The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

นางสาวศุภลักษณ์ ใบสนธิ์ 125

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by , 2021-12-20 07:36:27

แผนการจัดการเรียนรู้ป.6

นางสาวศุภลักษณ์ ใบสนธิ์ 125

แผนการจัดการเรียนรทู้ ่ี 5

หน่วยการเรยี นรู้ท่ี 4 ปรากฏการณ์ของโลกและภัยธรรมชาติ 11 ช่ัวโมง

รายวิชา วิทยาศาสตร์ รหัสวิชา 16101 กลุม่ สาระการเรยี นรู้ วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี

เรือ่ งธรณีพบิ ัตภิ ยั 1 (น้ำทว่ ม ดินถลม่ ) เวลา 1 ชั่วโมง

ภาคเรยี นท่ี 2 ปีการศกึ ษา 2564 ชน้ั ประถมศกึ ษาปที ่ี 6

วนั ท่ี 25 เดือน พฤศจิกายน พ.ศ. 2564 ผู้สอน นางสาว ศุภลกั ษณ์ ใบสนธ์ิ

โรงเรยี นบา้ นขุนฝาง ตำบล ขนุ ฝาง อำเภอ เมือง จังหวัด อุตรดติ ถ์ คะแนนเกบ็ 10 คะแนน

1. มาตรฐานการเรียนรู้ /ตัวชี้วดั /ผลการเรียนรู้

มาตรฐานการเรียนรู้ / ผลการเรยี นรู้
มาตรฐาน ว 3.2 เข้าใจองค์ประกอบและความสมั พันธข์ องระบบโลก กระบวนการเปล่ียนแปลงภายใน
โลกและบนผิวโลก ธรณีพิบัติภัย กระบวนการเปลี่ยนแปลงลมฟ้าอากาศและภูมิอากาศโลก รวมทั้งผลต่อ
สงิ่ มีชีวติ และส่งิ แวดลอ้ ม
ตัวช้ีวัด

ป.6/7 ตระหนักถึงผลกระทบของภัยธรรมชาติและธรณีพิบัติภัย โดยนำเสนอแนวทางในการเฝ้า
ระวงั และปฏิบตั ิตนให้ปลอดภัยจากภยั ธรรมชาติและธรณพี ิบัติภัยท่อี าจเกดิ ในท้องถน่ิ
ป.6/8 สร้างแบบจำลองที่อธิบายการเกิดปรากฏการณ์เรือนกระจกและผลของปรากฏการณ์เรือน
กระจกต่อสิ่งมชี ีวิต
2. จุดประสงค์การเรยี นรู้
1) นกั เรียนสามารถบรรยายลักษณะและผลกระทบของนำ้ ท่วมและดินถลม่ ได้ (K)
2. นกั เรยี นสามารถสรา้ งแบบจำลองและอธบิ ายการเกิดปรากฏการณ์เรือนกระจกของโลกได้ (P)
3. มคี วามมงุ่ มน่ั ในการทำงาน (A)
3. สาระสำคัญ
น้ำทว่ ม และดนิ ถล่ม มผี ลกระทบต่อชวี ิตและสิ่งแวดล้อมแตกตา่ งกัน มนุษย์ควรเรยี นรู้วิธีปฏิบัติตนให้
ปลอดภัย เช่น ติดตามข่าวสารอย่างสม่ำเสมอ เตรียมถุงยังชพี ห้พร้อมใชต้ ลอดเวลา และปฏิบัติตามคำส่ังของ
ผปู้ กครองและเจ้าหนา้ ท่ีอยา่ งเครง่ ครดั เมื่อเกดิ ภยั ทางธรรมชาตแิ ละธรณีพิบตั ิภยั
4. สาระการเรียนรู้
ลกั ษณะและผลกระทบของน้ำท่วมและดินถล่ม แนวทางในการเฝ้าระวังและปฏิบตั ติ นให้ปลอดภยั จาก
ภยั ธรรมชาติและธรณพี ิบตั ิภัยทีอ่ าจเกิดในทอ้ งถิ่น
5. สมรรถนะสำคัญของผู้เรยี น
1. ความสามารถในการสือ่ สาร
2. ความสามารถในการคดิ
6. คุณลักษณะอันพงึ ประสงค์

1. มจี ิตวทิ ยาศาสตร์

2. ใฝ่เรยี นรู้

3. มุ่งมัน่ ในการทำงาน

7. ชิน้ งานหรือภาระงาน (หลักฐาน/ร่องรอยแสดงความร)ู้
1) หนังสอื เรยี นวทิ ยาศาสตร์ ป.6 เลม่ 2
2) ใบกจิ กรรมธรณพี ิบัติภัย (น้ำท่วม ดินถลม่ )

8. การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู้
ขั้นนำเขา้ สบู่ ทเรียน

1) ครแู ละนกั เรียนกล่าวทักทายกันและเลน่ เกมเพ่อื เรยี กสมาธิก่อนเริม่ เรยี น

ขน้ั จัดกจิ กรรมการเรยี นรู้

จัดกิจกรรมการเรยี นรู้โดยใช้กระบวนการสืบเสาะหาความรู้ (Inquiry Process) ขั้นตอนดังนี้

1) ขัน้ สร้างความสนใจ (Engagement)

1) นักเรียนดูภาพในหนังสือเรียนวิทยาศาสตร์ฯ ป.6 เล่ม 2 หน้า 76 จากนั้นครูสนทนาถามคำถาม

นกั เรยี นว่า

- ถา้ นำ้ แข็งข้ัวโลกหลอมละลายหมดจะส่งผลกระทบอยา่ งไรบ้าง

(แนวคำตอบ นักเรยี นแสดงความคดิ เหน็ อยา่ งอิสระ)

- ทำไมน้ำแขง็ ข้วั โลกจึงหลอมละลาย

(แนวคำตอบ เพราะภาวะโลกร้อนทำใหน้ ้ำแข็งข้ัวโลกหลอมละลาย)

2) นกั เรียนร่วมกนั แสดงความคดิ เหน็ วา่ ในทอ้ งถ่ินนกั เรยี นเคยพบภัยพบิ ตั ิอะไรบา้ ง

3) ครูสนทนากับนกั เรียนเพือ่ นำเข้าสูบ่ ทเรียนว่า ในทอ้ งถิ่นของเราอาจเกดิ ภยั ธรรมชาตหิ รือธรณีพิบัติ

ภัยต่างๆ ได้ เช่น น้ำท่วม ดินถล่ม สึนามิ แผ่นดินไหว น้ำกัดเซาะชายฝั่ง ซึ่งภัยธรรมชาติที่พบได้

บ่อยคร้ังในท้องถน่ิ ของเรา คือ นำ้ ท่วมและดินถล่ม ดังน้นั นักเรียนควรเรยี นรู้เพื่อเฝ้าระวังและปฏิบัติ

ตนให้มคี วามปลอดภัยจากกจิ กรรมตอ่ ไปนี้

2) ข้นั สำรวจและคน้ หา (Exploration)

1) ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม 4-6 คนนำข้อมูลมาจัดทำในรูปแบบต่างๆ เช่น แผนภาพ

เพอื่ อธบิ ายลักษณะและผลกระทบของน้ำท่วม

2) ครูกำหนดหวั ข้อให้กบั นักเรยี น ดงั น้ี
- ลักษณะการเกดิ นำ้ ทว่ ม
- สาเหตกุ ารเกดิ น้ำทว่ ม
- ผลกระทบของนำ้ ท่วม
- แนวทางในการเฝ้าระวงั และปฏิบัตติ นใหป้ ลอดภัยจากนำ้ ทว่ ม
3 ) นกั เรยี นร่วมกันอภิปรายสาเหตกุ ารเกิดนำ้ ท่วม
4) ให้นกั เรียนออกมานำเสนอทล่ี ะกลุม่ และครนู ักเรียนชว่ ยกนั อภปิ ราย
3) ขน้ั อธบิ ายและลงข้อสรปุ (Explanation)
- นกั เรยี นและครูร่วมกันสรุปใบกิจกรรมจนได้ข้อสรปุ วา่ นำ้ ท่วม และดนิ ถล่ม มีผลกระทบต่อ
ชีวิตและสิ่งแวดล้อมแตกต่างกัน มนุษย์ควรเรียนรู้วิธีปฏิบัติตนให้ปลอดภัย เช่น ติดตามข่าวสารอย่าง
สม่ำเสมอ เตรียมถุงยังชีพ ห้พร้อมใช้ตลอดเวลา และปฏิบัติตามคำสั่งของผู้ปกครองและเจ้าหน้าที่อย่าง
เครง่ ครดั เมื่อเกดิ ภยั ทางธรรมชาติและธรณีพิบัตภิ ัย

4) ขั้นขยายความรู้ (Elaboration)
1) นำ้ ท่วมเกดิ จากฝนตกหนักและต่อเนื่องเปน็ เวลานาน ทำใหด้ นิ ไมส่ ามารถดูดซับน้ำไว้ได้ทั้งหมด

หรือไมส่ ามารถระบายออกได้ทัน ทำใหเ้ กดิ น้ำขงั
2) นกั เรยี นรว่ มกันอภิปรายวธิ ีการป้องกนั นำ้ ท่วมจนได้ขอ้ สรปุ วา่ ควรปฏิบตั ิ ดงั น้ี
2.1) การปลูกพชื คลมุ ดิน เพื่อช่วยในการดดู ซับนำ้
2.2) การกำจัดสง่ิ กีดขวางทางน้ำ

2.3) การขุดลอกคลอง เพ่ือเกบ็ น้ำก่อนระบายสูน่ ำ้ ทะเล

2.4) การอนุรักษ์ปา่ ไม้และการปลูกปา่ ทดแทนพื้นทปี่ ่าที่สญู เสยี ไป

2.5) สร้างเขอ่ื นเพ่ือกักเกบ็ นำ้ หรือสร้างฝายชะลอการไหลของนำ้

5) ขั้นประเมนิ (Evaluation)

1) นักเรียนร่วมกันสรุปผลการทำกิจกรรมเกี่ยวกับแนวทางในการดูแลและปฏิบัติตนให้ปลอดภัย

เม่ือเกิดนำ้ ทว่ ม (หมายเหตุ : ครเู รม่ิ ประเมินนกั เรียน โดยการสังเกตพฤตกิ รรมการทำงานกลุม่ )

9. สอื่ การสอน

1) หนงั สือเรียนวิทยาศาสตร์ ป. 6 เล่ม 2
2) Power Point เรอ่ื งภยั ธรรมชาติและธรณพี ิบตั ิภยั

10. การวดั และประเมนิ ผล วิธกี ารวดั เครอื่ งมืดวดั เกณฑก์ ารประเมนิ
จุดประสงค์การเรียนรู้ -ปฏิบัติตาม  - ใบงานท1ี่
ใบงาน  - คำถาม - ทำใบกจิ กรรมได้
1) นักเรยี นสามารถบรรยาย -ตอบคำถาม ถูกต้องร้อยละ 80
ลักษณะและผลกระทบของน้ำท่วม  - แบบ - ตอบคำถามได้
และดนิ ถล่มได้ (K) - ผลงาน ประเมนิ ผลงาน ถกู ต้อง

2) นักเรยี นสามารถสร้าง -ไดค้ ะแนนรบู ริคส์
แบบจำลองและอธบิ ายการเกิด ตงั้ แต่ 2 ขึ้นไป
ปรากฏการณ์เรือนกระจกของโลก
ได้ (P) -สังเกต -แบบสังเกต -ได้คะแนนรูบรคิ ส์
3) มคี วามมุ่งมนั ในทำงาน (A)

ต้ังแต่ 2 ขน้ึ ไป

เกณฑก์ ารประเมินผลรูบรคิ ส์ 4 (ดีมาก) ระดบั คุณภาพ 1 (ปรบั ปรุง)
3 (ดี) 2 (พอใช)้
ประเด็นการประเมนิ
ผา่ นเกณฑ์ร้อยละ 70 ข้นึ ไป
1) สามารถบรรยายลักษณะ
และผลกระทบของนำ้ ท่วมและ
ดินถลม่ ได้ (K)

2) สามารถสรา้ งแบบจำลอง - มคี ุณสมบัติ - มีคุณสมบตั ิ 3 - มีคณุ สมบตั ิ 2 - มีคุณสมบัติ 1

และอธิบายการเกิด 4 ใน 4 ของ ใน 4 ของระดบั ใน 4 ของระดบั ใน 4 ของระดบั

ปรากฏการณเ์ รือนกระจกของ ระดับคุณภาพ คณุ ภาพ คณุ ภาพ คุณภาพ

โลกได้ (P)

คุณภาพ

1. การพูดคล่องแคล่ว

2. ออกเสยี งชัดเจน

3. มไี หวพริบในการสงั เกต

4. เขยี นสะกดคำได้ถกู ต้อง

3) มีความมุ่งมั่นในการทำงาน - มีคุณสมบัติ - มีคณุ สมบัติ 3 - มคี ุณสมบัติ 2 - มคี ณุ สมบตั ิ 1

(A) 4 ใน 4 ของ ใน 4 ของระดบั ใน 4 ของระดับ ใน 4 ของระดับ

คุณภาพ ระดับคุณภาพ คณุ ภาพ คณุ ภาพ คณุ ภาพ

1. มีรว่ มในการเรียนรู้

2. ตง้ั ใจทำงาน

เกณฑ์ในการตัดสินระดบั คณุ ภาพนกั เรียนจากคะแนนรวมทง้ั หมด

กำหนดระดบั คุณภาพผลการเรียนรรู้ ว่ มกันทกุ ด้านเปน็ 4 ระดับคือ ดีมาก ดี พอใช้ และปรับปรงุ

กำหนดเกณฑ์ในการประเมินดังนี้

ระดับคุณภาพดมี าก 17 – 18 คะแนน

ระดบั คุณภาพดี 14 – 16 คะแนน

ระดบั คุณภาพพอใช้ 10 – 13 คะแนน

ระดบั คณุ ภาพปรับปรุง นอ้ ยกว่า 10 คะแนน









เกณฑใ์ นการตัดสนิ ระดับคณุ ภาพนกั เรยี นจากคะแนนรวมทั้งหมด

กำหนดระดับคุณภาพผลการเรยี นรรู้ ่วมกนั ทกุ ดา้ นเปน็ 4 ระดบั คือ ดีมาก ดี พอใช้ และปรบั ปรงุ

กำหนดเกณฑ์ในการประเมนิ ดงั น้ี

ระดับคุณภาพดีมาก 17 – 18 คะแนน

ระดับคุณภาพดี 14 – 16 คะแนน

ระดับคุณภาพพอใช้ 10 – 13 คะแนน

ระดับคุณภาพปรับปรงุ น้อยกว่า 10 คะแนน







แผนการจดั การเรยี นร้ทู ่ี 6

หนว่ ยการเรยี นรทู้ ี่ 4 ปรากฏการณข์ องโลกและภยั ธรรมชาติ 11 ชั่วโมง

รายวชิ า วิทยาศาสตร์ รหสั วิชา 16101 กลมุ่ สาระการเรยี นรู้ วทิ ยาศาสตร์และเทคโนโลยี

เรื่องธรณพี บิ ัตภิ ัย 2 (แผน่ ดินไหว สนึ ามิ การกัดเซาะชายฝงั่ ) เวลา 1 ชัว่ โมง

ภาคเรียนท่ี 2 ปีการศึกษา 2564 ชัน้ ประถมศกึ ษาปที ี่ 6

วันที่ 29 เดอื น พฤศจกิ ายน พ.ศ. 2564 ผ้สู อน นางสาว ศุภลกั ษณ์ ใบสนธิ์

โรงเรยี นบ้านขุนฝาง ตำบล ขุนฝาง อำเภอ เมือง จังหวดั อุตรดิตถ์ คะแนนเก็บ 10 คะแนน

1. มาตรฐานการเรียนรู้ /ตัวช้วี ดั /ผลการเรียนรู้
มาตรฐานการเรยี นรู้ / ผลการเรยี นรู้
มาตรฐาน ว 3.2 เขา้ ใจองคป์ ระกอบและความสัมพนั ธข์ องระบบโลก กระบวนการเปล่ยี นแปลงภายใน

โลกและบนผิวโลก ธรณีพิบัติภัย กระบวนการเปลี่ยนแปลงลมฟ้าอากาศและภูมิอากาศโลก รวมทั้งผลต่อ
สิง่ มีชวี ติ และสง่ิ แวดลอ้ ม

ตวั ชวี้ ดั
ป.6/6 บรรยายลักษณะและผลกระทบของนำ้ ทว่ ม การกัดเซาะชายฝง่ั ดินถล่ม แผ่นดินไหว สนึ ามิ
ป.6/7 ตระหนักถึงผลกระทบของภัยธรรมชาติและธรณีพิบัติภัย โดยนำเสนอแนวทางในการเฝ้า
ระวงั และปฏบิ ัติตนให้ปลอดภยั จากภัยธรรมชาติและธรณีพบิ ตั ภิ ยั ทอ่ี าจเกดิ ในท้องถิ่น

2. จดุ ประสงค์การเรยี นรู้
1) นักเรียนสามารถบรรยายลักษณะและผลกระทบของแผ่นดินไหว สึนามิ และการกัดเซาะ
ชายฝงั่ ได้ (K)
2) เขียนแผนภาพแสดงลกั ษณะของแผ่นดนิ ไหว สนึ ามิ และการกดั เซาะชายฝ่งั ได้ (P)
3. มีความมงุ่ มนั่ ในการทำงาน (A)

3. สาระสำคญั
แผ่นดนิ ไหว สนึ ามิ และการกัดเซาะชายฝงั่ มีผลกระทบต่อชีวิตและส่งิ แวดล้อมแตกตา่ งกัน มนษุ ย์

ควรเรียนรู้วธิ ีปฏิบัตติ นใหป้ ลอดภัย เชน่ ติดตามข่าวสารอย่างสม่ำเสมอ เตรียมถุงยังชีพใหพ้ ร้อมใช้ตลอดเวลา
และปฏิบตั ติ ามคำสั่งของผ้ปู กครองและเจา้ หน้าท่ีอยา่ งเคร่งครดั เม่ือเกิดภยั ทางธรรมชาติและธรณพี บิ ัติภยั
4. สาระการเรยี นรู้

ลักษณะและผลกระทบของแผ่นดินไหว สึนามิ และการกัดเซาะชายฝั่ง แนวทางในการเฝ้าระวังและ
ปฏิบัติตนใหป้ ลอดภยั จากภยั ธรรมชาตแิ ละธรณพี บิ ตั ภิ ัยที่อาจเกิดในท้องถิน่
5. สมรรถนะสำคัญของผเู้ รียน

1. ความสามารถในการสื่อสาร
2. ความสามารถในการคดิ
6. คุณลกั ษณะอนั พึงประสงค์
1. มีจติ วิทยาศาสตร์
2. ใฝ่เรยี นรู้
3. มุ่งม่ันในการทำงาน

7. ชนิ้ งานหรอื ภาระงาน (หลักฐาน/ร่องรอยแสดงความรู้)
1) หนังสือเรยี นวิทยาศาสตร์ ป.6 เล่ม 2
2) ใบกจิ กรรมธรณพี ิบตั ิภยั (แผ่นดนิ ไหว สึนามิ การกดั เซาะชายฝงั่ )

8. การจดั กจิ กรรมการเรียนรู้
ขนั้ นำเข้าสู่บทเรียน

1) ครูทบทวนความรูเ้ ดมิ จากคาบท่ีแลว้ เก่ียวกับดนิ ถลม่ น้ำท่วม
2) ครถู ามคำถามนักเรียนวา่ ใครรจู้ กั ธรณพี ิบัติภยั (แผ่นดนิ ไหว สึนามิ การกดั เซาะชายฝ่งั )
ข้นั จัดกิจกรรมการเรยี นรู้
จัดกจิ กรรมการเรียนรูโ้ ดยใชก้ ระบวนการสืบเสาะหาความรู้ (Inquiry Process) ขนั้ ตอนดงั น้ี
1) ข้นั สรา้ งความสนใจ (Engagement)
1) ครูทบทวนความรู้เดิมช่ัวโมงทแี่ ล้ว โดยนำบัตรภาพธรณพี ิบตั ภิ ัยตดิ ไวท้ ี่กระดาน จากน้ันให้นกั เรียน
อธบิ ายว่าภยั พิบัติใดเปน็ สาเหตทุ ำใหเ้ กดิ ดนิ ถล่มไดบ้ า้ ง พรอ้ มบอกเหตผุ ล
2) ครูสนทนากับนักเรียนเพอื่ นำเข้าสูบ่ ทเรียนว่า สาเหตุของดนิ ถลม่ เกิดได้หลายปัจจยั รวมถงึ เกิดจาก
แผ่นดินไหว ภเู ขาไฟระเบิด สนึ ามิ ดังน้นั วันนเ้ี ราจะมาเรียนรูว้ ่า การเกิดแผน่ ดินไหว สนึ ามิ เกดิ ขน้ึ ได้
อยา่ งไร รวมถึงเรอ่ื งเกีย่ วกบั การกัดเซาะชายฝ่ัง จากกิจกรรมตอ่ ไปนี้

2) ขัน้ สำรวจและค้นหา (Exploration)
1) ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม 4-6 คนนำข้อมูลมาจัดทำในรูปแบบต่างๆ เช่น แผนภาพ เพื่อ

อธบิ ายลักษณะและผลกระทบของน้ำท่วม
2) แต่ละกล่มุ ร่วมกนั สบื คน้ ขอ้ มลู เก่ยี วกบั ลักษณะและผลกระทบของแผ่นดนิ ไหว
3) นำข้อมูลมาจัดทำในรูปแบบต่างๆ เช่น แผนภาพ เพื่ออธิบายลักษณะและผลกระทบของ

แผน่ ดนิ ไหว
4) แต่ละกล่มุ นำเสนอผลงานหนา้ ชัน้ เรียน ในประเด็นต่อไปน้ี

- ลักษณะการเกดิ แผน่ ดินไหว
- สาเหตกุ ารเกิดแผ่นดนิ ไหว
- ผลกระทบของแผน่ ดินไหว
- แนวทางในการเฝา้ ระวงั และปฏิบตั ติ นให้ปลอดภัยจากแผ่นดนิ ไหว

5) ให้นกั เรียนออกมานำเสนอทีล่ ะกลุ่มและครนู ักเรียนชว่ ยกนั อภปิ ราย

3) ข้นั อธบิ ายและลงข้อสรปุ (Explanation)

1) แผ่นดินไหว คือ การสั่นสะเทือนของแผ่นดินที่รู้สึกได้ ณ บริเวณใดบริเวณหนึ่งบนผิวโลก
ผลกระทบจากแผ่นดนิ ไหว คือ ส่งผลให้พื้นดินแยก ดินถล่ม สึนามิ ภูเขาไฟระเบิด ทำให้เส้นทางการคมนาคม
สิ่งปลูกสร้างต่าง ๆ เช่น บ้าน โรงเรียน เสียหาย มนุษย์และสตั ว์อาจได้รับบาดเจ็บหรือเสยี ชีวิต สาเหตุการเกดิ
อาจเกิดจากธรรมชาติ เช่น เกิดจากการเคลื่อนที่ของแผ่นเปลือกโลก ที่อาจเกิดจากการคดโค้งโก่งตัวอย่าง
ฉับพลนั และเมื่อแผน่ เปลือกโลกขาดออกจากกนั จงึ ปลดปลอ่ ยพลงั งานออกมาในรปู คล่ืนแผ่นดนิ ไหว หรืออาจ
เกิดจากการเคลือ่ นตัวของรอยเล่ือน

2) นักเรียนตอบคำถามว่า ประเทศไทยของเรามีโอกาสเกิดแผ่นดินไหวได้หรือไม่ และพื้นที่ใดบ้างที่
คาดว่าเป็นพื้นที่เสี่ยงแผ่นดินไหว สาเหตุเกิดจากอะไร (แนวคำตอบ ตอบตามความคิดเห็นของนักเรียนอย่าง
อิสระ)
4) ข้นั ขยายความรู้ (Elaboration)

ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปใบกิจกรรมจากที่ทำได้ว่าแผ่นดินไหว สึนามิ และการกัดเซาะ
ชายฝั่ง มีผลกระทบต่อชีวิตและสิ่งแวดล้อมแตกต่างกัน มนุษย์ควรเรียนรู้วิธีปฏิบัติตนให้ปลอดภัย เช่น
ติดตามข่าวสารอย่างสม่ำเสมอ เตรียมถุงยังชีพให้พร้อมใช้ตลอดเวลา และปฏิบัติตามคำสั่งของผู้ปกครอง
และเจ้าหน้าที่อย่างเคร่งครัดเมื่อเกิดภัยทางธรรมชาติและธรณีพิบัติภัยและลักษณะและผลกระทบของ
แผ่นดินไหว สึนามิ และการกัดเซาะชายฝั่ง แนวทางในการเฝ้าระวังและปฏิบัติตน ให้ปลอดภัยจากภัย
ธรรมชาตแิ ละธรณีพบิ ัตภิ ัยทอ่ี าจเกดิ ในท้องถิ่น
5) ข้นั ประเมิน (Evaluation)

1) นักเรียนร่วมกนั อภปิ รายสรุปแนวทางการเฝ้าระวงั และปฏิบัตติ นใหป้ ลอดภยั เมื่อเกิดแผน่ ดินไหว

(หมายเหตุ : ครูเรม่ิ ประเมนิ นักเรยี น โดยการสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม)

9. สือ่ การสอน
1) หนังสือเรยี นวทิ ยาศาสตร์ ป. 6 เล่ม 2
2) Power Point เรือ่ งภยั ธรรมชาติและธรณีพิบตั ิภยั

10. การวดั และประเมินผล วิธีการวัด เครือ่ งมดื วัด เกณฑ์การประเมิน

จุดประสงค์การเรียนรู้ -ปฏิบัติตาม  - ใบงานท1ี่ - ทำใบกจิ กรรมได้
ใบงาน  - คำถาม ถกู ต้องร้อยละ 80
1) นกั เรียนสามารถบรรยาย -ตอบคำถาม - ตอบคำถามได้
ลักษณะและผลกระทบของ ถูกต้อง
แผ่นดนิ ไหว สึนามิ และการกัด
เซาะชายฝง่ั ได้ (K)

2) นกั เรยี นสามารถเขยี นแผนภาพ - ผลงาน  - แบบ -ไดค้ ะแนนรบู รคิ ส์
แสดงลกั ษณะของแผ่นดนิ ไหว สนึ า
มิ และการกดั เซาะชายฝง่ั ได้ (P) ประเมนิ ผลงาน ตั้งแต่ 2 ขึ้นไป

3) มคี วามมุ่งมันในทำงาน (A) -สังเกต -แบบสังเกต -ไดค้ ะแนนรูบรคิ ส์

ตง้ั แต่ 2 ขึ้นไป

เกณฑก์ ารประเมนิ ผลรบู ริคส์ 4 (ดีมาก) ระดบั คุณภาพ 1 (ปรบั ปรุง)
3 (ด)ี 2 (พอใช)้
ประเดน็ การประเมิน
ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 70 ขนึ้ ไป
1) สามารถบรรยายลักษณะ
และผลกระทบของแผน่ ดนิ ไหว
สนึ ามิ และการกัดเซาะชายฝัง่
ได้ (K)

2) เขียนแผนภาพแสดงลักษณะ - มีคณุ สมบัติ - มคี ณุ สมบตั ิ 3 - มีคุณสมบัติ 2 - มีคุณสมบัติ 1

ของแผน่ ดินไหว สึนามิ และการ 4 ใน 4 ของ ใน 4 ของระดบั ใน 4 ของระดบั ใน 4 ของระดับ

กดั เซาะชายฝั่งได้ (P) ระดับคุณภาพ คุณภาพ คุณภาพ คณุ ภาพ

คณุ ภาพ

1. การพดู คล่องแคลว่

2. ออกเสียงชดั เจน

3. มีไหวพรบิ ในการสงั เกต

4. เขยี นสะกดคำได้ถกู ต้อง

3) มีความมุ่งมน่ั ในการทำงาน - มีคุณสมบตั ิ - มีคุณสมบัติ 3 - มคี ุณสมบตั ิ 2 - มคี ุณสมบัติ 1

(A) 4 ใน 4 ของ ใน 4 ของระดบั ใน 4 ของระดบั ใน 4 ของระดับ

คณุ ภาพ ระดบั คุณภาพ คุณภาพ คุณภาพ คุณภาพ

1. มรี ่วมในการเรียนรู้

2. ต้ังใจทำงาน

เกณฑใ์ นการตดั สนิ ระดับคณุ ภาพนักเรียนจากคะแนนรวมท้งั หมด

กำหนดระดบั คณุ ภาพผลการเรยี นร้รู ่วมกนั ทกุ ด้านเป็น 4 ระดับคือ ดีมาก ดี พอใช้ และปรบั ปรุง

กำหนดเกณฑ์ในการประเมินดังน้ี

ระดบั คุณภาพดีมาก 17 – 18 คะแนน

ระดบั คุณภาพดี 14 – 16 คะแนน

ระดบั คุณภาพพอใช้ 10 – 13 คะแนน

ระดบั คุณภาพปรับปรงุ นอ้ ยกว่า 10 คะแนน









เกณฑใ์ นการตัดสนิ ระดับคณุ ภาพนกั เรยี นจากคะแนนรวมทั้งหมด

กำหนดระดับคุณภาพผลการเรยี นรรู้ ่วมกนั ทกุ ดา้ นเปน็ 4 ระดบั คือ ดีมาก ดี พอใช้ และปรบั ปรงุ

กำหนดเกณฑ์ในการประเมนิ ดงั น้ี

ระดับคุณภาพดีมาก 17 – 18 คะแนน

ระดับคุณภาพดี 14 – 16 คะแนน

ระดับคุณภาพพอใช้ 10 – 13 คะแนน

ระดับคุณภาพปรับปรงุ น้อยกว่า 10 คะแนน







แผนการจดั การเรียนรู้ที่ 7

หนว่ ยการเรยี นร้ทู ี่ 4 ปรากฏการณข์ องโลกและภยั ธรรมชาติ 11 ชั่วโมง

รายวิชา วิทยาศาสตร์ รหัสวิชา 16101 กลมุ่ สาระการเรยี นรู้วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี

เร่อื ง ปรากฏการณ์เรือนกระจกของโลก เวลา 1 ชั่วโมง

ภาคเรยี นท่ี 2 ปกี ารศึกษา 2564 ช้นั ประถมศึกษาปีที่ 6

วนั ที่ 30 เดือน พฤศจิกายน พ.ศ. 2564 ผสู้ อน นางสาว ศภุ ลกั ษณ์ ใบสนธ์ิ

โรงเรยี นบา้ นขนุ ฝาง ตำบล ขุนฝาง อำเภอ เมือง จังหวดั อตุ รดติ ถ์ คะแนนเก็บ 10 คะแนน

1. มาตรฐานการเรยี นรู้ /ตัวชวี้ ัด/ผลการเรยี นรู้

มาตรฐาน ว 3.2 เข้าใจองค์ประกอบและความสัมพันธข์ องระบบโลก กระบวนการเปลี่ยนแปลงภายใน
โลกและบนผิวโลก ธรณีพิบัติภัย กระบวนการเปลี่ยนแปลงลมฟ้าอากาศและภูมิอากาศโลก รวมทั้งผลต่อ
ส่งิ มีชีวิตและส่ิงแวดล้อม

ตัวชีว้ ดั

ป.6/8 สร้างแบบจำลองท่ีอธิบายการเกดิ ปรากฏการณ์เรอื นกระจกและผลของปรากฏการณเ์ รอื น

กระจกตอ่ ส่งิ มชี วี ติ

2. จดุ ประสงคก์ ารเรียนรู้

1. นกั เรยี นสามารถอธิบายการเกิดปรากฏการณ์เรอื นกระจก โดยใช้แบบจำลองได้ K)
2. นักเรยี นสามารถเปรียบเทียบปรากฏการณเ์ รือนกระจกทม่ี ีตอ่ สิ่งมชี ีวติ และส่งิ แวดล้อมได้ (P)
3. มคี วามมุง่ มนั่ ในการทำงาน (A)

3. สาระสำคญั

โลกของเรามีปรากฏการณ์เรือนกระจกเกิดขึ้นอยู่ตลอดเวลา ซึ่งเป็นผลมาจากแก๊สเรือนกระจกใน
บรรยากาศกักเก็บความรอ้ นแล้วคายความร้อนบางส่วนกลับสู่ผวิ โลก ทำให้อากาศบนโลกมีอุณหภมู ิเหมาะสม
ต่อการดำรงชีวิต แต่ถ้ามนุษย์ทำกิจกรรมตา่ ง ๆ ที่ปล่อยแก๊สเรือนกระจกสู่บรรยากาศเพิม่ ขึ้น การกักเก็บและ
คายความรอ้ นกลับสู่ผิวโลกกจ็ ะเพ่ิมข้ึน ทำให้อณุ หภูมิของอากาศบนโลกสงู ขน้ึ และอาจทำให้เกิดภาวะโลกร้อน
ซง่ึ สง่ ผลต่อการเปลยี่ นแปลงภูมอิ ากาศโลก ดงั นัน้ ทกุ คนควรร่วมกนั ลดกิจกรรมท่จี ะกอ่ ใหเ้ กิดแกส๊ เรือนกระจก
4. สาระการเรยี นรู้

ปรากฏการณเ์ รือนกระจก

5. สมรรถนะสำคญั ของผู้เรยี น

1. ความสามารถในการสือ่ สาร

2. ความสามารถในการคดิ

6. คุณลักษณะอันพงึ ประสงค์

1. มีจิตวทิ ยาศาสตร์

2. ใฝเ่ รียนรู้

3. มุง่ ม่ันในการทำงาน

7. ชนิ้ งานหรอื ภาระงาน (หลักฐาน/ร่องรอยแสดงความรู้)
1) หนังสอื เรยี นวิทยาศาสตร์ ป.6 เลม่ 2
2) สมุดบันทึกส่วนตวั
3) ใบงานเรื่องปรากฏการณเ์ รือนกระจก

8. การจดั กจิ กรรมการเรียนรู้
ข้ันนำเข้าส่บู ทเรียน

1) ครแู ละนักเรยี นกลา่ วทักทายกนั เช็คหนังสือสมุดก่อนเริม่ เรียน

ข้ันจัดกิจกรรมการเรียนรู้

จัดกิจกรรมการเรียนรโู้ ดยใชก้ ระบวนการสืบเสาะหาความรู้ (Inquiry Process) ขน้ั ตอนดังนี้

1) ขนั้ สร้างความสนใจ (Engagement)

1) ครูตรวจสอบความรู้เดิมของนักเรยี นเก่ยี วกบั ปรากฏการณ์เรือนกระจก โดยใชค้ ำถามดังน้ี
1.1) ปรากฏการณ์เรือนกระจกคืออะไร (นักเรียนตอบตามความเข้าใจ แต่คำตอบที่ครูควรรู้คือ
ปรากฏการณ์เรือนกระจกคือปรากฏการณ์ท่เี กิดขึน้ ตามธรรมชาติ ซงึ่ เกดิ จากแก๊สเรือนกระจก)
1.2) ถ้าไม่มีปรากฏการณ์เรือนกระจก โลกของเราจะเป็นอย่างไร(นักเรียนตอบตามความเข้าใจ
แต่คำตอบท่ีครคู วรรคู้ อื ถ้าไมม่ ปี รากฏการณ์เรือนกระจกจะทำให้โลกของเรามีอุณหภูมิของอากาศไม่เหมาะสม
ตอ่ การดำรงชวี ิตของสง่ิ มีชวี ิต)
1.3) สิ่งใดบ้างที่ทำให้เกิดแก๊สเรือนกระจก (นักเรียนตอบตามความเข้าใจ เช่น การใช้ปุ๋ยเคมีในการ
เพาะปลกู กระบวนการผลติ ไฟฟ้าและการเผาไหม้เชื้อเพลิงซากดึกดำบรรพ์กระบวนการทางเคมีในการผลิตใน
โรงงานอุตสาหกรรม การถมและฝังกลบขยะ การเผาขยะ การเผาไหม้ถ่านจากไม้ การทำปศุสัตว์ การเผาไหม้
เชื้อเพลิงซากดึกดำบรรพ์ในการผลิตไฟฟ้าการเผาไหม้เชื้อเพลิงซากดึกดำบรรพ์ในโรงงานอุตสาหกรรมการทำ
เหมืองแร่และกระบวนการผลติ ถ่านหินและปิโตรเลียมการคมนาคม การเกิดไฟป่าและแก๊สที่เกิดจากการปะทุ
ของภเู ขาไฟ การเผาวสั ดเุ หลือใชท้ างการเกษตร การเน่าเปอื่ ยและการยอ่ ยสลายของสารอนิ ทรยี ์
2) ขั้นสำรวจและค้นหา (Exploration)
2) ครูให้นักเรียนอ่านชื่อบท และให้นักเรียนอ่านในหนังสือเรียนหน้า 29 จากนั้นครูใช้คำถามเพื่อ
ตรวจสอบความเขา้ ใจดังน้ี
2.1) บทน้ีจะไดเ้ รยี นเรอื่ งอะไร (ปรากฏการณเ์ รอื นกระจก)
2.2) จากจุดประสงคก์ ารเรยี นรเู้ มือ่ เรยี นจบบทนีน้ ักเรียนสามารถทำอะไรไดบ้ ้าง (สามารถ

- อธิบายการเกิดปรากฏการณเ์ รอื นกระจก
- อธบิ ายผลของปรากฏการณ์เรอื นกระจกท่มี ีตอ่ สงิ่ มชี วี ติ และสง่ิ แวดล้อม
- นำเสนอแนวทางการปฏบิ ัติตนเพอื่ ลดการก่อใหเ้ กดิ แก๊สเรือนกระจก)
3) นักเรียนอ่านชื่อบทและแนวคิดสำคัญ ในหนังสือเรียน หน้า 30 จากนั้นครใู ช้คำถาม ดังนี้ จากการ
อ่านแนวคิดสำคัญ นักเรียนคิดว่าจะได้เรียนเกี่ยวกับเรื่องอะไรบ้าง (การเกิดและผลของปรากฏการณ์เรือน
กระจก กจิ กรรมต่าง ๆ ทปี่ ล่อยแก๊สเรอื นกระจก และการลดกิจกรรมท่กี อ่ ใหเ้ กดิ แก๊สเรือนกระจก)
3) ขนั้ อธิบายและลงขอ้ สรุป (Explanation)
1) ครูชกั ชวนให้นักเรียนสังเกตและเปรยี บเทียบรปู นำ้ แข็งบริเวณขั้วโลกเดือนธันวาคม พ.ศ. 2473
และเดือนธันวาคม พ.ศ. 2559และอ่านเนื้อเรื่องในหน้า 30 โดยครูฝึกทักษะการอ่านตามวิธีการอ่านท่ี
เหมาะสมกับความสามารถของนกั เรียน จากนนั้ ครใู ช้คำถามเพื่อตรวจสอบความเข้าใจจากการอ่าน ดังนี้

- จากรูปน้ำแข็งขั้วโลกเดือนธันวาคม พ.ศ. 2473 และเดือนธันวาคม พ.ศ. 2559 แตกต่างกัน
อย่างไร (นักเรียนตอบตามความเข้าใจ เช่น ปริมาณน้ำแข็งบริเวณขั้วโลกเดือนธันวาคมพ.ศ. 2559 มีปริมาณ
น้อยกว่าเดือนธันวาคม พ.ศ. 2473) การลดลงของน้ำแข็งบริเวณขั้วโลกมีผลต่อโลกอย่างไร(นักเรียนตอบตาม
ความเข้าใจ เช่น การลดลงของน้ำแข็งบริเวณขั้วโลกมีผลทำให้ระดับน้ำทะเลสูงขึ้นและท่วมพื้นที่บริเวณ
ชายฝั่ง)
4) ขน้ั ขยายความรู้ (Elaboration)

ครูสังเกตการตอบคำถามของนักเรียนเพื่อตรวจสอบว่านักเรียนมีแนวคิดเกี่ยวกับปรากฏการณ์เรือน

กระจกอยา่ งไร โดยอาจสุ่มใหน้ ักเรียน 2-3 คน นำเสนอคำตอบของตนเอง

5) ข้ันประเมิน (Evaluation)

1) ครูให้นกั เรยี นแต่ละคนพิจารณาว่า จากหัวข้อท่ีเรียนมาและการปฏิบัติกจิ กรรม มีจุดใดบ้างท่ียังไม่

เข้าใจหรอื ยังมีขอ้ สงสัย ถา้ มี ครูชว่ ยอธิบายเพ่ิมเติมใหน้ กั เรียนเขา้ ใจ

2) นกั เรยี นรว่ มกนั ประเมนิ การปฏิบตั กิ ิจกรรมกลุ่มว่ามีปัญหาหรอื อปุ สรรคใด และไดม้ ีการแก้ไข
อย่างไรบ้าง

3) ครูและนักเรยี นร่วมกันแสดงความคิดเหน็ เกย่ี วกับประโยชน์ทไ่ี ด้รบั จากการปฏิบตั กิ จิ กรรม และ
การนำความรูท้ ่ีได้ไปใช้ประโยชน์

4) นกั เรยี นตอบคำถามเก่ยี วกบั การสืบเสาะหาความรู้ทางวิทยาศาสตร์ ในสำรวจความรู้กอ่ นเรียน
โดยอาจถามวา่ นักเรยี นร้อู ะไรบ้าง เกีย่ วกบั การสบื เสาะหาความรู้ทางวทิ ยาศาสตร์
9. ส่อื การสอน

1) หนังสอื เรียนวทิ ยาศาสตร์ ป. 6 เลม่ 2
2) PowerPoint เรือ่ ง ปรากฏการณเ์ รอื นกระจก

10. การวัดและประเมินผล วธิ กี ารวัด เครอื่ งมืดวดั เกณฑก์ ารประเมนิ

จุดประสงคก์ ารเรียนรู้ -ปฏบิ ัติ  - ใบงานท1ี่ - ทำใบกจิ กรรมได้
ถูกต้องร้อยละ 80
1) นักเรียนสามารถอธิบายการ ตามใบงาน  - คำถาม - ตอบคำถามได้
เกิดปรากฏการณ์เรือนกระจก ถูกต้อง
โดยใช้แบบจำลองได้ (K) -ตอบคำถาม
-ไดค้ ะแนนรบู ริคส์
2) นักเรียนสามารถ - ผลงาน  - แบบประเมนิ ผล ตง้ั แต่ 2 ข้ึนไป
เปรยี บเทยี บปรากฏการณ์เรอื น งาน
กระจกท่มี ีต่อสง่ิ มชี ีวติ และ
สิ่งแวดลอ้ มได้ (P)

3) มีความมุง่ มนั ในทำงาน (A) -สงั เกต -แบบสังเกต -ไดค้ ะแนนรบู ริคส์
ต้งั แต่ 2 ข้นึ ไป

เกณฑ์การประเมนิ ผลรูบรคิ ส์ 4 (ดีมาก) ระดับคุณภาพ 1 (ปรับปรงุ )
3 (ด)ี 2 (พอใช้)
ประเด็นการประเมิน
ผ่านเกณฑร์ ้อยละ 70 ขน้ึ ไป
1) สามารถอธิบายการเกิด
ปรากฏการณ์เรือนกระจก โดย
ใช้แบบจำลองได้ (K)

2) สามารถเปรียบเทยี บ - มคี ุณสมบัติ - มคี ุณสมบตั ิ 3 - มคี ณุ สมบัติ 2 - มีคุณสมบตั ิ 1
ปรากฏการณเ์ รือนกระจกท่ีมี
ตอ่ สง่ิ มชี วี ิตและส่ิงแวดล้อมได้ 4 ใน 4 ของ ใน 4 ของระดบั ใน 4 ของระดบั ใน 4 ของระดบั
(P)
คณุ ภาพ ระดับคุณภาพ คุณภาพ คณุ ภาพ คณุ ภาพ
1. การพูดคล่องแคล่ว
2. ออกเสียงชดั เจน - มีคุณสมบตั ิ - มีคณุ สมบตั ิ 3 - มคี ุณสมบัติ 2 - มคี ณุ สมบตั ิ 1
3. มีไหวพริบในการสงั เกต
4. เขยี นสะกดคำได้ถูกต้อง 4 ใน 4 ของ ใน 4 ของระดับ ใน 4 ของระดับ ใน 4 ของระดบั

3. มีความม่งุ ม่ันในการทำงาน ระดบั คุณภาพ คณุ ภาพ คุณภาพ คุณภาพ
(A)
คุณภาพ
1. มรี ว่ มในการเรยี นรู้
2. ตง้ั ใจทำงาน

เกณฑใ์ นการตดั สินระดับคณุ ภาพนักเรียนจากคะแนนรวมทัง้ หมด

กำหนดระดบั คณุ ภาพผลการเรียนรูร้ ว่ มกันทุกด้านเปน็ 4 ระดับคือ ดมี าก ดี พอใช้ และปรบั ปรงุ

กำหนดเกณฑใ์ นการประเมินดงั นี้

ระดับคุณภาพดีมาก 17 – 18 คะแนน

ระดบั คุณภาพดี 14 – 16 คะแนน

ระดับคุณภาพพอใช้ 10 – 13 คะแนน

ระดบั คุณภาพปรบั ปรุง นอ้ ยกว่า 10 คะแนน









เกณฑใ์ นการตัดสนิ ระดับคณุ ภาพนกั เรยี นจากคะแนนรวมทั้งหมด

กำหนดระดบั คุณภาพผลการเรยี นรรู้ ่วมกนั ทกุ ดา้ นเปน็ 4 ระดบั คือ ดีมาก ดี พอใช้ และปรบั ปรงุ

กำหนดเกณฑ์ในการประเมนิ ดงั น้ี

ระดับคุณภาพดีมาก 17 – 18 คะแนน

ระดบั คุณภาพดี 14 – 16 คะแนน

ระดบั คุณภาพพอใช้ 10 – 13 คะแนน

ระดบั คุณภาพปรับปรงุ น้อยกว่า 10 คะแนน







แผนการจัดการเรียนรทู้ ่ี 8

หน่วยการเรยี นรทู้ ่ี 4 ปรากฏการณ์ของโลกและภัยธรรมชาติ 11 ชั่วโมง

รายวชิ า วิทยาศาสตร์ รหัสวิชา 16101 กลุ่มสาระการเรียนรู้ วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี

เรอ่ื ง ปรากฏการณข์ องโลกและภัยธรรมชาติ เวลา 1 ชวั่ โมง

ภาคเรยี นที่ 2 ปกี ารศกึ ษา 2564 ชัน้ ประถมศึกษาปที ี่ 6

วนั ท่ี 2,8 เดอื น ธันวาคม พ.ศ. 2564 ผู้สอน นางสาว ศุภลกั ษณ์ ใบสนธ์ิ

โรงเรียนบา้ นขนุ ฝาง ตำบล ขนุ ฝาง อำเภอ เมือง จังหวัด อุตรดิตถ์ คะแนนเก็บ 10 คะแนน

1. มาตรฐานการเรยี นรู้ /ตัวชวี้ ัด/ผลการเรียนรู้

มาตรฐานการเรยี นรู้ / ผลการเรียนรู้
มาตรฐาน ว 3.2 เขา้ ใจองคป์ ระกอบและความสมั พันธ์ของระบบโลก กระบวนการเปล่ยี นแปลงภายใน
โลกและบนผิวโลก ธรณีพิบัติภัย กระบวนการเปลี่ยนแปลงลมฟ้าอากาศและภูมิอากาศโลก รวมทั้งผลต่อ
สง่ิ มชี วี ติ และสิ่งแวดลอ้ ม
ตวั ชีว้ ัด
ป.6/8 สร้างแบบจำลองทอ่ี ธบิ ายการเกิดปรากฏการณ์เรือนกระจกและผลของปรากฏการณ์เรือน
กระจกต่อสงิ่ มีชวี ิต
2. จุดประสงคก์ ารเรยี นรู้

1. นกั เรยี นสามารถอธบิ ายผลของปรากฏการณ์เรือนกระจกที่มีต่อสิ่งมีชีวติ และสิ่งแวดลอ้ มได้ (K)
2. นกั เรยี นสามารถสรา้ งแบบจำลองและอธิบายการเกิดปรากฏการณ์เรือนกระจกของโลกได้ (P)
3. มคี วามมุง่ มน่ั ในการทำงาน (A)
3. สาระสำคัญ
ปรากฏการณเ์ รอื นกระจกเกิดจากแกส๊ เรือนกระจกในชั้นบรรยากาศของโลกกักเกบ็ ความร้อน จากน้ัน
คาย ความร้อนบางส่วนกลับสู่ผิวโลก จึงทำให้อากาศบนโลกมีอุณหภูมิที่เหมาะสมต่อการดำรงชีวิต แต่เม่ือ
ปรากฏการณ์เรือนกระจกมีความรนุ แรงมากขึ้นจะมผี ลต่อการเปลี่ยนแปลงภูมิอากาศโลก และทำให้เกิดภาวะ
โลกร้อน เราทุกคนจึงควรช่วยกันลดกิจกรรมที่ก่อให้เกิดแก๊สเรือนกระจก เช่น ใช้รถจักรยานแทนรถยนต์ ไม่
เผาขยะ ไมเ่ ผาปา่ ไมต่ ดั ไมท้ ำลายป่า

4. สาระการเรียนรู้
การเกิดและผลของปรากฏการณเ์ รือนกระจก แนวทางการปฏิบัตติ นเพอื่ ลดแก๊สเรอื นกระจก

5. สมรรถนะสำคญั ของผ้เู รยี น
1. ความสามารถในการส่ือสาร
2. ความสามารถในการคิด

6. คณุ ลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์

1. มีจิตวทิ ยาศาสตร์

2. ใฝ่เรียนรู้

3. มุ่งมน่ั ในการทำงาน

7. ชนิ้ งานหรอื ภาระงาน (หลกั ฐาน/รอ่ งรอยแสดงความร)ู้
1) หนังสอื เรียนวิทยาศาสตร์ ป.6 เล่ม 2
2) แบบฝึกหดั เร่ืองปรากฏการณ์เรอื นกระจกและภาวะโลกร้อน
3) สมุดบนั ทึกสว่ นตวั

8. การจัดกจิ กรรมการเรียนรู้
ข้นั นำเข้าสบู่ ทเรียน

1) ครแู ละนักเรยี นกล่าวทักทายกันและเล่นเกมเพ่ือเรยี กสมาธิก่อนเริ่มเรยี น
ขน้ั จดั กิจกรรมการเรยี นรู้

จัดกิจกรรมการเรียนรู้โดยใชก้ ระบวนการสบื เสาะหาความรู้ (Inquiry Process) ขนั้ ตอนดงั น้ี
1) ขนั้ สรา้ งความสนใจ (Engagement)

1) ครูตรวจสอบความรู้เดิมเกี่ยวกับปรากฏการณ์เรือนกระจกและภาวะโลกร้อน โดยครูนำอภิปราย

โดยใชค้ ำถาม

1.1) ปรากฏการณ์เรือนกระจกเกิดขึ้นได้อย่างไร (นักเรียนตอบตามความเข้าใจ แต่คำตอบที่ครูควรรู้

คือ ปรากฏการณ์เรือนกระจกเกิดจากแก๊สเรือนกระจกซึ่งเป็นแก๊สบางชนิดในบรรยากาศที่กักเก็บและคาย

ความร้อนบางสว่ นกลบั สโู่ ลก ทำให้อากาศบนโลกมีอุณหภมู เิ ฉลย่ี เหมาะสมต่อการดำรงชวี ติ ของสิ่งมีชีวติ )

1.2) ปรากฏการณเ์ รือนกระจกมผี ลต่อโลกอย่างไร (นกั เรยี นตอบตามความเข้าใจ แต่คำตอบท่ีครูควร

รู้ คอื ปรากฏการณ์เรอื นกระจกมผี ลทำให้อุณหภมู ิของอากาศโดยเฉล่ยี เหมาะสมต่อการดำรงชีวิตของส่ิงมีชีวิต

แตถ่ า้ มแี ก๊สเรือนกระจกในบรรยากาศมากขนึ้ จะทำให้การกักเก็บและคายความร้อนบางสว่ นกลับสผู่ ิวโลกมาก

ขนึ้ และสง่ ผลใหอ้ ณุ หภมู ิของอากาศโดยเฉลีย่ บนโลกสงู ขึน้ จนโลกอยู่ในภาวะโลกรอ้ น)

2) ครูเชื่อมโยงความรู้เดิมของนักเรียนสู่การเรียนเรื่อง ปรากฏการณ์เรือนกระจกและภาวะโลกร้อน

โดยใช้คำถามว่า ปรากฏการณ์เรือนกระจกเกี่ยวข้องกับภาวะโลกร้อนอย่างไร และเพราะเหตุใดจึงเกิดภาวะ

โลกรอ้ นจากนนั้ ครูชักชวนนกั เรียนหาคำตอบจากการอ่านเร่อื ง ปรากฏการณเ์ รอื นกระจกและภาวะโลกรอ้ น

2) ขั้นสำรวจและคน้ หา (Exploration)

1) นักเรียนอ่านเนื้อเรื่องในหนังสือเรียน หน้า 33 โดยครูให้นักเรียนอ่านจากนั้นช่วยกันตอบคำถาม

โดยใชค้ ำถามดังนี้ - เพราะเหตใุ ดจงึ มีการเพาะปลูกพชื บางชนดิ ในเรือนกระจก (มกี ารเพาะปลูกพืชบางชนิดใน

เรือนกระจกเพราะการปลูกพืชบางชนิดไม่สามารถเติบโตในสภาพแวดล้อมนั้น ๆ ได้ จึงต้องปลูกพืชในเรือน

กระจกเพื่อควบคุมอุณหภูมิและความชื้น พืชนั้นจะได้เจริญเติบโตได้ เพราะเรือนกระจกช่วยกักเก็บและคาย

ความรอ้ น)

- การกักเก็บและคายความร้อนภายในเรือนกระจกท่ีใช้เพาะปลูกพืชคล้ายกบั ปรากฏการณ์ใดของโลก

(ปรากฏการณเ์ รือนกระจก)

- ปรากฏการณ์เรือนกระจกมีผลต่อโลกของเราอย่างไร (ทำใหอ้ ากาศบนโลกมีอุณหภูมเิ ฉลี่ยเหมาะสม

ตอ่ การดำรงชีวิตของส่งิ มีชวี ิต)

- ภาวะโลกร้อนเกิดขึน้ ได้อย่างไร (ภาวะโลกร้อนเกิดจากมีปริมาณแกส๊ เรือนกระจกในบรรยากาศมาก
ขึ้น ทำให้มีการกักเก็บและคายความร้อนบางส่วนกลับสู่ผิวโลกมากขึ้น ส่งผลให้อุณหภูมิของอากาศโดยเฉลี่ย
บนโลกสงู ขน้ึ เรอ่ื ย ๆ จนโลกอยใู่ นภาวะโลกรอ้ น )

2) ครูสนทนากับนักเรียนว่า ปรากฏการณ์ทางธรรมชาติและธรณีพิบัติภัย เช่น น้ำท่วม ดินถล่ม
แผ่นดินไหว สึนามิ การกัดเซาะชายฝั่ง ปรากฏการณ์เรือนกระจก สิ่งต่างๆ เหล่านี้ล้วนแล้วแต่
สง่ ผลกระทบต่อสิง่ มีชวี ติ และสง่ิ แวดล้อม

ชัว่ โมงท่ี 2

3) ข้ันอธบิ ายและลงข้อสรปุ (Explanation)
1) นักเรียนทบทวนความรู้ โดยบอกกิจกรรมของนักเรยี นทล่ี ดการก่อให้เกิดแกส๊ เรือนกระจก เช่น ป่ัน

รถจักรยานแทนการใชร้ ถยนต์
2) นักเรียนตอบคำถามท้าทายการคิดขั้นสูงว่า การเผาตอซังข้าวในนาเป็นการเพิ่มปริมาณแก๊สเรือน

กระจกหรอื ไม่ อยา่ งไร
(แนวคำตอบ เป็นการเพิ่มแก๊สเรือนกระจก เนื่องจากการเผาตอซังข้าวจะส่งผลทำให้ปริมาณแก๊ส
คาร์บอนไดออกไซด์เพิ่มขึ้น และอาจไปทำลายแหล่งกักเก็บแก๊สคาร์บอนไดออกไซด์) ครูเปิด
PowerPoint เรอ่ื ง ภยั ธรรมชาตแิ ละปรากฏการณ์เรือนกระจก
3) และให้นกั เรยี นแต่ละคนเขยี นสรุปความรู้เก่ยี วกับเร่ืองทไี่ ด้เรยี นรู้จากบทท่ี 2 ในรปู แบบต่างๆ เช่น
แผนผงั ความคดิ แผนภาพ ลงในสมดุ ประจำตวั นักเรยี น

4) ขน้ั ขยายความรู้ (Elaboration)
1) นกั เรยี นร่วมกันสรุปเร่ืองท่ีอ่าน ซึ่งสรุปไดว้ า่ ปรากฏการณเ์ รือนกระจกเกดิ จากแก๊สเรือนกระจก

ในบรรยากาศของโลกกักเก็บและคายความร้อนบางส่วนกลับสู่ผิวโลก ทำให้อุณหภูมิของอากาศบนโล ก
เหมาะสมต่อการดำรงชีวิตของสิ่งมีชีวิต แต่ถ้ามีปริมาณแก๊สเรือนกระจกเพิ่มขึ้นจะทำให้มีการกักเก็บและคาย
ความร้อนมากขึ้นทำให้อุณหภูมิของอากาศบนโลกสูงขึ้นจนเกิดภาวะโลกร้อน และถ้า เช่น การลดลงของ
น้ำแข็งบริเวณขั้วโลกมีผลทำให้ระดับน้ำทะเลสูงขึ้นและท่วมพื้นที่บริเวณชายฝั่ง) ภาวะนี้เกิดขึ้นอย่างต่อเนื่อง
และยาวนานจะสง่ ผลให้เกิดการเปลย่ี นแปลงภมู อิ ากาศโลก

2) ครูให้นักเรียนอ่านคำถามย่อหน้าสุดท้ายของเรื่องที่อ่าน และร่วมกันอภิปรายเพื่อตอบคำถาม
ดังน้ี แกส๊ เรือนกระจกมีอะไรบา้ ง และปรากฏการณเ์ รอื นกระจกเกิดขนึ้ ได้อยา่ งไร

5) ขน้ั ประเมนิ (Evaluation)
นักเรียนร่วมกันสรุปผลการทำกิจกรรมว่า เมื่อเกิดภัยธรรมชาติและธรณีพิบัติภัยต่าง ๆ จะส่งผลต่อ

สิ่งมีชีวิตและสิ่งแวดล้อม ดังนั้น เราจึงควรเรียนรู้แนวทางในการเฝ้าระวังและปฏิบัติตนให้ปลอดภัยจากภัย
ธรรมชาติและ ธรณีพิบัติภัย เช่น ช่วยกันลดกิจกรรมที่ก่อใหเ้ กิดแก๊สเรือนกระจก ใช้รถจักรยานแทนรถยนต์
ไม่เผาขยะไม่เผาป่า ไม่ตดั ไมท้ ำลายป่า

9. ส่อื การสอน
1) หนงั สือเรยี นวิทยาศาสตร์ ป. 6 เลม่ 2
2) Power Point ภัยธรรมชาตแิ ละปรากฏการณ์เรอื นกระจก

10. การวดั และประเมนิ ผล วิธกี ารวัด เคร่ืองมืดวัด เกณฑ์การประเมนิ

จุดประสงค์การเรียนรู้ -ปฏิบัติตาม  - ใบงานท1ี่ - ทำใบกจิ กรรมได้
ใบงาน  - คำถาม ถกู ต้องร้อยละ 80
1) นักเรียนสามารถอธบิ ายผลของ -ตอบคำถาม - ตอบคำถามได้
ปรากฏการณ์เรือนกระจกทม่ี ีตอ่ ถูกต้อง
สิ่งมีชวี ติ และสิ่งแวดลอ้ มได้
(K)

2) นักเรียนสามารถสรา้ ง - ผลงาน  - แบบ -ได้คะแนนรบู ริคส์
แบบจำลองและอธิบายการเกิด
ปรากฏการณ์เรือนกระจกของโลก ประเมนิ ผลงาน ตง้ั แต่ 2 ขึน้ ไป
ได้ (P)

3) มคี วามมุ่งมนั ในทำงาน (A) -สังเกต -แบบสงั เกต -ได้คะแนนรูบรคิ ส์

ต้งั แต่ 2 ขน้ึ ไป

เกณฑ์การประเมินผลรบู รคิ ส์ 4 (ดีมาก) ระดับคุณภาพ 1 (ปรับปรงุ )
3 (ดี) 2 (พอใช้)
ประเด็นการประเมิน
ผา่ นเกณฑร์ ้อยละ 70 ขึ้นไป
1) สามารถอธบิ ายผลของ
ปรากฏการณ์เรือนกระจกที่มี
ตอ่ สงิ่ มีชวี ติ และส่ิงแวดล้อมได้
(K)

2) สามารถสร้างแบบจำลอง - มีคณุ สมบตั ิ - มีคณุ สมบตั ิ 3 - มีคณุ สมบตั ิ 2 - มคี ณุ สมบัติ 1
และอธบิ ายการเกิด 4 ใน 4 ของ ใน 4 ของระดบั ใน 4 ของระดับ ใน 4 ของระดับ
ปรากฏการณเ์ รือนกระจกของ ระดับคุณภาพ คณุ ภาพ คณุ ภาพ คณุ ภาพ
โลกได้ (P)
คณุ ภาพ - มีคณุ สมบตั ิ - มคี ุณสมบตั ิ 3 - มคี ณุ สมบัติ 2 - มคี ุณสมบัติ 1
1. การพูดคล่องแคลว่ 4 ใน 4 ของ ใน 4 ของระดับ ใน 4 ของระดบั ใน 4 ของระดับ
2. ออกเสียงชดั เจน ระดบั คุณภาพ คุณภาพ คุณภาพ คุณภาพ
3. มีไหวพริบในการสังเกต
4. เขยี นสะกดคำได้ถูกต้อง

3) มีความมุ่งมัน่ ในการทำงาน
(A)
คุณภาพ
1. มีรว่ มในการเรียนรู้
2. ตัง้ ใจทำงาน

เกณฑ์ในการตดั สินระดับคุณภาพนกั เรียนจากคะแนนรวมท้งั หมด

กำหนดระดับคุณภาพผลการเรยี นร้รู ว่ มกันทกุ ดา้ นเป็น 4 ระดบั คือ ดมี าก ดี พอใช้ และปรบั ปรงุ

กำหนดเกณฑใ์ นการประเมินดังนี้

ระดบั คุณภาพดมี าก 17 – 18 คะแนน

ระดบั คุณภาพดี 14 – 16 คะแนน

ระดบั คุณภาพพอใช้ 10 – 13 คะแนน

ระดบั คณุ ภาพปรบั ปรงุ นอ้ ยกวา่ 10 คะแนน









เกณฑใ์ นการตัดสนิ ระดับคณุ ภาพนกั เรยี นจากคะแนนรวมทั้งหมด

กำหนดระดับคุณภาพผลการเรยี นรรู้ ่วมกนั ทกุ ดา้ นเปน็ 4 ระดบั คือ ดีมาก ดี พอใช้ และปรบั ปรงุ

กำหนดเกณฑ์ในการประเมนิ ดงั น้ี

ระดับคุณภาพดีมาก 17 – 18 คะแนน

ระดับคุณภาพดี 14 – 16 คะแนน

ระดับคุณภาพพอใช้ 10 – 13 คะแนน

ระดับคุณภาพปรับปรงุ น้อยกว่า 10 คะแนน






Click to View FlipBook Version