แผนการจัดประสบการณ์การศกึ ษาปฐมวยั (อายุ 3-5 ปี)
สาระการจดั ประสบการณท์ ี่ 1 เรือ่ งราวเกย่ี วกับตวั เด็ก
สัปดาห์ที่ 7 หน่วยการจดั ประสบการณ์ สุข สดใสในรา่ งกาย
มองเหน็ ไม่เอาน้ิวหรือสิ่งของแหย่
หนา้ ท่แี ละการดแู ลรักษาตา
เดนิ ยนื หยบิ จับส่งิ ของ ไม่เอาสงิ่ ของแหย่หู
หน้าที่และการดูแล สุข สดใสในร่างกาย หนา้ ทแ่ี ละการดูแลรกั ษาหู
รกั ษามือและเทา้ รบั ฟัง ไม่ใหน้ า้ เข้าหู
ล้างมือ/เท้า ตดั เล็บ
หนา้ ทีแ่ ละการดูแลรกั ษาปาก หน้าทแี่ ละการดูแลรกั ษาจมูก
พดู รับประทานอาหาร หายใจ ดมกลิ่น ไม่เอาของเล่นใสร่ ูจมกู
แผนการจัดประสบการณ์การศกึ ษาปฐมวยั
สาระการจัดประสบการณท์ ี่ 1 เรอ่ื งราวเกี่ยวกับตัวเด็ก
หน่วยการจัดประสบการณ์ สุข สดใสในรา่ งกาย
หน่วยการจัดประสบการณ์ยอ่ ย หนา้ ที่และการดแู ลรกั ษาจมูก
สอนวันที่ ............เดือน.............................. พ.ศ. .........................
1. ชอ่ื กิจกรรม การเคล่ือนไหวและจงั หวะ
2. จุดประสงค์
1. เพอ่ื ให้เด็กเคล่อื นไหวส่วนต่างๆของรา่ งกายได้
2. เพ่ือให้เด็กรู้จักส่วนตา่ งๆของร่างกาย
3. เพ่อื ให้เด็กสามารถฟงั และปฏิบตั ิตามค้าสั่งได้
3. สาระการเรยี นรู้
สาระที่ควรเรยี นรู้
- การเคลื่อนไหวส่วนต่างๆของร่างกายและท้าท่าทางประกอบเพลง “จบั หวั คาง หู หวั ไหล่”
ประสบการณ์สา้ คัญ
ดา้ นรา่ งกาย
- การเคล่อื นไหวอยูก่ ับทแ่ี ละการเคลอ่ื นไหวเคลื่อนท่ี
ดา้ นอารมณ์ จติ ใจ
- การฟังเพลง การร้องเพลง
- การแสดงออกตามความร้สู ึก
- การเคลื่อนไหวตามเสียงเพลง/ดนตรี
ดา้ นสังคม
- การเล่นและทา้ งานรว่ มกบั ผู้อืน่
ดา้ นสติปญั ญา
- การฟงั และปฏิบตั ิตามคา้ แนะนา้
4. ขน้ั ตอนการจัดกจิ กรรม
ขนั้ นา
1. ครใู ห้เดก็ ยนื แถวหน้ากระดาน
2. ครใู ห้เดก็ ทา้ ทา่ ทางตามชดุ คา้ สั่งตามครูแลว้ นับจา้ นวน 1-5 ได้แก่
เอยี งคอไปทางซา้ ย 1 2 3 4 5 เอียงคอไปทางขวา 1 2 3 4 5
ย่อต่้าลงมา 1 2 3 4 5 ยดื ตัวข้นึ สูงๆ 1 2 3 4 5
สะบดั แขนซ้าย 1 2 3 4 5 สะบดั แขนขวา 1 2 3 4 5
แกว่งแขนไปมา 1 2 3 4 5 สา่ ยสะโพกเบาๆ 1 2 3 4 5
ปรบมอื พรอ้ มกนั 1 2 3 4 5 กระโดดไปทางซ้าย 1 2 3 4 5
กระโดดไปทางขวา 1 2 3 4 5 กระโดดไปข้างหนา้ 1 2 3 4 5
กระโดดไปข้างหลงั 1 2 3 4 5 สนุกดจี งั ออกก้าลงั กาย เฮ้ เฮ้ เฮ้ เฮ้ เฮ้
ขน้ั สอน
1. ครเู ปดิ เพลง “จบั หวั คาง หู หวั ไหล่”พรอ้ มทา้ ท่าทางประกอบใหเ้ ดก็ ดู
2. ครแู ละเด็กทา้ ท่าทางประกอบเพลง “จับหวั คาง หู หัวไหล่” พร้อมกนั
3. ใหเ้ ด็กท้าทา่ ทางประกอบเพลง 2 รอบ
ข้นั สรปุ
1. เด็กผ่อนคลายกล้ามเน้ือโดยการยืดเหยยี ดแขนชขู น้ึ ไปบนศรีษะนบั 1-5 แลว้ เหยยี ดมือ
ก้มลงไปชิดเทา้ นับ 1-5 เงยหน้าขนึ้ มาแล้วเอียงไปทางซา้ ย นับ 1-5 เอียงไปทางขวานบั
1-5
2. เดก็ พักผอ่ นตามอธั ยาศัย
5. ส่อื
1. ชดุ ค้าสง่ั การออกกา้ ลงั กาย
2. เพลง “จับหัว คาง หู หวั ไหล่”
6. การประเมินผล
1. สงั เกตการเคลอื่ นไหวรา่ งกาย
2. สังเกตการท้าทา่ ทางประกอบเพลง
แผนการจดั ประสบการณ์การศึกษาปฐมวัย
สาระการจดั ประสบการณ์ท่ี 1 เร่ืองราวเก่ียวกับตวั เดก็
หน่วยการจัดประสบการณ์ สขุ สดใสในรา่ งกาย
หนว่ ยการจัดประสบการณ์ย่อย หน้าทแ่ี ละการดูแลรกั ษาจมกู
1. ชอื่ กจิ กรรม กิจกรรมเสริมประสบการณ์
2. จุดประสงค์
1. เพือ่ ใหเ้ ด็กรู้จักหนา้ ทขี่ องจมูก
2. เพื่อให้เด็กรูจ้ กั และสามารถบอกวธิ กี ารดูแลรกั ษาจมกู ได้อย่างถูกต้องและปลอดภยั
3. เพอื่ ให้เดก็ สามารถมปี ฏสิ มั พนั ธ์กบั ครูและเพ่ือนได้
3. สาระการเรยี นรู้
สาระทีค่ วรเรยี นรู้
- จมูกเป็นอวัยวะส้าหรับดมกล่ินเพื่อให้รับรู้รสชาติ และใช้ส้าหรับหายใจ การดูแลรักษาจมูกของ
ตนเองอย่างถูกวิธีและปลอดภัย เช่น การไม่สั่งน้ามูกแรงๆ การไม่แคะหรือน้าสิ่งแปลกปลอมเข้า
จมกู เปน็ ตน้
ประสบการณส์ า้ คัญ
ดา้ นร่างกาย
- การปฏบิ ตั ติ นตามสุขอนามัย สุขนสิ ัยที่ดใี นกิจวตั รประจ้าวัน
- การฟงั นทิ าน เรอ่ื งราว เหตกุ ารณ์ เกีย่ วกบั การป้องกันและรกั ษาความปลอดภยั
ด้านอารมณ์ จติ ใจ
- การพูดสะทอ้ นความร้สู ึกของตนเองและผอู้ น่ื
- การปฏบิ ตั ิกจิ กรรมต่างๆตามความสามารถของตนเอง
ด้านสังคม
- การเล่นและท้างานร่วมกับผอู้ ่นื
- การใหค้ วามรว่ มมอื ในการปฏิบตั ิกจิ กรรมต่างๆ
ดา้ นสตปิ ัญญา
- การฟังและปฏบิ ัตติ ามค้าแนะนา้
- การพูดแสดงความคดิ ความร้สู ึก และความตอ้ งการ
- การสงั เกตลกั ษณะ สว่ นประกอบ การเปลี่ยนแปลง และความสัมพันธ์ของส่ิงต่างๆ
โดยใช้ประสาทสัมผสั อยา่ งเหมาะสม
4. ขัน้ ตอนการจดั กจิ กรรม
ข้ันนา
1. ครูให้เด็กเล่นเกม ปูไต่ โดยให้เด็กทุกคนหลับตา แล้วใช้น้ิวเดินไต่ตามอวัยวะบนใบหน้า
ของตนเองเบาๆ โดยฟงั ค้าส่งั จากครู ดังนี้
- ขณะนปี้ ูก้าลงั ไต่ไปทจ่ี มกู ปาก ตา คว้ิ เป็นตน้
- เมื่อปูไต่ไปที่อวัยวะใด ครูจะให้หยุดแล้วช่วยกันตอบว่าอวัยวะนั้นๆ มีประโยชน์
อย่างไร
2. ครูให้เด็กจบั คกู่ ับเพ่อื น แลว้ ผลัดกนั เป็นปไู ตท่ ห่ี นา้ ของเพื่อน โดยฟงั คา้ ส่ังจากครู
ขัน้ สอน
1. ครูน้าอุปกรณ์ในการทดลองดมกลิ่น เช่น สบู่ แป้ง น้าปลา เป็นต้น มาให้เด็กสังเกต แล้ว
สนทนารว่ มกนั โดยถามค้าถาม เช่น
- ส่งิ ท่ีครูน้ามามอี ะไรบ้าง และมลี ักษณะอยา่ งไร
- เด็กๆ เคยเหน็ สิง่ เหลา่ นี้ที่ใดบ้าง และมวี ธิ ีใช้อยา่ งไร
2. ครูให้เด็กท้าการทดลองดมกลน่ิ
3. ครแู ละเดก็ ร่วมกันสนทนาเก่ียวกบั การรบั รู้กลิ่นว่า แตกต่างกันอย่างไร กลิ่นของส่ิงของแต่
ละอย่างมีกลน่ิ หอมหรอื กลนิ่ เหมน็
4. ครูชูบัตรภาพวิธีการดูแลรักษาจมูกให้เด็กดู และช่วยกันบอกวิธีดูแลรักษาจมูกจาก
ประสบการณ์ของเด็ก
ข้นั สรุป
1. ครูให้ความรู้เพิ่มเติมเก่ียวกับการรับรู้กลิ่นของจมูกว่า เมื่อเราสูดลมหายใจเข้าไปจะท้าให้
เราได้กลิ่นต่างๆท่ีลอยมาตามอากาศเข้าไปด้วย แต่ถ้าเรากล้ันหายใจเราจะไม่สามารถได้กลิ่น และคนเรา
สามารถแยกความแตกต่างระหว่างกล่ินต่างๆ ได้ว่า เป็นกล่ินอะไร หอมหรือเหม็น การรับรู้กลิ่นช่วยในการอยู่
รอดของมนษุ ย์ ท้าให้รับรู้รสชาตขิ องอาหารท่ีจะรบั ประทาน เป็นต้น
2. ครแู ละเด็กร่วมกนั สรปุ ความรู้เกย่ี วกบั ความสา้ คญั ของจมูกทท่ี า้ หน้าทีด่ มกลิ่น
5. สอ่ื
1. สบู่ แปง้ น้าปลา
2. บัตรภาพวิธดี ูแลรักษาจมูก
6. การประเมินผล
1. สังเกตการบอกหน้าที่ของจมกู
2. สงั เกตการบอกวธิ ีปฏบิ ัติตนในการดูแลจมูก
2. สังเกตความสนใจในการทา้ กจิ กรรมรว่ มกัน
แผนการจดั ประสบการณ์การศกึ ษาปฐมวัย
สาระการจดั ประสบการณท์ ี่ 1 เรอ่ื งราวเก่ียวกบั ตวั เด็ก
หน่วยการจดั ประสบการณ์ สขุ สดใสในรา่ งกาย
หน่วยการจดั ประสบการณย์ ่อย หน้าทแ่ี ละการดูแลรกั ษาจมกู
1. ชือ่ กิจกรรม สรา้ งสรรค์
2. จุดประสงค์
1. เพ่ือให้เด็กสามารถสร้างผลงานตามความคิด และจินตนาการของตนเอง
2. เพื่อให้เด็กร้จู ักอวัยวะบนใบหน้าของตนเอง
3. เพอ่ื ให้เด็กมีความมงุ่ ม่ันทีจ่ ะทา้ งานใหส้ ้าเร็จดว้ ยตนเอง
3. สาระที่การเรียนรู้
สาระทคี่ วรเรยี นรู้
- การแสดงความคิดสรา้ งสรรค์ผ่านสือ่ การปะติดภาพตามจินตนาการ
ประสบการณ์สา้ คัญ
ดา้ นร่างกาย
- การประดิษฐส์ ิ่งต่างๆจากวสั ดุ
- การหยบิ จับ การปะ
ด้านอารมณ์จติ ใจ
- การทา้ กิจกรรมศลิ ปะตา่ งๆ
- การสรา้ งสรรคส์ ิง่ สวยงาม
ด้านสงั คม
- การเล่นและท้างานร่วมกบั ผู้อ่ืน
ด้านสติปญั ญา
- การแสดงความคิดสรา้ งสรรคผ์ า่ นภาษา ท่าทาง การเคล่ือนไหวและศลิ ปะ
4. ข้ันตอนการจดั กิจกรรม
ขัน้ นา
1. ครแู ละเด็กรว่ มกนั ร้องเพลง “สว่ นประกอบของร่างกาย” พร้อมทา้ ท่าประกอบ จากนนั้ สนทนา
รว่ มกนั เกีย่ วเพลง “สว่ นประกอบของรา่ งกาย”
ขั้นสอน
1. ครูน้าภาพใบหนา้ คนมาสนทนากบั เด็กๆ
2. ครูให้เด็กบอกถึงอวัยวะท่ีอยตู่ รงกลางของใบหน้าว่าเรยี กวา่ อะไร มีหน้าท่ีอยา่ งไร
3. ครนู า้ ใบงานภาพหน้าคนท่ีไมม่ ีอวัยวะบนใบหน้ามาให้เด็กดูและอธบิ ายใบงาน พรอ้ มทั้งรูปภาพ
อวยั วะบนใบหน้าที่ตัดแลว้ เช่น ตา หู จมูก และปาก มาถามเด็กวา่ คืออะไร และอวยั วะแตล่ ะอย่างอยู่ส่วนไหน
ของใบหน้า
4. ครูแบง่ เด็กออกเป็นกลุม่ ๆละ 3 คน
5. ครูแจกใบงานภาพใบหนา้ คน กาว และภาพอวัยวะที่ตัดแล้วให้ทุกกลุ่ม
6. เดก็ ลงมือทา้ งานของตนเองอย่างอสิ ระ โดยครคู อยแนะนา้
ขนั้ สรุป
1. เดก็ น้าใบงานมาส่ง ครูตรวจผลงานเด็ก
2. เดก็ และครรู ว่ มกนั สนทนาเก่ียวกับจมกู และหน้าท่ขี องจมูก หลงั จากน้นั รว่ มกันร้องเพลง
“สว่ นประกอบของร่างกาย” อกี คร้ัง
3. เดก็ ช่วยกันเกบ็ อปุ กรณ์และท้าความสะอาดร่างกาย
5. สอ่ื
1. เพลง “ส่วนประกอบของร่างกาย”
2. ใบงานภาพหน้าคนที่ไม่มีอวยั วะบนใบหนา้
3. ภาพอวัยวะบนใบหน้าท่ีตัดแลว้
4. กาว
6. การประเมินผล
1. สังเกตจากผลงาน
2. สังเกตความมุง่ ม่นั ทีจ่ ะท้างานให้สา้ เร็จดว้ ยตนเอง
3. สังเกตจากการแสดงความคิดเห็น
แผนการจัดประสบการณ์การศึกษาปฐมวยั
สาระการจัดประสบการณท์ ี่ 1 เร่อื งราวเกีย่ วกบั ตวั เดก็
หนว่ ยการจดั ประสบการณ์ สขุ สดใสในรา่ งกาย
หนว่ ยการจดั ประสบการณ์ยอ่ ย หน้าทแ่ี ละการดแู ลรกั ษาจมกู
1. ชื่อกจิ กรรม เสรี
2. จุดประสงค์
1. เพื่อเปิดโอกาสให้เด็กไดส้ ังเกต ส้ารวจ ทดลอง คน้ คว้า คิดแกป้ ัญหาในการทา้ งานและการเลน่ เปน็ กลุ่ม
2. เพื่อให้เด็กเกดิ จนิ ตนาการ มีความคดิ สร้างสรรค์ และมีความรับผิดชอบต่องานและสงิ่ ท่ีตนเล่น
3. เพื่อใหเ้ ด็กได้รบั ประสบการณ์ตรง ท้าให้ใชภ้ าษาสุภาพ ช่วยเหลือ แบ่งปนั ผอู้ ่นื และรูจ้ ักอดทนรอคอย
4. เพื่อส่งเสริมพฒั นาการทั้ง 4 ดา้ นตามวยั
3. สาระการเรียนรู้
สาระทคี่ วรเรยี นรู้
- การเล่นตามศนู ยเ์ ปน็ การเล่นตามมุมประสบการณ์ต่าง ๆ อย่างอสิ ระ ซ่ึงจะชว่ ยพฒั นา
ความคิดและจนิ ตนาการของเดก็ ควบคู่ไปกับความรบั ผิดชอบ การรอคอย การแบ่งปนั และการอยรู่ ว่ มกันใน
สังคมอย่างมีความสขุ
ประสบการณ์ส้าคญั
ด้านรา่ งกาย
- การเลน่ บทบาทสมมตจิ ากเหตกุ ารณ์ต่างๆ
- การใช้มอื ในการหยิบจับ สมั ผัส ส่ิงของตา่ งๆ
ด้านอารมณ์ จิตใจ
- การเล่นอสิ ระ
- การเลน่ รายบคุ คล กลุ่มย่อย กลมุ่ ใหญ่
- การเลน่ ตามมุมประสบการณ์
ด้านสงั คม
- การเลน่ และท้ากิจกรรมร่วมกับกลมุ่ เพื่อน
- การปฏิบัตติ นเป็นสมาชิกทีด่ ีของห้องเรียน
- การรอคอย การแบง่ ปัน และความรบั ผิดชอบ
ดา้ นสตปิ ญั ญา
- การสืบเสาะแสวงหาความรเู้ พอ่ื คน้ หาคา้ ตอบของข้อสงสยั
- การแกป้ ญั หาได้ดว้ ยตนเอง
- การรจู้ ักจา้ แนก แยกประเภทและการจัดหมวดหมู่
4. ข้นั ตอนการจดั กจิ กรรม
ขนั้ นา
1. ครูสร้างข้อตกลงในการเลน่ ตามมมุ ประสบการณ์
2. ครูแนะนา้ การปฏิบัตติ นในการเลน่ ตามมมุ ประสบการณต์ ามขอ้ ตกลง
ขั้นสอน
1. ครูแนะน้ามุมประสบการณ์ เช่น มุมวทิ ยาศาสตร์ มุมบทบาทสมมติ และมุมสรา้ งสรรค์
2. เด็กเลือกเลน่ มุมประสบการณ์ตามความสนใจ
ขั้นสรุป
1. ครรู อ้ งเพลง “เก็บของ”เพื่อใหเ้ ด็กเกบ็ ของเข้าท่ีให้เรยี บร้อย
2. เด็กช่วยกันเกบ็ ของเข้าที่ใหเ้ รยี บร้อยดูสวยงาม
5. สื่อ
1. อุปกรณ์ตา่ ง ๆ ที่จดั ไวต้ ามมุมประสบการณ์ เชน่ มุมวทิ ยาศาสตร์ มุมบทบาทสมมติ มุมสร้างสรรค์
2. เพลง “เก็บของ”
6. การประเมินผล
1. สงั เกตการแก้ปัญหาในการทา้ งานและเลน่ เปน็ กลมุ่
2. สังเกตการเลน่ อย่างสร้างสรรคแ์ ละความรับผิดชอบตอ่ งาน
3. สงั เกตการเล่นร่วมกบั เพือ่ น
4. สังเกตพัฒนาการท้ัง 4 ด้านตามวัย
แผนการจดั ประสบการณ์การศึกษาปฐมวยั
สาระการจัดประสบการณท์ ่ี 1 เร่ืองราวเก่ียวกบั ตัวเดก็
หนว่ ยการจัดประสบการณ์ สขุ สดใสในร่างกาย
หนว่ ยการจัดประสบการณ์ยอ่ ย หนา้ ท่ีและการดูแลรกั ษาจมกู
1. ชอ่ื กิจกรรม กลางแจง้
2. จดุ ประสงค์
1. เพอ่ื ให้เด็กสามารถว่ิงเกบ็ ของไดอ้ ย่างคล่องแคลว่
2. เพ่ือให้เด็กสามารถท้ากจิ กรรมและเลน่ กับผู้อนื่ ได้
3. เพื่อให้เด็กสามารถฟงั และปฏบิ ตั ิตามกติกาในการเล่นได้
3. สาระการเรียนรู้
สาระทีค่ วรเรยี นรู้
- การเล่นและการท้างานรว่ มกับผอู้ ื่น การรักษาความปลอดภยั ของตัวเอง ในการว่ิงเก็บของ
ประสบการณส์ า้ คญั
ด้านร่างกาย
- การเคลอ่ื นไหวอยู่กบั ทแี่ ละการเคลอ่ื นไหวเคล่ือนที่ได้
- การเคลื่อนไหวพร้อมวสั ดุอุปกรณ์
- การเคลื่อนไหวทีใ่ ชก้ ารประสานสมั พันธข์ องการใชก้ ล้ามเนื้อใหญ่ในการขวา้ ง การ
จับ
ด้านอารมณ์จิตใจ
- การปฏบิ ัติกจิ กรรมต่างๆตามความสามารถของตนเอง
- การแสดงออกตามความรสู้ ึก
ดา้ นสังคม
- การอดทนรอคอย
- การการเลน่ และท้างานรว่ มกับผอู้ ืน่
ดา้ นสติปญั ญา
- การฟงั และปฏบิ ัตติ ามคา้ แนะน้า
- การสังเกตลกั ษณะ สว่ นประกอบการเปลี่ยนแปลง และความสัมพนั ธ์ของสง่ิ ต่างๆ
โดยใช้ประสาทสัมผสั อยา่ งเหมาะสม
4. ขนั้ ตอนการจัดกจิ กรรม
ขัน้ นา
1. ครูพาเด็กอบอุน่ ร่างกายด้วยการทา้ ท่ากายบรหิ ารอิสระ
ขนั้ สอน
1. ครูแนะนา้ และสาธติ การว่ิงเกบ็ ของให้เด็กดู
2. แบ่งเดก็ เป็น 2 กล่มุ ๆ ละเทา่ ๆกนั และเร่ิมเล่นเกมโดยคนหวั แถววงิ่ ไปเก็บบัตรภาพอวัยวะ
ต่างๆบนใบหนา้ ไปวางติดบนกระดาษรปู หนา้ คนให้ถกู ต้องแล้วกลับมาแตะมือคนต่อไป แถวใดคนหมดก่อนเป็น
ผชู้ นะ
ข้ันสรุป
1. ครูตรวจผลงานของแตล่ ะแถวแลว้ ช่วยกันสรปุ ว่าติดภาพใบหน้าคนถูกหรือไม่
2. ครใู หเ้ ดก็ นั่งพกั ผ่อนคลายกล้ามเนือ้ และล้างมือให้สะอาด
5. ส่อื
1. บัตรภาพอวัยวะตา่ งๆบนใบหนา้
2. รูปภาพใบหนา้ คน
3. ตะกรา้
6. การประเมนิ ผล
1. สงั เกตการวง่ิ เก็บของ
2. สังเกตจากผลงานการติดอวัยวะบนใบหน้า
แผนการจดั ประสบการณ์การศกึ ษาปฐมวยั
สาระการจัดประสบการณ์ท่ี 1 เรอ่ื งราวเกย่ี วกบั ตัวเดก็
หนว่ ยการจดั ประสบการณ์ สุข สดใสในรา่ งกาย
หนว่ ยการจัดประสบการณ์ย่อย หน้าทแ่ี ละการดูแลรักษาจมกู
1. ช่ือกจิ กรรม เกมการศกึ ษา
2. จดุ ประสงค์ การเลน่ เกมเรียงล้าดับภาพจมูกขนาดเลก็ -ใหญ่
1. เพอ่ื ให้เด็กสามารถเลน่ เกมเรยี งลา้ ดับภาพจมูกขนาดเล็กไปหาใหญ่
2. เพ่ือใหเ้ ด็กสามารถสงั เกต เปรยี บเทียบ ขนาดของภาพจมกู ได้
3. สาระการเรียนรู้
สาระท่ีควรเรยี นรู้
- การเลน่ เกมเรยี งล้าดับภาพจมกู ขนาดเลก็ ไปหาใหญ่
ประสบการณ์ส้าคญั
ดา้ นรา่ งกาย
- การเคล่ือนไหวที่ใช้ในการประสานสมั พันธ์ของการใช้กล้ามเนื้อใหญใ่ นการขว้าง การจบั
ดา้ นอารมณ์ จิตใจ
- การปฏิบัติกจิ กรรมต่างๆตามความสามารถของตนเอง
ดา้ นสงั คม
- การใหค้ วามร่วมมือในการปฏิบตั กิ ิจกรรม
- การเล่นและท้ากจิ กรรมรว่ มกับผู้อนื่
ด้านสตปิ ัญญา
- การสงั เกตลกั ษณะ ส่วนประกอบ การเปล่ยี นแปลง และความสัมพนั ธ์ของสิ่งต่างๆโดยใช้
ประสาทสัมผัสอยา่ งเหมาะสม
4. ขนั้ ตอนการจดั กิจกรรม
ขั้นนา
1. ครแู ละเด็กร่วมกนั ร้องเพลง “ส่วนประกอบของร่างกาย” พรอ้ มทา้ ท่าประกอบ จากน้ัน
สนทนาร่วมกันเกย่ี วกบั เนื้อหาของเพลง
ขนั้ สอน
1. ครูน้าภาพจมูก 3 ขนาด มาใหเ้ ดก็ ดู
2. ครูแนะน้าใหเ้ ดก็ รูจ้ ักภาพทลี ะภาพ และสังเกตความแตกต่างของขนาดภาพจากเล็กไปหา
ใหญ่
3. ครูขออาสาสมัครเด็ก 1 คน ให้ออกมาเรียงลา้ ดบั ภาพจมูกใหเ้ พ่อื นดู
4. เด็กเลน่ เกมเรยี งล้าดับขนาดเล็กไปหาใหญ่ จากใหญ่ไปหาเล็ก ตามคา้ แนะนา้ ของครู
ขน้ั สรปุ
1. เดก็ และครรู ่วมกันสรปุ เกย่ี วกับขนาดของจมูก
2. เดก็ น้าเกมใส่กล่อง แลว้ เกบ็ เข้าที่ให้เรยี บร้อย
5. ส่ือ
1. เพลง ส่วนประกอบของรา่ งกาย
2. ภาพจมูกขนาดเล็ก กลาง ใหญ่
6. การประเมนิ ผล
1. สงั เกตการเล่นเกม
2. สงั เกตจากผลงาน
3. สงั เกตการเขา้ ร่วมกิจกรรม
ภาคผนวก
เพลง จับหัว คาง หู หัวไหล่ (ไม่ทราบนามผูแ้ ต่ง)
จบั หวั คาง หู หัวไหล่ จบั ไวไวจบั จมกู ปาก ตา
จับแขน จับขา แลว้ มาจบั สะดอื
เพลงส่วนประกอบของร่างกาย (ไม่ทราบนามผแู้ ต่ง)
ตาเรามไี วด้ ู หูเรามีไวฟ้ งั
จมูกอยู่กลาง เอาไว้สา้ หรบั หายใจ
มอื เรามสี องมือ เอาไวจ้ ับถือทา้ งานทัว่ ไป
ส่วนขาพาเราเดินได้ ไปไหนๆ ด้วยขาของเรา
ภาพส่วนประกอบของใบหนา้
ตา หู
จมูก ปาก