95
96 แบบฝึกหัดที่ 1 ให้นักเรียนวาดรูปภาพที่ชอบ วาดรูปตัวเองหรือสิ่งที่ชอบเช่น สัตว์ และให้อธิบายรูปภาพ
97 แผนการจัดการเรียนรู้8 รายวิชาภาษาจีน ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2 กลุ่มสาระเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ (ภาษาจีน3) รหัสวิชา จ22201 หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 เรื่อง 你的个子真高(รูปร่างของคุณสูงจริงๆ) เวลา 7 ชั่วโมง/หน่วย แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 8 เรื่อง 身体部位。 เวลา 2 ชั่วโมง ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2566 ผู้สอน นางสาววิภาดา ไชยโชค 1. มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด มาตรฐานการเรียนรู้ มาตรฐาน ต 1.1 เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่างๆ และ แสดงความคิดเห็น อย่างมีเหตุผล มาตรฐาน ต 1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร แสดงความรูสึก และ ความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ ตัวชี้วัด มาตรฐาน จ 1.1 ม.2/1 ปฏิบัติตามคำขอร้อง คำแนะนำ คำชี้แจง และคำอธิบายง่าย ๆ ที่ฟังและ อ่าน มาตรฐาน จ 1.1 ม.2/2 อ่านออกเสียงข้อความ ข่าว ประกาศ และบทร้อยกรองสั้น ๆ ถูกต้องตาม หลักการอ่าน มาตรฐาน จ 1.1 ม.2/3 ระบุภาพหรือสัญลักษณ์ตรงตามความหมายของคำ กลุ่มคำ และ ประโยค จากการฟังหรืออ่าน มาตรฐาน จ 1.2 ม.2/3 พูดและเขียนแสดงความต้องการ ขอและให้ความช่วยเหลือ ตอบรับและ ปฏิเสธในสถานการณ์ต่างๆ 2. สาระสำคัญ การเรียนรู้คำศัพท์ประจำบทเรียน 你的个子真高!เป็นการเรียนรู้เกี่ยวกับการสนทนา ภาษาจีนพื้นฐาน ด้านการสนทนากับชาวจีนเบื้องต้น เป็นการเรียนรู้ที่ผู้เรียนสามารถนำไปใช้ได้จริงใน ชีวิตประจำวัน เมื่อได้เรียนจะทำให้ผู้เรียนสามารถออกเสียงคำ กลุ่มคำและประโยคแบบง่าย ๆ ได้ ตามหลักการออกเสียง
98 3. จุดประสงค์การเรียนรู้ (เชิงพฤติกรรม) 1. สาระการเรียนรู้(K) 1.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง (ประจำแผนการจัดการเรียนรู้ 8) 1.2 มีความเข้าใจในการคำศัพท์ ในรูปแบบประโยคของบทเรียน 1.3 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น (พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา) 2. ทักษะกระบวนการ (P) 2.1 นักเรียนอ่านออกเสียงบทเพลง 身体部位 ได้ถูกต้อง 3. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A) 3.1 คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (ประจำแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 8) 3.2 มีวินัย 3.3 ใฝ่เรียนรู้ 3.4 มุ่งมั่นในการทำงาน 4. สาระการเรียนรู้ Head and Shoulders เพลง 身体部位 เป็นเพลงกิจกรรมที่ฝึกท่าทางในส่วนต่างๆ ของร่างกาย เพื่อให้ได้เรียนรู้คำศัพท์ใบบทเพลง
99 5. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน 1. คุณครูแนะนำตนเองแล้วกล่าวทักทายนักเรียนเป็นภาษาจีน ยกตัวอย่างเช่น 同学们早上好! สวัสดีตอนเช้าค่ะ/ครับ นักเรียนทุกคน 同学们下午好! สวัสดีตอนบ่ายค่ะ/ครับ 大家好! สวัสดีครับ/ค่ะทุกคน 2. คุณครูทำการเช็คชื่อโดยกล่าวคำว่า 老师点名一下! 3. ครูเกริ่นนำเข้าสู่บทเรียนและอธิบายเนื้อหาในบทเรียน เรื่อง 你的个子真高! เพื่อ เตรียมความพร้อมทบทวนความรู้เกี่ยวกับภาษาจีนเพื่อเตรียมการตรวจสอบความพร้อมของนักเรียน ขั้นสอน 1. ครูเปิดเพลง 身体部位。 ผ่านทาง YouTube 2. ครูและนักเรียนร่วมร้องเพลงและทำท่าทางประกอบไปพร้อมๆกัน 3. แจกใบงานเพลง 身体部位。 4. ครูพานักเรียนอ่านบทเพลงแล้วแปลความหมายไปด้วยกัน 5. ให้นักเรียนจับกลุ่ม กลุ่มละ 5 คน ให้นักเรียนไปฝึกร้องเพลงและซ้อมเต้นมา 6. ครูให้เวลานักเรียนฝึกเต้นทำท่าประกอบเต้นตามบทเพลง 身体部位。 7. กลุ่มใดพร้อมแล้ว ให้ออกมาทำการแสดงเต้นหน้าชั้นเรียน ขั้นสรุปบทเรียน 1.ครูถามคำถามเกี่ยวกับเนื้อหาที่เรียนในคาบนี้ 2.ครูสำรวจความเข้าใจและถามว่ามีอะไรสงสัยไหม 你们有问题吗? 3.ครูผู้สอนเปิดโอกาสให้นักเรียนซักถาม 4.ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปเนื้อหาที่เรียนในวันนี้ 5.เมื่อหมดคาบเรียนนักเรียนกล่าวลาคุณครู โดยใช้คำว่า 谢谢老师,老师 再见。 ชั่วโมงที่ 1
100 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน 1. คุณครูแนะนำตนเองแล้วกล่าวทักทายนักเรียนเป็นภาษาจีน ยกตัวอย่างเช่น 同学们早上好! สวัสดีตอนเช้าค่ะ/ครับ นักเรียนทุกคน 同学们下午好! สวัสดีตอนบ่ายค่ะ/ครับ 大家好! สวัสดีครับ/ค่ะทุกคน 2. คุณครูทำการเช็คชื่อโดยกล่าวคำว่า 老师点名一下! 3. ครูเกริ่นนำเข้าสู่บทเรียนและอธิบายเนื้อหาในบทเรียน เรื่อง 你的个子真高! เพื่อ เตรียมความพร้อมทบทวนความรู้เกี่ยวกับภาษาจีนเพื่อเตรียมการตรวจสอบความพร้อมของนักเรียน ขั้นสอน 1. ครูอธิบาย การใช้โครงสร้างประโยค โครงสร้างการใช้ 它 ,他, 她 ตัวอย่าง เช่น 它的耳朵很大,她的头发很长,他的鼻子很小 3. ให้นักเรียนแต่งประโยค 1ประโยค เลือกใช้ 它 ,他, 她 4. ครูสุ่มนักเรียนให้อ่านประโยคที่แต่งและแปลความหมาย เพื่อให้เกิดความเข้าใจในการเรียน 5. ให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดที่ 2 ขั้นสรุปบทเรียน 1. ครูถามคำถามเกี่ยวกับเนื้อหาที่เรียนในคาบนี้ 2. ครูสำรวจความเข้าใจและถามว่ามีอะไรสงสัยไหม 你们有问题吗? 3. ครูผู้สอนเปิดโอกาสให้นักเรียนซักถาม 4. ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปเนื้อหาที่เรียนในวันนี้ 5. เมื่อหมดคาบเรียนนักเรียนกล่าวลาคุณครู โดยใช้คำว่า 谢谢老师,老师 再见。 ชั่วโมงที่ 2
101 6. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ 6.1สื่อการเรียนรู้ 1. รูปภาพ คลิปเสียง วีดีโอ 2.PPT 3. ใบเพลง 身体部位 4. แบบฝึกหัด 6.2 แหล่งการเรียนรู้ 1. หนังสือเรียน 2. YouTube 3. Google 7. กระบวนการวัดและประเมินผล จุดประสงค์ เครื่องมือ/วิธีการวัด เกณฑ์ความสำเร็จ -มีความเข้าใจในการคำศัพท์ ในรูปแบบประโยคของ บทเรียน (K) -สังเกตจาก พฤติกรรมการเรียนรู้ นักเรียนสามารถผ่านเกณฑ์การ ประเมินคะแนน ตั้งแต่ 70 % ขึ้นไป -นักเรียนอ่านออกเสียงบท เพลง 身体部位 ได้ ถูกต้อง (P) -สังเกตจาก แบบประเมินทักษะด้านการอ่าน นักเรียนสามารถผ่านเกณฑ์การ ประเมินคะแนน ตั้งแต่ 70 % ขึ้นไป -มีวินัย ใฝ่เรียนรู้มุ่งมั่นในการ ทำงาน (A) -สังเกตจากพฤติกรรมนักเรียน ผ่านเกณฑ์ในระดับดี เกณฑ์การประเมินผลใช้เกณฑ์ดังนี้ 80% ขึ้นไป หมายถึง ดีมาก 70-79% หมายถึง ดี 60-69% หมายถึง พอใช้ ต่ำกว่า 50% หมายถึง ปรับปรุง
102 เกณฑ์การประเมินการอ่าน เกณฑ์การ ประเมิน ดีมาก 4 ดี 3 พอใช้ 2 ควรปรับปรุง 1 อ่านออกเสียง คำศัพท์ภาษาจีน ได้ถูกต้อง อ่านออกเสียง คำศัพท์ได้ต่อเนื่อง ไม่ติดขัดและ ถูกต้อง อ่านออกเสียงได้ ถูกต้องแต่ออก เสียงผิดบางคำ อ่านออกเสียงได้ ถูกต้องแต่อ่านออก เสียงติดขัด อ่านออกเสียง คำศัพท์ไม่ได้เลย การอ่านออกเสียง คล่องแคล่ว มีความคล่องแคล่ว ในการอ่านออก เสียงได้ถูกต้องไม่ ติดขัด มีความ คล่องแคล่วใน การอ่านออก เสียงแต่มีติดขัด บางคำ ไม่มีความคล่องแคล่ว ในการอ่านออกเสียง ไม่มีความ คล่องแคล่วและ อ่านออกเสียงไม่ได้ เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 8 ดีมาก 6-7 ดี 4-5 พอใช้ 1-3 ควรปรับปรุง เกณฑ์การผ่าน ตั้งแต่ระดับคุณภาพ “ดี” ขึ้นไป สรุป ผ่าน ไม่ผ่าน
103 เกณฑ์การประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ประเด็นการประเมิน ดีมาก 4 ดี 3 พอใช้ 2 ควรปรับปรุง 1 มีวินัย เข้าเรียนตรงเวลา และเคารพกฎกติกา ในห้องเรียน เข้าเรียนตรงเวลา เข้าเรียนไม่ตรงเวลา สาย1-2 ครั้ง นักเรียนมี พฤติกรรมที่ไม่ได้ ปฏิบัติ ใฝ่เรียนรู้ ผู้เรียนมีความตั้งใจใน การเรียนและมีส่วน ร่วมกับการเรียน ผู้เรียนตั้งใจเรียน บางครั้ง ผู้เรียนไม่ตั้งใจเรียน และไม่มีส่วนร่วมใน การเรียน ผู้เรียนไม่ให้ความ มือ และไม่ปฏิบัติ ในทำงาน มุ่งมั่นในการทำงาน ผู้เรียนส่งงานครบทุก ครั้ง และมีส่วนร่วม ในการทำงาน ผู้เรียนปฏิบัติงาน กับเพื่อนร่วมงาน บางครั้ง ผู้เรียนเข้าเรียนแต่ไม่ ตั้งใจทำงาน ผู้เรียนไม่เข้าเรียน และไม่ทำงานส่ง เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 9-12 ดีมาก 7-8 ดี 4-6 พอใช้ 1-3 ควรปรับปรุง เกณฑ์การผ่าน ตั้งแต่ระดับคุณภาพ “ดี” ขึ้นไป สรุป ผ่าน ไม่ผ่าน
104 แบบประเมินพฤติกรรมการเรียนรู้ เลขที่ ด้านความรู้ (K) ด้านทักษะกระบวนการ (P) ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A) คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24
105 เลขที่ ด้านความรู้ (K) ด้านทักษะกระบวนการ (P) ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A) คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ 25 26 27 28 29 30 ลงชื่อ......................................................... (นางสาววิภาดา ไชยโชค) ครูผู้สอน วันที่........ เดือน............พ.ศ. ..........
106
107 แบบฝึกหัดที่ 2 ให้นักเรียนเชื่อมโยงประโยคให้ตรงกับรูปภาพที่กำหนดใหถูกต้อง
108 แผนการจัดการเรียนรู้ 9 รายวิชาภาษาจีน ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2 กลุ่มสาระเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ (ภาษาจีน3) รหัสวิชา จ22201 หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 เรื่อง 你的个子真高(รูปร่างของคุณสูงจริงๆ) เวลา 7 ชั่วโมง/หน่วย แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 9 เรื่อง เกมทายคำศัพท์สนุก เวลา 1 ชั่วโมง ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2566 ผู้สอน นางสาววิภาดา ไชยโชค 1. มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด มาตรฐานการเรียนรู้ มาตรฐาน ต 1.1 เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่างๆ และ แสดงความคิดเห็น อย่างมีเหตุผล มาตรฐาน ต 1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร แสดงความรูสึก และ ความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ ตัวชี้วัด มาตรฐาน จ 1.1 ม.2/1 ปฏิบัติตามคำขอร้อง คำแนะนำ คำชี้แจง และคำอธิบายง่าย ๆ ที่ฟังและ อ่าน มาตรฐาน จ 1.1 ม.2/2 อ่านออกเสียงข้อความ ข่าว ประกาศ และบทร้อยกรองสั้น ๆ ถูกต้องตาม หลักการอ่าน มาตรฐาน จ 1.1 ม.2/3 ระบุภาพหรือสัญลักษณ์ตรงตามความหมายของคำ กลุ่มคำ และ ประโยค จากการฟังหรืออ่าน มาตรฐาน จ 1.2 ม.2/3 พูดและเขียนแสดงความต้องการ ขอและให้ความช่วยเหลือ ตอบรับและ ปฏิเสธในสถานการณ์ต่างๆ 2. สาระสำคัญ การเรียนรู้คำศัพท์ประจำบทเรียน 你的个子真高!เป็นการเรียนรู้เกี่ยวกับการสนทนา ภาษาจีนพื้นฐาน ด้านการสนทนากับชาวจีนเบื้องต้น เป็นการเรียนรู้ที่ผู้เรียนสามารถนำไปใช้ได้จริงใน ชีวิตประจำวัน เมื่อได้เรียนจะทำให้ผู้เรียนสามารถออกเสียงคำ กลุ่มคำและประโยคแบบง่าย ๆ ได้ ตามหลักการออกเสียง
109 3. จุดประสงค์การเรียนรู้ (เชิงพฤติกรรม) 1. สาระการเรียนรู้ (K) 1.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง (ประจำแผนการจัดการเรียนรู้ 9) 1.2 นักเรียนรู้คำศัพท์เกี่ยวกับเรื่องร่างกาย 1.3 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น (พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา) 2. ทักษะกระบวนการ (P) 2.1 รักเรียนสามารถอ่านคำศัพท์ภาษาจีนได้ถูกต้อง 3. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A) 3.1 คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (ประจำแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 9) 3.2 มีวินัย 3.3 ใฝ่เรียนรู้ 3.4 มุ่งมั่นในการทำงาน 4. สาระการเรียนรู้ จงเชื่อมโยงประโยคให้ตรงกับรูปภาพที่กำหนดให้ 它的鼻子很长 它的耳朵很长 。
110 5. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน 1. คุณครูแนะนำตนเองแล้วกล่าวทักทายนักเรียนเป็นภาษาจีน ยกตัวอย่างเช่น 同学们早上好! สวัสดีตอนเช้าค่ะ/ครับ นักเรียนทุกคน 同学们下午好! สวัสดีตอนบ่ายค่ะ/ครับ 大家好! สวัสดีครับ/ค่ะทุกคน 2. คุณครูทำการเช็คชื่อโดยกล่าวคำว่า 老师点名一下! 3. ครูเกริ่นนำเข้าสู่บทเรียนและอธิบายเนื้อหาในบทเรียน เรื่อง 你的个子真高! เพื่อ เตรียมความพร้อมทบทวนความรู้เกี่ยวกับภาษาจีนเพื่อเตรียมการตรวจสอบความพร้อมของนักเรียน ขั้นสอน 1. ทบทวนคำศัพท์และประโยคของบทเรียนอีกครั้ง 2. ให้นักเรียนจับกลุ่ม กลุ่ม 3-4 คน 3. ให้นักเรียนทำกิจกรรมเล่นเกมทายคำศัพท์ของบทเรียน เพื่อทบทวนความจำ 4. ให้นักเรีนนสุ่มจับคำศัพท์ที่ได้และตอบความหมาย ถ้าถูกให้เก็บสะสมไว้ กลุ่มไหนมีคำศัพท์มาก ที่สุดชนะ กลุ่มไหนผิดให้เอาคำศัพท์ไว้ที่เดิมและถ้าจับได้ลูกระเบิดคือแพ้ ขั้นสรุปบทเรียน 1.ครูถามคำถามเกี่ยวกับเนื้อหาที่เรียนในคาบนี้ 2.ครูสำรวจความเข้าใจและถามว่ามีอะไรสงสัยไหม 你们有问题吗? 3.ครูผู้สอนเปิดโอกาสให้นักเรียนซักถาม 4.ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปเนื้อหาที่เรียนในวันนี้ 5.เมื่อหมดคาบเรียนนักเรียนกล่าวลาคุณครู โดยใช้คำว่า 谢谢老师,老师 再见。 ชั่วโมงที่ 1
111 6. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ 6.1 สื่อการเรียนรู้ 1. รูปภาพ คลิปเสียง วีดีโอ 2.PPT 3. บัตรคำศัพท์ 6.2 แหล่งการเรียนรู้ 1. หนังสือเรียน 2.YouTube 3. Google 7. กระบวนการวัดและประเมินผล จุดประสงค์ เครื่องมือ/วิธีการวัด เกณฑ์ความสำเร็จ -นักเรียนรู้คำศัพท์เกี่ยวกับเรื่อง ร่างกาย (K) -สังเกตจากทำงานกลุ่ม นักเรียนสามารถผ่านเกณฑ์การ ประเมินคะแนน ตั้งแต่ 70 % ขึ้นไป -รักเรียนสามารถอ่านคำศัพท์ ภาษาจีนได้ถูกต้อง (P) -สังเกตจาก แบบประเมินทักษะด้านการอ่าน นักเรียนสามารถผ่านเกณฑ์การ ประเมินคะแนน ตั้งแต่ 70 % ขึ้นไป -มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการ ทำงาน (A) -สังเกตจาก พฤติกรรมนักเรียน ผ่านเกณฑ์ในระดับดี เกณฑ์การประเมินผลใช้เกณฑ์ดังนี้ 80% ขึ้นไป หมายถึง ดีมาก 70-79% หมายถึง ดี 60-69% หมายถึง พอใช้ ต่ำกว่า 50% หมายถึง ปรับปรุง
112 เกณฑ์การประเมินการอ่าน เกณฑ์การ ประเมิน ดีมาก 4 ดี 3 พอใช้ 2 ควรปรับปรุง 1 อ่านออกเสียง คำศัพท์ภาษาจีน ได้ถูกต้อง อ่านออกเสียง คำศัพท์ได้ต่อเนื่อง ไม่ติดขัดและ ถูกต้อง อ่านออกเสียงได้ ถูกต้องแต่ออก เสียงผิดบางคำ อ่านออกเสียงได้ ถูกต้องแต่อ่านออก เสียงติดขัด อ่านออกเสียง คำศัพท์ไม่ได้เลย การอ่านออกเสียง คล่องแคล่ว มีความคล่องแคล่ว ในการอ่านออก เสียงได้ถูกต้องไม่ ติดขัด มีความ คล่องแคล่วใน การอ่านออก เสียงแต่มีติดขัด บางคำ ไม่มีความคล่องแคล่ว ในการอ่านออกเสียง ไม่มีความ คล่องแคล่วและ อ่านออกเสียงไม่ได้ เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 8 ดีมาก 6-7 ดี 4-5 พอใช้ 1-3 ควรปรับปรุง เกณฑ์การผ่าน ตั้งแต่ระดับคุณภาพ “ดี” ขึ้นไป สรุป ผ่าน ไม่ผ่าน
113 เกณฑ์การประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ประเด็นการประเมิน ดีมาก 4 ดี 3 พอใช้ 2 ควรปรับปรุง 1 มีวินัย เข้าเรียนตรงเวลา และเคารพกฎกติกา ในห้องเรียน เข้าเรียนตรงเวลา เข้าเรียนไม่ตรงเวลา สาย1-2 ครั้ง นักเรียนมี พฤติกรรมที่ไม่ได้ ปฏิบัติ ใฝ่เรียนรู้ ผู้เรียนมีความตั้งใจใน การเรียนและมีส่วน ร่วมกับการเรียน ผู้เรียนตั้งใจเรียน บางครั้ง ผู้เรียนไม่ตั้งใจเรียน และไม่มีส่วนร่วมใน การเรียน ผู้เรียนไม่ให้ความ มือ และไม่ปฏิบัติ ในทำงาน มุ่งมั่นในการทำงาน ผู้เรียนส่งงานครบทุก ครั้ง และมีส่วนร่วม ในการทำงาน ผู้เรียนปฏิบัติงาน กับเพื่อนร่วมงาน บางครั้ง ผู้เรียนเข้าเรียนแต่ไม่ ตั้งใจทำงาน ผู้เรียนไม่เข้าเรียน และไม่ทำงานส่ง เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 9-12 ดีมาก 7-8 ดี 4-6 พอใช้ 1-3 ควรปรับปรุง เกณฑ์การผ่าน ตั้งแต่ระดับคุณภาพ “ดี” ขึ้นไป สรุป ผ่าน ไม่ผ่าน
114 เกณฑ์การให้คะแนนการทำงานกลุ่ม ระดับ คะแนน ประเด็น การประเมิน เกณฑ์การให้คะแนน 4 3 2 1 ความร่วมมือ สมาชิกในกลุ่มทุกคน ร่วมมือกันทำงาน มีการ ประสานงานที่ดีเปิดโอกาส ให้สมาชิกกลุ่มอื่นมีส่วน ร่วมใน กิจกรรม สมาชิกในกลุ่มทุกคน ร่วมมือกันทำงาน ส่วนใหญ่มีการ ประสานงานที่ดี สมาชิกในกลุ่ม ทุกคนทำงานที่ได้รับ มอบหมาย แต่ยังขาด การประสานงานใน กลุ่ม สมาชิกในกลุ่ม บางคนไม่ทำงานกลุ่ม ขาดการประสานงาน ขั้นตอนการ ทำงาน มีการกำหนด ขั้นตอนการ ทำงานที่ชัดเจนตั้งแต่เริ่ม ทำงานจนกระทั่งเห็น ผลงานสมบูรณ์ มีการกำหนดขั้นตอน การทำงานค่อนข้าง ชัดเจนตั้งแต่ เริ่มการทำงาน มีการกำหนด ขั้นตอนการ ทำงานแต่ยังมี ความสำเร็จของงานไม่ ค่อยสมบูรณ์ มีการกำหนด ขั้นตอนการ ทำงานไม่ชัดเจน ทำ ให้ผลงานไม่ สมบูรณ์ ความรับผิดชอบ สมาชิกทุกคน ทำงานที่ได้รับ มอบหมายจน งานเสร็จสมบูรณ์ ทันเวลา สมาชิกส่วนใหญ่ทำงาน ที่ได้รับมอบหมายจน เสร็จสิ้นสมบูรณ์ สมาชิกบางคน เลี่ยงงาน ไม่ทำ หน้าที่ตามที่ได้ รับมอบหมาย งานเสร็จ สมาชิกไม่มี ความรับผิดชอบ ทำให้งานไม่ บรรลุเป้าหมาย เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 10-12 ดีมาก 7-9 ดี 4-6 พอใช้ 1-3 ควรปรับปรุง เกณฑ์การผ่าน ตั้งแต่ระดับคุณภาพ “ดี” ขึ้นไป สรุป ผ่าน ไม่ผ่าน
115 แบบประเมินพฤติกรรมการเรียนรู้ เลขที่ ด้านความรู้ (K) ด้านทักษะกระบวนการ (P) ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A) คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24
116 เลขที่ ด้านความรู้ (K) ด้านทักษะกระบวนการ (P) ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A) คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ 25 26 27 28 29 30 ลงชื่อ......................................................... (นางสาววิภาดา ไชยโชค) ครูผู้สอน วันที่........ เดือน............พ.ศ. ..........
117 แบบบันทึกการประเมินการทำงานกลุ่ม เลขที่ ประเด็น/ คะแนน ชื่อ - สกุล ความร่วมมือ ขั้นตอน ความรับผิดชอบ รวม คะแนน 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24
118 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 ลงชื่อ......................................................... (นางสาววิภาดา ไชยโชค) ครูผู้สอน วันที่........ เดือน............พ.ศ. ..........
119
120 คำศัพท์ ให้นักเรียนสุ่มจับคำศัพท์ที่ได้และตอบความหมาย ถ้าถูกให้เก็บสะสมไว้ กลุ่มไหนมีคำศัพท์มากที่สุดชนะ กลุ่ม ไหนผิดให้เอาคำศัพท์ไว้ที่เดิมและถ้าจับได้ลูกระเบิดคือแพ้
121 แผนการจัดการเรียนรู้ 10 รายวิชาภาษาจีน ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2 กลุ่มสาระเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ (ภาษาจีน3) รหัสวิชา จ22201 หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 เรื่อง 这是谁的狗? เวลา 7 ชั่วโมง/หน่วย แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 10 เรื่อง 生词 คำศัพท์ เวลา 2 ชั่วโมง ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2566 ผู้สอน นางสาววิภาดา ไชยโชค 1. มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด มาตรฐานการเรียนรู้ มาตรฐาน ต 1.1 เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่างๆ และ แสดงความคิดเห็น อย่างมีเหตุผล มาตรฐาน ต 1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร แสดงความรูสึก และ ความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ ตัวชี้วัด มาตรฐาน จ 1.1 ม.2/2 อ่านออกเสียงข้อความ ข่าว ประกาศ และบทร้อยกรองสั้น ๆ ถูกต้องตาม หลักการอ่าน มาตรฐาน จ 1.1 ม.2/3 ระบุภาพหรือสัญลักษณ์ตรงตามความหมายของคำ กลุ่มคำ และ ประโยค จากการฟังหรืออ่าน มาตรฐาน จ 1.2 ม.2/1 สนทนาแลกเปลี่ยนข้อมูลเกี่ยวกับ ตนเอง เรื่องต่าง ๆ ใกล้ตัว และ สถานการณ์ต่างๆในชีวิตประจำวัน อย่างเหมาะสม มาตรฐาน จ 1.2 ม.2/3 พูดและเขียนแสดงความต้องการ ขอและให้ความช่วยเหลือ ตอบรับและ ปฏิเสธในสถานการณ์ต่างๆ 2. สาระสำคัญ การเรียนรู้คำศัพท์ประจำบทเรียน 这是谁的狗?เป็นการเรียนรู้เกี่ยวกับการออกเสียงสัท อักษรภาษาจีน การสนทนาภาษาจีนพื้นฐาน ด้านการสนทนากับชาวจีนเบื้องต้น เป็นการเรียนรู้ที่ ผู้เรียนสามารถนำไปใช้ได้จริงในชีวิตประจำวัน เมื่อได้เรียนจะทำให้ผู้เรียนสามารถออกเสียงคำ ประโยคแบบง่ายๆตามหลักการออกเสียง
122 3. จุดประสงค์การเรียนรู้ (เชิงพฤติกรรม) 1. สาระการเรียนรู้(K) 1.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง (ประจำแผนการจัดการเรียนรู้10) 1.2 นักเรียนมีความรู้และจดจำคำศัพท์เกี่ยวกับเรื่องสัตว์ 1.3 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น (พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา) 2. ทักษะกระบวนการ (P) 2.1 นักเรียนสามารอ่านออกเสียงคำศัพท์ภาษาจีนได้ถูกต้อง 3. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A) 3.1 คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (ประจำแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 10) 3.2 มีวินัย 3.3 ใฝ่เรียนรู้ 3.4 มุ่งมั่นในการทำงาน 4. สาระการเรียนรู้ คำศัพท์ในเรื่อง 这是谁的狗? (นี่คือสุนัขของใคร) 狗 gǒu สุนัข 猫 māo แมว 鱼 yú ปลา 鸟 niǎo นก 马 mǎ ม้า 猪 zhū หมู 大象 dàxiàng ช้าง 蛇 shé งู 猴子 hóuzi ลิง 熊猫 xióngmāo หมีแพนด้า
123 5. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน 1. คุณครูแนะนำตนเองแล้วกล่าวทักทายนักเรียนเป็นภาษาจีน ยกตัวอย่างเช่น 同学们早上好! สวัสดีตอนเช้าค่ะ/ครับ นักเรียนทุกคน 同学们下午好! สวัสดีตอนบ่ายค่ะ/ครับ 大家好! สวัสดีครับ/ค่ะทุกคน 2. คุณครูทำการเช็คชื่อโดยกล่าวคำว่า 老师点名一下! 3. ครูเกริ่นนำเข้าสู่บทเรียนและอธิบายเนื้อหาในบทเรียน เรื่อง 这是谁的狗? เพื่อเตรียม ความพร้อมทบทวนความรู้เกี่ยวกับภาษาจีนเพื่อเตรียมการตรวจสอบความพร้อมของนักเรียน ขั้นสอน 1. ครูอ่านหัวข้อบทเรียนเช่น 这是谁的狗?แปลว่า นี่คือสุนัขของใคร และพูดเนื้อหา เกี่ยวกับคำศัพท์หมวดสัตว์ 2. ครูออกเสียงเนื้อหาในบทเรียนพร้อมแปลความหมาย 3. ครูพานักเรียนอ่านสะกดคำศัพท์และแปลคำศัพท์ประจำบทเรียน เช่น 这是谁的狗?Zhè shì shéi de gǒu? แปลว่า นี่คือสุนัขของใคร 4. ครูพานักเรียนอ่านคำศัพท์ภาษาจีนพร้อมแปลความหาย 5. ให้นักเรียนทุกคนออกเสียงคำศัพท์และประโยคตามครู 6. ครูให้นักเรียนทุกคนอ่านคำศัพท์พร้อมกันครั้งละ 2 รอบ พร้อมแปลความหมายให้ถูกต้อง 7. ครูสุ่มเลขที่ถามนักเรียนเกี่ยวกับคำศัพท์เพื่อให้นักเรียนมีความเข้าใจมากยิ่งขึ้น 8. ให้นักเรียนเขียนคำศัพท์ลงสมุด พร้อมคัดตัวอักษรจีนลงในสมุดให้สวยงาม 9. ให้นักเรียนทำกิจกรรรมหน้าชั้นเรียนออกมาเรียงตัวอักษรให้ครบคำศัพท์ตามที่กำหนดให้ ขั้นสรุปบทเรียน 1. ครูถามคำถามเกี่ยวกับเนื้อหาที่เรียนในคาบนี้และคาบถัดไปเขียนตามคำบอก 2. ครูสำรวจความเข้าใจและถามว่ามีอะไรสงสัยไหม 你们有问题吗? 3. ครูผู้สอนเปิดโอกาสให้นักเรียนซักถาม ชั่วโมงที่ 1
124 4. ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปเนื้อหาที่เรียนในวันนี้ 5. เมื่อหมดคาบเรียนนักเรียนกล่าวลาคุณครู โดยใช้คำว่า 谢谢老师,老师 再见。 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน 1. คุณครูแนะนำตนเองแล้วกล่าวทักทายนักเรียนเป็นภาษาจีน ยกตัวอย่างเช่น 同学们早上好! สวัสดีตอนเช้าค่ะ/ครับ นักเรียนทุกคน 同学们下午好! สวัสดีตอนบ่ายค่ะ/ครับ 大家好! สวัสดีครับ/ค่ะทุกคน 2. คุณครูทำการเช็คชื่อโดยกล่าวคำว่า 老师点名一下! 3. ครูเกริ่นนำเข้าสู่บทเรียนและอธิบายเนื้อหาในบทเรียน เรื่อง 这是谁的狗? เพื่อเตรียม ความพร้อมทบทวนความรู้เกี่ยวกับภาษาจีนเพื่อเตรียมการตรวจสอบความพร้อมของนักเรียน ขั้นสอน 1. ครูพานักเรียนทบทวนความรู้คำศัพท์จากที่เรียนมาชั่วโมงที่แล้ว 2. ครูให้นักเรียนเขียนตามคำบอกจากคำศัพท์ที่เรียนมา เพื่อทดสอบความเข้าใจ 3. ครูสุ่มนักเรียนออกมาอ่านคำศัพท์ตามที่ครูกำหนดให้ 4. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ 2 ขั้นสรุปบทเรียน 1. ครูถามคำถามเกี่ยวกับเนื้อหาที่เรียนในคาบนี้ 2. ครูสำรวจความเข้าใจและถามว่ามีอะไรสงสัยไหม 你们有问题吗? 3. ครูผู้สอนเปิดโอกาสให้นักเรียนซักถาม 4. ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปเนื้อหาที่เรียนในวันนี้ 5. เมื่อหมดคาบเรียนนักเรียนกล่าวลาคุณครู โดยใช้คำว่า 谢谢老师,老师 再见。 ชั่วโมงที่ 2
125 6. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ 6.1 สื่อการเรียนรู้ 1. รูปภาพ คลิปเสียง วีดีโอ 2. PPT 3. ใบงาน 6.2 แหล่งการเรียนรู้ 1. หนังสือเรียนภาษาจีน 2. YouTube 3. google 7. กระบวนการวัดและประเมินผล จุดประสงค์ เครื่องมือ/วิธีการวัด เกณฑ์ความสำเร็จ -นักเรียนรู้และจดจำคำศัพท์ เกี่ยวกับเรื่องสัตว์ (K) -สังเกตจาก ใบงานที่ 2 นักเรียนสามารถผ่านเกณฑ์การ ประเมินคะแนน ตั้งแต่ 70 % ขึ้นไป -นักเรียนสามารอ่านออกเสียง คำศัพท์ภาษาจีนได้ถูกต้อง (P) -สังเกตจาก แบบประเมินทักษะด้านการอ่าน นักเรียนสามารถผ่านเกณฑ์การ ประเมินคะแนน ตั้งแต่ 70 % ขึ้นไป -มีวินัย ใฝ่เรียนรู้มุ่งมั่นในการ ทำงาน (A) -สังเกตจาก พฤติกรรมนักเรียน ผ่านเกณฑ์ในระดับบดี เกณฑ์การประเมินผลใช้เกณฑ์ดังนี้ 80% ขึ้นไป หมายถึง ดีมาก 70-79% หมายถึง ดี 60-69% หมายถึง พอใช้ ต่ำกว่า 50% หมายถึง ปรับปรุง
126 เกณฑ์การประเมินการอ่าน เกณฑ์การ ประเมิน ดีมาก 4 ดี 3 พอใช้ 2 ควรปรับปรุง 1 อ่านออกเสียง คำศัพท์ภาษาจีน ได้ถูกต้อง อ่านออกเสียง คำศัพท์ได้ต่อเนื่อง ไม่ติดขัดและ ถูกต้อง อ่านออกเสียงได้ ถูกต้องแต่ออก เสียงผิดบางคำ อ่านออกเสียงได้ ถูกต้องแต่อ่านออก เสียงติดขัด อ่านออกเสียง คำศัพท์ไม่ได้เลย การอ่านออกเสียง คล่องแคล่ว มีความคล่องแคล่ว ในการอ่านออก เสียงได้ถูกต้องไม่ ติดขัด มีความ คล่องแคล่วใน การอ่านออก เสียงแต่มีติดขัด บางคำ ไม่มีความคล่องแคล่ว ในการอ่านออกเสียง ไม่มีความ คล่องแคล่วและ อ่านออกเสียงไม่ได้ เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 8 ดีมาก 6-7 ดี 4-5 พอใช้ 1-3 ควรปรับปรุง เกณฑ์การผ่าน ตั้งแต่ระดับคุณภาพ “ดี” ขึ้นไป สรุป ผ่าน ไม่ผ่าน
127 เกณฑ์การประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ประเด็นการประเมิน ดีมาก 4 ดี 3 พอใช้ 2 ควรปรับปรุง 1 มีวินัย เข้าเรียนตรงเวลา และเคารพกฎกติกา ในห้องเรียน เข้าเรียนตรงเวลา เข้าเรียนไม่ตรงเวลา สาย1-2 ครั้ง นักเรียนมี พฤติกรรมที่ไม่ได้ ปฏิบัติ ใฝ่เรียนรู้ ผู้เรียนมีความตั้งใจใน การเรียนและมีส่วน ร่วมกับการเรียน ผู้เรียนตั้งใจเรียน บางครั้ง ผู้เรียนไม่ตั้งใจเรียน และไม่มีส่วนร่วมใน การเรียน ผู้เรียนไม่ให้ความ มือ และไม่ปฏิบัติ ในทำงาน มุ่งมั่นในการทำงาน ผู้เรียนส่งงานครบทุก ครั้ง และมีส่วนร่วม ในการทำงาน ผู้เรียนปฏิบัติงาน กับเพื่อนร่วมงาน บางครั้ง ผู้เรียนเข้าเรียนแต่ไม่ ตั้งใจทำงาน ผู้เรียนไม่เข้าเรียน และไม่ทำงานส่ง เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 9-12 ดีมาก 7-8 ดี 4-6 พอใช้ 1-3 ควรปรับปรุง เกณฑ์การผ่าน ตั้งแต่ระดับคุณภาพ “ดี” ขึ้นไป สรุป ผ่าน ไม่ผ่าน
128 แบบประเมินพฤติกรรมการเรียนรู้ เลขที่ ด้านความรู้ (K) ด้านทักษะกระบวนการ (P) ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A) คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24
129 เลขที่ ด้านความรู้ (K) ด้านทักษะกระบวนการ (P) ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A) คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ 25 26 27 28 29 30 ลงชื่อ......................................................... (นางสาววิภาดา ไชยโชค) ครูผู้สอน วันที่........ เดือน............พ.ศ. ..........
130
131
132 ใบงานที่ 2 คำชี้แจง : ให้นักเรียนเติมคำศัพท์ที่กำหนดให้ลงในช่องว่างให้ถูกต้อง 狗 gǒu 猫 māo 鱼 yú 大象 dàxiàng 蛇 shé 鸟 niǎo 马 mǎ 猪 zhū
133 แผนการจัดการเรียนรู้ 11 รายวิชาภาษาจีน ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2 กลุ่มสาระเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ (ภาษาจีน3) รหัสวิชา จ22201 หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 เรื่อง 这是谁的狗? เวลา 7 ชั่วโมง/หน่วย แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 11 เรื่อง 那是谁的猫? เวลา 2 ชั่วโมง ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2566 ผู้สอน นางสาววิภาดา ไชยโชค 1. มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด มาตรฐานการเรียนรู้ มาตรฐาน ต 1.1 เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่างๆ และ แสดงความคิดเห็น อย่างมีเหตุผล มาตรฐาน ต 1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร แสดงความรูสึก และ ความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ ตัวชี้วัด มาตรฐาน จ 1.1 ม.2/1 ปฏิบัติตามคำขอร้อง คำแนะนำ คำชี้แจง และคำอธิบายง่าย ๆ ที่ฟังและ อ่าน มาตรฐาน จ 1.1 ม.2/2 อ่านออกเสียงข้อความ ข่าว ประกาศ และบทร้อยกรองสั้น ๆ ถูกต้องตาม หลักการอ่าน มาตรฐาน จ 1.1 ม.2/3 ระบุภาพหรือสัญลักษณ์ตรงตามความหมายของคำ กลุ่มคำ และ ประโยค จากการฟังหรืออ่าน มาตรฐาน จ 1.2 ม.2/1 สนทนาแลกเปลี่ยนข้อมูลเกี่ยวกับ ตนเอง เรื่องต่าง ๆ ใกล้ตัว และ สถานการณ์ต่างๆในชีวิตประจำวัน อย่างเหมาะสม มาตรฐาน จ 1.2 ม.2/3 พูดและเขียนแสดงความต้องการ ขอและให้ความช่วยเหลือ ตอบรับและปฎิ เสธในสถานการณ์ต่างๆ 2. สาระสำคัญ การเรียนรู้คำศัพท์ประจำบทเรียน 这是谁的狗?เป็นการเรียนรู้เกี่ยวกับการออกเสียงสัท อักษรภาษาจีน การสนทนาภาษาจีนพื้นฐาน ด้านการสนทนากับชาวจีนเบื้องต้น เป็นการเรียนรู้ที่ ผู้เรียนสามารถนำไปใช้ได้จริงในชีวิตประจำวัน เมื่อได้เรียนจะทำให้ผู้เรียนสามารถออกเสียงคำ กลุ่มคำและประโยคแบบง่าย ๆ ได้ตามหลักการออกเสียง
134 3. จุดประสงค์การเรียนรู้ (เชิงพฤติกรรม) 1. สาระการเรียนรู้(K) 1.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง (ประจำแผนการจัดการเรียนรู้ 11) 1.2 นักเรียนมีความรู้หลักการใช้โครงสร้างประโยคได้อย่างถูกต้อง 1.3 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น (พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา) 2. ทักษะกระบวนการ (P) 2.1 นักเรียนอ่านออกเสียงประโยคภาษาจีนได้ถูกต้อง 3. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A) 3.1 คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (ประจำแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 11) 3.2 มีวินัย 3.3 ใฝ่เรียนรู้ 3.4 มุ่งมั่นในการทำงาน 4. สาระการเรียนรู้ การใช้โครงสร้างการบอกตำแหน่งบอกสถานที่ในภาษาจีนแก่นักเรียน เช่น 这 [zhè] แปลว่า นี่ ใช้บอกตำแหน่ง สิ่งของ สถานที่ ที่ใกล้ตัวผู้พูด 那 [nà] แปลว่า นั่น 那儿 แปลว่า ที่ นั่น ใช้บอกตำแหน่ง สิ่งของ สถานที่ ที่ไกลตัวผู้พูด 这是谁的狗? นี่คือสุนัขของใคร 这儿有很多小鱼。 ที่นี่มีปลาตัวเล็กเยอะมาก 那是谁的猫? นั้นคือแมวของใคร 哪儿有很多小鸟。 ที่นั้นมีนกตัวเล็กเยอะมาก
135 5. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน 1. คุณครูแนะนำตนเองแล้วกล่าวทักทายนักเรียนเป็นภาษาจีน ตัวอย่างเช่น 同学们早上好! สวัสดีตอนเช้าค่ะ/ครับ นักเรียนทุกคน 同学们下午好! สวัสดีตอนบ่ายค่ะ/ครับ 大家好! สวัสดีครับ/ค่ะทุกคน 2. คุณครูทำการเช็คชื่อโดยกล่าวคำว่า 老师点名一下! 3. ครูเกริ่นนำเข้าสู่บทเรียนและอธิบายเนื้อหาในบทเรียน เรื่อง 这是谁的狗? เพื่อเตรียม ความพร้อมทบทวนความรู้เกี่ยวกับภาษาจีนเพื่อเตรียมการตรวจสอบความพร้อมของนักเรียน ขั้นสอน 1. ครูทบทวนคำศัพท์ประจำบทเรียน 2. ครูอธิบายการใช้โครงสร้างการบอกตำแหน่งบอกสถานที่ในภาษาจีนแก่นักเรียน เช่น 这 [zhè] แปลว่า นี่ ใช้บอกตำแหน่ง สิ่งของ สถานที่ ที่ใกล้ตัวผู้พูด เช่น 这是我的手。 นี่คือมือของฉัน 这是我的猫。 นี่คือแมวของฉัน 那 [nà] แปลว่า นั่น 那儿 แปลว่า ที่นั่น ใช้บอกตำแหน่ง สิ่งของ สถานที่ ที่ไกลตัวผู้พูด เช่น 那是我的鱼。 นั่นคือปลาของฉัน 那儿有很多小鸟。 ที่นั่นมีนกน้อยเยอะมาก 3. ครูอธิบายหลักการใช้คำศัพท์ และ บทสนทนา พร้อมยกตัวอย่างประโยค ตัวอย่างเช่น 1. A:这是谁的猫/狗/鱼/鸟?นี่คือแมว/สุนัข/ปลา/นกของใคร? B:这是…..的猫/狗/鱼/鸟。 นี่คือแมว/สุนัข/ปลา/นกของ…. 2. A:猫有眼睛、耳朵和鼻子、没有手。 แมวมีตา,หูและจมูก,ไม่มีมือ 3. A:这/那是什么?นี่/นั่นคืออะไร? ชั่วโมงที่ 1
136 B:这/那是……..。 นี่/นั่นคือ……. 4. ครูพานักเรียนอ่านประโยคภาษาจีน หน้าที่ 30 พร้อมแปลความหมาย 5. ครูให้นักเรียนจับคู่ ให้ออกมาพูดสนทนาตามรูปภาพที่กำหนดให้ โครงสร้างการใช้ 这,那 ตัวอย่าง A: 这 / 那是什么? B: 这 / 那是..................... 。 ขั้นสรุปบทเรียน 1. ครูถามคำถามเกี่ยวกับเนื้อหาที่เรียนในคาบนี้ 2. ครูสำรวจความเข้าใจและถามว่ามีอะไรสงสัยไหม 你们有问题吗? 3. ครูผู้สอนเปิดโอกาสให้นักเรียนซักถาม 4. ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปเนื้อหาที่เรียนในวันนี้ 5. เมื่อหมดคาบเรียนนักเรียนกล่าวลาคุณครู โดยใช้คำว่า 谢谢老师,老师 再见。 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน 1. คุณครูแนะนำตนเองแล้วกล่าวทักทายนักเรียนเป็นภาษาจีน ตัวอย่างเช่น 同学们早上好! สวัสดีตอนเช้าค่ะ/ครับ นักเรียนทุกคน 同学们下午好! สวัสดีตอนบ่ายค่ะ/ครับ 大家好! สวัสดีครับ/ค่ะทุกคน 2. คุณครูทำการเช็คชื่อโดยกล่าวคำว่า 老师点名一下! 3. ครูเกริ่นนำเข้าสู่บทเรียนและอธิบายเนื้อหาในบทเรียน เรื่อง 这是谁的狗?เพื่อเตรียม ความพร้อมทบทวนความรู้เกี่ยวกับภาษาจีนเพื่อเตรียมการตรวจสอบความพร้อมของนักเรียน ขั้นสอน 1. ครูทบทวนคำศัพท์และประโยคประจำบทเรียน 2. ให้นักเรียนอ่านประโยคภาษาจีนและแปลความหมายพร้อมกันอีกครั้ง 3. ครูอธิบายหลักการใช้คำศัพท์ และ บทสนทนา พร้อมยกตัวอย่างประโยค 4. ครูให้นักเรียนตอบคำถามหรือฝึกเติมคำศัพท์จากประโยคที่มอบให้เพื่อทดสอบความเข้าใจการใช้ คำศัพท์ของนักเรียน ชั่วโมงที่2
137 ขั้นสรุปบทเรียน 1. ครูถามคำถามเกี่ยวกับเนื้อหาที่เรียนในคาบนี้ 2. ครูสำรวจความเข้าใจและถามว่ามีอะไรสงสัยไหม 你们有问题吗? 3. ครูผู้สอนเปิดโอกาสให้นักเรียนซักถาม 4. ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปเนื้อหาที่เรียนในวันนี้ 5. เมื่อหมดคาบเรียนนักเรียนกล่าวลาคุณครู โดยใช้คำว่า 谢谢老师,老师 再见。 6. แหล่งการเรียนรู้ 6.1 สื่อการเรียนรู้ 1. รูปภาพ คลิปเสียง วีดีโอ 2. PPT 6.2 แหล่งการเรียนรู้ 1. หนังสือเรียน 2. YouTube 3. Google
138 7. กระบวนการวัดและประเมินผล จุดประสงค์ เครื่องมือ/วิธีการวัด เกณฑ์ความสำเร็จ นักเรียนมีความรู้หลักการใช้โครงสร้าง ประโยคได้อย่างถูกต้อง (K) -สังเกตจาก พฤติกรรมการเรียนรู้ นักเรียนสามารถผ่านเกณฑ์การ ประเมินคะแนน ตั้งแต่ 70 % ขึ้นไป นักเรียนอ่านออกเสียงประโยค ภาษาจีนได้ถูกต้อง (P) -สังเกตจาก แบบประเมินทักษะด้านการอ่าน นักเรียนสามารถผ่านเกณฑ์การ ประเมินคะแนน ตั้งแต่ 70 % ขึ้นไป มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการเรียน (A) -สังเกตจาก พฤติกรรมนักเรียน ผ่านเกณฑ์ในระดับดี เกณฑ์การประเมินผลใช้เกณฑ์ดังนี้ 80% ขึ้นไป หมายถึง ดีมาก 70-79% หมายถึง ดี 60-69% หมายถึง พอใช้ ต่ำกว่า 50% หมายถึง ปรับปรุง
139 เกณฑ์การประเมินการอ่าน เกณฑ์การ ประเมิน ดีมาก 4 ดี 3 พอใช้ 2 ควรปรับปรุง 1 อ่านออกเสียง คำศัพท์ภาษาจีน ได้ถูกต้อง อ่านออกเสียง คำศัพท์ได้ต่อเนื่อง ไม่ติดขัดและ ถูกต้อง อ่านออกเสียงได้ ถูกต้องแต่ออก เสียงผิดบางคำ อ่านออกเสียงได้ ถูกต้องแต่อ่านออก เสียงติดขัด อ่านออกเสียง คำศัพท์ไม่ได้เลย การอ่านออกเสียง คล่องแคล่ว มีความคล่องแคล่ว ในการอ่านออก เสียงได้ถูกต้องไม่ ติดขัด มีความ คล่องแคล่วใน การอ่านออก เสียงแต่มีติดขัด บางคำ ไม่มีความคล่องแคล่ว ในการอ่านออกเสียง ไม่มีความ คล่องแคล่วและ อ่านออกเสียงไม่ได้ เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 8 ดีมาก 6-7 ดี 4-5 พอใช้ 1-3 ควรปรับปรุง เกณฑ์การผ่าน ตั้งแต่ระดับคุณภาพ “ดี” ขึ้นไป สรุป ผ่าน ไม่ผ่าน
140 เกณฑ์การประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ประเด็นการประเมิน ดีมาก 4 ดี 3 พอใช้ 2 ควรปรับปรุง 1 มีวินัย เข้าเรียนตรงเวลา และเคารพกฎกติกา ในห้องเรียน เข้าเรียนตรงเวลา เข้าเรียนไม่ตรงเวลา สาย1-2 ครั้ง นักเรียนมี พฤติกรรมที่ไม่ได้ ปฏิบัติ ใฝ่เรียนรู้ ผู้เรียนมีความตั้งใจใน การเรียนและมีส่วน ร่วมกับการเรียน ผู้เรียนตั้งใจเรียน บางครั้ง ผู้เรียนไม่ตั้งใจเรียน และไม่มีส่วนร่วมใน การเรียน ผู้เรียนไม่ให้ความ มือ และไม่ปฏิบัติ ในทำงาน มุ่งมั่นในการทำงาน ผู้เรียนส่งงานครบทุก ครั้ง และมีส่วนร่วม ในการทำงาน ผู้เรียนปฏิบัติงาน กับเพื่อนร่วมงาน บางครั้ง ผู้เรียนเข้าเรียนแต่ไม่ ตั้งใจทำงาน ผู้เรียนไม่เข้าเรียน และไม่ทำงานส่ง เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 9-12 ดีมาก 7-8 ดี 4-6 พอใช้ 1-3 ควรปรับปรุง เกณฑ์การผ่าน ตั้งแต่ระดับคุณภาพ “ดี” ขึ้นไป สรุป ผ่าน ไม่ผ่าน
141 แบบประเมินพฤติกรรมการเรียนรู้ เลขที่ ด้านความรู้ (K) ด้านทักษะกระบวนการ (P) ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A) คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24
142 เลขที่ ด้านความรู้ (K) ด้านทักษะกระบวนการ (P) ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A) คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ 25 26 27 28 29 30 ลงชื่อ......................................................... (นางสาววิภาดา ไชยโชค) ครูผู้สอน วันที่........ เดือน............พ.ศ. ..........
143
144