The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.
Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by chaimath2514, 2022-05-24 09:22:58

ครูจุติพร

ครูจุติพร

10. การวัดและการประเมินผล

การวัดและ เครอื่ งมือ วิธวี ัด เกณฑ์
ประเมนิ ผล - สงั เกตุ
- แบบฝึกหดั 9-10 - excellent
K - เขา้ ใจ โครงสร้างและการ - ใบงาน 7-8 - well
ใช้ Past perfect continuous 5-6 - quite well
tense 1-4 - bad

P - แ ต ่ ง ป ร ะ โ ยค โ ดยใช้
โครงสร้างและการใช้ Past
perfect continuous tense
A - มุง่ มั่นและตัง้ ใจ

แผนการจัดการเรียนรู้

กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ ชัน้ มัธยมศกึ ษาปที ่ี 5

รายวิชา ภาษาองั กฤษอ่าน-เขียน รหสั วชิ า 30203

หน่วยการเรยี นรู้ที่ 2 Tense จำนวน 12 ช่ัวโมง

แผนการจดั การเรียนรทู้ ่ี 15 เรอ่ื ง future simple tense จำนวน 2 ช่งั โมง

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. ผลการเรียนรู้

เปรยี บเทยี บและอธบิ ายความเหมือนและความแตกต่างระหว่างการออกเสียงประโยคชนดิ
ตา่ งๆและการลำดบั คำตามโครงสรา้ งประโยคของภาษาต่างประเทศและภาษาไทย

2. สาระสำคญั

การใช้ future simple tense ในการแตง่ ประโยค
3. จุดประสงค์การเรียนรู้

K - มีความรู้ความเข้าใจการใช้ โครงสร้างของ future simple tense
P - แต่งประโยคโดยใชโ้ ครงสรา้ ง future simple tense กบั เหตกุ ารณ์ ไดถ้ ูกตอ้ ง
A - มุ่งมั่นและต้งั ใจ
4. สมรรถนะ

ทักษะการส่ือสาร การคิด และการใชเ้ ทคโนโลยี

5. สาระการเรียนรู้

1. Future Simple ใช้กับเหตกุ ารณ์ทค่ี าดว่าจะเกิดขน้ึ ในอนาคต มักมี Adverb of Time หรอื คำกำกับเวลา
เช่น

Tomorrow พรุ่งน้ี

Next week สปั ดาห์หน้า

Next month เดอื นหนา้

Next year ปหี น้

Soon เร็ว ๆ น้ี

Shortly เร็ว ๆ น้ี

In the future ในอนาคต

In a short time ในเวลาอันใกล้
This evening เย็นนี้
This afternoon บา่ ยนี
This Monday วันจนั ทรน์ ี้
Tonight คนื น้ี
เช่น
He will be back tomorrow.
เขาจะกลบั มาวนั พรงุ่ นี้
I will go to the shopping mall this Monday.
ฉันจะไปหา้ งวันจันทรน์ ี้
Jeff will travel around the world next year.
เจฟจะไปเทย่ี วรอบโลกปีหนา้
Apple will launch a new product soon.
แบรนด์แอปเปล้ิ จะออกสนิ คา้ ใหม่เร็ว ๆ นี้
2. Future Simple ใช้ในการให้คำมัน่ สญั ญา หรือเสนออะไรให้ใคร
เชน่
I will pick you up at 3 o’clock tomorrow.
ฉันจะมารับคณุ พร่งุ นตี้ อน 3 โมง
I will give you a lift to the party if you want to.
ผมจะไปส่งคณุ ที่งานเลี้ยงถ้าคณุ ต้องการ
2 กรยิ าทส่ี ามารถใช้แทน Will ได้ ใน Future Simple
1) Shall แทน Will ได้ในกรณีที่ตอ้ งการสอื่ ความหมายดังน้ี
1.1 ใช้เพือ่ แสดงความต้ังใจ
เชน่
I shall never forget you.

We shall let you know as soon as there’s any news.
I shall look forward to meeting you next week.
1.2 ใช้ในประโยคคำถามเพอื่ ถามอยา่ งสภุ าพ ใชก้ ับประธาน I และ We
เช่น
We’ll see you at the weekend, shall we?
Shall we go out for dinner tonight?
Where shall I drop you off?
Shall I call again on Tuesday?
What shall we do with this?
2) to be going to + V.1 แทน Will, Shall ไดใ้ นกรณีทต่ี อ้ งการสอื่ ความหมายดงั นี้
2.1 ใช้กับเหตุการณท์ ่ีตง้ั ใจใหเ้ กิดข้นึ ในอนาคตอันใกล้
เช่น
I’m going to visit my brother on Saturday.
Jane is going to travel to Paris next month.
I’m going to see a play tonight.
2.2 ใชค้ าดคะเนเหตุการณ์ที่อาจเกดิ ข้ึน มักจะใช้กับวลี Subject + think (s,es)
เชน่
It’s late. I don’t think he’s going to do his homework.
I think it’s going to rain.
Her father thinks she’s going to be a professional dancer when she grows up.
The sky is very black. It’s going to snow again soon.
2.3 ใชก้ บั เหตกุ ารณท์ ี่จะต้องเกดิ ขนึ้ แน่นอน
เชน่
My sister is going to have a baby.

It’s 8.30! You’re going to miss your train.
2.4 ในรูป was, were going to + V.1 ใช้เพื่อพูดถงึ เหตุการณใ์ นอดีตทีต่ ้ังใจจะทำ แตไ่ ม่ได้ทำ
เชน่
I was going to meet you yesterday, but I forgot.
I was going to go to the gym after work, but I was too tired.

ช่ัวโมงที่ 1

ขั้นนำเข้าส่บู ทเรยี น warm up
นกั เรียนเรียงลำดบั คำในประโยค future simple tense ใหถ้ กู ต้อง

ข้นั นำเสนอเนอ้ื หา Presentation
15. นกั เรยี นศึกษาทำความเข้าใจโครงสร้างและการใช้จากครูผู้สอน

ขั้นฝึก Practice
ให้นกั เรียนทำแบบฝึก ใน link เร่อื ง future simple tense

https://xn--12cl9ca5a0ai1ad0bea0clb11a0e.com/exercise-future-tense/

ขั้นนำไปใช้ Production
- นักเรยี นดูภาพแล้วตอบคำถามจากแบบฝึกใน link
- นกั เรยี นแต่งประโยค เกย่ี วกบั ตวั เองหรือเพ่ือนๆ

ขัน้ สรปุ Wrap up
นักเรยี นช่วยกันสรุปโครงสรา้ งและการใช้ future simple tense แล้วจดลงสมดุ

7. การบูรณาการหลกั ปรัชญาของเศรษฐกจิ พอเพยี ง

หลักความพอประมาณ พอประมาณกบั เวลา และสถานที่
มีเหตุผล สามารถนำไปใช้ เขียน ในชีวิตประจำวัน
หลักสรา้ งภูมคิ ุ้มกันในตัวท่ดี ี ใชเ้ วลาอยา่ งเหมาะสม. มีความรู้เกย่ี วกับโครงสรา้ งและการใช้ future
simple tense
เง่อื นไขความรู้ รแู้ ละเขา้ ใจโครงสรา้ งและการใช้ future simple tense
เง่ือนไขคณุ ธรรม มีความต้งั ใจ ใฝเ่ รยี นรู้ มีความรับผดิ ชอบ

8. สื่อการเรยี นรู้

1. Internet 2. แบบฝึกหัด

9. แหลง่ เรียนรู้

Internet

10. การวัดและการประเมินผล

การวดั และ เครือ่ งมอื วธิ วี ดั เกณฑ์
ประเมินผล - สงั เกตุ
9-10 - excellent
K - เข้าใจ โครงสร้างและการ - แบบฝกึ หัด 7-8 - well
ใช้ future simple tense P - - ใบงาน 5-6 - quite well
1-4 - bad
แต่งประโยคโดยใช้โครงสร้าง

แ ล ะ ก า ร ใ ช้ future simple

tense

A - มงุ่ มั่นและตั้งใจ

แผนการจดั การเรยี นรู้

กล่มุ สาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ ช้ันมธั ยมศึกษาปีท่ี 5

รายวิชา ภาษาองั กฤษอา่ น-เขยี น รหัสวิชา 30203

หน่วยการเรยี นรู้ที่ 2 Tense จำนวน 12 ช่วั โมง

แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี 16 เรือ่ ง Future continuous tense จำนวน 2 ชงั่ โมง

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. ผลการเรียนรู้

เปรยี บเทยี บและอธิบายความเหมือนและความแตกต่างระหวา่ งการออกเสียงประโยคชนิด
ต่างๆและการลำดับคำตามโครงสร้างประโยคของภาษาตา่ งประเทศและภาษาไทย

2. สาระสำคัญ

การใช้ Future continuous tense ในการแตง่ ประโยค

3. จดุ ประสงค์การเรยี นรู้

K - มคี วามรคู้ วามเขา้ ใจการใช้ โครงสร้างของ Future continuous tense
P - แตง่ ประโยคโดยใช้โครงสรา้ ง Future continuous tense กับเหตุการณ์ ไดถ้ กู ต้อง
A - ม่งุ มั่นและตง้ั ใจ
4. สมรรถนะ

ทักษะการส่อื สาร การคิด และการใชเ้ ทคโนโลยี

5. สาระการเรียนรู้

การใชป้ ระโยคแบบ Future continuous tense ใช้ได้กับเหตกุ ารณ์ 2 แบบ คอื มีเหตุการณ์หนึง่
เดยี วทค่ี าดวา่ จะเกิดขึ้นอย่างแน่นอนในอนาคต โดยมกี ารระบเุ วลาในอนาคตไว้ค่อนข้างชดั เจนดว้ ย เช่น My
brother will be watching a football match tomorrow at 9 am. พช่ี ายของฉนั คงกำลังดกู ารแข่งขัน
ฟุตบอล ในวนั พรุง่ นี้ เวลา 9 โมง

โครงสรา้ งประโยค Future continuous tense

ประโยคบอกเล่า Subject + will + be + V.ing

I will be studying English at 10 o’clock tomorrow.

ประโยคปฏิเสธ Subject + will not be + V.ing
I will not be studying English at 10 o’clock tomorrow.

ประโยคคำถาม Will + Subject + be + V.ing
Will I be studying English at 10 o’clock tomorrow?
ตวั อย่างประโยค
My friend will be doing his homework tonight.
The first train will be arriving tomorrow at 6 o’clock.
At 7 o’clock, I will be eating dinner with my family.
I will be having a test at 9 a.m. tomorrow.
I will be seeing the doctor on Friday afternoon.
Next Monday, you will be working in your new job.

ชั่วโมงท่ี 1
ขน้ั นำเข้าสู่บทเรียน warm up
นกั เรียนเรยี งลำดับคำในประโยค Future continuous tense ให้ถูกต้อง

ขั้นนำเสนอเนอ้ื หา Presentation

นกั เรียนศึกษาทำความเข้าใจโครงสร้างและการใช้จากครูผู้สอน

ขน้ั ฝึก Practice
ใหน้ ักเรยี นทำแบบฝึก ใน link เร่อื ง Future continuous tense
https://www.shorteng.com/%E0%B9%81%E0%B8%9A%E0%B8%9A%E0%B8%9D%E0
%B8%B6%E0%B8%81%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%94-tense-32-future-
continuous-tense/

ขนั้ นำไปใช้ Production
- นักเรียนดภู าพแล้วตอบคำถามจากแบบฝกึ ใน link
- นกั เรยี นแต่งประโยค เก่ียวกบั ตวั เองหรือเพอ่ื นๆ

ขัน้ สรุป Wrap up
นกั เรียนชว่ ยกนั สรุปโครงสรา้ งและการใช้ Future continuous tense

7. การบูรณาการหลกั ปรชั ญาของเศรษฐกจิ พอเพยี ง

หลกั ความพอประมาณ พอประมาณกับเวลา และสถานที่
มีเหตุผล สามารถนำไปใช้ เขยี น ในชวี ิตประจำวัน
หลักสร้างภูมิคุ้มกันในตวั ท่ีดี ใช้เวลาอย่างเหมาะสม. มีความร้เู ก่ียวกบั โครงสรา้ งและการใช้ Future
continuous tense
เงอื่ นไขความรู้ รู้และเข้าใจโครงสรา้ งและการใช้ Future continuous tense
เงือ่ นไขคุณธรรม มคี วามต้งั ใจ ใฝ่เรยี นรู้ มคี วามรบั ผดิ ชอบ

8. สอ่ื การเรียนรู้

1. Internet 2. แบบฝึกหัด

9. แหลง่ เรียนรู้

Internet

10. การวัดและการประเมินผล

การวัดและ เครอ่ื งมือ วิธวี ดั เกณฑ์
ประเมินผล - สงั เกตุ
9-10 - excellent
K - เข้าใจ โครงสร้างและการ - แบบฝึกหัด 7-8 - well
ใช้ Future continuous tense - ใบงาน 5-6 - quite well
1-4 - bad
P - แ ต ่ ง ป ร ะ โ ยค โ ดยใช้

โครงสร้างและการใช้ Future

continuous tense

A - มุ่งม่ันและตัง้ ใจ

แผนการจัดการเรยี นรู้

กล่มุ สาระการเรียนรู้ ภาษาตา่ งประเทศ ชน้ั มธั ยมศึกษาปที ี่ 5

รายวชิ า ภาษาอังกฤษอา่ น-เขียน รหสั วิชา 30203

หนว่ ยการเรยี นรูท้ ี่ 2 Tense จำนวน 12 ช่ัวโมง

แผนการจดั การเรียนรูท้ ี่ 17 เรอ่ื ง Future Perfect Tense จำนวน 2 ช่ังโมง

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. ผลการเรียนรู้

เปรียบเทียบและอธิบายความเหมอื นและความแตกต่างระหว่างการออกเสียงประโยคชนดิ
ต่างๆและการลำดับคำตามโครงสร้างประโยคของภาษาต่างประเทศและภาษาไทย

2. สาระสำคัญ

การใช้ Future Perfect Tenseในการแต่งประโยค

3. จุดประสงค์การเรียนรู้

K - มคี วามรคู้ วามเข้าใจการใช้ โครงสรา้ งของ Future Perfect Tense
P - แต่งประโยคโดยใช้โครงสรา้ ง Future Perfect Tenseกับเหตุการณ์ ไดถ้ กู ตอ้ ง
A - มุง่ ม่ันและตัง้ ใจ
4. สมรรถนะ

ทกั ษะการส่อื สาร การคิด และการใชเ้ ทคโนโลยี

5. สาระการเรยี นรู้

การใช้ Future Perfect Tense สามารถนำไปใช้ไดก้ ับเหตกุ ารณ์ 2 แบบ คือ

1. มเี หตุการณห์ นึง่ เหตุการณท์ คี่ าดว่าจะสิน้ สุดลงแล้วในอนาคต เช่น

I will have finished my report by tomorrow.(ฉันคงจะทำรายงานของฉนั เสร็จในวนั พรงุ่ น้ี)

โครงสรา้ งและตวั อยา่ งประโยค

ประโยคบอกเล่า Subject + will + have + V.3

I will have finished my report by tomorrow.

ประโยคปฏเิ สธ Subject + will + not + have + V.3

I will not have finished my report by tomorrow.

ประโยคคำถาม Will + Subject + have + V.3

Will I have finished my report by tomorrow?

ตวั อย่างการใช้ Future Perfect Tense
I will have seen the dentist Friday evening.
We will have eaten dinner at 6 o’clock tomorrow.
I will have watching movie tomorrow evening.
I will have been here for one year next month.
2. มี 2 เหตุการณ์ โดยในอนาคตจะมีเหตกุ ารณ์หนึ่งดำเนนิ มาจนจบส้ินลงพอดกี ับอกี เหตุการณห์ น่ึงเกดิ ขึน้
เชน่ I will have eaten when you pick me up. (ฉนั คงจะทานข้าวเสร็จแลว้ ตอนท่ีคุณมารบั )
โครงสร้างและตวั อย่างประโยคของ 2 เหตกุ ารณ์
เหตุการณ์ ที่ 1 (เกิดกอ่ น)
ใช้ Future Perfect S. + will + have + V.3
I will have eaten

เหตกุ ารณ์ ที่ 2 (เกดิ หลัง)
ใช้ Present Simple S + V.1
you pick me up
ดูตวั อย่างประโยคแลว้ จะเขา้ ใจมากขนึ้ ค่ะ
The train will have left when we get the station.
(รถไฟคงจะออกไปแลว้ ตอนทพ่ี วกเราไปถงึ สถานี)
By the time you read this letter, I will have left.
(ขณะที่คุณอ่านจดหมายน้ี ฉนั คงไปแลว้ นะ)
The kids will have woken up when we come.
(เด็ก ๆ คงจะตืน่ กันแลว้ ตอนเรากลบั มา)
She will have dressed when he picks her up.
(เธอคงจะแต่งตวั เสรจ็ แลว้ ตอนทีเ่ ขามารบั )

He will have washed his car when I get home.

(เขาคงจะล้างรถเสร็จแล้วตอนทีฉ่ ันถึงบา้ น)

ชั่วโมงที่ 1

ข้นั นำเข้าส่บู ทเรยี น warm up
นกั เรยี นเรียงลำดบั คำในประโยค Future Perfect Tense ให้ถกู ต้อง

ขน้ั นำเสนอเนอื้ หา Presentation
16. นักเรียนศกึ ษาทำความเข้าใจโครงสร้างและการใช้จากครูผู้สอน

ขั้นฝึก Practice
ใหน้ ักเรยี นทำแบบฝกึ ใน link เร่ือง Future Perfect Tense

https://www.shorteng.com/%E0%B9%81%E0%B8%9A%E0%B8%9A%E0%B8%9D%E0%B8%B6
%E0%B8%81%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%94-tense-35-future-perfect-tense/

ขัน้ นำไปใช้ Production
- นักเรยี นดูภาพแลว้ ตอบคำถามจากแบบฝึกใน link
- นกั เรียนแต่งประโยค เกย่ี วกับตัวเองหรอื เพ่อื นๆ

ข้นั สรปุ Wrap up
นักเรยี นชว่ ยกันสรุปโครงสรา้ งและการใช้ Future Perfect Tense

7. การบูรณาการหลักปรชั ญาของเศรษฐกิจพอเพยี ง

หลกั ความพอประมาณ พอประมาณกบั เวลา และสถานที่
มีเหตุผล สามารถนำไปใช้ เขยี น ในชีวิตประจำวัน
หลกั สร้างภมู ิคุ้มกนั ในตัวท่ีดี ใชเ้ วลาอยา่ งเหมาะสม. มีความรเู้ กีย่ วกับโครงสร้างและการใช้ Future
Perfect Tense
เงอื่ นไขความรู้ ร้แู ละเขา้ ใจโครงสรา้ งและการใช้ Future Perfect Tense
เง่ือนไขคณุ ธรรม มคี วามตง้ั ใจ ใฝ่เรียนรู้ มคี วามรับผดิ ชอบ

8. ส่ือการเรียนรู้ 2. แบบฝึกหัด
1. Internet

9. แหลง่ เรยี นรู้

Internet

10. การวัดและการประเมนิ ผล

การวัดและ เครือ่ งมอื วิธีวัด เกณฑ์
- สงั เกตุ
ประเมนิ ผล 9-10 - excellent
7-8 - well
K - เข้าใจ โครงสร้างและการ - แบบฝกึ หัด 5-6 - quite well
ใ ช้ Future Perfect Tense P - ใบงาน 1-4 - bad

- แต่งประโยคโดยใช้โครงสรา้ ง

และ ก าร ใช้ Future Perfect

Tense

A - มงุ่ ม่นั และตงั้ ใจ

แผนการจัดการเรียนรู้

กลุ่มสาระการเรยี นรู้ ภาษาตา่ งประเทศ ช้ันมธั ยมศึกษาปีท่ี 5

รายวิชา ภาษาอังกฤษอา่ น-เขยี น รหัสวชิ า 30203

หนว่ ยการเรยี นรูท้ ี่ 2 Tense จำนวน 12 ช่ัวโมง

แผนการจดั การเรียนรูท้ ่ี 18 เร่อื ง Future Perfect Continuous Tense จำนวน 2 ชงั่ โมง

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. ผลการเรียนรู้

เปรยี บเทยี บและอธิบายความเหมือนและความแตกตา่ งระหว่างการออกเสียงประโยคชนดิ
ต่างๆและการลำดับคำตามโครงสรา้ งประโยคของภาษาต่างประเทศและภาษาไทย

2. สาระสำคญั

การใช้ Future Perfect Continuous Tenseในการแต่งประโยค

3. จดุ ประสงค์การเรียนรู้

K - มีความรคู้ วามเข้าใจการใช้ โครงสรา้ งของ Future Perfect Continuous Tense
P - แต่งประโยคโดยใชโ้ ครงสรา้ ง Future Perfect Continuous Tenseกับเหตุการณ์ ได้ถูกต้อง
A - มุ่งม่นั และตั้งใจ
4. สมรรถนะ

ทักษะการสือ่ สาร การคิด และการใช้เทคโนโลยี

5. สาระการเรยี นรู้

หลกั การใช้ Future Perfect Continuous Tense

มวี ธิ กี ารใชเ้ หมือนกับ Future Perfect Tense ต่างกนั เพยี งตรงที่ Future Perfect Continuous Tense นั้น
เนน้ การกระทำหรอื เหตกุ ารณท์ ี่ ดำเนนิ อยู่ ณ เวลาใดเวลาหน่งึ และยงั คงจะดำเนินต่อไปอีกในอนาคต โดยมกั
ใช้กบั for + เพ่อื แสดงระยะเวลาของเหตกุ ารณ์ หรือ การกระทำนัน้ ๆ เชน่

By 2012, we will have been living in Bangkok for 7 years.

In 5 minutes, I will have been working for 12 hours.

ใช้กบั เหตุการณ์ 2 เหตุการณ์ท่ี ต้องการเน้นความตอ่ เนื่องของการกระทำใดการกระทำหน่งึ ในอนาคต โดย…

เหตกุ ารณท์ ี่เกดิ ข้ึนกอ่ น จะใช้ Future Perfect Continuous Tense

เหตกุ ารณ์ที่เกดิ ขึ้นหลัง จะใช้ Present Simple Tense

เช่น He shall have been cleaning his room for an hour when I visit him.

(เขาน่าจะกำลังทำความสะอาดหอ้ งของเขาเป็นเวลาหน่งึ ชั่วโมงแล้วในตอนท่ีฉันไปหาเขา)

ชัว่ โมงท่ี 1

ขน้ั นำเข้าสูบ่ ทเรียน warm up
นักเรียนเรียงลำดับคำในประโยค Future Perfect Continuous Tenseให้ถูกต้อง

ขน้ั นำเสนอเนอ้ื หา Presentation

17. นกั เรียนศกึ ษาทำความเข้าใจโครงสรา้ งและการใช้จากครูผู้สอน
ข้ันฝึก Practice

ใหน้ ักเรียนทำ แบบฝกึ หดั Future Perfect Continuous Tense จาก link
http://tomchill.blogspot.com/2014/03/future-perfect-continuous-vs-future.html

ขน้ั นำไปใช้ Production
- นกั เรียนตอบคำถามจากแบบฝึกใน link
- นักเรยี นแต่งประโยค เกย่ี วกับตัวเองหรอื เพอื่ นๆ

ข้นั สรุป Wrap up
นกั เรียนชว่ ยกนั สรุปโครงสรา้ งและการใช้ Future Perfect Continuous Tense

7. การบรู ณาการหลกั ปรชั ญาของเศรษฐกจิ พอเพียง

หลักความพอประมาณ พอประมาณกับเวลา และสถานที่

มีเหตุผล สามารถนำไปใช้ เขยี น ในชวี ิตประจำวัน

หลักสรา้ งภมู ิคุ้มกันในตัวทดี่ ี ใช้เวลาอย่างเหมาะสม. มีความรู้เกยี่ วกบั โครงสร้างและการใช้ Future

Perfect Continuous Tense

เง่ือนไขความรู้ รู้และเขา้ ใจโครงสรา้ งและการใช้ Future Perfect Continuous Tense

เงือ่ นไขคณุ ธรรม มีความต้ังใจ ใฝ่เรยี นรู้ มคี วามรับผดิ ชอบ

8. สื่อการเรยี นรู้ 2. แบบฝกึ หัด
1. Internet

9. แหลง่ เรียนรู้
Internet

10. การวัดและการประเมินผล

การวัดและ เครอื่ งมือ วิธวี ัด เกณฑ์
- สงั เกตุ
ประเมนิ ผล 9-10 - excellent
7-8 - well
K - เขา้ ใจ โครงสรา้ งและการ - แบบฝึกหดั 5-6 - quite well
1-4 - bad
ใช้ Future Perfect - ใบงาน

Continuous Tense

P - แ ต ่ ง ป ร ะ โ ยค โ ดยใช้

โครงสร้างและการใช้ Future

Perfect Continuous Tense

A - มุ่งม่ันและตั้งใจ

แผนการจัดการเรยี นรู้

กลุ่มสาระการเรยี นรู้ ภาษาตา่ งประเทศ ชนั้ มัธยมศกึ ษาปที ่ี 5

รายวิชา ภาษาอังกฤษอา่ น-เขยี น รหสั วชิ า 30203

หน่วยการเรียนรู้ท่ี 5 Active and Passive Voice จำนวน 2 ชว่ั โมง

แผนการจดั การเรยี นรู้ที่ 19 เรื่อง Active/ Passive Voice จำนวน 2 ช่งั โมง

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. ผลการเรียนรู้

เปรียบเทียบและอธิบายความเหมือนและความแตกตา่ งระหวา่ งการออกเสยี งประโยคชนิด
ต่างๆและการลำดบั คำตามโครงสร้างประโยคของภาษาต่างประเทศและภาษาไทย

2. สาระสำคัญ

การใช้ If clause ในการแต่งประโยค

3. จุดประสงค์การเรยี นรู้

K - มีความรูค้ วามเขา้ ใจการใช้ โครงสร้างของ If clause
P - แตง่ ประโยคโดยใชโ้ ครงสร้าง If clause กบั เหตุการณ์ ได้ถกู ต้อง
A - มงุ่ มั่นและตั้งใจ
4. สมรรถนะ

ทกั ษะการส่ือสาร การคิด และการใชเ้ ทคโนโลยี

5. สาระการเรยี นรู้

If clause คือประโยคส่วนทีเ่ ป็นเงื่อนไข ซ่ึงจะขนึ้ ตน้ ดว้ ย if (If it rains, …) สว่ น main clause คือ
ประโยคสว่ นทีเ่ ปน็ ผลลัพธ์ (…, I will stay home.)

การขึน้ ต้นดว้ ย if clause เราจะตอ้ งใชค้ อมม่า (If it rains, I will stay home.) สว่ นการขึน้ ตน้ ดว้ ย
main clause เราจะไมต่ ้องใช้คอมม่า (I will stay home if it rains.)

If clause แบ่งหลักๆไดเ้ ป็น 4 แบบ

If clause แบบที่ 0 จะใชก้ ับส่งิ ท่ีเป็นจริงเสมอ หรือสง่ิ ทเี่ กดิ ข้ึนเปน็ ปกติ (If ice melts, it turns into water.)

If clause แบบท่ี 1 จะใชก้ บั เหตุการณส์ มมตทิ น่ี ่าจะเกิดขึน้ ในอนาคต (If it rains, I will stay home.)

If clause แบบท่ี 2 จะใช้กบั เหตกุ ารณ์สมมตใิ นปัจจุบนั หรืออนาคตทมี่ โี อกาสเป็นไปได้น้อย (If I won the
lottery, I would travel around the world.)

If clause แบบท่ี 3 จะใชก้ ับเหตุการณ์สมมตใิ นอดีต ซ่ึงไม่มที างเป็นจรงิ ได้ (If I had studied hard, I would
have passed the exam.)

นอกจาก if clause ท้งั 4 แบบแล้ว เรายงั สามารถใชแ้ บบผสม (mixed type) ซ่ึงจะใชก้ ับเหตุการณส์ มมติใน
อดตี ทไ่ี มเ่ ป็นจรงิ ที่มีผลมายงั ปจั จบุ นั (If I had exercised regularly, I would have a great body.)

ชว่ั โมงที่ 1

ขนั้ นำเขา้ สู่บทเรียน warm up
นักเรียนเรยี งลำดบั คำในประโยค if clause ให้ถูกตอ้ ง

ขั้นนำเสนอเนอื้ หา Presentation
นกั เรียนศกึ ษาทำความเข้าใจโครงสร้างและการใช้จากครูผู้สอน

ข้นั ฝกึ Practice
ใหน้ กั เรียนทำ แบบฝึกหดั if clause

https://www.e-grammar.org/if-clauses/test1-
exercise1/?fbclid=IwAR0gFGNM8b_4bpOumionTOHWHL6BqXjeFshtYwbrVVFIKaVzZlJsDQ
wIouY

ขนั้ นำไปใช้ Production
- นักเรียนตอบคำถามจากแบบฝกึ ใน link
- นกั เรียนแต่งประโยค เก่ยี วกับตัวเองหรอื เพอื่ นๆ

ข้ันสรุป Wrap up
นกั เรียนช่วยกนั สรุปโครงสร้างและการใช้ if clause

7. การบูรณาการหลกั ปรชั ญาของเศรษฐกิจพอเพยี ง

หลักความพอประมาณ พอประมาณกบั เวลา และสถานที่

มีเหตผุ ล สามารถนำไปใช้ เขียน ในชวี ิตประจำวนั

หลกั สร้างภมู ิคุ้มกันในตวั ทด่ี ี ใชเ้ วลาอยา่ งเหมาะสม. มีความรู้เก่ยี วกบั โครงสร้างและการใช้ if clause

เง่อื นไขความรู้ รแู้ ละเขา้ ใจโครงสร้างและการใช้ if clause

เง่อื นไขคุณธรรม มคี วามต้งั ใจ ใฝเ่ รยี นรู้ มีความรับผิดชอบ

8. สื่อการเรียนรู้ 2. แบบฝกึ หัด
1. Internet

9. แหล่งเรยี นรู้

Internet

10. การวัดและการประเมนิ ผล

การวดั และ เคร่อื งมอื วธิ วี ดั เกณฑ์
- สงั เกตุ
ประเมนิ ผล 9-10 - excellent
7-8 - well
K - เข้าใจ โครงสร้างและการ - แบบฝึกหัด 5-6 - quite well
1-4 - bad
ใช้ if clause - ใบงาน

P - แ ต ่ ง ป ร ะ โ ยค โ ดยใช้

โครงสรา้ งและการใช้ if clause

A - มุ่งม่ันและต้งั ใจ

แผนการจดั การเรียนรู้

กลุ่มสาระการเรยี นรู้ ภาษาตา่ งประเทศ ชั้นมัธยมศกึ ษาปีท่ี 5

รายวชิ า ภาษาองั กฤษอ่าน-เขยี น รหสั วชิ า 30203

หน่วยการเรียนร้ทู ี่ 4 If clause จำนวน 2 ชั่วโมง

แผนการจดั การเรยี นรูท้ ี่ 20 เรอ่ื ง If clause จำนวน 2 ช่ังโมง

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. ผลการเรียนรู้

เปรียบเทยี บและอธิบายความเหมือนและความแตกตา่ งระหวา่ งการออกเสียงประโยคชนดิ
ต่างๆและการลำดบั คำตามโครงสร้างประโยคของภาษาต่างประเทศและภาษาไทย

2. สาระสำคัญ

การใช้ If clause ในการแตง่ ประโยค

3. จดุ ประสงค์การเรียนรู้

K - มคี วามรูค้ วามเขา้ ใจการใช้ โครงสร้างของ If clause
P - แตง่ ประโยคโดยใช้โครงสรา้ ง If clause กบั เหตุการณ์ ได้ถูกต้อง
A - ม่งุ มั่นและตั้งใจ
4. สมรรถนะ

ทกั ษะการสอื่ สาร การคิด และการใชเ้ ทคโนโลยี

5. สาระการเรียนรู้

If clause คอื ประโยคสว่ นที่เป็นเงือ่ นไข ซ่ึงจะขน้ึ ต้นด้วย if (If it rains, …) สว่ น main clause คือ
ประโยคส่วนทเ่ี ป็นผลลัพธ์ (…, I will stay home.)

การขึน้ ตน้ ดว้ ย if clause เราจะตอ้ งใช้คอมม่า (If it rains, I will stay home.) ส่วนการขึ้นต้นดว้ ย
main clause เราจะไม่ตอ้ งใช้คอมมา่ (I will stay home if it rains.)

If clause แบ่งหลักๆได้เป็น 4 แบบ

If clause แบบท่ี 0 จะใช้กับสิ่งท่ีเป็นจริงเสมอ หรอื ส่ิงทเ่ี กดิ ขึ้นเป็นปกติ (If ice melts, it turns into water.)

If clause แบบท่ี 1 จะใช้กับเหตุการณส์ มมติที่นา่ จะเกดิ ขน้ึ ในอนาคต (If it rains, I will stay home.)

If clause แบบท่ี 2 จะใชก้ ับเหตกุ ารณส์ มมติในปัจจบุ ันหรืออนาคตทม่ี โี อกาสเป็นไปไดน้ ้อย (If I won the
lottery, I would travel around the world.)

If clause แบบที่ 3 จะใช้กบั เหตุการณ์สมมติในอดีต ซ่ึงไมม่ ีทางเป็นจริงได้ (If I had studied hard, I would
have passed the exam.)

นอกจาก if clause ท้งั 4 แบบแล้ว เรายังสามารถใช้แบบผสม (mixed type) ซ่งึ จะใชก้ บั เหตุการณส์ มมติใน
อดตี ท่ไี ม่เปน็ จริง ที่มีผลมายังปัจจบุ นั (If I had exercised regularly, I would have a great body.)

ชว่ั โมงที่ 1

ขั้นนำเข้าส่บู ทเรียน warm up
นกั เรียนเรยี งลำดบั คำในประโยค if clause ให้ถูกตอ้ ง

ข้นั นำเสนอเนอ้ื หา Presentation
18. นกั เรียนศึกษาทำความเข้าใจโครงสร้างและการใช้จากครูผู้สอน

ข้นั ฝึก Practice
ใหน้ ักเรียนทำ แบบฝกึ หัด if clause

https://www.e-grammar.org/if-clauses/test1-
exercise1/?fbclid=IwAR0gFGNM8b_4bpOumionTOHWHL6BqXjeFshtYwbrVVFIKaVzZlJsDQ
wIouY

ขั้นนำไปใช้ Production
- นักเรียนตอบคำถามจากแบบฝึกใน link
- นกั เรียนแตง่ ประโยค เกีย่ วกบั ตัวเองหรอื เพือ่ นๆ

ขั้นสรปุ Wrap up
นักเรียนชว่ ยกันสรุปโครงสร้างและการใช้ if clause

7. การบูรณาการหลกั ปรชั ญาของเศรษฐกจิ พอเพียง

หลกั ความพอประมาณ พอประมาณกบั เวลา และสถานท่ี

มเี หตุผล สามารถนำไปใช้ เขยี น ในชีวิตประจำวนั

หลักสรา้ งภมู ิคุ้มกันในตวั ท่ดี ี ใชเ้ วลาอย่างเหมาะสม. มีความรู้เก่ยี วกบั โครงสรา้ งและการใช้ if clause

เงอ่ื นไขความรู้ รแู้ ละเข้าใจโครงสร้างและการใช้ if clause

เงอ่ื นไขคุณธรรม มีความตง้ั ใจ ใฝเ่ รียนรู้ มคี วามรับผิดชอบ

8. สอื่ การเรยี นรู้ 2. แบบฝกึ หัด
1. Internet

9. แหล่งเรยี นรู้

Internet

10. การวัดและการประเมนิ ผล

การวดั และ เคร่อื งมอื วธิ วี ดั เกณฑ์
- สงั เกตุ
ประเมนิ ผล 9-10 - excellent
7-8 - well
K - เข้าใจ โครงสร้างและการ - แบบฝึกหัด 5-6 - quite well
1-4 - bad
ใช้ if clause - ใบงาน

P - แ ต ่ ง ป ร ะ โ ยค โ ดยใช้

โครงสรา้ งและการใช้ if clause

A - มุ่งม่ันและต้งั ใจ

แผนการจดั การเรียนรู้

กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ ช้ันมธั ยมศึกษาปีท่ี 5

รายวิชา ภาษาองั กฤษอา่ น-เขียน รหสั วชิ า 30203

หน่วยการเรียนรทู้ ่ี 3 Relative pronoun จำนวน 2 ชว่ั โมง

แผนการจดั การเรยี นรู้ที่ 21 เรือ่ ง Relative pronoun จำนวน 2 ช่ังโมง

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. ผลการเรียนรู้

เปรียบเทียบและอธบิ ายความเหมือนและความแตกตา่ งระหว่างการออกเสยี งประโยคชนิด
ต่างๆและการลำดบั คำตามโครงสรา้ งประโยคของภาษาตา่ งประเทศและภาษาไทย

2. สาระสำคัญ

การใช้ Relative pronoun ในการแตง่ ประโยค

3. จุดประสงค์การเรียนรู้

K - มีความรคู้ วามเข้าใจการใช้ โครงสรา้ งของ Relative pronoun
P - แตง่ ประโยคโดยใชโ้ ครงสร้าง Relative pronoun กับเหตกุ ารณ์ ไดถ้ ูกต้อง
A - มุ่งม่นั และตัง้ ใจ
4. สมรรถนะ

ทักษะการส่ือสาร การคิด และการใชเ้ ทคโนโลยี

5. สาระการเรียนรู้

Relative Pronouns คือ สรรพนามทใ่ี ชเ้ ช่อื มประโยค เป็นสรรพนามทใ่ี ชแ้ ทนคำนาม ซง่ึ กล่าวถงึ มา
ก่อน และทำหน้าทเ่ี ช่ือมประโยคเขา้ ด้วยกนั คลา้ ย Conjunction (สนั ธาน) สว่ นประโยคทีต่ ามหลงั Relative
Pronoun เราเรยี กวา่ Relative Clause (อนุประโยค) จะทำหนา้ ท่เี หมอื น Adjective (คุณศพั ท์) น่ันก็คอื
ขยายคำนามทอ่ี ยู่ข้างหนา้ ใหไ้ ด้ใจความสมบรู ณแ์ ละชดั เจน ทำให้เรารวู้ ่า สง่ิ ท่ีเรากล่าวถงึ อยู่ เป็นใครหรอื ส่งิ
ใด

Relative Pronouns สรรพนามท่ใี ชเ้ ชอื่ มประโยค จะต้องสอดคลอ้ งกบั คำนามท่ีขยาย เช่น

ถ้าเป็นคนใช้ who, whom, whose, that ถา้ เป็นสัตว์ สง่ิ ของใช้ which, whose, that

หนา้ ทีข่ อง Relative Pronouns มีดังน้ี คอื

1. ทำหนา้ ท่ีเป็นประธาน (Subject)

ถา้ เป็นคนใช้ who (คนที่, ผซู้ งึ่ , ซ่งึ )

The musician who wrote this song is Korean. นกั ดนตรีผซู้ ึง่ แตง่ เพลงนเ้ี ปน็ ชาวเกาหลี

The girl that won the prize is my sister. เด็กผ้หู ญงิ คนทช่ี นะรางวัลคือนอ้ งสาวของฉัน
My brother, who I live with, knows a lot about computers. น้องชายคนทฉี่ นั อาศยั อยู่ด้วยรเู้ ร่อื ง
คอมพิวเตอรม์ ากมาย
ถ้าเป็นสัตว์ สิ่งของใช้ which, that (ท่ี, ซง่ึ )
The car which hit me was blue. รถคันที่ชนฉันเปน็ สฟี า้
The dog that he bought yesterday is very intelligent. สนุ ัขทเ่ี ขาซ้ือเมอื่ วานนี้ฉลาดมาก
2. ทำหนา้ ที่เป็นกรรม (Object)
ถา้ เป็นคนใช้ whom (ซึง่ , ผู้ซ่งึ , คนท่ี)
The person whom I phoned last night is my teacher. คนทีฉ่ ันโทรหาเมือ่ คนื นี้คอื ครูของฉัน
The woman whom I talked to yesterday is my new neighbor. ผู้หญงิ คนท่ีฉันพูดคยุ เม่อื วานน้คี อื
เพ่ือนบา้ นใหม่ของฉัน
ถ้าเปน็ สตั ว์ สงิ่ ของใช้ which, that (ที่, ซง่ึ )
The car which I drive is brand new. รถคันท่ีฉันขบั ใหม่เอย่ี ม
The dog that I treated was dead. สนุ ัขตวั ที่ฉนั รักษาตายแล้ว
3. ทำหนา้ ที่เปน็ เจา้ ของ
ถา้ เป็นคนใช้ whose (คนที่มี, ผ้ซู ึ่งม)ี
Students whose parents are wealthy pay extra. นกั เรยี นคนท่มี บี ิดามารดาฐานะร่ำรวยจา่ ยเพม่ิ
The police are looking for the car whose driver was killed. ตำรวจกำลังมองหารถคันที่มีคนขบั ถกู ฆา่
ตาย
ถ้าเปน็ สตั ว์ สง่ิ ของใช้ whose, of which (ตัวทม่ี ,ี อนั ท่มี ี)
The dog whose tail very long is mine. สนุ ขั ตัวที่มีหางยาวเป็นของฉนั
The closet of which drawer is broken has already been repaired. ต้เู สือ้ ผ้าที่ลิ้นชักเสยี ได้รับการ
ซ่อมแลว้

ชวั่ โมงที่ 1
ข้นั นำเขา้ สู่บทเรยี น warm up
นักเรยี นเรยี งลำดบั คำในประโยค Relative pronoun ให้ถกู ตอ้ ง

ขน้ั นำเสนอเนอื้ หา Presentation
นกั เรยี นศกึ ษาทำความเข้าใจโครงสรา้ งและการใช้จากครผู ู้สอน

ข้ันฝกึ Practice
ใหน้ กั เรียนทำ แบบฝกึ หัด relative clauses (who which that)

ขน้ั นำไปใช้ Production
- นักเรียนตอบคำถามจากแบบฝึกใน link
- นักเรียนแต่งประโยค เก่ียวกบั ตวั เองหรอื เพอ่ื นๆ

ขน้ั สรปุ Wrap up
นักเรยี นชว่ ยกันสรุปโครงสรา้ งและการใช้ Relative pronoun

7. การบรู ณาการหลกั ปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง

หลักความพอประมาณ พอประมาณกบั เวลา และสถานที่

มเี หตุผล สามารถนำไปใช้ เขยี น ในชวี ิตประจำวนั

หลักสรา้ งภูมคิ ุ้มกันในตัวที่ดี ใชเ้ วลาอย่างเหมาะสม. มีความรเู้ กยี่ วกับโครงสรา้ งและการใช้ Relative

pronoun

เง่อื นไขความรู้ ร้แู ละเขา้ ใจโครงสร้างและการใช้ Relative pronoun

เงอ่ื นไขคณุ ธรรม มีความต้ังใจ ใฝเ่ รียนรู้ มีความรบั ผดิ ชอบ

8. สอื่ การเรยี นรู้

1. Internet 2. แบบฝกึ หัด

9. แหลง่ เรียนรู้

Internet

10. การวัดและการประเมนิ ผล

การวัดและ เครอื่ งมอื วิธีวัด เกณฑ์
- สังเกตุ
ประเมินผล 9-10 - excellent
7-8 - well
K - เข้าใจ โครงสร้างและการ - แบบฝึกหดั 5-6 - quite well
1-4 - bad
ใช้ Relative pronoun - ใบงาน

P - แ ต ่ ง ป ร ะ โ ยค โ ดยใช้
โครงสร้างและการใช้ Relative
pronoun
A - มุ่งมนั่ และต้ังใจ

แบบฝกึ หดั relative clauses (who which that)

Complete the following sentences with who or which.
1. The dress ______ Lisa bought doesn’t fit her very well.
2. The car ______ knocked down a pedestrain was driven by a woman.
3. People ______ drive too fast endanger the lives of others.
4. Students ______ work hard are usually successful.
5. The diamond ______ had been stolen was later revovered.
6. That is the man ______ wants to buy your house
7. They are the people ______ used to live opposite the church.
8. The tree ______ fell on his house was a hundred years old.
9. The student ______ has taken this book from the library must return it at once.
10. The woman ______ I wanted to see was away on holiday.
11. Where is the cheese ______ was in the fridge?
12. Have you found the keys ______ you lost?

เฉลยแบบฝึกหดั relative clauses
1) which – 2) which – 3) who – 4) who – 5) which – 6) who
7) who – 8) which – 9) who – 10) who – 11) which – 12) which

แผนการจัดการเรยี นรู้

กล่มุ สาระการเรยี นรู้ ภาษาต่างประเทศ ช้ันมธั ยมศึกษาปีท่ี 5

รายวิชา ภาษาองั กฤษอา่ น-เขียน รหสั วิชา 30203

หน่วยการเรียนรทู้ ี่ 6 Amazing Place จำนวน 12 ชว่ั โมง

แผนการจัดการเรยี นร้ทู ี่ 22 เร่ือง Khaosok National Park จำนวน 2 ชั่งโมง

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. ผลการเรยี นรู้

1. เลือก/ระบหุ วั ขอ้ เรื่องใจความสำคัญ รายละเอยี ดสนบั สนุน และแสดงความคิดเหน็ เกยี่ วกบั
เรื่องท่ฟี ังและอา่ นจากสอ่ื ประเภท ตา่ งๆ พร้อมทง้ั ให้เหตุผลและยกตวั อยา่ งประกอบ

2. อ่านและเขียนสรปุ ใจความสำคัญ / แกน่ สาระ หวั ข้อเรอ่ื งที่ไดจ้ ากการวเิ คราะห์เร่ือง/ข่าว/
เหตุการณ/์ สถานการณท์ ่ีอย่ใู นความสนใจของสังคม

2. สาระสำคญั

อา่ นเนื้อเรอ่ื งเกี่ยวกบั อุทยานแห่งชาตเิ ขาสก แล้วตอบคำถามจากเน้ือเรี่องที่อ่าน

3. จุดประสงค์การเรียนรู้

K - มีความรู้ความเขา้ ใจคำศพั ท์ในเนื้อเรื่อง
P - ตอบคำถามจากเร่ืองได้ถูกต้อง
A - มงุ่ มัน่ และตงั้ ใจ
4. สมรรถนะ

ทักษะการสื่อสาร การคิด และการใช้เทคโนโลยี

5. สาระการเรียนรู้

amazing cover huge
limestone shooting straight up

valley heaviest cave
extend exciting breathtaking

wild dam coast
deep fantastic encounter
stunningly floating experience

ชว่ั โมงที่ 1

ข้นั นำเขา้ สบู่ ทเรยี น warm up
1. ครถู ามนักเรยี นเกย่ี วกบั อุทยานแห่งชาตเิ ขาสก วา่ มีลกั ษณะเป็นอย่างไร ทำไมชาวต่างชาติชอบมา
เทยี่ ว
2. นักเรียนจับคคู่ ำศัพทก์ ับภาพในแบบฝกึ ที่ 1

ขนั้ นำเสนอเนอ้ื หา Presentation

- นกั เรยี นฟงั บทอ่านอทุ ยานแห่งชาติเขาสก จากครู 2 เทยี่ ว
- นกั เรียนอา่ นบทอา่ นตามครู 1 เที่ยว และจบั คกู่ นั ฝึกอา่ น
- ครสู ุ่มนักเรยี นลุกขึ้นอา่ น
- นักเรียนทำความเขา้ ในคำศพั ท์จากเนื้อเรี่อง เช่น deep, covered, huge, amazing, wild,

truck safari, waterfall, trekking, attractive cave, canoeing, wild animal

ข้ันฝกึ Practice
1. นักเรียนอา่ นและตอบคำถามจากเนอื้ เรือ่ ง ในแบบฝึก 2 และ 3

ชัว่ โมงท่ี 2
ข้นั นำเสนอเนอื้ หา Presentation
1. นักเรียนทำแบบฝกึ ท่ี 4 เรียงคำให้เป็นประโยคทถ่ี ูกต้อง แล้วชว่ ยกันเฉลย

ข้ันนำไปใช้ Production
1. นักเรียนเขียนสรุปแนะนำอทุ ยานแหง่ ชาติเขาสก
2. ครูสุ่มใหน้ ักเรยี นออกมาพูดหน้าชัน้ เรียน

ข้ันสรปุ Wrap up
นักเรียนจับคู่ประโยคคำถามกับคำตอบในแบบฝกึ ที่ 5

7. การบรู ณาการหลกั ปรชั ญาของเศรษฐกจิ พอเพียง

หลกั ความพอประมาณ พอประมาณกับเวลา และสถานท่ี

มีเหตุผล สามารถนำไปใช้ เขียน ในชวี ิตประจำวัน

หลักสรา้ งภูมคิ ุ้มกันในตัวท่ดี ี ใช้เวลาอย่างเหมาะสม. มีความร้เู ก่ยี วกับศพั ท์ในเน้อื เรื่อง

เงือ่ นไขความรู้ รแู้ ละเข้าใจเนือ้ เรอื่ งทอ่ี ่าน

เงอ่ื นไขคุณธรรม มคี วามตง้ั ใจ ใฝ่เรียนรู้ มีความรบั ผดิ ชอบ

8. สื่อการเรียนรู้

1. บทอ่านเกี่ยวกบั อทุ ยานแหง่ ชาติเขาสก 2. Internet 3. แบบฝึกหัด

9. แหลง่ เรียนรู้

Internet

10. การวัดและการประเมินผล

การวัดและ เครื่องมือ วิธวี ัด เกณฑ์
ประเมินผล - สังเกตุ
9-10 - excellent
K - เข้าใจ ศัพท์เกี่ยวกับบท - แบบฝึกหดั 7-8 - well
5-6 - quite well
อา่ น 1-4 - bad

P - ตอบคำถามจากบทอา่ น

A - ม่งุ มั่นและตง้ั ใจ

Khao Sok National Park

………………………………………………………………..

Worksheet 1

Khaosok
National

Park

Worksheet 2










Worksheet 3

Worksheet 4

Worksheet 5

แผนการจดั การเรียนรู้

กลมุ่ สาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ ชั้นมัธยมศกึ ษาปีท่ี 5

รายวิชา ภาษาองั กฤษอา่ น-เขียน รหสั วชิ า 30203

หนว่ ยการเรียนรทู้ ่ี 6 Amazing Place จำนวน 12 ชั่วโมง

แผนการจดั การเรยี นร้ทู ี่ 23 เรือ่ ง Buapood จำนวน 2 ชง่ั โมง

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. ผลการเรียนรู้

1. เลือก/ระบหุ ัวขอ้ เรอ่ื งใจความสำคัญ รายละเอยี ดสนบั สนนุ และแสดงความคิดเห็นเกย่ี วกบั
เรอ่ื งที่ฟงั และอา่ นจากสื่อประเภท ตา่ งๆ พร้อมท้ังให้เหตผุ ลและยกตัวอยา่ งประกอบ

2. อา่ นและเขียนสรปุ ใจความสำคญั / แก่นสาระ หัวขอ้ เร่อื งท่ไี ดจ้ ากการวิเคราะห์เรอ่ื ง/ขา่ ว/
เหตุการณ/์ สถานการณท์ ีอ่ ยใู่ นความสนใจของสงั คม

2. สาระสำคัญ

อ่านเนื้อเร่ืองเกี่ยวกับดอกบัวผดุ แล้วตอบคำถามจากเนอื้ เร่อี งที่อ่าน

3. จุดประสงค์การเรียนรู้

K - มคี วามรู้ความเข้าใจคำศัพท์ในเนอื้ เร่อื ง
P - ตอบคำถามจากเรื่องได้ถกู ตอ้ ง
A - มงุ่ มน่ั และตงั้ ใจ
4. สมรรถนะ

ทักษะการสอ่ื สาร การคิด และการใชเ้ ทคโนโลยี

5. สาระการเรยี นรู้

:















ชวั่ โมงท่ี 1
ขน้ั นำเข้าสบู่ ทเรียน warm up
- ครถู ามนกั เรยี นเกีย่ วกับดอกบัวผุด วา่ เคยไปดมุ ัย้ มลี กั ษณะเป็นอยา่ งไรบา้ ง
- นักเรยี นจับคคู่ ำศัพทก์ ับภาพในแบบฝึกที่ 1

ข้ันนำเสนอเนอ้ื หา Presentation

- นักเรียนฟงั บทอา่ นจากครู 2 เท่ยี ว
- นกั เรยี นอา่ นบทอ่านตามครู 1 เทย่ี ว และจบั คู่กนั ฝึกอา่ น
- ครสู มุ่ นกั เรยี นลุกขนึ้ อ่าน
- นกั เรียนทำความเข้าในคำศพั ท์จากเนอ้ื เรีอ่ ง เชน่ locally, called , rarest plant, largest,

root, stems, leaves, host plant , forest vine, bloom, die

ขั้นฝกึ Practice
- นักเรยี นตอบคำถามจากเนอ้ื เรื่อง ในแบบฝกึ 1.1 , 1.2,

ชัว่ โมงที่ 2

- นักเรยี นทบทวนโครงสรา้ งของ Present simple tense

- นกั เรยี นทำแบบฝกึ 1.3 เปล่ยี นคำในวงเลบ็ ใหเ้ หมาะสมกบั ประโยคแลว้ ชว่ ยกันแลย

ข้ันนำไปใช้ Production
- นักเรียนเขยี นสรุปเร่อื งเกีย่ วกบั ดอกบวั ผุดสนั้ ๆ
- ครสู มุ่ ใหน้ ักเรยี นออกมาพูดหน้าชน้ั เรียน

ขั้นสรปุ Wrap up
นักเรียนจบั ค่ปู ระโยคคำถามกบั คำตอบในแบบฝกึ ท่ี 1.4

7. การบูรณาการหลกั ปรัชญาของเศรษฐกจิ พอเพยี ง

หลักความพอประมาณ พอประมาณกบั เวลา และสถานที่

มีเหตผุ ล สามารถนำไปใช้ เขยี น ในชวี ิตประจำวัน

หลกั สรา้ งภูมคิ ุ้มกันในตัวทีด่ ี ใชเ้ วลาอยา่ งเหมาะสม. มีความรเู้ กยี่ วกบั ศพั ท์ในเนอื้ เรือ่ ง

เงอ่ื นไขความรู้ รแู้ ละเขา้ ใจเนื้อเรอ่ื งที่อา่ น

เงอ่ื นไขคณุ ธรรม มคี วามต้ังใจ ใฝเ่ รยี นรู้ มีความรบั ผดิ ชอบ

8. ส่อื การเรยี นรู้

1. บทอา่ น 2. Internet 3. แบบฝึกหัด

9. แหล่งเรียนรู้

Internet

10. การวัดและการประเมนิ ผล

การวดั และ เครือ่ งมือ วิธวี ดั เกณฑ์
ประเมนิ ผล - สังเกตุ
9-10 - excellent
K - เข้าใจ ศัพท์เกี่ยวกับบท - แบบฝึกหัด 7-8 - well
5-6 - quite well
อ่าน 1-4 - bad

P - ตอบคำถามจากบทอ่าน

A - มุง่ มน่ั และต้งั ใจ

“Bua Poot”

Worksheet 1

Worksheet 2










Worksheet 3

Worksheet 4

แผนการจดั การเรียนรู้

กล่มุ สาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ ชั้นมธั ยมศกึ ษาปที ี่ 5

รายวชิ า ภาษาองั กฤษอา่ น-เขยี น รหัสวชิ า 30203

หน่วยการเรียนรทู้ ่ี 6 Amazing Place จำนวน 12 ชั่วโมง

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 24 เรื่อง Rachaprapa Dam จำนวน 2 ชั่งโมง

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. ผลการเรียนรู้

1. เลอื ก/ระบหุ ัวขอ้ เร่ืองใจความสำคัญ รายละเอียดสนับสนนุ และแสดงความคดิ เห็นเกี่ยวกบั
เรอ่ื งท่ีฟงั และอา่ นจากส่อื ประเภท ตา่ งๆ พร้อมทงั้ ให้เหตผุ ลและยกตวั อยา่ งประกอบ

2. อา่ นและเขียนสรุปใจความสำคญั / แก่นสาระ หวั ขอ้ เรอื่ งท่ีไดจ้ ากการวเิ คราะห์เร่อื ง/ข่าว/
เหตุการณ์/สถานการณ์ท่ีอยู่ในความสนใจของสงั คม

2. สาระสำคญั

อา่ นเนือ้ เร่ืองเกยี่ วกบั เขอื นรชั ชประภาแล้วตอบคำถามจากเนอื้ เรอ่ี งทีอ่ ่าน

3. จุดประสงค์การเรียนรู้

K - มีความรูค้ วามเข้าใจคำศพั ท์ในเน้ือเรอ่ื ง
P - ตอบคำถามจากเร่อื งได้ถูกตอ้ ง
A - มงุ่ มน่ั และตัง้ ใจ
4. สมรรถนะ

ทกั ษะการส่อื สาร การคิด และการใชเ้ ทคโนโลยี

5. สาระการเรียนรู้

1. Vocabulary :

Listen and repeat.

reservoir locate policy
creat construction area
raft power generation aim
flood control irrigation
fisher fantastic fascinating

accommodation facilities sustain
spectacular karst topography

2. Grammar Focus

Passive voice

• We use the passive voice when we want to show that the action
of the verb is more important that the person who carries out the
action.

Example :

Rajjaprabha Dam was created in 1982.
It is located in Khao Sok National Park.
The form of verb:

Tense The form of verb Passive

Present simple Subject + is / are + v Clothes are made.

Past Subject + was / were + v The window was
broken.

Future Subject + will + be + v The package will
be sent to Japan.

Present Subject + has + been + v The books have
perfect been sent to
England.

ชว่ั โมงท่ี 1
ขัน้ นำเขา้ สูบ่ ทเรยี น warm up
- ครูถามนกั เรยี นเกี่ยวกบั เขอ่ื นรัชชประภา ว่าเคยไปมั้ย ชอบม้ยั
- นกั เรยี นจบั คคู่ ำศัพทก์ ับภาพในแบบฝกึ ท่ี 1

ข้ันนำเสนอเนอ้ื หา Presentation

- นักเรียนฟงั บทอา่ นจากครู 2 เทีย่ ว

- นกั เรียนอา่ นบทอา่ นตามครู 1 เที่ยว และจบั คู่กนั ฝกึ อ่าน
- ครูสมุ่ นกั เรยี นลุกข้ึนอา่ น
- นกั เรียนทำความเขา้ ในคำศัพท์จากเนอ้ื เรี่อง เชน่ irrigation, blooding, reservoir, fascinating,

created, located, raft house, fishery, construction, power generation, floating
bungalow
- ครทู บทวนเรอ่ื ง Active and Passive voice

ขน้ั ฝึก Practice
- นักเรียนทำความเข้าใจบทอ่านและตอบคำถามจากเนอ้ื เรื่อง ในแบบฝกึ 2 , 3

ชั่วโมงท่ี 2
ขนั้ นำเสนอเนอื้ หา Presentation
ครูถามนกั เรียนเกยี่ วกับเข่ือนรัชชประภาในแบบฝึกท่ี 4

ข้ันฝกึ Practice
นักเรยี นเขียนสรปุ เร่ืองเกยี่ วกับเขอื่ นรัชชประภาสน้ั ๆ

ขนั้ นำไปใช้ Production
ครูสมุ่ นกั เรียนออกมาพดู ใหเ้ พอื่ นฟังหนา้ หอ้ ง

ขน้ั สรุป Wrap up
นักเรยี นจับคู่คำถามกับคำตอบ ในแบบฝกึ ที่ 5

7. การบรู ณาการหลักปรชั ญาของเศรษฐกิจพอเพียง

หลักความพอประมาณ พอประมาณกบั เวลา และสถานที่

มเี หตุผล สามารถนำไปใช้ เขียน ในชวี ิตประจำวัน

หลักสรา้ งภมู คิ ุ้มกันในตัวท่ดี ี ใช้เวลาอยา่ งเหมาะสม. มีความรเู้ กย่ี วกับศพั ท์ในเนอ้ื เรอื่ ง

เงือ่ นไขความรู้ รู้และเขา้ ใจเนอ้ื เร่อื งท่ีอา่ น

เงอื่ นไขคุณธรรม มคี วามตัง้ ใจ ใฝเ่ รียนรู้ มคี วามรับผิดชอบ

8. สอ่ื การเรียนรู้ 2. Internet 3. แบบฝกึ หัด
1. บทอ่าน

9. แหล่งเรียนรู้
Internet

10. การวัดและการประเมนิ ผล

การวดั และ เครือ่ งมือ วิธวี ัด เกณฑ์
- สังเกตุ
ประเมินผล 9-10 - excellent
7-8 - well
K - เข้าใจ ศัพท์เกี่ยวกับบท - แบบฝึกหัด 5-6 - quite well
1-4 - bad
อา่ น

P - ตอบคำถามจากบทอา่ น

A - มุ่งม่ันและต้งั ใจ

เรอื่ ง Rajjaprabha Dam

Listen and read.

The CheowLan Lake[or Rajjaprabha
Dam Reservoir is located in KhaoSok
National Park in Suratthani Province,
Thailand. It covers an area of 165-
square-kilometre (64 sq mi). It was
created in1982 by the Electricity
Generating Authority of
Thailand as a source of
electricity.

The meaning of Rajjaprabha Dam is
"The Light of The Kingdom" It got its name in May 1987 from the King at the
opening day and the King's 60th birthday; before that day it was called
CheowLan Project. This project was created for power generation, flood control,
irrigation and fishery.

At present, many tourists come to Rajjaprabha Dam for sightseeing and its
beautiful view. It is a spectacular setting for karst topography. It is covered by
fascinating limestone cliff and evergreen rainforest jungle.
The dam is only accessible by boat. Moreover, there are different
accommodations such as“floating bungalows” for tourists, each located in their
own bay. Rajjaprabha dam is in Bantakhun district, reachable on highway 401
about halfway between Khao Sok National Park and Suratthani.

__________________________

Worksheet 1

Match the pictures with the words.

a b cd

e fg
h
___2. fishery
___1. Rafthouse ___4. power generation
___3. resevoir ___6. floating bungalows
___5. construction ___8. irrigation
___7. flooding


Click to View FlipBook Version