The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.
Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by Ka Nom, 2022-10-31 08:15:12

หน่วยที่ 1 อาหารและระบบย่อยอาหาร

อาหารและระบบย่อยอาหาร

แผนการจัดการเรียนรู้

วิชาวิทยาสาสตร์พื้นฐาน ว161101
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 อาหารและระบบย่อยอาหาร
โรงเรียนเทศบาล 4 วัดโพธิวราราม

ชื่อ นางสาววรรณิสา บุญประคม การฝึกปฏิบัติการสอนในสถานศึกษา 1

รหัสวิชา ED16401 (INTERNSHIP IN SCHOOL 1)

คณะครุศาสตร์ มหาวิทยาลัยราชภัฏอุดรธานี
ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกาษา 2565
รหัสนักศึกษา 62040112101



นักศึกษาฝึกประสบการณ์วิชาชีพครู
สาขาวิทยาศาสตร์ทั่วไปและเคมี

กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ รายวิชา
วิทยาศาสตร์ รหัสวิชา ว16101 ชั้นประถม

ศึกษาปีที่ 6 ภาคเรียนที่ 1
ปีการศึกษา 2565

หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 อาหารและระบบย่อย
อาหาร




น า ง ส า ว ว ร ร ณิ ส า บุ ญ ป ร ะ ค ม

แผนการจดั การเรียนรู้ที่ 1

กลมุ่ สาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ รายวิชา วทิ ยาศาสตร์ รหัสวชิ า ว16101

ชนั้ ประถมศึกษาปที ่ี 6 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศกึ ษา 2564

หนว่ ยการเรียนรู้ท่ี 1 สารอาหารและระบบย่อยอาหาร เวลา 1 ชวั่ โมง

เรือ่ ง สารอาหารและระบบย่อยอาหาร ครผู ู้สอน นางสาววรรณิสา บุญประคม

1. มาตรฐานการเรียนร/ู้ ตวั ช้วี ัด
ว 1.2 ป. 6/1ระบุสารอาหารและ บอก ประโยชนข์ องสารอาหาร แตล่ ะประเภทจากอาหาร ที่

ตนเองรับประทาน
ว 1.2 ป. 6/2 บอกแนวทางในการเลอื ก รับประทานอาหารให้ได้ สารอาหารครบถว้ นใน สดั ส่วนท่ี

เหมาะสมกับเพศ และวยั รวมทั้งปลอดภัย ต่อสุขภาพ ว
ว 1.2 ป. 6/3 ตระหนกั ถึงความสำคญั ของอาหาร โดยการเลือก รบั ประทานอาหารที่มี สารอาหาร

ครบถ้วนใน สดั ส่วนท่ีเหมาะสมกับเพศ และวัย รวมท้ังปลอดภยั ตอ่ สุขภาพ

2. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. นักเรียนมีความรู้ความเขา้ ใจระบุสารอาหารและบอกประโยชน์ของสารอาหารแตล่ ะประเภท(K)
2. นักเรียนสามารถบอกแนวทางและเลือกรับประทานอาหารให้ เหมาะสมกับเพศและวยั ได้(P)
3. นกั เรียนมีเจตคติที่ดีต่อวชิ าวิทยาศาสตร์และสามารถนำไปใช้ในชีวติ ประจำวันได(้ A)

3. สาระการเรียนรู้
1. สารอาหาร
2. ระบบย่อยอาหาร

4. สาระสำคัญ/ความคดิ รวบยอด
อาหารเป็นสิ่งที่เรารับประทานแล้วมีประโยชน์ต่อ ร่างกาย โดยอาหารที่เรารับประทานจะผ่านการ

ย่อยใน ระบบย่อยอาหาร เพื่อให้ได้สารอาหารทีจ่ ้าเป็นต่อการ ดำรงชีวติ ในแต่ละวันเราต้องเลือกรับประทาน
อาหารที่มี ประโยชน์ ในปริมาณที่เหมาะสมกับความต้องการของ ร่างกายแต่ละเพศและวัย รวมท้ังปลอดภัย
ต่อสขุ ภาพ

5. คณุ ลักษณะอันพ่ึงประสงค์
1. ซ่ือสตั ย์สุจริต
2. มวี ินยั
3. ใฝ่เรียนรู้

4. มุง่ มัน่ ในการทำงาน

6. ทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์และทักษะแหง่ ศตวรรษท่ี 21

รหสั ทักษะ กิจกรรม -
12- -

ทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์

S1 การสังเกต √

S2 การวัด

S3 การใชจ้ ำนวน

S4 การจำแนกประเภท

S5 การหาความสำพนั ธร์ ะหว่าง

•สเปซกับสเปซ

•สเปซกับเวลา

S6 การจดั กระทำและสอ่ื ความหมายข้อมูล √

S7 การพยากรณ์

S8 การลงความเห็นจากข้อมูล √√

S9 การตั้งสมมติฐาน

S10 การกำหนดนิยามเชิงปฏบิ ตั กิ าร

S11 การกำหนดและควบคุมตัวแปร

S12 การทดลอง

S13 การตีความหมายข้อมลู และลงขอ้ สรุป √ √

S14 การสรา้ งแบบจำลอง √

ทกั ษะแห่งศตวรรษท่ี 21

C1 การสร้างสรรค์

C2 การคดิ อย่างมวี ิจารณญาณ √

C3 การแก้ปัญหา

C4 การส่ือสาร √√

C5 ความรว่ มมอื √√

C6 การใชเ้ ทคโนโลยสี ารสนเทศและการ √ √

ส่ือสาร

7. ชิ้นงาน/ภาระงาน
1. ใบงาน เรอ่ื ง สารอาหาร

8. กิจกรรมการเรียนรู้
แนวคดิ /รูปแบบการสอน/วิธกี ารสอน/เทคนิค : สบื เสาะหาความรู้ (5Es Instructional Model)

ข้นั นำ

1. ขนั้ กระต้นุ ความสนใจ (Engage)
1. ครูทบทวนความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับสิ่งที่จ้าเป็นต่อการเจริญเติบโตและ การดำรงชีวิตของมนุษย์ท่ี
เรียนมาแล้วในช้ันประถมศกึ ษาปีที่ 3 โดย ใช้คำถาม ดงั นี้
1.1 สิง่ ท่จี ำเป็นตอ่ การเจริญเติบโตและการดำรงชวี ิตของมนุษยม์ ีอะไรบ้าง (อาหารน้ำ อากาศ)
1.2 สิ่งต่าง ๆ เหล่าน้ันมีประโยชน์อย่างไร (อาหารช่วยให้ร่างกาย แข็งแรงและเจริญเติบโต น้ำ
ชว่ ยให้ร่างกายท้างานได้อยา่ งปกติ สว่ นอากาศใช้ในการหายใจ)
2. ครูตรวจสอบความร้เู ดมิ ของนกั เรียนเกยี่ วกับอาหารและการย่อย อาหาร โดยใชค้ ำถามดังน้ี
2.1 เมื่อเช้าน้ี นักเรียนได้รับประทานอาหารอะไรบ้าง (นักเรียนตอบ สิ่งที่ตนเองรับประทาน) ครู
เลอื กอาหารท่ีนกั เรยี นตอบมา 1 อย่าง เช่น ข้าวเหนียวหมูทอด
2.2 นักเรียนคิดว่าข้าวเหนียวหมูทอดมีประโยชน์ต่อร่างกายของเรา อย่างไร (นักเรียนตอบตาม
ความเข้าใจของตนเอง เช่น ข้าวเหนียวมีคาร์โบไฮเดรต ในหมูทอดมีโปรตีน ไขมัน ซึ่งทำให้
รา่ งกายแข็งแรง)
2.3 คาร์โบไฮเดรต โปรตีน ไขมัน จัดเป็นสิ่งใด (นักเรียนตอบตาม ความเข้าใจของตนเอง เช่น
เป็นสารอาหาร)
2.4 คาร์โบไฮเดรต โปรตีน ไขมัน มีประโยชน์อย่างไร (นักเรียนตอบ ตามความเข้าใจของตนเอง
เช่น ใหพ้ ลงั งานแกร่ า่ งกาย)
2.5 เมื่อรับประทานข้าวเหนียวหมูทอดแล้ว ร่างกายของนักเรียนจะ น้าคาร์โบไฮเดรต โปรตีน
ไขมัน ไปผา่ นกระบวนการใดเพ่ือให้ รา่ งกายสามารถนำไปใช้ประโยชน์ได้ (นกั เรียนตอบตาม
ความ เขา้ ใจของตนเอง เชน่ รา่ งกายมกี ระบวนการย่อยอาหารที่ สามารถย่อยคารโ์ บไฮเดรต
โปรตนี ไขมนั เพ่ือให้รา่ งกายนำไปใช้ประโยชนไ์ ด้)

ขัน้ สอน

2. ขัน้ สำรวจคน้ หา (Explore)
1. ครูชกั ชวนนักเรียนศึกษาเร่ืองอาหารและการย่อยอาหาร โดยให้อา่ น ชอ่ื หน่วย และอ่าน
คำถามสำคญั ประจำหน่วยที่ 1 ว่า ร่างกายใช้ ประโยชนจ์ ากอาหารได้อย่างไร นักเรียนตอบ

คำถาม โดยครูยังไม่ตอ้ งเฉลยคำตอบ แตจ่ ะใหน้ ักเรยี น ย้อนกลับมาตรวจสอบคำตอบอีกครั้ง
หลังจากเรียนจบหนว่ ยน้ีแล้ว
2. ครูให้นักเรียนอ่าน ชื่อบท และจุดประสงค์การเรียนรู้ประจำบท ใน หนังสือเรียนหน้า 1
จากนน้ั ครูใช้คำถามเพ่ือตรวจสอบความเขา้ ใจ ดงั น้ี

2.1 บทนี้ จะไดเ้ รียนเรอื่ งอะไร (สารอาหารและระบบยอ่ ยอาหาร)
2.2 จากจุดประสงค์การเรียนรู้เมื่อเรียนจบบทน้ี แล้วนักเรียนสามารถ ทำอะไรได้บ้าง

(สามารถระบุและบอกประโยชน์ของสารอาหาร แต่ละประเภท บอกแนวทางการ
เลือกรับประทานอาหารให้ เหมาะสมกับเพศและวัย และสร้างแบบจ้าลองเพ่ือ
บรรยาย หน้าที่ของอวัยวะต่าง ๆ ในระบบย่อยอาหาร รวมท้ังบอกแนว ทางการ
ดแู ลรกั ษาอวยั วะในระบบยอ่ ยอาหารใหท้ ้างานเปน็ ปกต)ิ
3. นักเรียนอา่ นชอื่ บทและแนวคดิ สำคญั ในหนังสือเรียนหนา้ 2 จากนน้ั ครูใช้คำถาม ดงั นี้
3.1 จากการอ่านแนวคิดสำคัญ นักเรียนคิดว่าจะได้ เรียนเกี่ยวกับเรื่องอะไรบ้าง
(สารอาหาร ระบบยอ่ ยอาหาร และการเลอื กรบั ประทานอาหาร)
3. ข้ันอธิบายความรู้ (Explain)
1. ครูชกั ชวนใหน้ กั เรยี นตอบคำถามเกีย่ วกบั สารอาหารและระบบย่อย อาหาร ในสำรวจความรู้
ก่อนเรียน
2. นักเรียนทำสำรวจความรู้ก่อนเรียน ในแบบบันทึกกิจกรรม หน้า 2 โดยนักเรียนอ่านคำถาม
แต่ละข้อ ครูตรวจสอบความเข้าใจของ นักเรียน จนแน่ใจว่านักเรียนสามารถทำได้ด้วยตนเอง จึงให้นักเรียน
ตอบคำถาม คำตอบของแต่ละคนอาจแตกต่างกนั และคำตอบอาจถูก หรอื ผดิ กไ็ ด้

ข้นั สรุป

4. ข้ันขยายความเข้าใจ (Elaborate)
1. ครใู หน้ ักเรยี นแต่ละคนศึกษาข้อมูลเก่ยี วกับสารอาหารและระบบย่อย อาหาร จากหนังสือ

เรยี นวทิ ยาศาสตร์
2. ครูสงั เกตการตอบคำถามของนักเรียนเพ่ือตรวจสอบว่านักเรยี นมี แนวคดิ เกีย่ วกับสารอาหาร

และระบบย่อยอาหารอย่างไรโดยอาจสุ่ม ให้นักเรียน 2-3 คน นำเสนอคำตอบของตนเอง ครูยังไม่ต้องเฉลย
คำตอบ แตจ่ ะใหน้ ักเรยี นย้อนกลบั มาตรวจสอบอีกครั้งหลงั จากเรียน จบบทน้ี แล้ว

(หมายเหตุ : ครเู รม่ิ ประเมินนักเรียน โดยใชแ้ บบสงั เกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล)
5. ขน้ั ตรวจสอบผล (Evaluate)

1. ครูให้นักเรียนสรุปความรู้จากการเรียนจนได้ข้อสรุปร่วมกนั โดยครูขยายขอบเขตของความรู้
โดยเพิ่มเติมความรู้เกี่ยวกับสารอาหารกับการเจริญเติบโตของร่างกายสามารถนำไปใช้ในการแก้ปัญหาใน
ชวี ติ ประจำวัน ตามขัน้ ตอนวธิ กี ารทางวิทยาศาสตรเ์ ชอื่ มโยงจากผลการศึกษาของนักเรียน

2. ครูตรวจสอบผลการทำสำรวจความรู้ก่อนเรียน เพื่อตรวจสอบความเข้าใจก่อนเรียนของ
นกั เรยี น

3. ครูประเมินผลนักเรียน โดยการสังเกตพฤติกรรมการตอบคำถาม พฤติกรรมการทำงาน
รายบุคคล และจากการนำเสนอผลการทำกิจกรรมหนา้ ชัน้ เรยี น

9. การวดั และประเมินผลการเรยี นรู้

วธิ กี ารวัดและประเมินผลการเรียนรู้

- สงั เกต การฟัง และการตอบคำถามของเด็กนักเรยี น

- แบบสงั เกตพฤตกิ รรมการปฏิบัตงิ านรายบคุ คล

เครื่องมือการวัดและประเมินผล

- แบบสังเกตพฤติกรรมการปฏบิ ัติงานรายบคุ คล

การวดั ผล ประเมนิ ผล

รายการวดั วิธกี าร เคร่ืองมือ เกณฑก์ ารประเมนิ

9.1 การประเมนิ ก่อนเรยี น - ประเมนิ ตาม
สภาพจริง
- แบบทดสอบก่อน - ตรวจแบบทดสอบ - แบบทดสอบก่อนเรียน

เรียน หน่วยการ กอ่ นเรยี น

เรียนรทู้ ี่ 1 สารอาหาร

และระบบย่อยอาหาร

9.2 ประเมินระหว่าง - ตรวจสมุดประจำตวั - สมุดประจำตวั - ร้อยละ 60
การจัดกจิ กรรม ผ่านเกณฑ์
การเรียนรู้ - ตรวจสมดุ ประจำตัว หรอื
1) การจดั กลมุ่ อาหาร แนวคิดคำสัญ ป.6 เล่ม 1 - สมุดประจำตัว หรือ - รอ้ ยละ 60
หรือกจิ กรรมนำสู่ หน้า 2 แนวคดิ คำสญั ป.6 เล่ม ผ่านเกณฑ์
การเรยี น - ตรวจสมุดประจำตวั หรือ 1 หน้า 2
2) ผลบนั ทกึ การทำ ใบงาน เรอื่ ง สารอาหาร - สมุดประจำตัว หรือใบ - ร้อยละ 60
กจิ กรรมที่ 1 - ตรวจสมุดประจำตวั หรือ งาน เรื่อง สารอาหาร ผา่ นเกณฑ์
แบบสำรวจความรู้กอ่ น - สมุดประจำตวั หรอื แบบ - ร้อยละ 60
3) กิจกรรมพัฒนาการ สำรวจความรกู้ อ่ นเรยี น ผา่ นเกณฑ์
เรียนรูท้ ี่ 1

4) กิจกรรมหนูตอบได้

เรียนวิทยาศาสตร์ ป.6 วิทยาศาสตร์ ป.6เล่ม 1
หนา้ 2
เล่ม 1 หน้า 2 - แบบประเมนิ การ
นำเสนอผลงาน
5) การนำเสนอผล - ประเมนิ การนำเสนอ - แบบสงั เกตพฤตกิ รรม - ระดับคุณภาพ 2
การทำงานรายบุคคล ผ่านเกณฑ์
การทำกิจกรรม ผลการทำกจิ กรรม
- ระดบั คุณภาพ 2
6) พฤติกรรม - สงั เกตพฤติกรรม ผ่านเกณฑ์

การทำงาน การทำงานรายบุคคล

รายบุคคล

7) พฤติกรรม - สังเกตพฤติกรรม - แบบสงั เกตพฤติกรรม - ระดับคณุ ภาพ 2
การทำงานกลุ่ม ผา่ นเกณฑ์
การทำงานกลุ่ม การทำงานกลุ่ม - แบบประเมิน
คณุ ลกั ษณะ - ระดับคณุ ภาพ 2
8) คุณลักษณะ - สังเกตความมีวินยั อันพงึ ประสงค์ ผ่านเกณฑ์

อนั พึงประสงค์ ใฝ่เรยี นรู้ และมุ่งมั่น

ในการทำงาน

10. ส่อื และแหลง่ การเรียนรู้

1. หนังสอื เรียน ป. 6 เล่ม 1 หนา้ 1-35

2. แบบบนั ทึกกิจกรรม ป. 6 เล่ม 1 หนา้ 1-33

3. หอ้ งเรยี น

4. หอ้ งสมุด

5. อนิ เทอร์เนต็





แผนการจัดการเรยี นรทู้ ี่ 2

กลุม่ สาระการเรียนรู้วทิ ยาศาสตร์ รายวชิ า วทิ ยาศาสตร์ รหัสวชิ า ว16101

ช้ันประถมศึกษาปที ่ี 6 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศกึ ษา 2564

หนว่ ยการเรียนรูท้ ี่ 1 สารอาหารและระบบย่อยอาหาร เวลา 1 ชว่ั โมง

เรอื่ ง สารอาหาร ครูผสู้ อนนางสาววรรณิสา บุญประคม

1. มาตรฐานการเรียนร้/ู ตวั ช้ีวดั
ว 1.2 ป. 6/1ระบุสารอาหารและ บอก ประโยชนข์ องสารอาหาร แต่ละประเภทจากอาหาร ท่ี

ตนเองรบั ประทาน
ว 1.2 ป. 6/2 บอกแนวทางในการเลือก รบั ประทานอาหารใหไ้ ด้ สารอาหารครบถ้วนใน สัดส่วนที่

เหมาะสมกบั เพศ และวัย รวมทั้งปลอดภยั ตอ่ สุขภาพ ว
ว 1.2 ป. 6/3 ตระหนักถงึ ความสำคญั ของอาหาร โดยการเลอื ก รบั ประทานอาหารท่ีมี

สารอาหารครบถ้วนใน สัดส่วนท่ีเหมาะสมกบั เพศ และวยั รวมท้ังปลอดภยั ตอ่ สุขภาพ

2. จดุ ประสงค์การเรยี นรู้
1. นกั เรียนมคี วามรู้ความเข้าใจรวบรวมขอ้ มูล ระบปุ ระเภทและประโยชน์ของสารอาหาร(K)
2. นกั เรยี นสามารถวิเคราะห์ และระบสุ ดั ส่วนของอาหาร และปรมิ าณ พลงั งานจากอาหารท่เี หมาะสม

กบั เพศและวัยได(้ P)
3. นักเรยี นมีเจตคติทด่ี ีตอ่ วิชาวทิ ยาศาสตร์และสามารถนำไปใช้ในชีวติ ประจำวนั ได(้ A)

3. สาระการเรยี นรู้
1. ประเภทและประโยชน์ของสารอาหาร
2. ชนดิ ของอาหาร ปริมาณพลงั งานและ สัดสว่ นของอาหารตามธงโภชนาการ
3. แนวทางการรบั ประทานอาหารในปริมาณที่เหมาะสมกับความต้องการของ รา่ งกายแต่ละเพศและ

วัย

4. สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
อาหารเป็นสิ่งที่เรารับประทานแล้วมีประโยชน์ต่อ ร่างกาย โดยอาหารที่เรารับประทานจะผ่านการ

ย่อยใน ระบบย่อยอาหาร เพื่อให้ได้สารอาหารทีจ่ ้าเป็นต่อการ ดำรงชีวิต ในแต่ละวนั เราต้องเลือกรับประทาน
อาหารที่มี ประโยชน์ ในปริมาณที่เหมาะสมกับความต้องการของ ร่างกายแต่ละเพศและวัย รวมทั้งปลอดภัย
ตอ่ สุขภาพ

5. คุณลักษณะอนั พงึ่ ประสงค์

1. ซ่ือสตั ย์สจุ ริต

2. มวี นิ ยั

3. ใฝ่เรียนรู้

4. ม่งุ ม่ันในการทำงาน

6. ทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์และทกั ษะแห่งศตวรรษท่ี 21

รหสั ทักษะ กิจกรรม -
12- -

ทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์

S1 การสงั เกต √

S2 การวัด

S3 การใช้จำนวน

S4 การจำแนกประเภท

S5 การหาความสำพันธร์ ะหว่าง

•สเปซกบั สเปซ•สเปซกับเวลา

S6 การจดั กระทำและสอื่ ความหมายขอ้ มลู √

S7 การพยากรณ์

S8 การลงความเห็นจากข้อมลู √√

S9 การตงั้ สมมติฐาน

S10 การกำหนดนิยามเชงิ ปฏบิ ตั กิ าร

S11 การกำหนดและควบคุมตวั แปร

S12 การทดลอง

S13 การตีความหมายข้อมูลและลงขอ้ สรุป √ √

S14 การสร้างแบบจำลอง √

ทักษะแห่งศตวรรษที่ 21

C1 การสร้างสรรค์

C2 การคดิ อยา่ งมวี ิจารณญาณ √

C3 การแก้ปัญหา

C4 การส่อื สาร √√

C5 ความร่วมมอื √√

C6 การใชเ้ ทคโนโลยีสารสนเทศและการ √ √

สอื่ สาร

7. ชิ้นงาน/ภาระงาน
1. ใบงาน เรื่อง สารอาหาร

8. กจิ กรรมการเรียนรู้
แนวคดิ /รปู แบบการสอน/วธิ ีการสอน/เทคนิค : สืบเสาะหาความรู้ (5Es Instructional Model)

ขนั้ นำ

1. ข้ันกระตนุ้ ความสนใจ (Engage)
1. ครตู รวจสอบความรู้เดมิ เกีย่ วกับสารอาหาร โดยครูใหน้ ักเรียนชม วดี ิทัศน์สั้นๆ ประมาณ 2-3 นาที

เกยี่ วกับการประกอบอาหารที่ นักเรียนคนุ้ เคย เช่น ข้าวมนั ไก่ ในกรณีทไ่ี มส่ ามารถเปิดวีดทิ ัศน์ ครูอาจใช้ภาพ
แทนได้ จากน้ันอภปิ รายโดยใชค้ ำถาม ดงั น้ี

1.1 วีดทิ ศั น์ท่นี กั เรียนชมแสดงการประกอบอาหารอะไร (ขา้ วมัน ไก)่
1.2 ขา้ วมันไก่มสี ่วนประกอบอะไรบ้าง (นักเรยี นตอบตามส่งิ ที่ สังเกตได้จากวีดทิ ัศน์ เชน่ เนื้อไก่ และ

ไขมันไก่ เกลอื หอมแดง กระเทยี ม ขงิ รากผักชี ข้าว น้ำ นำ้ ตาลมะพร้าว น้ำส้มสายชู เตา้ เจยี ว
ซอี ิ๊วดำ มะนาว และพริก)
1.3 ข้าวมันไก่มีประโยชน์ต่อร่างกายของเราอย่างไร (นักเรียนตอบ ตามความเข้าใจของตนเอง เช่น
ข้าวมันไก่มีส่วนประกอบ หลากหลายซึ่งมีสารอาหารครบตามที่ร่างกายต้องการ ทำให้ ร่างกาย
แข็งแรง)
1.4 เมื่อรับประทานข้าวมันไก่ เราจะได้รับสารอาหารใดบ้าง และ สารอาหารแต่ละประเภทมาจาก
อะไร (นกั เรยี นตอบตามความ เขา้ ใจของตนเอง เชน่ ไดร้ บั โปรตนี จากเนอื้ ไก่ คารโ์ บไฮเดรต จาก
ข้าว น้ำตาลทราย ไขมันจากเนื้อไก่และไขมันไก่ ได้วิตามิน และเกลือแร่จากหอมแดง กระเทียม
ขิง รากผกั ชี ข้าว มะนาว พรกิ แตงกวา และเกลือ)
1.5 ถ้าเรารับประทานขา้ วมนั ไกท่ ุกวนั โดยรับประทานอาหาร อยา่ งอนื่ น้อยมาก จะเกดิ อะไรขึ นกับ
ร่างกายของเรา เพราะเหตุ ใด (นักเรียนตอบตามความเข้าใจของตนเอง เช่น ท้าให้อ้วน เพราะ
ได้รับคาร์โบไฮเดรตจ้านวนมากจากข้าว เน้ือไก่และไขมัน ไก่ท้าให้ร่างกายได้รับไขมันสูง และ
อาจท้าให้ได้วิตามินและ เกลือแร่ไม่เพียงพอ เนื่องจากมีสัดส่วนของผักและผลไม้น้อย หรืออาจ
ขาดวติ ามนิ และเกลือแรบ่ างชนดิ )
2. ครูเชอื่ มโยงความรเู้ ดมิ ของนกั เรยี นสกู่ ารเรียนเรือ่ งสารอาหาร โดยใช้ คำถามวา่ นกั เรยี นรู้หรือไม่ว่า
สารอาหารคอื อะไร มีกีป่ ระเภท และ พฤตกิ รรมการรบั ประทานอาหารของเราจะส่งผลต่อร่างกายของเรา
อยา่ งไร

ขั้นสอน

2. ข้ันสำรวจค้นหา (Explore)
1. ครแู บ่งกลุ่มนักเรยี นคละความสามารถ ชาย-หญงิ กลมุ่ ละ 5-6 คน เพื่อปฏบิ ตั ิกจิ กรรม
2. นักเรียนอ่านชื่อเรื่องและคำถามในคิดก่อนอ่าน ในหนังสือเรียนหน้า 6 แล้วร่วมกันอภิปราย
เพอ่ื หาแนวคำตอบและนำเสนอ ครบู นั ทกึ คำตอบของนกั เรยี นบนกระดานเพ่ือใช้เปรียบเทียบ
คำตอบหลงั จากอา่ นเนื้อเรอื่ ง
3. นักเรียนอ่านคำสำคัญ ท้ังภาษาไทยและภาษาอังกฤษ (หากนักเรียน อ่านไม่ได้ ครูควรสอน
อ่านให้ถูกต้อง) จากนั้นครูชักชวนให้นักเรียน อธิบายความหมายของคำสำคัญตามความ
เข้าใจของตนเอง
4.

3. ขั้นอธบิ ายความรู้ (Explain)
1. นักเรยี นอา่ นเนื้อเรื่องในหนงั สอื เรียนหน้า 6-7 โดยครฝู ึกทักษะการ อ่านตามวธิ กี ารอ่านท่ี

เหมาะสมกับความสามารถของนักเรียน จากนั้นครูตรวจสอบความเข้าใจจากการอ่าน โดยใช้คำถามดังนี้
2. รปู ท่ี 1 เปน็ รปู อะไร (รูปรา่ งของร่างกายที่ไมส่ มส่วน) จากรูป เดก็ มรี ่างกายไม่สมส่วนอย่างไร

(คนหน่งึ ผอม และอีก คนหนึ่งอว้ น)
3. จากการอ่านเน้ือเรอ่ื ง เด็กที่มีรปู ร่างผอมน่าจะเป็นโรคอะไร (โรคขาดสารอาหาร) และ เด็กที่

มีรูปรา่ งอ้วนนา่ จะเปน็ โรคอะไร (โรคอ้วน)
4. โรคขาดสารอาหาร และโรคอ้วน เกิดจากสาเหตุอะไร (เกิดจาก การมีพฤติกรรมการ

รับประทานอาหารที่ไม่เหมาะสม เช่น เลือก รับประทานอาหารที่มีสารอาหารไม่เพียงพอ หรือมากเกินความ
ต้องการของร่างกาย)

5. นักเรียนคิดว่ามีพฤติกรรมแบบใดอีกบ้างที่ส่งผลให้เป็นโรคขาด สารอาหาร (นักเรียนตอบ
ตามความเข้าใจ เช่น รับประทาน อาหารน้อยเกินไป อดอาหาร เลือกรับประทานอาหารที่ชอบ อย่างใดอย่าง
หนึ่ง ไม่รับประทานผักและผลไม้ ชอบรับประทาน ขนมขบเค้ียวหรือน้ำอัดลม รับประทานอาหารโดยไม่
คำนงึ ถงึ สารอาหารท่รี า่ งกายจะได้รบั )

6. ครูและนกั เรยี นรว่ มกันสรุปสารอาหารที่จำเปน็ ต่อการเจรญิ เติบโตของรา่ งกายและครอู ธิบาย
ใหน้ ักเรยี นเขา้ ใจวา่ มีสารอาหารที่จำเป็นตอ่ การเจริญเติบโตของรา่ งกาย ดงั นี้

- สารอาหาร คอื สารที่เป็นสว่ นประกอบอยู่ในอาหารและมีประโยชนต์ อ่ ร่างกายในการ
ดำรงชีวิตแตกตา่ งกนั แบ่งได้ 6 ประเภท ไดแ้ ก่ คารโ์ บไฮเดรตโปรตีน ไขมนั วติ ามนิ เกลือแร่ และนำ้

- สารอาหารทีใ่ หพ้ ลงั งานแก่ร่างกาย ได้แก่ คาร์โบไฮเดรต โปรตีน และไขมนั

- สารอาหารทีไ่ ม่ให้พลังงานแก่รา่ งกาย แต่ช่วยใหร้ า่ งกายทำงานได้เปน็ ปกติ ได้แก่ วิตามิน
เกลือแร่ และน้ำ

ขัน้ สรุป

4. ขั้นขยายความเข้าใจ (Elaborate)
1. ครใู ห้นกั เรียนชว่ ยกันคิดและอภิปรายจากการศึกษาเก่ยี วกับสารอาหารทีจ่ ำเป็นต่อการ

เจริญเตบิ โตของร่างกาย
2. ครูสังเกตการตอบคำถามของนักเรียนเพื่อตรวจสอบว่านักเรียนมี แนวคิดเกี่ยวกับสารอาหาร

อยา่ งไรโดยให้นักเรยี น นำเสนอคำตอบของตนเองทลี ะกล่มุ
(หมายเหตุ : ครูเรม่ิ ประเมนิ นักเรยี น โดยใช้แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล)
5. ขนั้ ตรวจสอบผล (Evaluate)
1. ครูให้นักเรียนสรปุ ความรู้จากการเรียนจนไดข้ ้อสรุปรว่ มกัน โดยครูขยายขอบเขตของความรู้

โดยเพิ่มเติมความรู้เกี่ยวกับสารอาหารกับการเจริญเติบโตของร่างกายสามารถนำไปใช้ในการแก้ปัญหาใน
ชีวิตประจำวัน ตามขนั้ ตอนวธิ กี ารทางวิทยาศาสตรเ์ ชื่อมโยงจากผลการศกึ ษาของนักเรยี น

2. นกั เรียนตอบคำถามในรหู้ รอื ยงั ในแบบบนั ทึกกจิ กรรม หน้า 7
3. ครูและนักเรียนร่วมกันอภปิ รายเพื่อเปรยี บเทียบคำตอบของนักเรยี น ในรู้หรือยัง กับคำตอบ
ท่เี คยตอบและบันทกึ ไว้ในคิดกอ่ นอ่าน
4. ครูให้นักเรียนอ่านคำถามในย่อหน้าสุดท้ายของเรื่องที่อ่าน และ ร่วมกันอภิปรายเพื่อตอบ
คำถาม ดงั นี้

1) สารอาหารแต่ละประเภทมีประโยชน์ต่อร่างกายอย่างไร (นักเรียนตอบตามความเข้าใจ
ของตนเอง)

2) ในแต่ละวันร่างกายของเราต้องการอาหารแต่ละอย่างในสัดส่วน เท่าใดจึงจะเหมาะสม
กบั เพศและวยั รวมท้ังปลอดภยั ต่อ สุขภาพ (นักเรียนตอบตามความเขา้ ใจของตนเอง)

5. ครูประเมินผลนักเรียน โดยการสังเกตพฤติกรรมการตอบคำถาม พฤติกรรมการทำงาน
รายบคุ คล และจากการนำเสนอผลการทำกิจกรรมหน้าช้นั เรยี น

9. การวัดและประเมนิ ผลการเรียนรู้
วิธกี ารวัดและประเมินผลการเรยี นรู้
- สังเกต การฟัง และการตอบคำถามของเดก็ นักเรยี น
- แบบสงั เกตพฤติกรรมการปฏิบัตงิ านรายบุคคล
เครอ่ื งมือการวดั และประเมนิ ผล
- แบบสงั เกตพฤติกรรมการปฏบิ ตั ิงานรายบคุ คล

การวดั ผล ประเมินผล

รายการวดั วธิ ีการ เครอื่ งมอื เกณฑก์ ารประเมิน

9.1 การประเมินกอ่ นเรียน

- แบบทดสอบกอ่ น - ตรวจแบบทดสอบ - แบบทดสอบก่อนเรยี น - ประเมินตาม
สภาพจรงิ
เรยี น หนว่ ยการ ก่อนเรยี น

เรียนรู้ที่ 1 สารอาหาร

และระบบย่อยอาหาร

9.2 ประเมนิ ระหว่าง - ตรวจสมุดประจำตัว - สมดุ ประจำตัว - รอ้ ยละ 60
การจดั กิจกรรม ผา่ นเกณฑ์
การเรยี นรู้
1) การจัดกลุ่ม - ตรวจสมุดประจำตัว หรือ - สมุดประจำตัว หรอื - ร้อยละ 60
คำถามในรหู้ รือยัง ในแบบ คำถามในรู้หรือยัง ในแบบ ผา่ นเกณฑ์
สารอาหาร หรอื กิจกรรม บนั ทกึ กิจกรรม หนา้ 7 บนั ทึกกิจกรรม หน้า 7
นำส่กู ารเรยี น - ตรวจสมุดประจำตัว หรอื - สมุดประจำตวั หรือใบ - รอ้ ยละ 60
ใบงาน เร่ือง สารอาหาร งาน เรื่อง สารอาหาร ผา่ นเกณฑ์
2) ผลบนั ทึกการทำ - ตรวจสมุดประจำตวั - สมดุ ประจำตวั - รอ้ ยละ 60
กิจกรรมที่ 1 ผา่ นเกณฑ์
- ประเมินการนำเสนอ - แบบประเมนิ การ - ระดับคุณภาพ 2
3) กจิ กรรมพฒั นาการ ผลการทำกิจกรรม นำเสนอผลงาน ผา่ นเกณฑ์
เรยี นรู้ท่ี 1 - สังเกตพฤติกรรม - แบบสังเกตพฤติกรรม - ระดบั คณุ ภาพ 2
การทำงานรายบุคคล การทำงานรายบุคคล ผา่ นเกณฑ์
4) กิจกรรมหนูตอบได้
- สังเกตพฤติกรรม - แบบสังเกตพฤติกรรม - ระดบั คุณภาพ 2
5) การนำเสนอผล การทำงานกลุ่ม การทำงานกลุ่ม ผา่ นเกณฑ์
การทำกิจกรรม - สังเกตความมีวนิ ัย - แบบประเมนิ
ใฝเ่ รยี นรู้ และม่งุ มน่ั คุณลกั ษณะ - ระดับคณุ ภาพ 2
6) พฤตกิ รรม ในการทำงาน อันพงึ ประสงค์ ผ่านเกณฑ์
การทำงาน
รายบุคคล

7) พฤติกรรม
การทำงานกลุ่ม

8) คณุ ลักษณะ
อันพึงประสงค์

10. สอ่ื และแหลง่ การเรยี นรู้
1. หนังสอื เรยี น ป.6 เลม่ 1 หน้า 6-19
2. แบบบนั ทกึ กิจกรรม ป.6 เลม่ 1 หนา้ 7-18
3. หอ้ งเรยี น
4. ห้องสมุด
5. อนิ เทอรเ์ นต็





แผนการจดั การเรียนรทู้ ี่ 3

กล่มุ สาระการเรยี นรู้วทิ ยาศาสตร์ รายวชิ า วทิ ยาศาสตร์ รหสั วชิ า ว16101

ชน้ั ประถมศึกษาปที ่ี 6 ภาคเรียนท่ี 1 ปกี ารศกึ ษา 2564

หน่วยการเรยี นรูท้ ี่ 1 สารอาหารและระบบย่อยอาหาร เวลา 1 ชว่ั โมง

เร่ือง สารอาหาร (ต่อ) ครูผสู้ อนนางสาววรรณสิ า บญุ ประคม

1. มาตรฐานการเรยี นรู้/ตัวชว้ี ดั
ว 1.2 ป. 6/1 ระบุสารอาหารและ บอกประโยชน์ของสารอาหาร แตล่ ะประเภทจากอาหาร

ทต่ี นเองรบั ประทาน
ว 1.2 ป. 6/2 บอกแนวทางในการเลือก รับประทานอาหารใหไ้ ด้ สารอาหารครบถ้วนใน สัดส่วนที่

เหมาะสมกับเพศ และวยั รวมทั้งปลอดภยั ตอ่ สุขภาพ ว
ว 1.2 ป. 6/3 ตระหนกั ถึงความสำคัญ ของอาหาร โดยการเลอื ก รบั ประทานอาหารทีม่ ี

สารอาหารครบถ้วนใน สัดส่วนท่ีเหมาะสมกบั เพศ และวัย รวมทั้งปลอดภัย ต่อสุขภาพ

2. จุดประสงคก์ ารเรยี นรู้
1. นักเรียนมคี วามรคู้ วามเข้าใจรวบรวมข้อมูล ระบุประเภทและประโยชน์ของสารอาหาร(K)
2. นักเรยี นสามารถวิเคราะห์ และระบุสัดส่วนของอาหาร และปริมาณ พลังงานจากอาหารท่ีเหมาะสม

กับเพศและวัยได้(P)
3. นักเรียนมเี จตคติทด่ี ตี ่อวิชาวทิ ยาศาสตรแ์ ละสามารถนำไปใช้ในชวี ิตประจำวันได้(A)

3. สาระการเรยี นรู้
1. ประเภทและประโยชนข์ องสารอาหาร
2. ชนดิ ของอาหาร ปริมาณพลังงานและ สัดสว่ นของอาหารตามธงโภชนาการ
3. แนวทางการรับประทานอาหารใน

4. สาระสำคญั /ความคดิ รวบยอด
อาหารเป็นสิ่งที่เรารับประทานแล้วมีประโยชน์ต่อ ร่างกาย โดยอาหารที่เรารับประทานจะผ่านการ

ย่อยใน ระบบย่อยอาหาร เพื่อให้ได้สารอาหารทีจ่ ้าเป็นต่อการ ดำรงชีวิต ในแต่ละวนั เราต้องเลือกรับประทาน
อาหารที่มี ประโยชน์ ในปริมาณที่เหมาะสมกับความต้องการของ ร่างกายแต่ละเพศและวัย รวมท้ังปลอดภัย
ต่อสุขภาพ

5. คณุ ลักษณะอันพึ่งประสงค์
1. ซอ่ื สตั ยส์ ุจรติ
2. มีวินัย
3. ใฝเ่ รยี นรู้
4. มงุ่ ม่นั ในการทำงาน

6. ทักษะกระบวนการทางวทิ ยาศาสตร์และทักษะแห่งศตวรรษที่ 21

รหสั ทักษะ กิจกรรม -
12- -

ทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์

S1 การสงั เกต √

S2 การวัด

S3 การใชจ้ ำนวน

S4 การจำแนกประเภท

S5 การหาความสำพนั ธ์ระหว่าง

•สเปซกบั สเปซ •สเปซกบั เวลา

S6 การจัดกระทำและสื่อความหมายขอ้ มูล √

S7 การพยากรณ์

S8 การลงความเห็นจากข้อมลู √√

S9 การตั้งสมมตฐิ าน

S10 การกำหนดนยิ ามเชงิ ปฏบิ ัติการ

S11 การกำหนดและควบคุมตัวแปร

S12 การทดลอง

S13 การตคี วามหมายข้อมูลและลงข้อสรุป √ √

S14 การสร้างแบบจำลอง √

ทกั ษะแห่งศตวรรษท่ี 21

C1 การสรา้ งสรรค์

C2 การคิดอย่างมีวิจารณญาณ √

C3 การแก้ปัญหา

C4 การสือ่ สาร √√

C5 ความร่วมมือ √√

C6 การใช้เทคโนโลยสี ารสนเทศและการ √ √

สอ่ื สาร

7. ชนิ้ งาน/ภาระงาน
- ใบงานเร่อื ง สว่ นประกอบของอาหาร

8. กจิ กรรมการเรยี นรู้
แนวคิด/รปู แบบการสอน/วธิ กี ารสอน/เทคนคิ : สบื เสาะหาความรู้ (5Es Instructional Model)

ขั้นนำ

1. ข้นั กระตุน้ ความสนใจ (Engage)
1. ครูทบทวนความรู้พนื้ ฐานของนักเรียนเกย่ี วกับสัดส่วนอาหารและพลงั งานท่ีรา่ งกายต้องการ ท่ี

เคยเรียนมาแลว้ โดยครูอาจนำรูปภาพ วดี ีทัศน์ หรือตัวอยา่ งจรงิ เกีย่ วกับสดั สว่ นอาหารและพลงั งานท่ีร่างกาย
ต้องการ มาให้นักเรยี นดู แลว้ ต้ังประเด็นปัญหาดังน้ี

1) อาหารแตล่ ะชนิดประกอบด้วยสารอาหารใดบ้าง และได้พลังงานมากน้อยอยา่ งไร
2) หากนักเรยี นขาดสารอาหาร จะส่งผลกระทบตอ่ การดำรงชีวิตประจำวันของตนเอง

หรือไม่ อยา่ งไร
3) อาหารทเี่ รารับประทานใน 1 วัน จะได้รับสารอาหารตามความต้องการของร่างกาย
4) สำนกั โภชนาการ กรมอนามัย กระทรวงสาธารณสุข ไดก้ ำหนดปรมิ าณพลงั งานที่คน

ไทยได้รบั ใน 1 วนั เท่าไร เรามาศกึ ษาจากกจิ กรรมต่อไปนี้
2. ครูชกั ชวนนักเรยี นศกึ ษาเร่ืองสัดสว่ นอาหารและพลังงานทีร่ า่ งกายต้องการ โดยให้อ่านช่ือหนว่ ย
และจุดประสงคก์ ารเรยี นรูป้ ระจำหนว่ ยในหนังสือเรียน จากนัน้ ครูก็ใชค้ ำถามดังนี้

1) บทน้ีจะได้เรยี นเร่อื งอะไร
2) จากจุดประสงค์การเรียนรู้เมือ่ เรยี นจบบทนี้นักเรยี นสามารถทำอะไรได้บา้ ง

ขนั้ สอน

2. ข้ันสำรวจคน้ หา (Explore)
1. ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายเกี่ยวกับสัดสว่ นอาหารและพลังงานท่ีรา่ งกายต้องการจาก
อนิ เตอร์เน็ต หรอื เอกสาร หรือหนังสอื เรยี น และแบง่ กล่มุ นักเรียนคละความสามารถ
ชาย-หญิง กลมุ่ ละ 5-6 คน เพือ่ ปฏิบัติกิจกรรม
2. ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษาตารางค่าพลังงานและสารอาหารที่พบในอาหารต่าง ๆ
ร่วมกันอภิปราย บนั ทึกผลลงในใบงานท่ี 1.3 เรื่อง พลงั งานจากอาหาร

3. ใหน้ กั เรยี นเลือกรายการอาหารท่ีกำหนด บันทกึ ลงในตารางปรมิ าณพลังงานในอาหารแต่ละ
มื้อ ที่นักเรียนคิดวา่ เปน็ อาหารที่เหมาะสมกับเพศและวยั ของตนเอง บันทึกผลลงในใบงานท่ี
1.4 เรอื่ ง อาหารท่ีฉนั รบั ประทานในแตล่ ะวัน

3. ข้นั อธิบายความรู้ (Explain)
1. ตัวแทนนกั เรียน 2-3 คน นำเสนอสัดส่วนอาหารและพลังงานท่ีร่างกายต้องการ และการ

ตอบคำถาม
2. ครูสงั เกตการตอบคำถามของนักเรยี นเพ่ือตรวจสอบว่านกั เรียนมีแนวคดิ เกยี่ วกับสดั ส่วน

อาหารและพลงั งานทีร่ ่างกายตอ้ งการอย่างไร โดยสังเกตจากนกั เรียนท่ีเปน็ ตัวแทนท่นี ำเสนอคำตอบของ
ตนเอง ครูยงั ไม่ต้องเฉลยคำตอบ แตจ่ ะให้นกั เรยี นย้อนกลับมาตรวจสอบอีกครัง้ หลงั จากเรียนจบบทน้ี

3. ครูและนกั เรยี นร่วมกันสรุปสดั ส่วนอาหารและพลังงานท่ีร่างกายต้องการ และครูอธิบายให้
นักเรียนเขา้ ใจว่ามีสดั สว่ นอาหารและพลังงานที่รา่ งกายต้องการ ดงั น้ี

1) การรบั ประทานอาหารในแตล่ ะมือ้ ต้องครบ 5 หมู่ ได้รบั สารอาหารครบ 6 ประเภท
เพ่ือใหร้ ่างกายเจริญเติบโต มีการเปลีย่ นแปลงของรา่ งกายตามเพศและวยั และมสี ขุ ภาพดี จำเปน็ ต้อง
รบั ประทานอาหารให้ได้พลงั งานเพยี งพอกับความต้องการของรา่ งกาย และให้ไดส้ ารอาหารครบถ้วน ใน
สัดส่วนทีเ่ หมาะสมกับเพศและวัย รวมท้งั ตอ้ งคำนงึ ถึงชนิดและปริมาณของวัตถเุ จือปนในอาหารเพ่ือความ
ปลอดภยั ตอ่ สุขภาพ

ข้นั สรุป

4. ขนั้ ขยายความเข้าใจ (Elaborate)
1. ให้นกั เรยี นช่วยกนั คดิ และอภปิ รายจากการศกึ ษาเก่ยี วกับสดั สว่ นอาหารและพลงั งานทรี่ า่ งกาย

ตอ้ งการ
2. ครูขยายขอบเขตของความรู้โดยเพิ่มเติมความรู้เกี่ยวกับสัดส่วนอาหารและพลังงานที่ร่างกาย

ตอ้ งการ สามารถนำไปใช้ในการแก้ปัญหาในชีวิตประจำวนั ตามข้นั ตอนวิธีการทางวิทยาศาสตร์ เชื่อมโยงจาก
ผลการศกึ ษาของนักเรยี น

(หมายเหตุ : ครูเร่มิ ประเมนิ นักเรยี น โดยใช้แบบสงั เกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล)
5. ขน้ั ตรวจสอบผล (Evaluate)

1. นักเรยี นนำความรู้ท่ีได้จากการเรยี นรูเ้ รื่องน้ี ไปปรบั ใช้ในการดำรงชีวิตอยู่อย่างพอเพียงได
2. ครูและนักเรียนรว่ มกันประเมนิ กจิ กรรมในแบบบันทึกกิจกรรม เก็บในแฟ้มสะสมงานนักเรียน
จากนั้นครูนัดหมายการเรียนในครง้ั ต่อไป

9. การวดั และประเมินผลการเรยี นรู้

วธิ ีการวัดและประเมนิ ผลการเรียนรู้
- สงั เกต การฟัง และการตอบคำถามของเด็กนักเรยี น
- แบบสังเกตพฤตกิ รรมการปฏบิ ตั ิงานรายบคุ คล

เครอื่ งมือการวัดและประเมินผล
- แบบสังเกตพฤติกรรมการปฏิบตั ิงานรายบุคคล

การวดั ผล ประเมินผล

รายการวดั วิธกี าร เครอ่ื งมอื เกณฑก์ ารประเมิน

9.1 การประเมินกอ่ นเรยี น

- แบบทดสอบกอ่ น - ตรวจแบบทดสอบ - แบบทดสอบก่อนเรียน - ประเมนิ ตาม
สภาพจริง
เรียน หน่วยการ กอ่ นเรียน

เรียนรทู้ ี่ 1 สารอาหาร

และระบบย่อยอาหาร

9.2 ประเมนิ ระหว่าง - ตรวจสมดุ ประจำตัว - สมดุ ประจำตวั - รอ้ ยละ 60
การจัดกิจกรรม ผ่านเกณฑ์
การเรียนรู้
1) การจัดกลมุ่ - ตรวจสมุดประจำตวั หรอื - สมุดประจำตวั หรือ - รอ้ ยละ 60
คำถามในรหู้ รือยัง ในแบบ คำถามในรูห้ รอื ยัง ในแบบ ผา่ นเกณฑ์
สารอาหาร หรอื กจิ กรรม บนั ทกึ กิจกรรม หนา้ 7 บนั ทกึ กจิ กรรม หนา้ 7
นำสู่การเรียน - ตรวจสมดุ ประจำตัว หรอื - สมดุ ประจำตวั หรอื ใบ - รอ้ ยละ 60
ใบงานเรื่อง สว่ นประกอบ งานเรอ่ื ง ส่วนประกอบ ผ่านเกณฑ์
2) ผลบันทึกการทำ ของอาหาร ของอาหาร
กจิ กรรมท่ี 1 - ตรวจสมุดประจำตัว - สมดุ ประจำตัว หรือ - รอ้ ยละ 60
หรือใบงานที่ 1.4 ใบงานที่ 1.4 ผา่ นเกณฑ์
3) กิจกรรมพฒั นาการ - ประเมินการนำเสนอ - แบบประเมินการ - ระดับคณุ ภาพ 2
เรียนรทู้ ่ี 1 ผลการทำกิจกรรม นำเสนอผลงาน ผ่านเกณฑ์
- สังเกตพฤติกรรม - แบบสังเกตพฤติกรรม - ระดับคณุ ภาพ 2
4) กิจกรรมหนูตอบได้ การทำงานรายบุคคล การทำงานรายบุคคล ผ่านเกณฑ์

5) การนำเสนอผล
การทำกจิ กรรม

6) พฤติกรรม
การทำงาน
รายบคุ คล

รายการวัด วิธีการ เครอื่ งมอื เกณฑ์การประเมิน
7) พฤติกรรม - สังเกตพฤติกรรม - แบบสังเกตพฤตกิ รรม - ระดบั คุณภาพ 2
การทำงานกลุ่ม การทำงานกลุ่ม
การทำงานกลุ่ม - สังเกตความมวี ินัย - แบบประเมนิ ผ่านเกณฑ์
8) คณุ ลักษณะ ใฝเ่ รียนรู้ และมุ่งมัน่ คุณลกั ษณะ - ระดับคุณภาพ 2
ในการทำงาน อนั พงึ ประสงค์
อันพึงประสงค์ ผา่ นเกณฑ์

10. สอ่ื และแหล่งการเรียนรู้
1. หนังสือเรียน ป.6 เลม่ 1 หนา้ 6-19
2. แบบบันทึกกจิ กรรม ป.6 เลม่ 1 หนา้ 7-18
3. หอ้ งเรยี น
4. ห้องสมดุ
5. อินเทอรเ์ นต็





แผนการจดั การเรียนรทู้ ี่ 4

กลุม่ สาระการเรียนรูว้ ิทยาศาสตร์ รายวชิ า วิทยาศาสตร์ รหสั วชิ า ว16101

ชนั้ ประถมศึกษาปที ่ี 6 ภาคเรยี นที่ 1 ปีการศึกษา 2564

หนว่ ยการเรียนรทู้ ี่ 1 สารอาหารและระบบย่อยอาหาร เวลา 1 ชวั่ โมง

เรื่อง กิจกรรมท่ี 1 ในแต่ละวันเรารับประทานอาหารเหมาะสมหรอื ไม่อย่างไร ครผู สู้ อน นางสาววรรณสิ า บุญประคม

1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตวั ชวี้ ัด
ว 1.2 ป. 6/1ระบสุ ารอาหารและ บอก ประโยชนข์ องสารอาหาร แตล่ ะประเภทจากอาหาร ท่ี

ตนเองรับประทาน
ว 1.2 ป. 6/2 บอกแนวทางในการเลือก รับประทานอาหารใหไ้ ด้ สารอาหารครบถว้ นใน สดั ส่วนที่

เหมาะสมกบั เพศ และวัย รวมท้ังปลอดภยั ต่อสุขภาพ ว
ว 1.2 ป. 6/3 ตระหนักถงึ ความสำคญั ของอาหาร โดยการเลอื ก รบั ประทานอาหารท่มี ี

สารอาหารครบถ้วนใน สัดส่วนที่เหมาะสมกบั เพศ และวัย รวมทั้งปลอดภยั ต่อสุขภาพ

2. จดุ ประสงคก์ ารเรียนรู้
1. นักเรียนมคี วามร้คู วามเข้าใจรวบรวมขอ้ มลู ระบปุ ระเภทและประโยชนข์ องสารอาหาร (K)
2. นกั เรยี นสามารถวิเคราะห์ และระบุสัดส่วนของอาหาร และ ปรมิ าณพลงั งานจากอาหารท่เี หมาะสม

กับเพศและวยั ได้ (P)
3. นกั เรียนมีเจตคตทิ ่ีดีต่อวิชาวิทยาศาสตร์และสามารถนำไปใช้ในชีวิตประจำวันได้ (A)

3. สาระการเรียนรู้
1. ประเภทและประโยชน์ของสารอาหาร
2. ชนดิ ของอาหาร ปริมาณพลงั งานและ สดั ส่วนของอาหารตามธงโภชนาการ’
3. ความปลอดภัยของอาหารต่อสุขภาพ
4. แนวทางการรบั ประทานอาหารใน

4. สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
กิจกรรมนี้นักเรียนจะได้รวบรวมข้อมูล เพื่อระบุ ประเภทและประโยชน์ของสารอาหารที่มีอยู่ใน

อาหาร ได้สำรวจและวิเคราะห์การรับประทานอาหารของตนเองใน1 วัน เพื่อระบุสารอาหาร สัดส่วนของ
อาหาร ปริมาณ พลังงาน และความปลอดภัยของอาหารจากอาหารที่ตนเอง รับประทาน รวมทั้งได้บอกแนว
ทางการรับประทานอาหาร เพือ่ ใหเ้ หมาะสมกับตนเอง

5. คุณลักษณะอันพงึ่ ประสงค์
1. ซ่ือสตั ยส์ ุจริต
2. มวี ินัย
3. ใฝ่เรยี นรู้
4. ม่งุ มนั่ ในการทำงาน

6. ทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์และทกั ษะแหง่ ศตวรรษท่ี 21

รหสั ทกั ษะ กจิ กรรม -
12- -

ทกั ษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์

S1 การสงั เกต √

S2 การวัด

S3 การใช้จำนวน

S4 การจำแนกประเภท

S5 การหาความสำพนั ธร์ ะหวา่ ง

•สเปซกบั สเปซ •สเปซกับเวลา

S6 การจัดกระทำและส่ือความหมายขอ้ มลู √

S7 การพยากรณ์

S8 การลงความเหน็ จากข้อมลู √√

S9 การตง้ั สมมตฐิ าน

S10 การกำหนดนยิ ามเชิงปฏิบัตกิ าร

S11 การกำหนดและควบคุมตวั แปร

S12 การทดลอง

S13 การตีความหมายข้อมูลและลงขอ้ สรปุ √√

S14 การสร้างแบบจำลอง √

ทักษะแห่งศตวรรษที่ 21

C1 การสร้างสรรค์

C2 การคดิ อย่างมีวจิ ารณญาณ √

C3 การแกป้ ัญหา

C4 การสอื่ สาร √√

C5 ความร่วมมือ √√

C6 การใชเ้ ทคโนโลยสี ารสนเทศและการสอ่ื สาร √ √

7. ชน้ิ งาน/ภาระงาน
1. ใบงาน เร่อื ง ธงโภชนาการ

8. กจิ กรรมการเรยี นรู้
แนวคิด/รูปแบบการสอน/วธิ ีการสอน/เทคนคิ : สืบเสาะหาความรู้ (5Es Instructional Model)

ข้นั นำ

1. ขั้นกระตุ้นความสนใจ (Engage)
1. ครูตรวจสอบความรู้เดิมเกี่ยวกับการรับประทานอาหารให้เหมาะสมกับ ตนเอง โดยครูให้นักเรียน

ชมวีดิทัศน์สั้น ๆ เกี่ยวกับการแข่งขัน การแสดง หรือข่าวเกี่ยวกับการรับประทานอาหารปริมาณมาก จากน้ัน
ใหน้ ักเรียนรว่ มกนั อภิปรายโดยใช้คำถาม ดังน้ี

1.1 นักเรียนคิดว่าการรับประทานอาหารปริมาณมากต่อม้ือเป็น พฤติกรรมที่ควรทำตามหรือไม่
เพราะเหตุใด (นักเรียนตอบตาม ความเข้าใจของตนเอง เช่น ไม่ควรทำตาม เพราะในแต่ละวัน
เรา ควรรบั ประทานอาหารในปริมาณทพี่ อเหมาะ ไม่ควรรบั ประทาน อาหารมากจนเกินไป)

1.2 นักเรียนเคยรับประทานอาหารม้ือหนึ่ง ในปริมาณมากเกินความ ต้องการของร่างกายหรือไม่
(นกั เรยี นตอบตามประสบการณ์ของ ตนเอง)

1.3 หลังจากรับประทานอาหารปริมาณมาก นักเรียนรู้สึกอย่างไร (นักเรียนตอบตามประสบการณ์
ของตนเอง เชน่ ร้สู กึ อึดอัดแนน่ ทอ้ ง ปวดทอ้ ง อยากอาเจียน)

2. ครูเชือ่ มโยงความรเู้ ดิมของนกั เรียนเข้าสู่กจิ กรรมท่ี 1 โดยใชค้ ำถามดังน้ี นกั เรยี นรหู้ รือไม่ว่าในแต่
ละวัน นักเรยี นรบั ประทานอาหารเหมาะสมกบั เพศและวยั ของตนเองหรอื ไม่ และควรรบั ประทานอาหาร
อยา่ งไรจึงจะ เหมาะสมกับตนเอง

ข้นั สอน

2. ขน้ั สำรวจคน้ หา (Explore)
1. ครูแบ่งกลุ่มนักเรียนคละความสามารถ ชาย-หญงิ กลมุ่ ละ 5-6 คน เพื่อปฏิบัติกจิ กรรม
2. นักเรียนอ่านชื่อกิจกรรม และทำเป็นคิดเป็น จากน้ันร่วมกันอภิปราย เพื่อตรวจสอบความ
เขา้ ใจเกีย่ วกับจดุ ประสงคใ์ นการทำกจิ กรรม โดยครใู ชค้ ำถาม ดังน้ี
1) กิจกรรมนี้ นักเรียนจะได้เรียนเรื่องอะไร (การรับประทานอาหารใน แต่ละวันให้
เหมาะสมกบั เพศและวัยของตนเอง)
2) นักเรยี นจะได้เรียนรเู้ รื่องนี้ ดว้ ยวิธีใด (การรวบรวมขอ้ มลู และการ วเิ คราะห์)
3. นักเรียนบันทึกจดุ ประสงค์ ข้อ 1 และ 2 ลงในแบบบันทึกกจิ กรรม หน้า 8 และข้อ 3 และ 4
ลงในแบบบนั ทึกกิจกรรม หนา้ 14 และอ่าน สิ่งท่ี ตอ้ งใชใ้ นการทำกิจกรรม

4. นักเรียนอ่านทำอย่างไร ตอนที่ 1 ทีละข้อ โดยครูใช้วิธีฝึกทักษะการอ่าน ที่เหมาะสมกับ
ความสามารถของนักเรียน

5. ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มสืบค้นข้อมูลเกี่ยวกับธงโภชนาการและปริมาณอาหารสำหรับคนในวัย
ต่างๆ จากหนังสอื เรียน แล้วจัดทำเป็นแผนภาพและวิเคราะหข์ ้อมูล ลงในใบงานท่ี 1.6 เรื่อง
ธงโภชนาการ

3. ขั้นอธิบายความรู้ (Explain)
1. นักเรียนอา่ นทำอย่างไร ตอนท่ี 1 ทีละข้ออา่ นตามวธิ ีการอ่านทเ่ี หมาะสมกับความสามารถ

ของนักเรยี น จากน้ันครูตรวจสอบความเข้าใจจากการอ่าน โดยใชค้ ำถามดงั นี้
1) นักเรยี นตอ้ งอ่านใบความรู้เรื่องอะไร (สารอาหาร พลงั งาน และ สดั สว่ นของอาหาร)
2) หลังจากอ่านใบความรู้ นกั เรยี นตอ้ งทำอะไร (อภิปรายและบอก ประโยชนข์ อง
สารอาหาร ระบุปรมิ าณพลังงานทีต่ นเองต้องการใน 1 วนั และระบุหนว่ ยที่ใช้วดั
ปรมิ าณอาหารตามธงโภชนาการ)
3) นักเรียนได้นำผลการสำรวจอาหาร และสืบค้นข้อมูลส่วนประกอบ ของอาหารมาก่อน
หรือไม่ (นกั เรียนควรสำรวจอาหาร ในกรณีท่ี นักเรยี นไมไ่ ดส้ ำรวจอาหารมาก่อน ครูควร
ใหเ้ วลานกั เรยี นสำรวจ อาหารและบันทกึ ข้อมูล)
4) นักเรียนระบุปริมาณของสว่ นประกอบต่าง ๆ ในอาหารโดยใช้หน่วย จากที่ใด (ใช้หน่วย
จากธงโภชนาการ)

2. ตัวแทนนักเรียนกลมุ่ ละ 2-3 คน นำเสนอสดั ส่วนอาหารและพลังงานท่ีรา่ งกายต้องการ และ

การตอบคำถาม

ขั้นสรปุ

4. ข้นั ขยายความเข้าใจ (Elaborate)
1. ครใู หน้ กั เรียนช่วยกนั คิดและอภิปรายจากการศึกษาเก่ยี วกบั สดั สว่ นอาหารและพลงั งานท่ี

ร่างกายต้องการ
2. ครูสังเกตการตอบคำถามของนกั เรียนเพ่ือตรวจสอบวา่ นักเรยี นมีแนวคดิ เกย่ี วกบั สัดสว่ นอาหาร

และพลังงานที่ร่างกายต้องการอย่างไร โดยสงั เกตจากนกั เรียนที่เปน็ ตวั แทนทีน่ ำเสนอคำตอบของตนเอง ครูยัง
ไมต่ อ้ งเฉลยคำตอบ แต่จะใหน้ ักเรียนยอ้ นกลบั มาตรวจสอบอกี ครัง้ หลงั จากเรียนจบบทน้ี

(หมายเหตุ : ครเู ร่ิมประเมินนักเรยี น โดยใช้แบบสงั เกตพฤตกิ รรมการทำงานรายบุคคล)
3. ครแู ละนักเรียนรว่ มกนั สรุปสัดสว่ นอาหารและพลงั งานท่ีร่างกายต้องการ และครูอธิบายให้

นักเรียนเข้าใจวา่ มีสดั สว่ นอาหารและพลังงานทร่ี ่างกายต้องการ ดังนี้
1) การรับประทานอาหารเพื่อให้ร่างกายแข็งแรงและมีสุขภาพดีนั้นจำเป็นต้องได้รับ
สารอาหารแต่ละประเภทให้ครบถ้วน และปริมาณที่เหมาะสมกับความต้องการของ

ร่างกาย ซึ่งกรมอนามัย กระทรวงสาธารณสุข ได้จัดทำ “ธงโภชนาการ”แนะนำสัดส่วน
การรบั ประทานอาหารของคนไทยแสดงไว้ ดงั นี้

- กลุ่มข้าว แปง้ ควรรับประทานปริมาณมากท่ีสุด โดยรบั ประทานได้ 8-12 ทพั พตี อ่ วัน
- กลุ่มผักและผลไม้ มีใยอาหาร ควรรับประทานปริมาณรองลงมา โดยรับประทานผัก
ได้ 4-6 ทพั พีตอ่ วัน ผลไม้ 3-5 ส่วนต่อวนั
- กลุ่มเนอื้ ถ่ัว ไข่ และนม โดยรบั ประทานเนอ้ื สตั ว์ 6-12 ช้อนโตะ๊ ตอ่ วนั สว่ นนมด่ืมวัน
ละ 1-2 แกว้
- กลุ่มน้ำมัน น้ำตาล และเกลอื ควรรับประทานนอ้ ยท่สี ุดเท่าทจ่ี ำเปน็
5. ขัน้ ตรวจสอบผล (Evaluate)
1. ครขู ยายขอบเขตของความร้โู ดยเพ่ิมเติมความรู้เกย่ี วกบั สัดสว่ นอาหารและพลังงานที่ร่างกาย
ตอ้ งการ สามารถนำไปใช้ในการแก้ปัญหาในชีวิตประจำวัน ตามขั้นตอนวธิ กี ารทางวิทยาศาสตร์ เชื่อมโยงจาก
ผลการศกึ ษาของนกั เรยี น
2. นักเรียนนำความร้ทู ีไ่ ดจ้ ากการเรยี นร้เู รื่องนี้ ไปปรบั ใช้ในการดำรงชวี ติ อยู่อย่างพอเพียงได้
3. ครแู ละนักเรยี นร่วมกันประเมนิ กจิ กรรมในแบบบันทกึ กจิ กรรม เก็บในแฟม้ สะสมงานนักเรยี น

จากน้ันครูนดั หมายการเรยี นในครง้ั ตอ่ ไป

9. การวดั และประเมินผลการเรียนรู้
วธิ กี ารวัดและประเมนิ ผลการเรยี นรู้
- สังเกต การฟงั และการตอบคำถามของเดก็ นักเรยี น
- แบบสังเกตพฤตกิ รรมการปฏบิ ตั ิงานรายบุคคล
เครือ่ งมือการวัดและประเมินผล
- แบบสังเกตพฤตกิ รรมการปฏบิ ตั ิงานรายบุคคล

การวัดผล ประเมินผล วิธีการ เครื่องมอื เกณฑก์ ารประเมนิ
รายการวดั
- ตรวจสมุดประจำตัว - สมดุ ประจำตัว - ร้อยละ 60
9.1 ประเมินระหวา่ ง ผ่านเกณฑ์
การจัดกจิ กรรม - ตรวจสมุดประจำตวั หรอื - สมดุ ประจำตัว หรือ
การเรียนรู้ - รอ้ ยละ 60
1) การจดั กลุ่ม ผ่านเกณฑ์

สารอาหาร หรือกจิ กรรม
นำสกู่ ารเรยี น

2) ผลบนั ทึกการทำ
กจิ กรรมท่ี 1

คำถามในรู้หรือยัง ในแบบ คำถามในร้หู รือยัง ในแบบ

บนั ทึกกิจกรรม หน้า 7 บันทึกกจิ กรรม หนา้ 7

3) กจิ กรรมพัฒนาการ - ตรวจสมดุ ประจำตวั หรอื - สมุดประจำตวั หรอื ใบ - รอ้ ยละ 60
เรยี นร้ทู ี่ 1
ใบงาน เร่ือง ธงโภชนาการ งาน เร่ือง ธงโภชนาการ ผา่ นเกณฑ์
4) กจิ กรรมหนูตอบได้
- ตรวจสมดุ ประจำตวั - สมุดประจำตวั - ร้อยละ 60
5) การนำเสนอผล
การทำกจิ กรรม ผา่ นเกณฑ์

6) พฤติกรรม - ประเมินการนำเสนอ - แบบประเมนิ การ - ระดบั คุณภาพ 2
การทำงาน
รายบุคคล ผลการทำกิจกรรม นำเสนอผลงาน ผ่านเกณฑ์

7) พฤตกิ รรม - สงั เกตพฤติกรรม - แบบสงั เกตพฤตกิ รรม - ระดับคณุ ภาพ 2
การทำงานกลุม่
การทำงานรายบุคคล การทำงานรายบุคคล ผ่านเกณฑ์
8) คุณลกั ษณะ
อันพงึ ประสงค์ - สงั เกตพฤติกรรม - แบบสงั เกตพฤติกรรม - ระดบั คณุ ภาพ 2
การทำงานกลุ่ม การทำงานกลุ่ม ผ่านเกณฑ์
- สงั เกตความมวี นิ ยั - แบบประเมนิ
ใฝ่เรียนรู้ และมงุ่ มัน่ คุณลักษณะ - ระดบั คณุ ภาพ 2
ในการทำงาน อันพึงประสงค์ ผา่ นเกณฑ์

10. ส่ือและแหลง่ การเรียนรู้
1. หนงั สือเรียน ป.6 เล่ม 1 หนา้ 8-17
2. แบบบนั ทกึ กจิ กรรม ป.6 เลม่ 1 หนา้ หน้า 8-18
3. แอปพลิเคชนั เกม EatD http://ipst.me/10914
5. ห้องเรยี น
5. หอ้ งสมดุ
6. อนิ เทอร์เนต็





แผนการจดั การเรียนรูท้ ี่ 5

กล่มุ สาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ รายวิชา วิทยาศาสตร์ รหัสวชิ า ว16101

ช้นั ประถมศึกษาปีท่ี 6 ภาคเรียนท่ี 1 ปีการศกึ ษา 2564

หน่วยการเรียนรู้ท่ี 1 สารอาหารและระบบย่อยอาหาร เวลา 1 ชวั่ โมง

เรอ่ื ง กิจกรรมที่ 1 ในแต่ละวนั เรารับประทานอาหารเหมาะสมหรือไม่อยา่ งไร(ต่อ)ครูผู้สอนนางสาววรรณิสา บุญประคม

1. มาตรฐานการเรียนร/ู้ ตัวชี้วัด
ว 1.2 ป. 6/1ระบุสารอาหารและ บอก ประโยชน์ของสารอาหาร แตล่ ะประเภทจากอาหาร ที่

ตนเองรับประทาน
ว 1.2 ป. 6/2 บอกแนวทางในการเลือก รบั ประทานอาหารใหไ้ ด้ สารอาหารครบถว้ นใน สัดส่วนท่ี

เหมาะสมกบั เพศ และวยั รวมท้ังปลอดภัย ต่อสุขภาพ ว
ว 1.2 ป. 6/3 ตระหนกั ถงึ ความสำคัญ ของอาหาร โดยการเลือก รบั ประทานอาหารทมี่ ี

สารอาหารครบถว้ นใน สดั ส่วนที่เหมาะสมกบั เพศ และวยั รวมท้ังปลอดภยั ตอ่ สุขภาพ

2. จดุ ประสงค์การเรียนรู้
1. นักเรียนมคี วามร้คู วามเขา้ ใจรวบรวมขอ้ มลู ระบุประเภทและประโยชนข์ องสารอาหาร (K)
2. นักเรียนมีความสามารถวิเคราะห์ และระบุสัดส่วนของอาหาร และ ปริมาณพลังงานจากอาหารท่ี

เหมาะสมกบั เพศและวัยได้ (P)
3. นักเรียนมเี จตคติทดี่ ตี ่อวชิ าวทิ ยาศาสตร์และสามารถนำไปใช้ในชวี ิตประจำวนั ได้ (A)

3. สาระการเรียนรู้
1. ประเภทและประโยชน์ของสารอาหาร
2. ชนดิ ของอาหาร ปริมาณพลังงานและ สดั สว่ นของอาหารตามธงโภชนาการ’
3. ความปลอดภัยของอาหารต่อสขุ ภาพ
4. แนวทางการรับประทานอาหารใน

4. สาระสำคญั /ความคิดรวบยอด
กิจกรรมน้ีนักเรียนจะได้รวบรวมข้อมูล เพื่อระบุ ประเภทและประโยชน์ของสารอาหารที่มีอยู่ใน

อาหาร ได้สำรวจและวิเคราะห์การรับประทานอาหารของตนเองใน1 วัน เพื่อระบุสารอาหาร สัดส่วนของ
อาหาร ปริมาณ พลังงาน และความปลอดภัยของอาหารจากอาหารที่ตนเอง รับประทาน รวมท้ังได้บอกแนว
ทางการรบั ประทานอาหาร เพอื่ ใหเ้ หมาะสมกับตนเอง

5. คุณลักษณะอันพงึ่ ประสงค์
1. ซ่ือสตั ยส์ ุจริต
2. มวี ินัย
3. ใฝ่เรยี นรู้
4. ม่งุ มนั่ ในการทำงาน

6. ทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์และทกั ษะแหง่ ศตวรรษท่ี 21

รหสั ทกั ษะ กจิ กรรม -
12- -

ทกั ษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์

S1 การสงั เกต √

S2 การวัด

S3 การใช้จำนวน

S4 การจำแนกประเภท

S5 การหาความสำพนั ธร์ ะหวา่ ง

•สเปซกบั สเปซ •สเปซกับเวลา

S6 การจัดกระทำและส่ือความหมายขอ้ มลู √

S7 การพยากรณ์

S8 การลงความเหน็ จากข้อมลู √√

S9 การตง้ั สมมตฐิ าน

S10 การกำหนดนยิ ามเชิงปฏิบัตกิ าร

S11 การกำหนดและควบคุมตวั แปร

S12 การทดลอง

S13 การตีความหมายข้อมูลและลงขอ้ สรปุ √√

S14 การสร้างแบบจำลอง √

ทักษะแห่งศตวรรษที่ 21

C1 การสร้างสรรค์

C2 การคดิ อย่างมีวจิ ารณญาณ √

C3 การแกป้ ัญหา

C4 การสอื่ สาร √√

C5 ความร่วมมือ √√

C6 การใชเ้ ทคโนโลยสี ารสนเทศและการสอ่ื สาร √ √

7. ช้นิ งาน/ภาระงาน
1. ใบกิจกรรม ที่ 1 ในแตล่ ะวนั เรารบั ประทานอาหารเหมาะสมหรอื ไม่อยา่ งไร

8. กิจกรรมการเรยี นรู้
แนวคดิ /รูปแบบการสอน/วธิ กี ารสอน/เทคนคิ : สบื เสาะหาความรู้ (5Es Instructional Model)

ข้นั นำ

1. ขัน้ กระตุ้นความสนใจ (Engage)
1. ครูตรวจสอบความรู้เดิมอ่านทำอย่างไร ตอนที่ 1 ทีละข้ออ่านตามวิธีการอ่านที่เหมาะสมกับ

ความสามารถของนกั เรียน
2. ครูเช่อื มโยงความรู้เดิมของนกั เรียนเข้าสู่กจิ กรรมที่ 1 โดยใชค้ ำถามดงั น้ี นักเรียนรูห้ รือไม่ว่าในแต่

ละวนั นักเรียนรับประทานอาหารเหมาะสมกับ เพศและวยั ของตนเองหรอื ไม่ และควรรบั ประทานอาหาร
อยา่ งไรจงึ จะ เหมาะสมกบั ตนเอง

ขนั้ สอน

2. ขัน้ สำรวจคน้ หา (Explore)
1. ครูแบ่งกลุ่มนักเรียนคละความสามารถ ชาย-หญิง กลุ่มละ 5-6 คน เพ่อื ปฏิบตั ิกจิ กรรม
2. นักเรยี นอา่ นช่อื กิจกรรม และทำเปน็ คดิ เปน็ ตอนท่ี 1 อีกคร้ังกอ่ นทำกิจกรรม
3. เมื่อนักเรียนเข้าใจวิธีการทำกิจกรรมในทำอย่างไร ตอนที่ 1 แล้ว ให้ นักเรียนเริ่มปฏิบัตติ าม
ขั้นตอนการทำกิจกรรม โดยครูเตรียมคอมพิวเตอร์เพื่อใชส้ ำหรับเปดิ เอกสาร ตารางปริมาณ
พลังงานและ สัดส่วนของอาหารตามธงโภชนาการ หรือพิมพ์เป็นเอกสาร ซึ่งสามารถ ดาวน์
โหลดเอกสารโดยการสแกน QR code ในหนงั สือเรียนหน้า 8 เพอื่ ใหน้ ักเรยี นใช้สืบค้นข้อมูล
เกี่ยวกับอาหารทีต่ นเองรบั ประทาน หรอื ให้นักเรียนค้นหาข้อมูลจากแอปพลเิ คชันเกม EatD
4. นักเรียนบันทึกข้อมูลที่ได้ลงในแบบบันทึกกิจกรรมที่ 1 ในแต่ละวันเรารับประทานอาหาร
เหมาะสมหรอื ไมอ่ ยา่ งไร

3. ขนั้ อธบิ ายความรู้ (Explain)
1. หลงั จากทำกจิ กรรมแล้ว นกั เรียนร่วมกันอภิปรายผลการทำกจิ กรรม โดย ใชแ้ นวคำถามดังนี้
1) เพราะเหตุใดเราจงึ ต้องรับประทานอาหาร (เราต้องรบั ประทาน อาหารเพื่อใหร้ ่างกาย
ได้รบั พลังงาน และสามารถทำงานได้ ตามปกติ)
2) สารอาหารแต่ละประเภทมีประโยชน์เหมือนหรือแตกตา่ งกัน อย่างไร (สารอาหารแต่ละ
ประเภทมีประโยชน์แตกต่างกัน โดยสารอาหารบางประเภทให้พลังงานแก่รา่ งกาย บาง
ประเภทไม่ให้พลงั งานแต่ช่วยใหร้ ่างกายทำงานเป็นปกต)ิ

3) ถ้าต้องการให้ระบบต่าง ๆ ของร่างกายทำงานเป็นปกติเราต้อง รับประทานอาหาร
ที่ให้สารอาหารประเภทใด ซึ่งส่วนใหญ่พบอยู่ในอาหารจำพวกใด (ควรรับประทาน
อาหารที่มีวิตามิน เกลือแร่ จากผักและผลไม้ และน้ำจากอาหารและจากการด่ืม
น้ำเปล่า)

4) การแบง่ อาหารออกเปน็ 5 หมู่ มีประโยชนอ์ ย่างไร (ทำใหส้ ามารถ เลอื กรับประทาน
อาหารให้ได้สารอาหารครบถ้วน และได้รับประโยชน์จากสารอาหารตามความ
ตอ้ งการ)

5) การเลือกรับประทานอาหารใน 1 วัน ต้องพิจารณาสิ่งใดบ้าง เพื่อให้เหมาะสมกับ
ตนเอง (ต้องพิจารณาว่าได้รับสารอาหารครบถ้วนหรือไม่ ได้รับปริมาณพลังงาน
เพียงพอหรอื ไม่ และได้สดั ส่วนตามธงโภชนาการหรือไม่)

2. ตัวแทนนกั เรียนกลุ่มละ 2-3 คน นำเสนอผลการทำกิจกรรมที่ 1

ขั้นสรปุ

4. ขั้นขยายความเขา้ ใจ (Elaborate)
1. ครใู ห้นักเรียนชว่ ยกนั คดิ และอภปิ รายจากการศึกษากิจกรรมที่ 1 ในแต่ละวันเรารบั ประทาน

อาหารเหมาะสมหรอื ไม่อย่างไร
2. ครูสังเกตการตอบคำถามของนักเรยี นเพื่อตรวจสอบวา่ นักเรียนมีแนวคดิ เกี่ยวกบั สดั สว่ นอาหาร

และพลังงานทรี่ า่ งกายต้องการอย่างไร โดยสังเกตจากนักเรียนท่เี ป็นตัวแทนทน่ี ำเสนอคำตอบของตนเอง
(หมายเหตุ : ครเู ริ่มประเมินนักเรียน โดยใชแ้ บบสังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล)
3. ครแู ละนักเรยี นรว่ มกนั สรุปสัดสว่ นอาหารและพลงั งานทรี่ ่างกายต้องการ และครอู ธิบายให้

นกั เรยี นเข้าใจว่ามีสดั ส่วนอาหารและพลังงานท่ีร่างกายต้องการ ดงั น้ี
อาหารแตล่ ะอย่างใหป้ ริมาณพลังงานและ สารอาหารทีแ่ ตกตา่ งกนั การรับประทานอาหารให้

ได้สดั ส่วนตาม ธงโภชนาการทำใหเ้ ราไดร้ ับสารอาหารและปริมาณพลงั งานจาก อาหารที่เหมาะสมกับร่างกาย
ของเรา และเป็นการรับประทาน อาหารที่หลากหลาย เนื่องจากสารอาหารบางประเภทจะอยู่ใน อาหารที่
แตกต่างกนั เชน่ วติ ามนิ เกลือแรบ่ างชนดิ

5. ข้ันตรวจสอบผล (Evaluate)
1. ครขู ยายขอบเขตของความรู้โดยเพิ่มเติมความรู้เกี่ยวกบั สดั ส่วนอาหารและพลังงานท่ีร่างกาย

ต้องการ สามารถนำไปใช้ในการแก้ปัญหาในชีวิตประจำวนั ตามข้นั ตอนวิธีการทางวิทยาศาสตร์ เชอื่ มโยงจาก
ผลการศกึ ษาของนักเรยี น

2. นักเรียนนำความรทู้ ี่ได้จากการเรียนรเู้ รื่องนี้ ไปปรับใช้ในการดำรงชวี ติ อยู่อยา่ งพอเพยี งได้
3. ครูและนักเรียนรว่ มกนั ประเมนิ กิจกรรมในแบบบันทกึ กจิ กรรม เก็บในแฟม้ สะสมงานนักเรยี น

จากน้นั ครนู ัดหมายการเรียนในครั้งตอ่ ไป

9. การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
วิธีการวดั และประเมินผลการเรยี นรู้
- สงั เกต การฟงั และการตอบคำถามของเดก็ นักเรียน
- แบบสังเกตพฤตกิ รรมการปฏิบัตงิ านรายบุคคล
เคร่ืองมือการวดั และประเมินผล
- แบบสังเกตพฤตกิ รรมการปฏิบตั งิ านรายบุคคล

การวดั ผล ประเมนิ ผล วธิ กี าร เคร่อื งมอื เกณฑก์ ารประเมนิ
รายการวัด
- ตรวจสมดุ ประจำตวั - สมุดประจำตัว - ร้อยละ 60
9.1 ประเมนิ ระหว่าง ผา่ นเกณฑ์
การจัดกิจกรรม
การเรยี นรู้ - ตรวจสมุดประจำตัว หรือ - สมุดประจำตวั หรือ - ร้อยละ 60
1) การจดั กลมุ่ คำถามในร้หู รือยัง ในแบบ คำถามในรู้หรอื ยัง ในแบบ ผา่ นเกณฑ์
บันทกึ กิจกรรม หน้า 7 บนั ทกึ กิจกรรม หน้า 7
สารอาหาร หรือกิจกรรม - ตรวจสมุดประจำตวั หรือ - สมดุ ประจำตัว หรือใบ - ร้อยละ 60
นำสู่การเรยี น ใบงานกิจกรรมที่ 1 ใบงานกจิ กรรมท่ี 1 ผ่านเกณฑ์
- ตรวจสมดุ ประจำตัว - สมดุ ประจำตวั - รอ้ ยละ 60
2) ผลบนั ทกึ การทำ ผา่ นเกณฑ์
กจิ กรรมที่ 1 - ประเมนิ การนำเสนอ - แบบประเมนิ การ - ระดบั คณุ ภาพ 2
ผลการทำกิจกรรม นำเสนอผลงาน ผา่ นเกณฑ์
3) กจิ กรรมพัฒนาการ - สังเกตพฤติกรรม - แบบสังเกตพฤตกิ รรม - ระดับคุณภาพ 2
เรียนรทู้ ่ี 1 การทำงานรายบุคคล การทำงานรายบุคคล ผา่ นเกณฑ์

4) กิจกรรมหนูตอบได้ - สังเกตพฤติกรรม - แบบสงั เกตพฤติกรรม - ระดบั คณุ ภาพ 2
การทำงานกลุ่ม การทำงานกลุ่ม ผ่านเกณฑ์
5) การนำเสนอผล - สงั เกตความมีวินยั - แบบประเมิน
การทำกจิ กรรม ใฝ่เรียนรู้ และมุง่ ม่นั คุณลักษณะ - ระดับคุณภาพ 2
ในการทำงาน อนั พึงประสงค์ ผา่ นเกณฑ์
6) พฤตกิ รรม
การทำงาน
รายบุคคล

7) พฤติกรรม
การทำงานกลมุ่

8) คุณลกั ษณะ
อันพึงประสงค์

10. ส่ือและแหลง่ การเรียนรู้
1. หนงั สือเรยี น ป.6 เลม่ 1 หนา้ 8-17
2. แบบบันทึกกจิ กรรม ป.6 เล่ม 1 หน้า หนา้ 8-18
3. แอปพลเิ คชันเกม EatD http://ipst.me/10914
5. ห้องเรียน
5. ห้องสมดุ
6. อินเทอรเ์ นต็





แผนการจดั การเรยี นรูท้ ี่ 6

กลมุ่ สาระการเรยี นรวู้ ทิ ยาศาสตร์ รายวิชา วิทยาศาสตร์ รหัสวิชา ว16101

ช้นั ประถมศึกษาปีท่ี 6 ภาคเรียนที่ 1 ปกี ารศึกษา 2564

หน่วยการเรียนรทู้ ่ี 1 สารอาหารและระบบย่อยอาหาร เวลา 1 ชวั่ โมง

เร่ือง กิจกรรมท่ี 1 ในแตล่ ะวนั เรารบั ประทานอาหารเหมาะสมหรือไม่อย่างไร(ต่อ)ครผู สู้ อนนางสาววรรณสิ า บุญประคม

1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชีว้ ัด
ว 1.2 ป. 6/1ระบสุ ารอาหารและ บอก ประโยชนข์ องสารอาหาร แตล่ ะประเภทจากอาหาร ท่ี

ตนเองรับประทาน
ว 1.2 ป. 6/2 บอกแนวทางในการเลอื ก รับประทานอาหารให้ได้ สารอาหารครบถว้ นใน สดั ส่วนที่

เหมาะสมกับเพศ และวัย รวมทั้งปลอดภัย ตอ่ สุขภาพ
ว 1.2 ป. 6/3 ตระหนกั ถึงความสำคญั ของอาหาร โดยการเลือกรับประทานอาหารที่มีสารอาหาร

ครบถว้ นในสัดส่วนที่เหมาะสมกบั เพศ และวยั รวมท้ังปลอดภยั ตอ่ สุขภาพ

2. จดุ ประสงค์การเรยี นรู้
1. นกั เรียนมคี วามร้คู วามเข้าใจ รวบรวมขอ้ มลู ระบุประเภทและประโยชน์ของสารอาหาร (K)
2. นักเรียนมีความสามารถวิเคราะห์ และระบุสัดส่วนของอาหาร และ ปริมาณพลังงานจากอาหารที่

เหมาะสมกับเพศและวัยได้ (P)
3. นกั เรยี นมเี จตคตทิ ดี่ ตี ่อวชิ าวิทยาศาสตร์และสามารถนำไปใชใ้ นชวี ติ ประจำวันได้ (A)

3. สาระการเรยี นรู้
1. ประเภทและประโยชน์ของสารอาหาร
2. ชนิดของอาหาร ปริมาณพลังงานและ สดั สว่ นของอาหารตามธงโภชนาการ’
3. ความปลอดภยั ของอาหารต่อสุขภาพ
4. แนวทางการรับประทานอาหารใน

4. สาระสำคัญ/ความคดิ รวบยอด
กิจกรรมนี้นักเรียนจะได้รวบรวมข้อมูล เพื่อระบุ ประเภทและประโยชน์ของสารอาหารที่มีอยู่ใน

อาหาร ได้สำรวจและวิเคราะห์การรับประทานอาหารของตนเองใน1 วัน เพื่อระบุสารอาหาร สัดส่วนของ
อาหาร ปริมาณ พลังงาน และความปลอดภัยของอาหารจากอาหารที่ตนเอง รับประทาน รวมทั้งได้บอกแนว
ทางการรับประทานอาหาร เพ่อื ใหเ้ หมาะสมกับตนเอง
5. คณุ ลกั ษณะอันพ่งึ ประสงค์

1. ซ่ือสัตย์สจุ ริต
2. มวี นิ ัย
3. ใฝ่เรยี นรู้
4. มงุ่ มนั่ ในการทำงาน

6. ทักษะกระบวนการทางวทิ ยาศาสตร์และทักษะแหง่ ศตวรรษที่ 21

รหสั ทกั ษะ กจิ กรรม -
12- -

ทกั ษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์

S1 การสงั เกต √

S2 การวดั

S3 การใช้จำนวน

S4 การจำแนกประเภท

S5 การหาความสำพนั ธร์ ะหวา่ ง

•สเปซกบั สเปซ •สเปซกบั เวลา

S6 การจดั กระทำและสอื่ ความหมายขอ้ มูล √

S7 การพยากรณ์

S8 การลงความเห็นจากข้อมลู √√

S9 การต้ังสมมตฐิ าน

S10 การกำหนดนยิ ามเชงิ ปฏบิ ัติการ

S11 การกำหนดและควบคุมตวั แปร

S12 การทดลอง

S13 การตีความหมายข้อมลู และลงข้อสรุป √√

S14 การสรา้ งแบบจำลอง √

ทักษะแห่งศตวรรษที่ 21

C1 การสร้างสรรค์

C2 การคดิ อย่างมวี จิ ารณญาณ √

C3 การแก้ปัญหา

C4 การส่ือสาร √√

C5 ความร่วมมอื √√

C6 การใชเ้ ทคโนโลยสี ารสนเทศและการส่ือสาร √ √

7. ชิ้นงาน/ภาระงาน

1. ใบกิจกรรม ที่ 1 ในแตล่ ะวันเรารบั ประทานอาหารเหมาะสมหรือไม่อย่างไร

8. กิจกรรมการเรียนรู้
แนวคิด/รูปแบบการสอน/วธิ ีการสอน/เทคนคิ : สบื เสาะหาความรู้ (5Es Instructional Model)

ข้นั นำ

1. ขั้นกระตนุ้ ความสนใจ (Engage)
1. ครูตรวจสอบความรู้เดิมอ่านทำอย่างไร ตอนที่ 1 ทีละข้ออ่านตามวิธีการอ่านที่เหมาะสมกับ

ความสามารถของนักเรียน
2. ครูเช่ือมโยงความรทู้ ไ่ี ด้จากกิจกรรม ตอนที่ 1 เขา้ สู่กิจกรรมตอนที่ 2 โดย ใชค้ ำถามวา่ นอกจากต้อง

รับประทานอาหารให้ได้สารอาหารครบถ้วนได้ปริมาณพลังงานที่พอเหมาะและได้สัดส่วนตามธง
โภชนาการแลว้ การรบั ประทานอาหารต้องคำนึงถึงเรื่องอะไรอีกบา้ ง และเรามีแนวทางการรับประทาน
อาหารอย่างไรเพ่ือใหเ้ หมาะสมกบั ตนเอง

ขั้นสอน

2. ขนั้ สำรวจค้นหา (Explore)
1. ครูแบ่งกลุม่ นักเรยี นคละความสามารถ ชาย-หญิง กลุ่มละ 5-6 คน เพอ่ื ปฏิบัติกิจกรรม
2. นักเรียนอ่านทำอย่างไร ตอนที่ 2 ทีละข้อ โดยครูใช้วิธีฝึกทักษะการอ่านที่เหมาะสมกับ
ความสามารถของนักเรียน จากนั้นครูตรวจสอบความเข้าใจเกี่ยวกับวิธีการทำกิจกรรม จน
นกั เรยี นเขา้ ใจลำดับการทำกจิ กรรม โดยใชค้ ำถามดงั นี้
1) นักเรียนต้องสืบค้นข้อมูลเกี่ยวกับอะไร (ข้อมูลเกี่ยวกับสาเหตุที่ทำให้อาหารไม่
ปลอดภัยต่อสุขภาพ และผลกระทบจากการรับประทานอาหารที่ไม่ปลอดภัยต่อ
สุขภาพ)
2) อาหารที่ไม่ปลอดภัยต่อสุขภาพเกิดจากขั้นตอนใดบา้ ง (อาหารที่ไม่ ปลอดภัยเกิดได้
ท้ังจากข้ันตอนการเลี้ยงสัตว์ การเพาะปลูก การเก็บเกี่ยวการคัดเลือกวัตถุดิบ การ
ขนส่งวัตถุดิบ การประกอบอาหาร การขนส่งอาหาร การเก็บรักษาอาหาร)
3) นกั เรียนตอ้ งทำอะไรกับข้อมูลอาหารทต่ี นเองรับประทานจากตอนท่ี 1 (วิเคราะห์ว่า
อาหารทตี่ นเองรับประทานปลอดภัยตอ่ สขุ ภาพ หรือไม)่
4) รายการอาหารที่จะรับประทานในแต่ละวัน ต้องคำนึงถึงเรื่อง อะไรบ้าง (ต้อง
คำนึงถึง 4 เรอ่ื ง ได้แก่ ให้ได้สารอาหารครบทุกประเภท ไดส้ ดั สว่ นตามธงโภชนาการ
ได้ปริมาณพลังงาน เหมาะสมกบั ตนเอง และปลอดภัยต่อสขุ ภาพ)

3. ครูใหน้ กั เรยี นเขียนรายการอาหารที่ตนเองจะรบั ประทานใน 1 วนั ไดโ้ ดยวธิ ีใดบา้ ง (นักเรียน
สามารถทำได้หลายรูปแบบ เช่น เขียนลงกระดาษ โปรแกรม Microsoft Word โปรแกรม
กราฟิก หรอื ใช้ข้อมูลจากแอปพลเิ คชนั เกม EatD)

3. ขน้ั อธบิ ายความรู้ (Explain)
1. นักเรียนร่วมกันอภิปรายผลการทำกิจกรรมที่ 1 ตอนที่ 2 เกี่ยวกับสาเหตุที่ทำให้อาหารไม่

ปลอดภยั ตอ่ สขุ ภาพ และผลกระทบจากการรบั ประทานอาหารท่ีไมป่ ลอดภัยต่อสุขภาพ
2. นกั เรยี นเขยี นรายการอาหารทต่ี นเองจะรับประทานใน 1 วนั จากนั้นนำเสนอหน้าชน้ั เรยี น
2. ตัวแทนนกั เรยี นกลมุ่ ละ 2-3 คน นำเสนอหนา้ ชน้ั เรยี น

ข้ันสรปุ

4. ขัน้ ขยายความเข้าใจ (Elaborate)
1. ครใู ห้นักเรยี นช่วยกนั คิดและอภิปรายจากการศึกษากจิ กรรมท่ี 1 ตอนท่ี 2 ถงึ ข้อมลู เก่ยี วกบั

สาเหตุท่ีทำให้อาหารไม่ปลอดภยั ต่อสขุ ภาพ และผลกระทบจากการ รบั ประทานอาหารท่ีไมป่ ลอดภยั ต่อ
สขุ ภาพ

2. ครูสังเกตการตอบคำถามของนักเรียนเพื่อตรวจสอบว่านักเรยี นมีแนวคิดสาเหตุที่ทำให้อาหาร
ไม่ปลอดภัยต่อสุขภาพ และผลกระทบจากการรับประทานอาหารอย่างไร โดยสังเกตจากนักเรียนที่เป็นตัว
แทนที่นำเสนอคำตอบของตนเอง (หมายเหตุ : ครูเริ่มประเมินนักเรียน โดยใช้แบบสังเกตพฤติกรรมการ
ทำงานรายบุคคล)

3. ครูให้ความรู้เพิ่มเตมิ เก่ียวกับการดูแลสขุ ภาพเพื่อให้รา่ งกายสมบูรณแ์ ข็งแรงนั้น การรู้จักเลอื ก
รับประทานอาหารถอื เป็นส่งิ สำคัญโภชนบัญญัติ 9 ประการ เป็นข้อบัญญัติทกี่ ระทรวงสาธารณสุขจดั ทำขึ้นเพ่ือ
แนะนำประชาชนให้มคี วามรู้ และความเข้าใจในการรับประทานอาหารเพื่อสุขภาพที่ดี

5. ขน้ั ตรวจสอบผล (Evaluate)
1. ครขู ยายขอบเขตของความรู้โดยเพิ่มเติมความรู้เกยี่ วกับแนวทางการเลือกรับประทานอาหาร

ที่ปลอดภัยต่อสุขภาพ สามารถนำไปใช้ในการแก้ปัญหาในชีวิตประจำวัน ตามขั้นตอนวิธีการทางวิทยาศาสตร์
เช่อื มโยงจากผลการศกึ ษาของนักเรียน

2. นักเรยี นนำความรทู้ ่ไี ด้จากการเรยี นรูเ้ รื่องนี้ ไปปรับใช้ในการดำรงชีวิตอยู่อย่างพอเพียงได้
3. ครูและนกั เรียนรว่ มกันประเมนิ กจิ กรรมในแบบบนั ทกึ กิจกรรม เก็บในแฟ้มสะสมงานนกั เรยี น

จากนัน้ ครูนดั หมายการเรยี นในครัง้ ตอ่ ไป

9. การวดั และประเมินผลการเรียนรู้
วิธีการวัดและประเมินผลการเรยี นรู้
- สงั เกต การฟัง และการตอบคำถามของเดก็ นักเรียน

- แบบสงั เกตพฤติกรรมการปฏิบัติงานรายบุคคล
เครื่องมือการวัดและประเมนิ ผล

- แบบสงั เกตพฤตกิ รรมการปฏิบัติงานรายบุคคล

การวัดผล ประเมินผล วธิ กี าร เคร่ืองมือ เกณฑ์การประเมนิ
รายการวดั
- ตรวจสมุดประจำตวั - สมุดประจำตวั - รอ้ ยละ 60
9.1 ประเมินระหว่าง ผา่ นเกณฑ์
การจดั กิจกรรม
การเรยี นรู้ - ตรวจสมดุ ประจำตัว หรือ - สมดุ ประจำตัว หรือ - ร้อยละ 60
1) การจดั กลมุ่ คำถามในรหู้ รือยงั ในแบบ คำถามในรู้หรือยงั ในแบบ ผา่ นเกณฑ์
บันทึกกจิ กรรม หน้า 7 บนั ทกึ กจิ กรรม หนา้ 7
สารอาหาร หรือกจิ กรรม - ตรวจสมุดประจำตวั หรอื - สมุดประจำตัว หรือใบ - ร้อยละ 60
นำสกู่ ารเรียน ใบงานกจิ กรรมที่ 1 ใบงานกจิ กรรมที่ 1 ผ่านเกณฑ์
- ตรวจสมุดประจำตัว - สมดุ ประจำตวั - รอ้ ยละ 60
2) ผลบันทึกการทำ ผ่านเกณฑ์
กจิ กรรมท่ี 1 - ประเมินการนำเสนอ - แบบประเมินการ - ระดับคณุ ภาพ 2
ผลการทำกิจกรรม นำเสนอผลงาน ผ่านเกณฑ์
3) กิจกรรมพฒั นาการ - สังเกตพฤติกรรม - แบบสงั เกตพฤตกิ รรม - ระดับคุณภาพ 2
เรียนรูท้ ี่ 1 การทำงานรายบุคคล การทำงานรายบุคคล ผ่านเกณฑ์

4) กจิ กรรมหนูตอบได้ - สงั เกตพฤติกรรม - แบบสังเกตพฤตกิ รรม - ระดบั คุณภาพ 2
การทำงานกลุ่ม การทำงานกลุ่ม ผ่านเกณฑ์
5) การนำเสนอผล - สังเกตความมีวนิ ยั - แบบประเมนิ
การทำกิจกรรม ใฝเ่ รียนรู้ และมุง่ มัน่ คณุ ลกั ษณะ - ระดับคุณภาพ 2
ในการทำงาน อันพงึ ประสงค์ ผ่านเกณฑ์
6) พฤติกรรม
การทำงาน
รายบคุ คล

7) พฤตกิ รรม
การทำงานกล่มุ

8) คุณลกั ษณะ
อันพึงประสงค์

10. ส่ือและแหลง่ การเรียนรู้
1. หนงั สือเรยี น ป.6 เลม่ 1 หนา้ 8-17
2. แบบบันทึกกจิ กรรม ป.6 เล่ม 1 หน้า หนา้ 8-18
3. แอปพลเิ คชันเกม EatD http://ipst.me/10914
5. ห้องเรียน
5. ห้องสมดุ
6. อินเทอรเ์ นต็


Click to View FlipBook Version