The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.
Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by Rattanawalee Kanjanalekha, 2021-10-07 08:13:42

หน่วยที่ 2 My Classroom

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
ี่
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ รหัสวชา อ1101 ชั้นประถมศึกษาปีท 1

เรื่อง My classroom เวลา 1 ชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 My classroom เวลาเรียน 20 ชั่วโมง



1. สาระสำคัญ


การเรียนรู้คำศพท์เริ่มจากสิ่งใกล้ตัว ห้องเรียนเป็นสิ่งแวดล้อมในโรงเรียนที่ใกล้ตัวนักเรียนมากที่สุด ชื่อสิ่งของใน
ห้องเรียนจึงเป็นคำศัพท์ภาษาอังกฤษที่เหมาะสมในการเรียนรู้และบูรณาการกับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่นได้ดี


2. เป้าหมายการเรียนรู้

2.1 มาตรฐานการเรียนรู้ และตัวชี้วัดชั้นปี


ต 1.1 ป.1/1, 2, 3

ต 1.2 ป.1/2


ต 2.1 ป.1/3

ต 2.2 ป.1/1


ต 3.1 ป.1/1

ต 4.1 ป.1/1

ต 4.2 ป.1/1


3. จุดประสงค์การเรียนรู้

ด้านความรู้(Knowledge)

1. ให้ข้อมูลเกี่ยวกับคำศัพท์หมวดห้องเรียนได้
ด้านทักษะกระบวนการ (Process)

1. ออกเสียงคำศพท์หมวดห้องเรียนภาษาอังกฤษได้

ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (Attitude)

1. มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการทำงาน

4. สาระการเรียนรู้


Function Structure Vocabulary Pronunciation

1. Giving information - This is a (book). pencil, table, pen,

- That is a (table). book, chair,
desk, this, that

2. Asking and - What’s this? what, yes, no, how
answering for It’s a (pencil). many
information
- What’s that?


It’s a (book).
- Is this a (chair)?


Yes, it is./No, it isn’t.
- Is that a (desk)?


Yes, it is./No, it isn’t.

- How many (books)?

Four books.

3. Counting - Count, please. one, two, three, four,
five, six,

seven, eight, nine, ten,
count, please

4. Following classroom - Stand up. stand, sit, open, close
instructions
- Sit down.

- Open your books.

- Close your books.


5. - Reviewing sounds, - What’s this? pencil, table, pen, /d/, /p/, /tʃ/
vocabulary and It’s a (pencil). book, chair, this, that,

structures from this what, how many, six
unit - What’s that?

- Evaluating It’s a (table).
language progress
- This is a pen.

- That is a chair.

- How many (books)?

Six books.




5. สมรรถนะที่สำคัญของผู้เรียน


1. มีความสามารถในการสื่อสาร
2 . มีความสามารถในการคิด
6. กิจกรรมการเรียนรู้


1. Warm up

-ทบทวนคำทักทาย Hello, Hi ด้วยการร้องเพลง


2. Presentation

-ครูจัดวางของจริง ได้แก่ โต๊ะครู โต๊ะนักเรียน เก้าอี้ ไว้หน้าชั้น วางหนังสือ ปากกา และดินสอบนโต๊ะครู ครูให้

นักเรียนบอกว่า ครูวางอะไรบ้าง บอกนักเรียนว่า จะเรียนเรียกชื่อสิ่งเหล่านี้เป็นภาษาอังกฤษ

-ครูใช้สื่อของจริงในการให้นักเรียนออกเสียงคำศัพท์ เรื่อง my classroom


-ครูนำบัตรคำมาชูพร้อมอ่านออกเสียงให้นักเรียนฟัง นักเรียนอ่านตาม แบบ hole class and small group

3. Practice

-ครูให้นักเรียนเล่นเกม Hangman เพื่อทดสอบการสะกดคำ


-การแบ่งกลุ่มสามารถแบ่ง เป็นชายหญิง หรือ แบ่งทีมตามความเหมาะสมของนักเรียนได้

4. Production


-ครูติดแถบประโยคบนกระดานดำ This is a (book). นักเรียนพูดประโยคตามครู ครูเปลี่ยนบัตรคำแทน
book นักเรียนฝึกพูดจนคล่อง ครูชี้ให้นักเรียนสังเกตประโยค

-นักเรียนพูดบอกชื่อสิ่งของในห้องเรียนที่อยู่ใกล้ตัว ด้วยประโยค This is a (book). หน้าชั้นเรียน


1. This is a chair.

2. This is a pencil.


3. This is a pen.

4. This is a book.


5. This is a table.

5. Wrap up

-นักเรียนทำใบงานเรื่อง My classroom และช่วยกันเฉลยใบงาน




7. การวัดผลประเมินผล


เครื่องมือวัด เกณฑ ์
การวัดและประเมินผล วิธีการวัดผล และประเมินผล การประเมินผล

ด้านความรู้ (K)
บอกความหมายคำศพท์ ตรวจจากการทำแบบฝึกหัด แบบฝึกหัด 60% ขึ้นไป ผ่าน

เกี่ยวกับประเภทต่างๆ ของ แบบประเมินชิ้นงาน
My classroom ได้


ด้านทักษะกระบวนการ (P)
พูดถามและตอบเกี่ยวกับ การสังเกตการพูดสนทนาใน แบบประเมินการพูด 60% ขึ้นไป ผ่าน
ประเภทของMy classroom ชั้นเรียน

ได้

ด้านคุณลักษณะ
อันพึงประสงค์ (A)
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นใน การสังเกตการร่วมกิจกรรม แบบประเมินคุณลักษณะ 60% ขึ้นไป ผ่าน

การทำงาน ในชั้นเรียน อันพึงประสงค์







8. สื่อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้
-หนังสือเรียน


-บัตรภาพ/บัตรคำ



แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2
ี่
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ รหัสวชา อ1101 ชั้นประถมศึกษาปีท 1

เรื่อง My classroom เวลา 1 ชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 My classroom เวลาเรียน 20 ชั่วโมง



1. สาระสำคัญ


การเรียนรู้คำศพท์เริ่มจากสิ่งใกล้ตัว ห้องเรียนเป็นสิ่งแวดล้อมในโรงเรียนที่ใกล้ตัวนักเรียนมากที่สุด ชื่อสิ่งของใน
ห้องเรียนจึงเป็นคำศัพท์ภาษาอังกฤษที่เหมาะสมในการเรียนรู้และบูรณาการกับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่นได้ดี


2. เป้าหมายการเรียนรู้

2.1 มาตรฐานการเรียนรู้ และตัวชี้วัดชั้นปี


ต 1.1 ป.1/1, 2, 3

ต 1.2 ป.1/2


ต 2.1 ป.1/3

ต 2.2 ป.1/1


ต 3.1 ป.1/1

ต 4.1 ป.1/1

ต 4.2 ป.1/1


3. จุดประสงค์การเรียนรู้

ด้านความรู้(Knowledge)

1. ให้ข้อมูลเกี่ยวกับคำศัพท์หมวดห้องเรียนได้
ด้านทักษะกระบวนการ (Process)

1. ออกเสียงคำศพท์หมวดห้องเรียนภาษาอังกฤษได้

ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (Attitude)

1. มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการทำงาน

4. สาระการเรียนรู้


Function Structure Vocabulary Pronunciation

1. Giving information - This is a (book). pencil, table, pen,

- That is a (table). book, chair,
desk, this, that

2. Asking and - What’s this? what, yes, no, how
answering for It’s a (pencil). many
information
- What’s that?


It’s a (book).
- Is this a (chair)?


Yes, it is./No, it isn’t.
- Is that a (desk)?


Yes, it is./No, it isn’t.

- How many (books)?

Four books.

3. Counting - Count, please. one, two, three, four,
five, six,

seven, eight, nine, ten,
count, please

4. Following classroom - Stand up. stand, sit, open, close
instructions
- Sit down.

- Open your books.

- Close your books.


5. - Reviewing sounds, - What’s this? pencil, table, pen, /d/, /p/, /tʃ/
vocabulary and It’s a (pencil). book, chair, this, that,

structures from this what, how many, six
unit - What’s that?

- Evaluating It’s a (table).
language progress
- This is a pen.

- That is a chair.

- How many (books)?

Six books.




5. สมรรถนะที่สำคัญของผู้เรียน


1. มีความสามารถในการสื่อสาร
2 . มีความสามารถในการคิด
6. กิจกรรมการเรียนรู้


1. Warm up

1. ครูทักทายนักเรียนในห้องเรียน และนักเรียนทักทายครูโดยพร้อมเพรียงกัน

2. ครูทบทวนตัวอักษร A-Z โดยให้นักเรียนทั้งชั้นพูดหรือร้องเพลง ABC
2. Presentation

ครูเดินไปที่โต๊ะเรียนแถวหน้า แล้วชูดินสอของนักเรียนคนหนึ่ง แล้วถามทั้งชั้น

Teacher: What’s this?
Students: It’s a pencil.
Teacher: And what’s this? (ชูไม้บรรทัด)
Students: It’s a ruler.

Teacher: Very good.
3. Practice

-ครูบอกนักเรียนว่า ในชั่วโมงต่อไปนี้ นักเรียนจะได้เรียนรู้คำศัพท์เกี่ยวกับอุปกรณ์การเรียนต่างๆ

ื่
และสิ่งของในห้องเรียน รวมทั้งได้ฝึกสนทนาเพอถาม-ตอบเกี่ยวกับสิ่งเหล่านี้
-นักเรียนฝึกสนทนา

4. Production

-ครูทดสอบความรู้เดิมของนักเรียนเกี่ยวกับอุปกรณ์การเรียน และทำใบงาน

5. Wrap up


จากนั้นเฉลยคำตอบ และเก็บรวบรวมแบบทดสอบ เพื่อบันทึกคะแนนของนักเรียนแต่ละคน

7. การวัดผลประเมินผล


เครื่องมือวัด เกณฑ ์
การวัดและประเมินผล วิธีการวัดผล และประเมินผล การประเมินผล

ด้านความรู้ (K)
บอกความหมายคำศพท์ ตรวจจากการทำแบบฝึกหัด แบบฝึกหัด 60% ขึ้นไป ผ่าน

เกี่ยวกับประเภทต่างๆ ของ แบบประเมินชิ้นงาน

My classroom ได้

ด้านทักษะกระบวนการ (P)

พูดถามและตอบเกี่ยวกับ การสังเกตการพูดสนทนาใน แบบประเมินการพูด 60% ขึ้นไป ผ่าน
ประเภทของMy classroom ชั้นเรียน

ได้
ด้านคุณลักษณะ

อันพึงประสงค์ (A)
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นใน การสังเกตการร่วมกิจกรรม แบบประเมินคุณลักษณะ 60% ขึ้นไป ผ่าน
การทำงาน ในชั้นเรียน อันพึงประสงค์








8. สื่อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้
-หนังสือเรียน


-บัตรภาพ/บัตรคำ



แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3
ี่
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ รหัสวชา อ1101 ชั้นประถมศึกษาปีท 1

เรื่อง My classroom เวลา 1 ชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 My classroom เวลาเรียน 20 ชั่วโมง



1. สาระสำคัญ


การเรียนรู้คำศพท์เริ่มจากสิ่งใกล้ตัว ห้องเรียนเป็นสิ่งแวดล้อมในโรงเรียนที่ใกล้ตัวนักเรียนมากที่สุด ชื่อสิ่งของใน
ห้องเรียนจึงเป็นคำศัพท์ภาษาอังกฤษที่เหมาะสมในการเรียนรู้และบูรณาการกับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่นได้ดี


2. เป้าหมายการเรียนรู้

2.1 มาตรฐานการเรียนรู้ และตัวชี้วัดชั้นปี


ต 1.1 ป.1/1, 2, 3

ต 1.2 ป.1/2


ต 2.1 ป.1/3

ต 2.2 ป.1/1


ต 3.1 ป.1/1

ต 4.1 ป.1/1

ต 4.2 ป.1/1


3. จุดประสงค์การเรียนรู้

ด้านความรู้(Knowledge)

1. ให้ข้อมูลเกี่ยวกับคำศัพท์หมวดห้องเรียนได้
ด้านทักษะกระบวนการ (Process)

1. ออกเสียงคำศพท์หมวดห้องเรียนภาษาอังกฤษได้

ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (Attitude)

1. มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการทำงาน

4. สาระการเรียนรู้


Function Structure Vocabulary Pronunciation

1. Giving information - This is a (book). pencil, table, pen,

- That is a (table). book, chair,
desk, this, that

2. Asking and - What’s this? what, yes, no, how
answering for It’s a (pencil). many
information
- What’s that?


It’s a (book).
- Is this a (chair)?


Yes, it is./No, it isn’t.
- Is that a (desk)?


Yes, it is./No, it isn’t.

- How many (books)?

Four books.

3. Counting - Count, please. one, two, three, four,
five, six,

seven, eight, nine, ten,
count, please

4. Following classroom - Stand up. stand, sit, open, close
instructions
- Sit down.

- Open your books.

- Close your books.


5. - Reviewing sounds, - What’s this? pencil, table, pen, /d/, /p/, /tʃ/
vocabulary and It’s a (pencil). book, chair, this, that,

structures from this what, how many, six
unit - What’s that?

- Evaluating It’s a (table).
language progress
- This is a pen.

- That is a chair.

- How many (books)?

Six books.




5. สมรรถนะที่สำคัญของผู้เรียน


1. มีความสามารถในการสื่อสาร
2 . มีความสามารถในการคิด
6. กิจกรรมการเรียนรู้


1. Warm up

-ครูทักทายนักเรียนในห้องเรียน และนักเรียนทักทายครูโดยพร้อมเพรียงกัน

-ทบทวนคำศัพท์จากคาบที่แล้ว
2. Presentation

Teacher: What do you see in this picture?
Students: A teacher, scissors, a school bag, three students………
Teacher: Well done! So, there are scissors, crayons, a school bag,
an eraser, a cupboard, a teacher and three students.

(ครูชูหนังสือและชี้นิ้วไปตามภาพต่างๆ ที่พูดถึง)
3. Practice
ครู ให้นักเรียนฟังและพูดตาม 2 รอบ แล้วชี้ไปตามภาพที่ได้ยิน โดยครูชี้ให้นักเรียนดูทีละภาพก่อน เพื่อให้
มั่นใจว่าออกเสียงตรงตามภาพ


school bag cupboard scissors pencil case

eraser crayon



นักเรียนและครูช่วยกันบอกความหมายของคำศัพท์ที่ได้ยินจาก CD จากนั้นให้นักเรียนฟัง CD 2-3 ครั้ง พร้อม
กับชี้ภาพตามเสียง และออกเสียงให้ถูกต้อง (สำหรับครู พยางค์ที่ขีดเส้นใต้ คือ stress ของคำ)
4. Production

ครูสอนคำศัพท์เกี่ยวกับอุปกรณ์การเรียนต่างๆ ครูเตรียมบัตรภาพตู้ และสิ่งของจริงในชั้นเรียนได้แก่ ยางลบ
กล่องดินสอ สีเทียน กรรไกร กระเป๋านักเรียน และเตรียมบัตรคำต่อไปนี้

eraser cupboard pencil case crayon scissors school bag

5. Wrap up

-ทดสอบการอ่านออกสียงคำศพท์



7. การวัดผลประเมินผล

เครื่องมือวัด เกณฑ ์

การวัดและประเมินผล วิธีการวัดผล และประเมินผล การประเมินผล
ด้านความรู้ (K)


บอกความหมายคำศพท์ ตรวจจากการทำแบบฝึกหัด แบบฝึกหัด 60% ขึ้นไป ผ่าน
เกี่ยวกับประเภทต่างๆ ของ แบบประเมินชิ้นงาน

My classroom ได้

ด้านทักษะกระบวนการ (P)
พูดถามและตอบเกี่ยวกับ การสังเกตการพูดสนทนาใน แบบประเมินการพูด 60% ขึ้นไป ผ่าน

ประเภทของMy classroom ชั้นเรียน
ได้

ด้านคุณลักษณะ
อันพึงประสงค์ (A)

มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นใน การสังเกตการร่วมกิจกรรม แบบประเมินคุณลักษณะ 60% ขึ้นไป ผ่าน
การทำงาน ในชั้นเรียน อันพึงประสงค์





8. สื่อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้
-หนังสือเรียน

-บัตรภาพ/บัตรคำ

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4
ี่
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ รหัสวชา อ1101 ชั้นประถมศึกษาปีท 1

เรื่อง My classroom เวลา 1 ชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 My classroom เวลาเรียน 20 ชั่วโมง



1. สาระสำคัญ


การเรียนรู้คำศพท์เริ่มจากสิ่งใกล้ตัว ห้องเรียนเป็นสิ่งแวดล้อมในโรงเรียนที่ใกล้ตัวนักเรียนมากที่สุด ชื่อสิ่งของใน
ห้องเรียนจึงเป็นคำศัพท์ภาษาอังกฤษที่เหมาะสมในการเรียนรู้และบูรณาการกับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่นได้ดี


2. เป้าหมายการเรียนรู้

2.1 มาตรฐานการเรียนรู้ และตัวชี้วัดชั้นปี


ต 1.1 ป.1/1, 2, 3

ต 1.2 ป.1/2


ต 2.1 ป.1/3

ต 2.2 ป.1/1


ต 3.1 ป.1/1

ต 4.1 ป.1/1

ต 4.2 ป.1/1


3. จุดประสงค์การเรียนรู้

ด้านความรู้(Knowledge)

1. ให้ข้อมูลเกี่ยวกับคำศัพท์หมวดห้องเรียนได้
ด้านทักษะกระบวนการ (Process)

1. ออกเสียงคำศพท์หมวดห้องเรียนภาษาอังกฤษได้

ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (Attitude)

1. มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการทำงาน

4. สาระการเรียนรู้


Function Structure Vocabulary Pronunciation

1. Giving information - This is a (book). pencil, table, pen,

- That is a (table). book, chair,
desk, this, that

2. Asking and - What’s this? what, yes, no, how
answering for It’s a (pencil). many
information
- What’s that?


It’s a (book).
- Is this a (chair)?


Yes, it is./No, it isn’t.
- Is that a (desk)?


Yes, it is./No, it isn’t.

- How many (books)?

Four books.

3. Counting - Count, please. one, two, three, four,
five, six,

seven, eight, nine, ten,
count, please

4. Following classroom - Stand up. stand, sit, open, close
instructions
- Sit down.

- Open your books.

- Close your books.


5. - Reviewing sounds, - What’s this? pencil, table, pen, /d/, /p/, /tʃ/
vocabulary and It’s a (pencil). book, chair, this, that,

structures from this what, how many, six
unit - What’s that?

- Evaluating It’s a (table).
language progress
- This is a pen.

- That is a chair.

- How many (books)?

Six books.




5. สมรรถนะที่สำคัญของผู้เรียน


1. มีความสามารถในการสื่อสาร
2 . มีความสามารถในการคิด
6. กิจกรรมการเรียนรู้


1. Warm up

-ครูทักทายนักเรียนในห้องเรียน และนักเรียนทักทายครูโดยพร้อมเพรียงกัน

ครูทดสอบการจำคำศัพท์ของนักเรียน โดยการสุ่มเรียกนักเรียน 6 คน ให้ออกมาหน้าชั้นเรียนแล้วยื่น
อุปกรณ์การเรียนต่างๆ ที่ครูเตรียมมาให้นักเรียนคนละ 1 ชิ้น นักเรียนแต่ละคนต้องนำอุปกรณ์การเรียนที่ตนเอง
ได้รับวางไว้บนขอบกระดานให้ตรงกับบัตรคำข้างบน


2. Presentation
นักเรียนดูสิ่งของรอบๆห้องเรียน เพื่อเขียนคำศัพท์บนกระดาน


3. Practice
ครูทบทวนคำศัพท์ด้วยการให้นักเรียนทั้งชั้นบอกชื่ออุปกรณ์การเรียนที่เห็นทั้ง 6 ชิ้น โดยครูชี้ทีละอย่าง
นักเรียนพูดโดยพร้อมเพรียงกัน

Students : a book, a pen, a pencil case, a pencil, a ruler, an eraser


4. Production
นักเรียนดุบทสนทนาจากนั้นจึงวิเคราะห์ว่าสิ่งใดเป็นของ Jenny ที่อยู่ในกระเป๋านักเรียน โดยการโยงเส้น
จากสิ่งของที่อยู่ด้านบนมาที่กระเป๋านักเรียนของ Jenny


Jenny: Look! This is my school bag.

Tommy: What have you got in your school bag?
Jenny: I’ve got a pen, a book and a pencil.
What have you got in your school bag?
Tommy: I’ve got an eraser, a pencil case and a ruler.

5. Wrap up

-ร่วมกันสรุปบทเรียน และจดบทสนทนาลงสมุด


7. การวัดผลประเมินผล


เครื่องมือวัด เกณฑ ์
การวัดและประเมินผล วิธีการวัดผล และประเมินผล การประเมินผล
ด้านความรู้ (K)

บอกความหมายคำศพท์ ตรวจจากการทำแบบฝึกหัด แบบฝึกหัด 60% ขึ้นไป ผ่าน

เกี่ยวกับประเภทต่างๆ ของ แบบประเมินชิ้นงาน

My classroom ได้

ด้านทักษะกระบวนการ (P)
พูดถามและตอบเกี่ยวกับ การสังเกตการพูดสนทนาใน แบบประเมินการพูด 60% ขึ้นไป ผ่าน

ประเภทของMy classroom ชั้นเรียน

ได้
ด้านคุณลักษณะ

อันพึงประสงค์ (A)
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นใน การสังเกตการร่วมกิจกรรม แบบประเมินคุณลักษณะ 60% ขึ้นไป ผ่าน
การทำงาน ในชั้นเรียน อันพึงประสงค์



8. สื่อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้

-หนังสือเรียน

-บัตรภาพ/บัตรคำ

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5
ี่
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ รหัสวชา อ1101 ชั้นประถมศึกษาปีท 1

เรื่อง My classroom เวลา 1 ชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 My classroom เวลาเรียน 20 ชั่วโมง



1. สาระสำคัญ


การเรียนรู้คำศพท์เริ่มจากสิ่งใกล้ตัว ห้องเรียนเป็นสิ่งแวดล้อมในโรงเรียนที่ใกล้ตัวนักเรียนมากที่สุด ชื่อสิ่งของใน
ห้องเรียนจึงเป็นคำศัพท์ภาษาอังกฤษที่เหมาะสมในการเรียนรู้และบูรณาการกับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่นได้ดี


2. เป้าหมายการเรียนรู้

2.1 มาตรฐานการเรียนรู้ และตัวชี้วัดชั้นปี


ต 1.1 ป.1/1, 2, 3

ต 1.2 ป.1/2


ต 2.1 ป.1/3

ต 2.2 ป.1/1


ต 3.1 ป.1/1

ต 4.1 ป.1/1

ต 4.2 ป.1/1


3. จุดประสงค์การเรียนรู้

ด้านความรู้(Knowledge)

1. ให้ข้อมูลเกี่ยวกับคำศัพท์หมวดห้องเรียนได้
ด้านทักษะกระบวนการ (Process)

1. ออกเสียงคำศพท์หมวดห้องเรียนภาษาอังกฤษได้

ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (Attitude)

1. มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการทำงาน

4. สาระการเรียนรู้


Function Structure Vocabulary Pronunciation

1. Giving information - This is a (book). pencil, table, pen,

- That is a (table). book, chair,
desk, this, that

2. Asking and - What’s this? what, yes, no, how
answering for It’s a (pencil). many
information
- What’s that?


It’s a (book).
- Is this a (chair)?


Yes, it is./No, it isn’t.
- Is that a (desk)?


Yes, it is./No, it isn’t.

- How many (books)?

Four books.

3. Counting - Count, please. one, two, three, four,
five, six,

seven, eight, nine, ten,
count, please

4. Following classroom - Stand up. stand, sit, open, close
instructions
- Sit down.

- Open your books.

- Close your books.


5. - Reviewing sounds, - What’s this? pencil, table, pen, /d/, /p/, /tʃ/
vocabulary and It’s a (pencil). book, chair, this, that,

structures from this what, how many, six
unit - What’s that?

- Evaluating It’s a (table).
language progress
- This is a pen.

- That is a chair.

- How many (books)?

Six books.




5. สมรรถนะที่สำคัญของผู้เรียน


1. มีความสามารถในการสื่อสาร
2 . มีความสามารถในการคิด
6. กิจกรรมการเรียนรู้


1. Warm up

-ครูติดบัตรคำชื่อสิ่งของในห้องเรียนบนกระดานดำ ครูชี้บัตรคำ นักเรียนพูดคำศัพท์พร้อมแตะที่สิ่งนั้น


2. Presentation

-ครูวางของจริง ได้แก่ เก้าอี้ หนังสือ ปากกา ดินสอ โต๊ะครู และโต๊ะนักเรียน ไว้ไกลจากนักเรียน นักเรียน

อาสาสมัคร 1 คนออกมาชี้สิ่งของที่อยู่ไกลตัว ขณะที่นักเรียนฟังครูออกเสียง และพูดตามทีละประโยค 2-3 ครั้ง
Look, listen and practice.

W: That is a book.


G1: That is a pen.

G2: That is a pencil.


B1: That is a table.

G3: That is a desk.


B2: That is a chair.

-ครูนำของจริงมาชูพร้อมอ่านออกเสียงเป็นประโยค ให้นักเรียนฟัง นักเรียนอ่านตาม แบบ hole class and

small group

-ครูให้คำอธิบายว่า ถ้าพูดบอกสิ่งของที่อยู่ใกล้ตัวให้ใช้ this ถ้าพูดบอกสิ่งของที่อยู่ไกลตัวให้ใช้ that ใน
ประโยค


3. Practice

-ครูติดแถบประโยค That is a (chair). บนกระดานดำ ให้นักเรียนพูดประโยคตามครู


เปลี่ยนบัตรคำมาแทนที่ chair นักเรียนฝึกพูดประโยคจนคล่อง

-นักเรียนผลัดกันชี้ไปที่สิ่งของในห้องเรียนที่วางไว้ไกลตัว ด้วยประโยค That is a (pencil). ครูเดินสังเกตการ

ร่วมกิจกรรมและให้คำแนะนำ

ชั่วโมงที่ 2

4. Production


-นักเรียนพูดบอกชื่อสิ่งของในห้องเรียนที่อยู่ไกลตัวหน้าชั้นเรียน ด้วยประโยค That is a (book).

5. Wrap up


-นักเรียนทำใบงานเรื่อง My classroom และช่วยกันเฉลยใบงาน

7. การวัดผลประเมินผล


เครื่องมือวัด เกณฑ ์
การวัดและประเมินผล วิธีการวัดผล และประเมินผล การประเมินผล

ด้านความรู้ (K)
บอกความหมายคำศพท์ ตรวจจากการทำแบบฝึกหัด แบบฝึกหัด 60% ขึ้นไป ผ่าน

เกี่ยวกับประเภทต่างๆ ของ แบบประเมินชิ้นงาน

My classroom ได้

ด้านทักษะกระบวนการ (P)
พูดถามและตอบเกี่ยวกับ การสังเกตการพูดสนทนาใน แบบประเมินการพูด 60% ขึ้นไป ผ่าน

ประเภทของMy classroom ชั้นเรียน

ได้
ด้านคุณลักษณะ

อันพึงประสงค์ (A)
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นใน การสังเกตการร่วมกิจกรรม แบบประเมินคุณลักษณะ 60% ขึ้นไป ผ่าน

การทำงาน ในชั้นเรียน อันพึงประสงค์



8. สื่อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้
-หนังสือเรียน


-บัตรภาพ/บัตรคำ

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6
ี่
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ รหัสวชา อ1101 ชั้นประถมศึกษาปีท 1

เรื่อง My classroom เวลา 1 ชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 My classroom เวลาเรียน 20 ชั่วโมง



1. สาระสำคัญ


การเรียนรู้คำศพท์เริ่มจากสิ่งใกล้ตัว ห้องเรียนเป็นสิ่งแวดล้อมในโรงเรียนที่ใกล้ตัวนักเรียนมากที่สุด ชื่อสิ่งของใน
ห้องเรียนจึงเป็นคำศัพท์ภาษาอังกฤษที่เหมาะสมในการเรียนรู้และบูรณาการกับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่นได้ดี


2. เป้าหมายการเรียนรู้

2.1 มาตรฐานการเรียนรู้ และตัวชี้วัดชั้นปี


ต 1.1 ป.1/1, 2, 3

ต 1.2 ป.1/2


ต 2.1 ป.1/3

ต 2.2 ป.1/1


ต 3.1 ป.1/1

ต 4.1 ป.1/1

ต 4.2 ป.1/1


3. จุดประสงค์การเรียนรู้

ด้านความรู้(Knowledge)

1. ให้ข้อมูลเกี่ยวกับคำศัพท์หมวดห้องเรียนได้
ด้านทักษะกระบวนการ (Process)

1. ออกเสียงคำศพท์หมวดห้องเรียนภาษาอังกฤษได้

ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (Attitude)

1. มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการทำงาน

4. สาระการเรียนรู้


Function Structure Vocabulary Pronunciation

1. Giving information - This is a (book). pencil, table, pen,

- That is a (table). book, chair,
desk, this, that

2. Asking and - What’s this? what, yes, no, how
answering for It’s a (pencil). many
information
- What’s that?


It’s a (book).
- Is this a (chair)?


Yes, it is./No, it isn’t.
- Is that a (desk)?


Yes, it is./No, it isn’t.

- How many (books)?

Four books.

3. Counting - Count, please. one, two, three, four,
five, six,

seven, eight, nine, ten,
count, please

4. Following classroom - Stand up. stand, sit, open, close
instructions
- Sit down.

- Open your books.

- Close your books.


5. - Reviewing sounds, - What’s this? pencil, table, pen, /d/, /p/, /tʃ/
vocabulary and It’s a (pencil). book, chair, this, that,

structures from this what, how many, six
unit - What’s that?

- Evaluating It’s a (table).
language progress
- This is a pen.

- That is a chair.

- How many (books)?

Six books.




5. สมรรถนะที่สำคัญของผู้เรียน


1. มีความสามารถในการสื่อสาร
2 . มีความสามารถในการคิด
6. กิจกรรมการเรียนรู้


1. Warm up

-ครูบอกนักเรียนว่า การที่เราจะบอกผู้อื่นว่าเรามีสิ่งใด เราสามารถใช้รูปแบบดังนี้

ครูเขียนบนกระดาน I’ve got + (noun) .


2. Presentation
นักเรียนแต่ละคนมองสิ่งของของตนเองบนโต๊ะ เพื่อเตรียมพูดคนละ 1 ประโยค ครูเดินไปรอบๆ ห้อง เมื่อ

สุ่มไปที่นักเรียนคนใด นักเรียนคนนั้นต้องพูดอย่างรวดเร็ว เช่น
Dome: I’ve got a school bag.
Joy: I’ve got a ruler.
Ploy: I’ve got a book.

Kratae: I’ve got an eraser. (ครูสุ่มประมาณ 10 คน)
3. Practice
ครูทบทวนการใช้ article a/an โดยแสดงบัตรภาพหรือบัตรคำให้นักเรียนดู พร้อมกับให้นักเรียน ออกเส ีย ง

คำศัพท์พร้อมกัน จากนั้นให้นักเรียนพูดคำนำหน้านามของคำเหล่านั้นจนครบทุกคำ เสร็จแล้วครูจึงแสดงบัตรภาพ
scissors และถามว่า ทราบหรือไม่ ทำไมคำนี้ต้องเป็นพหูพจน์เสมอ ก่อนอธิบายเพิ่มเติมว่า แม้ว่าคำนี้เป็นสิ่งของ 1
อย่าง แต่เป็นสิ่งของที่อยู่เป็นคู่ เช่นเดียวกับกางเกง (trousers) ซึ่งจะเป็นพหูพจน์เสมอ (เติม s ต่อท้ายคำ)
4. Production

ครูอธิบายเพิ่มเติมเกี่ยวกับการใช้ a และ an นำหน้าคำนามนับได้เอกพจน์ (1 สิ่ง) เมื่อกล่าวถึงคำนาม
โดยทั่วไปไม่เฉพาะเจาะจง


- a + คำนาม 1 สิ่ง ที่ขึ้นต้นด้วยเสียงพยัญชนะ เช่น
a book a box a teacher

- an + คำนาม 1 สิ่ง ที่ขึ้นต้นด้วยเสียงสระ (a, e, i, o และ u) เช่น
an eraser an apple an elephant

5. Wrap up

นักเรียนแต่ละคนคิดหาคำศัพท์ที่ขึ้นต้นด้วยพยัญชนะ และสระ เมื่อคิดได้แล้วจึงบอกครู ครูรวบรวมคำศัพท์

แล้วเขียนบนกระดาน จากนั้นนักเรียนคัดลอกคำศัพท์ลงในสมุดของตนเอง แล้วอ่านคำศัพท์เหล่านั้นตามครู และทำ
ใบงาน
7. การวัดผลประเมินผล


เครื่องมือวัด เกณฑ ์
การวัดและประเมินผล วิธีการวัดผล และประเมินผล การประเมินผล

ด้านความรู้ (K)
บอกความหมายคำศพท์ ตรวจจากการทำแบบฝึกหัด แบบฝึกหัด 60% ขึ้นไป ผ่าน

เกี่ยวกับประเภทต่างๆ ของ แบบประเมินชิ้นงาน

My classroom ได้

ด้านทักษะกระบวนการ (P)

พูดถามและตอบเกี่ยวกับ การสังเกตการพูดสนทนาใน แบบประเมินการพูด 60% ขึ้นไป ผ่าน
ประเภทของMy classroom ชั้นเรียน

ได้
ด้านคุณลักษณะ

อันพึงประสงค์ (A)
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นใน การสังเกตการร่วมกิจกรรม แบบประเมินคุณลักษณะ 60% ขึ้นไป ผ่าน
การทำงาน ในชั้นเรียน อันพึงประสงค์




8. สื่อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้
-หนังสือเรียน

-บัตรภาพ/บัตรคำ

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7
ี่
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ รหัสวชา อ1101 ชั้นประถมศึกษาปีท 1

เรื่อง My classroom เวลา 1 ชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 My classroom เวลาเรียน 20 ชั่วโมง



1. สาระสำคัญ


การเรียนรู้คำศพท์เริ่มจากสิ่งใกล้ตัว ห้องเรียนเป็นสิ่งแวดล้อมในโรงเรียนที่ใกล้ตัวนักเรียนมากที่สุด ชื่อสิ่งของใน
ห้องเรียนจึงเป็นคำศัพท์ภาษาอังกฤษที่เหมาะสมในการเรียนรู้และบูรณาการกับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่นได้ดี


2. เป้าหมายการเรียนรู้

2.1 มาตรฐานการเรียนรู้ และตัวชี้วัดชั้นปี


ต 1.1 ป.1/1, 2, 3

ต 1.2 ป.1/2


ต 2.1 ป.1/3

ต 2.2 ป.1/1


ต 3.1 ป.1/1

ต 4.1 ป.1/1

ต 4.2 ป.1/1


3. จุดประสงค์การเรียนรู้

ด้านความรู้(Knowledge)

1. ให้ข้อมูลเกี่ยวกับคำศัพท์หมวดห้องเรียนได้
ด้านทักษะกระบวนการ (Process)

1. ออกเสียงคำศพท์หมวดห้องเรียนภาษาอังกฤษได้

ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (Attitude)

1. มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการทำงาน

4. สาระการเรียนรู้


Function Structure Vocabulary Pronunciation

1. Giving information - This is a (book). pencil, table, pen,

- That is a (table). book, chair,
desk, this, that

2. Asking and - What’s this? what, yes, no, how
answering for It’s a (pencil). many
information
- What’s that?


It’s a (book).
- Is this a (chair)?


Yes, it is./No, it isn’t.
- Is that a (desk)?


Yes, it is./No, it isn’t.

- How many (books)?

Four books.

3. Counting - Count, please. one, two, three, four,
five, six,

seven, eight, nine, ten,
count, please

4. Following classroom - Stand up. stand, sit, open, close
instructions
- Sit down.

- Open your books.

- Close your books.


5. - Reviewing sounds, - What’s this? pencil, table, pen, /d/, /p/, /tʃ/
vocabulary and It’s a (pencil). book, chair, this, that,

structures from this what, how many, six
unit - What’s that?

- Evaluating It’s a (table).
language progress
- This is a pen.

- That is a chair.

- How many (books)?

Six books.




5. สมรรถนะที่สำคัญของผู้เรียน


1. มีความสามารถในการสื่อสาร
2 . มีความสามารถในการคิด
6. กิจกรรมการเรียนรู้


1. Warm up

-ครูให้นักเรียนเดินสำรวจสิ่งของในห้องเรียน


2. Presentation
- ครูนำเสนอคำศพท์เกี่ยวกับสิ่งของต่าง ๆ ภายในโรงเรียนโดยใช้ magic box

โดยครูหยิบสิ่งของหรือภาพสิ่งของภายในกล่อง magic box ออกมาให้นักเรียนดู pen,

pencil, eraser, ruler, chair, table, whiteboard, net, bandage, bookshelf, schoolbag, slide, sink,
computer, recorders
-ครูหยิบสิ่งของ บัตรภาพจากกล่องมหัศจรรย์แล้วถาม
T: What’s this?
S: This is a ……………..

3. Practice


-นักเรียนแต่ละคนฝึกอานออกเสียงคำศพท์ pen, pencil, eraser, ruler, chair, table, whiteboard, net,
bandage, bookshelf, schoolbag, slide, sink, computer, recorder โดยหยิบสิ่งของจาก magic box
-แบ่งกลุ่มนักเรียนฝึกออกเสียงคำศัพท์ pen, pencil, eraser, ruler, chair, table, whiteboard, net,
bandage, bookshelf, schoolbag, slide, sink, computer, recorders โดยใช้word box นักเรียนแต่ละคนภายใน

กลุ่มอ่านคำศพท์และนักเรียนภายในกลุ่มชี้ค าศัพท์พร้อมกนพร้อมทั้งอ่านตามเพอน

ื่

4. Production
- นักเรียนแต่ละคู่ออกมานำเสนอการฝึกถามตอบโดยใช้สิ่งของภายในห้องเรียน
- นักเรียนเขียนตอบคำถามเกยวกับสิ่งของต่าง ๆ ภายในห้องเรียนลงในใบงาน เรื่อง My classroom
ี่


5. Wrap up
- ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปคำศัพท์และประโยคที่เกี่ยวกับสิ่งของในห้องเรียน

7. การวัดผลประเมินผล


เครื่องมือวัด เกณฑ ์
การวัดและประเมินผล วิธีการวัดผล และประเมินผล การประเมินผล

ด้านความรู้ (K)
บอกความหมายคำศพท์ ตรวจจากการทำแบบฝึกหัด แบบฝึกหัด 60% ขึ้นไป ผ่าน

เกี่ยวกับประเภทต่างๆ ของ แบบประเมินชิ้นงาน

My classroom ได้

ด้านทักษะกระบวนการ (P)

พูดถามและตอบเกี่ยวกับ การสังเกตการพูดสนทนาใน แบบประเมินการพูด 60% ขึ้นไป ผ่าน
ประเภทของMy classroom ชั้นเรียน

ได้
ด้านคุณลักษณะ

อันพึงประสงค์ (A)
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นใน การสังเกตการร่วมกิจกรรม แบบประเมินคุณลักษณะ 60% ขึ้นไป ผ่าน
การทำงาน ในชั้นเรียน อันพึงประสงค์




8. สื่อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้
-หนังสือเรียน

-บัตรภาพ/บัตรคำ



แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 8
ี่
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ รหัสวชา อ1101 ชั้นประถมศึกษาปีท 1

เรื่อง My classroom เวลา 1 ชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 My classroom เวลาเรียน 20 ชั่วโมง



1. สาระสำคัญ


การเรียนรู้คำศพท์เริ่มจากสิ่งใกล้ตัว ห้องเรียนเป็นสิ่งแวดล้อมในโรงเรียนที่ใกล้ตัวนักเรียนมากที่สุด ชื่อสิ่งของใน
ห้องเรียนจึงเป็นคำศัพท์ภาษาอังกฤษที่เหมาะสมในการเรียนรู้และบูรณาการกับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่นได้ดี


2. เป้าหมายการเรียนรู้

2.1 มาตรฐานการเรียนรู้ และตัวชี้วัดชั้นปี


ต 1.1 ป.1/1, 2, 3

ต 1.2 ป.1/2


ต 2.1 ป.1/3

ต 2.2 ป.1/1


ต 3.1 ป.1/1

ต 4.1 ป.1/1

ต 4.2 ป.1/1


3. จุดประสงค์การเรียนรู้

ด้านความรู้(Knowledge)

1. ให้ข้อมูลเกี่ยวกับคำศัพท์หมวดห้องเรียนได้
ด้านทักษะกระบวนการ (Process)

1. ออกเสียงคำศพท์หมวดห้องเรียนภาษาอังกฤษได้

ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (Attitude)

1. มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการทำงาน

4. สาระการเรียนรู้


Function Structure Vocabulary Pronunciation

1. Giving information - This is a (book). pencil, table, pen,

- That is a (table). book, chair,
desk, this, that

2. Asking and - What’s this? what, yes, no, how
answering for It’s a (pencil). many
information
- What’s that?


It’s a (book).
- Is this a (chair)?


Yes, it is./No, it isn’t.
- Is that a (desk)?


Yes, it is./No, it isn’t.

- How many (books)?

Four books.

3. Counting - Count, please. one, two, three, four,
five, six,

seven, eight, nine, ten,
count, please

4. Following classroom - Stand up. stand, sit, open, close
instructions
- Sit down.

- Open your books.

- Close your books.


5. - Reviewing sounds, - What’s this? pencil, table, pen, /d/, /p/, /tʃ/
vocabulary and It’s a (pencil). book, chair, this, that,

structures from this what, how many, six
unit - What’s that?

- Evaluating It’s a (table).
language progress
- This is a pen.

- That is a chair.

- How many (books)?

Six books.




5. สมรรถนะที่สำคัญของผู้เรียน


1. มีความสามารถในการสื่อสาร
2 . มีความสามารถในการคิด
6. กิจกรรมการเรียนรู้


1. Warm up
-ครูทักทายนักเรียนก่อนเรียนตามปกติโดยเน้นการสั่ง Sit down และ Stand up ซ้ำๆ และสลับกันหลายๆ
ื่
ครั้ง เพอให้นักเรียนแข่งกันทำตามคำสั่ง

2. Presentation
- ครูแนะนำประโยคคำสั่งให้เรียนได้เรียนรู้โดยการออกเสียง ให้ความหมายด้วยท่าทาง และใช้แถบประโยค ได้แก่ Sit
down, Stand up, Close your book, Open your book, Look, Listen

- ครูให้นักเรียนอ่านออกเสียงตาม จากนั้นครูสั่งให้นักเรียนปฏิบัติพร้อมกันทั้งห้อง โดยครูเป็นผู้ออกคำสั่ง

3. Practice
- นักเรียนฝึกอ่านแถบประโยคคำสั่งพร้อมๆ กัน

ื่
- ครูสุ่มนักเรียนออกคำสั่งให้เพอนในชั้นเรียนทำตามคำสั่ง เพื่อให้นักเรียนได้มีส่วนร่วมในการทำกิจกรรม
- ครูให้นักเรียนได้ร่วมกันเล่นเกม Simon says เพื่อสังเกตพฤติกรรมการให้ความร่วมมอในชั้นเรียนและความเข้าใจ

คำสั่งของนักเรียน


4. Production
ื่
- นักเรียนเข้ากลุ่ม 3 คนเพอออกแบบและนำเสนอการใช้คำสั่งที่เรียนไปตามแถบประโยคที่ได้รับมอบหมายจากครู

5. Wrap up

- ครูทบทวน โดยสุ่มนักเรียนแต่ละคนให้ปฏิบัติตามคำสั่ง

- นักเรียนทุกคนจดคำศพท์ลงในสมุด

7. การวัดผลประเมินผล


เครื่องมือวัด เกณฑ ์
การวัดและประเมินผล วิธีการวัดผล และประเมินผล การประเมินผล

ด้านความรู้ (K)
บอกความหมายคำศพท์ ตรวจจากการทำแบบฝึกหัด แบบฝึกหัด 60% ขึ้นไป ผ่าน

เกี่ยวกับประเภทต่างๆ ของ แบบประเมินชิ้นงาน

My classroom ได้

ด้านทักษะกระบวนการ (P)

พูดถามและตอบเกี่ยวกับ การสังเกตการพูดสนทนาใน แบบประเมินการพูด 60% ขึ้นไป ผ่าน
ประเภทของMy classroom ชั้นเรียน

ได้
ด้านคุณลักษณะ

อันพึงประสงค์ (A)
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นใน การสังเกตการร่วมกิจกรรม แบบประเมินคุณลักษณะ 60% ขึ้นไป ผ่าน
การทำงาน ในชั้นเรียน อันพึงประสงค์




8. สื่อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้
-หนังสือเรียน

-บัตรภาพ/บัตรคำ



แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 9
ี่
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ รหัสวชา อ1101 ชั้นประถมศึกษาปีท 1

เรื่อง My classroom เวลา 1 ชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 My classroom เวลาเรียน 20 ชั่วโมง



1. สาระสำคัญ


การเรียนรู้คำศพท์เริ่มจากสิ่งใกล้ตัว ห้องเรียนเป็นสิ่งแวดล้อมในโรงเรียนที่ใกล้ตัวนักเรียนมากที่สุด ชื่อสิ่งของใน
ห้องเรียนจึงเป็นคำศัพท์ภาษาอังกฤษที่เหมาะสมในการเรียนรู้และบูรณาการกับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่นได้ดี


2. เป้าหมายการเรียนรู้

2.1 มาตรฐานการเรียนรู้ และตัวชี้วัดชั้นปี


ต 1.1 ป.1/1, 2, 3

ต 1.2 ป.1/2


ต 2.1 ป.1/3

ต 2.2 ป.1/1


ต 3.1 ป.1/1

ต 4.1 ป.1/1

ต 4.2 ป.1/1


3. จุดประสงค์การเรียนรู้

ด้านความรู้(Knowledge)

1. ให้ข้อมูลเกี่ยวกับคำศัพท์หมวดห้องเรียนได้
ด้านทักษะกระบวนการ (Process)

1. ออกเสียงคำศพท์หมวดห้องเรียนภาษาอังกฤษได้

ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (Attitude)

1. มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการทำงาน

4. สาระการเรียนรู้


Function Structure Vocabulary Pronunciation

1. Giving information - This is a (book). pencil, table, pen,

- That is a (table). book, chair,
desk, this, that

2. Asking and - What’s this? what, yes, no, how
answering for It’s a (pencil). many
information
- What’s that?


It’s a (book).
- Is this a (chair)?


Yes, it is./No, it isn’t.
- Is that a (desk)?


Yes, it is./No, it isn’t.

- How many (books)?

Four books.

3. Counting - Count, please. one, two, three, four,
five, six,

seven, eight, nine, ten,
count, please

4. Following classroom - Stand up. stand, sit, open, close
instructions
- Sit down.

- Open your books.

- Close your books.


5. - Reviewing sounds, - What’s this? pencil, table, pen, /d/, /p/, /tʃ/
vocabulary and It’s a (pencil). book, chair, this, that,

structures from this what, how many, six
unit - What’s that?

- Evaluating It’s a (table).
language progress
- This is a pen.

- That is a chair.

- How many (books)?

Six books.




5. สมรรถนะที่สำคัญของผู้เรียน


1. มีความสามารถในการสื่อสาร
2 . มีความสามารถในการคิด
6. กิจกรรมการเรียนรู้


1. Warm up

- ครูติดบัตรคำชื่อสิ่งของในห้องเรียนบนกระดานดำ ครูชี้บัตรคำ นักเรียนพูดคำศัพท์พร้อมแตะที่สิ่งนั้น


2. Presentation

- นักเรียนทำกิจกรรมที่ 2 Look, listen and practice. ใน SB ครูวางของจริง ได้แก่ เก้าอี้ หนังสือ ปากกา

ดินสอ โต๊ะครู และโต๊ะนักเรียน ไว้ไกลจากนักเรียน นักเรียนอาสาสมัคร 1 คนออกมาชี้สิ่งของที่อยู่ไกลตัว ขณะที่
นักเรียนฟัง CD 19 และพูดตามทีละประโยค 2-3 ครั้ง

CD Script 19

W: 2. Look, listen and practice.


W: That is a book.
G1: That is a pen.

G2: That is a pencil.

B1: That is a table.


G3: That is a desk.
B2: That is a chair.



- ครูฝึกนักเรียนพูดประโยคที่ได้ยินให้ถูกต้องตาม CD ครูฝึกนักเรียนออกเสียง /ð/ ในคำ that


- ครูให้คำอธิบายว่า ถ้าพูดบอกสิ่งของที่อยู่ใกล้ตัวให้ใช้ this ถ้าพูดบอกสิ่งของที่อยู่ไกลตัวให้ใช้ that ใน
ประโยค

3. Practice

- ครูติดแถบประโยค That is a (chair). บนกระดานดำ ให้นักเรียนพูดประโยคตามครู เปลี่ยนบัตรคำมา

แทนที่ chair นักเรียนฝึกพูดประโยคจนคล่อง

- นักเรียนผลัดกันชี้ไปที่สิ่งของในห้องเรียนที่วางไว้ไกลตัว ด้วยประโยค That is a (pencil). ครูเดินสังเกต

การร่วมกิจกรรมและให้คำแนะนำ

4. Production


นักเรียนพูดบอกชื่อสิ่งของในห้องเรียนที่อยู่ไกลตัวหน้าชั้นเรียน ด้วยประโยค That is a (book).

5. Wrap up
-นักเรียนทำกิจกรรมที่ 3 Read and trace. ใน WB นักเรียนดูภาพ พูดคำศัพท์ แล้วลากตาม

เส้นประเป็นประโยค That is a (table).

- นักเรียนทำกิจกรรมที่ 4 Look and write. ใน WB นักเรียนดูภาพ พูดคำศัพท์ แล้วเติมตัวอักษรลงใน

ช่องว่างเป็นคำศัพท์ที่ตรงตามภาพ



7. การวัดผลประเมินผล


เครื่องมือวัด เกณฑ ์
การวัดและประเมินผล วิธีการวัดผล และประเมินผล การประเมินผล

ด้านความรู้ (K)
บอกความหมายคำศพท์ ตรวจจากการทำแบบฝึกหัด แบบฝึกหัด 60% ขึ้นไป ผ่าน

เกี่ยวกับประเภทต่างๆ ของ แบบประเมินชิ้นงาน

My classroom ได้

ด้านทักษะกระบวนการ (P)

พูดถามและตอบเกี่ยวกับ การสังเกตการพูดสนทนาใน แบบประเมินการพูด 60% ขึ้นไป ผ่าน
ประเภทของMy classroom ชั้นเรียน

ได้

ด้านคุณลักษณะ
อันพึงประสงค์ (A)
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นใน การสังเกตการร่วมกิจกรรม แบบประเมินคุณลักษณะ 60% ขึ้นไป ผ่าน

การทำงาน ในชั้นเรียน อันพึงประสงค์

8. สื่อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้

-หนังสือเรียน

-บัตรภาพ/บัตรคำ

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 10
ี่
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ รหัสวชา อ1101 ชั้นประถมศึกษาปีท 1

เรื่อง My classroom เวลา 1 ชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 My classroom เวลาเรียน 20 ชั่วโมง



1. สาระสำคัญ


การเรียนรู้คำศพท์เริ่มจากสิ่งใกล้ตัว ห้องเรียนเป็นสิ่งแวดล้อมในโรงเรียนที่ใกล้ตัวนักเรียนมากที่สุด ชื่อสิ่งของใน
ห้องเรียนจึงเป็นคำศัพท์ภาษาอังกฤษที่เหมาะสมในการเรียนรู้และบูรณาการกับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่นได้ดี


2. เป้าหมายการเรียนรู้

2.1 มาตรฐานการเรียนรู้ และตัวชี้วัดชั้นปี


ต 1.1 ป.1/1, 2, 3

ต 1.2 ป.1/2


ต 2.1 ป.1/3

ต 2.2 ป.1/1


ต 3.1 ป.1/1

ต 4.1 ป.1/1

ต 4.2 ป.1/1


3. จุดประสงค์การเรียนรู้

ด้านความรู้(Knowledge)

1. ให้ข้อมูลเกี่ยวกับคำศัพท์หมวดห้องเรียนได้
ด้านทักษะกระบวนการ (Process)

1. ออกเสียงคำศพท์หมวดห้องเรียนภาษาอังกฤษได้

ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (Attitude)

1. มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการทำงาน

4. สาระการเรียนรู้


Function Structure Vocabulary Pronunciation

1. Giving information - This is a (book). pencil, table, pen,

- That is a (table). book, chair,
desk, this, that

2. Asking and - What’s this? what, yes, no, how
answering for It’s a (pencil). many
information
- What’s that?


It’s a (book).
- Is this a (chair)?


Yes, it is./No, it isn’t.
- Is that a (desk)?


Yes, it is./No, it isn’t.

- How many (books)?

Four books.

3. Counting - Count, please. one, two, three, four,
five, six,

seven, eight, nine, ten,
count, please

4. Following classroom - Stand up. stand, sit, open, close
instructions
- Sit down.

- Open your books.

- Close your books.


5. - Reviewing sounds, - What’s this? pencil, table, pen, /d/, /p/, /tʃ/
vocabulary and It’s a (pencil). book, chair, this, that,

structures from this what, how many, six
unit - What’s that?

- Evaluating It’s a (table).
language progress
- This is a pen.

- That is a chair.

- How many (books)?

Six books.




5. สมรรถนะที่สำคัญของผู้เรียน


1. มีความสามารถในการสื่อสาร
2 . มีความสามารถในการคิด
6. กิจกรรมการเรียนรู้


1. Warm up

- ครูทบทวนการบอกชื่อสิ่งของในห้องเรียนด้วยของจริง ได้แก่ โต๊ะ เก้าอี้ ปากกา ดินสอ โต๊ะเรียน ที่

อยู่ใกล้ตัว ด้วยประโยค This is a (pen). และการบอกชื่อสิ่งของในห้องเรียนที่อยู่ไกลตัว ด้วยประโยค That is a
(pen).

- ครูสรุปอีกครั้งว่า this ใช้กับสิ่งของที่ใกล้ตัว และ that ใช้กับสิ่งของที่ไกลตัว




2. Presentation

- นักเรียนทำกิจกรรมที่ 3 Talk with your friends. ใน SB หน้า 17 ครูกำหนดประเด็นให้เด็กคิด
โดยใช้ภาพในหนังสือเรียนว่าเป็นภาพอะไร นักเรียนสังเกตและตอบจากภาพที่มองเห็นไม่ชัดเจน ได้แก่ ภาพหัวดินสอ

ภาพส่วนหนึ่งของเก้าอี้ ภาพมุมโต๊ะ และภาพหัวปากกา ครูให้นักเรียนที่ครูเตรียมไว้ ชูบัตรภาพดังกล่าว แล้วพูดถาม-
ตอบ

นักเรียนชายชูภาพหัวดินสอ: What’s this?
นักเรียนหญิง: It’s a pencil.

ี้
นักเรียนชายชูภาพส่วนหนึ่งของเก้าอ: What’s this?
นักเรียนหญิง: It’s a chair. เป็นต้น
ครูให้นักเรียนดูภาพเด็กผู้หญิงพูดถามเด็กผู้ชายที่ถือของไว้ข้างหลัง ให้นักเรียนช่วยกันคิดว่าของนั้น

อยู่ไกลจากเด็กผู้หญิงและมองไม่ชัด ครูให้นักเรียนที่เตรียมไว้มาพูดหน้าชั้น เด็กผู้หญิงชี้มือและถามเด็กผู้ชายที่ถือ
หนังสือไว้

ข้างหลัง
นักเรียนหญิง: What’s that?

นักเรียนชาย: It’s a book.

3. Practice
-ครูให้นักเรียนคลุมผ้าไปบนสิ่งของในห้องเรียนที่เรียนไปแล้ว ครูชี้ไปที่เก้าอี้ที่คลุมด้วยผ้าผืนใหญ่ เห็น
เก้าอี้บางส่วน ครูยืนใกล้ๆ สิ่งของในห้องเรียน

นักเรียนคนที่ 1: Is this a chair? นักเรียนคนที่ 2: Yes, it is.

นักเรียนคนที่ 1 ชี้ไปที่สิ่งของอื่นๆ ให้นักเรียนคนอื่นๆ ตอบ เช่น


ชี้ไปที่ปากกา ถาม: Is this a book? ตอบ: No, it isn’t.

I
ชี้ไปที่โต๊ะเรียน ถาม: s this a desk? ตอบ: Yes, it is. เป็นต้น ครูให้นักเรียนพูดตามทีละ
ประโยค สรุปว่าใช้ this ในประโยคเมื่อถามสิ่งของที่อยู่ใกล้ตัว




4. Production

ครูติดบัตรคำ this และ that บนกระดานดำ นักเรียนพูดคำศัพท์ตามครู ครูพูดทบทวนการใช้ this
และ that นักเรียนทำกิจกรรมที่ 5 Listen and circle a or b. ใน WB นักเรียนดูภาพ ครูตรวจสอบความเข้าใจจาก

ภาพนกยื่นปีกไปทางสิ่งของใกล้-ไกล นักเรียนฟัง CD 22 และวงกลมล้อมรอบภาพที่เป็นคำตอบ



5. Wrap up
นักเรียนทำกิจกรรมที่ 6 Write “Yes” or “No”. ใน WB นักเรียนดูภาพ นักเรียนและครูอ่าน

ประโยคคำถาม นักเรียนเขียนตอบรับ Yes และตอบปฏิเสธ No ในช่องว่าง เป็นการบ้าน

7. การวัดผลประเมินผล


เครื่องมือวัด เกณฑ ์
การวัดและประเมินผล วิธีการวัดผล และประเมินผล การประเมินผล

ด้านความรู้ (K)
บอกความหมายคำศพท์ ตรวจจากการทำแบบฝึกหัด แบบฝึกหัด 60% ขึ้นไป ผ่าน

เกี่ยวกับประเภทต่างๆ ของ แบบประเมินชิ้นงาน

My classroom ได้

ด้านทักษะกระบวนการ (P)

พูดถามและตอบเกี่ยวกับ การสังเกตการพูดสนทนาใน แบบประเมินการพูด 60% ขึ้นไป ผ่าน
ประเภทของMy classroom ชั้นเรียน

ได้
ด้านคุณลักษณะ

อันพึงประสงค์ (A)
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นใน การสังเกตการร่วมกิจกรรม แบบประเมินคุณลักษณะ 60% ขึ้นไป ผ่าน
การทำงาน ในชั้นเรียน อันพึงประสงค์




8. สื่อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้
-หนังสือเรียน

-บัตรภาพ/บัตรคำ

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 11
ี่
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ รหัสวชา อ1101 ชั้นประถมศึกษาปีท 1

เรื่อง My classroom เวลา 2 ชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 My classroom เวลาเรียน 20 ชั่วโมง



1. สาระสำคัญ


การเรียนรู้คำศพท์เริ่มจากสิ่งใกล้ตัว ห้องเรียนเป็นสิ่งแวดล้อมในโรงเรียนที่ใกล้ตัวนักเรียนมากที่สุด ชื่อสิ่งของใน
ห้องเรียนจึงเป็นคำศัพท์ภาษาอังกฤษที่เหมาะสมในการเรียนรู้และบูรณาการกับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่นได้ดี


2. เป้าหมายการเรียนรู้

2.1 มาตรฐานการเรียนรู้ และตัวชี้วัดชั้นปี


ต 1.1 ป.1/1, 2, 3

ต 1.2 ป.1/2


ต 2.1 ป.1/3

ต 2.2 ป.1/1


ต 3.1 ป.1/1

ต 4.1 ป.1/1

ต 4.2 ป.1/1


3. จุดประสงค์การเรียนรู้

ด้านความรู้(Knowledge)

1. ให้ข้อมูลเกี่ยวกับคำศัพท์หมวดห้องเรียนได้
ด้านทักษะกระบวนการ (Process)


1. ออกเสียงคำศพท์หมวดห้องเรียนภาษาอังกฤษได้
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (Attitude)

1. มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการทำงาน

4. สาระการเรียนรู้


Function Structure Vocabulary Pronunciation

1. Giving information - This is a (book). pencil, table, pen,

- That is a (table). book, chair,
desk, this, that

2. Asking and - What’s this? what, yes, no, how
answering for It’s a (pencil). many
information
- What’s that?


It’s a (book).
- Is this a (chair)?


Yes, it is./No, it isn’t.
- Is that a (desk)?


Yes, it is./No, it isn’t.

- How many (books)?

Four books.

3. Counting - Count, please. one, two, three, four,
five, six,

seven, eight, nine, ten,
count, please

4. Following classroom - Stand up. stand, sit, open, close
instructions
- Sit down.

- Open your books.

- Close your books.


5. - Reviewing sounds, - What’s this? pencil, table, pen, /d/, /p/, /tʃ/
vocabulary and It’s a (pencil). book, chair, this, that,

structures from this what, how many, six
unit - What’s that?

- Evaluating It’s a (table).
language progress
- This is a pen.

- That is a chair.

- How many (books)?

Six books.




5. สมรรถนะที่สำคัญของผู้เรียน


1. มีความสามารถในการสื่อสาร
2 . มีความสามารถในการคิด
6. กิจกรรมการเรียนรู้


1. Warm up
- ครูเขียนประโยคบนกระดานดำหรือติดแถบประโยค This is a (pen). นักเรียนพูดประโยค This is a

(pen). ตามครู ครูเปลี่ยนบัตรคำชื่อสิ่งของในห้องเรียนมาแทนที่ pen นักเรียนพูดประโยคจนคล่อง
- ครูเขียนประโยคบนกระดานดำหรือติดแถบประโยค That is a (pen). นักเรียนพูดประโยค That is a

(pen). ตามครู ครูเปลี่ยนบัตรคำชื่อสิ่งของในห้องเรียนมาแทนที่ pen นักเรียนพูดประโยคจนคล่อง
2. Presentation
- ครูให้นักเรียนดูภาพเด็กผู้หญิงพูดถามเด็กผู้ชายที่ถือของไว้ข้างหลัง ให้นักเรียนช่วยกันคิดว่าของนั้นอยู่

ไกลจากเด็กผู้หญิงและมองไม่ชัด ครูให้นักเรียนที่เตรียมไว้มาพูดหน้าชั้น เด็กผู้หญิงชี้มือและถามเด็กผู้ชายที่ถือหนังสือ
ไว้

ข้างหลัง
นักเรียนหญิง: What’s that?

นักเรียนชาย: It’s a book.
- นักเรียนฟัง CD 20 และพูดตามทีละประโยคขณะดูภาพไปตามลำดับ



W: 3. Talk with your friends.

B1: What’s this?
G1: It’s a pencil.
G2: What’s that?

B2: It’s a book.
- ครูแบ่งนักเรียนเป็น 2 กลุ่ม กลุ่มถามและกลุ่มตอบ ตัวแทนกลุ่มถามถือบัตรภาพ ให้กลุ่มตอบดูบัตร

ภาพและพูดโต้ตอบกัน

- นักเรียนเข้ากลุ่มฝึกพูดถาม-ตอบชื่อสิ่งของจากบัตรภาพและของจริง ครูเดินสังเกตการร่วมกิจกรรม


Click to View FlipBook Version