The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

โครงการจัดการเรียนรู้ และแผนการจัดการเรียนรู้ ป5

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by thisana.s, 2022-09-26 10:12:51

โครงการจัดการเรียนรู้ และแผนการจัดการเรียนรู้ ป5

โครงการจัดการเรียนรู้ และแผนการจัดการเรียนรู้ ป5

95

การวัดและการประเมนิ ผล

จุดประสงค์การเรียนรู้ วิธกี าร เคร่ืองมอื เกณฑก์ ารวดั
1. นกั เรยี นสามารถ สงั เกตความถูกต้องใน แบบสังเกตการณ์ทักษะ นกั เรยี นที่มที ักษะการ
สนทนาบอกความ การสนทนาท่ีเก่ยี วกบั การออกเสยี ง สนทนาเสยี งไดด้ ี ผา่ น
ต้องการคำศัพท์อาหาร คำศัพท์อาหาร เกณฑร์ ะดบั ดีขนึ้ ไป
เครอื่ งดื่ม ผักและผลไม้ เครือ่ งดื่ม ผักและผลไม้ สงั เกตการพดู ตอบ คะแนนตั้งแต่10-14
ต่างๆได้ ตา่ งๆได้ คำถาม
2. นักเรียนถาม-ตอบ สงั เกตความถูกต้องใน นักเรียนที่มีทักษะการ
เกี่ยวกับอาหาร การตอบคำถามที่ แบบประเมนิ พฤตกิ รรม พดู ตอบคำถามได้
เคร่อื งด่ืม ผกั และผลไม้ เก่ียวกับคำศัพทอ์ าหาร การเรยี น ถูกต้องผา่ นเกณฑ์
ต่างๆได้ เคร่อื งด่ืม ผักและผลไม้ ระดับดขี นึ้ ไป คะแนน
ตา่ งๆได้ ตงั้ แต่ 10-14
3. นกั เรยี นมีระเบยี บ สังเกตความมรี ะเบียบ นักเรียนทตี่ ้งั ใจเรียน
วนิ ัยและมุ่งมั่นในการ วินยั และมุ่งมั่นในการ และให้ความรว่ มมือใน
ทำงาน ทำงาน การตอบคำถาม ระดับ
คะแนนต้ังแต1่ -5

96

บันทกึ หลังการสอน

ผลการสอน

ในการสอนคำศัพทเ์ ก่ียวกับอาหาร เคร่ืองดืม่ รวมไปถงึ ผลไม้ ท่เี ปน็ ภาษาองั กฤษเพือ่ เด็กไดเ้ ข้าใจ
คำศัพท์เพื่อที่จะนำไปใช้ในชวี ิตประจำวันได้เพื่อเป็นการฝกึ การสนทนาการสอบถามและการได้รแู้ ละได้เข้าใจ
เกยี่ วกบั คำศพั ท์ อาหาร เครื่องดม่ื รวมไปถึงผลไม้

ในคาบนจี้ ะเป็นการสอนการสนทนาง่ายๆ สอบถามวา่ เรากินเข้าวกลางวันกับอะไรและทานขา้ ว
กลางวนั หรอื ยังเปน็ การสอบถามเพื่อนรว่ มชั้นเกี่ยวกับการรับประทานอาหารโดยการออกมาถามตอบประโยค

Sentence: What have you got for lunch? I have got a sandwich.

Have you got any fruit? Yes, I have got some watermelon.

What you got to drink? I have got some water.

ปญั หาและอุปสรรค

ในครั้งนีจ้ ะเปน็ การอา่ นออกเสียงหนา้ ช้นั เด็กบางคนไม่กล้าที่จะอ่านออกเสยี งออกมาจึงต้องใหท้ ำงาน
กันเปน็ กลมุ่ เพือ่ ใหม้ คี นมาอยู่ดว้ ยเก็กจะกล้าออกเสยี งมากขึ้น

ขอ้ เสนอแนะ

ในการสอนเราควรสังเกตเด็กวา่ นักเรยี นให้ควาร่วมมือในกิจกรรมท่ีเราจดั หรือไม่ถ้าเด็กไมช่ อบเราควร
เปลยี่ นกจิ กรรมให้ทำเป็นคู่กลุ่มมากกวา่ การทำงานเดยี ว

เราควรแก้ไขปัญหานต้ี ั้งแตต่ น้ คาบเราจะต้องมกี ฎกติการในการเรยี นข้นึ มาเพื่อเป็นการมีขอ้ ตกลงทีเ่ รา
จะปฏิบัตติ ามกันทุกคน

ลงช่ือ................. ...............................ผสู้ อน
(นางสาวฐิสณา สิงหล์ อ)

97

แผนการจดั การเรยี นรู้

กล่มุ สาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ รายวิชา ภาษาองั กฤษ ช้ันประถมศกึ ษาปีที่ 5

หนว่ ยการเรียนรทู้ ี่ 10 Healthy habits แผนการเรียนรู้ที่ 3 เรอื่ ง Good habits (1) จำนวน 1
ชั่วโมง

มาตรฐานการเรียนร/ู้ ตวั ช้ีวดั
สาระที่1 ภาษาเพื่อการส่อื สาร
มาตรฐาน ต 1.1 เขา้ ใจเร่ืองที่ฟังและอา่ นจากสือ่ ประเภทต่างๆ และแสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตผุ ล
ตัวชว้ี ดั ท่ี 2 อา่ นออกเสียงประโยค ข้อความ และบทกลอนส้ันๆ ถกู ต้องตามหลกั การอา่ น
สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด

การรแู้ ละเข้าใจเกี่ยวกบั คำศัพท์นสิ ยั ทดี่ ีต่อสุขภาพ อาการเจ็บป่วย และประโยคในการสนทนาตา่ งๆ เพ่ือ
ชว่ ยให้พูดส่อื สารได้อยา่ งถกู ต้องและเหมาะสมเพ่ือนำไปใชใ้ นชวี ติ ประจำได้
จดุ ประสงค์การเรยี นรู้

1. นกั เรียนสามารถบอกความหมายคำศัพทน์ ิสัยท่ดี ตี ่อสุขภาพ อาการเจ็บป่วยได้
2. นกั เรยี นอา่ นออกเสยี งคำ สะกดคำเกี่ยวกับนสิ ยั ทด่ี ตี ่อสขุ ภาพ อาการเจ็บปว่ ยได้
3. นักเรียนมีความมงุ่ มั่นในการฝึกออกเสยี งคำศัพท์ภาษาอังกฤษ

สาระการเรยี นร/ู้ เน้อื หา
Vocabulary: do exercise, take a shower, clean teeth, headache, toothache,
stomachache, sore throat, cold
สมรรถนะสำคัญ

1. ความสามารถในการอ่าน

98

2. ความสามารถในการคิด
คณุ ลักษณะพึงประสงค์

1. ใฝเ่ รียนรู้
2. มุ่งมนั่ ในการทำงาน
ช้ินงาน/ภาระงาน
1. หนังสือเรียน Smile 5 หนา้ ที่ 36 หวั ข้อท่ี 1
2. นกั เรยี นทำลงในหนงั สือ Smile 5 แบบฝึกหดั หนา้ 28 ข้อท่ี 1
3. นกั เรียนทำลงในหนังสือ Smile 5 แบบฝึกหัด หน้า 28 ข้อที่ 2
กิจกรรมการเรียนรู้
1. ข้ันนำ (Warm up)

1) ทักทาย และถามเกี่ยวกบั เร่อื งทั่วไปของนกั เรียนในชนั้ เรียน เชน่ สบายดีไหม กนิ ข้าวหรอื ยัง การ
ใชช้ ีวิตประจำวนั มคี วามสขุ ดีไหม
2) ครูถามนกั เรียนเคยเรียนคำศพั ท์เกย่ี วกับนิสยั ท่ีดตี ่อสขุ ภาพ อาการเจ็บป่วยอะไรมาบ้าง
2. ขั้นนำเสนอ (Presentation)
1) ครใู ห้นกั เรยี นหยบิ หนังสือเรียนขน้ึ มา หนงั สอื เรยี น Smile 5 หนา้ ที่ 36 หัวข้อท่ี 1
Vocabulary: do exercise, take a shower, clean teeth, headache, toothache,
stomachache, sore throat, cold
3. ขั้นฝึก (Practice)
1) นักเรยี นออกมาอา่ นใหค้ รูฟังตามคำในหนงั สือเรียน Smile 5 หนา้ ที่ 36 หวั ขอ้ ท่ี 1
4. ขน้ั นำไปใช้ (Production)
1) นกั เรยี นทำลงในหนงั สือ Smile 5 แบบฝึกหดั หนา้ 28 ขอ้ ท่ี 1
2) นกั เรยี นทำลงในหนงั สอื Smile 5 แบบฝึกหดั หน้า 28 ข้อที่ 2
5. ขนั้ สรปุ (Wrap up)

99

1) นักเรยี นและครูร่วมกนั สรุปว่าได้เรียนรอู้ ะไรไปในคาบน้ี
6. สื่อ/แหล่งเรียนรู้

1) หนังสอื เรยี น Smile 5
2) หนังสอื แบบฝึกหัด Smile 5

การวดั และการประเมนิ ผล

จดุ ประสงค์การเรียนรู้ วธิ ีการ เคร่อื งมือ เกณฑก์ ารวัด

1. นักเรยี นอา่ นออก สังเกตความถกู ต้องใน แบบสงั เกตการณท์ ักษะ นกั เรียนทม่ี ีทักษะการ

เสยี งคำ สะกดคำ การออกเสยี งคำศัพท์ท่ี การออกเสียง อา่ นออกเสยี งได้ดี ผา่ น

เกย่ี วกบั นสิ ยั ท่ีดีต่อ เก่ยี วกบั สุขภาพ อาการ เกณฑ์ระดับดีขึ้นไป

สขุ ภาพ อาการเจบ็ ป่วย เจบ็ ป่วยได้ คะแนนตั้งแต1่ 0-14

ได้

2. นักเรยี นสามารถ สังเกตความถกู ต้องใน สังเกตการพูดตอบ นักเรียนทมี่ ีทักษะการ

บอกความหมาย การตอบคำถามที่ คำถาม พดู ตอบคำถามได้

คำศัพทน์ ิสัยทดี่ ีต่อ เกยี่ วกบั สุขภาพ อาการ ถกู ต้องผ่านเกณฑ์

สขุ ภาพ อาการเจ็บปว่ ย เจบ็ ปว่ ยได้ ระดับดีขึน้ ไป คะแนน

ได้ ตง้ั แต่ 10-14

3. นักเรยี นมคี วาม สังเกตความมรี ะเบยี บ แบบประเมนิ พฤติกรรม นักเรยี นท่ีต้งั ใจเรยี น

มุ่งม่ันในการฝึกออก วินัยและมงุ่ ม่ันในการ การเรียน และให้ความร่วมมือใน

เสียงคำศัพท์ ทำงาน การตอบคำถาม ระดบั

ภาษาอังกฤษ คะแนนต้ังแต1่ -5

100

บันทกึ หลังการสอน

ผลการสอน

ในการสอนคำศัพทเ์ กยี่ วกบั อาหาร เครื่องด่ืม รวมไปถึงผลไม้ ท่เี ปน็ ภาษาองั กฤษเพอื่ เด็กได้เข้าใจ
คำศัพทเ์ พ่ือทจ่ี ะนำไปใชใ้ นชีวติ ประจำวันไดเ้ พอ่ื เปน็ การฝึกการสนทนาการสอบถามและการไดร้ ้แู ละได้เข้าใจ
เกย่ี วกบั คำศพั ท์ อาหาร เครื่องดื่ม รวมไปถึงผลไม้

ในคาบน้จี ะเป็นการสอนการสนทนางา่ ยๆ สอบถามว่าเรากินเข้าวกลางวันกบั อะไรและทานขา้ ว
กลางวนั หรือยงั เปน็ การสอบถามเพื่อนร่วมชั้นเก่ยี วกบั การรับประทานอาหารโดยการออกมาถามตอบประโยค

Sentence: What have you got for lunch? I have got a sandwich.

Have you got any fruit? Yes, I have got some watermelon.

What you got to drink? I have got some water.

ในการสอนครงั น้จี ะเป็นการสอนท่เี ก่ยี วกบั อาการเจ็บปว่ ยต่างๆ ถ้าเราดูแลสขุ ภาพดีเราก็จะไม่มีโรคให้
เจบ็ ปว่ ยการสอนคำศพั ท์ภาษาองั กฤษเก่ยี วกับอาการเจบ็ ป่วยเราต้องสอนให้เด็กนำไปใช้ได้ในชวี ิตประจำวนั

ปัญหาและอปุ สรรค

ในครั้งน้จี ะเป็นการอา่ นออกเสียงหน้าชน้ั เด็กบางคนไม่กล้าท่จี ะอ่านออกเสียงออกมาจงึ ต้องใหท้ ำงาน
กนั เป็นกลุ่มเพอ่ื ให้มีคนมาอยู่ดว้ ยเก็กจะกล้าออกเสยี งมากข้นึ

ข้อเสนอแนะ

ในการสอนเราควรสงั เกตเด็กวา่ นกั เรียนใหค้ วาร่วมมือในกิจกรรมที่เราจัดหรือไมถ่ า้ เด็กไมช่ อบเราควร
เปล่ียนกิจกรรมให้ทำเป็นคู่กลุ่มมากกวา่ การทำงานเดยี ว

เราควรแกไ้ ขปัญหาน้ีต้ังแตต่ ้นคาบเราจะต้องมีกฎกติการในการเรียนขนึ้ มาเพ่ือเปน็ การมีขอ้ ตกลงที่เรา
จะปฏบิ ัติตามกนั ทกุ คน

ลงช่ือ................. ...............................ผสู้ อน
(นางสาวฐิสณา สงิ หล์ อ)

101

แผนการจดั การเรยี นรู้

กลุม่ สาระการเรยี นรู้ ภาษาต่างประเทศ รายวิชา ภาษาองั กฤษ ชั้นประถมศกึ ษาปที ่ี 5

หน่วยการเรียนรู้ท่ี 10 Healthy habits แผนการเรียนรู้ท่ี 4 เร่ือง Good habits (2)

จำนวน 1 ชัว่ โมง

มาตรฐานการเรียนรู/้ ตวั ช้วี ดั

สาระท่ี1 ภาษาเพ่ือการสอื่ สาร

มาตรฐาน ต 1.1 เขา้ ใจเร่ืองที่ฟงั และอ่านจากสอ่ื ประเภทต่างๆ และแสดงความคิดเห็นอย่างมเี หตผุ ล

ตัวชว้ี ัดท่ี 2 อ่านออกเสยี งประโยค ขอ้ ความ และบทกลอนสั้นๆ ถูกต้องตามหลักการอา่ น

มาตรฐาน ต 1.3 ตัวช้วี ัดที่ 1 พดู /เขียนและให้ข้อมูลเก่ียวกับตนเองและเร่ืองใกล้ตัว

สาระสำคัญ/ความคดิ รวบยอด

การร้แู ละเขา้ ใจเก่ียวกบั คำศพั ท์นสิ ยั ทด่ี ีตอ่ สุขภาพ อาการเจ็บปว่ ย และประโยคในการสนทนาตา่ งๆ เพือ่
ช่วยให้พูดสอื่ สารได้อยา่ งถกู ต้องและเหมาะสมเพื่อนำไปใช้ในชวี ติ ประจำได้

จดุ ประสงค์การเรียนรู้

1. นักเรียนสามารถสนทนาเก่ียวอาการเจ็บป่วยได้
2. นกั เรียนสามารถให้ข้อมูลตนเองเกี่ยวกับอาการเจ็บปว่ ยทเี่ ปน็ อยู่ได้
3. นักเรยี นมีความมงุ่ ม่ันในการฝึกออกเสียงคำศัพทภ์ าษาองั กฤษ

สาระการเรยี นรู้/เน้ือหา

Vocabulary: do exercise, take a shower, clean teeth, headache, toothache,
stomachache, sore throat, cold

Sentence: What wrong with …………….?

102

He/She has a …………………. .
สมรรถนะสำคญั

1. ความสามารถในการอ่าน
2. ความสามารถในการคิด
คณุ ลกั ษณะพึงประสงค์
1. ใฝเ่ รียนรู้
2. มุง่ ม่ันในการทำงาน
ช้ินงาน/ภาระงาน
1. หนังสอื เรียน Smile 5 หนา้ ท่ี 37 หัวข้อที่ 4
2. นักเรยี นทำลงในหนังสือเรยี น Smile 5 หน้า 38 ข้อที่ 6
3. นกั เรยี นทำลงในหนังสือเรยี น Smile 5 หนา้ 38 ขอ้ ท่ี 7
กจิ กรรมการเรยี นรู้
1. ขัน้ นำ (Warm up)

1) ทักทาย และถามเกี่ยวกบั เรอื่ งท่วั ไปของนักเรยี นในช้นั เรียน เชน่ สบายดไี หม กินข้าวหรอื ยงั การ
ใชช้ ีวติ ประจำวันมีความสขุ ดีไหม
2) ครทู บทวนคำศัพทเ์ กีย่ วกับนิสยั ที่ดีต่อสุขภาพ อาการเจบ็ ปว่ ยเรียนอะไรกนั ไปบา้ ง
Vocabulary: do exercise, take a shower, clean teeth, headache, toothache,
stomachache, sore throat, cold
2. ขน้ั นำเสนอ (Presentation)
1) ครใู หน้ ักเรยี นหยบิ หนังสือเรยี นข้ึนมา หนังสอื เรยี น Smile 5 หน้าที่ 37 หัวข้อท่ี 3
2) สอนนักเรนี ยเก่ียวกบั ประโยคการถามอการเจบ็ ปว่ ยตามภาพ
Sentence : What wrong with …………….?
He/She has a …………………. .

103

3) สอนนักเรียนถามอาการเจ็บป่วยเสร็จก็สอนเสนอคำแนะนำว่าควรทำอยา่ งไรต่อ
หนงั สือเรียน Smile 5 หน้าท่ี 37 หัวขอ้ ที่ 4 สอนอ่านและแปล
3. ขั้นฝกึ (Practice)
1) นักเรียนออกมาใบ้คำโดยให้เพอ่ื นออกมาทำทา่ เจบ็ ป่วยและครถู ามเปน็ ภาษาองั กฤษ
Teacher : What wrong with …………….?
Student : He/She has a …………………. .
4. ขัน้ นำไปใช้ (Production)
1) นกั เรยี นทำลงในหนงั สือเรียน Smile 5 หนา้ 38 ขอ้ ที่ 6 โดยใหฟ้ ังและตอบ
2) นกั เรยี นทำลงในหนงั สอื เรียน Smile 5 หนา้ 37 ข้อที่ 7
5. ขั้นสรปุ (Wrap up)
1) นักเรียนและครรู ่วมกันสรุปวา่ ได้เรยี นรอู้ ะไรไปในคาบน้ี
6. สื่อ/แหล่งเรียนรู้
1) หนังสือเรียน Smile 5
2) หนังสือแบบฝึกหัด Smile 5

104

การวดั และการประเมนิ ผล

จดุ ประสงคก์ ารเรียนรู้ วธิ ีการ เครอื่ งมอื เกณฑก์ ารวัด
นักเรยี นท่มี ที ักษะการอ่าน
1. นักเรยี นสามารถสนทนา สงั เกตความถูกต้องในการ แบบสังเกตการณ์ทกั ษะ ออกเสียงไดด้ ี ผ่านเกณฑ์
ระดับดีข้ึนไป คะแนน
เกี่ยวอาการเจบ็ ปว่ ยได้ ออกเสยี งคำศพั ท์ท่เี ก่ียวกบั การออกเสียง ตง้ั แต1่ 0-14
นกั เรยี นท่มี ที ักษะการพดู
อาการเจบ็ ปว่ ยได้ ตอบคำถามได้ถกู ต้องผ่าน
เกณฑร์ ะดบั ดีข้นึ ไป
2. นักเรยี นสามารถให้ สงั เกตความถกู ตอ้ งในการ สังเกตการพดู ตอบคำถาม คะแนนตั้งแต่ 10-14
ข้อมลู ตนเองเก่ียวกบั ตอบคำถามท่เี กยี่ วกบั นกั เรยี นที่ตัง้ ใจเรยี นและ
อาการเจบ็ ปว่ ยทเี่ ป็นอย่ไู ด้ อาการเจบ็ ป่วยได้ ใหค้ วามร่วมมอื ในการ
ตอบคำถาม ระดับคะแนน
3. นกั เรียนมคี วามมงุ่ ม่นั ใน สังเกตความมีความม่งุ มน่ั แบบประเมนิ พฤตกิ รรม ต้งั แต1่ -5

การฝึกออกเสียงคำศัพท์ ในการฝึกออกเสยี งคำศัพท์ การเรยี น

ภาษาองั กฤษ ภาษาองั กฤษ

105

บนั ทกึ หลังการสอน
ผลการสอน

ในการสอนคำศัพทเ์ กี่ยวกบั อาหาร เครือ่ งด่มื รวมไปถงึ ผลไม้ ท่เี ป็นภาษาอังกฤษเพ่ือเดก็ ไดเ้ ข้าใจ
คำศัพทเ์ พื่อทีจ่ ะนำไปใชใ้ นชวี ิตประจำวันไดเ้ พือ่ เปน็ การฝึกการสนทนาการสอบถามและการได้รแู้ ละได้เขา้ ใจ
เก่ียวกับคำศพั ท์ อาหาร เคร่ืองดม่ื รวมไปถึงผลไม้

ในการสอนครงั นีจ้ ะเป็นการสอนที่เกย่ี วกับอาการเจ็บปว่ ยต่างๆ ถา้ เราดูแลสุขภาพดีเราก็จะไม่มีโรคให้
เจ็บป่วยการสอนคำศัพท์ภาษาอังกฤษเกยี่ วกบั อาการเจ็บป่วยเราตอ้ งสอนให้เดก็ นำไปใช้ไดใ้ นชวี ติ ประจำวนั

ในการสอนการสนทนาเกย่ี วกับอาหารการเจบ็ ปว่ ยสามารถทำให้เดก็ นำไปตอบบทสนทนาเมอ่ื เวลาเรา
ไปหาหมอถงึ จะไม่ค่อยใช้แต่ทำสถานการณ์ใหเ้ ดก็ ได้เลน่ ก็จะเป็นการฝึกการตอบรับสถานการณ์ในชีวิติ
ประจำวันได้ในอนาคต
ปัญหาและอปุ สรรค

ในครั้งนจ้ี ะเปน็ การอ่านออกเสยี งหน้าชนั้ เด็กบางคนไม่กลา้ ท่จี ะอ่านออกเสยี งออกมาจงึ ต้องใหท้ ำงาน
กนั เป็นกลุ่มเพอื่ ใหม้ ีคนมาอยู่ด้วยเก็กจะกลา้ ออกเสยี งมากขน้ึ
ขอ้ เสนอแนะ

ในการสอนเราควรสงั เกตเด็กวา่ นักเรยี นใหค้ วาร่วมมือในกิจกรรมที่เราจัดหรือไมถ่ า้ เด็กไม่ชอบเราควร
เปลี่ยนกจิ กรรมให้ทำเป็นคู่กลุ่มมากกว่าการทำงานเดยี ว

เราควรแก้ไขปัญหานีต้ ้ังแตต่ น้ คาบเราจะต้องมกี ฎกติการในการเรียนขน้ึ มาเพื่อเปน็ การมีขอ้ ตกลงทเ่ี รา
จะปฏบิ ัติตามกนั ทกุ คน

ลงช่ือ................. ...............................ผสู้ อน
(นางสาวฐิสณา สิงหล์ อ)

106

แผนการจัดการเรียนรู้

กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ รายวิชา ภาษาองั กฤษ ช้ันประถมศกึ ษาปที ี่ 5

หนว่ ยการเรียนรู้ที่ 11 Amazing animal แผนการเรยี นรู้ท่ี 1 เรอ่ื ง animals (1) จำนวน 1 ชั่วโมง

มาตรฐานการเรยี นรู้/ตัวชว้ี ัด

สาระที่1 ภาษาเพอ่ื การสือ่ สาร

มาตรฐาน ต 1.1 เขา้ ใจเรื่องท่ีฟงั และอ่านจากสือ่ ประเภทต่างๆ และแสดงความคิดเห็นอย่างมเี หตผุ ล

ตวั ชวี้ ดั ท่ี 2 อา่ นออกเสยี งประโยค ขอ้ ความ และบทกลอนส้ันๆ ถกู ต้องตามหลกั การอ่าน

สาระสำคญั /ความคดิ รวบยอด

การรแู้ ละเข้าใจเก่ียวกบั คำศัพท์สตั ว์ และประโยคในการสนทนาตา่ งๆ เพ่ือชว่ ยให้พูดส่อื สารได้อยา่ ง
ถูกต้องและเหมาะสม เพื่อนำไปใชใ้ นชวี ิตประจำได้

จุดประสงคก์ ารเรยี นรู้

1. นกั เรียนอา่ นออกเสียงคำ สะกดคำเกยี่ วกับสตั ว์ได้
2. นักเรียนจำแนกถิน่ ที่อยอู่ าศัยของสัตวไ์ ด้
3. นกั เรยี นมีความมุ่งม่ันในการฝึกออกเสียงคำศัพท์ภาษาอังกฤษ
สาระการเรียนรู/้ เนื้อหา

Vocabulary: alligator bison camel cockroach crab gorilla octopus blue whale

humming bird cheetah ostrich

Place: Home forest sea beach

สมรรถนะสำคญั

1. ความสามารถในการอ่าน

107

2. ความสามารถในการคิด
คุณลักษณะพงึ ประสงค์

1. ใฝ่เรียนรู้
2. มงุ่ มน่ั ในการทำงาน
ชิน้ งาน/ภาระงาน
4. ใบงาน เร่ือง Classify
กจิ กรรมการเรยี นรู้
1. ขั้นนำ (Warm up)

1) ทักทาย และถามเกีย่ วกบั เรื่องท่วั ไปของนกั เรียนในชัน้ เรียน เชน่ สบายดไี หม กนิ ข้าวหรือยงั การ
ใช้ชีวติ ประจำวันมีความสขุ ดีไหม
2) ครูถามนกั เรยี นเคยเรียนคำศพั ท์เกี่ยวกบั สตั ว์อะไรมาบา้ ง
2. ขน้ั นำเสนอ (Presentation)
1) ครใู หน้ ักเรียนคำศัพทภ์ าษาองั กฤษเกี่ยวกับของสัตว์ ครูทำสไสด์ ppt เพอ่ื ให้เหน็ ภาพจรงิ เรยี ก
ความสนใจของเด็ก
2) สอนเด็กออกเสยี ง สะกดคำศพั ท์ และแปลว่าเปน็ สตั วช์ นิดใด
Vocabulary: alligator bison camel cockroach crab gorilla octopus blue whale
humming bird cheetah ostrich
3. ขัน้ ฝกึ (Practice)
1) ใหน้ ักเรยี นจบั ค่ภู าพกับคำศพั ท์ใหถ้ ูกต้อง
4. ขัน้ นำไปใช้ (Production)
1) นกั เรยี นทำลงในใบงาน เรื่อง Classify
2) อธิบายการทำใบงานการจำแนก
5. ขน้ั สรุป (Wrap up)

108

1) นักเรยี นและครูรว่ มกนั สรุปวา่ ไดเ้ รยี นรอู้ ะไรไปในคาบน้ี

6. ส่ือ/แหล่งเรียนรู้

1) หนงั สอื เรยี น Smile 5

2) หนังสือแบบฝึกหดั Smile 5

การวดั และการประเมินผล

จุดประสงคก์ ารเรียนรู้ วิธีการ เคร่อื งมอื เกณฑ์การวัด
1. นักเรยี นอา่ นออก สังเกตความถูกต้องใน
เสียงคำ สะกดคำ การออกเสยี งคำศัพท์ที่ แบบสังเกตการณ์ทักษะ นกั เรยี นทมี่ ที ักษะการ
เกี่ยวกบั สตั วไ์ ด้ เกี่ยวกับสตั ว์ได้
การออกเสียง อ่านออกเสยี งได้ดี ผา่ น
2. นักเรยี นจำแนกถิ่นท่ี สังเกตความถูกต้องใน
อยอู่ าศยั ของสตั ว์ได้ การตอบคำถามท่ี เกณฑร์ ะดบั ดีข้นึ ไป
เกย่ี วกบั สตั ว์ได้
3. นกั เรียนมคี วาม คะแนนตั้งแต่10-14
มงุ่ มนั่ ในการฝึกออก สงั เกตความมีความ
เสยี งคำศัพท์ มงุ่ มั่นในการฝกึ ออก สงั เกตการพูดตอบ นกั เรยี นทีม่ ที ักษะการ
ภาษาองั กฤษ เสยี งคำศัพท์
ภาษาองั กฤษ คำถาม พดู ตอบคำถามได้

ถูกต้องผา่ นเกณฑ์

ระดบั ดขี นึ้ ไป คะแนน

ต้ังแต่ 10-14

แบบประเมินพฤตกิ รรม นักเรยี นทีต่ ้ังใจเรียน

การเรยี น และใหค้ วามร่วมมอื ใน

การตอบคำถาม ระดบั

คะแนนต้ังแต่1-5

109

บนั ทกึ หลังการสอน
ผลการสอน

ในการสอนคำศัพท์เกีย่ วกับอาหาร เครอื่ งดืม่ รวมไปถงึ ผลไม้ ท่เี ป็นภาษาองั กฤษเพ่อื เด็กได้เข้าใจ
คำศัพท์เพอ่ื ทีจ่ ะนำไปใชใ้ นชีวิตประจำวนั ได้เพือ่ เปน็ การฝึกการสนทนาการสอบถามและการไดร้ ้แู ละได้เข้าใจ
เกย่ี วกับคำศพั ท์ อาหาร เคร่ืองด่มื รวมไปถึงผลไม้

ในการสอนครงั น้ีจะเป็นการสอนทเี่ กย่ี วกบั อาการเจบ็ ป่วยต่างๆ ถา้ เราดูแลสขุ ภาพดีเราก็จะไม่มโี รคให้
เจบ็ ป่วยการสอนคำศพั ท์ภาษาองั กฤษเก่ยี วกับอาการเจ็บป่วยเราตอ้ งสอนให้เด็กนำไปใช้ไดใ้ นชวี ติ ประจำวัน

ในการสอนการสนทนาเกีย่ วกับอาหารการเจ็บป่วยสามารถทำให้เดก็ นำไปตอบบทสนทนาเม่ือเวลาเรา
ไปหาหมอถงึ จะไมค่ ่อยใช้แตท่ ำสถานการณ์ให้เด็กได้เลน่ ก็จะเป็นการฝึกการตอบรับสถานการณใ์ นชีวิติ
ประจำวนั ได้ในอนาคต

ในการสอนคำศัพท์ภาษาอังกฤษเก่ยี วกับสตั ว์ทำให้เด็กไดเ้ รียนรคู้ ำศพั ทส์ ตั วต์ า่ งๆมากมาย และเดก็ ยัง
ได้ร้ถู ึงความรูเ้ พ่ิมเตมิ เกยี่ วกบั สถานทห่ี รือถน่ิ ท่ีอยู่อาศยั เกยี่ วกบั สัตว์และยงั ไดร้ บั รู้ถงึ อากหารการกินทเี่ ราเพ่ิม
ลงไปในคาบการเรยี นการสอน
ปญั หาและอุปสรรค

ในครั้งน้ีจะเปน็ การอา่ นออกเสยี งหนา้ ช้ันเด็กบางคนไม่กลา้ ท่ีจะอ่านออกเสียงออกมาจึงต้องใหท้ ำงาน
กนั เป็นกลุ่มเพ่อื ใหม้ ีคนมาอยู่ดว้ ยเก็กจะกลา้ ออกเสยี งมากขนึ้
ขอ้ เสนอแนะ

ในการสอนเราควรสังเกตเด็กวา่ นกั เรียนให้ควาร่วมมือในกิจกรรมที่เราจดั หรือไมถ่ ้าเด็กไมช่ อบเราควร
เปล่ยี นกิจกรรมให้ทำเป็นคู่กลุ่มมากกวา่ การทำงานเดียว

เราควรแก้ไขปญั หานต้ี ั้งแตต่ ้นคาบเราจะต้องมกี ฎกติการในการเรียนข้ึนมาเพื่อเป็นการมีขอ้ ตกลงที่เรา
จะปฏบิ ตั ติ ามกนั ทกุ คน

ลงช่ือ................. ...............................ผสู้ อน
(นางสาวฐิสณา สงิ หล์ อ)

110

แผนการจัดการเรียนรู้

กลุ่มสาระการเรยี นรู้ ภาษาตา่ งประเทศ รายวิชา ภาษาอังกฤษ ช้ันประถมศกึ ษาปที ่ี 5

หน่วยการเรียนรูท้ ่ี 11 Amazing animal แผนการเรียนรทู้ ี่ 2 เรอื่ ง animals (2) จำนวน 1 ชั่วโมง

มาตรฐานการเรียนรู/้ ตวั ช้ีวดั

สาระที่1 ภาษาเพ่อื การสอ่ื สาร

มาตรฐาน ต 1.1 เข้าใจเร่ืองท่ีฟังและอา่ นจากสอ่ื ประเภทต่างๆ และแสดงความคิดเห็นอย่างมเี หตผุ ล

ตัวช้ีวดั ท่ี 2 อา่ นออกเสยี งประโยค ข้อความ และบทกลอนส้ันๆ ถูกตอ้ งตามหลักการอ่าน

สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด

การรแู้ ละเขา้ ใจเก่ียวกับคำศัพทส์ ตั ว์ และประโยคในการสนทนาต่างๆ เพอื่ ช่วยให้พูดสอื่ สารได้อยา่ ง
ถูกต้องและเหมาะสม เพื่อนำไปใช้ในชีวิตประจำได้

จุดประสงค์การเรยี นรู้

1. นกั เรยี นอ่านออกเสยี งคำ สะกดคำเกี่ยวกับนำ้ หนกั ได้
2. นกั เรยี นถามตอบเกยี่ วกบั น้ำหนกั ของสตั ว์ได้
3. นักเรียนมีความมุง่ ม่นั ในการฝึกออกเสียงคำศัพทภ์ าษาองั กฤษ
สาระการเรยี นรู้/เนอ้ื หา

Vocabulary: weight strong heavy light

Sentence: How much does a rhino weight?

It weight about …………………………… .

สมรรถนะสำคญั

1. ความสามารถในการอ่าน

111

2. ความสามารถในการคิด
คุณลักษณะพึงประสงค์

1. ใฝ่เรยี นรู้
2. มงุ่ มนั่ ในการทำงาน
ชิ้นงาน/ภาระงาน
1) ทำลงในแบบฝกึ หัดหน้าที่ 29 ข้อที่ 1
2) ทำลงในแบบฝึกหดั หน้าที่ 29 ข้อท่ี 2
3) ทำลงในแบบฝึกหัดหน้าท่ี 29 ข้อท่ี 4
กิจกรรมการเรียนรู้
1. ข้ันนำ (Warm up)

1) ทกั ทาย และถามเก่ยี วกับเรือ่ งท่ัวไปของนักเรียนในชนั้ เรียน เชน่ สบายดไี หม กินขา้ วหรือยงั การ
ใชช้ ีวิตประจำวันมีความสขุ ดีไหม
2) ครถู ามวา่ เรียนคำศัพท์สัตว์อะไรบา้ งไดเ้ รียนเม่ือคาบแลว้
2. ขน้ั นำเสนอ (Presentation)
1) ครทู บทวรคำศัพท์สตั วเ์ มื่อคาบท่แี ล้ว
Vocabulary: alligator bison camel cockroach crab gorilla octopus blue whale
humming bird cheetah ostrich
2) สอนเด็กออกเสียง สะกดคำศัพท์ และแปล
Vocabulary: weight strong heavy light
3) สอนการถามน้ำหนักและการตอบคำถาม
Sentence: How much does a rhino weight?

It weight about …………………………… .
3. ขนั้ ฝึก (Practice)

112

1) ใหเ้ ด็กออกมาสนทนาเรอ่ื งการถามน้ำหนักสัตว์

4. ข้ันนำไปใช้ (Production)

1) ทำลงในแบบฝึกหดั หนา้ ที่ 29 ข้อท่ี 1

2) ทำลงในแบบฝึกหดั หน้าท่ี 29 ขอ้ ที่ 2

3) ทำลงในแบบฝกึ หัดหน้าท่ี 29 ขอ้ ที่ 4

5. ขั้นสรุป (Wrap up)

1) นักเรยี นและครรู ่วมกันสรุปวา่ ไดเ้ รียนร้อู ะไรไปในคาบน้ี

6. ส่ือ/แหล่งเรยี นรู้

1) หนงั สอื เรียน Smile 5

2) หนงั สือแบบฝึกหัด Smile 5

การวดั และการประเมนิ ผล

จดุ ประสงค์การเรียนรู้ วธิ ีการ เครอื่ งมือ เกณฑก์ ารวัด
1. นักเรยี นอา่ นออก สงั เกตความถกู ต้องใน
เสียงคำ สะกดคำ การออกเสยี งคำศัพท์ท่ี แบบสงั เกตการณ์ทักษะ นักเรียนทมี่ ีทักษะการ
เกีย่ วกับน้ำหนักได้ เกย่ี วกับนำ้ หนกั ได้
การออกเสียง อา่ นออกเสยี งได้ดี ผา่ น
2. นกั เรยี นถามตอบ สงั เกตความถูกต้องใน
เกย่ี วกับน้ำหนกั ของ การตอบคำถามที่ เกณฑร์ ะดับดีข้ึนไป
สตั ว์ได้ เกยี่ วกบั นำ้ หนกั ของ
สตั ว์ได้ คะแนนตั้งแต่10-14
3. นกั เรยี นมคี วาม
มงุ่ มั่นในการฝึกออก สังเกตความมีความ สังเกตการพดู ตอบ นักเรยี นที่มที ักษะการ
เสียงคำศัพท์ มงุ่ ม่ันในการฝึกออก
ภาษาองั กฤษ เสียงคำศัพท์ คำถาม พดู ตอบคำถามได้
ภาษาองั กฤษ
ถกู ต้องผา่ นเกณฑ์

ระดบั ดขี นึ้ ไป คะแนน

ตัง้ แต่ 10-14

แบบประเมนิ พฤติกรรม นักเรยี นทีต่ ง้ั ใจเรียน

การเรียน และใหค้ วามรว่ มมอื ใน

การตอบคำถาม ระดบั

คะแนนตั้งแต่1-5

113

บนั ทกึ หลังการสอน
ผลการสอน

ในการสอนคำศัพท์เกีย่ วกับอาหาร เครอื่ งดืม่ รวมไปถงึ ผลไม้ ทเ่ี ปน็ ภาษาอังกฤษเพ่อื เดก็ ได้เข้าใจ
คำศัพท์เพอ่ื ทีจ่ ะนำไปใชใ้ นชีวิตประจำวนั ได้เพือ่ เปน็ การฝึกการสนทนาการสอบถามและการไดร้ แู้ ละได้เขา้ ใจ
เกย่ี วกับคำศพั ท์ อาหาร เคร่ืองด่มื รวมไปถึงผลไม้

ในการสอนครงั น้ีจะเป็นการสอนทเี่ กย่ี วกบั อาการเจบ็ ปว่ ยต่างๆ ถ้าเราดูแลสขุ ภาพดีเราก็จะไม่มีโรคให้
เจบ็ ป่วยการสอนคำศัพท์ภาษาองั กฤษเก่ยี วกับอาการเจ็บป่วยเราต้องสอนให้เด็กนำไปใช้ไดใ้ นชีวติ ประจำวัน

ในการสอนการสนทนาเกีย่ วกับอาหารการเจ็บป่วยสามารถทำให้เดก็ นำไปตอบบทสนทนาเม่ือเวลาเรา
ไปหาหมอถงึ จะไมค่ ่อยใช้แตท่ ำสถานการณ์ให้เด็กได้เล่นกจ็ ะเป็นการฝึกการตอบรับสถานการณใ์ นชีวิติ
ประจำวนั ได้ในอนาคต

ในการสอนคำศัพท์ภาษาอังกฤษเก่ยี วกับสตั วท์ ำใหเ้ ด็กได้เรียนรคู้ ำศัพทส์ ตั ว์ต่างๆมากมาย และเด็กยัง
ได้ร้ถู ึงความรูเ้ พ่ิมเตมิ เกยี่ วกบั สถานทห่ี รือถน่ิ ท่ีอยู่อาศยั เก่ียวกับสัตวแ์ ละยงั ไดร้ บั รู้ถงึ อากหารการกินทเี่ ราเพ่ิม
ลงไปในคาบการเรยี นการสอน
ปญั หาและอุปสรรค

ในครั้งน้ีจะเปน็ การอา่ นออกเสยี งหนา้ ช้ันเด็กบางคนไม่กลา้ ทจ่ี ะอ่านออกเสยี งออกมาจึงต้องให้ทำงาน
กนั เป็นกลุ่มเพ่อื ใหม้ คี นมาอยู่ดว้ ยเก็กจะกลา้ ออกเสยี งมากข้ึน
ขอ้ เสนอแนะ

ในการสอนเราควรสังเกตเด็กวา่ นกั เรียนให้ควารว่ มมือในกิจกรรมทเ่ี ราจดั หรือไมถ่ า้ เด็กไมช่ อบเราควร
เปล่ยี นกิจกรรมให้ทำเป็นคู่กลุ่มมากกวา่ การทำงานเดียว

เราควรแก้ไขปญั หานต้ี ั้งแตต่ ้นคาบเราจะต้องมีกฎกติการในการเรียนข้ึนมาเพื่อเป็นการมีขอ้ ตกลงท่เี รา
จะปฏบิ ตั ติ ามกนั ทุกคน

ลงช่ือ................. ...............................ผสู้ อน
(นางสาวฐิสณา สิงหล์ อ)

114

ภาคผนวก

115

เคร่อื งมอื และเกณฑก์ ารประเมนิ ทกั ษะทางภาษา

1. การพูด

แบบบนั ทกึ การประเมินการพูด

เลขท่ี ประเดน็ / คะแนน การแสดงทา่ ทาง /

ความถูกต้อง ความคล่องแคลว่ นำ้ เสยี ง รวม
คะแนน
ชอื่ - นามสกลุ ประกอบการพูด
5
1 เดก็ ชายศภุ ชยั ธงชยั 21 2 3
2 เดก็ ชายนติ พิ งศ์ กรรมสทิ ธิ์ 11 1 3
3 เด็กชายรตั ภมู ิ จนั ทรใ์ หญ่ 11 1 3
4 เด็กชายจริ ภทั ร เอี่ยมพิมพ์ 11 1 3
5 เดก็ ชายพสณ บปุ ผาทอง 11 1 5
6 เดก็ ชายธนโชติ ไทยสาราญ 21 2 3
7 เดก็ ชายพรี ภทั ร ธรรมคณุ 11 1 3
8 เด็กหญิงอาธิญา ชริ าพฤกษ์ 11 1 4
21 1 4
3
9 เดก็ หญงิ กรรณิการ์ ทองไหล 11 2 4
1 3
10 เด็กหญิงญาดานนั ท์ วงศรแี กว้ 1 1 5
4
11 เด็กหญิงประภสั ษร เอย่ี มสามโคก 2 1 1

12 เดก็ หญิงกญั ญาวีร์ กรุงเกตุ 11 1

13 เดก็ หญิงศศณิ ฐั จติ ราวลั ย์ 21 2

14 เดก็ หญิงณฏั ฐา เมอื งกระจ่าง 21 1

ลงชอื่ ....................... ..................................ผปู้ ระเมนิ
(นางสาวฐสิ ณา สิงห์ลอ)

วันที่ 15 เดือน มถิ ุนายน พ.ศ. 2565

116

เกณฑ์การให้คะแนนการพดู

ระดบั คะแนน เกณฑ์การใหค้ ะแนน

4 32 1 นำ้ หนัก
ประเด็นการ ความสำคญั
ประเมนิ ออกเสียง คำศัพท์ ออกเสียง คาศพั ท์ ออกเสยี งคา/ ประโยค
ผิด หลกั การออก 2
ออกเสียง คำศัพท์ และ ประโยคได้ และ ประโยคได้ เสียงทาให้ สอ่ื สาร
และ ประโยคได้ ถกู ตอ้ งเป็น ส่วน ไม่ได้ 1
ความถูกตอ้ ง ถูกต้องตาม หลัก ถกู ต้องตาม 2
การออกเสยี ง ออก หลักการออกเสียงมี ใหญ่ขาดการออก พดู ไดบ้ างคาทาใหส้ ือ่ 5
เสียงเนน้ หนักในคำ/ เสียง เน้นหนกั ใน เสยี งเนน้ หนกั ความหมายไมไ่ ด้
ประโยคอยา่ ง สม
บูรณ คำ/ประโยค เป็น พูดได้น้อยมาก
พดู ตอ่ เนอ่ื ง ไม่ติดขัด
ความคล่องแคล่ว พูดชัดเจน ทำให้ ส่วนใหญ่
สือ่ สาร ได้
พูดตะกกุ ตะกัก พดู เป็นคาๆ หยดุ
การแสดง แสดงทา่ ทาง และพูด
ท่าทาง/ นำเสยี ง ดว้ ย นำเสยี ง บ้างแตย่ งั พอ เป็น ชว่ งๆ เพ่อื ทา
ประกอบ การพูด เหมาะสมกับบท ส่ือสารได้ ให้ สือ่ สารไดไ้ ม่
ชดั เจน
บรรยาย
พูดด้วย นำเสียง พดู เหมือน อา่ น

เหมาะสมกบั บท ไม่เปน็ ธรรมชาติ

บรรยายแตไ่ ม่มี ขาดความ

ทา่ ทางประกอบ นา่ สนใจ

รวม

117

เครอ่ื งมือและเกณฑ์การประเมนิ ทกั ษะทางภาษา

1. การฟัง

แบบบันทกึ การประเมนิ การฟงั

เลขที่ ประเดน็ / คะแนน

ความเข้าใจ การจบั ใจความ การรคู้ วามหาย รวม
คำศพั ท์ คะแนน
ช่อื - นามสกุล สำคัญ 2
1 5
21 1 4
1 3
1 เด็กชายศุภชยั ธงชยั 21 1 3
2 4
2 เด็กชายนติ พิ งศ์ กรรมสทิ ธิ์ 11 1 5
1 3
3 เด็กชายรัตภูมิ จนั ทรใ์ หญ่ 11 2 3
1 5
4 เด็กชายจริ ภทั ร เอย่ี มพิมพ์ 21 1 4
1 3
5 เดก็ ชายพสณ บุปผาทอง 21 1 4
1 3
6 เดก็ ชายธนโชติ ไทยสำราญ 1 1 2 4
5
7 เดก็ ชายพรี ภทั ร ธรรมคุณ 11

8 เด็กหญิงอาธิญา ชิราพฤกษ์ 2 1

9 เดก็ หญงิ กรรณิการ์ ทองไหล 2 1

10 เด็กหญงิ ญาดานนั ท์ วงศรีแก้ว 1 1

11 เด็กหญิงประภสั ษร เอี่ยมสามโคก 2 1

12 เดก็ หญิงกัญญาวีร์ กรุงเกตุ 11

13 เดก็ หญิงศศณิ ัฐ จิตราวัลย์ 21

14 เด็กหญงิ ณัฏฐา เมืองกระจ่าง 2 1

ลงชอื่ ....................... ..................................ผปู้ ระเมนิ
(นางสาวฐิสณา สิงหล์ อ)

วนั ที่ 18 เดอื น มิถุนายน พ.ศ. 2565

118

เกณฑ์การให้คะแนนการฟงั

ระดับคะแนน เกณฑ์การใหค้ ะแนน

43 21 นำ้ หนัก
ความสำคญั
ประเดน็ การ สามารถตอบ คำถาม สามารถตอบ สามารถตอบ ตอบคำถาม
ประเมนิ คำถาม หลังจากท่ี หลังจากที่ฟัง ได้ 2
หลงั จาก ทีฟ่ งั ได้ คำถาม หลงั จากที่ ฟัง ไดเ้ ล็กนอ้ ย น้อยมาก
ความเขา้ ใจ 2
ทงั้ หมด ฟงั ได้เปน็ ส่วน
การจับใจความ 1
สำคัญ ใหญ่ 5

พูดต่อเนือ่ ง ไม่ติดขัด จบั ใจความ สำคญั พูดเปน็ คำๆ หยดุ พูดไดบ้ างคำทำให้
เป็น ชว่ งๆ เพือ่ สื่อความหมายไม่ได้
พดู ชัดเจน ทำให้ ของ เนื้อหาได้ ทำให้ สอ่ื สารได้
ไมช่ ดั เจน รคู้ วามหมาย
สื่อสารได้ ทงั้ หมด รู้ความหมาย คำศัพท์ เล็กนอ้ ย
คำศัพท์ ทงั หมด และไมช่ ัดเจน
การรูค้ วามหมาย รู้ความหมาย คำศัพท์ รู้ความหมาย

คำศัพท์ ท้ังหมด คำศัพทโ์ ดย ส่วน

ใหญ่และ ชดั เจน

รวม

119

เคร่อื งมือและเกณฑ์การประเมนิ ทักษะทางภาษา

1. การอา่ น

แบบบนั ทึกการประเมินการอ่าน

เลขที่ ประเด็น / คะแนน การรู้ความหาย รวม
ความเขา้ ใจ การจับใจความ คะแนน
2
ช่อื - นามสกลุ สำคญั 2 5
1 4
1 เด็กชายศภุ ชยั ธงชยั 21 1 3
2 เดก็ ชายนติ ิพงศ์ กรรมสทิ ธิ์ 11 2 3
3 เดก็ ชายรตั ภมู ิ จนั ทรใ์ หญ่ 11 2 4
4 เดก็ ชายจิรภทั ร เอยี่ มพิมพ์ 11 1 5
5 เด็กชายพสณ บปุ ผาทอง 11 1 3
6 เด็กชายธนโชติ ไทยสาราญ 21 2 4
7 เด็กชายพีรภทั ร ธรรมคณุ 11 2 5
8 เดก็ หญงิ อาธิญา ชิราพฤกษ์ 21 1 5
21 1 3
1 4
9 เดก็ หญิงกรรณิการ์ ทองไหล 2 1 2 3
10 เดก็ หญงิ ญาดานนั ท์ วงศรแี กว้ 1 1 1 5
4
11 เด็กหญงิ ประภสั ษร เอีย่ มสามโคก 2 1

12 เดก็ หญงิ กญั ญาวรี ์ กรุงเกตุ 11

13 เดก็ หญิงศศณิ ฐั จติ ราวลั ย์ 21

14 เดก็ หญิงณฏั ฐา เมืองกระจา่ ง 2 1

ลงชอื่ ....................... ..................................ผปู้ ระเมนิ
(นางสาวฐิสณา สิงห์ลอ)

วันท่ี 22 เดือน มิถนุ ายน พ.ศ. 2565

120

เกณฑก์ ารใหค้ ะแนนการอา่ น

ระดับคะแนน เกณฑ์การใหค้ ะแนน

ประเดน็ การ 4 3 2 1 นำ้ หนัก
ประเมนิ ความสำคญั
สามารถตอบ คำถาม สามารถตอบ สามารถตอบ ตอบคำถาม
ความเขา้ ใจ หลงั จาก ทอ่ี ่านได้ คำถาม หลงั จากท่ี คำถาม หลงั จากที่ หลงั จากที่ฟัง อา่ น 2
ทงั้ หมด อ่านได้เป็นสว่ น อ่านได้เล็กนอ้ ย มาก
การจับใจความ ใหญ่ 2
สำคัญ จบั ใจความ สาคญั ของ จบั ใจความ สาคญั จบั ใจความ สาคญั 1
เนอื้ หาได้ ทง้ั หมด จบั ใจความ สาคญั ของ เนือ้ หาได้ ของเนอื้ หาไดน้ อ้ ย
การรคู้ วามหมาย ของ เนอื้ ห า ได้ เกือบ เลก็ นอ้ ย มาก 5
เม่อื อา่ นพบ คำศัพท์ ทง้ั หมด
ใหม่ สามารถเดา เมอื่ อา่ นพบ รคู้ วามหมาย
ความหมาย คำศัพท์ เมอ่ื อ่านพบ คำศัพทใ์ หม่ คำศัพท์ เล็กน้อย
จาก บริบทได้ คำศัพทใ์ หม่ สามารถเดา และไม่ชดั เจน
ทั้งหมด สามารถเดา ความหมาย
ความหมาย คำศัพท์จาก
คำศัพทจ์ ากบรบิ ท บริบทไดเ้ ลก็ น้อย
ไดเ้ กือบ ทั้งหมด

รวม

เครอ่ื งมอื และเกณฑ์การประเมนิ ทักษะทางภาษา 121

1. การเขียน รวมคะแนน

แบบบนั ทกึ การประเมินการเขยี น 5
3
เลขท่ี ประเดน็ / คะแนน 2
2
การใช้ภาษา เนอ้ื หา 3
5
ชอ่ื - นามสกลุ 2
2
1 เดก็ ชายศภุ ชยั ธงชยั 32 4
2 เด็กชายนติ ิพงศ์ กรรมสทิ ธิ์ 12 4
3 เดก็ ชายรตั ภมู ิ จนั ทรใ์ หญ่ 11 4
4 เด็กชายจริ ภทั ร เอย่ี มพิมพ์ 11 3
5 เดก็ ชายพสณ บปุ ผาทอง 21 3
6 เด็กชายธนโชติ ไทยสาราญ 32 4
7 เด็กชายพีรภทั ร ธรรมคณุ 11 3
8 เดก็ หญงิ อาธิญา ชริ าพฤกษ์ 11
32

9 เด็กหญงิ กรรณิการ์ ทองไหล 22

10 เดก็ หญิงญาดานนั ท์ วงศรแี กว้ 2 2

11 เด็กหญิงประภสั ษร เอ่ียมสามโคก 2 1

12 เด็กหญิงกญั ญาวรี ์ กรุงเกตุ 12

13 เด็กหญิงศศณิ ฐั จติ ราวลั ย์ 22

14 เดก็ หญิงณฏั ฐา เมืองกระจ่าง 2 1

ลงช่อื ....................... ..................................ผปู้ ระเมนิ
(นางสาวฐสิ ณา สิงห์ลอ)

วันที่ 30 เดอื น มิถนุ ายน พ.ศ. 2565

122

เกณฑก์ ารใหค้ ะแนนการเขียน

ระดับคะแนน เกณฑ์การใหค้ ะแนน

4 321 นำ้ หนัก
ความสำคญั
ประเดน็ การ การสะกด คำศัพท์ การสะกด คำศัพท์ สะกดคำผดิ มาก สะกดคำผิด มาก
ประเมิน 2
ถูกต้อง การเลือกใช้ ผดิ เลก็ น้อยพอ แต่พอเดา เขยี นรปู ประโยค
การใช้ภาษา 2
คำตรงกับเน้ือหา เดาวามหมาย ได้ ความหมายไดร้ ูป ไม่ ถูกตอ้ ง ไม่มี 5
เนื้อหา
ประโยค ถูกต้อง มี เขียนรปู ประโยค ประโยค ผิดพลาด เคร่ืองหมายวรรค

เครือ่ งหมายวรรค ผดิ หลกั ไวยากรณ์ มาก เครื่องหมาย ตอน

ตอนทถ่ี ูกต้อง เลก็ นอ้ ย วรรคตอนไม่ ครบ

เคร่ืองหมายวรรค หรือไม่ ถกู ต้อง

ตอนผดิ เล็กน้อย

มรี ายละเอยี ด เน้ือหา รายละเอยี ด ของ มรี ายละเอยี ด มรี ายละเอียด ของ
ของเน้ือหาน้อย เนื้อหาน้อยมาก
ตรง กบั ลกั ษณะท่ี เน้ือหา มากแต่ยัง

กำหนดมาก ท่ีสดุ ไม่ครอบคลุม

ทง้ั หมด

รวม

123

เครอ่ื งมือและเกณฑก์ ารประเมนิ ทักษะทางภาษา

1. การทำงานกลมุ่

แบบบนั ทึกการประเมนิ การเขยี น

เลขที่ ประเด็น / คะแนน

ความรว่ มมือ ขน้ั ตอน แสดงความ ความ รวม
คิดเห็น รบั ผดิ ชอบ คะแนน
ช่อื - นามสกุล 1 1
1 1 1 5
2 1 1 1 5
1 1 1 4
1 เด็กชายศภุ ชยั ธงชยั 2 1 1 1 4
1 1 1 4
2 เด็กชายนติ พิ งศ์ กรรมสิทธิ์ 1 1 1 1 5
1 1 1 4
3 เดก็ ชายรตั ภมู ิ จนั ทรใ์ หญ่ 1 1 1 1 4
1 1 1 5
4 เด็กชายจิรภทั ร เอ่ียมพมิ พ์ 1 1 1 1 5
1 1 1 5
5 เด็กชายพสณ บปุ ผาทอง 2 1 1 1 5
1 1 1 4
6 เดก็ ชายธนโชติ ไทยสาราญ 1 1 1 1 5
1 5
7 เดก็ ชายพรี ภทั ร ธรรมคณุ 1

8 เด็กหญิงอาธิญา ชิราพฤกษ์ 2

9 เดก็ หญิงกรรณิการ์ ทองไหล 2

10 เดก็ หญงิ ญาดานนั ท์ วงศรีแกว้ 2

11 เด็กหญงิ ประภสั ษร เอยี่ มสามโคก 2

12 เดก็ หญิงกญั ญาวีร์ กรุงเกตุ 1

13 เดก็ หญิงศศิณฐั จติ ราวลั ย์ 2

14 เด็กหญิงณฏั ฐา เมอื งกระจ่าง 2

ลงช่อื ....................... ..................................ผปู้ ระเมนิ
(นางสาวฐสิ ณา สงิ หล์ อ)

วนั ที่ 15 เดอื น กรกฎาคม พ.ศ. 2565

124

เกณฑ์การให้คะแนนการทำงานกลุ่ม

ระดับคะแนน เกณฑก์ ารให้คะแนน

ประเดน็ การ 4 3 2 1 น้ำหนกั
ประเมนิ ความสำคญั
สมาชกิ ในกลมุ่ ทุกคน สมาชิกในกลุ่มทุก คน สมาชกิ ในกลุ่ม ทุก สมาชิกในกลมุ่ บางคน
ความรว่ มมอื รว่ มมอื กนั ทำงาน มกี าร รว่ มมอื กนั ทำงาน สว่ น คนทำงานทไี่ ด้รับ ไมท่ ำงานกล่มุ ขาดการ 2
ประสานงานที่ดี เปดิ ใหญม่ กี าร มอบหมายแตย่ งั ขาด ประสานงานสมาชิก
ขน้ั ตอนการ ทำงาน โอกาสให้ สมาชกิ กลุ่ม ประสานงานทีด่ เี ปิด การประสานงานใน กลมุ่ อ่นื ไม่ มีโอกาส 1
อน่ื มสี ่วนร่วมใน โอกาสใหส้ มาชกิ กลมุ่ กล่มุ เปดิ โอกาสให้ เขา้ ร่วมกจิ กรรมในช่วง 1
การแสดงความ กิจกรรม ตลอดเวลาการ อ่นื มี ส่วนรว่ มใน สมาชิกกล่มุ อืน่ มี ของการนำเสนอ 1
คดิ เหน็ นำเสนอ กิจกรรมบางช่วงของ สว่ นรว่ มนอ้ ยมาก 5
การนำเสนอ ในชว่ งของ การ มกี ารกำหนด ขนั้ ตอน
ความรับผิดชอบ มีการกำหนด ขนั้ ตอน นำเสนอ การทำงานไม่ชดั เจน
การทำงานที่ชัดเจนตัง้ มกี ารกำหนดขน้ั ตอน มกี ารกำหนด ทำใหผ้ ลงานไม่
แตเ่ ริม่ ทำงาน จนกระทงั่ การทำงานค่อนข้าง ขน้ั ตอนการทำงาน สมบูรณ์
เห็นผลงานสมบรู ณ ชัดเจนต้ังแต่ เรม่ิ การ แตย่ ังมีความสำเร็จ
ทำงานจนกระทง่ั เห็น ของงานไมค่ ่อย สมาชกิ ไม่ให้ ความ
สมาชกิ ทุกคนรว่ มแสดง ผลงานสมบรู ณ สมบรู ณ ร่วมมือในการแสดง
ความคดิ เห็น สมาชกิ ส่วนใหญ่ รว่ ม สมาชกิ มากกว่าคร่ึง ความคดิ เหน็
แสดงความคดิ เหน็ รว่ มแสดงความ สมาชิกไม่มีความ
สมาชิกทุกคนทำงานที่ คิดเหน็ รบั ผิดชอบทำให้งานไม่
ได้รบั มอบหมายจน งาน สมาชกิ ส่วนใหญ่ สมาชิกบางคนเลย่ี ง บรรลเุ ปา้ หมาย
เสร็จสมบรู ณ์ทันเวลา ทำงานทไ่ี ดร้ ับ งานไมท่ ำหนา้ ที่
มอบหมายจนเสรจ็ ตามท่ไี ด้รัมอบหมาย
สิ้นสมบรู ณ์ งานเสรจ็ แต่ไม่ ค่อย
สมบรู ณ์ทนั เวลา
รวม

1. ภาระงาน / ชิ้นงาน 125

แบบบนั ทกึ การประเมินคุณภาะแลพชิน้ งาน รวมคะแนน

เลขที่ ประเดน็ / คะแนน ความสมบรู ณ์ ความคิด 10
ของชน้ิ งาน สร้างสรรค์ 5
ชือ่ - นามสกลุ 5
5 5 5
1 เด็กชายศภุ ชยั ธงชยั 3 2 5
2 เดก็ ชายนติ พิ งศ์ กรรมสทิ ธิ์ 2 3 5
3 เด็กชายรตั ภมู ิ จนั ทรใ์ หญ่ 2 3 5
4 เด็กชายจิรภทั ร เอ่ยี มพมิ พ์ 3 2 5
5 เดก็ ชายพสณ บปุ ผาทอง 3 2 5
6 เดก็ ชายธนโชติ ไทยสาราญ 3 2 5
7 เดก็ ชายพีรภทั ร ธรรมคณุ 2 3 5
8 เด็กหญงิ อาธิญา ชริ าพฤกษ์ 2 3 5
9 เด็กหญิงกรรณิการ์ ทองไหล 3 2 5
10 เด็กหญิงญาดานนั ท์ วงศรีแกว้ 3 2 5
11 เด็กหญิงประภสั ษร เอี่ยมสามโคก 3 2 5
12 เด็กหญิงกญั ญาวรี ์ กรุงเกตุ 3 2
13 เด็กหญิงศศิณฐั จิตราวลั ย์ 2 3
14 เด็กหญิงณฏั ฐา เมอื งกระจ่าง 2 3

ลงชอ่ื ....................... ..................................ผปู้ ระเมนิ
(นางสาวฐิสณา สิงหล์ อ)

วนั ท่ี 20 เดอื น กรกฎาคม พ.ศ. 2565

126

เกณฑก์ ารให้คะแนนคณุ ภาพชิ้นงาน / ภาระงาน

ระดับคะแนน เกณฑก์ ารใหค้ ะแนน

ประเดน็ การ 4 3 2 1 นำ้ หนัก
ประเมนิ ความสำคญั
ชิ้นงานมีราย ชิน้ นงานมรี าย ชนิ้ งานมรี าย ชืน้ งานมีราย
ความสมบูรณ์ของ ละเอยี ดครอบคลุมวง ละเอยี ดครอบคลุม ละเอียดครอบ ละเอยี ดครอบคลุม 5
ชนิ้ งาน คำศัพท์ทเ่ี รียน วงคำศพั ทท์ ่เี รยี น คลุมวงคำศัพท์ท่ี วงคำศัพท์ที่เรียน
สมบูรณ์ เป็น ส่วนใหญ่ เรียนพอสมควร น้อย 5
ความคิด เปน็ ชนิ้ งานทแี่ ปลก เป็นช้นิ งานท่ีแปลก เป็นชิน้ งานทีป่ รับ เปน็ ชิ้นงานที่
สร้างสรรค์ ใหมค่ ดิ ขึน้ เองไม่ ใหม่แตม่ บี างสว่ น ปรงุ ดดั แปลง เหมือนกบั ตวั อย่าง 5
เหมอื นตัวอย่าง คล้ายกับตวั อย่าง เล็กน้อยจาก
ตวั อยา่ ง
รวม

127

แบบบันทกึ คะแนนการสงั เกตพฤติกรรมในการเรียนดา้ นเจตคติ (แบบสำรวจรายการ)

เรือ่ ง การสงั เกตพฤติกรรมในการเรยี นดา้ นเจตคติ ชน้ั ประถมศกึ ษาปี ที่ 6

ครง้ั ที่ 1 วนั ที่ 27 เดอื น กรกฎาคม พ.ศ 2565

รายการพฤติกรรม ข้อเสนอแนะ

ความ ความ ความเชอ่ื มั่น ความสนกุ สนาน ในการ

ชอื่ -สกุล กระตือรอื ร้น สนใจใน และกลา้ ประเมนิ

เลขที่ การเรยี น แสดงออก

อาสาทางานในการร่วม ิกจกรรม
กระตุ้นผู้ร่วมงานทางานให้เสร็จตามกาหนด
่ชวยเห ืลอผู้ร่วมงานทางานให้เสร็จตามกาหนด

เต็มใจเช้าร่วม ิกจกรรม
ไ ่มรบกวนผู้อื่นในเวลาทางาน
กล้าถาม-ตอบเ ็ปนภาษาอังกฤษ
อาสาเ ็ปนตัวแทนแสดงกิจกรรมหน้าชั้น

ป ิฏบั ิตกิจกรรมด้วยความเต็มใจ

ร่วมกิจกรรมอย่างไม่เบื่อห ่นาย
ช่วยทางานกับผู้ ่ือนด้วยความพอใจ

ผลการประเมิน

1 เด็กชายศภุ ชยั ธงชยั ✓✓✓✓✓ ✓✓✓ ✓✓

2 เด็กชายนติ พิ งศ์ กรรมสทิ ธิ์ ✓✓ ✓✓

3 เด็กชายรตั ภมู ิ จนั ทรใ์ หญ่ ✓ ✓✓ ✓

4 เดก็ ชายจิรภทั ร เอี่ยมพิมพ์ ✓✓✓✓✓ ✓✓✓ ✓✓

5 เดก็ ชายพสณ บปุ ผาทอง ✓✓✓✓✓ ✓✓✓ ✓✓

6 เด็กชายธนโชติ ไทยสาราญ ✓✓✓✓✓ ✓✓✓

7 เดก็ ชายพรี ภทั ร ธรรมคณุ ✓✓✓✓✓ ✓ ✓✓

8 เด็กหญงิ อาธิญา ชริ าพฤกษ์ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓

9 เดก็ หญิงกรรณิการ์ ทองไหล ✓✓✓✓✓ ✓✓✓ ✓✓

10 เด็กหญงิ ญาดานนั ท์ วงศรีแกว้ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓

11 เด็กหญิงประภสั ษร เอีย่ มสามโคก ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓ ✓

12 เดก็ หญิงกญั ญาวีร์ กรุงเกตุ ✓ ✓ ✓✓ ✓

13 เด็กหญิงศศณิ ฐั จิตราวลั ย์ ✓✓✓✓✓ ✓✓✓ ✓✓

14 เด็กหญงิ ณฏั ฐา เมอื งกระจา่ ง ✓ ✓ ✓ ✓ ✓✓✓ ✓✓

128


Click to View FlipBook Version