The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

รายวิชา เทคโนโลยี (วิทยาการคำนวณ) ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by monnaphat hongsa, 2020-03-03 10:21:51

แผนการจัดการเรียนรู้ วิชา วิทยาการคำนวณ ม.2

รายวิชา เทคโนโลยี (วิทยาการคำนวณ) ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2

แผนการจัดการเรียนรู้

วชิ า วทิ ยาการคํานวณ

COMPUTER SCIENCE

ครูผู้สอน
นางสาวมนนภัส หงษ์สา
กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี

โรงเรยี นพุทไธสง
สาํ นักงานเขตพืนทีการศึกษามัธยมศึกษา เขต 32

แผนการจดั การเรยี นร้ทู ี่ 1 ชนั้ มธั ยมศกึ ษาปีที่ 2
กลุ่มสาระการเรยี นรู้วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี รหสั วิชา ว 22105
วิชา วทิ ยาการคำนวณ เวลาเรยี น 4 ชว่ั โมง
แผนการจดั การเรยี นรทู้ ี่ 1 เรอื่ ง การใช้งานเทคโนโลยีสารสนเทศอยา่ งมีความรับผิดชอบ จำนวน 2 ชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรอ่ื ง การใชง้ านเทคโนโลยีสารสนเทศอย่างมคี วามรับผดิ ชอบ

1. สาระสำคัญ
การใชง้ านอนิ เทอร์เน็ตทำให้เกิดเสรีภาพในการสรา้ งขอ้ มลู การแสดงความคดิ เหน็ ตา่ งๆได้งา่ ยและสามารถ

เผยแพรใ่ นวงกวา้ งใชเ้ วลารวดเรว็ ซึ่งจะมีทงั้ ขอ้ มลู ทถี่ ูกต้อง ข้อมูลทบ่ี ดิ เบอื นความเปน็ จริง ขอ้ มลู ท่ีไม่เหมาะสม เช่น
เนื้อหาที่มกี ารคกุ คามทางเพศ เนื้อหาทเ่ี กีย่ วกับความรนุ แรง การกอ่ การรา้ ย การละเมดิ ลขิ สทิ ธ์ิ ทกุ คนสามารถชว่ ย
ปอ้ งกนั การเผยแพร่ข้อมลู ทม่ี เี นื้อหาไมเ่ หมาะสมได้ โดยอาจปฏิเสธการรับขอ้ มูลท่ไี มถ่ ูกตอ้ ง ไม่เปดิ ดู ไมบ่ นั ทึกเก็บไว้
ไมก่ ดไลน์ ไมส่ ง่ ต่อ ไม่แชร์

2. จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 ดา้ นความรู้ (K)
2.1.1 บอกผลกระทบ แนวทางปอ้ งกัน และวิธีการแกป้ ัญหาในการใชเ้ ทคโนโลยสี ารสนเทศอย่าง

ปลอดภยั ได้
2.2 ด้านทกั ษะกระบวนการ (P)
2.2.1 สามารถเลือกวธิ ปี ฏิบตั ิเมื่อพบเนื้อหาไม่เหมาะสมได้
2.2.2 สามารถใชเ้ ทคโนโลยีสารสนเทศอย่างมีความรบั ผิดชอบ
2.3 ดา้ นจิตพิสัย (A)
2.3.1 นักเรียนมคี วามม่งุ มน่ั ในการทำงาน

2.3.2 ตดิ ต่อส่อื สารผา่ นเครือข่ายสงั คมอย่างมีมารยาทและปลอดภัย

3. สาระการเรียนรู้
3.1 ใช้เทคโนโลยสี ารสนเทศอย่างปลอดภยั โดยเลอื กแนวทางปฏิบัติเมื่อพบเน้อื หาท่ไี ม่เหมาะสม

3.2 การใช้เทคโนโลยสี ารสนเทศอย่างมีความรบั ผิดชอบ

4. กระบวนการจัดการเรียนรู้
4.1 ข้นั นำเข้าสูบ่ ทเรยี น
4.1.1 ครูผูส้ อนแจ้งจดุ ประสงคก์ ารเรียนรู้ ในหน่วยการเรยี นใหน้ ักเรียนทราบ
4.1.2 ครผู ้สู อนแจง้ ข้อปฏิบตั ิการในงานห้องคอมพวิ เตอรใ์ หน้ ักเรยี นทราบเพ่ือปฏิบัตไิ ดอ้ ยา่ ง

ถกู ต้อง
4.1.3 นักเรียนเข้าหอ้ งเรียน Google Classroom ครแู จ้งคำอธบิ ายรายวชิ าใน Google

Classroom นักเรยี นจดบันทึกลงในสมุด
4.2 ขน้ั สอน
4.2.1 ครูผสู้ อนยกตวั อยา่ งสถานการณ์ ปัญหาท่ีเกิดข้ึนจากการใช้งานเครอื ข่ายสงั คม เชน่

บคุ คลอ่นื บนั ทึกภาพ แล้วนำขอ้ มูลสว่ นตัวของนกั เรียนไปสมคั รบัญชผี ู้ใช้ในเครือขา่ ยสังคมออนไลน์ จากนั้นนำบัญชี
ผใู้ ช้ดังกลา่ วไปใช้ขายสนิ คา้ ออนไลน์ หรอื ใช้ถ้อยคำที่ไมส่ ุภาพในการแสดงความคิดเห็น จากสถานการณ์ดงั กลา่ ว ให้
ผู้เรยี นร่วมกนั อภิปรายแล้วตอบคำถามดังนี้ 1. นกั เรยี นได้รับผลกระทบอย่างไร 2. ผทู้ ่ีนำบญั ชนี กั เรยี นไปกระทำ
ดงั กลา่ วจะได้รบั ผลกระทบอย่างไร 3. มบี ุคคลอ่ืนได้รับผลกระทบจากสถานการณน์ หี้ รอื ไม่ อยา่ งไร 4. นักเรยี นมี
แนวทางปฏิบัติเพื่อแก้ไขปัญหานอ้ี ย่างไร แลว้ นักเรียนส่งตวั แทนออกมานำเสนอหนา้ ช้นั เรยี น

4.2.2 นกั เรียนศกึ ษาหัวข้อเรือ่ ง แนวทางปฏิบัตเิ ม่ือพบเน้อื หาท่ไี ม่เหมาะสม และหัวขอ้ เรื่อง
ผลกระทบในการเผยแพรข่ ้อมลู ไมเ่ หมาะสม จากหนังสือเรยี น ครูผู้สอนอธบิ ายเพม่ิ เตมิ

4.2.3 นักเรียนแบ่งกลุ่ม 3-4 คน ตามสมคั รใจ แล้วครผู ูส้ อนแจกบตั รสถานการณ์และใบงานที่
1 เรือ่ ง จรงิ หรอื ม่วั ชวั ร์หรือไม่

4.2.4 นักเรยี นวิเคราะหส์ ถานการณท์ ไ่ี ดร้ บั ศึกษาเพ่มิ เติม แลว้ ทำใบงานท่ี 1
4.2.5 นักเรียนส่งตวั แทนแตล่ ะกลมุ่ ออกมานำเสนอหนา้ ช้นั เรยี น

4.3 ขั้นสรุป
4.3.1 นกั เรียนและครูรว่ มกนั อภปิ ราย สรปุ แนวทางปฏบิ ัตเิ ม่อื พบเนือ้ หาทีไ่ ม่เหมาะสมในสอ่ื

ตา่ งๆ การตระหนกั ถงึ ผลกระทบกอ่ นการสร้าง เผยแพร่ ขำขอ้ มูลไปใช้ และมารยาทในการติดต่อส่อื สาร

5. ส่ือ / แหลง่ การเรยี นรู้
5.1 คอมพิวเตอรส์ ำหรับนกั เรียน จำนวน 50 เครอื่ ง
5.2 เครอ่ื งคอมพิวเตอร์สำหรับครู จำนวน 1 เครื่อง
5.3 เครือ่ งฉายภาพโปรเจคเตอร์ LCD
5.4 บตั รสถานการณ์
5.5 ใบงานท่ี 1 เร่อื ง จริงหรือม่วั ชัวรห์ รอื ไม่
5.6 ห้องเรยี น Google Classroom
5.7 หนงั สอื เรียน เทคโนโลยี (วิทยาการคำนวณ) ชน้ั มธั ยมศกึ ษาปีท่ี 2

6. การวัดและประเมนิ ผล
6.1 ดา้ นความรู้ (K)
6.1.1 วธิ ีวัดผล คือ
- การตอบคำถามจากสถานการณ์
6.1.2 เครอื่ งมอื วัด คอื
- แบบบันทึกคะแนนการประเมินความรูก้ ารปฏิบัติกิจกรรมในห้องเรยี น

6.2 ด้านทักษะ (P)
6.2.1.วิธวี ดั ผล คือ
- สังเกตทกั ษะการปฏิบัติกจิ กรรมในหอ้ งเรียน ดงั น้ี
- การวิเคราะห์ การแก้ปัญหา จากสถานการณ์ทไี่ ด้รบั
6.2.2. เครอ่ื งมอื ท่ใี ช้ คือ
- ใบงานที่ 2 จรงิ หรอื ม่ัว ชวั รห์ รอื ไม่
- แบบบันทึกการสงั เกตพฤตกิ รรมกลมุ่ จากการปฏิบตั กิ ิจกรรม

6.3 ดา้ นจิตพิสยั (A)
6.3.1.วธิ ีวัดผล คือ
- สงั เกตนกั เรยี นมีความมงุ่ มั่นในการทำงาน
- การติดต่อสื่อสารผ่านเครือข่ายสงั คมอยา่ งมมี ารยาทและปลอดภยั
6.3.2. เคร่ืองมือท่ีใช้ คือ
- แบบบันทึกคะแนนดา้ นคุณธรรม/จริยธรรมการปฏิบตั ิตนของนักเรยี น

7. บันทึกหลงั การสอน
ผลการจัดการเรยี นรู้
............................................................................................................................................................................

.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................

ปญั หา / อปุ สรรค
............................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
แนวทางการแกไ้ ขปญั หา
............................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................

ลงช่ือ........................................................ผ้สู อน
( นางสาวมนนภัส หงษ์สา )
ครูผู้ช่วย

....... / .............................. / ...............

8. ลงนามผู้บันทึก
ขอ้ เสนอแนะ / ความคดิ เห็นของหวั หนา้ กลมุ่ สาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................

ลงช่ือ.............................................................
( นางกรองทอง กิติสกนธ์ )

หัวหน้ากลุ่มสาระการเรยี นรู้วทิ ยาศาสตร์และเทคโนโลยี

ขอ้ เสนอแนะ / ความคิดเหน็ ของรองผ้อู ำนวยการฝ่ายวิชาการ
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................

ลงชอ่ื .............................................................
( นายชาญ สิว่ ไธสง )

รองผู้อำนวยการฝ่ายวชิ าการ

ขอ้ เสนอแนะ / ความคิดเหน็ ของผบู้ รหิ ารสถานศึกษา
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................

ลงชอื่ .............................................................
( นายประชยั พรสง่ากลุ )
ผอู้ ำนวยการโรงเรยี นพุทไธสง

บตั รสถานการณ์



ใบงานท่ี 1
เร่อื ง จรงิ หรือมว่ั ชวั รห์ รอื ไม่

แผนการจดั การเรียนร้ทู ี่ 2 ชน้ั มัธยมศกึ ษาปที ี่ 2
กล่มุ สาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี รหสั วิชา ว 22105
วชิ า วทิ ยาการคำนวณ เวลาเรียน 4 ชัว่ โมง
แผนการจดั การเรียนรู้ท่ี 2 เรอ่ื ง การใช้งานเทคโนโลยสี ารสนเทศอยา่ งมีความรับผิดชอบ จำนวน 2 ชัว่ โมง
หนว่ ยการเรยี นรทู้ ี่ 2 เร่ือง ถูกตอ้ ง ปลอดภยั ใชเ่ ลย

1. สาระสำคัญ
การใชง้ านอนิ เทอรเ์ น็ตทำให้เกดิ เสรภี าพในการสรา้ งขอ้ มูล การแสดงความคดิ เหน็ ตา่ งๆไดง้ า่ ยและสามารถ

เผยแพรใ่ นวงกว้างใช้เวลารวดเร็ว ซ่งึ จะมีทงั้ ขอ้ มลู ทถี่ ูกตอ้ ง ข้อมูลที่บิดเบือนความเปน็ จริง ข้อมลู ทไ่ี ม่เหมาะสม เช่น
เนอื้ หาทม่ี ีการคุกคามทางเพศ เน้ือหาที่เกี่ยวกับความรุนแรง การกอ่ การรา้ ย การละเมดิ ลิขสทิ ธ์ิ ทกุ คนสามารถช่วย
ป้องกันการเผยแพรข่ ้อมลู ทมี่ เี นือ้ หาไม่เหมาะสมได้ โดยอาจปฏิเสธการรบั ข้อมูลทีไ่ มถ่ ูกต้อง ไม่เปดิ ดู ไมบ่ ันทึกเกบ็ ไว้
ไมก่ ดไลน์ ไม่ส่งต่อ ไมแ่ ชร์

2. จุดประสงค์การเรยี นรู้
2.1 ด้านความรู้ (K)
2.1.1 บอกผลกระทบ แนวทางปอ้ งกัน และวธิ ีการแกป้ ัญหาในการใชเ้ ทคโนโลยีสารสนเทศอย่าง

ปลอดภัยได้
2.2 ดา้ นทักษะกระบวนการ (P)
2.2.1 สามารถเลือกวิธีปฏิบตั ิเม่ือพบเน้ือหาไมเ่ หมาะสมได้
2.2.2 สามารถใช้เทคโนโลยีสารสนเทศอย่างมีความรบั ผิดชอบ
2.3 ดา้ นจิตพิสยั (A)
2.3.1 นักเรียนมีความมุ่งม่ันในการทำงาน

2.3.2 ตดิ ต่อสื่อสารผา่ นเครือข่ายสงั คมอย่างมมี ารยาทและปลอดภัย

3. สาระการเรียนรู้
3.1 ผลกระทบการเผยแพรข่ อ้ มูลท่ีไมเ่ หมาะสม

3.2 มารยาทในการตดิ ต่อสื่อสารผา่ น e-mail แชท ส่อื สังคมออนไลน์

4. กระบวนการจัดการเรียนรู้
4.1 ขั้นนำเข้าสูบ่ ทเรียน
4.1.1 นักเรยี นและครูผสู้ อนร่วมกนั พิจารณาและถามตอบเกยี่ วกบั การเผยแพร่ การแชร์ขอ้ มูล

รปู ภาพตา่ งๆ ผา่ นสอ่ื สงั คมออนไลนว์ ่าส่งิ ไหนควรแชรห์ รอื ไมค่ วรแชร์

4.2 ขัน้ สอน
4.2.1 นกั เรียนและครผู ู้สอนร่วมกันสนทนา วเิ คราะห์ ขอ้ มลู ขา่ วสารในชวี ิตประจำวนั ทีม่ ี

จำนวนมาก ซ่งึ นักเรยี นต้องเลือกให้เหมาะสม ตอ้ งพิจารณากอ่ นการนำไปใช้ โดยครผู ู้สอนยกตัวอย่างสถานการณท์ ี่มี
การเผยแพร่ขอ้ มลู ในอนิ เทอร์เนต็ เช่น “ชาใบมะกรูด ” ช่วยลดความดันโลหิต , “มะนาวโซดาช่วยรักษาโรคมะเร็งได้”
เปน็ ต้น โดยให้นกั เรียนพจิ ารณาข้อมูลนว้ี ่ามคี วามถกู ต้องหรือไม่ และมีแนวทางในการพิจารณาอย่างไร ก่อนการ
เผยแพรข่ อ้ มูล

4.2.2 นักเรยี นศกึ ษาหวั ข้อ เรื่อง แนวทางพจิ ารณาเนอ้ื หาก่อนเผยแพร่ข้อมลู จากหนงั เรยี น
ครผู ้สู อนอธบิ ายเพมิ่ เติม

4.2.3 นกั เรียนแบง่ กลมุ่ 3-4 คน ตามสมคั รใจ ตัวแทนกลุม่ ออกมารับใบงานที่ 2 เร่อื ง เชอ่ื ไม่
เช่ือ แชร์ไม่แชร์

4.2.4 ครผู ูส้ อนอธบิ ายเกยี่ วกับการทำใบงานท่ี 2 เรื่อง เชอื่ ไม่เชอ่ื แชร์ไม่แชร์
4.2.5 นักเรยี นรว่ มกนั หาขอ้ มลู วิเคราะห์ และอภิปราย ตามใบงานท่ไี ด้รับมอบหมายและ
ออกมานำเสนอหนา้ ชั้นเรยี น

4.3 ขัน้ สรปุ
4.3.1 นกั เรียนและครูรว่ มกันอภิปราย และสรปุ แนวทางการพิจารณาเนื้อหาก่อนการเผยแพร่

ขอ้ มลู

5. สอื่ / แหล่งการเรยี นรู้
5.1 คอมพวิ เตอรส์ ำหรับนักเรยี น จำนวน 50 เคร่ือง
5.2 เคร่ืองคอมพวิ เตอร์สำหรบั ครู จำนวน 1 เครอ่ื ง
5.3 เคร่ืองฉายภาพโปรเจคเตอร์ LCD
5.4 ใบงานที่ 2 เร่อื ง เช่ือไมเ่ ชอ่ื แชร์ไมแ่ ชร์
5.5 หอ้ งเรยี น Google Classroom
5.6 หนังสอื เรียน เทคโนโลยี (วิทยาการคำนวณ) ชัน้ มธั ยมศึกษาปีท่ี 2

6. การวดั และประเมนิ ผล
6.1 ด้านความรู้ (K)
6.1.1 วธิ ีวัดผล คอื
- การตอบคำถามเกี่ยวกับการพจิ ารณาเนอื้ หากอ่ นการเผยแพรข่ ้อมูล
6.1.2 เครอ่ื งมอื วัด คอื
- แบบบนั ทึกคะแนนการประเมินความร้กู ารปฏิบตั ิกจิ กรรมในหอ้ งเรียน

6.2 ดา้ นทกั ษะ (P)
6.2.1.วิธวี ดั ผล คือ
- สังเกตทักษะการปฏิบัติกิจกรรมในห้องเรียน ดังน้ี
- การวเิ คราะห์ การแกป้ ญั หา จากสถานการณ์ที่ไดร้ บั
6.2.2. เคร่อื งมือท่ใี ช้ คือ
- ใบงานท่ี 2 เชื่อไมเ่ ชือ่ แชรไ์ มแ่ ชร์
- แบบบันทึกการสังเกตพฤตกิ รรมกล่มุ จากการปฏิบตั กิ จิ กรรม

6.3 ดา้ นจิตพสิ ัย (A)
6.3.1.วิธวี ดั ผล คือ
- สังเกตนักเรียนมคี วามมุ่งมนั่ ในการทำงาน
- การตดิ ตอ่ สอ่ื สารผา่ นเครอื ข่ายสงั คมอยา่ งมีมารยาทและปลอดภัย
6.3.2. เครื่องมอื ท่ใี ช้ คอื
- แบบบนั ทกึ คะแนนด้านคณุ ธรรม/จริยธรรมการปฏบิ ตั ติ นของนักเรียน

7. บันทึกหลงั การสอน
ผลการจัดการเรยี นรู้
............................................................................................................................................................................

.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................

ปญั หา / อุปสรรค
............................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
แนวทางการแก้ไขปัญหา
............................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................

ลงชือ่ ........................................................ผสู้ อน
( นางสาวมนนภัส หงษส์ า )
ครูผู้ช่วย

....... / .............................. / ...............

8. ลงนามผูบ้ ันทกึ
ข้อเสนอแนะ / ความคิดเห็นของหัวหนา้ กล่มุ สาระการเรยี นรู้วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................

ลงช่ือ.............................................................
( นางกรองทอง กิตสิ กนธ์ )

หัวหน้ากลมุ่ สาระการเรียนรู้วทิ ยาศาสตร์และเทคโนโลยี

ข้อเสนอแนะ / ความคดิ เหน็ ของรองผ้อู ำนวยการฝา่ ยวชิ าการ
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................

ลงชอ่ื .............................................................
( นายชาญ สว่ิ ไธสง )

รองผู้อำนวยการฝ่ายวชิ าการ

ขอ้ เสนอแนะ / ความคดิ เหน็ ของผู้บรหิ ารสถานศึกษา
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................

ลงชอื่ .............................................................
( นายประชัย พรสงา่ กุล )
ผ้อู ำนวยการโรงเรยี นพทุ ไธสง

ใบงานท่ี 2
เร่อื ง เช่อื ไมเ่ ชอื่ แชรไ์ ม่แชร์

แผนการจดั การเรียนรทู้ ่ี 3 ช้นั มธั ยมศึกษาปที ่ี 2
กลมุ่ สาระการเรยี นรวู้ ิทยาศาสตรแ์ ละเทคโนโลยี รหสั วิชา ว 22105
วชิ า วทิ ยาการคำนวณ เวลาเรยี น 6 ช่วั โมง
แผนการจดั การเรยี นรทู้ ่ี 3 เร่อื ง หลักการทำงานของระบบคอมพิวเตอร์ จำนวน 2 ชั่วโมง
หนว่ ยการเรียนรทู้ ่ี 1 เร่ือง หลักการทำงานของคอมพวิ เตอร์

1. สาระสำคญั
คอมพิวเตอร์ประกอบดว้ ย หน่วยรับเขา้ หนว่ ยประมวลผลกลาง หน่วยความจำและหน่วยส่งออก ซ่ึงแตล่ ะ

หน่วยจะมีการทำงานที่ประสานกันอยา่ งต่อเนื่องตลอดเวลา เพอ่ื ให้สามารถทำงานตอบสนองตามความตอ้ งการของ
ผใู้ ช้ การประมวลผลแตล่ ะคำส่ังของหนว่ ยประมวลผลกลางจะทำงานตามข้นั ตอนของวงรอบเครอื่ งจกั ร (machine
cycle) ซึง่ ประกอบด้วยการนำคำส่ัง การถอดรหสั และการกระทำการตามลำดบั

2. จดุ ประสงค์การเรียนรู้
2.1 ด้านความรู้ (K)
2.1.1 อธบิ ายหน้าท่แี ละองค์ประกอบของคอมพวิ เตอรไ์ ด้
2.1.2 อธบิ ายหลักการทำงานของคอมพิวเตอรไ์ ด้
2.2 ดา้ นทกั ษะกระบวนการ (P)
2.2.1 สามารถคิดวิเคราะห์เก่ยี วกับหลักการทำงานของคอมพวิ เตอร์ได้
2.2.2 สามารถทำงานรว่ มกบั ผู้อนื่ ได้
2.3 ด้านจิตพสิ ยั (A)
2.3.1 นักเรียนมีความมุ่งมัน่ ในการทำงาน

3. สาระการเรียนรู้
3.1 องค์ประกอบและหลกั การทำงานของระบบคอมพวิ เตอร์

4. กระบวนการจัดการเรียนรู้
4.1 ขน้ั นำเข้าสู่บทเรียน
4.1.1 นกั เรียนและครผู ูส้ อนรว่ มกันถามตอบ แสดงความคิดเห็นเก่ียวกับส่วนประกอบของ

คอมพิวเตอร์ และประโยชนข์ องคอมพิวเตอร์

4.2 ขัน้ สอน
4.2.1 ครผู ูส้ อนอธบิ ายเก่ยี วกบั องค์ประกอบของคอมพิวเตอร์ ซึ่งประกอบดว้ ย

ฮารด์ แวรแ์ ละซอฟต์แวร์ โดยฮาร์ดแวร์ ประกอบดว้ ย หนว่ ยประมวลผลกลาง หน่วยความจำ หนว่ ยจัดเก็บ หนว่ ย
รบั เขา้ หน่วยส่งออก ส่วนซอฟต์แวร์ ประกอบด้วยซอฟต์แวร์ประยกุ ตแ์ ละซอฟตแ์ วร์ระบบ

4.2.2 ครูผสู้ อนใหน้ ักเรยี นยกตัวอยา่ งอุปกรณด์ จิ ิทลั ทีร่ ู้จัก พร้อมให้ลองคดิ วา่
อุปกรณท์ ยี่ กตวั อย่างเปน็ อปุ กรณ์ท่ีจัดอยูใ่ นหมวดใด

4.2.3 นกั เรยี นศกึ ษาหวั ขอ้ เรอื่ ง องค์ประกอบของระบบคอมพิวเตอร์ และหวั ขอ้
เร่ือง หลกั การทำงานของระบบคอมพิวเตอร์ จากหนงั สอื เรียน

4.2.4 ครผู ูส้ อนอธบิ าย ใบงานที่ 1 เรอ่ื ง อุปกรณ์คอมพวิ เตอรแ์ ละหลกั การทำงาน
ของคอมพวิ เตอร์

4.2.5 นักเรยี นแบ่งกลุม่ 3-4 คน ตามสมคั รใจ แล้วร่วมกนั ทำใบงานท่ี 1 เร่ือง
อปุ กรณค์ อมพวิ เตอร์และหลกั การทำงานของคอมพวิ เตอร์ ครผู ู้สอนสุ่มแต่ละกลุ่มเพอื่ ให้นำเสนอคำตอบทีไ่ ด้

4.2.6 ครผู ู้สอนอธบิ ายอุปกรณ์ดิจิทัลที่ใช้ในชีวิตประจำวัน พร้อมใหน้ ักเรยี นแสดง
ความคดิ เหน็ เกีย่ วกับอปุ กรณด์ จิ ิทัลของนกั เรยี น

4.2.7 นกั เรียนจับคู่เพื่อน ตามสมัครใจ ครผู ้สู อนอธบิ ายเกย่ี วกบั การทำใบงานที่ 2
เรือ่ ง เจาะลกึ อุปกรณ์ดจิ ิทลั

4.2.8 นักเรียนรว่ มกนั สอบถาม วเิ คราะหอ์ ปุ กรณ์ดิจิทัลทีน่ ักเรียนมี แล้วทำลงใน
ใบงานท่ี 2 เรือ่ ง เจาะลึกอุปกรณ์ดจิ ิทัล ครูสุม่ ตวั แทนนำเสนอหน้าชน้ั เรียน

4.2.9 ครูผู้สอนเปิดวิดที ศั นเ์ ก่ยี วกบั อินเทอรเ์ น็ตของสรรพส่งิ (Internet of
Things : IoT) แลว้ ร่วมกนั อภิปรายเก่ยี วกบั การนำเซนเซอรม์ าควบคมุ อปุ กรณเ์ พ่ือใช้ในชวี ติ ประจำวันของผเู้ รยี นได้
อย่างไรบา้ ง

4.3 ขนั้ สรุป
4.3.1 นกั เรยี นและครูร่วมกันอภปิ ราย และสรุป เกี่ยวกับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์และ

หลักการทำงานของคอมพิวเตอร์

5. ส่อื / แหลง่ การเรยี นรู้
5.1 คอมพวิ เตอร์สำหรับนกั เรยี น จำนวน 50 เคร่อื ง
5.2 เครอื่ งคอมพิวเตอร์สำหรบั ครู จำนวน 1 เครือ่ ง
5.3 เครื่องฉายภาพโปรเจคเตอร์ LCD
5.4 ใบงานท่ี 1 เรอื่ ง อุปกรณ์คอมพิวเตอร์และหลักการทำงานของคอมพิวเตอร์

5.5 ใบงานท่ี 2 เร่ือง เจาะลึกอุปกรณ์ดิจทิ ัล

5.6 หอ้ งเรยี น Google Classroom
5.7 หนังสือเรียน เทคโนโลยี (วิทยาการคำนวณ) ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2
5.8 วิดที ัศน์ อนิ เทอร์เน็ตของสรรพสิ่ง (Internet of Things : IoT)

6. การวัดและประเมนิ ผล
6.1 ด้านความรู้ (K)
6.1.1 วธิ ีวัดผล คอื
- การตอบคำถามเกี่ยวกับองค์ประกอบและหลกั การทำงานของคอมพิวเตอร์
6.1.2 เครือ่ งมือวดั คือ
- แบบบนั ทกึ คะแนนการประเมนิ ความรกู้ ารปฏิบตั ิกจิ กรรมในห้องเรยี น

6.2 ดา้ นทักษะ (P)
6.2.1.วธิ ีวดั ผล คอื
- สงั เกตทักษะการปฏบิ ัติกิจกรรมในหอ้ งเรยี น ดังน้ี
- การวิเคราะห์ การแกป้ ัญหา โดยการทำใบงาน
6.2.2. เคร่อื งมือที่ใช้ คือ
- ใบงานที่ 1 เร่ือง อุปกรณ์คอมพิวเตอร์และหลักการทำงานของคอมพิวเตอร์
- ใบงานท่ี 2 เร่ือง เจาะลึกอุปกรณ์ดิจทิ ัล
- แบบบนั ทึกการสงั เกตพฤติกรรมกลุม่ จากการปฏิบตั ิกจิ กรรม

6.3 ด้านจติ พิสัย (A)
6.3.1.วธิ ีวัดผล คือ
- สังเกตนกั เรยี นมคี วามมุ่งม่นั ในการทำงาน
6.3.2. เครือ่ งมอื ท่ใี ช้ คือ
- แบบบันทกึ คะแนนด้านคุณธรรม/จรยิ ธรรมการปฏบิ ตั ติ นของนักเรียน

7. บันทกึ หลงั การสอน
ผลการจัดการเรียนรู้
............................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
ปญั หา / อุปสรรค
............................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
แนวทางการแกไ้ ขปญั หา
............................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................

ลงชื่อ........................................................ผู้สอน
( นางสาวมนนภัส หงษส์ า )
ครูผู้ชว่ ย

....... / .............................. / ...............

8. ลงนามผบู้ ันทกึ
ขอ้ เสนอแนะ / ความคดิ เห็นของหัวหนา้ กลมุ่ สาระการเรยี นรู้วทิ ยาศาสตร์และเทคโนโลยี
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................

ลงชื่อ.............................................................
( นางกรองทอง กติ สิ กนธ์ )

หวั หนา้ กลมุ่ สาระการเรียนรู้วทิ ยาศาสตรแ์ ละเทคโนโลยี

ขอ้ เสนอแนะ / ความคิดเห็นของรองผอู้ ำนวยการฝา่ ยวิชาการ
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................

ลงชอ่ื .............................................................
( นายชาญ สวิ่ ไธสง )

รองผูอ้ ำนวยการฝา่ ยวิชาการ

ขอ้ เสนอแนะ / ความคิดเหน็ ของผบู้ ริหารสถานศึกษา
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................

ลงชอื่ .............................................................
( นายประชยั พรสง่ากลุ )
ผอู้ ำนวยการโรงเรียนพทุ ไธสง




Click to View FlipBook Version