The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.
Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by info abms, 2020-08-27 20:15:44

วิทยาการคำนวณ ป.4 (หน่วย 1-6)

โครงสร้างรายวิชา


โครงสร้างรายวิชา เทคโนโลยี (วิทยาการคำนวณ)

ระดับ  ประถมศึกษา ชั้น ประถมศึกษาปีที่ 4 เวลา 20 จำนวน ....... หน่วยกิต


ลำดับ ชื่อหน่วยการเรียนรู้ มาตรฐาน/ตัวชี้วัด/ สาระสำคัญ เวลา น้ำหนัก

ที่ ผลการเรียนรู้ (ชั่วโมง) คะแนน

1. ขั้นตอนวิธีการแก้ปัญหา ว 4.2 ป.4/1 -เหตุผลเชิงตรรกะ 6 26
-อัลกอริทึม

-การแสดงลำดับขั้นตอนการ

ทำงานของอัลกอริทึม
เขียนโปรแกรมอย่างง่าย ว 4.2 ป.4/2 -สำรวจโลกของ Scratch 8 36

2. ด้วย Scratch -การเข้าใช้งานโปรแกรม

Scratch
-การเขียนโปรแกรม

scratch เบื้องต้น
-โปรเจกต์ดนตรี

3. การใช้งานอินเตอร์เน็ต ว 4.2 ป.4/3 -อินเทอร์เน็ต 4 18

-ความน่าเชื่อถือของข้อมูล
รวมระหว่างเรียน 18 80


รวมสอบปลายภาค 2 20

รวมตลอดภาค 20 100



คำอธิบายรายวิชา
เข้าใจและใช้แนวคิดเชิงคำนวณในการแก้ปัญหาที่พบในชีวิตจริงอย่างเป็นขั้นตอนและเป็นระบบ ใช้

เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสารในการเรียนรู้ การทำงาน และการแก้ปัญหาได้อย่างมีประสิทธิภาพ รู้เท่า
ทันและมีจริยธรรม



การเก็บคะแนน
คะแนนระหว่างเรียน 80 คะแนน

คะแนนปลายภาค 20 คะแนน

รวม 100 คะแนน

1


แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1


หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ขั้นตอนวิธีการแก้ปัญหา เวลา 6 ชั่วโมง

เรื่อง ข้อความปริศนากับเจ้าหนูยอดนักสืบ เวลา 1 ชั่วโมง

ี่
รายวิชา วิทยาการคำนวณ กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ ชั้นประถมศึกษาปีท 4


1. มาตรฐาน/ตัวชี้วัด/ ผลการเรียนรู้
ว 4.2 เข้าใจและใช้แนวคิดเชิงคำนวณในการแก้ปัญหาที่พบในชีวิตจริงอย่างเป็นขั้นตอนและเป็น

ระบบ ใช้เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสารในการเรียนรู้ การทำงาน และการแก้ปัญหา

ได้อย่างมีประสิทธิภาพ รู้เท่าทันและมีจริยธรรม
2. สาระสำคัญ

เหตุผลเชิงตรรกะ คือ การใช้เหตุผล กฎ กฎเกณฑ์ หรือเงื่อนไขที่เกี่ยวข้อง เพื่อตรวจสอบความ
สมเหตุสมผล มีความสำคัญในการวิเคราะห์หาเหตุผล สร้างการจัดลำดับเรื่องราวก่อนหลัง โดยแยกแยะ

ความสำคัญของเรื่องราวด้วยการเปรียบเทียบปัจจัยต่าง ๆ ทำให้การตัดสินใจแก้ปัญหาเป็นไปตามหลัก

วิทยาศาสตร์
3. จุดประสงค์การเรียนรู้

ด้านความรู้

1. นักเรียนสามารถอธิบายการทำงาน โดยใช้เหตุผลเชิงตรรกะ และอัลกอริทึมได้
2. นักเรียนสามารถคาดการณ์ผลลัพธ์ โดยใช้เหตุผลเชิงตรรกะ และอัลกอริทึมได้

ด้านทักษะกระบวนการ

1. นักเรียนสามารถใช้เหตุผลเชิงตรรกะ และอลกอริทึมในการแก้ปัญหาอย่างง่ายได้
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์

1. มีวินัย
2. ใฝ่เรียนรู้

3. มุ่งมั่นในการทำงาน
สมรรถนะที่สำคัญของผู้เรียน

1. ความสามารถในการสื่อสาร

2. ความสามารถในการคิด
3. ความสามารถในการแก้ปัญหา

4. สาระการเรียนรู้

- เหตุผลเชิงตรรกะและอัลกอริทึม
- การใช้เหตุผลเชิงตรรกะและอลกอริทึมในการแก้ปัญหา


2


5. กิจกรรมการเรียนรู้

ขั้นนำ (10 นาที)
1. ครูนำเข้าสู่บทเรียนโดยถามนักเรียนว่า นักเรียนเคยดูการ์ตูนโคนันเจ้าหนูยอดนักสืบหรือไม่ โคนันเป็น

นักสืบที่มีไหวพริบดีมาก เดี๋ยวเราจะมาเป็นนักสืบแบบโคนันกัน

2. ครูสนทนากับนักเรียนว่า นักเรียนรู้ไหมว่าในสืบคดีหรือการแก้ปัญหาต้องทำอย่างเป็นลำดับขั้นตอน
และต้องใช้เหตุผลเชิงตรรกะช่วยวิเคราะห์รายละเอียดและหลักฐานต่าง ๆ

ขั้นสอน (40 นาที)
ิ่
1. ครูอธิบายเหตุผลเชิงตรรกะเพมเติมในหนังสือเรียนวิทยาการคำนวณ และยกตัวอย่างในชีวิตประจำวัน
ประกอบ

2. ครูแบ่งกลุ่มนักเรียน 3-4 คน แจกใบกิจกรรมเรื่อง ข้อความปริศนากับเจ้าหนูยอดนักสืบ ให้นักเรียนทำ
กิจกรรมที่1 เรื่อง สมบัติชิ้นสุดท้าย

3. ครูสมมติบทบาทให้นักเรียนเป็นโคนัน แล้วเล่าสถานการณ์ให้นักเรียนฟังเพอดึงดูดความสนใจ
ื่

4. ให้นักเรียนภายในกลุ่มช่วยกันสืบคดีโดยการเรียงข้อความในกิจกรรมที่1 เรื่อง สมบัติชิ้นสุดท้าย ให้
ถูกต้อง และวิเคราะห์หาคำตอบว่าใครคือขโมย พร้อมทั้งหลักฐาน ภายในเวลา 15 นาที

5. ครูสุ่มถามนักเรียนว่า ใครคือขโมย เพราะเหตุใดถึงคิดว่าคนนี้คือขโมย จากนั้นถามกลุ่มอื่น ๆ ที่ได้

คำตอบแตกต่าง พร้อมเหตุผล
ขั้นสรุป (10 นาที)

1. ครูและนักเรียนร่วมกันวิเคราะห์ลำดับข้อความ สรุปว่าใครคือขโมย พร้อมหลักฐาน
2. ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปราย การใช้เหตุผลเชิงตรรกะในการแก้ปัญหามีความสำคัญอย่างไร

(แนวคำตอบ มีความสำคัญในการวิเคราะห์หาเหตุผล จัดลำดับเรื่องราวก่อนหลัง โดยแยกแยะ


ความสำคัญของเรื่องราว ทำให้การตัดสินใจแกปัญหามีความสมเหตุสมผล)
3. ครูมอบหมายงานให้นักเรียนทำกิจกรรมที่2 เรื่อง ทางเลือกของโคนัน ให้เป็นการบ้าน


6. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้



1. หนังสอเรยนวิชา เทคโนโลยี(วิทยาการค านวณ)

ื่



2. ใบกจกรรมเรอง ข้อความปรศนากับเจ้าหนยอดนักสบ

3


7. การวัดผลและประเมินผล

7.1 การวัดผล


จุดประสงค์การเรียนรู้ วิธีการวัด เครื่องมือ

ด้านความรู้ 1.ให้นักเรียนทำใบงานที่ 1 ข้อใดถกต้อง 1 -ใบงานที่ 1

คะแนน ข้อใดตอบผิด 0 คะแนน -แบบทดสอบ

2.ให้นักเรียนทำแบบทดสอบ ข้อใดถูกต้อง

1 คะแนน ข้อใดตอบผิด 0 คะแนน มี
ทั้งหมด 30 ข้อ


ด้านทักษะกระบวนการ วัดโดยการประเมินทักษะกระบวนการใน แบบประเมินด้านทักษะ

ประเด็นเกี่ยวกับ กระบวนการ


ด้านคุณลักษณะ วัดโดยสังเกตคุณลักษณะอันพึ่งประสงค์ของ แบบประเมินด้าน

อันพึงประสงค์ ผู้เรียนใน 3 ด้าน คุณลักษณะ
1.มีวินัย อันพึงประสงค์

2.ใฝ่เรียนรู้

3.มุ่งมั่นในการทำงาน


สมรรถนะที่สำคัญ วัดโดยการสังเกตความสามารถของผู้เรียน แบบประเมินสมรรถนะ

ของผู้เรียน ใน 3 ด้าน ได้แก่ ของผู้เรียน
1.ความสามารถในการสื่อสาร

2.ความสามารถในการคด

3.ความสามารถในการแก้ปัญหา





7.2 เกณฑ์การประเมินผล

1) ด้านความรู้

4


แบบฝึกหัด แบบทดสอบ

( 10 คะแนน) ( 30 คะแนน)


10 คะแนน หมายถึง ดีมาก 24-30 คะแนน หมายถึง ดีมาก
8-9 คะแนน หมายถึง ดี 17-23 คะแนน หมายถึง ดี

5-7 คะแนน หมายถึง พอใช้ 10-16 คะแนน หมายถึง พอใช้
0-4 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง 0-9 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง

หมายเหตุ ด้านความรู้เกณฑ์ผ่าน ร้อยละ 80 ทุกประเด็นการประเมิน

2) ด้านทักษะกระบวนการ
10 คะแนน หมายถึง ดีมาก

8-9 คะแนน หมายถึง ดี
5-7 คะแนน หมายถึง พอใช้

0-4 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง

หมายเหตุ ได้ระดับ 4 ขึ้นไป ถือว่าผ่านเกณฑ์การประเมิน
3) ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์

ได้ระดับ 2 ขึ้นไป ถือว่าผ่านเกณฑ์การประเมิน

4) ด้านสมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
ได้ระดับ 2 ขึ้นไป ถือว่าผ่านเกณฑ์การประเมิน

8. กิจกรรมเสนอแนะ (บอกรายละเอียดหรือข้อเสนอแนะอน ๆ ที่จะช่วยพัฒนากระบวนการเรียนรู้ของผู้เรียน)
ื่
1. นักเรียนควรมีการทบทวนความรู้หลังเรียนเสมอ
2. นักเรียนควรมีศึกษาหาความรู้เพิ่มเติมหลังเรียน

3. นักเรียนควรนำความรู้ไปประยุคใช้ในชีวิตประจำวันหลังเรียน
9. ข้อเสนอแนะ

 ใช้สอนได้

 ควรปรับปรุง ……………………………………………………………………………………………………………….

………………………………………………………………………………………..…………………………………………………
………………………………………………………………………………………..…………..……………………………………



ลงชื่อ………..…………………….………………….……..
( )


ครูพี่เลี้ยง

วันที่........เดือน..............พ.ศ............

5


10. บันทึกหลังการจัดการเรียนรู้

ผลที่เกิดขึ้นแก่ผู้เรียน
ด้านความรู้

จำนวนนักเรียนที่ผ่านเกณฑ์......................คน คิดเป็นร้อยละ.......................

จำนวนนักเรียนที่ไม่ผ่านเกณฑ์..................คน คิดเป็นร้อยละ.......................
ด้านทักษะกระบวนการ

จำนวนนักเรียนที่ผ่านเกณฑ์......................คน คิดเป็นร้อยละ.......................
จำนวนนักเรียนที่ไม่ผ่านเกณฑ์..................คน คิดเป็นร้อยละ.......................

ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์

จำนวนนักเรียนที่ผ่านเกณฑ์......................คน คิดเป็นร้อยละ.......................
จำนวนนักเรียนที่มาผ่านเกณฑ์..................คน คิดเป็นร้อยละ.......................

ด้านสมรรถนะผู้เรียน
จำนวนนักเรียนที่ผ่านเกณฑ์......................คน คิดเป็นร้อยละ.......................

จำนวนนักเรียนที่มาผ่านเกณฑ์..................คน คิดเป็นร้อยละ.......................




11. ปัญหาและอุปสรรค

…………………………………………………………………………………………………………………….………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
12. แนวทางการแก้ปัญหา

…………………………………………………………………………………………………………………….………………………

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….


(ลงชื่อ)……………………………….…………….

(......................................................)

ผู้สอน

6


แบบบันทึกการประเมินด้านความรู้

เรื่อง ข้อความปริศนากับเจ้าหนูยอดนักสืบ


เลขที่ ใบงาน ร้อยล่ะ แบบทดสอบ ร้อยล่ะ ผลการประเมิน

(10 คะแนน) (30 คะแนน) ผ่าน ไม่ผ่าน
1

2

3
4

5

6
7

8

9
10

11

12
13

14

15
หมายเหตุ

1. คะแนนจากใบงานเกณฑ์ผ่านร้อยละ 80

2. คะแนนแบบทดสอบเกณฑ์ผ่านร้อยละ 80







ลงชื่อ ครูผู้สอน

(นายนิติกร กล้ากระทำ)

7


แบบบันทึกการประเมินด้านทักษะกระบวนการ

เรื่อง ข้อความปริศนากับเจ้าหนูยอดนักสืบ


สามารถแก้ปัญหาโดยใช้ใช้เหตุผลเชิงตรรกะ

1.สามารถแก้ปัญหาและอุปสรรคต่าง ๆ ที่เผชิญได้
2.ใช้เหตุผลในการแก้ปัญหา

3.ประยุกต์ความรู้มาใช้ในการแก้ไขปัญหา
4.สามารถตัดสินใจได้เหมาะสม

5.ใช้หลักการในการแก้ปัญหา




เกณฑ์การประเมินคุณภาพด้านทักษะกระบวนการ
เรื่อง ข้อความปริศนากับเจ้าหนูยอดนักสืบ



ด้านทักษะ ระดับคุณภาพ
กระบวนการ 5 (ดีเยี่ยม) 4 (ดีมาก) 3 (ดี) 2 (พอใช้) 1 (ปรับปรุง)

สามารถแก ้ แก้ปัญหา แก้ปัญหา แก้ปัญหา แก้ปัญหา แก้ปัญหาตาม

ปัญหาโดยใช้ ตาม ตามแนวคิด ตามแนวคิด ตามแนวคิด แนวคิดได้1
ใช้เหตุผลเชิง แนวคิดได้ ได้ 4 ข้อ ได้ 3 ข้อ ได้2 ข้อ ข้อ

ตรรกะ ครบทุกข้อ




หมายเหตุ ได้ระดับคุณภาพ 2 ขึ้นไปทุกตัวชี้วัด ถือว่าผ่านเกณฑ์การประเมิน

8


แบบประเมินด้านทักษะกระบวนการ

เรื่อง ข้อความปริศนากับเจ้าหนูยอดนักสืบ


ทักษะกระบวนการ ผลการประเมิน

เลขที่ สามารถแก้ปัญหาโดยใช้ใช้ ผ่าน ไม่ผ่าน
เหตุผลเชิงตรรกะ


1
2

3

4
5

6
7

8

9
10

11

12
13

14
15



หมายเหตุ ได้ระดับคุณภาพ 2 ขึ้นไปทุกตัวชี้วัด ถือว่าผ่านเกณฑ์การประเมิน




ลงชื่อ ครูผู้สอน

(นายนิติกร กล้ากระทำ)

9


แบบประเมินด้านสมรรถนะผู้เรียน

เรื่อง ข้อความปริศนากับเจ้าหนูยอดนักสืบ
ความสามารถในการคิด

1. มีความสามารถในการคิดวิเคราะห์

2. มีทักษะในการคิดออกแบบอย่างสร้างสรรค์
3. มีความสามารถในการคิดอย่างมีระบบ

4. ตัดสินใจแก้ปัญหาเกี่ยวกับตนเองได้


ความสามารถในการแก้ปัญหา

1. สามารถแกปัญหาและอุปสรรคต่าง ๆ ที่เผชิญได้

2. ใช้เหตุผลในการแก้ปัญหา


3. ประยุกต์ความรู้มาใช้ในแกไขปัญหา
4. สามารถตัดสินใจได้เหมาะสม


ความสามารถในการสื่อสาร

1. ใช้ความคิดในการสื่อสาร
2. ใช้ความรู้ในการสื่อสาร

3. มีความเข้าใจในเนื้อหา
4. สามารถถ่ายทอดออกมาได้




ด้านสมรรถนะ ระดับคุณภาพ

ผู้เรียน 4 (ดีมาก) 3 (ดี) 2 (พอใช้) 1 (ปรับปรุง)

ความสามารถใน ความสามารถใน ความสามารถ ความสามารถ ความสามารถ
การคิด การคิดครบทุกข้อ ในการคิด 3 ข้อ ในการคิด 2 ข้อ ในการคิด 1 ข้อ

ความสามารถใน ความสามารถใน ความสามารถใน ความสามารถใน ความสามารถใน
การแก้ปัญหา การแก้ปัญหา การแก้ปัญหา3 ข้อ การแก้ปัญหา2 ข้อ การแก้ปัญหา1 ข้อ

ครบทุกข้อ

ความสามารถใน ความสามารถใน
การสื่อสาร การสื่อสาร ความสามารถใน ความสามารถใน ความสามารถใน

ครบทุกข้อ การสื่อสาร 3 ข้อ การสื่อสาร 2 ข้อ การสื่อสาร 1 ข้อ


หมายเหตุ ได้ระดับคุณภาพ 2 ขึ้นไปทุกตัวชี้วัด ถือว่าผ่านเกณฑ์การประเมิน

10


ได้ระดับคุณภาพ 4 หมายถึง ดีมาก

ได้ระดับคุณภาพ 3 หมายถึง ดี
ได้ระดับคุณภาพ 2 หมายถึง พอใช้

ได้ระดับคุณภาพ 1 หมายถึง ปรับปรุง


แบบประเมินด้านสมรรถนะผู้เรียน

เรื่อง ข้อความปริศนากับเจ้าหนูยอดนักสืบ


สมรรถนะผู้เรียน ผลการประเมิน

เลขที่ ความสามารถ ความสามารถ ความสามารถ

ในการคิด ในการคิดแก้ปัญหา ในการสื่อสาร ผ่าน ไมผ่าน

1

2
3

4

5

6
7

8

9
10

11

12
13

14

15
หมายเหตุ ได้ระดับคุณภาพ 2 ขึ้นไปทุกตัวชี้วัด ถือว่าผ่านเกณฑ์การประเมิน






ลงชื่อ ครูผู้สอน

(นายนิติกร กล้ากระทำ)

11


แบบบันทึกการประเมินด้านคุณลักษณะ

อันพึงประสงค์ เรื่อง ข้อความปริศนากับเจ้าหนูยอดนักสืบ
มีวินัย


1. ปฏิบัติตามขอตกลงอย่างเคร่งครัด
2. ควบคุมตนเองได้ในระหว่างการทำงาน
3. ทำงานที่ได้มอบหมายด้วยตนเองอย่างตั้งใจ

4. ทำงานเสร็จตามเวลาที่กำหนด



ใฝ่เรียนรู้
1. มีความมุ่งมั่นตั้งใจในการเรียน

2. มีความสนใจในกิจกรรมการเรียนรู้ต่าง ๆ
3. มีความกระตือรือร้นในกิจกรรมและงานที่ได้รับมอบหมาย

4. ศึกษาหาความรู้เพิ่มเติมหลังเรียนเสมอ


มุ่งมั่นในการทำงาน

1. ตั้งใจทำงานที่ได้รับมอบหมาย
2. อดทน ไม่ย่อท้อต่ออุปสรรคในการทำงาน

3. สนุกสนาน ร่างเริงและทำงานด้วยความเต็มใจ

4. มีสมาธิในการทำงานที่ได้รับมอบหมาย


ด้านคุณลักษณะ ระดับคุณภาพ

อันพึงประสงค์ 4 (ดีมาก) 3 (ดี) 2 (พอใช้) 1 (ปรับปรุง)
มีคุณลักษณะอันพึง มีคุณลักษณะอันพึง มีคุณลักษณะอันพึง มีคุณลักษณะอันพึง
มีวินัย
ประสงค์ด้านวินัยได้ ประสงค์ด้านวินัยได้ ประสงค์ด้านวินัยได้ ประสงค์ด้านวินัยได้
ครบทุกข้อ 3 ข้อ 2 ข้อ 1 ข้อ
ใฝ่เรียนรู้ มีคุณลักษณะอันพึง มีคุณลักษณะอันพึง มีคุณลักษณะอันพึง มีคุณลักษณะอันพึง

ประสงค์ด้านใฝ่ ประสงค์ด้านใฝ่ ประสงค์ด้านใฝ่ ประสงค์ด้านใฝ่


เรียนรู้ได้ครบทุกขอ เรียนรู้ได้ 3 ข้อ เรียนรู้ได้ 2 ข้อ เรียนรู้ได้ 1 ข้อ

มีคุณลักษณะอันพึง มีคุณลักษณะอันพึง มีคุณลักษณะอันพึง มีคุณลักษณะอนพึง
มุ่งมั่นในการ ประสงค์ด้านมุ่งมั่น ประสงค์ด้านมุ่งมั่น ประสงค์ด้านมุ่งมั่น ประสงค์ด้านมุ่งมั่น
ทำงาน ในการทำงานได้ ในการทำงานได้ 3 ในการทำงานได้ 2 ในการทำงานได้ 1


ครบทุกข้อ ข้อ ข้อ ข้อ

หมายเหตุ ได้ระดับคุณภาพ 2 ขึ้นไปทุกตัวชี้วัด ถือว่าผ่านเกณฑ์การประเมิน

12


ได้ระดับคุณภาพ 4 หมายถึง ดีมาก

ได้ระดับคุณภาพ 3 หมายถึง ดี
ได้ระดับคุณภาพ 2 หมายถึง พอใช้

ได้ระดับคุณภาพ 1 หมายถึง ปรับปรุง


แบบบันทึกการประเมินด้านคุณลักษณะ

อันพึงประสงค์ เรื่อง ข้อความปริศนากับเจ้าหนูยอดนักสืบ


คุณลักษณะอันพึงประสงค์ ผลการประเมิน

เลขที่ มุ่งมั่นใน
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ ผ่าน ไม่ผ่าน
การทำงาน

1

2
3

4

5

6
7

8

9
10

11

12
13

14

15
หมายเหตุ ได้ระดับคุณภาพ 2 ขึ้นไปทุกตัวชี้วัด ถือว่าผ่านเกณฑ์การประเมิน





ลงชื่อ ครูผู้สอน
(นายนิติกร กล้ากระทำ)

13









ใบกิจกรรมเรอง ขอความปรศนากับเจาหนูยอดนกสบ


ื่
กิจกรรมที่ 1 เรอง สมบัติช้นสุดทาย





ค าช้แจง ให้นักเรยนสบคด โดยการวิเคราะห์ภาพและการจัดล าดับข้อความสถานการณให้ถูกต้อง พรอมทั้ง


หาค าตอบว่าใครเปนคนขโมยแหวนประจ าตระกูล
















 ชายชราสงสัยว่าคนที่ขโมยไปต้องเป็นลูกคนใดคนหนึ่งของเขา

 โคนันเรียกทุกคนมาบริเวรที่เกิดเหตุ แล้วสอบปากคำทีละคน

 ..……………..เป็นคนขโมยแหวนประจำตระกูล

 มินนี่ให้การว่าในวันที่เกิดเหตุ เขาได้ออกไปช็อปปิ้งข้างนอก ฉันจะเอาเวลาที่ไหนขโมยล่ะ
 ชายชราได้เข้ามาในห้องแล้วพบว่าแหวนประจำตระกูลได้หายไป

 โคนันเดินดูรอบ ๆ สถานที่เกิดเหตุอีกรอบ แล้วได้หลักฐานชิ้นสำคัญ

 ภูริให้การว่าเขาไปเลื่อยไม้ที่หลังบ้าน ไม่ได้ขึ้นมาที่นี่เลย อีกอย่างตู้เซฟนี้ก็เปิดยาก ผมทำงาน
ทั้งวันไม่มีแรงเปิดหรอก

 ชายชราจึงไม่แจ้งตำรวจแต่จ้างนักสืบมาสืบว่าใครคือขโมย







หลักฐานอะไรทท าให้ตัดสนได้ว่าคนน้คือขโมย


..........................................................................................................................................................................

..........................................................................................................................................................................

1


แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2


หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ขั้นตอนวิธีการแก้ปัญหา เวลา 6 ชั่วโมง

เรื่อง ทางเลือก เวลา 1 ชั่วโมง

รายวิชา วิทยาการคำนวณ กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4


1. มาตรฐาน/ตัวชี้วัด/ ผลการเรียนรู้
ว 4.2 เข้าใจและใช้แนวคิดเชิงคำนวณในการแก้ปัญหาที่พบในชีวิตจริงอย่างเป็นขั้นตอนและเป็น

ระบบ ใช้เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสารในการเรียนรู้ การทำงาน และการแก้ปัญหา

ได้อย่างมีประสิทธิภาพ รู้เท่าทันและมีจริยธรรม
2. สาระสำคัญ

อัลกอริทึม คือ กระบวนการแก้ปัญหาที่มีลำดับขั้นตอน วิธีการแกไขปัญหาใดปัญหาหนึ่งอย่างเป็น


ขั้นตอนและชัดเจน ซึ่งการแกปัญหาโดยการใช้อัลกอริทึมนี้ สามารถใช้แก้ปัญหาทั่ว ๆ ไปและยังใช้กับการ
เขียนโปรแกรมคอมพิวเตอร์ด้วย

การแสดงอัลกอริทึมด้วยข้อความ คือการใช้ข้อความแสดงขั้นตอนการทำงาน มีส่วนประกอบ 2 ส่วน
คือ ลำดับและขั้นตอนการทำงาน



3. จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้

1. นักเรียนสามารถอธิบายการทำงาน โดยใช้เหตุผลเชิงตรรกะ และอัลกอริทึมได้
2. นักเรียนสามารถคาดการณ์ผลลัพธ์ โดยใช้เหตุผลเชิงตรรกะ และอัลกอริทึม



ด้านทักษะกระบวนการ
1. นักเรียนสามารถใช้เหตุผลเชิงตรรกะ และอัลกอริทึมในการแก้ปัญหาอย่างง่ายได้

ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย

2. ใฝ่เรียนรู้

3. มุ่งมั่นในการทำงาน
สมรรถนะที่สำคัญของผู้เรียน

1. ความสามารถในการสื่อสาร

2. ความสามารถในการคิด
3. ความสามารถในการแก้ปัญหา

2


4. สาระการเรียนรู้

- การแสดงอัลกอริทึมด้วยข้อความ

- การใช้เหตุผลเชิงตรรกะและอลกอริทึมในการแก้ปัญหา



5. กิจกรรมการเรียนรู้

ขั้นนำ (10 นาที)
1. ครูและนักเรียนทบทวนความรู้เดิมที่เรียนในชั่วโมงที่แล้ว

2. จากใบกิจกรรมที่2 เรื่อง ทางเลือกของโคนัน ครูสุ่มนักเรียนถามเส้นทางที่ดีที่สุด และให้นักเรียนบอก

ขั้นตอนการเดินทาง ในขณะเดียวกันให้นักเรียนกลุ่มอื่น ๆ ลองเดินตามขั้นตอนที่เพื่อนนำเสนอ

(ครูควรสุ่มนักเรียน 1-2 กลุ่ม เพื่อให้นักเรียนนำเสนอขั้นตอนการเดินทาง และตรวจสอบว่าเพื่อนคน
อื่นสามารถทำตามขั้นตอนที่นักเรียนนำเสนอได้หรือไม่)

3. ครูถามนักเรียนว่า ทำไมจึงคิดว่าเส้นทางที่เลือกนั้นเป็นเส้นทางที่ดีที่สุด


ขั้นสอน (40 นาที)

1. ครูถามคำถามนักเรียนว่า ทำไมนักเรียนสามารถเดินทางไปถึงสถานที่เกิดเหตุตามที่เพื่อนนำเสนอได้
(แนวคำตอบ เพราะนักเรียนสามารถใช้ข้อความ แสดงลำดับขั้นตอนที่ชัดเจนได้ เมื่อใครอ่านข้อความ

ดังกล่าวก็สามารถเดินทางไปถึงสถานที่เกิดเหตุได้ )
2. ครูบอกนักเรียนว่า ขั้นตอนวิธีที่นักเรียนใช้แก้ปัญหา เรียกว่าอัลกอริทึม เป็นการแสดงอัลกอริทึมด้วย

ข้อความ

3. ครูอธิบายความหมายและขั้นตอนของอัลกอริทึมในหนังสือเรียน พร้อมทั้งยกตัวอย่างในชีวิตประจำวัน

ขั้นสรุป (10 นาที)

ครูให้นักเรียนอภิปรายความหมายของเหตุผลเชิงตรรกะและอัลกอริทึม และสุ่มนักเรียนยกตัวอย่างการใช้

อัลกอริทึมด้วยข้อความในชีวิตประจำวัน


6. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้

1. หนังสือเรียนวิชา เทคโนโลยี(วิทยาการคำนวณ)
2. ใบกิจกรรมเรื่อง ทางเลือก

3


7. การวัดผลและประเมินผล

7.1 การวัดผล


จุดประสงค์การเรียนรู้ วิธีการวัด เครื่องมือ


ด้านความรู้ 1.ให้นักเรียนทำใบงานที่ 1 ข้อใดถกต้อง 1 -ใบงานที่ 1
คะแนน ข้อใดตอบผิด 0 คะแนน -แบบทดสอบ

2.ให้นักเรียนทำแบบทดสอบ ข้อใดถูกต้อง

1 คะแนน ข้อใดตอบผิด 0 คะแนน มี
ทั้งหมด 30 ข้อ


ด้านทักษะกระบวนการ วัดโดยการประเมินทักษะกระบวนการใน แบบประเมินด้านทักษะ

ประเด็นเกี่ยวกับ กระบวนการ


ด้านคุณลักษณะ วัดโดยสังเกตคุณลักษณะอันพึ่งประสงค์ของ แบบประเมินด้าน

อันพึงประสงค์ ผู้เรียนใน 3 ด้าน คุณลักษณะ
1.มีวินัย อันพึงประสงค์

2.ใฝ่เรียนรู้

3.มุ่งมั่นในการทำงาน


สมรรถนะที่สำคัญ วัดโดยการสังเกตความสามารถของผู้เรียน แบบประเมินสมรรถนะ

ของผู้เรียน ใน 3 ด้าน ได้แก่ ของผู้เรียน
1.ความสามารถในการสื่อสาร

2.ความสามารถในการคด

3.ความสามารถในการแก้ปัญหา

4


7.2 เกณฑ์การประเมินผล

1) ด้านความรู้
แบบฝึกหัด แบบทดสอบ

( 10 คะแนน) ( 30 คะแนน)


10 คะแนน หมายถึง ดีมาก 24-30 คะแนน หมายถึง ดีมาก
8-9 คะแนน หมายถึง ดี 17-23 คะแนน หมายถึง ดี

5-7 คะแนน หมายถึง พอใช้ 10-16 คะแนน หมายถึง พอใช้

0-4 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง 0-9 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง
หมายเหตุ ด้านความรู้เกณฑ์ผ่าน ร้อยละ 80 ทุกประเด็นการประเมิน

2) ด้านทักษะกระบวนการ
10 คะแนน หมายถึง ดีมาก

8-9 คะแนน หมายถึง ดี

5-7 คะแนน หมายถึง พอใช้
0-4 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง

หมายเหตุ ได้ระดับ 4 ขึ้นไป ถือว่าผ่านเกณฑ์การประเมิน

3) ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์
ได้ระดับ 2 ขึ้นไป ถือว่าผ่านเกณฑ์การประเมิน

4) ด้านสมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

ได้ระดับ 2 ขึ้นไป ถือว่าผ่านเกณฑ์การประเมิน
ื่
8. กิจกรรมเสนอแนะ (บอกรายละเอียดหรือข้อเสนอแนะอน ๆ ที่จะช่วยพัฒนากระบวนการเรียนรู้ของผู้เรียน)
1. นักเรียนควรมีการทบทวนความรู้หลังเรียนเสมอ
2. นักเรียนควรมีศึกษาหาความรู้เพิ่มเติมหลังเรียน

3. นักเรียนควรนำความรู้ไปประยุคใช้ในชีวิตประจำวันหลังเรียน

9. ข้อเสนอแนะ

 ใช้สอนได้
 ควรปรับปรุง ……………………………………………………………………………………………………………….

………………………………………………………………………………………..…………………………………………………

ลงชื่อ………..…………………….………………….……..
( )


ครูพี่เลี้ยง

วันที่........เดือน..............พ.ศ............

5


10. บันทึกหลังการจัดการเรียนรู้

ผลที่เกิดขึ้นแก่ผู้เรียน
ด้านความรู้

จำนวนนักเรียนที่ผ่านเกณฑ์......................คน คิดเป็นร้อยละ.......................

จำนวนนักเรียนที่ไม่ผ่านเกณฑ์..................คน คิดเป็นร้อยละ.......................
ด้านทักษะกระบวนการ

จำนวนนักเรียนที่ผ่านเกณฑ์......................คน คิดเป็นร้อยละ.......................
จำนวนนักเรียนที่ไม่ผ่านเกณฑ์..................คน คิดเป็นร้อยละ.......................

ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์

จำนวนนักเรียนที่ผ่านเกณฑ์......................คน คิดเป็นร้อยละ.......................
จำนวนนักเรียนที่มาผ่านเกณฑ์..................คน คิดเป็นร้อยละ.......................

ด้านสมรรถนะผู้เรียน
จำนวนนักเรียนที่ผ่านเกณฑ์......................คน คิดเป็นร้อยละ.......................

จำนวนนักเรียนที่มาผ่านเกณฑ์..................คน คิดเป็นร้อยละ.......................




11. ปัญหาและอุปสรรค

…………………………………………………………………………………………………………………….………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
12. แนวทางการแก้ปัญหา

…………………………………………………………………………………………………………………….………………………

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….


(ลงชื่อ)……………………………….…………….

(......................................................)

ผู้สอน

6


แบบบันทึกการประเมินด้านความรู้

เรื่อง ทางเลือก


เลขที่ ใบงาน ร้อยล่ะ แบบทดสอบ ร้อยล่ะ ผลการประเมิน

(10 คะแนน) (30 คะแนน) ผ่าน ไม่ผ่าน
1

2

3
4

5

6
7

8

9
10

11

12
13

14

15
หมายเหตุ

1. คะแนนจากใบงานเกณฑ์ผ่านร้อยละ 80

2. คะแนนแบบทดสอบเกณฑ์ผ่านร้อยละ 80







ลงชื่อ ครูผู้สอน

(นายนิติกร กล้ากระทำ)

7


แบบบันทึกการประเมินด้านทักษะกระบวนการ

เรื่อง ทางเลือก

สามารถแก้ปัญหาโดยใช้ใช้เหตุผลเชิงตรรกะ
1.สามารถแก้ปัญหาและอุปสรรคต่าง ๆ ที่เผชิญได้

2.ใช้เหตุผลในการแก้ปัญหา
3.ประยุกต์ความรู้มาใช้ในการแก้ไขปัญหา

4.สามารถตัดสินใจได้เหมาะสม
5.ใช้หลักการในการแก้ปัญหา




เกณฑ์การประเมินคุณภาพด้านทักษะกระบวนการ

เรื่อง ทางเลือก


ด้านทักษะ ระดับคุณภาพ

กระบวนการ 5 (ดีเยี่ยม) 4 (ดีมาก) 3 (ดี) 2 (พอใช้) 1 (ปรับปรุง)
สามารถแก ้ แก้ปัญหา แก้ปัญหา แก้ปัญหา แก้ปัญหา แก้ปัญหาตาม

ปัญหาโดยใช้ ตาม ตามแนวคิด ตามแนวคิด ตามแนวคิด แนวคิดได้1

ใช้เหตุผลเชิง แนวคิดได้ ได้ 4 ข้อ ได้ 3 ข้อ ได้2 ข้อ ข้อ

ตรรกะ ครบทุกข้อ



หมายเหตุ ได้ระดับคุณภาพ 2 ขึ้นไปทุกตัวชี้วัด ถือว่าผ่านเกณฑ์การประเมิน

8


แบบประเมินด้านทักษะกระบวนการ

เรื่อง ทางเลือก


ทักษะกระบวนการ ผลการประเมิน

เลขที่ สามารถแก้ปัญหาโดยใช้ใช้
เหตุผลเชิงตรรกะ ผ่าน ไม่ผ่าน

1

2
3

4

5
6

7

8
9

10

11
12

13

14
15



หมายเหตุ ได้ระดับคุณภาพ 2 ขึ้นไปทุกตัวชี้วัด ถือว่าผ่านเกณฑ์การประเมิน




ลงชื่อ ครูผู้สอน

(นายนิติกร กล้ากระทำ)

9


แบบประเมินด้านสมรรถนะผู้เรียน

เรื่อง ทางเลือก
ความสามารถในการคิด

1. มีความสามารถในการคิดวิเคราะห์

2. มีทักษะในการคิดออกแบบอย่างสร้างสรรค์
3. มีความสามารถในการคิดอย่างมีระบบ

4. ตัดสินใจแก้ปัญหาเกี่ยวกับตนเองได้
ความสามารถในการแก้ปัญหา


1. สามารถแกปัญหาและอุปสรรคต่าง ๆ ที่เผชิญได้
2. ใช้เหตุผลในการแก้ปัญหา

3. ประยุกต์ความรู้มาใช้ในแกไขปัญหา
4. สามารถตัดสินใจได้เหมาะสม
ความสามารถในการสื่อสาร

1. ใช้ความคิดในการสื่อสาร

2. ใช้ความรู้ในการสื่อสาร
3. มีความเข้าใจในเนื้อหา

4. สามารถถ่ายทอดออกมาได้


ด้านสมรรถนะ ระดับคุณภาพ

ผู้เรียน 4 (ดีมาก) 3 (ดี) 2 (พอใช้) 1 (ปรับปรุง)

ความสามารถใน ความสามารถใน ความสามารถ ความสามารถ ความสามารถ
การคิด การคิดครบทุกข้อ ในการคิด 3 ข้อ ในการคิด 2 ข้อ ในการคิด 1 ข้อ

ความสามารถใน ความสามารถใน ความสามารถใน ความสามารถใน ความสามารถใน

การแก้ปัญหา การแก้ปัญหา การแก้ปัญหา3 ข้อ การแก้ปัญหา2 ข้อ การแก้ปัญหา1 ข้อ
ครบทุกข้อ

ความสามารถใน ความสามารถใน

การสื่อสาร การสื่อสาร ความสามารถใน ความสามารถใน ความสามารถใน
ครบทุกข้อ การสื่อสาร 3 ข้อ การสื่อสาร 2 ข้อ การสื่อสาร 1 ข้อ

หมายเหตุ ได้ระดับคุณภาพ 2 ขึ้นไปทุกตัวชี้วัด ถือว่าผ่านเกณฑ์การประเมิน
ได้ระดับคุณภาพ 4 หมายถึง ดีมาก

ได้ระดับคุณภาพ 3 หมายถึง ดี

ได้ระดับคุณภาพ 2 หมายถึง พอใช้
ได้ระดับคุณภาพ 1 หมายถึง ปรับปรุง

10


แบบประเมินด้านสมรรถนะผู้เรียน

เรื่อง ทางเลือก


สมรรถนะผู้เรียน ผลการประเมิน

เลขที่ ความสามารถ ความสามารถ ความสามารถ
ในการคิด ในการคิดแก้ปัญหา ในการสื่อสาร ผ่าน ไม่ผ่าน

1

2
3

4

5
6

7

8
9

10

11
12

13

14
15

หมายเหตุ ได้ระดับคุณภาพ 2 ขึ้นไปทุกตัวชี้วัด ถือว่าผ่านเกณฑ์การประเมิน






ลงชื่อ ครูผู้สอน

(นายนิติกร กล้ากระทำ)

11


แบบบันทึกการประเมินด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ เรื่อง ทางเลือก

มีวินัย

1. ปฏิบัติตามขอตกลงอย่างเคร่งครัด
2. ควบคุมตนเองได้ในระหว่างการทำงาน

3. ทำงานที่ได้มอบหมายด้วยตนเองอย่างตั้งใจ
4. ทำงานเสร็จตามเวลาที่กำหนด

ใฝ่เรียนรู้
1. มีความมุ่งมั่นตั้งใจในการเรียน

2. มีความสนใจในกิจกรรมการเรียนรู้ต่าง ๆ

3. มีความกระตือรือร้นในกิจกรรมและงานที่ได้รับมอบหมาย
4. ศึกษาหาความรู้เพิ่มเติมหลังเรียนเสมอ

มุ่งมั่นในการทำงาน
1. ตั้งใจทำงานที่ได้รับมอบหมาย

2. อดทน ไม่ย่อท้อต่ออุปสรรคในการทำงาน

3. สนุกสนาน ร่างเริงและทำงานด้วยความเต็มใจ
4. มีสมาธิในการทำงานที่ได้รับมอบหมาย

ด้านคุณลักษณะ ระดับคุณภาพ

อันพึงประสงค์ 4 (ดีมาก) 3 (ดี) 2 (พอใช้) 1 (ปรับปรุง)
มีคุณลักษณะอันพึง มีคุณลักษณะอันพึง มีคุณลักษณะอันพึง มีคุณลักษณะอันพึง
มีวินัย ประสงค์ด้านวินัยได้ ประสงค์ด้านวินัยได้ ประสงค์ด้านวินัยได้ ประสงค์ด้านวินัยได้

ครบทุกข้อ 3 ข้อ 2 ข้อ 1 ข้อ
ใฝ่เรียนรู้ มีคุณลักษณะอันพึง มีคุณลักษณะอันพึง มีคุณลักษณะอันพึง มีคุณลักษณะอันพึง

ประสงค์ด้านใฝ่ ประสงค์ด้านใฝ่ ประสงค์ด้านใฝ่ ประสงค์ด้านใฝ่


เรียนรู้ได้ครบทุกขอ เรียนรู้ได้ 3 ข้อ เรียนรู้ได้ 2 ข้อ เรียนรู้ได้ 1 ข้อ
มีคุณลักษณะอันพึง มีคุณลักษณะอันพึง มีคุณลักษณะอันพึง มีคุณลักษณะอันพึง
มุ่งมนในการ ประสงค์ด้านมุ่งมั่น ประสงค์ด้านมุ่งมั่น ประสงค์ด้านมุ่งมั่น ประสงค์ด้านมุ่งมั่น
ั่
ทำงาน ในการทำงานได้ ในการทำงานได้ 3 ในการทำงานได้ 2 ในการทำงานได้ 1


ครบทุกข้อ ข้อ ข้อ ข้อ

หมายเหตุ ได้ระดับคุณภาพ 2 ขึ้นไปทุกตัวชี้วัด ถือว่าผ่านเกณฑ์การประเมิน
ได้ระดับคุณภาพ 4 หมายถึง ดีมาก

ได้ระดับคุณภาพ 3 หมายถึง ดี

ได้ระดับคุณภาพ 2 หมายถึง พอใช้
ได้ระดับคุณภาพ 1 หมายถึง ปรับปรุง

12


แบบบันทึกการประเมินด้านคุณลักษณะ

อันพึงประสงค์ เรื่อง ทางเลือก


คุณลักษณะอันพึงประสงค์ ผลการประเมิน

เลขที่ มุ่งมั่นใน
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ ผ่าน ไม่ผ่าน
การทำงาน

1

2
3

4

5
6

7

8
9

10

11
12

13

14
15

หมายเหตุ ได้ระดับคุณภาพ 2 ขึ้นไปทุกตัวชี้วัด ถือว่าผ่านเกณฑ์การประเมิน





ลงชื่อ ครูผู้สอน
(นายนิติกร กล้ากระทำ)

13



ื่
กิจกรรมที่ 2 เรอง ทางเลอกของโคนัน

ค าช้แจง จากตารางแผนท ให้นักเรยนวางแผนการเดนทางไปสบคดอย่างเปนล าดับขั้นตอน โดยหาเส้นทางท ่ ี
ี่





ี่



ี่

ดทสดเพื่อไปทเกดเหตุให้เรวทสด

ี่






















…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

1


แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3


หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ขั้นตอนวิธีการแก้ปัญหา เวลา 6 ชั่วโมง

เรื่อง รหัสลับของนักสืบเยาวชน เวลา 1 ชั่วโมง

รายวิชา วิทยาการคำนวณ กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4


ี้
1. มาตรฐาน/ตัวชวัด/ ผลการเรียนรู้
มาตรฐาน ว 4.2 เข้าใจและใช้แนวคิดเชิงคำนวณในการแก้ปัญหาที่พบในชีวิตจริงอย่างเป็นขั้นตอน

และเป็นระบบ ใช้เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสารในการเรียนรู้ การทำงาน และการแก้ปัญหาได้

อย่างมีประสิทธิภาพ รู้เท่าทันและมีจริยธรรม
ตัวชี้วัด ป.4/1 ใช้เหตุผลเชิงตรรกะในการแก้ปัญหา การอธิบายการทำงาน การคาดการณ์ผลลัพธ์

จากปัญหาอย่างง่าย
2. สาระสำคัญ

การแสดงอัลกอริทึมด้วยรหัสจำลอง คือการอธิบายด้วยรหัส โดยเราสามารถกำหนดรหัส จำลอง ขึ้น

เองได้
3. จุดประสงค์การเรียนรู้



ด้านความรู้
1. นักเรียนสามารถอธิบายหลักการเขียนอัลกอริทึมด้วยรหัสจำลองได้

2. นักเรียนมีความเข้าใจกระบวนการทำงานของอัลกอริทึมได้
ด้านทักษะกระบวนการ

1. นักเรียนสามารถแก้ปัญหาอย่างง่ายได้ โดยใช้อัลกอริทึมด้วยรหัสจำลองได้

ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย

2. ใฝ่เรียนรู้
3. มุ่งมั่นในการทำงาน

สมรรถนะที่สำคัญของผู้เรียน

1. ความสามารถในการสื่อสาร
2. ความสามารถในการคิด

3. ความสามารถในการแก้ปัญหา

4. สาระการเรียนรู้
- อัลกอริทึมด้วยรหัสจำลอง

- การใช้อัลกอริทึมด้วยรหัสจำลองในการแก้ปัญหา

2


5. กิจกรรมการเรียนรู้

ขั้นนำ (10 นาที)
1. ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายความรู้เดิมเรื่องการแก้ปัญหาโดยใช้อัลกอริทึม

2. ครูสนทนาเกี่ยวกับกิจกรรม จากชั่วโมงที่แล้วว่านักเรียนได้เขียนอัลกอริทึมเป็นข้อความ ในชั่วโมงนี้

นักเรียนจะได้เขียนอัลกอริทึมด้วยรหัสจำลอง
ขั้นสอน (30 นาที)

1. ครูอธิบายหลักการของรหัสจำลอง จากนั้นแจกใบกิจกรรม เรื่อง ภารกิจลับของนักสืบเยาวชน ให้
นักเรียนได้ทดสอบความเข้าใจ ภายในเวลา 10 นาที

2. ครูแบ่งกลุ่มนักเรียน 3-4 คน จากนั้นครูแจกใบกิจกรรม เรื่อง ภารกิจลับของนักสืบเยาวชน

3. ครูเล่าสถานการณ์เพอดึงดูดความสนใจสมมติว่า นักเรียนได้รับภารกิจลับให้เดินทางไปสืบคดีระดับชาติ
ื่
โดยต้องเดินทางไปสืบคดีที่ต่างแดนผ่านทางเรือขนส่งสินค้า จุดเริ่มต้นอยู่ที่บ้าน แต่ก่อนที่จะไปขึ้นเรือ

นักเรียนจะต้องเดินทางไปเอาแผนที่เดินเรือที่กระท่อมหลังป่ามรณะ โดยห้ามเข้าป่ามรณะจากนั้น
ื่
เดินทางต่อไปที่ปราสาท เพอขอความช่วยเหลือจากทหารให้ติดตามไปด้วยถึงจะข้ามสะพานไปขึ้นเรือ
ได้

4. ครูให้นักเรียนพิจารณาเส้นทางการเดินทางในใบกิจกรรม และสร้างรหัสจำลองการเดินทางในใบ
กิจกรรม ภายในเวลา 10 นาที

ขั้นสรุป (10 นาที)

ื่
1. ครูสุ่มนักเรียนแต่ละกลุ่มออกมาเขียนรหัสจำลองหน้ากระดาน และให้เพอนกลุ่มอื่น ๆ ช่วยตรวจสอบ
2. ครูให้นักเรียนร่วมกันอภิปรายหลักการแสดงอัลกอริทึมด้วยรหัสจำลอง และสรุปลงในสมุด




6. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้

1. หนังสือเรียนวิทยาการคำนวณ

2. ใบกิจกรรม เรื่องรหัสจำลอง

3




7. การวัดผลและประเมินผล
7.1 การวัดผล



จุดประสงค์การเรียนรู้ วิธีการวัด เครื่องมือ
ด้านความรู้ 1.ให้นักเรียนทำใบงาน เรื่องภารกิจลับของ -ใบงาน เรื่องภารกิจลับ

นักสืบเยาวชน ข้อใดถูกต้อง 1 คะแนน ข้อ ของนักสืบเยาวชน

ให้ตอบผิด 0 คะแนน
2.ให้นักเรียนทำแบบทดสอบ ข้อใดถูกต้อง

1 คะแนน ข้อใดตอบผิด 0 คะแนน มี
ทั้งหมด 30 ข้อ



ด้านทักษะกระบวนการ วัดโดยการประเมินทักษะกระบวนการใน แบบประเมินด้านทักษะ
ประเด็นเกี่ยวกับ ภารกิจลับของนักสืบ กระบวนการ

เยาวชน
ด้านคุณลักษณะ วัดโดยสังเกตคุณลักษณะอันพึ่งประสงค์ของ แบบประเมินด้าน

อันพึงประสงค์ ผู้เรียนใน 3 ด้าน คุณลักษณะ

1.มีวินัย อันพึงประสงค์
2.ใฝ่เรียนรู้

3.มุ่งมั่นในการทำงาน


สมรรถนะที่สำคัญ วัดโดยการสังเกตความสามารถของผู้เรียน แบบประเมินสมรรถนะ

ของผู้เรียน ใน 3 ด้าน ได้แก่ ของผู้เรียน

1.ความสามารถในการคด

2.ความสามารถในการแก้ปัญหา

3.ความสามารถในการสื่อสาร

4


7.2 เกณฑ์การประเมินผล

1) ด้านความรู้
แบบฝึกหัด แบบทดสอบ

( 10 คะแนน) ( 30 คะแนน)


10 คะแนน หมายถึง ดีมาก 24-30 คะแนน หมายถึง ดีมาก
8-9 คะแนน หมายถึง ดี 17-23 คะแนน หมายถึง ดี

5-7 คะแนน หมายถึง พอใช้ 10-16 คะแนน หมายถึง พอใช้

0-4 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง 0-9 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง
หมายเหตุ ด้านความรู้เกณฑ์ผ่าน ร้อยละ 80 ทุกประเด็นการประเมิน

2) ด้านทักษะกระบวนการ
10 คะแนน หมายถึง ดีมาก

8-9 คะแนน หมายถึง ดี

5-7 คะแนน หมายถึง พอใช้
0-4 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง

หมายเหตุ ได้ระดับ 4 ขึ้นไป ถือว่าผ่านเกณฑ์การประเมิน

3) ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์
ได้ระดับ 2 ขึ้นไป ถือว่าผ่านเกณฑ์การประเมิน

4) ด้านสมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

ได้ระดับ 2 ขึ้นไป ถือว่าผ่านเกณฑ์การประเมิน
ื่
8. กิจกรรมเสนอแนะ (บอกรายละเอียดหรือข้อเสนอแนะอน ๆ ที่จะช่วยพัฒนากระบวนการเรียนรู้ของผู้เรียน)
1. นักเรียนควรมีการทบทวนความรู้หลังเรียนเสมอ
2. นักเรียนควรมีศึกษาหาความรู้เพิ่มเติมหลังเรียน

3. นักเรียนควรนำความรู้ไปประยุคใช้ในชีวิตประจำวันหลังเรียน

9. ข้อเสนอแนะ

 ใช้สอนได้
 ควรปรับปรุง ……………………………………………………………………………………………………………….

………………………………………………………………………………………..…………………………………………………

ลงชื่อ………..…………………….………………….……..
( )


ครูพี่เลี้ยง

วันที่........เดือน..............พ.ศ............

5


10. บันทึกหลังการจัดการเรียนรู้

ผลที่เกิดขึ้นแก่ผู้เรียน
ด้านความรู้

จำนวนนักเรียนที่ผ่านเกณฑ์......................คน คิดเป็นร้อยละ.......................

จำนวนนักเรียนที่ไม่ผ่านเกณฑ์..................คน คิดเป็นร้อยละ.......................
ด้านทักษะกระบวนการ

จำนวนนักเรียนที่ผ่านเกณฑ์......................คน คิดเป็นร้อยละ.......................
จำนวนนักเรียนที่ไม่ผ่านเกณฑ์..................คน คิดเป็นร้อยละ.......................

ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์

จำนวนนักเรียนที่ผ่านเกณฑ์......................คน คิดเป็นร้อยละ.......................
จำนวนนักเรียนที่มาผ่านเกณฑ์..................คน คิดเป็นร้อยละ.......................

ด้านสมรรถนะผู้เรียน
จำนวนนักเรียนที่ผ่านเกณฑ์......................คน คิดเป็นร้อยละ.......................

จำนวนนักเรียนที่มาผ่านเกณฑ์..................คน คิดเป็นร้อยละ.......................




11. ปัญหาและอุปสรรค

…………………………………………………………………………………………………………………….………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
12. แนวทางการแก้ปัญหา

…………………………………………………………………………………………………………………….………………………

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….


(ลงชื่อ)……………………………….…………….

(......................................................)

ผู้สอน

6


แบบบันทึกการประเมินด้านความรู้

เรื่อง รหัสลับของนักสืบเยาวชน


เลขที่ ใบงาน ร้อยล่ะ แบบทดสอบ ร้อยล่ะ ผลการประเมิน

(10 คะแนน) (30 คะแนน) ผ่าน ไม่ผ่าน
1

2

3
4

5

6
7

8

9
10

11

12
13

14

15
หมายเหตุ

1. คะแนนจากใบงานเกณฑ์ผ่านร้อยละ 80

2. คะแนนแบบทดสอบเกณฑ์ผ่านร้อยละ 80







ลงชื่อ ครูผู้สอน

(นายนิติกร กล้ากระทำ)

7


แบบบันทึกการประเมินด้านทักษะกระบวนการ

เรื่อง รหัสลับของนักสืบเยาวชน


สามารถแก้ปัญหาโดยใช้อัลกอริทึม

1.สามารถแก้ปัญหาและอุปสรรคต่าง ๆ ที่เผชิญได้
2.ใช้เหตุผลในการแก้ปัญหา

3.ประยุกต์ความรู้มาใช้ในการแก้ไขปัญหา
4.สามารถตัดสินใจได้เหมาะสม

5.ใช้หลักการในการแก้ปัญหา




เกณฑ์การประเมินคุณภาพด้านทักษะกระบวนการ
เรื่อง รหัสลับของนักสืบเยาวชน



ด้านทักษะ ระดับคุณภาพ
กระบวนการ 5 (ดีเยี่ยม) 4 (ดีมาก) 3 (ดี) 2 (พอใช้) 1 (ปรับปรุง)

สามารถ แก้ปัญหา แก้ปัญหา แก้ปัญหา แก้ปัญหา แก้ปัญหาโดย

แก้ปัญหาโดย โดยใช้ โดยใช้ โดยใช้ โดยใช้ ใช้อัลกอริทึม
ใช้อัลกอริทึม อัลกอริทึม อัลกอริทึม อัลกอริทึม อัลกอริทึม ได้1 ข้อ

ได้ครบทุก ได้ 4 ข้อ ได้ 3 ข้อ ได้2 ข้อ

ข้อ



หมายเหตุ ได้ระดับคุณภาพ 2 ขึ้นไปทุกตัวชี้วัด ถือว่าผ่านเกณฑการประเมิน

8


แบบประเมินด้านทักษะกระบวนการ

เรื่อง รหัสลับของนักสืบเยาวชน
ทักษะกระบวนการ ผลการประเมิน

เลขที่ สามารถแก้ปัญหาโดยใช้

อัลกอริทึม ผ่าน ไม่ผ่าน
1


2

3
4

5
6

7
8


9
10

11

12
13

14
15



หมายเหตุ ได้ระดับคุณภาพ 2 ขึ้นไปทุกตัวชี้วัด ถือว่าผ่านเกณฑ์การประเมิน




ลงชื่อ ครูผู้สอน

(นายนิติกร กล้ากระทำ)

9


แบบประเมินด้านสมรรถนะผู้เรียน

เรื่อง รหัสลับของนักสืบเยาวชน
ความสามารถในการคิด

1. มีความสามารถในการคิดวิเคราะห์

2. มีทักษะในการคิดออกแบบอย่างสร้างสรรค์
3. มีความสามารถในการคิดอย่างมีระบบ

4. ตัดสินใจแก้ปัญหาเกี่ยวกับตนเองได้
ความสามารถในการแก้ปัญหา

1. สามารถแกปัญหาและอุปสรรคต่าง ๆ ที่เผชิญได้

2. ใช้เหตุผลในการแก้ปัญหา

3. ประยุกต์ความรู้มาใช้ในแกไขปัญหา
4. สามารถตัดสินใจได้เหมาะสม
ความสามารถในการสื่อสาร

1. ใช้ความคิดในการสื่อสาร

2. ใช้ความรู้ในการสื่อสาร
3. มีความเข้าใจในเนื้อหา

4. สามารถถ่ายทอดออกมาได้

ด้านสมรรถนะ ระดับคุณภาพ
ผู้เรียน 4 (ดีมาก) 3 (ดี) 2 (พอใช้) 1 (ปรับปรุง)

ความสามารถใน ความสามารถใน ความสามารถ ความสามารถ ความสามารถ

การคิด การคิดครบทุกข้อ ในการคิด 3 ข้อ ในการคิด 2 ข้อ ในการคิด 1 ข้อ
ความสามารถใน ความสามารถใน ความสามารถใน ความสามารถใน ความสามารถใน

การแก้ปัญหา การแก้ปัญหา การแก้ปัญหา3 ข้อ การแก้ปัญหา2 ข้อ การแก้ปัญหา1 ข้อ

ครบทุกข้อ
ความสามารถใน ความสามารถใน

การสื่อสาร การสื่อสาร ความสามารถใน ความสามารถใน ความสามารถใน

ครบทุกข้อ การสื่อสาร 3 ข้อ การสื่อสาร 2 ข้อ การสื่อสาร 1 ข้อ


หมายเหตุ ได้ระดับคุณภาพ 2 ขึ้นไปทุกตัวชี้วัด ถือว่าผ่านเกณฑ์การประเมิน
ได้ระดับคุณภาพ 4 หมายถึง ดีมาก

ได้ระดับคุณภาพ 3 หมายถึง ดี

ได้ระดับคุณภาพ 2 หมายถึง พอใช้
ได้ระดับคุณภาพ 1 หมายถึง ปรับปรุง

10


แบบประเมินด้านสมรรถนะผู้เรียน

เรื่อง รหัสลับของนักสืบเยาวชน


สมรรถนะผู้เรียน ผลการประเมิน

เลขที่ ความสามารถ ความสามารถ ความสามารถ
ในการคิด ในการคิดแก้ปัญหา ในการสื่อสาร ผ่าน ไม่ผ่าน

1

2
3

4

5
6

7

8
9

10

11
12

13

14
15

หมายเหตุ ได้ระดับคุณภาพ 2 ขึ้นไปทุกตัวชี้วัด ถือว่าผ่านเกณฑ์การประเมิน






ลงชื่อ ครูผู้สอน

(นายนิติกร กล้ากระทำ)

11


แบบบันทึกการประเมินด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ เรื่อง รหัสลับของนักสืบเยาวชน

มีวินัย
1. ปฏิบัติตามขอตกลงอย่างเคร่งครัด

2. ควบคุมตนเองได้ในระหว่างการทำงาน

3. ทำงานที่ได้มอบหมายด้วยตนเองอย่างตั้งใจ
4. ทำงานเสร็จตามเวลาที่กำหนด

ใฝ่เรียนรู้
1. มีความมุ่งมั่นตั้งใจในการเรียน

2. มีความสนใจในกิจกรรมการเรียนรู้ต่าง ๆ

3. มีความกระตือรือร้นในกิจกรรมและงานที่ได้รับมอบหมาย
4. ศึกษาหาความรู้เพิ่มเติมหลังเรียนเสมอ

มุ่งมั่นในการทำงาน
1. ตั้งใจทำงานที่ได้รับมอบหมาย

2. อดทน ไม่ย่อท้อต่ออุปสรรคในการทำงาน

3. สนุกสนาน ร่างเริงและทำงานด้วยความเต็มใจ
4. มีสมาธิในการทำงานที่ได้รับมอบหมาย

ด้านคุณลักษณะ ระดับคุณภาพ

อันพึงประสงค์ 4 (ดีมาก) 3 (ดี) 2 (พอใช้) 1 (ปรับปรุง)
มีคุณลักษณะอันพึง มีคุณลักษณะอันพึง มีคุณลักษณะอันพึง มีคุณลักษณะอันพึง
มีวินัย ประสงค์ด้านวินัยได้ ประสงค์ด้านวินัยได้ ประสงค์ด้านวินัยได้ ประสงค์ด้านวินัยได้

ครบทุกข้อ 3 ข้อ 2 ข้อ 1 ข้อ
ใฝ่เรียนรู้ มีคุณลักษณะอันพึง มีคุณลักษณะอันพึง มีคุณลักษณะอันพึง มีคุณลักษณะอันพึง

ประสงค์ด้านใฝ่ ประสงค์ด้านใฝ่ ประสงค์ด้านใฝ่ ประสงค์ด้านใฝ่

เรียนรู้ได้ครบทุกขอ เรียนรู้ได้ 3 ข้อ เรียนรู้ได้ 2 ข้อ เรียนรู้ได้ 1 ข้อ


มีคุณลักษณะอันพง มีคุณลักษณะอันพึง มีคุณลักษณะอันพึง มีคุณลักษณะอันพึง
มุ่งมั่นในการ ประสงค์ด้านมุ่งมั่น ประสงค์ด้านมุ่งมั่น ประสงค์ด้านมุ่งมั่น ประสงค์ด้านมุ่งมั่น
ทำงาน ในการทำงานได้ ในการทำงานได้ 3 ในการทำงานได้ 2 ในการทำงานได้ 1


ครบทุกข้อ ข้อ ข้อ ข้อ

หมายเหตุ ได้ระดับคุณภาพ 2 ขึ้นไปทุกตัวชี้วัด ถือว่าผ่านเกณฑ์การประเมิน
ได้ระดับคุณภาพ 4 หมายถึง ดีมาก

ได้ระดับคุณภาพ 3 หมายถึง ดี

ได้ระดับคุณภาพ 2 หมายถึง พอใช้
ได้ระดับคุณภาพ 1 หมายถึง ปรับปรุง

12


แบบบันทึกการประเมินด้านคุณลักษณะ

อันพึงประสงค์ เรื่อง รหัสลับของนักสืบเยาวชน


คุณลักษณะอันพึงประสงค์ ผลการประเมิน

เลขที่ มุ่งมั่นใน
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ ผ่าน ไม่ผ่าน
การทำงาน

1

2
3

4

5
6

7

8
9

10

11
12

13

14
15

หมายเหตุ ได้ระดับคุณภาพ 2 ขึ้นไปทุกตัวชี้วัด ถือว่าผ่านเกณฑ์การประเมิน





ลงชื่อ ครูผู้สอน
(นายนิติกร กล้ากระทำ)

13





ใบกิจกรรม เรอง ภารกิจลับของนกสืบเยาวชน
ค าชี้แจง ใหนักเรยนหาเสนทางเพื่อท าภารกิจลับดวยรหัสจ าลอง








ภารกิจของนักสืบ ใหเดินทางไปสืบคดีระดับชาติ โดยตองเดินทางไปสืบคดีที่ต่างแดนผ่านทางเรอ







ขนส่งสินคา จุดเรมตนอยู่ที่บาน แตก่อนที่จะไปขึ้นเรอ นักสืบจะตองเดินทางไปเอาแผนที่เดินเรอที่กระท่อม
ิ่
หลังปามรณะ โดยหามเขาปามรณะจากนั้นเดินทางต่อไปที่ปราสาท เพื่อขอความช่วยเหลือจากทหารให ้





ติดตามไปดวยถึงจะขามสะพานไปขึ้นเรอได ้



1


แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4


หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ขั้นตอนวิธีการแก้ปัญหา เวลา 6 ชั่วโมง

เรื่อง แผนผังแสนสนุก เวลา 1 ชั่วโมง

รายวิชา วิทยาการคำนวณ กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4


1. มาตรฐาน/ตัวชี้วัด/ ผลการเรียนรู้
มาตรฐาน ว 4.2 เข้าใจและใช้แนวคิดเชิงคำนวณในการแก้ปัญหาที่พบในชีวิตจริงอย่างเป็นขั้นตอน

และเป็นระบบ ใช้เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสารในการเรียนรู้ การทำงาน และการแก้ปัญหาได้

อย่างมีประสิทธิภาพ รู้เท่าทันและมีจริยธรรม
ตัวชี้วัด ป.4/1 ใช้เหตุผลเชิงตรรกะในการแก้ปัญหา การอธิบายการทำงาน การคาดการณ์ผลลัพธ์

จากปัญหาอย่างง่าย
2. สาระสำคัญ

การแสดงอัลกอริทึมด้วยผังงานหรือโฟลวชาร์ต คือ แผนผังแสดงขั้นตอนการทำงาน ซึ่งสามารถใช้

แผนผังนี้แสดงขั้นตอนการทำงานของโปรแกรมได้ การแสดงอัลกอริทึมด้วยผังงาน แบ่งออกเป็น 2 แบบ
ได้แก่ ผังงานแบบโครงสร้างเรียงลำดับ และผังงานแบบโครงสร้างทางเลือก

3. จุดประสงค์การเรียนรู้


ด้านความรู้

1. นักเรียนสามารถอธิบายหลักการเขียนอัลกอริทึมด้วยรหัสจำลองได้
2. นักเรียนสามารถอธิบายขั้นตอนการทำงานของอัลกอริทึมได้

ด้านทักษะกระบวนการ

1. นักเรียนสามารถแก้ปัญหาอย่างง่ายได้ โดยใช้อัลกอริทึมด้วยรหัสจำลองได้
2. นักเรียนสามารถเขียนปัญหาออกมาเป็นขั้นตอนได้

ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย

2. ใฝ่เรียนรู้

3. มุ่งมั่นในการทำงาน
สมรรถนะที่สำคัญของผู้เรียน

1. ความสามารถในการสื่อสาร

2. ความสามารถในการคิด
3. ความสามารถในการแก้ปัญหา

2


4. สาระการเรียนรู้

- การแสดงอัลกอริทึมด้วยผังงาน
- การแก้ปัญหาโดยใช้อัลกอริทึมด้วยผังงาน



5. กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำ (10 นาที)

1. ครูทบทวนความรู้เดิม โดยการถามคำถามนักเรียนว่า การแก้ปัญหาโดยใช้อัลกอริทึมสามารถแสดงได้กี่
แบบได้แก่อะไรบ้าง

(แนวคำตอบ มี 3 แบบ ได้แก การแสดงอัลกอริทึมด้วยข้อความ การแสดงอัลกอริทึมด้วยรหัสจำลอง

หรือซูโดโค้ด และการแสดงอลกอริทึมด้วยผังงานหรือโฟลวชาร์ต)

2. ครูสนทนาเกี่ยวกับกิจกรรมที่ 2 ทางเลือกของโคนัน จากชั่วโมงที่แล้วว่านักเรียนได้เขียนอลกอริทึมเป็น

ข้อความ ในชั่วโมงนี้นักเรียนจะได้เขียนอัลกอริทึมด้วยรหัสจำลอง
ขั้นสอน (40 นาที)

1. ครูแบ่งกลุ่มนักเรียน 3-4 คน จากนั้นแจกบัตรข้อความชื่อและความหมายสัญลักษณ์ผังงานให้นักเรียน

ื่
กลุ่มละ 1 ชุด จากนั้นให้นักเรียนเล่นเกมบัตรภาพแผนผังเพอทดสอบความรู้และไหวพริบ
2. ครูบอกกติกาแก่นักเรียน กติกามีอยู่ว่าเมื่อครูชูบัตรภาพรูปเรขาคณิตที่เป็นสัญลักษณ์ของผังงาน ให้

นักเรียนพิจารณาคาดการณ์ว่าสัญลักษณ์ที่ครูชูขึ้นนั้นมีชื่อและความหมายว่าอย่างไร ให้นักเรียนแต่ละ

กลุ่มแข่งกันยกบัตรข้อความที่เป็นคำตอบ กลุ่มไหนตอบได้เร็วและถูกต้อง รับคะแนนไปครั้งละ 5
คะแนน

3. หลังจากเล่นเกมครบทุกบัตรภาพแล้ว ครูอธิบายการแสดงอัลกอริทึมด้วยผังงานเพิ่มเติม จากหนังสือ
เรียนวิชาวิทยาการคำนวณ

4. ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายการแสดงอัลกอริทึมด้วยผังงานหรือโฟลวชาร์ต

ขั้นสรุป (10 นาที)
1. ครูให้นักเรียนสรุปความรู้ที่ได้จากการเล่นเกมลงในสมุด


6. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้

1. หนังสือเรียนเทคโนโลยี(วิทยาการคำนวณ)

2. แบบฝึกหัดเทคโนโลยี(วิทยาการคำนวณ)

3


7. การวัดผลและประเมินผล

7.1 การวัดผล


จุดประสงค์การเรียนรู้ วิธีการวัด เครื่องมือ

ด้านความรู้ 1.ให้นักเรียนทำใบงาน เรื่อง แผนผังแสน -ใบงาน เรื่อง แผนผัง
สนุก ข้อใดถูกต้อง 1 คะแนน แสนสนุก

ข้อให้ตอบผิด 0 คะแนน

ด้านทักษะกระบวนการ วัดโดยการประเมินทักษะกระบวนการใน แบบประเมินด้านทักษะ
ประเด็นเกี่ยวกับ แผนผังแสนสนุก กระบวนการ


ด้านคุณลักษณะ วัดโดยสังเกตคุณลักษณะอันพึ่งประสงค์ของ แบบประเมินด้าน

อันพึงประสงค์ ผู้เรียนใน 3 ด้าน คุณลักษณะ

1.มีวินัย อันพึงประสงค์
2.ใฝ่เรียนรู้

3.มุ่งมั่นในการทำงาน


สมรรถนะที่สำคัญ วัดโดยการสังเกตความสามารถของผู้เรียน แบบประเมินสมรรถนะ

ของผู้เรียน ใน 3 ด้าน ได้แก่ ของผู้เรียน
1.ความสามารถในการคด

2.ความสามารถในการแก้ปัญหา
3.ความสามารถในการสื่อสาร




7.2 เกณฑ์การประเมินผล

1) ด้านความรู้


แบบฝึกหัด แบบทดสอบ

( 10 คะแนน) ( 30 คะแนน)


10 คะแนน หมายถึง ดีมาก 24-30 คะแนน หมายถึง ดีมาก

8-9 คะแนน หมายถึง ดี 17-23 คะแนน หมายถึง ดี
5-7 คะแนน หมายถึง พอใช้ 10-16 คะแนน หมายถึง พอใช้

0-4 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง 0-9 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง
หมายเหตุ ด้านความรู้เกณฑ์ผ่าน ร้อยละ 80 ทุกประเด็นการประเมิน

4


2) ด้านทักษะกระบวนการ

10 คะแนน หมายถึง ดีมาก
8-9 คะแนน หมายถึง ดี

5-7 คะแนน หมายถึง พอใช้

0-4 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง
หมายเหตุ ได้ระดับ 4 ขึ้นไป ถือว่าผ่านเกณฑ์การประเมิน

3) ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์
ได้ระดับ 2 ขึ้นไป ถือว่าผ่านเกณฑ์การประเมิน

4) ด้านสมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

ได้ระดับ 2 ขึ้นไป ถือว่าผ่านเกณฑ์การประเมิน


ื่
8. กิจกรรมเสนอแนะ (บอกรายละเอียดหรือข้อเสนอแนะอน ๆ ที่จะช่วยพัฒนากระบวนการเรียนรู้ของผู้เรียน)
1. นักเรียนควรมีการทบทวนความรู้หลังเรียนเสมอ

2. นักเรียนควรมีศึกษาหาความรู้เพิ่มเติมหลังเรียน

3. นักเรียนควรนำความรู้ไปประยุคใช้ในชีวิตประจำวันหลังเรียน
9. ข้อเสนอแนะ

 ใช้สอนได้

 ควรปรับปรุง ……………………………………………………………………………………………………………….

………………………………………………………………………………………..…………………………………………………
………………………………………………………………………………………..…………..……………………………………



ลงชื่อ………..…………………….………………….……..
( )


ครูพี่เลี้ยง

วันที่........เดือน..............พ.ศ............

5


10. บันทึกหลังการจัดการเรียนรู้

ผลที่เกิดขึ้นแก่ผู้เรียน
ด้านความรู้

จำนวนนักเรียนที่ผ่านเกณฑ์......................คน คิดเป็นร้อยละ.......................

จำนวนนักเรียนที่ไม่ผ่านเกณฑ์..................คน คิดเป็นร้อยละ.......................
ด้านทักษะกระบวนการ

จำนวนนักเรียนที่ผ่านเกณฑ์......................คน คิดเป็นร้อยละ.......................
จำนวนนักเรียนที่ไม่ผ่านเกณฑ์..................คน คิดเป็นร้อยละ.......................

ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์

จำนวนนักเรียนที่ผ่านเกณฑ์......................คน คิดเป็นร้อยละ.......................
จำนวนนักเรียนที่มาผ่านเกณฑ์..................คน คิดเป็นร้อยละ.......................

ด้านสมรรถนะผู้เรียน
จำนวนนักเรียนที่ผ่านเกณฑ์......................คน คิดเป็นร้อยละ.......................

จำนวนนักเรียนที่มาผ่านเกณฑ์..................คน คิดเป็นร้อยละ.......................




11. ปัญหาและอุปสรรค

…………………………………………………………………………………………………………………….………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
12. แนวทางการแก้ปัญหา

…………………………………………………………………………………………………………………….………………………

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….


(ลงชื่อ)……………………………….…………….

(......................................................)

ผู้สอน

6


แบบบันทึกการประเมินด้านความรู้

เรื่อง แผนผังแสนสนุก


เลขที่ ใบงาน ร้อยล่ะ แบบทดสอบ ร้อยล่ะ ผลการประเมิน

(10 คะแนน) (30 คะแนน) ผ่าน ไม่ผ่าน
1

2

3
4

5

6
7

8

9
10

11

12
13

14

15
หมายเหตุ

1. คะแนนจากใบงานเกณฑ์ผ่านร้อยละ 80

2. คะแนนแบบทดสอบเกณฑ์ผ่านร้อยละ 80







ลงชื่อ ครูผู้สอน

(นายนิติกร กล้ากระทำ)

7


แบบบันทึกการประเมินด้านทักษะกระบวนการ

เรื่อง แผนผังแสนสนุก


สามารถแก้ปัญหาโดยใช้แนวคิดเชิงคำนวณได้

1.สามารถแก้ปัญหาและอุปสรรคต่าง ๆ ที่เผชิญได้
2.ใช้เหตุผลในการแก้ปัญหา

3.ประยุกต์ความรู้มาใช้ในการแก้ไขปัญหา
4.สามารถตัดสินใจได้เหมาะสม

5.ใช้หลักการในการแก้ปัญหา

สามารถออกแบบอัลกอริทึมตามขั้นตอนได้
1.การออกแบบมีความสวยงาม

2.เนื้อหามีความถูกต้อง
3.เนื้อหามีความเชื่อถือได้

4.เนื้อหามีแหล่งอ้างอิงที่เชื่อถือได้

5.มีความคิดสร้างสรรค์ในการออกแบบ




เกณฑ์การประเมินคุณภาพด้านทักษะกระบวนการ
เรื่อง แผนผังแสนสนุก



ด้านทักษะ ระดับคุณภาพ
กระบวนการ 5 (ดีเยี่ยม) 4 (ดีมาก) 3 (ดี) 2 (พอใช้) 1 (ปรับปรุง)

สามารถ ออกแบบ ออกแบบได้ ออกแบบได้ ออกแบบได้ ออกแบบได้

ออกแบบ ได้ครบทุก 4 ข้อ 3 ข้อ 2 ข้อ 1 ข้อ
อัลกอริทึม ข้อ

เบื้องต้นได้
สามารถ แก้ปัญหา แก้ปัญหา แก้ปัญหา แก้ปัญหา แก้ปัญหาตาม

แก้ปัญหาโดย ตาม ตามแนวคิด ตามแนวคิด ตามแนวคิด แนวคิดได้1

ใช้แนวคิดเชิง แนวคิดได้ ได้ 4 ข้อ ได้ 3 ข้อ ได้2 ข้อ ข้อ
คำนวณได้ ครบทุกข้อ


หมายเหตุ ได้ระดับคุณภาพ 2 ขึ้นไปทุกตัวชี้วัด ถือว่าผ่านเกณฑ์การประเมิน

8


แบบประเมินด้านทักษะกระบวนการ

เรื่อง แผนผังแสนสนุก


ทักษะกระบวนการ ผลการประเมิน

เลขที่ สามารถออกแบบอัลกอริทึม สามารถแก้ปัญหาโดยใช้แนวคิด
เบื้องต้นได้ เชิงคำนวณได้ ผ่าน ไม่ผ่าน

1

2
3

4

5
6

7

8
9

10

11
12

13

14
15



หมายเหตุ ได้ระดับคุณภาพ 2 ขึ้นไปทุกตัวชี้วัด ถือว่าผ่านเกณฑ์การประเมิน




ลงชื่อ ครูผู้สอน

(นายนิติกร กล้ากระทำ)

9


แบบประเมินด้านสมรรถนะผู้เรียน

เรื่อง แผนผังแสนสนุก
ความสามารถในการคิด

1. มีความสามารถในการคิดวิเคราะห์

2. มีทักษะในการคิดออกแบบอย่างสร้างสรรค์
3. มีความสามารถในการคิดอย่างมีระบบ

4. ตัดสินใจแก้ปัญหาเกี่ยวกับตนเองได้
ความสามารถในการแก้ปัญหา


1. สามารถแกปัญหาและอปสรรคต่าง ๆ ที่เผชิญได้

2. ใช้เหตุผลในการแก้ปัญหา

3. ประยุกต์ความรู้มาใช้ในแกไขปัญหา
4. สามารถตัดสินใจได้เหมาะสม
ความสามารถในการสื่อสาร

1. ใช้ความคิดในการสื่อสาร

2. ใช้ความรู้ในการสื่อสาร
3. มีความเข้าใจในเนื้อหา

4. สามารถถ่ายทอดออกมาได้

ด้านสมรรถนะ ระดับคุณภาพ
ผู้เรียน 4 (ดีมาก) 3 (ดี) 2 (พอใช้) 1 (ปรับปรุง)

ความสามารถใน ความสามารถใน ความสามารถ ความสามารถ ความสามารถ

การคิด การคิดครบทุกข้อ ในการคิด 3 ข้อ ในการคิด 2 ข้อ ในการคิด 1 ข้อ
ความสามารถใน ความสามารถใน ความสามารถใน ความสามารถใน ความสามารถใน

การแก้ปัญหา การแก้ปัญหา การแก้ปัญหา3 ข้อ การแก้ปัญหา2 ข้อ การแก้ปัญหา1 ข้อ

ครบทุกข้อ
ความสามารถใน ความสามารถใน

การสื่อสาร การสื่อสาร ความสามารถใน ความสามารถใน ความสามารถใน

ครบทุกข้อ การสื่อสาร 3 ข้อ การสื่อสาร 2 ข้อ การสื่อสาร 1 ข้อ


หมายเหตุ ได้ระดับคุณภาพ 2 ขึ้นไปทุกตัวชี้วัด ถือว่าผ่านเกณฑ์การประเมิน
ได้ระดับคุณภาพ 4 หมายถึง ดีมาก

ได้ระดับคุณภาพ 3 หมายถึง ดี

ได้ระดับคุณภาพ 2 หมายถึง พอใช้
ได้ระดับคุณภาพ 1 หมายถึง ปรับปรุง


Click to View FlipBook Version