5.4 ประเมินผลคะแนนคุณธรรม จริยธรรมจากแบบสังเกตพฤติกรรมของผู้เรียน
6. การวัดผลประเมินผล
6.1 วัดผลประเมินผลตามจุดประสงค์
6.1.1 ประเมินผลทฤษฎีก่อนเรียนและหลังเรียน
6.1.2 ประเมินผลคะแนนคุณธรรม/จริยธรรม
6.1.3แบบทดสอบ/สัมภาษณ์/ถาม-ตอบ
6.2 เครื่องมือวัดผลประเมิน
6.2.1 แบบสังเกตพฤติกรรม
6.2.2 แบบทดสอบเพื่อประเมินผลความรู้
6.3 วิธีวัดผลประเมินผล
6.3.1 สังเกตพฤติกรรมการเรียน
6.3.2 ทดสอบความรู้ความเข้าใจท้ายหน่วย
6.4 เกณฑ์การวัดผลประเมิน
6.4.1 เกณฑ์การวัดผลมีคุณภาพระดับปานกลางขึ้นไป
6.4.2 ผลการประเมินในชั้นเรียนมีคุณภาพระดับปานกลาง
6.4.3 คะแนนสอบมีไม่ต่ ากว่า 50%
7. กิจกรรมเสนอแนะ / งานที่มอบหมาย
7.1 กิจกรรมเสนอแนะ
ให้นักเรียนค้นคว้าเพิ่มเติมเกี่ยวกับโครงสร้างและส่วนประกอบของเครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรง
งานที่มอบหมาย
7.2 ให้นักเรียนท าแบบฝึกหัดท้ายบทที่ 4
8. เอกสารอ้างอิง
หนังสือเรื่อง เครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรงผู้แต่ง ธวัชชัย อัตถะวิบูลย์กุล:ศูนย์ส่งเสริมอาชีวะ,2556
9. บันทึกหลังการจัดการเรียนรู้
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4 สัปดาห์ที่ 5-6 ครั้งที่ 4 จ านวน 8 ชั่วโมง ระดับชั้น ปวช. 2 ประเภทวิชา
อุตสาหกรรม สาขาวิชาช่างไฟฟ้าก าลัง
9.1 ผลการจัดการเรียนรู้
9.2 ปัญหาและอุปสรรค
9.4 แนวทางการแก้ปัญหา
9.5 ข้อเสนอแนะ(ถ้ามี)
แผนการสอน
รหัสวิชา 2104 2106 ชื่อวิชา เครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรง หน่วยกิต 2
ระดับ ปวช. ชั้นปีที่2 ประเภทวิชา อุตสาหกรรม สาขาวิชา ช่างไฟฟ้าก าลัง
สัปดาห์ที่ 7 หน่วยที่ 5 ทฤษฎี 1 คาบ ปฏิบัติ 3 คาบ
ชื่อหน่วย การแบ่งชนิดของเครื่องก าเนิดไฟฟ้ากระแสตรง อาจารย์ผู้สอน นายทวีศักดิ์ ตันจินดารัตน์
1. สาระส าคัญ
การแบ่งชนิดของเครื่องก าเนิดไฟฟ้ากระแสตรงมีความสัมพันธ์กับวิธีการกระตุ้นขดลวด
สนามแม่เหล็ก ( Field excitation ) ได้ 2 แบบ คือ แบบกระตุ้นแยก ( Separately
excited ) และแบบกระตุ้นตัวเอง ( Self excited )
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 จุดประสงค์ทั่วไป
เพื่อให้ผู้เรียนมีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับเครื่องก าเนิดไฟฟ้ากระแสตรงชนิดต่าง ๆ
2.2 จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
2.2.1 ระบุชนิดของเครื่องก าเนิดไฟฟ้ากระแสตรงได้
2.2.2 เขียนสัญลักษณ์และวงจรของเครื่องก าเนิดไฟฟ้ากระแสตรงแบบกระตุ้นแยกได้
2.2.3 เขียนสัญลักษณ์และวงจรสมมูลย์เครื่องก าเนิดไฟฟ้าแบบชั้นท์ แบบซีรีส์ และแบบ
คอมเปาน์ได้
2.2.4 อธิบายสมการของแรงเคลื่อนไฟฟ้าเหนี่ยวน าที่เกิดขึ้นในอาเมเจอร์ได้
2.2.5 ค านวณกระแสและแรงดันตกคร่อมขดลวดชุดต่าง ๆ ได้
3. สาระการเรียนรู้
3.1 การแบ่งชนิดของเครื่องก าเนิดไฟฟ้ากระแสตรง
3.2 วงจรสมมูลย์ของเครื่องก าเนิดไฟฟ้ากระแสตรง
3.3 สมการของแรงเคลื่อนไฟฟ้าเหนี่ยวน า
4. กิจกรรมการเรียนรู้ / กระบวนการเรียนรู้
4.1. ตรวจความพร้อมของนักเรียนโดยการเช็คชื่อนักเรียนก่อนเข้าห้องเรียน
4.2 ทบทวนก่อนเรียนเกี่ยวกับการพันขดลวดอาร์เมเจอร์
4.3 น าเข้าสู่บทเรียนใหม่โดยการฉายแผ่นใสประกอบการอภิปรายซักถามการแบ่งชนิดของ
เครื่องก าเนิดไฟฟ้ากระแสตรง
4.4 อภิปรายถึงการพันขดลวดไฟฟ้ากระแสตรง
4.5 ประเมินผลการเรียนโดยการท าแบบฝึกหัดบทที่ 5
5. สื่อและแหล่งการเรียนรู้
5.1หนังสือธวัชชัย อัตถวิบูลย์กุล เครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรง ศูนย์ส่งเสริมอาชีวะ, 2556
5.2 แผ่นใส/กระดานไวท์บอร์ด
5.3 แบบทดสอบก่อนเรียนและหลังเรียน
5.4 ประเมินผลคะแนนคุณธรรม จริยธรรมจากแบบสังเกตพฤติกรรมของผู้เรียน
6. การวัดผลประเมินผล
6.1 วัดผลประเมินผลตามจุดประสงค์
6.1.1 ประเมินผลทฤษฎีก่อนเรียนและหลังเรียน
6.1.2 ประเมินผลคะแนนคุณธรรม/จริยธรรม
6.1.3แบบทดสอบ/สัมภาษณ์/ถาม-ตอบ
6.2 เครื่องมือวัดผลประเมิน
6.2.1 แบบสังเกตพฤติกรรม
6.2.2 แบบทดสอบเพื่อประเมินผลความรู้
6.3 วิธีวัดผลประเมินผล
6.3.1 สังเกตพฤติกรรมการเรียน
6.3.2 ทดสอบความรู้ความเข้าใจท้ายหน่วย
6.4 เกณฑ์การวัดผลประเมิน
6.4.1 เกณฑ์การวัดผลมีคุณภาพระดับปานกลางขึ้นไป
6.4.2 ผลการประเมินในชั้นเรียนมีคุณภาพระดับปานกลาง
6.4.3 คะแนนสอบมีไม่ต่ ากว่า 50%
7. กิจกรรมเสนอแนะ / งานที่มอบหมาย
7.1 กิจกรรมเสนอแนะ
ให้นักเรียนค้นคว้าเพิ่มเติมเกี่ยวกับโครงสร้างและส่วนประกอบของเครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรง
งานที่มอบหมาย
7.2 ให้นักเรียนท าแบบฝึกหัดท้ายบทที่ 5
8. เอกสารอ้างอิง
หนังสือเรื่อง เครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรงผู้แต่ง ธวัชชัย อัตถะวิบูลย์กุล:ศูนย์ส่งเสริมอาชีวะ,2556
9. บันทึกหลังการจัดการเรียนรู้
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5 สัปดาห์ที่ 7 ครั้งที่ 5 จ านวน 4 ชั่วโมง ระดับชั้น ปวช. 2 ประเภทวิชา
อุตสาหกรรม สาขาวิชาช่างไฟฟ้าก าลัง
9.1 ผลการจัดการเรียนรู้
9.2 ปัญหาและอุปสรรค
9.4 แนวทางการแก้ปัญหา
9.5 ข้อเสนอแนะ(ถ้ามี)
แผนการสอน
รหัสวิชา 2104 2106 ชื่อวิชา เครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรง หน่วยกิต 2
ระดับ ปวช. ชั้นปีที่2 ประเภทวิชา อุตสาหกรรม สาขาวิชา ช่างไฟฟ้าก าลัง
สัปดาห์ที่ 8 หน่วยที่ 6 ทฤษฎี 1 คาบ ปฏิบัติ 3 คาบ
ชื่อหน่วย อาร์เมเจอร์รีแอคชั่นและคอมมิวเตชั่น อาจารย์ผู้สอน นายทวีศักดิ์ ตันจินดารัตน์
1. สาระส าคัญ
เมื่อต่อโหลดเข้ากับเครื่องก าเนิดไฟฟ้า จะมีแรงดันไฟฟ้าตกคร่อมความต้านทานของอา
เมเจอร์ เส้นแรงที่เกิดจากกระแสอาเมเจอร์จะมีผลกระทบกับเส้นแรงแม่เหล็กของขั้วแม่เหล็ก
หลัก ท าให้เส้นแรงแม่เหล็กต่อขั้วลดลง จึงท าให้แรงดันไฟฟ้าที่ขั้วลดลง
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 จุดประสงค์ทั่วไป
เพื่อให้ผู้เรียนมีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับอาร์เมเจอร์รีแอคชั่นและคอมมิวเตชั่น
2.2 จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
2.2.1 อธิบายความหมายของอาร์เมเจอร์รีแอคชั่นและคอมมิวเตชั่นได้
2.2.2 ระบุผลกระทบจากการเกิดอาร์เมเจอร์รีแอคชั่นและคอมมิวเตชั่นได้
2.2.3 บอกความส าคัญของขดลวดชดเชยหรือขดลวดคอมเพนเซทติ้งได้
2.2.4 ระบุวิธีการลดประกายไฟที่เกิดจากคอมมิวเตชั่นได้
2.2.5 บอกความส าคัญของอินเตอร์โปลหรือขั้วแทรกได้
3. สาระการเรียนรู้
3.1 อาเมเจอร์รีแอคชั่น
3.2 ขดลวดชดเชยหรือขดลวดคอมเพนเซทติ้ง
3.3 คอมมิวเตชั่น
3.4 การลดประกายไฟที่เกิดจากคอมมิวเตชั่น
3.5 อินเตอร์โปลหรือขั้วแทรก
4. กิจกรรมการเรียนรู้ / กระบวนการเรียนรู้
4.1. ตรวจความพร้อมของนักเรียนโดยการเช็คชื่อนักเรียนก่อนเข้าห้องเรียน
4.2 ทบทวนก่อนเรียนเกี่ยวกับการแบ่งชนิดของเครื่องก าเนิดไฟฟ้ากระแสตรง
4.3 น าเข้าสู่บทเรียนใหม่โดยการฉายแผ่นใสประกอบการอภิปรายซักถามอาร์เมเจอร์รีแอคชั่น
และคอมมิวเตชั่น
4.4 อภิปรายถึงการเกิดอาร์เมเจอร์รีแอคชั่นและคอมมิวเตชั่น
4.5 ประเมินผลการเรียนโดยการท าแบบฝึกหัดบทที่ 6
5. สื่อและแหล่งการเรียนรู้
5.1หนังสือธวัชชัย อัตถวิบูลย์กุล เครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรง ศูนย์ส่งเสริมอาชีวะ, 2556
5.2 แผ่นใส/กระดานไวท์บอร์ด
5.3 แบบทดสอบก่อนเรียนและหลังเรียน
5.4 ประเมินผลคะแนนคุณธรรม จริยธรรมจากแบบสังเกตพฤติกรรมของผู้เรียน
6. การวัดผลประเมินผล
6.1 วัดผลประเมินผลตามจุดประสงค์
6.1.1 ประเมินผลทฤษฎีก่อนเรียนและหลังเรียน
6.1.2 ประเมินผลคะแนนคุณธรรม/จริยธรรม
6.1.3แบบทดสอบ/สัมภาษณ์/ถาม-ตอบ
6.2 เครื่องมือวัดผลประเมิน
6.2.1 แบบสังเกตพฤติกรรม
6.2.2 แบบทดสอบเพื่อประเมินผลความรู้
6.3 วิธีวัดผลประเมินผล
6.3.1 สังเกตพฤติกรรมการเรียน
6.3.2 ทดสอบความรู้ความเข้าใจท้ายหน่วย
6.4 เกณฑ์การวัดผลประเมิน
6.4.1 เกณฑ์การวัดผลมีคุณภาพระดับปานกลางขึ้นไป
6.4.2 ผลการประเมินในชั้นเรียนมีคุณภาพระดับปานกลาง
6.4.3 คะแนนสอบมีไม่ต่ ากว่า 50%
7. กิจกรรมเสนอแนะ / งานที่มอบหมาย
7.1 กิจกรรมเสนอแนะ
ให้นักเรียนค้นคว้าเพิ่มเติมเกี่ยวกับโครงสร้างและส่วนประกอบของเครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรง
งานที่มอบหมาย
7.2 ให้นักเรียนท าแบบฝึกหัดท้ายบทที่ 5
8. เอกสารอ้างอิง
หนังสือเรื่อง เครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรงผู้แต่ง ธวัชชัย อัตถะวิบูลย์กุล:ศูนย์ส่งเสริมอาชีวะ,2556
9. บันทึกหลังการจัดการเรียนรู้
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5 สัปดาห์ที่ 7 ครั้งที่ 5 จ านวน 4 ชั่วโมง ระดับชั้น ปวช. 2 ประเภทวิชา
อุตสาหกรรม สาขาวิชาช่างไฟฟ้าก าลัง
9.1 ผลการจัดการเรียนรู้
9.2 ปัญหาและอุปสรรค
9.4 แนวทางการแก้ปัญหา
9.5 ข้อเสนอแนะ(ถ้ามี)
แผนการสอน
รหัสวิชา 2104 2106 ชื่อวิชา เครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรง หน่วยกิต 2
ระดับ ปวช. ชั้นปีที่2 ประเภทวิชา อุตสาหกรรม สาขาวิชา ช่างไฟฟ้าก าลัง
สัปดาห์ที่ 9-10 หน่วยที่ 7 ทฤษฎี 1 คาบ ปฏิบัติ 3 คาบ
ชื่อหน่วย คุณลักษณะของเครื่องก าเนิดไฟฟ้ากระแสตรง อาจารย์ผู้สอน นายทวีศักดิ์ ตันจินดารัตน์
1. สาระส าคัญ
เครื่องก าเนิดไฟฟ้ากระแสตรงแต่ละแบบ จะมีคุณลักษณะการท างานแตกต่างกัน ดังนั้นการ
เลือกเครื่องก าเนิดไฟฟ้ากระแสตรงไปใช้งานให้ถูกต้องและเหมาะสมนั้น จะต้องทราบถึง
คุณลักษณะของเครื่องก าเนิดไฟฟ้าแต่ละแบบเสียก่อน
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 จุดประสงค์ทั่วไป
เพื่อให้ผู้เรียนมีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับคุณลักษณะของเครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรงชนิด
ต่างๆ
2.2 จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
2.2.1 อธิบายคุณลักษณะของเครื่องก าเนิดไฟฟ้ากระแสตรงแบบกระตุ้นแยกและแบบกระตุ้น
ตัวเองได้
2.2.2 อธิบายคุณลักษณะภายนอกของเครื่องก าเนิดแบบชั้นได้
2.2.3 อธิบายการสร้างเครื่องและคุณลักษณะภายนอกของเครื่องก าเนิดไฟฟ้าแบบซีรี่ส์ได้
2.2.4 อธิบายคุณลักษณะภายนอกของเครื่องก าเนิดไฟฟ้าแบบคอมเปาวด์ได้
2.2.5 บอกลักษณะการใช้งานของเครื่องก าเนิดไฟฟ้ากระแสตรงชนิดต่างๆได้
3. สาระการเรียนรู้
3.1 คุณลักษณะของเครื่องก าเนิดไฟฟ้ากระแสตรง
3.2 คุณลักษณะของเครื่องก าเนิดไฟฟ้าแบบกระตุ้นแยก
3.3 คุณลักษณะของเครื่องก าเนิดไฟฟ้าแบบกระตุ้นตัวเอง
3.4 คุณลักษณะภายนอกของเครื่องก าเนิดไฟฟ้าแบบชั้นท์
3.5 เครื่องก าเนิดไฟฟ้าแบบซีรีส์
3.6 คุณลักษณะภายนอกของเครื่องก าเนิดไฟฟ้าแบบคอมเปานด์
3.7 ลักษณะการใช้งานของเครื่องก าเนิดไฟฟ้ากระแสตรง
4. กิจกรรมการเรียนรู้ / กระบวนการเรียนรู้
4.1 ตรวจความพร้อมของนักเรียนโดยการเช็คชื่อนักเรียนก่อนเข้าห้องเรียน
4.2 ทบทวนก่อนเรียนเกี่ยวกับอาร์เมเจอร์รีแอคชั่นและคอมมิวเตชั่น
4.3 น าเข้าสู่บทเรียนใหม่โดยการฉายแผ่นใสประกอบการอภิปรายซักถาม
4.4 อภิปรายถึงคุณลักษณะของเครื่องก าเนิดไฟฟ้ากระแสตรง
4.5 ประเมินผลการเรียนโดยการท าแบบฝึกหัดบทที่ 7
5. สื่อและแหล่งการเรียนรู้
5.1หนังสือธวัชชัย อัตถวิบูลย์กุล เครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรง ศูนย์ส่งเสริมอาชีวะ, 2556
5.2 แผ่นใส/กระดานไวท์บอร์ด
5.3 แบบทดสอบก่อนเรียนและหลังเรียน
5.4 ประเมินผลคะแนนคุณธรรม จริยธรรมจากแบบสังเกตพฤติกรรมของผู้เรียน
6. การวัดผลประเมินผล
6.1 วัดผลประเมินผลตามจุดประสงค์
6.1.1 ประเมินผลทฤษฎีก่อนเรียนและหลังเรียน
6.1.2 ประเมินผลคะแนนคุณธรรม/จริยธรรม
6.1.3แบบทดสอบ/สัมภาษณ์/ถาม-ตอบ
6.2 เครื่องมือวัดผลประเมิน
6.2.1 แบบสังเกตพฤติกรรม
6.2.2 แบบทดสอบเพื่อประเมินผลความรู้
6.3 วิธีวัดผลประเมินผล
6.3.1 สังเกตพฤติกรรมการเรียน
6.3.2 ทดสอบความรู้ความเข้าใจท้ายหน่วย
6.4 เกณฑ์การวัดผลประเมิน
6.4.1 เกณฑ์การวัดผลมีคุณภาพระดับปานกลางขึ้นไป
6.4.2 ผลการประเมินในชั้นเรียนมีคุณภาพระดับปานกลาง
6.4.3 คะแนนสอบมีไม่ต่ ากว่า 50%
7. กิจกรรมเสนอแนะ / งานที่มอบหมาย
7.1 กิจกรรมเสนอแนะ
ให้นักเรียนค้นคว้าเพิ่มเติมเกี่ยวกับโครงสร้างและส่วนประกอบของเครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรง
งานที่มอบหมาย
7.2 ให้นักเรียนท าแบบฝึกหัดท้ายบทที่ 7
8. เอกสารอ้างอิง
หนังสือเรื่อง เครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรงผู้แต่ง ธวัชชัย อัตถะวิบูลย์กุล:ศูนย์ส่งเสริมอาชีวะ,2556
9. บันทึกหลังการจัดการเรียนรู้
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7 สัปดาห์ที่ 9-10 ครั้งที่ 7 จ านวน 8 ชั่วโมง ระดับชั้น ปวช. 2 ประเภทวิชา
อุตสาหกรรม สาขาวิชาช่างไฟฟ้าก าลัง
9.1 ผลการจัดการเรียนรู้
9.2 ปัญหาและอุปสรรค
9.4 แนวทางการแก้ปัญหา
9.5 ข้อเสนอแนะ(ถ้ามี)
แผนการสอน
รหัสวิชา 2104 2106 ชื่อวิชา เครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรง หน่วยกิต 2
ระดับ ปวช. ชั้นปีที่2 ประเภทวิชา อุตสาหกรรม สาขาวิชา ช่างไฟฟ้าก าลัง
สัปดาห์ที่ 11 หน่วยที่ 8 ทฤษฎี 1 คาบ ปฏิบัติ 3 คาบ
ชื่อหน่วย การสูญเสียและประสิทธิภาพ อาจารย์ผู้สอน นายทวีศักดิ์ ตันจินดารัตน์
1. สาระส าคัญ
เครื่องก าเนิดไฟฟ้ากระแสตรงซึ่งท าการเปลี่ยนรูปพลังงานกลให้เป็นพลังงานไฟฟ้านั้น จะมี
การสูญเสีย ( losses ) 3 กลุ่มใหญ่ๆ คือสูญเสียในขดลวดทองแดง ในแกนเหล็กและการ
สูญเสียทางกล ผลรวมจากการสูญเสียดังกล่าวจะท าให้ก าลังทางด้านเอาท์พุทมีค่าลดลง จึง
ส่งผลให้ประสิทธิภาพของเครื่องก าเนิดไฟฟ้าลดลง
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 จุดประสงค์ทั่วไป
เพื่อให้ผู้เรียนมีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับการสูญเสียและประสิทธิภาพ
2.2 จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
2.2.1 ระบุการสูญเสียในเครื่องก าเนิดไฟฟ้ากระแสตรงได้
2.2.2 ระบุก าลังในส่วนต่าง ๆ ของเครื่องก าเนิดไฟฟ้ากระแสตรงได้
2.2.3 ค านวณหาค่าสูญเสียต่าง ๆ ได้
2.2.4 เขียนสมการและค านวณหาประสิทธิภาพของเครื่องก าเนิดไฟฟ้ากระแสตรงได้
3. สาระการเรียนรู้
3.1 การสูญเสียในเครื่องก าเนิดไฟฟ้ากระแสตรง
3.2 ก าลังในส่วนต่างๆของเครื่องก าเนิดไฟฟ้ากระแสตรง
4. กิจกรรมการเรียนรู้ / กระบวนการเรียนรู้
4.1 ตรวจความพร้อมของนักเรียนโดยการเช็คชื่อนักเรียนก่อนเข้าห้องเรียน
4.2 ทบทวนก่อนเรียนเกี่ยวกับคุณลักษณะของเครื่องก าเนิดไฟฟ้ากระแสตรง
4.3 น าเข้าสู่บทเรียนใหม่โดยการฉายแผ่นใสประกอบการอภิปรายซักถาม
4.4 อภิปรายถึงการสูญเสียและประสิทธิภาพ
4.5 ประเมินผลการเรียนโดยการท าแบบฝึกหัดบทที่ 8
5. สื่อและแหล่งการเรียนรู้
5.1หนังสือธวัชชัย อัตถวิบูลย์กุล เครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรง ศูนย์ส่งเสริมอาชีวะ, 2556
5.2 แผ่นใส/กระดานไวท์บอร์ด
5.3 แบบทดสอบก่อนเรียนและหลังเรียน
5.4 ประเมินผลคะแนนคุณธรรม จริยธรรมจากแบบสังเกตพฤติกรรมของผู้เรียน
6. การวัดผลประเมินผล
6.1 วัดผลประเมินผลตามจุดประสงค์
6.1.1 ประเมินผลทฤษฎีก่อนเรียนและหลังเรียน
6.1.2 ประเมินผลคะแนนคุณธรรม/จริยธรรม
6.1.3แบบทดสอบ/สัมภาษณ์/ถาม-ตอบ
6.2 เครื่องมือวัดผลประเมิน
6.2.1 แบบสังเกตพฤติกรรม
6.2.2 แบบทดสอบเพื่อประเมินผลความรู้
6.3 วิธีวัดผลประเมินผล
6.3.1 สังเกตพฤติกรรมการเรียน
6.3.2 ทดสอบความรู้ความเข้าใจท้ายหน่วย
6.4 เกณฑ์การวัดผลประเมิน
6.4.1 เกณฑ์การวัดผลมีคุณภาพระดับปานกลางขึ้นไป
6.4.2 ผลการประเมินในชั้นเรียนมีคุณภาพระดับปานกลาง
6.4.3 คะแนนสอบมีไม่ต่ ากว่า 50%
7. กิจกรรมเสนอแนะ / งานที่มอบหมาย
7.1 กิจกรรมเสนอแนะ
ให้นักเรียนค้นคว้าเพิ่มเติมเกี่ยวกับโครงสร้างและส่วนประกอบของเครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรง
งานที่มอบหมาย
7.2 ให้นักเรียนท าแบบฝึกหัดท้ายบทที่ 8
8. เอกสารอ้างอิง
หนังสือเรื่อง เครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรงผู้แต่ง ธวัชชัย อัตถะวิบูลย์กุล:ศูนย์ส่งเสริมอาชีวะ,2556
9. บันทึกหลังการจัดการเรียนรู้
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 8 สัปดาห์ที่ 11 ครั้งที่ 8 จ านวน 4 ชั่วโมง ระดับชั้น ปวช. 2 ประเภทวิชา
อุตสาหกรรม สาขาวิชาช่างไฟฟ้าก าลัง
9.1 ผลการจัดการเรียนรู้
9.2 ปัญหาและอุปสรรค
9.4 แนวทางการแก้ปัญหา
9.5 ข้อเสนอแนะ(ถ้ามี)
แผนการสอน
รหัสวิชา 2104 2106 ชื่อวิชา เครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรง หน่วยกิต 2
ระดับ ปวช. ชั้นปีที่2 ประเภทวิชา อุตสาหกรรม สาขาวิชา ช่างไฟฟ้าก าลัง
สัปดาห์ที่ 12-13 หน่วยที่ 9 ทฤษฎี 2 คาบ ปฏิบัติ 6 คาบ
ชื่อหน่วย มอเตอร์ไฟฟ้ากระแสตรง อาจารย์ผู้สอน นายทวีศักดิ์ ตันจินดารัตน์
1. สาระส าคัญ
มอเตอร์ไฟฟ้าคือเครื่องกลที่ท าหน้าที่เปลี่ยนพลังงานไฟฟ้าเป็นพลังงานกลในลักษณะการหมุน
ประโยชน์ใช้งาน ได้แก่ พัดลม เครื่องซักผ้า ปั๊มน้ า เป็นต้น ดังนั้นการศึกษาท าความเข้าใจ
หลักการท างานจะช่วยให้สามารถน ามอเตอร์ไปใช้งานได้อย่างคุ้มค่าและปลอดภัย
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 จุดประสงค์ทั่วไป
เพื่อให้ผู้เรียนมีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับหลักการเบื้องต้นของมอเตอร์ไฟฟ้ากระแสตรง
2.2 จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
2.2.1 อธิบายหลักการเบื้องต้นของมอเตอร์ได้
2.2.2 ระบุชนิดของมอเตอร์ไฟฟ้ากระแสได้
2.2.3 เขียนวงจรมอเตอร์ไฟฟ้ากระแสตรงแบบต่างๆได้
2.2.4 เปรียบเทียบพฤติการณ์ของเครื่องก าเนิดไฟฟ้ากระแสตรงและมอเตอร์ไฟฟ้า
กระแสตรงได้
2.2.5 อธิบายการเกิดแรงเคลื่อนไฟฟ้าต่อต้านภายในมอเตอร์ไฟฟ้ากระแสตรงได้
2.2.6 อธิบายแรงบิดที่อาร์เมเจอร์ แรงบิดที่ปลายเพลา และความเร็วของมอเตอร์ได้
2.2.7 ระบุความสัมพันธ์ระหว่างแรงบิดกับความเร็วได้
3. สาระการเรียนรู้
3.1 หลักการเบื้องต้นของมอเตอร์
3.2 การเปรียบเทียบพฤติการณ์ของเครื่องก าเนิดและมอเตอร์ไฟฟ้า
3.3 แรงเคลื่อนไฟฟ้าต่อต้าน
3.4 สมการแรงดันไฟฟ้าของมอเตอร์
3.5 แรงบิดที่อาเมเจอร์ของมอเตอร์
3.6 แรงบิดที่ปลายเพลา
3.7 ความเร็วของมอเตอร์
3.8 ความสัมพันธ์ระหว่างบิดกับความเร็ว
4. กิจกรรมการเรียนรู้ / กระบวนการเรียนรู้
4.1 ตรวจความพร้อมของนักเรียนโดยการเช็คชื่อนักเรียนก่อนเข้าห้องเรียน
4.2 ทบทวนก่อนเรียนเกี่ยวกับการสูญเสียและประสิทธิภาพ
4.3 น าเข้าสู่บทเรียนใหม่โดยการฉายแผ่นใสประกอบการอภิปรายซักถาม
4.4 อภิปรายถึงมอเตอร์ไฟฟ้ากระแสตรง
4.5 ประเมินผลการเรียนโดยการท าแบบฝึกหัดบทที่ 9
5. สื่อและแหล่งการเรียนรู้
5.1หนังสือธวัชชัย อัตถวิบูลย์กุล เครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรง ศูนย์ส่งเสริมอาชีวะ, 2556
5.2 แผ่นใส/กระดานไวท์บอร์ด
5.3 แบบทดสอบก่อนเรียนและหลังเรียน
5.4 ประเมินผลคะแนนคุณธรรม จริยธรรมจากแบบสังเกตพฤติกรรมของผู้เรียน
6. การวัดผลประเมินผล
6.1 วัดผลประเมินผลตามจุดประสงค์
6.1.1 ประเมินผลทฤษฎีก่อนเรียนและหลังเรียน
6.1.2 ประเมินผลคะแนนคุณธรรม/จริยธรรม
6.1.3แบบทดสอบ/สัมภาษณ์/ถาม-ตอบ
6.2 เครื่องมือวัดผลประเมิน
6.2.1 แบบสังเกตพฤติกรรม
6.2.2 แบบทดสอบเพื่อประเมินผลความรู้
6.3 วิธีวัดผลประเมินผล
6.3.1 สังเกตพฤติกรรมการเรียน
6.3.2 ทดสอบความรู้ความเข้าใจท้ายหน่วย
6.4 เกณฑ์การวัดผลประเมิน
6.4.1 เกณฑ์การวัดผลมีคุณภาพระดับปานกลางขึ้นไป
6.4.2 ผลการประเมินในชั้นเรียนมีคุณภาพระดับปานกลาง
6.4.3 คะแนนสอบมีไม่ต่ ากว่า 50%
7. กิจกรรมเสนอแนะ / งานที่มอบหมาย
7.1 กิจกรรมเสนอแนะ
ให้นักเรียนค้นคว้าเพิ่มเติมเกี่ยวกับโครงสร้างและส่วนประกอบของเครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรง
งานที่มอบหมาย
7.2 ให้นักเรียนท าแบบฝึกหัดท้ายบทที่ 9
8. เอกสารอ้างอิง
หนังสือเรื่อง เครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรงผู้แต่ง ธวัชชัย อัตถะวิบูลย์กุล:ศูนย์ส่งเสริมอาชีวะ,2556
9. บันทึกหลังการจัดการเรียนรู้
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 9 สัปดาห์ที่ 12-13 ครั้งที่ 9 จ านวน 8 ชั่วโมง ระดับชั้น ปวช. 2 ประเภท
วิชาอุตสาหกรรม สาขาวิชาช่างไฟฟ้าก าลัง
9.1 ผลการจัดการเรียนรู้
9.2 ปัญหาและอุปสรรค
9.4 แนวทางการแก้ปัญหา
9.5 ข้อเสนอแนะ(ถ้ามี)
แผนการสอน
รหัสวิชา 2104 2106 ชื่อวิชา เครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรง หน่วยกิต 2
ระดับ ปวช. ชั้นปีที่2 ประเภทวิชา อุตสาหกรรม สาขาวิชา ช่างไฟฟ้าก าลัง
สัปดาห์ที่ 14-15 หน่วยที่ 10 ทฤษฎี 2 คาบ ปฏิบัติ 6 คาบ
ชื่อหน่วย คุณลักษณะมอเตอร์ไฟฟ้ากระแสตรง อาจารย์ผู้สอน นายทวีศักดิ์ ตันจินดารัตน์
1. สาระส าคัญ
เนื่องจากมอเตอร์ไฟฟ้ากระแสตรงมีหลายชนิด การอธิบายคุณลักษณะของมอเตอร์แต่ละ
แบบจึงแสดงเป็นเส้นเคอร์ฟที่แสดงความสัมพันธ์ระหว่างปริมาณต่าง ๆ เช่น เส้นเคอร์ฟที่แสดง
ความสัมพันธ์ระหว่างแรงบิดกับกระแสอาเมเจอร์ เป็นต้น ลักษณะดังกล่าวอาจจะเรียกว่าเส้น
เคอร์ฟคุณลักษณะทางไฟฟ้าก็ได้
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 จุดประสงค์ทั่วไป
เพื่อให้ผู้เรียนมีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับคุณลักษณะมอเตอร์ไฟฟ้ากระแสตรงชนิดต่างๆ
2.2 จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
2.2.1 เขียนวงจรและระบุคุณลักษณะ สมรรถนะของมอเตอร์ไฟฟ้าแบบชั้นท์ได้
2.2.2 เขียนวงจรและระบุคุณลักษณะ สมรรถนะของมอเตอร์ไฟฟ้าแบบชั้นท์ได้
2.2.3 เขียนวงจรมอเตอร์ไฟฟ้ากระแสตรงแบบต่างๆได้
2.2.4 เปรียบเทียบพฤติการณ์ของเครื่องก าเนิดไฟฟ้ากระแสตรงและมอเตอร์ไฟฟ้า
กระแสตรงได้
2.2.5 อธิบายการเกิดแรงเคลื่อนไฟฟ้าต่อต้านภายในมอเตอร์ไฟฟ้ากระแสตรงได้
2.2.6 อธิบายแรงบิดที่อาร์เมเจอร์ แรงบิดที่ปลายเพลา และความเร็วของมอเตอร์ได้
2.2.7 ระบุความสัมพันธ์ระหว่างแรงบิดกับความเร็วได้
3. สาระการเรียนรู้
3.1 คุณลักษณะของมอเตอร์ไฟฟ้ากระแสตรง
3.2 คุณลักษณะของมอเตอร์ไฟฟ้าแบบชั้นท์
3.3 คุณลักษณะสมรรถนะของมอเตอร์ไฟฟ้าแบบชั้นท์
3.4 คุณลักษณะของมอเตอร์ไฟฟ้าแบบซีรี่ส์
3.5 คุณลักษณะสมรรถนะของมอเตอร์ไฟฟ้าแบบซีรี่ส์
3.6 การเปรียบเทียบคุณลักษณะของมอเตอร์
3.7 คุณลักษณะของมอเตอร์ไฟฟ้าแบบคอมเปานด์
3.8 การสูญเสียและประสิทธิภาพ
4. กิจกรรมการเรียนรู้ / กระบวนการเรียนรู้
4.1 ตรวจความพร้อมของนักเรียนโดยการเช็คชื่อนักเรียนก่อนเข้าห้องเรียน
4.2 ทบทวนก่อนเรียนเกี่ยวกับมอเตอร์ไฟฟ้ากระแสตรง
4.3 น าเข้าสู่บทเรียนใหม่โดยการฉายแผ่นใสประกอบการอภิปรายซักถาม
4.4 อภิปรายถึงคุณลักษณะของมอเตอร์ไฟฟ้ากระแสตรง
4.5 ประเมินผลการเรียนโดยการท าแบบฝึกหัดบทที่ 10
5. สื่อและแหล่งการเรียนรู้
5.1หนังสือธวัชชัย อัตถวิบูลย์กุล เครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรง ศูนย์ส่งเสริมอาชีวะ, 2556
5.2 แผ่นใส/กระดานไวท์บอร์ด
5.3 แบบทดสอบก่อนเรียนและหลังเรียน
5.4 ประเมินผลคะแนนคุณธรรม จริยธรรมจากแบบสังเกตพฤติกรรมของผู้เรียน
6. การวัดผลประเมินผล
6.1 วัดผลประเมินผลตามจุดประสงค์
6.1.1 ประเมินผลทฤษฎีก่อนเรียนและหลังเรียน
6.1.2 ประเมินผลคะแนนคุณธรรม/จริยธรรม
6.1.3แบบทดสอบ/สัมภาษณ์/ถาม-ตอบ
6.2 เครื่องมือวัดผลประเมิน
6.2.1 แบบสังเกตพฤติกรรม
6.2.2 แบบทดสอบเพื่อประเมินผลความรู้
6.3 วิธีวัดผลประเมินผล
6.3.1 สังเกตพฤติกรรมการเรียน
6.3.2 ทดสอบความรู้ความเข้าใจท้ายหน่วย
6.4 เกณฑ์การวัดผลประเมิน
6.4.1 เกณฑ์การวัดผลมีคุณภาพระดับปานกลางขึ้นไป
6.4.2 ผลการประเมินในชั้นเรียนมีคุณภาพระดับปานกลาง
6.4.3 คะแนนสอบมีไม่ต่ ากว่า 50%
7. กิจกรรมเสนอแนะ / งานที่มอบหมาย
7.1 กิจกรรมเสนอแนะ
ให้นักเรียนค้นคว้าเพิ่มเติมเกี่ยวกับโครงสร้างและส่วนประกอบของเครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรง
งานที่มอบหมาย
7.2 ให้นักเรียนท าแบบฝึกหัดท้ายบทที่ 10
8. เอกสารอ้างอิง
หนังสือเรื่อง เครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรงผู้แต่ง ธวัชชัย อัตถะวิบูลย์กุล:ศูนย์ส่งเสริมอาชีวะ,2556
9. บันทึกหลังการจัดการเรียนรู้
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 10 สัปดาห์ที่ 14-15 ครั้งที่ 10 จ านวน 8 ชั่วโมง ระดับชั้น ปวช. 2
ประเภทวิชาอุตสาหกรรม สาขาวิชาช่างไฟฟ้าก าลัง
9.1 ผลการจัดการเรียนรู้
9.2 ปัญหาและอุปสรรค
9.4 แนวทางการแก้ปัญหา
9.5 ข้อเสนอแนะ (ถ้ามี)
แผนการสอน
รหัสวิชา 2104 2106 ชื่อวิชา เครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรง หน่วยกิต 2
ระดับ ปวช. ชั้นปีที่2 ประเภทวิชา อุตสาหกรรม สาขาวิชา ช่างไฟฟ้าก าลัง
สัปดาห์ที่ 16-17 หน่วยที่ 11 ทฤษฎี 2 คาบ ปฏิบัติ 6 คาบ
ชื่อหน่วย การเริ่มเดินและการควบคุมความเร็ว อาจารย์ผู้สอน นายทวีศักดิ์ ตันจินดารัตน์
1. สาระส าคัญ
มอเตอร์ไฟฟ้ากระแสตรงมีหลายแบบ แต่ละแบบต้องการวิธีเริ่มเดินที่ไม่เหมือนกัน เนื่องจากมี
ลักษณะวงจรต่างกัน ขณะเดียวกันการควบคุมความเร็วก็ท าได้ต่างกัน เช่น ควบคุมที่ปริมาณ
เส้นแรงแม่เหล็ก ควบคุมค่าความต้านทานที่ต่ออนุกรมกับมอเตอร์หรือควบคุมขนาดของแรงดันที่
ป้อนเข้า
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 จุดประสงค์ทั่วไป
เพื่อให้ผู้เรียนมีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับวิธีการเริ่มเดินและการควบคุมความเร็วของมอเตอร์
ไฟฟ้ากระแสตรงชนิดต่างๆ
2.2 จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
2.2.1 ระบุวิธีควบคุมความเร็วของชั้นท์มอเตอร์ได้
2.2.2 อธิบายการควบคุมปริมาณเส้นแรงแม่เหล็ก การควบคุมค่าความต้านทานในวงจรอาร์
เมเจอร์และการควบคุมที่ขนาดของแรงดันป้อนได้
2.2.3 ระบุวิธีการควบคุมความเร็วของซีรี่ส์มอเตอร์แบบต่างๆได้
2.2.4 เขียนวงจรและอธิบายการเริ่มเดินมอเตอร์ไฟฟ้ากระแสตรงได้
2.2.5 เขียนวงจรและอธิบายการกลับทิศทางการหมุนของมอเตอร์ได้
3. สาระการเรียนรู้
3.1 การควบคุมความเร็วของชั้นท์มอเตอร์
3.2 การควบคุมความเร็วของซีรี่ส์มอเตอร์
3.3 การเริ่มเดินของมอเตอร์ไฟฟ้ากระแสตรง
3.4 การกลับทิศทางการหมุน
4. กิจกรรมการเรียนรู้ / กระบวนการเรียนรู้
4.1 ตรวจความพร้อมของนักเรียนโดยการเช็คชื่อนักเรียนก่อนเข้าห้องเรียน
4.2 ทบทวนก่อนเรียนเกี่ยวกับคุณลักษณะของมอเตอร์ไฟฟ้ากระแสตรง
4.3 น าเข้าสู่บทเรียนใหม่โดยการฉายแผ่นใสประกอบการอภิปรายซักถาม
4.4 อภิปรายถึงการเริ่มเดินและการควบคุมความเร็ว
4.5 ประเมินผลการเรียนโดยการท าแบบฝึกหัดบทที่ 11
5. สื่อและแหล่งการเรียนรู้
5.1หนังสือธวัชชัย อัตถวิบูลย์กุล เครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรง ศูนย์ส่งเสริมอาชีวะ, 2556
5.2 แผ่นใส/กระดานไวท์บอร์ด
5.3 แบบทดสอบก่อนเรียนและหลังเรียน
5.4 ประเมินผลคะแนนคุณธรรม จริยธรรมจากแบบสังเกตพฤติกรรมของผู้เรียน
6. การวัดผลประเมินผล
6.1 วัดผลประเมินผลตามจุดประสงค์
6.1.1 ประเมินผลทฤษฎีก่อนเรียนและหลังเรียน
6.1.2 ประเมินผลคะแนนคุณธรรม/จริยธรรม
6.1.3แบบทดสอบ/สัมภาษณ์/ถาม-ตอบ
6.2 เครื่องมือวัดผลประเมิน
6.2.1 แบบสังเกตพฤติกรรม
6.2.2 แบบทดสอบเพื่อประเมินผลความรู้
6.3 วิธีวัดผลประเมินผล
6.3.1 สังเกตพฤติกรรมการเรียน
6.3.2 ทดสอบความรู้ความเข้าใจท้ายหน่วย
6.4 เกณฑ์การวัดผลประเมิน
6.4.1 เกณฑ์การวัดผลมีคุณภาพระดับปานกลางขึ้นไป
6.4.2 ผลการประเมินในชั้นเรียนมีคุณภาพระดับปานกลาง
6.4.3 คะแนนสอบมีไม่ต่ ากว่า 50%
7. กิจกรรมเสนอแนะ / งานที่มอบหมาย
7.1 กิจกรรมเสนอแนะ
ให้นักเรียนค้นคว้าเพิ่มเติมเกี่ยวกับโครงสร้างและส่วนประกอบของเครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรง
งานที่มอบหมาย
7.2 ให้นักเรียนท าแบบฝึกหัดท้ายบทที่ 11
8. เอกสารอ้างอิง
หนังสือเรื่อง เครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรงผู้แต่ง ธวัชชัย อัตถะวิบูลย์กุล:ศูนย์ส่งเสริมอาชีวะ,2556
9. บันทึกหลังการจัดการเรียนรู้
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 11 สัปดาห์ที่ 16-17 ครั้งที่ 11 จ านวน 8 ชั่วโมง ระดับชั้น ปวช. 2
ประเภทวิชาอุตสาหกรรม สาขาวิชาช่างไฟฟ้าก าลัง
9.1 ผลการจัดการเรียนรู้
9.2 ปัญหาและอุปสรรค
9.4 แนวทางการแก้ปัญหา
9.5 ข้อเสนอแนะ (ถ้ามี)
โครงการสอน
รายวิชา เครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรง
รหัสวิชา 2104-2006
ระดับ ปวช. 2 ไฟฟ้าก าลัง
โดย
นายทวีศักดิ์ ตันจินดารัตน์
สาขาวิชา ไฟฟ้าก าลัง
ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2561
วิทยาลัยเทคนิคระยอง
แผนการสอน/แผนการเรียนรู้รายวิชา
ชื่อรายวิชา เครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรง
รหัสวิชา 2104 2006 (ท-ป-น) 1-3-2
ระดับชั้น ปวช. 2 สาขาวิชา/กลุ่มวิชา/แผนกวิชา ไฟฟ้าก าลัง
หน่วยกิต 2 จ านวนคาบรวม 72 คาบ
ทฤษฏี 1 คาบ/สัปดาห์ ปฏิบัติ 3 คาบ/สัปดาห์
ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2561
จุดประสงค์รายวิชา เพื่อให้
1. เพื่อให้มีความเข้าใจทฤษฎีของแม่เหล็ก และการเหนี่ยวน าแม่เหล็ก
2. เพื่อให้มีความเข้าใจหลักการท างานของเครื่องก าเนิดไฟฟ้ากระแสตรงและการน าไปใช้งาน
3. เพื่อให้มีความเข้าใจหลักการท างานของมอเตอร์ไฟฟ้ากระแสตรงและการน าไปใช้งาน
4. เพื่อให้มีเจตคติที่ดีต่ออาชีพ มีความมั่นใจ ภาคภูมิใจในวิชาชีพที่เรียน รักงาน รักหน่วยงาน
มาตรฐานรายวิชา
1. แสดงความรู้เกี่ยวกับสัญลักษณ์โครงสร้างและหลักการท างานของเครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรง
2. ถอดและประกอบ ชิ้นส่วนและต่อวงจรขดลวดอาเมเจอร์ของเครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรง
3. ทดสอบใช้งานของมอเตอร์ไฟฟ้ากระแสตรง ทั้งการเริ่มเดิน การควบคุมความเร็ว การกลับทิศทางการหมุน
4. บ ารุงรักษา ตรวจสอบและแก้ไขข้อบกพร่องของเครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรง
ค าอธิบายรายวิชา
ศึกษาทฤษฎีแม่เหล็ก วงจรแม่เหล็ก หลักการเหนี่ยวน าแม่เหล็ก โครงสร้าง ส่วนประกอบ วงจรขดลวด อา
เมเจอร์ของเครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรง หลักการท างาน ชนิด การเกิดแรงดันไฟฟ้าในเครื่องก าเนิดไฟฟ้ากระแสตรง
สาเหตุที่เครื่องก าเนิดไม่เกิดแรงดัน คอมมิวเตชั่น อาเมเจอร์ รีแอกชั่น การค านวณหาค่าแรงดันไฟฟ้าเหนี่ยวน า
ประสิทธิภาพ คุณลักษณะ การน าไปใช้งานของเครื่องก าเนิดไฟฟ้ากระแสตรง หลักการท างาน ชนิดของมอเตอร์ไฟฟ้า
กระแสตรง อาร์เมเจอร์ รีแอกชัน คุณลักษณะและการน าไปใช้งานของมอเตอร์ไฟฟ้ากระแสตรง การกลับทิศทางการ
หมุน การเริ่มเดิน การบ ารุงรักษาเครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรง
แผนการสอน/แผนการเรียนรู้รายวิชา
ชื่อรายวิชา เครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรง รหัสวิชา 2104 2006
ระดับชั้น ปวช.2 สาขาวิชา/กลุ่มวิชา/แผนกวิชา ไฟฟ้าก าลัง จ านวน 4 ชั่วโมง/สัปดาห์
\สัปดาห์ที่ รายการสอน จ านวนชั่วโมง
1 แม่เหล็กไฟฟ้าและวงจรแม่เหล็ก 4
2 หลักการเบื้องต้นของเครื่องกลไฟฟ้ากระแสตรง 4
3-4 โครงสร้างของเครื่องก าเนิดไฟฟ้ากระแสตรง 8
5-6 การพันขดลวดอาร์เมเจอร์ 8
7 การแบ่งชนิดของเครื่องก าเนิดไฟฟ้ากระแสตรง 4
8 อาร์เมอเจอร์รีแอกชันและคอมมิวเตชัน 4
9-10 คุณลักษณะของเครื่องก าเนิดไฟฟ้ากระแสตรง 8
11 การสูญเสียและประสิทธิภาพ 4
12-13 มอเตอร์ไฟฟ้ากระแสตรง 8
14-15 คุณลักษณะมอเตอร์ไฟฟ้ากระแสตรง 8
16-17 การเริ่มเดินและการควบคุมความเร็ว 8
18 วัดผลและประเมินผลปลายภาคเรียน 4
รวม 72