แผนการจัดการเรียนรู้
มุ่งเน้นฐานสมรรถนะและบูรณาการปรัชญาของเศรษฐกจิ พอเพยี ง
ชื่อวชิ า กฏหมายทวั่ ไปเกี่ยวกบั งานอาชีพ
รหสั วชิ า 30001-1051 ท-ป-น 1-0-1
หลกั สูตรประกาศนียบตั รวชิ าชีพ พุทธศกั ราช 2562
ประเภทวิชาอุตสาหกรรม
สาขาวชิ าเทคนิคการผลิต
จดั ทาโดย
นายนิรุจ ภูพาดแร่
วทิ ยาลยั การอาชพี ขนุ หาญ
สำนักงานคณะกรรมการการอาชวี ศกึ ษา
กระทรวงศกึ ษาธกิ าร
คานา
แผนการจดั การเรียนรู้วิชากฎหมายทว่ั ไปเก่ียวกบั งานอาชีพ30001-1051 น้ีผจู้ ดั ทาไดเ้ รียบเรียง
ข้นึ ตามหลกั สูตรประกาศนียบตั รวชิ าชีพช้นั สูง พทุ ธศกั ราช 2562 เพื่อใชเ้ ป็นแผนการจดั การเรียนรู้ นกั เรียน
ระดบั ประกาศนียบตั รวชิ าชีพช้นั สูง กฎหมายทว่ั ไปเก่ียวกบั งานอาชีพและการประกนั สงั คมไดม้ ีการแกไ้ ข
เปล่ียนแปลงอยเู่ สมอ เพื่อใหเ้ หมาะสมแก่สภาวะทางเศรษฐกิจและสถานการของบา้ นเมือง ดงั น้นั แผนการ
จดั การเรียนรู้วิชากฎหมายทวั่ ไปเก่ียวกบั งานอาชีพน้ีจึงตอ้ งมีการแกไ้ ขเปลี่ยนแปลงอยเู่ สมอ
การนาแผนการจดั การเรียนรู้วิชากฎหมายทวั่ ไปเกี่ยวกบั งานอาชีพมาใชส้ อนนกั เรียนระดบั
ประกาศนียบตั รวิชาชีพช้นั สูงไดใ้ ชเ้ รียนในระยะเวลาส้นั จึงจาเป็นท่ีตอ้ งใชเ้ น้ือหาสาระความยากงา่ ยให้
เหมาะสมกบั นกั เรียนในระดบั น้ี ทางผจู้ ดั ทาหวงั เป็นอยา่ งยงิ่ วา่ แผนการจดั การเรียนรู้เล่มน้ีคงใหป้ ระโยชน์แก่
นกั เรียนบา้ งตามสมควร
นายนิรุจ ภูพาดแร่
ผจู้ ดั ทา
แผนการจดั การเรียนรู้ภาคเรียนท่ี 2 ปี การศึกษา 2562
รหสั วชิ า 30001-1051 ช่ือวชิ า กฎหมายทว่ั ไปเกี่ยวกบั งานอาชีพ
หน่วยกิต 1 จานวนชว่ั โมง รวม 18 ชวั่ โมง
นกั เรียน นกั ศึกษาช้นั ปวส. สาขาวิชาเทคนิคการผลิต
จุดประสงค์รายวิชา เพื่อให้
1. เขา้ ใจขอ้ กาหนดและกฎหมายที่เก่ียวขอ้ งกบั งานอาชีพดา้ นการผลิตและการบริการ ความ
ปลอดภยั ส่ิงแวดลอ้ มและทรัพยส์ ินทางปัญญา
2. สามารถนาขอ้ กาหนดและกฎหมายที่เกี่ยวขอ้ งไปปฏิบตั ิในงานอาชีพ
3. มีกิจนิสยั และเจตคติท่ีดีต่อการปฏิบตั ิงานอาชีพดว้ ยความรับผิดชอบ มีคุณธรรม จริยธรรม
จรรยาบรรณตามขอ้ กาหนดและกฎหมายที่เก่ียวขอ้ ง
สมรรถนะรายวิชา
1. แสดงความรู้เก่ียวกบั ขอ้ กาหนดและกฎหมายที่เก่ียวขอ้ งกบั งานอาชีพการผลิตและการ
บริการ ความปลอดภยั สิ่งแวดลอ้ มและทรัพยส์ ินทางปัญญา
2. ปฏิบตั ิตามวิธีการและข้นั ตอนของกฎหมายที่เกี่ยวขอ้ งกบั งานอาชีพ
คาอธิบายรายวิชา
ศึกษาเก่ียวกบั ขอ้ กาหนดและกฎหมายท่ีเกี่ยวขอ้ งกบั งานอาชีพการผลิตและการบริการใน
สาขาวชิ าที่เรียนกฎหมายเกี่ยวกบั ความปลอดภยั ส่ิงแวดลอ้ มและทรัพยส์ ินทางปญญา
หน่วยที่ หน่วยการเรียนรู้ จานวนชั่วโมง สัปดาห์ท่ี
1 4 1-4
ช่ือหน่วยการเรียนรู้
1.กฎหมายลกั ษณะบคุ คล นิติกรรม สัญญา
1.1 กฎหมายลกั ษณะบคุ คล
1.2 การเร่ิมสภาพบุคคลและการสิ้นสภาพบคุ คล
1.3 ส่วนประกอบของสภาพบุคคล
1.4 ความสามารถของบุคคลตามกฎหมาย
1.5 นิติบุคคล
1.6 กฎหมายลกั ษณะนิติกรรมสญั ญา
2 2.กฎหมายที่เกี่ยวขอ้ งกบั อาชีพการผลิตและบริการ 4 5-8
2.1 วตั ถปุ ระสงค์ ประเภท หนา้ ที่ ของผปู้ ระกอบกิจการ
โรงงานตามพระราชบญั ญตั ิโรงงาน พ.ศ.2535
2.2 พระราชบญั ญตั ิธุรกิจนาเที่ยวและมคั คเุ ทศก์ พ.ศ. 2551
2.3 กฎ-ระเบียบกระทรวงสาธารณสุขเก่ียวกบั การนวดแผน
ไทย
2.4 กฎ-ระเบียบตามกฎหมายสาหรับนกั YouTuber ReView
2.5 คณุ สมบตั ิตามกฎหมายของผเู้ ขา้ รับการทดสอบ สาขา
อาชีพช่างไฟฟ้า ภายในอาคาร
3 3.พระราชบญั ญตั ิความปลอดภยั อาชีวอนามยั และสภาพแวดลอ้ มใน 4 9-12
การทางาน พ.ศ.2544
3.1 สาระสาคญั ของ การบงั คบั ใชก้ ฎหมายพระราชบญั ญตั คิ วาม
ปลอดภยั อาชีวอนามยั และสภาพแวดลอ้ มในการทางาน พ.ศ. 2554
3.2 ประโยชน์ท่ีไดร้ บั จากการทางานที่อยใู่ นสภาพแวดลอ้ มที่มีความ
ปลอดภยั
3.3 ข้นั ตอนการบริหาร จดั การ และดาเนินการดา้ นความปลอดภยั อาชี
วอนามยั และสภาพแวดลอ้ มในการทางาน
3.4วธิ ีการข้ึนทะเบียนและการอนุญาตเป็นผใู้ ห้บริการตรวจวดั
ตรวจสอบ ทดสอบ รับรอง ประเมินความเสี่ยง จดั ฝึกอบรมหรือให้
คาปรึกษา หรือทาการเป็นผชู้ านาญการดา้ นความปลอดภยั อาชีว
อนามยั และสภาพแวดลอ้ มในการทางาน
3.5 อานาจหนา้ ที่พนกั งานตรวจความปลอดภยั
3.6 การอุทธรณ์คาสั่งพนกั งานตรวจความปลอดภยั
3.7 กฎกระทรวงทีเ่ ก่ียวกบั การคมุ้ ครองความปลอดภยั อาชีวอนามยั
และสภาพแวดลอ้ มในการทางาน ของลกู จา้ ง ท่ีสาคญั
4 4.กฎหมายเก่ียวกบั สิ่งแวดลอ้ ม 3 13-15
4.1 คณะกรรมการสิ่งแวดลอ้ ม 16-18
18
4.2 กองทนุ ส่ิงแวดลอ้ ม
4.3 การคมุ้ ครองสิ่งแวดลอ้ ม ซ่ึงประกอบไปดว้ ยมาตรฐาน
คณุ ภาพส่ิงแวดลอ้ ม การวางแผนจดั การคุณภาพส่ิงแวดลอ้ ม
เขตอนุรักษแ์ ละพ้ืนท่ีคมุ้ ครองสิ่งแวดลอ้ ม การทารายงานการ
วเิ คราะหผ์ ลกระทบส่ิงแวดลอ้ ม
4.4การควบคมุ มลพิษประกอบดว้ ยการแต่งต้งั คณะกรรมการ
ควบคมุ มลพษิ มาตรฐานควบคมุ มลพษิ จากแหล่งกาเนิด
มลพษิ ทางน้า มลพษิ อ่ืนและของเสียอนั ตราย การตรวจสอบ
และควบคมุ ค่าบริการและค่าปรับ
4.5 การมีมาตรการส่งเสริม
4.6บทกาหนดโทษและบทเฉพาะกาล รายละเอียดตา่ งๆ ใน
กฎหมายฉบบั น้ีใหค้ วามสาคญั กบั การควบคมุ ร่วมกบั การให้
ส่ิงจูงใจใหป้ ฏิบตั ิตาม และการกาหนดมาตรฐานของ
สิ่งแวดลอ้ ม
5 5.กฎหมายทรัพยส์ ินทางปัญญา 3
5.1 ความหมายทรัพยส์ ินทางปัญญา
5.2 ประเภทของทรัพยส์ ินทางปญญา
5.3 ประเภทของทรัพยส์ ินทางอุตสาหกรรม
5.4 ประเภทของลิขสิทธ์ิ สิทธิบตั ร เคร่ืองหมายการคา้
ความลบั ทางการคา้ ส่ิงบง่ ช้ีทางภมู ิศาสตร์
สอบสรุปประเมิน 1
รวม 18
หน่วยการเรียนรู้ และ สมรรถนะประจาหน่วย
ช่ือหน่วย สมรรถนะ
ความรู้ ทักษะ คุณลกั ษณะท่พี งึ ประสงค์
1.กฎหมายลกั ษณะ 1.1กฎหมายลกั ษณะบคุ คล -เขยี นสญั ญาเช่น เขา้ ใจถึง สิทธิ หนา้ ที่
บุคคล นิติกรรม 1.2 การเริ่มสภาพบคุ คลและการ พินยั กรรม สญั ญากยู้ มื ความรับผดิ ชอบตาม
สญั ญา สิ้นสภาพบุคคล เงินได้ กฎหมาย และพ้ืนฐาน
กฎหมายทวั่ ไป
1.3 ส่วนประกอบของสภาพ
บคุ คล
1.4 ความสามารถของบคุ คลตาม
กฎหมาย
1.5 นิตบิ คุ คล
1.6 กฎหมายลกั ษณะนิติกรรม
สัญญา
2.กฎหมายท่ีเก่ียวขอ้ ง 2.1 วตั ถุประสงค์ ประเภท หนา้ ท่ี -สามารถ ใหค้ าแนะนาสาหรับผู้ 2.1 รู้การเป็นมคั คุเทศก์ พ.ศ.
กบั อาชีพการผลิตและ ของผปู้ ระกอบกจิ การโรงงานตาม ท่ีจะประกอบอาชีพ ที่กฎหมาย 2551 ได้
บริการ พระราชบญั ญตั ิโรงงาน พ.ศ.2535 กาหนดเก่ียวกบั การบริการได้ 2.2 ทราบกฎ-ระเบียบ
2.2 พระราชบญั ญตั ิธุรกิจนาเที่ยว กระทรวงสาธารณสุขเกี่ยวกบั
และมคั คเุ ทศก์ พ.ศ. 2551 การนวดแผนไทย
2.3 กฎ-ระเบียบกระทรวง 2.3 ทราบกฎ-ระเบียบตาม
สาธารณสุขเก่ียวกบั การนวดแผน กฎหมายสาหรับนกั
ไทย YouTuber ReView
2.4 กฎ-ระเบียบตามกฎหมาย 2.4 ทราบคณุ สมบตั ิตาม
สาหรับนกั YouTuber ReVie กฎหมายของผเู้ ขา้ รบั การ
2.5 คณุ สมบตั ิตามกฎหมายของผู้ ทดสอบ สาขาอาชีพช่างไฟฟ้า
เขา้ รับการทดสอบ สาขาอาชีพ ภายในอาคาร
ช่างไฟฟ้า ภายในอาคาร
3.พระราชบญั ญตั ิ 3.1สาระสาคญั ของ การบงั คบั ใช้ -อธิบายข้นั ตอนการ 3.1 เขา้ ใจประโยชน์ท่ี
ความปลอดภยั อาชีวอ กฎหมายพระราชบญั ญตั ิความ บริหาร จดั การ และ ไดร้ ับจากการทางานที่อยู่
ปลอดภยั อาชีวอนามยั และ ดาเนินการดา้ นความ
นามยั และ ปลอดภยั อาชีวอนามยั ในสภาพแวดลอ้ มที่มี
สภาพแวดลอ้ มในการทางาน และสภาพแวดลอ้ มใน
สภาพแวดลอ้ มในการ พ.ศ. 2554 การทางาน ( เสียง ความปลอดภยั
ทางาน พ.ศ.2544 3.2 ประโยชนท์ ่ีไดร้ ับจากการ
3.2 รู้ข้นั ตอนการบริหาร
ทางานที่อยใู่ นสภาพแวดลอ้ มท่ีมี จดั การ และดาเนินการ
ความปลอดภยั อากาศ ความร้อน เป็น ดา้ นความปลอดภยั อาชี
3.3 ข้นั ตอนการบริหาร จดั การ ตน้ ) วอนามยั และ
และดาเนินการดา้ นความ สภาพแวดลอ้ มในการ
ปลอดภยั อาชีวอนามยั และ ทางาน
สภาพแวดลอ้ มในการทางาน 3.3ทราบวิธีการข้ึน
3.4วิธีการข้ึนทะเบียนและการ ทะเบียนและการอนุญาต
อนุญาตเป็นผใู้ ห้บริการตรวจวดั เป็นผใู้ หบ้ ริการตรวจวดั
ตรวจสอบ ทดสอบ รับรอง ตรวจสอบ ทดสอบ
ประเมนิ ความเสี่ยง จดั ฝึกอบรม
หรือใหค้ าปรึกษา หรือทาการเป็น รับรอง ประเมินความ
ผชู้ านาญการดา้ นความปลอดภยั เสี่ยง จดั ฝึกอบรมหรือให้
อาชีว อนามยั และสภาพแวดลอ้ ม คาปรึกษา หรือทาการเป็น
ในการทางาน ผชู้ านาญการดา้ นความ
3.5 อานาจหนา้ ท่ีพนกั งานตรวจ ปลอดภยั อาชีว อนามยั
ความปลอดภยั และสภาพแวดลอ้ มในการ
ทางาน
4. กฎหมายเก่ียวกบั 4.1การคุม้ ครองส่ิงแวดลอ้ ม ซ่ึง -บอกวิธีการการ 4.1รู้การคมุ้ ครองส่ิงแวดลอ้ ม
ส่ิงแวดลอ้ ม ประกอบไปดว้ ยมาตรฐานคณุ ภาพ คมุ้ ครองส่ิงแวดลอ้ ม ซ่ึงประกอบไปดว้ ยมาตรฐาน
ส่ิงแวดลอ้ ม การวางแผนจดั การ คณุ ภาพสิ่งแวดลอ้ ม การ
คณุ ภาพสิ่งแวดลอ้ ม เขตอนุรักษ์ ตามกฎหมาย ซ่ึง วางแผนจดั การคุณภาพ
และพ้นื ท่ีคมุ้ ครองสิ่งแวดลอ้ ม ประกอบไปดว้ ย
การทารายงานการวิเคราะห์ สิ่งแวดลอ้ ม เขตอนุรักษแ์ ละ
มาตรฐานคุณภาพ
พ้ืนท่ีคมุ้ ครองสิ่งแวดลอ้ ม การ
ผลกระทบส่ิงแวดลอ้ ม ส่ิงแวดลอ้ ม การ ทารายงานการวเิ คราะห์
4.2การควบคมุ มลพษิ ประกอบดว้ ย วางแผนจดั การคณุ ภาพ ผลกระทบสิ่งแวดลอ้ ม
การแตง่ ต้งั คณะกรรมการควบคุม ส่ิงแวดลอ้ ม เขต 4.2ทราบการควบคมุ มลพษิ
มลพษิ มาตรฐานควบคมุ มลพษิ อนุรักษแ์ ละพ้นื ที่ ประกอบดว้ ยการแตง่ ต้งั
จากแหลง่ กาเนิดมลพษิ ทางน้า คมุ้ ครองส่ิงแวดลอ้ ม คณะกรรมการควบคุมมลพษิ
มลพิษอืน่ และของเสียอนั ตราย ทางน้า อากาศ ส่ิงมลพิษ มาตรฐานควบคมุ มลพษิ จาก
การตรวจสอบและควบคมุ แหล่งกาเนิดมลพิษทางน้า
ค่าบริการและคา่ ปรับ อื่นๆ อนั จะส่งผลต่อ มลพิษอืน่ และของเสียอนั ตราย
4.3 การมีมาตรการส่งเสริม การตรวจสอบและควบคมุ
4.4บทกาหนดโทษและบทเฉพาะ สุขภาพอนามยั ของคน ค่าบริการและคา่ ปรับ
กาล และสร้างผลกระทบตอ่ 4.3รู้บทกาหนดโทษและบท
สิ่งแวดลอ้ มได้ เฉพาะกาล
5.กฎหมายทรัพยส์ ิน 5.1ความหมายทรัพยส์ ินทางปัญญา -ออกแบบเคร่ืองหมาย -สามารถแยกความ
5.2ประเภทของทรัพยส์ ิน
ทางปัญญา ทางปญญา การคา้ ได้ แตกตา่ งของ ทรัพยส์ ิน
5.3ประเภทของทรัพยส์ ินทาง -ถา่ ยภาพท่ีเป็นผลงาน ทางปัญญาแต่ละประเภท
อุตสาหกรรม ลิขสิทธ์ ิของตนเองได้ ได้
5.4ประเภทของลิขสิทธ์ิ สิทธิบตั ร
เครื่องหมายการคา้ ความลบั
ทางการคา้ สิ่งบง่ ช้ีทางภูมิศาสตร์
แผนการจัดการเรียนรู้ หน่วยที่ 1
สอนคร้ังที่ 1-4
ชื่อวชิ า กฎหมายท่ัวไปเกย่ี วกบั งานอาชีพ ชั่วโมงรวม 4
จานวนช่ัวโมง 4
ชื่อหน่วย กฎหมายลกั ษณะบคุ คล นิตกิ รรม สัญญา
ชื่อเร่ืองหรือช่ืองาน กฎหมายลกั ษณะบุคคล นิติกรรม สัญญา
1 สาระสาคัญ
1. กฎหมายลกั ษณะบุคคล
2. การเร่ิมสภาพบคุ คลและการสิ้นสภาพบุคคล
3. ส่วนประกอบของสภาพบุคคล
4. ความสามารถของบุคคลตามกฎหมาย
5. นิติบคุ คล
6. กฎหมายลกั ษณะนิติกรรมสญั ญา
2 สมรรถนะประจาหน่วย
1. อธิบายกฎหมายลกั ษณะบุคคล
2. บอก การเริ่มสภาพบุคคลและการสิ้นสภาพบคุ คลได้
3. บอกส่วนประกอบของสภาพบุคคลได้
4. อธิบายความสามารถของบุคคลตามกฎหมายได้
5. อธิบาย นิติบคุ คลได้
6. อธิบายกฎหมายลกั ษณะนิติกรรมสัญญาได้
3 จดุ ประสงค์การเรียนรู้
3.1ด้านความรู้
-กฎหมายลกั ษณะบุคคล
-การเริ่มสภาพบคุ คลและการสิ้นสภาพบคุ คล
-ส่วนประกอบของสภาพบคุ คล
-ความสามารถของบคุ คลตามกฎหมาย
-นิติบคุ คล
-กฎหมายลกั ษณะนิตกิ รรมสัญญา
3.2ด้านทกั ษะ
-เขยี นสญั ญาเช่น พนิ ยั กรรม สญั ญากยู้ มื เงินได้
3.3คุณลกั ษณะทีพ่ งึ ประสงค์
-เขา้ ใจถึง สิทธิ หนา้ ที่ ความรับผดิ ชอบตามกฎหมาย และพ้นื ฐานกฎหมายทวั่ ไป
4 เนื้อหาสาระการเรียนรู้
1. กฎหมายลกั ษณะบคุ คล
2. การเริ่มสภาพบคุ คลและการสิ้นสภาพบคุ คล
3. ส่วนประกอบของสภาพบุคคล
4. ความสามารถของบคุ คลตามกฎหมาย
5. นิติบคุ คล
6. กฎหมายลกั ษณะนิติกรรมสัญญา
5 กจิ กรรมการเรียนรู้
5.1 การนาเข้าสู่บทเรียน
-พดู คุยสร้างความคุน้ เคยกบั นกั เรียนสร้างบรรยากาศในการเรียน
-ครูแจง้ ขอ้ ตกลงเก่ียวกบั การเรียนการสอนใหน้ กั เรียนทราบ
5.2 การเรียนรู้
-ใหน้ กั เรียนทาแบบทดสอบก่อนเรียนโดยใชแ้ บบทดสอบ pretest หรือแบบทดสอบปลายภาค
เรียน
-ครูใหน้ กั เรียนช่วยกนั อธิบายคาวา่ สิทธิ หนา้ ท่ี ความรับผดิ ชอบตามกฎหมาย ยกตวั อยา่ ง
อะไร เป็นสิทธิ อะไร เป็น หนา้ ท่ีความรับผดิ ชอบตามกฎหมาย
-แบ่งนกั เรียนเป็น 2 กลุม่ คือ
กลมุ่ ที่ 1 กลมุ่ สิทธิตามกฎหมาย
กลุม่ ท่ี 2 กลมุ่ หนา้ ท่ีความรับผดิ ชอบตามกฎหมาย
-ใหท้ ้งั สองกล่มุ บอกลกั ษณะสิทธิ หนา้ ที่ ความรับผดิ ชอบตามกฎหมาย ยกตวั อยา่ ง อะไร เป็น
สิทธิ อะไร เป็น หนา้ ท่ีความรับผิดชอบตามกฎหมาย
- ครูอธิบายสาระสาคญั ของกฎหมาย ลกั ษณะบคุ คล นิติกรรมสญั ญาที่สาคญั ความหมายของ
กฎหมาย
5.3 การสรุป
-ครูเสนอแนะ สรุป ความหมายของ สิทธิ หนา้ ท่ีความรับผดิ ชอบตามกฎหมาย กฎหมาย
ลกั ษณะบคุ ล กฎหมายลกั ษณะนิติกรรมสญั ญา
5.4 การวัดผลและประเมนิ ผล
-ใหน้ กั เรียนทุกคน ทดสอบเขยี นพนิ ยั กรรม สญั ญากูย้ มื เงินจากตวั อยา่ งในอินเตอร์เนต หรือ
หนงั สือเรียน
6 ส่ือการเรียนรู้/แหล่งการเรียนรู้
6.1 ส่ือส่ิงพิมพ์
- แบบเรียนวชิ ากฎหมายทว่ั ไปเกี่ยวกบั งานอาชีพ( นายกิตติพงษ์ สิทธิเชิงคา้ )
6.2สื่อโสตทศั น์(ถา้ มี)
ส่ือ power point. วิชากฎหมายทว่ั ไปเกี่ยวกบั งานอาชีพ
6.3 หุ่นจาลอง หรือของจริง(ถา้ มี)
6.4 อน่ื ๆ(ถา้ มี)
ตวั อยา่ งสญั ญาพนิ ยั กรรม สัญญากยู้ มื เงิน
7 เอกสารประกอบการจัดการเรียนรู้(ใบความรู้ ใบงาน ใบมอบหมายงาน)
-ตวั อยา่ งสัญญาพินยั กรรม สัญญากยู้ มื เงิน
8 การบูรณาการ/ความสัมพนั ธ์ุกบั วชิ าอ่ืน
-บูรณาการกบั วชิ าภาษาไทย เร่ืองการเขียน สะกดคาใหถ้ กู ตอ้ ง และการใชภ้ าษา
เขียนที่ถกู ตอ้ ง
9 การวดั ผลและประเมนิ ผล
9.1 ก่อนเรียน
-.นกั เรียน ทุกคนหาข่าวเก่ียวกบั กฎหมายทวั่ ไปเกี่ยวกบั งานอาชีพ มาอ่านในห้องคนละ
2 ขา่ วทุกชว่ั โมงท่ีมีการเรียนการสอน
9.2 ขณะเรียน
- แบ่งนกั เรียนเป็น 2 กลุ่ม คือ
กลุม่ ที่ 1 กลุ่ม สิทธิตามกฎหมาย
กลุม่ ท่ี 2 กลุม่ หนา้ ท่ีความรับผดิ ชอบตามกฎหมาย
-ใหท้ ้งั สองกลมุ่ บอกลกั ษณะสิทธิ หนา้ ท่ี ความรับผิดชอบตามกฎหมาย
ยกตวั อยา่ ง อะไร เป็นสิทธิ อะไร เป็น หนา้ ท่ีความรบั ผดิ ชอบตามกฎหมาย เป็นตน้
-ผเู้ รียนทกุ คนในห้องทดลองเขียนสัญญาสัญญาพินยั กรรม สัญญากยู้ มื เงิน
9.3 หลงั เรียน
-ทบทวนความรู้ ในหอ้ งเรียน โดยครูเป็นผสู้ รุปใหฟ้ ัง
แบบทดสอบ pretest
คาชี้แจง : จงทาเครื่องหมายกากบาทขอ้ ท่ีถูกตอ้ งที่สุดลงในกระดาษคาตอบ
1. บคุ คลตาม ป.พ.พ. หมายถึงอะไร
ก. ส่ิงทีม่ ีสิทธิหน้าท่ีตามกฎหมาย
ข. ส่ิงท่ีเติบโตได้
ค. ส่ิงทีสามารถซ้ือขายได้
ง. มนุษยเ์ พยี งอยา่ งเดียว
2. สภาพบคุ คลเร่ิมเม่ือใด
ก. เมื่อคลอดแล้วอยู่รอดเป็ นทารก
ข. เม่ือคลอดแลว้ มีชีวิตอยา่ งนอ้ ย 24 ช.ม.
ค. เม่ือคลอดแลว้ อยู่รอดเป็นทารกและสิ้นสุดลงเมื่อตาย
ง. เมื่อคลอดแลว้ อยูร่ อดเป็นทารกสิ้นสุดลงเมื่อตายหรือสาบสูญ
3. สภาพบคุ คลสิ้นสุดเม่ือไร
ก. เมื่อตาย
ข. เม่ือตายหรือเม่ือศาลส่งั เป็นคนสาบสูญ
ค. เม่ือตายโดยธรรมชาติหรือเม่ือศาลสั่งเป็นคนสาบสูญ
ง. ถกู ทุกข้อ
4. อสงั หาริมทรัพยห์ มายถึง
ก. ทรัพย์ที่เคล่ือนท่ไี ม่ได้
ข. ทรัพยท์ ี่แบง่ แยกไม่ได้
ค. ทรัพยท์ ีใชข้ องอื่นแทนไม่ได้
ง. ทรัพยท์ ่ีไม่สามารถซ้ือขายได้
5. ขอ้ ใดไมถ่ ือวา่ เป็นนิติกรรม
ก. เจนทาสัญญากยู้ มื เงิน
ข. ใหมไ่ ปแจง้ ความกบั ตารวจ
ค. นิคขายกญั ชาให้ดา
ง. รุจนาท่ีของตนไปจานองกบั ธนาคาร
6. ขอ้ ใดเป็นกฎหมายที่วา่ ดว้ ยสิทธิหนา้ ท่ีและความเกี่ยวขอ้ งระหวา่ งบคุ คลต้งั แต่เกิดจนตาย
ก กฎหมายแพ่ง
ข กฎหมายปกครอง
ค กฎหมายรัฐธรรมนูญ
ง กฎหมายทะเบียนราษฎร์
7. ประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชยก์ าหนดใหส้ ิทธิของบุคคลเร่ิมมีเม่ือใด
ก เม่ือคลอดออกมาแลว้ เร่ิมหายใจ
ข คลอดออกมาแลว้ อยูร่ อดเป็นทารก
ค เม่ือบิดาจดทะเบียนรับรองวา่ เป็นบุตร
ง ต้งั แต่เป็นทารกในครรภม์ ารดา และเมื่อเกิดมา รอดอยู่
8. ประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ บัญญัตวิ ่า “...............เริ่มแต่เมื่อคลอดและอย่รู อดเป็ นทารก สิ้นสุดเม่ือ
ตาย” คาทคี่ วรเติมลงในช่องว่างให้ถกู ต้องคือคาในข้อใด
ก สภาพบคุ คล
ข สิทธิของบคุ คล
ค หนา้ ที่ของบุคคล
ง เสรีภาพของบุคคล
9. บคุ คลธรรมดาเริ่มมีสิทธติ ามกฎหมายต้ังแต่เม่ือใด
ก เม่ือบรรลุนิติภาวะ
ข เมื่อทาบตั รประจาตวั ประชาชน
ค เมื่อคลอดออกจากครรภม์ ารดา
ง ต้งั แตป่ ฏิสนธิในครรภม์ ารดา แต่มีเงื่อนไขวา่ เมื่อคลอดออกจากครรภม์ ารดาแลว้ ตอ้ งมีชีวติ รอดเป็น
ทารก
10. กฎหมายกาหนดให้บคุ คลธรรมดาสิ้นสภาพบุคคลในกรณใี ด
ก เขียวตายดว้ ยภาวะหัวใจลม้ เหลว
ข ขาวถูกศาลพพิ ากษาใหเ้ ป็นบคุ คลลม้ ละลาย
ค แดงถกู ศาลพพิ ากษาใหเ้ ป็นคนไร้ความสามารถ
ง ดาหายไปจากภมู ิลาเนาในภาวะที่น่าจะเกิดอนั ตราย เม่ือครบกาหนด 5 ปี ภริยาของดาไปร้องขอให้
ศาลสั่งใหด้ าเป็นบุคคลผสู้ าบสูญ
11. บุคคลต่อไปนี้ เป็ นผู้ที่หย่อนความสามารถ หรือถูกกฎหมายจากดั ตัดทอนความสามารถบางอย่างใน
การทานิติกรรม สัญญาต่าง ๆ ยกเว้นบุคคลในข้อใด
ก ผเู้ ยาว์
ข บคุ คลวกิ ลจริต
ค คนไร้ความสามารถ
ง คนเสมือนไร้ความสามารถ
12. บคุ คลใดเป็ นผู้ทก่ี ฎหมายกาหนดให้เป็ นผู้ให้ความยนิ ยอมในกรณีทค่ี นไร้ความสามารถ
จะทานิตกิ รรมสัญญาใด ๆ
ก ผพู้ ิทกั ษ์
ข ผอู้ นุบาล
ค ผแู้ ทนโดยชอบธรรม
ง ไมม่ ีผใู้ ดใหค้ วามยนิ ยอมได้
13. สิทธเิ รียกร้องเร่ืองใด ๆ ถ้าไม่มกี ฎหมายกาหนดอายุความเอาไว้โดยเฉพาะ ให้ถือว่ามีกาหนดอายุความ
อย่างไร
ก ไม่มีอายคุ วาม
ข ขาดอายคุ วาม
ค อายคุ วามเริ่มนบั
ง อายคุ วาม 10 ปี
14. ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณชิ ย์ คาว่า “แกงได” หมายถึงอะไร
ก สงั กมทรัพย์
ข แดนกรรมสิทธ์ิ
ค อาหารที่หา้ มซ้ือขาย
ง เคร่ืองหมายท่ีใชแ้ ทนลายมือชื่อ
15. การฟ้องคดีใด ๆ กฎหมายกาหนดระยะเวลาในการฟ้องไว้ ถ้าล่วงเลยระยะเวลาดังกล่าว คู่กรณีอกี ฝ่ าย
มสี ิทธิทจ่ี ะปฏิบัติอย่างไรโดยไม่ผิดกฎหมาย
ก ปฏิเสธความรับผดิ ชอบน้นั ไดโ้ ดยอา้ งเร่ืองอายคุ วาม
ข ฝ่ายท่ีตอ้ งรับผิดไมม่ ีสิทธิปฏิเสธความรับผดิ ชอบใด ๆ
ค ยนื่ อุทธรณ์ต่อศาลอุทธรณ์ในระยะเวลาที่กฎหมายกาหนด
ง ปฏิเสธความรับผิดชอบโดยอา้ งการฟ้องคดีที่มีผลเป็นโมฆะกรรม
ตวั อย่างพนิ ยั กรรมแบบเขยี นเองท้งั ฉบบั
พนิ ยั กรรมฉบบั น้ีทาข้ึนเม่ือวนั ที่...........เดือน.........................พ.ศ. ............ ณ บา้ นเลขที่...................
ตรอก/ซอย...........................ถนน/หมทู่ ี่................................แขวง/ตาบล......................เขต/อาเภอ
............................จงั หวดั .......................................
ขอทาคาสัง่ คร้ังสุดทา้ ยของขา้ พเจา้ ไวใ้ นพนิ ยั กรรมฉบบั น้ี (บรรดาคาสงั่ และพนิ ยั กรรมใดๆ ท่ีขา้ พเจา้
ไดท้ าข้นึ ก่อนหนา้ น้ี ใหถ้ ือเป็นอนั สิ้นผลและถกู เพิกถอนไปโดยพินยั กรรมฉบบั น้ีท้งั หมด)
ดงั ต่อไปน้ี
ขอ้ ๑. เม่ือขา้ พเจา้ ถึงแก่ความตายแลว้ ขา้ พเจา้ ขอยกทรัพยส์ ินอนั ไดแ้ ก่บรรดาอสงั หาริมทรัพยแ์ ละ
สงั หาริมทรัพยต์ า่ งๆ ท้งั หมดอนั เป็นกรรมสิทธ์ิของขา้ พเจา้ รวมท้งั บรรดาทรัพยส์ ินใดๆ ท้งั หลายท่ี
ขา้ พเจา้ มีหรืออาจมีในภายหนา้ ใหแ้ ก่
นาง...............................ภริยาของขา้ พเจา้ จานวน.............ส่วน
นาย...............................บุตรชายของขา้ พเจา้ จานวน.............ส่วน
นางสาว..........................บุตรสาวของขา้ พเจา้ จานวน.............ส่วน
บุคคลอื่นๆๆ.........................................................................................
ขอ้ ๒. เม่ือขา้ พเจา้ ถึงแก่ความตายแลว้ ใหแ้ ตง่ ต้งั นาย/นาง/นางสาว...................................เป็นผจู้ ดั การ
มรดกของขา้ พเจา้ หากปรากฏวา่ นาย/นาง/นางสาว........................................ถึงแก่กรรมพร้อมกนั
กบั หรือก่อนขา้ พเจา้ ให้ นาย/นาง/นางสาว...........................................เป็นผจู้ ดั การมรดกของ
ขา้ พเจา้ แทนต่อไป
ขอ้ ๓. บรรดาค่าใชจ้ ่ายต่างๆ ในการจดั การงานศพของขา้ พเจา้ ใหห้ กั ออกจากกองมรดกของขา้ พเจา้
เสียก่อน ส่วนที่เหลือท้งั หมดจึงใหต้ กเป็นของภริยาและบตุ รท้งั สองของขา้ พเจา้ ดงั กล่าวขา้ งตน้
ขอ้ ๔. เม่ือขา้ พเจา้ ถึงแก่ความตายแลว้ หากปรากฏวา่ ผรู้ ับมรดกคนหน่ึงคนใดถึงแก่กรรมก่อนขา้ พเจา้
ใหท้ รัพยม์ รดกของขา้ พเจา้ ส่วนน้นั ตกเป็นของผรู้ ับมรดกท่ียงั คงมีชีวิตอยู่ โดยใหแ้ บ่งเฉลี่ยแก่ผรู้ ับ
มรดกในอตั ราส่วนเท่าๆ กนั
พินยั กรรมฉบบั น้ีทาข้ึนเป็นสองฉบบั มีขอ้ ความถกู ตอ้ งตรงกนั ทกุ ประการ ฉบบั หน่ึง ขา้ พเจา้ เป็นผเู้ ก็บ
รักษาไวเ้ อง ส่วนอีกฉบบั หน่ึง นาย/นาง/นางสาว..................................
............................................................................เป็นผเู้ ก็บรักษาไว้
ขา้ พเจา้ ขอรับรองวา่ ในเวลาที่ทาพินยั กรรมฉบบั น้ี ขา้ พเจา้ มีสติสัมปชญั ญะบริบูรณ์ทุกประการ
.................................................... ผทู้ าพินยั กรรม
()
ตัวอย่างสัญญาก้เู งิน
ทาท่ี...............................
.....................................
วนั ท่ี...........................................
สัญญาฉบบั น้ีทาข้ึนระหวา่ ง.....................................................อาย.ุ ..........ปี
อยบู่ า้ นเลขท่ี............ถนน.................ตาบล/แขวง...................อาเภอ/เขต..........................
จงั หวดั ......................ซ่ึงต่อไปในสัญญาน้ี เรียกวา่ “ผกู้ ู”้ ฝ่ ายหน่ึง
กบั ...................................................อาย.ุ ........ปี อยบู่ า้ นเลขที่................
ถนน.................ตาบล/แขวง.....................อาเภอ/เขต....................จงั หวดั ......................
ซ่ึงต่อไปในสัญญาน้ี เรียกวา่ “ผใู้ หก้ ู”้ อีกฝ่ายหน่ึง
คู่สญั ญาท้งั สองฝ่ายตกลงทาสญั ญากนั ดงั ตอ่ ไปน้ี
ขอ้ ๑. ผกู้ ูไ้ ดก้ ูย้ มื เงินจากผใู้ หก้ ูเ้ ป็นเงินจานวน..........................บาท (................................)โดยผกู้ ูไ้ ดร้ ับเงินไป
เรียบร้อยแลว้ และตกลงวา่ จะชาระคนื ใหก้ บั ผูใ้ หก้ ูใ้ นวนั ท่ี............................
ขอ้ ๒. ผกู้ ูต้ กลงชาระดอกเบ้ียใหแ้ ก่ผใู้ หก้ ู้ ในอตั ราร้อยละ.........ต่อปี และตกลงจะชาระดอกเบ้ียเดือนละคร้ัง
ขอ้ ๓. ในการกยู้ มื ตามสญั ญาน้ี ผกู้ ูไ้ ดน้ านาย/นาง/นางสาว......................................มาเป็นผคู้ ้าประกนั หน้ีเงินกู้
ตามสญั ญาน้ี
ขอ้ ๔. หากค่สู ัญญาฝ่ายหน่ึงฝ่ายใดผิดสญั ญาขอ้ หน่ึงขอ้ ใด ยนิ ยอมใหค้ สู่ ัญญาอีกฝ่ายหน่ึงฟ้องร้องศาลบงั คบั
คดี และยอมชดใชค้ ่าใชจ้ ่ายท่ีเสียไปในการดาเนินคดีและบงั คบั คดีไดอ้ ีกดว้ ย
เพ่ือเป็นหลกั ฐานคสู่ ญั ญาท้งั สองฝ่ายไดอ้ า่ นขอ้ ความของสัญญาน้ีดีโดยตลอดแลว้ ตรงตามความประสงคข์ อง
คู่สัญญา ท้งั สองฝ่ายจึงไดล้ งลายมือชื่อไวเ้ ป็นสาคญั ต่อหนา้ พยาน
ลงช่ือ...................................ผกู้ ู้
(..........................................)
ลงช่ือ...................................ผใู้ หก้ ู้
(..........................................)
ลงช่ือ...................................พยาน
(..........................................)
ลงชื่อ...................................พยาน
(..........................................)
10 บันทึกหลงั การสอน
10.1 ผลการใช้แผนการจดั การเรียนรู้
-การสอนกบั เน้ือหาท่ีกาหนด มากไป นอ้ ยไป เหมาะสม
นอ้ ยไป เหมาะสม
-เน้ือหากบั จุดประสงค์ มากไป นอ้ ยไป เหมาะสม
-กิจกรรมการเรียนการสอนเน้ือหาที่กาหนด มากไป
10.2 ผลการเรียนรู้ของนักเรียน นักศึกษา
- ผเู้ รียนเขา้ ใจ ผเู้ รียนไมเ่ ขา้ ใจ
-ผเู้ รียนปฏิบตั ิตามจุดประสงค์ มาก ปานกลาง นอ้ ย
10.3 แนวทางการพฒั นาคณุ ภาพการเรียนรู้
แผนการจดั การเรียนรู้ หน่วยที่ 2
ช่ือวิชา กฎหมายทวั่ ไปเกย่ี วกบั งานอาชีพ สอนคร้ังท่ี 5-8
ชื่อหน่วย กฎหมายทีเ่ กยี่ วข้องกบั อาชีพการผลติ และบริการ ชั่วโมงรวม 4
ช่ือเร่ืองหรือช่ืองาน กฎหมายทเี่ กย่ี วข้องกบั อาชีพการผลติ และบริการ จานวนช่ัวโมง 4
1 สาระสาคัญ
1 วตั ถปุ ระสงค์ ประเภท หนา้ ที่ ของผปู้ ระกอบกิจการโรงงานตามพระราชบญั ญตั ิ
โรงงาน พ.ศ.2535
2 พระราชบญั ญตั ิธุรกิจนาเที่ยวและมคั คุเทศก์ พ.ศ. 2551
3 กฎ-ระเบียบกระทรวงสาธารณสุขเก่ียวกบั การนวดแผนไทย
4 กฎ-ระเบียบตามกฎหมายสาหรับนกั YouTuber ReView
5 คณุ สมบตั ิตามกฎหมายของผเู้ ขา้ รับการทดสอบ สาขาอาชีพช่างไฟฟ้า ภายในอาคาร
2 สมรรถนะประจาหน่วย
1 ทราบวตั ถปุ ระสงค์ ประเภท หนา้ ท่ี ของผปู้ ระกอบกิจการโรงงานตามพระราชบญั ญตั ิ
โรงงาน พ.ศ.2535
2 ทราบพระราชบญั ญตั ิธุรกิจนาเท่ียวและมคั คุเทศก์ พ.ศ. 2551
3 รู้กฎ-ระเบียบกระทรวงสาธารณสุขเกี่ยวกบั การนวดแผนไทย
4 รู้กฎ-ระเบียบตามกฎหมายสาหรับนกั YouTuber ReView
5 ทราบคณุ สมบตั ิตามกฎหมายของผเู้ ขา้ รับการทดสอบ สาขาอาชีพช่างไฟฟ้า ภายใน
อาคาร
3 จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1ด้านความรู้
- วตั ถปุ ระสงค์ ประเภท หนา้ ท่ี ของผปู้ ระกอบกิจการโรงงานตามพระราชบญั ญตั ิโรงงาน พ.ศ.2535
- พระราชบญั ญตั ิธุรกิจนาเที่ยวและมคั คเุ ทศก์ พ.ศ. 2551
- กฎ-ระเบียบกระทรวงสาธารณสุขเก่ียวกบั การนวดแผนไทย
- กฎ-ระเบียบตามกฎหมายสาหรบั นกั YouTuber ReView
- คณุ สมบตั ิตามกฎหมายของผเู้ ขา้ รบั การทดสอบ สาขาอาชีพช่างไฟฟ้า ภายในอาคาร
3.2ด้านทกั ษะ
-สามารถ ใหค้ าแนะนาสาหรับผทู้ ี่จะประกอบอาชีพ ที่กฎหมายกาหนดเกี่ยวกบั การบริการได้
3.3คณุ ลกั ษณะทพ่ี งึ ประสงค์
- รู้การเป็นมคั คุเทศก์ พ.ศ. 2551 ได้
- ทราบกฎ-ระเบียบกระทรวงสาธารณสุขเก่ียวกบั การนวดแผนไทย
- ทราบกฎ-ระเบียบตามกฎหมายสาหรับนกั YouTuber ReView
- ทราบคณุ สมบตั ิตามกฎหมายของผเู้ ขา้ รับการทดสอบ สาขาอาชีพช่างไฟฟ้า ภายในอาคาร
4 เนื้อหาสาระการเรียนรู้
1 วตั ถุประสงค์ ประเภท หนา้ ที่ ของผปู้ ระกอบกิจการโรงงานตามพระราชบญั ญตั ิโรงงาน พ.ศ.
2535
2 พระราชบญั ญตั ิธุรกิจนาเที่ยวและมคั คเุ ทศก์ พ.ศ. 2551
3 กฎ-ระเบียบกระทรวงสาธารณสุขเก่ียวกบั การนวดแผนไทย
4 กฎ-ระเบียบตามกฎหมายสาหรับนกั YouTuber ReView
5 คุณสมบตั ิตามกฎหมายของผเู้ ขา้ รับการทดสอบ สาขาอาชีพช่างไฟฟ้า ภายในอาคาร
5 กจิ กรรมการจัดการเรียนรู้
5.1 การนาเข้าสู่บทเรียน
- เชค็ ช่ือนกั เรียน พูดคุยสาระขา่ วกฎหมายจากข่าวหนา้ เฟสบคุ อินสตราแกรม ไลน์ สร้าง
บรรยากาศในการเรียน และ หาข่าวท่ีเกี่ยวกบั กฎหมายทวั่ ไปเก่ียวกบั งานอาชีพ หรือขา่ วกฎหมาย
ทวั่ ไปในสื่ออินเตอร์เนต พร้อมใหอ้ า่ นในหอ้ งหนา้ ช้นั เรียน
5.2 การเรียนรู้
-ครูอธิบายพระราชบญั ญตั ิโรงงาน พ.ศ. 2535 คานิยาม บททว่ั ไป
- แจกกระดาษโปสเตอร์ ใหก้ ล่มุ แบง่ 4 กลุม่ ตามกลุม่ ตวั แทนกลมุ่ นาเสนอหนา้ ช้นั เรียน ในหวั ขอ้
กฎการเป็นมคั คุเทศน,์ กฎระเบียบการเป็นนวดแผนไทย,กฎ-ระเบียบตามกฎหมายสาหรับนกั
YouTuber ReView}},คณุ สมบตั ิตามกฎหมายของผเู้ ขา้ รับการทดสอบ สาขาอาชีพช่างไฟฟ้า
ภายในอาคาร
-ตวั แทนกลุม่ นาเสนอหนา้ ช้นั เรียน เปิ ดใหเ้ พื่อนซกั ถาม ครู – นกั เรียนร่วมกนั สรุปสาระสาคญั ใน
ใบกระดาษโปสเตอร์ท่ีนาเสนอ
-ครูอธิบายเพม่ิ เตมิ ในรายละเอียด
-ครูคดั เลือกใบงานเป็นตวั อยา่ งนาติดบอร์ดในหอ้ งเรียน
-ใหน้ กั เรียนจดบนั ทึกลงในสมดุ จดงานของตนเอง
- ครูบนั ทึกผลจากการสงั เกต ตามสภาพจริง
-ใหแ้ ต่ละกลุ่มนาเสนอหนา้ ช้นั เรียน โดยองิ ตวั กฎหมายมาตราที่เก่ียวขอ้ ง
-ครูคดั เลือกใบงานท่ีถูกตอ้ งเรียบร้อย 1 ชุด ติดบอร์ดในหอ้ งเรียน
-ครูอธิบายในจุดสาคญั ของแตล่ ะกลมุ่ ที่มีกฎหมายเขา้ ไปเก่ียวขอ้ ง โดยอาจแนะตามแนวพระราช
ดารัสเศรษฐกิจพอเพยี ง เขา้ ไปเพ่ิมเติม และหลกั การซ่ือสัตยต์ อ่ การการประกอบอาชีพธุรกิจตาม
หลกั กฎหมาย
- ใหน้ กั เรียนจดบนั ทึกสาระสาคญั ลงในสมดุ จดบนั ทึกของแตล่ ะคน
5.3 การสรุป
-ครูสรุปสาระสาคญั ในหน่วยที่ 2 และการนาไปประยกุ ตใ์ ชใ้ นอนาคตอยา่ งถกู ตอ้ งสามารถใชก้ บั
ตวั เอง ครอบครัว และสามารถใหค้ าแนะนากบั ผอู้ ื่นเบ้ืองตน้ ได้
5.4 การวดั ผลและประเมนิ ผล
-ครูใหค้ ะแนนกล่มุ เพ่อื นๆผฟู้ ังใหค้ ะแนนกลุม่ ท่ีนาเสนอ (ประยกุ ตก์ ารต่อตา้ นทจุ ริตคอร์รับชนั่ )
ใบให้คะแนนกล่มุ
เรื่อง ..........................................................................
ชื่อกลุ่ม....................................................................................... วนั ที่………………………..
บุคลคิ ดี เน้ือหา สมาชิก การ ใชส้ ื่อ รวม
เลขที่ ช่ือ - สกุล 2 ครบ ครบ นาเสนอ นาเสนอ 10
2 2 ดี หลากหลาย
22
ขอ้ สงั เกตอื่น ๆ .....................................................................................................................................
...............................................................................................................................................................
ลงชื่อ...............................................ครูผสู้ อน
6 ส่ือการเรียนรู้/แหล่งการเรียนรู้
6.1 ส่ือสิ่งพิมพ์
-แบบเรียนวิชากฎหมายทวั่ ไปเกี่ยวกบั งานอาชีพ( นายกิตติพงษ์ สิทธิเชิงคา้ )
-course outline วชิ ากฎหมายทวั่ ไปเก่ียวกบั งานอาชีพ
-ใบใหค้ ะแนนกลุ่ม
6.2 สื่อโสตทศั น์ (ถา้ มี)
1. Power point วชิ ากฎหมายทว่ั ไปเกี่ยวกบั งานอาชีพ
6.3 หุ่นจาลองหรือของจริง (ถา้ มี)
6.4 อื่นๆ(ถา้ มี)
7 เอกสารประกอบการจดั การเรียนรู้(ใบความรู้ ใบงาน ใบมอบหมายงาน)
-ใบการใหค้ ะแนนกลุ่ม
8 การบูรณาการ/ความสัมพนั ธ์ุกบั วชิ าอ่ืน
-บูรณาการกบั วชิ าภาษาไทย เรื่องการเขียน สะกดคาใหถ้ ูกตอ้ ง และการใช้
ภาษาไทย ในการเขียน และอา่ นท่ีถูกตอ้ ง
9 การวดั ผลและประเมินผล
9.1 ก่อนเรียน
-.นกั เรียน ทุกคนหาข่าวเกี่ยวกบั กฎหมายทวั่ ไปเก่ียวกบั งานอาชีพ หรือข่าวกฎหมาย
ทวั่ ไป มาอ่านในห้องคนละ 2 ขา่ วทุกชวั่ โมงท่ีมีการเรียนการสอน
9.2 ขณะเรียน
- แจกกระดาษโปสเตอร์ ใหก้ ลุ่มแบง่ 4 กลุ่มตามกลุ่ม ตวั แทนกลุ่มนาเสนอหนา้
ช้นั เรียน ในหวั ขอ้ กฎการเป็นมคั คุเทศน์, กฎระเบียบการเป็นนวดแผนไทย,กฎ-ระเบียบตาม
กฎหมายสาหรับนกั YouTuber ReView}},คุณสมบตั ิตามกฎหมายของผเู้ ขา้ รับการทดสอบ
สาขาอาชีพช่างไฟฟ้า ภายในอาคาร
-ใหแ้ ต่ละกลุ่มนาเสนอหนา้ ช้นั เรียน โดยองิ ตวั กฎหมายมาตราที่เกี่ยวขอ้ ง
- ครูอธิบายเพ่มิ เติม
- ครูเลือกขา่ วที่นกั เรียน อา่ นแล่วนกั เรียนสนใจ ติดบอร์ดโชวไ์ วใ้ นหอ้ ง
9.3 หลงั เรียน
-ทบทวนความรู้ ในห้องเรียน โดยครูเป็นผสู้ รุปใหฟ้ ัง
บนั ทึกหลงั การสอน
10.1 ผลการใช้แผนการจดั การเรียนรู้
-การสอนกบั เน้ือหาที่กาหนด มากไป นอ้ ยไป เหมาะสม
นอ้ ยไป เหมาะสม
-เน้ือหากบั จุดประสงค์ มากไป นอ้ ยไป เหมาะสม
-กิจกรรมการเรียนการสอนเน้ือหาท่ีกาหนด มากไป
10.2 ผลการเรียนรู้ของนักเรียน นกั ศึกษา
- ผเู้ รียนเขา้ ใจ ผเู้ รียนไมเ่ ขา้ ใจ
-ผเู้ รียนปฏิบตั ิตามจุดประสงค์ มาก ปานกลาง นอ้ ย
แนวทางการพฒั นาคุณภาพการเรียนรู้
แผนการจัดการเรียนรู้ หน่วยที่ 3
ชื่อวชิ า กฎหมายทวั่ ไปเกยี่ วกบั งานอาชีพ สอนคร้ังท่ี 9-12
ชื่อหน่วย พระราชบัญญัติความปลอดภยั อาชีวอนามัยและสภาพแวดล้อมในการทางาน พ.ศ.2544 ช่ัวโมงรวม 4
ชื่อเร่ืองหรือช่ืองาน พระราชบัญญตั ิความปลอดภัย อาชีวอนามยั และสภาพแวดล้อมในการทางาน พ.ศ.2544 จานวนช่ัวโมง 4
1 สาระสาคัญ
1. การบงั คบั ใชก้ ฎหมายพระราชบญั ญตั ิความปลอดภยั อาชีวอนามยั และสภาพแวดลอ้ มใน
การทางาน พ.ศ. 2554
2. การทางานท่ีอยใู่ นสภาพแวดลอ้ มท่ีมีความปลอดภยั
3. ข้นั ตอนการบริหาร จดั การ และดาเนินการดา้ นความปลอดภยั อาชีวอนามยั และ
สภาพแวดลอ้ มในการทางาน
4. วธิ ีการข้นึ ทะเบียนและการอนุญาตเป็นผใู้ หบ้ ริการตรวจวดั ตรวจสอบ ทดสอบ รับรอง
ประเมินความเส่ียง จดั ฝึกอบรมหรือใหค้ าปรึกษา หรือทาการเป็นผชู้ านาญการดา้ นความ
ปลอดภยั อาชีว อนามยั และสภาพแวดลอ้ มในการทางาน
5. อานาจหนา้ ที่พนกั งานตรวจความปลอดภยั
6. การอทุ ธรณ์คาสง่ั พนกั งานตรวจความปลอดภยั
7. กฎกระทรวงที่เกี่ยวกบั การคุม้ ครองความปลอดภยั อาชีวอนามยั และสภาพแวดลอ้ มในการ
ทางาน ของลูกจา้ ง ท่ีสาคญั
2 สมรรถนะประจาหน่วย
1. บอกสาระสาคญั ของ การบงั คบั ใชก้ ฎหมายพระราชบญั ญตั ิความปลอดภยั อาชีวอนามยั และ
สภาพแวดลอ้ มในการทางาน พ.ศ. 2554
2. ประโยชนท์ ่ีไดร้ ับจากการทางานที่อยใู่ นสภาพแวดลอ้ มที่มีความปลอดภยั
3. รู้ข้นั ตอนการบริหาร จดั การ และดาเนินการดา้ นความปลอดภยั อาชีวอนามยั และ
สภาพแวดลอ้ มในการทางาน
4. ทราบวธิ ีการข้นึ ทะเบียนและการอนุญาตเป็นผใู้ หบ้ ริการตรวจวดั ตรวจสอบ ทดสอบ รับรอง
ประเมินความเส่ียง จดั ฝึกอบรมหรือใหค้ าปรึกษา หรือทาการเป็นผชู้ านาญการดา้ นความ
ปลอดภยั อาชีว อนามยั และสภาพแวดลอ้ มในการทางาน
5. ทราบอานาจหนา้ ท่ีพนกั งานตรวจความปลอดภยั
6. รู้การอทุ ธรณ์คาสง่ั พนกั งานตรวจความปลอดภยั
7. รู้กฎกระทรวงที่เกี่ยวกบั การคุม้ ครองความปลอดภยั อาชีวอนามยั และสภาพแวดลอ้ มในการ
ทางาน ของลูกจา้ ง ที่สาคญั
3 จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1ด้านความรู้
-สาระสาคญั ของ การบงั คบั ใชก้ ฎหมายพระราชบญั ญตั คิ วามปลอดภยั อาชีวอนามยั และสภาพแวดลอ้ มในการ
ทางาน พ.ศ. 2554
-ประโยชนท์ ่ีไดร้ บั จากการทางานท่ีอยใู่ นสภาพแวดลอ้ มท่ีมีความปลอดภยั
-ข้นั ตอนการบริหาร จดั การ และดาเนินการดา้ นความปลอดภยั อาชีวอนามยั และสภาพแวดลอ้ มในการทางาน
-วิธีการข้นึ ทะเบียนและการอนุญาตเป็นผใู้ หบ้ ริการตรวจวดั ตรวจสอบ ทดสอบ รับรอง ประเมินความเสี่ยง จดั
ฝึกอบรมหรือใหค้ าปรึกษา หรือทาการเป็นผชู้ านาญการดา้ นความปลอดภยั อาชีว อนามยั และสภาพแวดลอ้ ม
ในการทางาน
-อานาจหนา้ ท่ีพนกั งานตรวจความปลอดภยั
3.2ด้านทักษะ
-อธิบายข้นั ตอนการบริหาร จดั การ และดาเนินการดา้ นความปลอดภยั อาชีวอนามยั และสภาพแวดลอ้ มในการ
ทางานตามกฎหมาย ( เสียง อากาศ ความร้อน เป็นตน้ )
3.3คณุ ลกั ษณะทีพ่ งึ ประสงค์
- เขา้ ใจประโยชนท์ ่ีไดร้ ับจากการทางานท่ีอยใู่ นสภาพแวดลอ้ มที่มีความปลอดภยั
-รู้ข้นั ตอนการบริหาร จดั การ และดาเนินการดา้ นความปลอดภยั อาชีวอนามยั และ
สภาพแวดลอ้ มในการทางาน
-ทราบวธิ ีการข้ึนทะเบียนและการอนุญาตเป็นผใู้ หบ้ ริการตรวจวดั ตรวจสอบ ทดสอบ รับรอง
ประเมินความเส่ียง จดั ฝึ กอบรมหรือใหค้ าปรึกษา หรือทาการเป็นผชู้ านาญการดา้ นความ
ปลอดภยั อาชีว อนามยั และสภาพแวดลอ้ มในการทางาน
4 เนื้อหาสาระการเรียนรู้
1. สาระสาคญั ของ การบงั คบั ใชก้ ฎหมายพระราชบญั ญตั ิความปลอดภยั อาชีวอนามยั และ
สภาพแวดลอ้ มในการทางาน พ.ศ. 2554
2. ประโยชนท์ ี่ไดร้ ับจากการทางานท่ีอยใู่ นสภาพแวดลอ้ มท่ีมีความปลอดภยั
3. ข้นั ตอนการบริหาร จดั การ และดาเนินการดา้ นความปลอดภยั อาชีวอนามยั และสภาพแวดลอ้ ม
ในการทางาน
4. วธิ ีการข้ึนทะเบียนและการอนุญาตเป็นผใู้ หบ้ ริการตรวจวดั ตรวจสอบ ทดสอบ รับรอง ประเมิน
ความเส่ียง จดั ฝึกอบรมหรือใหค้ าปรึกษา หรือทาการเป็นผชู้ านาญการดา้ นความปลอดภยั อาชีว อนามยั
และสภาพแวดลอ้ มในการทางาน
5. อานาจหนา้ ท่ีพนกั งานตรวจความปลอดภยั
6. การอทุ ธรณ์คาส่งั พนกั งานตรวจความปลอดภยั
7. กฎกระทรวงที่เก่ียวกบั การคุม้ ครองความปลอดภยั อาชีวอนามยั และสภาพแวดลอ้ มในการ
ทางาน ของลูกจา้ ง ท่ีสาคญั
5 กจิ กรรมการจัดการเรียนรู้
5.1 การนาเข้าสู่บทเรียน
-พูดคุยนาเขา้ สู่บทเรียน เพื่อสร้างบรรยากาศการเรียนการสอน
5.2 การเรียนรู้
-ใหน้ กั เรียน สัก 5 คน ยกตวั อยา่ ง อบุ ตั ิเหตุที่สามารถเกิดไดใ้ นที่ทางาน หรือ ประโยชนท์ ี่ได้
จากการสวมใส่ชุดป้องกนั อนั ตรายในท่ีทางานสถานท่ีๆ มีผทู้ างานหลายๆคน ในทอ้ งที่
ตนเองอาศยั หรือวา่ มีลกั ษณะ หรือสภาพเป็นอยา่ งไร
-ใหท้ ุกคนระดมความคดิ เห็น จากท่ีเพื่อนมาเล่าใหฟ้ ัง แลว้ สรุปขอ้ คิดเห็นใส่สมดุ ของตวั เอง
-ครูอธิบายเพม่ิ เก่ียวกบั ธุรกิจบริการที่ตอ้ งอยภู่ ายใตก้ ารควบคมุ กฎหมาย เช่น ธุรกิจนาเที่ยว
ธุรกิจการประกอบโรงแรม เป็นตน้
-**ใหน้ กั เรียนแบ่งกลุ่ม 2 กลุม่ สร้างสภาพแวดลอ้ มการทางานท่ีอนั ตราย กลุ่มอยใู่ นที่เสียง
ดงั มากๆ และ ท่ีมีความมืดแลว้ ทดลองปฏิบตั ิงานดูวา่ มีความสามารถทางานไดข้ นาดไหน**
5.3 การสรุป
-ครูอธิบายเสริมเกี่ยวกบั เร่ือง การบงั คบั ใชก้ ฎหมายพระราชบญั ญตั ิความปลอดภยั อาชีวอนา
มยั และสภาพแวดลอ้ มในการทาํ งาน พ.ศ. 2554 วา่ มีใจความสาคญั อยา่ งไร
5.4 การวัดผลและประเมนิ ผล
-ใหน้ กั เรียนทาแบบฝึกหดั ทา้ ยบทเรียน
-เฉลยและตรวจแบบฝึกหดั ท่ีใหน้ กั เรียนทา
-ผเู้ รียนรับผิดชอบปิ ดไฟพดั ลมทกุ คร้ังหลงั เลิกเรียน
-ทาแบบทดสอบเก็บคะแนนกลางภาค
6 ส่ือการเรียนรู้/แหล่งการเรียนรู้
6.1 ส่ือสิ่งพมิ พ์
แบบเรียนวิชากฎหมายทวั่ ไปเก่ียวกบั งานอาชีพ( นายกิตติพงษ์ สิทธิเชิงคา้ )
แบบทดสอบ
6.2สื่อโสตทศั น์(ถา้ มี)
ส่ือ power point. วชิ ากฎหมายทวั่ ไปเก่ียวกบั งานอาชีพ
6.3 หุ่นจาลอง หรือของจริง(ถา้ มี)
6.4 อ่ืนๆ(ถา้ มี)
7 เอกสารประกอบการจัดการเรียนรู้(ใบความรู้ ใบงาน ใบมอบหมายงาน)
- ข่าวกฎหมายทวั่ ไปจากอินเตอเนท็ หรือวารสาร
8 การบูรณาการ/ความสัมพนั ธ์ุกบั วชิ าอ่ืน
-บรู ณาการกบั วชิ าพลานามยั เร่ืองการออกาลงั กายอยา่ งปลอดภยั
9 การวดั ผลและประเมนิ ผล
9.1 ก่อนเรียน
-.นกั เรียน ทกุ คนหาขา่ วเกี่ยวกบั กฎหมายทวั่ ไปเกี่ยวกบั งานอาชีพ หรือกฎหมายทวั่ ไป
มาอ่านในหอ้ งคนละ 2 ข่าวทุกชวั่ โมงท่ีมีการเรียนการสอน
9.2 ขณะเรียน
-ใหน้ กั เรียนแบง่ กลมุ่ 2 กลุม่ สร้างสภาพแวดลอ้ มการทางานท่ีอนั ตราย กลุ่มอยใู่ นที่เสียงดงั
มากๆ และ ท่ีมีความมืดแลว้ ทดลองปฏิบตั ิงานดูวา่ มีความสามารถทางานไดข้ นาดไหน
-ใหท้ ุกคนระดมความคิดเห็น จากท่ีเพอ่ื นมาเล่าใหฟ้ ัง แลว้ สรุปขอ้ คิดเห็นใส่สมดุ ของตวั เอง
-ครูอธิบายเพม่ิ เกี่ยวกบั กฎหมายพระราชบญั ญตั ิความปลอดภยั อาชีวอนามยั และ
สภาพแวดลอ้ มในการทาํ งาน พ.ศ. 2554 วา่ มีใจความสาคญั อยา่ งไร เป็นตน้
9.3 หลงั เรียน
-ทบทวนความรู้ ในห้องเรียน โดยครูเป็นผสู้ รุปใหฟ้ ัง
-ทาแบบทดสอบเก็บคะแนนกลางภาค หน่วยท่ี 1-3
10 บนั ทึกหลงั การสอน
10.1 ผลการใช้แผนการจัดการเรียนรู้
-การสอนกบั เน้ือหาท่ีกาหนด มากไป นอ้ ยไป เหมาะสม
นอ้ ยไป เหมาะสม
-เน้ือหากบั จุดประสงค์ มากไป นอ้ ยไป เหมาะสม
-กิจกรรมการเรียนการสอนเน้ือหาท่ีกาหนด มากไป
10.2 ผลการเรียนรู้ของนักเรียน นกั ศึกษา
- ผเู้ รียนเขา้ ใจ ผเู้ รียนไมเ่ ขา้ ใจ
-ผเู้ รียนปฏิบตั ิตามจุดประสงค์ มาก ปานกลาง นอ้ ย
10.3 แนวทางการพฒั นาคุณภาพการเรียนรู้
แบบทดสอบ เกบ็ คะแนนกลางภาค
คาชีแ้ จง : จงทาเคร่ืองหมายกากบาทขอ้ ท่ีถูกตอ้ งท่ีสุดลงในกระดาษคาตอบ
1. บคุ คลตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์หมายถึงข้อใด
ก.สิ่งที่มีชีวิต
ข.ส่ิงที่มีความสามารถ
ค.สิ่งที่สามารถมีสิทธิและหนา้ ที่ไดต้ ามกฎหมาย
ง.ส่ิงที่กฎหมายรับรองสิทธิ
จ.สิ่งที่มีตวั ตนจบั ตอ้ งไดเ้ ท่าน้นั
2. ผู้เยาว์ ถือเอาทใี่ ดเป็ นภูมิลาเนา
ก.สถานที่เกิด
ข.สถานท่ีที่เคยอยอู่ าศยั
ค.ภมู ิลาเนาของบิดาหรือมารดา
ง.สถานท่ีที่พบตวั บคุ คลน้นั
จ.สถานที่ท่ีบรรลนุ ิติภาวะ
3. คนตายในบ้านเจ้าบ้านแจ้งต่อนายทะเบยี นผู้รับแจ้งแห่งท้องทภี่ ายในกช่ี ่ัวโมงนบั แต่เวลาตาย
ก.24 ชว่ั โมง
ข.44 ชว่ั โมง
ค.14 ชวั่ โมง
ง.34 ชว่ั โมง
จ.48 ชวั่ โมง
4. ผ้เู ยาว์จะบรรลนุ ิติภาวะเมื่อ
ก.อายคุ รบ 17 ปี
ข.อายคุ รบ 20 ปี
ค.อายคุ รบ 19 ปี
ง.อายคุ รบ 18 ปี
จ.อายคุ รบ 15 ปี
5. นติ ิกรรมทผ่ี ้เู ยาว์กระทาลงไปโดยผ้แู ทนโดยชอบธรรมไม่ยินยอมมผี ลทางกฎหมายอย่างไร
ก.โมฆียะ
ข.ไมส่ มบูรณ์
ค.สมบูรณ์
ง.โมฆะ
จ.สมบรู ณ์บางส่วน
6. เม่ือศาลสั่งให้บคุ คลใดเป็ นคนไร้ความสามารถบุคคลน้ันต้องอย่ใู นความดแู ลของใคร
ก.ผมู้ ีส่วนไดเ้ สีย
ข.ผแู้ ทนโดยชอบธรรม
ค.ผพู้ ิทกั ษ์
ง.ผอู้ นุบาล
จ.ผปู้ กครอง
7. ข้อใดเป็ นนิตบิ คุ คลตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์
ก.สภาทนายความ
ข.กระทรวงมหาดไทย
ค.มหาวทิ ยาลยั รามคาแหง
ง.บริษทั จากดั
จ.ทกุ ขอ้ ท่ีกล่าวมา
8. ข้อใดเป็ นโมฆียกรรม
ก.แดงทาสญั ญาช้ือขายยาเสพติดกบั ดา
ข.เด็กชายแดงทาสัญญาช้ือขายกบั ดาโดยไม่ไดร้ ับความยินยอมจากบิดา
ค.แดงทาสัญญาซ้ืออาวธุ สงครามกบั ดา
ง.แดงทาสญั ญาซ้ือขายดวงอาทิตยก์ บั ดา
จ. โด่ง ทาสัญญาขายลกู ชาย ให้ ตอง
9. การให้สัตยาบนั หมายถึงข้อใด
ก.การรับรองนิติกรรมที่เป็นโมฆียะใหม้ ีผลสมบรู ณ์
ข.การรับรองนิติกรรมท่ีเป็นโมฆะใหม้ ีผลสมบรู ณ์
ค.การบอกเลิกนิติกรรมท่ีเป็ นโมฆียะ
ง.การบอกเลิกนิติกรรมที่เป็ นโมฆะ
จ.ตอ้ งกระทาก่อนทานิติกรรม
10. ขอ้ ใดเป็นวตั ถปุ ระสงคข์ องการตราพระราชบญั ญตั ิโรงงาน พ.ศ. 2535 ข้นึ
ก. ใหส้ อดคลอ้ งกบั สภาพเศรษฐกิจและสังคมในปัจจุบนั
ข. กาหนดข้นั ตอนการใชอ้ านาจของพนกั งานเจา้ หนา้ ท่ี
ค. ปรับปรุงอตั ราโทษ
ง. กาหนดกิจการของโรงงาน ใหเ้ ขา้ กบั สภาพความเป็นจริง
จ. ถูกตอ้ งทุกขอ้
11. ขอ้ ใดเป็นความหมายของการต้งั โรงงาน
ก. การขอจดั ต้งั ตอ่ กระทรวงอุตสาหกรรมตามที่กฎหมายกาหนด
ข. การก่อสร้างอาคารเพ่อื ติดต้งั เครื่องจกั รสาหรับประกอบกิจการโรงงาน
ค. การนาเคร่ืองจกั รสาหรับประกอบกิจการโรงงานมาติดต้งั ในอาคารสถานท่ีหรือ
ยานพาหนะที่จะประกอบกิจการ
ง. ถกู ตอ้ งเฉพาะขอ้ ข. และ ค.
จ. ผิดทกุ ขอ้
12. เหตุใดจึงตอ้ งแบง่ โรงงานเป็น 3 จาพวก
ก. สะดวกตอ่ การดูแล ป้องกนั และรักษาความปลอดภยั ของเจา้ หนา้ ที่
ข. คานึงถึงความจาเป็นในการควบคุมดูแล การป้องกนั เหตุเดือดร้อนราคาญ ป้องกนั ความ
เสียหาย
ค. เจา้ หนา้ ท่ีมีความสะดวกในการควบคุม
ง. เป็นไปตามระเบียบท่ีวางไว้
จ. แบ่งตามหลกั นานาชาติ
13. โรงงานจาพวกใดที่ตอ้ งขออนุญาตการต้งั โรงงานและตอ้ งไดร้ ับใบอนุญาตก่อนจึงจะดาเนินการได้
ก. โรงงานจาพวกท่ี 1
ข. โรงงานจาพวกท่ี 2
ค. โรงงานจาพวกที่ 3
ง. โรงงานจาพวกท่ี 2 และ 3
จ. ทุกขอ้ ท่ีกล่าวมา
14. โรงงานจาพวกใดที่หา้ มต้งั ภายในระยะ 100 เมตร นบั ระยะจากแหลง่ ชุมชน
ก. โรงงานจาพวกท่ี 1
ข. โรงงานจาพวกท่ี 2
ค. โรงงานจาพวกท่ี 3
ง. โรงงานจาพวกที่ 2 และ 3
จ. ทกุ ขอ้ ที่กล่าวมา
15.ขอ้ ใดคอื ความปลอดภยั ในการทางาน
ก. สวยทางานที่บริษทั อยา่ งมีความสุข
ข. สมทรงปวดหลงั จากการกม้ เงยขายของ
ค. ชยั ปวดเม่ือยจากการพมิ พค์ อมพิวเตอร์
ง. ฤดีมีผ่นื คนั ตามตวั เพราะแพส้ ารเคมีในการทางาน
จ.แดงหายใจไม่ออกเม่ือ อยทู่ ่ีทางานอบั ช้ืน
16. ขอ้ ใดกลา่ วถูกตอ้ ง
ก. ความปลอดภยั ของผปู้ ฏิบตั ิงานข้ึนอยกู่ บั นายจา้ งเพียงอยา่ งเดียว
ข. อุบตั ิเหตุในการทางานส่งผลกระทบต่อผปู้ ฏิบตั ิงานเพียงฝ่ายเดียว
ค. ความร่วมมือร่วมใจของทุกฝ่ายในองคก์ ารนาไปสู่ความปลอดภยั ในการทางาน
ง. ถูกทุกขอ้
จ.ทุกคนร่วมมือกนั ความปลอดภยั จะไมเ่ กิดข้ึน
17. ขอ้ ใดท่ีผปู้ ฏิบตั ิงานควรปฏิบตั ิเพราะนาไปสู่ความปลอดภยั
ก. ปฏิบตั ิงานตามกฎขอ้ บงั คบั ของโรงงานอยา่ งเคร่งครัด
ข. มีน้าใจช่วยทางานแทนเพื่อนโดยไม่ไดร้ ับมอบหมาย
ค. รับผิดชอบในหนา้ ที่ตามที่ไดร้ ับมอบหมาย
ง. ฝึกฝนทกั ษะการปฏิบตั ิงานเพือ่ ให้เกิดความชานาญ
จ.ทกุ ขอ้ ที่กล่าวมา
18. การเลือกวิธีการควบคุมสิ่งแวดลอ้ มการทางานใหเ้ หมาะสมที่สุดจะเกิดผลดา้ นใดมากท่ีสุด
ก. ประหยดั เงินไม่ตอ้ งจ่ายทดแทนใหค้ นงาน
ข. ผปู้ ฏิบตั ิงานที่มีสุขภาพอนามยั ดี มีความปลอดภยั ในการทางานสูง
ค. เครื่องจกั รใชง้ านไดน้ าน
ง. ใชค้ นงานจานวนนอ้ ยกวา่ เป้าหมายที่ต้งั ไว้
จ.ทุกขอ้ ท่ีกลา่ วมา
19. พระราชบญั ญตั ิความปลอดภยั อาชีวอนามยั และสภาพแวดลอ้ มในการทางาน พ.ศ. 2554 มีผลบงั คบั ใช้
เม่ือใด
ก. 15 กรกฎาคม 2554
ข. 16 กรกฎาคม 2554
ค. 17 กรกฎาคม 2554
ง. 18 กรกฎาคม 2554
จ. 19กรกฎาคม 2554
20. ขอ้ ใดไม่ใช่วธิ ีการป้องกนั อนั ตรายจากการทางานในท่ีอบั อากาศ
ก.ใชอ้ ปุ กรณ์ท่ีมีแรงดนั ต่า ๆ เพือ่ ป้องกนั การเกิดประกายไฟ
ข.จดั ใหม้ ีระบบการสื่อสารเพื่อทราบอนั ตราย
ค.จดั ใหม้ ีเครื่องป้องกนั อนั ตรายส่วนบุคคล
ง.ถูกทกุ ขอ้
จ.มีท่ีระบายอากาศ
แผนการจัดการเรียนรู้ หน่วยที่ 4
ช่ือวิชา กฎหมายท่ัวไปเกย่ี วกบั งานอาชีพ สอนคร้ังที่ 13-15
ช่ือหน่วย พระราชบญั ญตั ิส่งเสริม และรักษาคณุ ภาพ ชั่วโมงรวม 3
สิ่งแวดลอ้ ม พ.ศ.2535 และ(ฉบบั ที่2) พ.ศ.2561
ช่ือเรื่องหรือช่ือ พระราชบญั ญตั ิส่งเสริม และรักษาคุณภาพส่ิงแวดลอ้ ม พ.ศ.2535 และ(ฉบบั ท2ี่ ) พ.ศ.2561 จานวนช่ัวโมง 3
1 สาระสาคัญ
1. คณะกรรมการส่ิงแวดลอ้ ม
2. กองทนุ สิ่งแวดลอ้ ม
3. การคมุ้ ครองส่ิงแวดลอ้ ม ซ่ึงประกอบไปดว้ ยมาตรฐานคุณภาพส่ิงแวดลอ้ ม การ
วางแผนจดั การคณุ ภาพสิ่งแวดลอ้ ม เขตอนุรักษแ์ ละพ้นื ท่ีคุม้ ครองสิ่งแวดลอ้ ม การ
ทารายงานการวิเคราะหผ์ ลกระทบส่ิงแวดลอ้ ม
4. การควบคุมมลพษิ ประกอบดว้ ยการแต่งต้งั คณะกรรมการควบคุมมลพษิ มาตรฐาน
ควบคมุ มลพิษจากแหลง่ กาเนิดมลพิษทางน้า มลพษิ อ่ืนและของเสียอนั ตราย การ
ตรวจสอบและควบคุม ค่าบริการและคา่ ปรับ
5. การมีมาตรการส่งเสริม
6. บทกาหนดโทษและบทเฉพาะกาล รายละเอียดต่างๆ ในกฎหมายฉบบั น้ีให้
ความสาคญั กบั การควบคมุ ร่วมกบั การใหส้ ิ่งจูงใจใหป้ ฏิบตั ิตาม และการกาหนด
มาตรฐานของสิ่งแวดลอ้ ม
2 สมรรถนะประจาหน่วย
1. รู้จกั คณะกรรมการส่ิงแวดลอ้ ม
2. ทราบวธิ ีขอรับกองทนุ สิ่งแวดลอ้ ม
3. ทราบการคุม้ ครองส่ิงแวดลอ้ ม ซ่ึงประกอบไปดว้ ยมาตรฐานคุณภาพส่ิงแวดลอ้ ม การ
วางแผนจดั การคณุ ภาพส่ิงแวดลอ้ ม เขตอนุรักษแ์ ละพ้ืนท่ีคมุ้ ครองสิ่งแวดลอ้ ม การ
ทารายงานการวิเคราะหผ์ ลกระทบส่ิงแวดลอ้ ม
4. ทราบการควบคุมมลพษิ ประกอบดว้ ยการแต่งต้งั คณะกรรมการควบคมุ มลพิษ
มาตรฐานควบคุมมลพิษจากแหลง่ กาเนิดมลพิษทางน้า มลพิษอื่นและของเสีย
อนั ตราย การตรวจสอบและควบคุม คา่ บริการและค่าปรับ
5. ความรับผดิ ชอบทางแพง่
6. รู้บทกาหนดโทษและบทเฉพาะกาล รายละเอียดตา่ งๆ ในกฎหมายฉบบั น้ีให้
ความสาคญั กบั การควบคมุ ร่วมกบั การใหส้ ่ิงจูงใจใหป้ ฏิบตั ิตาม และการกาหนด
มาตรฐานของสิ่งแวดลอ้ ม
3 จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1ด้านความรู้
-การคุม้ ครองสิ่งแวดลอ้ ม ซ่ึงประกอบไปดว้ ยมาตรฐานคณุ ภาพส่ิงแวดลอ้ ม การวางแผนจดั การคณุ ภาพ
สิ่งแวดลอ้ ม เขตอนุรักษแ์ ละพ้นื ที่คมุ้ ครองสิ่งแวดลอ้ ม การทารายงานการวเิ คราะหผ์ ลกระทบส่ิงแวดลอ้ ม
-การควบคุมมลพษิ ประกอบดว้ ยการแตง่ ต้งั คณะกรรมการควบคมุ มลพษิ มาตรฐานควบคุมมลพษิ จากแหลง่ กาเนิด
มลพษิ ทางน้า มลพิษอ่นื และของเสียอนั ตราย การตรวจสอบและควบคุม ค่าบริการและค่าปรับ
-การมีมาตรการส่งเสริม
-บทกาหนดโทษและบทเฉพาะกาล
3.2ด้านทักษะ
-บอกวิธีการการคุม้ ครองส่ิงแวดลอ้ ม ตามกฎหมาย ซ่ึงประกอบไปดว้ ยมาตรฐานคณุ ภาพสิ่งแวดลอ้ ม การ
วางแผนจดั การคุณภาพส่ิงแวดลอ้ ม เขตอนุรักษแ์ ละพ้ืนท่คี ุม้ ครองสิ่งแวดลอ้ ม ทางน้า อากาศ ส่ิงมลพิษอนื่ ๆ
อนั จะส่งผลตอ่ สุขภาพอนามยั ของคน และสร้างผลกระทบตอ่ ส่ิงแวดลอ้ มได้
3.3คุณลกั ษณะท่ีพงึ ประสงค์
-รู้การคุม้ ครองสิ่งแวดลอ้ ม ซ่ึงประกอบไปดว้ ยมาตรฐานคณุ ภาพส่ิงแวดลอ้ ม การวางแผนจดั การคณุ ภาพ
ส่ิงแวดลอ้ ม เขตอนุรักษแ์ ละพ้ืนที่คุม้ ครองส่ิงแวดลอ้ ม การทารายงานการวิเคราะหผ์ ลกระทบส่ิงแวดลอ้ ม
-ทราบการควบคมุ มลพษิ ประกอบดว้ ยการแตง่ ต้งั คณะกรรมการควบคมุ มลพษิ มาตรฐานควบคมุ มลพษิ จาก
แหลง่ กาเนิดมลพษิ ทางน้า มลพษิ อื่นและของเสียอนั ตราย การตรวจสอบและควบคุม ค่าบริการและคา่ ปรับ
-รู้บทกาหนดโทษและบทเฉพาะกาล
4 เนื้อหาสาระ
1. คณะกรรมการส่ิงแวดลอ้ ม
2. กองทุนส่ิงแวดลอ้ ม
3. การคุม้ ครองส่ิงแวดลอ้ ม ซ่ึงประกอบไปดว้ ยมาตรฐานคุณภาพส่ิงแวดลอ้ ม การ
วางแผนจดั การคุณภาพสิ่งแวดลอ้ ม เขตอนุรักษแ์ ละพ้นื ที่คมุ้ ครองสิ่งแวดลอ้ ม การ
ทารายงานการวิเคราะห์ผลกระทบส่ิงแวดลอ้ ม
4. การควบคมุ มลพิษประกอบดว้ ยการแตง่ ต้งั คณะกรรมการควบคมุ มลพิษ มาตรฐาน
ควบคมุ มลพิษจากแหลง่ กาเนิดมลพิษทางน้า มลพิษอ่ืนและของเสียอนั ตราย การ
ตรวจสอบและควบคุม ค่าบริการและคา่ ปรับ
5. การมีมาตรการส่งเสริม
6. บทกาหนดโทษและบทเฉพาะกาล รายละเอียดต่างๆ ในกฎหมายฉบบั น้ีให้
ความสาคญั กบั การควบคมุ ร่วมกบั การใหส้ ิ่งจูงใจใหป้ ฏิบตั ิตาม และการกาหนด
มาตรฐานของส่ิงแวดลอ้ ม
5 กจิ กรรมการจดั การเรียนรู้
5.1 การนาเข้าสู่บทเรียน
-ครู พูดคุยข่าวสารประจาวนั เร่ืองท่ีเคยเป็ นที่กล่าวถึง เช่นข่าวเก่ียวกบั เรื่องสิ่งแวดลอ้ ม
รอบตวั หรือรอบโลก ผลเสียหรือผลกระทบจากการที่ส่ิงแวดลอ้ มถูกทาลาย แลกเปล่ียน
ความคิดเห็น ระหวา่ งครูกบั นกั เรียน
5.2 การเรียนรู้
-ครูอธิบายความเป็นมาของพระราชบญั ญตั ิ ส่ิงแวดลอ้ ม นิยามศพั ทเ์ ฉพาะ ขอบเขตการใช้
บงั คบั หน่วยงานท่ีเกี่ยวขอ้ ง
-ให้นักเรียน ทุกคน ร่วมกันแลกเปล่ียนความคิดเห็นและจาลองเหตุการณ์สมมุติ โดย
แบ่งเป็น 2 กลุ่มใหญ่ ฝ่ังหน่ึงเป็นผไู้ ดร้ ับผลกระทบจากเสียงดงั ที่เกิดจากรถยนต์ รถมอเตอร์
ไซด์ภายในชุมชน อีกฝั่งหน่ึงเป็ นผูท้ ี่ได้รับผลกระทบจากการถูกตดั ไมท้ าลายป่ าภายใน
ชุมชนของตัวเองโดย ให้แต่ละฝ่ังบรรยายว่าได้ผลกระทบอะไรบ้างจากการท่ี
สภาพแวดลอ้ มเกิดข้ึนดงั กล่าว และมีวิธีการแกไ้ ขอยา่ งไรไดบ้ า้ ง หรือควบคุมให้เกิดสภาพ
ท่ีดีข้ึนตามความคิดของ ผรู้ ่วมกลุ่ม
5.3 การสรุป
-ครูให้คาแนะนา พระราชบญั ญตั ิส่งเสริม และรักษาคุณภาพส่ิงแวดลอ้ ม พ.ศ.2535 และ
(ฉบบั ท่ี2) พ.ศ.2561 ฉบบั น้ีเป็นเร่ืองสาคญั เพราะเป็นเร่ืองที่ ทุกคนบนโลกน้ีจะตอ้ งอยใู่ น
สภาพแวดล้อมท่ีมีอยู่บนโลก ส่งผลต่อ สุขภาพร่างกาย และจิตใจ อนั จะส่งผลต่อการ
ดาเนินการในเรื่องอื่นๆ ต่อไปได้ หากสภาพแวดลอ้ มไดร้ ับผลกระทบ ทุกคนก็จะไดร้ ับ
ผลกระทบตามมาดว้ ยทุกคน ดงั น้นั ทุกคนตอ้ งมีส่วนรับผิดชอบท้งั ทางตรง และทางออ้ ม
โดยจะใชห้ ลกั อะไรไดบ้ า้ งตามความคิดพ้นื ฐาน ในการรักษาสภาพแวดลอ้ ม
-ครูอธิบายพระราชบัญญัติ สิ่งแวดล้อมฯ. นิยามศัพท์เฉพาะ ขอบเขตการใช้บังคับ
หน่วยงานที่เก่ียวขอ้ งเพม่ิ เติม
5.4 การวดั ผลและประเมินผล
-ใหน้ กั เรียนบนั ทึกรายละเอียดลงในสมุดจดงาน
-ทาแบบทดสอบในบทเรียน
6 ส่ือการเรียนรู้/แหล่งการเรียนรู้
6.1 ส่ือสิ่งพิมพ์
แบบเรียนวิชากฎหมายทวั่ ไปเกี่ยวกบั งานอาชีพ( นายกิตติพงษ์ สิทธิเชิงคา้ )
แบบทดสอบ pretest
6.2ส่ือโสตทศั น์(ถา้ มี)
สื่อ power point. วิชากฎหมายทวั่ ไปเก่ียวกบั งานอาชีพ
6.3 หุ่นจาลอง หรือของจริง(ถา้ มี)
6.4 อืน่ ๆ(ถา้ มี)
-
7 เอกสารประกอบการจัดการเรียนรู้(ใบความรู้ ใบงาน ใบมอบหมายงาน)
--
8 การบูรณาการ/ความสัมพนั ธ์ุกบั วชิ าอ่ืน
-บูรณาการกบั วชิ าภาษาไทย เร่ืองการเขียน สะกดคาใหถ้ กู ตอ้ ง และการใชภ้ าษา
เขียนท่ีถูกตอ้ ง
9 การวดั ผลและประเมินผล
9.1 ก่อนเรียน
-.นกั เรียน ทุกคนหาขา่ วเก่ียวกบั กฎหมายทว่ั ไปเก่ียวกบั งานอาชีพ มาอา่ นในห้องคนละ
2 ข่าวทุกชวั่ โมงที่มีการเรียนการสอน
9.2 ขณะเรียน
-ครูอธิบายพระราชบัญญัติ ส่ิงแวดล้อมฯ. นิยามศัพท์เฉพาะ ขอบเขตการใช้บังคับ
หน่วยงานที่เก่ียวขอ้ งเพม่ิ เติม
-ใหน้ กั เรียน ทกุ คน ร่วมกนั แลกเปลี่ยนความคดิ เห็นและจาลองเหตุการณ์สมมุติ โดย
แบง่ เป็น 2 กลมุ่ ใหญ่ ฝั่งหน่ึงเป็นผไู้ ดร้ ับผลกระทบจากเสียงดงั ท่ีเกิดจากรถยนต์ รถมอเตอร์
ไซดภ์ ายในชุมชน อีกฝั่งหน่ึงเป็นผทู้ ไ่ี ดร้ ับผลกระทบจากการถูกตดั ไมท้ าลายป่ าภายใน
ชุมชนของตวั เองโดย ใหแ้ ต่ละฝ่ังบรรยายวา่ ไดผ้ ลกระทบอะไรบา้ งจากการที่
สภาพแวดลอ้ มเกิดข้ึนดงั กล่าว และมีวธิ ีการแกไ้ ขอยา่ งไรไดบ้ า้ ง หรือควบคุมใหเ้ กิดสภาพ
ที่ดีข้ึนตามความคิดของ ผรู้ ่วมกลุ่ม
9.3 หลงั เรียน
-ทบทวนความรู้ ในหอ้ งเรียน โดยครูเป็นผสู้ รุปใหฟ้ ัง
-ทาแบบทดสอบในบทเรียน
10 บนั ทึกหลงั การสอน
10.1 ผลการใช้แผนการจัดการเรียนรู้
-การสอนกบั เน้ือหาท่ีกาหนด มากไป นอ้ ยไป เหมาะสม
นอ้ ยไป เหมาะสม
-เน้ือหากบั จุดประสงค์ มากไป นอ้ ยไป เหมาะสม
-กิจกรรมการเรียนการสอนเน้ือหาท่ีกาหนด มากไป
10.2 ผลการเรียนรู้ของนักเรียน นกั ศึกษา
- ผเู้ รียนเขา้ ใจ ผเู้ รียนไมเ่ ขา้ ใจ
-ผเู้ รียนปฏิบตั ิตามจุดประสงค์ มาก ปานกลาง นอ้ ย
10.3 แนวทางการพฒั นาคุณภาพการเรียนรู้
แผนการจัดการเรียนรู้ หน่วยท่ี 5
ชื่อวิชา กฎหมายทวั่ ไปเกย่ี วกบั งานอาชีพ สอนคร้ังที่ 16-18
ชื่อหน่วย กฎหมายทรัพยส์ ินทางปัญญา ช่ัวโมงรวม 3
ช่ือเรื่องหรือช่ืองาน กฎหมายทรัพยส์ ินทางปัญญา จานวนช่ัวโมง 3
1 สาระสาคัญ
1ความหมายทรัพยส์ ินทางปัญญา
2ประเภทของทรัพยส์ ินทางปญญา
3ประเภทของทรัพยส์ ินทางอุตสาหกรรม
4ประเภทของลิขสิทธ์ิ สิทธิบตั ร เคร่ืองหมายการคา้ ความลบั ทางการคา้ ส่ิงบ่งช้ีทาง
ภมู ิศาสตร์
2 สมรรถนะประจาหน่วย
1ความหมายทรัพยส์ ินทางปัญญา
2อธิบายประเภทของทรัพยส์ ินทางปญญา
3อธิบายประเภทของทรัพยส์ ินทางอุตสาหกรรม
4ทราบประเภทของลิขสิทธ์ิ สิทธิบตั ร เคร่ืองหมายการคา้ ความลบั ทางการคา้ ส่ิงบง่ ช้ีทาง
ภมู ิศาสตร์
3 จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1ด้านความรู้
-ความหมายทรัพยส์ ินทางปัญญา
-ประเภทของทรัพยส์ ินทางปญญา
-ประเภทของทรัพยส์ ินทางอตุ สาหกรรม
-ประเภทของลิขสิทธ์ิ สิทธิบตั ร เคร่ืองหมายการคา้ ความลบั ทางการคา้ สิ่งบง่ ช้ีทางภมู ิศาสตร์
3.2ด้านทักษะ
-ออกแบบเครื่องหมายการคา้ ได้
-ถา่ ยภาพที่เป็นผลงานลิขสิทธ์ิของตนเองได้
-สามารถแยกความแตกต่างของ ทรัพยส์ ินทางปัญญาแต่ละประเภทได้
3.3คุณลกั ษณะท่พี งึ ประสงค์
-ออกแบบเครื่องหมายการคา้ ได้
-ถา่ ยภาพที่เป็นผลงานลิขสิทธ์ิของตนเองได้
-สามารถแยกความแตกตา่ งของ ทรัพยส์ ินทางปัญญาแต่ละประเภทได้
4 เนื้อหาสาระการเรียนรู้
1ความหมายทรัพยส์ ินทางปัญญา
2ประเภทของทรัพยส์ ินทางปญญา
3ประเภทของทรัพยส์ ินทางอุตสาหกรรม
4ประเภทของลิขสิทธ์ิ สิทธิบตั ร เคร่ืองหมายการคา้ ความลบั ทางการคา้ สิ่งบง่ ช้ีทางภมู ิศาสตร์