1
2
แผนการจัดการเรียนรู้
กลุม่ สาระการเรียนรู้ภาษาไทย
วิชาภาษาไทย
ชั้นมัธยมศึกษาปที ่ี 2
จัดทำโดย
นางสาวสภุ าวดี เนอ่ื งเสวก
เลขท่ี 1 รหัส 6281124001 หมู่เรียน D 7
เสนอ
ผู้ชว่ ยศาสตราจารย์ ดร. พัชรภี รณ์ บางเขียว
รายงานนเี้ ป็นส่วนหน่ึงของวิชา วิทยาการจดั การเรียนรู้
สาขาวชิ าวัดและประเมนิ ผลและวจิ ัยทางการศกึ ษา (ค.บ. 4 ป)ี
คณะครศุ าสตร์ มหาวทิ ยาลัยราชภัฏบา้ นสมเดจ็ เจา้ พระยา
ภาคเรยี นท่ี 2 ปกี ารศึกษา 2564
1ก
คำนำ
รายงานฉบบั นี้เปน็ สว่ นหนึ่งของรายวชิ า “วทิ ยาการจัดการเรียนร”ู้ รหสั วิชา 1190301 มจี ุดประสงค์
เพ่ือศกึ ษากระบวนการเขยี นแผนการจดั การเรียนรู้ ให้สอดคลอ้ งกบั การจดั การเรยี นรใู้ นศตวรรษที่ 21 โดยเน้น
ผเู้ รยี นเป็นสำคัญ เพ่อื พฒั นาทักษะและสมรรถนะทส่ี ำคญั ของผ้เู รยี นให้สามารถนำองคค์ วามร้ไู ปประยกุ ต์ใชใ้ น
ชวี ติ ประจำวนั ไดอ้ ย่างถกู ต้อง
ผู้จดั ทำตอ้ งขอขอบพระคุณผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร. พัชรภี รณ์ บางเขียว เป็นอยา่ งย่งิ ท่ีถา่ ยทอด
ความรูแ้ ละใหค้ ำแนะนำในการจัดทำแผนการจัดการเรยี นรู้ และหวงั เป็นอย่างยงิ่ ว่าแผนการจดั การเรียนรฉู้ บบั
นี้จะเปน็ ประโยชน์กบั การจัดการเรียนรูใ้ นหอ้ งเรยี น และผู้ที่สนใจศึกษาการทำแผนการเรียนรทู้ ีท่ ำใหผ้ ูเ้ รียนได้
พัฒนาศกั ยภาพและความสามารถไดอ้ ย่างมีประสทิ ธิภาพต่อไป
นางสาวสภุ าวดี เนือ่ งเสวก
ผ้จู ัดทำ
สารบญั 2ข
เร่ือง หนา้
คำนำ ก
สารบญั ข
แผนการจัดการเรยี นรู้
1-2
สาระ/มาตรฐานและตัวชี้วดั 3-4
จุดประสงค์การเรียนรู้ 5
คำอธิบายรายวชิ า
ตารางโครงสร้างรายวิชา 6-8
ตารางโครงสร้างรายวชิ า ภาคเรยี นท่ี 1 9-11
ตารางโครงสร้างรายวชิ า ภาคเรยี นที่ 2
แผนการจัดการเรียนรู้ 12-22
เรื่อง การเขียนบรรยายและพรรณนา 23-34
เร่อื ง การเขยี นเรยี งความ 35-45
เรอ่ื ง การเขยี นจดหมายกิจธรุ ะ
1
แผนการจัดการเรียนรู้
สาระการเรยี นรู้ภาษาไทย รายวชิ าพนื้ ฐาน
ชั้นมธั ยมศกึ ษาปีท่ี 2 ภาคเรยี นที่ 1-2 ปีการศกึ ษา 2564 เวลา 120 ชว่ั โมง
ครผู สู้ อน นางสาวสภุ าวดี เนอ่ื งเสวก
1. สาระ/มาตรฐานการเรียนรแู้ ละตัวชีว้ ัด
มาตรฐานการเรียนรู้
สาระท่ี 1 การอา่ น
มาตรฐาน ท 1.1 ใชก้ ระบวนการอา่ นสรา้ งความรแู้ ละความคิดเพอื่ นำไปใช้ตดั สนิ ใจ แกป้ ญั หาใน
การดำเนินชีวิตและมนี ิสัยรักการอา่ น
สาระที่ 2 การเขียน
มาตรฐาน ท 2.1 ใช้กระบวนการเขียนเขียนสอ่ื สาร เขียนเรียงความ ย่อความ และเขยี นเรื่องราวใน
รูปแบบตา่ ง ๆ เขยี นรายงานขอ้ มลู สารสนเทศและรายงานการศึกษาค้นควา้ อย่าง มีประสิทธภิ าพ
สารท่ี 3 การฟงั การดู และการพูด
มาตรฐาน ท 3.1 สามารถเลอื กฟังและดูอย่างมวี จิ ารณญาณ และพดู แสดงความรู้ ความคดิ และ
ความรสู้ ึกในโอกาสต่าง ๆ อยา่ งมวี ิจารณญาณและสร้างสรรค์
สาระท่ี 4 หลกั การใช้ภาษาไทย
มาตรฐาน ท 4.1 เข้าใจธรรมชาติของภาษาและหลกั ภาษาไทย การเปลย่ี นแปลงของภาษาและ
พลังของภาษา ภูมปิ ัญญาทางภาษา และรักษาภาษาไทยไว้เป็นสมบตั ขิ องชาติ
สาระที่ 5 วรรณคดแี ละวรรณกรรม
มาตรฐาน ท 5.1 เข้าใจและแสดงความคดิ เหน็ วิจารณว์ รรณคดีและวรรณกรรมไทยอยา่ งเห็นคณุ คา่
และนำมาประยุกต์ใช้ในชีวิตจรงิ
ตัวช้วี ดั
มาตรฐานที่ ท 1.1 ใชก้ ระบวนการอ่านสรา้ งความรแู้ ละความคิดเพอื่ นำไปใชต้ ดั สินใจ แก้ปัญหาใน
การดำเนนิ ชีวิตและมีนสิ ยั รักการอ่าน
ท 1.1 ม.2/1 อ่านออกเสยี งบทร้อยแก้วและบทร้อยกรองไดถ้ ูกตอ้ ง
ท 1.1 ม.2/2 จับใจความสำคัญ สรุปความและอธิบายรายละเอียดจากเรือ่ งท่ีอ่าน
ท 1.1 ม.2/3 เขยี นผงั ความคิดเพ่ือแสดงความเข้าใจในบทเรยี นต่าง ๆ ทอ่ี ่าน
ท 1.1 ม.2/4 อภปิ รายแสดงความคดิ เหน็ และข้อโต้แย้งเกี่ยวกับเร่อื งทอ่ี ่าน
ท 1.1 ม.2/5 วิเคราะหแ์ ละจำแนกข้อเท็จจริง ข้อมลู สนบั สนุน และข้อคดิ เห็นจากบทความท่อี า่ น
ท 1.1 ม.2/6 ระบุข้อสังเกตการชวนเชอื่ การโน้มน้าว หรือความสมเหตุสมผลของงานเขียน
ท 1.1 ม.2/7 อา่ นหนงั สอื บทความ หรอื คำประพนั ธอ์ ยา่ งหลากหลาย และประเมินคณุ ค่าหรอื
แนวคิดทไ่ี ดจ้ ากการอ่าน เพ่ือนำไปใช้แก้ปัญหาในชีวิต
ท 1.1 ม.2/8 มมี ารยาทในการอ่าน
2
มาตรฐานท่ี ท 2.1 ใชก้ ระบวนการเขียนเขยี นส่อื สาร เขียนเรียงความ ยอ่ ความ และเขยี นเร่ืองราวใน
รปู แบบต่าง ๆ เขยี นรายงานข้อมูลสารสนเทศและรายงานการศกึ ษาคน้ ควา้ อย่าง มปี ระสทิ ธิภาพ
ท 2.1 ม.2/1 คดั ลายมอื ตัวบรรจงครึ่งบรรทัด
ท 2.1 ม.2/2 เขยี นบรรยายและพรรณนา
ท 2.1 ม.2/3 เขียนเรียงความ
ท 2.1 ม.2/4 เขียนย่อความ
ท 2.1 ม.2/5 เขียนรายงานการศกึ ษาค้นควา้
ท 2.1 ม.2/6 เขียนจดหมายกิจธุระ
ท 2.1 ม.2/7 เขยี นวเิ คราะห์ วจิ ารณ์ และแสดงความรู้ ความคดิ เห็น หรอื โตแ้ ยง้ ในเรอื่ งทอ่ี า่ นอย่างมี
เหตุผล
ท 2.1 ม.2/8 มีมารยาทในการเขียน
มาตรฐานท่ี ท 3.1 สามารถเลือกฟังและดูอยา่ งมวี ิจารณญาณ และพดู แสดงความรู้ ความคิด และ
ความรสู้ ึกในโอกาสตา่ ง ๆ อย่างมีวจิ ารณญาณและสร้างสรรค์
ท 3.1 ม.2/1 พดู สรปุ ใจความสำคญั ของเรือ่ งทีฟ่ ังและดู
ท 3.1 ม.2/2 วเิ คราะห์ขอ้ เท็จจริง ขอ้ คิดเห็น และความนา่ เชอื่ ถือของข่าวสารจากสื่อตา่ ง ๆ
ท 3.1 ม.2/3 วเิ คราะหแ์ ละวจิ ารณเ์ รื่องทฟ่ี ังและดูอยา่ งมีเหตุผลเพอ่ื นำขอ้ คิดมาประยุกต์ใช้ในการ
ดำเนนิ ชีวิต
ท 3.1 ม.2/4 พูดในโอกาสต่าง ๆ ไดต้ รงตามวตั ถปุ ระสงค์
ท 3.1 ม.2/5 พูดรายงานเรอ่ื งหรือประเดน็ ทศี่ ึกษาค้นคว้า
ท 3.1 ม.2/6 มมี ารยาทในการฟัง การดู และการพูด
มาตรฐานที่ ท 4.1 เข้าใจธรรมชาติของภาษาและหลักภาษาไทย การเปล่ยี นแปลงของภาษาและพลงั
ของภาษา ภมู ิปญั ญาทางภาษา และรกั ษาภาษาไทยไวเ้ ปน็ สมบัติของชาติ
ท 4.1 ม.2/1 สร้างคำในภาษาไทย
ท 4.1 ม.2/2 วเิ คราะหโ์ ครงสรา้ งประโยคสามญั ประโยครวม และประโยคซอ้ น
ท 4.1 ม.2/3 แต่งบทรอ้ ยกรอง
ท 4.1 ม.2/4 ใช้คำราชาศัพท์
ท 4.1 ม.2/5 รวบรวมและอธิบายความหมายของ คำภาษาต่างประเทศทใ่ี ช้ในภาษาไทย
มาตรฐานที่ ท 5.1 เขา้ ใจและแสดงความคดิ เหน็ วิจารณว์ รรณคดีและวรรณกรรมไทยอย่างเห็น
คุณคา่ และนำมาประยกุ ต์ใชใ้ นชีวติ จรงิ
ท 5.1 ม.2/1 สรปุ เนอ้ื หาวรรณคดแี ละวรรณกรรมทอ่ี า่ นในระดบั ที่ยากข้นึ
ท 5.1 ม.2/2 วเิ คราะหแ์ ละวจิ ารณ์วรรณคดวี รรณกรรม และวรรณกรรมทอ้ งถน่ิ ทอี่ า่ น พรอ้ มยก
เหตุผลประกอบ
ท 5.1 ม.2/3 อธิบายคณุ ค่าของวรรณคดีและวรรณกรรมท่ีอ่าน
ท 5.1 ม.2/4 สรปุ ความรแู้ ละข้อคิดจากการอา่ น ไปประยกุ ต์ใชใ้ นชีวติ จริง
ท 5.1 ม.2/5 ท่องจำบทอาขยานตามทีก่ ำหนดและบทร้อยกรองทีม่ คี ุณคา่ ตามความสนใจ
3
จดุ ประสงคก์ ารเรยี นรู้ (ภาพรวมทง้ั หมด)
1. ด้านความรู้ (K)
- บอกลกษณะของพยางคำและคำในภาษาไทยได้
- บอกลกษณะของคำสมาสและวธิ กีิ ารสรา้ งคำสมาสได้
- อธิบายความหมายและสว่ นประกอบของประโยคได้
- อธิบายลกั ษณะและประเภทของประโยคสามญั ได้
- บอกลกั ษณะและประเภทของประโยครวมได้
- บอกลกั ษณะและประเภทของประโยคซอ้ นได้
- อธบิ ายลกั ษณะของการขยายประโยคดว้ ยคำกลุม่ คำและประโยคได้
- บอกความหมายและจดหมวดหมายของคำราชาศพั ท์ท่ีใชกบั พระมหากษัตรยิ ไ์ ด้
- บอกลกั ษณะของคำไทยแท้
- จำแนกคำไทยแท้และคำที่มาจากภาษาอนื่ ได้
- อธิบายลกั ษณะของคำท่ีมาจากภาษาต่างประเทศได้
- บอกลกั ษณะควรสงั เกตของคำภาษาตา่ งประเทศทไี่ ทยยืมมาใชไ้ ดถ้ กู ตอ้ ง
- อธบิ ายจดุ มงุ่ หมายและวิธกี ารฟังและการดูได้อยา่ งมีวิจารณญาณ
- บอกหลกั เกณฑก์ ารฟงั และการดู
- อธิบายหลกั การฟงั และการดูส่อื รปู แบบตา่ ง ๆ ได้
- อธิบายหลกั เกณฑก์ ารพดู และการใชภ้ าษาในการพดู ได้
- บอกหลกั การเขยี นจดหมายกจิ ธรุ ะได้
- บอกหลักการเขยี นรายงานการประชุมได้
- บอกหลกั การเขยี นบรรยายหรือพรรณนาได้
- บอกความหมายและลักษณะของภมู ปิ ญั ญาทางภาษาได้
- บอกความหมายลกั ษณะและประเภทของวรรณกรรมทองถ่ินได้
- อธิบายและแสดงความคดิ เห็นเก่ียวกบเพลงพน้ื บา้ นได้
2. ทกั ษะ/กระบวนการ (P)
- ใชพ้ ยางคแ์ ละคำในภาษาไทยไดอ้ ยา่ งถูกต้อง
- ฝึกสรา้ งคำสมาสพรอ้ มยกตวั อยา่ งคำสมาสได้
- แต่งประโยคได้ถกู ตอ้ งตามรปู แบบของประโยค
- แต่งหรอื ใชป้ ระโยคสามัญในการส่ือสารได้อยา่ งถูกตอ้ ง
- แต่งหรือใชป้ ระโยคซ้อนในการส่ือสารได้อยา่ งถูกตอ้ ง
- ระบคุ วามสำคญั ของคำราชาศัพทไ์ ด้
- ใชค้ ำราชาศพั ท์ไดถ้ ูกตอ้ งเหมาะสมกับระดับของบุคคล
- ใชค้ ำราชาศพั ท์ที่ใชกบั พระมหากษัตรยิ ไ์ ด้
- วิเคราะหล์ ักษณะของคำทมี่ าจากภาษาตา่ งประเทศได้
- จำแนกคำภาษาตา่ งประเทศทไ่ี ทยยมื มาใช้ได้ถูกต้อง
4
- ระบวุ ธิ กี ารฟงั และการดูไดอ้ ย่างมีวจิ ารณญาณ
- แยกแยะหลักการฟงั และการดสู ื่อรูปแบบต่าง ๆ ได้
- สามารถการเขยี นจดหมายกิจธุระได้
- วิเคราะหก์ ารเขียนรายงานการประชมุ ได้
- สามารถการเขยี นบรรยายหรอื พรรณนาได้
- ระบคุ วามหมายและลักษณะของภูมิปญั ญาทางภาษาได้
- ระบคุ วามหมายลักษณะและประเภทของวรรณกรรมทองถน่ิ ได้
- วเิ คราะหแ์ ละแสดงความคดิ เหน็ เกีย่ วกบเพลงพ้ืนบ้านได้
3. เจคคติ (A)
- ตระหนักการใชพ้ ยางคแ์ ละคำในภาษาไทยไดอ้ ยา่ งถูกตอ้ ง
- สามารถบอกประโยชน์ของคำสมาสพร้อมยกตวั อยา่ งคำสมาสได้
- มีมารยาทในการฟังและการดสู อื่ รูปแบบตา่ ง ๆ ได้
- เหน็ คณุ ค่าของคำราชาศพั ท์
- สามารถบอกประโยชนข์ องการเขียนจดหมายกิจธรุ ะได้
- สามารถบอกประโยชนก์ ารเขียนรายงานการประชุมได้
- มีมารยาทในการเขียน
- ทำงานรว่ มกบั ผอู้ ื่นได้
- มีจิตสาธารณะ
5
คำอธบิ ายรายวิชาพ้ืนฐาน
รหัสวิชา ท๒๒๑๐๑ รายวชิ าภาษาไทย กลุ่มสาระการเรยี นรู้ภาษาไทย
ช้ันมธั ยมศกึ ษาปีที่ ๒ เวลา ๑๒๐ ช่วั โมง จำนวน ๑.๕ หน่วยกิต
ศึกษาหลกั การอ่านออกเสียงให้ถูกตอ้ ง จับใจความสำคัญของเร่ืองทอ่ี า่ น เขยี นแผนผังความคิด
แสดงความคดิ เหน็ และข้อโต้แยง้ จากการอา่ น ฝึกคัดลายมือตวั บรรจงคร่งึ บรรทดั เขยี นบรรยาย พรรณนา
เรยี งความ ยอ่ ความ พดู สรุปใจความสำคัญจากการฟงั และการดู วิเคราะหข์ ้อเทจ็ จริงและข้อคิดเหน็
วิจารณ์เร่ืองทีฟ่ ังและดไู ดอ้ ย่าง มเี หตผุ ล สรา้ งคำสมาส วเิ คราะห์โครงสร้างของประโยค ฝึกการใชค้ ำราชา
ศัพท์ สรปุ เน้ือหา วเิ คราะหแ์ ละวจิ ารณว์ รรณคดแี ละวรรณกรรมทอ้ งถน่ิ ท่อี า่ น สรุปความรูแ้ ละขอ้ คิดจาก
การอา่ นไปประยกุ ต์ใช้ในชวี ิตจรงิ และศกึ ษาหลกั การวิเคราะหจ์ ำแนกข้อเทจ็ จริงและข้อคิดเหน็ ระบุข้อสังเกต
การชวนเชอื่ จากเร่อื งท่อี า่ น อ่านหนังสือและประเมินคณุ ค่าจากการอ่านเพอื่ นำไปใชแ้ ก้ปญั หาในชีวิต เขียน
รายงานจากการศึกษาคน้ ควา้ จดหมายกจิ ธรุ ะ วเิ คราะหว์ ิจารณ์แสดงความคิดเห็นเรื่องทอ่ี ่านอยา่ งมเี หตุผล
พูดในโอกาสต่าง ๆ พูดรายงานจากการศึกษาค้นคว้า แตง่ กลอนสภุ าพ รวบรวมและอธิบายความหมายของ
คำภาษาต่างประเทศที่ใช้ในภาษาไทย อธิบายคุณค่าของวรรณคดแี ละวรรณกรรมทีอ่ า่ น ทอ่ งจำบทอาขยาน
และบทร้อยกรองท่มี ีคณุ ค่าตามความสนใจ
โดยใชก้ ระบวนการทางภาษา การสืบคน้ ความรู้ การจดบนั ทกึ ใช้ความสามารถในการคิด การ
อภิปราย เพอื่ ให้เกิดความรู้ ความเขา้ ใจในการเรยี นรู้ ใชค้ วามสามารถในการสื่อสารกบั ผู้อ่ืนให้เข้าใจตรงกัน
เห็นคุณคา่ ของภาษาไทย นำความรู้ไปในการแกป้ ัญหาให้เกิดประโยชนใ์ นชีวิต เป็นผูม้ ีคณุ ลกั ษณะอนั พึง
ประสงค์ มมี ารยาทในการอ่าน การเขยี น การฟงั การดแู ละการพูด เหน็ คุณคา่ ภาษาไทยซง่ึ เป็นเอกลกั ษณ์
ของชาติ รกั ชาติ ศาสน์ กษตั รยิ ์ ซ่อื สตั ยส์ ุจรติ มวี นิ ยั ใฝ่เรียนรู้ อยอู่ ย่างพอเพยี ง มุ่งมั่นในการทำงาน
รกั ความเป็นไทยและมีจิตสาธารณะเพือ่ ใหเ้ กดิ การเรยี นร้อู ยา่ งมีประสิทธภิ าพ ภาคภูมิใจในภาษาไทย และ
รักษาไวเ้ ปน็ สมบัตขิ องชาติ
รหัสตัวช้ีวัด
ท 1.1 ม.2/1, ม.2/2, ม.2/3, ม.2/4, ม.2/5, ม.2/6, ม.2/7, ม.2/8
ท 2.1 ม.2/1, ม.2/2, ม.2/3, ม.2/4, ม.2/5, ม.2/6, ม.2/7, ม.2/8
ท 3.1 ม.2/1, ม.2/2, ม.2/3, ม.2/4, ม.2/5, ม.2/6
ท 4.1 ม.2/1, ม.2/2, ม.2/3, ม.2/4, ม.2/5
ท 5.1 ม.2/1, ม.2/2, ม.2/3, ม.2/4, ม.2/5
รวม 32 ตวั ชี้วดั
6
ตารางโครงสร้างรายวิชา
รายวิชาพน้ื ฐาน กลมุ่ สาระการเรยี นรู้ภาษาไทย
ชัน้ มธั ยมศกึ ษาปที ่ี 2 ภาคเรยี นที่ 1 เวลา 60 ช่วั โมง
หน่วยที่ ชื่อหน่วย มาตรฐานการ สาระการเรียนรู้ ชว่ั โมง คะแนน
เรยี นร/ู้ ตัวชว้ี ดั
1 พาทีทัว่ ถนิ่ ท 2.1 ม.2/7 ม.2/8 1.การพดู สรปุ ใจความสาํ คญั 2
ท 3.1 ม.2/1 ม.2/2 จากเร่อื งทฟี่ ังและดู
ท 2.3 ม.2/4 ม.2/6 2.พูดวเิ คราะห์ขอ้ เท็จจริง 1
ท 5.1 ม.2/1 ม.2/3 ขอ้ คิดเห็นจากเรอ่ื งท่ฟี ังและดู
ม.2/4
3.การพูดวิเคราะหว์ ิจารณ์จาก 1
เรอ่ื งท่ีฟงั และดู
4.การพดู ในโอกาสตา่ ง ๆ (การ 2
พดู โน้มน้าว)
5.การพูดในโอกาสตา่ ง ๆ (การ 1
พูดอวยพร)
6.พูดในโอกาสต่าง ๆ (การพดู 2
โฆษณา) 1 15
7.โคลงภาพพระราชพงศาวดาร
8โคลงภาพพระราชพงศาวดาร 1
ภาพที่ ๑๐ พระสุริโยทยั ขาดคอ
ชา้ ง
9.คณุ ค่าและขอ้ คดิ ของโคลง 1
ภาพพระราชพงศาวดาร ภาพ
พระสุริโยทยั ขาดคอชา้ ง
10.โคลงภาพพระราช 1
พงศาวดาร ภาพพนั ท้ายนรสิงห์
ถวายชีวิต
11.คณุ คา่ และข้อคิดวรรณคดี 1
โคลงภาพพระราชพงศาวดาร
ภาพที่ ๕๖ พันทา้ ยนรสงิ ห์ถวาย
ชวี ติ
รวม 14 15
7
หนว่ ยที่ ชื่อหนว่ ย มาตรฐานการ สาระการเรียนรู้ ชวั่ โมง คะแนน
2 เรยี นร้/ู ตัวชวี้ ดั 4
3 สรา้ งคํา 1.สร้างและอธบิ ายความหมาย 5
นําไปใช้ ท 4.1 ม.2/1 คําสมาสไดถ้ ูกต้อง 5
4 ท 4.1 ม.2/2 2.แยกส่วนประกอบ วเิ คราะห์ 3
ท 4.1 ม.2/3 โครงสรา้ งประโยค และสร้าง
ประโยคได้ถกู ตอ้ ง 12 5
3. อธิบายฉนั ทลักษณ์ แตง่ กลอน 5
กลอนสุภาพ และประเมินกลอน 2
สภุ าพได้ถูกตอ้ งตามฉนั ทลักษณ์
10
รวม 2
1
คุณคา่ งาน ท 5.1 ม 2/1 ม.2/2 1.สรปุ เนื้อหาวรรณคดแี ละ 1
วรรณคดี ม.2/3 ม.2/4 ม.2/5 วรรณกรรมทอ่ี า่ นในระดบั ท่ียากขึ้น
12 10
2.วิเคราะห์และวจิ ารณ์วรรณคดี 1 20
วรรณกรรม และวรรณกรรม 4
ท้องถ่นิ ที่อ่าน พรอ้ มยกเหตุผล 5
ประกอบ
15
3.อธิบายคณุ ค่าของวรรณคดี 2
และวรรณกรรมท่ีอ่าน
4.สรปุ ความรูแ้ ละขอ้ คิดจากการ
อา่ นไปประยุกต์ใช้ในชีวิตจริง
5.ท่องจําบทอาขยานตามทกี่ ําหนด
และบทรอ้ ยกรองทมี่ ีคณุ คา่ ตาม
ความสนใจ
รวม
สอบกลางภาค
ร้อยเรยี ง ท 1.1 ม 2/1,ม 2/2, 1.อ่านออกเสียงบทรอ้ ยแก้วและ
ขบั ขาน
ม 2/7, ม 2/8 บทร้อยกรองไดถ้ กู ต้อง
ท.5.1 ม.2/5 2.จับใจความสาํ คญั สรปุ ความ
และอธบิ ายรายละเอยี ดจากเรื่อง
ทอี่ า่ น
3.อ่านหนงั สอื บทความหรือคาํ
ประพันธ์อยา่ งหลากหลายและ
ประเมนิ คณุ ค่าหรอื แนวคิดทไ่ี ดจ้ าก
การอ่าน เพอ่ื นาํ ไปใช้
แกป้ ญั หาในชวี ติ
8
หนว่ ยที่ ช่ือหนว่ ย มาตรฐานการ สาระการเรยี นรู้ ชั่วโมง คะแนน
5 เรยี นรู้/ตวั ชี้วดั 1
เรยี งถอ้ ย 4 ทองจาํ บทอาขยานตามที่กาํ หนด
ร้อยความ รวม และบทรอ้ ยกรองที่มีคณุ ค่าตาม 12 15
ท 2.1 ม.2/1 ม.2/2 ความสนใจ 2
ม.2/3 ม.2/6 ม.2/8
1.คดั ลายมือตวั บรรจงครึ่ง 1
บรรทัดไดถ้ กู ต้องตามรปู แบบ 1
กระทรวงศกึ ษาธิการ
2.เขยี นบรรยายเรอื่ งจาก 15
เหตุการณต์ า่ ง ๆ 2
3.เขยี นพรรณนาเรอื่ งจากภาพ 2
และจากบทร้อยกรอง 2
4.เปรียบเทียบการเขียนบรรยาย
และพรรณนาได้
5.เขียนโครงเร่อื งการเขยี น
เรยี งความ
7.เขียนจดหมายกจิ ธรุ ะ
รวม 10 15
สอบปลายภาค 1 20
รวมทง้ั หมด 60 100
9
ตารางโครงสร้างรายวชิ า
รายวิชาพน้ื ฐาน กลุม่ สาระการเรยี นรู้ภาษาไทย
ชัน้ มัธยมศึกษาปที ่ี 2 ภาคเรียนท่ี 2 เวลา 60 ชัว่ โมง
หน่วย ชอื่ หน่วยการ มาตรฐาน / ตวั ชีว้ ดั สาระการเรยี นรู้ เวลา น้ำหนกั
ที่ เรยี นรู้ (ช่ัวโมง) คะแนน
1 รืน่ เรงิ เพลง ท1.1 ม2/6 ศกึ ษางานเขียนเพื่อระบุข้อสงั เกต 28
รำวง ท2.1 ม2/5 เขียนรายงานการศกึ ษาคน้ ควา้ 3
ท3.1 ม2/5 พูดรายงานการศึกษาคน้ ควา้
2
ท4.1 ม2/5 รวบรวมและอธิบายความหมายของคำ 1
ทมี่ าจากภาษาตา่ งประเทศ
รวม 8 8
2 โคลงสภุ าษิต ท1.1 ม2/7 อ่านหนังสือ บทความ หรือคำประพันธ์ 1 7
พระราชนพิ นธ์ ท2.1 ม2/7 ท่ีหลากหลาย
พระบาท ท3.1 ม2/5 เขียนวิเคราะห์ วจิ ารณ์ แสดงความรู้ 2
สมเดจ็ พระ ท4.1 ม2/5 ความคดิ เห็น ข้อโต้แย้งจากส่ือตา่ ง ๆ
จุลจอมเกล้า ท5.1 ม2/5 บทความ บทเพลง หนงั สืออา่ นนอกเวลา
เจา้ อยูห่ วั สารคดี บนั เทงิ คดี
พูดรายงานการศกึ ษาค้นคว้า 2
อธิบายความหมายของคำที่มาจาก 1
ภาษาต่างประเทศ
ทอ่ งจำบทอาขยาน 1
รวม 7 7
3 พอใจให้สุข ท1.1 ม2/5 วิเคราะห์และจำแนกข้อเท็จจริงจากงาน 2 8
ท2.1 ม2/5 เขยี นและสื่อ
ท3.1 ม2/4 รวบรวมและอธิบายคำท่ีมาจาก 2
ท4.1 ม2/5 ภาษาตา่ งประเทศ
เขียนยอ่ ความจากสอื่ ต่าง ๆ 2
พดู ในโอกาสต่าง ๆ 2
รวม 8 8
4 กลอน ท1.1 ม2/7 อ่านหนังสือ บทความ หรือคำประพันธ์ 1 7
ดอกสรอ้ ยรำพงึ ท2.1 ม2/7 ทีห่ ลากหลาย
ในปา่ ชา้ ท3.1 ม2/5 เขียนวิเคราะห์ วิจารณ์ แสดงความรู้ 2
ท4.1 ม2/5 ความคดิ เหน็ ขอ้ โต้แย้งจากสือ่ ตา่ ง ๆ
ท5.1 ม2/5 บทความ บทเพลง หนังสืออา่ นนอกเวลา
สารคดี บันเทงิ คดี
พูดรายงานการศึกษาคน้ ควา้ 2
อธิบายความหมายของคำที่มาจาก 10
ภาษาต่างประเทศ
ทอ่ งจำบทอาขยาน 1
รวม
สอบกลางภาคเรียนที่ 2 1
77
1 30
หน่วย ช่อื หนว่ ยการ มาตรฐาน / ตวั ชว้ี ดั สาระการเรยี นรู้ เวลา นำ้ หนกั
ที่ เรยี นรู้ (ช่วั โมง) คะแนน
5 ถกประเดน็ ทำ ท1.1 ม2/5 วิเคราะห์ข้อเทจ็ จรงิ จากสือ่ ทอ่ี า่ น 16
เป็นรายงาน ท2.1 ม2/6 เขียนแสดงความคดิ เห็นจากสื่อต่าง ๆ 2
ท3.1 ม2/5 พูดโน้มนา้ วโดยการนำเสนอหลักฐาน 2
ท4.1 ม2/5 ตามลำดบั เน้ือหาอย่างมเี หตุผลและ
น่าเช่ือถอื
อธิบายความหมายของคำศัพท์ 1
รวม 6 6
6 ความ ท1.1 ม2/6 ระบขุ อ้ สังเกตการณช์ วนเชือ่ การโนม้ น้าว 2 6
รบั ผิดชอบ ท2.1 ม2/7 ใจ หรอื ความสมเหตสุ มผลของงานเขียน
ท3.1 ม2/5 เขียนวเิ คราะหว์ จิ ารณห์ รือข้อโตแ้ ยง้ จาก 2
ท4.1 ม2/5 สอื่
พูดรายงานจากการศกึ ษาค้นควา้ 1
อธบิ ายความหมายของคำศพั ท์ 1
รวม 6 6
7 โชคดีที่มี ท1.1 ม2/5 วเิ คราะห์ขอ้ เทจ็ จริงจากสื่อทอ่ี า่ น 16
ภาษาไทย ท2.1 ม2/6
ท3.1 ม2/5 เขยี นแสดงความคดิ เห็นจากส่อื ตา่ ง ๆ 2
ท4.1 ม2/5 พูดโนม้ นา้ วโดยการนำเสนอหลกั ฐาน
2
ตามลำดบั เนอ้ื หาอยา่ งมเี หตุผลและ
นา่ เชอื่ ถอื
อธบิ ายความหมายของคำศพั ท์ 1
รวม 6 6
8 วนั นีผ้ มต่นื สาย ท1.1 ม2/5 วิเคราะห์และจำแนกขอ้ เทจ็ จริงจากงาน 1 6
ท2.1 ม2/5 เขยี นและสอ่ื
ท3.1 ม2/4 เขยี นยอ่ ความจากส่ือตา่ ง ๆ 2
ท4.1 ม2/5 พูดในโอกาสต่าง ๆ
2
รวบรวมและอธบิ ายคำที่มาจาก 1
ภาษาตา่ งประเทศ
รวม 6 6
9 เดก็ ชายเจา้ ท1.1 ม2/6 ศกึ ษางานเขยี นเพอื่ ระบขุ อ้ สงั เกต 11
ปัญญา ท2.1 ม2/5 เขียนรายงานการศกึ ษาคน้ ควา้
ท3.1 ม2/5 พูดรายงานการศกึ ษาค้นคว้า 16
ท4.1 ม2/5 รวบรวมและอธบิ ายความหมายของคำ 2
2
ท่ีมาจากภาษาตา่ งประเทศ 1
รวม
66
สอบปลายภาคเรยี นที่ 2 1 30
รวมตลอดปกี ารศกึ ษา 120
12
แผนการจดั การเรยี นรู้ (ออนไลน)์
กลุม่ สาระการเรียนรูภ้ าษาไทย วิชา ท๒๒๑๐๑ ชนั้ มธั ยมศกึ ษาปที ่ี ๒
เวลา ๒ คาบ
หนว่ ยการเรยี นรู้ที่ ๒ ช่อื หนว่ ย เรยี งถ้อยรอ้ ยความ เวลา ๕๐ นาที
โรงเรยี นปญั ญาวรคุณ
เรอื่ ง การเขยี นบรรยายและพรรณนา ภาคเรียนท่ี ๑ ปีการศึกษา ๒๕๖๔
ผู้สอน นางสาวสุภาวดี เน่อื งเสวก
๑. มาตรฐานการเรียนรู้
ท ๒.๑ ใชก้ ระบวนการเขยี นเขียนสื่อสาร เขยี นเรียงความ ยอ่ ความ และเขียนเรอ่ื งราวในรูปแบบต่าง ๆ เขยี น
รายงานข้อมลู สารสนเทศและรายงานการศกึ ษาคน้ คว้าอย่างมีประสทิ ธภิ าพ
ตวั ช้วี ัด
ท ๒.๑ ม. ๒/๒ เขียนบรรยายและพรรณนา
ท ๒.๑ ม. ๒/๘ มมี ารยาทในการเขยี น
๒. จดุ ประสงคก์ ารเรยี นรู้
๒.๑ ดา้ นความรู้ (Knowledge)
๒.๑.๑ อธิบายความหมายของการเขียนบรรยายและพรรณนาได้
๒.๑.๒ อธิบายหลักการเขียนบรรยายและพรรณนาได้
๒.๑.๓ อธบิ ายจดุ มุ่งหมายของการเขยี นบรรยายและพรรณนาได้
๒.๒ ด้านทักษะกระบวนการ (Process)
๒.๒.๑ สามารถเขียนบรรยายและพรรณนาจากรูปภาพทก่ี ำหนดให้ได้
๒.๓ ด้านคุณลักษณะอนั พงึ ประสงค์ (Attitude)
๒.๓.๑ เหน็ ความสำคญั ของการเขียน และเขยี นภาษาไทยไดอ้ ยา่ งถกู ตอ้ ง
๓. สาระสำคัญ
การเขียนบรรยายเปน็ การเขียนเรื่องราวต่าง ๆ อาจเป็นเรื่องจรงิ หรอื เรือ่ งสมมตุ ิกไ็ ด้การเขยี นบรรยายท่ีดี
ผเู้ ขียนตอ้ งมีความร้ใู นเร่ืองท่ีจะบรรยายเข้าใจวิธกี ารเขียน ใช้กลวิธีในการดำเนินเร่ืองเหมาะสม เพ่ือให้ผรู้ บั สารเขา้ ใจและสนใจ
อ่านและควรมมี ารยาทในการเขียน
การเขยี นพรรณนาเป็นการเพิ่มรายละเอียดของเร่ืองใหน้ า่ อา่ น เลือกใช้ถอ้ ยคำใหส้ ละสลวย
และใชก้ ารเปรยี บเทยี บเพอ่ื ให้ผอู้ ่านเกดิ ภาพพจน์ เปน็ การเขียนทีท่ ำให้ผเู้ ขยี นได้พัฒนาการใช้ภาษาใหส้ ละสลวย และผอู้ ่าน
ได้รับอรรถรสในการอา่ น
๔. สมรรถนะสำคัญของผู้เรยี น
๑. การสื่อสาร
๒. การคิด
๓. การแกป้ ัญญา
๔. การใชท้ กั ษะชวี ติ
๕. การใชเ้ ทคโนโลยี
๕. สาระการเรียนรู้
๑. ความหมายของการเขยี นบรรยายและพรรณนา
๒. จดุ มุง่ หมายของการเขยี นบรรยายและพรรณนา
๓. หลกั การเขียนบรรยายและพรรณนา
๔. ประเภทของการเขียนพรรณนา
13
แนวความคดิ เพ่ือการเรียนรใู้ นศตวรรษท่ี 21
1. สาระวชิ าหลัก (Core Subjects)
2. ทักษะดา้ นการเรียนรแู้ ละนวัตกรรม
3. ทกั ษะด้านสารสนเทศ สือ่ และเทคโนโลยี
4. ทักษะดา้ นชวี ติ และอาชพี
๖. คณุ ลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์
๑. ซ่อื สัตย์สุจรติ
๒. มีวินัย
๓. ใฝ่เรียนรู้
๔. ม่งุ มั่นในการทำงาน
๕. รักในความเปน็ ไทย
๗. ช้นิ งาน/ภาระงาน
๑. ใบงานเร่ือง การอ่านจับใจความสำคัญ
๘. สอ่ื และแหลง่ เรียนรู้
๑. ส่ือการเรียนรู้ พาวเวอร์พอยต์ เรอ่ื งเขียนบรรยายและพรรณนา
๒. ส่ือการเรียนรู้ พาวเวอร์พอยต์ ตัวอย่างการเขยี นบรรยาย “เร่อื ง เดก็ บา้ นสวน”
๓. ตวั อยา่ งการเขียนพรรณนา จากส่ืออนิ เทอรเ์ น็ต
๙. กจิ กรรมการเรยี นรู้
ช่วั โมงที่ ๑ การเขียนบรรยาย
ขน้ั นำ
การนำเขา้ สู่บทเรียนโดยครูจะให้นักเรียนทุกคนเช่วยกันแสดงความคดิ เหน็ ตามความคิดของนักเรยี น เรอ่ื ง การเขยี น
บรรยาย วา่ มีความหมายอย่างไร และรว่ มกันแลกเปล่ียนความคิดเกีย่ วกบั เรื่องของการเขยี นท่ีดี
ขนั้ สอน
๑. ครูอธิบายความหมายของการเขยี นบรรยายโดยใช้ powerpoint
๒. ครอู ธิบายจุดมุง่ หมายและหลักของการเขียนบรรยายโดยใช้ powerpoint
๓. ครอู ธิบายประเภทของการเขียนบรรยายโดยใช้ powerpoint
๔. ครูทำการสุ่มให้นกั เรยี นอา่ นตัวอย่างทคี่ รยู กมาให้ และชว่ ยกันพิจารณาว่าเป็นการบรรยายประเทศใด
ขนั้ สรุป
ครอู ธบิ ายสรปุ เน้ือของการเขียนบรรยาย หลังจากน้ันนกั เรียนและครูร่วมพดู คยุ ความรเู้ รอ่ื งการเขียนบรรยายและ
เปิดให้นกั เรียนทม่ี ีขอ้ สงสัยได้สอบถามรว่ มกัน
14
ชว่ั โมงท่ี ๒ การเขยี นพรรณนา
ขัน้ นำ
การนำเข้าสู่บทเรยี นโดยครจู ะให้นักเรยี นทุกคนเช่วยกันแสดงความคิดเหน็ ตามความคิดของนักเรยี น เร่อื ง การเขยี น
พรรณนา และรว่ มกันแลกเปลี่ยนความคดิ เกีย่ วกบั เร่ืองการเขยี นพรรณนา
ขั้นสอน
๑. ครูอธบิ ายความหมายของการเขยี นพรรณนาโดยใช้ powerpoint
๒. ครอู ธบิ ายจดุ มงุ่ หมายและหลักของการเขยี นพรรณนาโดยใช้ powerpoint
๓. ครอู ธบิ ายประเภทและภาพพจน์ของโดยใช้ powerpoint
ข้ันสรปุ
นักเรียน และครรู ว่ มกันสรุปความรูเ้ รอื่ งการเขียนพรรณนา
บูรณาการ
ค่านยิ ม 12 ประการ รกั ชาติ ศาสนา พระมหากษัตรยิ ์
ซ่ือสตั ย์ เสยี สละ อดทน
กตัญญตู อ่ พ่อแม่ ผู้ปกครอง ครบู าอาจารย์
ใฝ่หาความรู้ หม่ันศกึ ษาเลา่ เรยี น
รกั ษาวัฒนธรรมประเพณไี ทยอนั งดงาม
มศี ลี ธรรม รักษาความสตั ย์ หวงั ดตี ่อผ้อู ่นื เผื่อแผแ่ ละแบ่งปนั
เข้าใจเรียนรู้การเป็นประชาธิปไตย
มรี ะเบียบวินัย เคารพกฎหมาย ผู้น้อยร้จู ักการเคารพผใู้ หญ่
ปฏิบตั ิตามพระราชดำรสั ของพระบาทสมเด็จพระเจา้ อยหู่ วั
รู้จกั ดำรงตนอยู่โดยใช้หลักปรัชญาเศรษฐกจิ พอเพยี ง
มีความเข้มแข็งทง้ั ร่างกาย และจิตใจ
คำนงึ ถึงผลประโยชน์ของสว่ นรวม
ทกั ษะการส่ือสาร/การเรยี นรู้ การฟงั กจิ กรรมการเรียนรู้ ขอ้ ที่ 1,
การพูด กิจกรรมการเรียนรู้ ข้อท่ี 1,
การอ่าน กิจกรรมการเรยี นรู้ ข้อท่ี 2
การเขยี น กจิ กรรมการเรียนรู้ ข้อที่ 3
15
ทักษะการคิด การคิดพน้ื ฐาน กิจกรรมการเรยี นรู้ ข้อท่ี …..
การคิดวิเคราะห์ กิจกรรมการเรียนรู้ ขอ้ ท่ี 1
การคดิ สงั เคราะห์ กจิ กรรมการเรียนรู้ ขอ้ ท.่ี .....
การคิดอยา่ งมีวิจารณญาณ กิจกรรมการเรยี นรู้ ขอ้ ที่
การคิดสร้างสรรค์ กจิ กรรมการเรยี นรู้ ขอ้ ที่…
อ่นื ๆ (ระบุ)……… กิจกรรมการเรยี นรู้ ขอ้ ท่ี……….
ทักษะการปฏบิ ัติงาน เป็นระบบ กิจกรรมการเรียนรู้ ข้อที่ 3
เป็นทมี กจิ กรรมการเรียนรู้ ข้อท่ี……….
เป็นประชาธปิ ไตย กจิ กรรมการเรยี นรู้ ขอ้ ท.่ี ...........
อน่ื ๆ (ระบุ)……… กจิ กรรมการเรยี นรู้ ข้อท่ี……….
อื่น ๆ (ระบุ เช่น เศรษฐกิจพอเพยี ง วิถีพทุ ธ โรงเรียนมาตรฐานสากล สิ่งแวดลอ้ ม ฯลฯ)
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………….
๑๐. การวัดและประเมินผล วธิ กี าร เครื่องมือ เกณฑ์
ขอ้ คำถาม
จุดประสงค์ ประเมินจากการตอบ นักเรยี นสามารถตอบ
ด้านความรู้ (K) คำถาม คำถามได้
๑.นักเรียนบอกความหมายของ
การเขียนบรรยายและพรรณนา
ดา้ นทักษะและกระบวนการ (P) แบบฝกึ หดั สามารถเขียนบรรยาย
เรอื่ ง...เขียน ตามภาพท่ีกำหนดใหไ้ ด้
๒.นักเรยี นสามารถเขียนบรรยาย ตรวจจากแบบฝึกหัด บรรยายเรอ่ื งจาก รอ้ ยละ 80 ถือว่าผ่าน
เร่อื งจากภาพได้ ภาพ เกณฑ์
ดา้ นคุณลักษณะอนั พงึ ประสงค์ (A) แบบสังเกต ๓ = ดี
พฤติกรรม ๒ = พอใช้
๓.นกั เรยี นมคี วามรว่ มมือในการ สังเกตจากพฤติกรรม ของนกั เรยี น ๑ = ปรับปรงุ
เรยี น ของผ้เู รียน ผ่านเกณฑท์ ี่ระดับ ๒
ลงชื่อ...................................................... ผู้สอน
(นางสาวสภุ าวดี เน่อื งเสวก)
16
แบบสงั เกตพฤติกรรมนักเรียน
ประเด็นการประเมนิ ๓ ระดบั คุณภาพ ๑
- นกั เรยี นใหค้ วามรว่ มมือ ๒ - นักเรยี นไม่ให้
ความร่วมมอื ในการ
เรียนรู้ ในการเรยี นรู้ทั้งการตอบคำถาม - นกั เรียนค่อนข้าง ความรว่ มมือในการเรยี นรู้
ท้งั การตอบคำถาม
ให้ ความรว่ มมอื ในการ
เรียนรทู้ ้งั การตอบคำถาม
ทำงานร่วมกัน - นักเรียนมีความสามัคคี - นักเรียนค่อนขา้ ง - นกั เรียนไม่มีความ
ความรบั ผิดชอบ
ในการทำงาน และยอมรบั ความ มีความสามคั คใี นการทำงาน สามคั คีในการทำงาน และ
คดิ เหน็ ของเพอื่ นรว่ มชัน้ เรียน และยอมรับความคิดเหน็ ยอมรบั ความคดิ เหน็ ของ
ของเพอ่ื นร่วมชั้นเรยี น เพอื่ นรว่ มชั้นเรยี น
- นกั เรียนส่งงานตาม - นกั เรียนส่งงาน - นักเรียนส่งงาน
เวลาทกี่ ำหนด
หลงั เวลาท่ีกำหนดไมเ่ กิน 1 หลงั เวลาทีก่ ำหนดไม่เกิน 2
วนั วนั
ระดับคณุ ภาพ
๗-๙ คะแนน ระดบั คณุ ภาพ ดี
๔-๖ คะแนน ระดับคุณภาพ พอใช้
๑-๓ คะแนน ระดับคณุ ภาพ ปรับปรุง
ได้คะแนนตั้งแต่ 4-6 คะแนนขึ้นไป ถือวา่ ผา่ นเกณฑ์
17
แบบประเมินคณุ ลกั ษณะอนั พึงประสงค์
หนว่ ยการเรียนรทู้ ่ี 3 เร่ือง การเขียนบรรยายและพรรณนา
คำชแี้ จง : ขีดเคร่อื งหมาย / ลงในชอ่ งระดับคะแนนตามความคดิ เห็น
พฤตกิ รรม / ระดับคะแนน
ซ่ือสตั ย์สจุ รติ มวี นิ ัย ใฝเ่ รยี นรู้ มงุ่ ม่นั ในการ รกั ความเปน็ รวม
ไทย ๑๕ คะแนน
ลำดบั ที่ ชอ่ื – สกุล ทำงาน
๓๒๑๓๒๑๓๒๑๓๒๑ ๓ ๒๑
เกณฑ์การใหค้ ะแนน
พฤติกรรมท่ปี ฏบิ ัติชัดเจนและสมำ่ เสมอ ๓ คะแนน
คะแนน
พฤตกิ รรมท่ีปฏิบัติชดั เจนและบ่อยครง้ั ๒ คะแนน
พฤตกิ รรมทปี่ ฏิบตั บิ างครั้ง ๑ ระดบั คณุ ภาพ
ดีมาก
เกณฑก์ ารประเมิน (คะแนนเตม็ ๑๕) ดี
พอใช้
คะแนน ปรบั ปรุง
๑๓ - ๑๕
๙ – ๑๒
๕-๘
ต่ำกว่า ๘
เกณฑก์ ารตดั สิน รอ้ ยละ ๖๐ ผ่านเกณฑ์ (๙ คะแนน)
18
แบบประเมนิ สมรรถนะ
หน่วยการเรียนร้ทู ี่ 3 เรื่อง การเขียนบรรยายและพรรณนา
คำช้แี จง : ขีดเครื่องหมาย / ลงในชอ่ งตามสมรรถนะของผเู้ รยี นทป่ี รากฏในการเรยี นรใู้ นห้องเรียน
โดยแต่ละ / เท่ากับ ๑ คะแนน
ลำดบั ที่ ชอ่ื ๑.การสอ่ื สาร ๒.การคิด ๓.การแกป้ ญั หา
๑.๑ ๑.๒ ๑.๓ ๑.๔ ๑.๕ สรุป ๑.๑ ๑.๒ ๑.๓ ๑.๔ ๑.๕ สรุป ๑.๑ ๑.๒ ๑.๓ ๑.๔ ๑.๕ สรปุ
ลำดับที่ ช่อื ๔.การใชท้ กั ษะชีวิต ๕.การใช้เทคโนโลยี รวม ระดบั
๑.๑ ๑.๒ ๑.๓ ๑.๔ ๑.๕ สรุป ๑.๑ ๑.๒ ๑.๓ ๑.๔ ๑.๕ สรุป ๙ คุณภาพ
คะแนน
19
เกณฑ์การประเมนิ (คะแนนเตม็ ๙ ) ระดบั คณุ ภาพ
คะแนน ดมี าก
๗-๙ ดี
๕-๗ พอใช้
๓-๕ ปรบั ปรุง
ต่ำกว่า ๓
เกณฑ์การตัดสนิ ร้อยละ ๕๐ ผ่านเกณฑ์ (๕ คะแนน)
กิจกรรมเสนอแนะ
................................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................................
ลงชอื่ .....................................................ผู้เขยี นแผนการจัดการเรียนรู้
(นางสาวสุภาวดี เน่อื งเสวก)
บันทึกผลหลงั การสอน (ชน้ั มธั ยมศกึ ษาปที ี๒่ /๑)
ผลการสอน
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………….................................................................…
ปัญหา / อปุ สรรค
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
20
ข้อเสนอแนะ / แนวทางแก้ไข
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
ลงชอ่ื ผสู้ อน…………………………….ผู้สอน
(…………….…………………………….)
……. / ……. / …….
ข้อเสนอแนะ
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..…
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..
ลงชอ่ื ………………………………
(นางสาวกษมา สงิ หศกั ด์ิ)
ครูพี่เลีย้ ง
ข้อเสนอแนะ
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..…
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..
ลงช่ือ…………………………………
(..................................)
หวั หน้าฝ่ายวิชาการ
ข้อเสนอแนะ
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..…
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..
ลงชื่อ……………………………………..
(อาจารย์สาวิตรี จิตบรรจง )
อาจารยน์ ิเทศ
.
21
แบบฝึกหดั ...เขยี นบรรยายเร่ืองจากภาพ
22
ส่ือการสอนออนไลน์ (บางสว่ น)
23
แผนการจดั การเรยี นรู้ (ออนไลน)์
กลุม่ สาระการเรยี นรภู้ าษาไทย วชิ า ท๒๒๑๐๑ ช้นั มธั ยมศกึ ษาปีที่ ๒
หนว่ ยการเรยี นรทู้ ี่ ๒ ชอ่ื หน่วย สร้างสรรค์งานเขยี น เวลา ๑ คาบ
เร่ือง การเขยี นเรยี งความ ภาคเรียนที่ ๑ ปกี ารศกึ ษา ๒๕๖๔ เวลา ๕๐ นาที
ผสู้ อน นางสาวสุภาวดี เนอ่ื งเสวก โรงเรียนปญั ญาวรคณุ
๑. มาตรฐานการเรียนรู้
ท. ๒.๑ ใช้กระบวนการเขยี นสือ่ สาร เขียนเรียงความ ย่อความ และเขียนเรอ่ื งราวในรปู แบบตา่ ง ๆ
เขียนรายงานขอ้ มูลสารสนเทศและรายงานการศกึ ษาค้นควา้ อยา่ งมปี ระสทิ ธภิ าพ
ตวั ชีว้ ัด
ท ๒.๑ ม. ๒/๓ เขยี นเรยี งความ
ท ๒.๑ ม. ๒/๘ มีมารยาทในการเขียน
๒. จดุ ประสงค์การเรยี นรู้
๒.๑ ดา้ นความรู้ (Knowledge)
๒.๑.๑ นักเรยี นสามารถอธิบายความหมายของการเขียนเรียงความได้
๒.๑.๒ นักเรยี นสามารถอธิบายรูปแบบเรียงความได้
๒.๒ ด้านทักษะกระบวนการ (Process)
๒.๒.๑ นกั เรียนสามารถวางโครงเรื่องในการเขยี นเรยี งความได้
๒.๒.๒ นกั เรียนสามารถเขยี นเรยี งความในหวั ขอ้ ทกี่ ำหนดได้
๒.๓ ด้านคณุ ลักษณะอนั พงึ ประสงค์ (Attitude)
๒.๓.๑ เหน็ ความสำคญั ของการเขียนเรียงความ
๓. สาระสำคญั
เรียงความเป็นงานเขยี นทมี่ รี ูปแบบชัดเจน ประกอบด้วย คำนำ เน้ือเร่ือง และสรปุ การเขยี น
เรยี งความเก่ยี วกบั ประสบการณ์ต้องกลา่ วถงึ เร่อื งที่ได้ประสบมาจริงเพ่ือให้เกิดประโยชน์แก่ผ้อู า่ น
ผเู้ ขียนเรยี งความควรวางโครงเรือ่ งให้ชดั เจนจงึ จะทำให้เรยี งความมเี อกภาพ นา่ สนใจและชวนอา่ น
๔. สมรรถนะสำคญั ของผูเ้ รยี น
๑. การสือ่ สาร
๒. การคดิ
๓. การแก้ปญั ญา
๔. การใช้ทกั ษะชีวติ
๕. การใชเ้ ทคโนโลยี
24
๕. สาระการเรียนรู้
๑. ความหมายของการเขียนเรยี งความ
๒. หลกั ของการเขยี นเรยี งความ
๓. ส่วนประกอบของการเขียนเรียงความ คำนำ เนอ้ื เรอ่ื ง สรปุ
แนวความคดิ เพ่ือการเรยี นรู้ในศตวรรษที่ 21
1. สาระวิชาหลกั (Core Subjects)
2. ทักษะด้านการเรียนรแู้ ละนวตั กรรม
3. ทักษะดา้ นสารสนเทศ สื่อ และเทคโนโลยี
4. ทักษะดา้ นชีวิตและอาชีพ
๖. คณุ ลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์
๑. ซอื่ สตั ยส์ จุ รติ
๒. มวี นิ ยั
๓. ใฝเ่ รยี นรู้
๔. มุ่งมน่ั ในการทำงาน
๕. รักในความเปน็ ไทย
๗. ชิ้นงาน/ภาระงาน
๑.ใบงานที่ ๑ แตง่ ประโยคโดยใชค้ ำประสม
๘. สื่อและแหลง่ เรยี นรู้
๔. สอ่ื การเรยี นรู้ พาวเวอร์พอยต์ การเขียนเรยี งความ
๙. กจิ กรรมการเรยี นรู้
ชั่วโมงที่ ๑ การเขียนเรยี งความ
ข้นั นำ
การนำเข้าสู่บทเรียนนกั เรยี นและคุณครพู ดู คุยกนั ในหวั ขอ้ เรื่องการเขยี นเรยี งความ หลังจากนั้นครจู ะ
เป็นคนตงั้ คำถามเก่ยี วกบั การเขียนเรียงความและใหน้ ักเรยี นร่วมกนั ตอบ
ขน้ั สอน
๑. ครอู ธบิ ายความหมายของการเขยี นเรียงความ โดยใช้ powerpoint
๒. ครูอธิบายหลกั การเขียนเรยี งความและสว่ นประของการเขยี นเรยี งความโดยใช้ powerpoint
ขน้ั สรุป
นกั เรยี น และครรู ่วมกนั สรปุ ความรเู้ ร่ืองคำประสมรว่ มกนั
25
บูรณาการ
ค่านิยม 12 ประการ รักชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์
ซือ่ สัตย์ เสียสละ อดทน
กตญั ญูต่อพ่อแม่ ผปู้ กครอง ครูบาอาจารย์
ใฝ่หาความรู้ หมนั่ ศึกษาเลา่ เรยี น
รกั ษาวฒั นธรรมประเพณไี ทยอันงดงาม
มีศีลธรรม รักษาความสัตย์ หวงั ดีตอ่ ผ้อู ืน่ เผ่ือแผแ่ ละแบง่ ปัน
เข้าใจเรียนรู้การเปน็ ประชาธิปไตย
มีระเบียบวนิ ัย เคารพกฎหมาย ผนู้ อ้ ยรู้จกั การเคารพผใู้ หญ่
ปฏิบัติตามพระราชดำรัสของพระบาทสมเดจ็ พระเจ้าอยู่หัว
รจู้ กั ดำรงตนอยู่โดยใช้หลกั ปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง
มีความเข้มแข็งทงั้ ร่างกาย และจิตใจ
คำนึงถึงผลประโยชน์ของสว่ นรวม
ทกั ษะการส่ือสาร/การเรียนรู้ การฟงั กิจกรรมการเรียนรู้ ข้อท่ี 1,
การพดู กิจกรรมการเรยี นรู้ ขอ้ ที่ 1,
การอ่าน กิจกรรมการเรียนรู้ ขอ้ ท่ี 2
การเขยี น กจิ กรรมการเรียนรู้ ข้อท่ี 3
ทกั ษะการคิด การคดิ พน้ื ฐาน กิจกรรมการเรียนรู้ ขอ้ ที่ …..
การคดิ วิเคราะห์ กิจกรรมการเรียนรู้ ข้อที่ 1
การคิดสงั เคราะห์ กจิ กรรมการเรยี นรู้ ข้อท.่ี .....
การคดิ อยา่ งมวี จิ ารณญาณ กิจกรรมการเรยี นรู้ ขอ้ ที่
การคดิ สร้างสรรค์ กิจกรรมการเรยี นรู้ ข้อที่…
อื่น ๆ (ระบุ)……… กจิ กรรมการเรยี นรู้ ข้อที่……….
ทกั ษะการปฏบิ ัติงาน เปน็ ระบบ กิจกรรมการเรียนรู้ ขอ้ ที่ 3
เป็นทีม กจิ กรรมการเรยี นรู้ ข้อท่ี……….
เปน็ ประชาธปิ ไตย กจิ กรรมการเรยี นรู้ ข้อท.่ี ...........
อน่ื ๆ (ระบุ)……… กิจกรรมการเรยี นรู้ ข้อที่……….
อ่ืน ๆ (ระบุ เช่น เศรษฐกจิ พอเพียง วิถีพุทธ โรงเรยี นมาตรฐานสากล สิง่ แวดล้อม ฯลฯ)
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………….
26
๑๐.การวดั และประเมินผล วิธกี าร เครื่องมือ เกณฑ์
จดุ ประสงค์ ประเมนิ จากการตอบ ข้อคำถาม นกั เรยี นสามารถ
ดา้ นความรู้ (K) คำถาม ตอบคำถามได้
๑.นักเรยี นบอกความหมาย
ของการเขียนเรยี งความได้
ดา้ นทักษะและกระบวนการ (P)
๒.นักเรียนสามารถเขียน ตรวจจากแบบฝึกหัด แบบฝกึ หัด เขยี นเรยี งความ
เรียงความตามหวั ขอ้ ทีก่ ำหนด เร่ือง เรียงรอ้ ย ไดถ้ กู ตอ้ ง รอ้ ย
ได้ ถ้อยคำ เขียน ละ 80 ถอื ว่าผา่ น
เรียงความ เรือ่ งความ เกณฑ์
ภาคภูมิใจของฉนั
ดา้ นคณุ ลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์ (A)
๓.นักเรียนมีความร่วมมือใน สงั เกตจากพฤติกรรม แบบสังเกต ๓ = ดี
การเรยี น ของผูเ้ รยี น พฤติกรรม ๒ = พอใช้
ของนกั เรียน ๑ = ปรบั ปรุง
ผา่ นเกณฑท์ ี่
ระดับ ๒
ลงชื่อ...................................................... ผ้สู อน
(นางสาวสุภาวดี เน่อื งเสวก)
27
แบบสงั เกตพฤติกรรมนกั เรียน
ประเดน็ การ ๓ ระดบั คณุ ภาพ ๑
ประเมนิ - นกั เรยี นใหค้ วาม ๒ - นกั เรยี นไมใ่ ห้
ความร่วมมือใน ร่วมมือ - นกั เรยี น ความรว่ มมอื ในการ
การ ค่อนขา้ ง เรียนรทู้ ัง้ การตอบ
เรียนรู้ ในการเรียนรูท้ ง้ั การตอบ คำถาม
คำถาม ให้ ความรว่ มมอื ในการ
ทำงานรว่ มกนั เรยี นรูท้ ัง้ การตอบ - นกั เรยี นไมม่ ี
- นกั เรยี นมคี วาม คำถาม ความ
ความรับผดิ ชอบ สามัคคี
- นกั เรยี น
คอ่ นข้าง
ในการทำงาน และยอมรับ มีความสามัคคใี นการ สามคั คใี นการทำงาน
ความ ทำงาน และยอมรบั และยอมรบั ความคดิ เหน็
คดิ เห็นของเพื่อนรว่ มชั้นเรยี น ความคดิ เหน็ ของเพื่อน ของเพือ่ นร่วมช้ันเรยี น
รว่ มช้นั เรียน
- นกั เรยี นสง่ งานตาม - นกั เรยี นสง่ งาน - นกั เรยี นส่งงาน
เวลาทกี่ ำหนด หลังเวลาที่กำหนดไม่เกิน หลังเวลาท่กี ำหนดไมเ่ กนิ
1 วัน 2 วนั
ระดับคณุ ภาพ
๗-๙ คะแนน ระดับคุณภาพ ดี
๔-๖ คะแนน ระดบั คุณภาพ พอใช้
๑-๓ คะแนน ระดบั คุณภาพ ปรบั ปรงุ
ได้คะแนนตัง้ แต่ 4-6 คะแนนขึ้นไป ถือวา่ ผ่านเกณฑ์
28
แบบประเมินคณุ ลักษณะอนั พึงประสงค์
หน่วยการเรียนรูท้ ี่ 3 เรื่อง การเขียนเรยี งความ
คำชแ้ี จง : ขีดเคร่ืองหมาย / ลงในช่องระดบั คะแนนตามความคดิ เห็น
พฤตกิ รรม / ระดับคะแนน
ซื่อสตั ย์สจุ รติ มวี ินัย ใฝเ่ รยี นรู้ มงุ่ มนั่ ในการ รกั ความเปน็ รวม
ไทย ๑๕ คะแนน
ลำดับที่ ชอ่ื – สกลุ ทำงาน
๓๒๑๓๒๑๓๒๑๓๒๑ ๓ ๒๑
เกณฑ์การใหค้ ะแนน
พฤติกรรมท่ปี ฏิบัติชดั เจนและสม่ำเสมอ ๓ คะแนน
คะแนน
พฤติกรรมทีป่ ฏบิ ัตชิ ดั เจนและบอ่ ยครั้ง ๒ คะแนน
พฤตกิ รรมที่ปฏิบัตบิ างคร้ัง ๑ ระดบั คณุ ภาพ
ดมี าก
เกณฑก์ ารประเมิน (คะแนนเต็ม ๑๕) ดี
พอใช้
คะแนน ปรับปรงุ
๑๓ - ๑๕
๙ – ๑๒
๕-๘
ตำ่ กวา่ ๘
เกณฑ์การตัดสิน ร้อยละ ๖๐ ผ่านเกณฑ์ (๙ คะแนน)
29
แบบประเมนิ สมรรถนะ
หนว่ ยการเรียนรู้ที่ 3 เร่ือง การเขียนเรียงความ
คำช้แี จง : ขดี เครื่องหมาย / ลงในช่องตามสมรรถนะของผูเ้ รยี นทีป่ รากฏในการเรยี นรใู้ นห้องเรียน
โดยแต่ละ / เทา่ กบั ๑ คะแนน
ลำดับที่ ชอ่ื ๑.การสอื่ สาร ๒.การคดิ ๓.การแกป้ ญั หา
๑.๑ ๑.๒ ๑.๓ ๑.๔ ๑.๕ สรุป ๑.๑ ๑.๒ ๑.๓ ๑.๔ ๑.๕ สรุป ๑.๑ ๑.๒ ๑.๓ ๑.๔ ๑.๕ สรปุ
ลำดบั ที่ ชือ่ ๔.การใชท้ ักษะชีวติ ๕.การใช้เทคโนโลยี รวม ระดบั
๑.๑ ๑.๒ ๑.๓ ๑.๔ ๑.๕ สรปุ ๑.๑ ๑.๒ ๑.๓ ๑.๔ ๑.๕ สรุป ๙ คุณภาพ
คะแนน
เกณฑก์ ารประเมนิ (คะแนนเตม็ ๙ )
30
คะแนน ระดบั คณุ ภาพ
๗-๙ ดีมาก
๕-๗ ดี
๓-๕ พอใช้
ต่ำกว่า ๓ ปรบั ปรงุ
เกณฑก์ ารตดั สิน รอ้ ยละ ๕๐ ผ่านเกณฑ์ (๕ คะแนน)
กจิ กรรมเสนอแนะ
................................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................................
ลงชอ่ื .....................................................ผูเ้ ขยี นแผนการจดั การเรียนรู้
(นางสาวสภุ าวดี เนือ่ งเสวก)
บนั ทึกผลหลงั การสอน (ช้ันมัธยมศกึ ษาปที ี่๒/๑)
ผลการสอน
………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………….................................................................…
ปัญหา / อุปสรรค
………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………
31
ขอ้ เสนอแนะ / แนวทางแกไ้ ข
………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………
ลงช่อื ผู้สอน…………………………….ผู้สอน
(…………….…………………………….)
……. / ……. / …….
ขอ้ เสนอแนะ
………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………..………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………..
ลงชื่อ………………………………
(นางสาวกษมา สงิ หศักดิ์)
ครพู ่ีเล้ียง
ขอ้ เสนอแนะ
………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………..………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………..
ลงชอ่ื …………………………………
(..................................)
หัวหนา้ ฝา่ ยวชิ าการ
32
ขอ้ เสนอแนะ
………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………..………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………..
ลงชอ่ื ……………………………………..
(อาจารยส์ าวติ รี จติ บรรจง )
อาจารยน์ เิ ทศก์
33
แบบฝึกหัด.... รอ้ ยเรยี งถอ้ ยคำ
34
ส่ือการสอนออนไลน์ (บางสว่ น)
35
กล่มุ สาระการเรยี นรู้ภาษาไทย แผนการจัดการเรียนรู้ (ออนไลน)์ ชนั้ มัธยมศกึ ษาปที ี่ ๒
หน่วยการเรยี นรทู้ ี่ ๒ เวลา ๑ คาบ
เร่ือง การเขยี นจดหมายกจิ ธุระ วิชา ท๒๒๑๐๑ เวลา ๕๐ นาที
ผู้สอน นางสาวสุภาวดี เนื่องเสวก ช่อื หนว่ ย เรยี งถ้อยรอ้ ยความ โรงเรยี นปญั ญาวรคณุ
ภาคเรียนที่ ๑ ปีการศึกษา ๒๕๖๔
๑. มาตรฐานการเรยี นรู้
ท ๒.๑ ใชก้ ระบวนการเขยี นเขยี นส่อื สาร เขยี นเรียงความ ยอ่ ความ และเขยี นเรอื่ งราวในรูปแบบ
ต่าง ๆ เขียนรายงานขอ้ มลู สารสนเทศและรายงานการศกึ ษาค้นคว้าอยา่ งมีประสิทธภิ าพ
ตัวชว้ี ดั
ท ๒.๑ ม. ๒/๖ เขียนจดหมายกิจธุระ
ท ๒.๑ ม. ๒/๘ มมี ารยาทในการเขียน
๒. จดุ ประสงค์การเรยี นรู้
๒.๑ ดา้ นความรู้ (Knowledge)
๒.๑.๑ นักเรยี นอธิบายหลักการเขยี นจดหมายได้
๒.๒ ดา้ นทกั ษะกระบวนการ (Process)
๒.๒.๑ สามารถเขยี นจดหมายลาครไู ด้อย่างถกู ต้อง
๒.๓ ด้านคณุ ลกั ษณะอันพงึ ประสงค์ (Attitude)
๒.๓.๑ เห็นความสำคญั ของการเขียนจดหมาย และเขยี นภาษาไทยไดอ้ ย่างถกู ตอ้ ง
๓. สาระสำคัญ
จดหมายเป็นจดหมายทใ่ี ชต้ ิดตอ่ เรือ่ งธุระ กิจการงานต่าง ๆ ระหวา่ งบคุ คลหรือหน่วยงานใน
การเขียนจดหมายตอ้ งคำนงึ ถงึ การใช้ถ้อยคำใหช้ ัดเจน รปู แบบถกู ตอ้ ง ใชภ้ าษาสภุ าพ เพ่อื การสอ่ื สาร
จะได้สัมฤทธิผล การเขียนจดหมาย ต้องเขียนให้ถกู ต้องตามหลกั การเขยี น และมมี ารยาทในการเขียน
๔. สมรรถนะสำคญั ของผเู้ รยี น
๑. การสือ่ สาร
๒. การคิด
๓. การแก้ปัญญา
๔. การใช้ทักษะชีวิต
๕. การใชเ้ ทคโนโลยี
๕. สาระการเรียนรู้
๑. ความหมายของการเขยี นจดหมาย
๒. จุดมุ่งหมายของการเขียนจดหมาย
๓. ประเภทของการเขยี นจดหมาย
๔. องค์ประกอบและรูปแบบของจดหมาย
36
แนวความคดิ เพ่ือการเรียนรู้ในศตวรรษท่ี 21
1. สาระวิชาหลัก (Core Subjects)
2. ทกั ษะดา้ นการเรียนรู้และนวตั กรรม
3. ทักษะด้านสารสนเทศ สอ่ื และเทคโนโลยี
4. ทกั ษะดา้ นชีวิตและอาชพี
๖. คุณลักษณะอนั พงึ ประสงค์
๑. ซอ่ื สัตย์สุจรติ
๒. มวี ินัย
๓. ใฝเ่ รียนรู้
๔. มุ่งมน่ั ในการทำงาน
๕. รกั ในความเปน็ ไทย
๗. ชน้ิ งาน/ภาระงาน
๑. ใบงานเรอื่ ง การเขยี นจดหมาย
๘. สือ่ และแหลง่ เรยี นรู้
๕. สอื่ การเรยี นรู้ พาวเวอร์พอยต์ เรือ่ งการเขยี นจดหมาย
๖. สื่อการเรยี นรู้ พาวเวอรพ์ อยต์ ตวั อย่างการเขียนจดหมาย
๗. สื่อรูปภาพการเขียนจดหมายทถ่ี ูกตอ้ ง
๙ กจิ กรรมการเรยี นรู้
ชวั่ โมงท่ี ๑ หลกั การเขยี นจดหมาย
ขั้นนำ
การนำเข้าส่บู ทเรยี นโดยครพู ดู คยุ กบั เด็กนักเรยี นเกยี่ วกบั ตดิ ส่อื สารของคนในอดีตจนถึงปจั จุบันใน
หวั ขอ้ “วิธกี ารส่ือสารและการส่งขา่ วถึงกนั ตง้ั แต่อดีตจนถึงปจั จุบนั มีวิธีการใดบา้ ง” หลังจากพูดคยุ ครจู ะส่มุ
ถามนักเรียนเกยี่ วกับความสำคญั ของจดหมายในหวั ขอ้ “นักเรยี นคดิ วา่ การเขยี นจดหมายยังมี ความสำคญั
หรอื ไม่”
ขัน้ สอน
๑. ครอู ธิบายความหมายของการเขยี นจดหมายโดยใช้ powerpoint
๒. ครูอธบิ ายจุดมุง่ หมายและประเภทของการเขยี นจดหมายโดยใช้ powerpoint
๓. ครูอธบิ ายองคป์ ระกอบและรูปแบบของจดหมาย
๓. ครอู ธบิ ายตัวอยา่ งการเขียนจดหมายลาครู
ขน้ั สรุป
ครูอธบิ ายสรุปเนือ้ ของการเขียนจดหมาย หลงั จากนั้นนกั เรียนและครรู ่วมพดู คยุ ความรู้ความเขา้ ใจ
เร่ืองการเขียนจดหมายและเปิดให้นกั เรียนทีม่ ีขอ้ สงสัยไดส้ อบถามร่วมกนั
37
บูรณาการ
ค่านยิ ม 12 ประการ รกั ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์
ซือ่ สัตย์ เสียสละ อดทน
กตญั ญูตอ่ พ่อแม่ ผู้ปกครอง ครูบาอาจารย์
ใฝ่หาความรู้ หมนั่ ศกึ ษาเล่าเรยี น
รักษาวัฒนธรรมประเพณไี ทยอนั งดงาม
มีศลี ธรรม รักษาความสตั ย์ หวังดตี ่อผู้อนื่ เผ่ือแผ่และแบง่ ปัน
เข้าใจเรียนรู้การเป็นประชาธิปไตย
มรี ะเบียบวินัย เคารพกฎหมาย ผู้นอ้ ยรจู้ ักการเคารพผใู้ หญ่
ปฏิบัตติ ามพระราชดำรสั ของพระบาทสมเดจ็ พระเจ้าอยหู่ ัว
ร้จู ักดำรงตนอยโู่ ดยใช้หลกั ปรัชญาเศรษฐกจิ พอเพยี ง
มีความเข้มแข็งท้ังรา่ งกาย และจิตใจ
คำนึงถึงผลประโยชน์ของส่วนรวม
ทักษะการสื่อสาร/การเรียนรู้ การฟงั กจิ กรรมการเรยี นรู้ ข้อท่ี 1,
การพูด กจิ กรรมการเรียนรู้ ข้อท่ี 1,
การอ่าน กจิ กรรมการเรียนรู้ ข้อท่ี 2
การเขียน กจิ กรรมการเรียนรู้ ขอ้ ที่ 3
ทกั ษะการคิด การคดิ พืน้ ฐาน กจิ กรรมการเรียนรู้ ขอ้ ที่ …..
การคดิ วิเคราะห์ กิจกรรมการเรียนรู้ ข้อท่ี 1
การคิดสงั เคราะห์ กิจกรรมการเรียนรู้ ขอ้ ที่......
การคิดอย่างมีวจิ ารณญาณ กิจกรรมการเรยี นรู้ ข้อที่
การคิดสรา้ งสรรค์ กจิ กรรมการเรยี นรู้ ขอ้ ที่…
อนื่ ๆ (ระบุ)……… กิจกรรมการเรยี นรู้ ขอ้ ที่……….
ทักษะการปฏิบัตงิ าน เปน็ ระบบ กิจกรรมการเรียนรู้ ข้อท่ี 3
เป็นทีม กิจกรรมการเรียนรู้ ข้อท่ี……….
เป็นประชาธิปไตย กจิ กรรมการเรยี นรู้ ขอ้ ท.่ี ...........
อน่ื ๆ (ระบุ)……… กิจกรรมการเรียนรู้ ข้อที่……….
อนื่ ๆ (ระบุ เชน่ เศรษฐกจิ พอเพยี ง วิถีพทุ ธ โรงเรยี นมาตรฐานสากล ส่งิ แวดลอ้ ม ฯลฯ)
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………
38
๙. การวดั และประเมนิ ผล วิธกี าร เครอ่ื งมอื เกณฑ์
จดุ ประสงค์ ประเมินจากการตอบ ข้อคำถาม นกั เรยี นสามารถตอบ
ด้านความรู้ (K) คำถาม คำถามได้
๑.นกั เรียนบอกความหมาย
ของการเขียนจดหมายได้
ดา้ นทักษะและกระบวนการ (P) แบบฝกึ หดั สามารถเขียน
เร่ือง..การเขยี น จดหมายลาครไู ด้
๒.นกั เรียนสามารถเขียน ตรวจจากแบบฝกึ หดั จดหมายลาครู ถูกต้อง รอ้ ยละ 80
จดหมายได้อยา่ งถฏู ตอ้ งตาม ถอื วา่ ผา่ น เกณฑ์
รูปแบบ แบบสังเกต
พฤติกรรม ๓ = ดี
ด้านคณุ ลักษณะอนั พึงประสงค์ (A) ของนักเรยี น ๒ = พอใช้
๑ = ปรบั ปรงุ
๓.นักเรียนมีความร่วมมือใน สงั เกตจากพฤตกิ รรม ผ่านเกณฑ์ทรี่ ะดับ ๒
การเรียน ของผูเ้ รียน
ลงชื่อ...................................................... ผสู้ อน
(นางสาวสุภาวดี เน่ืองเสวก)
39
แบบสงั เกตพฤติกรรมนกั เรียน
ประเดน็ การ ระดบั คณุ ภาพ
ประเมนิ
๓ ๒๑
ความร่วมมือใน
การ - นกั เรยี นใหค้ วาม - นกั เรยี น - นกั เรยี นไมใ่ ห้
เรียนรู้
ร่วมมือ ค่อนขา้ ง ความรว่ มมอื ในการ
ทำงานรว่ มกนั
ในการเรียนรูท้ ง้ั การตอบ ให้ ความรว่ มมอื ในการ เรียนรทู้ ัง้ การตอบ
ความรับผดิ ชอบ คำถาม คำถาม
เรยี นรูท้ ัง้ การตอบ
คำถาม
- นกั เรยี นมคี วาม - นกั เรยี น - นกั เรยี นไมม่ ี
สามัคคี คอ่ นข้าง ความ
ในการทำงาน และยอมรับ มีความสามัคคใี นการ สามคั คใี นการทำงาน
ความ ทำงาน และยอมรบั และยอมรบั ความคิดเห็น
คดิ เห็นของเพื่อนรว่ มชั้นเรยี น ความคดิ เหน็ ของเพื่อน ของเพือ่ นร่วมชั้นเรยี น
รว่ มช้นั เรียน
- นกั เรยี นสง่ งานตาม - นกั เรยี นสง่ งาน - นกั เรยี นสง่ งาน
เวลาทกี่ ำหนด หลังเวลาที่กำหนดไม่เกิน หลังเวลาท่กี ำหนดไมเ่ กนิ
1 วัน 2 วนั
ระดับคณุ ภาพ
๗-๙ คะแนน ระดับคุณภาพ ดี
๔-๖ คะแนน ระดบั คุณภาพ พอใช้
๑-๓ คะแนน ระดบั คุณภาพ ปรบั ปรงุ
ได้คะแนนตัง้ แต่ 4-6 คะแนนขึ้นไป ถือวา่ ผ่านเกณฑ์
40
แบบประเมินคณุ ลักษณะอนั พึงประสงค์
หนว่ ยการเรียนรทู้ ี่ 3 เรอื่ ง การเขียนจดหมายกิจธรุ ะ
คำช้ีแจง : ขดี เครื่องหมาย / ลงในช่องระดับคะแนนตามความคดิ เหน็
พฤติกรรม / ระดับคะแนน
ซ่ือสัตยส์ ุจริต มีวนิ ยั ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมนั่ ในการ รกั ความเปน็ รวม
ไทย ๑๕ คะแนน
ลำดับท่ี ช่อื – สกุล ทำงาน
๓๒๑๓๒๑๓๒๑๓๒๑ ๓ ๒๑
เกณฑก์ ารใหค้ ะแนน
พฤติกรรมที่ปฏบิ ัติชดั เจนและสมำ่ เสมอ ๓ คะแนน
คะแนน
พฤตกิ รรมทีป่ ฏิบตั ชิ ัดเจนและบ่อยครง้ั ๒ คะแนน
พฤตกิ รรมที่ปฏบิ ตั บิ างคร้ัง ๑ ระดับคณุ ภาพ
ดีมาก
เกณฑ์การประเมนิ (คะแนนเต็ม ๑๕) ดี
พอใช้
คะแนน ปรับปรุง
๑๓ - ๑๕
๙ – ๑๒
๕-๘
ต่ำกวา่ ๘
เกณฑ์การตัดสิน ร้อยละ ๖๐ ผ่านเกณฑ์ (๙ คะแนน)
41
แบบประเมนิ สมรรถนะ
หนว่ ยการเรียนรู้ท่ี 3 เร่ือง การเขยี นจดหมายกจิ ธุระ
คำชี้แจง : ขีดเครอ่ื งหมาย / ลงในชอ่ งตามสมรรถนะของผเู้ รยี นทีป่ รากฏในการเรียนรู้ในห้องเรียน
โดยแตล่ ะ / เท่ากบั ๑ คะแนน
ลำดับที่ ช่ือ ๑.การสื่อสาร ๒.การคดิ ๓.การแกป้ ญั หา
๑.๑ ๑.๒ ๑.๓ ๑.๔ ๑.๕ สรปุ ๑.๑ ๑.๒ ๑.๓ ๑.๔ ๑.๕ สรปุ ๑.๑ ๑.๒ ๑.๓ ๑.๔ ๑.๕ สรปุ
ลำดับที่ ชื่อ ๔.การใชท้ ักษะชีวิต ๕.การใชเ้ ทคโนโลยี รวม ระดบั
๑.๑ ๑.๒ ๑.๓ ๑.๔ ๑.๕ สรปุ ๑.๑ ๑.๒ ๑.๓ ๑.๔ ๑.๕ สรุป ๙ คุณภาพ
คะแนน
42
เกณฑก์ ารประเมนิ (คะแนนเตม็ ๙ ) ระดับคณุ ภาพ
คะแนน ดีมาก
๗-๙ ดี
๕-๗ พอใช้
๓-๕ ปรบั ปรงุ
ต่ำกวา่ ๓
เกณฑก์ ารตัดสิน รอ้ ยละ ๕๐ ผา่ นเกณฑ์ (๕ คะแนน)
กจิ กรรมเสนอแนะ
................................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................................
ลงช่ือ.....................................................ผเู้ ขยี นแผนการจัดการเรยี นรู้
(นางสาวสภุ าวดี เนือ่ งเสวก)
บันทกึ ผลหลังการสอน (ช้ันมธั ยมศึกษาปีท๒่ี /๑)
ผลการสอน
………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………….................................................................……………………………………………………………...
ปัญหา / อุปสรรค
………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………
ขอ้ เสนอแนะ / แนวทางแกไ้ ข
43
………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………
ลงช่อื ผสู้ อน…………………………….ผสู้ อน
(…………….…………………………….)
……. / ……. / …….
ขอ้ เสนอแนะ
\……………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………..………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………..
ลงชอ่ื ………………………………
(นางสาวกษมา สงิ หศกั ด์)ิ
ครพู ่ีเล้ียง
ขอ้ เสนอแนะ
………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………..…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………..
ลงชื่อ…………………………………
(..................................)
หวั หน้าฝา่ ยวชิ าการ
ขอ้ เสนอแนะ
………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………..………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………..
ลงช่ือ……………………………………..
(อาจารย์สาวติ รี จิตบรรจง )
อาจารยน์ เิ ทศ
44
แบบฝกึ หดั เรอื่ ง...การเขียนจดหมายลาครู
45
ส่ือการสอนออนไลน์ (บางสว่ น)
46