The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

การใช้เทคนิคการสอนแบบสตอรีไลน์ (Story line) เพื่อส่งเสริมการอ่านจับใจความสำคัญจากโคลงสุภาษิตอิศปปกรณำ ของนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2 โรงเรียนสาธิตมหาวิทยาลัยพะเยา

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by SASI_Piluek, 2022-05-03 10:17:28

วิจัยในชั้นเรียนเรื่อง การใช้เทคนิคการสอนแบบสตอรีไลน์ (Story line) เพื่อส่งเสริมการอ่านจับใจความสำคัญจากโคลงสุภาษิตอิศปปกรณำ

การใช้เทคนิคการสอนแบบสตอรีไลน์ (Story line) เพื่อส่งเสริมการอ่านจับใจความสำคัญจากโคลงสุภาษิตอิศปปกรณำ ของนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2 โรงเรียนสาธิตมหาวิทยาลัยพะเยา

92

ขอ้ เสนอแนะ

ลงช่อื .......................................................
(..................................................)
ผู้เชี่ยวชาญ

เกณฑ์การประเมินความเหมาะสม
4.50 – 5.00 ระดบั ความเหมาะสมมากที่สดุ
3.50 – 4.49 ระดบั ความเหมาะสมมาก
2.50 – 3.49 ระดับความเหมาะสมปานกลาง
1.50 – 2.49 ระดับความเหมาะสมน้อย
1.50 – 1.49 ระดับความเหมาะสมน้อยทีส่ ดุ

93

1.1 ผลการประเมินความเหมาะสมของแผนการจดั การเรียนรู้

ตาราง 6 แสดงผลการประเมินความเหมาะสมของแผนการจดั การเรียนรู้เร่อื ง การอา่ น

จบั ใจความสำคญั จากโคลงสุภาษิตอิศปปกรณำ โดยการใช้เทคนิคการสอน

แบบสตอรไี ลน์ (Story line) โดยผูเ้ ชี่ยวชาญ จำนวน 3 ท่าน

ที่ รายการประเมิน ผเู้ ชี่ยวชาญ ค่า ระดับ
ด้านคณุ ภาพของแผนการจัดการเรียนรู้
1 2 3 x S.D. ความเหมาะสม

1 มีส่วนประกอบของแผนครบถ้วน 5 5 5 5.00 0.00 มากท่สี ุด

2 มีตัวชวี้ ัดทีช่ ัดเจน เหมาะสม 5 5 5 5.00 0.00 มากทส่ี ดุ

3 ส่งเสริมการเรียนรู้โดยเนน้ ผู้เรียนเปน็ สำคญั 5 4 5 4.67 0.58 มากท่สี ดุ

จุดประสงค์การเรียนรู้

4 จดุ ประสงค์การเรียนรู้สอดคล้องกับตัวชวี้ ดั 4 5 5 4.67 0.58 มากทส่ี ดุ

5 จุดประสงคก์ ารเรียนรู้สามารถนำไปวดั ผลได้ 5 4 5 4.67 0.58 มากท่สี ดุ

สาระการเรียนรู้

6 สอดคล้องกับจุดประสงค์การเรียนรู้ 5 5 5 5.00 0.00 มากท่สี ดุ

7 มหี ัวขอ้ ย่อยชดั เจนและครบถ้วน 4 5 5 4.67 0.58 มากท่สี ดุ

8 กอ่ ให้เกิดการเรียนรู้ตามจดุ ประสงค์ 5 4 4 4.33 0.58 มาก

9 สอดคล้องกับศักยภาพและวัยของผู้เรียน 5 5 5 5.00 0.00 มากทส่ี ดุ

กระบวนการจดั การเรียนรู้

10 กิจกรรมการเรียนรู้สอดคล้องกับการจัดการเรียนรู้ โดย 5 5 5 5.00 0.00 มากท่สี ดุ
ใชว้ รรรคดีอิศปปกรณำ เสริมด้วยเทคนิคการสอนแบบ
สตอรีไลน์

11 ส่งเสริมให้ผู้เรียนได้เรียนรู้ร่วมกัน 5 5 5 5.00 0.00 มากท่สี ดุ

12 สร้างประสบการณจ์ รงิ ให้กบั ผู้เรียน 4 5 4 4.33 0.58 มาก

13 มกี ิจกรรมการเรียนรู้หลากหลาย 4 4 4 4.00 0.00 มาก

14 มขี ้ันตอนการปฏบิ ัตทิ ีถ่ กู ต้องและชัดเจน 5 5 5 5.00 0.00 มากท่สี ุด

15 เนน้ กระบวนการคดิ และสร้างองค์ความรู้ดว้ ยตนเอง 5 5 5 5.00 0.00 มากทีส่ ุด

94

ตาราง 6 (ต่อ) ผู้เชีย่ วชาญ ค่า ระดับ
ความเหมาะสม
ที่ รายการประเมิน 1 2 3 x S.D.
มากทส่ี ดุ
กระบวนการวดั และประเมินผล 5 5 5 5.00 0.00 มากทส่ี ดุ
16 มแี บบประเมินชดั เจนในแผนการจดั การเรียนรู้ 5 5 4 4.67 0.58 มาก
17 สามารถนำไปวเิ คราะหไ์ ด้ด้วยคา่ สถิติ 4 5 4 4.33 0.58 มากท่สี ดุ
18 มกี ารตรวจสอบคณุ ภาพแบบประเมิน 5 4 5 4.67 0.58 มากที่สดุ
19 ประเมินได้ตรงตามความสามารถทีแ่ ท้จริงของนักเรียน 5 5 5 5.00 0.00
20 การวัดและประเมินผลครอบคลมุ ท้ังด้านความรู้ ทักษะ มากท่สี ดุ
95 95 95 4.75 0.26
และคณุ ลกั ษณะ
รวม

จากตาราง 6 พบว่า ผลการประเมินแบบประเมินความเหมาะสมของแผนการจัดการ
เรียนรู้เร่ือง การอ่านจับใจความสำคัญจากโคลงสุภาษิตอิศปปกรณำ โดยการใช้เทคนิคการ
สอนแบบสตอรีไลน์ (Story line) สำหรับนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2 โดยภาพรวมมีคุณภาพ
ระดับมาก ( x = 4.75, S.D. = 0.26) เม่ือพิจารณาแต่ละรายการ พบว่า รายการประเมินข้อที่
8, 12, 13 และข้อที่ 18 มีความเหมาะสมมาก และรายการประเมินข้อที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 9,
10, 11, 14, 15, 16, 17, 19 และข้อที่ 20 พบวา่ มีความเหมาะสมมากที่สดุ

95

2. แบบประเมินความสอดคล้อง (IOC) ของแบบทดสอบ
แบบประเมินความเหมาะสมของแบบทดสอบวัดผลสมั ฤทธิท์ างการเรียนภาษาไทย
ระดบั ชน้ั มัธยมศกึ ษาปีท่ี 2 โรงเรยี นสาธิตมหาวิทยาลยั พะเยา ในการจัดการเรยี นรเู้ รอ่ื ง

การอา่ นจับใจความสำคัญจากโคลงสุภาษิตอิศปปกรณำ โดยการใช้
เทคนิคการสอนแบบสตอรไี ลน์ (Story line)

คำชี้แจง
1. ขอให้ท่านพิจารณาความเหมาะสมของแต่ละข้อคำถาม แล้วทำเคร่ืองหมาย ✓ ลงใน

ตารางการประเมินแบบทดสอบ ในช่องระดับความเหมาะสมที่ตรงตามความคิดเห็นของท่าน
โดยใชเ้ กณฑ์การให้คะแนนความเหมาะสม ดงั น้ี

+1 คือ แนใ่ จ ว่าข้อคำถามนั้นสอดคล้องกับจดุ ประสงคก์ ารเรียนรู้ที่กำหนด
0 คือ ไม่แนใ่ จ ว่าข้อคำถามน้ันสอดคล้องกับจุดประสงคก์ ารเรียนรทู้ ีก่ ำหนด
-1 คือ แน่ใจ ว่าข้อคำถามนั้นไมส่ อดคล้องกับจุดประสงคก์ ารเรียนรทู้ ีก่ ำหนด

2. เม่ือท่านพิจารณาและทำการประเมินตามรายการที่กำหนดไว้แล้ว ขอความกรุณา
ท่านโปรดให้ข้อเสนอแนะอื่น ๆ เพิ่มเติมในส่วนข้อเสนอแนะเพิ่มเติม ท้ังนี้เพื่อเป็นประโยชน์ต่อ
ผวู้ ิจยั ในการปรับปรงุ แบบทดสอบของนกั เรียน ให้มคี ณุ ภาพยิ่งข้นึ

ข้อคำถาม ตวั เลือก น้ำหนัก ขอ้ เสนอแนะ
+1 0 -1

จุดประสงคก์ ารเรียนรู้: จับใจความ สรุปความจากอิศปปกรณำเรือ่ ง ราชสีหก์ บั หนู

1. ขอ้ ใดเป็นการกระทำ ก. หนุได้ยินเสียงฝีเท้าของ

ของหนูที่ทำให้ราชสีห์ นายพราน

ตกใจต่นื และลุกขึ้นด้วย ข. หนูได้ยินเสียงนกกาเหว่าร้อง

ความโกรธ (ความจำ) เรียกคู่

ค. หนูส่งเสียงรอ้ งดังก้อง

ง. หนไู ปวิ่งอย่บู นหน้าราชสีห์

96

ขอ้ คำถาม ตัวเลือก นำ้ หนัก
+1 0 -1 ขอ้ เสนอแนะ

จุดประสงค์การเรียนรู้: จับใจความ สรุปความจากอิศปปกรณำเรื่อง ราชสีห์กับหนู

2. ขอ้ ใดคือการ ก. ฆ่าหนู

แสดงออกของราชสีห์ ข. จบั หนูกิน

หลงั จากฟังหนอู ้อนวอน ค. หวั เราะเยาะ

ขอชีวติ ไว้และบอกวา่ จะ ง. ดา่ ทอหนวู า่ “บังอาจมาอ้อน

แทนบุญคณุ (ความจำ) วอน”

3. คำออ้ นวอนของหนู ก. ถ้าทา่ นไว้ชีวิตข้า ข้าจะแทน

ต่อราชสีหค์ อื ข้อใด คณุ ทา่ น

(ความจำ) ข. ถ้าท่านไว้ชีวติ ข้า ข้าจะไม่มา

วนุ่ วายในถิ่นท่านอีก

ค. ถ้าท่านปลอ่ ยข้าไป ข้าจะนำ

อาหารมาให้ทา่ น

ง. ถ้าท่านปล่อยข้าไป ข้าจะนำพา

หนูตัวอน่ื ๆ มาให้ท่านกิน

4. เหตกุ ารณใ์ ดทำให้หนู ก. ราชสีห์ร้องสง่ เสียงดังบอกให้หนู

ไปช่วยเหลอื ราชสีห์ มาชว่ ย

(ความจำ) ข. ราชสีห์ส่งเสียงรอ้ งดงั จนเจ้าหนู

นั้นได้ยิน

ค. หนูเห็นนายพรานจบั ราชสีหไ์ ว้ได้

ง. ขณะที่นายพรานทบุ ตีราชสีห์ หนู

ได้เข้ามาเห็นพอดี

97

ข้อคำถาม ตวั เลือก นำ้ หนกั
+1 0 -1 ขอ้ เสนอแนะ

จดุ ประสงคก์ ารเรียนรู้: จับใจความ สรปุ ความจากอิศปปกรณำเรือ่ ง ราชสีหก์ ับหนู

5. “ท่านยิ้มเยาะ ก. นายพราน

ความคิดของข้าพเจ้า ข. หนู

ที่ว่าคงจะสามมารถช่วย ค. ราชชสีห์

ทา่ น ทา่ นไม่หมายว่า ง. เทพารักษ์

จะได้รับอนั ใดตอบแทน

นั้น เดี๋ยวนีท้ ่านคงได้รู้

แล้ว” จากข้อความ ใคร

คือผู้กล่าว (ความจำ)

จุดประสงคก์ ารเรียนรู้: จับใจความ สรปุ ความจากอิศปปกรณำเรือ่ ง กระต่ายกับเตา่

6. เมื่อเกิดเหตุการณ์ ก. เตา่ ท้ากระตา่ ยวิ่งแข่งขนั กัน

กระตา่ ยยิม้ เยาะเต่าว่า ข. เต่าท้าใหก้ ระต่ายวิง่ ให้ดู

ขาสั้นและเดินช้า ตัว ค. เตา่ เดินไปนั่งเสียใจใต้ตน้ ไม้

ละครเต่าทำอยา่ งไร ง. เต่าทำสีหน้าโมโหแลว้ เดินหนไี ป

ตอ่ ไป (ความจำ)

7. เหตุการณ์ในข้อใดไม่ ก. เต่าก้าวเดินในขณะที่แข่งขันโดย

ปรากฏในเรื่อง ไมห่ ยดุ พัก

(ความจำ) ข. เต่าหวั เราะให้กับคำพดู ของ

กระต่ายกอ่ นท้าวิง่ แข่งขัน

ค. สนุ ขั จิ้งจอกวางแผนวา่ จะจบั

กระตา่ ยกินใหไ้ ด้

ง. สุนัขจ้ิงจอกได้เปน็ ผู้เลือกเส้นทาง

การวิ่งในคร้ังนี้

8. ใครคือผู้ทีเ่ ลือก ก. ลิง

เส้นทางการวิ่งและ ข. เตา่

กำหนดจดุ แพ้ชนะ ค. กระต่าย

(ความจำ) ง. สุนัขจ้ิงจอก

98

ขอ้ คำถาม ตัวเลือก น้ำหนัก
+1 0 -1 ขอ้ เสนอแนะ

จุดประสงคก์ ารเรียนรู้: จับใจความ สรปุ ความจากอิศปปกรณำเรือ่ ง กระต่ายกบั เต่า

9. ขณะทีว่ ง่ิ แข่งขันกนั ก. กระต่ายมกั ร้องเรียกให้กระต่าย

กระต่ายกบั เตา่ ทำ ตวั อืน่ ๆ ส่งเสียงเชียร์ สว่ นเต่ามัก

อย่างไร (ความจำ) แวะกินน้ำที่ลำธารด้วยความ

กระหาย

ข. กระต่ายเมือ่ เดินได้ระยะหนง่ึ ก็

ฟุบตัวนอนและเผลอหลับไป สว่ น

เตา่ เดินก้าวด้วยฝเี ท้าสม่ำเสมอ แม้

จะช้าแต่ไมเ่ คยหยดุ ก้าว

ค. กระต่ายเมอ่ื เดินได้ระยะหน่งึ กจ็ ะ

หาอาหารบริเวณนั้นกิน สว่ นเตา่

เมือ่ เดินได้ระยะหนง่ึ ก็ฟุบตัวนอน

และเผลอหลับไป

ง. กระตา่ ยเม่อื ไปถึงลำธารมักแวะ

กินน้ำด้วยความกระหาย ส่วนเตา่

เมือ่ เดินได้ระยะหน่งึ กจ็ ะหาอาหาร

บริเวณน้ันกิน

10. จากเรอ่ื งกระต่ายได้ ก. กระต่ายรีบวิ่งไปยังเส้นชัยอยา่ ง

ฟุบตวั นอนและต่ืนขึน้ รวดเร็ว

ในขณะแข่งขนั หลังจาก ข. กระต่ายนอนต่อเพราะอย่างไรก็

นั้นกระต่ายทำอยา่ งไร วิง่ ตามทัน

ตอ่ ไป (ความจำ) ค. กระต่ายหาอาหารกิน ณ บริเวณ

น้ัน

ง. กระต่ายไปร้องเรียกให้กระต่าย

ตวั อืน่ ๆ สง่ มาเสียงเชียร์

99

ข้อคำถาม ตัวเลือก นำ้ หนกั
+1 0 -1 ขอ้ เสนอแนะ

จดุ ประสงค์การเรียนรู้: จับใจความ สรุปความจากอิศปปกรณำเรื่อง บิดากบั บตุ รท้ังหลาย

11. ขอ้ ใดคือ ก. บตุ รทะเลาะวิวาทกันอยู่เสมอ

เหตุการณ์ที่ทำให้ ข. บตุ รตกลงเรือ่ งการทำงานบ้านไม่ลงตวั

บิดาตอ้ งตักเตือน ค. บุตรเกี่ยงกันวา่ ใครจะเปน็ ผู้ไปตัดฟืนมา

สง่ั สอนบุตร ไว้ใช้

(ความจำ) ง. ผเู้ ป็นพี่ไม่แบ่งปนั อาหารและของเล่น

ให้กับน้อง

12. บิดาส่งั ให้บุตร ก. ไม้ระแนง

ทั้งหลายไปตาม ข. ไม้เรยี ว

หาสิง่ ใด ค. ก้านไม้ค้ำบอน

(ความจำ) ง. ก้านมะพร้าวเหลา

13. ขอ้ ใด ก. บุตรทะเลาะกนั , บิดาเอาไม้เรียวใหบ้ ตุ ร

เรียงลำดับ หกั ทีละอนั , บิดาส่ังสอนบตุ ร, บุตรไปหา

เหตุการณเ์ ร่อื ง ไม้เรียว,บุตรหกั กำไม้เรียวเปน็ ทอ่ นเล็ก ๆ ,

บิดากับบตุ ร บิดากล่าวถึงบทเรียนในคร้ังนี้

ทั้งหลายตั้งแต่ ข. บุตรทะเลาะกัน, บิดาสั่งสอนบตุ ร, บุตร

เริ่มตน้ จนจบเรอ่ื ง ไปหาไม้เรียว, บตุ รหกั กำไม้เรียวเป็นทอ่ น

ได้ถกู ต้อง เล็ก ๆ , บุตรหักไม้เรียวทีละอัน, บิดา

(ความจำ) กลา่ วถึงบทเรียนในคร้ังนี้

ค. บตุ รไปหาไม้เรียว, บิดากลา่ วถึง

บทเรียนในครั้งน้,ี บตุ รหกั ไม้เรยี วทีละอัน,

บุตรทะเลาะกนั , บิดาส่งั สอนบุตร, บิดาให้

บตุ รหักกำไม้เรียวเป็นท่อนเลก็ ๆ

ง. บุตรไปหาไม้เรียว, บุตรหักไม้เรยี วทีละ

อัน, บุตรทะเลาะกัน, บิดาส่ังสอนบตุ ร,

บตุ รหักกำไม้เรยี วเป็นท่อนเลก็ ๆ , บิดา

ลา่ วถึงบทเรียนในครั้งนี้

100

ขอ้ คำถาม ตวั เลือก นำ้ หนกั
+1 0 -1 ขอ้ เสนอแนะ

จดุ ประสงค์การเรียนรู้: จับใจความ สรุปความจากอิศปปกรณำเรือ่ ง บิดากบั บตุ รท้ังหลาย

14. “ถ้าเจ้าเปน็ ใจ ก. ไม้เรียวทั้งกำ

เดียวกันอุดหนนุ ข. ไม้ระแนง

กนั และกัน เจ้าจะ ค. ก้านไม้ค้ำบอน

เหมอื น______ ง. ก้านมะพร้าวเหลา

ศตั รปู องร้ายกจ็ ะ

ไมม่ ีอันตรายใด”

ส่วนทีเ่ ว้นว่างตรง

กับข้อใด

(ความจำ)

15. จากข้อ 14 ก. บตุ ร

เปน็ คำกล่าวของ ข. บิดา

บคุ คลตามขอ้ ใด ค. ชาวบ้าน

(ความจำ) ง. ผใู้ หญบ่ ้าน

จดุ ประสงค์การเรียนรู้: จับใจความ สรุปความจากอิศปปกรณำเรือ่ ง สุนขั ปา่ กบั ลกู แกะ

16. สุนขั ปา่ เจอ ก. เสือ

ใครเดินหลงฝูงอยู่ ข. ลกู แกะ

ในป่าตวั เดียว ค. กวางผา

(ความจำ) ง. นกกระเรียน

17. ข้อใดคือสิ่งที่ ก. พาไปตามหาฝูงของลูกแกะ

สนุ ัขป่าจะกระทำ ข. พาลูกแกะไปพบกับเจ้าป่าเพื่อบอก

หลังจากพบกบั ปัญหา

ลูกแกะ (ความจำ) ค. หาเรื่องใหล้ กู แกะคิดวา่ ตนสมควรโดน

สนุ ขั ป่ากิน

ง. หาอาหารมาให้ลกู แกะเพราะเห็นวา่ หวิ

โซ

101

ข้อคำถาม ตวั เลือก น้ำหนัก
+1 0 -1 ขอ้ เสนอแนะ

จดุ ประสงคก์ ารเรียนรู้: จับใจความ สรุปความจากอิศปปกรณำเรือ่ ง สุนัขปา่ กบั ลกู แกะ

18. เม่อื ลูกแกะ ก. ข้าหวิ จงึ มาหาของกิน

ถกู สุนัขป่า ข. ขา้ เสียใจ ท่านจะให้ข้าทำอย่างไร

กล่าวโทษวา่ “มา ค. ขา้ ไมเ่ คยกินหญ้า

กินหญ้าในทำเลข ง. ข้าไม่รู้มากอ่ นวา่ ทำเลนีเ้ ปน็ ของทา่ น

องข้า” ลกู แกะ

แก้ตัวว่าอยา่ งไร

(ความจำ)

19. เมื่อลกู แกะ ก. บ่อน้ำนีไ้ ม่ใช่ของทา่ นเพียงผู้เดียวนะ

ถกู สุนขั ป่า ข. ขา้ หวิ น้ำจึงมาหาน้ำกิน

กลา่ วโทษว่า “เจ้า ค. ขา้ ขอโทษ ทา่ นจะให้ข้าทำอย่างไร

มากินน้ำในบ่อ ง. น้ำนมมารดาข้าเปน็ ท้ังอาหารและน้ำ

ของขา้ ” ลกู แกะ

กลา่ วตอบอย่างไร

(ความจำ)

20. เหตุการณใ์ ด ก. สุนัขป่าเข้าจบั ลกู แกะไว้

เกิดข้ึนหลงั จาก ข. สนุ ขั ป่าปลอ่ ยลูกแกะกลับเข้าฝงู

สุนัขปา่ กล่าวโทษ ค. ลูกแกะวิง่ หนไี ปหลบอยู่หลังตน้ ไม้

ลกู แกะ (ความจำ) ง. ลกู แกะทำใจและยอมให้สุนัขปา่ กิน

102

ข้อเสนอแนะ

ลงชอ่ื .......................................................
(..................................................)
ผู้เชี่ยวชาญ

103

2.1 ผลการแบบประเมินความสอดคลอ้ ง (IOC) ของแบบทดสอบวดั ผลสัมฤทธิ์
ตาราง 7 แสดงผลการประเมินความสอดคล้อง (IOC) ของแบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์

การอ่านจับใจความสำคัญจากโคลงสภุ าษิตอิศปปกรณำ โดยการใช้เทคนิค
การสอนแบบสตอรไี ลน์ (Story line) สำหรับนกั เรียนชนั้ มธั ยมศกึ ษาปีท่ี 2
โดยผเู้ ชี่ยวชาญ จำนวน 3 ท่าน

ความคิดเหน็ ของผู้เชีย่ วชาญ
ข้อที่ คนท่ี 1 คนท่ี 2 คนท่ี 3 รวม IOC แปลผล
ข้อที่ 1 1 1 1 3 1.00 ใช้ได้
ข้อที่ 2 1 1 1 3 1.00 ใช้ได้
ข้อที่ 3 0 1 1 2 0.67 ใช้ได้
ข้อที่ 4 1 1 1 3 1.00 ใช้ได้
ข้อที่ 5 1 1 0 2 0.67 ใช้ได้
ข้อที่ 6 1 1 1 3 1.00 ใช้ได้
ข้อที่ 7 1 0 1 2 0.67 ใช้ได้
ข้อที่ 8 1 1 1 3 1.00 ใช้ได้
ข้อที่ 9 1 1 1 3 1.00 ใช้ได้
ข้อที่ 10 1 1 1 3 1.00 ใช้ได้
ข้อที่ 11 0 1 1 2 0.67 ใช้ได้
ข้อที่ 12 1 1 1 3 1.00 ใช้ได้
ข้อที่ 13 1 1 0 2 0.67 ใช้ได้
ข้อที่ 14 1 1 1 3 1.00 ใช้ได้
ข้อที่ 15 1 0 1 2 0.67 ใช้ได้
ข้อที่ 16 1 1 1 3 1.00 ใช้ได้
ข้อที่ 17 1 1 1 3 1.00 ใช้ได้
ข้อที่ 18 1 1 0 2 0.67 ใช้ได้
ข้อที่ 19 0 1 1 2 0.67 ใช้ได้
ข้อที่ 20 1 1 1 3 1.00 ใช้ได้

104

หมายเหตุ คำนวณค่าดัชนีความสอดคล้อง โดยใช้สูตรของ พวงรัตน์ ทวีรตั น์ (2543, 177)

เมือ่ แทน ดัชนคี วามสอดคล้อง (ค่าความเทีย่ งตรงเชงิ เน้ือหา)
แทน ผลรวมของการพจิ ารณาของอาจารย์ผเู้ ช่ยี วชาญ
แทน จำนวนอาจารยผ์ เู้ ช่ยี วชาญ

เกณฑก์ ารประเมินความสอดคลอ้ ง
-ข้อคำถามที่มีคา่ IOC ต้งั แต่ 0.50-1.00 มคี ่าความเที่ยงตรง ใช้ได้
-ข้อคำถามที่มีค่า IOC ต่ำกวา่ 0.50 ต้องปรับปรงุ ยังใช้ไม่ได้
ผลการตรวจสอบของผู้เชี่ยวชาญ ได้คะแนนระดับต่ำสุด คือ 0.67 และสูงสุด คือ 1 ซึ่ง

อยู่ในเกณฑ์ต้ังแต่ 0.50-1.00 แสดงว่าแบบทดสอบแบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์การอ่าน
จับใจความสำคัญจากโคลงสุภาษิตอิศปปกรณำ สำหรับนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2 มี
ความเหมาะสม สามารถนำไปใช้ได้

105
ภาคผนวก ง ค่าสถิติ t-test dependent ของการเปรยี บเทยี บคะแนนกอ่ นเรียน

และหลงั เรียน ด้วยโปรแกรม SPSS

ภาพ 2 แสดงค่าสถิติ t-test dependent ของการเปรยี บเทียบคะแนน
กอ่ นเรยี นและหลงั เรียน ด้วยโปรแกรม SPSS

106

ประวัติผศู้ กึ ษาค้นคว้า

1

ประวตั ิผศู้ กึ ษาค้นคว้า

ชื่อ นามสกุล ศศธิ ร พิลึก

วนั เดือน ปี เกิด 6 กันยายน 2541

ท่อี ย่ปู ัจจบุ ัน 39 หมู่ 2 โรงกลึงสถาพร ตำบลคลองลานพฒั นา

อำเภอคลองลาน จงั หวดั กำแพงเพชร

ทีท่ ำงานปัจจบุ นั -

ตำแหน่งหน้าทป่ี ัจจบุ ัน -

ประสบการณก์ ารทำงาน -

ประวัติการศึกษา

พ.ศ. 2559 สำเรจ็ การศกึ ษาระดับมัธยมศกึ ษาตอนปลาย โรงเรียนคลองลานวทิ ยา

จงั หวัดกำแพงเพชร

ผลงานตีพมิ พ์ -


Click to View FlipBook Version