The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

แผนการจัดการเรียนรู้วิชาปฏิบัติการคอมพิวเตอร์กราฟิก

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by Santiratwitthayalai School, 2022-09-14 03:51:49

แผนการจัดการเรียนรู้วิชาปฏิบัติการคอมพิวเตอร์กราฟิก

แผนการจัดการเรียนรู้วิชาปฏิบัติการคอมพิวเตอร์กราฟิก

แผนการจดั การเรียนรู้ 13 ระดับช้นั มัธยมศึกษาปีที่ 6
จำนวน 1 คาบ/ชวั่ โมง
รหสั วิชา ว30253 รายวิชา ปฏบิ ัติการคอมพวิ เตอร์กราฟกิ
หนว่ ยการเรยี นที่ 6 เรือ่ ง การวาดภาพกราฟิก
ช่ือผสู้ อน นายวนั ชัย แคล้วภัย

มาตรฐานการเรยี นรู้

สาระที่ 4 เทคโนโลยี
มาตรฐาน ว 4.1 เขา้ ใจแนวคิดหลักของเทคโนโลยเี พ่อื การดำรงชวี ิตในสงั คมทีม่ กี ารเปลี่ยนแปลงอย่างรวดเร็ว

ใชค้ วามร้แู ละทักษะทางดา้ น วิทยาศาสตร์ คณติ ศาสตร์ และศาสตรอ์ ่ืน ๆ เพอื่ แก้ปญั หาหรอื พัฒนางานอยา่ งมีความคิด
สร้างสรรค์ด้วยกระบวนการออกแบบ เชิงวิศวกรรม เลือกใช้เทคโนโลยีอย่างเหมาะสมโดยคำนึงถึงผลกระทบต่อชีวิต
สังคม และส่งิ แวดลอ้ ม

ผลการเรียนรู้
1. นักเรียนสามารถวาดภาพกราฟกิ ได้
3. นกั เรียนสามารถใช้งานเคร่ืองมือในการวาดภาพกราฟิกได้

สาระสำคญั

การวาดภาพกราฟิกในโปรแกรม Photoshop นั้นสามารถทำไดห้ ลากหลายส่วนใหญจ่ ะใชใ้ นงานออกแบบ
โครงร่าง รูปร่างตวั การ์ตูน หรือวาดภาพโรงรา่ ง คน สัตว์ ส่ิงของ ซึง่ เปน็ จดุ เดน่ อีกอย่างหนึ่งของโปรแกรม สำหรับ
การวาดภาพกราฟกิ นน้ั สามารถทำไดห้ ลายรปู แบบโดยใช้เครื่องมือที่มมี าให้ภายในโปรแกรมได้ตามความถนัดของ
ผู้ใช้งาน

จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้ (Knowledge)

1. นักเรยี นสามารถอธิบายคณุ สมบัติการวาดภาพกราฟิกในโปรแกรม Photoshop ได้
2. นกั เรยี นบอกถงึ จดุ เดน่ ของการทำงานของเครื่องมือทีใ่ ชส้ ำหรบั วาดภาพกราฟิก ในโปรแกรม Photoshop ได้
3. นักเรยี นสามารถอธบิ ายหลกั การแก้ไข การเปลี่ยนรูปแบบ การวาดภาพกราฟิกได้

ดา้ นทักษะ/กระบวนการ (Process)
1. นักเรยี นสามารถเรยี กใชก้ ารสร้างเลเยอร์ และสร้างการวาดภาพกราฟกิ ได้
2. นักเรยี นสามารถใช้เคร่อื งมอื การออกแบบการวาดภาพกราฟิกได้
3. นกั เรยี นมาสารถใช้เคร่ืองมือการแกไ้ ขรูปแบบ แกไ้ ขสตี วั ของภาพวาดกราฟกิ ได้

ดา้ นสมรรถนะสำคญั ของผูเ้ รยี น
ความสามารถในการคิด : สามารถคิดอย่างข้ันตอน ในการวาดภาพกราฟิกไดอ้ ยา่ งเป็นขัน้ ตอน
ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี : สามารถใชง้ านการวาดภาพกราฟกิ ได้

ด้านคณุ ลักษณะอนั พงึ ประสงค์ (Attitude) ซือ่ สัตยส์ ุจริต มุ่งมนั่ ในการทำงาน
ใฝ่เรียนรู้ มีจิตสาธารณะ
รกั ชาติ ศาสน์ กษตั รยิ ์ อยู่อย่างพอเพียง
มีวนิ ัย รักความเปน็ ไทย

สาระการเรยี นรู้
1. จุดเดน่ ของเครื่องมอื ในการวาดภาพกราฟกิ ด้วยโปรแกรม Photoshop
2. หลกั การและขน้ั ตอนในการแก้ไข ภาพวาดกราฟิก
3. คุณสมบัติของโปรแกรม Photoshop ในการวาดภาพกราฟกิ

ชนิ้ งาน/ภาระงาน
1. แบบฝึกปฏิบตั กิ ารดราฟภาพกราฟิก และการออกแบบโปสการด์ นักเรียน
2. สมดุ บันทึกความรใู้ นชน้ั เรยี น “การดราฟภาพกราฟกิ ”

กจิ กรรมการเรยี นการสอน (50 นาที)

1. ขั้นนำเข้าสูบ่ ทเรียน (5 นาท)ี
1. ครนู ำเข้าสู่บทเรียนโดยชี้แจงภาระงานออกแบบโปสการด์
2. ครพู ูดเกร่นิ ทบทวนความจำกบั นกั เรียน เกยี่ วกับการดราฟหรือเทรดภาพ
3. ครูพูดถงึ เรื่องวันนเ้ี ราจะทำการทดสอบโดยใชไ้ ฟล์ภาพทมี่ อี ยู่ในคอมพิวเตอรท์ ำการทดสอบวาดภาพกราฟกิ

ดว้ ยตนเอง

ขั้นสอน (40 นาท)ี
1. ครูให้นักเรยี นดูตวั อย่างผลงานภาพวาดกราฟิกเพอ่ื เปน็ แนวทางในการวาดภาพกราฟิก
2. ครูอธิบายเคร่ืองมอื เกีย่ วกบั การดราฟ หรือการเทรดภาพ ตามขน้ั ตอน

3. นักเรียนฝึกปฏิบัติการดราฟ หรือการเทรดภาพ
4. นกั เรียนส่งชิ้นงานของตนเองหลงั จากปฏบิ ตั ิการวาดภาพกราฟิก บันทกึ ไฟล์ .psd และ .jpg ลงแฟลชไดรฟ์

3. ขน้ั สรปุ (5 นาที)
1. ครู และนักเรยี นชว่ ยกันสรปุ ขน้ั ตอน และเครือ่ งมอื การวาดภาพกราฟกิ

สอ่ื /วัสดอุ ุปกรณ/์ แหล่งเรียนรู้
สอื่

1. เครื่องคอมพวิ เตอร์
2. เคร่ืองฉายสไลด์
3. โปรแกรม Photoshop CS6

วัสดอุ ุปกรณ์
1. สมุดบันทกึ สรุปการเรยี น เรื่อง “การดราฟภาพกราฟิก”
2. แฟลชไดร์ฟบันทึกขอ้ มูล

แหล่งเรียนรู้

มาลยั ม่วงเทศ, สรพงษ์ พันธศ์ ริ ิ. (2551). ปฏิบัตกิ ารคอมพวิ เตอรก์ ราฟกิ . กรงุ เทพมหานคร: วังอักษร

ส่ือออนไลน์

การทำภาพถ่ายใหเ้ ป็นภาพลายเสน้ ด้วยโปรแกรม Adobe Photoshop เขา้ ถึงเม่ือวันท่ี 7 พฤษภาคม 2565
https://www.youtube.com/watch?v=U4rZGKRD7e4

http://photoloose.com/pentool-path-shape-draft เขา้ ถึงเมอ่ื วันท่ี 31 พฤษภาคม 2565

การวดั ผลและประเมลิ ผลการเรียนรู้
แบบประเมนิ ผลการเรียนรูโ้ ดยใช้เกณฑ์การประเมิน แบบ RUBRICS SCORE

1. ด้านความรู้ (Knowledge)

เนื้อหา เครื่องมือ เกณฑก์ ารประเมนิ

3 (ดี) 2 (พอใช)้ 1(ปรบั ปรงุ )

1. การทำงานของ สมดุ จดบนั ทกึ สามารถอธบิ ายการ สามารถอธบิ ายการ สามารถอธิบายการ
เครือ่ งมือในการวาด
ทำงานของเคร่อื งมอื ใน ทำงานของเครอื่ งมือใน ทำงานของเคร่อื งมือใน
ภาพกราฟิกดว้ ย
โปรแกรมPhotoshop การวาดภาพกราฟิก การวาดภาพกราฟกิ ด้วย การวาดภาพกราฟกิ

ดว้ ยโปรแกรม โปรแกรม Photoshop ด้วยโปรแกรม

Photoshop ได้ ได้ 50% ขน้ึ ไป Photoshop ได้

ครบถ้วนและถูกตอ้ ง เล็กนอ้ ย

2. หลักการและข้นั ตอน สมุดจดบันทกึ สามารถอธบิ าย สามารถอธิบาย สามารถอธิบาย
ในการวาด และวธิ กี าร
หลักการและขนั้ ตอนใน หลกั การและขน้ั ตอนใน หลกั การและข้นั ตอนใน
ลงสีภาพกราฟิกด้วย
โปรแกรม Photoshop การวาด และวธิ ีการลง การวาด และวธิ กี ารลงสี การวาด และวิธีการลงสี

สภี าพกราฟิกด้วย ภาพกราฟิกด้วย ภาพกราฟิกด้วย

โปรแกรม Photoshop โปรแกรม Photoshop โปรแกรม Photoshop

ไดถ้ กู ตอ้ งและครบถ้วน ได้ 50% ข้นึ ไป ได้เลก็ น้อย

3.ความสำคัญของการ สมดุ จดบันทึก สามารถอธบิ าย สามารถอธิบาย สามารถอธิบาย
ทำงานเครอื่ งมือในการ
ความสำคญั ของการ ความสำคัญของการ ความสำคัญของการ
วาดและ
ลงสีภาพกราฟกิ ทำงานเครอื่ งมือในการ ทำงานเครือ่ งมอื ในการ ทำงานเคร่อื งมือในการ

วาดและลงสี วาดและลงสีภาพกราฟกิ วาดและลงสี

ภาพกราฟกิ ได้ 50% ขนึ้ ไป ภาพกราฟิก

ได้ถกู ตอ้ งครบถ้วน ไดเ้ ล็กนอ้ ย

4. ประโยชน์ของการ สมุดจดบนั ทึก สามารถอธิบาย สามารถประโยชนข์ อง สามารถอธิบาย
ทำงานของเครือ่ งมือ
วาด และลงสี ประโยชนข์ องการ ประโยชน์ของการทำงาน ประโยชนข์ องการ

ภาพกราฟิก ทำงานของเครื่องมือ ของเครือ่ งมือวาด และ ทำงานของเครื่องมอื

วาด และลงสี ลงสภี าพกราฟิก ได้ 50% วาด และลงสี

ภาพกราฟิก ขึน้ ไป ภาพกราฟกิ

ไดถ้ ูกต้องครบถ้วน ไดเ้ ลก็ นอ้ ย

2. ดา้ นทักษะกระบวนการ (Practice)

เนอื้ หา เครอื่ งมอื 3 (ด)ี ระดับคะแนน 1 (ปรบั ปรงุ )
สามารถเรียกใช้การ
1. การเรยี กใช้การ ชน้ิ งานฝึก เรยี กใชก้ ารสร้างเลเยอร์ 2 (พอใช)้ สามารถเรยี กใช้การ
วาด และลงสภี าพกราฟิก สามารถเรียกใช้การ เรยี กใชก้ ารสร้างเล
สรา้ งเลเยอร์ วาดและลง ปฏบิ ัติในชั้น ได้อยา่ งรวดเรว็ เรียกใช้การสร้างเล เยอร์ วาด และลงสี
เยอร์ วาด และลงสี ภาพกราฟกิ
สภี าพกราฟิก เรียน สามารถเปดิ ไฟลร์ ูปภาพ ภาพกราฟกิ ได้ แต่ต้องปฏบิ ตั ติ าม
เพอ่ื วาด และลงสี เลก็ น้อย ผูส้ อน
2. การเปดิ ไฟลร์ ูปภาพ ชนิ้ งานฝกึ ภาพกราฟกิ ภายใน
เพ่อื วาด และลงสี ปฏบิ ตั ิในชน้ั โปรแกรม Photoshop สามารถเปดิ ไฟล์ สามารถเปิดไฟล์
ได้อยา่ งรวดเร็ว รูปภาพเพอ่ื วาด และ รูปภาพเพือ่ วาด
ภาพกราฟิกภายใน เรยี น ลงสีภาพกราฟกิ และลงสีภาพกราฟกิ
โปรแกรม Photoshop ภายในโปรแกรม ภายในโปรแกรม
Photoshop Photoshop
โดยใหผ้ ู้สอนแนะนำ แต่ต้องปฏบิ ตั ิตาม
เล็กนอ้ ย ผู้สอน

3. ดา้ นคุณลกั ษณะ (Attitude)

เนือ้ หา เคร่ืองมอื 3 (ดี) ระดบั คะแนน 1 (ปรับปรงุ )
ไมป่ ฏิบัตงิ านตามที่
1. ตงั้ ใจและสนใจต่อ แบบสังเกต ตั้งใจปฏิบัติงานในการ 2 (พอใช)้ ไดร้ ับมอบหมาย
การ เรียนรู้ พฤตกิ รรมการ ทำงานเป็นอยา่ งดี มคี วามพยายาม
เรียนรรู้ ายบุคคล ปฏิบตั ิงานท่กี ำหนด ไมป่ ฏิบตั ิงานท่ไี ด้รับ
2. ความรับผิดชอบต่อ แบบสงั เกต มอบหมาย
งานทีไ่ ดร้ บั พฤติกรรมการ ปฏิบตั ิงานที่ไดร้ บั ปฏิบตั ิงานท่ไี ดร้ ับ
เรียนรรู้ ายบุคคล ส่งงานไม่ทนั ตาม
3. การตรงตอ่ เวลา แบบสังเกต มอบหมายไดค้ รบถ้วน มอบหมายได้ เวลาทก่ี ำหนด
พฤตกิ รรมการ
4. ความรอบคอบใน เรียนรรู้ ายบคุ คล เข้าเรียนและสง่ งานตรง เขา้ เรียนสาย และส่ง ทำงานตามเงื่อนไขที่
การทำงาน กำหนดนอ้ ยกว่า50%
แบบสงั เกต ตามเวลาทก่ี ำหนด งานไมต่ รงตามเวลาที่
5. การช่วยเหลือซ่งึ กัน พฤติกรรมการ ไม่ให้ความช่วยเหลือ
และกนั เรียนรู้รายบุคคล กำหนด เพือ่ น

แบบสงั เกต ทำงานถูกตอ้ งและ ทำงานตามเงื่อนไขที่
พฤติกรรมการ
เรียนรรู้ ายบุคคล ครบถว้ นตามเง่อื นไขที่ กำหนด 60 % ขนึ้ ไป

กำหนด 100 %

ใหค้ วามช่วยเหลอื เพอ่ื น ใหค้ วามชว่ ยเหลอื

ด้วยความเต็มใจเม่อื เพอ่ื น เพ่ือนดว้ ยเม่ือเพือ่ นมี

มปี ัญหาสงสัย ปญั หาสงสยั

แบบสงั เกตพฤตกิ รรมการเรียนรู้รายบคุ คล
ดา้ นคุณลักษณะอันพงึ ประสงค์

เลขท่ี ชื่อ – สกุล
้ัตงใจและสนใจ ่ตอการเรียนรู้
ความรับผิดชอบ ่ตองานท่ีไ ้ดรับ

การตรงต่อเวลา
ความรอบคอบในการทำงาน
การช่วยเหลือ ่ึซง ักนและ ักน

รวม

3 3 3 3 3 15

1
2
3
4
5
6
7
8
9
10

ความหมายระดับคุณภาพ เกณฑ์ระดบั คะแนน
3 หมายถงึ ดี 11 – 15 = 3
2 หมายถงึ พอใช้ 6 – 10 = 2
1 หมายถึง ปรบั ปรุง 0–5 = 1

ลงชื่อ..................................................ผปู้ ระเมิน
( .............................................. )
วนั ท่ี......../................../...........

ความคิดเหน็ (รองผอู้ ำนวยการกล่มุ บรหิ ารวชิ าการ / ผู้บริหาร / หวั หน้ากลมุ่ สาระฯ /ผ้ทู ี่ได้รบั มอบหมาย)
......................................................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................................................

ลงชอื่ ........................................................
(........................................................)

ตำแหนง่ ....................................................

บันทึกหลังการจดั กจิ กรรมการเรยี นรู้

รหัสวชิ า ว30253 รายวชิ า ปฏิบตั กิ ารคอมพวิ เตอร์กราฟกิ

1. ผลการจัดกิจกรรมการเรยี นรู้
นกั เรยี นสามารถวาดภาพกราฟกิ ได้ นักเรียนสามารถใชง้ านเครือ่ งมือในการวาดภาพกราฟิกได้

2. ปญั หา อุปสรรค
ไมพ่ บปัญหาและอุปสรรค

3. ข้อเสนอแนะ / แนวทางแกไ้ ข
ไมม่ ีขอ้ เสนอแนะ

ลงชอ่ื ...................................................................ผสู้ อน
(นายวนั ชัย แคล้วภัย)

................/........................../.................

แผนการจัดการเรียนรู้ 14 ระดับช้ันมธั ยมศกึ ษาปที ่ี 6
จำนวน 1 คาบ/ชั่วโมง
รหัสวิชา ว30253 รายวิชา ปฏบิ ตั กิ ารคอมพิวเตอรก์ ราฟกิ
หนว่ ยการเรยี นท่ี 7 เรื่อง การสร้างแอนิเมชนั
ชื่อผสู้ อน นายวันชยั แคลว้ ภัย

มาตรฐานการเรยี นรู้

สาระที่ 4 เทคโนโลยี
มาตรฐาน ว 4.1 เข้าใจแนวคิดหลักของเทคโนโลยเี พื่อการดำรงชีวิตในสังคมทมี่ ีการเปลี่ยนแปลงอย่างรวดเร็ว

ใช้ความรแู้ ละทักษะทางดา้ น วทิ ยาศาสตร์ คณิตศาสตร์ และศาสตร์อน่ื ๆ เพอ่ื แก้ปัญหาหรอื พฒั นางานอย่างมีความคิด
สร้างสรรค์ด้วยกระบวนการออกแบบ เชิงวิศวกรรม เลือกใช้เทคโนโลยีอย่างเหมาะสมโดยคำนึงถึงผลกระทบต่อชีวติ
สังคม และสิง่ แวดล้อม

ผลการเรยี นรู้
1. นักเรยี นสามารถสร้างแอนิเมชั่นเบ้อื งตน้ ได้
2. นักเรยี นสามารอธิบายขน้ั ตอนการสร้างแอนิเมชน่ั ในโปรแกรม Photoshop ได้

สาระสำคัญ
การสร้างแอนิเมชันโดยการซ่อน และแสดงเลเยอร์ และสรา้ งแอนิเมชนั โดยการกำหนดคา่ Opacity สามารถ

ทำได้โดยการใช้งานโปรแกรม Photoshop ในการสร้างแอนิเมช่นั ดงั กลา่ ว

จุดประสงค์การเรยี นรู้

ด้านความรู้ (Knowledge)
1. นกั เรียนสามารถอธบิ ายคุณสมบัติการสรา้ งภาพแอนิเมชันในโปรแกรม Photoshop ได้

2. นกั เรียนบอกถึงจุดเดน่ ของการทำงานของเครื่องมือทใ่ี ชส้ ำหรัสร้างแอนิเมชนั ในโปรแกรม Photoshop ได้
3. นกั เรียนสามารถอธิบายหลกั การแก้ไข การเปลี่ยนรูปแบบ การสรา้ งแอนเิ มชนั ได้

ดา้ นทักษะ/กระบวนการ (Process)

1. นักเรียนสามารถใชไ้ ทม์ไลน์ และสรา้ งแอนเิ มชนั ในโปรแกรม Photoshop ได้

2. นักเรยี นสามารถใช้งานเคร่อื งมือในการออกแบบแอนิเมชนั ในโปรแกรม Photoshop ได้

3. นกั เรียนมาสารถใช้งานเครอื่ งมือในการแก้ไขรูปแบบ แก้ไขสีของแอนิเมชันได้

ด้านคุณลกั ษณะอันพงึ ประสงค์ (Attitude)

รกั ชาติ ศาสน์ กษัตรยิ ์ อยู่อย่างพอเพียง ซื่อสัตยส์ ุจริต มงุ่ มัน่ ในการทำงาน

มวี นิ ัย รกั ความเปน็ ไทย ใฝ่เรยี นรู้ มีจิตสาธารณะ

สาระการเรียนรู้
1. จดุ เดน่ ของเครอ่ื งมอื ในการสรา้ งแอนิเมชนั ด้วยโปรแกรม Photoshop

2. หลักการและขัน้ ตอนในการสรา้ งแอนเิ มชนั
3. คุณสมบตั ขิ องโปรแกรม Photoshop ในการสร้างแอนเิ มชัน

ด้านสมรรถนะสำคญั ของผูเ้ รยี น
ความสามารถในการคดิ : สามารถคดิ สรา้ งสรรคผ์ ลงานแอนเิ มชันไดอ้ ยา่ งเปน็ ข้นั ตอน
ความสามารถในการแกป้ ัญหา : สามารถแก้ไขปญั หาที่เกิดกับงานกราฟิก
ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี : สามารถใชง้ านไทม์ไลน์ และการสรา้ งแอนเิ มชันได้

ดา้ นคณุ ลักษณะของผเู้ รียนตามหลักสูตรมาตรฐานสากล

เปน็ เลิศวิชาการ สือ่ สารสองภาษา  ล้ำหน้าทางความคิด

ผลิตงานอย่างสรา้ งสรรค์ รว่ มกันรบั ผิดชอบตอ่ สังคมโลก

ชน้ิ งาน/ภาระงาน
1. จดบนั ทึกสรุปความรู้ การสร้างงานแอนเิ มช่ัน ตามครผู ูส้ อนระหวา่ งเรยี น
2. แบบฝึกปฏบิ ัติการ “การสร้างแอนเิ มชน่ั ”

กจิ กรรมการเรียนการสอน (50 นาท)ี

1. ขนั้ นำเข้าสบู่ ทเรยี น (5 นาท)ี
1. ครูนำเข้าส่บู ทเรียนโดยทบทวนบทเรียนและยกตวั อยา่ งแอนิเมชนั
2. ครพู ูดเกริน่ ทบทวนความจำกบั นกั เรียน เก่ียวกับเร่ืองที่ได้เรยี นรไู้ ปแลว้ เพ่อื เตรียมพร้อมสำหรับการสอบปลาย

ภาคเรียนท่ี 1
2.ครพู ูดถึงเรือ่ งวนั นีเ้ ราจะทำการเรยี นรู้การสร้างแอนิเมชนั ด้วยโปรแกรม Photoshop พรอ้ มท้งั เปดิ สไลด์

เพ่อื อธบิ ายความหมายของแอนเิ มชัน

ขน้ั สอน (40 นาท)ี
1. ครูให้นกั เรียนฟงั บรรยายเร่ือง ความหมายของแอนิเมชนั

2. ครเู ปิดตัวอย่างแอนิเมชนั ที่ทำการสรา้ งด้วยโปรแกรม Photoshop ให้นักเรียนดูเป็นตัวอย่าง
3. ครอู ธบิ ายเครอื่ งมอื ที่เกย่ี วข้องกับการสร้างแอนเิ มชันด้วยโปรแกรม Photoshop กอ่ นลงมือปฏบิ ตั กิ ารใชง้ าน
4. ครูใหน้ กั เรยี นเร่ิมปฏบิ ัตกิ ารใชง้ านโปรแกรม Photoshop พร้อมทง้ั ฟังบรรยายวธิ ีการสรา้ งแอนิเมชนั

5. นกั เรียนฟังบรรยาย และปฏบิ ัติตามครูผู้สอน หากไม่เขา้ ใจหรอื สงสัยให้ยกมือถามได้ทนั ที
6. นักเรยี นทำการเซฟไฟลแ์ อนิเมชนั ของตนเองและ เปิดแสดงบนหนา้ จอของตนเองเพ่ือใหค้ รูผู้สอนให้คะแนน

3. ข้ันสรปุ (5 นาที)
1. ครแู จง้ หมดเวลาในการปฏบิ ัติการใชง้ านโปรแกรม Photoshop เพื่อสร้างแอนเิ มชนั พร้อมท้งั สรุป

ความรทู้ ไ่ี ด้รบั

สื่อ/วสั ดุอุปกรณ/์ แหล่งเรยี นรู้
ส่ือ

1. เครอ่ื งคอมพวิ เตอร์

2. เครื่องฉายสไลด์
3. โปรแกรม Photoshop CS6

วสั ดุอปุ กรณ์
1. ไฟล์รปู ภาพสำหรับการทดสอบปฏบิ ัตกิ ารสร้างแอนิเมชนั่ ดว้ ยโปรแกรม Photoshop
2. สมุดบนั ทึกสรปุ การเรยี น เรอื่ ง “การสร้างงานแอนเิ มช่นั ด้วย Photoshop”
3. แฟลชไดร์ฟบันทกึ ข้อมลู

แหลง่ เรียนรู้

มาลัย ม่วงเทศ, สรพงษ์ พันธศ์ ิริ. (2551). ปฏิบตั กิ ารคอมพิวเตอรก์ ราฟิก. กรุงเทพมหานคร: วังอักษร

สอ่ื ออนไลน์

http://www.photoshotrich.com/สรา้ งภาพเคลอื่ นไหว-gif-animation เข้าถงึ เมอ่ื วันท่ี 31 พฤษภาคม 2565
http://www.mondo-pixel.com/วธิ ีการสร้างภาพเคลอื่ น เข้าถึงเมือ่ วนั ท่ี 31 พฤษภาคม 2565

การวดั ผลและประเมิลผลการเรยี นรู้
แบบประเมินผลการเรยี นรู้โดยใชเ้ กณฑ์การประเมนิ แบบ RUBRICS SCORE

1. ด้านความรู้ (Knowledge)

เนื้อหา เครือ่ งมือ เกณฑก์ ารประเมิน
สมุดจดบนั ทกึ
1. การทำงานของ 3 (ดี) 2 (พอใช)้ 1 (ปรบั ปรุง)
เคร่ืองมอื ในการสรา้ ง
แอนเิ มชัน สามารถอธิบายการ สามารถอธบิ ายการ สามารถอธิบายการ

ทำงานของเครอื่ งมอื ใน ทำงานของเครือ่ งมอื ใน ทำงานของเครือ่ งมอื ใน

การสร้างแอนิเมชันดว้ ย การสรา้ งแอนิเมชนั ด้วย การสร้างแอนิเมชันด้วย

โปรแกรม Photoshop โปรแกรม Photoshop โปรแกรม Photoshop

ได้ครบถ้วนและถูกตอ้ ง ได้ 50% ข้ึนไป ไดเ้ ลก็ นอ้ ย

2. หลกั การและขน้ั ตอน สมุดจดบนั ทกึ สามารถอธบิ าย สามารถอธบิ าย สามารถอธบิ าย
ในการสร้างแอนิเมชนั
หลกั การและขนั้ ตอนใน หลกั การและขัน้ ตอนใน หลกั การและข้ันตอนใน

การสรา้ งแอนเิ มชนั ด้วย การสรา้ งแอนิเมชนั ดว้ ย การสรา้ งแอนิเมชนั ดว้ ย

โปรแกรม Photoshop โปรแกรม Photoshop โปรแกรม Photoshop

ได้ถูกต้องและครบถว้ น ได้ 50% ขน้ึ ไป ไดเ้ ลก็ นอ้ ย

3.ความสำคญั ของการ สมุดจดบันทกึ สามารถอธบิ าย สามารถอธิบาย สามารถอธิบาย
ทำงานเครอื่ งมอื ในการ
สร้างแอนิเมชนั ความสำคัญของการ ความสำคัญของการ ความสำคัญของการ

ทำงานเครอ่ื งมอื ในการ ทำงานเครือ่ งมือในการ ทำงานเครอื่ งมือในการ

สรา้ งแอนิเมชัน สรา้ งแอนิเมชนั สร้างแอนเิ มชนั

ได้ถกู ตอ้ งครบถ้วน ได้ 50% ขน้ึ ไป ได้เลก็ น้อย

4. ประโยชนข์ องการ สมุดจดบนั ทกึ สามารถอธิบาย สามารถอธิบายประโยชน์ สามารถอธิบาย
ทำงานของเครอื่ งมือ
สรา้ งแอนิเมชนั ประโยชน์ของการ ของการทำงานของ ประโยชน์ของการ

ทำงานของเครื่องมือ เครอื่ งมือสร้างแอนิเมชัน ทำงานของเครื่องมือ

สร้างแอนเิ มชัน ได้ 50% ข้ึนไป สร้างแอนเิ มชัน

ไดถ้ ูกตอ้ งครบถว้ น ได้เล็กนอ้ ย

2. ดา้ นทักษะกระบวนการ (Practice)

เนื้อหา เครือ่ งมือ 3 (ด)ี ระดับคะแนน 1 (ปรบั ปรงุ )
สามารถเรยี กใช้การสรา้ ง 2 (พอใช)้
1. การเรยี กใชก้ ารสรา้ ง ช้นิ งานฝึก ไทม์ไลน์และ แอนิเมชนั สามารถเรียกใช้การ
ไทม์ไลนแ์ ละ แอนเิ มชัน ปฏิบัติในชัน้ ไดอ้ ยา่ งรวดเรว็ สามารถเรยี กใชก้ าร สรา้ งไทม์ไลนแ์ ละ
สรา้ งไทม์ไลน์และ แอนิเมชัน แตต่ อ้ ง
เรยี น สามารถเปิดไฟล์รูปภาพ แอนเิ มชันได้เลก็ น้อย ปฏิบตั ติ ามผู้สอน
เพื่อ สร้างแอนิเมชนั ด้วย
2. การเปิดไฟลร์ ปู ภาพ ชนิ้ งานฝกึ โปรแกรม Photoshop สามารถเปดิ ไฟล์ สามารถเปิดไฟล์
เพือ่ สร้างแอนเิ มชนั ดว้ ย ปฏิบตั ิในช้ัน ไดอ้ ย่างรวดเรว็ รูปภาพเพือ่ สร้าง รูปภาพเพือ่ สรา้ ง
โปรแกรม Photoshop เรยี น แอนิเมชนั ด้วย แอนิเมชันด้วย
โปรแกรม โปรแกรม
Photoshop Photoshop
โดยให้ผู้สอนแนะนำ แตต่ ้องปฏิบตั ิตาม
เลก็ นอ้ ย ผสู้ อน

3. ด้านคุณลักษณะ (Attitude)

เน้ือหา เคร่อื งมือ 3 (ดี) ระดบั คะแนน 1 (ปรับปรุง)
ไมป่ ฏบิ ัติงานตามที่
1. ต้ังใจและสนใจตอ่ แบบสังเกต ตง้ั ใจปฏบิ ตั งิ านในการ 2 (พอใช)้ ได้รับมอบหมาย
การ เรียนรู้ พฤตกิ รรมการ ทำงานเป็นอย่างดี มีความพยายาม
เรยี นรูร้ ายบคุ คล ปฏิบัตงิ านทกี่ ำหนด ไมป่ ฏิบัติงานท่ีไดร้ บั
2. ความรบั ผิดชอบตอ่ แบบสงั เกต มอบหมาย
งานทไ่ี ด้รบั พฤติกรรมการ ปฏิบัติงานท่ไี ด้รับ ปฏิบัตงิ านทไี่ ด้รับ
เรยี นรู้รายบุคคล สง่ งานไมท่ นั ตาม
3. การตรงตอ่ เวลา แบบสังเกต มอบหมายได้ครบถ้วน มอบหมายได้ เวลาทีก่ ำหนด
พฤตกิ รรมการ
4. ความรอบคอบใน เรียนรู้รายบุคคล เข้าเรยี นและส่งงานตรง เขา้ เรยี นสาย และสง่ ทำงานตามเงอ่ื นไขที่
การทำงาน กำหนดน้อยกว่า50%
แบบสงั เกต ตามเวลาท่ีกำหนด งานไม่ตรงตามเวลาที่
5. การช่วยเหลือซง่ึ กัน พฤติกรรมการ ไมใ่ ห้ความชว่ ยเหลอื
และกัน เรียนร้รู ายบุคคล กำหนด เพอ่ื น

แบบสงั เกต ทำงานถกู ต้องและ ทำงานตามเง่ือนไขท่ี
พฤตกิ รรมการ
เรยี นรู้รายบคุ คล ครบถว้ นตามเงอื่ นไขที่ กำหนด 60 % ขึน้ ไป

กำหนด 100 %

ให้ความช่วยเหลอื เพ่ือน ให้ความช่วยเหลอื

ด้วยความเตม็ ใจเมอื่ เพ่อื น เพอื่ นดว้ ยเมอ่ื เพอื่ นมี

มปี ญั หาสงสยั ปญั หาสงสัย

แบบสงั เกตพฤตกิ รรมการเรียนรู้รายบคุ คล
ดา้ นคุณลักษณะอันพงึ ประสงค์

เลขท่ี ชื่อ – สกุล
้ัตงใจและสนใจ ่ตอการเรียนรู้
ความรับผิดชอบ ่ตองานท่ีไ ้ดรับ

การตรงต่อเวลา
ความรอบคอบในการทำงาน
การช่วยเหลือ ่ึซง ักนและ ักน

รวม

3 3 3 3 3 15

1
2
3
4
5
6
7
8
9
10

ความหมายระดับคุณภาพ เกณฑ์ระดบั คะแนน
3 หมายถงึ ดี 11 – 15 = 3
2 หมายถงึ พอใช้ 6 – 10 = 2
1 หมายถึง ปรบั ปรุง 0–5 = 1

ลงชื่อ..................................................ผปู้ ระเมิน
( .............................................. )
วนั ท่ี......../................../...........

ความคิดเหน็ (รองผู้อำนวยการกลมุ่ บรหิ ารวิชาการ / ผู้บรหิ าร / หัวหนา้ กลุม่ สาระฯ /ผู้ท่ไี ดร้ บั มอบหมาย)
......................................................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................................................

ลงชอื่ ........................................................
(........................................................)

ตำแหนง่ ....................................................

บนั ทกึ หลังการจดั กจิ กรรมการเรยี นรู้

รหสั วิชา ว30253 รายวชิ า ปฏบิ ัติการคอมพวิ เตอรก์ ราฟกิ

1. ผลการจดั กิจกรรมการเรยี นรู้

นกั เรียนสามารถสร้างแอนิเมช่ันเบ้ืองต้นได้ นกั เรยี นสามารอธิบายขัน้ ตอนการสร้างแอนิเมชั่นในโปรแกรม
Photoshop ได้
2. ปัญหา อปุ สรรค

ไม่พบปญั หาและอุปสรรค
3. ขอ้ เสนอแนะ / แนวทางแก้ไข

ไมม่ ขี ้อเสนอแนะ

ลงชอ่ื ...................................................................ผสู้ อน
(นายวันชัย แคล้วภัย)

................/........................../.................


Click to View FlipBook Version