The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

20700-1001_แผนการสอนวิชาอุตสาหกรรมท่องเที่ยว

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by saraboon96, 2022-06-01 11:03:58

20700-1001_แผนการสอนวิชาอุตสาหกรรมท่องเที่ยว

20700-1001_แผนการสอนวิชาอุตสาหกรรมท่องเที่ยว

แผนการจดั การเรียนรู้
แบบมุ่งเน้นสมรรถนะ
และบูรณาการหลกั ปรัชญาของเศรษฐกจิ พอเพยี ง

ช่ือวชิ า อตุ สาหกรรมท่องเทยี่ ว รหสั 20700-1001
หลกั สูตร ประกาศนียบตั รวชิ าชีพ พทุ ธศักราช 2562

ประเภทวชิ าอุตสาหกรรม

จดั ทาโดย
นายธนดล สาระบูรณ์
ตาแหน่งครูจ้างสอนประจารายเดือน

แผนกวชิ าการโรงแรม วทิ ยาลยั การอาชีพขุนหาญ
สานักงานคณะกรรมการการอาชีวศึกษา กระทรวงศึกษาธิการ

คำนำ
แผนการเรยี นร้ฉู บับน้ี ได้จดั ทาข้นึ เพือ่ ใชป้ ระกอบการสอนวชิ า อุตสาหกรรมทอ่ งเทีย่ ว รหัสวชิ า
20700 – 1001 สาหรับนักเรียนระดับประกาศนียบัตรวิชาชีพ ประเภทวิชาอุตสาหกรรม หลักสูตร
ประกาศนยี บัตรวชิ าชีพ พุทธศักราช 2562 สานกั งานคณะกรรมการการอาชีวศกึ ษา กระทรวงศกึ ษาธกิ าร
การเรยี นการสอนในวิชา อุตสาหกรรมท่องเท่ยี ว ตามหลักสูตรกาหนดเวลาเรยี น 3 ช่ัวโมงต่อสัปดาห์
(18 สัปดาห์/ภาคเรียน) เน้นการศึกษาหลักการและความรู้ในเชิงทฤษฏีเป็นหลัก ใบงานในเนื้อหาแต่ล่ะบท
เป็นเพียงกิจกรรมส่งเสริมให้ผู้เรยี นเกิดพฤติกรรมการศึกษาค้นคว้าหาความรู้เพิ่มเติมนอกเหนือจากเน้ือหาใน
หนังสือ และการวัดผลประเมินผลทางด้านทฤษฏีน่ัน เก็บคะแนนจากแบบทดสอบก่อนเรียนและแบบทดสอบ
หลังเรยี น ซึง่ ไดจ้ ดั เตรยี มไว้ในหนงั สือเล่มน้เี ชน่ กนั
ผจู้ ดั ทา หวังเปน็ อยา่ งย่งิ วา่ แผนการจดั การเรียนรู้ ฉบบั นี้ คงจะมปี ระโยชน์ต่อการจัดการศึกษาในยุค
ปจั จุบัน หากมขี ้อผดิ พลาดประการใด ผูจ้ ัดทายินดรี ับคาตชิ มจากท่าน

นายธนดล สาระบรู ณ์
ผ้จู ดั ทา

สำรบญั หนา้

เรื่อง ข
ลักษณะรายวิชา ค
วเิ คราะห์เน้อื หา ง
รายการประเมินคณุ ลักษณะอันพึงประสงค์ จ
ตารางวิเคราะห์มาตรฐานการเรยี นรู้ 1
ตารางวเิ คราะห์หลักสตู ร 8
หน่วยที่ 1 แนวคิดเบอื้ งต้นเกี่ยวกับอตุ สาหกรรมทอ่ งเทยี่ ว 15
หน่วยที่ 2 องค์ประกอบของอุตสาหกรรมท่องเท่ยี ว 21
หน่วยที่ 3 ธรุ กิจที่พักแรม 28
หน่วยที่ 4 ธรุ กจิ นาเทยี่ ว 35
หน่วยท่ี 5 ธรุ กิจอาหารและเคร่ืองดม่ื 41
หน่วยท่ี 6 ธรุ กิจขนส่ง 47
หน่วยท่ี 7 ธรุ กจิ จาหน่ายสนิ ค้าท่ีระลึกและธรุ กิจนนั ทนาการ
หน่วยที่ 8 ปจั จยั สนับสนนุ การทอ่ งเทีย่ ว
เกณฑ์การประเมนิ คุณลกั ษณะอนั พึงประสงค์แต่ละดา้ น
เกณฑ์การประเมินคุณลกั ษณะอันพึงประสงคร์ วม



ลักษณะรำยวิชำ

รำยวชิ ำ อตุ สาหกรรมท่องเทย่ี ว
รหสั วชิ ำ 20700-1001
สภำพรำยวชิ ำ เพื่อใชเ้ ป็นแนวทางในอุตสาหกรรมทอ่ งเท่ียว ให้มีประสิทธภิ าพ
ระดับ ประกาศนียบตั รวิชาชีพ
เวลำกำรศกึ ษำ
18 สปั ดาห์

กำรวเิ ครำะห์หลักสตู ร

1. ชอื่ วิชำ อตุ สาหกรรมท่องเทย่ี ว รหสั 20700-1001
2. จุดประสงค์รำยวิชำ

1. มีความรู้ความเข้าใจเก่ยี วกับหลกั การเบ้ืองตน้ พนื้ ฐานงานอุตสาหกรรมท่องเทย่ี ว
องคป์ ระกอบ

2. ปจั จยั สนับสนุนและผลกระทบของอุตสาหกรรมท่องเท่ียวต่อเศรษฐกจิ สงั คมและ
การเมือง

3. มีทักษะในการปฏบิ ัติงานกจิ กรรมสง่ เสริมการอาชีพอุตสาหกรรมท่องเทีย่ ว
4. มีเจตคติทีด่ ตี ่องานบริการและวชิ าชีพอุตสาหกรรมทอ่ งเท่ยี ว

รบั ผดิ ชอบ

3. คำอธบิ ำยรำยวชิ ำ
ศกึ ษาและปฏบิ ตั ิเกย่ี วกับอุตสาหกรรมท่องเท่ยี วความหมายความสาคญั และผลกระทบของ

อตุ สาหกรรมทอ่ งเท่ียวตอ่ เศรษฐกิจสงั คมและการเมืององค์ประกอบของอตุ สาหกรรมท่องเท่ยี วบริษทั นาเทย่ี ว
ตวั แทนการท่องเทย่ี วธรุ กิจโรงแรมและทีพ่ ักอื่นๆ ธรุ กิจการขนส่งธรุ กจิ การจาหนา่ ยสนิ ค้าทีร่ ะลึกธุรกิจ
ภตั ตาคารและรา้ นอาหารธรุ กิจสถานบันเทิงและธรุ กจิ บรกิ ารอนื่ ๆ ทเ่ี กย่ี วข้องทรัพยากรการท่องเท่ียวปจั จยั
สนับสนนุ ของอตุ สาหกรรมท่องเทยี่ ว ฝกึ ปฏบิ ตั ิกจิ กรรมทส่ี ง่ เสริมดา้ นอตุ สาหกรรมท่องเที่ยว
4. มำตรฐำนรำยวชิ ำ

มาตรฐานที่ 1 แนวคดิ เบ้ืองต้นเกย่ี วกบั อตุ สาหกรรมท่องเท่ียว
มาตรฐานที่ 2 องค์ประกอบของอุตสาหกรรมท่องเท่ยี ว
มาตรฐานที่ 3 ธรุ กจิ ที่พกั แรม
มาตรฐานที่ 4 ธรุ กจิ นาเที่ยว
มาตรฐานท่ี 5 ธุรกิจอาหารและเครื่องด่ืม
มาตรฐานท่ี 6 ธุรกิจขนสง่
มาตรฐานที่ 7 ธรุ กจิ จาหนา่ ยสนิ คา้ ทีร่ ะลึกและธุรกิจนนั ทนาการ
มาตรฐานท่ี 8 ปจั จัยสนับสนนุ การท่องเทย่ี ว

5. สมรรถนะวชิ ำชีพ
มาตรฐานท่ี 1 แสดงความรู้เกี่ยวกบั หลกั การและพื้นฐานงานอตุ สาหกรรมทอ่ งเทย่ี ว และผลกระทบของ

อุตสาหกรรมทอ่ งเทีย่ วต่อเศรษฐกิจ สังคมและการเมือง
มาตรฐานที่ 2 ประยุกตใ์ ชค้ วามรเู้ กีย่ วกับหลักการและพ้นื ฐานงานอุตสาหกรรมท่องเทยี่ วในการปฏบิ ตั ิงาน

การท่องเทย่ี ว
มาตรฐานท่ี 3 ประสานงานและปฏบิ ตั ิกิจกรรมทส่ี ง่ เสริมด้านอุตสาหกรรมท่องเที่ยวตามลกั ษณะการอาชพี



1. เน้ือหำ
รำยวชิ ำ แนวคิดเบอ้ื งตน้ เกยี่ วกบั อตุ สาหกรรมท่องเที่ยว รหสั วิชำ 20700-1001
หน่วยกำรเรยี นรู้

มาตรฐานท่ี 1 ความหมายของการท่องเท่ยี ว
-ความหมายของอตุ สาหกรรมทอ่ งเท่ยี ว
-ประเภทของการท่องเทย่ี ว
-ความสาคญั ของอุตสาหกรรมทอ่ งเท่ียว
-ผลกระทบของอตุ สาหกรรมทอ่ งเที่ยว
-การบรหิ ารจัดการอุตสาหกรรมทอ่ งเทย่ี ว

มาตรฐานที่ 2 องค์ประกอบของอุตสาหกรรมท่องเทยี่ ว
-นักทอ่ งเทย่ี ว
-ทรัพยากรการท่องเทย่ี ว
-ธุรกิจในอตุ สาหกรรมทอ่ งเท่ียว

มาตรฐานที่ 3 ธุรกจิ ที่พกั แรม
-ความเปน็ มาและวิวฒั นาการของธุรกจิ ท่พี ักแรม
-ความหมายและประเภทของธุรกิจทีพ่ ักแรม

มาตรฐานที่ 4 ธรุ กจิ นาเทย่ี ว
-ความเปน็ มาของธุรกิจนาเทย่ี ว
-ความหมายและลักษณะการดาเนนิ งานธรุ กิจนาเท่ียว
-ประเภทของธรุ กจิ นาเท่ียว

มาตรฐานท่ี 5 ธรุ กจิ อาหารและเครื่องด่มื
-ความเปน็ มาของธรุ กจิ อาหารและเคร่ืองดมื่
-ความหมายของธุรกิจอาหารและเคร่ืองดมื่
-ประเภทของธุรกจิ อาหารและเคร่ืองด่มื

มาตรฐานที่ 6 ธรุ กิจขนส่ง
-ความเป็นมาของธุรกิจขนสง่
-องค์ประกอบของการขนส่ง
-ความหมายและประเภทของธรุ กจิ ขนสง่

มาตรฐานท่ี 7 ธุรกจิ จาหน่ายสนิ คา้ ทีร่ ะลึกและธรุ กจิ นันทนาการ
-ธุรกจิ จาหนา่ ยสินค้าท่รี ะลึก
-ธรุ กิจนนั ทนาการ

มาตรฐานท่ี 8 ปัจจยั สนับสนนุ การท่องเที่ยว
-ความปลอดภยั
-การอานวยความสะดวกใน
-การเข้าเมืองการบรกิ ารขอ้ มูลขา่ วสารทางการท่องเท่ียว
-โครงสร้างพนื้ ฐาน
-การปฏิบตั ติ นเป็นเจ้าของประเทศทดี่ ี

รำยกำรสอนภำคทฤษฎี
มาตรฐานที่ 1 ความหมายของการท่องเท่ยี ว

-ความหมายของอุตสาหกรรมท่องเทย่ี ว
-ประเภทของการทอ่ งเทย่ี ว
-ความสาคัญของอุตสาหกรรมท่องเทย่ี ว
-ผลกระทบของอุตสาหกรรมทอ่ งเทีย่ ว
-การบริหารจดั การอตุ สาหกรรมทอ่ งเที่ยว
มาตรฐานท่ี 2 องคป์ ระกอบของอุตสาหกรรมท่องเท่ียว
-นักท่องเทยี่ ว
-ทรัพยากรการท่องเทีย่ ว
-ธรุ กจิ ในอุตสาหกรรมทอ่ งเที่ยว
มาตรฐานท่ี 3 ธุรกิจทีพ่ ักแรม
-ความเปน็ มาและวิวัฒนาการของธรุ กิจท่ีพักแรม
-ความหมายและประเภทของธรุ กจิ ท่ีพักแรม
มาตรฐานที่ 4 ธุรกจิ นาเทยี่ ว
-ความเป็นมาของธุรกจิ นาเท่ียว
-ความหมายและลักษณะการดาเนินงานธุรกจิ นาเท่ยี ว
-ประเภทของธรุ กจิ นาเท่ยี ว
มาตรฐานท่ี 5 ธุรกิจอาหารและเคร่ืองด่ืม
-ความเปน็ มาของธรุ กจิ อาหารและเคร่ืองดืม่
-ความหมายของธุรกิจอาหารและเคร่ืองด่ืม
-ประเภทของธุรกิจอาหารและเครื่องดืม่
มาตรฐานที่ 6 ธุรกจิ ขนส่ง
-ความเป็นมาของธรุ กิจขนส่ง
-องคป์ ระกอบของการขนส่ง
-ความหมายและประเภทของธรุ กจิ ขนสง่

มาตรฐานท่ี 7 ธรุ กจิ จาหน่ายสินคา้ ทร่ี ะลกึ และธุรกิจนันทนาการ
-ธุรกิจจาหน่ายสนิ ค้าที่ระลึก
-ธรุ กจิ นนั ทนาการ

มาตรฐานที่ 8 ปจั จัยสนับสนนุ การท่องเท่ียว
-ความปลอดภยั
-การอานวยความสะดวกใน
-การเข้าเมืองการบรกิ ารข้อมูลข่าวสารทางการท่องเท่ยี ว
-โครงสรา้ งพื้นฐาน
-การปฏิบตั ติ นเป็นเจา้ ของประเทศทีด่ ี

7. ตำรำงวเิ ครำะห์เนอื้ หำ

รำยกำรสอนทฤษฎี

วชิ ำ อุตสำหกรรมท่องเทยี่ ว รหสั วิชำ 20700-1001

ควำมรู้ (Knowledge) ใบงำน

หน่วยที่ 1 แนวคิดเบื้องตน้ เกี่ยวกบั อุตสาหกรรมท่องเทยี่ ว 1 แนวคดิ เบ้ืองต้นเกย่ี วกบั อุตสาหกรรมทอ่ งเท่ยี ว

หน่วยที่ 2 องคป์ ระกอบของอุตสาหกรรมท่องเทยี่ ว 2 องคป์ ระกอบของอุตสาหกรรมทอ่ งเท่ยี ว

หนว่ ยท่ี 3 ธรุ กิจท่ีพกั แรม 3 ธรุ กจิ ทพ่ี ักแรม

หน่วยท่ี 4 ธุรกจิ นาเท่ียว 4 ธุรกจิ นาเที่ยว

หน่วยที่ 5 ธรุ กจิ อาหารและเคร่อื งด่ืม 5 ธุรกิจอาหารและเคร่ืองดืม่

หน่วยท่ี 6 ธุรกจิ ขนส่ง 6 ธรุ กิจขนสง่

หน่วยที่ 7 ธุรกิจจาหนา่ ยสินคา้ ทร่ี ะลึกและธรุ กจิ 7 ธุรกจิ จาหนา่ ยสนิ คา้ ท่ีระลึกและธรุ กิจ

นันทนาการ นันทนาการ

หน่วยที่ 8 ปจั จยั สนบั สนนุ การทอ่ งเท่ียว 8 ปัจจยั สนบั สนุนการทอ่ งเท่ียว

.



รำยกำรประเมินคุณลักษณะอนั พงึ ประสงค์ : นกั ศึกษำต้องมีพฤตกิ รรมอนั พึงประสงค์ดงั นี้

คณุ ลกั ษณะ ควำมหมำย ตวั อย่ำงพฤตกิ รรมที่แสดงออก
1. ความรับผดิ ชอบ
ลกั ษณะของการแสดงออกถึง 1.ไมห่ ลกี เลี่ยงงาน
2. ความมวี ินัยในตนเอง
ความเอาใจใส่ ต้งั ใจ มุง่ มัน่ ในการ 2. หาความรเู้ พิ่มเติม

ทางาน การศึกษาเล่าเรยี น มีความ 3. ปฏิบตั ิงานได้สาเรจ็

ละเอียดรอบคอบระมัดระวงั ใน 4. ปฏบิ ัตงิ านตามขั้นตอน

การทางาน ยอมรบั ผลจากการ 5. จัดเตรยี มอปุ กรณ์เคร่ืองมือให้

กระทา ทง้ั ผลดีและผลเสียท่ี พรอ้ มใช้งานและสามารถใช้ได้

เกิดข้ึนรวมทั้งการปฏบิ ัตใิ ห้ได้ดีขึน้ เหมาะสมกบั ลักษณะของงาน

6. บอกจุดเดน่ จุดด้อยของงาน

7. เสนอแนะวิธแี ก้ไข ปรับปรุงงาน

8. ปฏบิ ตั ิเสรจ็ ตามกาหนด

9. เข้าเรียนตรงเวลา

10.ส่งงานตามเวลา

ความสามารถควบคมุ อารมณ์ และ 1. ไม่คัดลอกงานผู้อ่ืน

พฤติกรรมของตนเองให้เป็นไป 2. ไม่ใชข้ องผอู้ ื่นโดยไม่ได้รับ

ตามจดุ มุง่ หมาย รจู้ ักกาลเทศะให้ อนุญาต

ความสนใจ และเอาใจใสต่ ่อสังคม 3. มคี วามซอื่ สตั ย์สจุ ริต

เป็นผมู้ ีระเบียบและปฏิบัตติ ามกฎ 4. ปฏบิ ัติตนในการเปน็ ผ้นู าและผู้

ของสงั คม ตามทด่ี ี

5. ต้งั ใจ มุง่ มัน่ ทางานให้สาเร็ว

6. แต่งกายถูกต้องตามกฎระเบยี บ

และข้อตกลง

คณุ ลกั ษณะ ควำมหมำย ตัวอย่ำงพฤตกิ รรมท่ีแสดงออก
3. ความผกู พัน แสดงออกถึงความเอาใจใส่ พรอ้ ม 1. รว่ มคิด รว่ มทากจิ กรรมกลุ่ม
ท่จี ะสนับสนุนและชว่ ยเหลือการ 2.ให้คาแนะนาเพ่ือแก้ไขปัญหา
4. ความมมี นุษยสมั พนั ธ์ ปฏิบตั งิ านให้ไดผ้ ลสาเร็จตาม 3.แบ่งปนั ส่งิ ของให้ผ้อู ่ืน
เปา้ ประสงค์ท่ีวางไว้โดยไมห่ วัง 4. สละเวลาสว่ นตวั เพื่อชว่ ยเหลือ
ผลตอบแทน เพ่ือน สงั คม ชุมชนเมื่อมีความ
จาเปน็
แสดงออกถึงการสร้างความเข้าใจ 5. ปฏบิ ตั ติ อ่ เพ่ือนทดั เทียมกัน
อันดี เพ่ือให้เกิดความรสู้ กึ ที่ดี 6. ดแู ล ชว่ ยเหลอื การทางานใน
ความเขา้ ใจ ซ่ึงกนั และกัน ความ กลมุ่ ใหส้ าเรจ็
สามัคคี สรา้ งขวัญกาลงั ใจและ 8. เสนอแนวคดิ ใหม่ ๆ
ร่วมมอื ประสานงานกันอย่างดี 9. นาวิธีการใหม่ ๆ มาใช้ในการ
ด้วยความเตม็ ใจและจรงิ ใจ ทางาน
1. ยอมรับฟงั การตักเตอื นของ
ผอู้ น่ื
2. ยอมรับฟงั ความคิดเห็นของ
ผู้อนื่
3. ให้เกียรติและยอมรบั บทบาท
หน้าท่ีของผู้อนื่
4. ปฏิบตั ิตนเป็น”ผู้นา”และ”ผู้
ตาม”ทดี่ ี
5. สามารถปรับตัวใหเ้ ขา้ กับผู้อ่ืน
ได้
6. สามารถพูดให้กาลงั ใจเพอื่ น
และผู้อนื่
7. แนะนาและใหโ้ อกาสผู้อ่ืนได้
แก้ไขในส่ิงท่ีผดิ พลาด

คณุ ลักษณะ ควำมหมำย ตวั อยำ่ งพฤติกรรมทแี่ สดงออก
5. มีความรู้และทักษะวชิ าชพี มคี วามร้แู ละความสามารถในการ มีความรูแ้ ละทักษะ
ปฏิบตั ิงานทเ่ี ก่ยี วกบั วชิ าชีพ ไมว่ า่ 1. ความปลอดภัยในการทางาน
จะเป็นความร้ทู างดา้ นวชิ าการ 2. ประยุกต์ใชค้ วามรู้เกี่ยวกับ
หรือความสามารถในการ หลักการและพื้นฐานงาน
ปฏิบัตงิ าน มีความรแู้ ละทักษะ อตุ สาหกรรมทอ่ งเที่ยวในการ
เชน่ ปฏิบัตงิ านการ ท่องเทยี่ ว
3. ประสานงานและปฏิบตั ิ
กิจกรรมที่ส่งเสริมดา้ น
อตุ สาหกรรมท่องเท่ียวตาม
ลกั ษณะการอาชีพ
4. การพฒั นาเคร่ืองมือ และ
อปุ กรณ์ในงานอุตสาหกรรม
ทอ่ งเทีย่ ว
5. แสดงความรเู้ กี่ยวกบั หลกั การ
และพนื้ ฐานงานอตุ สาหกรรม
ทอ่ งเท่ียว



8. ตำรำงวิเครำะห์มำตรฐำนกำรเรยี นรู้

มำตรฐำนท่ี 1 แสดงความรูเ้ ก่ียวกบั หลกั การและพน้ื ฐานงานอตุ สาหกรรมท่องเที่ยว และผลกระทบของ

อุตสาหกรรมท่องเท่ยี วต่อเศรษฐกิจ สังคมและการเมือง

ลำดับท่ี หน่วยกำรเรยี นรู้ หวั ข้อกำรเรยี นรู้ เวลำ
(ชม.)

1 หน่วยท่ี 1 สอนคร้ังที่ 1-2

-แนวคดิ เบือ้ งตน้ เกี่ยวกบั -ความหมายของอตุ สาหกรรมทอ่ งเทยี่ ว 6

อุตสาหกรรมทอ่ งเทย่ี ว -ประเภทของการทอ่ งเทย่ี ว

-ความสาคญั ของอุตสาหกรรมทอ่ งเท่ียว

-ผลกระทบของอตุ สาหกรรมทอ่ งเทย่ี ว

-การบรหิ ารจัดการอุตสาหกรรมท่องเทยี่ ว

2 หนว่ ยที่ 2 สอนคร้ังท่ี 3-5 9
-องคป์ ระกอบของ ทฤษฎี เรือ่ ง
อตุ สาหกรรมทอ่ งเทย่ี ว -นกั ทอ่ งเที่ยว
-ทรพั ยากรการท่องเท่ียว
-ธรุ กจิ ในอุตสาหกรรมทอ่ งเท่ียว

มำตรฐำนที่ 2 ประยุกต์ใช้ความรเู้ กยี่ วกบั หลักการและพ้ืนฐานงานอตุ สาหกรรมท่องเที่ยวในการปฏบิ ตั งิ าน

การทอ่ งเทยี่ ว

ลำดบั ท่ี หน่วยกำรเรยี นรู้ หัวข้อกำรเรยี นรู้ เวลำ
(ชม.)

3 หน่วยท่ี 3 สอนคร้ังท่ี 6-8

-ธุรกิจทพ่ี กั แรม -ความเปน็ มาและวิวฒั นาการของธุรกจิ ท่ีพักแรม 9

-ความหมายและประเภทของธรุ กิจที่พักแรม

ลำดบั ท่ี หน่วยกำรเรยี นรู้ หัวข้อกำรเรียนรู้ เวลำ
4 (ชม.)
หนว่ ยท่ี 4 สอนครั้งท่ี 9-10
-ธุรกิจนาเที่ยว ทฤษฎี เรื่อง 6

-ความเปน็ มาของธุรกจิ นาเทย่ี ว
-ความหมายและลักษณะการดาเนนิ งานธุรกจิ นาเท่ียว
-ประเภทของธรุ กิจนาเที่ยว

หนว่ ยท่ี 5 สอนครงั้ ที่ 11-12 6
5 -ธรุ กิจอาหารและ ทฤษฎี เรือ่ ง

เครือ่ งด่ืม -ความเปน็ มาของธรุ กิจอาหารและเครื่องด่ืม
-ความหมายของธุรกจิ อาหารและเคร่ืองด่ืม
6 หนว่ ยที่ 6 -ประเภทของธรุ กิจอาหารและเคร่ืองดื่ม
-ธุรกจิ ขนสง่
สอนครง้ั ที่ 13-14 6
ทฤษฎี เรื่อง

-ความเปน็ มาของธรุ กจิ ขนสง่
-องค์ประกอบของการขนสง่
-ความหมายและประเภทของธุรกิจขนส่ง

7 หนว่ ยท่ี 7 สอนครงั้ ท่ี 15-16 6
-ธุรกิจจาหนา่ ยสินค้า -ธุรกจิ จาหน่ายสนิ ค้าทร่ี ะลกึ
ทีร่ ะลึกและธรุ กจิ -ธรุ กิจนนั ทนาการ
นันทนาการ

มำตรฐำนท่ี 2 ประสานงานและปฏบิ ัตกิ จิ กรรมทสี่ ง่ เสริมดา้ นอตุ สาหกรรมท่องเทย่ี วตามลกั ษณะการอาชีพ

ลำดับที่ หน่วยกำรเรียนรู้ หัวข้อกำรเรยี นรู้ เวลำ
(ชม.)
8 หนว่ ยท่ี 8 สอนครง้ั ที่ 17-18
-ปัจจยั สนบั สนุนการ ทฤษฎีเร่อื ง 6
ทอ่ งเทย่ี ว
-ความปลอดภัย
-การอานวยความสะดวกใน
-การเข้าเมืองการบริการขอ้ มูลขา่ วสาร
ทางการท่องเทยี่ ว
-โครงสรา้ งพืน้ ฐาน
-การปฏิบัติตนเป็นเจ้าของประเทศที่ดี

สอบปลายภาค 3



ตำรำงวิเครำะหห์ ลกั สูตรรำยวิชำ

รหัสวชิ ำ 20700-1001 ช่ือวิชำ อตุ สำหกรรมท่องเท่ียว จำนวน 3 หนว่ ยกติ 3 ชม. / สปั ดำห์)

หนว่ ย ระดับพฤตกิ รรมท่ีพึงประสงค์ เวลำ
ที่ (ช.ม.)
ชื่อหน่วยกำรเรยี นรู้ พุทธิพิสัย ทกั ษะ จติ พสิ ัย

1 2 3 4 5 6 พิสยั

1. แนวคิดเบอ้ื งตน้ เก่ียวกบั //

อุตสาหกรรมท่องเทยี่ ว

2 องค์ประกอบของอุตสาหกรรม / / / /

ทอ่ งเทีย่ ว

3 ธุรกจิ ท่ีพักแรม / / /

4 ธุรกิจนาเท่ยี ว // /

5 ธุรกิจอาหารและเคร่ืองดมื่ ///

6 ธรุ กจิ ขนส่ง ///

7 ธรุ กิจจาหน่ายสินค้าที่ระลึกและ / /

ธรุ กิจนนั ทนาการ

8 ปจั จัยสนบั สนุนการท่องเทย่ี ว / / / //

รวม 9 18 15 12 10 12

ความสาคัญ / สดั สว่ นคะแนน 23 46 25 26 25 20

(รอ้ ยละ)

หมำยเหตุ ระดบั พุทธิพิสัย 1 = ความจา 2 = ความเขา้ ใจ 3 = การ
6 = ประเมินคา่
นาไปใช้

4 = วเิ คราะห์ 5 = สังเคราะห์

1

แผนกำรจดั กำรเรียนรูแ้ บบฐำนสมรรถนะและบูรณำกำร จำนวนคำบรวม
หลักปรชั ญำของเศรษฐกิจพอเพยี ง 54 ชั่วโมง

วชิ ำ อุตสำหกรรมท่องเทีย่ ว 20700-1001

มำตรฐำนที่ 1

แนวคิดเบ้อื งต้นเก่ยี วกับอตุ สำหกรรมท่องเที่ยว

หน่วยที่ 1

-ความหมายของอตุ สาหกรรม

ท่องเทยี่ ว

-ประเภทของการท่องเที่ยว จำนวนคำบรวม สอนคร้ังท่ี 1-6
-ความสาคญั ของอตุ สาหกรรม 6 ช่ัวโมง จำนวนคำบ 6 ชวั่ โมง
ท่องเท่ยี ว

-ผลกระทบของอตุ สาหกรรมทอ่ งเทย่ี ว

-การบรหิ ารจดั การอุตสาหกรรม

ท่องเทีย่ ว

เร่ืองที่ 1
-ความหมายของอุตสาหกรรมท่องเทีย่ ว
-ประเภทของการท่องเที่ยว
-ความสาคัญของอตุ สาหกรรมท่องเทย่ี ว
-ผลกระทบของอตุ สาหกรรมท่องเทยี่ ว
-การบรหิ ารจัดการอุตสาหกรรมท่องเทยี่ ว

2

กรอบกำรจัดกำรเรยี นรูบ้ ูรณำกำรหนว่ ยที่ 1
เรอ่ื งที่ 1 แนวคิดเบื้องตน้ เก่ียวกับอุตสำหกรรมท่องเท่ียว

มีเหตผุ ล พอประมาณ
- แนวทำงกำรและวิธกี ำรใชเ้ คร่อื งมือใหม้ ี
ประสิทธภิ ำพ - ใช้อุปกรณ์ไดอ้ ย่ำงเหมำะสมกบั งำน
- ใช้วสั ดสุ ิ่งของที่เปน็ ส่วนรวมอยำ่ งประหยดั
- จดั หาขอ้ มูล - มคี วำมพอเพยี ง พอประมำณ

แนวคิดเบื้องตน้ เกย่ี วกับ ภมู ิค้มุ กนั
อตุ สำหกรรมทอ่ งเทีย่ ว
- ปฏิบัตงิ ำนตำมขั้นตอน
- กำหนดกฎระเบียบ

ความรู้ + คณุ ธรรม
-ควำมหมำยของอุตทสกัำหษกะรรมท่องเท่ียว
-ประเภทของกำรท่องเที่ยว - สำมัคคชี ว่ ยเหลือ
-ควำมสำคญั ของอตุ สำหกรรมท่องเท่ียว - ทำงำนร่วมกนั
-ผลกระทบของอตุ สำหกรรมท่องเท่ียว - รอบคอบ ใฝร่ ู้
-กำรบริหำรจดั กำรอตุ สำหกรรมทอ่ งเท่ียว - มีควำมคดิ สร้ำงสรรค์

สงั คม เศรษฐกิจ วฒั นธรรม ส่ิงแวดล้อม
2,4,5,7,8,9 4,5 8,9

3

แผนกำรจดั กำรเรียนรู้ที่ 1

รหสั วชิ ำ 20700-1001 วชิ ำ อตุ สาหกรรมท่องเท่ยี ว

หน่วยท่ี 1 ชว่ั โมงที่ 1-6 ชือ่ หนว่ ย แนวคิดเบอื้ งต้นเกีย่ วกบั อตุ สาหกรรมท่องเท่ียว

1.สำระสำคญั

การทอ่ งเทย่ี วมบี ทบาทสาคัญในการพฒั นาเศรษฐกิจและสงั คมของประเทศเน่ืองจากเปน็ อุตสาหกรรม

บรกิ ารท่ีประกอบดว้ ยธุรกจิ ท่ีเกีย่ วข้องเช่ือมโยงกนั เปน็ ลูกโซโ่ ดยมีธรุ กจิ หลักไดแ้ ก่ธรุ กิจนาเท่ียวธุรกจิ เดินทาง

ระหวา่ งประเทศและธุรกิจโรงแรมและธุรกจิ รองได้แก่ธุรกิจจาหนา่ ยสินค้าทรี่ ะลึกธรุ กจิ ร้านอาหารและธรุ กิจ

การเดนิ ทางในประเทศเป็นต้นรวมท้งั ยงั เป็นธุรกิจท่ีกระตนุ้ อุตสาหกรรมต่อเนื่องอืน่ ๆเช่นอุตสาหกรรมอาหาร

อตุ สาหกรรมการก่อสร้างและพัฒนาที่ดนิ และยงั สง่ เสริมการพฒั นาธุรกิจอุตสาหกรรมขนาดกลางและขนาด

ยอ่ ม (SMEs) ซง่ึ กอ่ ให้เกดิ การกระจายรายได้ไปสปู่ ระชาชนในภูมภิ าคของประเทศ

2.สมรรถนะประจำหน่วยที่ 1

1 ความหมายของการท่องเท่ียว

2 ความหมายของอุตสาหกรรมท่องเทยี่ ว

3 ประเภทของการท่องเทยี่ ว

4 ความสาคัญของอตุ สาหกรรมท่องเทยี่ ว

5 ผลกระทบของอุตสาหกรรมท่องเทย่ี ว

6 บริหารจัดการอตุ สาหกรรมทอ่ งเที่ยว

3.จดุ ประสงคก์ ำรเรยี น

1 บอกความหมายของการท่องเทย่ี วได้

2 บอกความหมายของอตุ สาหกรรมท่องเทยี่ วได้

3 จาแนกประเภทของการท่องเที่ยวได้

4 บอกความสาคัญของอตุ สาหกรรมท่องเทย่ี วต่อเศรษฐกิจสังคมและการเมืองได้

5 บอกผลกระทบของอตุ สาหกรรมท่องเทีย่ วต่อเศรษฐกิจสังคมและการเมืองได้

6 อธิบายแนวทางการบรหิ ารจดั การอุตสาหกรรมท่องเทีย่ วได้
7.มีการพฒั นาคณุ ธรรม จริยธรรม ค่านยิ ม และคณุ ลักษณะอันพึงประสงค์ทอี่ าจารย์สามารถสงั เกตเห็น
ได้ในด้านการมีมนุษยสัมพันธ์ ความมีวินัย ความรับผิดชอบ ความเชื่อมั่นในตนเอง ความสนใจใฝ่รู้

ความรักสามคั คี ความกตญั ญูกตเวที

4. กจิ กรรมกำรเรยี นกำรสอน

ขั้นนำเขำ้ สู่บทเรียน

1.ครูผสู้ อนเลา่ ใหผ้ ู้เรยี นฟงั วา่ มีอุตสาหกรรมท่องเที่ยวมอี งค์ประกอบอะไร แตล่ ะองคป์ ระกอบมหี นา้ ทีท่ ่ี

ต่างกนั ออกไป

2.ผเู้ รียนยกตัวอยา่ งองค์ประกอบของอุตสาหกรรมท่องเทย่ี ว เชน่ ธุรกจิ นาเทย่ี ว ธุรกิจโรงแรมเป็นตน้

ขนั้ สอน

3.ครผู สู้ อนให้ผเู้ รยี นทาแบบทดสอบก่อนเรยี น

4.ครผู ู้สอนใหผ้ ู้เรยี นศกึ ษาเนื้อหาจดั เอกสารประกอบการสอนบทที่ 1

5.ครผู ้สู อนให้ผเู้ รียนทาใบงานท่ี 1

4

6.ครผู ู้สอนให้ผู้เรียนทาแบบทดสอบหลงั เรียน

7.ครูเน้นการสรา้ งภมู คิ ุ้มกนั กับคนทางานต้องสรา้ งสติ ร้เู ท่าทันความเปน็ จริงให้มกี าลงั เพียงพอที่จะ

ไม่ล่นื ไหลไปตามกระแสแห่ง กเิ ลส และปอ้ งกันปญั หาที่เกิดใหม่ในสงั คมปจั จบุ นั ตลอดจนกระตนุ้ ใหเ้ ปิด

ความคดิ กลา้ ลงมือทา และให้เกิดความสมดลุ ระหวา่ งชวี ติ กับการทางาน" อาจหาญ ยา้ ถึงปรชั ญาแห่ง

ความคิด

5.ขนั้ สรุปและกำรประยกุ ต์

1. อาจารยใ์ หน้ ักศกึ ษาทาแบบประเมนิ ผลก่อนเรียนและหลังเรยี น
2. อาจารย์ใหน้ กั ศกึ ษาลงมือทาแบบประเมนิ ผลการเรยี นรู้
3. อาจารย์เปดิ โอกาสใหน้ ักศึกษาซกั ถามปญั หาข้อสงสัย
4. นกั ศึกษาร่วมกนั ตรวจแบบประเมนิ ผล ส่งให้อาจารย์ตรวจสอบผลการประเมนิ
5. อาจารย์ตรวจสอบความถูกต้องและเก็บคะแนนไว้เปรียบเทียบผลการประเมินหลังเรียนในปลาย

ภาค
6. สอื่ กำรเรยี นกำรสอน

1. หนงั สือเรยี น วชิ า อตุ สาหกรรมท่องเทยี่ ว

2. Power Point ประกอบการเรยี น

3. รปู ภาพอตุ สาหกรรม

4. กจิ กรรมการเรียนการสอน
5. เครอื่ งฉายโปรเจคเตอร์
7. กำรวัดและกำรประเมินผล
วธิ วี ัดผล
1. ตรวจแบบประเมนิ ผลการเรียนรหู้ น่วยที่ 1
2. สงั เกตพฤติกรรมการปฏิบตั งิ านรายบุคคล
3. สงั เกตพฤติกรรมการเขา้ ร่วมกิจกรรมกล่มุ
4. ตรวจแบบประเมินผลการเรียนรู้กอ่ นเรยี น/หลังเรยี น
5. การสงั เกตและประเมนิ ผลพฤตกิ รรมด้านคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอนั พึง

ประสงค์
เคร่ืองมอื วัดผล
1. แบบประเมินผลการเรยี นร้หู นว่ ยท่ี 1
2. แบบสงั เกตพฤติกรรมการปฏิบตั ิงานรายบคุ คล
3. แบบสงั เกตพฤติกรรมการเข้ารว่ มกิจกรรมกลุ่ม
4. แบบประเมินผลการเรียนรกู้ ่อนเรียน/หลงั เรียน
5. แบบประเมนิ คุณธรรม จรยิ ธรรม คา่ นยิ ม และคุณลกั ษณะอันพึงประสงค์ โดยอาจารยแ์ ละ

นกั ศึกษารว่ มกนั ประเมนิ

5
เกณฑก์ ำรประเมนิ ผล
1. เกณฑผ์ า่ นแบบประเมนิ ผลการเรยี นรู้ ทาถูกต้อง 50% ข้ึนไป
2. แบบสังเกตพฤติกรรมการปฏบิ ตั ิงานรายบคุ คล เกณฑ์ผา่ น ตอ้ งไม่มชี อ่ งปรบั ปรงุ
3. แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม เกณฑผ์ า่ น 50% ข้นึ ไป
4. แบบประเมนิ ผลการเรียนรกู้ ่อนเรยี น ไมม่ ีเกณฑผ์ า่ นเก็บคะแนนไว้เปรยี บเทียบกบั การทดสอบ

หลังเรยี น
5. แบบประเมินคณุ ธรรม จริยธรรม ค่านยิ ม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ คะแนนขึ้นอยกู่ บั การ

ประเมนิ ตามสภาพจรงิ
8. งำนที่มอบหมำยหรือกจิ กรรมทีม่ อบหมำย

ครูมอบหมายให้นกั ศึกษาทาแบบฝกึ หดั มาก่อนล่วงหน้า แล้วนามาเฉลยพร้อมกนั

6

แผนกำรจดั กำรเรียนรแู้ บบฐำนสมรรถนะและบูรณำกำร จำนวนคำบรวม
วชิ ำ อตุ สำหกรรมทอ่ งเท่ยี ว 20700-1001 54 ช่วั โมง

มำตรฐำนที่ 2

องค์ประกอบของอตุ สำหกรรมท่องเที่ยว

หนว่ ยท่ี 2

-นกั ท่องเท่ยี ว จำนวนคำบรวม สอนคร้ังท่ี 7-15
-ทรพั ยากรการท่องเทย่ี ว 9 ชวั่ โมง จำนวนคำบ 9 ชว่ั โมง
-ธุรกิจในอุตสาหกรรมท่องเที่ยว

เรือ่ งท่ี 2

-นกั ท่องเท่ียว
-ทรพั ยากรการท่องเที่ยว
-ธรุ กจิ ในอุตสาหกรรมทอ่ งเท่ียว

7

กรอบกำรจดั กำรเรยี นรู้บูรณำกำรหน่วยที่ 2
เรอ่ื งที่ 2 องค์ประกอบของอตุ สำหกรรมท่องเท่ียว

มเี หตุผล พอประมาณ

- แนวทำงกำรใช้ทรพั ยำกรให้เกิดประโยชน์ - ใชอ้ ปุ กรณ์ไดอ้ ยำ่ งเหมำะสมกับงำน
- หลกั กำรบริหำร - ใช้วสั ดุสิ่งของที่เปน็ ส่วนรวมอย่ำงประหยดั
- จดั หำข้อมลู

องค์ประกอบของอตุ สำหกรรม ภมู ิค้มุ กนั
ทอ่ งเที่ยว 8
- ปฏบิ ตั ิงำนตำมขน้ั ตอน
- กำหนดกฎระเบียบ

ความรู้ + คณุ ธรรม
ทกั ษะ
-นกั ท่องเท่ียว - สำมัคคชี ่วยเหลอื
-ทรัพยำกรกำรท่องเท่ียว - ทำงำนร่วมกนั
-ธุรกิจในอุตสำหกรรมท่องเที่ยว - รอบคอบ ใฝร่ ู้ มคี วำมคิดสรำ้ งสรรค์

สงั คม เศรษฐกิจ วฒั นธรรม ส่ิงแวดล้อม
2,4,5,7,8,9 4,5 8,9

8

แผนกำรจัดกำรเรียนรู้ที่ 2

รหัสวชิ ำ 20700-1001 วิชำ อตุ สาหกรรมท่องเที่ยว

หน่วยท่ี 2 ช่วั โมงท่ี 7-15 ช่ือหน่วย องคป์ ระกอบของอุตสาหกรรมท่องเทีย่ ว

1. สำระสำคัญ

อุตสาหกรรมท่องเที่ยวเป็นอุตสาหกรรมทเ่ี ก่ียวข้อง กับการผลิตสินค้า และบรกิ ารต่างๆ เพ่ือตอบสนองความ

ต้องการของนักท่องเท่ียวโดยผลิตภัณฑ์ของอุตสาหกรรมท่องเที่ยวส่วนใหญ่จะเป็นการบริการท่ีจับต้องไม่ได้แต่จะ

ปรากฏในลักษณะของคุณค่าทางจิตใจท่ีนักท่องเท่ียวได้รับจากการใช้บริการน้ันๆดังนั้นอุตสาหกรรมท่องเท่ียวจึงมี

องค์ประกอบสาคัญได้แก่นักท่องเท่ียวทรัพยากรการท่องเท่ียวธุรกิจในอุตสาหกรรมท่องเท่ียวโครงสร้างพื้นฐานและ

ข้อมลู ข่าวสารทางการท่องเทย่ี ว

2. สรรถนะประจำหนว่ ยท่ี 2

1. นกั ท่องเท่ียว

2. ทรัพยากรการท่องเทยี่ ว

3. ธุรกจิ ในอตุ สาหกรรมท่องเที่ยว

3. จุดประสงค์กำรเรียน

1 ระบุองคป์ ระกอบของอุตสาหกรรมท่องเที่ยวได้

2 บอกความหมายของนักท่องเทย่ี วได้

3 ระบุประเภทของนักทอ่ งเที่ยวได้

4 ระบุปัจจยั หลักเก่ยี วกบั นักท่องเทยี่ วได้

5 ระบุประเภทของทรพั ยากรท่องเท่ยี วได้

6 ระบุประเภทของธุรกิจในอตุ สาหกรรมทอ่ งเทย่ี วได้

7.มีการพฒั นาคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคณุ ลักษณะอนั พึงประสงค์ท่ีอาจารย์สามารถสังเกตเห็น
ได้ในด้านการมีมนุษยสัมพันธ์ ความมีวินัย ความรับผิดชอบ ความเชื่อม่ันในตนเอง ความสนใจใฝ่รู้
ความรักสามคั คี ความกตญั ญกู ตเวที

4. กิจกรรมกำรเรียนกำรสอน

ขนั้ นำเข้ำสบู่ ทเรียน

1.ครผู ู้สอนเล่าให้ผู้เรยี นฟงั วา่ มีองค์ประกอบของอุตสาหกรรมทอ่ งเท่ียวอะไร แต่ละองค์ประกอบมbี

หนา้ ทีท่ ่ีตา่ งกนั ออกไป

2.ผเู้ รียนยกตวั อย่างองคป์ ระกอบของอุตสาหกรรมทอ่ งเท่ยี ว เช่น ธุรกิจนาเที่ยว ธรุ กจิ โรงแรมเปน็ ต้น

ขน้ั สอน

3.ครผู ูส้ อนให้ผู้เรียนทาแบบทดสอบก่อนเรียน

4.ครผู ู้สอนใหผ้ ู้เรียนศกึ ษาเน้ือหาจัดเอกสารประกอบการสอนบทที่ 2

5.ครผู สู้ อนให้ผเู้ รียนทาใบงานท่ี 2

6.ครผู ู้สอนให้ผู้เรียนทาแบบทดสอบหลังเรยี น

9

7.ครูเนน้ การสร้างภูมคิ ุ้มกนั กับคนทางานต้องสร้างสติ ร้เู ท่าทันความเปน็ จรงิ ให้มีกาลงั เพียงพอที่จะ

ไมล่ ่ืนไหลไปตามกระแสแห่ง กเิ ลส และปอ้ งกันปัญหาท่เี กิดใหมใ่ นสังคมปจั จุบัน ตลอดจนกระตุ้นให้เปิด

ความคิดกลา้ ลงมือทาและใหเ้ กดิ ความสมดุลระหวา่ งชวี ติ กับการทางาน" อาจหาญ ยา้ ถึงปรัชญาแหง่ ความคิด

5.ขนั้ สรปุ และกำรประยุกต์

11. อาจารยเ์ ปดิ โอกาสใหน้ กั ศกึ ษาซกั ถามปญั หาขอ้ สงสยั

12. นักศึกษาทาแบบประเมินผลการเรียนรู้ เสร็จแล้วจับคู่สลับกันตรวจบันทึกผลการประเมินส่งให้

อาจารย์

13. อาจารย์ตรวจสอบความถูกต้องและเก็บคะแนนไว้เปรียบเทียบผลการประเมินหลังเรียนใน

ปลายภาค แจ้งผลการประเมินให้นกั ศึกษาแต่ละคนทราบความกา้ วหนา้ ในการเรยี นการสอน
6. สอ่ื กำรเรยี นกำรสอน

1. หนงั สือเรยี น วชิ า อตุ สาหกรรมท่องเทีย่ ว

2. Power Point ประกอบการเรยี น

3. รูปภาพ

4. กิจกรรมการเรยี นการสอน

5. เคร่อื งฉายโปรเจคเตอร์
7. กำรวดั และกำรประเมนิ ผล

วธิ วี ดั ผล
1. ตรวจแบบประเมินผลการเรียนรู้หนว่ ยท่ี 2
2. สังเกตพฤตกิ รรมการปฏบิ ัติงานรายบคุ คล
3. สงั เกตพฤตกิ รรมการเข้ารว่ มกิจกรรมกลุ่ม
4. การสังเกตและประเมินผลพฤตกิ รรมดา้ นคุณธรรม จรยิ ธรรม ค่านิยม และคุณลกั ษณะอันพงึ

ประสงค์
เครอื่ งมอื วัดผล
1. แบบประเมนิ ผลการเรยี นรหู้ น่วยท่ี 2
2. แบบสังเกตพฤติกรรมการปฏบิ ตั งิ านรายบุคคล
3. แบบสังเกตพฤติกรรมการเขา้ รว่ มกจิ กรรมกลุ่ม
4. แบบประเมินคณุ ธรรม จริยธรรม คา่ นยิ ม และคุณลกั ษณะอนั พึงประสงค์ โดยอาจารยแ์ ละนกั ศึกษา

ร่วมกนั ประเมนิ
เกณฑก์ ำรประเมินผล
1. เกณฑ์ผา่ นแบบประเมินผลการเรียนรู้ ทาถกู ต้อง 50% ขนึ้ ไป
2. แบบสงั เกตพฤติกรรมการปฏิบตั ิงานรายบคุ คล เกณฑ์ผ่าน ตอ้ งไมม่ ีช่องปรับปรงุ
3. แบบสงั เกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกจิ กรรมกลุ่ม เกณฑ์ผา่ น 50% ข้นึ ไป
4. แบบประเมนิ คณุ ธรรม จริยธรรม คา่ นิยม และคุณลักษณะอันพงึ ประสงค์ คะแนนขน้ึ อย่กู บั การ

ประเมนิ ตามสภาพจริง

10

8. งำนท่ีมอบหมำยหรือกจิ กรรมที่มอบหมำย
ครูมอบหมายให้นกั ศึกษาทาแบบฝึกหัดมาก่อนล่วงหน้าแลว้ นามาเฉลยพร้อมกนั จากน้นั ให้

นักศึกษาออกมารายงานหน้าชน้ั เรยี นในกลมุ่ ท่ไี ดม้ อบหมายงาน

แผนกำรจัดกำรเรียนรู้แบบฐำนสมรรถนะและบรู ณำกำร 11
วชิ ำ อุตสำหกรรมทอ่ งเทย่ี ว รหัสวิชำ 20700-1001 จำนวนคำบรวม

มำตรฐำนที่ 3 54 ช่ัวโมง

ธุรกจิ ท่ีพักแรม สอนครง้ั ท่ี 16-24
จำนวนคำบ 9 ชวั่ โมง
หน่วยท่ี 3

-ความเปน็ มาและววิ ัฒนาการของธรุ กิจ

ทีพ่ กั แรม

-ความหมายและประเภทของธรุ กิจที่ จำนวนคำบรวม
พักแรม 9 ชั่วโมง

เรอ่ื งท่ี 3
-ความเปน็ มาและววิ ฒั นาการของธรุ กิจ
ท่ีพกั แรม
-ความหมายและประเภทของธรุ กจิ ท่ี
พักแรม

12

กรอบกำรจัดกำรเรยี นร้บู รู ณำกำรหน่วยที่ 3
เรื่องท่ี ธุรกิจท่ีพกั แรม

มีเหตผุ ล พอประมาณ
- แนวทางการใช้ทรัพยากรให้เกดิ ประโยชน์
- หลกั การบริหาร - ใชอ้ ุปกรณไ์ ด้อยา่ งเหมาะสมกับงาน
- จัดหาขอ้ มลู - ใช้วสั ดสุ ง่ิ ของทเี่ ปน็ ส่วนรวมอย่างประหยัด

ธุรกิจทพ่ี ักแรม ภมู ิค้มุ กนั

- ปฏิบตั ิงานตามข้นั ตอน
- กาหนดกฎระเบียบ

ความรู้ + คณุ ธรรม
ทกั ษะ
- ความเป็นมาและววิ ฒั นาการของธุรกจิ - สามัคคชี ่วยเหลอื
ที่พักแรม - ทางานรว่ มกัน
- -ความหมายและประเภทของธรุ กจิ ที่ - รอบคอบ ใฝร่ ู้ มีความคิดสรา้ งสรรค์
พักแรม

สงั คม เศรษฐกิจ วฒั นธรรม ส่ิงแวดล้อม
2,4,5,7,8,9 4,5 8,9

13

แผนกำรจดั กำรเรยี นร้ทู ี่ 3

รหัสวชิ ำ 20700-1001 วชิ ำ อตุ สาหกรรมท่องเทีย่ ว

หนว่ ยที่ 3 ช่ัวโมงท่ี 16-24 ช่อื หน่วย ธรุ กิจทีพ่ กั แรม

1. สำระสำคญั

ธุรกิจที่พกั แรมเป็นองค์ประกอบทส่ี าคัญประการหนงึ่ ของอุตสาหกรรมทอ่ งเท่ียวและนับเป็นธรุ กิจที่

เกี่ยวขอ้ งกบั นักทอ่ งเท่ยี วโดยตรงเนือ่ งจากนักท่องเท่ียวสว่ นใหญ่มักจะเดนิ ทางทอ่ งเทย่ี วไปยงั สถานทต่ี ่างๆเป็น

ระยะเวลาทีน่ านกว่า 1 วนั จาเป็นทต่ี อ้ งพักแรมเพอื่ พักผอ่ นในระหวา่ งการเดินทางจึงทาให้เกิดธรุ กิจทีพ่ ักแรมตา่ งๆ

ข้ึนมากมายเพอ่ื ตอบสนองความตอ้ งการของนกั ท่องเท่ียว

2. สมรรถนะประจำหน่วยท่ี 3

1 ความเป็นมาและวิวฒั นาการของธรุ กิจที่พักแรม

2 ความหมายและประเภทของธุรกิจทพี่ ักแรม

2.1 โรงแรม Hotel

2.2 ท่ีพักแรมประเภทอ่ืนๆ

3. จุดประสงค์กำรเรยี น

1 อธบิ ายความหมายและวิวัฒนาการของธุรกจิ ที่พักแรมได้

2 ระบปุ ระเภทของโรงแรมได้

3 ระบุประเภททีพ่ ักแรมอนื่ ๆได้

4. มีการพัฒนาคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ท่ีอาจารย์สามารถ
สงั เกตเห็นได้ในดา้ นการมีมนุษยสมั พันธ์ ความมีวินยั ความรบั ผิดชอบ ความเชอื่ ม่นั ในตนเอง ความสนใจ
ใฝร่ ู้ ความรกั สามคั คี ความกตญั ญูกตเวที
4. กจิ กรรมกำรเรยี นกำรสอน

ขนั้ นำเข้ำส่บู ทเรยี น

1.ครูผสู้ อนเล่าให้ผเู้ รียนฟังวา่ มีความเป็นมาและววิ ฒั นาการของธรุ กิจที่พักแรมอย่างไร แต่ละท่ีพักแรม

จ่างกันยังไง

2.ผู้เรียนยกตัวอยา่ งท่ีพกั แรมหรือตามความเขา้ ใจ เชน่ Resort Hotell เปน็ ตน้

ขัน้ สอน

3.ครผู สู้ อนให้ผเู้ รยี นทาแบบทดสอบก่อนเรียน

4.ครผู ู้สอนให้ผู้เรียนศกึ ษาเนื้อหาจดั เอกสารประกอบการสอนบทที่ 3

5.ครผู ูส้ อนให้ผู้เรียนทาใบงานที่ 3

6.ครผู ู้สอนให้ผู้เรยี นทาแบบทดสอบหลงั เรียน

7.ครเู น้นการสร้างภูมคิ ุ้มกนั กับคนทางานต้องสรา้ งสติ รูเ้ ท่าทันความเปน็ จรงิ ให้มกี าลังเพียงพอทีจ่ ะ

ไม่ล่ืนไหลไปตามกระแสแหง่ กิเลส และปอ้ งกนั ปญั หาท่ีเกิดใหมใ่ นสงั คมปัจจบุ ัน ตลอดจนกระตนุ้ ใหเ้ ปิด

ความคิด กล้าลงมือทา และใหเ้ กิดความสมดลุ ระหวา่ งชวี ิตกับการทางาน" อาจหาญ ย้าถึงปรัชญาแหง่

ความคิด

14

5.ขนั้ สรุปและกำรประยกุ ต์

1. นักศึกษาทาแบบประเมินผลการเรียนรู้ เสร็จแล้วจับคู่สลับกันตรวจบันทึกผลการประเมินส่งให้

อาจารย์

2. อาจารย์ตรวจสอบความถูกต้องและเก็บคะแนนไว้เปรียบเทียบผลการประเมินหลังเรียนใน

ปลายภาค แจ้งผลการประเมินให้นกั ศกึ ษาแตล่ ะคนทราบความก้าวหน้าในการเรียนการสอน
6. สือ่ กำรเรียนกำรสอน

1. หนังสือเรยี น วิชา อุตสาหกรรมทอ่ งเทีย่ ว

2. Power Point ประกอบการเรียน

3. รปู ภาพ

4. กิจกรรมการเรียนการสอน
5. เครอื่ งฉายโปรเจคเตอร์
7. กำรวัดและกำรประเมินผล
วธิ ีวดั ผล
1. ตรวจแบบประเมนิ ผลการเรียนรูห้ น่วยท่ี 3
2. สงั เกตพฤตกิ รรมการปฏบิ ัตงิ านรายบคุ คล
3. สงั เกตพฤติกรรมการเขา้ ร่วมกิจกรรมกลมุ่
4. การสังเกตและประเมินผลพฤตกิ รรมดา้ นคุณธรรม จริยธรรม ค่านยิ ม และคุณลกั ษณะอนั พงึ

ประสงค์
เครื่องมอื วัดผล
1. แบบประเมนิ ผลการเรียนรู้
2. แบบสงั เกตพฤติกรรมการปฏบิ ัตงิ านรายบุคคล
3. แบบสังเกตพฤติกรรมการเขา้ รว่ มกิจกรรมกลุ่ม
4. แบบประเมินคุณธรรม จรยิ ธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพงึ ประสงค์ โดยอาจารย์และนกั ศึกษา

ร่วมกันประเมิน
เกณฑ์กำรประเมินผล
1. เกณฑผ์ า่ นแบบประเมินผลการเรียนรู้ ทาถูกต้อง 50% ขนึ้ ไป
2. แบบสงั เกตพฤติกรรมการปฏบิ ตั งิ านรายบคุ คล เกณฑผ์ า่ น ต้องไม่มีช่องปรบั ปรงุ
3. แบบสงั เกตพฤติกรรมการเขา้ รว่ มกิจกรรมกลุ่ม เกณฑผ์ า่ น 50% ขนึ้ ไป
4. แบบประเมินคุณธรรม จรยิ ธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอนั พึงประสงค์ คะแนนขึน้ อยูก่ ับการ

ประเมนิ ตามสภาพจรงิ
8. งำนที่มอบหมำยหรอื กิจกรรมท่ีมอบหมำย

ครูมอบหมายให้นกั ศึกษาทาแบบฝกึ หดั มาก่อนลว่ งหนา้ แล้วนามาเฉลยพรอ้ มกนั จากนั้นให้
นกั ศึกษาออกมารายงานหน้าชัน้ เรยี นในกล่มุ ที่ได้มอบหมายงาน

15

แผนกำรจัดกำรเรียนรแู้ บบฐำนสมรรถนะและบรู ณำกำร จำนวนคำบรวม
วิชำ อตุ สำหกรรมทอ่ งเท่ียว รหัสวชิ ำ 2700-1001 54 ช่วั โมง

มำตรฐำนที่ 4 สอนคร้งั ที่ 25-30
ธรุ กิจนาเทยี่ ว จำนวนคำบ 6 ชั่วโมง

หน่วยท่ี 4 จำนวนคำบรวม
-ความเป็นมาของธรุ กิจนาเที่ยว 6 ช่ัวโมง
-ความหมายและลักษณะการ
ดาเนนิ งานธรุ กจิ นาเทยี่ ว
-ประเภทของธรุ กจิ นาเทีย่ ว

เรือ่ งที่ 4
-ความเปน็ มาของธรุ กิจนาเทย่ี ว
-ความหมายและลักษณะการดาเนนิ งานธรุ กจิ นาเทย่ี ว
-ประเภทของธรุ กจิ นาเท่ยี ว

16

กรอบกำรจดั กำรเรียนรบู้ รู ณำกำรหน่วยท่ี 4
เร่ืองที่ 4 ธุรกจิ นาเทย่ี ว

มีเหตุผล พอประมาณ

- การบริโภคของประชาชน - ใชอ้ ุปกรณ์ไดอ้ ยา่ งเหมาะสมกบั งาน
- หลกั การบริหาร - ใชว้ สั ดุสิ่งของที่เป็นส่วนรวมอยา่ งประหยดั
- จดั หาขอ้ มูล

ธรุ กิจนาเทีย่ ว ภมู ิค้มุ กนั

- ปฏิบตั ิงานตามข้นั ตอน
- กาหนดกฎระเบียบ

ความรู้ + คณุ ธรรม
-ความเปน็ มาของทธุรกั กษิจะนาเท่ียว
-ความหมายและลักษณะการดาเนินงานธุรกจิ นาเทยี่ ว - สามคั คีช่วยเหลือ
-ประเภทของธรุ กจิ นาเทย่ี ว - ทางานร่วมกนั
- รอบคอบ ใฝ่ รู้ มีความคิดสร้างสรรค์

สงั คม เศรษฐกิจ วฒั นธรรม สิ่งแวดล้อม
2,4,5,7,8,9 4,5 8,9

17

แผนกำรจัดกำรเรียนรู้ท่ี 4

รหสั วิชำ 20700-1001 วิชำ อตุ สาหกรรมท่องเทย่ี ว

หน่วยที่ 4 ช่วั โมงท่ี 25-30 ชอื่ หน่วย ธุรกจิ นาเท่ยี ว

1. สำระสำคัญ

ธรุ กจิ นาเที่ยว เปน็ องคป์ ระกอบในอตุ สาหกรรมท่องเทีย่ วท่มี ่งุ เนน้ บรกิ ารแก่นักท่องเท่ียวเป็นหลัก

โดยเปน็ ตวั กลางประสานงานเรือ่ งที่พกั แรมอาหารและเครือ่ งดืม่ การขนสง่ ตลอดจนใหบ้ ริการ ณ แหล่ง

ทอ่ งเท่ียวนับได้ว่าธุรกจิ นาเท่ียวเป็นธุรกจิ หนงึ่ ทชี่ ่วยกระจายรายไดไ้ ปสู่ท้องถน่ิ ปจั จุบันธรุ กจิ นาเท่ียวได้มกี าร

ขยายตวั อยา่ งรวดเรว็ ทาใหเ้ กิดการแข่งขนั ในด้านคณุ ภาพและมาตรฐานการใหบ้ ริการสูงขึ้นยอ่ มก่อให้เกดิ ผลดี

ตอ่ อสุ าหกรรมท่องเท่ียวในภาพรวม

2. สมรรถนะประจำหน่วยท่ี 4

1. ความเป็นมาของธรุ กจิ นาเท่ียว

2. ความหมายและลักษณะการดาเนินงานของธรุ กิจนาเที่ยว

3. ประเภทของธรุ กจิ นาเทีย่ ว

3.1 การจาแนกตามลกั ษณะของการจดั บริการนาเทยี่ ว

3.2 การจาแนกตามลักษณะและขอบเขตการบริการ

3.3 การจาแนกตามวตั ถุประสงคข์ องนกั ท่องเท่ยี ว

3. จดุ ประสงค์กำรเรียน

1. อธิบายความเปน็ มาของธุรกิจนาเทย่ี ว

2. บอกความหมายและลักษณะการดาเนนิ งานของธรุ กิจนาเท่ียวได้

3. ระบุประเภทของธุรกจิ นาเที่ยวได้

4. มีการพัฒนาคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ที่อาจารย์สามารถ
สงั เกตเห็นได้ในดา้ นการมมี นษุ ยสัมพันธ์ ความมีวินัย ความรบั ผิดชอบ ความเชือ่ มัน่ ในตนเอง ความสนใจ
ใฝ่รู้ ความรักสามคั คี ความกตัญญกู ตเวที

4. กจิ กรรมกำรเรียนกำรสอน
ขั้นนำเข้ำสู่บทเรยี น
1.ครผู สู้ อนเล่าให้ผูเ้ รียนฟังวา่ มีความเป็นมาของธุรกิจนาเท่ียวเป็นมาอย่างไร ลักษณะการนาเที่ยวเปน็
ยังไง
2.ผูเ้ รยี นยกตวั อยา่ งประเภทธรุ กจิ นาเท่ียวตามความเข้าใจ เช่น ธรุ กิจนาเที่ยวในประเทศ ธุรกิจนา
เทยี่ วนอกประเทศ เปน็ ตน้
ขน้ั สอน
3.ครูผูส้ อนให้ผ้เู รยี นทาแบบทดสอบก่อนเรียน
4.ครผู ู้สอนใหผ้ ู้เรียนศึกษาเนื้อหาจดั เอกสารประกอบการสอนบทที่ 4
5.ครผู สู้ อนให้ผเู้ รียนทาใบงานที่ 4

18

6.ครผู ู้สอนให้ผู้เรยี นทาแบบทดสอบหลังเรยี น

7.ครเู น้นการสร้างภูมคิ ุ้มกันกับคนทางานต้องสรา้ งสติ รูเ้ ท่าทันความเป็นจริงให้มีกาลังเพียงพอที่จะ

ไม่ลื่นไหลไปตามกระแสแหง่ กเิ ลส และปอ้ งกนั ปัญหาทีเ่ กิดใหม่ในสงั คมปัจจบุ นั ตลอดจนกระต้นุ ใหเ้ ปิด

ความคิด กล้าลงมือทา และใหเ้ กดิ ความสมดลุ ระหว่างชวี ิตกับการทางาน" อาจหาญ ยา้ ถึงปรัชญาแหง่

ความคดิ

5. ขั้นสรปุ และกำรประยกุ ต์

1. อาจารย์เปิดโอกาสให้นกั ศกึ ษาซกั ถามปญั หาข้อสงสัย

2. นักศึกษาทาแบบประเมินผลการเรียนรู้ เสร็จแล้วจับคู่สลับกันตรวจบันทึกผลการประเมินส่งให้

อาจารย์

3. อาจารย์ตรวจสอบความถูกต้องและเก็บคะแนนไว้เปรียบเทียบผลการประเมินหลังเรียนในปลาย

ภาค แจง้ ผลการประเมนิ ใหน้ ักศกึ ษาแต่ละคนทราบความกา้ วหนา้ ในการเรยี นการสอน

6. ส่อื กำรเรยี นกำรสอน

1. หนงั สือเรยี น วชิ า อตุ สาหกรรมท่องเทยี่ ว

2. Power Point ประกอบการเรยี น

3. รปู ภาพ

4. กิจกรรมการเรยี นการสอน
5. เคร่อื งฉายโปรเจคเตอร์
7. กำรวัดและกำรประเมนิ ผล
วิธีวดั ผล
1. ตรวจแบบประเมินผลการเรียนรหู้ นว่ ยท่ี 4
2. สงั เกตพฤตกิ รรมการปฏบิ ตั ิงานรายบคุ คล
3. สงั เกตพฤตกิ รรมการเขา้ ร่วมกิจกรรมกล่มุ
4. การสงั เกตและประเมนิ ผลพฤตกิ รรมด้านคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลกั ษณะอนั พึง

ประสงค์
เครือ่ งมือวดั ผล
1. แบบประเมินผลการเรียนรูห้ นว่ ยท่ี 4
2. แบบสงั เกตพฤติกรรมการปฏบิ ตั งิ านรายบคุ คล
3. แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้ารว่ มกจิ กรรมกลุ่ม
4. แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านยิ ม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ โดยอาจารย์และนกั ศึกษา

รว่ มกันประเมิน
เกณฑก์ ำรประเมินผล
1. เกณฑ์ผ่านแบบประเมินผลการเรยี นรู้ ทาถกู ต้อง 50% ข้นึ ไป
2. แบบสงั เกตพฤติกรรมการปฏบิ ัตงิ านรายบุคคล เกณฑผ์ ่าน ต้องไม่มีช่องปรับปรงุ
3. แบบสงั เกตพฤติกรรมการเข้ารว่ มกิจกรรมกลุ่ม เกณฑ์ผา่ น 50% ขนึ้ ไป
4. แบบประเมินคณุ ธรรม จรยิ ธรรม คา่ นิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ คะแนนข้นึ อยกู่ บั การ

ประเมินตามสภาพจรงิ

19
8. งำนท่ีมอบหมำยหรือกิจกรรมท่มี อบหมำย

ครมู อบหมายให้นักศึกษาทาแบบฝึกหัดมาก่อนล่วงหนา้ แลว้ นามาเฉลยพรอ้ มกันจากน้นั ให้
นักศึกษาออกมารายงานหน้าช้ันเรยี นในกลมุ่ ท่ไี ด้มอบหมายงาน

20

แผนกำรจดั กำรเรยี นรูแ้ บบฐำนสมรรถนะและบรู ณำกำร จำนวนคำบรวม
วชิ ำ อตุ สำหกรรมท่องเท่ียว รหัสวิชำ 2700-1001 54 ชว่ั โมง

มำตรฐำนที่ 5 สอนคร้ังท่ี 31-36
จำนวนคำบ 6 ชว่ั โมง
ธุรกิจอาหารและเคร่ืองด่มื

หน่วยท่ี 5

-ความเป็นมาของธรุ กิจอาหารและ

เคร่ืองด่ืม จำนวนคำบรวม
-ความหมายของธรุ กจิ อาหารและ 6 ช่ัวโมง
เครอ่ื งด่ืม

-ประเภทของธรุ กจิ อาหารและเคร่ืองดมื่

เรอื่ งที่ 5
-ความเปน็ มาของธรุ กิจอาหารและเครื่องดื่ม
-ความหมายของธุรกจิ อาหารและเครื่องดม่ื
-ประเภทของธุรกจิ อาหารและเคร่ืองดมื่

21

กรอบกำรจดั กำรเรยี นรู้บรู ณำกำรหน่วยท่ี 5
เร่อื งท่ี 5 ธรุ กิจอาหารและเคร่ืองดื่ม

มเี หตุผล พอประมาณ

- แนวทางการวางแผนการผลิตใหเ้ กิดประโยชน์ - ใชอ้ ุปกรณ์ไดอ้ ยา่ งเหมาะสมกบั งาน
- หลกั การบริหาร - ใชว้ สั ดุสิ่งของที่เป็นส่วนรวมอยา่ งประหยดั
- จดั หาขอ้ มูล
ภมู ิค้มุ กนั

ธรุ กจิ อำหำรและเครอื่ งด่มื - ปฏิบตั ิงานตามข้นั ตอน
- กาหนดกฎระเบียบ

ความรู้ + คณุ ธรรม
ทกั ษะ
- สามคั คีช่วยเหลือ
-ความเป็นมาของธรุ กิจอาหารและเคร่ืองดมื่ - ทางานร่วมกนั
-ความหมายของธุรกิจอาหารและเครื่องด่ืม - รอบคอบ ใฝ่ รู้ มีความคิดสร้างสรรค์
-ประเภทของธุรกิจอาหารและเคร่ืองดม่ื

สงั คม เศรษฐกิจ วฒั นธรรม สิ่งแวดล้อม
2,4,5,7,8,9 4,5 8,9

22

แผนกำรจัดกำรเรยี นรู้ที่ 5

รหสั วิชำ 20700-1001 วชิ ำ อุตสาหกรรมท่องเทีย่ ว

หนว่ ยที่ 5 ชว่ั โมงท่ี 31-36 ชอ่ื หนว่ ย ธุรกจิ อาหารและเคร่ืองดืม่

1. สำระสำคญั

อาหารและเครื่องด่ืมเป็นปัจจัยท่ีจาเป็นของนักท่องเที่ยวท่ีต้องบริโภค ขณะเดินทางท่องเที่ยว

อย่างน้อยวันละ 3 ม้ือค่าใช้จ่ายของนักท่องเที่ยวในการบริโภคอาหารและเคร่ืองด่ืมเป็นอันดับ 3 ของค่าใช้จ่าย

ทั้งหมดท่ีนักท่องเที่ยวได้ใช้จ่ายรองลงมาจากค่าที่พัก และจากการซ้ือสินค้าต่างๆในปัจจุบันธุรกิจอาหารและ

เครื่องดื่มได้ขยายตัวอย่างรวดเร็วเพ่ือตอบสนองความต้องการของนักท่องเท่ียวและประชาชนทั่วไปเนื่องจาก

ปริมาณนักท่องเทย่ี วที่เพ่ิมขึ้นอย่างต่อเน่ือง

2. สมรรถนะประจำหนว่ ยท่ี 5

1. ความเปน็ มาของธรุ กจิ อาหารและเครื่องด่ืม

2. ความหมายและองคป์ ระกอบสาคญั ของธุรกิจอาหารและเครื่องดื่ม

3. ประเภทของธุรกจิ อาหารและเครื่องดม่ื

3. จุดประสงคก์ ำรเรยี น

1.อธบิ ายความเปน็ มาของธุรกจิ อาหารและเครื่องดื่มได้

2.ระบอุ งค์ประกอบสาคัญของธรุ กิจอาหารและเครื่องดืม่ ได้

3. ระบปุ ระเภทของธุรกจิ อาหารและเคร่ืองดมื่ ได้

4. มีการพัฒนาคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ท่ีอาจารย์สามารถ
สังเกตเห็นได้ในด้านการมมี นุษย์สัมพันธ์ ความมวี ินัย ความรบั ผิดชอบ ความเช่ือม่นั ในตนเอง ความสนใจ

ใฝ่รู้ ความรักสามัคคี ความกตญั ญูกตเวที

4. กิจกรรมกำรเรยี นกำรสอน

ขน้ั นำเข้ำสบู่ ทเรยี น

1.ครผู สู้ อนเล่าใหผ้ ู้เรยี นฟงั ว่ามีความเปน็ มาของธุรกจิ อาหารและเครื่องดื่มเปน็ มาอยา่ งไร ลักษณะ

ร้านอาหารและเครื่องด่มื เป็นยังไง

2.ผเู้ รยี นยกตัวอย่างประเภทธุรกจิ อาหารและเคร่ืองด่มื เช่น รา้ นอาหารบุฟเฟต์ ร้านอาหารจานดว่ น

เป็นต้น

ขั้นสอน

3.ครผู สู้ อนให้ผเู้ รียนทาแบบทดสอบก่อนเรยี น

4.ครผู ู้สอนให้ผู้เรียนศกึ ษาเนื้อหาจดั เอกสารประกอบการสอนบทท่ี 5

5.ครผู ู้สอนให้ผู้เรยี นทาใบงานที่ 5

6.ครผู ู้สอนใหผ้ ู้เรียนทาแบบทดสอบหลังเรียน

23

7.ครูเนน้ การสรา้ งภมู ิคุ้มกนั กับคนทางานต้องสร้างสติ รู้เท่าทันความเปน็ จริงให้มกี าลังเพียงพอทจี่ ะ

ไมล่ ืน่ ไหลไปตามกระแสแหง่ กิเลส และป้องกันปัญหาที่เกิดใหม่ในสังคมปจั จุบัน ตลอดจนกระตนุ้ ให้เปิด

ความคดิ กล้าลงมอื ทา และใหเ้ กิดความสมดุลระหว่างชีวติ กบั การทางาน" อาจหาญ ย้าถึงปรชั ญาแห่ง

ความคิด

5. ขั้นสรุปและกำรประยกุ ต์

1. อาจารย์เปิดโอกาสให้นกั ศกึ ษาซกั ถามปัญหาข้อสงสัย

2. นักศึกษาทาแบบประเมินผลการเรียนรู้ เสร็จแล้วจับคู่สลับกันตรวจบันทึกผลการประเมินส่งให้

อาจารย์

3. อาจารย์ตรวจสอบความถูกต้องและเก็บคะแนนไว้เปรียบเทียบผลการประเมินหลังเรียนใน

ปลายภาค แจ้งผลการประเมินใหน้ ักศึกษาแต่ละคนทราบความก้าวหน้าในการเรยี นการสอน
6. สอื่ กำรเรียนกำรสอน

1. หนังสือเรยี น วิชา อุตสาหกรรมทอ่ งเทยี่ ว

2. Power Point ประกอบการเรียน

3. รูปภาพ

4. กจิ กรรมการเรียนการสอน
5. เครือ่ งฉายโปรเจคเตอร์
7. กำรวัดและกำรประเมนิ ผล
วิธีวัดผล
1. ตรวจแบบประเมนิ ผลการเรยี นร้หู น่วยท่ี 5
2. สังเกตพฤติกรรมการปฏบิ ตั ิงานรายบุคคล
3. สังเกตพฤติกรรมการเขา้ รว่ มกิจกรรมกลุม่
4. การสังเกตและประเมินผลพฤตกิ รรมดา้ นคุณธรรม จรยิ ธรรม ค่านยิ ม และคุณลกั ษณะอันพงึ

ประสงค์
เครื่องมือวดั ผล
1. แบบประเมินผลการเรยี นร้หู น่วยท่ี 5
2. แบบสังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติงานรายบคุ คล
3. แบบสังเกตพฤติกรรมการเขา้ ร่วมกจิ กรรมกลุ่ม
4. แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านยิ ม และคุณลักษณะอันพงึ ประสงค์ โดยอาจารย์และนกั ศึกษา

ร่วมกนั ประเมิน
เกณฑ์กำรประเมินผล
1. เกณฑผ์ ่านแบบประเมินผลการเรียนรู้ ทาถูกต้อง 50% ขนึ้ ไป
1. แบบสงั เกตพฤติกรรมการปฏิบตั ิงานรายบคุ คล เกณฑ์ผา่ น ตอ้ งไม่มชี อ่ งปรับปรุง
2. แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้ารว่ มกิจกรรมกลุ่ม เกณฑผ์ า่ น 50% ขน้ึ ไป
3. แบบประเมนิ คุณธรรม จรยิ ธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ คะแนนขึ้นอยกู่ บั การ

ประเมนิ ตามสภาพจริง

24
8. งำนทม่ี อบหมำยหรอื กิจกรรมที่มอบหมำย

ครมู อบหมายให้นกั ศึกษาทาแบบฝกึ หัดมาก่อนล่วงหนา้ แล้วนามาเฉลยพร้อมกนั จากน้นั ให้
นักศึกษาออกมารายงานหน้าชัน้ เรยี นในกลมุ่ ท่ไี ด้มอบหมายงาน

แผนกำรจดั กำรเรยี นรู้แบบฐำนสมรรถนะและบูรณำกำร 25
วิชำ อุตสำหกรรมทอ่ งเท่ยี ว รหัสวชิ ำ 2700-1001
จำนวนคำบรวม
มำตรฐำนท่ี 6 54 ชั่วโมง
ธรุ กจิ ขนสง่

หน่วยท่ี 6 จำนวนคำบรวม สอนครง้ั ที่ 37-42
-ความเปน็ มาของธรุ กิจขนส่ง 6 ช่ัวโมง จำนวนคำบ 6 ชั่วโมง
-องค์ประกอบของการขนสง่
-ความหมายและประเภทของธุรกจิ ขนสง่

เร่ืองท่ี 6

-ความเปน็ มาของธรุ กิจขนส่ง
-องค์ประกอบของการขนส่ง
-ความหมายและประเภทของธรุ กิจขนส่ง

26

กรอบกำรจัดกำรเรียนรบู้ ูรณำกำรหนว่ ยที่ 6
เรอื่ งท่ี 6 ธุรกจิ ขนส่ง

มีเหตุผล พอประมาณ
- แนวทางการวางแผนการใช้ทรัพยากร - ใช้อปุ กรณไ์ ด้อยา่ งเหมาะสมกับงาน
- หลกั การบริหาร - ใช้วสั ดสุ ่งิ ของท่ีเปน็ สว่ นรวมอยา่ งประหยัด
- จดั หาขอ้ มูล
ภมู ิค้มุ กนั
ธุรกจิ ขนสง่ - ปฏิบัติงานตามข้นั ตอน
- กาหนดกฎระเบยี บ

ความรู้ + คณุ ธรรม
-ความเปน็ มาขอทงกัธุรษกะจิ ขนสง่
-องคป์ ระกอบของการขนสง่ - สามคั คชี ่วยเหลือ
-ความหมายและประเภทของธรุ กจิ ขนสง่ - ทางานรว่ มกัน
- รอบคอบ ใฝร่ ู้ มีความคดิ สร้างสรรค์

สงั คม เศรษฐกิจ วฒั นธรรม ส่ิงแวดล้อม
2,4,5,7,8,9 4,5 8,9

27

แผนกำรจดั กำรเรยี นรู้ที่ 6

รหัสวิชำ 20700-1001 วชิ ำ อุตสาหกรรมท่องเท่ียว

หน่วยที่ 6 ช่วั โมงที่ 37-42 ชื่อหนว่ ย ธุรกจิ ขนสง่

1. สำระสำคัญ

ธุรกจิ ขนสง่ เปน็ องค์ประกอบท่สี าคญั ประการหนึง่ ของอุตสาหกรรมท่องเทีย่ วเนอ่ื งจากธรุ กิจขนสง่ เป็นผู้ให้

บริการดา้ นการขนส่งแก่นกั ทอ่ งเทยี่ วใหส้ ามารถเดนิ ทางเขา้ ถงึ แหล่งท่องเทยี่ วได้อย่างสะดวกสบายรวดเรว็ และ

ปลอดภัยนบั ไดว้ ่าเป็นปจั จยั สาคญั ที่ทาใหน้ กั ทอ่ งเที่ยวสามารถเดนิ ทางทอ่ งเทย่ี วได้ในปจั จุบนั การขนส่งไดพ้ ฒั นา

และขยายขอบเขตอยา่ งกวา้ งขวางทั้งดา้ นคณุ ภาพและปริมาณสามารถใหบ้ ริการแก่นกั ทอ่ งเท่ียวไดอ้ ยา่ งมี

ประสทิ ธภิ าพ

2. สมรรถนะประจำหน่วยที่ 6

1 ความเป็นมาของธรุ กจิ ขนส่ง

2 องค์ประกอบของการขนสง่

3 ความหมายของประเภทของธุรกิจขนส่ง

3. จดุ ประสงค์กำรเรียน

1 อธบิ ายความเป็นมาของธรุ กจิ ขนส่งได้

2 ระบุองคป์ ระกอบของการขนส่งได้

3 ระบุประเภทของธุรกิจขนส่งได

4. มีการพัฒนาคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ที่อาจารย์สามารถ

สงั เกตเห็นได้ในด้านการมมี นษุ ย์สมั พนั ธ์ ความมวี ินัย ความรับผิดชอบ ความเชอ่ื มน่ั ในตนเอง ความสนใจ

ใฝร่ ู้ ความรักสามคั คี ความกตญั ญูกตเวที

4. กจิ กรรมกำรเรียนกำรสอน
ขั้นนำเข้ำสู่บทเรยี น
1.ครูผสู้ อนเลา่ ใหผ้ เู้ รียนฟงั วา่ มีความเป็นมาของธุรกิจอาหารและเคร่ืองด่ืมเป็นมาอย่างไร ลักษณะ
ร้านอาหารและเคร่ืองด่ืมเปน็ ยังไง
2.ผเู้ รียนยกตวั อย่างประเภทธุรกิจอาหารและเครื่องดื่ม เชน่ ร้านอาหารบฟุ เฟต์ ร้านอาหารจานดว่ น
เป็นต้น
ขนั้ สอน
3.ครผู ู้สอนให้ผู้เรยี นทาแบบทดสอบก่อนเรียน
4.ครผู ู้สอนให้ผู้เรยี นศึกษาเน้ือหาจดั เอกสารประกอบการสอนบทที่ 6
5.ครผู ู้สอนให้ผเู้ รยี นทาใบงานท่ี 6
6.ครผู ู้สอนให้ผู้เรยี นทาแบบทดสอบหลังเรยี น
7.ครเู น้นการสรา้ งภูมิคุ้มกนั กับคนทางานต้องสรา้ งสติ รู้เท่าทนั ความเป็นจรงิ ให้มีกาลงั เพียงพอที่จะ

ไมล่ นื่ ไหลไปตามกระแสแหง่ กิเลส และปอ้ งกันปญั หาทเ่ี กิดใหม่ในสงั คมปจั จบุ ัน ตลอดจนกระตุ้นใหเ้ ปิด
ความคดิ กลา้ ลงมอื ทา และใหเ้ กิดความสมดลุ ระหวา่ งชวี ิตกบั การทางาน" อาจหาญ ย้าถึงปรัชญาแหง่
ความคดิ

28
5. ขนั้ สรุปและกำรประยกุ ต์

1. อาจารยเ์ ปดิ โอกาสใหน้ ักศกึ ษาซักถามปัญหาข้อสงสัย
2. นักศึกษาทาแบบประเมินผลการเรียนรู้ เสร็จแล้วจับคู่สลับกันตรวจบันทึกผลการประเมินส่งให้

อาจารย์
3. อาจารย์ตรวจสอบความถูกต้องและเก็บคะแนนไว้เปรียบเทียบผลการประเมินหลังเรียนใน

ปลายภาค แจ้งผลการประเมินใหน้ ักศกึ ษาแตล่ ะคนทราบความก้าวหน้าในการเรียนการสอน

6. ส่อื กำรเรยี นกำรสอน

1. หนังสอื เรียน วิชา อุตสาหกรรมท่องเทย่ี ว

2. Power Point ประกอบการเรยี น

3. รูปภาพ

4. กิจกรรมการเรียนการสอน

5. เครือ่ งฉายโปรเจคเตอร์
7. กำรวัดและกำรประเมนิ ผล

วิธวี ัดผล
1. ตรวจแบบประเมนิ ผลการเรียนร้หู นว่ ยท่ี 6
2. สงั เกตพฤติกรรมการปฏบิ ตั งิ านรายบคุ คล
3. สังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลมุ่
4. การสังเกตและประเมนิ ผลพฤติกรรมดา้ นคุณธรรม จริยธรรม ค่านยิ ม และคุณลกั ษณะอนั พงึ

ประสงค์
เคร่ืองมือวัดผล
1. แบบประเมินผลการเรยี นรหู้ นว่ ย 6
2. แบบสงั เกตพฤติกรรมการปฏิบตั งิ านรายบคุ คล
3. แบบสงั เกตพฤติกรรมการเขา้ รว่ มกจิ กรรมกลุ่ม
4. แบบประเมินคุณธรรม จรยิ ธรรม ค่านยิ ม และคุณลกั ษณะอันพงึ ประสงค์ โดยอาจารย์และนักศึกษา

รว่ มกนั ประเมนิ
เกณฑก์ ำรประเมินผล
1. เกณฑ์ผา่ นแบบประเมนิ ผลการเรียนรู้ ทาถกู ต้อง 50% ขนึ้ ไป
4. แบบสงั เกตพฤติกรรมการปฏบิ ัติงานรายบุคคล เกณฑผ์ า่ น ต้องไม่มีช่องปรบั ปรงุ
5. แบบสงั เกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกจิ กรรมกลุ่ม เกณฑผ์ ่าน 50% ขนึ้ ไป
6. แบบประเมนิ คุณธรรม จริยธรรม คา่ นยิ ม และคุณลกั ษณะอนั พึงประสงค์ คะแนนขึน้ อยกู่ บั การ

ประเมินตามสภาพจริง
8. งำนที่มอบหมำยหรอื กจิ กรรมที่มอบหมำย

ครูมอบหมายให้นกั ศึกษาทาแบบฝกึ หัดมาก่อนลว่ งหน้า แล้วนามาเฉลยพรอ้ มกนั จากนั้นให้
นกั ศึกษาออกมารายงานหน้าชนั้ เรยี นในกล่มุ ท่ไี ด้มอบหมายงาน

29

แผนกำรจัดกำรเรียนรูแ้ บบฐำนสมรรถนะและบรู ณำกำร จำนวนคำบรวม
วิชำ อุตสำหกรรมท่องเทีย่ ว รหัสวิชำ 20700-1001 54 ช่วั โมง

มำตรฐำนท่ี 7
ธุรกิจจาหน่ายสนิ คา้ ท่ีระลึกและธรุ กิจนันทนาการ

หนว่ ยท่ี 7 จำนวนคำบรวม สอนคร้งั ที่ 43-48
-ธุรกจิ จาหนา่ ยสนิ คา้ ทร่ี ะลึกและธุรกจิ 6 ชั่วโมง จำนวนคำบ 6 ชั่วโมง
นนั ทนาการ

-ธุรกจิ จาหนา่ ยสนิ ค้าท่ีระลกึ
-ธรุ กจิ นนั ทนาการ

-ธรุ กจิ จาหน่ายสินคา้ ท่ีระลกึ
-ธุรกจิ นันทนาการ

เรื่องท่ี 7

-ธุรกิจจาหน่ายสินคา้ ทร่ี ะลึก
-ธรุ กจิ นนั ทนาการ

30

กรอบกำรจัดกำรเรียนรู้บรู ณำกำรหน่วยท่ี 7
เรือ่ งท่ี 7 ธรุ กิจจาหน่ายสนิ ค้าท่รี ะลึกและธุรกิจนนั ทนาการ

มีเหตผุ ล พอประมาณ

- การวางแผนตลาดในระบบเศรษฐกจิ - ใช้อุปกรณ์ได้อยา่ งเหมาะสมกบั งาน
- หลกั การบรหิ าร - ใช้วสั ดสุ ่งิ ของทเ่ี ปน็ สว่ นรวมอยา่ งประหยัด
- จัดหาขอ้ มลู

ธรุ กิจจำหน่ำยสนิ ค้ำท่ีระลึก ภมู ิค้มุ กนั
และธุรกจิ นนั ทนำกำร
- ปฏิบัติงานตามขน้ั ตอน
- กาหนดกฎระเบียบ

ความรู้ + คณุ ธรรม
-ธรุ กจิ จาหนา่ ยสินคทา้ ทกั ่ีรษะะลกึ
-ธรุ กจิ นนั ทนาการ - สามัคคชี ่วยเหลอื
- ทางานรว่ มกนั
- รอบคอบ ใฝ่รู้ มคี วามคดิ สร้างสรรค์

สงั คม เศรษฐกิจ วฒั นธรรม สิ่งแวดล้อม
2,4,5,7,8,9 4,5 8,9

31

แผนกำรจัดกำรเรียนรทู้ ่ี 7

รหสั วชิ ำ 20700-1001 วชิ ำ อตุ สาหกรรมทอ่ งเทย่ี ว

หนว่ ยที่ 7 ชัว่ โมงท่ี 43-48 ชอ่ื หนว่ ย ธุรกจิ จาหนา่ ยสินค้าท่ีระลึก

และธรุ กจิ นันทนาการ

1. สำระสำคัญ

การซ้ือสนิ ค้าทีร่ ะลึกนบั เป็นกจิ กรรมทนี่ ักท่องเท่ยี วสว่ นใหญ่จะขาดเสยี ไม่ได้ในระหว่างการเดนิ ทาง

ท่องเทยี่ วเพื่อเป็นของฝากใหแ้ กค่ รอบครัวญาติและเพื่อนสินค้าที่ระลึกส่วนใหญ่จะแสดงถึงเอกลักษณ์ในท้องถน่ิ

นัน้ ๆนอกจากกิจกรรมการซื้อสินค้าทร่ี ะลกึ แลว้ นักท่องเที่ยวจานวนมากมีวัตถปุ ระสงค์ในการท่องเทยี่ วเพ่ือความ

เพลิดเพลินการพักผ่อนหย่อนใจรวมถึงความบนั เทิงธรุ กิจนันทนาการจงึ เป็นธุรกจิ ที่เติบโตและทารายได้แก่

ผปู้ ระกอบการเปน็ จานวนมาก

2. สมรรถนะประจำหนว่ ยท่ี 7

1 ธรุ กิจจาหนา่ ยสนิ ค้าทีร่ ะลึก

2 ความหมายของธรุ กิจสนิ ค้าที่ระลึก

3 ลกั ษณะของสินค้าทีร่ ะลึก

4 รปู แบบการจาหนา่ ยสนิ ค้าทรี่ ะลึก

5 ความสาคญั ของธุรกจิ จาหน่ายทรี่ ะลกึ

6 ธรุ กิจนันทนาการ

7 ความหมายของธุรกิจนันทนาการ

8 ประเภทของธรุ กิจนนั ทนาการ

3. จดุ ประสงค์กำรเรียน

1 บอกความหมายของธรุ กจิ จานวนสนิ คา้ ทีร่ ะลกึ ได้

2 อธิบายลกั ษณะของสินคา้ ทีร่ ะลกึ ได้

3 จาแนกรูปแบบจาหน่ายสนิ คา้ ที่ระลกึ ได้

4 อธบิ ายความสาคัญของธุรกิจสินคา้ ทีร่ ะลกึ ได้

5.บอกความหมายของธรุ กิจนันทนาการได้

6 ระบุประเภทของธรุ กิจนนั ทนาการได้

7.มีการพฒั นาคุณธรรม จรยิ ธรรม ค่านิยม และคณุ ลกั ษณะอนั พึงประสงค์ที่อาจารย์สามารถสังเกตเห็น

ได้ในด้านการมีมนุษยสัมพันธ์ ความมีวินัย ความรับผิดชอบ ความเช่ือม่ันในตนเอง ความสนใจใฝ่รู้

ความรกั สามัคคี ความกตญั ญูกตเวที

4. กจิ กรรมกำรเรียนกำรสอน

ขน้ั นำเขำ้ สูบ่ ทเรียน

1.ครผู ้สู อนเล่าใหผ้ เู้ รยี นฟังว่าธรุ กิจจาหน่ายสินคา้ ท่ีระลกึ และธุรกิจนนั ทนาการเป็นมาอย่างไร

2.ผูเ้ รยี นยกตัวอยา่ งที่ระลึก และธุรกิจนนั ทนาการ เช่น กระเปา๋ ย่านลเิ ภา เครือ่ งป้นั ดินเผา เปน็ ตน้
ขนั้ สอน

3.ครูผู้สอนให้ผูเ้ รยี นทาแบบทดสอบก่อนเรียน

4.ครผู ู้สอนให้ผู้เรยี นศึกษาเน้ือหาจัดเอกสารประกอบการสอนบทท่ี 7

5.ครผู ู้สอนให้ผเู้ รยี นทาใบงานที่ 7

6.ครผู ู้สอนให้ผู้เรยี นทาแบบทดสอบหลงั เรียน

32

7.ครเู น้นการสรา้ งภูมิคุ้มกันกับคนทางานต้องสร้างสติ รเู้ ท่าทันความเป็นจรงิ ให้มกี าลังเพียงพอทีจ่ ะ

ไมล่ นื่ ไหลไปตามกระแสแห่ง กิเลส และปอ้ งกันปัญหาทเ่ี กิดใหม่ในสังคมปัจจบุ ัน ตลอดจนกระต้นุ ให้เปิด

ความคดิ กล้าลงมอื ทา และให้เกดิ ความสมดลุ ระหวา่ งชีวิตกับการทางาน" อาจหาญ ย้าถึงปรชั ญาแห่ง

ความคดิ
5. ขัน้ สรุปและกำรประยุกต์

4 อาจารย์เปิดโอกาสให้นักศกึ ษาซักถามปญั หาขอ้ สงสัย
5 นักศึกษาทาแบบประเมินผลการเรียนรู้ เสร็จแล้วจับคู่สลับกันตรวจบันทึกผลการประเมินส่งให้
อาจารย์
6 อาจารย์ตรวจสอบความถูกต้องและเก็บคะแนนไว้เปรียบเทียบผลการประเมินหลังเรียนใน
ปลายภาค แจง้ ผลการประเมินให้นักศึกษาแต่ละคนทราบความก้าวหน้าในการเรียนการสอน

6. สื่อกำรเรยี นกำรสอน

1. หนงั สือเรยี น วชิ า อตุ สาหกรรมทอ่ งเที่ยว

2. Power Point ประกอบการเรียน

3. รูปภาพ

4. กจิ กรรมการเรียนการสอน
5. เคร่อื งฉายโปรเจคเตอร์
7. กำรวดั และกำรประเมนิ ผล
วธิ วี ดั ผล
5. ตรวจแบบประเมินผลการเรยี นรู้หน่วยที่ 7
6. สงั เกตพฤติกรรมการปฏบิ ตั ิงานรายบคุ คล
7. สงั เกตพฤตกิ รรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
8. การสังเกตและประเมนิ ผลพฤติกรรมด้านคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอนั พึง

ประสงค์
เคร่อื งมือวดั ผล
1 แบบประเมินผลการเรียนร้หู นว่ ย 7
2 แบบสังเกตพฤติกรรมการปฏบิ ัติงานรายบคุ คล
3 แบบสังเกตพฤติกรรมการเขา้ รว่ มกิจกรรมกลุ่ม
4 แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรม คา่ นิยม และคณุ ลักษณะอันพึงประสงค์ โดยอาจารย์และนกั ศึกษา
ร่วมกันประเมนิ
เกณฑก์ ำรประเมนิ ผล

1 เกณฑผ์ า่ นแบบประเมนิ ผลการเรยี นรู้ ทาถูกตอ้ ง 50% ข้ึนไป

2 แบบสังเกตพฤติกรรมการปฏบิ ัติงานรายบุคคล เกณฑ์ผ่าน ต้องไม่มีชอ่ งปรับปรงุ
3 แบบสงั เกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกจิ กรรมกล่มุ เกณฑ์ผา่ น 50% ขนึ้ ไป
4 แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านยิ ม และคุณลกั ษณะอันพึงประสงค์ คะแนนขึ้นอยู่กับ
การประเมินตามสภาพจริง

33
8. งำนที่มอบหมำยหรือกิจกรรมท่ีมอบหมำย

ครูมอบหมายให้นักศึกษาทาแบบฝึกหดั มาก่อนลว่ งหน้า แล้วนามาเฉลยพร้อมกันจากนนั้ ให้
นกั ศึกษาออกมารายงานหน้าชัน้ เรียนในกลมุ่ ที่ได้มอบหมายงาน

34

แผนกำรจดั กำรเรียนรู้แบบฐำนสมรรถนะและบรู ณำกำร จำนวนคำบรวม
54 ช่ัวโมง
วชิ ำ อตุ สำหกรรมทอ่ งเท่ยี ว รหสั 20700-1001

มำตรฐำนท่ี 8

ปัจจัยสนบั สนนุ การทอ่ งเทยี่ ว

หน่วยที่ 8

-ความปลอดภยั

-การอานวยความสะดวกใน

-การเข้าเมืองการบริการข้อมูลขา่ วสารทางการ จำนวนคำบรวม สอนคร้งั ที่ 49-54
จำนวนคำบ 6 ชั่วโมง
ท่องเท่ียว 6 ช่ัวโมง

-โครงสร้างพื้นฐาน

-การปฏบิ ัตติ นเปน็ เจา้ ของประเทศท่ีดี

เร่ืองท่ี 8
-ความปลอดภยั
-การอานวยความสะดวกใน
-การเขา้ เมืองการบริการข้อมูลข่าวสารทางการทอ่ งเทยี่ ว
-โครงสร้างพื้นฐาน
-การปฏิบัตติ นเปน็ เจา้ ของประเทศที่ดี

35

กรอบกำรจัดกำรเรียนรู้บรู ณำกำรหน่วยท่ี 8
เร่อื งที่ 8 ปัจจัยสนบั สนนุ การทอ่ งเที่ยว

มีเหตผุ ล พอประมาณ

- แนวทางการเร่ิมตน้ ธุรกิจ - ใชอ้ ุปกรณ์ไดอ้ ยา่ งเหมาะสมกบั งาน
- หลกั การบริหาร - ใชว้ สั ดุสิ่งของที่เป็นส่วนรวมอยา่ งประหยดั
- จดั หาขอ้ มูล
ภมู ิค้มุ กนั

ปจั จัยสนับสนนุ กำรท่องเท่ียว - ปฏิบตั ิงานตามข้นั ตอน
- กาหนดกฎระเบียบ

ความรู้ + คณุ ธรรม
-ความปทลกั อษดภะยั
-การอานวยความสะดวกใน - สามคั คีช่วยเหลือ
-การเขา้ เมืองการบรกิ ารขอ้ มูลขา่ วสารทางการ - ทางานร่วมกนั
ท่องเท่ยี ว - รอบคอบ ใฝ่ รู้ มีความคิดสร้างสรรค์
-โครงสร้างพน้ื ฐาน
-การปฏบิ ตั ติ นเป็นเจา้ ของประเทศทีด่ ี

สงั คม เศรษฐกิจ วฒั นธรรม สิ่งแวดล้อม
2,4,5,7,8,9 4,5 8,9


Click to View FlipBook Version