สปั ดาหท์ ี่ 1-2
โรงเรยี นขจรเกียรตพิ ฒั นา
แผนการจัดการเรียนรู้
ภาคเรยี นที่ ……1…/…….……... ชอ่ื ผสู้ อน ….…นายคณิศร…..…หมิ วงศ…์ …...
กลุม่ สาระการเรียนรู้ ศิลปะ
หน่วยการเรยี นรทู้ ่ี 1 ช้นั ประถมศกึ ษาปที ่ี 1 จำนวน 2 คาบ
เร่ือง บันไดเสยี งในดนตรีสากล
1. มาตรฐานการเรยี นร/ู้ ตัวช้วี ดั
มาตรฐาน ศ 2.1 เข้าใจและแสดงออกทางดนตรีอย่างสร้างสรรค์ วิเคราะห์ วิพากษ์วิจารณ์คุณค่าดนตรี
ถ่ายทอดความรู้สกึ ความคิดตอ่ ดนตรีอย่างอสิ ระ ชนื่ ชม และประยกุ ต์ใชใ้ นชวี ิตประจำวนั
ตัวชว้ี ดั ป.4/4 อา่ น เขียนโน้ตดนตรไี ทยและสากล
ป.4/5 ร้องเพลงโดยใช้ช่วงเสยี งท่ีเหมาะสมกบั ตนเอง
2. สาระสำคัญ/ความคดิ รวบยอด
บันไดเสยี งคอื กลุม่ ของระดบั เสยี งหรอื ตัวโน๊ตท่นี ำมาจัดเรียงกันเป็นลำดบั และมีระยะห่างของเสียงแตกต่างกนั
ตามโครงสรา้ งของบันไดเสียงชนิดนน้ั ๆ เชน่ โด เร มี ฟา ซอล ลา ที โด บนั ไดเสียงสามารถพัฒนาเปน็ ทำนอง
คอรด์ และเพลงตามลำดับ เป็นพื้นฐานในการฝึกทักษะการฟังและร้อง
3. จดุ ประสงค์การเรียนรู้
1. สงั เกตและบรรยายลกั ษณะของบรรไดเสยี งได้ (K)
2. สามารถรอ้ งโน้ตในบนั ไดเสียงได้ (P)
3. มคี วามสนใจใฝเ่ รียนร้แู ละมุ่งม่นั ในการทำงาน (A)
4. สาระการเรยี นรู้
สาระการเรียนรูแ้ กนกลาง สาระการเรียนรทู้ อ้ งถิ่น
การขับร้องเพลงในบันไดเสียงที่เหมาะสมกับ พิจารณาตามหลกั สูตรของสถานศึกษา
ตนเอง
5. กจิ กรรมการเรียนรู้
คาบท่ี 1
ข้ันนำ
ขน้ั กระตนุ้ ความสนใจ
1. ครูทกั ทายนักเรยี น
2. ครกู ระตุ้นความสนใจโดยการบรรเลงเพลงหรอื ร้องเพลงใหน้ กั เรียนฟงั
3. ครอู ธบิ ายเพ่ิมเตมิ ว่า เพลงทบี่ รรเลงไปนนั้ เกิดจากการสร้างทำนองทส่ี วยงามจากใช้บรรไดเสียง
ข้นั สอน
ขั้นสำรวจคน้ หา
1. ครสู อนวิธีเขียนโน้ตในบนั ไดเสยี งในระบบสากลและไทยโดยเร่มิ จากเสียงต่ำไปหาเสยี งสูง
2. ครูให้นกั เรียนเขยี นโน้ตในบันไดเสียงในระบบสากลและไทยโดยเร่ิมจากเสียงตำ่ ไปหาเสียงสูง
3. ครูบรรเลงเปียโนไล่บนั ไดเสยี งใหน้ ักเรยี นฟงั ทลี ะตวั โนต๊ พร้อมอธบิ ายวา่ แตล่ ะโน้ตคอื เสียงอะไร
4. ครใู หน้ ักเรียนฝกึ รอ้ งโน้ตไปทีละตัวโดยใหค้ รูเปน็ ผรู้ ้องนำและให้นกั เรียนรอ้ งตาม
คาบท่ี 2
ขนั้ สำรวจคน้ หา
5. ทบทวนบันไดเสยี งแตล่ ะตัวโน๊ตโดยให้ครแู ละนกั เรียนรอ้ งพร้อมกนั
6. ใหน้ ักเรียนแบ่งเปน็ 3 กลุ่ม
นกั เรียนกลุ่มท่ี 1 ร้องเสียงโด C นักเรียนกล่มุ ท่ี 2 รอ้ งเสยี งมี Eนักเรยี นกล่มุ ท่ี 3 รอ้ งเสยี งซอล G
7. ใหน้ ักเรียนทัง้ 3 กล่มุ รอ้ งพร้อมกัน และอธบิ ายเพ่ิมเติมว่า เมอ่ื รอ้ งโน๊ตในบรรไดเสยี ง 2 เสียงขนึ้ ไป
พร้อมกันจะเกิดเป็นเสียงประสาน
(หมายเหตุ : ครเู รมิ่ ประเมินนักเรยี น โดยใชแ้ บบสงั เกตพฤตกิ รรมการทำงานกล่มุ )
ขน้ั อธบิ ายความรู้
1. นักเรียนแต่ละกลุ่มรว่ มกนั อภิปรายและสรปุ ผลจากการทำกิจกรรมภายในกล่มุ
2. ให้นักเรียนแต่ละกลุม่ ส่งตัวแทนออกมานำเสนอผลงานของกลุ่มหน้าชั้นเรียน โดยครูสุม่ จับสลากเลอื ก
นักเรยี นทลี ะกลุ่ม
3. นักเรียนแต่ละกลมุ่ ออกมาร้องประสานเสียงหน้าชัน้ เรยี น จากนั้นรว่ มกันอภิปรายและสรุปผลเก่ียวกับ
บรรไดเสียง
ขั้นสรปุ
ขัน้ ขยายความเข้าใจ
1. ครูธิบายให้นักเรียนเพิ่มว่า บันไดเสียงนี้เป็นบรรเสียงพื้นฐานยังมีบันไดเสียงอื่นอีกเช่น บันไดเสียงไม
เนอร์ โดยเริ่มจากเสยี ง ลา ที โด เร มี ฟา ซอล ลา เป็นตน้
ขั้นตรวจสอบผล
1. ครใู หน้ กั เรียนสรปุ ความรู้จากการเรยี นจนไดข้ อ้ สรปุ ร่วมกนั ว่า บนั ไดเสียงทำให้เกิดทำนองที่ไพเราะ
สวยงามได้
2. ครูทดสอบโดยการร้องบนั ไดเสียงอีกครง้ั
3. ครูตรวจโน้ตบนั ไดเสยี งท่ีใหน้ ักเรียนเขียนในคาบท่ี 1
4. ครูประเมินผลนักเรียน โดยการสังเกตพฤติกรรมการตอบคำถาม พฤติกรรมการทำงานรายบุคคล
พฤติกรรมการทำงานกลุ่ม และจากการนำเสนอผลการทำกิจกรรมหน้าชนั้ เรยี น
6. การวัดและประเมนิ ผล วิธีการวัดผล เคร่ืองมือวดั เกณฑก์ าร
ประเมนิ ผล
การวัดและประเมินผล 70% ขนึ้ ไป ถอื ว่า
จุดประสงค์ ผา่ นเกณฑ์การ
ประเมิน
ความรู้ความ 1. สังเกตจากการซกั ถาม ตอบ 1.คำถามกระตุน้ 70% ขนึ้ ไป ถอื ว่า
เข้าใจ (K) คำถาม ความคดิ ผ่านเกณฑ์การ
2. บรรยายลักษณะของตวั โนต๊ ได้ ประเมิน
ทักษะ/ 1.รอ้ งโน๊ตในบรรไดเสียงใหถ้ ูกต้อง 1. เสยี งรอ้ ง
กระบวนการ (P)
คุณลกั ษณะนสิ ัย (A) 1. สงั เกตจากการเรยี นมคี วาม 1. แบบสังเกต 70% ขนึ้ ไป ถอื วา่
รับผิดชอบตอ่ งานท่สี ่ังและสง่ งาน พฤติกรรม ผา่ นเกณฑ์การ
ได้ทนั ตามท่กี ำหนด ประเมิน
2. สงั เกตจากการเรยี นใฝ่เรยี นรู้
3. สงั เกตจากการมงุ่ มนั่ ในการ
ทำงาน
7. สอื่ /แหล่งการเรยี นรู้
7.1 สอื่ การเรียนรู้
1) ใบความรู้
2) แบบเรยี น มาสนุกกับขลุ่ยรีคอรเ์ ดอร์
3) เปยี โน
7.2 แหล่งการเรยี นรู้
1) ห้องเรยี น
2) ห้องสมุด
3) อินเทอรเ์ นต็
8. กจิ กรรมเสนอแนะ
......................................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................................
ลงช่อื ............................................ครูผู้สอน ลงชื่อ...................................................ฝ่ายวิชาการ
(...........................................................) (...........................................................)
ลงชือ่ ................................................... ผู้บรหิ าร
(...........................................................)
สปั ดาห์ท่ี 3-6
โรงเรยี นขจรเกียรตพิ ฒั นา
แผนการจัดการเรียนรู้
ภาคเรยี นท่ี ……1…/…….……... ชอื่ ผสู้ อน ….…นายคณศิ ร…..…หิมวงศ…์ …...
กลุ่มสาระการเรียนรู้ ศิลปะ
หน่วยการเรียนรู้ท่ี 2 ชน้ั ประถมศึกษาปีที่ 1 จำนวน 4 คาบ
เร่อื ง ทฤษฎดี นตรี จังหวะและการอ่านโน้ต เกรด1
1. มาตรฐานการเรียนร/ู้ ตัวชี้วดั
มาตรฐาน ศ 2.1 เขา้ ใจและแสดงออกทางดนตรีอยา่ งสร้างสรรค์ วเิ คราะห์ วิพากษ์วจิ ารณค์ ณุ คา่ ดนตรี
ถา่ ยทอดความรูส้ ึก ความคดิ ต่อดนตรีอยา่ งอิสระ ช่นื ชม และประยกุ ต์ใช้ในชีวติ ประจำวัน
ตวั ชี้วัด ป.4/4 อา่ น เขยี นโน้ตดนตรไี ทยและสากลได้
ป.4/5 ร้องเพลงโดยใช้ช่วงเสียงทเี่ หมาะสมกบั ตนเอง
2. สาระสำคญั /ความคดิ รวบยอด
การอา่ นและการเขยี นโนต้ ดนตรเี ปน็ ความรูแ้ ละทกั ษะพ้นื ฐานในการขบั ร้องและบรรเลงดนตรี
3. จดุ ประสงคก์ ารเรียนรู้
1. สงั เกตและบรรยายลกั ษณะของโนต๊ ได้ (K)
2. สามารถรอ้ งโนต้ ท่ีกำหนดใหต้ ามจังหวะ (P)
3. มคี วามสนใจใฝเ่ รียนรู้และมงุ่ มน่ั ในการทำงาน (A)
4. สาระการเรียนรู้ สาระการเรียนร้ทู อ้ งถน่ิ
สาระการเรยี นรแู้ กนกลาง พิจารณาตามหลกั สูตรของสถานศกึ ษา
• เคร่ืองหมายและสัญลักษณท์ างดนตรี
- กญุ แจประจำหลกั
- บรรทดั ห้าเส้น
- โน้ตและเครือ่ งหมายหยดุ
- เส้นก้ันหอ้ ง
• โครงสรา้ งโน้ตเพลงไทย
- การแบง่ ห้อง
- การแบง่ จงั หวะ
5. กจิ กรรมการเรยี นรู้
คาบท่ี 3
ข้ันนำ
ขัน้ กระต้นุ ความสนใจ
1. ครทู ักทายนกั เรยี น
2. ครเู ปิดเพลงให้นกั เรียนฟงั
3. ครูให้นกั เรียนตรบมือตามเพลงให้ลงจังหวะ
4. ครอู ธบิ ายเพิ่มเตมิ ว่า ในเพลงทุกเพลงจะมีจังหวะเคาะที่สม่ำเสมออยู่ ทั้งช้า และ เรว็
ข้นั สอน
ข้นั สำรวจค้นหา
1. ครูอธบิ ายนกั เรียนว่าจังหวะเคาะทนี่ กั เรียนตรบมือนั้นมคี า่ เท่ากบั 1 จงั หวะ
2. ครสู อนวธิ เี ขยี นตวั โน๊ตและตัวหยุด
3. ครใู ห้นกั เรียนเขยี นตัวโน๊ตและตวั หยุด
4. ครูอธิบายชอ่ื โนต้ และค่าของโน้ต
5. ครใู หน้ ักเรียนปฏิบตั ิโน้ตโดยการร้อง
คาบท่ี 4
ข้นั สำรวจค้นหา
6. ทบทวนเรือ่ งชอ่ื โนต้ และคา่ โนต้
7. ครูอธิบายเร่อื งบรรทัด5เส้น เส้นกั้นหอ้ ง เครือ่ งหมายกำหนดจงั หวะและกญุ แจประจำหลัก
8. ครูให้นกั เรียนฝึกเขียนบรรทดั 5เส้น เส้นก้นั หอ้ ง เครื่องหมายกำหนดจงั หวะและกุญแจประจำหลัก
เขยี นลงสมุด
คาบท่ี 5
9. ทบทวนเร่อื งช่อื โนต้ คา่ โนต้ บรรทดั 5เสน้ เส้นกั้นห้อง เคร่ืองหมายกำหนดจังหวะและกุญแจประจำ
หลัก
10. ครูเขยี นโนต้ ให้นกั เรียนอย่างง่ายมา 4 แบบฝกึ หดั
11. ครูใหน้ กั เรียนแบง่ กลุม่ กลุ่มละ5คน และใหแ้ ต่ละกลมุ่ ฝึกปฏบิ ตั ิโน้ตตามท่ีเขียนให้
(หมายเหตุ : ครูเร่ิมประเมนิ นักเรียน โดยใช้แบบสังเกตพฤตกิ รรมการทำงานกลมุ่ )
12. ครูให้นกั เรียนไปฝึกเป็นการบา้ นเตรียมตวั ทดสอบเป็นกล่มุ ในอาทิตย์หน้า
คาบที่ 6
13. ครูทบทวนแบบฝกึ หัดใหน้ กั เรียนก่อนทดสอบ
14. ใหน้ ักเรยี นออกมาทดสอบทีละกลุ่ม
ขน้ั อธบิ ายความรู้
1. นกั เรียนแต่ละกลมุ่ รว่ มกนั อภิปรายและสรปุ ผลจากการทำกจิ กรรมภายในกลมุ่
2. ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มส่งตัวแทนออกมานำเสนอผลงานของกลุ่มหน้าชั้นเรียน โดยครูสุ่มจบั สลากเลอื ก
นกั เรยี นทีละกล่มุ
3. นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมาปฏิบัติโน๊ตหน้าชั้นเรียน จากนั้นร่วมกันอภิปรายและสรุปผลเกี่ ยวกับการ
ปฏิบตั โิ นต๊
ขั้นสรปุ
ขัน้ ขยายความเข้าใจ
1. ครูธิบายให้นักเรียนเพิ่มว่า การอ่านและการเขียนโน้ตดนตรีเป็นความรู้และทักษะพื้นฐานในการขับ
รอ้ งและบรรเลงดนตรี เป็นตน้
ขั้นตรวจสอบผล
1. ครใู หน้ กั เรียนสรปุ ความรจู้ ากการเรียนจนได้ขอ้ สรปุ ร่วมกนั วา่ การฝึกทักษะการสังเกต การอา่ น และ
การฟัง ทำให้ปฎิบตั โิ น๊ตสากลได้
2. ครทู ดสอบโดยการปฏิบตั ิโน๊ตอกี ครัง้
3. ครตู รวจโน๊ตทใี่ ห้นักเรยี นเขยี นในคาบที่ 3-5
4. ครูประเมินผลนักเรียน โดยการสังเกตพฤติกรรมการตอบคำถาม พฤติกรรมการทำงานรายบุคคล
พฤติกรรมการทำงานกล่มุ และจากการนำเสนอผลการทำกจิ กรรมหนา้ ชน้ั เรยี น
6. การวัดและประเมินผล
การวัดและประเมินผล วธิ กี ารวดั ผล เคร่อื งมอื วดั เกณฑก์ าร
จุดประสงค์ ประเมินผล
70% ขึน้ ไป ถือวา่
ความรคู้ วาม 1. สงั เกตจากการซักถาม ตอบ 1.คำถามกระตุน้ ผ่านเกณฑ์การ
เขา้ ใจ (K) คำถาม ความคิด ประเมนิ
2. บรรยายลกั ษณะของตวั โน๊ต
ทกั ษะ/ บรรทัด 5 เสน้ กญุ แจประจำหลกั 1. เสียงร้องและขลุ่ย 70% ขึ้นไป ถือวา่
กระบวนการ (P) และเครื่องหมายประจำจงั หะได้ ผา่ นเกณฑ์การ
ประเมิน
1.ปฏบิ ัติโนต๊ ให้ถูกตอ้ ง
คณุ ลกั ษณะนสิ ัย (A) 1. สงั เกตจากการเรยี นมีความ 1. แบบสงั เกต 70% ขนึ้ ไป ถือว่า
รบั ผดิ ชอบตอ่ งานท่ีสั่งและส่งงาน พฤติกรรม ผา่ นเกณฑ์การ
ไดท้ ันตามที่กำหนด ประเมิน
2. สังเกตจากการเรยี นใฝ่เรียนรู้
3. สงั เกตจากการม่งุ มั่นในการ
ทำงาน
7. สอื่ /แหล่งการเรยี นรู้
7.1 สื่อการเรยี นรู้
1. ใบความรู้
2. แบบเรยี น มาสนุกกบั ขลุ่ยรคี อรเ์ ดอร์
3. ขลุ่ย
7.2 แหล่งการเรียนรู้
1. หอ้ งเรียน
2. ห้องสมุด
3. อนิ เทอร์เน็ต
8. กจิ กรรมเสนอแนะ
......................................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................................
ลงช่อื ............................................ครูผู้สอน ลงชื่อ...................................................ฝา่ ยวิชาการ
(...........................................................) (...........................................................)
ลงชือ่ ................................................... ผู้บรหิ าร
(...........................................................)
สัปดาหท์ ี่ 7-12
โรงเรียนขจรเกยี รติพฒั นา
แผนการจัดการเรียนรู้
ภาคเรยี นท่ี ……1…/…….……... ชื่อผู้สอน ….…นายคณศิ ร…..…หมิ วงศ…์ …...
กลุ่มสาระการเรียนรู้ ศลิ ปะ
หน่วยการเรียนรทู้ ่ี 3 ช้นั ประถมศกึ ษาปีท่ี 1 จำนวน 6 คาบ
เรอื่ ง แบบฝึกหดั ขลยุ่ รีคอร์เดอร์ เกรด 1 (บทท่ี1-12)
1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตวั ชวี้ ดั
มาตรฐาน ศ 2.1 เขา้ ใจและแสดงออกทางดนตรีอยา่ งสรา้ งสรรค์ วเิ คราะห์ วิพากษว์ จิ ารณ์คณุ ค่าดนตรี
ถา่ ยทอดความรสู้ กึ ความคิดตอ่ ดนตรีอย่างอสิ ระ ช่นื ชม และประยกุ ต์ใชใ้ นชวี ติ ประจำวนั
ตวั ช้ีวดั ป.4/4 อา่ น เขียนโนต้ ดนตรีไทยและสากลได้
ป.5/5 ใชเ้ ครื่องดนตรีบรรเลงจงั หวะ และทำนอง
2. สาระสำคญั /ความคิดรวบยอด
การบรรเลงเคร่อื งดนตรีเป็นการฝึกทกั ษะทางร่างกายโสตประสาทสัมผสั และการฟงั ทำใหเ้ ขา้ ใจดนตรีได้
รวดเร็วและมากขึน้
3. จุดประสงค์การเรยี นรู้
1. สงั เกตและบรรยายลกั ษณะการปฏิบตั ิของขล่ยุ รีคอร์เดอร์ (K)
2. สามารถปฏิบตั ิขลุย่ รคี อรเ์ ดอร์ตามแบบฝึกหัดที่กำหนดให้ตามจงั หวะ (P)
3. มีความสนใจใฝเ่ รียนร้แู ละมุ่งมั่นในการทำงาน (A)
4. สาระการเรียนรู้ สาระการเรยี นรู้ทอ้ งถน่ิ
สาระการเรียนรู้แกนกลาง พิจารณาตามหลักสตู รของสถานศึกษา
• การบรรเลงเคร่ืองประกอบจงั หวะ
• การบรรเลงทำนองด้วยเครื่องดนตรี
5. กจิ กรรมการเรียนรู้
คาบท่ี 7
ขนั้ นำ
ขน้ั กระตุ้นความสนใจ
1. ครูทกั ทายนักเรียน
2. ครบู รรเลงเพลงขล่ยุ ให้นกั เรยี นฟงั
3. ครูอธบิ ายเพ่มิ เตมิ ว่าการเปา่ เพลงไม่ใช่เร่ืองง่าย ตอ้ งฝกึ แบบฝึกหดั หลายบท
ข้ันสอน
ขน้ั สำรวจคน้ หา
1. ครใู หน้ กั เรียนดูและทำความเข้าใจโน๊ตเพลงแบบฝึกหัดที่ 1-2
2. ครูอธิบายโนต้ เพลงในแบบฝกึ หัดที่ 1-2 ทีละหอ้ งโดยการสาธิตเป่าขล่ยุ ใหน้ กั เรียนฟงั ไปด้วย
3. ครใู หน้ กั เรียนฝึกเป่าขลุ่ยไปทีละหอ้ งพร้อมกันโดยครูจะต้องเปา่ นำให้ฟังกอ่ น
4. ครูและนักเรยี นเป่าขลุ่ยแบบฝึกหัดพรอ้ มกนั ตามจังหวะ
5. ครูใหน้ ักเรียนแบง่ กลุ่มละ 5 คน และใหแ้ ตก่ ลมุ่ ออกมาทดสอบปฺฏบิ ตั ิขลยุ่
ขั้นสำรวจคน้ หา คาบท่ี 8
1. ครูใหน้ ักเรียนดูและทำความเขา้ ใจโนต๊ เพลงแบบฝกึ หัดท่ี 3-4
2. ครูอธบิ ายโนต้ เพลงในแบบฝกึ หัดท่ี 3-4 ทลี ะหอ้ งโดยการสาธติ เป่าขลุย่ ใหน้ ักเรียนฟังไปดว้ ย
3. ครูใหน้ กั เรียนฝกึ เป่าขลุ่ยไปทีละห้องพรอ้ มกันโดยครูจะต้องเป่านำให้ฟังก่อน
4. ครแู ละนกั เรยี นเปา่ ขลุ่ยแบบฝกึ หัดพร้อมกนั ตามจังหวะ
5. ครใู หน้ ักเรียนแบ่งกลุ่มละ 5 คน และใหแ้ ต่กลุม่ ออกมาทดสอบปฏฺ ิบตั ิขล่ยุ
คาบที่ 9
ขน้ั สำรวจค้นหา
6. ครูให้นักเรียนดูและทำความเข้าใจโนต๊ เพลงแบบฝกึ หัดที่ 5-6
7. ครอู ธิบายโน้ตเพลงในแบบฝึกหัดที่ 5-6 ทีละหอ้ งโดยการสาธิตเป่าขลยุ่ ใหน้ ักเรียนฟังไปด้วย
8. ครใู ห้นักเรียนฝึกเป่าขลยุ่ ไปทีละหอ้ งพร้อมกนั โดยครูจะตอ้ งเปา่ นำใหฟ้ ังกอ่ น
9. ครูและนกั เรียนเปา่ ขลุ่ยแบบฝึกหดั พร้อมกันตามจงั หวะ
10. ครูให้นกั เรียนแบ่งกลมุ่ ละ 5 คน และใหแ้ ต่กลุ่มออกมาทดสอบปฏฺ บิ ัติขลุย่
คาบท่ี 10
ข้นั สำรวจคน้ หา
1. ครใู ห้นักเรียนดูและทำความเข้าใจโน๊ตเพลงแบบฝกึ หัดที่ 7-8
2. ครูอธบิ ายโน้ตเพลงในแบบฝกึ หดั ที่ 7-8 ทีละห้องโดยการสาธิตเปา่ ขลุ่ยใหน้ กั เรยี นฟงั ไปด้วย
3. ครใู หน้ กั เรียนฝกึ เป่าขล่ยุ ไปทีละห้องพรอ้ มกันโดยครจู ะต้องเปา่ นำใหฟ้ ังกอ่ น
4. ครแู ละนักเรยี นเป่าขลุ่ยแบบฝกึ หดั พรอ้ มกันตามจงั หวะ
5. ครูใหน้ กั เรียนแบง่ กล่มุ ละ 5 คน และใหแ้ ต่กลุ่มออกมาทดสอบปฏฺ ิบัติขลยุ่
คาบท่ี 11
ขั้นสำรวจคน้ หา
1. ครใู ห้นกั เรียนดแู ละทำความเข้าใจโนต๊ เพลงแบบฝึกหัดที่ 9-10
2. ครูอธบิ ายโนต้ เพลงในแบบฝึกหัดที่ 9-10 ทลี ะหอ้ งโดยการสาธติ เป่าขลุย่ ใหน้ ักเรียนฟังไปดว้ ย
3. ครูใหน้ กั เรียนฝกึ เป่าขลุ่ยไปทีละหอ้ งพร้อมกันโดยครูจะตอ้ งเปา่ นำให้ฟงั ก่อน
4. ครแู ละนกั เรียนเปา่ ขลุ่ยแบบฝึกหดั พร้อมกันตามจงั หวะ
5. ครูให้นกั เรียนแบง่ กลมุ่ ละ 5 คน และให้แต่กล่มุ ออกมาทดสอบปฏฺ ิบัติขลยุ่
คาบท่ี 12
ขั้นสำรวจค้นหา
1. ครูใหน้ กั เรียนดแู ละทำความเข้าใจโนต๊ เพลงแบบฝกึ หัดที่ 11-12
2. ครอู ธบิ ายโนต้ เพลงในแบบฝึกหัดที่ 11-12 ทลี ะห้องโดยการสาธิตเป่าขลยุ่ ใหน้ ักเรยี นฟงั ไปด้วย
3. ครูใหน้ กั เรียนฝึกเป่าขลุ่ยไปทีละห้องพรอ้ มกนั โดยครูจะต้องเป่านำให้ฟงั กอ่ น
4. ครูและนักเรียนเป่าขลุ่ยแบบฝึกหดั พร้อมกนั ตามจังหวะ
5. ครูใหน้ กั เรียนแบ่งกลุม่ ละ 5 คน และให้แต่กลุ่มออกมาทดสอบปฏฺ บิ ตั ิขลยุ่
ขั้นอธิบายความรู้
1. นกั เรียนแต่ละกลุ่มร่วมกนั อภปิ รายและสรุปผลจากการทำกจิ กรรมภายในกลมุ่
2. ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มส่งตัวแทนออกมานำเสนอผลงานของกลุ่มหน้าชั้นเรียน โดยครูสุ่มจับสลาก
เลอื กนักเรียนทลี ะกลุ่ม
3. นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมาปฏิบัติขลุ่ยหน้าชั้นเรียน จากนั้นร่วมกันอภิปรายและสรุปผลเกี่ยวกับการ
ปฏบิ ัตขิ ลุ่ย
ขนั้ สรปุ
ขั้นขยายความเข้าใจ
2. ครูธิบายให้นกั เรียนเพม่ิ ว่า ฝกึ แบบฝึกหดั เป็นการสร้างพนื้ ฐานทีด่ ีก่อนจะบรรเลงเพลง เปน็ ตน้
ข้ันตรวจสอบผล
1. ครใู ห้นกั เรียนสรปุ ความร้จู ากการเรยี นจนไดข้ อ้ สรุปร่วมกันวา่ การฝึกทักษะการเป่าขลยุ่ รคี อร์
เดอร์ ทำให้ปฎิบัติโนต้ สากลไดด้ ขี นึ้
2. ครูตรวจแบบฝึกหดั ทง้ั หมดโดยทดสอบการปฏิบัติขลยุ่ พรอ้ มกันอีกครง้ั
3. ครูประเมนิ ผลนกั เรยี น โดยการสงั เกตพฤตกิ รรมการตอบคำถาม พฤติกรรมการทำงาน
รายบคุ คล พฤติกรรมการทำงานกลมุ่ และจากการนำเสนอผลการทำกิจกรรมหนา้ ช้ันเรยี น
6. การวดั และประเมนิ ผล วธิ ีการวัดผล เคร่อื งมอื วดั เกณฑก์ าร
ประเมินผล
การวัดและประเมนิ ผล 70% ขน้ึ ไป ถือว่า
จุดประสงค์ ผา่ นเกณฑ์การ
ประเมนิ
ความรูค้ วาม 1. สงั เกตจากการซกั ถาม ตอบ 1.คำถามกระตนุ้ 70% ขึ้นไป ถือวา่
เข้าใจ (K) คำถาม ความคดิ ผ่านเกณฑ์การ
2. อา่ นโนต๊ สากลในแบบฝกึ หัด 2.โนต๊ แบบฝึกหัด ประเมิน
ทักษะ/ 1.ปฏิบัติขลุย่ ใหถ้ กู ต้องตามแบบฝึก 1. ขลยุ่
กระบวนการ (P)
คณุ ลกั ษณะนสิ ยั (A) 1. สังเกตจากการเรยี นมีความ 1. แบบสงั เกต 70% ขน้ึ ไป ถอื ว่า
รับผดิ ชอบตอ่ งานทส่ี ่ังและสง่ งาน พฤติกรรม ผ่านเกณฑ์การ
ไดท้ ันตามทก่ี ำหนด ประเมนิ
2. สงั เกตจากการเรียนใฝเ่ รียนรู้
3. สงั เกตจากการมุ่งมั่นในการ
ทำงาน
7. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
7.1 ส่ือการเรียนรู้
1. ใบความรู้
2. แบบเรียน มาสนกุ กับขลุ่ยรีคอรเ์ ดอร์
3. ขลุ่ย
7.2 แหลง่ การเรยี นรู้
1. ห้องเรยี น
2. ห้องสมุด
3. อินเทอร์เน็ต
8. กจิ กรรมเสนอแนะ
......................................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................................
ลงช่อื ............................................ครูผู้สอน ลงชื่อ...................................................ฝ่ายวิชาการ
(...........................................................) (...........................................................)
ลงชือ่ ................................................... ผู้บรหิ าร
(...........................................................)
สัปดาห์ที่ 13-15
โรงเรียนขจรเกียรตพิ ฒั นา
แผนการจดั การเรยี นรู้
ภาคเรียนที่ ……1…/…….……... ช่ือผู้สอน ….…นายคณิศร…..…หมิ วงศ…์ …...
กลุ่มสาระการเรยี นรู้ ศลิ ปะ
หน่วยการเรียนรทู้ ่ี 4 ชั้นประถมศกึ ษาปีท่ี 1 จำนวน 3 คาบ
เร่อื ง เพลง Mary Had A Little Lamp (เกรด1)
1. มาตรฐานการเรยี นรู/้ ตวั ชีว้ ดั
มาตรฐาน ศ 2.1 เข้าใจและแสดงออกทางดนตรอี ยา่ งสรา้ งสรรค์ วิเคราะห์ วิพากษ์วจิ ารณ์คุณค่าดนตรี
ถา่ ยทอดความร้สู ึก ความคดิ ตอ่ ดนตรอี ยา่ งอิสระ ชน่ื ชม และประยกุ ต์ใชใ้ นชีวิตประจำวัน
ตัวช้วี ดั ป.4/4 อ่าน เขยี นโน้ตดนตรีไทยและสากลได้
ป.5/5 ใช้เคร่ืองดนตรบี รรเลงจังหวะ และทำนอง
2. สาระสำคัญ/ความคดิ รวบยอด
เน่อื งจากเพลง Mary Had A Little Lamp เป็นเพลงทค่ี ่อนข้างจะเคยไดย้ ินกันอยู่เปน็ ประจำ
และไมไ่ ด้เป็นเพลงท่ีตกยคุ สมยั ไป จงึ ใหน้ ักเรียนฝึกเป่าไปเร่อื ยๆเพือ่ ให้เกดิ ความคุ้นเคยกบั เสยี งดนตรี
และการเคลื่อนไหวน้วิ เพอื่ ตัวโน้ต สำหรบั การเพมิ่ ทกั ษะทางด้านดนตรใี นดา้ นการบรรเลงและการไดย้ ิน
บนั ไดเสยี งใหม่
3. จุดประสงค์การเรยี นรู้
1. สงั เกตและบรรยายลกั ษณะการปฏิบัตขิ องขลุย่ รคี อร์เดอร์ (K)
2. สามารถปฏบิ ัติขลยุ่ รีคอร์เดอรต์ ามเพลงที่กำหนดให้ตามจังหวะ (P)
3. มีความสนใจใฝ่เรียนร้แู ละมุง่ มัน่ ในการทำงาน (A)
4. สาระการเรียนรู้ สาระการเรียนรทู้ อ้ งถ่ิน
สาระการเรียนรแู้ กนกลาง พิจารณาตามหลกั สตู รของสถานศึกษา
• การบรรเลงเคร่ืองประกอบจังหวะ
• การบรรเลงทำนองดว้ ยเครื่องดนตรี
5. กิจกรรมการเรียนรู้
คาบท่ี 13
ขนั้ นำ
ข้ันกระต้นุ ความสนใจ
1. ครทู กั ทายนกั เรียน
2. ครูบรรเลงเพลง Mary Had A Little Lamp ใหน้ กั เรียนฟงั
3. ครูอธิบายเพิ่มเตมิ ว่าการเปา่ เพลง Mary Had A Little Lamp ต้องใชบ้ ันไดเสียง โด(C)
และอย่ใู นช่วงเสียงในบา้ ง
ขนั้ สอน
ขนั้ สำรวจคน้ หา
1. ครใู หน้ กั เรียนดแู ละทำความเข้าใจโนต้ เพลง Mary Had A Little Lamp
2. ครอู ธิบายโน้ตเพลง Mary Had A Little Lamp ทีละห้องโดยการสาธติ เป่าขลุ่ยใหน้ กั เรียนฟงั ไป
ดว้ ย
3. ครูให้นกั เรียนฝึกเป่าขล่ยุ ไปทลี ะหอ้ งพร้อมกนั โดยครูจะต้องเป่านำใหฟ้ งั กอ่ น
4. ครูและนกั เรยี นเป่าขลุ่ยเพลง Mary Had A Little Lamp พร้อมกันตามจังหวะไปทลี ะห้อง
คาบท่ี 14
ข้นั สำรวจค้นหา
1. ครใู ห้นักเรียนฝกึ ซ้อมเพลง Mary Had A Little Lamp เป็นกล่มุ กลุ่มละ 5 คน
2. ครเู ข้าไปทดสอบนกั เรยี นทลี ะกลุ่ม คอยสนบั สนนุ นกั เรยี นที่ตามเพอ่ื นไมท่ ัน
3. ครูทดสอบนกั เรยี นโดยใหเ้ ปา่ เพลง Mary Had A Little Lamp พรอ้ มกัน
คาบที่ 15
1. ครใู ห้นักเรียนทบทวนเพลง Mary Had A Little Lamp
2. ครใู ห้นักเรียนเริ่มฝกึ จำเพลง Mary Had A Little Lamp
3. ครใู ห้นกั เรียนเตรยี มตวั สอบอาทิตยห์ นา้
ขน้ั อธบิ ายความรู้
1. นกั เรียนแต่ละกลุ่มร่วมกนั อภปิ รายและสรปุ ผลจากการทำกจิ กรรมภายในกลมุ่
2. ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มส่งตัวแทนออกมานำเสนอผลงานของกลุม่ หนา้ ชัน้ เรียน โดยครูสุ่มจับสลาก
เลอื กนักเรียนทีละกลมุ่
3. นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมาปฏิบัติขลุ่ยเพลง Mary Had A Little Lamp หน้าชั้นเรียน จากนั้น
รว่ มกนั อภปิ รายและสรุปผลเกยี่ วกบั การปฏบิ ัติขลุ่ยเพลง Mary Had A Little Lamp
ขนั้ สรุป
ขั้นขยายความเข้าใจ
1. ครูธิบายให้นักเรียนเพิ่มว่า การฝึกบทเพลงนั้นซ้ำๆ จะทำให้เกิดทักษะการจำที่ดีเยี่ยมและทักษะ
การเลน่ เครอื่ งดนตรที ่ดี ีขึ้นตามลำดบั เป็นตน้
ข้นั ตรวจสอบผล
4. ครูใหน้ ักเรียนสรปุ ความรู้จากการเรียนจนได้ข้อสรุปร่วมกนั วา่ การฝึกทกั ษะการเป่าขลยุ่ รีคอร์
เดอร์ ทำใหป้ ฎิบตั ิโนต้ สากลได้ดขี ึ้น
5. ครูตรวจแบบฝึกหัดท้ังหมดโดยทดสอบการปฏิบัติขลยุ่ พรอ้ มกนั อกี ครง้ั
6. ครูประเมนิ ผลนักเรยี น โดยการสงั เกตพฤติกรรมการตอบคำถาม พฤตกิ รรมการทำงาน
รายบุคคล พฤติกรรมการทำงานกลมุ่ และจากการนำเสนอผลการทำกจิ กรรมหน้าชั้นเรียน
6. การวดั และประเมนิ ผล
การวัดและประเมนิ ผล วิธีการวัดผล เคร่ืองมอื วดั เกณฑ์การ
จุดประสงค์ ประเมนิ ผล
1.คำถามกระตุ้น 70% ขึ้นไป ถอื ว่า
ความรู้ความ 1. สังเกตจากการซักถาม ตอบ ความคดิ ผา่ นเกณฑ์การ
เข้าใจ (K) คำถาม ประเมิน
2.โน๊ต Mary Had A
ทกั ษะ/ 2. อ่านโนต้ สากลในเพลง Mary Little Lamp 70% ข้ึนไป ถอื วา่
กระบวนการ (P) Had A Little Lamp ผา่ นเกณฑ์การ
1. ขลยุ่ ประเมนิ
1.ปฏบิ ัติขลยุ่ ใหถ้ ูกต้องตามเพลง
Mary Had A Little Lamp
คณุ ลักษณะนสิ ยั (A) 1. สงั เกตจากการเรียนมีความ 1. แบบสงั เกต 70% ข้ึนไป ถอื ว่า
รับผดิ ชอบต่องานทีส่ ง่ั และส่งงาน พฤติกรรม ผ่านเกณฑ์การ
ได้ทันตามท่กี ำหนด ประเมนิ
2. สงั เกตจากการเรียนใฝ่เรียนรู้
3. สงั เกตจากการมุง่ มนั่ ในการ
ทำงาน
7. สือ่ /แหล่งการเรียนรู้
7.2 สือ่ การเรยี นรู้
1. ใบความรู้
2. แบบเรยี น มาสนกุ กับขลยุ่ รีคอร์เดอร์
3. ขลยุ่
7.2 แหลง่ การเรียนรู้
1. ห้องเรยี น
2. หอ้ งสมดุ
3. อินเทอรเ์ นต็
8. กจิ กรรมเสนอแนะ
......................................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................................
ลงช่อื ............................................ครูผู้สอน ลงชื่อ...................................................ฝ่ายวิชาการ
(...........................................................) (...........................................................)
ลงชือ่ ................................................... ผู้บรหิ าร
(...........................................................)
สปั ดาหท์ ี่ 16-20
โรงเรียนขจรเกียรติพัฒนา
แผนการจัดการเรียนรู้
ภาคเรยี นที่ ……1…/…………... ชือ่ ผสู้ อน ….…นายคณศิ ร…..…หมิ วงศ…์ …...
กลมุ่ สาระการเรียนรู้ ศิลปะ
หน่วยการเรยี นรู้ท่ี 5 ช้นั ประถมศึกษาปีท่ี 1 จำนวน 5 คาบ
เรือ่ ง เก็บคะแนนประจำภาคเรยี นที่ 1
1. มาตรฐานการเรยี นรู/้ ตัวชว้ี ดั
มาตรฐาน ศ 2.1 เข้าใจและแสดงออกทางดนตรอี ยา่ งสรา้ งสรรค์ วเิ คราะห์ วิพากษว์ ิจารณ์คุณค่าดนตรี
ถ่ายทอดความรสู้ กึ ความคดิ ตอ่ ดนตรีอยา่ งอิสระ ชน่ื ชม และประยุกตใ์ ช้ในชีวิตประจำวนั
ตวั ชีว้ ัด ป.4/4 อา่ น เขยี นโนต้ ดนตรไี ทยและสากลได้
ป.5/5 ใช้เคร่ืองดนตรีบรรเลงจงั หวะ และทำนอง
2. สาระสำคญั /ความคิดรวบยอด
เนอ่ื งจากเพลง Mary Had A Little Lamp ไปเร่ือยๆเพือ่ ให้เกิดความคุน้ เคยกับเสียงดนตรีและ
การเคลือ่ นไหวน้วิ เพอื่ ตัวโน้ต สำหรบั การเพ่ิมทกั ษะทางด้านดนตรใี นด้านการบรรเลงและการไดย้ ินบันได
เสียงใหม่
3. จดุ ประสงค์การเรยี นรู้
1. สังเกตและบรรยายลักษณะการปฏบิ ัติของขล่ยุ รีคอร์เดอร์ (K)
2. สามารถปฏบิ ตั ิขลุ่ยรคี อรเ์ ดอร์ตามเพลงท่ีกำหนดให้ตามจังหวะ (P)
3. มคี วามสนใจใฝเ่ รียนรแู้ ละมุ่งมน่ั ในการทำงาน (A)
4. สาระการเรยี นรู้ สาระการเรียนรู้ท้องถ่นิ
สาระการเรียนรู้แกนกลาง พิจารณาตามหลกั สูตรของสถานศกึ ษา
• การบรรเลงเครื่องประกอบจังหวะ
• การบรรเลงทำนองด้วยเคร่ืองดนตรี
5. กิจกรรมการเรียนรู้
คาบที่ 16-20
ขน้ั นำ
1. ครูทกั ทายนักเรยี น
2. ครเู ปา่ ขลยุ่ รีคอร์เดอรเ์ พลง Mary Had A Little Lamp ใหน้ กั เรียนฟังเพอื่ เป็นการทบทวน
3. ครอู ธบิ ายเพิ่มเติมว่าคาบน้ีเปน็ การสอบเก็บคะแนน
ขน้ั สอน
ขั้นสำรวจค้นหา
1. ครใู ห้นักเรียนทบทวนกอ่ นสอบ โดยการให้นักเรยี นฝึกซอ้ มดูโนต้ 1 รอบ
2. ครใู หน้ ักเรียนทบทวนก่อนสอบ โดยการให้นกั เรยี นฝึกซ้อมหา้ มดูโนต้ 1 รอบ
3. ครูใหน้ กั เรียนมาสอบเป็นรายบคุ คล โดยแตล่ ะคนต้องสามมารถจำโนต๊ และบรรเลงเพลงไดอ้ ย่าง
ถูกต้อง
ขน้ั อธิบายความรู้
1. นกั เรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันอภปิ รายและสรปุ ผลจากการทำกิจกรรมภายในกลมุ่
ข้ันสรปุ
ขั้นขยายความเข้าใจ
1. ครูธิบายให้นักเรียนเพิ่มว่า การฝึกบทเพลงนั้นซ้ำๆ จะทำให้เกิดทักษะการจำที่ดีเยี่ยมและทักษะการ
เล่นเครื่องดนตรที ี่ดีขึ้นตามลำดับเปน็ ตน้
ข้ันตรวจสอบผล
7. ครูใหน้ กั เรียนสรุปความรู้จากการเรียนจนไดข้ ้อสรปุ ร่วมกนั วา่ การฝึกทักษะการเปา่ ขลุ่ยรคี อร์
เดอร์ ทำใหป้ ฎิบตั โิ นต้ สากลได้ดขี ้ึน จนสามารถจดจำเพลงท่บี รรเลงได้
8. ครูตรวจสอบเพลงโดยทดสอบการปฏบิ ัตขิ ลยุ่ พรอ้ มกันอกี ครั้ง
9. ครปู ระเมินผลนักเรยี น โดยการสังเกตพฤตกิ รรมการตอบคำถาม พฤติกรรมการทำงาน
รายบุคคล พฤติกรรมการทำงานกลุม่ และจากการนำเสนอผลการทำกิจกรรมหนา้ ชนั้ เรียน
6. การวัดและประเมนิ ผล วธิ ีการวัดผล เคร่ืองมือวัด เกณฑก์ าร
ประเมนิ ผล
การวัดและประเมินผล 70% ขึน้ ไป ถอื วา่
จดุ ประสงค์ ผา่ นเกณฑ์การ
ประเมนิ
ความรูค้ วาม 1. สังเกตจากการซักถาม ตอบ 1.คำถามกระต้นุ
เขา้ ใจ (K) คำถาม ความคิด 70% ขน้ึ ไป ถือว่า
2. อา่ นโนต้ สากลและจำเพลง ผ่านเกณฑ์การ
ทักษะ/ 2.โนต๊ เพลง Mary ประเมิน
กระบวนการ (P) Mary Had A Little Lamp Had A Little
Lamp
1.ปฏิบัติขลุ่ยใหถ้ ูกต้องและจดจำ
1. ขล่ยุ
เพลง Mary Had A Little
Lamp
คุณลักษณะนิสัย (A) 1. สงั เกตจากการเรยี นมีความ 1. แบบสังเกต 70% ข้ึนไป ถือวา่
รับผิดชอบต่องานทส่ี ่งั และส่งงาน พฤติกรรม ผ่านเกณฑ์การ
ไดท้ ันตามทก่ี ำหนด ประเมิน
2. สังเกตจากการเรยี นใฝ่เรียนรู้
3. สงั เกตจากการมุ่งม่ันในการ
ทำงาน
7. สือ่ /แหลง่ การเรยี นรู้
7.3 สื่อการเรียนรู้
1)ใบความรู้
2)แบบเรียน มาสนุกกับขลยุ่ รีคอร์เดอร์
3)ขลยุ่
7.2 แหล่งการเรียนรู้
1) หอ้ งเรียน
2) ห้องสมดุ
3) อนิ เทอร์เน็ต
8. กจิ กรรมเสนอแนะ
......................................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................................
ลงชือ่ ............................................ครผู สู้ อน ลงชอ่ื ...................................................ฝา่ ยวชิ าการ
(...........................................................) (...........................................................)
ลงชอ่ื ................................................... ผ้บู รหิ าร
(...........................................................)
โครงสรา้ งการสอน วิชา ดนตรสี ากล ช้ันประถมศึกษาปีที่ 1
ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา …… เวลา 20 ชั่วโมง
หนว่ ย ชอ่ื หน่วยการ มาตรฐาน/ตวั ชี้วดั สาระสำคัญ เวลา(ชม.) น้ำหนกั
ที่ เรยี นรู/้ เร่อื ง / สปั ดาห์ คะแนน
1 บันไดเสยี งใน มาตรฐาน ศ 2.1 - บนั ไดเสียงคอื กล่มุ ของ 2 -
ดนตรีสากล เขา้ ใจและแสดงออกทางดนตรีอย่าง ระดับเสยี งหรือตวั โน๊ตที่นา (ส.1-2)
สร้างสรรค์ วิเคราะห์ วิพากษว์ ิจารณ์ มาจดั เรียงกันเปน็ ลาดับ
คณุ คา่ ดนตรีถ่ายทอดความรสู้ ึกความคิด และมีระยะหา่ งของเสียง
แตกต่างกนั ตามโครงสรา้ ง
ต่อดนตรีอย่างอิสระชื่นชมและ
ของบนั ไดเสียงชนิดน้นั ๆ
ประยุกตใ์ ช้ในชีวิตประจาวนั
เช่น โด เร มี ฟา ซอล ลา
ตัวชว้ี ดั
ป.4/4 อ่าน เขียนโน้ตดนตรีไทยและ ที โด บันไดเสียงสามารถ
สากล พัฒนาเปน็ ทานอง คอร์ด
ป.4/5 ร้องเพลงโดยใช้ช่วงเสียงท่ี และเพลงตามลาดับ เป็น
พ้นื ฐานในการฝึกทักษะ
เหมาะสมกบั ตนเอง
การฟงั และร้อง
2 ทฤษฎีดนตรี มาตรฐาน ศ 2.1 การอา่ นและการเขยี นโนต้ 4 10
จงั หวะและการ เข้าใจและแสดงออกทางดนตรี ดนตรเี ป็นความรแู้ ละ (ส.3-6)
อ่านโนต้ เกรด1 อย่างสรา้ งสรรค์ วิเคราะห์ ทกั ษะพน้ื ฐานในการขบั
วิพากษว์ ิจารณ์คณุ คา่ ดนตรี ถ่ายทอด รอ้ งและบรรเลงดนตรี
ความรสู้ กึ ความคิดตอ่ ดนตรีอยา่ งอิสระ
ชื่นชม และประยกุ ต์ใช้ในชวี ติ ประจำวัน
ตวั ชี้วัดที่
ป.4/4 อ่าน เขียนโน้ตดนตรีไทยและ
สากล
ป.4/5 ร้องเพลงโดยใช้ช่วงเสียงที่
เหมาะสมกบั ตนเอง
หน่วย ชือ่ หน่วยการ มาตรฐาน/ตวั ช้ีวดั สาระสำคัญ เวลา(ชม.) นำ้ หนกั
ท่ี เรยี นรู/้ เร่ือง / สปั ดาห์ คะแนน
3 การอา่ นโนต้ มาตรฐาน ศ 2.1 การบรรเลงเคร่ืองดนตรี 6 20
ไทยแบบฝึกหดั เขา้ ใจและแสดงออกทางดนตรี เป็นการฝึกทักษะทาง (ส.7 - 12)
ขลยุ่ รคี อร์เดอร์ อยา่ งสรา้ งสรรค์ วิเคราะห์ รา่ งกายโสตประสาทสมั ผสั
เกรด 1 (บทท่1ี - วิพากษ์วจิ ารณ์คณุ คา่ ดนตรี ถ่ายทอด และการฟัง ทำใหเ้ ข้าใจ
12) ความรู้สึก ความคิดตอ่ ดนตรีอย่างอสิ ระ ดนตรไี ดร้ วดเรว็ และมาก
ช่ืนชม และประยุกต์ใช้ในชีวติ ประจำวัน ขนึ้
ตัวชว้ี ดั ที่
ป.4/4 อ่าน เขียนโน้ตดนตรีไทยและสากลได้
ป.5/5 ใช้เครื่องดนตรบี รรเลงจงั หวะ และ
ทำนอง
4 เพลง Mary มาตรฐาน ศ 2.1 Mary Had A Little 3 20
Had A Little เข้าใจและแสดงออกทางดนตรี Lamp เปน็ เพลงที่ (ส.13 -
Lamp (เกรด1) อย่างสร้างสรรค์ วเิ คราะห์ วิพากษ์ คอ่ นข้างจะเคยได้ยินกนั 15)
วิจารณ์คณุ คา่ ดนตรี ถ่ายทอดความรสู้ กึ อย่เู ป็นประจำจึงให้
ความคดิ ต่อดนตรีอยา่ งอิสระ ช่ืนชม นกั เรียนฝึกเป่าไปเร่อื ยๆ
และประยุกต์ใช้ในชวี ิตประจำวัน เพ่ือให้เกดิ ความคุ้นเคยกับ
ตวั ชี้วัดที่ เสียงดนตรแี ละการ
ป.4/4 อา่ น เขยี นโนต้ ดนตรีไทยและสากลได้ เคลือ่ นไหวนิ้วเพื่อตวั โน้ต
ป.5/5 ใช้เครื่องดนตรีบรรเลงจังหวะ และ สำหรับการเพ่ิมทักษะ
ทำนอง ทางดา้ นดนตรีในดา้ นการ
บรรเลง
5 เก็บคะแนน มาตรฐาน ศ 2.1 Mary Had A Little 5 50
ประจำภาค (ส.16 -
เรยี นท่ี 1 เข้าใจและแสดงออกทางดนตรอี ย่าง Lamp เปน็ เพลงที่ 20)
สร้างสรรค์ วิเคราะห์ วพิ ากษ์วิจารณ์ คอ่ นข้างจะเคยไดย้ ินกัน
คณุ คา่ ดนตรี ถ่ายทอดความรสู้ กึ อยเู่ ปน็ ประจำ จงึ ให้
ความคิดต่อดนตรีอย่างอสิ ระ ชื่นชม นกั เรยี นฝกึ เป่าไปเรือ่ ยๆ
และประยุกต์ใชใ้ นชีวิตประจำวัน เพ่ือใหเ้ กิดความคนุ้ เคยกบั
เสยี งดนตรีและการ
เคลือ่ นไหวน้วิ เพื่อตวั โนต้
ตวั ชว้ี ัดที่ สำหรบั การเพม่ิ ทกั ษะ
ป.4/4 อา่ น เขยี นโน้ตดนตรไี ทยและสากลได้ ทางดา้ นดนตรีในดา้ นการ
ป.5/5 ใชเ้ คร่อื งดนตรีบรรเลงจงั หวะ และ บรรเลง
ทำนอง
เก็บคะแนนความสนใจจากการสมุดจดบันทึก และพฤติกรรมโดยรวมทกุ คาบ 10
ภาคเรียนท่ี 1 20 100
สัปดาหท์ ี่ 1-2
โรงเรยี นขจรเกยี รติพัฒนา
แผนการจดั การเรียนรู้
ภาคเรียนท่ี ……1…/…………... ช่อื ผู้สอน ….…นายคณศิ ร…..…หิมวงศ…์ …...
กลมุ่ สาระการเรยี นรู้ ศลิ ปะ
หนว่ ยการเรียนรูท้ ี่ 1 ชนั้ ประถมศกึ ษาปที ี่ 2 จำนวน 2 คาบ
เรือ่ ง บันไดเสยี ง G major Scale
1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชีว้ ดั
มาตรฐาน ศ 2.1 เข้าใจและแสดงออกทางดนตรีอยา่ งสร้างสรรค์ วิเคราะห์ วิพากษ์วิจารณ์คุณค่าดนตรี
ถา่ ยทอดความรูส้ กึ ความคดิ ตอ่ ดนตรีอยา่ งอสิ ระ ช่นื ชม และประยกุ ตใ์ ช้ในชีวิตประจำวนั
ตวั ชวี้ ัด ป.4/4 อ่าน เขียนโนต้ ดนตรีไทยและสากล
ป.5/5 ใช้เคร่อื งดนตรบี รรเลงจังหวะ และทำนอง
2. สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
บันไดเสียงน้นั มหี ลากหลายคีย์ควรทีจ่ ะฝึกฝนให้ครบทกุ คีย์ จะทำให้การร้องและบรรเลงเคร่ืองดนตรี
เปน็ ไปดว้ ยความคลอ่ งแคล่วและธรรมชาตมิ ากขน้ึ บนั ไดเสยี ง G major นนั้ เป็นบนั ไดเสยี งทค่ี วรฝึกตอ่ จาก
บันไดเสยี ง C major เพราะมรี ะดับความยากที่ไม่มาก ฝึกเพิ่มแค่ 1 เสียง นน้ั ก็คือ F#
3. จดุ ประสงคก์ ารเรยี นรู้
1. สงั เกตและบรรยายลักษณะของบันไดเสียง G major ได้ (K)
2. สามารถเป่าขลุ่ยในบันไดเสียง G major ได้ (P)
3. มคี วามสนใจใฝ่เรียนร้แู ละมุ่งมน่ั ในการทำงาน (A)
4. สาระการเรยี นรู้ สาระการเรียนร้ทู อ้ งถ่ิน
สาระการเรยี นร้แู กนกลาง พจิ ารณาตามหลกั สตู รของสถานศึกษา
• การบรรเลงเคร่ืองประกอบจังหวะ
• การบรรเลงทำนองดว้ ยเครอ่ื งดนตรี
5. กจิ กรรมการเรยี นรู้
คาบที่ 1
ข้ันนำ
ขน้ั กระตนุ้ ความสนใจ
1. ครูทักทายนักเรยี น
2. ครูกระตุ้นความสนใจโดยการบรรเลงเพลงหรือรอ้ งเพลงให้นักเรียนฟัง
3. ครูอธิบายเพ่มิ เติมว่า เพลงท่ีบรรเลงไปน้ัน เกิดจากการสร้างทำนองท่ีสวยงามจากใช้บรรไดเสียง
ข้นั สอน
ขั้นสำรวจค้นหา
1. ครสู อนวธิ เี ขยี นโนต้ ในบันไดเสียง G major โดยเรมิ่ จากเสยี งตำ่ ไปหาเสยี งสงู
2. ครใู ห้นักเรียนเขยี นโน้ตในบนั ไดเสียงในระบบสากลและไทยโดยเริ่มจากเสยี งต่ำไปหาเสยี งสงู
3. ครูบรรเลงเปียโนไล่บันไดเสียงให้นักเรียนฟังทลี ะตัวโน๊ต พร้อมอธิบายว่าแต่ละโน้ตคือเสียงอะไร และ
โนต้ บันไดเสียง G major จะเรม่ิ จาก G A B C D E F# G
4. ครใู หน้ ักเรยี นฝกึ เปา่ โนต้ F# ท่เี ป็นเสยี งใหม่ แลว้ จึงไล่บนั ไดเสียง G major scale พร้อมกัน
คาบท่ี 2
ขนั้ สำรวจค้นหา
5. ทบทวนบันไดเสียง G major Scale โดยใหค้ รูและนักเรียนเป่าขลยุ่ พรอ้ มกัน
6. ให้นกั เรยี นแบ่งเป็น 3 กลุ่ม
นกั เรยี นกล่มุ ท่ี 1 เปา่ เสยี งซอลG นกั เรยี นกลุม่ ที่ 2 เปา่ เสียงทีB นักเรียนกลมุ่ ท่ี 3 เป่าเสียงเร D
7. ให้นกั เรยี นทงั้ 3 กลมุ่ เปา่ พร้อมกัน และอธบิ ายเพ่มิ เตมิ ว่า เม่อื เป่า 3 เสียงน้พี ร้อมกันจะเกดิ เป็น
คอร์ด G major
(หมายเหตุ : ครูเริม่ ประเมินนักเรียน โดยใชแ้ บบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุม่ )
ขั้นอธบิ ายความรู้
1. นกั เรยี นแตล่ ะกลมุ่ ร่วมกันอภปิ รายและสรปุ ผลจากการทำกจิ กรรมภายในกลมุ่
2. ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มสง่ ตัวแทนออกมานำเสนอผลงานของกลุ่มหน้าชั้นเรียน โดยครูสุ่มจับสลากเลอื ก
นกั เรียนทีละกลมุ่
3. นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมาร้องประสานเสียงหน้าชนั้ เรียน จากนน้ั รว่ มกันอภิปรายและสรุปผลเกี่ยวกับ
บรรไดเสียง G major Scale
ข้ันสรุป
ขนั้ ขยายความเข้าใจ
1. ครูธิบายให้นักเรียนเพิ่มว่า บันไดเสียงนี้เป็นบันไดเสียง Gmajor scale ใช้สำหรับเล่นในเพลง
คีย์ G major
ข้นั ตรวจสอบผล
1. ครูให้นักเรียนสรปุ ความรจู้ ากการเรียนจนได้ขอ้ สรุปร่วมกนั ว่า บนั ไดเสียง G major ทำให้เกิดทำนองท่ี
ไพเราะสวยงามในคีย์ G major ถ้าเกิดนำไปเลน่ คยี ์อืน่ จะทำใหร้ ู้สกึ ไม่เข้าพวก
2. ครทู ดสอบโดยการเป่าบันไดเสียง G major อีกคร้งั
3. ครตู รวจโนต้ บนั ไดเสยี งท่ใี หน้ กั เรยี นเขยี นในคาบท่ี 1
4. ครูประเมินผลนักเรียน โดยการสังเกตพฤติกรรมการตอบคำถาม พฤติกรรมการทำงานรายบุคคล
พฤติกรรมการทำงานกลมุ่ และจากการนำเสนอผลการทำกจิ กรรมหนา้ ช้ันเรียน
6. การวัดและประเมินผล
การวัดและประเมินผล วิธกี ารวัดผล เคร่อื งมอื วัด เกณฑ์การ
จุดประสงค์ ประเมนิ ผล
70% ขึ้นไป ถอื วา่
ความรคู้ วาม 1. สงั เกตจากการซกั ถาม ตอบ 1.คำถามกระตุ้น ผ่านเกณฑ์การ
เข้าใจ (K) คำถาม ความคดิ ประเมิน
2. บรรยายลักษณะของตวั โน๊ตใน
ทกั ษะ/ บันไดเสียง G major 1. เสียงร้องและขล่ยุ 70% ขน้ึ ไป ถอื วา่
กระบวนการ (P) 1.เป่าโนต๊ ในบรรได G major ผ่านเกณฑ์การ
ให้ถูกต้อง ประเมิน
คุณลักษณะนิสยั (A) 1. สงั เกตจากการเรียนมคี วาม 1. แบบสงั เกต 70% ขึ้นไป ถอื ว่า
รับผิดชอบต่องานทีส่ ่ังและสง่ งาน พฤติกรรม ผ่านเกณฑ์การ
ไดท้ นั ตามทกี่ ำหนด ประเมิน
2. สังเกตจากการเรยี นใฝ่เรยี นรู้
3. สังเกตจากการมุ่งมัน่ ในการ
ทำงาน
7. สื่อ/แหลง่ การเรยี นรู้
7.1 สอ่ื การเรยี นรู้
1) ใบความรู้
2) แบบเรียน มาสนกุ กบั ขลุ่ยรีคอรเ์ ดอร์
3) ขล่ยุ
7.2 แหลง่ การเรียนรู้
1) หอ้ งเรียน
2) ห้องสมุด
3) อนิ เทอร์เน็ต
8. กจิ กรรมเสนอแนะ
......................................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................................
ลงช่อื ............................................ครูผู้สอน ลงชื่อ...................................................ฝ่ายวิชาการ
(...........................................................) (...........................................................)
ลงชือ่ ................................................... ผู้บรหิ าร
(...........................................................)
สัปดาห์ท่ี 3-6
โรงเรียนขจรเกยี รตพิ ฒั นา
แผนการจดั การเรยี นรู้
ภาคเรยี นที่ ……1…/…………... ชอื่ ผู้สอน ….…นายคณิศร…..…หมิ วงศ…์ …...
กลุ่มสาระการเรยี นรู้ ศลิ ปะ
หนว่ ยการเรียนรู้ที่ 2 ชัน้ ประถมศึกษาปที ี่ 2 จำนวน 4 คาบ
เร่อื ง ทฤษฎี จงั หวะและการอ่านโน้ต เกรด 2
1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตวั ชี้วัด
มาตรฐาน ศ 2.1 เขา้ ใจและแสดงออกทางดนตรอี ยา่ งสร้างสรรค์ วเิ คราะห์ วิพากษว์ ิจารณค์ ุณคา่ ดนตรี
ถา่ ยทอดความรู้สกึ ความคิดต่อดนตรีอยา่ งอิสระ ชืน่ ชม และประยกุ ต์ใชใ้ นชีวติ ประจำวนั
ตัวช้วี ัด ป.6/3 อา่ น เขยี นโนต้ ไทย และโน้ตสากลทำนองง่าย ๆ
ป.4/5 ร้องเพลงโดยใชช้ ว่ งเสยี งทเี่ หมาะสมกับตนเอง
2. สาระสำคัญ/ความคดิ รวบยอด
การอา่ นและการเขยี นโนต้ ดนตรเี ป็นความรแู้ ละทกั ษะพนื้ ฐานในการขับรอ้ งและบรรเลงดนตรี ทจี่ ะ
พฒั นาตอ่ เป็นการแตง่ ทำนองจากการเขยี นโนต๊ อยา่ งง่าย
3. จดุ ประสงค์การเรียนรู้
1. สังเกตและบรรยายลกั ษณะของโน๊ตท่แี ต่งขนึ้ เองได้ (K)
2. สามารถรอ้ งโน้ตที่แต่งข้นึ เองตามจงั หวะ (P)
3. มีความสนใจใฝเ่ รียนรแู้ ละมงุ่ มน่ั ในการทำงาน (A)
4. สาระการเรียนรู้ สาระการเรยี นรู้ท้องถิ่น
สาระการเรียนรู้แกนกลาง พจิ ารณาตามหลกั สตู รของสถานศึกษา
• เครอ่ื งหมายและสัญลักษณ์ทางดนตรี
• โน้ตบทเพลงไทย อตั ราจงั หวะสองช้นั
• โนต้ บทเพลงสากลในบันไดเสียง C Major
5. กิจกรรมการเรยี นรู้
คาบที่ 3
ขัน้ นำ
ขน้ั กระตนุ้ ความสนใจ
1. ครูทักทายนักเรยี น
2. ครแู ต่งโนต๊ ใหน้ กั เรยี นดูและบรรเลงโนต๊ ที่แตง่ ขึ้นใหน้ กั เรียนฟงั
3. ครูใหน้ ักเรียนลองปฏบิ ตั ิโนต๊ ทคี่ รแู ตง่ ใหล้ งจังหวะ
4. ครูอธิบายเพ่ิมเติมว่า ทกุ คนสามารถเลือกแต่งทำนองของตวั เองใหไ้ พเราะในแบบของเราได้
ข้นั สอน
ขั้นสำรวจค้นหา
1. ครทู บทวนเรือ่ งค่าโน๊ตต่างๆทเ่ี คยเรยี นมาให้กบั นกั เรียน
2. ครบู อกอัตราคา่ โน๊ตแต่ละตวั
3. ครอู ธบิ ายให้นักเรียนฟงั ว่า ใน 1 หอ้ งเพลง มจี ังหวะว่างอยู่ 4 จงั หวะ สามารถใสต่ ัวกลมได้ 1 ตวั
ตัวขาวได้ 2 ตวั ตวั ดำได้ 4 ตวั และตวั เขบต็ 1 ชน้ั ได้ 8 ตัว
4. ครใู ห้นกั เรียนปฏบิ ัติโนต้ โดยการรอ้ ง
5. ครแู ละนักเรยี นชว่ ยกนั แต่งเพลงและให้นักเรียนนำไปซอ้ มเป็นการบ้าน
คาบท่ี 4
ข้นั สำรวจคน้ หา
6. ครูทบทวนเรื่องคา่ โนต้ และเพลงที่ครูและนกั เรยี นชว่ ยกนั แต่ง
7. ให้นักเรยี นแบง่ กลุม่ กล่มุ ละ 5 คน ฝึกซ้อมเพลงทคี่ รแู ละนักเรียนชว่ ยกันแตง่
8. ครูใหน้ กั เรียนมาทดสอบสอบร้องโนต๊ ทคี่ รูและนักเรียนช่วยกนั แต่ง เป็นกลุ่ม กล่มุ ละ 5 คน
(หมายเหตุ : ครูเร่มิ ประเมินนกั เรียน โดยใช้แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม)
คาบท่ี 5
9. ครูใหน้ ักเรียนแต่งเพลงของตนเอง เป็นงานเดย่ี ว แตง่ ทงั้ หมดคนละ 4 หอ้ งเพลง
(หมายเหตุ : ครเู ริ่มประเมินนักเรยี น โดยใช้แบบสงั เกตพฤตกิ รรมการทำงานรายบุคคล)
10. ครคู อยตรวจสอบความถกู ต้องของโน้ตเพลง
11. ครใู ห้นักเรียนนำไปซอ้ มเป็นการบ้าน
คาบท่ี 6
12. ครทู บทวนเรื่องคา่ โน๊ตให้นักเรยี นกอ่ นทดสอบ
13. ใหน้ ักเรียนออกมาทดสอบทลี ะคน
ขน้ั อธบิ ายความรู้
1. นกั เรียนแต่ละกลุ่มรว่ มกันอภปิ รายและสรปุ ผลจากการทำกิจกรรมภายในกลุม่
2. ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มส่งตัวแทนออกมานำเสนอผลงานของกลุม่ หน้าชั้นเรียน โดยครูสุม่ จบั สลากเลอื ก
นกั เรียนทีละกลุ่ม
3. นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมาร้องโน๊ตหน้าชั้นเรียน จากนั้นร่วมกันอภิปรายและสรุปผลเกี่ยวกับการร้อง
โน๊ต
ขั้นสรปุ
ขัน้ ขยายความเข้าใจ
1. ครูธิบายให้นักเรียนเพิ่มว่า เมื่อเริ่มชำนาญการอ่านและการเขียนโน้ตดนตรีซึ่งเป็นความรู้และทักษะ
พ้ืนฐานในการขบั ร้องและบรรเลงดนตรี จะสามารถสร้างสสรคโ์ น๊ตเพลงของตนเองขึน้ มาได้
ขั้นตรวจสอบผล
1. ครูใหน้ ักเรียนสรปุ ความรจู้ ากการเรียนจนได้ข้อสรุปร่วมกันว่า การฝกึ ทักษะการสังเกต การอา่ น และ
การฟงั ทำให้ปฎบิ ัตโิ นต๊ สากลและแตง่ เพลงเองได้
2. ครทู ดสอบนักเรยี นโดยการปฏบิ ตั โิ น๊ตท่คี รูแตง่ ขึ้นใหม่พรอ้ มกนั
3. ครตู รวจโนต๊ ทใ่ี หน้ กั เรยี นแตง่ ข้ึน
4. ครูประเมินผลนักเรียน โดยการสังเกตพฤติกรรมการตอบคำถาม พฤติกรรมการทำงานรายบุคคล
พฤติกรรมการทำงานกลุ่ม และจากการนำเสนอผลการทำกจิ กรรมหนา้ ชั้นเรยี น
6. การวดั และประเมนิ ผล
การวัดและประเมนิ ผล วิธกี ารวัดผล เครอื่ งมอื วัด เกณฑก์ าร
จุดประสงค์ 1.คำถามกระตุ้น ประเมนิ ผล
ความคิด 70% ขึ้นไป ถือว่า
ความร้คู วาม 1. สงั เกตจากการซักถาม ตอบ ผา่ นเกณฑ์การ
เขา้ ใจ (K) คำถาม 1. เสียงร้องและขลุ่ย ประเมิน
2. บรรยายลักษณะของตวั โน๊ตท่ี
ทักษะ/ แตง่ ขนึ้ ได้ 70% ขน้ึ ไป ถอื วา่
กระบวนการ (P) 1.ปฏิบัติโนต๊ ที่แต่งขึน้ ให้ถูกต้อง ผ่านเกณฑ์การ
ประเมิน
คุณลักษณะนิสยั (A) 1. สังเกตจากการเรยี นมีความ 1. แบบสงั เกต 70% ขนึ้ ไป ถอื ว่า
รับผิดชอบต่องานท่สี ั่งและส่งงาน พฤติกรรม ผ่านเกณฑ์การ
ได้ทนั ตามท่กี ำหนด ประเมนิ
2. สงั เกตจากการเรียนใฝ่เรยี นรู้
3. สังเกตจากการมุ่งม่ันในการ
ทำงาน
7. สอ่ื /แหล่งการเรยี นรู้
7.1 สอื่ การเรยี นรู้
1. ใบความรู้
2. แบบเรยี น มาสนุกกับขลุย่ รีคอร์เดอร์
3. ขลุ่ย
7.2แหลง่ การเรยี นรู้
1. หอ้ งเรยี น
2. หอ้ งสมุด
3. อินเทอรเ์ น็ต
8. กจิ กรรมเสนอแนะ
......................................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................................
ลงช่อื ............................................ครูผู้สอน ลงชื่อ...................................................ฝ่ายวิชาการ
(...........................................................) (...........................................................)
ลงชือ่ ................................................... ผู้บรหิ าร
(...........................................................)
สัปดาห์ที่ 7-12
โรงเรยี นขจรเกียรตพิ ัฒนา
แผนการจัดการเรียนรู้
ภาคเรียนท่ี ……1…/…….……... ชื่อผู้สอน ….…นายคณศิ ร…..…หิมวงศ…์ …...
กลุ่มสาระการเรียนรู้ ศิลปะ
หนว่ ยการเรยี นร้ทู ี่ 3 ชนั้ ประถมศกึ ษาปีท่ี 2 จำนวน 6 คาบ
เรอ่ื ง แบบฝกึ หดั ขลยุ่ รีคอรเ์ ดอร์ เกรด 2 (บทท่ี13-24)
1. มาตรฐานการเรยี นรู้/ตวั ชวี้ ัด
มาตรฐาน ศ 2.1 เข้าใจและแสดงออกทางดนตรีอยา่ งสร้างสรรค์ วเิ คราะห์ วิพากษว์ จิ ารณค์ ณุ ค่าดนตรี
ถ่ายทอดความรู้สึก ความคดิ ตอ่ ดนตรีอยา่ งอสิ ระ ชืน่ ชม และประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวนั
ตวั ชี้วัด ป.4/4 อา่ น เขียนโนต้ ดนตรไี ทยและสากลได้
ป.5/5 ใช้เคร่ืองดนตรบี รรเลงจังหวะ และทำนอง
2. สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
การบรรเลงเครื่องดนตรีเป็นการฝึกทักษะทางร่างกายโสตประสาทสมั ผสั และการฟัง ทำใหเ้ ขา้ ใจดนตรีได้
รวดเรว็ และมากขึน้
3. จุดประสงคก์ ารเรียนรู้
1. สังเกตและบรรยายลกั ษณะการปฏบิ ัติของขลุ่ยรีคอร์เดอร์ (K)
2. สามารถปฏบิ ัติขลยุ่ รคี อรเ์ ดอร์ตามแบบฝกึ หัดทีก่ ำหนดใหต้ ามจงั หวะ (P)
3. มีความสนใจใฝ่เรียนรแู้ ละม่งุ มั่นในการทำงาน (A)
4. สาระการเรยี นรู้ สาระการเรยี นรูท้ อ้ งถน่ิ
สาระการเรยี นรู้แกนกลาง พจิ ารณาตามหลกั สูตรของสถานศกึ ษา
• การบรรเลงเคร่ืองประกอบจังหวะ
• การบรรเลงทำนองดว้ ยเคร่ืองดนตรี
5. กจิ กรรมการเรยี นรู้
คาบที่ 7
ขน้ั นำ
ขั้นกระตนุ้ ความสนใจ
1. ครูทักทายนกั เรียน
2. ครบู รรเลงเพลงขลุ่ยใหน้ กั เรยี นฟงั
3. ครอู ธบิ ายเพิ่มเติมว่าการเปา่ เพลงไมใ่ ช่เรอื่ งง่าย ตอ้ งฝกึ แบบฝึกหดั หลายบท
ขั้นสอน
ข้ันสำรวจค้นหา
1. ครใู หน้ ักเรียนดูและทำความเขา้ ใจโนต๊ เพลงแบบฝกึ หัดท่ี 13-14
2. ครอู ธบิ ายโนต้ เพลงในแบบฝกึ หัดที่ 13-14 ทีละห้องโดยการสาธติ เป่าขล่ยุ ใหน้ ักเรียนฟงั ไปด้วย
3. ครใู หน้ ักเรียนฝึกเป่าขลุ่ยไปทลี ะห้องพร้อมกันโดยครูจะต้องเปา่ นำให้ฟังก่อน
4. ครแู ละนกั เรียนเปา่ ขลุ่ยแบบฝึกหดั พรอ้ มกนั ตามจังหวะ
5. ครใู หน้ กั เรียนแบง่ กลมุ่ ละ 5 คน และให้แตก่ ลุม่ ออกมาทดสอบปฏฺ บิ ตั ิขลยุ่
ขน้ั สำรวจค้นหา คาบท่ี 8
1. ครูให้นักเรียนดแู ละทำความเข้าใจโนต๊ เพลงแบบฝึกหัดท่ี 15-16
2. ครอู ธิบายโน้ตเพลงในแบบฝกึ หดั ที่ 15-16 ทลี ะหอ้ งโดยการสาธิตเป่าขลุย่ ให้นักเรียนฟังไปดว้ ย
3. ครูใหน้ ักเรียนฝกึ เป่าขลุ่ยไปทลี ะหอ้ งพร้อมกนั โดยครูจะต้องเป่านำให้ฟังกอ่ น
4. ครูและนักเรียนเป่าขลุ่ยแบบฝกึ หัดพรอ้ มกันตามจังหวะ
5. ครใู หน้ ักเรียนแบ่งกลุ่มละ 5 คน และใหแ้ ต่กลุม่ ออกมาทดสอบปฺฏิบตั ิขลยุ่
คาบท่ี 9
ข้ันสำรวจค้นหา
6. ครใู ห้นกั เรียนดูและทำความเข้าใจโนต๊ เพลงแบบฝึกหัดท่ี 17-18
7. ครอู ธบิ ายโน้ตเพลงในแบบฝกึ หดั ท่ี 17-18 ทีละห้องโดยการสาธติ เป่าขลยุ่ ใหน้ ักเรียนฟงั ไปดว้ ย
8. ครใู ห้นกั เรียนฝกึ เป่าขล่ยุ ไปทลี ะห้องพร้อมกนั โดยครูจะตอ้ งเป่านำใหฟ้ ังก่อน
9. ครูและนักเรียนเปา่ ขลุ่ยแบบฝึกหดั พร้อมกันตามจังหวะ
10. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มละ 5 คน และใหแ้ ต่กลุ่มออกมาทดสอบปฺฏิบัติขลยุ่
คาบท่ี 10
ข้ันสำรวจค้นหา
1. ครใู หน้ ักเรียนดูและทำความเข้าใจโน๊ตเพลงแบบฝึกหัดท่ี 19-20
2. ครอู ธบิ ายโนต้ เพลงในแบบฝึกหัดที่ 19-20 ทลี ะหอ้ งโดยการสาธติ เป่าขลุ่ยใหน้ ักเรียนฟงั ไปด้วย
3. ครูใหน้ กั เรียนฝึกเป่าขลุ่ยไปทีละห้องพร้อมกันโดยครูจะตอ้ งเปา่ นำใหฟ้ ังกอ่ น
4. ครแู ละนักเรียนเปา่ ขลุ่ยแบบฝกึ หัดพร้อมกันตามจังหวะ
5. ครใู ห้นักเรียนแบง่ กลุ่มละ 5 คน และให้แตก่ ลมุ่ ออกมาทดสอบปฺฏิบัติขล่ยุ
คาบท่ี 11
ขั้นสำรวจคน้ หา
1. ครูให้นักเรียนดแู ละทำความเข้าใจโนต๊ เพลงแบบฝกึ หัดที่ 21-22
2. ครูอธิบายโน้ตเพลงในแบบฝึกหัดท่ี 21-22 ทลี ะหอ้ งโดยการสาธติ เป่าขลุ่ยใหน้ ักเรียนฟงั ไปด้วย
3. ครูให้นักเรียนฝึกเป่าขล่ยุ ไปทลี ะหอ้ งพรอ้ มกันโดยครจู ะต้องเป่านำให้ฟังก่อน
4. ครแู ละนกั เรยี นเป่าขลุ่ยแบบฝึกหดั พรอ้ มกนั ตามจังหวะ
5. ครูใหน้ กั เรียนแบง่ กล่มุ ละ 5 คน และใหแ้ ต่กลุ่มออกมาทดสอบปฺฏบิ ัติขลุ่ย
คาบท่ี 12
ขั้นสำรวจค้นหา
1. ครูใหน้ กั เรียนดแู ละทำความเข้าใจโนต๊ เพลงแบบฝกึ หัดที่ 23-24
2. ครอู ธบิ ายโนต้ เพลงในแบบฝึกหัดที่ 23-24 ทลี ะห้องโดยการสาธิตเป่าขลยุ่ ใหน้ ักเรยี นฟงั ไปด้วย
3. ครูใหน้ กั เรียนฝึกเป่าขลุ่ยไปทีละห้องพรอ้ มกนั โดยครูจะต้องเป่านำให้ฟงั กอ่ น
4. ครูและนักเรียนเป่าขลุ่ยแบบฝึกหดั พร้อมกันตามจังหวะ
5. ครูใหน้ กั เรียนแบ่งกลุม่ ละ 5 คน และให้แต่กลุ่มออกมาทดสอบปฏฺ บิ ตั ิขลยุ่
ขั้นอธิบายความรู้
1. นกั เรียนแต่ละกลุ่มร่วมกนั อภปิ รายและสรุปผลจากการทำกจิ กรรมภายในกลมุ่
2. ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มส่งตัวแทนออกมานำเสนอผลงานของกลุ่มหน้าชั้นเรียน โดยครูสุ่มจับสลาก
เลอื กนักเรียนทลี ะกลุ่ม
3. นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมาปฏิบัติขลุ่ยหน้าชั้นเรียน จากนั้นร่วมกันอภิปรายและสรุปผลเกี่ยวกับการ
ปฏบิ ัตขิ ลุ่ย
ขนั้ สรปุ
ขั้นขยายความเข้าใจ
2. ครูธิบายให้นกั เรียนเพม่ิ ว่า ฝกึ แบบฝึกหดั เป็นการสร้างพนื้ ฐานทีด่ ีก่อนจะบรรเลงเพลง เปน็ ตน้
ข้ันตรวจสอบผล
1. ครใู ห้นกั เรียนสรปุ ความร้จู ากการเรยี นจนไดข้ อ้ สรุปร่วมกันวา่ การฝึกทักษะการเป่าขลยุ่ รคี อร์
เดอร์ ทำให้ปฎิบัติโนต้ สากลไดด้ ขี นึ้
2. ครูตรวจแบบฝึกหดั ทง้ั หมดโดยทดสอบการปฏิบัติขลยุ่ พรอ้ มกันอีกครง้ั
3. ครูประเมนิ ผลนกั เรยี น โดยการสงั เกตพฤตกิ รรมการตอบคำถาม พฤติกรรมการทำงาน
รายบคุ คล พฤติกรรมการทำงานกลมุ่ และจากการนำเสนอผลการทำกิจกรรมหนา้ ช้ันเรยี น
6. การวดั และประเมนิ ผล วธิ ีการวัดผล เคร่อื งมอื วดั เกณฑก์ าร
ประเมินผล
การวัดและประเมนิ ผล 70% ขน้ึ ไป ถือวา่
จุดประสงค์ ผา่ นเกณฑ์การ
ประเมนิ
ความรูค้ วาม 1. สงั เกตจากการซกั ถาม ตอบ 1.คำถามกระตนุ้ 70% ขึ้นไป ถือว่า
เข้าใจ (K) คำถาม ความคดิ ผ่านเกณฑ์การ
2. อา่ นโนต๊ สากลในแบบฝกึ หัด 2.โนต๊ แบบฝึกหัด ประเมิน
ทักษะ/ 1.ปฏิบัติขลุย่ ใหถ้ กู ต้องตามแบบฝึก 1. ขลยุ่
กระบวนการ (P)
คณุ ลกั ษณะนสิ ยั (A) 1. สังเกตจากการเรยี นมีความ 1. แบบสงั เกต 70% ขน้ึ ไป ถือวา่
รับผดิ ชอบตอ่ งานทส่ี ่ังและสง่ งาน พฤติกรรม ผ่านเกณฑ์การ
ไดท้ ันตามทก่ี ำหนด ประเมนิ
2. สงั เกตจากการเรียนใฝเ่ รียนรู้
3. สงั เกตจากการมุ่งมั่นในการ
ทำงาน
7. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
7.1 ส่ือการเรียนรู้
1. ใบความรู้
2. แบบเรียน มาสนกุ กับขลุ่ยรีคอรเ์ ดอร์
3. ขลุ่ย
7.2 แหลง่ การเรยี นรู้
1. ห้องเรยี น
2. ห้องสมุด
3. อินเทอร์เน็ต
8. กจิ กรรมเสนอแนะ
......................................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................................
ลงช่อื ............................................ครูผู้สอน ลงชื่อ...................................................ฝา่ ยวิชาการ
(...........................................................) (...........................................................)
ลงชือ่ ................................................... ผู้บรหิ าร
(...........................................................)
สัปดาหท์ ี่ 13-15
โรงเรยี นขจรเกียรติพัฒนา
แผนการจัดการเรียนรู้
ภาคเรียนท่ี ……1…/…………... ชื่อผู้สอน ….…นายคณิศร…..…หิมวงศ…์ …...
กลมุ่ สาระการเรียนรู้ ศิลปะ
หน่วยการเรยี นร้ทู ี่ 4 ชั้นประถมศกึ ษาปีที่ 2 จำนวน 3 คาบ
เรือ่ ง เพลง Jingle Bell (เกรด 2)
1. มาตรฐานการเรยี นรู้/ตัวชว้ี ดั
มาตรฐาน ศ 2.1 เข้าใจและแสดงออกทางดนตรอี ยา่ งสร้างสรรค์ วิเคราะห์ วิพากษ์วิจารณ์คณุ ค่าดนตรี
ถ่ายทอดความรสู้ ึก ความคิดต่อดนตรีอย่างอิสระ ชน่ื ชม และประยกุ ตใ์ ช้ในชีวิตประจำวัน
ตัวช้ีวดั ป.4/4 อา่ น เขยี นโน้ตดนตรไี ทยและสากลได้
ป.5/5 ใช้เครือ่ งดนตรบี รรเลงจังหวะ และทำนอง
2. สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
เน่อื งจากเพลง Jingle Bell เปน็ เพลงท่คี อ่ นขา้ งจะเคยได้ยินกันอยู่เป็นประจำและไมไ่ ดเ้ ปน็ เพลง
ที่ตกยุคสมยั ไป จงึ ใหน้ กั เรียนฝกึ เป่าไปเรือ่ ยๆเพอ่ื ใหเ้ กิดความคุ้นเคยกบั เสยี งดนตรีและการเคลอ่ื นไหว
นิว้ เพ่อื ตวั โนต้ สำหรบั การเพมิ่ ทกั ษะทางดา้ นดนตรใี นดา้ นการบรรเลงและการได้ยนิ บันไดเสยี งใหม่
3. จุดประสงคก์ ารเรยี นรู้
1. สงั เกตและบรรยายลกั ษณะการปฏิบตั ขิ องขลยุ่ รคี อร์เดอร์ (K)
2. สามารถปฏบิ ตั ิขลุ่ยรีคอร์เดอร์ตามเพลงท่กี ำหนดให้ตามจงั หวะ (P)
3. มคี วามสนใจใฝ่เรียนร้แู ละม่งุ มัน่ ในการทำงาน (A)
4. สาระการเรยี นรู้ สาระการเรียนรู้ทอ้ งถ่ิน
สาระการเรยี นร้แู กนกลาง พจิ ารณาตามหลกั สูตรของสถานศกึ ษา
• การบรรเลงเคร่ืองประกอบจังหวะ
• การบรรเลงทำนองด้วยเครื่องดนตรี
5. กิจกรรมการเรียนรู้
คาบท่ี 13
ขัน้ นำ
ขนั้ กระตุน้ ความสนใจ
1. ครูทกั ทายนักเรียน
2. ครูบรรเลงเพลง ขา้ งขึ้นเดือนหงาย ใหน้ ักเรียนฟัง
3. ครอู ธิบายเพิ่มเติมว่าการเป่าเพลง ขา้ งข้ึนเดอื นหงาย ตอ้ งใช้บันไดเสียง ซอล(G)
และอยูใ่ นช่วงเสยี งใดบ้าง
ขั้นสอน
ขั้นสำรวจคน้ หา
1. ครูใหน้ กั เรียนดแู ละทำความเข้าใจโนต้ เพลง Jingle Bell
2. ครอู ธิบายโน้ตเพลง Jingle Bell ทลี ะหอ้ งโดยการสาธติ เปา่ ขลุ่ยใหน้ ักเรียนฟังไปดว้ ย
3. ครูใหน้ กั เรียนฝกึ เป่าขลยุ่ ไปทีละหอ้ งพร้อมกันโดยครจู ะตอ้ งเป่านำให้ฟังก่อน
4. ครแู ละนกั เรียนเป่าขลุ่ยเพลง Jingle Bell พรอ้ มกันตามจงั หวะไปทลี ะหอ้ ง
คาบที่ 14
ขั้นสำรวจคน้ หา
1. ครูใหน้ ักเรียนฝกึ ซอ้ มเพลง Jingle Bell เปน็ กลมุ่ กลุ่มละ 5 คน
2. ครเู ข้าไปทดสอบนักเรียนทีละกลุม่ คอยสนบั สนนุ นักเรียนทต่ี ามเพ่ือนไม่ทนั
3. ครูทดสอบนกั เรยี นโดยใหเ้ ปา่ เพลง Jingle Bell พรอ้ มกัน
คาบท่ี 15
1. ครูให้นกั เรียนทบทวนเพลง Jingle Bell
2. ครูให้นกั เรียนเร่มิ ฝกึ จำเพลง Jingle Bell
3. ครูใหน้ ักเรียนเตรียมตัวสอบอาทิตย์หนา้