27. สายนำสัญญาณชนิดเส้นใยนำแสงมี
คุณสมบัติต่างกับสายลวดทองแดง
อย่างไร
28. สัญญาณวายฟายที่ใช้ในสถานที่ต่าง ๆ
ทำไมจึงต้องมีรหัสล็อกอินเมื่อใช้กี่คนก็
เสียค่าใช้จ่ายเท่าเดิม
กิจกรรมการเรียนรู้ การวัดและประเมินผล
1. ครูนำอภิปรายเพื่อสร้างความสนใจโดยการใช้คำถามกระตุ้น 1. การตอบคำถามท้ายหน่วยการเรียนรู้
ให้นักเรียนสังเกตคิดวิเคราะห์โดยการตั้งปัญหา ให้นักเรียน 2. การสังเกตพฤติกรรมนักเรียนด้านใฝ่
ช่วยกันตอบ เรียนรู้ มุ่งมั่นในการทำงาน และ
ซื่อสัตย์สุจริต
2. บอกเป้าหมายการเรียนรู้ในหัวข้อเรื่องที่สอน ทั้งด้านความรู้
3. การเขียนสมุดบันทึกความรู้
ทักษะ และคุณลักษณะอันพึงประสงค์
4. แบบสังเกตพฤติกรรมการเรียนรู้ การ
3. ใช้เทคนิคการสอนแบบสืบสวน (ตั้งคำถาม-ตอบคำถาม) มีส่วนร่วมในการอภิปราย ซักถาม
เพื่อนำไปสู่ข้อสรุปหรือการสอนแบบ 5E และตอบคำถามกิจกรรม
- ใช้เทคนิคการสอนแบบกระบวนการกลุ่ม โดยการสืบค้น 5. แบบประเมินพฤติกรรมด้านทักษะ
ข้อมูลหรือทำกิจกรรมทดสอบการเขียนโปรแกรม ปฏิบัติ
6. แบบประเมินการนำเสนอผลงานกลุ่ม
- นำเสนอผลงานโปรแกรม หรือสรุปเป็นรายงาน
7. แบบประเมินผลการเรียนรู้ด้วยตนเอง
- สอนโดยใช้กิจกรรมเพื่อนคู่คิดเพื่อการเรียนรู้และ
8. แบบประเมินการเขียนรายงาน
แลกเปลี่ยนเรียนรู้
9. แบบประเมินการเขียนผังมโนทัศน์
- ฝึกการประเมินตนเองและประเมินเพื่อน 10. แบบประเมินทักษะที่จำเป็นใน
- กิจกรรมตรวจสอบความรู้ความเข้าใจโดยการเขียนตอบ ศตวรรษที่ 21
4. ประเมินผลการเรียนรู้ด้วยแบบทดสอบแบบเลือกตอบ
ตรวจและเฉลยก่อนเรียนหน่วยต่อไป
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4/1
เรื่อง องค์ประกอบและหลักการทำางานของระบบคอมพิวเตอร์ เวลา 8 ชั่วโมง
และเทคโนโลยีการสื่อสาร
1. มาตรฐานการเรียนรู้และตัวชี้วัด
ว 4.2 ม.2/3 อภิปรายองค์ประกอบและหลักการทำงานของระบบคอมพิวเตอร์และเทคโนโลยีการ
สื่อสารเพื่อประยุกต์ใช้งาน หรือแก้ปัญหาเบื้องต้น
2. แนวคิด/หลักการสำคัญ
ฮาร์ดแวร์ หมายถึง เครื่องคอมพิวเตอร์และองค์ประกอบต่าง ๆ ซึ่งแบ่งการทำงานเป็นหน่วยต่าง ๆ
ได้แก่ หน่วยรับเข้า หน่วยประมวลผลกลาง และหน่วยส่งออก
ซอฟต์แวร์ (Software) เป็นโปรแกรมคอมพิวเตอร์ที่พัฒนาขึ้นตามจุดประสงค์ของการใช้งาน เช่น
ควบคุมการทำงานของฮาร์ดแวร์
ข้อมูล (data) หมายถึง ข้อเท็จจริงที่สื่อความหมายในรูปของข้อความ ตัวเลข สัญลักษณ์ หรือ
รายละเอียดอื่น ๆ ที่สัมผัสได้ ข้อมลู เป็นข้อเท็จจริงหรือเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในช่วงเวลาหนึ่ง
นอกจากฮาร์ดแวร์ ซอฟต์แวร์ และข้อมูลต่างๆ แล้ว บุคลากรก็มีความสำคัญอย่างมากเช่นกันเพราะ
บุคลากรทำหน้าที่ควบคุมระบบคอมพิวเตอร์เขียนโปรแกรมสั่งการให้คอมพิวเตอร์ทำงานตามความต้องการของ
ผู้ใช้
ขั้นตอนการปฏิบัติงานเป็นภาคปฏิบัติของระบบสารสนเทศ ซึ่งเริ่มจากการเตรียมอุปกรณ์ต่าง ๆ เก็บ
รวบรวมข้อมูล นำข้อมูลมาผ่านกระบวนการประมวลผลและจัดเก็บเพื่อใช้งานต่อไป
การสื่อสารออนไลน์จะต้องมีเครื่องมือที่สามารถเชื่อมต่ออินเทอร์เน็ตได้โดยการเชื่อมต่ออาจจะใช้
สัญญาณวายฟายหรือสายแลนก็ได้
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1 บอกองค์ประกอบที่สำคัญของระบบคอมพิวเตอร์ได้ถูกต้อง
3.2 บอกชื่อซอฟต์แวร์หลัก ซอฟต์แวร์ประยุกต์ และซอฟต์แวร์กราฟิกที่มีในระบบคอมพิวเตอร์ได้
3.3 บอกชนิดของแฟ้มข้อมูล และข้อมูลที่เกิดจากการใช้ซอฟต์แวร์ต่าง ๆ ได้
3.4 บอกขั้นตอนการปฏิบัติงานของการจัดทำสารสนเทศได้
3.5 บอกอุปกรณ์ของเทคโนโลยีการสื่อสารและเทคโนโลยีสารสนเทศได้
4. สาระการเรียนรู้
4.1 องค์ประกอบของระบบคอมพิวเตอร์
4.2 หลักการทำงานของระบบคอมพิวเตอร์
4.3 ข้อมูล
4.4 ขั้นตอนการการปฏิบัติงาน
4.5 อุปกรณ์การสื่อสาร
5. ชิ้นงาน/ภาระงาน
5.1 ศึกษาตารางที่ 4.1 และร่วมกันอภิปรายคำที่นิยมใช้ในการบอกปริมาณและความเร็วในการทำงาน
ในระบบคอมพิวเตอร์
5.2 กิจกรรมตรวจสอบการเรียนรู้ที่ 4.1
5.3 แบบแผนภูมิแสดงชนิดของซอฟต์แวร์ที่ใช้ในระบบคอมพิวเตอร์ของโรงเรียน
5.4 การสืบค้นและรายงานปากเปล่าหน้าชั้นเรียนเรื่องเสียงชนิดต่าง ๆ ที่นักเรียนได้พบเห็นใน
ชีวิตประจำวัน และสรุปดังหัวข้อต่อไปนี้
ก. ประเภทของเสียงธรรมชาติตามหลักวิทยาศาสตร์
้
ข. เราใช้เครื่องมืออะไรในการเปลี่ยนพลังงานเสียงเป็นสัญญาณไฟฟา
ค. สัญญาณเสียงจะถูกเก็บไว้ได้ด้วยเครื่องมือใด และเก็บเป็นข้อมูลชนิดใด
5.5 กิจกรรมตรวจสอบการเรียนรู้ที่ 4.2
5.6 การสืบค้นเรื่องภัยจากมัลแวร์และเขียนเป็นรายงาน
5.7 กิจกรรมตรวจสอบการเรียนรู้ที่ 4.3
5.8 กิจกรรมตรวจสอบการเรียนรู้ที่ 4.4
5.9 กิจกรรมเพื่อส่งเสริมความคิดสร้างสรรค์
6. คำถามสำคัญ
6.1 ฮาร์ดแวร์หมายถึงอะไร
6.2 ไมโครโฟนที่ใช้ในระบบคอมพิวเตอร์มีการทำงานอย่างไร
6.3 กล้องดิจิทัลมีการทำงานอย่างไร
6.4 โปรแกรม OCR (Optical Character Recognition) ใช้ทำอะไร
6.5 เมื่อนักเรียนพิมพ์ข้อความ สวัสดี บนแผงแป้นอักขระด้วยโปรแกรมเวิร์ด ซีพียูมีการทำงานอย่างไร
6.6 ขณะพิมพ์งานเอกสารด้วยโปรแกรมเวิร์ด ข้อมูลจะถูกเก็บไว้ที่ใด
6.7 หลังจากพิมพ์งานเอกสารเสร็จแล้ว ทำไมจึงต้องบันทึกเป็นชื่อแฟ้ม และแฟ้มที่บันทึกถูกเก็บไว้ที่ใด
6.8 ถ้านักเรียนซื้อหน่วยความจำแบบแฟลชความจุ 24 กิกะไบต์ เทียบได้ว่าหน่วยความจำตัวนี้เก็บ
ข้อมูลได้เท่าไร
6.9 วินโดวส์ ไอโอเอส และแอนดรอยด์ คืออะไร
6.10 โปรแกรมที่เข้ามาโจมตีระบบคอมพิวเตอร์ มีชื่อเรียกว่าอะไร
6.11 ผู้ที่เจาะเข้ามาในระบบคอมพิวเตอร์เรียกว่าอะไร
6.12 โปรแกรม เพาเวอร์พอยนต์ ใช้ทำอะไร
6.13 ระบบคลาวด์จัดเก็บข้อมูลไว้ที่ใด
6.14 ข้อมูลชนิดตัวเลขต่างกับข้อมูลชนิดข้อความอย่างไร
6.15 ภาพที่เป็นมาตรฐานในระบบอินเทอร์เน็ต คือภาพชนิดใด
6.16 คำว่า ภาพที่ถูกกำหนดให้อยู่ในกรอบสี่เหลี่ยมหมายถึงอะไร
6.17 แม่สีทางแสงได้แก่สีอะไร
6.18 แฟ้มเสียงชนิดใดที่มีความคมชัดที่สุด
6.19 ผู้ที่ทำหน้าที่ศึกษาข้อมูล ออกแบบโปรแกรม หาแนวทางในการปรับปรุงแก้ไขระบบงานให้ม
สมรรถนะดีขึ้นกว่าเดิม เรียกว่าอะไร
6.20 ก่อนการเลือกตั้งจะมีองค์กรที่ทำการสำรวจ และทำโพลคาดคะเนว่ามีพรรคการเมืองใดได้
สมาชิกสภาผู้แทน กี่คน การทำโพลลักษณะนี้จัดเป็นการประมวลผลแบบใด
6.21 หลังการเลือกตั้งและรวมคะแนนเรียบร้อยแล้ว คณะกรรมการการเลือกตั้งได้ทำใบประกาศผลการ
เลือกตั้งอย่างเป็นทางการ ใบประกาศผลนี้เรียกว่าอะไร
6.22 การเชื่อมต่อโทรศัพท์มือถือกับอินเทอร์เน็ต ทำได้กี่วิธี อะไรบ้าง
6.23 วายฟายคืออะไร นักเรียนจะใช้วายฟายได้จากที่ใด
6.24 ไอเอสพี คืออะไร ยกตัวอย่างไอเอสพีในประเทศไทยมา 3 ชื่อ
6.25 เราท์เทอร์กับฮับต่างกันอย่างไร
6.26 สายไมโครโฟนต่างกับสายไฟทั่วไปอย่างไร
6.27 สายนำสัญญาณชนิดเส้นใยนำแสงมีคุณสมบัติต่างกับสายลวดทองแดงอย่างไร
6.28 สัญญาณวายฟายที่ใช้ในสถานที่ต่าง ๆ ทำไมจึงต้องมีรหัสล็อกอินเมื่อใช้กี่คนก็เสียค่าใช้จ่ายเท่า
เดิม
7. กิจกรรมการจัดการเรียนรู้
7.1 ขั้นนำ (40 นาที)
1. ครูนำเข้าสู่บทเรียนโดยทบทวนส่วนต่าง ๆ ของคอมพิวเตอร์ที่มองเห็นจากภายนอก
2. ครูให้ความรู้เรื่องส่วนต่าง ๆ ภายในตัวเครื่องที่มองไม่เห็นจากภายนอก
3. ครูยกตัวอย่างการบอกจำนวนที่ใช้กันทั่วไปจะเป็นเลขฐานสิบ เช่น 1 2 3 4 5 ..... 10 ......100 .....
1,000 แต่ระบบคอมพิวเตอร์ ใช้ระบบเลขฐานสองคือ นับเพียง ศูนย์ และ หนึ่ง ถ้าต้องใช้จำนวนมาก ๆ จึงใช้
เป็นเลขยกกำลัง เช่น 2 , 2 , 2 , 2 , 2 , 2 , 2 , 2 ดังนั้นจึงมีคำเรียกเป็นคำนำหน้าหน่วยแบบต่าง ๆ
4
6
5
3
7
8
1
2
4. ครูให้นักเรียนนักเรียนช่วยกันบอกชื่อซอฟต์แวร์ที่รู้จักทั้งที่ใช้ในเครื่องคอมพิวเตอร์และในสมาร์ต
โฟน เช่น การชำระเงินผ่านคิวอาร์โค้ดแล้วเขียนชื่อแอปพลิเคชันหรือซอฟต์แวร์นั้นบนกระดานเสร็จแล้วช่วยกัน
วิเคราะห์ว่าเป็นซอฟต์แวร์ประเภทใด
5. ครูให้นักเรียนช่วยกันยกตัวอย่างชนิดของแฟ้มต่าง ๆ
6. ครูตั้งคำถาม ถ้ามีฮาร์ดแวร์และซอฟต์แวร์พร้อมทุกอย่างแล้วจะให้คอมพิวเตอร์พิมพ์โครงงานออกมา
ทันทีได้หรือไม่ ต้องมีบุคคลากรหรือไม่ บุคคลที่ป้อนข้อมูลเข้าสู่คอมพิวเตอร์เรียกว่า พนักงานข้อมูล ผู้เขียน
โปรแกรมคอมพิวเตอร์เรียกว่า โปรแกรมเมอร์ นอกจากสองคนนี้แล้วจะมีใครอีก
7. ครูนำเข้าสู่บทเรียนเรื่องขั้นตอนปฏิบัติงาน
8. ครูให้นักเรียนช่วยกันอภิปรายสั่น ๆ เรื่องการเข้าสู่เครือข่ายอินเทอร์เน็ตด้วยโทรศัพท์มือถือ
9. ครูให้ความรู้เรื่องเทคโนโลยีสื่อสารโดยใช้คอมพิวเตอร์
10. ครูให้ความรู้เรื่องสายนำสัญญาณแบบต่าง ๆ
7.2 ขั้นสอน (7 ชั่วโมง)
1. ครูทบทวนความรู้เรื่องหลักการทำงานของระบบเครื่องหรือฮาร์ดแวร์ โดยยกตัวอย่างส่วนที่มองเห็น
ได้จากภายนอกของเครื่องพีซี ได้แก่ จอภาพชนิดต่าง ๆ แผงแป้นอักขระ บนแผงแป้นอักขระมีแป้นเหย้า
(Home key) คืออักษร F และอักษร J มีขีดเล็ก ๆ ให้สังเกตุและวางนิ้วหัวแม่มือทั้งสองบนแป้นนี้ เมาส์
ความหมายของการคลิก (Click) และการกดคลิกคลิก (Double click) กล้องดิจิทัลและเครื่องกราดตรวจ
(Scan) แบบต่าง ๆ
- ระบบเครื่อง (Case) คือ ตัวกล่องที่เก็บอุปกรณ์จ่ายกระแส ไฟฟ้า แผงหลักและอุปกรณ์เก็บข้อมูล
ต่าง ๆ เช่น ฮาร์ดดิสก์ ซีดีรอมอยู่ภายใน
- ครูให้ความรู้เพิ่มเติมเรื่องแผงหลัก (Mother board) ซึ่งมีองค์ประกอบสำคัญ ได้แก่ ซีพียู
หน่วยความจำแรม และซีมอส โดยใช้โปรแกรมนำเสนอเรื่องฮาร์ดแวร์ประกอบการสอน
- ฮาร์ดแวร์ที่พัฒนาเพิ่มใหม่ได้แก่ แว่นวีอาร์ (Virtual Reality :VR) เป็นแว่นที่ใช้เชื่อมต่อกับ
คอมพิวเตอร์ทาง HDMI เพื่อดูภาพเสมือนจริง หรือใช้กับสมาร์ตโฟนก็ได้
- HDMI ย่อจาก High Definition Multimedia Interface เป็นช่องต่อสัญญาณทั้งภาพและเสียง มี
ในเครื่องคอมพิวเตอร์รุ่นใหม่ทุกเครื่อง นอกจากนี้ยังมีช่องทางยูเอสบี (Universal Serial Bus) สำหรับต่อกับ
อุปกรณ์ภายนอก เช่น หน่วยความจำแบบแฟลช ช่องทางเอสดีการ์ด (Secure Digital card :SD) การ์ด
หน่วยความจำจัดเก็บข้อมูล
- เครื่องพิมพ์สามมิติ ใช้พิมพ์วัตถุจากภาพต้นแบบบนจอคอมพิวเตอร์ออกมาเป็นรูปทรงสามมิติโดย
ใช้วัสดุขึ้นรูป เช่น เส้นเทอร์โมพลาสติก ยาง เซรามิก เรซิน หรือโลหะผสม
- คอมพิวเตอร์ชนิดอื่น ๆ เช่น โน๊ตบุ้ก แท็ปเล็ต ก็มีโครงสร้างแบบเดียวกับเครื่องพีซี โน๊ตบุ้กบางรุ่นที่
มีลักษณะบางและเบาจะไม่มีซีดีรอม เพราะใช้หน่วยความจำแบบแฟลชและเอสดีการ์ดแทน
หมายเหตุ พีซี (Personal Computer) หมายถึงเครื่องคอมพิวเตอร์ที่วางบนโต๊ะทุกยี่ห้อ (Desktop)
คำว่า คลิก และ กดคลิกคลิก เป็นคำศัพท์ในหนังสือศัพท์คอมพิวเตอร์ฉบับราชบัณฑิตยสถานไม่ต้อง
ใช้คำว่าคลิกเมาส์ คลิกเฉย ๆ ก็เข้าใจได้แล้วว่าต้องเป็นเมาส์ กล่องที่เป็นตัวเครื่องมักเรียกกันผิดว่าซีพียู ใน
ภาษาอังกฤษเรียกว่า System unit ควรแปลว่าระบบเครื่อง
2. ครูและนักเรียนช่วยกันอภิปรายความหมายและชนิดของซอฟต์แวร์ โดยให้นักเรียนศึกษาจากหนังสือ
แบบเรียนและใช้โปรแกรมนำเสนอเรื่องซอฟต์แวร์ประกอบในหัวข้อ
- การทำงานของโปรแกรมไบอัส เมื่อเปิดเครื่องระบบจะตรวจสอบอุปกรณ์ที่ติดตั้งไว้ในระบบโดยการ
ควบคุมของโปรแกรมไบอัสเป็นการเริ่มระบบเรียกว่า การบู๊ต (Boot strapping) เรียบร้อยแล้วจะส่งสัญญาณ
เป็นเสียงบิ๊บหนึ่งครั้ง แล้วอ่านโปรแกรมระบบปฏิบัติการที่ติดตั้งไว้ ถ้าส่งเสียงบิ๊บบิ๊บสองครั้งแสดงว่ามีการกด
แป้นบนแผงแป้นอักขระ เช่น กดแป้น F2 เข้าสู่ CMOS Setup
- เดสก์ทอป หน้าจอแรกของไมโครซอฟต์วินโดวส์ หรือไอโอเอส เรียกว่า เดสก์ทอป (Desktop)
เปรียบเหมือนโต๊ะที่มีอุปกรณ์ต่าง ๆ พร้อมให้ทำงานได้ทันที
- โปรแกรมประยุกต์ที่นิยมใช้คือโปรแกรมออฟฟิศ มีทั้งที่จำหน่ายเช่น ไมโครซอฟต์ออฟฟิศ และที่
เป็นฟรีแวร์ แจกให้ใช้ฟรี เช่น Open Office และอื่น ๆ นอกจากโปรแกรมออฟฟิศแล้วยังมีซอฟต์แวร์ที่
สนับสนุนการศึกษาอีกหลายโปรแกรม เช่น โปรแกรมตารางธาตุ โปแกรมหนังสืออิเล็กทรอนิกส์วิชาต่าง ๆ
- มัลแวร์ มักติดเข้ามาในระบบโดยการเข้าไปในเว็บไซต์ที่มีผู้นิยมใช้มาก เช่น เกมออนไลน์ เว็บดาวน์
โหลดภาพยนต์ ดาวน์โหลดเพลง การป้องกันคือไม่ควรเข้าไปในเว็บที่กล่าวมาถ้าไม่จำเป็น และต้องติดตั้ง
โปรแกรมป้องกันมัลแวร์ที่มีคุณภาพ
3. ครูนำอภิปรายความหมายของข้อมูลที่นักเรียนได้เรียนรู้มาแล้ว เช่น แฟ้มข้อมูลหมายถึงแฟ้มที่ได้
จากการบันทึกในโปรแกรมออฟฟิศ จากภาษาคอมพิวเตอร์ต่าง ๆ นอกจากแฟ้มข้อมูลแล้วยังมีแฟ้มภาพชนิด
ต่าง ๆ ภาพทั่วไปจะมีกรอบสี่เหลี่ยมคือฉากหลังเป็นรูปสี่เหลี่ยมถึงแม้จะวาดวงกลมทับลงไป นอกวงกลมก็ยัง
เป็นสี่เหลี่ยมอยู่ ส่วนภาพที่กรอบไม่เป็นสี่เหลี่ยมคือภาพชนิดฉากหลังโปร่ง (Transparent) นอกจากแฟ้มภาพ
แล้วยังมีแฟ้มเสียงชนิดต่าง ๆ เช่น แฟ้มชนิด wave แฟ้ม mp3 และ mp4 แฟ้มภาพยนต์ ต้องเปิดด้วย
โปรแกรมเฉพาะ เช่น Media player
4. ครูยกตัวอย่างการกำหนดหน้าที่ของบุคลากรในงานต่าง ๆ เช่น โรงเรียนมีครูใหญ่และครูตำแหน่ง
ต่าง ๆ เจ้าหน้าที่ธุรการ นักเรียน นักการภารโรง งานคอมพิวเตอร์ก็มีบุคลากรที่ทำหน้าที่ต่าง ๆ กัน เช่น
ผู้บริหารระบบ นักวิเคราะห์ระบบ โปรแกรมเมอร์ เจ้าหน้าที่ปฏิบัติการ และพนักงานข้อมูล แต่ละคนจะมี
ื่
ความสามารถในการทำงานต่างกันและร่วมมือกันเพอให้บรรลุจุดหมายของงาน
5. ครูสรุปขั้นตอนในการปฏิบัติงานด้านสารสนเทศ คือ การรวบรวมข้อมูล การประมวลผล เช่น การ
เข้ารหัส การเรียงลำดับข้อมูล การคำนวณ การทำรายงาน การจัดเก็บและทำสำเนา
6. ครูนำอภิปรายเรื่องอุปกรณ์สื่อสาร เริ่มจากระบบโทรศัพท์ ในยุคแรกเรียกว่า 1G สามารถใช้พูดคุย
กันได้เท่านั้น การส่งสัญญาณก็เป็นระบบแอนะล็อก คือที่พูดและหูฟังใช้หลักการของสนามแม่เหล็กในการ
เปลี่ยนสัญญาณเสียงหรือพลังงานกลไปเป็นพลังงานไฟฟ้า ส่งสัญญาณไปทางสายนำสัญญาณที่เป็น
เส้นลวดทองแดงดังที่นักเรียนเห็นเกะกะตามเสาไฟฟ้าทั่วไปในปัจจุบันและส่งสัญญาณด้วยคลื่นวิทยุได้ใน
เครื่องโทรศัพท์ที่มีขนาดใหญ่ ยุคที่สอง (2G) เริ่มมีโทรศัพท์มือถือที่เป็นจอผลึกเหลว มีปุ่มกดส่งสัญญาณด้วย
คลื่นวิทยุแต่ก็ใช้พูดคุยกันเป็นส่วนมากและเริ่มมีการให้บริการอินเทอร์เน็ตในบ้านด้วยโมเด็ม (MODEM) ยุคที่
สาม (3G) การพัฒนาทั้งระบบเครื่องและระบบส่งสัญญาณก้าวหน้าไปมาก โทรศัพท์ที่ใช้สายในบ้านเปลี่ยนเป็น
ระบบความเร็วสูง มีผู้ให้บริการอินเทอร์เน็ตมากขึ้นเปลี่ยนจากโมเด็มมาป็นเราท์เทอร์ โทรศัพท์มือถือใช้
อินเทอร์เน็ตได้ทั้งระบบสัญญาณ 3G และวายฟายแต่ความเร็วไม่สูงมาก จนพัฒนามาเป็น 4G และ 5G ใน
ปัจจุบัน การใช้อินเทอร์เน็ตจะใช้ผ่านผู้ให้บริการหรือไอเอสพี (Internet Service Provider) เช่น ทีโอที ดีแท็ก
เอไอเอส ทรู 3BB เป็นต้น เมื่อสมัครใช้บริการแล้วบริษัทจะติดตั้งสายนำสัญญาณชนิดเส้นใยนำแสงให้พร้อม
เราท์เทอร์ ที่ส่งสัญญาณวายฟายได้ การเชื่อมต่ออินเทอร์เน็ตกับคอมพิวเตอร์มีทั้งแบบใช้สายและไร้สาย การ
เชื่อมต่อด้วยสายจะเสถียรกว่าเพราะสัญญาณไม่หลุด และมีความปลอดภัยจากแฮกเกอร์สูงกว่ารวมทั้ง
ความเร็วก็สูงกว่าระบบไร้สาย
7.3 ขั้นสรุป (20 นาที)
1. นักเรียนสรุปความรู้ความเข้าใจตามจุดประสงค์การเรียนรู้
2. นักเรียนเขียนผังความคิดสรุปผลการเรียนรู้
8. สื่อการเรียนรู้และแหล่งการเรียนรู้
8.1 สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือเรียนรายวิชาพื้นฐานวิทยาศาสตร์ เทคโนโลยี วิทยาการคำนวณคำนวณ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่
2 ของบริษัท แม็คเอ็ดดูเคชั่น จำกัด
2. MAC iLink ของบริษัท แม็คเอ็ดดูเคชั่น จำกัด
8.2 แหล่งการเรียนรู้
1. ห้องเรียน
2. ห้องสมุดโรงเรียน
9. การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
9.1 ทำแบบทดสอบท้ายหน่วยการเรียนรู้
9.2 แบบประเมินด้านทักษะปฏิบัติ (ในกิจกรรม)
9.3 แบบประเมินการนำเสนอผลงานกลุ่ม (โดยให้ครู เพื่อนกลุ่มอื่น และกลุ่มตนเองประเมิน
9.4 แบบประเมินผลการเรียนรู้ด้วยตนเอง (นักเรียนประเมินผลที่ได้จากการสะท้อนตนเองจากการ
เรียนรู้ลงในแบบประเมินข้อ 11 ซึ่งครูเป็นผู้จัดทำให้)
9.5 แบบประเมินการเขียนผังมโนทัศน์
9.6 แบบประเมินพฤติกรรมการเรียนรู้
9.7 แบบประเมินทักษะที่จำเป็นในศตวรรษที่ 21
9.8 แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์
10. ความคิดเห็นของผู้บริหาร/สถานศึกษา
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ ................................................... ผู้บริหาร
11. บันทึกการเรียนรู้สำหรับนักเรียน (Student’s Reflection)
11.1 ความรู้ความเข้าใจที่ได้จากการเรียนรู้
นักเรียนได้รับความรู้อะไรบ้าง
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
นักเรียนสามารถทำอะไรได้บ้าง
สังเกตและอธิบายลักษณะของสิ่งมีชีวิตได้
สื่อสารกับผู้อื่นได้
ึ้
แก้ปัญหาที่เกิดขนได้
ทำงานกลุ่มร่วมกับเพื่อนได้
ุ
นักเรียนมีคณลัษณะใดบ้าง
้
ปฏิบัติตามขอตกลง
ส่งงานตรงต่อเวลา
มีความรับผิดชอบ
มีความตั้งใจในการทำกิจกรรมต่าง ๆ
มีความขยันและอดทน
มีความพยายามในการทำงานให้สำเร็จ
11.2 ปัญหา/อุปสรรคในการเรียนรู้
ในการทำกิจกรรมการเรียนรู้นี้มีปัญหาหรืออุปสรรคใดบ้าง
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
11.3 แนวทางการปรับปรุงหรือพัฒนาตนเองครั้งต่อไป
นักเรียนมีแนวทางในการปรับปรุงหรือพัฒนาตนเองอย่างไรบ้าง
..............................................................................................................................................................................
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ ................................................... ผู้เรียน
12. บันทึกการจัดการเรียนรู้สำหรับครู (Teacher’s Reflection)
12.1 ความสำเร็จในการจัดการเรียนรู้
ด้านผู้เรียน..........................................................................................................................................
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
ด้านวิธีสอนการวัดผล.........................................................................................................................
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
12.2 ปัญหา/อุปสรรคในการจัดการเรียนรู้ .................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
12.3 สิ่งที่ไม่ได้ปฏิบัติตามแผน ..................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
เหตุผล................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
12.4 แนวทางการปรับปรุง/พัฒนาตนเองครั้งต่อไป
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
ลงชื่อ ................................................... ผู้สอน
ใบงานที่ 4.1
เรื่อง ขั้นตอนการปฏิบัติงาน
ี่
ชื่อ............................................................................................. เลขที่............... ชั้นมัธยมศึกษาปีท 2/........
วิชา เทคโนโลยี (วิทยาการคำนวณ) วันเดือนปี ...........................................
คำชี้แจง ให้นักเรียนอธิบายขั้นตอนการปฏิบัติงาน
รวบรวมข้อมูล ประมวลผล สารสนเทศ
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………
เฉลยใบงานที่ 4.1
เรื่อง ขั้นตอนการปฏิบัติงาน
ี่
ชื่อ.................................................................................. เลขที่............... ชั้นมัธยมศึกษาปีท 2/........
วิชา เทคโนโลยี (วิทยาการคำนวณ) วันเดือนปี ...........................................
คำชี้แจง ให้นักเรียนอธิบายขั้นตอนการปฏิบัติงาน
รวบรวมข้อมูล ประมวลผล สารสนเทศ
แนวคำตอบ
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
1. รวบรวมข้อมูล เป็นการนำข้อมูลจากแหล่งต่าง ๆ ที่เกี่ยวข้องมาจัดแบ่งเป็นหมวดหมู่
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
2. ประมวลผล เป็นการนำข้อมูลทั้งหมดที่รวบรวมไว้มาตรวจสอบความถูกต้อง
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
3. สารสนเทศ เป็นการนำข้อมูลที่ประมวลผลแล้วมาสรุปเป็นผลลัพธ์
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
สรุปขั้นตอนการดำเนินการเพอให้เกิดสารสนเทศขึ้นมามีดังนี้
ื่
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
รวบรวมข้อมูล > ตรวจสอบ > เข้ารหัสข้อมูล > จัดเรียงข้อมูล > คำนวณ > จัดทำรายงาน > จัดเก็บ >
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
ทำสำเนา > แจกจ่ายและสื่อสารข้อมูล
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………
คำถามท้ายหน่วยการเรียนรู้
1. นางสาวสมหญิงสร้างบล็อกส่วนตัวไว้ในเครือข่ายอินเทอร์เน็ต บล็อกที่นางสาวสมหญิงสร้างขึ้นเป็น
เครื่องมือประเภทใด
2. หากนักเรียนมีคอมพิวเตอร์ที่เป็นระบบ MBR ฮาร์ดดิสก์ 500 จิกะไบต์ จะสามารถเปลี่ยนฮาร์ดดิสก์เป็น
10 เทระไบต์ ได้หรือไม่ จงอธิบาย
3. เขียนค่าของ 500 กิกะไบต์ เป็นตัวเลขฐานสิบ
4. 64 บิต มีความหมายว่าอย่างไร
5. อุปกรณ์ที่ใช้เก็บข้อมูลในขณะที่คอมพิวเตอร์กำลังทำงานมีชื่อเรียกว่าอย่างไร
6. สิ่งที่เก็บบันทึกไว้ในฮาร์ดแวร์มีชื่อเรียกว่าอย่างไร
7. การติดตั้งระบบปฏิบัติการใหม่สามารถทำได้เมื่อไร และส่งผลต่อข้อมูลในระบบหรือไม่ อธิบาย
8. หากต้องการลบโปรแกรมเกมที่ติดตั้งในระบบด้วยการ Install จะสามารถทำได้อย่างไร
9. บอกข้อแตกต่างของแฟ้มภาพชนิด jpg และ gif
10. อธิบายประโยชน์ของซอฟต์แวร์ต่อไปนี้
10.1 โปรแกรมประมวลผลคำ (Word)
10.2 โปรแกรมตารางคำนวณ (Spread sheet)
10.3 โปรแกรมนำเสนอ (Presentation)
10.4 โปรแกรม Adobe Reader
เฉลยคำถามท้ายหน่วยการเรียนรู้
1. นางสาวสมหญิงสร้างบล็อกส่วนตัวไว้ในเครือข่ายอินเทอร์เน็ต บล็อกที่นางสาวสมหญิงสร้างขึ้นเป็น
เครื่องมือประเภทใด
เครื่องมือประเภทข้อมูล
2. หากนักเรียนมีคอมพิวเตอร์ที่เป็นระบบ MBR ฮาร์ดดิสก์ 500 จิกะไบต์ จะสามารถเปลี่ยนฮาร์ดดิสก์เป็น
10 เทระไบต์ ได้หรือไม่ จงอธิบาย
ไม่ได้ เนื่องจากฮาร์ดดิสก์ความจุสูงกว่า 10 เทระไบต์ ไบออสรุ่นเดิมเริ่มมีปัญหาเพราะใช้กับซีพียู 32 บิต
ิ
แล้วอ่านหน่วยความจำได้ไม่เกน 4 จิกะไบต์ และอ่านความจุข้อมูลของฮาร์ดดิสก์ได้ไม่เกิน 2 เทระไบต์
3. เขียนค่าของ 500 กิกะไบต์ เป็นตัวเลขฐานสิบ
500 x 10 หรือ 5x10 11
9
4. 64 บิต มีความหมายว่าอย่างไร
ความจุของข้อมูลในการประมวลผลโดยสามารถประมวลผลข้อมูลได้ 8 ตัวอักขระ หรือ 8 ไบต์ (ทั้งนี้
คำตอบอาจขึ้นอยู่กับดุลพินิจของครูผู้สอน)
5. อุปกรณ์ที่ใช้เก็บข้อมูลในขณะที่คอมพิวเตอร์กำลังทำงานมีชื่อเรียกว่าอย่างไร
RAM
6. สิ่งที่เก็บบันทึกไว้ในฮาร์ดแวร์มีชื่อเรียกว่าอย่างไร
ข้อมูลหรือชุดคำสั่ง
7. การติดตั้งระบบปฏิบัติการใหม่สามารถทำได้เมื่อไร และส่งผลต่อข้อมูลในระบบหรือไม่ อธิบาย
สามารถทำได้เมื่อระบบปฏิบัติการมีการอัพเดตใหม่ ทั้งนี้การติดตั้งระบบปฏิบัติการใหม่นั้นจะต้อง
ตรวจสอบคุณสมบัติของเครื่องคอมพิวเตอร์ว่าสามารถรองรับระบบปฏิบัติการใหม่ได้หรือไม่ด้วย ซึ่งในการ
อัพเดตนั้น หากข้อมูลในระบบถูกบันทึกลงที่ Drive :D จะไม่ส่งผลกระทบ แต่หากอยู่นอกเหนือจากนั้นอาจมี
ผลกระทบทำให้ข้อมูลสูญหาย
8. หากต้องการลบโปรแกรมเกมที่ติดตั้งในระบบด้วยการ Install จะสามารถทำได้อย่างไร
ี่
สามารถเลือกเข้าที่ Start > Control Panel > Uninstall a Program เลือกโปรแกรมทต้องการถอนการ
ติดตั้ง คลิกที่ Uninstall และดำเนินการถอนการติดตั้งได้ทันที
9. บอกข้อแตกต่างของแฟ้มภาพชนิด jpg และ gif
ภาพชนิด .gif นั้นมีจำนวนสีที่แสดงเพียง 256 สี ซึ่งในขณะที่ .jpg สามารถแสดงสีได้ถึง 16 ล้านสี
10. อธิบายประโยชน์ของซอฟต์แวร์ต่อไปนี้
10.1 โปรแกรมประมวลผลคำ (Word)
พิมพ์เอกสาร สามารถตรวจแก้ข้อความบนจอภาพก่อนพิมพ์ทางเครื่องพิมพ์ได้
10.2 โปรแกรมตารางคำนวณ (Spread sheet)
ใช้ในการคำนวณได้
10.3 โปรแกรมนำเสนอ (Presentation)
ใช้ในงานนำเสนอข้อมูลข่าวสารหรือสร้างบทเรียนเสริมการเรียนรู้ได้
10.4 โปรแกรม Adobe Reader
ใช้อ่านแฟ้มเอกสารชนิด pdf ได้
แบบทดสอบก่อนเรียน
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4
องค์ประกอบและหลักการทำงานของระบบคอมพิวเตอร์และเทคโนโลยีการสื่อสาร
จงเลือกคำตอบที่ถูกต้องที่สุดเพียงคำตอบเดียว
1.ข้อใดไม่ใช้ฮาร์ดแวร์
่
1. ไมโครโฟน 2. หนวยความจ าแบบแฟลช
3. M Pay 4. เมาส์
2. ข้อใดเปนหนวยส่งออกของระบบคอมพิวเตอร์
่
็
1. ฮาร์ดดิสก์ 2. จอภาพ
้
3. แผงแปนอักขระ 4. เมาส์
่
3. ข้อใดเปนหนวยประมวลผล
็
1. ซีพียู 2. แรม
3 รอม 4. ใบแจ้งคะแนนสอบ
่
4. ข้อใดเปนทั้งหนวยรับเข้าและหนวยส่งออก
่
็
1. แผงแปนอักขระ 2. เครื่องกราดตรวจ
้
้
3. เครื่องอ่านลายนิวมือ 4. จอภาพแบบสัมผัส
็
5. ข้อใดเปนซอฟต์แวร์ระบบ
1. แอนดรอยด์ 2. ไมโครซอฟต์ออฟศ
ิ
3. โฟโตชอป 4. Paint 3 D
6. ข้อใดใช้ในการท าบัญชีเบื้องต้นได้
1. Power point 2. Excel
3. Publisher 4. Word
7. โปรแกรมทีเขียนด้วยภาษาคอมพิวเตอร์ จัดอยู่ในประเภทใด
่
1. ซอฟต์แวร์ 2. ข้อมูล
3. มัลแวร์ 4. อัลกอริทึม
้
8. ถ้า x < 5 ให้ x=5 ประโยคทั้งสองนีจัดอยู่ในข้อใด
1. ตัวด าเนินการเปรียบเทียบ 2. ตัวด าเนินการบลูลีน
3. ตัวด าเนินการคณิศาสตร์ 4. ตัวด าเนินการตรวจสอบ
็
้
9. แฟมทีบันทึกในภาษาไพทอน จะถูกก าหนดชนิดให้เปนข้อใด
่
1. .docx 2. .ppt
3. .sb 4. .py
่
ิ
่
10. จากการเขียนโปรแกรมในหนวยการเรียนรู้ที 3 โปรแกรมภาษาไพทอน ต่างกับโปรแกรมออฟฟศ
อย่างไร
1. ภาษาไพทอนสร้างโปรแกรมตามความต้องการของผู้ใช้ได้ส่วนออฟฟศต้องใช้ตามทีโปรแกรม
ิ
่
ก าหนดให้
์
2. ภาษาไพทอนใช้ประโยชนจริงไม่ได้ ส่วนออฟฟศใช้ได้ทุกงาน
ิ
3. ภาษาไพทอนใช้กราฟกไม่ได้ ส่วนออฟฟศแทรกภาพและแก้ไขได้
ิ
ิ
4. ไม่ต่างกัน
่
11. โปรแกรมข้อใดทีวางฟงก์ชันได้เหมือนภาษาคอมพิวเตอร์
ั
1. Access 2. Excel
3. Word 4. Power point
้
12. การบันทึกแฟมควรบันทึกไว้ทีข้อใด
่
1. C: 2. D:
3. CD 4. F:
13. ข้อใดคือหนาทีของเราท์เทอร์
้
่
1. รับสัญญาณอินเทอร์เน็ตความเร็วสูง 2. ส่งสัญญาณบลูทูธ
3. กระจายสัญญาณ 4. ไม่มีข้อถูก
็
14. ท าไมจึงนิยมใช้เส้นใยนาแสงเปนสายนาสัญญาณ
1. ราคาถูกกว่าสายทองแดง 2. ไม่ถูกรบกวนจากความชืน
้
3. ยืดหยุ่นได้สูง 4. ไม่ถูกรบกวนจากคลื่นแม่เหล็กไฟฟา
้
15. ระบบเลขฐานสิบ 9 + 1 = 10 แต่ระบบเลขฐานสอง 1 + 1 เท่ากับเท่าไร
1. 0 2. 1
3. 2 4. ไม่มีข้อถูก
เฉลยแบบทดสอบก่อนเรียน
1. 3 2. 2 3. 1 4. 4 5. 1
6. 2 7. 1 8. 2 9. 4 10. 1
11. 2 12. 2 13. 3 14. 4 15. 1
แบบทดสอบหลังเรียน
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1
องค์ประกอบและหลักการทำงานของระบบคอมพิวเตอร์และเทคโนโลยีการสื่อสาร
จงเลือกคำตอบที่ถูกต้องที่สุดเพียงคำตอบเดียว
1. ข้อใดใช้เก็บข้อมูลในขณะใช้งานคอมพิวเตอร์
่
1. หนวยความจ าแบบแฟลช 2. หนวยความจ าแรม
่
่
3. หนวยความจ าเอสดี 4. หนวยความจ ารอม
่
็
2. ข้อใดเปนการท างานของไมโครโฟน
่
้
้
1. เปลียนพลังงานกลเปนพลังงานไฟฟา 2. ขยายสัญญาณเสียงให้ดังขึน
็
3. ใช้บันทึกเสียงลงในคอมพิวเตอร์ 4. ใช้ปองกันเสียงรบกวนจากภายนอก
้
3. ข้อใดท าหนาทีเก็บปฏิทินของระบบคอมพิวเตอร์
้
่
1. รอม 2. แรม
3. สมาร์ตโฟน 4. ซีมอส
้
4. เมื่อคลิกค าสั่ง Save As แล้วบันทึกข้อมูลแฟมทีบันทึกถูกเก็บไว้ทีใด
่
่
1. รอม 2. แรม
3. ฮาร์ดดิสก์ 4. ซีดีรอม
5. ฮาร์ดดิสก์ความจุข้อมูล 1 TB เก็บข้อมูลได้เท่าไรโดยประมาณ
1. หนึงล้านไบต์ 2. พันล้านไบต์
่
่
3. หมื่นล้านไบต์ 4. หนึงล้านล้านไบต์
6. ท าไมสมาร์ตโฟนส่วนใหญ่ยกเว้นไอโฟนจึงนิยมใช้ระบบแอนดรอยด์
1. เพราะราคาถูก 2. เพราะรับสัญญาณได้ดี
็
3. เพราะเปนความนิยมของผู้ใช้ 4. เพราะเปนฟรีแวร์
็
7. โปรแกรมทีเข้ามาโจมตีระบบคอมพิวเตอร์ มีชื่อเรียกว่าอะไร
่
1. มัลแวร์ 2. แฮกเกอร์
3. เฟสบุ้ก 4. ทวิตเตอร์
8. ระบบคลาวด์คืออะไร
1. กลุ่มข้อมูลคล้ายก้อนเมฆ 2. บริการฝากข้อมูลบนอินเทอร์เน็ต
3. การรวมกันของข้อมูลคล้ายฝูงชน 4. บริการเติมเงินผ่านสมาร์ตโฟน
่
็
9. ภาพทีเปนมาตรฐานในระบบอินเทอร์เน็ต คือภาพชนิดใด
1. jpeg 2. Bitmap
3. png 4. tiff
10. แฟมเสียงชนิดใดทีมีความคมชัดทีสุด
่
้
่
1. mp3 2. mp4
3. wav 4. midi
่
11. ผู้ทีท าหนาทีศึกษาข้อมูล ออกแบบโปรแกรม หาแนวทางในการปรับปรุงแก้ไขระบบงานให้ม
้
่
้
สมรรถนะดีขึนกว่าเดิม เรียกว่าอะไร
1. ผู้บริหารระบบ 2. นักวิเคราะห์ระบบ
3. โปรแกรมเมอร์ 4. พนักงานข้อมูล
12. ข้อใดคือผู้ให้บริการอินเทอร์เน็ตในประเทศไทย
1. ทีโอที 2. เทเลวิส
3. เซเวนอีเล็ฟเวน 4. คลาวด์
้
่
13. ข้อใดคือหนาทีของเราท์เทอร์
1. รับสัญญาณอินเทอร์เน็ตความเร็วสูง 2. ส่งสัญญาณบลูทูธ
3. กระจายสัญญาณ 4. ไม่มีข้อถูก
14. ท าไมจึงนิยมใช้เส้นใยนาแสงเปนสายนาสัญญาณ
็
้
1. ราคาถูกกว่าสายทองแดง 2. ไม่ถูกรบกวนจากความชืน
3. ยืดหยุ่นได้สูง 4. ไม่ถูกรบกวนจากคลื่นแม่เหล็กไฟฟา
้
15. ระบบเลขฐานสิบ 9 + 1 = 10 แต่ระบบเลขฐานสอง 1 + 1 เท่ากับเท่าไร
1. 0 2. 1
3. 2 4. ไม่มีข้อถูก
เฉลยแบบทดสอบหลังเรียน
1. 2 2. 1 3. 4 4. 3 5. 4
6. 4 7. 1 8. 2 9. 1 10. 3
11. 2 12. 1 13. 3 14. 4 15. 1
แบบประเมินพฤติกรรมการเรียนรู้
วิชา วิทยาการคำนวณ ม.2 เรื่อง ...............................................................ชั้น ม.2/.......
ความ การตั้ง การทำ ส่งงานใน มาเรียน รวม ปรับ
ตั้งใจ คำถาม กิจกรรม เวลาที่ สม่ำเสมอ คะแนน คะแนน
เลขที่ ชื่อ-นามสกุล มุ่งมั่น ตอบ กลุ่ม กำหนด (4) (20) (10)
(4) คำถาม (4) (4)
(4)
1
2
3
4
5
6
7
8
9
10
11
12
13
14
15
หมายเหตุ 1. แบบประเมินนี้ใช้ได้ตลอดภาคเรียน
2. บันทึกพฤติกรรมที่ไม่เหมาะสมในแต่ละช่อง แล้วจึงสรุปคะแนนที่ได้ในแต่ละช่อง ซึ่งต้อง
ตกลงกับนักเรียนว่าไม่ถูกต้องกี่ครั้งซึ่งจะถูกหัก 1 คะแนน
ผู้ประเมิน ........................................................
( )
แบบประเมินชิ้นงาน
การให้คะแนน/ระดับคะแนน
ปรับปรุง (1) พอใช้ (2) ดี (3) ดีมาก (4)
่
ู
ู
ผลงานมีข้อมูลไมถูกต้อง ผลงานมีข้อมูลแต่ยังไม่ ผลงานมีความถกต้อง ผลงานมีความถกต้อง
ตามจุดประสงค์ของ ครบถ้วนสมบูรณ์ตาม สมบูรณ์พอสมควรตาม ชัดเจนครบถ้วนสมบูรณ์
กิจกรรม ขาดความคิด จุดประสงค์ของกิจกรรม จุดประสงค์ของกิจกรรม ตามจุดประสงค์ของ
สร้างสรรค์ ไม่ม ี ผลงานมีความคิด ผลงานมีความคิด กิจกรรม ผลงานมี
ภาพประกอบ สร้างสรรค์เล็กน้อย สร้างสรรค์ ความคิดสร้างสรรค์
มีภาพประกอบ แต่ขาด มีภาพประกอบ สวยงาม มีภาพประกอบ สวยงาม
ความสอดคล้องกับ สอดคล้องกับข้อมูล สอดคล้องกับข้อมูล
ข้อมูล ชัดเจน ชัดเจน
แบบประเมินการนำเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน
กลุ่มที่......... เรื่อง..................................................... ชั้น ......./........
คำชี้แจง : ให้ผู้สอนสังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด ✓ ลงใน
ช่องว่างที่ตรงกับระดับคะแนน
ระดับคะแนน
ลำดับที่ รายการประเมิน
4 3 2 1
1 ความถูกต้องของเนื้อหา
2 ความคิดสร้างสรรค์
3 วิธีการนำเสนอผลงาน
4 การนำไปใช้ประโยชน์
5 การตรงต่อเวลา
รวม
ลงชื่อ...................................................ผู้ประเมิน
............../.................../................
เกณฑ์การให้คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงผลงานสมบูรณ์ชัดเจน ให้ 4 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงผลงานมีข้อบกพร่องบางส่วน ให้ 3 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงผลงานมีข้อบกพร่องเป็นส่วนใหญ่ ให้ 2 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงผลงานมีข้อบกพร่องมาก ให้ 1 คะแนน
เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ
ระดับคะแนน ระดับคุณภาพ
18-20 ดีมาก
14-17 ดี
10-13 พอใช้
ต่ำกว่า 10 ปรับปรุง
แบบประเมินการทำงานกลุ่มแบบร่วมมือร่วมใจ
การประเมินครั้งที่ ............... วันที่..................................................................................
รายชื่อสมาชิก (วงกลมตัวเลขหน้าชื่อของผู้ประเมิน)
1. .........................................................................................................................................
2. .........................................................................................................................................
3. .........................................................................................................................................
4. .........................................................................................................................................
5. .........................................................................................................................................
่
คำชี้แจง วงกลมระดับคะแนนพฤติกรรมการมีส่วนรวมในการทำงานกลุ่ม
ความหมายของระดับคะแนน
4 หมายถึง ดีมาก 3 หมายถึง ดี
2 หมายถึง พอใช้ 1 หมายถึง ควรปรับปรุง
ตารางการประเมินการมีส่วนร่วมในการทำงานกลุ่ม
ชื่อสมาชิก/ระดับคะแนน
พฤติกรรม
.................... .................... .................... .................... ....................
การปฏิบัติตามหน้าที่ที่ได้รับ 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1
มอบหมาย
การแสดงความคิดเห็นภายในกลุ่ม 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1
การให้ความร่วมมือในการทำงาน 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1
การช่วยเหลือเพื่อนในกลุ่ม 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1
การยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่น 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1
แบบประเมินการเขียนผังมโนทัศน
์
วิชา วิทยาการคำนวณ ม.2 เรื่อง ...............................................................ชั้น ม.2/.......
รายการประเมิน/คะแนน
รวม
ความคิด จัดพื้นที่ เนื้อหาสาระ ความสะอาด
เลขที่ ชื่อ-นามสกุล คะแนน
สร้างสรรค์ เหมาะสม ครบถ้วนสมบูรณ์ สวยงาม
(10)
(3) (3) (3) (1)
1
2
3
4
5
6
7
8
9
10
11
12
13
14
15
ผู้ประเมิน ........................................................
( )
แบบประเมินทักษะที่จำเป็นในศตวรรษที่ 21
วิชา วิทยาการคำนวณ ม.2 เรื่อง ...............................................................ชั้น ม.2/.......
การ
การ
รู้ศัพท์ รู้ รู้ การคิดแบบม ี การ คิด สรุป
เลขที่ ชื่อ-นามสกุล ทำงาน
รู้ภาษา คณิตศาสตร์ ICT วิจารณญาณ สื่อสาร สร้าง ผล
ร่วมกัน
สรรค์
1
2
3
4
5
6
7
8
9
10
11
12
13
14
ลงชื่อผู้ประเมิน...............................................
(.............................................)
คำชี้แจง 1. เกณฑ์การให้ระดับคุณภาพ
3 = ดีเยี่ยม 2 = ดี 1 = ผ่าน
2. ให้ทำเครื่องหมาย ลงในช่อง เมื่อนักเรียนแสดงพฤติกรรมตามหัวข้อประเมิน แล้วสรุปผลใน
แต่ละช่องว่าควรได้ระดับคุณภาพใด โดยทำให้ครบทุกช่อง
3. การสรุปผลการประเมินให้สรุปโดยใช้เกณฑ์ถ้าได้ระดับใดมากที่สุด ผลการประเมินโดยสรุป
ใช้ระดับคุณภาพนั้น เช่น ถ้าได้ 3 = 3 รายการ ได้ 2 = 6 รายการ สรุปผลได้ = 2
4. แบบประเมินนี้ใช้ได้ตลอดทั้งภาคเรียนแล้วจึงสรุปผล
แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์
วิชา วิทยาการคำนวณ ม.2 เรื่อง ...............................................................ชั้น ม.2/.......
มุ่งมั่นใน มีจิต มีจิต
เลขที่ ชื่อ-นามสกุล มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ สรุป
การทำงาน สาธารณะ วิทยาศาสตร ์
1
2
3
4
5
6
7
8
9
10
11
12
13
14
15
คำชี้แจง 1. แบบประเมินนี้ใช้ตลอดภาคเรียน ประเมินให้ครบทุกรายการ
2. เกณฑ์การให้คะแนน 3 = ดีเยี่ยม 2 = ดี 1 = ผ่าน
3. สรุปผลการประเมินอาจใช้ค่าเฉลี่ย ถ้ามีจุดทศนิยมตั้งแต่ 0.5 ให้ปัดขึ้น หรือประเมินโดยใช้
เกณฑ์ถ้ามีระดับคุณภาพใดมากที่สุด สรุปผลการประเมินจะเป็นระดับนั้น เช่น ถ้าได้ 3 = 3 รายการ ได้ 2 = 6
รายการ สรุปผลได้ = 2
หน่วยการเรียนร ู้ ประยุกต์ใช้งานระบบคอมพิวเตอร์และเทคโนโลยีการสื่อสารและการแก้ปัญหาเบื้องต้น
ที่
5
รายวิชาพื้นฐานวิทยาศาสตร์ วิทยาการคำนวณ เวลา 8 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5/1 ประยุกต์ใช้งานระบบคอมพิวเตอร์และเทคโนโลยีการสื่อสาร
และการแก้ปัญหาเบื้องต้น 8 ชั่วโมง
มาตรฐานการเรียนรู้และตัวชี้วัด
มฐ ว 4.2 เข้าใจและใช้แนวคิดเชิงคำนวณในการแก้ปัญหาที่พบในชีวิตจริงอย่างเป็นขั้นตอนและเป็น
ระบบใช้เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสารในการเรียนรู้ การทำงานและการแก้ปัญหาได้อย่างมี
ประสิทธิภาพ รู้เท่าทัน และมีจริยธรรม
สาระการเรียนรู้
1. การใช้เทคโนโลยีสารสนเทศอย่างปลอดภัย
2. ภัยจากการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศ
3. ความรับผิดชอบผู้ใช้เทคโนโลยีสารสนเทศ
4. การใช้เทคโนโลยีสารสนเทศอย่างปลอดภัยและมีความรับผิดชอบ
5. การสร้างและการแสดงสิทธิในการเผยแพร่ผลงาน
6. ข้อควรรู้เกี่ยวกับการคุ้มครองสิทธิ
สมรรถนะสำคัญ/ทักษะแห่งศตวรรษที่ 21
1. สมรรถนะสำคัญ
- ความสามารถในการสื่อสาร
- ความสามารถในการคิด
- ความสามารถในการหาเหตุผล
- ความสามารถในการแก้ปัญหา
- ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
สมรรถนะสำคัญ/ทักษะแห่งศตวรรษที่ 21
2. ทักษะแห่งศตวรรษที่ 21
- ทักษะการคิดอย่างมีวิจารณญาณ
- ทักษะการคิดแก้ปัญหา
- ทักษะการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศ
- ทักษะการสื่อสาร
- ทักษะการทำงานร่วมกันเป็นทีมและความเข้าใจความแตกต่างของวัฒนธรรม
- ทักษะการคิดสร้างสรรค์และการแสวงหานวัตกรรม
แนวคิด/หลักการสำคัญ (Key Idea)
สมรรถนะสำคัญ/ทักษะแห่งศตวรรษที่ 21
1. เครื่องมือสื่อสารที่ใช้กันแพร่หลายในยุคปัจจุบัน คือ สมาร์ตโฟน แท็บเล็ต และคอมพิวเตอร์ ส่วน
ซอฟต์แวร์ที่ใช้ติดต่อสื่อสารระหว่างกันก็มีหลากหลาย เช่น ไลน์ เฟซบุ๊ก ทวิตเตอร์ ในแต่ละโปรแกรมมี
เครื่องมือแชร์สำาหรับแบ่งปันข้อมูลข่าวสารทั้งที่รับมาจากผู้อื่นและที่ค้นขึ้นเองไปให้สมาชิกอื่น ๆ การ
แชร์ข้อมูลที่ไม่ควรเปิดเผยอาจทำาให้เกิดความเสียหายต่อผู้ที่ถูกพาดพิงถึง และผู้แชร์ข้อมูลทุกคนมี
ความผิดไปด้วย
2. การใช้เทคโนโลยีโดยไม่ระมัดระวังหรือใช้ด้วยความคึกคะนอง เช่น การแชร์ข้อมูลที่รับมาโดยไม่
พิจารณาให้รอบคอบ การถ่ายทำคลิปล้อเลียนผู้อื่นหรือคลิปตลกขบขันที่พาดพิงถึงคนอื่นแล้วเผยแพร่
ทางอินเทอร์เน็ต อาจมีความผิดตามพระราชบัญญัติคอมพิวเตอร์
3. ผู้ใช้อินเทอร์เน็ตต้องมีความรับผิดชอบต่อสารสนเทศที่ได้เผยแพร่ออกไป โดยสารสนเทศนั้นต้องไม่
สร้างความเดือดร้อนแก่ผู้อื่น ไม่คัดลอกสารสนเทศของผู้อื่นมาเผยแพร่ เว้นแต่จะได้รับอนุญาตเป็นลาย
ลักษณ์อักษร โดยจะต้องศึกษาระเบียบกฎเกณฑ์ในการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศให้เข้าใจก่อน
4. การวางแนวทางในการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศจะช่วยให้ใช้เทคโนโลยีสารสนเทศได้อย่างปลอดภัย
และมีความรับผิดชอบ
5. สารสนเทศและสิ่งประดิษฐ์ที่สร้างขึ้นเองเป็นทรัพย์สินทางปัญญา เมื่อสร้างขึ้นมาแล้วนำไป
เผยแพร่อาจถูกลอกเลียนแบบ จึงต้องจดสิทธิบัตรเพื่อไม่ให้ถูกละเมิดโดยผู้อื่น
6. สิ่งประดิษฐ์หรือสารสนเทศที่จดสิทธิบัตรแล้วจะได้รับการคุ้มครองตามพระราชบัญญัติตาม
ช่วงเวลาที่กำหนดในสิทธิบัตรนั้น
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. ใฝ่เรียนรู้ : ความตั้งใจในการสืบค้นข้อมูลและการร่วมกิจกรรม
2. มุ่งมั่นในการทำงาน : ความตั้งใจในการทำงานให้เสร็จในเวลาที่กำหนดและมีคุณภาพตามเป้าหมาย
3. ซื่อสัตย์สุจริต : การทำงานด้วยความสามารถของตนเองและเป็นความจริง
การออกแบบการจัดการเรียนรู้แบบ Active Learning
หน่วยการเรียนรู้ที่ 5
ประยุกต์ใช้งานระบบคอมพิวเตอร์และเทคโนโลยีการสื่อสารและการแก้ปัญหาเบื้องต้น
ตัวชี้วัดชั้นปี
ี
้
ี
ตัวชวัดชั้นป
1. ใช้เทคโนโลยีสารสนเทศอย่างปลอดภัย มีความรับผิดชอบ สร้างและแสดงสิทธิในการเผยแพร่ผลงาน (ว 4.2
ม.2/4)
แนวคิดส าคัญ ค าถามส าคัญ
1. เครื่องมือสื่อสารที่ใช้กันแพร่หลายในยุคปัจจุบัน คือ สมาร์ต
โฟน แท็บเล็ต และคอมพิวเตอร์ ส่วนซอฟต์แวร์ที่ใช้
ติดต่อสื่อสารระหว่างกันก็มีหลากหลาย เช่น ไลน์ เฟซบุ๊ก
ทวิตเตอร์ ในแต่ละโปรแกรมมีเครื่องมือแชร์สำาหรับ
แบ่งปันข้อมูลข่าวสารทั้งที่รับมาจากผู้อื่นและที่ค้นขึ้นเองไป
ให้สมาชิกอื่น ๆ การแชร์ข้อมูลที่ไม่ควรเปิดเผยอาจทำาให้
เกิดความเสียหายต่อผู้ที่ถูกพาดพิงถึง และผู้แชร์ข้อมูลทุก
คนมีความผิดไปด้วย
2. การใช้เทคโนโลยีโดยไม่ระมัดระวังหรือใช้ด้วยความคึก
คะนอง เช่น การแชร์ข้อมูลที่รับมาโดยไม่พิจารณาให้
รอบคอบ การถ่ายทำคลิปล้อเลียนผู้อื่นหรือคลิปตลกขบขัน
ที่พาดพิงถึงคนอื่นแล้วเผยแพร่ทางอินเทอร์เน็ต อาจมี
ความผิดตามพระราชบัญญัติคอมพิวเตอร์
3. ผู้ใช้อินเทอร์เน็ตต้องมีความรับผิดชอบต่อสารสนเทศที่ได้
เผยแพร่ออกไป โดยสารสนเทศนั้นต้องไม่สร้างความ
เดือดร้อนแก่ผู้อื่น ไม่คัดลอกสารสนเทศของผู้อื่นมาเผยแพร่
เว้นแต่จะได้รับอนุญาตเป็นลายลักษณ์อักษร โดยจะต้อง
ศึกษาระเบียบกฎเกณฑ์ในการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศให้
เข้าใจก่อน
4. การวางแนวทางในการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศจะช่วยให้ใช้
เทคโนโลยีสารสนเทศได้อย่างปลอดภัยและมีความ
รับผิดชอบ
5. สารสนเทศและสิ่งประดิษฐ์ที่สร้างขึ้นเองเป็นทรัพย์สินทาง 1. เทคโนโลยีสารสนเทศต่างกับข่าวสาร
ปัญญา เมื่อสร้างขึ้นมาแล้วนำไปเผยแพร่อาจถูก อย่างไร
ลอกเลียนแบบ จึงต้องจดสิทธิบัตรเพื่อไม่ให้ถูกละเมิดโดย 2. สารสนเทศแบบทางเดียวและแบบ
ผู้อื่น สองทางหมายถึงอะไร
6. สิ่งประดิษฐ์หรือสารสนเทศที่จดสิทธิบัตรแล้วจะได้รับการ 3. บัตรประจำตัวนักเรียนจัดเป็นข้อมูล
คุ้มครองตามพระราชบัญญัติตามช่วงเวลาที่กำหนดใน หรือสารสนเทศ
สิทธิบัตรนั้น 4. เทคโนโลยีมีประโยชน์อย่างไร
5. นอกจากประโยชน์แล้วเทคโนโลยี
สารสนเทศมีโทษหรือไม่
6. คำว่าอาชญากรรมไซเบอร์ หมายถึง
อะไร
7. บอกการกระทำที่จัดเป็นอาชญากรรม
คอมพิวเตอร์มา 3 ข้อ
8. ความผิดทางอาญาในการเป็น
อาชญากรรมคอมพิวเตอร์มีโทษอะไร
9. ความผิดทางแพ่งในการเป็น
อาชญากรรมคอมพิวเตอร์มีโทษอะไร
10. การโพสต์ หมายถึงการทำอะไร
11. การแชร์ หมายถึงการทำอะไร
12. การกดไลค์ หมายถึงการทำอะไร
13. การ Backup หมายถึงการทำอะไร มี
ประโยชน์อย่างไร
14. Fire wall คืออะไร
15. การใส่รหัสผ่านมีประโยชน์อย่างไร
และควรใส่รหัสอย่างน้อยกี่หลัก
16. ทรัพย์สินทางปัญญาหมายถึงอะไร
17. การขี้นทะเบียนทรัพย์สินทางปัญญา
ต้องทำที่ใด
18. หนังสือเรียนวิทยาการคำนวณ เป็น
ทรัพย์สินทางปัญญาประเภทใด
19. ซอสพริกตราตาแดง เป็นทรัพย์สิน
ทางปัญญาประเภทใด
20. บริษัทมีโชคเอ็กซ์พอร์ท ผลิคเสื้อโปโล
ออกจำหน่ายโดยพิมพ์ตราเป็น
เครื่องหมายถูกกลางเสื้อแล้วส่งไป
จำหน่ายทั่วประเทศ การกระทำนี้ผิด
พระราชบัญญัติทรัพย์สินทางปัญญา
หรือไม่ ถ้าผิดจะมีโทษสถานใด
ี
กิจกรรมการเรยนรู ้ การวัดและประเมินผล
1. ครูนำอภิปรายเพื่อสร้างความสนใจโดยการใช้คำถามกระตุ้น 1. การตอบค าถามท้ายหน่วยการ
ให้นักเรียนสังเกตคิดวิเคราะห์โดยการตั้งปัญหา ให้นักเรียน เรียนรู้
2. การสังเกตพฤติกรรมนักเรียนด้าน
ช่วยกันตอบ
ุ่
่
ใฝเรียนรู้ มงมั่นในการท างาน และ
2. บอกเป้าหมายการเรียนรู้ในหัวข้อเรื่องที่สอน ทั้งด้านความรู้
ซื่อสัตย์สุจริต
ทักษะ และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ 3. การเขียนสมุดบันทึกความรู้
3. ใช้เทคนิคการสอนแบบสืบสวน (ตั้งคำถาม-ตอบคำถาม) 4. แบบสังเกตพฤติกรรมการเรียนรู้
เพื่อนำไปสู่ข้อสรุปหรือการสอนแบบ 5E การมีส่วนร่วมในการอภิปราย
ซักถาม และตอบค าถามกิจกรรม
- ใช้เทคนิคการสอนแบบกระบวนการกลุ่ม โดยการสืบค้น
5. แบบประเมินพฤติกรรมด้านทักษะ
ข้อมูลหรือทำกิจกรรมทดสอบการเขียนโปรแกรม
ปฏิบัติ
- นำเสนอผลงานโปรแกรม หรือสรุปเป็นรายงาน 6. แบบประเมินการนาเสนอผลงาน
- สอนโดยใช้กิจกรรมเพื่อนคู่คิดเพื่อการเรียนรู้และ กลุ่ม
แลกเปลี่ยนเรียนรู้ 7. แบบประเมินผลการเรียนรู้ด้วย
ตนเอง
- ฝึกการประเมินตนเองและประเมินเพื่อน
8. แบบประเมินการเขียนรายงาน
- กิจกรรมตรวจสอบความรู้ความเข้าใจโดยการเขียนตอบ
9. แบบประเมินการเขียนผังมโนทัศน ์
4. ประเมินผลการเรียนรู้ด้วยแบบทดสอบแบบเลือกตอบ 10. แบบประเมินทักษะทีจ าเปนใน
็
่
่
ตรวจและเฉลยก่อนเรียนหน่วยต่อไป ศตวรรษที 21
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5/1
เรื่อง ประยุกต์ใช้งานระบบคอมพิวเตอร์และเทคโนโลยีการสื่อสารและการแก้ปัญหาเบื้องต้น เวลา 8 ชั่วโมง
1. มาตรฐานการเรียนรู้และตัวชี้วัด
ว 4.2 ม.2/4 ใช้เทคโนโลยีสารสนเทศอย่างปลอดภัย มีความรับผิดชอบ สร้างและแสดงสิทธิในการ
เผยแพร่ผลงาน
2. แนวคิด/หลักการสำคัญ
เครื่องมือสื่อสารที่ใช้กันแพร่หลายในยุคปัจจุบัน คือ สมาร์ตโฟน แท็บเล็ต และคอมพิวเตอร์ ส่วน
ซอฟต์แวร์ที่ใช้ติดต่อสื่อสารระหว่างกันก็มีหลากหลาย เช่น ไลน์ เฟซบุ๊ก ทวิตเตอร์ ในแต่ละโปรแกรมมี
เครื่องมือแชร์สำาหรับแบ่งปันข้อมูลข่าวสารทั้งที่รับมาจากผู้อื่นและที่ค้นขึ้นเองไปให้สมาชิกอื่น ๆ การแชร์
ข้อมูลที่ไม่ควรเปิดเผยอาจทำาให้เกิดความเสียหายต่อผู้ที่ถูกพาดพิงถึง และผู้แชร์ข้อมูลทุกคนมีความผิดไปด้วย
การใช้เทคโนโลยีโดยไม่ระมัดระวังหรือใช้ด้วยความคึกคะนอง เช่น การแชร์ข้อมูลที่รับมาโดยไม่
พิจารณาให้รอบคอบ การถ่ายทำคลิปล้อเลียนผู้อื่นหรือคลิปตลกขบขันที่พาดพิงถึงคนอื่นแล้วเผยแพร่ทาง
อินเทอร์เน็ต อาจมีความผิดตามพระราชบัญญัติคอมพิวเตอร์
ผู้ใช้อินเทอร์เน็ตต้องมีความรับผิดชอบต่อสารสนเทศที่ได้เผยแพร่ออกไป โดยสารสนเทศนั้นต้องไม่
สร้างความเดือดร้อนแก่ผู้อื่น ไม่คัดลอกสารสนเทศของผู้อื่นมาเผยแพร่ เว้นแต่จะได้รับอนุญาตเป็นลายลักษณ์
อักษร โดยจะต้องศึกษาระเบียบกฎเกณฑ์ในการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศให้เข้าใจก่อน
การวางแนวทางในการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศจะช่วยให้ใช้เทคโนโลยีสารสนเทศได้อย่างปลอดภัย
และมีความรับผิดชอบ
สารสนเทศและสิ่งประดิษฐ์ที่สร้างขึ้นเองเป็นทรัพย์สินทางปัญญา เมื่อสร้างขึ้นมาแล้วนำไปเผยแพร่
อาจถูกลอกเลียนแบบ จึงต้องจดสิทธิบัตรเพื่อไม่ให้ถูกละเมิดโดยผู้อื่น
สิ่งประดิษฐ์หรือสารสนเทศที่จดสิทธิบัตรแล้วจะได้รับการคุ้มครองตามพระราชบัญญัติตามช่วงเวลาที่
กำหนดในสิทธิบัตรนั้น
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1 บอกวิธีใช้เทคโนโลยีสารสนเทศอย่างปลอดภัยได้
3.2 บอกภัยจากการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศได้
3.3 บอกความรับผิดชอบของผู้ใช้เทคโนโลยีสารสนเทศได้
3.4 การใช้เทคโนโลยีสารสนเทศอย่างปลอดภัยและมีความรับผิดชอบ
3.5 บอกขั้นตอนในการการสร้างและการแสดงสิทธิในการเผยแพร่ผลงานได้
3.6 บอกข้อควรรู้เกี่ยวกับการคุ้มครองสิทธิได้
3.7 ยกตัวอย่างผลิตภัณฑ์ลิขสิทธิ์และข้อกำหนดในพระราชบัญญัติลิขสิทธิ์ พ.ศ. 2537 ได้
์
3.8 ยกตัวอย่างผลิตภัณฑที่จดสิทธิบัตรและข้อกำหนดในพระราชบัญญัติสิทธิบัตร พ.ศ. 2522 ได้
4. สาระการเรียนรู้
4.1 การใช้เทคโนโลยีสารสนเทศอย่างปลอดภัย
4.2 ภัยจากการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศ
4.3 ความรับผิดชอบผู้ใช้เทคโนโลยีสารสนเทศ
4.4 การใช้เทคโนโลยีสารสนเทศอย่างปลอดภัยและมีความรับผิดชอบ
4.5 การสร้างและการแสดงสิทธิในการเผยแพร่ผลงาน
4.6 ข้อควรรู้เกี่ยวกับการคุ้มครองสิทธิ
5. ชิ้นงาน/ภาระงาน
5.1 แผนภาพแสดงวิวัฒนาการของการสื่อสาร
5.2 กระดานข่าว เรื่องโทษของการโพสต์ และเผยแพร่ โดยยกตัวอย่างข้อมูลที่ละเมิดสิทธิของผู้อื่น หรือ
ข้อมูลลวงที่ทำให้เกิดความเสียหายและระวางโทษที่กำหนดในพระราชบัญญัติทรัพย์สินทางปัญญา
5.3 กิจกรรมเพื่อส่งเสริมความคิดสร้างสรรค์
6. คำถามสำคัญ
6.1 เทคโนโลยีสารสนเทศต่างกับข่าวสารอย่างไร
6.2 สารสนเทศแบบทางเดียวและแบบสองทางหมายถึงอะไร
6.3 บัตรประจำตัวนักเรียนจัดเป็นข้อมูลหรือสารสนเทศ
6.4 เทคโนโลยีมีประโยชน์อย่างไร
6.5 นอกจากประโยชน์แล้วเทคโนโลยีสารสนเทศมีโทษหรือไม่
6.6 คำว่าอาชญากรรมไซเบอร์ หมายถึงอะไร
6.7 บอกการกระทำที่จัดเป็นอาชญากรรมคอมพิวเตอร์มา 3 ข้อ
6.8 ความผิดทางอาญาในการเป็นอาชญากรรมคอมพิวเตอร์มีโทษอะไร
6.9 ความผิดทางแพ่งในการเป็นอาชญากรรมคอมพิวเตอร์มีโทษอะไร
6.10 การโพสต์ หมายถึงการทำอะไร
6.11 การแชร์ หมายถึงการทำอะไร
6.12 การกดไลค์ หมายถึงการทำอะไร
6.13 การ Backup หมายถึงการทำอะไร มีประโยชน์อย่างไร
6.14 Fire wall คืออะไร
6.15 การใส่รหัสผ่านมีประโยชน์อย่างไร และควรใส่รหัสอย่างน้อยกี่หลัก
6.16 ทรัพย์สินทางปัญญาหมายถึงอะไร
6.17 การขี้นทะเบียนทรัพย์สินทางปัญญาต้องทำที่ใด
6.18 หนังสือเรียนวิทยาการคำนวณ เป็นทรัพย์สินทางปัญญาประเภทใด
6.19 ซอสพริกตราตาแดง เป็นทรัพย์สินทางปัญญาประเภทใด
6.20 บริษัทมีโชคเอ็กซ์พอร์ท ผลิคเสื้อโปโลออกจำหน่ายโดยพิมพ์ตราเป็นเครื่องหมายถูกกลางเสื้อแล้ว
ส่งไปจำหน่ายทั่วประเทศ การกระทำนี้ผิดพระราชบัญญัติทรัพย์สินทางปัญญาหรือไม่ ถ้าผิดจะมีโทษสถานใด
7. กิจกรรมการจัดการเรียนรู้
7.1 ขั้นนำ (40 นาที)
1. ครูนำอภิปรายวิวัฒนาการของการสื่อสารและเครื่องมือสื่อสารต่าง ๆ
2. ครูให้ความรู้ ความหมายของการสื่อสารแบบทางเดียว (Simplex) และแบบสองทาง (Duplex)
3. ครูทบทวนคำศพท์ในการใช้อินเทอร์เน็ต ผู้ให้บริการอินเทอร์เน็ต (ISP) โปรแกรมค้นดูเว็บ (Web
ั
browser) เครื่องมือค้นหา (Search engine) คุ๊กกี้ (Cookies)
4. ครูทบทวนความหมายของข่าวสารและเทคโนโลยีสารสนเทศ
5. ครูให้นักเรียนสืบค้นสื่อต่าง ๆ ที่ใช้ในการเผยแพร่สารสนเทศ
6. ครูยกตัวอย่างโปรแกรมต่าง ๆ ที่ใช้ในสังคมไร้เงินสด
7. ครูยกตัวอย่างการหลอกโอนเงินทางอินเทอร์เน็ตที่เป็นข่าวอยู่บ่อย ๆ และโทษจากการกระทำ
เหล่านั้น
8. การทำความผิดทางคอมพิวเตอร์ เรียกว่าอาชญากรรมทางไซเบอร์ ซึ่งปัจจุบันมีพระราชบัญญัติไซ
เบอร์ และพระราชบัญญัติทรัพย์สินทางปัญญา กำหนดโทษผู้ทำความผิด
9. ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้
7.2 ขั้นสอน (6 ชั่วโมง)
1. ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายถึงวิวัฒนาการของการสื่อสารตั้งแต่ยุคโบราณ ใช้คนเดิน หรือขี่ม้า
นำส่งจดหมาย ต่อมาพัฒนาเป็นโทรเลข โทรศัพท์ โทรสาร วิทยุกระจายเสียง และโทรทัศน์ การส่งข่าวสาร
ต่าง ๆ เป็นการสื่อสารแบบทางเดียว ส่วนการสื่อสารที่โต้ตอบกันได้ทันที เป็นการสื่อสารแบบสองทาง เช่น
คอมพิวเตอร์ โทรศัพท์ สมาร์ตโฟน
2. ครูให้นักเรียนสืบค้นประโยชน์ของการใช้เทคโนโลยสารสนเทศ
3. ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายเรื่องโทษของการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศโดยขาดความระมัดระวัง
หรือการใช้โดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ อาจตั้งเป็นหัวข้อเพื่อดึงดูดความสนใจ เช่น “ไม่ได้ตั้งใจทำแต่ก็ทำไปแล้ว”
4. ครูให้นักเรียนรวบรวมชื่อโปรแกรมที่ใช้ในการชำระเงินแบบสังคมไร้เงินสดที่นิยมใช้ในปัจจุบัน
5. ให้นักเรียนศึกษาและค้นคว้าพระราชบัญญัติ ทรัพย์สินทางปัญญา ในหัวข้อ ประเภทของทรัพย์สิน
ทางปัญญา อายุแห่งการคุ้มครองสิทธิ์แต่ละประเภท ข้อแตกต่างของลิขสิทธิ์และสิทธิบัตร
7.3 ขั้นสรุป (20 นาที)
1. นักเรียนสรุปความรู้ความเข้าใจตามจุดประสงค์การเรียนรู้
2. นักเรียนเขียนผังความคิดสรุปผลการเรียนรู้
8. สื่อการเรียนรู้และแหล่งการเรียนรู้
8.1 สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือเรียนรายวิชาพื้นฐานวิทยาศาสตร์ เทคโนโลยี วิทยาการคำนวณคำนวณ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่
2 ของบริษัท แม็คเอ็ดดูเคชั่น จำกัด
8.2 แหล่งการเรียนรู้
1. ห้องเรียน
9. การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
9.1 ทำแบบทดสอบท้ายหน่วยการเรียนรู้
9.2 แบบประเมินด้านทักษะปฏิบัติ (ในกิจกรรม)
9.3 แบบประเมินการนำเสนอผลงานกลุ่ม (โดยให้ครู เพื่อนกลุ่มอื่น และกลุ่มตนเองประเมิน
9.4 แบบประเมินผลการเรียนรู้ด้วยตนเอง (นักเรียนประเมินผลที่ได้จากการสะท้อนตนเองจากการ
เรียนรู้ลงในแบบประเมินข้อ 11 ซึ่งครูเป็นผู้จัดทำให้)
9.5 แบบประเมินการเขียนผังมโนทัศน์
9.6 แบบประเมินพฤติกรรมการเรียนรู้
9.7 แบบประเมินทักษะที่จำเป็นในศตวรรษที่ 21
9.8 แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์
10. ความคิดเห็นของผู้บริหาร/สถานศึกษา
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ ................................................... ผู้บริหาร
11. บันทึกการเรียนรู้สำหรับนักเรียน (Student’s Reflection)
11.1 ความรู้ความเข้าใจที่ได้จากการเรียนรู้
นักเรียนได้รับความรู้อะไรบ้าง
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
นักเรียนสามารถทำอะไรได้บ้าง
สังเกตและอธิบายลักษณะของสิ่งมีชีวิตได้
สื่อสารกับผู้อื่นได้
ึ้
แก้ปัญหาที่เกิดขนได้
ทำงานกลุ่มร่วมกับเพื่อนได้
ุ
นักเรียนมีคณลัษณะใดบ้าง
้
ปฏิบัติตามขอตกลง
ส่งงานตรงต่อเวลา
มีความรับผิดชอบ
มีความตั้งใจในการทำกิจกรรมต่าง ๆ
มีความขยันและอดทน
มีความพยายามในการทำงานให้สำเร็จ
11.2 ปัญหา/อุปสรรคในการเรียนรู้
ในการทำกิจกรรมการเรียนรู้นี้มีปัญหาหรืออุปสรรคใดบ้าง
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
11.3 แนวทางการปรับปรุงหรือพัฒนาตนเองครั้งต่อไป
นักเรียนมีแนวทางในการปรับปรุงหรือพัฒนาตนเองอย่างไรบ้าง
..............................................................................................................................................................................
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ ................................................... ผู้เรียน
12. บันทึกการจัดการเรียนรู้สำหรับครู (Teacher’s Reflection)
12.1 ความสำเร็จในการจัดการเรียนรู้
ด้านผู้เรียน..........................................................................................................................................
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
ด้านวิธีสอนการวัดผล.........................................................................................................................
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
12.2 ปัญหา/อุปสรรคในการจัดการเรียนรู้ .................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
12.3 สิ่งที่ไม่ได้ปฏิบัติตามแผน ..................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
เหตุผล................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
12.4 แนวทางการปรับปรุง/พัฒนาตนเองครั้งต่อไป
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
ลงชื่อ ................................................... ผู้สอน
ใบงานที่ 5.1
เรื่อง การจดสิทธิบัตร
ชื่อ............................................................................................. เลขที่............... ชั้นมัธยมศึกษาปีท 2/........
ี่
วิชา เทคโนโลยี (วิทยาการคำนวณ) วันเดือนปี ...........................................
คำชี้แจง ให้นักเรียนตอบคำถามต่อไปนี้
1. หากนักเรียนเป็นเจ้าของสิทธิบัตร นักเรียนคิดว่าสิทธิบัตรนี้มีข้อดีและขอเสียอย่างไรกับตัวของนักเรียน
้
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………
เฉลยใบงานที่ 5.1
เรื่อง การจดสิทธิบัตร
ี่
ชื่อ...................................................................................... เลขที่............... ชั้นมัธยมศึกษาปีท 2/.............
วิชา เทคโนโลยี (วิทยาการคำนวณ) วันเดือนปี ...........................................
คำชี้แจง ให้นักเรียนตอบคำถามต่อไปนี้
1. หากนักเรียนเป็นเจ้าของสิทธิบัตร นักเรียนคิดว่าสิทธิบัตรนี้มีข้อดีและข้อเสียอย่างไรกับตัวของนักเรียน
แนวทางคำตอบ
ข้อดีของการจดสิทธิบัตร
1. ผู้จดแจ้งสิทธิบัตรเป็นเจ้าของผู้ถือครองสิทธิการสร้างสรรค์ผลงานที่ได้คิดค้นขึ้นมาโดยไม่ได้
ลอกเลียนแบบจากผู้อื่นอย่างถูกต้องตามพระราชบัญญัติทรัพย์สินทางปัญญา
2. เจ้าของสิทธิบัตรมีสิทธิ์ในการหาผลประโยชน์ทางการค้าจากการผลิตและจำหน่ายผลงานตาม
สิทธิบัตรที่ได้จดแจ้งไว้ หรืออนุญาตให้ผู้อื่นใช้สิทธิบัตรนั้นโดยเรียกรับค่าตอบแทน
3. เจ้าของสิทธิบัตรมีสิทธิ์ในการปรับปรุง เปลี่ยนแปลง ทำซ้ำหรือเผยแพร่ต่อสาธารณชนได้โดยได้รับ
ค่าตอบแทนอย่างเป็นธรรม
4. ผู้จดสิทธิบัตรต้องเปิดเผยรายละเอียดเกี่ยวกับการประดิษฐ์คิดค้น เพื่อนำไปใช้ในการศึกษาค้นคว้า
การวิจัยและพัฒนา ทำให้เทคโนโลยีได้รับการพัฒนาขึ้นอย่างรวดเร็วประหยัดต้นทุนและเวลาในการคิดค้น
ได้มาก (ไม่ใช่การลอกแบบมาปรับปรุงเพียงเล็กน้อย)
5. ระบบสิทธิบัตรทำให้เจ้าของเทคโนโลยีจากต่างประเทศมีความมั่นใจในการลงทุนและถ่ายทอด
เทคโนโลยีแก่ผู้ร่วมทุนในประเทศ
ข้อเสียของการจดสิทธิบัตร
1. การจดสิทธิบัตรมีค่าใช้จ่ายในการจดสูงมาก เช่น ค่าธรรมเนียมการจดทะเบียน และค่าธรรมเนียม
รวม 20 ปี รวมเป็นเงินทั้งสิ้นกว่าหนึ่งแสนห้าหมื่นบาท/เรื่อง เฉพาะการคุ้มครองในประเทศไทย
2. การคุ้มครองสิทธิบัตร มีผลเฉพาะในประเทศที่จดทะเบียนเท่านั้น ทำให้นายทุนที่มีทุนจำนวนมาก
ๆ เท่านั้นก็สามารถนำสิทธิบัตรนั้นไปจดทะเบียนคุ้มครองได้ในหลายๆ ประเทศ และสิทธิบัตร มีผลในการ
คุ้มครองเพียง 20 ปีเท่านั้น
ั
ื่
ี
3. การที่ต้องเปิดเผยรายละเอยดเกี่ยวกับการประดิษฐ์คิดค้นเพอใช้ในการศึกษาและวิจัยพฒนา ทำให้
มีการละเมิดโดยการคัดลอกผลงานไปจำหน่ายทำให้ผู้เป็นเจ้าของสูญเสียโอกาสหรือผลประโยชน์จากการ
จำหน่ายสินค้านั้น
4. การจดสิทธิบัตรเพื่อการขอรับการคุ้มครองในต่างประเทศ ต้องยื่นจดและชำระเงินในแต่ละประเทศ
ภายใน 2 ปี เท่านั้น นับจากวันที่ยื่นจดในประเทศไทย ตามข้อตกลงทางการค้าเกี่ยวกับสิทธิบัตรนานาชาติที่
เรียกว่า Paris Convention ทำให้การจดสิทธิบัตรเพื่อคุ้มครองสิทธิในประเทศต่าง ๆ ให้ครบถ้วนแทบจะ
สามารถกระทำได้เฉพาะบริษัทยักษ์ใหญ่หรือบริษัทข้ามชาติเท่านั้น
คำถามท้ายหน่วยการเรียนรู้
ให้นักเรียนจัดกลุ่ม กลุ่มละ 3-5 คน ศึกษาสาระสำคัญจากเนื้อหาในหน่วยการเรียนรู้นี้และสืบค้นเพิ่มเติม
จากอินเทอร์เน็ต แล้วให้แต่ละกลุ่มเขียนรายงานกลุ่มละ 1 หัวข้อ แล้วนำเสนอหน้าชั้นเรียน
1. สื่อสารสนเทศประเภทสิ่งพิมพ์ เริ่มเสื่อมความนิยมลงเพราะเหตุใด และมีวิธีการใดที่จะสามารถ
ฟื้นฟูความนิยมกลับมาได้
2. สื่อสังคมออนไลน์จะสามารถเข้ามาแทนที่สื่อกระแสหลัก (วิทยุและโทรทัศน์) ได้หรือไม่ เพราะเหตุ
ใด
3. คำเตือนสำหรับเยาวชน เรื่องการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศอย่างปลอดภัยและมีความรับผิดชอบ
4. คำเตือนสำหรับเยาวชน เรื่องการละเมิดลิขสิทธิ์จากการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศ
5. คำเตือนสำหรับเยาวชน เรื่องการหมิ่นประมาทผู้อื่นในการใช้สื่อสังคมออนไลน์
เฉลยคำถามท้ายหน่วยการเรียนรู้
ให้นักเรียนจัดกลุ่ม กลุ่มละ 3-5 คน ศึกษาสาระสำคัญจากเนื้อหาในหน่วยการเรียนรู้นี้และสืบค้นเพิ่มเติม
จากอินเทอร์เน็ต แล้วให้แต่ละกลุ่มเขียนรายงานกลุ่มละ 1 หัวข้อ แล้วนำเสนอหน้าชั้นเรียน
1. สื่อสารสนเทศประเภทสิ่งพิมพ์ เริ่มเสื่อมความนิยมลงเพราะเหตุใด และมีวิธีการใดที่จะสามารถ
ฟื้นฟูความนิยมกลับมาได้
2. สื่อสังคมออนไลน์จะสามารถเข้ามาแทนที่สื่อกระแสหลัก (วิทยุและโทรทัศน์) ได้หรือไม่ เพราะเหตุ
ใด
3. คำเตือนสำหรับเยาวชน เรื่องการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศอย่างปลอดภัยและมีความรับผิดชอบ
4. คำเตือนสำหรับเยาวชน เรื่องการละเมิดลิขสิทธิ์จากการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศ
5. คำเตือนสำหรับเยาวชน เรื่องการหมิ่นประมาทผู้อื่นในการใช้สื่อสังคมออนไลน์
คำตอบขึ้นอยู่กับดุลพินิจของครูผู้สอน
แบบทดสอบก่อนเรียน
หน่วยการเรียนรู้ที่ 5
ประยุกต์ใช้งานระบบคอมพิวเตอร์และเทคโนโลยีการสื่อสารและการแก้ปัญหาเบื้องต้น
จงเลือกคำตอบที่ถูกต้องที่สุดเพียงคำตอบเดียว
่
1. ข้อใดเปนสือสังคมออนไลน ์
็
1. อินสตาร์แกรม 2. เว็บเบราเซอร์
3. โปรแกรมค้นหา 4. AIS, DTAC, True, 3BB
2. เว็บไซต์ใดใช้ในการถ่ายและตกแต่งภาพ
1. เฟสบุ้ก 2. ทวิตเตอร์
3. อินสตาร์แกรม 4. บล็อกเกอร์
3. เครื่องมือนาเสนอข้อมูลอย่างง่ายในสือสังคมออนไลนได้แก่ข้อใด
์
่
1. โปรแกรม Power point 2. เว็บ- บล็อก
3. การโพสต์ 4. การแชร์
4. คลาวด์ (Cloud storage) หมายถึงข้อใด
้
่
1. พืนทีฝากข้อมูลของผู้ให้บริการต่าง ๆ
2. ข้อมูลทีฝากไว้ในอินเทอร์เน็ต
่
่
3. ทีเก็บข้อมูลขนาดใหญ่เหมือนก้อนเมฆ
4. ไม่มีข้อถูก
5. การเก็บข้อมูลในระบบคลาวด์ ต้องใช้ผ่านเครื่องมือใด
1. ฮาร์ดดิสก์ 2. โปรแกรมออฟฟศ
ิ
3. อินเทอร์เน็ต 4. อีเมล
่
6. สัญญาณวายฟายสามารถใช้ได้ทุกสถานทีหรือไม่
่
1. ใช้ได้ทุกทีและทุกเวลา
2. ใช้ได้เฉพาะทีมีรหัสผ่านให้
่
3. ใช้ได้เฉพาะเวลาทีก าหนดจากผู้ให้บริการ
่
4. ใช้ได้เฉพาะในบ้าน
่
7. ภัยทีแฝงมาในเทคโนโลยีสารสนเทศคืออะไร