The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.
Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by mookkey02, 2022-10-14 13:16:59

แผนจัดการเรียนรู้หน่วยที่1อาหารและการย่อยอาหาร

แผนการจัดการเรียนรู้หน่วยที่1

๒๕


๒๖

แผนการจัดการเรยี นร้ทู ่ี ๕

กลุ่มสาระการเรียนรู้ วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี ชน้ั ประถมศึกษาปที ่ี ๖

หน่วยการเรียนรทู้ ่ี ๑ อาหารและการย่อยอาหาร บทท่ี ๑ สารอาหารและระบบย่อยอาหาร

เรอ่ื ง ระบบย่อยอาหาร เวลา ๒ ช่วั โมง

ภาคเรยี นท่ี ๑/๒๕๖๕ ผสู้ อน นางสาวญาณศิ า เสนปญั จะ

มาตรฐานการเรยี นรู้และตวั ช้ีวัด
สาระท่ี ๑ วิทยาศาสตร์ชีวภาพ
มาตรฐาน ว ๑.๒ เข้าใจสมบัติของสิ่งมีชีวติ หน่วยพื้นฐานของสิง่ มีชีวิต การลำเลียงสารเข้าและออก

จากเซลล์ ความสัมพันธ์ของโครงสร้างและหน้าที่ของระบบต่าง ๆของสัตว์และมนุษย์ที่ทำงานสัมพันธ์กัน
ความสัมพันธ์ของโครงสร้างและหน้าที่ของอวัยวะต่าง ๆ ของพืชที่ทำงานสัมพันธ์กัน รวมทั้งนำความรู้ไปใช้
ประโยชน์

ตัวชว้ี ัด ป. ๖/๕ ตระหนักถึงความสำคัญของระบบย่อยอาหารโดยการบอกแนวทางในการดูแลรักษา
อวยั วะในระบบยอ่ ยอาหารใหท้ ำงานเปน็ ปกติ
สาระสำคัญ

ระบบยอ่ ยอาหารประกอบด้วยอวยั วะตา่ งๆ ได้แก่ ปาก หลอดอาหาร กระเพาะอาหาร ลำไสเ้ ล็ก ลำไส้
ใหญ่ ทวารหนัก ตับ และตับอ่อน ซึ่งทำหน้าที่ร่วมกันในการย่อยและดูดซึมสารอาหาร ซึ่งอวัยวะต่าง ๆ ใน
ระบบยอ่ ยอาหารมคี วามสำคญั จงึ ควรปฏบิ ตั ิตน ดูแลรกั ษาอวัยวะใหท้ ำงานเปน็ ปกติ
จุดประสงค์การเรยี นรู้

หลังจบกจิ กรรมการจัดการเรียนรู้นักเรียนสามารถ
ด้านความรู้ (K)

๑. บอกแนวทางในการดูแลรกั ษาอวัยวะในระบบย่อยอาหารใหท้ ำงานเป็นปกติ
ด้านทักษะ/กระบวนการ (P)

๑. รวบรวมข้อมลู ในการดแู ลรักษาอวัยวะในระบบย่อยอาหารให้ทำงานเปน็ ปกติ
ดา้ นคณุ ลักษณะอนั พึงประสงค์ (A)

๑. สนใจใฝเ่ รียนรู้ มีข้อสงสัยและกระตือรือรน้ ทจี่ ะหาคำตอบ

สาระการเรยี นรู้
๑. ระบบย่อยอาหาร

กจิ กรรมการเรยี นรู้ : รูปแบบ ๕E
ขั้นท่ี ๑ สรา้ งความสนใจ (Engagement)

๑. ครนู ำภาพนิว่ ในถงุ นำ้ ดีทีถ่ กู ผ่าตัดแล้ว มาให้นักเรยี นดแู ล้วถามคำถามตอ่ ไปน้ี
- ภาพนนี้ ักเรยี นคิดวา่ ภาพท่คี รูนำมาให้ดนู ี้คอื ภาพอะไร(นิ่วในถุงนำ้ ดที ผ่ี า่ ตดั ออกมาจากท้องคนไข้)


๒๗

- นักเรียนทราบหรือไม่ว่า ถุงน้ำดีมีความสำคัญอย่างไร(ถุงน้ำดีเป็นที่เก็บน้ำดีที่ตับสร้างขึ้น น้ำดีมี
ความสำคัญคอื ชว่ ยใหไ้ ขมนั แตกตวั )

- ถ้าในถงุ นำ้ ดขี องเราเต็มไปด้วยน่วิ เหมอื นในภาพทค่ี รนู ำมาให้ดูนจ้ี ะเกิดปัญหาอะไรขน้ึ กบั รา่ งกายเรา
บา้ ง (เกิดปญั หากบั การย่อยไขมัน เพราะจะมนี ำ้ ดไี ปท่ีลำไสเ้ ล็กได้น้อยลง)

ขัน้ ท่ี ๒ สำรวจและค้นหา (Explanation)
๒. นักเรียนทำกจิ กรรมท่ี ๒ อวยั วะในระบบยอ่ ยอาหารมีลักษณะและหน้าท่อี ย่างไร โดยมีขั้นตอนการ

ทำกิจกรรมดังนี้
๒.๑ อภิปรายและบันทึกผลเกี่ยวกับประสบการณ์จากการเป็นโรคหรือมีอาการที่เกี่ยวข้องกับ

ระบบย่อยอาหาร เช่นโรคกระเพาะอาหารอักเสบ ปวดท้อง ท้องอืด ท้องเสีย ท้องผูก รวมทั้งลักษณะอาการ
สาเหตแุ ละแนวทางการป้องกันไม่ใหเ้ กดิ โรคหรอื อาการน้นั ซ้ำ

๒.๒ สืบคน้ ข้อมลู เพ่ิมเติมเก่ยี วกับโรคหรืออาการท่ีเกย่ี วข้องกับระบบย่อยอาหาร การปอ้ งกันและ
การดแู ลรักษาอวยั วะในระบบยอ่ ยอาหาร ใหท้ ำงานเป็นปกตจิ ากแหลง่ ขอ้ มลู ท่นี ่าเช่อื ถือบนั ทึกผลและนำเสนอ

ขั้นที่ ๓ อธิบายและลงขอ้ สรปุ (Exploration)
๓. ครูและนกั เรยี นรว่ มกันอภิปรายเพื่อให้ไดข้ อ้ สรุปวา่
- อวัยวะในระบบย่อยอาหาร ประกอบด้วย ปาก หลอดอาหาร กระเพาะอาหาร ลำไส้เล็ก ตับอ่อน

ตับ ลำไส้ใหญ่ และทวารหนัก แต่ละอวัยวะมีลักษณะและหนา้ ที่แตกต่างกัน แต่ทำงานร่วมกันในการย่อยและ
ดูดซึมสารอาหาร ระบบย่อยอาหารมีความสำคัญมาก เพราะเป็นระบบที่ทำให้ร่างกายได้รับสารอาหารที่เป็น
ประโยชน์ ดังนั้นนักเรียนจึงควรมพี ฤติกรรมการรับประทานอาหารท่ีถูกต้องเพื่อใหอ้ วัยวะในระบบยอ่ ยอาหาร
ได้ท้างาน เปน็ ปกติ ไมเ่ ป็นโรคหรือมีอาการท่ีเกี่ยวข้องกบั ระบบย่อยอาหาร

ขน้ั ท่ี ๔ ขยายความรู้ (Elaboration)
๔. ครูเชื่อมโยงไปส่ชู วี ิตประจำวนั ของนกั เรยี นโดยครูถามคำถามดังนี้
- ถ้าเป็นโรคเกี่ยวกับตับและทำให้ตับไม่สามารถสร้างและส่งน้ำดีไปยังลำไส้เล็ก ผู้ป่วยควรลดการ

รับประทานอาหารประเภทใด เพราะเหตุใด (เนื่องจากการที่ตับไม่สามารถสร้างและส่งน้ำดีไปยังลำไส้เล็กได้
ทำให้ไม่มีตัวช่วยทำให้ไขมันแตกตัว การย่อยไขมันที่ลำไส้เล็กจึงเป็นไปได้ยาก ดังนั้นผู้ป่วยจึงควรลดการ
รับประทานอาหารที่มีไขมนั )

๕. ครูอธิบายเพิ่มเติมในส่วนที่นักเรียนยังไม่เข้าใจ และแนะนำให้นักเรียนศึกษาค้นคว้าเพิ่มเติมท่ี
ห้องสมดุ หรอื เวบ็ ไซต์ทเ่ี ก่ียวขอ้ งกบั เร่อื ง ระบบย่อยอาหาร จากอินเตอร์เนต็

ขัน้ ท่ี ๕ ประเมิน (Evaluation)
๖. ครูถามคำถามเพ่ือตรวจสอบความเข้าใจของนกั เรยี น ดังน้ี
- โรคหรอื อาการทีเ่ กย่ี วขอ้ งกับระบบย่อยอาหารมีสาเหตมุ าจากอะไร ยกตวั อยา่ งมา ๑ ตัวอย่าง


๒๘

- ควรปฏบิ ัตติ นอย่างไรจึงจะไม่เกดิ โรคหรืออาการนซี้ ้ำอกี
๗. นกั เรียนทำ ฉนั รูอ้ ะไร ตอนที่ ๒ ในแบบบนั ทกึ กิจกรรมหน้า ๒๗-๒๘ เป็นการบ้าน

ส่อื การเรียนรู้
๑. ภาพนว่ิ ในถงุ น้ำดี
๒. แบบบันทกึ กจิ กรรมกิจกรรมที่ ๒ อวยั วะในระบบย่อยอาหารมีลักษณะและหน้าท่อี ย่างไร

ตอนที่ ๒ หน้า ๒๔- ๒๕ และฉันร้อู ะไร ตอนท่ี ๒ หน้า ๒๗-๒๘
๓. อินเทอรเ์ นต็

การวดั ผลและประเมนิ ผลการเรียนรู้

จดุ ประสงค์การเรยี นรู้ วิธกี ารวัดแลประเมนิ ผล เครอื่ งมอื วดั และประเมินผล เกณฑ์
- ข้อคำถาม
ดา้ นความรู้ (K) - สงั เกตจากการตอบคำถาม - แบบันทึกกิจกรรมกิจกรรมท่ี ๒ ทำได้ถูกต้องไม่
อวยั วะในระบบย่อยอาหารมี นอ้ ยกว่ารอ้ ยละ
- บอกแนวทางในการดูแล - ตรวจแบบนั ทกึ กจิ กรรม ลักษณะและหนา้ ทอี่ ย่างไรตอน
ที่ ๒ หนา้ ๒๔- ๒๕ และฉนั รู้ ๗๐
รักษาอวัยวะในระบบย่อย กิจกรรมท่ี ๒ อวัยวะใน อะไร ตอนท่ี ๒ หน้า ๒๗-๒๘
ทำได้ถกู ต้องไม่
อาหารให้ทำงานเปน็ ปกติ ระบบย่อยอาหารมลี ักษณะ - ข้อคำถาม นอ้ ยกว่าร้อยละ
- แบบนั ทึกกิจกรรมกจิ กรรมที่ ๒
และหน้าท่ีอยา่ งไรตอนที่ ๒ อวยั วะในระบบย่อยอาหารมี ๗๐
ลกั ษณะและหน้าทอี่ ย่างไร
หน้า ๒๔- ๒๕ และฉันรู้ ตอนท่ี ๒ หน้า ๒๔- ๒๕ และฉนั ทำได้ถกู ต้องไม่
ร้อู ะไร ตอนที่ ๒ หน้า ๒๗-๒๘ น้อยกวา่ ร้อยละ
อะไร ตอนท่ี ๒ หน้า ๒๗-
- แบบประเมนิ คุณลกั ษณะอนั ๗๐
๒๘ พงึ ประสงค์

ดา้ นทักษะ/กระบวนการ (P) - สังเกตจากการตอบคำถาม

- รวบรวมข้อมูลในการดูแล - ตรวจแบบนั ทกึ กิจกรรม

รกั ษาอวยั วะในระบบย่อย กจิ กรรมที่ ๒ อวัยวะใน

อาหารใหท้ ำงานเป็นปกติ ระบบย่อยอาหารมลี ักษณะ

และหน้าท่ีอยา่ งไรตอนที่ ๒

หนา้ ๒๔- ๒๕ และฉนั รู้

อะไร ตอนท่ี ๒ หน้า ๒๗-

๒๘

ดา้ นคุณลักษณะอันพึงประสงค์ - สงั เกตคุณลักษณะอันพึง

(A) ประสงค์

- สนใจใฝ่เรยี นรู้ มีขอ้ สงสัยและ

กระตือรือร้นท่จี ะหาคำตอบ


๒๙


๓๐


๓๑


๓๒

แผนการจดั การเรยี นรู้ท่ี ๖

กลมุ่ สาระการเรียนรู้ วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี ชัน้ ประถมศึกษาปีท่ี ๖

หน่วยการเรียนรู้ที่ ๑ อาหารและการย่อยอาหาร บทที่ ๑ สารอาหารและระบบย่อยอาหาร

เรือ่ ง ระบบย่อยอาหาร เวลา ๒ ชวั่ โมง

ภาคเรยี นท่ี ๑/๒๕๖๕ ผูส้ อน นางสาวญาณศิ า เสนปัญจะ

มาตรฐานการเรยี นรู้และตวั ชวี้ ัด
สาระที่ ๑ วิทยาศาสตรช์ วี ภาพ
มาตรฐาน ว ๑.๒ เข้าใจสมบัติของสิ่งมีชีวิต หน่วยพื้นฐานของสิ่งมีชีวิต การลำเลียงสารเข้าและออก

จากเซลล์ ความสัมพันธ์ของโครงสร้างและหน้าที่ของระบบต่าง ๆของสัตว์และมนุษย์ที่ทำงานสัมพันธ์กัน
ความสัมพันธ์ของโครงสร้างและหน้าที่ของอวัยวะต่าง ๆ ของพืชที่ทำงานสัมพันธ์กัน รวมทั้งนำความรู้ไปใช้
ประโยชน์

ตัวชี้วัด ป. ๖/๔ สร้างแบบจำลองระบบย่อยอาหาร และบรรยายหน้าที่ของอวัยวะในระบบย่อย
อาหาร รวมท้งั อธบิ ายการยอ่ ยอาหารและการดดู ซมึ สารอาหาร

ป. ๖/๕ ตระหนักถงึ ความสำคัญของระบบย่อยอาหารโดยการบอกแนวทางในการดูแลรักษา
อวัยวะในระบบยอ่ ยอาหารให้ทำงานเปน็ ปกติ
สาระสำคญั

ระบบยอ่ ยอาหารประกอบด้วยอวัยวะตา่ งๆ ไดแ้ ก่ ปาก หลอดอาหาร กระเพาะอาหาร ลำไส้เลก็ ลำไส้
ใหญ่ ทวารหนัก ตับ และตับอ่อน ซึ่งทำหน้าที่ร่วมกันในการย่อยและดูดซึมสารอาหาร ซึ่งอวัยวะต่าง ๆ ใน
ระบบยอ่ ยอาหารมคี วามสำคัญจึงควรปฏิบตั ิตน ดูแลรกั ษาอวัยวะให้ทำงานเป็นปกติ
จุดประสงคก์ ารเรยี นรู้

หลงั จบกจิ กรรมการจดั การเรียนรู้นักเรียนสามารถ
ด้านความรู้ (K)

๑. อธบิ ายการย่อยอาหารและหนา้ ท่ขี องอวยั วะในระบบย่อยอาหารได้
ด้านทกั ษะ/กระบวนการ (P)

๑. สรา้ งผังมโนทัศนจ์ ากเร่อื งที่ไดเ้ รียนรจู้ ากบทที่ ๑ อาหารและการย่อยอาหาร
ด้านคณุ ลักษณะอนั พึงประสงค์ (A)

๑. สนใจใฝเ่ รยี นรู้ มขี อ้ สงสยั และกระตือรือร้นทีจ่ ะหาคำตอบ
สาระการเรียนรู้

๑. สารอาหาร
๒. ระบบย่อยอาหาร

กิจกรรมการเรียนรู้ : รปู แบบ ๕E


๓๓

ข้ันที่ ๑ สร้างความสนใจ (Engagement)
๑. ครูและนักเรยี นทบทวนความรู้ทไ่ี ด้เรียนไปในชั่วโมงทีแ่ ล้ว จากนั้นครถู ามคำถามดังน้ี
- จากที่นักเรียนได้เรียนมาแล้วในชั่วโมงที่ผ่าน ๆ มา นักเรียนทราบหรอื ไม่ว่าอาหารมีความสำคัญต่อ

ร่างกายของเราอย่างไร ร่างกายนำอาหารมาใช้ประโยชน์ได้อย่างไร (อาหารเป็นแหล่งของ สารอาหารที่มี
ประโยชนต์ อ่ การเจรญิ เตบิ โตและการดำรงชวี ิตของเรา เราจะไดร้ บั สารอาหารทม่ี อี ย่ใู นอาหารผ่านกระบวนการ
ยอ่ ยอาหารและดูดซมึ สารอาหารซง่ึ เปน็ กระบวนการท่ีเกดิ ขนึ้ ในอวยั วะต่าง ๆ ของระบบยอ่ ยอาหาร)

- ในแต่ละวนั เรารับประทานอาหารเพยี งพอกบั ความต้องการของร่างกายหรือไม่ (นกั เรยี นตอบตามผล
การทำกิจกรรมที่ ๑ ของตนเอง และครูอาจนำอภิปราย เพื่อสรุปว่า ใน ๑ วัน แต่ละคนต้องการพลังงานจาก
อาหารไมเ่ ท่ากนั เราจึงต้องรับประทานอาหารใหเ้ หมาะสมกบั ความต้องการของร่างกายของตนเอง)

ข้นั ท่ี ๒ สำรวจและคน้ หา (Explanation)
๒. นักเรียนทำแบบฝึกหัดท้ายบทที่ ๑ สารอาหารและระบบย่อยอาหาร ในหนังสือเรียนวิทยาศาสตร์

ป.๖หน้า ๓๐-๓๑
๓. นักเรียนร่วมกันทำกิจกรรม ร่วมคิด ร่วมทำในหนังสือเรียนวิทยาศาสตร์หน้า ๓๒ โดยให้นักเรียน

ระบรุ ปู ร่างของตนเอง จากนั้นจดั กลุ่มนักเรียนท่ีมรี ปู ร่างเหมือนกันให้อยู่กล่มุ เดียวกัน แลว้ ร่วมกนั อภปิ รายและ
วิเคราะห์พฤติกรรมที่มีผลต่อรูปร่างของร่างกายของคนที่อยู่ในกลุ่มเดียวกัน รวมทั้งบอกแนวทางการบริโภค
อาหารของคนในกลุ่ม เพื่อให้มีสขุ ภาพดีและมีรูปร่างสมสว่ น และร่วมกันออกแบบเมนูอาหารใน แต่ละวันเป็น
เวลา ๑ สัปดาห์

๔. นักเรียนอา่ น วทิ ย์กับอาชพี เกีย่ วกบั อาชพี นกั โภชนาการในหนงั สอื เรียนวิทยาศาสตรป์ .๖ หน้า ๓๓
เพือ่ ใหน้ กั เรียนเหน็ ความสำคญั ของอาชพี นักโภชนาการ และเปน็ แนวทางการประกอบอาชพี ตอ่ ไป

๕. นักเรียนอ่านและอภปิ รายเน้ือเร่ืองในหัวข้อวิทย์ใกล้ตัว ในหนงั สือเรียนวิทยาศาสตร์ป.๖ หน้า ๓๔
โดยครูกระตุ้นให้นักเรียนเห็นความสำคัญของความรู้จากสิ่งท่ีได้เรียนรู้ในหน่วยน้ีว่าสามารถนำไปใชป้ ระโยชน์
ในชีวิตประจำวันได้อย่างไร

ขัน้ ที่ ๓ อธิบายและลงขอ้ สรุป (Exploration)
๖. นักเรยี นและครูร่วมกนั ตรวจแบบฝึกหดั และร่วมกันสรุปความร้ทู ่ไี ดใ้ นบทนี้ ดังน้ี
- ร่างกายมีระบบย่อยอาหารที่ประกอบด้วยอวัยวะต่าง ๆ ที่ร่วมกันทำหน้าที่ย่อยสารอาหารที่มี

อนุภาคขนาดใหญ่ ได้แก่ โปรตีน คาร์โบไฮเดรต ไขมัน ให้มีขนาดอนุภาคเล็กลง และดูดซึมสารอาหารที่ผ่าน
การย่อยจนมีขนาดเลก็ ลงแล้ว รวมทง้ั สารอาหารท่ีไม่ต้องย่อย ได้แก่ วติ ามิน เกลือแร่ และนำ้ เข้าสู่เลือด และ
ลำเลยี งสารอาหารเหล่าน้ไี ปกบั เลือดเพ่ือนำไปใชป้ ระโยชนย์ ังสว่ นตา่ ง ๆ ของร่างกาย

๗. นกั เรียนและครูรว่ มกนั ทำแผนผงั มโนทศั นใ์ นบทท่ี ๑ ลงในกระดาน


๓๔

ขน้ั ที่ ๔ ขยายความรู้ (Elaboration)
๘. ครูเชื่อมโยงไปสู่ชีวิตประจำวันของนักเรียน โดยการยกเหตุการณ์เพื่อให้นักเรียนได้เกิดการคิด

ทบทวนในสง่ิ ท่เี รยี น ดงั นี้
- “หากเราไม่มีกระเพาะอาหารระบบย่อยอาหารของเราจะยังสามารถทำงานได้อยหู่ รือไม่ เพราะเหตุ

ใด” (ได้ เพราะ ร่างกายเราไมไ่ ด้มกี ระเพาะอาหารเป็นอวยั วะที่เอาไวย้ ่อยอาหารเพียงส่วนเดียว อย่าลมื ว่าส่วน
แรกของการทำงานของระบบย่อยอาหาร อยู่ที่ “ฟัน” ในปากของเรา สิ่งที่เราต้องทำคือ เคี้ยวอาหารให้
ละเอียดก่อนกลืน เพื่อให้ระบบย่อยอาหารอื่นๆ ทำงานต่อได้ง่ายขึ้นนั่นเอง นอกจากนี้เรายังมีหลอดอาหารที่
ช่วยลำเลียงอาหารไปสู่ลำไส้เล็กโดยตรง และยังมีเอนไซม์ในลำไส้เล็ก น้ำย่อยจากตับอ่อน ที่จะมาช่วยย่อย
อาหารให้เป็นโมเลกลุ ท่เี ลก็ ลง จนสามารถดดู ซึมเข้าส่รู ่างกายไดอ้ กี ด้วย)

ขนั้ ที่ ๕ ประเมนิ (Evaluation)
๙.นักเรียนเล่นเกม Vonder เพื่อวัดความรู้หลังเรยี นหน่วยท่ี ๑ สารอาหารและระบบย่อยอาหาร

ผ้ชู นะอันดับท่ี ๑-๓ ไดร้ างวัลจากครู
๑๐. นกั เรยี นทำแบบฝึกหดั ท้ายบทท่ี ๑ สารอาหารและระบบย่อยอาหาร ลงในแบบบันทกึ กิจกรรม

หน้า ๓๑-๓๓ เป็นการบ้าน
สอื่ การเรียนรู้

๑.หนงั สือเรยี นวิทยาศาสตร์ ป.๖
๒. เกม Vonder
๓. แบบฝึกหดั ท้ายบทท่ี ๑ สารอาหารและระบบย่อยอาหารในแบบบันทึกกิจกรรมหนา้ ๓๑-๓๓

การวัดผลและประเมนิ ผลการเรียนรู้

จุดประสงค์การเรียนรู้ วิธีการวดั แลประเมินผล เครอื่ งมือวัดและประเมินผล เกณฑ์

ด้านความรู้ (K) - สงั เกตจากการตอบคำถาม - ข้อคำถาม ทำได้ถูกต้องไมน่ ้อย

- อธิบายการย่อยอาหารและ - ตรวจแบบฝึกหัดทา้ ยบท - แบบฝกึ หัดทา้ ยบท กว่าร้อยละ ๗๐

หนา้ ทีข่ องอวัยวะในระบบย่อย - เฉลยเกม Vonder - เกม Vonder

อาหารได้

ดา้ นทกั ษะ/กระบวนการ (P) - สังเกตจากการตอบคำถาม - ขอ้ คำถาม ทำได้ถกู ต้องไมน่ อ้ ย

- สร้างผังมโนทศั นจ์ ากเร่ืองที่ได้ - ตรวจแบบฝึกหัดทา้ ยบท - แบบฝึกหัดทา้ ยบท กว่ารอ้ ยละ ๗๐

เรียนรจู้ ากบทท่ี ๑ อาหารและ

การยอ่ ยอาหาร

ด้านคุณลกั ษณะอันพึงประสงค์ - สังเกตคุณลกั ษณะอนั พงึ - แบบประเมนิ คุณลกั ษณะอนั ทำได้ถกู ต้องไม่น้อย

(A) ประสงค์ พึงประสงค์ กวา่ ร้อยละ ๗๐


๓๕

- สนใจใฝเ่ รยี นรู้ มีข้อสงสัยและ
กระตือรือร้นทจ่ี ะหาคำตอบ

แบบบนั ทกึ หลังการสอน
แผนการจดั การเรยี นรู้ที่ ๖

ผลการจดั การเรียนการสอน
............................................................................................................................. .................................................
.......................................................................................................................................... ....................................
............................................................................................... ...............................................................................
............................................................................................................................. .................................................
................................................................................................................................ ..............................................
..............................................................................................................................................................................
............................................................................................................................. .................................................
............................................................................................................................. .................................................
..............................................................................................................................................................................
............................................................................................................................. .................................................
ปญั หาและอปุ สรรคในการจัดการเรยี นการสอน
............................................................................................................................. .................................................
...................................................................................................................................................... ........................
........................................................................................................... ...................................................................
............................................................................................................................. .................................................


๓๖

............................................................................................................................................ ..................................
ข้อเสนอแนะเพมิ่ เติม


๓๗


Click to View FlipBook Version