The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

แผนการจัดการเรียนรู้ ป.6

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by Benjarat Jaikla (Kru Nan), 2022-01-02 12:55:13

แผนการจัดการเรียนรู้ ป.6

แผนการจัดการเรียนรู้ ป.6

January 25thToday I was in Sydney. I went to the Opera House. It was fantastic. I also went to the
zoo. I saw kangaroos. They were cute. I took lots of photos. Tomorrow I’m going to the beach.

-นักเรยี นฝกึ อา่ น แบบ hole class/small group/ individual
จากนน้ั ครถู ามคำถาม 2 ข้อ ที่อยู่ใต้กรอบภาพ ให้นกั เรียนชว่ ยกันคิดและตอบ

1. Peter was on a place on 24th February.
2. Peter was in Sydney, Australia on 25th February.

4. Production
-ครอู ธบิ ายการใช้ประโยคคำถามใน Past Simple Tense ให้นักเรยี นวา่ เราใช้ “Did” เป็นกริยาชว่ ยในการ
ต้ังประโยคคำถาม เม่อื มี “Did” ในประโยคแล้ว กริยาแท้ต้องเปน็ กรยิ าช่องท่ี 1 (ไม่เติม ed หรอื เปลี่ยนรูป
และมีเครอื่ งหมายคำถาม (Question mark) ท้ายประโยค ตวั อยา่ งเชน่
- Tom carried a suitcase yesterday.
- Did Tom carry a suitcase yesterday?
- They went to London last week.
-นักเรียนเปลีย่ นกริยา จากชอ่ ง 1 เปน็ ช่อง 2 จากคำท่ีครเู ตรียมมา

5. Wrap up
-นกั เรยี นสรุปการใช้ Past Simple Tense ลงใน Template

7. สือ่ การเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้
-หนังสือเรยี น
-ใบงาน Template

8. การวดั ผลประเมนิ ผล

การวัดและประเมินผล วิธกี ารวดั ผล เคร่ืองมอื วัด เกณฑ์
ด้านความรู้ (K) ตรวจจากการทำชนิ้ งาน และประเมนิ ผล การประเมนิ ผล
ให้ข้อมลู เก่ียวกับคำศัพท์
ใบงาน template 60% ข้ึนไป ผ่าน
เกีย่ วกับ On holiday ได้ แบบประเมินชิ้นงาน

เครือ่ งมือวัด เกณฑ์

การวัดและประเมนิ ผล วธิ กี ารวดั ผล และประเมินผล การประเมนิ ผล

ด้านทักษะกระบวนการ (P)

ออกเสยี งการสอ่ื สารเกยี่ วกบั การสังเกตการพดู สนทนาใน แบบประเมินการพดู 60% ข้ึนไป ผ่าน

คำศพั ท์เก่ยี วกบั On holiday ช้ันเรียน

ตา่ งๆได้

ด้านคุณลกั ษณะ

อนั พึงประสงค์ (A)

มวี ินยั ใฝเ่ รยี นรแู้ ละมุง่ มัน่ ใน การสังเกตการร่วมกจิ กรรม แบบประเมนิ คณุ ลกั ษณะ 60% ข้นึ ไป ผา่ น
อันพึงประสงค์
การทำงาน ในชนั้ เรียน

แผนการจดั การเรยี นรทู้ ี่ 33

กลุ่มสาระการเรยี นรู้ภาษาต่างประเทศ รหสั วชิ า อ16101 ช้นั ประถมศกึ ษาปีที่ 6
หนว่ ยการเรียนรทู้ ่ี 4 On holiday
เรอื่ ง Past Simple Tense เวลาเรยี น 13 ชว่ั โมง
ครผู สู้ อน นางสาวเบญจรัตน์ ใจกล้า
โรงเรียน บา้ นแมย่ างห้า เวลา 1 ชว่ั โมง

สอนวันท่ี …….. เดือน………… พ.ศ. ……….

สำนักงานเขตพนื้ ท่ีการศกึ ษาประถมศึกษา เชียงใหม่ เขต 2

1, มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วดั
ต 1.2 ป.6/1 พูด/เขยี นโต้ตอบในการสอื่ สารระหว่างบุคคล

ป.6/4. พูดและเขียนเพ่อื ขอและให้ขอ้ มูลเกีย่ วกบั ตนเอง เพอ่ื น ครอบครวั และเรือ่ งใกลต้ ัว
ต 4.1 ป.6/1 ใชภ้ าษาสอื่ สารในสถานการณ์ต่างๆ ทเ่ี กิดข้ึนในห้องเรียนและสถานศึกษา

2. สาระสำคญั

การเรยี นรคู้ ำศัพทเ์ กยี่ วกบั ส่ิงท่ตี ้องใช้ในการเดินทาง ทำให้ผู้เรียนสามารถพดู และเขยี นเก่ียวกับส่ิงท่ีตอ้ งใชใ้ น
การเดนิ ทาง ซึง่ จะเปน็ พ้ืนฐานความรู้เกี่ยวกบั การใชภ้ าษาองั กฤษเพือ่ การสอื่ สารในชีวิตประจำวนั

3. จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้(Knowledge)
1. ใหข้ อ้ มลู เก่ียวกบั คำศพั ท์เกีย่ วกบั Past Simple Tense ได้
ดา้ นทกั ษะกระบวนการ (Process)
1. ออกเสียงการสอ่ื สารเกีย่ วกบั คำศพั ท์เกยี่ วกบั Past Simple Tense ตา่ งๆได้
ด้านคณุ ลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์ (Attitude)
1. มีวินยั ใฝ่เรียนรู้และมุ่งม่นั ในการทำงาน

4. สาระการเรียนรู้
- กลุม่ คำ ประโยค และความหมายเก่ียวกับสง่ิ ทตี่ ้องใชใ้ นการเดินทาง
- ประโยค บทสนทนา และเนื้อเรอ่ื งทมี่ ีภาพประกอบ
- Past Simple Tense

5. สมรรถนะทสี่ ำคญั ของผูเ้ รยี น
1. มคี วามสามารถในการสอ่ื สาร

6. กิจกรรมการเรียนรู้
1.Warm up
-ครูบอกนักเรียนวา่ นักเรียนจะไดเ้ รียนร้เู ก่ียวกบั การไปเทยี่ วพกั ผอ่ นในวันหยุดดว้ ยประโยค Past Simple

Tense ด้วยประโยคปฏเิ สธ การอ่าน การเขียน และการออกเสียง

2. Presentation

-ครูใหน้ กั เรียนดูภาพและบทสนทนา แล้วครูถามนักเรยี นวา่ ตวั ละครท่ี CD จะกลา่ วถึงมกี ่คี น ใครบ้าง ให้

นักเรียนตอบวา่ มี 4 คน ไดแ้ ก่ Peter, Catherine, Mary และ Paul แล้วครเู ปิด CD ใหน้ ักเรยี นฟงั 3 ครั้ง ดังนี้ และ

ฝกึ สนทนา

1. A: Did Peter take two suitcases? B: Yes, he did. He took two suitcases.

2. A: Did Catherine go to America? B: No, she didn’t. She went to Japan.

3. A: Did Mary see the mountains? B: Yes, she did. She saw the mountains.

4.A: Did Paul eat pizza? B: No, he didn’t. He ate sandwiches.

นกั เรยี นจบั คู่บคุ คลให้สมั พนั ธก์ ับรปู ภาพต่างๆ ทางขวามือ ตามทไี่ ดย้ นิ จาก CD แล้วชว่ ยกนั เฉลย ครเู ขียน

คำตอบบนกระดาน

3. Practice
-ครเู ปดิ CD อกี ครั้ง แลว้ หยุดทีละตอน (มที งั้ หมด 4 ตอน) เพอื่ ให้นกั เรยี นชว่ ยกันสรุปทีละตอน จากนน้ั ให้

นกั เรียนเตมิ คำลงในชอ่ งวา่ งท้ัง 4 ขอ้ ในหนงั สือเรียนหนา้ เดียวกัน โดยข้อ 1 ไดท้ ำใหด้ เู ปน็ ตวั อย่างแล้ว และครูสมุ่ เรียก
นกั เรยี น 3 คน ออกมาเขยี นคำตอบบนกระดาน คนละ 1 ขอ้
ครูยกตวั อย่าง Diary
Sunday 5th October

Today I went to the zoo with my brothers and sisters by bus. I saw my neighbors
there. I rode a bicycle and played with monkeys. I ate sandwiches and lollipops. The sandwiches
were very delicious. It was very hot in the afternoon, but I still took a boat in the river. I went home
in the evening because I had a fever. At night, I was very tried and had a high fever. Now it’s 11
o’clock and the doctor is going to see me.

ชั่วโมงท่ี 2 (นำเสนอ Diary ของตนเอง)

4. Production
- ครชู ูไดอารีข่ องครูให้นกั เรยี นดู แล้วถามนักเรยี นวา่

Teacher: What’s this?

Students: It’s a diary.

Teacher: Yes, it’s my diary. I write everything. I do everyday. So I always remember everything.

-นักเรยี นนำเสนอ Diary ของตนเอง

5. Wrap up
-สรุปการเขยี น Daiary

7. สอ่ื การเรยี นรู้ / แหลง่ การเรยี นรู้

-หนังสอื เรียน -CD -Diary

8. การวดั ผลประเมนิ ผล

การวัดและประเมนิ ผล วิธกี ารวดั ผล เครอ่ื งมือวดั เกณฑ์
ดา้ นความรู้ (K) ตรวจจากการทำชน้ิ งาน และประเมินผล การประเมินผล
ให้ขอ้ มลู เกยี่ วกับคำศัพท์
ใบงาน template 60% ข้ึนไป ผา่ น
แบบประเมนิ ชิ้นงาน
เก่ยี วกับ Past Simple

Tense ได้

ด้านทักษะกระบวนการ (P)

ออกเสียงการส่อื สารเก่ยี วกับ การสังเกตการพดู สนทนาใน แบบประเมนิ การพดู 60% ข้นึ ไป ผา่ น

คำศัพท์เกยี่ วกบั Past ชัน้ เรียน

Simple Tense ต่างๆได้

ดา้ นคุณลักษณะ

อนั พึงประสงค์ (A)

มีวนิ ัย ใฝ่เรียนรแู้ ละมงุ่ ม่ันใน การสังเกตการร่วมกิจกรรม แบบประเมนิ คุณลกั ษณะ 60% ขึ้นไป ผ่าน
อันพึงประสงค์
การทำงาน ในชั้นเรียน

แผนการจดั การเรียนรู้ที่ 34

กลุ่มสาระการเรยี นรู้ภาษาตา่ งประเทศ รหสั วิชา อ16101 ช้นั ประถมศกึ ษาปที ี่ 6
หน่วยการเรยี นรทู้ ี่ 4 On holiday
เรอื่ ง Past Simple Tense เวลาเรยี น 13 ชั่วโมง
ครูผสู้ อน นางสาวเบญจรตั น์ ใจกลา้
โรงเรียน บา้ นแม่ยางหา้ เวลา 1 ช่วั โมง

สอนวนั ท่ี …….. เดือน………… พ.ศ. ……….

สำนักงานเขตพื้นทกี่ ารศึกษาประถมศกึ ษา เชยี งใหม่ เขต 2

1, มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชีว้ ัด
ต 1.2 ป.6/4. พดู และเขยี นเพือ่ ขอและให้ข้อมลู เก่ียวกบั ตนเอง เพอ่ื น ครอบครัว และเรื่องใกลต้ วั
ต 1.3 ป.6/1 พูด/เขียนใหข้ อ้ มลู เก่ยี วกบั ตนเอง เพ่ือน และสิง่ แวดลอ้ มใกล้ตัว
ต 4.1 ป.6/1 ใชภ้ าษาส่ือสารในสถานการณต์ ่างๆ ทีเ่ กดิ ข้ึนในห้องเรียนและสถานศึกษา

2. สาระสำคัญ

การเรียนร้คู ำศพั ทเ์ กี่ยวกบั สถานท่ที ่จี ะเดินทางไปน้ัน ทำใหผ้ เู้ รียนสามารถบอกถึงสถานทท่ี ี่จะไป ซึ่งจะ
เปน็ ความรู้พ้ืนฐานเก่ยี วกบั การใช้ภาษาอังกฤษเพ่ือการสอ่ื สารในชีวิตประจำวนั

3. จุดประสงค์การเรียนรู้

ด้านความรู้(Knowledge)
1. ให้ข้อมูลเก่ียวกบั คำศัพท์เกย่ี วกับ Past Simple Tense ได้
ดา้ นทกั ษะกระบวนการ (Process)
1. ออกเสียงการส่อื สารเกย่ี วกับคำศัพท์เกยี่ วกบั Past Simple Tense ต่างๆได้
ด้านคณุ ลักษณะอันพงึ ประสงค์ (Attitude)
1. มวี นิ ยั ใฝเ่ รยี นรแู้ ละมุ่งมนั่ ในการทำงาน

4. สาระการเรยี นรู้

- ประโยคถามและตอบเก่ียวกบั สถานที่ท่ไี ป เชน่

A : Where did you go? B : I went to the (สถานที่).

-ประโยคถามและตอบเกยี่ วกบั ความรสู้ กึ ท่ีไดไ้ ปสถานทน่ี น้ั เชน่

A : How was it? B : It was great.

- ประโยค Past Simple Tense

5. สมรรถนะทสี่ ำคัญของผู้เรียน
1. มคี วามสามารถในการสือ่ สาร

6. กิจกรรมการเรียนรู้
1. Warm up
-ครูทบทวนคำศพั ท์ตามที่นักเรียนไดเ้ รียน เกย่ี วกับสถานท่ี และการเดนิ ทางไปพกั ผอ่ นในชว่ งวันหยดุ โดย

ครใู ชร้ ูปภาพและบตั รคำต่างๆ เพ่ือให้นักเรียนออกเสียงได้ถกู ตอ้ ง
-ครูทบทวนประโยค Past Simple Tense ในรปู ประโยคบอกเลา่ คำถาม และปฏิเสธ

2 .Presentation
-ครนู ำเสนอภาพนักเรียนช้ภี าพใหต้ รงกับทีไ่ ดย้ ิน และออกเสยี งตามดังๆ

museum crowded farm camping feed the chicken bored

-นักเรยี นฟงั CD อีก 3 ครง้ั แล้วฝกึ อ่านตามจนคล่อง ฝึกแบบ hole class /small group/ individual

-เลน่ เกม Hang man

3. Practice

-ฝกึ สนทนาจากตัวอย่างบทสนทนาทค่ี รูกำหนด

A: Now Harry, did you have a nice holiday? Harry: Yes, I did.

A : What did you do? Harry: I went to Australia and watched some koalas

4. Production
- ทำใบงาน past simple tense

5. Wrap up
-นักเรยี นทำใบงานและร่วมกนั เฉลย

7. ส่ือการเรยี นรู้ / แหลง่ การเรียนรู้
-หนงั สือเรียน
-.ใบงาน

8. การวัดผลประเมินผล

การวัดและประเมนิ ผล วิธกี ารวดั ผล เครื่องมอื วัด เกณฑ์
และประเมนิ ผล การประเมนิ ผล

ด้านความรู้ (K) ใบงาน 60% ข้นึ ไป ผ่าน
ใหข้ อ้ มูลเก่ยี วกบั คำศพั ท์ ตรวจจากการทำใบงาน แบบประเมนิ ชิ้นงาน

เก่ียวกบั Past Simple

Tense ได้

ด้านทักษะกระบวนการ (P)

ออกเสียงการส่อื สารเกย่ี วกับ การสงั เกตการพดู สนทนาใน แบบประเมนิ การพูด 60% ขนึ้ ไป ผ่าน

คำศัพท์เกยี่ วกบั Past ชั้นเรยี น

Simple Tense ต่างๆได้

ดา้ นคุณลกั ษณะ

อันพึงประสงค์ (A)

มวี นิ ัย ใฝเ่ รยี นรู้และมงุ่ ม่ันใน การสังเกตการรว่ มกิจกรรม แบบประเมินคณุ ลักษณะ 60% ขน้ึ ไป ผา่ น
อนั พึงประสงค์
การทำงาน ในชั้นเรียน

แผนการจดั การเรียนรทู้ ่ี 35

กลมุ่ สาระการเรียนรภู้ าษาตา่ งประเทศ รหสั วชิ า อ16101 ช้ันประถมศึกษาปที ี่ 6
หนว่ ยการเรยี นร้ทู ี่ 4 On holiday
เรื่อง Past Simple Tense เวลาเรยี น 13 ชัว่ โมง
ครูผสู้ อน นางสาวเบญจรตั น์ ใจกลา้
โรงเรยี น บ้านแมย่ างห้า เวลา 1 ชัว่ โมง

สอนวนั ที่ …….. เดอื น………… พ.ศ. ……….

สำนกั งานเขตพนื้ ที่การศกึ ษาประถมศกึ ษา เชยี งใหม่ เขต 2

1, มาตรฐานการเรยี นรู้ / ตัวช้ีวัด
ต 1.2 ป.6/1 พดู /เขียนโต้ตอบในการสอ่ื สารระหว่างบุคคล

ป.6/4. พดู และเขียนเพือ่ ขอและใหข้ ้อมูลเกี่ยวกับตนเอง เพอ่ื น ครอบครวั และเรือ่ งใกลต้ วั
ต 4.1 ป.6/1 ใชภ้ าษาสือ่ สารในสถานการณต์ ่างๆ ท่เี กดิ ขึ้นในหอ้ งเรยี นและสถานศึกษา

2. สาระสำคัญ
การเรยี นรคู้ ำศัพท์เกีย่ วกับสถานที่ทีจ่ ะเดินทางไปน้นั ทำใหผ้ เู้ รยี นสามารถบอกถงึ สถานทท่ี ีจ่ ะไป ซ่ึงจะเป็นความรู้

พนื้ ฐานเก่ียวกบั การใชภ้ าษาองั กฤษเพ่อื การสอ่ื สารในชีวิตประจำวนั

3. จุดประสงค์การเรียนรู้

ดา้ นความรู้(Knowledge)
1. ให้ขอ้ มลู เก่ียวกับคำศัพทเ์ ก่ียวกับ Past Simple Tense ได้
ดา้ นทักษะกระบวนการ (Process)
1. ออกเสยี งการส่อื สารเก่ยี วกบั คำศพั ท์เกยี่ วกับ Past Simple Tense ต่างๆได้
ด้านคณุ ลกั ษณะอันพึงประสงค์ (Attitude)
1. มีวินยั ใฝเ่ รียนรูแ้ ละมุ่งม่ันในการทำงาน

4. สาระการเรยี นรู้ - was
- ประโยค Past Simple Tense - were
ประธาน (Subject) เอกพจน์ (รวมทงั้ I)
ประธานพหพู จน์

5. สมรรถนะที่สำคัญของผเู้ รยี น
1. มีความสามารถในการสอ่ื สาร

6. กิจกรรมการเรยี นรู้
1. Warm up
-ครูทกั ทายนกั เรยี น
-ครูทบทวนประโยค Past Simple Tense ในรปู ประโยคบอกเลา่ คำถาม และปฏิเสธ

2. Presentation

-ครูอธิบายการใช้ Verb to be ในรูปอดตี กาล ได้แก่ was/wereโดยใช้ตามประธาน ต่อไปน้ี

ประธาน (Subject) เอกพจน์ (รวมทงั้ I) - was

ประธานพหูพจน์ - were

เชน่ - I was absent yesterday.
- We were young five years ago.
- They were not doctors last year.
- Was she busy last week? No, she wasn’t.
- Were they in London yesterday? Yes, they were.

3. Practice
-ฝึกแตง่ ประโยค past simple tense โดยใช้ Verb to be (เปลย่ี นรูป verb to be)

- I was absent yesterday.
- We were young five years ago.
- They were not doctors last year.
- Was she busy last week? No, she wasn’t.
- Were they in London yesterday? Yes, they were.
4. Production
- ทำใบงาน past simple tense
5. Wrap up
-นกั เรียนทำใบงานและร่วมกนั เฉลย

7. ส่อื การเรยี นรู้ / แหล่งการเรียนรู้
-หนังสือเรยี น
-.ใบงาน

8. การวัดผลประเมินผล

การวัดและประเมนิ ผล วิธกี ารวดั ผล เครื่องมอื วัด เกณฑ์
และประเมนิ ผล การประเมนิ ผล

ด้านความรู้ (K) ใบงาน 60% ข้นึ ไป ผ่าน
ใหข้ อ้ มูลเก่ยี วกบั คำศพั ท์ ตรวจจากการทำใบงาน แบบประเมนิ ชิ้นงาน

เก่ียวกบั Past Simple

Tense ได้

ด้านทักษะกระบวนการ (P)

ออกเสียงการส่อื สารเกย่ี วกับ การสงั เกตการพดู สนทนาใน แบบประเมนิ การพูด 60% ขนึ้ ไป ผ่าน

คำศัพท์เกยี่ วกบั Past ชั้นเรยี น

Simple Tense ต่างๆได้

ดา้ นคุณลกั ษณะ

อันพึงประสงค์ (A)

มวี นิ ัย ใฝเ่ รยี นรู้และมงุ่ ม่ันใน การสังเกตการรว่ มกิจกรรม แบบประเมินคณุ ลักษณะ 60% ขน้ึ ไป ผา่ น
อนั พึงประสงค์
การทำงาน ในชั้นเรียน

แผนการจดั การเรียนร้ทู ่ี 36

กลุ่มสาระการเรยี นรภู้ าษาต่างประเทศ รหสั วิชา อ16101 ช้นั ประถมศกึ ษาปที ่ี 6
หน่วยการเรยี นรู้ท่ี 4 On holiday
เร่ือง Past Simple Tense เวลาเรียน 13 ชวั่ โมง
ครูผสู้ อน นางสาวเบญจรัตน์ ใจกล้า
โรงเรยี น บ้านแม่ยางหา้ เวลา 1 ชั่วโมง

สอนวันที่ …….. เดอื น………… พ.ศ. ……….

สำนักงานเขตพ้นื ทก่ี ารศึกษาประถมศกึ ษา เชยี งใหม่ เขต 2

1, มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชีว้ ดั
ต 1.2 ป.6/1 พูด/เขียนโต้ตอบในการส่ือสารระหวา่ งบคุ คล

ป.6/2 ใช้คำสง่ั คำขอรอ้ ง และใหค้ ำแนะนำ
ต 4.1 ป.6/1 ใชภ้ าษาส่ือสารในสถานการณ์ต่างๆ ทเ่ี กดิ ข้ึนในห้องเรยี นและสถานศกึ ษา

2. สาระสำคัญ

การเรียนร้คู ำศัพท์เกย่ี วกบั สถานทที่ จ่ี ะเดินทางไปนัน้ ทำใหผ้ เู้ รียนสามารถบอกถงึ สถานทท่ี จี่ ะไป ซ่งึ จะเป็น
ความรพู้ นื้ ฐานเกี่ยวกบั การใช้ภาษาองั กฤษเพ่อื การสอ่ื สารในชวี ิตประจำวัน

3. จดุ ประสงค์การเรยี นรู้

ดา้ นความรู้(Knowledge)
1. ให้ข้อมูลเก่ียวกบั คำศพั ท์เกยี่ วกบั Past Simple Tense ได้
ดา้ นทักษะกระบวนการ (Process)
1. ออกเสยี งการสอื่ สารเกย่ี วกบั คำศัพท์เกยี่ วกบั Past Simple Tense ตา่ งๆได้
ดา้ นคุณลกั ษณะอันพงึ ประสงค์ (Attitude)
1. มีวนิ ยั ใฝเ่ รียนรแู้ ละมงุ่ ม่ันในการทำงาน

4. สาระการเรียนรู้
- ประโยค Past Simple Tense (Negative form)
- Reading

5. สมรรถนะท่ีสำคัญของผ้เู รียน
1. มคี วามสามารถในการสือ่ สาร

6. กจิ กรรมการเรยี นรู้
1. Warm up
-ครูทกั ทายนักเรยี น
-ครูทบทวนคำกริยาทใ่ี ช้ในเหตกุ ารณ์ในอดีต และยกตวั อยา่ งคำบอกเวลาที่เกิดขนึ้ ในอดีต เชน่

yesterday, last week, last year…
-นักเรยี นพูดประโยคเหตุการณใ์ นอดีต

2. Presentation
ครนู ำเสนอ Reading
Yesterday I went to the beach. I sailed with dad for two hours.

It was very exciting. After that I had sandwiches and orange juice. In the
afternoon I played board games with my sister. Then we had dinner at a

Chinese restaurant. The food was delicious.

ใหน้ กั เรยี นอา่ นพรอ้ มกนั และฝึกอ่านแบบ hole class/ small group/individual

และช่วยกันหาคำกรยิ า ของ past simple tense

3. Practice

-ครทู บทวนประโยคปฏเิ สธ (Negative form) ของ Past Simple Tense ซง่ึ มรี ูปแบบ คือ

did not + v. 1 หรอื was not (=wasn’t)
(=didn’t) were not (=weren’t)

4. Production
- ทำแบบฝึกหัด past simple tense เปล่ยี นประโยคเปน็ ปฏเิ สธและคำถาม

Harry went to the USA. He saw the Statue of Liberty.
Liz went to China. She saw the Great Wall.
Anna went to France. She saw the Louvre Museum.
May went to Japan. She saw Mt.Fuji.
Frank went to Australia. He saw the Opera House.

5. Wrap up
-นักเรยี นร่วมกนั เฉลยบนกระดาน และสรุปบทเรียนลงใน template

7. สอื่ การเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้
-หนงั สอื เรยี น
-template

8. การวดั ผลประเมินผล

การวดั และประเมนิ ผล วิธกี ารวัดผล เครอ่ื งมอื วดั เกณฑ์
และประเมินผล การประเมนิ ผล

ด้านความรู้ (K) ใบงาน 60% ขน้ึ ไป ผ่าน
ให้ข้อมูลเก่ยี วกบั คำศพั ท์ ตรวจจากการทำใบงาน แบบประเมนิ ช้ินงาน

เกี่ยวกบั Past Simple

Tense ได้

ด้านทกั ษะกระบวนการ (P)

ออกเสียงการส่ือสารเกย่ี วกบั การสังเกตการพดู สนทนาใน แบบประเมนิ การพูด 60% ขึ้นไป ผา่ น

คำศพั ท์เก่ียวกับPast ชนั้ เรยี น

Simple Tense ต่างๆได้

ดา้ นคณุ ลกั ษณะ

อันพึงประสงค์ (A)

มวี ินัย ใฝเ่ รยี นรูแ้ ละมุ่งม่นั ใน การสงั เกตการรว่ มกจิ กรรม แบบประเมนิ คณุ ลกั ษณะ 60% ขน้ึ ไป ผ่าน
อนั พงึ ประสงค์
การทำงาน ในช้ันเรยี น

แผนการจัดการเรยี นร้ทู ่ี 37

กลุ่มสาระการเรยี นรู้ภาษาตา่ งประเทศ รหัสวิชา อ16101 ชั้นประถมศกึ ษาปที ่ี 6
หน่วยการเรียนรทู้ ี่ 4 On holiday
เร่อื ง Question Word เวลาเรียน 13 ชว่ั โมง
ครูผู้สอน นางสาวเบญจรตั น์ ใจกลา้
โรงเรียน บ้านแม่ยางห้า เวลา 1 ชั่วโมง

สอนวนั ที่ …….. เดือน………… พ.ศ. ……….

สำนักงานเขตพืน้ ทก่ี ารศกึ ษาประถมศกึ ษา เชียงใหม่ เขต 2

1, มาตรฐานการเรยี นรู้ / ตัวช้ีวดั
ต 1.2 ป.6/1 พูด/เขียนโตต้ อบในการสอื่ สารระหว่างบคุ คล

ป.6/4. พูดและเขียนเพอ่ื ขอและใหข้ ้อมูลเกย่ี วกับตนเอง เพ่ือน ครอบครวั และเร่อื งใกลต้ ัว
ต 4.1 ป.6/1 ใช้ภาษาสอ่ื สารในสถานการณต์ ่างๆ ทีเ่ กดิ ขึ้นในห้องเรยี นและสถานศกึ ษา

2. สาระสำคัญ
การเรยี นรูค้ ำศพั ท์เกี่ยวกับสถานท่ที ่ีจะเดินทางไปนัน้ ทำใหผ้ เู้ รียนสามารถบอกถึงสถานท่ีทจ่ี ะไป ซึ่งจะเป็น

ความรู้พนื้ ฐานเกี่ยวกบั การใชภ้ าษาองั กฤษเพือ่ การสื่อสารในชวี ิตประจำวัน

3. จุดประสงค์การเรยี นรู้

ด้านความรู้(Knowledge)
1. ตอบคำถามเกย่ี วกับ Question Word ได้
ดา้ นทักษะกระบวนการ (Process)
1. ออกเสียงการสอื่ สารเก่ยี วกบั Question Word ตา่ งๆได้
ดา้ นคณุ ลักษณะอันพึงประสงค์ (Attitude)
1. มวี นิ ัย ใฝเ่ รียนรแู้ ละมงุ่ มั่นในการทำงาน

4. สาระการเรยี นรู้
- Question word
- Past simple tense

5. สมรรถนะทส่ี ำคัญของผเู้ รยี น
1. มคี วามสามารถในการสอื่ สาร

6. กจิ กรรมการเรยี นรู้
1.Warm up
-ครทู ักทายนกั เรียน
-ครบู อกจดุ มงุ่ หมายในการเรียนรูว้ ่า นักเรยี นจะได้เรียนร้เู กีย่ วกบั การเดนิ ทางไปพกั ผ่อนในวนั หยดุ การ
แต่งประโยคคำถามด้วย Question Words และการตอบ การอ่าน การเขียน และฝกึ พดู บทสนทน

2. Presentation B : I went to the mountains.
-ครูนำเสนอ B : I went cycling.
A : Where did you go on holiday? B : Yes, I did.
A : What did you do there?
B : It was warm and sunny.
A : Did you have a good time?

A : What was the weather like?

3. Practice
-นกั เรยี นฝึกสนทนา ถาม ตอบ จากประโยค คำถามในข้ัน presentation และออกมาสนทนา

หนา้ ชั้นเรียน

ชั่วโมงท่ี 2

4. Production
- ให้นักเรียนอา่ นบทสนทนาในหนงั สือเรียนพรอ้ มๆ กัน แล้วให้นกั เรยี นฝกึ บทสนทนาถาม-ตอบ และสลับ

บทบาทกันจนคล่อง
- นกั เรียนอ่านจดหมายของ Kathy และตอบคำถาม
- ครใู หน้ ักเรียนสมมตุ ิวา่ ตนเองกำลงั อยู่ในชว่ งวนั หยดุ พักผ่อน อาจจะเปน็ ในประเทศหรอื ตา่ งประเทศ

แลว้ เขยี นไปรษณยี บัตรถึง Mary โดยดรู ปู แบบการเขยี นจากของ Kathy

Dear Marry,
How are you? I’m having a great time here in Phuket. Phuket is a small city but modern.
There are many foreigners. The weather is hot and sunny. Yesterday I went to P.P. Island.
There were a lot of tourists but the beach was clean and beautiful. In the afternoon I went
to swim with my brothers. Then I ate pizza and orange juice. I like Phuket. It’s wonderful! I
wish you were with me.
See you soon!
Love,
Ladda

5. Wrap up
-นักเรยี นนำเสนอจดหมายหนา้ ชน้ั เรยี น

7. สอ่ื การเรยี นรู้ / แหลง่ การเรียนรู้
-หนังสอื เรียน
-ใบงาน

8. การวัดผลประเมนิ ผล

การวัดและประเมนิ ผล วธิ กี ารวดั ผล เคร่อื งมอื วัด เกณฑ์
และประเมินผล การประเมนิ ผล

ดา้ นความรู้ (K) ตรวจจากการทำใบงาน ใบงาน 60% ข้ึนไป ผา่ น
ตอบคำถามเก่ยี วกบั แบบประเมนิ ช้ินงาน

Question Word ได้

ด้านทกั ษะกระบวนการ (P) แบบประเมินการพูด 60% ขึ้นไป ผ่าน
ออกเสยี งการส่อื สารเกย่ี วกับ การสังเกตการพูดสนทนาใน
Question Word ต่างๆได้ ชน้ั เรยี น

ดา้ นคณุ ลักษณะ

อนั พึงประสงค์ (A)

มีวนิ ยั ใฝเ่ รยี นร้แู ละมุ่งมั่นใน การสังเกตการรว่ มกจิ กรรม แบบประเมนิ คณุ ลกั ษณะ 60% ขนึ้ ไป ผ่าน
อนั พึงประสงค์
การทำงาน ในชัน้ เรียน

แผนการจดั การเรียนรู้ท่ี 38

กล่มุ สาระการเรียนรูภ้ าษาตา่ งประเทศ รหสั วชิ า อ16101 ชั้นประถมศึกษาปที ี่ 6
หนว่ ยการเรยี นรทู้ ี่ 4 On holiday
เรือ่ ง Question Word เวลาเรียน 13 ชว่ั โมง
ครูผสู้ อน นางสาวเบญจรตั น์ ใจกลา้
โรงเรียน บ้านแม่ยางหา้ เวลา 1 ช่วั โมง

สอนวันที่ …….. เดอื น………… พ.ศ. ……….

สำนกั งานเขตพื้นที่การศกึ ษาประถมศึกษา เชยี งใหม่ เขต 2

1, มาตรฐานการเรยี นรู้ / ตัวชี้วดั
ต 1.1 ป.6/1 ปฏบิ ัตติ ามคำส่งั คำขอร้อง และคำแนะนำท่ีฟังและอา่ น

ป.6/3 เลือก/ระบุประโยคหรือขอ้ ความสนั้ ๆ ตรงตามภาพ สัญลักษณ์ หรอื เครือ่ งหมายท่ีอา่ น
ต 2.1 ป.6/3 เข้ารว่ มกจิ กรรมทางภาษาและวัฒนธรรมตามความสนใจ

2. สาระสำคัญ

การเรยี นรูค้ ำศัพทเ์ กยี่ วกบั สถานที่ที่จะเดินทางไปนัน้ ทำใหผ้ ูเ้ รียนสามารถบอกถงึ สถานทท่ี ีจ่ ะไป ซึ่งจะ
เป็นความรูพ้ นื้ ฐานเก่ียวกับการใชภ้ าษาองั กฤษเพ่ือการสอ่ื สารในชวี ิตประจำวนั

3. จุดประสงค์การเรยี นรู้

ดา้ นความรู้(Knowledge)
1. ตอบคำถามเกยี่ วกับ Question Word ได้
ดา้ นทกั ษะกระบวนการ (Process)
1. ออกเสียงการส่อื สารเกยี่ วกบั Question Word ตา่ งๆได้
ดา้ นคุณลักษณะอนั พงึ ประสงค์ (Attitude)
1. มวี นิ ยั ใฝ่เรียนรแู้ ละมงุ่ ม่ันในการทำงาน

4. สาระการเรียนรู้
- Question word
- Past simple tense

5. สมรรถนะทีส่ ำคญั ของผ้เู รยี น
1. มีความสามารถในการสื่อสาร

6. กจิ กรรมการเรียนรู้
1. Warm up
-ครูทักทายนกั เรียน
-นักเรียนถามประโยคคำถามดว้ ย Question Words และการตอบ การอา่ น การเขียน และฝึกพดู
บทสนทนา

2. Presentation
-ครูใหน้ ักเรยี นทบทวนสงิ่ ท่ีเรียน โดยการตอบคำถามเกี่ยวกบั ตนเอง. ครใู ห้นกั เรียนตอบตามความจริง

เมื่อทำแบบฝกึ หดั เสรจ็ แลว้ ครูให้นักเรียนชว่ ยกันเฉลยคำตอบ ซ่ึงครูให้จับคู่กันฝึกถามและตอบ เชน่
Sudara: Where were you yesterday?
Danny: I was at the zoo yesterday
Sudara: What did you do there?
Danny: I saw many animals there.
Sudara: What was the weather like?
Danny: It was cloudy.
Sudara: Did you have a good time?
Danny: Yes, I had a good time.

ฝกึ แบบ Hole class / small group /individual

3. Practice
-นักเรียนฝกึ สนทนา ถาม ตอบ จากประโยค คำถามในขน้ั presentation
-ออกมาสนทนาหน้าช้นั เรยี นและแสดงกิจกรรม role play ในการแสดงบทบาทสมมติการไปทอ่ งเทย่ี วใน

วนั หยุด

ช่ัวโมงท่ี 2

4. Production
- จากที่ครมู อบหมายใหน้ ักเรียนทำเป็นการบ้าน โดยให้นกั เรียนเขยี นบทความเก่ยี วกบั เมอื งทน่ี ักเรียนเคย

ไปเทย่ี ว หรือถ้าไม่เคยออกจากบ้านไปเท่ียวไกลๆ ครูใหส้ มมตุ ิเมืองหรือประเทศท่จี ะนำมาเขยี น โดยใชค้ ำถาม ใน
presentation

5. Wrap up
-นักเรียนนำเสนอเร่ืองท่เี ขียนมาหนา้ ช้ันเรียน

Example

I went to Korea with my parents last week by Korean Airline. Seoul is the capital of
Korea. It was a very big city. We stayed in a five-star hotel in down town.I did a lot of
things in Korea. We woke up late and had a healthy breakfast at the hotel. Then I took a
walk in the park. It was fall so the weather was warm and nice. At night we had dinner at
food parks. It was crowded. There were many kinds of food. The food was very tasty. I ate
sandwiches, pizza and hamburgers. And I drank lemon juice. We were in Korea for 10 days.
I had a good time. Korea is a romantic place to visit!

7. ส่อื การเรยี นรู้ / แหลง่ การเรียนรู้
-หนงั สอื เรยี น
-ใบงาน

8. การวัดผลประเมนิ ผล

การวัดและประเมินผล วิธีการวดั ผล เครอื่ งมอื วดั เกณฑ์
ดา้ นความรู้ (K) ตรวจจากการทำใบงาน และประเมินผล การประเมินผล
ตอบคำถามเก่ียวกับ
ใบงาน 60% ข้นึ ไป ผ่าน
แบบประเมนิ ชิน้ งาน
Question Word ได้

ด้านทักษะกระบวนการ (P) แบบประเมนิ การพูด 60% ข้ึนไป ผ่าน
ออกเสยี งการส่ือสารเกีย่ วกบั การสังเกตการพูดสนทนาใน
Question Word ตา่ งๆได้ ชัน้ เรยี น

ดา้ นคณุ ลกั ษณะ

อันพงึ ประสงค์ (A)

มีวินยั ใฝ่เรยี นรแู้ ละมงุ่ มนั่ ใน การสงั เกตการรว่ มกิจกรรม แบบประเมินคณุ ลกั ษณะ 60% ขึ้นไป ผา่ น
อนั พึงประสงค์
การทำงาน ในช้นั เรยี น

แผนการจัดการเรยี นรูท้ ี่ 39

กลุ่มสาระการเรียนรภู้ าษาตา่ งประเทศ รหัสวชิ า อ16101 ช้ันประถมศกึ ษาปีท่ี 6
หน่วยการเรียนรทู้ ี่ 4 On holiday
เร่อื ง Question Word เวลาเรยี น 13 ชั่วโมง
ครผู ู้สอน นางสาวเบญจรัตน์ ใจกลา้
โรงเรียน บา้ นแมย่ างห้า เวลา 1 ช่ัวโมง

สอนวันท่ี …….. เดอื น………… พ.ศ. ……….

สำนักงานเขตพนื้ ทีก่ ารศกึ ษาประถมศกึ ษา เชยี งใหม่ เขต 2

1, มาตรฐานการเรยี นรู้ / ตัวชว้ี ัด
ต 1.1 ป.6/1 ปฏบิ ัติตามคำสง่ั คำขอรอ้ ง และคำแนะนำท่ีฟังและอ่าน

ป.6/3 เลอื ก/ระบปุ ระโยคหรอื ข้อความส้นั ๆ ตรงตามภาพ สญั ลักษณ์ หรือเครอื่ งหมายทอี่ ่าน
ต 2.1 ป.6/3 เข้าร่วมกจิ กรรมทางภาษาและวฒั นธรรมตามความสนใจ

2. สาระสำคัญ
การเรยี นร้คู ำศพั ท์เกีย่ วกับสถานทท่ี ี่จะเดนิ ทางไปน้นั ทำใหผ้ ู้เรยี นสามารถบอกถงึ สถานทท่ี จี่ ะไป ซึ่งจะ

เปน็ ความรพู้ นื้ ฐานเกีย่ วกับการใชภ้ าษาอังกฤษเพื่อการส่อื สารในชีวติ ประจำวัน

3. จุดประสงค์การเรยี นรู้

ด้านความรู้(Knowledge)
1. บอกข้อมูลเกี่ยวกับการเขียน email ได้
ด้านทักษะกระบวนการ (Process)
1. สามารถเขยี น email ต่างๆได้
ด้านคุณลกั ษณะอนั พึงประสงค์ (Attitude)
1. มวี ินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการทำงาน

4. สาระการเรยี นรู้
- Question word
- Past simple tense

5. สมรรถนะทีส่ ำคญั ของผเู้ รียน
1. มีความสามารถในการสอื่ สาร

6. กิจกรรมการเรียนรู้
1. Warm up

-ครูทกั ทายนกั เรยี น
-ครูบอกนกั เรยี นวา่ ในชัว่ โมงต่อไปนี้ จะเป็นการทบทวนกจิ กรรมตา่ งๆ ท่นี กั เรียนไดเ้ รียนรู้ และฝกึ หัด

2. Presentation
-ครูนำภาพทวปี ออสเตรเลยี ซิดนียโ์ อเปราเฮาส์ และรูปจงิ โจ้ มาตดิ บนกระดาน แล้วถามนกั เรียนวา่

Teacher: What are these? (ชที้ ลี ะภาพ)
Students: Australia, Sydney Opera House and kangaroos.
แลว้ ครใู หน้ กั เรียนดูประโยคสนทนาทง้ั 8 ประโยค ท่ีไมไ่ ดเ้ รียงตามลำดบั ฝึกแบบ Hole class / small
group /individual

3. Practice

-นกั เรียนฝกึ สนทนา ถาม ตอบ

A: Did you have a nice holiday? B: Yes, I did.

A: Where did you go? B: I went to Australia.

A: Really? Did you see kangaroos? B: Yes, I did. They were cute.

A: Did you visit the Opera House? B: No, I didn’t visit the Opera

House

4. Production
-ให้นักเรยี น หาคำศัพท์ กริยา ชอ่ งที่ 2 จาก email

e-mail
To : Pat
cc :
Subject : My great day
Hi,
How are you? Now I’m in London. I’m having a great time here.Yesterday I had (have) a great day. In the
morning I went (go) round London with Cathy. I saw (see) the Tower of London and Buckingham Palace.In the
afternoon we went (go) to MadameTussaud’s. I met lots of famous people here. We also visited (visit) the
British Museum. After that Cathy and I ate (eat) dinner. The food was (be) delicious. I ate (eat) a lot.

Tomorrow I’m going to Paris. I’m going to have lots of fun.
See you soon,
David

5. Wrap up
-ครูให้นักเรียนเขียนอีเมลถึงครู โดยเขียนเกี่ยวกับสถานที่ที่นักเรียนได้ไปเที่ยวพักผ่อนในวันหยุด ซ่ึง

นักเรียนสามารถดูตัวอย่างการเขยี นของ David ถึง Pat จากหนังสือเรียน โดยใช้หัวข้อทีเ่ ขียนตามทีก่ ำหนดใหใ้ น
หนงั สือ เสร็จแลว้ ครสู ุ่มเรยี กนกั เรียน 4-5 คน ออกมาอ่านอีเมลทต่ี นเขยี นให้เพือ่ นฟงั เพื่อเปน็ การเฉลยคำตอบ ครู
คอยช่วยเหลือและตรวจสอบความถูกต้องของอีเมลที่แต่ละคนเขียน และให้นักเรียนที่เหลือนำอีเมลของตนเอง
แสดงบนป้ายนิเทศหนา้ ชนั้ เรียน เพอื่ เป็นผลงานของนักเรียนแตล่ ะคน

7. สอ่ื การเรยี นรู้ / แหล่งการเรียนรู้

-หนงั สอื เรียน -ใบงาน เขียน e mail

8. การวัดผลประเมินผล

การวัดและประเมนิ ผล วิธีการวดั ผล เครอื่ งมือวดั เกณฑ์
และประเมนิ ผล การประเมินผล

ด้านความรู้ (K)

บอกข้อมลู เกยี่ วกบั การเขยี น ตรวจจากการทำใบงาน ใบงาน 60% ขึ้นไป ผา่ น
แบบประเมนิ ชน้ิ งาน
email ได้

ด้านทกั ษะกระบวนการ (P) แบบประเมินการพูด 60% ข้นึ ไป ผา่ น
สามารถเขียน email ต่างๆ การสังเกตการพูดสนทนาใน
ได้ ชั้นเรยี น

ด้านคุณลักษณะ

อนั พึงประสงค์ (A)

มวี ินยั ใฝ่เรยี นรูแ้ ละม่งุ มน่ั ใน การสงั เกตการร่วมกจิ กรรม แบบประเมนิ คุณลกั ษณะ 60% ขน้ึ ไป ผ่าน
อันพึงประสงค์
การทำงาน ในชั้นเรยี น

แผนการจดั การเรียนรทู้ ี่ 40

กลุ่มสาระการเรยี นรูภ้ าษาต่างประเทศ รหัสวิชา อ16101 ชั้นประถมศึกษาปที ี่ 6
หน่วยการเรียนร้ทู ี่ 4 On holiday
เรื่อง On holiday เวลาเรียน 13 ช่วั โมง
ครผู สู้ อน นางสาวเบญจรตั น์ ใจกลา้
โรงเรียน บา้ นแมย่ างห้า เวลา 1 ชวั่ โมง

สอนวนั ที่ …….. เดือน………… พ.ศ. ……….

สำนกั งานเขตพื้นท่ีการศกึ ษาประถมศึกษา เชียงใหม่ เขต 2

1, มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วดั
ต 1.1 ป.6/1 ปฏบิ ัติตามคำส่งั คำขอรอ้ ง และคำแนะนำทฟ่ี ังและอา่ น

ป.6/2 อ่านออกเสียงข้อความ นทิ าน และบทกลอนสน้ั ๆ ถูกต้องตามหลกั การอา่ น
ป.6/3 เลอื ก/ระบุประโยคหรอื ข้อความส้ันๆ ตรงตามภาพ สัญลักษณ์ หรือเครอ่ื งหมายท่อี ่าน
ป.6/4 บอกใจความสำคญั และตอบคำถามจากการฟงั และอ่านบทสนทนา นทิ านงา่ ยๆ และเรอ่ื งเล่า
ต 3.1 ป.6/1 คน้ ควา้ รวบรวมคำศัพทท์ เี่ กย่ี วข้องกบั กลุ่มสาระการเรยี นรู้อน่ื จากแหล่งการเรยี นรู้ และนำเสนอ
ดว้ ยการพดู /การเขียน
ต 4.1 ป.6/1 ใช้ภาษาส่ือสารในสถานการณ์ต่างๆ ท่ีเกดิ ขึ้นในห้องเรียนและสถานศึกษา

2. สาระสำคญั

การเรยี นรคู้ ำศพั ท์เกย่ี วกับสถานท่ที ่ีจะเดินทางไปนนั้ ทำใหผ้ เู้ รยี นสามารถบอกถงึ สถานท่ที ่ีจะไป ซงึ่ จะเปน็
ความรู้พ้นื ฐานเกยี่ วกบั การใชภ้ าษาอังกฤษเพ่ือการสอ่ื สารในชวี ิตประจำวนั

3. จดุ ประสงค์การเรียนรู้

ด้านความรู้(Knowledge)
1. ใหข้ อ้ มลู เกี่ยวกบั คำศพั ทเ์ กย่ี วกบั On holiday ได้
ด้านทักษะกระบวนการ (Process)
1. ออกเสยี งการสอื่ สารเกย่ี วกับคำศพั ท์เก่ียวกับ On holiday ตา่ งๆได้
ด้านคณุ ลกั ษณะอันพงึ ประสงค์ (Attitude)
1. มีวินัย ใฝ่เรียนรแู้ ละมุ่งม่นั ในการทำงาน

4. สาระการเรียนรู้
- Past simple tense

5. สมรรถนะท่สี ำคัญของผเู้ รยี น
1. มีความสามารถในการส่ือสาร

6. กจิ กรรมการเรยี นรู้
1. Warm up
-ครทู ักทายนักเรยี น
-ครบู อกนกั เรียนวา่ ในชั่วโมงต่อไปนี้ จะเปน็ การทบทวนกิจกรรมตา่ งๆ ท่นี ักเรียนได้เรียนรู้ และฝกึ หดั

2. Presentation
-ครูให้นกั เรยี นจับคูก่ ับเพอื่ น 1 คน เพอ่ื อา่ น e-mail ของ Pat สง่ ถงึ Steve แลว้ เติมคำกรยิ าในชอ่ งวา่ งให้
ถกู ตอ้ งใน เมื่อทกุ คนทำเสรจ็ แล้วให้ชว่ ยกันเฉลย โดยใหน้ ักเรียนออกมาเขยี นเฉลยบนกระดาน ครู
ตรวจทานอกี ครง้ั และใหน้ ักเรียนที่เหลือแก้ไขงานของตน

e-mail

Hi! Steve

Thanks for your e-mail. I 1) had (have) a fantastic weekend. I 2) went (go) to
beach with Anita.We 3) stayed (stay) in a little hotel. It 4) was (be) very clean and
beautiful. Yesterday we 5) got up (get up) very early. After breakfast we 6) swam (swim)
in the sea. We 7) saw (see) many fish. We 8) took (take) many photos.
Tomorrow I 9) will visit (visit) the aquarium.
See you soon.
Pat
3. Practice

-เขยี นบรรยายเก่ยี วกับกิจกรรมที่ทำใน 3 วนั ด้วยประโยค Past Simple Tense เสรจ็ แลว้ ครูสุ่มเรียก
นักเรยี น 1 คน อา่ นประโยคทีต่ นแตง่ ให้เพอื่ นๆ ฟงั

Day 1 : I went to France by plane. I had one suitcase. I ate a hamburger in the
morning. It was delicious.

4. Production
-นักเรยี นทำใบงาน On holiday

5. Wrap up
- สรุปบทเรยี น และเกบ็ คะแนน

7. สอื่ การเรยี นรู้ / แหล่งการเรียนรู้
-หนงั สอื เรยี น
-ใบงาน

8. การวดั ผลประเมนิ ผล

การวดั และประเมินผล วิธีการวดั ผล เครอ่ื งมือวดั เกณฑ์
และประเมินผล การประเมนิ ผล

ดา้ นความรู้ (K) ใบงาน 60% ขึ้นไป ผ่าน
บอกขอ้ มูลเก่ียวกบั การเขยี น ตรวจจากการทำใบงาน แบบประเมินช้ินงาน

email ได้

ดา้ นทักษะกระบวนการ (P) แบบประเมินการพูด 60% ขึ้นไป ผา่ น
สามารถเขียน email ตา่ งๆ การสังเกตการพูดสนทนาใน
ได้ ช้ันเรียน

ด้านคณุ ลักษณะ

อันพงึ ประสงค์ (A)

มวี ินยั ใฝ่เรยี นรู้และม่งุ มน่ั ใน การสังเกตการรว่ มกจิ กรรม แบบประเมินคุณลกั ษณะ 60% ขนึ้ ไป ผา่ น
อนั พงึ ประสงค์
การทำงาน ในชัน้ เรยี น

โรงเรยี นบ้านแมย่ างห้า
สานักงานเขตพนื้ ท่ีการศึกษาประถมศึกษา เชยี งใหม่ เขต 2
สานกั งานคณะกรรมการการศกึ ษาขน้ั พืน้ ฐาน กระทรวงศึกษาธกิ าร

แผนการจัดการเรียนรู้
วิชา ภาษาองั กฤษพ้ืนฐาน

ระดบั ชนั้ ประถมศกึ ษาปีที่ 6

กลมุ่ สาระการเรยี นรู้ภาษาต่างประเทศ


Click to View FlipBook Version