The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

แผนการจัดการเรียนรู้ รายวิชาแกะสลัก สมบูรณ์

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by apisak.han1996, 2021-03-20 23:37:37

แผนการจัดการเรียนรู้ รายวิชาแกะสลัก สมบูรณ์

แผนการจัดการเรียนรู้ รายวิชาแกะสลัก สมบูรณ์

รายวชิ าการแกะสลกั ผกั ผลไม้ แผนการจดั การเรียนรู้ แผนท่ี 1
เรอื่ ง การปฐมนเิ ทศ รายวิชา 20701-2104
สอนสปั ดาห์ท่ี 1 จำนวน 4 ชั่วโมง/สัปดาห์
วันที่ ภาคเรยี นที่ 2 ประจำปีการศกึ ษา 2563
สอนโดย นายอภิศกั ดิ์ หันจางสิทธิ์

1. คำอธิบายรายวชิ า
2. การประยกุ ตแ์ ละการตกแต่งจานอาหารดว้ ยผกั ผลไมแ้ ละอ่นื ๆ คดั เลือกผกั และผลไมก้ ารใช้

อปุ กรณแ์ กะสลกั การดแู ลรกั ษาเคร่ืองมือ ขนั้ ตอนวธิ ีการและเทคนิคการแกะสลกั ผกั ผลไมแ้ ละ
อ่นื ๆ เพ่ือนามาตกแต่งจานอาหารรวมไปถึงโอกาสอ่ืนๆ โดยฝึกปฏิบตั ิตามเนือ้ หา
3. สาระสำคญั

การปฐมนิเทศก่อนเรียนเป็นการทำความเข้าใจท่ีถูกต้องระหว่างผู้เรยี นและผสู้ อนเพื่อให้ผเู้ รยี นได้รับ
ทราบเน้อื หาทค่ี รจู ะทำการสอนและจุดประสงค์การเรยี นร้วู ่าต้องการให้ผเู้ รยี นได้อะไรจาการเรยี นการสอน
การวัดและประเมินผลมีวิธวี ดั อย่างไร

3. สมรรถนะรายวชิ า
1. แสดงความรเู้ กี่ยวกับการแกะสลัก ประเภทของใบ ,ดอกทแี่ กะสลกั
2. เลือกซอื้ ผลไม้ทจี่ ะต้องนำมาแกะ สังเกตผวิ เน้ือของผักผลไม้ วา่ เหมาะหรือไม่ ่
3. ปฏบิ ตั ิการแกะสลัก

4. จดุ ประสงคก์ ารเรยี นรู้

1. นักเรียนสามารถบอกและอธิบาย เนื้อหาที่จะทำการสอน จุดประสงค์การเรียนรู้ การวัดผลและ
ประเมินผลและขอ้ ตกลงได้ (K)

2. นกั เรยี นรู้จักความหมายประเภทของครวั และอปุ กรณ์งานครวั ได้ (P)
3. นกั เรียนต้องมีกิจนิสยั ที่ดีในการปฏบิ ัติงาน (A)
5. สาระการเรียนรู้
1.ความรู้
- การปฐมนิเทศ คือ การทำความเข้าใจ การชี้แจงก่อนการเริ่มต้นนำสิ่งต่าง ๆ ชี้แจงให้ข้อมูล
พื้นฐานและชแี้ จงการปฏิบตั ติ นในเร่อื งราวต่าง ๆ แนะนำสิ่งต่าง ๆทม่ี ปี ระโยชน์เพอ่ื เป็นการทำความเข้าใจท่ี
ถกู ต้อง ระหวา่ งผเู้ รียนและผสู้ อน ควรช้ีแจงและทำข้อตกลงอย่างชัดเจน
2.ทกั ษะ/กระบวนการ/กระบวนการคดิ
- ทักษะการใชค้ วามรู้
- ทกั ษะการคิด
- ทกั ษะการทำงานรว่ มกัน
3. คณุ ลกั ษณะอันพึงประสงค์
- มีกจิ นิสัยที่ดีในการปฏิบตั ิงาน
6. ช้ินงาน / หลกั ฐานรอ่ งรอยแสดงความรู้

5.1 กฎ หรือขอ้ ตกลงของรายวชิ า

7. กิจกรรมการเรยี นรู้

7.1 ข้นั นำ
1. ครแู จ้งช่อื ผ้สู อนให้นักเรยี นทราบและสนทนากับนกั เรยี นเพ่ือสร้างความคนุ้ เคย
2. นกั เรยี นรับฟังคำชแ้ี จง วิชาแกะสลัก เร่อื งเวลาเรยี นและการวดั และประเมินผล เนอื้ หา สาระ
ความรู้ นักเรียนซักถามข้อสงสยั

7.2 ขน้ั สอน
1.ให้นกั เรียนแนะนำตวั จะได้ทำความรูจ้ ักกบั เพื่อนและครูสอน
2.นักเรยี นดูตารางกำหนดการรยี นรู้ท่ีจะไดเ้ รยี นในภาคเรียนนี้

7.3 ขน้ั สรุป
1. ครแู นะนำเพม่ิ เตมิ เกี่ยวกับหน่วยการเรียนรู้ที่จะไดเ้ รยี น
2. ครแู ละนกั เรยี นรว่ มสรปุ ประเด็นสำคัญตา่ งๆ

8. การจดั บรรยากาศเชิงบวก

เมอื่ ผูส้ อนมีคำถาม ผู้เรียนสามารถตอบแสดงความคดิ เห็นได้ เพ่ือความสนุกสนานในชนั้ เรียน

9. สื่อการเรียนรุ้

ลำดับท่ี รายการสอ่ื กจิ กรรมท่ีใช้ แหลง่ ที่ได้มา
1 ขนั้ นำเขา้ ส่บู ทเรยี น อนิ เตอร์เน็ต
ใบความรู้ เกณฑแ์ ละข้อตกลง
ของรายวิชา อนิ เตอร์เน็ต
อินเตอรเ์ น็ต
2 Ppt แนะนำรายวชิ า ข้ันสอน

3 กิจกรรมพัฒนาการคิด ข้ันสอน

10. การวดั และประเมินผล

สิง่ ท่ตี ้องการวัด วธิ ีการวัดและ เครื่องมอื วดั และ เกณฑ์การวัด
ประเมนิ ผล ประเมินผล และ
ด้านความรู้ (K)
นักเรยี นสามารถบอกและ ประเมินผล

อธิบาย เนอ้ื หาที่จะทำการสอน เกณฑ์การสังเกต แบบสงั เกตพฤติกรรม ได้คะแนนเฉลี่ยร้อย
จุดประสงค์การเรียนรู้ การวัดผลและ พฤติกรรมการ การทำงาน (รายบคุ คล) ละ 70 ผา่ นเกณฑ์
ประเมินผลและขอ้ ตกลงได้
ทำงาน
(รายบคุ คล)

ด้านทักษะ/กระบวนการ (P) กจิ กรรม แบบสังเกตพฤติกรรม ไดค้ ะแนนเฉล่ยี ร้อย
นักเรยี นสามารถอธิบาย พัฒนาการคดิ การทำงาน (รายบคุ คล) ละ 70 ผา่ นเกณฑ์

ความหมายและความสำคัญของประเภท
ประเภทของครวั และอปุ กรณ์งานครัว ได้

ด้านคุณลักษณะอนั พงึ ประสงค์ (A) สงั เกตความ แบบประเมิน ระดับคุณภาพ 2
นักเรยี นมีกจิ นสิ ยั ที่ดีในการ สนใจมงุ่ มน่ั ใน คณุ ลักษณะอนึ พึง ข้ึนไปผา่ นเกณฑ์

ปฏบิ ตั ิงาน ทำงาน ประสงค์

แผนการจัดการเรยี นรู้ แผนที่ 2

รายวิชาการแกะสลกั ผกั ผลไม้ รายวิชา 20701-2104

เรอ่ื ง ความรู้ท่วั ไปเก่ียวกับแกะสลักผักและผลไมเ้ พื่อการตกแต่ง

จำนวน 4 ช่ัวโมง/สัปดาหส์ อนสัปดาหท์ ่ี 2 ภาคเรยี นที่ 2 ประจำปีการศกึ ษา 2563วนั ท่ี

สอนโดย นายอภศิ ักดิ์ หันจางสทิ ธ์ิ

4. คำอธิบายรายวชิ า

ศกึ ษาการแกะสลัก จดั เปน็ ศิลปะประเภทหน่งึ ทีร่ วมอยู่ในสาขาประติมากกรรม แตท่ ่ีแตกต่างก็คือ
กรรมวิธีของการแกะสลกั คอื การเฉอื นออก และเปน็ อตุ สาหกรรมที่มีความสำคญั อยา่ งหน่ึง เพราะ
นอกจากจะทำรายได้ใหก้ บั ผู้ผลิตแล้วยังเปน็ อตุ สาหกรรมที่แสดงออกถึงความมศี ลิ ปะอันประณีต
ของชาติไทยอีกดว้ ย การแกะสลัก (Carving) เป็นเทคนิคการสรา้ งสรรค์งานประติมากรรมมาแต่
โบราณ ในการสรา้ งสรรคจ์ ะต้องวางแผนงานไวก้ ่อน เพราะการแกะสลักออกไปแล้ว ไมส่ ามารถ
จะเพิ่มเขา้ ไปใหม่อกี ได้ เพราะวสั ดทุ ่ใี ช้แกะสลกั น้ันเป็นชนิดของแข็ง ได้แก่ หนิ ไม้ ส่วนใน
การศกึ ษาของนักเรียนระดับนี้น้นั อาจจะใช้วัสดจุ ำพวกไม้เน้ืออ่อน สบู่ ปนู ปลาสเตอร์ ผัก ผลไม้
เชน่ มัน เผอื ก มะละกอ เป็นต้

5. สาระสำคัญ

การแกะสลกั จดั เป็นศิลปะประเภทหนึ่งทีร่ วมอยใู่ นสาขาประติมากกรรม แต่ทแ่ี ตกต่างก็คือ กรรมวธิ ี
ของการแกะสลักคอื การเฉือนออก และเป็นอุตสาหกรรมที่มีความสำคญั อย่างหน่ึง เพราะนอกจากจะทำ
รายไดใ้ ห้กับผผู้ ลติ แลว้ ยังเปน็ อุตสาหกรรมท่แี สดงออกถึงความมีศลิ ปะอนั ประณีตของชาตไิ ทยอีกด้วย

สมรรถนะรายวิชา
1. แสดงความรเู้ ก่ียวกบั การแกะสลัก ประเภทของครวั และอปุ กรณ์คำศัพท์ ทใ่ี ช้ในงานครวั
2. เลือกซ้อื ผักกผลไม้ เตรียมและจดั ตกแตง่ อาหารประเภทเน้อื สตั ว์ ผกั ผลไม้ เกบ็ รักษา

อาหารอยางถูกวธิ ี ตามตำรบั อาหาร ่
3. ปฏบิ ัตกิ ารแกะสลักอยา่ งถูกวิธี

4. จุดประสงคก์ ารเรยี นรู้
1. นักเรยี นสามารถบอกและอธบิ าย ถงึ ความร้เู บ้ืองตน้ เก่ยี วกบั การแกะสลักได้(K)
2. นักเรยี นรู้ความหมายและความสำคญั ของความรเู้ บอ้ื งตน้ เกยี่ วกับการเลอื กชอื้ ผักผลไม้ได้(P)
3. นักเรยี นมีกจิ นิสัยท่ีดใี นการปฏิบตั ิงาน (A)

5. สาระการเรยี นรู้
1.ความรู้
- ความหมายของประเภทของความรู้เบือ้ งต้นเกีย่ วกับการแกะสลกั
- ประเภทของความรเู้ บือ้ งตน้ เกย่ี วกับการเลือก๙อผักผลไม้
2.ทักษะ/กระบวนการ/กระบวนการคดิ
- ทกั ษะการใช้ความรู้
- ทักษะการคิด
- ทกั ษะการทำงานร่วมกัน
3. คณุ ลกั ษณะอันพึงประสงค์
- มีกจิ นิสยั ที่ดใี นการปฏิบตั งิ าน

6. ชิน้ งาน / หลักฐานร่องรอยแสดงความรู้

5.1 ใบงานท่ี 1 My mapping (ความหมายของคำวา่ แกะสลกั )

5.2 กิจกรรมพฒั นาการคิด

7. กิจกรรมการเรยี นรู้

7.1 ขนั้ นำ

1. ครูกลา่ วทกั ทายนักเรียน พูดถึงรายละเอียดวชิ าท่สี อน

7.2 ขนั้ สอน

1. ครูซกั ถามนกั เรยี นวา่ นกั กเรียนรู้จักความหมายของคำว่าแกะสลักรรึ ใหน้ ักเรียนรว่ มกันออก
ความคิดเหน็
2. เสร็จแลว้ ครูถามนักเรยี นต่อไปว่าประเภทของครัวและอุปกรณง์ านครวั แบง่ ออกเป็นก่ปี ระเภท
อะไรบ้าง

3. ครูอภิปรายถึงความหมายและความสำคญั ของประเภทของครวั และอุปกรณ์งานครัว และ
อภปิ รายประเภทของอาหารว่างใหน้ กั เรียนฟงั พร้อมครูยกตัวอยา่ ง
4. ครูเปดิ ppt เร่ืองประเภทของครวั และอุปกรณ์งานครัว ให้นักเรียนดู พร้อมสรปุ และอธิบาย
เพ่มิ เติมให้นักเรียนฟัง
5. ให้นกั เรยี นแบง่ กลุ่มๆละ 5-6 คน แล้วระดมความคิดเพ่ือทำ ใบงานท่ี 1 my mapping เร่ือง
ประเภทของครัวและอปุ กรณ์งานครวั
6. ครูมอบหมายงานให้นกั เรยี นทำกิจกรรมพัฒนาการคดิ แล้วเตรียมตัวนำเสนองานท่ีได้รบั
มอบหมาย

7.3 ข้นั สรุป

1. ใหน้ กั เรียนออกมานำเสนองานตามท่ีได้รับมอบหมายตามกล่มุ กล่มุ ละไม่เกิน 5 นาที
2. ครูประเมนิ ผลชิ้นงานที่กำหนดให้นกั เรียนทำในข้นั สอน เพือ่ ตรวจสอบความถูกตอ้ ง

3. ครูสรปุ องคค์ วามรู้ทง้ั หมดท่ีเรียนในวนั น้ี

4. ครูนัดแนะเร่ืองทจ่ี ะเรยี นในสปั ดาห์ต่อไป

8. การจัดบรรยากาศเชิงบวก

เมื่อผสู้ อนมีคำถาม ผ้เู รียนสามารถตอบแสดงความคิดเหน็ ได้ เพือ่ ความสนกุ สนานในชั้นเรยี น

9. สอ่ื การเรยี นรุ้

ลำดบั ที่ รายการส่อื กิจกรรมทใ่ี ช้ แหลง่ ท่ีได้มา
1 ข้นั นำเขา้ สู่บทเรยี น
ใบความรู้ เร่อื งประเภทของ หนังสอื ครวั และอปุ กรณ์
ครวั และอุปกรณ์งานครวั งานครวั

(สำนักพิมพ์แมบ่ า้ น)

2 Ppt เรือ่ งประเภทของครัวและ ขนั้ สอน หนังสอื ครวั และอปุ กรณ์
อุปกรณ์งานครัว งานครัว

(สำนักพิมพ์แม่บา้ น)

3 กิจกรรมพฒั นาการคดิ ขนั้ สอน หนงั สือครัวและอุปกรณ์
งานครวั

(สำนกั พิมพ์แม่บา้ น)

10. การวดั และประเมนิ ผล

สงิ่ ที่ต้องการวดั วธิ กี ารวัดและ เครื่องมอื วดั และ เกณฑ์การวัด
ประเมินผล ประเมนิ ผล และ
ด้านความรู้ (K)
นกั เรียนสามารถบอก ตรวจใบงาน ประเมินผล

ความหมาย และประเภทประเภทของ กิจกรรม ใบงานที่ 1 ได้คะแนนเฉล่ยี ร้อย
ครัวและอปุ กรณง์ านครัว ได้ พฒั นาการคดิ My mapping ละ 70 ผ่านเกณฑ์
(ประเภทของครัวและ
ด้านทกั ษะ/กระบวนการ (P) อปุ กรณ์งานครวั )
นักเรียนสามารถอธบิ าย
แบบสงั เกตพฤติกรรม ได้คะแนนเฉลี่ยร้อย
ความหมายและความสำคัญของประเภท การทำงาน (รายบคุ คล) ละ 70 ผา่ นเกณฑ์
ประเภทของครวั และอุปกรณ์งานครวั ได้

ด้านคณุ ลักษณะอนั พงึ ประสงค์ (A) สงั เกตความ แบบประเมนิ ระดบั คุณภาพ 2
นักเรยี นมกี ิจนสิ ยั ที่ดีในการ สนใจม่งุ ม่นั ใน คุณลกั ษณะอนึ พงึ ขน้ึ ไปผา่ นเกณฑ์

ปฏบิ ตั ิงาน ทำงาน ประสงค์

แผนการจัดการเรียนรู้ แผนท่ี 3

รายวิชาการแกะสลกั ผักผลไม้ รายวชิ า 20701-2104

เรื่อง ทกั ษะการฝกึ ปฏิบัติ (แกะสลักแตงกวา ) จำนวน 4 ชั่วโมง/สัปดาห์สอนสัปดาห์ที่ 3-4

ภาคเรยี นที่ 2 ประจำปกี ารศึกษา 2563วนั ที่

สอนโดย นายอภศิ กั ด์ิ หนั จางสทิ ธิ์

1. คำอธิบายรายวชิ า

ศึกษาการแกะสลกั จัดเป็นศิลปะประเภทหนึ่งทรี่ วมอยใู่ นสาขาประติมากกรรม แต่ที่แตกตา่ งก็คอื
กรรมวธิ ีของการแกะสลักคอื การเฉือนออก และเป็นอตุ สาหกรรมที่มีความสำคัญอยา่ งหน่ึง เพราะ
นอกจากจะทำรายได้ให้กบั ผผู้ ลติ แล้วยังเป็นอุตสาหกรรมที่แสดงออกถึงความมศี ลิ ปะอนั ประณตี
ของชาติไทยอกี ด้วย การแกะสลัก (Carving) เปน็ เทคนิคการสร้างสรรคง์ านประติมากรรมมาแต่
โบราณ ในการสร้างสรรค์จะต้องวางแผนงานไวก้ อ่ น เพราะการแกะสลักออกไปแลว้ ไมส่ ามารถ
จะเพิ่มเขา้ ไปใหม่อีกได้ เพราะวัสดุทใ่ี ชแ้ กะสลกั นน้ั เปน็ ชนิดของแข็ง ไดแ้ ก่ หนิ ไม้ สว่ นใน
การศกึ ษาของนักเรยี นระดบั นี้นั้น อาจจะใชว้ ัสดจุ ำพวกไม้เนอื้ อ่อน สบู่ ปูนปลาสเตอร์ ผัก ผลไม้
เช่น มัน เผือก มะละกอ เป็นต้

2. สาระสำคญั

การแกะสลัก จัดเปน็ ศลิ ปะประเภทหน่งึ ทร่ี วมอย่ใู นสาขาประติมากกรรม แตท่ ่ีแตกตา่ งกค็ ือ กรรมวิธี
ของการแกะสลักคอื การเฉือนออก และเป็นอุตสาหกรรมท่ีมคี วามสำคัญอย่างหนึ่ง เพราะนอกจากจะทำ
รายไดใ้ หก้ ับผู้ผลิตแลว้ ยังเปน็ อุตสาหกรรมท่แี สดงออกถงึ ความมศี ลิ ปะอันประณีตของชาตไิ ทยอกี ด้วย

สมรรถนะรายวิชา
1. แสดงความรเู้ กี่ยวกบั การแกะสลัก ประเภทของครัวและอปุ กรณ์คำศัพท์ ท่ีใชใ้ นงานครวั
2. เลือกซอ้ื ผกั กผลไม้ เตรยี มและจดั ตกแต่งอาหารประเภทเนอ้ื สตั ว์ ผกั ผลไม้ เก็บรักษา

อาหารอยางถูกวิธี ตามตำรบั อาหาร ่
3. ปฏบิ ัตกิ ารแกะสลักอยา่ งถูกวธิ ี

4. จุดประสงคก์ ารเรียนรู้
1. นกั เรียนสามารถบอกและอธบิ าย ถึงความรู้เบ้ืองตน้ เกยี่ วกบั การแกะสลกั ได้(K)
2. นกั เรียนรู้ความหมายและความสำคญั ของความรเู้ บ้ืองต้นเกี่ยวกับการเลือกชอ้ื ผกั ผลไม้ได้(P)
3. นักเรยี นมีกจิ นิสัยทีด่ ีในการปฏบิ ตั งิ าน (A)

5. สาระการเรยี นรู้
1.ความรู้
- ความหมายของประเภทของความรเู้ บ้ืองต้นเกย่ี วกับการแกะสลัก
- ประเภทของความรู้เบื้องตน้ เก่ียวกบั การเลือก๙อผกั ผลไม้
2.ทกั ษะ/กระบวนการ/กระบวนการคดิ
- ทกั ษะการใชค้ วามรู้
- ทกั ษะการคดิ
- ทกั ษะการทำงานรว่ มกนั
3. คุณลกั ษณะอันพึงประสงค์
- มีกิจนสิ ยั ทดี่ ใี นการปฏบิ ัตงิ าน

6. ช้ินงาน / หลักฐานรอ่ งรอยแสดงความรู้

5.1 แตงกวาทแ่ี กะ

5.2 กจิ กรรมพัฒนาการคิด

7. กิจกรรมการเรียนรู้

7.1 ขั้นนำ

1. ครูกลา่ วทกั ทายนักเรียน พูดถงึ รายละเอยี ดการสอน

2. ครเู ช็คอปุ กรณ์ทีน่ ดั หมายกัน ว่าเตรียมมาครบและถูกตอ้ ไหม

7.2 ข้นั สอน

1. ครูเร่ิมสอนโยวิธกี ารสาธิต ก่อนเพอ่ื ใหเ้ กิการเรียนรู้
2. ครูให้ นกั เรียนลงมือปฏบิ ตั ิแกะสลัก โดยครูคอยดูอยุต่ ลอด

3. ครมู อบหมายงานให้นกั เรียนทำกิจกรรมพฒั นาการคิด แล้วเตรียมตวั นำเสนองานที่ได้รบั
มอบหมาย

7.3 ขัน้ สรุป

1. ให้นกั เรยี นออกมานำเสนองานตามที่ไดร้ ับมอบหมายตามกลุ่ม กลุม่ ละไมเ่ กนิ 5 นาที
2. ครูประเมินผลชิ้นงานทก่ี ำหนดใหน้ กั เรยี นทำในขน้ั สอน เพอ่ื ตรวจสอบความถูกต้อง

3. ครสู รปุ องค์ความร้ทู ง้ั หมดที่เรยี นในวนั น้ี

4. ครนู ดั แนะเรื่องที่จะเรยี นในสัปดาห์ต่อไป

8. การจดั บรรยากาศเชิงบวก

เม่ือผสู้ อนมีคำถาม ผเู้ รียนสามารถตอบแสดงความคดิ เห็นได้ เพอ่ื ความสนกุ สนานในชน้ั เรียน

9. สื่อการเรยี นรุ้

ลำดับที่ รายการสื่อ กจิ กรรมท่ใี ช้ แหลง่ ทไ่ี ดม้ า
1 ข้ันนำเขา้ ส่บู ทเรยี น
ใบความรู้ เรื่องประเภทของ หนงั สือครวั และอุปกรณ์
ครัวและอุปกรณ์งานครัว งานครัว

(สำนักพิมพ์แม่บ้าน)

2 Ppt เรื่องประเภทของครวั และ ขน้ั สอน หนงั สอื ครัวและอุปกรณ์
อุปกรณ์งานครวั งานครวั

(สำนกั พิมพ์แม่บา้ น)

3 กจิ กรรมพฒั นาการคดิ ขั้นสอน หนังสือครวั และอปุ กรณ์
งานครวั

(สำนกั พิมพ์แม่บา้ น)

10. การวดั และประเมินผล

สิง่ ทตี่ ้องการวดั วิธีการวดั และ เครื่องมือวัดและ เกณฑ์การวัด
ประเมินผล ประเมินผล และ
ด้านความรู้ (K)
นกั เรียนสามารถบอก ตรวจใบงาน ประเมนิ ผล

ความหมาย และประเภทประเภทของ ผลงานแกะสลกั ไดค้ ะแนนเฉล่ยี ร้อย
ครัวและอุปกรณ์งานครวั ได้ ละ 70 ผา่ นเกณฑ์

ด้านทกั ษะ/กระบวนการ (P) กิจกรรม แบบสังเกตพฤติกรรม ไดค้ ะแนนเฉล่ียร้อย
นักเรยี นสามารถอธิบาย พัฒนาการคดิ การทำงาน (รายบคุ คล) ละ 70 ผ่านเกณฑ์

ความหมายและความสำคัญของประเภท
ประเภทของครัวและอปุ กรณ์งานครัว ได้

ดา้ นคุณลักษณะอันพงึ ประสงค์ (A) สงั เกตความ แบบประเมิน ระดบั คุณภาพ 2
นกั เรียนมกี ิจนสิ ัยที่ดีในการ สนใจม่งุ มน่ั ใน คณุ ลักษณะอนึ พึง ขึ้นไปผา่ นเกณฑ์

ปฏบิ ตั งิ าน ทำงาน ประสงค์

การแกะสลักแตงกวา

1. เลอื กแตงกวาทส่ี ด ผวิ เรยี บไมม่ รี อยช้าลา้ งใหส้ ะอาด

2. หนั่ แตงกวาตามยาว

3. หน่ั แตงกวาในสว่ นปลายเฉียงดา้ นหนงึ่ ตามรูป
4. ห่ันแตงกวาใหเ้ ฉยี งอกี ดา้ นตรงขา้ ม
5. จะไดแ้ ตงกวาเป็ นรูปใบไม ้

6. กะตรงกง่ึ กลางของแนวใบตามยาว เซาะเป็ นร่อง
7. เวน้ ระยะกลางใบเล็กนอ้ ยเซาะอกี ร่องโดยใหป้ ลายชนกันตามรปู

8. หยักขอบใบดา้ นขา้ ง
9. หยกั ขอบใบทงั้ สองขา้ งใหเ้ หมอื นกนั

10. เซาะลายใบระหวา่ งเสน้ กลางใบและขอบใบ
11. เซาะลายใบอกี ดา้ นใหเ้ หมอื นกนั

12. เราจะไดใ้ บไมจ้ ากแตงกวาทส่ี วยงาม นาไปตกแตง่ จานอาหารหรอื จานน้าพรกิ ใหส้ วยงามน่ารับประทาน
ยง่ิ ขนึ้

แผนการจัดการเรียนรู้ แผนท่ี 4

รายวิชาการแกะสลกั ผักผลไม้ รายวชิ า 20701-2104

เรอื่ ง ทักษะการฝกึ ปฏิบัติ (แกะแครท ) จำนวน 4 ชั่วโมง/สัปดาห์สอนสปั ดาห์ท่ี 5-6

ภาคเรยี นที่ 2 ประจำปีการศกึ ษา 2563วันท่ี

สอนโดย นายอภศิ ักด์ิ หันจางสิทธิ์

1. คำอธิบายรายวิชา

ศึกษาการแกะสลัก จดั เป็นศิลปะประเภทหน่ึงทร่ี วมอยใู่ นสาขาประติมากกรรม แต่ท่ีแตกตา่ งก็คือ
กรรมวธิ ขี องการแกะสลกั คือการเฉือนออก และเปน็ อุตสาหกรรมท่มี ีความสำคญั อย่างหนึ่ง เพราะ
นอกจากจะทำรายได้ใหก้ ับผู้ผลติ แล้วยังเป็นอุตสาหกรรมท่ีแสดงออกถึงความมศี ลิ ปะอันประณตี
ของชาติไทยอีกด้วย การแกะสลัก (Carving) เปน็ เทคนิคการสร้างสรรคง์ านประติมากรรมมาแต่
โบราณ ในการสร้างสรรคจ์ ะต้องวางแผนงานไวก้ อ่ น เพราะการแกะสลักออกไปแลว้ ไมส่ ามารถ
จะเพ่ิมเข้าไปใหม่อกี ได้ เพราะวสั ดุทใ่ี ชแ้ กะสลักนั้นเปน็ ชนิดของแขง็ ได้แก่ หนิ ไม้ ส่วนใน
การศึกษาของนักเรยี นระดับน้ีนน้ั อาจจะใชว้ ัสดุจำพวกไมเ้ นือ้ อ่อน สบู่ ปูนปลาสเตอร์ ผัก ผลไม้
เชน่ มนั เผอื ก มะละกอ เป็นต้

2. สาระสำคัญ

การแกะสลัก จัดเป็นศลิ ปะประเภทหนึง่ ทร่ี วมอยู่ในสาขาประตมิ ากกรรม แตท่ ่ีแตกตา่ งกค็ ือ กรรมวิธี
ของการแกะสลกั คือการเฉือนออก และเป็นอตุ สาหกรรมที่มคี วามสำคญั อยา่ งหน่ึง เพราะนอกจากจะทำ
รายได้ให้กบั ผผู้ ลิตแล้วยังเป็นอตุ สาหกรรมทแ่ี สดงออกถงึ ความมีศลิ ปะอนั ประณีตของชาติไทยอีกดว้ ย

สมรรถนะรายวิชา
1. แสดงความรู้เกี่ยวกบั การแกะสลัก ประเภทของครวั และอุปกรณ์คำศัพท์ ท่ีใช้ในงานครัว
2. เลอื กซอ้ื ผักกผลไม้ เตรียมและจัดตกแตง่ อาหารประเภทเน้อื สตั ว์ ผกั ผลไม้ เกบ็ รักษา

อาหารอยางถูกวธิ ี ตามตำรับอาหาร ่
3. ปฏิบตั ิการแกะสลักอย่างถูกวิธี

4. จุดประสงคก์ ารเรียนรู้
1. นักเรยี นสามารถบอกและอธิบาย ถงึ ความรู้เบ้อื งต้นเก่ียวกับการแกะสลักได้(K)
2. นักเรียนรู้ความหมายและความสำคัญของความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับการเลอื กชอื้ ผักผลไม้ได้(P)
3. นกั เรียนมกี ิจนิสัยท่ีดใี นการปฏิบัติงาน (A)

5. สาระการเรียนรู้
1.ความรู้
- ความหมายของประเภทของความรู้เบ้ืองต้นเกยี่ วกบั การแกะสลัก
- ประเภทของความรเู้ บ้อื งต้นเกยี่ วกบั การเลือก๙อผักผลไม้
2.ทกั ษะ/กระบวนการ/กระบวนการคิด
- ทักษะการใช้ความรู้
- ทกั ษะการคดิ
- ทักษะการทำงานร่วมกัน
3. คณุ ลักษณะอนั พึงประสงค์
- มีกิจนิสยั ท่ดี ีในการปฏบิ ัติงาน

6. ชิ้นงาน / หลักฐานร่องรอยแสดงความรู้

5.1 เครททีแ่ กะ

5.2 กจิ กรรมพัฒนาการคิด

7. กจิ กรรมการเรียนรู้

7.1 ขัน้ นำ

1. ครูกลา่ วทักทายนักเรยี น พูดถงึ รายละเอียดการสอน

2. ครูเชค็ อปุ กรณท์ นี่ ัดหมายกัน วา่ เตรียมมาครบและถูกต้อไหม

7.2 ขนั้ สอน

1. ครเู ริม่ สอนโยวธิ ีการสาธิต ก่อนเพอ่ื ให้เกิการเรยี นรู้
2. ครูให้ นกั เรียนลงมือปฏิบตั ิแกะสลัก โดยครูคอยดูอยุต่ ลอด

3. ครมู อบหมายงานให้นกั เรียนทำกิจกรรมพฒั นาการคิด แล้วเตรียมตวั นำเสนองานที่ได้รบั
มอบหมาย

7.3 ขัน้ สรุป

1. ให้นกั เรยี นออกมานำเสนองานตามที่ไดร้ ับมอบหมายตามกลุ่ม กลุม่ ละไมเ่ กนิ 5 นาที
2. ครูประเมินผลชิ้นงานทก่ี ำหนดใหน้ กั เรยี นทำในขน้ั สอน เพอ่ื ตรวจสอบความถูกต้อง

3. ครสู รปุ องค์ความร้ทู ง้ั หมดที่เรยี นในวนั น้ี

4. ครนู ดั แนะเรื่องที่จะเรยี นในสัปดาห์ต่อไป

8. การจดั บรรยากาศเชิงบวก

เม่ือผสู้ อนมีคำถาม ผเู้ รียนสามารถตอบแสดงความคดิ เห็นได้ เพอ่ื ความสนกุ สนานในชน้ั เรียน

9. สื่อการเรียนรุ้

ลำดับที่ รายการสื่อ กจิ กรรมท่ใี ช้ แหลง่ ทไ่ี ดม้ า
1 ข้ันนำเขา้ ส่บู ทเรยี น
ใบความรู้ เรื่องประเภทของ หนงั สือครวั และอุปกรณ์
ครัวและอุปกรณ์งานครัว งานครัว

(สำนักพิมพ์แม่บ้าน)

2 Ppt เร่ืองประเภทของครวั และ ขน้ั สอน หนงั สอื ครัวและอุปกรณ์
อุปกรณ์งานครวั งานครวั

(สำนกั พิมพ์แม่บา้ น)

3 กจิ กรรมพฒั นาการคดิ ขั้นสอน หนังสือครวั และอปุ กรณ์
งานครวั

(สำนกั พิมพ์แม่บา้ น)

10. การวดั และประเมนิ ผล

สง่ิ ท่ีต้องการวดั วธิ กี ารวัดและ เคร่อื งมือวดั และ เกณฑก์ ารวดั
ประเมินผล ประเมนิ ผล และ
ดา้ นความรู้ (K)
นกั เรยี นสามารถบอก ตรวจใบงาน ประเมนิ ผล

ความหมาย และประเภทประเภทของ ผลงานแกะสลกั ) ไดค้ ะแนนเฉล่ยี ร้อย
ครัวและอุปกรณ์งานครวั ได้ ละ 70 ผา่ นเกณฑ์

ดา้ นทกั ษะ/กระบวนการ (P) กจิ กรรม แบบสงั เกตพฤติกรรม ได้คะแนนเฉลย่ี ร้อย
นกั เรยี นสามารถอธิบาย พัฒนาการคดิ การทำงาน (รายบุคคล) ละ 70 ผ่านเกณฑ์

ความหมายและความสำคัญของประเภท
ประเภทของครัวและอุปกรณ์งานครวั ได้

ด้านคุณลักษณะอนั พึงประสงค์ (A) สงั เกตความ แบบประเมนิ ระดบั คุณภาพ 2
นักเรยี นมกี ิจนสิ ัยท่ีดใี นการ สนใจมุ่งม่นั ใน คุณลักษณะอึนพึง ขึน้ ไปผา่ นเกณฑ์

ปฏบิ ัตงิ าน ทำงาน ประสงค์

การแกะสลักแครท ลายชลุ

1. เลอื กแครอททสี่ ด ผวิ เรยี บไมม่ รี อยชา้ หรอื รอยแมลงกนิ ลา้ งใหส้ ะอาด

2. ตดั สว่ นหัวแครอทออก และหั่นแครอทยาวประมาณ 3 นว้ิ

3. ตงั้ แครอทขนึ้ หั่นเป็ นแผน่ บางความหนาเทา่ ๆกัน

4. จะไดแ้ ครอทเป็ นแผน่ นาแครอททไ่ี ดม้ าวางไวบ้ นเขยี ง
5. กะความกวา้ งจากกง่ึ กลางใชม้ ดี กรดี ใหโ้ คนมนปลายแหลม

6. ใชม้ ดี กรดี ทงั้ สองขา้ งใหเ้ ป็ นลกั ษณะเดยี วกัน จะไดเ้ ป็ นรูปใบไม ้
7. กรดี ร่องกลางใบ

8. กรดี ขอบใบทลี ะขา้ ง
9. กรดี ขอบใบอกี ขา้ งกะระยะชว่ งความยาวของลายขอบใบใหเ้ ทา่ กนั

10. เซาะลายใบโดยลากเสน้ โคง้ เขา้ หากันจนเห็นเป็ นชว่ งระหวา่ งกลางใบและขอบใบ
11. เซาะลายใบทงั้ สอบขา้ งกะระยะชว่ งลายใบใหเ้ ทา่ กนั ก็จะไดใ้ บฉลจุ ากแครอท

12. สามารถนาใบไมฉ้ ลจุ ากแครอทไปตกแตง่ จานอาหาร ทาใหอ้ าหารมคี วามสวยงามนา่ รับประทานมากขน้ึ

แผนการจดั การเรยี นรู้ แผนท่ี 5

รายวิชาการแกะสลกั ผักผลไม้ รายวิชา 20701-2104

เรื่อง ทักษะการฝึกปฏบิ ตั ิ (แกะแสลักลายพื้นฐาน ดอกข่า

จำนวน4 ชวั่ โมง/สปั ดาห์สอนสปั ดาห์ที่ 6-7 ภาคเรียนที่ 2 ประจำปีการศกึ ษา 2563

วนั ท่ี สอนโดย นายอภิศักดิ์ หันจางสทิ ธิ์

1. คำอธิบายรายวิชา

ศกึ ษาการแกะสลัก จัดเปน็ ศิลปะประเภทหน่งึ ที่รวมอยู่ในสาขาประติมากกรรม แตท่ ่ีแตกต่างก็คอื
กรรมวธิ ขี องการแกะสลักคอื การเฉือนออก และเปน็ อุตสาหกรรมท่มี ีความสำคัญอยา่ งหนึ่ง เพราะ
นอกจากจะทำรายได้ให้กบั ผ้ผู ลิตแลว้ ยังเปน็ อตุ สาหกรรมที่แสดงออกถึงความมศี ิลปะอันประณตี
ของชาติไทยอีกดว้ ย การแกะสลกั (Carving) เปน็ เทคนิคการสร้างสรรค์งานประติมากรรมมาแต่
โบราณ ในการสรา้ งสรรค์จะตอ้ งวางแผนงานไวก้ ่อน เพราะการแกะสลกั ออกไปแล้ว ไม่สามารถ
จะเพ่ิมเขา้ ไปใหม่อกี ได้ เพราะวสั ดุทใ่ี ช้แกะสลกั น้นั เป็นชนิดของแข็ง ไดแ้ ก่ หิน ไม้ ส่วนใน
การศกึ ษาของนักเรียนระดบั นี้นน้ั อาจจะใช้วัสดจุ ำพวกไมเ้ น้อื อ่อน สบู่ ปนู ปลาสเตอร์ ผัก ผลไม้
เชน่ มัน เผอื ก มะละกอ เป็นต้

2. สาระสำคญั

การแกะสลกั จดั เป็นศิลปะประเภทหนึง่ ท่ีรวมอยูใ่ นสาขาประติมากกรรม แต่ท่แี ตกตา่ งก็คือ กรรมวิธี
ของการแกะสลักคอื การเฉือนออก และเปน็ อตุ สาหกรรมที่มีความสำคญั อยา่ งหน่ึง เพราะนอกจากจะทำ
รายได้ให้กบั ผู้ผลิตแล้วยงั เปน็ อุตสาหกรรมทแ่ี สดงออกถึงความมีศลิ ปะอันประณีตของชาตไิ ทยอกี ด้วย

สมรรถนะรายวิชา
1. แสดงความร้เู ก่ียวกบั การแกะสลัก ประเภทของครัวและอุปกรณ์คำศัพท์ ทใ่ี ชใ้ นงานครวั
2. เลอื กซ้ือ ผักกผลไม้ เตรียมและจัดตกแต่งอาหารประเภทเน้อื สัตว์ ผัก ผลไม้ เกบ็ รักษา

อาหารอยางถูกวธิ ี ตามตำรบั อาหาร ่
3. ปฏิบัติการแกะสลักอย่างถูกวธิ ี

4. จดุ ประสงคก์ ารเรียนรู้
1. นักเรยี นสามารถบอกและอธิบาย ถึงความรเู้ บ้ืองตน้ เก่ยี วกบั การแกะสลักได้(K)
2. นักเรียนรู้ความหมายและความสำคญั ของความรู้เบื้องต้นเก่ียวกบั การเลือกช้ือผกั ผลไม้ได้(P)
3. นกั เรยี นมกี จิ นสิ ัยท่ีดใี นการปฏบิ ตั งิ าน (A)

5. สาระการเรียนรู้
1.ความรู้
- ความหมายของประเภทของความรเู้ บ้อื งต้นเก่ียวกบั การแกะสลกั
- ประเภทของความรู้เบือ้ งตน้ เกี่ยวกบั การเลือก๙อผกั ผลไม้
2.ทักษะ/กระบวนการ/กระบวนการคิด
- ทกั ษะการใช้ความรู้
- ทกั ษะการคดิ
- ทักษะการทำงานร่วมกนั
3. คณุ ลักษณะอนั พึงประสงค์
- มีกิจนสิ ัยทด่ี ใี นการปฏิบตั งิ าน

6. ชน้ิ งาน / หลกั ฐานรอ่ งรอยแสดงความรู้

5.1 ดอกข่า

5.2 กจิ กรรมพฒั นาการคิด

7. กจิ กรรมการเรยี นรู้

7.1 ข้นั นำ

1. ครูกล่าวทกั ทายนักเรียน พูดถึงรายละเอียดการสอน

2. ครูเชค็ อุปกรณท์ นี่ ดั หมายกัน วา่ เตรียมมาครบและถูกต้อไหม

7.2 ขัน้ สอน

1. ครูเร่มิ สอนโยวิธีการสาธติ ก่อนเพ่อื ให้เกิการเรียนรู้
2. ครูให้ นกั เรยี นลงมือปฏบิ ตั ิแกะสลกั โดยครูคอยดูอยุต่ ลอด

3. ครมู อบหมายงานให้นกั เรียนทำกิจกรรมพฒั นาการคิด แล้วเตรียมตวั นำเสนองานที่ได้รบั
มอบหมาย

7.3 ขัน้ สรุป

1. ให้นกั เรยี นออกมานำเสนองานตามที่ไดร้ ับมอบหมายตามกลุ่ม กลุม่ ละไมเ่ กนิ 5 นาที
2. ครูประเมินผลชิ้นงานทก่ี ำหนดใหน้ กั เรยี นทำในขน้ั สอน เพอ่ื ตรวจสอบความถูกต้อง

3. ครสู รปุ องค์ความร้ทู ง้ั หมดที่เรยี นในวนั น้ี

4. ครนู ดั แนะเรื่องที่จะเรยี นในสัปดาห์ต่อไป

8. การจดั บรรยากาศเชิงบวก

เม่ือผสู้ อนมีคำถาม ผเู้ รียนสามารถตอบแสดงความคดิ เห็นได้ เพอ่ื ความสนกุ สนานในชน้ั เรียน

9. สื่อการเรียนรุ้

ลำดับที่ รายการสื่อ กจิ กรรมท่ใี ช้ แหลง่ ทไ่ี ดม้ า
1 ข้ันนำเขา้ ส่บู ทเรยี น
ใบความรู้ เรื่องประเภทของ หนงั สือครวั และอุปกรณ์
ครัวและอุปกรณ์งานครัว งานครัว

(สำนักพิมพ์แม่บ้าน)

2 Ppt เร่ืองประเภทของครวั และ ขน้ั สอน หนงั สอื ครัวและอุปกรณ์
อุปกรณ์งานครวั งานครวั

(สำนกั พิมพ์แม่บา้ น)

3 กจิ กรรมพฒั นาการคดิ ขั้นสอน หนังสือครวั และอปุ กรณ์
งานครวั

(สำนกั พิมพ์แม่บา้ น)

10. การวดั และประเมินผล

สิง่ ทตี่ ้องการวดั วิธีการวดั และ เครื่องมือวัดและ เกณฑ์การวัด
ประเมินผล ประเมินผล และ
ด้านความรู้ (K)
นกั เรียนสามารถบอก ตรวจใบงาน ประเมนิ ผล

ความหมาย และประเภทประเภทของ ผลงานแกะสลกั ไดค้ ะแนนเฉล่ยี ร้อย
ครัวและอุปกรณ์งานครวั ได้ ละ 70 ผา่ นเกณฑ์

ด้านทกั ษะ/กระบวนการ (P) กิจกรรม แบบสังเกตพฤติกรรม ไดค้ ะแนนเฉล่ียร้อย
นักเรยี นสามารถอธิบาย พัฒนาการคดิ การทำงาน (รายบคุ คล) ละ 70 ผ่านเกณฑ์

ความหมายและความสำคัญของประเภท
ประเภทของครัวและอปุ กรณ์งานครัว ได้

ดา้ นคุณลักษณะอันพงึ ประสงค์ (A) สงั เกตความ แบบประเมิน ระดบั คุณภาพ 2
นกั เรียนมกี ิจนสิ ัยที่ดีในการ สนใจม่งุ มน่ั ใน คณุ ลักษณะอนึ พึง ขึ้นไปผา่ นเกณฑ์

ปฏบิ ตั งิ าน ทำงาน ประสงค์

การแกะสลกั ลายดอกขา่

1. เลอื กแครอททสี่ ด ผวิ เรยี บไมม่ รี อยช้าหรอื รอยแมลงกนิ ลา้ งใหส้ ะอาด

2. เกลาแครอทเป็ นรูปหยดน้า

3. เกลาสว่ นโคนดอกใหเ้ ป็ นรปู วงกลม และเซาะร่องกลบี กะระยะใหเ้ ทา่ กนั
4. วาดกลบี ใหร้ ่องทเ่ี ซาะอยตู่ รงกลาง โดยแกะใหก้ ลบี เทา่ กนั
5. เซาะเนือ้ ระหวา่ งกลบี ออกจะเห็นกลบี ลอกเดน่ ขน้ึ

6. ชนั้ ท2่ี แกะสับหวา่ งกับชนั้ แรก โดยเซาะร่องระหวา่ งกลบี ชนั้ ท1่ี และวาดกลบี เซาะเนื้อระหวา่ งกลบี ออก
7. แกะสบั หว่างกันไปเรอื่ ยๆ

8. เมอ่ื เกอื บถงึ ปลายดอกควรแกะอยา่ งเบามอื อยา่ ใหป้ ลายดอกหกั
9. แกะจนถงึ ปลายสดุ ของดอก

10. สามารถนาไปตกแตง่ สถานท่ี ใชจ้ ัดแจกนั ตกแตง่ อาหาร หรอื หวั จานอาหารใหด้ ูสวยงามนา่ รบั ประทานขนึ้
ได ้

แผนการจัดการเรยี นรู้ แผนท่ี 6

รายวิชาการแกะสลกั ผกั ผลไม้ รายวิชา 20701-2104

เรื่อง ทักษะการฝกึ ปฏบิ ตั ิ (แกะแสลักลายพื้นฐาน ดอกกุหลายจากฟักทอง)

จำนวน4 ชั่วโมง/สปั ดาห์สอนสัปดาห์ท่ี 8-9 ภาคเรยี นที่ 2 ประจำปีการศึกษา 2563

วันที่ สอนโดย นายอภศิ กั ดิ์ หันจางสทิ ธิ์

1. คำอธิบายรายวชิ า

ศกึ ษาการแกะสลกั จัดเป็นศิลปะประเภทหนึ่งทรี่ วมอยใู่ นสาขาประติมากกรรม แต่ท่ีแตกตา่ งก็คอื
กรรมวิธีของการแกะสลกั คอื การเฉอื นออก และเป็นอตุ สาหกรรมที่มีความสำคญั อย่างหนึ่ง เพราะ
นอกจากจะทำรายได้ให้กับผู้ผลติ แล้วยงั เป็นอตุ สาหกรรมที่แสดงออกถึงความมศี ลิ ปะอนั ประณีต
ของชาติไทยอีกดว้ ย การแกะสลัก (Carving) เปน็ เทคนิคการสรา้ งสรรคง์ านประติมากรรมมาแต่
โบราณ ในการสรา้ งสรรคจ์ ะตอ้ งวางแผนงานไว้กอ่ น เพราะการแกะสลกั ออกไปแล้ว ไมส่ ามารถ
จะเพ่ิมเขา้ ไปใหม่อีกได้ เพราะวัสดทุ ใี่ ช้แกะสลกั นนั้ เปน็ ชนิดของแขง็ ไดแ้ ก่ หนิ ไม้ ส่วนใน
การศึกษาของนักเรยี นระดับน้ีน้นั อาจจะใชว้ ัสดจุ ำพวกไม้เนื้ออ่อน สบู่ ปนู ปลาสเตอร์ ผัก ผลไม้
เช่น มนั เผอื ก มะละกอ เป็นต้

2. สาระสำคญั

การแกะสลกั จดั เป็นศิลปะประเภทหนง่ึ ทรี่ วมอยูใ่ นสาขาประติมากกรรม แต่ทีแ่ ตกตา่ งกค็ ือ กรรมวธิ ี
ของการแกะสลักคือการเฉือนออก และเป็นอุตสาหกรรมท่ีมคี วามสำคญั อยา่ งหนึ่ง เพราะนอกจากจะทำ
รายได้ใหก้ บั ผู้ผลิตแล้วยังเป็นอตุ สาหกรรมทแี่ สดงออกถึงความมีศลิ ปะอันประณีตของชาติไทยอกี ดว้ ย

สมรรถนะรายวิชา
1. แสดงความรูเ้ กี่ยวกับการแกะสลัก ประเภทของครวั และอปุ กรณ์คำศัพท์ ที่ใชใ้ นงานครัว
2. เลอื กซือ้ ผักกผลไม้ เตรียมและจดั ตกแต่งอาหารประเภทเน้ือสตั ว์ ผัก ผลไม้ เก็บรักษา

อาหารอยางถูกวิธี ตามตำรับอาหาร ่
3. ปฏบิ ัติการแกะสลักอย่างถูกวิธี

4. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. นกั เรียนสามารถบอกและอธบิ าย ถึงความรู้เบือ้ งตน้ เกี่ยวกบั การแกะสลักได้(K)
2. นกั เรยี นรู้ความหมายและความสำคญั ของความรู้เบื้องตน้ เกย่ี วกับการเลือกช้อื ผักผลไม้ได้(P)
3. นกั เรียนมกี จิ นิสัยทีด่ ใี นการปฏิบัติงาน (A)

5. สาระการเรียนรู้
1.ความรู้
- ความหมายของประเภทของความรูเ้ บ้อื งต้นเกยี่ วกับการแกะสลกั
- ประเภทของความร้เู บ้อื งต้นเกย่ี วกบั การเลือก๙อผกั ผลไม้
2.ทกั ษะ/กระบวนการ/กระบวนการคดิ
- ทกั ษะการใชค้ วามรู้
- ทักษะการคดิ
- ทกั ษะการทำงานร่วมกัน
3. คณุ ลักษณะอันพึงประสงค์
- มกี จิ นสิ ัยท่ดี ีในการปฏิบตั ิงาน

6. ชน้ิ งาน / หลักฐานร่องรอยแสดงความรู้

5.1 ดอกกุหลายจากฟักทอง

5.2 กิจกรรมพัฒนาการคิด

7. กิจกรรมการเรียนรู้

7.1 ขน้ั นำ

1. ครูกลา่ วทักทายนักเรยี น พูดถงึ รายละเอียดการสอน

2. ครูเชค็ อุปกรณท์ ี่นัดหมายกัน ว่าเตรยี มมาครบและถูกตอ้ ไหม

7.2 ข้ันสอน

1. ครูเร่ิมสอนโยวธิ ีการสาธติ ก่อนเพอื่ ใหเ้ กิการเรียนรู้
2. ครใู ห้ นกั เรียนลงมอื ปฏบิ ตั แิ กะสลกั โดยครูคอยดูอยุ่ตลอด

3. ครมู อบหมายงานให้นกั เรียนทำกิจกรรมพฒั นาการคิด แล้วเตรียมตวั นำเสนองานที่ได้รบั
มอบหมาย

7.3 ขัน้ สรุป

1. ให้นกั เรยี นออกมานำเสนองานตามที่ไดร้ ับมอบหมายตามกลุ่ม กลุม่ ละไมเ่ กนิ 5 นาที
2. ครูประเมินผลชิ้นงานทก่ี ำหนดใหน้ กั เรยี นทำในขั้นสอน เพอ่ื ตรวจสอบความถูกต้อง

3. ครสู รปุ องค์ความร้ทู ง้ั หมดที่เรยี นในวนั น้ี

4. ครนู ดั แนะเรื่องที่จะเรยี นในสัปดาห์ต่อไป

8. การจดั บรรยากาศเชิงบวก

เม่ือผสู้ อนมีคำถาม ผเู้ รียนสามารถตอบแสดงความคิดเห็นได้ เพอ่ื ความสนกุ สนานในชน้ั เรียน

9. สื่อการเรียนรุ้

ลำดับที่ รายการสื่อ กจิ กรรมท่ใี ช้ แหลง่ ทไ่ี ดม้ า
1 ข้ันนำเขา้ สู่บทเรยี น
ใบความรู้ เรื่องประเภทของ หนงั สือครวั และอุปกรณ์
ครัวและอุปกรณ์งานครัว งานครัว

(สำนักพิมพ์แม่บ้าน)

2 Ppt เร่ืองประเภทของครวั และ ขน้ั สอน หนงั สอื ครัวและอุปกรณ์
อุปกรณ์งานครวั งานครวั

(สำนกั พิมพ์แม่บา้ น)

3 กจิ กรรมพฒั นาการคดิ ขั้นสอน หนังสือครวั และอปุ กรณ์
งานครวั

(สำนกั พิมพ์แม่บา้ น)

10. การวดั และประเมินผล

สิง่ ทตี่ ้องการวดั วิธีการวัดและ เครือ่ งมอื วดั และ เกณฑ์การวัด
ประเมินผล ประเมินผล และ
ด้านความรู้ (K)
นกั เรียนสามารถบอก ตรวจใบงาน ผลงานแกะสลกั ประเมนิ ผล

ความหมาย และประเภทประเภทของ ไดค้ ะแนนเฉล่ยี ร้อย
ครัวและอุปกรณ์งานครวั ได้ ละ 70 ผา่ นเกณฑ์

ด้านทกั ษะ/กระบวนการ (P) กิจกรรม แบบสงั เกตพฤติกรรม ไดค้ ะแนนเฉล่ียร้อย
นักเรยี นสามารถอธิบาย พัฒนาการคิด การทำงาน (รายบุคคล) ละ 70 ผ่านเกณฑ์

ความหมายและความสำคัญของประเภท
ประเภทของครัวและอปุ กรณ์งานครัว ได้

ดา้ นคุณลักษณะอันพงึ ประสงค์ (A) สงั เกตความ แบบประเมิน ระดบั คุณภาพ 2
นกั เรียนมกี ิจนสิ ัยที่ดีในการ สนใจมงุ่ มั่นใน คุณลักษณะอนึ พึง ขึ้นไปผา่ นเกณฑ์

ปฏบิ ตั งิ าน ทำงาน ประสงค์

การแกะสลัก ดอกกุหลาบ

1. เลอื กฟักทองทส่ี ด เนอ้ื หนา สเี หลอื งนวล ลา้ งใหส้ ะอาด

2. เกลาฟักทองใหเ้ ป็ นรูปครงึ่ วงกลม

3. เซาะตรงกลางดอกใหเ้ ป็ นรูปวงกลม โดยลบเหลยี่ มวงกลมเกสรตรงกลางใหโ้ คง้ มน
4. วาดเกสรใหโ้ คง้ และเซาะใหเ้ หน็ กลบี ซอ้ นกันไปเรอ่ื ยๆจนถงึ กลางดอก
5. วาดกลบี โคง้ รอบนอกและเซาะเน้อื ขา้ งกลบี ออกใหเ้ หน็ กลบี ชดั เจน

6. วาดกลบี ซอ้ นและเซาะเนื้อขา้ งกลบี วนไปเรอ่ื ยๆจนครบรอบ
7. เซาะร่องขา้ งกลบี 4ร่อง เวน้ ชอ่ งหว่ งเท่าๆกนั วาดกลบี กะระยะลากปลายกลบี ใหแ้ หลมปาดเนื้อฟักทองขา้ ง
กลบี ออกจะเหน็ กลบี ชดั เจนขน้ึ จะได ้ 4 กลบี

8. ชนั้ ตอ่ ไปเซาะร่องสบั หวา่ งระหวา่ งกลบี ชนั้ บน และลากกลบี ใหป้ ลายกลบี แหลม ปาดเน้อื ขา้ งกลบี ออกใหเ้ หน็
กลบี ชดั ขน้ึ แกะโดยรอบ
9. แกะกลบี ปลายแหลม 3 ชนั้ และตัดเนือ้ สว่ นทเี่ หลอื ของฟักทองออกจะไดด้ อกกหุ ลาบจากฟักทองตาม
ตอ้ งการ

10. สามารถนาไปตกแตง่ สถานท่ี ใชจ้ ัดแจกนั ตกแตง่ อาหาร หรอื หวั จานอาหารใหด้ ูสวยงามนา่ รบั ประทานขนึ้
ได ้

แผนการจดั การเรยี นรู้ แผนท่ี 7

รายวิชาการแกะสลักผกั ผลไม้ รายวิชา 20701-2104

เรอ่ื ง ทักษะการฝกึ ปฏิบัติ (แกะแสลักลายพืน้ ฐาน ดอกบานช่ืน)

จำนวน4 ชว่ั โมง/สปั ดาห์สอนสัปดาหท์ ่ี 10-11 ภาคเรยี นที่ 2 ประจำปีการศกึ ษา 2563

วนั ท่ี สอนโดย นายอภศิ ักด์ิ หันจางสิทธิ์

1. คำอธบิ ายรายวชิ า

ศกึ ษาการแกะสลัก จดั เปน็ ศิลปะประเภทหนงึ่ ท่รี วมอยใู่ นสาขาประติมากกรรม แต่ที่แตกตา่ งก็คือ
กรรมวธิ ีของการแกะสลักคอื การเฉอื นออก และเป็นอตุ สาหกรรมท่ีมีความสำคญั อยา่ งหน่ึง เพราะ
นอกจากจะทำรายได้ใหก้ ับผู้ผลติ แลว้ ยงั เป็นอุตสาหกรรมท่ีแสดงออกถึงความมศี ลิ ปะอันประณีต
ของชาติไทยอกี ดว้ ย การแกะสลัก (Carving) เป็นเทคนิคการสรา้ งสรรค์งานประติมากรรมมาแต่
โบราณ ในการสร้างสรรค์จะต้องวางแผนงานไว้ก่อน เพราะการแกะสลกั ออกไปแล้ว ไม่สามารถ
จะเพ่ิมเขา้ ไปใหม่อกี ได้ เพราะวสั ดุท่ใี ชแ้ กะสลกั นนั้ เปน็ ชนิดของแข็ง ไดแ้ ก่ หนิ ไม้ ส่วนใน
การศึกษาของนักเรยี นระดับนี้น้ัน อาจจะใชว้ สั ดจุ ำพวกไม้เนือ้ อ่อน สบู่ ปนู ปลาสเตอร์ ผัก ผลไม้
เช่น มนั เผอื ก มะละกอ เปน็ ต้

2. สาระสำคญั

การแกะสลกั จัดเป็นศิลปะประเภทหน่งึ ทร่ี วมอยู่ในสาขาประตมิ ากกรรม แต่ท่แี ตกตา่ งก็คือ กรรมวิธี
ของการแกะสลักคอื การเฉือนออก และเปน็ อตุ สาหกรรมท่ีมีความสำคญั อย่างหน่ึง เพราะนอกจากจะทำ
รายได้ให้กบั ผู้ผลติ แลว้ ยังเปน็ อุตสาหกรรมท่ีแสดงออกถงึ ความมศี ลิ ปะอันประณตี ของชาตไิ ทยอีกดว้ ย

สมรรถนะรายวิชา
1. แสดงความรู้เกี่ยวกับการแกะสลกั ประเภทของครวั และอปุ กรณ์คำศัพท์ ทีใ่ ชใ้ นงานครัว
2. เลือกซ้ือ ผกั กผลไม้ เตรยี มและจัดตกแต่งอาหารประเภทเนือ้ สตั ว์ ผัก ผลไม้ เกบ็ รักษา

อาหารอยางถูกวิธี ตามตำรบั อาหาร ่
3. ปฏบิ ตั ิการแกะสลักอย่างถูกวธิ ี

4. จดุ ประสงค์การเรยี นรู้
1. นักเรียนสามารถบอกและอธิบาย ถึงความรู้เบือ้ งตน้ เกี่ยวกบั การแกะสลักได้(K)
2. นกั เรียนรู้ความหมายและความสำคญั ของความรู้เบือ้ งต้นเกี่ยวกบั การเลือกชื้อผกั ผลไม้ได้(P)
3. นักเรยี นมกี ิจนิสัยทีด่ ีในการปฏิบตั ิงาน (A)

5. สาระการเรยี นรู้
1.ความรู้
- ความหมายของประเภทของความรเู้ บอ้ื งตน้ เก่ยี วกับการแกะสลัก
- ประเภทของความรู้เบื้องต้นเก่ียวกับการเลือก๙อผกั ผลไม้
2.ทักษะ/กระบวนการ/กระบวนการคดิ
- ทักษะการใช้ความรู้
- ทักษะการคดิ
- ทักษะการทำงานรว่ มกนั
3. คณุ ลกั ษณะอนั พึงประสงค์
- มกี จิ นิสยั ทดี่ ใี นการปฏบิ ตั งิ าน

6. ชิ้นงาน / หลกั ฐานรอ่ งรอยแสดงความรู้

5.1 ผลงานการแกะดอกบานชนื่

5.2 กจิ กรรมพัฒนาการคิด

7. กิจกรรมการเรยี นรู้

7.1 ขน้ั นำ

1. ครูกลา่ วทักทายนักเรียน พูดถึงรายละเอยี ดการสอน

2. ครูเชค็ อุปกรณ์ที่นัดหมายกัน ว่าเตรยี มมาครบและถูกตอ้ ไหม

7.2 ขั้นสอน

1. ครเู รมิ่ สอนโยวธิ ีการสาธิต ก่อนเพ่อื ให้เกิการเรียนรู้
2. ครูให้ นักเรยี นลงมอื ปฏบิ ัตแิ กะสลัก โดยครูคอยดูอยตุ่ ลอด

3. ครมู อบหมายงานให้นกั เรียนทำกิจกรรมพฒั นาการคิด แล้วเตรียมตวั นำเสนองานที่ได้รบั
มอบหมาย

7.3 ขัน้ สรุป

1. ให้นกั เรยี นออกมานำเสนองานตามที่ไดร้ ับมอบหมายตามกลุ่ม กลุม่ ละไมเ่ กนิ 5 นาที
2. ครูประเมินผลชิ้นงานทก่ี ำหนดใหน้ กั เรยี นทำในขั้นสอน เพอ่ื ตรวจสอบความถูกต้อง

3. ครสู รปุ องค์ความร้ทู ง้ั หมดที่เรยี นในวนั น้ี

4. ครนู ดั แนะเรื่องที่จะเรยี นในสัปดาห์ต่อไป

8. การจดั บรรยากาศเชิงบวก

เม่ือผสู้ อนมีคำถาม ผเู้ รียนสามารถตอบแสดงความคิดเห็นได้ เพอ่ื ความสนกุ สนานในชน้ั เรียน

9. สื่อการเรียนรุ้

ลำดับที่ รายการสื่อ กจิ กรรมท่ใี ช้ แหลง่ ทไ่ี ดม้ า
1 ข้ันนำเขา้ สู่บทเรยี น
ใบความรู้ เรื่องประเภทของ หนงั สือครวั และอุปกรณ์
ครัวและอุปกรณ์งานครัว งานครัว

(สำนักพิมพ์แม่บ้าน)

2 Ppt เร่ืองประเภทของครวั และ ขน้ั สอน หนงั สอื ครัวและอุปกรณ์
อุปกรณ์งานครวั งานครวั

(สำนกั พิมพ์แม่บา้ น)

3 กจิ กรรมพฒั นาการคดิ ขั้นสอน หนังสือครวั และอปุ กรณ์
งานครวั

(สำนกั พิมพ์แม่บา้ น)

10. การวดั และประเมินผล

สิง่ ทตี่ ้องการวดั วิธีการวัดและ เครือ่ งมอื วดั และ เกณฑ์การวัด
ประเมินผล ประเมินผล และ
ด้านความรู้ (K)
นกั เรียนสามารถบอก ตรวจใบงาน ผลงานแกะสลกั ประเมนิ ผล

ความหมาย และประเภทประเภทของ ไดค้ ะแนนเฉล่ยี ร้อย
ครัวและอุปกรณ์งานครวั ได้ ละ 70 ผา่ นเกณฑ์

ด้านทกั ษะ/กระบวนการ (P) กิจกรรม แบบสงั เกตพฤติกรรม ไดค้ ะแนนเฉล่ียร้อย
นักเรยี นสามารถอธิบาย พัฒนาการคิด การทำงาน (รายบุคคล) ละ 70 ผ่านเกณฑ์

ความหมายและความสำคัญของประเภท
ประเภทของครัวและอปุ กรณ์งานครัว ได้

ดา้ นคุณลักษณะอันพงึ ประสงค์ (A) สงั เกตความ แบบประเมิน ระดบั คุณภาพ 2
นกั เรียนมกี ิจนสิ ัยที่ดีในการ สนใจมงุ่ มั่นใน คุณลักษณะอนึ พึง ขึ้นไปผา่ นเกณฑ์

ปฏบิ ตั งิ าน ทำงาน ประสงค์


Click to View FlipBook Version