แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
ี่
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ รหัสวชา อ11101 ชั้นประถมศึกษาปีท 1
ิ
เรื่อง My friends เวลา 1 ชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 My friends เวลาเรียน 20 ชั่วโมง
1. สาระสำคัญ
ื่
บุคคลที่อยู่รอบข้างใกล้ชิดที่สุด นอกจากบุคคลในครอบครัวแล้ว ก็เป็นเพื่อนๆ ใกล้บ้าน และเพอนในโรงเรียน
ั
การเรียนรู้คำศพท์ภาษาองกฤษง่ายๆ ที่เกี่ยวกับเพื่อน นำภาษาไปใช้ในชีวิตจริงได้ ทำให้เด็กเห็นประโยชน์ของการ
ั
เรียนรู้ภาษาอังกฤษ
2. เป้าหมายการเรียนรู้
2.1 มาตรฐานการเรียนรู้ และตัวชี้วัดชั้นปี
ต 1.1 ป.1/1, 2, 3
ต 1.2 ป.1/1
ต 1.3 ป.1/1
ต 2.1 ป.1/1, 3
ต 2.2 ป.1/1
ต 3.1 ป.1/1
ต 4.1 ป.1/1
ต 4.2 ป.1/1
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้(Knowledge)
1. ให้ข้อมูลเกี่ยวกับคำศัพท์หมวดห้องเรียนได้
ด้านทักษะกระบวนการ (Process)
1. ออกเสียงคำศัพท์หมวดห้องเรียนภาษาอังกฤษได้
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (Attitude)
1. มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการทำงาน
4. สาระการเรียนรู้
Function Vocabulary Pronunciation
Structure
1. Following classroom - Point to the (man). point, boy, girl, man,
commands woman
That is the (man).
2. Introducing and greeting - Pat, this is Tim. hello, this, that, he, she,
my, friend
Someone He is my friend.
- Hello, Pat.
Hello, Tim.
3. Describing people’s - He is (tall). tall, slim, short, plump
Appearance - She is (slim).
- I am (short/plump).
4. Talking about friends - This is (Ann). tall, slim, short, plump,
my, friend
- (She) is my friend.
- (She) is slim.
5. - Reviewing sounds, - He is (tall). he, she, I, tall, slim, /fr/, /pl/, /ʃ/
vocabulary and short, plump
structures from this - She is (slim).
unit - I am (short/plump).
- Evaluating language
progress
5. สมรรถนะที่สำคัญของผู้เรียน
1. มีความสามารถในการสื่อสาร
2 . มีความสามารถในการคิด
6. กิจกรรมการเรียนรู้
1. Warm up
-ครูทบทวนคำศัพท์ family จากชั่วโมงที่แล้ว
2. Presentation
ั
-ครูนำเสนอคำศพท์
short tall thin fat youn
จากนั้นนักเรียนช่วยกันบอกความหมาย โดยเดาจากภาพ
short = เตี้ย fat = อ้วน
tall = สูง young = เยาว์วัย
thin = ผอม old = แก ่
3. Practice
ื่
-ให้นักเรียนฝึกตอบคำถาม จำนวนพี่น้องของตนและเพอน
-ฝึกสนทนาถาม ตอบ แบบ hold class /small group/ individual
4. Production
ื่
-นักเรียนจับคู่ฝึกสนทนาถาม-ตอบ จำนวนพี่น้องของตนและเพอน ทีละคู่ หน้าชั้นเรียน
5. Wrap up
-ทำแบบฝึกหัด และร่วมกันสรุปบทเรียน และจดคำศัพท์ลงสมุด
-นักเรียนทำใบงานเรื่อง My friends และช่วยกันเฉลยใบงาน
7. การวัดผลประเมินผล
เครื่องมือวัด เกณฑ ์
การวัดและประเมินผล วิธีการวัดผล และประเมินผล การประเมินผล
ด้านความรู้ (K)
บอกความหมายคำศพท์ ตรวจจากการทำแบบฝึกหัด แบบฝึกหัด 60% ขึ้นไป ผ่าน
ั
เกี่ยวกับประเภทต่างๆ ของ แบบประเมินชิ้นงาน
My friends ได้
ด้านทักษะกระบวนการ (P)
พูดถามและตอบเกี่ยวกับ การสังเกตการพูดสนทนาใน แบบประเมินการพูด 60% ขึ้นไป ผ่าน
ประเภทของMy friends ได้ ชั้นเรียน
ด้านคุณลักษณะ
อันพึงประสงค์ (A)
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการ การสังเกตการร่วมกิจกรรม แบบประเมินคุณลักษณะ 60% ขึ้นไป ผ่าน
ทำงาน ในชั้นเรียน อันพึงประสงค์
8. สื่อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้
-หนังสือเรียน
-บัตรภาพ/บัตรคำ
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2
ี่
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ รหัสวชา อ11101 ชั้นประถมศึกษาปีท 1
ิ
เรื่อง My friends เวลา 1 ชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 My friends เวลาเรียน 20 ชั่วโมง
1. สาระสำคัญ
ื่
บุคคลที่อยู่รอบข้างใกล้ชิดที่สุด นอกจากบุคคลในครอบครัวแล้ว ก็เป็นเพื่อนๆ ใกล้บ้าน และเพอนในโรงเรียน
ั
การเรียนรู้คำศพท์ภาษาองกฤษง่ายๆ ที่เกี่ยวกับเพื่อน นำภาษาไปใช้ในชีวิตจริงได้ ทำให้เด็กเห็นประโยชน์ของการ
ั
เรียนรู้ภาษาอังกฤษ
2. เป้าหมายการเรียนรู้
2.1 มาตรฐานการเรียนรู้ และตัวชี้วัดชั้นปี
ต 1.1 ป.1/1, 2, 3
ต 1.2 ป.1/1
ต 1.3 ป.1/1
ต 2.1 ป.1/1, 3
ต 2.2 ป.1/1
ต 3.1 ป.1/1
ต 4.1 ป.1/1
ต 4.2 ป.1/1
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้(Knowledge)
1. ให้ข้อมูลเกี่ยวกับคำศัพท์หมวดห้องเรียนได้
ด้านทักษะกระบวนการ (Process)
1. ออกเสียงคำศัพท์หมวดห้องเรียนภาษาอังกฤษได้
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (Attitude)
1. มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการทำงาน
4. สาระการเรียนรู้
Function Vocabulary Pronunciation
Structure
1. Following classroom - Point to the (man). point, boy, girl, man,
commands woman
That is the (man).
2. Introducing and greeting - Pat, this is Tim. hello, this, that, he, she,
my, friend
Someone He is my friend.
- Hello, Pat.
Hello, Tim.
3. Describing people’s - He is (tall). tall, slim, short, plump
Appearance - She is (slim).
- I am (short/plump).
4. Talking about friends - This is (Ann). tall, slim, short, plump,
my, friend
- (She) is my friend.
- (She) is slim.
5. - Reviewing sounds, - He is (tall). he, she, I, tall, slim, /fr/, /pl/, /ʃ/
vocabulary and short, plump
structures from this - She is (slim).
unit - I am (short/plump).
- Evaluating language
progress
5. สมรรถนะที่สำคัญของผู้เรียน
1. มีความสามารถในการสื่อสาร
2 . มีความสามารถในการคิด
6. กิจกรรมการเรียนรู้
1. Warm up
-ครูทบทวนคำศัพท์ adjective
2. Presentation
-ครูนำเสนอบทสนทนา
ใส่เครื่องหมายคำถาม (Question mark) ที่ท้ายประโยค แทนจุด full stop
ครูเขียนโครงสร้างและยกตัวอย่างให้นักเรียนดูบนกระดาน
Verb to be (is/am/are) + subject + adjective?
- He is fat . Is he fat?
- She is short. Is she short?
- It is old. Is it old?
3. Practice
-ให้นักเรียนฝึกสนทนา เกี่ยวกับ การบรรยายลักษณะบุคคล
-ฝึกสนทนาถาม ตอบ แบบ hold class /small group/ individual
-ทำแบบฝึกหัด
Change to question form and answer.
1. He is young. Is he young? Yes, she is. .
2. He is short. __________________
3. She is tall. .
4. They are thin. .
5. It is fat. .
6. You are old. .
7. He is big. .
8. You are sad. .
9. I am happy. .
10. It is small. ____________________
4. Production
-นักเรียนจับคู่ฝึกสนทนาถาม-ตอบ จากชั่วโมงที่แล้วเพอทบทวน
ื่
5. Wrap up
-ทำแบบฝึกหัด และร่วมกันสรุปบทเรียน และจดคำศัพท์ลงสมุด
7. การวัดผลประเมินผล
เครื่องมือวัด เกณฑ ์
การวัดและประเมินผล วิธีการวัดผล และประเมินผล การประเมินผล
ด้านความรู้ (K)
บอกความหมายคำศพท์ ตรวจจากการทำแบบฝึกหัด แบบฝึกหัด 60% ขึ้นไป ผ่าน
ั
เกี่ยวกับประเภทต่างๆ ของ แบบประเมินชิ้นงาน
My friends ได้
ด้านทักษะกระบวนการ (P)
พูดถามและตอบเกี่ยวกับ การสังเกตการพูดสนทนาใน แบบประเมินการพูด 60% ขึ้นไป ผ่าน
ประเภทของMy friends ได้ ชั้นเรียน
ด้านคุณลักษณะ
อันพึงประสงค์ (A)
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการ การสังเกตการร่วมกิจกรรม แบบประเมินคุณลักษณะ 60% ขึ้นไป ผ่าน
ทำงาน ในชั้นเรียน อันพึงประสงค์
8. สื่อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้
-หนังสือเรียน
-บัตรภาพ/บัตรคำ
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3
ี่
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ รหัสวชา อ11101 ชั้นประถมศึกษาปีท 1
ิ
เรื่อง My friends เวลา 1 ชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 My friends เวลาเรียน 20 ชั่วโมง
1. สาระสำคัญ
ื่
บุคคลที่อยู่รอบข้างใกล้ชิดที่สุด นอกจากบุคคลในครอบครัวแล้ว ก็เป็นเพื่อนๆ ใกล้บ้าน และเพอนในโรงเรียน
ั
การเรียนรู้คำศพท์ภาษาองกฤษง่ายๆ ที่เกี่ยวกับเพื่อน นำภาษาไปใช้ในชีวิตจริงได้ ทำให้เด็กเห็นประโยชน์ของการ
ั
เรียนรู้ภาษาอังกฤษ
2. เป้าหมายการเรียนรู้
2.1 มาตรฐานการเรียนรู้ และตัวชี้วัดชั้นปี
ต 1.1 ป.1/1, 2, 3
ต 1.2 ป.1/1
ต 1.3 ป.1/1
ต 2.1 ป.1/1, 3
ต 2.2 ป.1/1
ต 3.1 ป.1/1
ต 4.1 ป.1/1
ต 4.2 ป.1/1
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้(Knowledge)
1. ให้ข้อมูลเกี่ยวกับคำศัพท์หมวดห้องเรียนได้
ด้านทักษะกระบวนการ (Process)
1. ออกเสียงคำศัพท์หมวดห้องเรียนภาษาอังกฤษได้
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (Attitude)
1. มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการทำงาน
4. สาระการเรียนรู้
Function Vocabulary Pronunciation
Structure
1. Following classroom - Point to the (man). point, boy, girl, man,
commands woman
That is the (man).
2. Introducing and greeting - Pat, this is Tim. hello, this, that, he, she,
my, friend
Someone He is my friend.
- Hello, Pat.
Hello, Tim.
3. Describing people’s - He is (tall). tall, slim, short, plump
Appearance - She is (slim).
- I am (short/plump).
4. Talking about friends - This is (Ann). tall, slim, short, plump,
my, friend
- (She) is my friend.
- (She) is slim.
5. - Reviewing sounds, - He is (tall). he, she, I, tall, slim, /fr/, /pl/, /ʃ/
vocabulary and short, plump
structures from this - She is (slim).
unit - I am (short/plump).
- Evaluating language
progress
5. สมรรถนะที่สำคัญของผู้เรียน
1. มีความสามารถในการสื่อสาร
2 . มีความสามารถในการคิด
6. กิจกรรมการเรียนรู้
1. Warm up
-ครูทบทวนการถามตอบ Yes/No Question
2. Presentation
ื่
-ครูนักเรียนอ่านคำศัพท์เกี่ยวกับสมาชิกในครอบครัวจากบัตรคำและบัตรภาพ เพอจับคู่คำศัพท์กับ
คำคุณศัพท์บอกลักษณะ เสร็จแล้วครูสุ่มเรียกนักเรียน 6 คน ให้ออกมาเขียนคำตอบบนกระดาน และครู
ตรวจทานอีกครั้ง
father - tall mother - thin sister - short
brother - young grandfather - fat grandmother - old
จากนั้นครูให้นักเรียนพูดเป็นประโยค โดยการเติม is ดังนี้
Father is tall.
Mother is thin. etc
3. Practice
-นักเรียนอ่านคำคุณศัพท์ที่กำหนดให้ ตามครูพร้อมๆ กัน แล้วช่วยแปลความหมาย จากนั้นให้นักเรียนนำ
คำเหล่านี้ไปเติมใต้ภาพที่มีความหมายตรงกัน เมื่อทำเสร็จแล้วให้นักเรียนช่วยกันเฉลยคำตอบ และครูเขียน
คำตอบบนกระดาน โดยวาดภาพให้นักเรียนแล้วให้นักเรียนเขียนให้ถูกต้อง
1. fat 2. young 3. tall 4. old
5. big 6. thin 7. small 8. Short
4. Production
-นักเรียนดูภาพจากบัตรคำ
จากนั้นให้นักเรียนจับคู่กับเพอน เพอผลัดกันถาม-ตอบ ครูย้ำให้นักเรียนออกเสียงสูงท้ายประโยคคำถาม
ื่
ื่
5. Wrap up
-ทำแบบฝึกหัด และร่วมกันสรุปบทเรียน และจดคำศัพท์ลงสมุด
7. การวัดผลประเมินผล
เครื่องมือวัด เกณฑ ์
การวัดและประเมินผล วิธีการวัดผล และประเมินผล การประเมินผล
ด้านความรู้ (K)
บอกความหมายคำศพท์ ตรวจจากการทำแบบฝึกหัด แบบฝึกหัด 60% ขึ้นไป ผ่าน
ั
เกี่ยวกับประเภทต่างๆ ของ แบบประเมินชิ้นงาน
My friends ได้
ด้านทักษะกระบวนการ (P)
พูดถามและตอบเกี่ยวกับ การสังเกตการพูดสนทนาใน แบบประเมินการพูด 60% ขึ้นไป ผ่าน
ประเภทของMy friends ได้ ชั้นเรียน
ด้านคุณลักษณะ
อันพึงประสงค์ (A)
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการ การสังเกตการร่วมกิจกรรม แบบประเมินคุณลักษณะ 60% ขึ้นไป ผ่าน
ทำงาน ในชั้นเรียน อันพึงประสงค์
8. สื่อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้
-หนังสือเรียน
-บัตรภาพ/บัตรคำ
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4
ี่
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ รหัสวชา อ11101 ชั้นประถมศึกษาปีท 1
ิ
เรื่อง My friends เวลา 1 ชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 My friends เวลาเรียน 20 ชั่วโมง
1. สาระสำคัญ
ื่
บุคคลที่อยู่รอบข้างใกล้ชิดที่สุด นอกจากบุคคลในครอบครัวแล้ว ก็เป็นเพื่อนๆ ใกล้บ้าน และเพอนในโรงเรียน
ั
การเรียนรู้คำศพท์ภาษาองกฤษง่ายๆ ที่เกี่ยวกับเพื่อน นำภาษาไปใช้ในชีวิตจริงได้ ทำให้เด็กเห็นประโยชน์ของการ
ั
เรียนรู้ภาษาอังกฤษ
2. เป้าหมายการเรียนรู้
2.1 มาตรฐานการเรียนรู้ และตัวชี้วัดชั้นปี
ต 1.1 ป.1/1, 2, 3
ต 1.2 ป.1/1
ต 1.3 ป.1/1
ต 2.1 ป.1/1, 3
ต 2.2 ป.1/1
ต 3.1 ป.1/1
ต 4.1 ป.1/1
ต 4.2 ป.1/1
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้(Knowledge)
1. ให้ข้อมูลเกี่ยวกับคำศัพท์หมวดห้องเรียนได้
ด้านทักษะกระบวนการ (Process)
1. ออกเสียงคำศพท์หมวดห้องเรียนภาษาอังกฤษได้
ั
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (Attitude)
1. มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการทำงาน
4. สาระการเรียนรู้
Function Vocabulary Pronunciation
Structure
1. Following classroom - Point to the (man). point, boy, girl, man,
commands woman
That is the (man).
2. Introducing and greeting - Pat, this is Tim. hello, this, that, he, she,
my, friend
Someone He is my friend.
- Hello, Pat.
Hello, Tim.
3. Describing people’s - He is (tall). tall, slim, short, plump
Appearance - She is (slim).
- I am (short/plump).
4. Talking about friends - This is (Ann). tall, slim, short, plump,
my, friend
- (She) is my friend.
- (She) is slim.
5. - Reviewing sounds, - He is (tall). he, she, I, tall, slim, /fr/, /pl/, /ʃ/
vocabulary and short, plump
structures from this - She is (slim).
unit - I am (short/plump).
- Evaluating language
progress
5. สมรรถนะที่สำคัญของผู้เรียน
1. มีความสามารถในการสื่อสาร
2 . มีความสามารถในการคิด
6. กิจกรรมการเรียนรู้
1. Warm up
-ครูทักทายกับนักเรียนในชั้น เพื่อให้คุ้นเคยกับการฟังและพูด
Teacher: Good morning students. How are you today?
Students: I’m fine, thank you.
แล้วครูทักทายนักเรียนเป็นรายบุคคล 3-4 คน
-ครูทบทวนตัวเลขจากที่เคยเรียนมาในชั้นที่แล้ว
- ครูทดสอบคำศัพท์เกี่ยวกับสมาชิกในครอบครัวและคำคุณศัพท์บอกลักษณะที่นักเรียนได้เรียนมาแล้วใน
Lesson 1 โดยครูแจกแบบทดสอบ English Test (ดูที่ท้ายแผนฯ) ให้นักเรียนคนละ 1 แผ่น แล้วให้นักเรียนทำ
แบบทดสอบด้วยตนเอง โดยเติมตัวอักษรลงในช่องว่างให้เป็นคำศัพท์ที่ถูกต้อง นักเรียนทำแบบทดสอบด้วย
ความซื่อสัตย์ เพื่อเป็นการวัดความสามารถของตนเอง
เมื่อนักเรียนทำเสร็จแล้วครูเขียนคำตอบบนกระดาน ให้นักเรียนตรวจแบบทดสอบของตนเองด้วยความซื่อสัตย์
นักเรียนที่ทำถูก 6 ข้อขึ้นไป ถือว่าผ่าน
2. Presentation
-ครูถามว่าเห็นตัวเลขอะไรบ้าง ครูให้นักเรียนตอบเป็นภาษาไทยเนื่องจากยังไม่ได้เรียน
Teacher: What numbers can you see?
Students: 30, 40, 50, 60, 70, 80, 90, 100
Teacher: Good!
3. Practice
-ครูเขียนตัวเลขตามนี้บนกระดาน แล้วสุ่มเรียกนักเรียน ออกมาชี้ตัวเลขบนกระดานตามที่ครูพูด จากนั้นครูชี้ตัวเลข
แล้วให้นักเรียนพูดเป็นภาษาอังกฤษพร้อมๆ กัน
40 50
60
30
80 70
4. Production
ครูทดสอบความเข้าใจจำนวนตัวเลขของนักเรียน โดยสุ่มเรียกนักเรียน 9 คน ให้ออกมาหน้าชั้นเรียนทีละคน
แล้วเขียนตัวเลขตามที่ครูพูด ถ้าเขียนไม่ได้ให้เพื่อนๆ ช่วยบอก
Teacher: Twenty-six
ด.ช. ดิน เขียน “26” บนกระดาน แล้วครูเขียน
Teacher: Twenty-two
ื่
ด.ญ. จอย เขียน “28” บนกระดาน เพอนๆ บอกว่า No, no.
ด.ญ. จอย เขียนใหม่ “22” แล้วครูเขียน
5. Wrap up
-ทำแบบฝึกหัด และร่วมกันสรุปบทเรียน และจดคำศัพท์ลงสมุด
7. การวัดผลประเมินผล
เครื่องมือวัด เกณฑ ์
การวัดและประเมินผล วิธีการวัดผล และประเมินผล การประเมินผล
ด้านความรู้ (K)
บอกความหมายคำศพท์ ตรวจจากการทำแบบฝึกหัด แบบฝึกหัด 60% ขึ้นไป ผ่าน
ั
เกี่ยวกับประเภทต่างๆ ของ แบบประเมินชิ้นงาน
My friends ได้
ด้านทักษะกระบวนการ (P)
พูดถามและตอบเกี่ยวกับ การสังเกตการพูดสนทนาใน แบบประเมินการพูด 60% ขึ้นไป ผ่าน
ประเภทของMy friends ได้ ชั้นเรียน
ด้านคุณลักษณะ
อันพึงประสงค์ (A)
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการ การสังเกตการร่วมกิจกรรม แบบประเมินคุณลักษณะ 60% ขึ้นไป ผ่าน
ทำงาน ในชั้นเรียน อันพึงประสงค์
8. สื่อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้
-หนังสือเรียน
-บัตรภาพ/บัตรคำ
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5
ี่
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ รหัสวชา อ11101 ชั้นประถมศึกษาปีท 1
ิ
เรื่อง My friends เวลา 1 ชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 My friends เวลาเรียน 20 ชั่วโมง
1. สาระสำคัญ
ื่
บุคคลที่อยู่รอบข้างใกล้ชิดที่สุด นอกจากบุคคลในครอบครัวแล้ว ก็เป็นเพื่อนๆ ใกล้บ้าน และเพอนในโรงเรียน
ั
การเรียนรู้คำศพท์ภาษาองกฤษง่ายๆ ที่เกี่ยวกับเพื่อน นำภาษาไปใช้ในชีวิตจริงได้ ทำให้เด็กเห็นประโยชน์ของการ
ั
เรียนรู้ภาษาอังกฤษ
2. เป้าหมายการเรียนรู้
2.1 มาตรฐานการเรียนรู้ และตัวชี้วัดชั้นปี
ต 1.1 ป.1/1, 2, 3
ต 1.2 ป.1/1
ต 1.3 ป.1/1
ต 2.1 ป.1/1, 3
ต 2.2 ป.1/1
ต 3.1 ป.1/1
ต 4.1 ป.1/1
ต 4.2 ป.1/1
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้(Knowledge)
1. ให้ข้อมูลเกี่ยวกับคำศัพท์หมวดห้องเรียนได้
ด้านทักษะกระบวนการ (Process)
1. ออกเสียงคำศพท์หมวดห้องเรียนภาษาอังกฤษได้
ั
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (Attitude)
1. มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการทำงาน
4. สาระการเรียนรู้
Function Vocabulary Pronunciation
Structure
1. Following classroom - Point to the (man). point, boy, girl, man,
commands woman
That is the (man).
2. Introducing and greeting - Pat, this is Tim. hello, this, that, he, she,
my, friend
Someone He is my friend.
- Hello, Pat.
Hello, Tim.
3. Describing people’s - He is (tall). tall, slim, short, plump
Appearance - She is (slim).
- I am (short/plump).
4. Talking about friends - This is (Ann). tall, slim, short, plump,
my, friend
- (She) is my friend.
- (She) is slim.
5. - Reviewing sounds, - He is (tall). he, she, I, tall, slim, /fr/, /pl/, /ʃ/
vocabulary and short, plump
structures from this - She is (slim).
unit - I am (short/plump).
- Evaluating language
progress
5. สมรรถนะที่สำคัญของผู้เรียน
1. มีความสามารถในการสื่อสาร
2 . มีความสามารถในการคิด
6. กิจกรรมการเรียนรู้
1. Warm up
-ครูทบทวนคำศัพท์จาก ชั่วโมงที่แล้ว
2. Presentation
-ครูสอนจำนวนนับ 30-100 โดยเขียนจำนวนต่างๆ บนกระดาน ดังนี้
30 thirty 31 thirty-one 39 thirty-nine
40 forty 41 forty-one 49 forty-nine
50 fifty 51 fifty-one 59 fifty-nine
60 sixty 61 sixty-one 69 sixty-nine
70 seventy 71 seventy-one 79 seventy-nine
80 eighty 81 eighty-one 89 eighty-nine
90 ninety 91 ninety-one 99 ninety-nine
100 one hundred
แล้วอธิบายว่าจำนวนนับ 31-99 เป็นคำผสม โดยการเติม one, two, three, four, five, six, seven, eight,
nine หลังจำนวนหลักสิบ ได้แก่ thirty, forty, fifty, sixty, seventy, eighty, ninety ดังนั้นการจำ ให้
ี่
นักเรียนจำเพียงจำนวนเลขทลงท้ายด้วยศูนย์ คือ 30, 40, 50, 60, 70, 80, 90
1. Practice
ครูเขียนจำนวนต่างๆ บนกระดานตามนี้ เพื่อให้นักเรียนฝึกเขียนจำนวนต่างๆ เป็นตัวหนังสือ โดยให้นักเรียนทำลงในสมุด
ั
ของตนเอง ครูอนุญาตให้ปรึกษากบเพื่อนได้
1. 36 = ………………………….. 6. 65 = …………………………..
2. 48 = ………………………….. 7. 74 = …………………………..
3. 50 = ………………………….. 8. 87 = …………………………..
4. 55 = ………………………….. 9. 93 = …………………………..
5. 59 = ………………………….. 10. 99 = …………………………..
4. Production
เมื่อนักเรียนทำเสร็จแล้วช่วยกันเฉลยคำตอบ โดยอ่านจำนวนต่างๆ พร้อมกัน แล้วครูเขียนเฉลยบนกระดาน
1. thirty-six 2. forty-eight 3. fifty 4. fifty-five
5. fifty-nine 6. sixty-five 7. seventy-four 8. eight-seven
9. ninety-three 10.ninety-nine
5. Wrap up
-ร่วมกันสรุปบทเรียน
7. การวัดผลประเมินผล
เครื่องมือวัด เกณฑ ์
การวัดและประเมินผล วิธีการวัดผล และประเมินผล การประเมินผล
ด้านความรู้ (K)
บอกความหมายคำศพท์ ตรวจจากการทำแบบฝึกหัด แบบฝึกหัด 60% ขึ้นไป ผ่าน
ั
เกี่ยวกับประเภทต่างๆ ของ แบบประเมินชิ้นงาน
My friends ได้
ด้านทักษะกระบวนการ (P)
พูดถามและตอบเกี่ยวกับ การสังเกตการพูดสนทนาใน แบบประเมินการพูด 60% ขึ้นไป ผ่าน
ประเภทของMy friends ได้ ชั้นเรียน
ด้านคุณลักษณะ
อันพึงประสงค์ (A)
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการ การสังเกตการร่วมกิจกรรม แบบประเมินคุณลักษณะ 60% ขึ้นไป ผ่าน
ทำงาน ในชั้นเรียน อันพึงประสงค์
8. สื่อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้
-หนังสือเรียน
-บัตรภาพ/บัตรคำ
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6
ี่
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ รหัสวชา อ11101 ชั้นประถมศึกษาปีท 1
ิ
เรื่อง My friends เวลา 1 ชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 My friends เวลาเรียน 20 ชั่วโมง
1. สาระสำคัญ
ื่
บุคคลที่อยู่รอบข้างใกล้ชิดที่สุด นอกจากบุคคลในครอบครัวแล้ว ก็เป็นเพื่อนๆ ใกล้บ้าน และเพอนในโรงเรียน
ั
การเรียนรู้คำศพท์ภาษาองกฤษง่ายๆ ที่เกี่ยวกับเพื่อน นำภาษาไปใช้ในชีวิตจริงได้ ทำให้เด็กเห็นประโยชน์ของการ
ั
เรียนรู้ภาษาอังกฤษ
2. เป้าหมายการเรียนรู้
2.1 มาตรฐานการเรียนรู้ และตัวชี้วัดชั้นปี
ต 1.1 ป.1/1, 2, 3
ต 1.2 ป.1/1
ต 1.3 ป.1/1
ต 2.1 ป.1/1, 3
ต 2.2 ป.1/1
ต 3.1 ป.1/1
ต 4.1 ป.1/1
ต 4.2 ป.1/1
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้(Knowledge)
1. ให้ข้อมูลเกี่ยวกับคำศัพท์หมวดห้องเรียนได้
ด้านทักษะกระบวนการ (Process)
1. ออกเสียงคำศพท์หมวดห้องเรียนภาษาอังกฤษได้
ั
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (Attitude)
1. มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการทำงาน
4. สาระการเรียนรู้
Function Vocabulary Pronunciation
Structure
1. Following classroom - Point to the (man). point, boy, girl, man,
commands woman
That is the (man).
2. Introducing and greeting - Pat, this is Tim. hello, this, that, he, she,
my, friend
Someone He is my friend.
- Hello, Pat.
Hello, Tim.
3. Describing people’s - He is (tall). tall, slim, short, plump
Appearance - She is (slim).
- I am (short/plump).
4. Talking about friends - This is (Ann). tall, slim, short, plump,
my, friend
- (She) is my friend.
- (She) is slim.
5. - Reviewing sounds, - He is (tall). he, she, I, tall, slim, /fr/, /pl/, /ʃ/
vocabulary and short, plump
structures from this - She is (slim).
unit - I am (short/plump).
- Evaluating language
progress
5. สมรรถนะที่สำคัญของผู้เรียน
1. มีความสามารถในการสื่อสาร
2 . มีความสามารถในการคิด
6. กิจกรรมการเรียนรู้
1.Warm up
- นักเรียนใช้ประโยคทักทายในบทเรียนที่แล้ว ได้แก่
Hi. Hello.
I’m_________ . I am ___________ .
What’s your name? What is your name?
My name is _________ .
Nice to meet you. Nice to meet you, too
2.Presentation
-. ให้นักเรียนดูหุ่นมือ ครูพูด นักเรียนฟังและพูดตาม
T: Hi,/Hello, Tom. How are you?
Tom: I’m fine. Thank you.
- นักเรียนเปิดหนังสือเรียนหน้า 15 อ่านประโยคตามครู นักเรียนอ่านกันเองพร้อมทั้งชั้นเรียน รายกลุ่มและ
รายบุคคล
- นักเรียนเดินทักทายกันในชั้นเรียน โดยใช้สำนวนข้างบน
3.Practice
-. ครูเขียนประโยคบนกระดาน โดยเว้นคำให้นักเรียนเติมโดยให้นักเรียนอ่านประโยคทั้งชั้นเรียน รายกลุ่มและ
รายบุคคล
4.Production
-. ให้นักเรียนเปิดหนังสือหน้า 16 ครูเปิด CD Track 3 นักเรียนฟังและดูตาม
- นักเรียนอ่านออกเสียงด้วยตนเองทั้งชั้นเรียนรายกลุ่มและรายบุคคล
5.Wrap up
-ครูและนักเรียนช่วยกันสรุป แลพทำใบงาน
Hi. Hello-เป็นคำทักทาย
I’m_________ I am______________ เป็นประโยคแนะนำตนเอง
My name’s _________. My name is _______ เป็นการบอกชื่อ
7. การวัดผลประเมินผล
เครื่องมือวัด เกณฑ ์
การวัดและประเมินผล วิธีการวัดผล และประเมินผล การประเมินผล
ด้านความรู้ (K)
บอกความหมายคำศพท์ ตรวจจากการทำแบบฝึกหัด แบบฝึกหัด 60% ขึ้นไป ผ่าน
ั
เกี่ยวกับประเภทต่างๆ ของ แบบประเมินชิ้นงาน
My friends ได้
ด้านทักษะกระบวนการ (P)
พูดถามและตอบเกี่ยวกับ การสังเกตการพูดสนทนาใน แบบประเมินการพูด 60% ขึ้นไป ผ่าน
ประเภทของMy friends ได้ ชั้นเรียน
ด้านคุณลักษณะ
อันพึงประสงค์ (A)
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการ การสังเกตการร่วมกิจกรรม แบบประเมินคุณลักษณะ 60% ขึ้นไป ผ่าน
ทำงาน ในชั้นเรียน อันพึงประสงค์
8. สื่อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้
-หนังสือเรียน
-บัตรภาพ/บัตรคำ
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7
ี่
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ รหัสวชา อ11101 ชั้นประถมศึกษาปีท 1
ิ
เรื่อง My friends เวลา 1 ชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 My friends เวลาเรียน 20 ชั่วโมง
1. สาระสำคัญ
ื่
บุคคลที่อยู่รอบข้างใกล้ชิดที่สุด นอกจากบุคคลในครอบครัวแล้ว ก็เป็นเพื่อนๆ ใกล้บ้าน และเพอนในโรงเรียน
ั
การเรียนรู้คำศพท์ภาษาองกฤษง่ายๆ ที่เกี่ยวกับเพื่อน นำภาษาไปใช้ในชีวิตจริงได้ ทำให้เด็กเห็นประโยชน์ของการ
ั
เรียนรู้ภาษาอังกฤษ
2. เป้าหมายการเรียนรู้
2.1 มาตรฐานการเรียนรู้ และตัวชี้วัดชั้นปี
ต 1.1 ป.1/1, 2, 3
ต 1.2 ป.1/1
ต 1.3 ป.1/1
ต 2.1 ป.1/1, 3
ต 2.2 ป.1/1
ต 3.1 ป.1/1
ต 4.1 ป.1/1
ต 4.2 ป.1/1
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้(Knowledge)
1. ให้ข้อมูลเกี่ยวกับคำศัพท์หมวดห้องเรียนได้
ด้านทักษะกระบวนการ (Process)
1. ออกเสียงคำศพท์หมวดห้องเรียนภาษาอังกฤษได้
ั
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (Attitude)
1. มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการทำงาน
4. สาระการเรียนรู้
Function Vocabulary Pronunciation
Structure
1. Following classroom - Point to the (man). point, boy, girl, man,
commands woman
That is the (man).
2. Introducing and greeting - Pat, this is Tim. hello, this, that, he, she,
my, friend
Someone He is my friend.
- Hello, Pat.
Hello, Tim.
3. Describing people’s - He is (tall). tall, slim, short, plump
Appearance - She is (slim).
- I am (short/plump).
4. Talking about friends - This is (Ann). tall, slim, short, plump,
my, friend
- (She) is my friend.
- (She) is slim.
5. - Reviewing sounds, - He is (tall). he, she, I, tall, slim, /fr/, /pl/, /ʃ/
vocabulary and short, plump
structures from this - She is (slim).
unit - I am (short/plump).
- Evaluating language
progress
5. สมรรถนะที่สำคัญของผู้เรียน
1. มีความสามารถในการสื่อสาร
2 . มีความสามารถในการคิด
6. กิจกรรมการเรียนรู้
1. Warm up
- ครูให้นักเรียนดูลักษณะเพื่อนๆในชั้นเรียน พร้อมยกตัวอย่างคำศัพท์
. - ครูให้นักเรียนอ่านชื่อหัวข้อบทสนทนา He’s taller than José แล้วกระตุ้นให้นักเรียนคาดเดาว่า ตัวละคร
ในบทสนทนาน่าจะกำลังคุยกันเกี่ยวกับเรื่องอะไร
1. Presentation
- ให้นักเรียนเขียนประโยคบรรยายลักษณะบุคคลเป็นกลุ่ม
-ออกมานำเสนอหน้าชั้นเรียน
4. Production
-มอบหมายให้นักเรียนเขียนบรรยายเพื่อนคนอื่นๆ ในชั้น หรือสมาชิกในครอบครัว แล้วตั้งชื่องานเขียนว่า
“Description of a person” นักเรียนสามารถนำภาพหรือภาพวาดมาติดได้
5. Wrap up
-ร่วมกันสรุปบทเรียนและติดบอร์ดนิเทศ
7. การวัดผลประเมินผล
เครื่องมือวัด เกณฑ ์
การวัดและประเมินผล วิธีการวัดผล และประเมินผล การประเมินผล
ด้านความรู้ (K)
ั
บอกความหมายคำศพท์ ตรวจจากการทำแบบฝึกหัด แบบฝึกหัด 60% ขึ้นไป ผ่าน
เกี่ยวกับประเภทต่างๆ ของ แบบประเมินชิ้นงาน
My friends ได้
ด้านทักษะกระบวนการ (P)
พูดถามและตอบเกี่ยวกับ การสังเกตการพูดสนทนาใน แบบประเมินการพูด 60% ขึ้นไป ผ่าน
ประเภทของMy friends ได้ ชั้นเรียน
ด้านคุณลักษณะ
อันพึงประสงค์ (A)
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการ การสังเกตการร่วมกิจกรรม แบบประเมินคุณลักษณะ 60% ขึ้นไป ผ่าน
ทำงาน ในชั้นเรียน อันพึงประสงค์
8. สื่อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้
-หนังสือเรียน
-บัตรภาพ/บัตรคำ
………………………………………………………………………
………………………………………………………………………
………………………………………………………………………
……………………………………………………………………..
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 8
ี่
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ รหัสวชา อ11101 ชั้นประถมศึกษาปีท 1
ิ
เรื่อง My friends เวลา 1 ชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 My friends เวลาเรียน 20 ชั่วโมง
1. สาระสำคัญ
ื่
บุคคลที่อยู่รอบข้างใกล้ชิดที่สุด นอกจากบุคคลในครอบครัวแล้ว ก็เป็นเพื่อนๆ ใกล้บ้าน และเพอนในโรงเรียน
ั
การเรียนรู้คำศพท์ภาษาองกฤษง่ายๆ ที่เกี่ยวกับเพื่อน นำภาษาไปใช้ในชีวิตจริงได้ ทำให้เด็กเห็นประโยชน์ของการ
ั
เรียนรู้ภาษาอังกฤษ
2. เป้าหมายการเรียนรู้
2.1 มาตรฐานการเรียนรู้ และตัวชี้วัดชั้นปี
ต 1.1 ป.1/1, 2, 3
ต 1.2 ป.1/1
ต 1.3 ป.1/1
ต 2.1 ป.1/1, 3
ต 2.2 ป.1/1
ต 3.1 ป.1/1
ต 4.1 ป.1/1
ต 4.2 ป.1/1
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้(Knowledge)
1. ให้ข้อมูลเกี่ยวกับคำศัพท์หมวดห้องเรียนได้
ด้านทักษะกระบวนการ (Process)
1. ออกเสียงคำศพท์หมวดห้องเรียนภาษาอังกฤษได้
ั
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (Attitude)
1. มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการทำงาน
4. สาระการเรียนรู้
Function Vocabulary Pronunciation
Structure
1. Following classroom - Point to the (man). point, boy, girl, man,
commands woman
That is the (man).
2. Introducing and greeting - Pat, this is Tim. hello, this, that, he, she,
my, friend
Someone He is my friend.
- Hello, Pat.
Hello, Tim.
3. Describing people’s - He is (tall). tall, slim, short, plump
Appearance - She is (slim).
- I am (short/plump).
4. Talking about friends - This is (Ann). tall, slim, short, plump,
my, friend
- (She) is my friend.
- (She) is slim.
5. - Reviewing sounds, - He is (tall). he, she, I, tall, slim, /fr/, /pl/, /ʃ/
vocabulary and short, plump
structures from this - She is (slim).
unit - I am (short/plump).
- Evaluating language
progress
5. สมรรถนะที่สำคัญของผู้เรียน
1. มีความสามารถในการสื่อสาร
2 . มีความสามารถในการคิด
6. กิจกรรมการเรียนรู้
1. Warm up
-ทบทวนคำศัพท์ โดยให้นักเรียนพูดตามสถานการณ์ที่ครูกำหนด เกี่ยวกับการบรรยายลักษณะบุคคล
2. Presentation
ั
-ครูติดบัตรภาพคนผู้ชาย คนผู้หญิง เด็กผู้หญิง และเด็กผู้ชายบนกระดานดำ ชี้ภาพให้นักเรียนพูดคำศพท์
Listen, point and repeat.
3. Practice
-ครูติดบัตรภาพบุคคล 4 ภาพไว้จุดต่างๆ รอบห้อง นักเรียนร่วมกิจกรรมชี้ภาพที่อยู่ไกล ครูสุ่มสั่ง Point to …
. ให้นักเรียนชี้ไปที่ภาพที่ติดรอบห้อง และพูด That is the (man).
-นักเรียนเข้ากลุ่ม 4-5 คน ผลัดกันสั่ง Point to the (man). ให้เพื่อนในกลุ่มชี้ภาพและพูด That is the
(man).
4. Production
-นักเรียนทำกิจกรรม Listen and circle.
- โดยคุณครูนำภาพ เด็กผู้หญิงและผู้ชายมาติดบนกระดาน แบ่งนักเรียนออกเป็นกลุ่ม และให้นักเรียนเล่น
เกม คุณครูจะออกเสียง the boy, the man, the girl, the woman นักเรียนแต่ละกลุ่มก็นำปากกามาวง
ให้ถูกตอง
5. Wrap up
-นักเรียนร่วมกันอ่านคำศัพท์ในบทเรียน
7. การวัดผลประเมินผล
เครื่องมือวัด เกณฑ ์
การวัดและประเมินผล วิธีการวัดผล และประเมินผล การประเมินผล
ด้านความรู้ (K)
ั
บอกความหมายคำศพท์ ตรวจจากการทำแบบฝึกหัด แบบฝึกหัด 60% ขึ้นไป ผ่าน
เกี่ยวกับประเภทต่างๆ ของ แบบประเมินชิ้นงาน
My friends ได้
ด้านทักษะกระบวนการ (P)
พูดถามและตอบเกี่ยวกับ การสังเกตการพูดสนทนาใน แบบประเมินการพูด 60% ขึ้นไป ผ่าน
ประเภทของMy friends ได้ ชั้นเรียน
ด้านคุณลักษณะ
อันพึงประสงค์ (A)
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการ การสังเกตการร่วมกิจกรรม แบบประเมินคุณลักษณะ 60% ขึ้นไป ผ่าน
ทำงาน ในชั้นเรียน อันพึงประสงค์
8. สื่อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้
-หนังสือเรียน
-บัตรภาพ/บัตรคำ
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 9
ี่
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ รหัสวชา อ11101 ชั้นประถมศึกษาปีท 1
ิ
เรื่อง My friends เวลา 1 ชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 My friends เวลาเรียน 20 ชั่วโมง
1. สาระสำคัญ
ื่
บุคคลที่อยู่รอบข้างใกล้ชิดที่สุด นอกจากบุคคลในครอบครัวแล้ว ก็เป็นเพื่อนๆ ใกล้บ้าน และเพอนในโรงเรียน
ั
การเรียนรู้คำศพท์ภาษาองกฤษง่ายๆ ที่เกี่ยวกับเพื่อน นำภาษาไปใช้ในชีวิตจริงได้ ทำให้เด็กเห็นประโยชน์ของการ
ั
เรียนรู้ภาษาอังกฤษ
2. เป้าหมายการเรียนรู้
2.1 มาตรฐานการเรียนรู้ และตัวชี้วัดชั้นปี
ต 1.1 ป.1/1, 2, 3
ต 1.2 ป.1/1
ต 1.3 ป.1/1
ต 2.1 ป.1/1, 3
ต 2.2 ป.1/1
ต 3.1 ป.1/1
ต 4.1 ป.1/1
ต 4.2 ป.1/1
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้(Knowledge)
1. ให้ข้อมูลเกี่ยวกับคำศัพท์หมวดห้องเรียนได้
ด้านทักษะกระบวนการ (Process)
1. ออกเสียงคำศพท์หมวดห้องเรียนภาษาอังกฤษได้
ั
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (Attitude)
1. มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการทำงาน
4. สาระการเรียนรู้
Function Vocabulary Pronunciation
Structure
1. Following classroom - Point to the (man). point, boy, girl, man,
commands woman
That is the (man).
2. Introducing and greeting - Pat, this is Tim. hello, this, that, he, she,
my, friend
Someone He is my friend.
- Hello, Pat.
Hello, Tim.
3. Describing people’s - He is (tall). tall, slim, short, plump
Appearance - She is (slim).
- I am (short/plump).
4. Talking about friends - This is (Ann). tall, slim, short, plump,
my, friend
- (She) is my friend.
- (She) is slim.
5. - Reviewing sounds, - He is (tall). he, she, I, tall, slim, /fr/, /pl/, /ʃ/
vocabulary and short, plump
structures from this - She is (slim).
unit - I am (short/plump).
- Evaluating language
progress
5. สมรรถนะที่สำคัญของผู้เรียน
1. มีความสามารถในการสื่อสาร
2 . มีความสามารถในการคิด
6. กิจกรรมการเรียนรู้
1. Warm up
- ครูให้นักเรียนอาสาสมัครไปหยิบบัตรคำในกล่องซึ่งครูได้แอบใส่ไว้แล้ว(คำว่า friend )พร้อมชูให้
- ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับคำว่า “friend”
2. Presentation
- อ่านเนื้อเพลงตามครูพร้อมฟังคำอธิบายความหมายจากครู หลังจากนั้นร้องเพลงและแสดงท่าทางประกอบ
เพลง
เพลง We are friends
(ทำนองเพลง This old man)
We’re girls. We’re boys.
We play with all our toys.
I love you and you love me. We’re friends. We’re happy.
3. Practice
- ฝึกสนทนากับครูด้วยประโยค
- Do you have a best friend?
- Who is your best friend?
- What pet do you have?
- What is your favorite fruit?
4. Production
- แบ่งนักเรียนเป็นกลุ่มๆ ละ 3 – 5 คน ตามความเหมาะสม สัมภาษณ์ วาดภาพและเขียนข้อมูลเกี่ยวกับเพื่อนลงใน
การ์ดที่ครูแจกให้ แล้วนำไปติดลงบนกระดาษชาร์ท
5. Wrap up
- นักเรียนนำเสนอชิ้นงานบนกระดาษชาร์ทและร่วมกันแสดงความคิดเห็นเพื่อเป็นการสรุปเนื้อหา
7. การวัดผลประเมินผล
เครื่องมือวัด เกณฑ ์
การวัดและประเมินผล วิธีการวัดผล และประเมินผล การประเมินผล
ด้านความรู้ (K)
บอกความหมายคำศพท์ ตรวจจากการทำแบบฝึกหัด แบบฝึกหัด 60% ขึ้นไป ผ่าน
ั
เกี่ยวกับประเภทต่างๆ ของ แบบประเมินชิ้นงาน
My friends ได้
ด้านทักษะกระบวนการ (P)
พูดถามและตอบเกี่ยวกับ การสังเกตการพูดสนทนาใน แบบประเมินการพูด 60% ขึ้นไป ผ่าน
ประเภทของMy friends ได้ ชั้นเรียน
ด้านคุณลักษณะ
อันพึงประสงค์ (A)
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการ การสังเกตการร่วมกิจกรรม แบบประเมินคุณลักษณะ 60% ขึ้นไป ผ่าน
ทำงาน ในชั้นเรียน อันพึงประสงค์
8. สื่อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้
-หนังสือเรียน
-บัตรภาพ/บัตรคำ
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 10
ี่
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ รหัสวชา อ11101 ชั้นประถมศึกษาปีท 1
ิ
เรื่อง My friends เวลา 1 ชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 My friends เวลาเรียน 20 ชั่วโมง
1. สาระสำคัญ
ื่
บุคคลที่อยู่รอบข้างใกล้ชิดที่สุด นอกจากบุคคลในครอบครัวแล้ว ก็เป็นเพื่อนๆ ใกล้บ้าน และเพอนในโรงเรียน
ั
การเรียนรู้คำศพท์ภาษาองกฤษง่ายๆ ที่เกี่ยวกับเพื่อน นำภาษาไปใช้ในชีวิตจริงได้ ทำให้เด็กเห็นประโยชน์ของการ
ั
เรียนรู้ภาษาอังกฤษ
2. เป้าหมายการเรียนรู้
2.1 มาตรฐานการเรียนรู้ และตัวชี้วัดชั้นปี
ต 1.1 ป.1/1, 2, 3
ต 1.2 ป.1/1
ต 1.3 ป.1/1
ต 2.1 ป.1/1, 3
ต 2.2 ป.1/1
ต 3.1 ป.1/1
ต 4.1 ป.1/1
ต 4.2 ป.1/1
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้(Knowledge)
1. ให้ข้อมูลเกี่ยวกับคำศัพท์หมวดห้องเรียนได้
ด้านทักษะกระบวนการ (Process)
1. ออกเสียงคำศพท์หมวดห้องเรียนภาษาอังกฤษได้
ั
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (Attitude)
1. มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการทำงาน
4. สาระการเรียนรู้
Function Vocabulary Pronunciation
Structure
1. Following classroom - Point to the (man). point, boy, girl, man,
commands woman
That is the (man).
2. Introducing and greeting - Pat, this is Tim. hello, this, that, he, she,
my, friend
Someone He is my friend.
- Hello, Pat.
Hello, Tim.
3. Describing people’s - He is (tall). tall, slim, short, plump
Appearance - She is (slim).
- I am (short/plump).
4. Talking about friends - This is (Ann). tall, slim, short, plump,
my, friend
- (She) is my friend.
- (She) is slim.
5. - Reviewing sounds, - He is (tall). he, she, I, tall, slim, /fr/, /pl/, /ʃ/
vocabulary and short, plump
structures from this - She is (slim).
unit - I am (short/plump).
- Evaluating language
progress
5. สมรรถนะที่สำคัญของผู้เรียน
1. มีความสามารถในการสื่อสาร
2 . มีความสามารถในการคิด
6. กิจกรรมการเรียนรู้
1. Warm up
-ครูวางบัตรคำและบัตรภาพบุคคล man, woman, girl, boy ปนกันไว้บนโต๊ะ ให้นักเรียนกลุ่มละ
8 คน ออกมาจับคู่บัตรภาพและบัตรคำ ครูจับเวลา กลุ่มใดใช้เวลาน้อยที่สุดเป็นกลุ่มชนะ
2. Presentation
-นักเรียนทำกิจกรรมที่ Look, listen and repeat. ครูแนะนำ Tim
-ครูพูด: This is Tim. He has many friends. ครูบอกนักเรียนว่า Tim กำลังพูดถึงเพื่อนของเขา
-ครูติดบัตรภาพ Tim บนกระดานดำ มีภาพ Tom, Mary และ Ann อยู่ใกล้ๆ ครูติดบัตรคำชื่อ Tim, Tom, Mary และ
Ann ใต้บัตรภาพ นักเรียนสะกดชื่อ ครูชี้ให้นักเรียนดูตัวอักษรตัวแรกเขียนเป็นตัวอักษรตัวพิมพ์ใหญ่เพราะเป็นชื่อคน
Talk with your friends.
B1: Pat, this is Tim. He is my friend.
B2: Hello, Pat.
G: Hello, Tim.
3. Practice
-ครูให้นักเรียนที่ครูเตรียมไว้ 3 คน พูดแนะนำเพื่อนให้รู้จักกันโดยใช้ชื่อจริง
ทำท่าผายมือขณะแนะนำเพื่อน เช่น
นักเรียนชาย (1): Hello, Dara. (ยกมือทักทาย)
นักเรียนหญิง (1): Hello, Thanee. (ยกมือทักทาย)
นักเรียนชาย (1): This is Suwat. He is my friend. (ผายมือไปทางเพื่อนที่แนะนำ)
นักเรียนชาย (2): Hello, Dara. (ยกมือทักทาย)
นักเรียนหญิง (1): Hello, Suwat. (ยกมือทักทาย)
-นักเรียนกลุ่มอื่นออกมาทำกิจกรรมหน้าชั้นอีก ทุกกลุ่ม
4. Production
-นักเรียนเข้ากลุ่ม กลุ่มละ 3 คน ผลัดกันเป็นนักเรียนคนที่ 1 พูดแนะนำเพื่อนอีก 2 คนให้รู้จักกัน ครูเดิน
สังเกตการร่วมกิจกรรม ครูแนะนำการใช้ He, She และการผายมือขณะแนะนำเพื่อน เปลี่ยนกลุ่ม 2-3 ครั้ง
5. Wrap up
-นักเรียนทำใบงานเรื่อง My friends และช่วยกันเฉลยใบงาน
7. การวัดผลประเมินผล
เครื่องมือวัด เกณฑ ์
การวัดและประเมินผล วิธีการวัดผล และประเมินผล การประเมินผล
ด้านความรู้ (K)
บอกความหมายคำศพท์ ตรวจจากการทำแบบฝึกหัด แบบฝึกหัด 60% ขึ้นไป ผ่าน
ั
เกี่ยวกับประเภทต่างๆ ของ แบบประเมินชิ้นงาน
My friends ได้
ด้านทักษะกระบวนการ (P)
พูดถามและตอบเกี่ยวกับ การสังเกตการพูดสนทนาใน แบบประเมินการพูด 60% ขึ้นไป ผ่าน
ประเภทของMy friends ได้ ชั้นเรียน
ด้านคุณลักษณะ
อันพึงประสงค์ (A)
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการ การสังเกตการร่วมกิจกรรม แบบประเมินคุณลักษณะ 60% ขึ้นไป ผ่าน
ทำงาน ในชั้นเรียน อันพึงประสงค์
8. สื่อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้
-หนังสือเรียน
-บัตรภาพ/บัตรคำ
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 11
ี่
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ รหัสวชา อ11101 ชั้นประถมศึกษาปีท 1
ิ
เรื่อง My friends เวลา 2 ชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 My friends เวลาเรียน 20 ชั่วโมง
1. สาระสำคัญ
ื่
บุคคลที่อยู่รอบข้างใกล้ชิดที่สุด นอกจากบุคคลในครอบครัวแล้ว ก็เป็นเพื่อนๆ ใกล้บ้าน และเพอนในโรงเรียน
ั
การเรียนรู้คำศพท์ภาษาองกฤษง่ายๆ ที่เกี่ยวกับเพื่อน นำภาษาไปใช้ในชีวิตจริงได้ ทำให้เด็กเห็นประโยชน์ของการ
ั
เรียนรู้ภาษาอังกฤษ
2. เป้าหมายการเรียนรู้
2.1 มาตรฐานการเรียนรู้ และตัวชี้วัดชั้นปี
ต 1.1 ป.1/1, 2, 3
ต 1.2 ป.1/1
ต 1.3 ป.1/1
ต 2.1 ป.1/1, 3
ต 2.2 ป.1/1
ต 3.1 ป.1/1
ต 4.1 ป.1/1
ต 4.2 ป.1/1
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้(Knowledge)
1. ให้ข้อมูลเกี่ยวกับคำศัพท์หมวดห้องเรียนได้
ด้านทักษะกระบวนการ (Process)
1. ออกเสียงคำศพท์หมวดห้องเรียนภาษาอังกฤษได้
ั
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (Attitude)
1. มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการทำงาน
4. สาระการเรียนรู้
Function Vocabulary Pronunciation
Structure
1. Following classroom - Point to the (man). point, boy, girl, man,
commands woman
That is the (man).
2. Introducing and greeting - Pat, this is Tim. hello, this, that, he, she,
my, friend
Someone He is my friend.
- Hello, Pat.
Hello, Tim.
3. Describing people’s - He is (tall). tall, slim, short, plump
Appearance - She is (slim).
- I am (short/plump).
4. Talking about friends - This is (Ann). tall, slim, short, plump,
my, friend
- (She) is my friend.
- (She) is slim.
5. - Reviewing sounds, - He is (tall). he, she, I, tall, slim, /fr/, /pl/, /ʃ/
vocabulary and short, plump
structures from this - She is (slim).
unit - I am (short/plump).
- Evaluating language
progress
5. สมรรถนะที่สำคัญของผู้เรียน
1. มีความสามารถในการสื่อสาร
2 . มีความสามารถในการคิด
6. กิจกรรมการเรียนรู้
1. Warm up
-ครูติดภาพเด็กๆ ที่เรียนในหน่วยบนกระดานดำ ให้นักเรียนบอกชื่อและติดบัตรคำชื่อเด็กๆ เหล่านั้น ครูให้
ิ
นักเรียนสังเกตว่าชื่อต้องเขียนขึ้นต้นด้วยตัวอักษรพมพ์ใหญ่เสมอ
2. Presentation
-ครูสนทนากับนักเรียนว่าคนมีรูปร่างไม่เหมือนกัน เช่น สูง เตี้ย ท้วม หรือผอมเพรียว ครูติดบัตรภาพเด็กผู้ชายบน
กระดานดำ นักเรียนบอกรูปร่างเด็ก (สูงและเตี้ย) ครูติดบัตรคำ short ใต้ภาพเด็กเตี้ย และบัตรคำ tall ใต้ภาพเด็กสูง ครูชี้บัตรคำให้
นักเรียนพูดตาม
-ครูติดภาพเด็กผู้หญิง บนกระดานดำ นักเรียนบอกรูปร่างเด็ก (ท้วมและผอมเพรียว) ครูติดบัตรคำ plump ใต้ภาพเด็ก
ท้วม และบัตรคำ slim ใต้ภาพเด็กผอมเพรียว ครูชี้บัตรคำ ให้นักเรียนพูดตาม
Look and learn.
W: short, tall
B: I am short. He is tall.
W: plump, slim
G: I am plump. She is slim.
3. Practice
-ครูให้นักเรียนทำกิจกรรม พูดบอกรูปร่างของตนเองและเพื่อนหน้าชั้นเรียน จากบัตรคำที่ครูกำหนดมาให้
-โดยฝึกกิจกรรม hole class, small group, individual
ชั่วโมงที่ 2
4. Production
-ให้นักเรียนเข้ากลุ่ม กลุ่มละ 4-5 คน พูดบอกรูปร่างของตนเองและเพื่อนในกลุ่ม ครูเดินให้คำแนะนำ
5. Wrap up
-ทบทวนการใช้ pronoun นักเรียนทำใบงานเรื่อง Pronoun และช่วยกันเฉลยใบงาน
7. การวัดผลประเมินผล
เครื่องมือวัด เกณฑ ์
การวัดและประเมินผล วิธีการวัดผล และประเมินผล การประเมินผล
ด้านความรู้ (K)
บอกความหมายคำศพท์ ตรวจจากการทำแบบฝึกหัด แบบฝึกหัด 60% ขึ้นไป ผ่าน
ั
เกี่ยวกับประเภทต่างๆ ของ แบบประเมินชิ้นงาน
My friends ได้
ด้านทักษะกระบวนการ (P)
พูดถามและตอบเกี่ยวกับ การสังเกตการพูดสนทนาใน แบบประเมินการพูด 60% ขึ้นไป ผ่าน
ประเภทของMy friends ได้ ชั้นเรียน
ด้านคุณลักษณะ
อันพึงประสงค์ (A)
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการ การสังเกตการร่วมกิจกรรม แบบประเมินคุณลักษณะ 60% ขึ้นไป ผ่าน
ทำงาน ในชั้นเรียน อันพึงประสงค์
8. สื่อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้
-หนังสือเรียน
-บัตรภาพ/บัตรคำ
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 12
ี่
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ รหัสวชา อ11101 ชั้นประถมศึกษาปีท 1
ิ
เรื่อง My friends เวลา 2 ชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 My friends เวลาเรียน 20 ชั่วโมง
1. สาระสำคัญ
ื่
บุคคลที่อยู่รอบข้างใกล้ชิดที่สุด นอกจากบุคคลในครอบครัวแล้ว ก็เป็นเพื่อนๆ ใกล้บ้าน และเพอนในโรงเรียน
ั
การเรียนรู้คำศพท์ภาษาองกฤษง่ายๆ ที่เกี่ยวกับเพื่อน นำภาษาไปใช้ในชีวิตจริงได้ ทำให้เด็กเห็นประโยชน์ของการ
ั
เรียนรู้ภาษาอังกฤษ
2. เป้าหมายการเรียนรู้
2.1 มาตรฐานการเรียนรู้ และตัวชี้วัดชั้นปี
ต 1.1 ป.1/1, 2, 3
ต 1.2 ป.1/1
ต 1.3 ป.1/1
ต 2.1 ป.1/1, 3
ต 2.2 ป.1/1
ต 3.1 ป.1/1
ต 4.1 ป.1/1
ต 4.2 ป.1/1
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้(Knowledge)
1. ให้ข้อมูลเกี่ยวกับคำศัพท์หมวดห้องเรียนได้
ด้านทักษะกระบวนการ (Process)
1. ออกเสียงคำศพท์หมวดห้องเรียนภาษาอังกฤษได้
ั
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (Attitude)
1. มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการทำงาน