The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.
Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by , 2022-04-03 12:21:38

คู่มือ (3)

คู่มือ (3)

คู่มือ
กิจก
รรม
โทรศัพ
ท์จาก

แก้วกระดาษ

รูปแบบที่ใช้

(STEM สะเต็ม)

คือ แนวทางการจัดการศึกษาที่บูรณาการความรู้ใน 4 สห
วิทยาการ ได้แก่ วิทยาศาสตร์ วิศวกรรม เทคโนโลยี และ
คณิตศาสตร์ โดยเน้นการนำความรู้ไปใช้แก้ปัญหาในชีวิตจริง
รวมทั้งการพัฒนากระบวนการหรือผลผลิตใหม่ ที่เป็นประโยชน์
ต่อการดำเนินชีวิต และการทำงาน ช่วยนักเรียนสร้างความ
เชื่อมโยงระหว่าง 4 สหวิทยาการ กับชีวิตจริงและการทำงาน
การจัดการเรียนรู้แบบสะเต็มศึกษาเป็นการจัดการเรียนรู้ที่ไม่
เน้นเพียงการท่องจำทฤษฎีหรือกฏทางวิทยาศาสตร์ และ
คณิตศาสตร์ แต่เป็นการสร้างความเข้าใจทฤษฎีหรือกฏเหล่านั้น
ผ่านการปฏิบัติให้เห็นจริงควบคู่กับการพัฒนาทักษะการคิด
ตั้งคำถาม แก้ปัญหาและการหาข้อมูลและวิเคราะห์ข้อค้นพบ
ใหม่ๆ พร้อมทั้งสามารถนำข้อค้นพบนั้นไปใช้หรือบูรณาการกับ
ชีวิตประจำวันได้

แผนการจัดกิจกรรม

จุดประสงค์
1.เด็กสามารถทำงานร่วมกับผู้อื่นได้
2.เด็กสามารถวางแผนการใช้งานของสื่อ
การสอนได้
3.เด็กสามารถสร้างชิ้นงานได้

สาระการเรียนรู้
สาระที่ควรเรียนรู้
1.เด็กมีการวางแผนการทำงาน
2.เด็กมีความคิดสร้างสรรค์
ออกแบบชิ้นงานได้
3.เด็กสามารถแก้ปัญหาที่เกิดขึ้นได้
ในการใช้สื่อการเรียนรู้

แผนการจัดกิจกรรม

มาตรฐานคุณลักษณะที่พึงประสงค์
- มฐ.2 กล้ามเนื้อใหญ่และกล้ามเนื้อเล็กแข็งแรง
ใช้ได้อย่างคล่องแคล่ว และประสานสัมพันธ์กัน
- มฐ.3 มีสุขภาพจิตดีและมีความสุข
- มฐ.5 มีคุณธรรม จริยธรรม และมีจิตใจที่ดีงาม
- มฐ.9 ใช้ภาษาสื่อสารได้เหมาะสมกับวัย
- มฐ.10 มีความสามารถในการคิดเป็นพื้นฐานใน
การเรียนรู้
- มฐ.12 มีเจตคติที่ดีต่อการเรียนรู้ และมีความ
สามารถในการแสวงหาความรู้ได้เหมาะสมกับวัย

แผนการจัดกิจกรรม

ประสบการณ์สำคัญ
ด้านร่างกาย
1.1.2 การใช้กล้ามเนื้อเล็ก
(4) การประดิษฐ์สิ่งต่างๆ ด้วยเศษวัสดุ
(5) การหยิบจับ การใช้กรรไกร การฉีก การตัด การปะ และ
การร้อยวัสดุ
ด้านอารมณ์ จิตใจ
1.2.1 สุนทรียภาพ
(6) การสร้างสรรค์สิ่งสวยงาม
1.2.2 การเล่น
(2) การเล่นรายบุคคล กลุ่มย่อย และกลุ่มใหญ่
ด้านสังคม
1.3.5 การเล่นและทำงานร่วมมือร่วมใจ
(2)การเล่นและทำงานร่วมกับผู้อื่น
ด้านสติปัญญา
1.4.1 การใช้ภาษา
(4) การพูดแสดงความคิดเห็น ความรู้สึกและความต้องการ
1.4.3 จินตนาการและความคิดสร้างสรรค์
(1) การรับรู้และแสดงความคิด ความรู้สึกผ่านสื่อ วัสดุ ของ
เล่น และชิ้นงาน
(3) การสร้างสรรค์ชิ้นงานโดยใช้รูปร่าง รูปทรงจากวัสดุที่หลาก
หลาย

แผนการจัดกิจกรรม

ขั้นตอนการดำเนินกิจกรรม
ขั้นนำ
ครูแนะนำกิจกรรมประดิษฐ์โทรศัพท์จาก
แก้วกระดาษ และแนะนำอุปกรณ์ในการทำ
ตามลำดับ ดังนี้
-นำแก้วกระดาษมาเจาะรูที่ก้นแก้ว
-สอดเชือกร้อยเป็นสายโทรศัพท์
-ตกแต่งโทรศัพท์ด้วยกระดาษให้สวยงาม
-นำโทรศัพท์มาทดลองใช้งาน

แผนการจัดกิจกรรม

ขั้นสอน

1.ครูเตรียมอุปกรณ์การประดิษฐ์โทรศัพท์จาก
แก้วกระดาษแล้วให้เด็กลงมือประดิษฐ์โทรศัพท์
จากแก้วกระดาษด้วยตนเอง ตามวิธีท่ีครูแนะนำ
2.ครูให้ความช่วยเหลือและคำแนะนำเพิ่มเติม
ตามความต้องการของเด็ก
3.ครูให้เวลาเด็กในการปฏิบัติและให้เด็กจับคู่
ทดลองใช้งานโทรศัพท์จากแก้วกระดาษ แล้ว
สนทนา เปรียบเทียบความแตกต่างระหว่างการ
ใช้โทรศัพท์พูดคุยกับเพื่อน -เมื่อปล่อยเชือกให้
หย่อน จะได้ยินเสียงพูด เป็นอย่างไร -เมื่อดึง
เชือกให้ตึง จะได้ยินเสียงพูด เป็นอย่างไร

แผนการจัดกิจกรรม

ขั้นสรุป
1.ครูและเด็กทดลองใช้โทรศัพท์จากแก้ว
กระดาษ แล้วบันทึกผลการทดลองกิจกรรม
ประดิษฐ์โทรศัพท์จากแก้วกระดาษ
2.ครูให้ความรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับเสียงที่ได้ยิน
เมื่อดึงเชือกตึงท้้ง 2 ข้าง เพราะเมื่อเราพูด
โทรศัพท์จาก แก้วกระดาษ อากาศในแก้ว
กระดาษจะสั่นสะเทือนแล้วเดินทางไปตาม
เส้นเชือก จนกระทั่งเสียงเดินทาง ถึงหูของ
เพื่อนอีกฝั่งหนึ่ง

แผนการจัดกิจกรรม

สื่อและอุปกรณ์
1.โทรศัพท์จากแก้วกระดาษ

-แก้วกระดาษ
-เชือก
-กระดาษสีตกแต่ง
-กาว
การประเมินผล
1.สังเกตจากการทำชิ้นงาน
2.สังเกตจากการทำงานร่วมกับผู้อื่น
3.สังเกตจากการสนทนาแลกเปลี่ยน
ความคิดเห็น

สื่อนวัตกรรม

อุปกรณ์
1.แก้วกระดาษ
2.เชือก
3.กระดาษสีตกแต่ง
4.กาว

ขั้นตอนการผลิตสื่อ
1)นำกระดาษสีมาฉีกเป็นชิ้นเล็กๆตาม
ต้องการ

สื่อนวัตกรรม

ขั้นตอนการผลิตสื่อ

2)ทากาวบนแก้วกระดาษ

3) นำกระดาษสีที่ฉีกไว้แล้วมาแปะลงบนแก้วกระดาษ

สื่อนวัตกรรม

ขั้นตอนการผลิตสื่อ
4)ทากาวทับลงบนกระดาษสีเพื่อความ
แน่นหนา

5)เมื่อกาวแห้งแล้ว เจาะรูตรงก้นแก้ว หลังจาก
นั้นใช้เชือกรอยเข้าไปในรูแล้วผูกเชือกเป็นปม
เสร็จสมบูรณ์

สื่อนวัตกรรม

รายละเอียดของสื่อ
1.สื่อจำนวน 1 ชิ้น
2.ใช้งานได้ 1 แบบ

วิธีการใช้งาน
ดึงเชือกให้ตึง จากนั้น ให้คน 2 คนถือ
แก้วพลาสติก คนละฝั่ง ฝ่ายหนึ่งพูด
ฝ่ายหนึ่งฟัง สลับกัน

แบบบันทึกการทดลอง

เรื่อง โทรศัพท์จากแก้วกระดาษ

ข้อมูล ผลการทดลอง

เมื่อปล่อยเชือกให้หย่อน


เมื่อดึงเชือกให้ตึง

ทักษะที่เด็กได้จากกิจกรรม

1.ทักษะการคิด
2.ทักษะภาษา เด็กจะได้การพูดคุยกับเพื่อนและ
กล้าถามกล้าตอบ
3.ทักษะการสังเกต เด็กจะได้เรียนรู้การสังเกตขั้น
ตอนการทำกิจกรรมและสังเกตเวลาทำอุปกรณ์
4.ทักษะการลงมือทำ เด็กได้ลงมือทำการตกแต่ง
โทรศัพท์จากแก้วกระดาษ ได้ใช้จินตนาการและ
ความคิดสร้างสรรค์
5.การเปรียบเทียบและแก้ปัญหาได้เหมาะสมกับ
วัย เด็กได้คิดเปรียบเทียบว่าระหว่างการปล่อย
เชือกหย่อนกับดึงเชือกให้ตึกจะได้ผลเป็นอย่างไร

สมาชิก

นางสาวนัชชา ทองขำ รหัสนักศึกษา 62111566031
นางสาวสโรชา อยู่สงค์ รหัสนักศึกษา 62111566032
นางสาววิไลวรรณ สุขนาค รหัสนักศึกษา 62111566044

จบการนำเสนอ
ขอบคุณค่ะ


Click to View FlipBook Version