แบบทดสอบหน่วยการเรียนรู้ที่ 6
ค าชี้แจง ให้เลือกค าตอบที่ถูกที่สุดเพียงค าตอบเดียว
1. ข้อใดกล่าวถูกต้องเกี่ยวกับเทคนิคการพิมพ์เพื่อสร้าง 7. การวางศูนย์ตามแนวนอนจะใช้จุดแบ่งตัวอักษรที่ใด
ทักษะความเร็ว ก. จุดแบ่งที่ก าหนดขึ้นมา
ก. เคาะแป้นอักษรเบาและเร็วให้เป็นจังหวะสม่ าเสมอ ข. จุดกลางที่ก าหนดขึ้นมา
ข. ตามองแบบพิมพ์ ค. จุดกึ่งกลางกระดาษ
ค. ปัดแคร่ให้เร็ว ง. ถูกทั้งข้อ ก และ ข
ง. ถูกทุกข้อ 8. การวางศูนย์ตามแนวตั้ง ถ้ากระดาษมี 30 บรรทัด
2. ประโยคต่อไปนี้มีทั้งหมดกี่ดีด ญาณวิทยาเป็นการศึกษา ข้อความที่พิมพ์มี 14 บรรทัด จะต้องปัดแคร่จากขอบ
เกี่ยวกับความรู้ของมนุษย์ บนกระดาษเท่าใด
ก. 41 ก. 7
ข. 42 ข. 8
ค. 43 ค. 9
ง. 44 ง. 10
3. หน่วยวัดของการคิดค าสุทธิ คือข้อใด 9. ประโยชน์ของการพิมพ์วางศูนย์ คือ
ก. เร็วนาทีละ ก. จัดข้อความให้ดูสวยงาม
ข. เร็ว / นาที ข. พัฒนาการพิมพ์ไปสู่การพิมพ์งานขั้นผลิต
ค. ค า / นาที ค. เป็นงานขั้นผลิตแม่บท
ง. นาที / ค า ง. ถูกทุกข้อ
4. ข้อใดถือเป็นค าผิด 10. เครื่องหมายพิมพ์ดีด ตัว P (พี) หมายถึงอะไร
ก. พิมพ์ตกพิมพ์เกิน ก. ย่อหน้า
ข. พิมพ์ข้ามบรรทัดแล้วย้อนกลับไปพิมพ์บรรทัดที่ข้าม ข. เว้นวรรค
ค. พิมพ์ซ้ าบรรทัดเดิม ค. หน้า
ง. ถูกทุกข้อ ง. เว้นที่
5. หลักในการคิดค าสุทธิ ใช้เลขใด หารจ านวนดีด
ก. 2
ข. 3
ค. 4
ง. 5
6. ประโยชน์ของการพิมพ์จับเวลา
ก. พัฒนาความเร็ว
ข. พัฒนาความแม่นย า
ค. ท าให้ไม่รู้สึกเบื่อหน่าย
ง. ทบทวนบ่อย ๆ
แผนการสอนทฤษฎี-ปฏิบัติ
หน่วยที่ 7
วิชา พิมพ์ดีดไทยเบื้องต้น รหัส 2200 -1006 ระดับประกาศนียบัตรวิชาชีพ สอนชั่วโมงที่ 43 - 48
ชื่อหน่วย การพิมพ์วรรคตอนและการวางศูนย์ จ านวน 6 ชั่วโมง
หัวข้อเรื่อง หน่วยที่ 7 ประกอบด้วยหัวข้อเรื่องต่อไปนี้
7.1 การพิจารณาความเหมาะสมของข้อความตามแนวนอนและแนวตั้ง
7.2 วิธีการสืบหาความถูกต้องของการแบ่งวรรคตอน
7.3 สร้างสรรค์ชิ้นงานให้เหมาะสมกับเทศกาลต่าง ๆ
สาระส าคัญ
การจัดวรรคตอน และการวางศูนย์ทั้งแนวตั้งและแนวนอน เป็นการพัฒนางานในการพิมพ์เพื่อให้ชิ้นงาน
ออกมาอย่างมีคุณภาพ ผู้เรียนจ าเป็นต้องศึกษาจุดแบ่งวรรคตอน ให้ดูดี เหมาะสมกับการวางหน้ากระดาษ
และน าไปประยุกต์ใช้ได้อย่างเหมาะสมกับชิ้นงานอื่นอย่างมีประสิทธิภาพ
สมรรถนะอาชีพประจ าหน่วย (สิ่งที่ต้องการให้เกิดการประยุกต์ใช้ความรู้ ทักษะ คุณธรรมเข้าด้วยกัน)
- ผู้เรียนมีความสามารถสร้างสรรค์ชิ้นงานโดยประยุกต์หัวข้อการเรียนรู้น าไปใช้งานในการ
ประกอบอาชีพ
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
หลังจากศึกษาหน่วยนี้แล้วผู้เรียนสามารถ
1. อธิบายวิธีการพิจารณาความเหมาะสมของข้อความที่จะพิมพ์ตามแนวนอนและแนวตั้งได้
2. สาธิตการพิมพ์ตามแนวนอนและแนวตั้งได้ถูกต้อง
3. สามารถสร้างสรรค์ชิ้นงานให้เหมาะสมกับเทศกาลต่าง ๆ ได้
4. น าความรู้ที่เรียนมาประยุกต์งานที่สร้างสรรค์ให้เกิดประโยชน์แก่ส่วนรวมได้
เนื้อหาสาระ
1. การพิมพ์วรรคตอนและการวางศูนย์ปฏิบัติก่อนเรียน ทดสอบความเร็วฝึกความแม่นย า
1.1 การพิจารณาความเหมาะสมของข้อความตามแนวนอนและแนวตั้ง
- เลือกข้อความที่จะใช้พิมพ์
- วิธีการปฏิบัติเลือกกระดาษในโปรแกรมคอมพิวเตอร์
- การจัดต าแหน่งเพื่อวางศูนย์ตามแนวตั้ง (Horizontal Alignment)
- ฝึกปฏิบัติการวางศูนย์
1.2 วิธีการสืบหาความถูกต้องของการแบ่งวรรคตอน
- แบบฝึกทักษะที่ 7.2.1 ฝึกจัดวรรคตอน
1.3 สร้างสรรค์ชิ้นงานให้เหมาะสมกับเทศกาลต่าง ๆ
กิจกรรมการเรียนการสอน
ขั้นน าเข้าสู่บทเรียน
1. น าเข้าสู่บทเรียน ผู้สอนระบุหัวข้อแบบฝึกปฏิบัติในหน่วยที่ 7 ให้ผู้เรียนทดสอบความเร็ว
และความแม่นย าประจ าวัน โดยการจับเวลา 1 นาที 5 ครั้ง
2. ถามผู้เรียนเกี่ยวกับเทศกาลในแต่ละเทศกาลที่เวียนมาถึงของแต่ละปีว่าผู้เรียนสนใจเทศกาลใด
มากที่สุด
ขั้นสอน
1. ให้ผู้เรียนแบ่งเป็นกลุ่มตามจ านวนของผู้เรียนในห้องกลุ่มเท่า ๆ กันแต่ไม่เกิน 3 คน
2. ผู้สอนน าตัวบทกลอน การ์ดอวยพรวันต่าง ๆ มาเป็นตัวอย่าง จากกลุ่มที่ท าเด่นที่สุดมาให้ดู
3. ผู้เรียนและผู้สอนร่วมกันอภิปราย ซักถามข้อสงสัย ข้อเสนอแนะ
4. ผู้สอนทดสอบความเร็วและความแม่นย า ครั้งที่ 2 โดยจับเวลา 3 นาที 2 ครั้ง
5. ผู้เรียนตรวจค าผิดและคิดค าโดยเลือกครั้งที่ได้จ านวนค ามากที่สุดส่งเพื่อเก็บคะแนน
ขั้นสรุป
1. ผู้สอนสรุปบทเรียนในแต่ละแบบของการท าบัตรอวยพร ให้ผู้เรียนพิจารณาเลือกใช้
2. สอดแทรกความรู้จักเลือกใช้สื่อให้เหมาะสมกับงาน และน าเสนอความคิดที่ประสงค์จะน าเสนอ
3. อธิบายวิธีการปฏิบัติงานตามหัวข้อที่งานที่มอบหมาย และก าหนดส่งใบงาน
สื่อการเรียนการสอน
1. เอกสารประกอบการเรียนวิชา พิมพ์ดีดไทยเบื้องต้น 2200-1006
2. กระดาษสีต่าง ๆ และกระดาษเปล่า
3. นาฬิกาจับเวลา
4. ตัวอย่างการ์ดต่าง ๆ
5. โปรเจ็คเตอร์ (Projector)
6. เครื่องพิมพ์ดีด/เครื่องคอมพิวเตอร์โน้ตบุ๊ก
7. เครื่องคอมพิวเตอร์ พร้อมต่อพ่วงด้วยระบบเครือข่ายอินเทอร์เน็ต (Internet)
การวัดผลประเมินผล
วิธีวัดและเครื่องมือวัด
1. ประเมินผลตามวัตถุประสงค์
2. สังเกตพฤติกรรมของผู้เรียนรายบุคคลโดยการฝึกทักษะความเร็ว 3 นาที 2 ครั้ง
ท้ายคาบเรียน จากท่านั่งในการพิมพ์งาน
3. ตรวจสอบผลงานของผู้เรียน
3.1 ความถูกต้องของเนื้อหา
3.2 ทดสอบความซื่อสัตย์โดยให้ตรวจงานของตนเองก่อนส่ง
เกณฑ์การประเมิน
1. จับเวลาตามใบงาน ให้คะแนนโดยตรวจค าผิด และค าสุทธิ ตามเกณฑ์จากหน่วยที่ 3
2. ปฏิบัติได้ตามเกณฑ์ ให้คะแนน 5 คะแนนต่อชิ้นงาน
2.1 ส่งตรงเวลาที่ก าหนดในคาบเรียน 2 คะแนน
2.2 ชิ้นงานนั้นถูกต้อง สวยงาม 3 คะแนน
3. ท าแบบฝึกหัดได้ถูกต้องเกณฑ์การผ่านร้อยละ 80
4. ปฏิบัติตามใบงาน 8.1 – 8.3 ถูกต้องเกณฑ์การผ่านร้อยละ 80
5. ท าแบบประเมินผลการเรียนรู้ประจ าหน่วยถูกต้องเกณฑ์การผ่านร้อยละ 70
งานที่มอบหมาย/ กิจกรรมเสนอแนะ
1. ใบงานที่ 7.1 และเพิ่มเติมตามหัวข้อแนวการปฏิบัติ
2. ใบงานที่ 7.2 - ใบงานที่ 7.3
ใบงานหน่วยการเรียนรู้ที่ 7
1. ให้เติมข้อความลงในช่องว่าง
1. ค าในพิมพ์ดีดภาษาไทยมีจ านวน......................................................ดีด
2. การหาจ านวนค า เมื่อได้จ านวนดีดแล้วให้หารด้วย ......................................................
3. 24 ดีด จะเท่ากับจ านวน......................................................ค าที่พิมพ์
4. การเรียนพิมพ์ดีดเป็น...................................................... ของผู้ศึกษาวิชาพาณิชยการ
5. จากข้อ 4 ข้อความดังกล่าวคิดเป็นจ านวนดีดได้......................................................ค า
2. ให้กาเครื่องหมาย หรือ X หน้าข้อที่นักเรียนเห็นว่าถูกหรือผิด
……………1. การพิมพ์อักษรตัวเดิมผิดซ้ ากันหลาย ๆ แห่ง นับเป็นผิดแห่งเดียว
.............. 2. การพิมพ์ตัวอักษรเบาเกินไปจนมองไม่เห็น ถือว่าผิด
……………3. การพิมพ์เบาแต่มองเห็นบ้างก็ถือว่าผิดเช่นกัน
……………4. การพิมพ์โดยใช้ระยะบรรทัดผิดพอจะอนุโลมให้ถูกได้
...............5. ค าใดที่ผิดเกิน 1 ดีด ในค าเดียวกันถือว่าผิด 1 แห่ง
3. ก าหนดให้ข้อความพิมพ์ดีด 400 ดีด พิมพ์ผิด 2 แห่ง ใช้เวลาในการพิมพ์ 2 นาที คิดค าสุทธิ
ตามล าดับขั้นได้ ดังนี้
ขั้นที่ 1 ……………………………………………………………….
ขั้นที่ 2 ……………………………………………………………….
ขั้นที่ 3 ……………………………………………………………….
ขั้นที่ 4 ……………………………………………………………….
ขั้นที่ 5 ……………………………………………………………….
เฉลยใบงานหน่วยการเรียนรู้ที่ 7
1. ให้เติมข้อความลงในช่องว่าง
1. ค าในพิมพ์ดีดภาษาไทยมีจ านวน......................................................ดีด
2. การหาจ านวนค า เมื่อได้จ านวนดีดแล้วให้หารด้วย ......................................................
3. 24 ดีด จะเท่ากับจ านวน......................................................ค าที่พิมพ์
4. การเรียนพิมพ์ดีดเป็น...................................................... ของผู้ศึกษาวิชาพาณิชยการ
5. จากข้อ 4 ข้อความดังกล่าวคิดเป็นจ านวนดีดได้......................................................ค า
2. ให้กาเครื่องหมาย หรือ X หน้าข้อที่นักเรียนเห็นว่าถูกหรือผิด
…………..1. การพิมพ์อักษรตัวเดิมผิดซ้ ากันหลาย ๆ แห่ง นับเป็นผิดแห่งเดียว
..............2. การพิมพ์ตัวอักษรเบาเกินไปจนมองไม่เห็น ถือว่าผิด
…………..3. การพิมพ์เบาแต่มองเห็นบ้างก็ถือว่าผิดเช่นกัน
…………..4. การพิมพ์โดยใช้ระยะบรรทัดผิดพอจะอนุโลมให้ถูกได้
..............5. ค าใดที่ผิดเกิน 1 ดีด ในค าเดียวกันถือว่าผิด 1 แห่ง
3. ก าหนดให้ข้อความพิมพ์ดีด 400 ดีด พิมพ์ผิด 2 แห่ง ใช้เวลาในการพิมพ์ 2 นาที คิดค าสุทธิ
ตามล าดับขั้นได้ ดังนี้
ขั้นที่ 1 ……………………………………………………………….
ขั้นที่ 2 ……………………………………………………………….
ขั้นที่ 3 ……………………………………………………………….
ขั้นที่ 4 ……………………………………………………………….
ขั้นที่ 5 ……………………………………………………………….
แบบทดสอบหน่วยการเรียนรู้ที่ 7
ค าชี้แจง ให้เลือกค าตอบที่ถูกที่สุดเพียงค าตอบเดียว
1. การพิมพ์ข้อความวางศูนย์ตามแนวนอนคือข้อใด 6. การพิมพ์งานวางศูนย์ตามแนวนอนอาจไม่อยู่กึ่งกลาง
ก. การพิมพ์ข้อความให้อยู่ชิดกั้นระยะซ้ายของ เพราะสาเหตุใด
กระดาษ ก. ตั้งปุ่ม TAB ตรงกึ่งกลางกระดาษ
ข. การพิมพ์ข้อความให้อยู่ชิดกั้นระยะขวา ข. นับจ านวนเคาะของข้อความผิด
ของกระดาษ ค. พิมพ์ผิด
ค. การพิมพ์ข้อความให้อยู่ตรงกลางบรรทัดของ ง. นับจ านวนเคาะของข้อความผิด และพิมพ์ผิด
หน้ากระดาษ 7. การพิมพ์วางศูนย์ตามแนวตั้งคือข้อใด
ง. การพิมพ์ข้อความโดยเริ่มต้นบรรทัดจากเลข 0 ก. การพิมพ์ให้ข้อความอยู่ตรงกลางตามแนวตั้งของ
2. วิธีการพิมพ์วางศูนย์ตามแนวนอน จะต้องนับ กระดาษ
ตัวพิมพ์อย่างไร ข. การพิมพ์ให้ข้อความอยู่ตรงกลางตามแนวนอนของ
ก. นับเป็นเคาะทุกตัวรวมทั้งเว้นวรรคด้วย กระดาษ
ข. นับเป็นเคาะเฉพาะตัวอักษร ไม่นับเว้นวรรค ค. การพิมพ์ข้อความให้บรรทัดแรก เริ่มจากกึ่งกลาง
ค. นับเฉพาะตัวอักษรโดยนับเป็นคู่ ของกระดาษ
ง. นับเป็นค า ๆ ง. การพิมพ์ข้อความให้บรรทัดสุดท้ายอยู่ตรงกลาง
3. ถ้าข้อความที่พิมพ์วางศูนย์ตามแนวนอนมีหลายแถว ของกระดาษ
จะต้องนับอย่างไร 8. ถ้าท่านจะเริ่มพิมพ์งานวางศูนย์ทั้งแนวตั้ง และแนวนอน
ก. นับแถวที่ยาวที่สุดแกวเดียว ท่านจะต้องวางศูนย์อย่างใดก่อน
ข. นับแถวที่สั้นที่สุดแถวเดียว ก.
ค. นับแถวแรกแถวเดียว 9. การฝึกพิมพ์สัมผัสแป้นตัวเลขควรปฏิบัติอย่างไร
ง. นับทุกแถว ก. วางนิ้วและสืบนิ้วให้ถูกต้อง
4. หลักจากนับตัวพิมพ์ที่ต้องวางศูนย์ตามแนวนอน ข. ฝึกสืบนิ้วทีละนิ้ว
แล้ว ขั้นตอนต่อไป คือ ค. ฝึกสม่ าเสมอโดยไม่มองแป้น
ก. น าจ านวนเคาะที่นับได้ หารด้วย 3 ง. ถูกทุกข้อ
ข. น าจ านวนเคาะที่นับได้ คูณด้วย 2 10. ข้อใดเป็นทักษะการพิมพ์สัมผัสที่ผู้เรียนจะต้องสร้างให้
ค. น าจ านวนเคาะที่นับได้ ลบด้วย 3 เป็นกิจนิสัย
ง. น าจ านวนเคาะที่นับได้ หารด้วย 2 หรือ ก. หมั่นฝึกพิมพ์ทบทวน
ใช้วิธีจับคู่ ข. หมั่นฝึกพิมพ์แบบฝึกหัด
5. แป้นใดมีความจ าเป็นต้องใช้มากที่สุดในการพิมพ์วาง ค. สายตาจะต้องมองที่แบบพิมพ์
ศูนย์ตามแนวนอน ง. ท าจิตใจให้สบาย
ก. แป้นถอยหลัง
ข. คานเว้นวรรค
ค. แท๊บ
ง. แป้นยกแคร่
แผนการสอนทฤษฎี-ปฏิบัติ
หน่วยที่ 8
วิชา พิมพ์ดีดไทยเบื้องต้น รหัส 2200 -1006 ระดับประกาศนียบัตรวิชาชีพ สอนชั่วโมงที่ 49 - 51
ชื่อหน่วย วิธีการพิมพ์หนังสือราชการภายใน (บันทึกข้อความ) จ านวน 6 ชั่วโมง
หัวข้อเรื่อง หน่วยที่ 8 ประกอบด้วยหัวข้อเรื่องต่อไปนี้
8.1 ความหมายของหนังสือราชการภายใน (บันทึกข้อความ)
8.2 วิธีการพิมพ์บันทึกข้อความด้วยโปรแกรมคอมพิวเตอร์
8.3 จะใช้หนังสือราชการภายใน (บันทึกข้อความ) ในกรณีใด
สาระส าคัญ
หนังสือราชการ หมายถึง เอกสารที่เป็นหลักฐานในราชการ เช่น กระทรวง ทบวง กรม ส านักงาน
หรือหน่วยงานอื่นอยู่ในหมวดที่ 1 ของระเบียบงานสารบรรณ ที่ปรับปรุงเมื่อปี พ.ศ. 2526 มีไว้เพื่อจัด
ระเบียบงานด้านเอกสารของทางราชการ โดยใช้กระดาษตราครุฑเป็นสัญลักษณ์ และหนึ่งในหมวดหนังสือ
ราชการ คือ หนังสือราชการภายในหรือเรียกตามชื่อหัวข้อแบบฟอร์มคือบันทึกข้อความที่เป็นเอกสารมีไว้
เพื่อติดต่อภายในกระทรวง ทบวง กรม หรือจากผู้น้อยถึงผู้บังคับบัญชา ผู้บังคับบัญชาถึงผู้น้อย หรือผู้เรียน
มีถึงครูผู้สอน และอื่น ๆ
สมรรถนะอาชีพประจ าหน่วย
- ผู้เรียนมีความสามารถในการคิดการท าบันทึกข้อความเรื่องการลาป่วย
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
หลังจากศึกษาหน่วยนี้แล้วผู้เรียนสามารถ
1. ความหมายของหนังสือราชการภายใน (บันทึกข้อความ)
2. วิธีการพิมพ์บันทึกข้อความด้วยโปรแกรมคอมพิวเตอร์
3. จะใช้หนังสือราชการภายนอก (บันทึกข้อความ) ในกรณีใด
4. ใช้กระดาษอย่างประหยัดและเท่าที่จ าเป็น
เนื้อหาสาระ
1. วิธีการพิมพ์หนังสือราชการภายใน (บันทึกข้อความ)
ปฏิบัติก่อนเรียน ทดสอบความเร็วฝึกความแม่นย า
1.1 ความหมายของ หนังสือราชการภายใน (บันทึกข้อความ)
- ตัวอย่างบันทึกข้อความแบบมีเส้นและไม่มีเส้น
1.2 วิธีการพิมพ์บันทึกข้อความด้วยโปรแกรมคอมพิวเตอร์
* วิธีการพิมพ์ส่วนประกอบของบันทึกข้อความ
- หัวข้อ
- ที่ออกหนังสือ
- วันที่
- เรื่อง
- การใส่ภาพครุฑ
- ค าขึ้นต้น
- ข้อความ
- ชื่อและต าแหน่งผู้ออกหนังสือ (ผู้เซ็นหนังสือและต าแหน่ง)
1.3 จะใช้หนังสือราชการภายนอก (บันทึกข้อความ) ในกรณีใด
กิจกรรมการเรียนการสอน
ขั้นน าเข้าสู่บทเรียน
1. น าเข้าสู่บทเรียน ผู้สอนระบุหัวข้อแบบฝึกปฏิบัติในหน่วยที่ 8 ให้ผู้เรียนทดสอบความเร็ว
และความแม่นย าประจ าวัน โดยการจับเวลา 1 นาที 5 ครั้ง
2. กล่าวถึงหนังสือราชการที่ใช้กันอย่างแพร่หลายของหน่วยงานราชการและหน่วยงานเอกชน
ขั้นสอน
1. ให้ผู้เรียนช่วยกันหาเหตุผลที่จะลา
2. ผู้สอนน าตัวอย่างบันทึกข้อความลาป่วย และลากิจ ทั้ง 2 แบบ จากสถาบันที่สอน และจาก
รุ่นพี่มาประกอบการสอน
3. ผู้เรียนและผู้สอนร่วมกันอภิปราย ซักถามข้อสงสัย ข้อเสนอแนะ
4. ผู้สอนทดสอบความเร็วและความแม่นย า ครั้งที่ 2 โดยจับเวลา 3 นาที 2 ครั้ง
5. ผู้เรียนตรวจค าผิดและคิดค าโดยเลือกครั้งที่ได้จ านวนค ามากที่สุดส่งเพื่อเก็บคะแนน
ขั้นสรุป
1. ผู้สอนสรุปบทเรียนในแต่ละแบบของการท าหนังสือราชการภายใน โดยใช้กระดาษแบบ
มีเส้นและไม่มีเส้น
2. สอดแทรกความรู้จักเลือกใช้กระดาษให้เหมาะสมกับงาน และขยันค้นคว้าหา ความรู้เพิ่มเติม
3. อธิบายวิธีการปฏิบัติงานตามหัวข้อที่งานที่มอบหมาย และก าหนดส่งใบงาน
สื่อการเรียนการสอน
1. เอกสารประกอบการเรียนวิชา พิมพ์ดีดไทยเบื้องต้น 2200-1006
2. กระดาษบันทึกข้อความ และกระดาษเปล่า
3. นาฬิกาจับเวลา
4. ตัวอย่างเอกสารจากสถานศึกษาและสถานประกอบการ
5. โปรแจ็คเตอร์ (Projector)
6. เครื่องพิมพ์ดีด/เครื่องคอมพิวเตอร์โน้ตบุ๊ค
7. เครื่องคอมพิวเตอร์ พร้อมต่อพ่วงด้วยระบบเครือข่ายอินเทอร์เน็ต (Internet)
การวัดผลประเมินผล
วิธีวัดและเครื่องมือวัด
1. ประเมินผลตามวัตถุประสงค์
2. สังเกตพฤติกรรมของผู้เรียนรายบุคคลโดยการฝึกทักษะความเร็ว 3 นาที 2 ครั้ง
ท้ายคาบเรียน จาก ท่านั่งในการพิมพ์งาน
3. ตรวจสอบผลงานของผู้เรียน
3.1 ความถูกต้องของเนื้อหา
3.2 ทดสอบความซื่อสัตย์โดยให้ตรวจงานของตนเองก่อนส่ง
เกณฑ์การประเมิน
1. จับเวลาตามใบงาน ให้คะแนนโดยตรวจค าผิด และค าสุทธิ ตามเกณฑ์จากหน่วยที่ 3
2. ปฏิบัติได้ตามเกณฑ์ ให้คะแนน 5 คะแนนต่อชิ้นงาน
2.1 ส่งตรงเวลาที่ก าหนดในคาบเรียน 2 คะแนน
2.2 ชิ้นงานนั้นถูกต้อง สวยงาม 3 คะแนน
3. ท าแบบฝึกหัดได้ถูกต้องเกณฑ์การผ่านร้อยละ 80
4. ปฏิบัติตามใบงาน 8.1 – 8.3 ถูกต้องเกณฑ์การผ่านร้อยละ 80
5. ท าแบบประเมินผลการเรียนรู้ประจ าหน่วยถูกต้องเกณฑ์การผ่านร้อยละ 70
งานที่มอบหมาย/ กิจกรรมเสนอแนะ
1. ใบงานที่ 8.1 ให้ผู้เรียนบอกความหมายของหนังสือราชการภายใน (บันทึกข้อความ)
และเพิ่มเติมตามหัวข้อแนวการปฏิบัติ
2. ใบงานที่ 8.2 - ใบงานที่ 8.3
ครุฑห่างจาก
ขอบกระดาษประมาณ แบบหนังสือภายใน (แบบ ๓ ย่อหน้า )
๑.๕ ซ.ม.
ชั้นความลับ (ถ้ามี)
ขนาดครุฑ
อักษรตัวหนาขนาด ๒๒ พอยท์
สูง ๑.๕ ซ.ม. ชั้นความเร็ว และปรับค่าระยะบรรทัด ๑ เท่า
บันทึกข้อความ เป็นค่าแน่นอน ๓๕ พอยท์
(ถ้ามี)
ส่วนราชการ ...........................................................................................................................................................
ที่..............................................................................................วัน เดือนปี ..............................................................
เรื่อง............................................................................................................................................................................
1 Enter Before 6 pt
เรียน
(ย่อหน้า ๒ Tab) ภาคเหตุ 1 Enter Before 6 pt
....................................................................................................................................................................................
...................................................................................................................................................................................
....................................................................................................................................................................................
กั้นหน้า กั้นหลัง
๓ ซ.ม. ................................................................................................................................................................................... ๒ ซ.ม.
1 Enter Before 6 pt
(ย่อหน้า ๒ Tab) ภาคความประสงค์
....................................................................................................................................................................................
...................................................................................................................................................................................
...................................................................................................................................................................................
...................................................................................................................................................................................
1 Enter
(ย่อหน้า ๒ Tab) ภาคสรุป
...................................................................................................................................................................................
....................................................................................................................................................................................
(พิมพ์ชื่อเต็ม) 4 Enter
ต าแหน่ง
บันทึกข้อความ
ส่วนราชการ งานบริหารทั่วไป กองคลัง ส านักงานอธิการบดี โทร. ๓๐๑๘
ที่ ศธ ๐๕๒๙.๓ / ๒๖๗๗ วันที่ ๘ พฤศจิกายน ๒๕๕๖
เรื่อง ขอเชิญประชุมกองคลัง ครั้งที่ ๒/๒๕๕๖
เรียน ผู้บริหาร และบุคลากรกองคลัง
ด้วยงานบริหารทั่วไป ได้ก าหนดให้มีการประชุมกองคลัง ครั้งที่ ๒/๒๕๕๖ ส าหรับติดตาม
ความก้าวหน้า ปัญหา อุปสรรคการปฏิบัติงาน ในวันพฤหัสบดีที่ ๑๔ พฤศจิกายน ๒๕๕๖ เวลา ๑๔.๐๐ น.
ณ ห้องประชุมบุณฑริก ชั้น ๒ อาคารส านักงานอธิการบดี (หลังใหม่) นั้น
เพื่อให้การจัดประชุมเป็นไปตามวัตถุประสงค์ จึงขอเรียนเชิญผู้บริหารและบุคลากรทุกท่านเข้าร่วม
ประชุมโดยพร้อมเพรียงกัน ทั้งนี้ ได้จัดส่งวาระการประชุม และ รายงานการประชุมกองคลัง ครั้งที่ ๑/๒๕๕๖
ทางจดหมายอิเล็กทรอนิกส์แล้ว
จึงเรียนมาเพื่อโปรดทราบ กรณีไม่สามารถเข้าร่วมประชุมได้ กรุณาแจ้งลาการประชุมได้ที่
หัวหน้างานบริหารทั่วไป
(นายรัชชนนท์ แกะมา)
รักษาการในต าแหน่งผู้อ านวยการกองคลัง
ตัวอย่างใบงาน
เรื่อง การเขียนแบบฟอร์มและการเขียนบันทึกข้อความ
~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~@@@@@~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
~
กลุ่มที่ ................ชื่อกลุ่ม............................................................
รายชื่อสมาชิก ๑. .................................................................... ๒. .....................................................................
๓. .................................................................... ๔. .....................................................................
๕. .................................................................... ๖. .....................................................................
ค าชี้แจง แบ่งกลุ่มผู้เรียนออกเป็น ๔ กลุ่มแล้วให้จับสลากเพื่อเขียนแบบฟอร์ม ๑ ประเภทคือ
แบบฟอร์มการลา แล้วให้ส่งตัวแทนกลุ่มมาน าเสนอโดยใช้โปรเจคเตอร์
๑) ให้ประชุมกลุ่มเพื่อเขียนแบบฟอร์มให้ถูกต้อง ๕ นาที
๒) ให้ฝึกซ้อมการน าเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน ๒ นาที
๓) ให้น าเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน ๓ นาที
เกณฑ์การวัดและประเมินผล รวม ๑๐ คะแนน
๑) ความถูกต้องของเนื้อหา ๕ คะแนน
๒) การรักษาเวลา ๒ คะแนน
๓) ความคิดสร้างสรรค์ ๓ คะแนน
ข้อควรระวังในการปฏิบัติงาน
๑) ระมัดระวังการใช้ค าพูดและกริยาท่าทางในการแสดงให้สุภาพให้เกียรติผู้ฟัง
๒) ควรฝึกซ้อมก่อนการแสดงโดยรักษาเวลาตามที่เกณฑ์ก าหนด
~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~-ขอให้ตั้งใจปฏิบัติและประสบความส าเร็จทุกคน
แบบทดสอบหน่วยการเรียนรู้ที่ 8
ค าชี้แจง ให้เลือกค าตอบที่ถูกที่สุดเพียงค าตอบเดียว
1. ข้อใดเป็นความหมายของหนังสือราชการ 6. ข้อใดกล่าวถูกต้องเกี่ยวกับการกั้นระยะในการพิมพ์
ก. หนังสือที่เป็นทรัพย์สินของหน่วยงานราชการ หนังสือราชการ
ข. เอกสารที่ติดต่อระหว่างกันของหน่วยงานเอกชน ก. กั้นหน้า 2 ซ.ม. กั้นหลัง 3 ซ.ม.
ค. เป็นเอกสารที่ใช้ติดต่อระหว่างหน่วยงานราชการ ข. กั้นหน้า 2 ซ.ม. กั้นหลัง 2 ซ.ม.
และหน่วยงานราชการ ค. กั้นหน้า 3 ซ.ม. กั้นหลัง 2 ซ.ม.
ง. เป็นเอกสารที่ใช้ในการประชาสัมพันธ์ของ ง. กั้นหน้า 3 ซ.ม. กั้นหลัง 3 ซ.ม.
หน่วยงานเอกชน 7. หากพิมพ์หนังสือราชการหลายหน้า ในการขึ้นหน้า
2. หนังสือราชการภายนอกใช้ติดต่อราชการในกรณีใด ใหม่ควรท าอย่างไร
ก. ติดต่อระหว่างกรมภายในหระทรวงเดียวกัน ก. ใส่เลขหน้า ห่างจากขอบกระดาษด้านบน 3 ซ.ม.
ข. ติดต่อกับหน่วยงานราชการต่างกระทรวง ข. ในการพิมพ์เลขหน้าให้ใส่ระหว่างเครื่องหมาย “ ”
ค. ติดต่อภายในจังหวัดเดียวกัน ค. เลขหน้าอยู่ชิดขอบกระดาษทางด้านซ้าย
ง. ติดต่อระหว่างหน่วยงานราชการเดียวกัน ง. ข้อความที่จะพิมพ์ต่อเนื่องในหน้าถัดไป ให้พิมพ์
3.
หนังสือราชการภายในมีลักษณะอย่างไร ท้ายหน้าเดิมชิดด้านซ้ายตามด้วย...
ก. ใช้หกระดาษตราครุฑ 8. ข้อใด ไม่ใช่ ส่วนประกอบของส่วน “หัวเรื่อง”
ข. มีลักษณะเป็นพิธีการ ก. ที่
ค. ติดต่อระหว่างหน่วยงานราชการกับบุคลภายนอก ข. เรื่อง
ง. ติดต่อภายระหว่างกรม ภายในเดียวกัน ค. ส่วนราชการเจ้าของเรื่อง
4. ข้อใดเป็นสิ่งที่ควรค านึงถึงมากที่สุดในการพิมพ์ ง. วัน เดือน ปี
จดหมายราชการ 9. ค าว่า “จึงเรียนมาเพื่อทราบ” เป็นส่วนใดของหนังสือ
ก. เข้าใจหนังสือราชการทีพิมพ์อย่างแจ่มแจ้ง ราชการ
ข. การเรียงล าดับความเร่งด่วนของหนังสือ ก. ข้อความเริ่มต้น
ค. การวางรูปแบบข้อความในหนังสือ ข. ค าขึ้นต้น
ง. การใช้กระดาษพิมพ์อย่างเดียว ค. ส่วนข้อความ จุดประสงค์ของเรื่อง
5. ข้อใด ไม่ใช่ ประโยชน์ของการพิมพ์หนังสือราชการด้วย ง. ค าลงท้าย
คอมพิวเตอร์ 10. ส่วนใดที่แตกต่างระหว่างหนังสือราชการภายใน
ก. ท าให้พิมพ์ได้ถูกต้องตามรูปแบบงานสารบรรณ กับหนังสือราชการภายนอก
ข. รวดเร็ว ง่ายต่อการแก้ไข ก. ข้อความเริ่มต้น
ค. ใช้บุคลากรปฏิบัติงานน้อย ข. ค าขึ้นต้น
ง. สามารถจัดเก็บได้ทีละหลาย ๆ ฉบับ ค. ส่วนข้อความ จุดประสงค์ของเรื่อง
ง. ค าลงท้าย
แบบประเมินการเขียนแบบฟอร์ม(บันทึกข้อความ)
~~~~~~~~~~~~~~@@@~~~~~~~~~~~~~~
กลุ่มที่รับการประเมิน.........................................................................................................................................
หัวข้อประเมิน
ที่ องค์ประกอบ เนื้อหา การใช้ภาษา คุณธรรม ปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง รวม
(๔ คะแนน) (๔ คะแนน) (๔ คะแนน) (๔ คะแนน) (๔ คะแนน) (๒๐ คะแนน)
๑
๒
๓
๔
๕
๖
๗
๘
๙
๑๐
๑๑
๑๒
๑๓
๑๔
๑๕
ลงชื่อ............................................................ผู้ประเมิน
(............................................................)
เกณฑ์การประเมินการเขียนแบบฟอร์ม (บันทึกข้อความ)
รายการ คะแนน
๑. องค์ประกอบแบบฟอร์ม(บันทึกข้อความ)
- มีส่วนน า ส่วนเนื้อหา ส่วนท้าย ครบถ้วน ได้ ๔ คะแนน
- มีส่วนน า ส่วนเนื้อหา ส่วนท้าย ไม่ครบถ้วน ได้ ๓ คะแนน
- มีส่วนน า ส่วนเนื้อหา ได้ ๒ คะแนน
- มีส่วนน า ได้ ๑ คะแนน
๒. เนื้อหาทางวิชาการ
- ถูกต้อง ครบถ้วน มีประโยชน์ ใช้ได้จริง ได้ ๔ คะแนน
- ถูกต้อง ครบถ้วน มีประโยชน์ ได้ ๓ คะแนน
- ถูกต้อง ครบถ้วน ได้ ๒ คะแนน
- ถูกต้อง ได้ ๑ คะแนน
๓. การใช้ภาษา
- สะกดถูกต้อง ตัวการันต์ถูกต้อง การใช้วรรณยุกต์ การวางต าแหน่งสระถูกต้อง ได้ ๔ คะแนน
- สะกดถูกต้อง ตัวการันต์ถูกต้อง การใช้วรรณยุกต์ ได้ ๓ คะแนน
- สะกดถูกต้อง ตัวการันต์ถูกต้อง ได้ ๒ คะแนน
- สะกดถูกต้อง ได้ ๑ คะแนน
๔. มีคุณธรรม
- ความซื่อสัตย์ ความรับผิดชอบ การตรงต่อเวลา การไม่รบกวนผู้อื่น ได้ ๔ คะแนน
- ความซื่อสัตย์ ความรับผิดชอบ การตรงต่อเวลา ได้ ๓ คะแนน
- ความซื่อสัตย์ ความรับผิดชอบ ได้ ๒ คะแนน
- ความซื่อสัตย์ ได้ ๑ คะแนน
๕. บูรณาการปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
- มีความพอประมาณ มีเหตุผล มีภูมิคุ้มกันตัวที่ดี มีเงื่อนความรู้คู่คุณธรรม ได้ ๔ คะแนน
- มีความพอประมาณ มีเหตุผล มีภูมิคุ้มกันตัวที่ดี ได้ ๓ คะแนน
- มีความพอประมาณ มีเหตุผล ได้ ๒ คะแนน
- มีความพอประมาณ ได้ ๑ คะแนน
เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ช่วงคะแนนระดับคุณภาพ
เกณฑ์การผ่าน ตั้งแต่ระดับคุณภาพพอใช้ขึ้นไป ๑๖ – ๒๐ ดีมาก
๑๑ - ๑๕ ดี
สรุป ผ่าน ไม่ผ่าน ๖ – ๑๐ พอใช้
๑ - ๕ ปรับปรุง
ลงชื่อ...............................................................ผู้ประเมิน
(...............................................................)
แบบประเมินพฤติกรรมการท างานกลุ่ม
~~~~~~~~~~~~~~@@@~~~~~~~~~~~~~~
กลุ่มที่รับการประเมิน.........................................................................................................................................
หัวข้อประเมิน
ที่ ภาวะผู้น า ภาวะผู้ตาม การแสดงความ มารยาทในกลุ่ม ปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง รวม
คิดเห็น
(๔ คะแนน) (๔ คะแนน) (๔ คะแนน) (๔ คะแนน) (๒๐
(๔ คะแนน) คะแนน)
๑
๒
๓
๔
๕
๖
๗
๘
๙
๑๐
๑๑
๑๒
๑๓
๑๔
๑๕
ลงชื่อ..............................................................ผู้ประเมิน
(......................................................)
เกณฑ์การประเมินพฤติกรรมการท างานกลุ่ม
รายการ คะแนน
๑. ภาวะผู้น า
- มีความรู้ความสามารถ มีความรับผิดชอบ มีความเสียสละ แก้ปัญหาได้ดี ได้ ๔ คะแนน
- มีความรู้ความสามารถ มีความรับผิดชอบ มีความเสียสละ ได้ ๓ คะแนน
- มีความรู้ความสามารถ มีความรับผิดชอบ ได้ ๒ คะแนน
- มีความรู้ความสามารถ ได้ ๑ คะแนน
๒. ภาวะผู้ตาม
- ยอมรับความคิดเห็นของกลุ่ม รับผิดชอบต่อหน้าที่ ให้ความร่วมมือกับกลุ่ม สงบ ได้ ๔ คะแนน
อารมณ์
ได้ ๓ คะแนน
- ยอมรับความคิดเห็นของกลุ่ม รับผิดชอบต่อหน้าที่ ให้ความร่วมมือกับกลุ่ม
ได้ ๒ คะแนน
- ยอมรับความคิดเห็นของกลุ่ม รับผิดชอบต่อหน้าที่
ได้ ๑ คะแนน
- ยอมรับความคิดเห็นของกลุ่ม
๓. การแสดงความคิดเห็น
- แสดงความคิดเห็นได้ครบถ้วน ถูกต้อง ตรงประเด็น เป็นประโยชน์ ได้ ๔ คะแนน
- แสดงความคิดเห็นได้ครบถ้วน ถูกต้อง ตรงประเด็น ได้ ๓ คะแนน
- แสดงความคิดเห็นได้ครบถ้วน ถูกต้อง ได้ ๒ คะแนน
- แสดงความคิดเห็นได้ครบถ้วน ได้ ๑ คะแนน
๔. มารยาทในกลุ่ม
- ให้ความร่วมมือ เคารพความคิดเห็นของกลุ่ม ใช้ค าสุภาพ ไม่รบกวนผู้อื่น ได้ ๔ คะแนน
- ให้ความร่วมมือ เคารพความคิดเห็นของกลุ่ม ใช้ค าสุภาพ ได้ ๓ คะแนน
- ให้ความร่วมมือ เคารพความคิดเห็นของกลุ่ม ได้ ๒ คะแนน
- ให้ความร่วมมือ ได้ ๑ คะแนน
๕. บูรณาการปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
- มีความพอประมาณ มีเหตุผล มีภูมิคุ้มกันตัวที่ดี มีเงื่อนความรู้คู่คุณธรรม ได้ ๔ คะแนน
- มีความพอประมาณ มีเหตุผล มีภูมิคุ้มกันตัวที่ดี ได้ ๓ คะแนน
- มีความพอประมาณ มีเหตุผล ได้ ๒ คะแนน
- มีความพอประมาณ ได้ ๑ คะแนน
เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ
เกณฑ์การผ่าน ตั้งแต่ระดับคุณภาพพอใช้ขึ้นไป ๑๖ – ๒๐ ดีมาก
๑๑ - ๑๕ ดี
สรุป ผ่าน ไม่ผ่าน ๖ – ๑๐ พอใช้
๑ - ๕ ปรับปรุง
ลงชื่อ...............................................................ผู้ประเมิน
(..............................................................)
แบบประเมินชิ้นงานผู้เรียนรายบุคคล
~~~~~~~~~~~~~~@@@~~~~~~~~~~~~~~
กลุ่มที่รับการประเมิน.........................................................................................................................................
หัวข้อประเมิน
ล าดับ ความถูกต้อง ความประณีต สวยงาม ตรงเวลา ปรัชญาของ รวม
เศรษฐกิจ
(๒ คะแนน) (๒ คะแนน) (๒ คะแนน) (๔ คะแนน) (๑๐
พอเพียง
คะแนน)
(๒ คะแนน)
๑
๒
๓
๔
๕
๖
๗
๘
๙
๑๐
๑๑
๑๒
๑๓
๑๔
๑๕
ลงชื่อ..............................................................ผู้ประเมิน
(......................................................)
แบบประเมินผลการน าปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงมาใช้ในการเรียน
~~~~~~~~~~~~~~@@@~~~~~~~~~~~~~~
กลุ่มที่รับการประเมิน.........................................................................................................................................
หัวข้อประเมิน
ที่ การพอประมาณ มีเหตุผล มีภูมิคุ้มกัน มีเงื่อนความรู้ มีเงื่อนคุณธรรม รวม
(๔ คะแนน) (๔ คะแนน) (๔ คะแนน) (๔ คะแนน) (๔ คะแนน) (๒๐
คะแนน)
๑
๒
๓
๔
๕
๖
๗
๘
๙
๑๐
๑๑
๑๒
๑๓
๑๔
๑๕
ลงชื่อ......................................................ผู้ประเมิน
(.................................................)
เกณฑ์การประเมินการน าปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงมาใช้ในการเรียน
รายการ คะแนน
๑. การพอประมาณ
- ประมาณสามารถของตน เวลาในการเรียนรู้ เวลาในการท างาน การใช้อุปกรณ์ ได้ ๔ คะแนน
การเรียน
ได้ ๓ คะแนน
- ประมาณสามารถของตน เวลาในการเรียนรู้ เวลาในการท างาน
ได้ ๒ คะแนน
- ประมาณสามารถของตน เวลาในการเรียนรู้
ได้ ๑ คะแนน
- ประมาณสามารถของตน
๒. มีเหตุผล
- ในการตั้งใจการเรียน การแสดงความคิดเห็น การท างานกลุ่ม การท างาน ได้ ๔ คะแนน
มอบหมาย
ได้ ๓ คะแนน
- ในการตั้งใจการเรียน การแสดงความคิดเห็น การท างานกลุ่ม
ได้ ๒ คะแนน
- ในการตั้งใจการเรียน การแสดงความคิดเห็น
ได้ ๑ คะแนน
- ในการตั้งใจการเรียน
๓. มีภูมิคุ้มกันตัวที่ดี
- ทราบวิธีปฏิบัติที่ถูกต้อง ตรวจสอบขั้นตอน ทดลองใช้ก่อนปฏิบัติ มีการฝึกซ้อม ได้ ๔ คะแนน
- ทราบวิธีปฏิบัติที่ถูกต้อง ตรวจสอบขั้นตอน ทดลองใช้ก่อนปฏิบัติ ได้ ๓ คะแนน
- ทราบวิธีปฏิบัติที่ถูกต้อง ตรวจสอบขั้นตอน ได้ ๒ คะแนน
- ทราบวิธีปฏิบัติที่ถูกต้อง ได้ ๑ คะแนน
๔. มีความรู้
- สาระวิชาที่เรียน การแสดงความคิดเห็น การน าเสนอผลงาน การประเมิน ได้ ๔ คะแนน
ค่าสิ่งที่เรียน
ได้ ๓ คะแนน
- สาระวิชาที่เรียน การแสดงความคิดเห็น การน าเสนอผลงาน
ได้ ๒ คะแนน
- สาระวิชาที่เรียน การแสดงความคิดเห็น
ได้ ๑ คะแนน
- สาระวิชาที่เรียน
๕. มีคุณธรรม
- ซื่อสัตย์ อดทน รับผิดชอบ ตรงเวลา ได้ ๔ คะแนน
- ซื่อสัตย์ อดทน รับผิดชอบ ได้ ๓ คะแนน
- ซื่อสัตย์ อดทน ได้ ๒ คะแนน
- ซื่อสัตย์ ได้ ๑ คะแนน
เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ
เกณฑ์การผ่าน ตั้งแต่ระดับคุณภาพพอใช้ขึ้นไป ๑๖ – ๒๐ ดีมาก
สรุป ผ่าน ไม่ผ่าน ๑๑ - ๑๕ ดี
๖ – ๑๐ พอใช้
ลงชื่อ...............................................................ผู้ประเมิน ๑ - ๕ ปรับปรุง
(................................................................)
แบบสังเกตพฤติกรรมการพิมพ์รายบุคคล
วิชาพิมพ์ดีดไทยเบื้องต้น รหัส 2200 – 1006 3 ชั่วโมง/54 คาบ
หัวข้อ “การพิมพ์จับเวลา และคิดค าสุทธิ”
ชื่อ-นามสกุล..............................................................................................................ชั้น.................เลขที่............
วันที่...........เดือน...................................พ.ศ...............ถึงวันที่...........เดือน...................................พ.ศ..25........
เกณฑ์การให้คะแนน
การปฏิบัติได้อย่างสม่ าเสมอ ให้คะแนน 3 คะแนน
การปฏิบัติมีการผิดพลาดเป็นบางครั้ง ให้คะแนน 2 คะแนน
การปฏิบัติมีการผิดพลาดบ่อยครั้ง ให้คะแนน 1 คะแนน
ปฏิบัติไม่ได้เลย ให้คะแนน 0 คะแนน
คุณภาพการปฏิบัติ ไม่ปฏิบัติ
รายการพฤติกรรม
3 2 1 0
1. ตามองแบบพิมพ์
2. การเคาะแป้นอักษร การใช้นิ้วแป้นอักษร
3. การก้าวนิ้วไปพิมพ์แป้นอักษร
4. ผลงานเสร็จทันเวลาที่ก าหนด
5. ความเรียบร้อยของงานที่พิมพ์
สรุปผลการประเมิน ดี พอใช้ ปรับปรุง
เกณฑ์การประเมิน
คะแนน 11 – 15 คะแนน ดีมาก
คะแนน 5 – 10 คะแนน พอใช้
คะแนน 0 – 4 คะแนน ปรังปรุง
ลงชื่อ.....................................................................ผู้สังเกต
(นางสาวสิริพร สิทธิกิตติสกุล)
........................./........................./.........................
บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้
วิชาพิมพ์ดีดไทยเบื้องต้น รหัส 2200 – 1006 3 ชั่วโมง/54 คาบ
หัวข้อ “การพิมพ์จับเวลา และคิดค าสุทธิ”
1. จ านวนนักเรียนทั้งหมด................................คน
มาเรียนจ านวน........................คน มาสายจ านวน.....................คน ขาดเรียน.......................คน
2. ประเมินผลการใช้แผนการจัดการเรียนรู้
ค าชี้แจง 1. ใช้เครื่องหมาย / เขียนลงในช่องว่างตามความคิดเห็น
2. เกณฑ์ประเมินมี 4 ระดับ คือ ดีมาก = 4
ดี = 3
พอใช้ = 2
ปรับปรุง = 1
คุณภาพการปฏิบัติ
รายการพฤติกรรม ดีมาก = 4 ดี = 3 พอใช้ = 2 ปรับปรุง = 1
1. การจัดการเรียนรู้ตรงตามจุดประสงค์
2. การเตรียมความพร้อมการสอน
3. มีอัธยาศัยที่ดีกับผู้เรียน
4. เนื้อหาครบถ้วนสมบูรณ์
5. ผลสัมฤทธิ์ของผู้เรียน
6. การให้ค าชี้แนะที่ดีกับผู้เรียน
3. บันทึกเพิ่มเติม
.............................................................................................................................................................
....................................................................................................................................................................
..........................................................................................................................................................................
ลงชื่อ.....................................................................ผู้บันทึก
(นางสาวสิริพร สิทธิกิตติสกุล)
........................./........................./.........................
เกณฑ์การสอบปฏิบัติพิมพ์สัมผัสภาษาไทย
ขั้นต่ า 15 ค า/นาที 5 คะแนน
ขั้นกลาง 20 ค า/นาที 7.5 คะแนน
25 ค า/นาที 8.5 คะแนน
ขั้นสูง 30 ค า/นาที 10 คะแนน
การวัดและการประเมิน (คะแนนรวม 100 คะแนน)
1. งานมอบหมาย 20 คะแนน
2. จิตพิสัย และการเข้าร่วมกิจกรรม 10 คะแนน
3. การแต่งกาย 10 คะแนน
4. ประเมินผลตามสภาพจริง 30 คะแนน
5. สอบประมวลความรู้ 30 คะแนน
เกณฑ์ในการตัดสินผลการเรียน
แบบอิงเกณฑ์
4 = 80 - 100 คะแนน ดีเยี่ยม
3.5 = 76 - 79 คะแนน ดีมาก
3 = 66 - 75 คะแนน ดี
2.5 = 56 - 65 คะแนน ค่อนข้างดี
2 = 51 - 55 คะแนน พอใช้
1.5 = 46 - 50 คะแนน อ่อน
1 = 41 - 45 คะแนน อ่อนมาก
0 = 0 - 40 คะแนน ไม่ผ่านเกณฑ์
ผลงานที่เกิดจากการปฏิบัติหน้าที่ ประจ าปีการศึกษา ๒๕๖๐
นางสาวสิริพร สิทธิกิตติสกุล ต าแหน่ง ครูอัตราจ้างแผนกวิชาการเลขานุการ
วิทยาลัยเทคนิคระยอง สังกัด ส านักงานคณะกรรมการการอาชีวศึกษา
๓. ด้านการเรียนการสอน (ต่อ) (๔๐ คะแนน)
๓.๔ วิจัยในชั้นเรียนทุกภาคเรียน (๕ คะแนน)
ล าดับ ผลงาน/รายงานการปฏิบัติงาน หลักฐานอ้างอิง
ที่
3.4.1 จัดท าวิจัยในชั้นเรียน ส่ง ๑ เล่ม ภาคเรียนที่ ๑/๒๕๖๐ - บันทึกข้อความขอส่งวิจัยของ
แผนกวิชาการเลขานุการ, เล่มวิจัย
3.4.2 จัดท าวิจัยในชั้นเรียน ส่ง ๑ เล่ม ภาคเรียนที่ ๒/๒๕๖๐ - บันทึกข้อความขอส่งวิจัยของ
แผนกวิชาการเลขานุการ, เล่มวิจัย
(นางสาวสิริพร สิทธิกิตติสกุล)
ครูอัตราจ้าง สาขาวิชาการเลขานุการ
ผลงานที่เกิดจากการปฏิบัติหน้าที่ ประจ าปีการศึกษา ๒๕๖๐
นางสาวสิริพร สิทธิกิตติสกุล ต าแหน่ง ครูอัตราจ้างแผนกวิชาการเลขานุการ
วิทยาลัยเทคนิคระยอง สังกัด ส านักงานคณะกรรมการการอาชีวศึกษา
๓. ด้านการเรียนการสอน (ต่อ) (๔๐ คะแนน)
๓.๕ การส่งผลการเรียน (๕ คะแนน)
ล าดับที่ ผลงาน/รายงานการปฏิบัติงาน หลักฐานอ้างอิง
3.5.1 ส่งผลการเรียนตรงเวลาครบทุกรายวิชา ภาคเรียนที่ 1/๒๕๖๐ -แบบฟอร์มส่งผลการเรียน
ภาคเรียนที่ ๑/๒๕๖๐
3.5.2 ส่งผลการเรียนตรงเวลาครบทุกรายวิชา ภาคเรียนที่ ๒/๒๕๖๐ -แบบฟอร์มส่งผลการเรียน
ภาคเรียนที่ ๒/๒๕๖๐
(นางสาวสิริพร สิทธิกิตติสกุล)
ครูอัตราจ้าง สาขาวิชาการเลขานุการ
ผลงานที่เกิดจากการปฏิบัติหน้าที่ ประจ าปีการศึกษา ๒๕๖1
นางสาวสิริพร สิทธิกิตติสกุล ต าแหน่ง ครูอัตราจ้างแผนกวิชาการเลขานุการ
วิทยาลัยเทคนิคระยอง สังกัด ส านักงานคณะกรรมการการอาชีวศึกษา
๓. ด้านการเรียนการสอน (ต่อ) (๔๐ คะแนน)
๓.๖ สมุดบันทึกเวลาเรียน (๕ คะแนน)
ล าดับที่ ผลงาน/รายงานการปฏิบัติงาน หลักฐานอ้างอิง
3.6.1 สมุดบันทึกเวลาเรียนของผู้เรียนทุกรายวิชา -สมุดบันทึกเวลาเรียน ๑/๒๕๖๐
ภาคเรียนที่ ๑/๒๕๖๐
3.6.2 สมุดบันทึกเวลาเรียนของผู้เรียนทุกรายวิชา -สมุดบันทึกเวลาเรียน ๒/๒๕๖๐
ภาคเรียนที่ ๒/๒๕๖๐
3.6.3 สมุดบันทึกเวลาเรียนของผู้เรียนทุกรายวิชา -สมุดบันทึกเวลาเรียน ๒/๒๕๖๐
ภาคเรียนที่ 1/๒๕๖1
(นางสาวสิริพร สิทธิกิตติสกุล)
ครูอัตราจ้าง สาขาวิชาการเลขานุการ
ผลงานที่เกิดจากการปฏิบัติหน้าที่ ประจ าปีการศึกษา ๒๕๖1
นางสาวสิริพร สิทธิกิตติสกุล ต าแหน่ง ครูอัตราจ้างแผนกวิชาการเลขานุการ
วิทยาลัยเทคนิคระยอง สังกัด ส านักงานคณะกรรมการการอาชีวศึกษา
๓. ด้านการเรียนการสอน (ต่อ) (๔๐ คะแนน)
๓.๗ การควบคุมชั้นเรียน (นิเทศการสอน) (๑๐ คะแนน)
ล าดับที่ ผลงาน/รายงานการปฏิบัติงาน หลักฐานอ้างอิง
3.7.1 ผลการนิเทศการสอน ภาคเรียนที่ 1 / ๒๕๖1 ระหว่างวันที่ -แบบประเมินนิเทศ
15 พฤษภาคม พ.ศ. 2561 ถึง 22 กันยายน พ.ศ. 2561 การสอน, ภาพกิจกรรม
นิเทศการสอนโดย นางสาวนวรัตน์ สาหร่ายทอง เป็นครูนิเทศ
การสอน
(นางสาวสิริพร สิทธิกิตติสกุล)
ครูอัตราจ้าง สาขาวิชาการเลขานุการ
ผลงานที่เกิดจากการปฏิบัติหน้าที่ ประจ าปีการศึกษา ๒๕๖1
นางสาวสิริพร สิทธิกิตติสกุล ต าแหน่ง ครูอัตราจ้างแผนกวิชาการเลขานุการ
วิทยาลัยเทคนิคระยอง สังกัด ส านักงานคณะกรรมการการอาชีวศึกษา
๔. ด้านการเข้าร่วมกิจกรรม (ต่อ) (๑๐ คะแนน)
๔.๒ การเข้าร่วมกิจกรรมตามที่วิทยาลัยฯ มอบหมาย (๕ คะแนน)
ล าดับที่ ผลงาน/รายงานการปฏิบัติงาน หลักฐานอ้างอิง
4.2.1 โครงการอบรมคุณธรรม จริยธรรม และปฐมนิเทศนักเรียน นักศึกษา -ค าสั่ง วท.รย.0712/2560
ใหม่ ประจ าปีการศึกษา 2560 -รูปภาพกิจกรรม
4.2.2 เข้าร่วมกิจกรรมใส่บาตรเนื่องในเทศกาลปีใหม่ 2561 -รูปภาพกิจกรรม
ณ วิทยาลัยเทคนิคระยอง
4.2.3 ปฏิบัติหน้าที่ด าเนิน กิจกรรม Open Home ประจ าปี -รูปภาพกิจกรรม
การศึกษา 2560 เพื่อให้นักเรียนระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3
และระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 มีความเข้าใจและเลือกเรียน
ในสายอาชีพมากขึ้น
4.2.4 เข้าร่วมกิจกรรมกีฬาสีภายในสถานศึกษา “เทคนิคระยองเกม) -ค าสั่ง วท.รย.2410/2560
ประจ าปีการศึกษา 2560 ระหว่างวันที่ ๑๔ - ๒๔ ธันวาคม -รูปภาพกิจกรรม
๒๕๖๐
4.2.5 เข้าร่วมพิธีไหว้พระวิษณุกรรม ประจ าปีการศึกษา ๒๕๖๐ -ค าสั่ง วท.รย.0150/2560
-รูปภาพกิจกรรม
ร่วมกิจกรรมพิธีมอบประกาศนียบัตร วิทยาลัยเทคนิคระยอง -ค าสั่ง วท.รย.0376/2561
4.2.6 ประจ าปีการศึกษา ๒๕๖๐ วันที่ ๒๓ มีนาคม ๒๕๖๑ -รูปภาพภาพกิจกรรม
เข้าร่วมงานชุมนุมลูกเสือ เนตรนารีวิสามัญอาชีวศึกษา ระดับภาค -ค าสั่ง วท.รย.0320/2561
4.2.7 ภาคตะวันออกและกรุงเทพมหานคร ครั้งที่ 7 ระหว่างวันที่ 6 – 10 -รูปภาพภาพกิจกรรม
มีนาคม 2561
ร่วมกิจกรรมโครงการการเรียนรู้ตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจ
4.2.8 พอเพียง -ค าสั่ง 1866/2560
-รูปภาพกิจกรรม
ผลงานที่เกิดจากการปฏิบัติหน้าที่ ประจ าปีการศึกษา ๒๕๖1
นางสาวสิริพร สิทธิกิตติสกุล ต าแหน่ง ครูอัตราจ้างแผนกวิชาการเลขานุการ
วิทยาลัยเทคนิคระยอง สังกัด ส านักงานคณะกรรมการการอาชีวศึกษา
๔. ด้านการเข้าร่วมกิจกรรม (ต่อ) (๑๐ คะแนน)
๔.๒ การเข้าร่วมกิจกรรมตามที่วิทยาลัยฯ มอบหมาย (๕ คะแนน)
ล าดับที่ ผลงาน/รายงานการปฏิบัติงาน หลักฐานอ้างอิง
4.2.9 โครงการเดินทางไกลและอยู่ค่ายพักแรมลูกเสือ เนตรนารีวิสามัญ -ค าสั่ง วท.รย.2176/2560
ประจ าปีการศึกษา 2560 -รูปภาพกิจกรรม
4.2.10 ปฏิบัติหน้าที่ปรึกษาหารือและท าความเข้าใจเรื่องการจัดการ -ค าสั่ง 0878/2560
เรียนการสอน การควบคุมดูแลนักเรียน นักศึกษารวมถึงความ -รูปภาพกิจกรรม
สร้างความสัมพันธ์อันดีระหว่างผู้ปกครอง “โครงการประชุม
ผู้ปกครอง ประจ าปีการศึกษา 2560”
4.2.11 น านักเรียน นักศึกษาเข้าร่วมกิจกรรมงานวันไหว้ครู ประจ าปี -รูปภาพกิจกรรม
การศึกษา ๒๕๖1
(นางสาวสิริพร สิทธิกิตติสกุล)
ครูอัตราจ้าง สาขาวิชาการเลขานุการ
แต่งตั้งคณะกรรมการด าเนินงานโครงการอบรมคุณธรรม จริยธรรม และปฐมนิเทศ
นักเรียน นักศึกษาใหม่ ประจ าปีการศึกษา 2561
ระหว่างวันที่ 1 – 3 พฤษภาคม พ.ศ. 2561 , 3 – 5 พฤษภาคม พ.ศ. 2561
และ
ระหว่างวันที่ 7 - 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2561 , 9 - 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2561
ผลงานที่เกิดจากการปฏิบัติหน้าที่ ประจ าปีการศึกษา ๒๕๖1
นางสาวสิริพร สิทธิกิตติสกุล ต าแหน่ง ครูอัตราจ้างแผนกวิชาการเลขานุการ
วิทยาลัยเทคนิคระยอง สังกัด ส านักงานคณะกรรมการการอาชีวศึกษา
๕. หน้าที่พิเศษที่ได้รับมอบหมาย (๕ คะแนน)
ล าดับที่ ผลงาน/รายงานการปฏิบัติงาน หลักฐานอ้างอิง
หน้าที่ที่ได้รับมอบหมาย
5.1 ปฏิบัติหน้าที่รับผิดชอบ ผู้ช่วยหัวหน้างานกิจกรรมนักเรียน นักศึกษา -ค าสั่ง วท.รย.2468/2560
-รูปภาพกิจกรรม
5.2 ปฏิบัติหน้าที่จัดการเรียนการสอน “กิจกรรมลูกเสือวิสามัญ 1” และกิจกรรม -ค าสั่ง วท.รย.0934/2560
“กิจกรรมลูกเสือวิสามัญ 2” เรียนทุกวันพุธ -รูปภาพกิจกรรม
งานอื่น ๆ ที่ได้รับมอบหมาย
5.3 เป็นคณะกรรมการองค์การนักวิชาชีพในอนาคตแห่งประเทศไทย -ค าสั่ง วท.รย.1582/2560
-รูปภาพกิจกรรม
5.4 กิจกรรม Day Camp “พิธีเตรียมรับลุกเสือ เนตรนารีวิสามัญ”
ประจ าปีการศึกษา 2560 -ค าสั่ง วท.รย.2097/2560
-รูปภาพกิจกรรม
5.5 เป็นคณะกรรมการจัดกิจกรรมเพื่อให้นักเรียนระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่
3 มีความเข้าใจและเลือกเรียนในสายอาชีพมากขึ้นโครงการ “อาชีวโชว์ -ค าสั่ง วท.รย.2381/2561
พราว” -รูปภาพกิจกรรม
5.6 ได้รับแต่งตั้งเป็นคณะกรรมการการรับรายงานตัว รับมอบตัว
ลงทะเบียน นักเรียน นักศึกษาโควตา หลักสูตรประกาศนียบัตรวิชาชีพ -ค าสั่ง วท.รย.2176/2561
(ปวช.) หลักสูตรประกาศนียบัตรวิชาชีพชั้นสูง (ปวส.) -รูปภาพกิจกรรม
ปีการศึกษา ๒๕๖๑ ระหว่างวันที่ 20 – 21 มกราคม 2561
5.7 ปฏิบัติหน้าที่การด าเนินการประเมินมาตรฐานวิชาชีพตามหลักสูตร
ประกาศนียบัตรวิชาชีพ (ปวช.) และหลักสูตรประกาศนียบัตรวิชาชีพชั้นสูง -ค าสั่ง วท.รย.0184/2561
(ปวส.) ประจ าปีการศึกษา 2560 โดยสอบภาคทฤษฎีและภาคปฏิบัติ
5.8 ได้รับแต่งตั้งเป็นคณะกรรมการการรับรายงานตัว รับมอบตัว
ลงทะเบียน นักเรียน นักศึกษา หลักสูตรประกาศนียบัตรวิชาชีพ (ปวช.) -ค าสั่ง วท.รย.2458/2561
หลักสูตรประกาศนียบัตรวิชาชีพชั้นสูง (ปวส.) -รูปภาพกิจกรรม
ปีการศึกษา ๒๕๖๑ ระหว่างวันที่ 14 – 15 มีนาคม 2561
ผลงานที่เกิดจากการปฏิบัติหน้าที่ ประจ าปีการศึกษา ๒๕๖1
นางสาวสิริพร สิทธิกิตติสกุล ต าแหน่ง ครูอัตราจ้างแผนกวิชาการเลขานุการ
วิทยาลัยเทคนิคระยอง สังกัด ส านักงานคณะกรรมการการอาชีวศึกษา
๕. หน้าที่พิเศษที่ได้รับมอบหมาย (๕ คะแนน)
ล าดับที่ ผลงาน/รายงานการปฏิบัติงาน หลักฐานอ้างอิง
5.9 ได้รับแต่งตั้งเป็นคณะกรรมการการรับรายงานตัว รับมอบตัว -ค าสั่ง วท.รย.0428/2561
ลงทะเบียน นักเรียน นักศึกษา (รอบ 2) -รูปภาพกิจกรรม
หลักสูตรประกาศนียบัตรวิชาชีพ (ปวช.) ปีการศึกษา ๒๕๖๑
ระหว่างวันที่ 17 – 18 มีนาคม 2561
5.10 ปฏิบัติหน้าที่เปิดสอนภาคฤดูร้อน ปีการศึกษา 2560 -ประกาศวิทยาลัย
5.11 ปฏิบัติราชการ เข้าร่วมการแข่งขันทักษะวิชาชีพ ระดับภาค -ค าสั่ง วท.รย.2523/2560
ประจ าปีการศึกษา 2560 ระหว่างวันที่ 8 – 12 มกราคม พ.ศ. 2561 -รูปภาพกิจกรรม
ณ วิทยาลัยอาชีวศึกษาฉะเชิงเทรา
(นางสาวสิริพร สิทธิกิตติสกุล)
ครูอัตราจ้าง สาขาวิชาการเลขานุการ
ผลงานที่เกิดจากการปฏิบัติหน้าที่ ประจ าปีการศึกษา ๒๕๖1
นางสาวสิริพร สิทธิกิตติสกุล ต าแหน่ง ครูอัตราจ้างแผนกวิชาการเลขานุการ
วิทยาลัยเทคนิคระยอง สังกัด ส านักงานคณะกรรมการการอาชีวศึกษา
๖. ผลงานดีเด่น (๑๐ คะแนน)
๖.1 ระดับชาติขึ้นไป
ล าดับที่ ผลงาน/รายงานการปฏิบัติงาน หลักฐานอ้างอิง
6.1.1 ครูผู้ควบคุมทีม การแข่งขันทักษะพิมพ์ดีดไทยด้วยคอมพิวเตอร์ -เกียรติบัตร
ระดับปวช. ณ วิทยาลัยเทคนิคระยอง ในวันที่ 9 กุมภาพันธ์ -รูปภาพกิจกรรม
พ.ศ. 2560 ได้รับรางวัล ระดับ เหรียญเงิน
6.1.2 วิทยาลัยเทคนิคระยองได้รับรางวัลพระราชทาน ปีการศึกษา 2559 -ค าสั่ง 0229/2560
ระดับเขตความรับผิดชอบ ของส านักงานศึกษาธิการภาค 5 -เกียรติบัตร
-รูปภาพกิจกรรม
(นางสาวสิริพร สิทธิกิตติสกุล)
ครูอัตราจ้าง สาขาวิชาการเลขานุการ
ผลงานที่เกิดจากการปฏิบัติหน้าที่ ประจ าปีการศึกษา ๒๕๖1
นางสาวสิริพร สิทธิกิตติสกุล ต าแหน่ง ครูอัตราจ้างแผนกวิชาการเลขานุการ
วิทยาลัยเทคนิคระยอง สังกัด ส านักงานคณะกรรมการการอาชีวศึกษา
๖. ผลงานดีเด่น (๑๐ คะแนน)
๖.๒ ระดับภาค
ล าดับที่ ผลงาน/รายงานการปฏิบัติงาน หลักฐานอ้างอิง
6.2.1 ครูผู้ควบคุมทีม การแข่งขันทักษะพิมพ์ดีดไทยด้วยคอมพิวเตอร์ -เกียรติบัตร
ระดับปวช. ณ วิทยาลัยเทคนิคระยอง ในวันที่ 30 พฤศจิกายน -รูปภาพกิจกรรม
พ.ศ. 2560
6.2.2 ครูผู้ควบคุมทีม การแข่งขันทักษะพิมพ์ดีดไทยด้วยคอมพิวเตอร์ -เกียรติบัตร
ระดับปวช. (ณ วิทยาลัยอาชีวศึกษาฉะเชิงเทรา) ในวันที่ 9 -รูปภาพกิจกรรม
มกราคม พ.ศ. 2561 ได้รับรางวัล ระดับเหรียญเงิน
6.2.3 วิทยาลัยเทคนิคระยองได้รับรางวัล องค์การมาตรฐาน “ระดับเหรียญ -ค าสั่ง 2062/2560
ทอง” สถานศึกษาขนาดใหญ่ ระหว่างวันที่ 8 – 12 มกราคม -เกียรติบัตร
พ.ศ. 2561 -รูปภาพกิจกรรม
6.2.4 วิทยาลัยเทคนิคระยองได้รับรางวัล รองชนะเลิศ องค์การมาตรฐาน -ค าสั่ง 2062/2560
ดีเด่น “ระดับเหรียญทอง” สถานศึกษาขนาดใหญ่ ระหว่างวันที่ 8 – -เกียรติบัตร
12 มกราคม พ.ศ. 2561 -รูปภาพกิจกรรม
(นางสาวสิริพร สิทธิกิตติสกุล)
ครูอัตราจ้าง สาขาวิชาการเลขานุการ
การแข่งขันทักษะพิมพ์ดีดไทยและพิมพ์ดีดอังกฤษด้วยคอมพิวเตอร์
ในวันที่ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2559
ณ ตึกอบจ. (ห้อง 925) วิทยาลัยเทคนิคระยอง
ชนะเลิศ นายปัญญา มาศิริ วิทยาลัยอาชีวศึกษาเอี่ยมลออ
รองชนะเลิศอันดับที่ 1 นางสาวรุ่งอรุณ ธาระเปลื้อง วิทยาลัยเทคนิรจันทบุรี
รองชนะเลิศอันดับที่ 2 นางสาวสิริการย์ สุขกันตะ วิทยาลัยเทคนิคระยอง
ผลงานที่เกิดจากการปฏิบัติหน้าที่ ประจ าปีการศึกษา ๒๕๖1
นางสาวสิริพร สิทธิกิตติสกุล ต าแหน่ง ครูอัตราจ้างแผนกวิชาการเลขานุการ
วิทยาลัยเทคนิคระยอง สังกัด ส านักงานคณะกรรมการการอาชีวศึกษา
๖. ผลงานดีเด่น (๑๐ คะแนน)
๖.3 ระดับจังหวัด
ล าดับที่ ผลงาน/รายงานการปฏิบัติงาน หลักฐานอ้างอิง
6.3.๑ ครูผู้ควบคุมทีม การแข่งขันทักษะพิมพ์ดีดไทยด้วยคอมพิวเตอร์ -เกียรติบัตร
ระดับปวช. ได้รับรางวัล ชนะเลิศ ณ วิทยาลัยอาชีพแกลง ในวันที่ -รูปภาพกิจกรรม
9 ธันวาคม พ.ศ. 2560
6.3.2 วิทยาลัยเทคนิคระยอง ได้รับรางวัลชนะเลิศ การแข่งขันทักษะพิมพ์ดีด -เกียรติบัตร
ไทยด้วยคอมพิวเตอร์และพิมพ์ดีดอังกฤษด้วยคอมพิวเตอร์
(นางสาวสิริพร สิทธิกิตติสกุล)
ครูอัตราจ้าง สาขาวิชาการเลขานุการ
ผลงานที่เกิดจากการปฏิบัติหน้าที่ ประจ าปีการศึกษา ๒๕๖1
นางสาวสิริพร สิทธิกิตติสกุล ต าแหน่ง ครูอัตราจ้างแผนกวิชาการเลขานุการ
วิทยาลัยเทคนิคระยอง สังกัด ส านักงานคณะกรรมการการอาชีวศึกษา
๖. ผลงานดีเด่น (๑๐ คะแนน)
๖.4 ระดับสถานศึกษา
ล าดับที่ ผลงาน/รายงานการปฏิบัติงาน หลักฐานอ้างอิง
6.4.1 ครูผู้ควบคุมทีม การแข่งขันทักษะพิมพ์ดีดไทยด้วยคอมพิวเตอร์ -เกียรติบัตร
ระดับปวช. ได้รับรางวัล ชนะเลิศ ระดับสถานศึกษาจังหวัดระยอง -รูปภาพกิจกรรม
ณ วิทยาลัยเทคนิคระยอง ในวันที่ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2๕๖๐
6.4.2 วิทยาลัยเทคนิคระยอง ได้รับรางวัลชนะเลิศ การแข่งขันทักษะพิมพ์ดีด -เกียรติบัตร
ไทยด้วยคอมพิวเตอร์และพิมพ์ดีดอังกฤษด้วยคอมพิวเตอร์
(นางสาวสิริพร สิทธิกิตติสกุล)
ครูอัตราจ้าง สาขาวิชาการเลขานุการ