The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

แผนการจัดการเรียนรู้ บทที่ 1

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by paiza056, 2020-02-28 03:20:28

แผนการจัดการเรียนรู้ บทที่ 1

แผนการจัดการเรียนรู้ บทที่ 1

แผ บทท่ี 1
ระดับช้ัน ปวช.
วชิ า การควบคุมมอเตอร์ไฟฟ้ า รหสั วชิ า 2104-2009
ช่ัวโมงท่ี 1-5 / 90
ช่ือหน่วย สัญลกั ษณ์ในงานควบคุมมอเตอร์ไฟฟ้ า

สอนคร้ังที่ 1 สัปดาห์ที่ 1/18

1. หวั ข้อเรื่อง

1.1 สัญลกั ษณ์ในงานควบคุมเคร่ืองกลไฟฟ้ า
1.2 ตวั อกั ษรกากบั อุปกรณ์ไฟฟ้ า
1.3 แบบที่ใชเ้ ขียนวงจรควบคุมมอเตอร์

2. สาระสาคญั

ก่อนท่ีจะมีการศึกษาเก่ียวกบั ระบบการควบคุมมอเตอร์ไฟฟ้ า เราจะตอ้ งศึกษาเก่ียวกบั ความรู้ข้นั
พ้ืนฐานของสัญลกั ษณ์ท่ีใชใ้ นงานควบคุมมอเตอร์ไฟฟ้ าก่อน ในบทน้ีจะศึกษาเกี่ยวกบั สญั ลกั ษณ์ของ
มาตรฐาน DIN ANSI และ IEC อกั ษรกากบั อุปกรณ์ไฟฟ้ า , ชนิดของอุปกรณ์ , อกั ษรกากบั ข้วั ของ
มอเตอร์ , การเขียนแบบควบคุมมอเตอร์ไฟฟ้ า และแบบท่ีใชใ้ นการเขียนเก่ียวกบั การควบคุมมอเตอร์ ซ่ึง
แบ่งออกไดเ้ ป็น 4 แบบดว้ ยกนั

3. จุดประสงค์การเรียนการสอน

3.1 จุดประสงค์ทวั่ ไป
เพอ่ื ใหม้ ีความรู้ความเขา้ ใจ เก่ียวกบั มาตรฐานตลอดจนสัญลกั ษณ์ต่าง ๆ และชนิดของแบบในการ

เขียนแบบ การควบคุมมอเตอร์ไฟฟ้ า

3.2 จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1. นกั เรียนสามารถบอกถึงมาตรฐานในงานควบคุมมอเตอร์ไฟฟ้ าได้
2. นกั เรียนสามารถบอกถึงสัญลกั ษณ์ต่างๆในงานควบคุมมอเตอร์ไฟฟ้ าได้
3. นกั เรียนสามารถอธิบายถึงชนิดของแบบในการเขียนแบบควบคุมมอเตอร์ไฟฟ้ าได้
4. นกั เรียนสามารถเขียนแบบสญั ลกั ษณ์ตา่ งๆในงานควบคุมมอเตอร์ไฟฟ้ าไดอ้ ยา่ งถูกตอ้ ง
5. นกั เรียนมีเจตคติและกิจนิสัยท่ีดีในการปฏิบตั ิงาน มีความละเอียดรอบคอบ ปลอดภยั เป็น
ระเบียบ สะอาด ตรงต่อเวลา มีความซ่ือสัตยแ์ ละมีความรับผดิ ชอบ

แผ บทที่ 1
ระดับช้ัน ปวช.
วชิ า การควบคุมมอเตอร์ไฟฟ้ า รหัสวชิ า 2104-2009
ชั่วโมงที่ 1-5 / 90
ชื่อหน่วย สัญลกั ษณ์ในงานควบคุมมอเตอร์ไฟฟ้ า

สอนคร้ังท่ี 1 สัปดาห์ที่ 1/18

การบูรณาการตามหลกั ปรัชญาของเศรษฐกจิ พอเพยี ง

3 ห่วง

1. หลกั ความมีเหตุผล
- เห็นคุณคา่ ของการใชส้ ัญลกั ษณ์ในการเขียนแบบ มาตรฐาน ชนิดของแบบ และ

ออกแบบวงจรการควบคุมเคร่ืองกลไฟฟ้ า
- ใชค้ วามรู้ในการเขียนแบบสัญลกั ษณ์ไดอ้ ยา่ งถูกตอ้ ง ตามแบบท่ีปฏิบตั ิงาน
- ใชว้ สั ดุถูกตอ้ งและเหมาะสมกบั งานที่ปฏิบตั ิ
- สามารถนาไปประยกุ ตใ์ ชใ้ นการออกแบบในงานอุตสาหกรรม
- วางแผนการปฏิบตั ิงานเป็นข้นั ตอนเหมาะสมกบั งานท่ีปฏิบตั ิ

2. หลกั ความพอประมาณ
- นกั เรียนจดั สรรเวลาในการฝึกปฏิบตั ิตามใบปฏิบตั ิงานไดอ้ ยา่ งเหมาะสม
- กาหนดเน้ือหาเหมาะสมกบั เกณฑก์ ารประเมิน
- นกั เรียนรู้จกั ใชแ้ ละจดั การวสั ดุอุปกรณ์ตา่ งๆอยา่ งประหยดั และคุม้ ค่า
- นกั เรียนปฏิบตั ิตนเป็นผนู้ าและผตู้ ามที่ดี
- นกั เรียนเตรียมวสั ดุอุปกรณ์เหมาะสมกบั งาน

3. หลกั ความมีภูมิคุ้มกนั
- มีทกั ษะในการเขียนสัญลกั ษณ์และเขียนแบบในงานควบคุมเคร่ืองกลไฟฟ้ าไดอ้ ยา่ ง

ถูกตอ้ ง
- นกั เรียนไดร้ ับความรู้ท่ีถูกตอ้ ง พร้อมท้งั กาหนดเน้ือหาไดค้ รบถว้ นถูกตอ้ งตาม

กระบวนการเรียนรู้
- กลา้ ซกั ถามปัญหาหรือขอ้ สงสยั ต่างๆ อยา่ งถูกกาลเทศะ
- แกป้ ัญหาเฉพาะหนา้ ไดด้ ว้ ยตนเองอยา่ งเป็ นเหตุเป็ นผล
- ควบคุมสภาวะทางอารมณ์ของตนเองได้

แผ บทที่ 1
ระดบั ช้ัน ปวช.
วชิ า การควบคุมมอเตอร์ไฟฟ้ า รหัสวชิ า 2104-2009
ชั่วโมงที่ 1-5 / 90
ช่ือหน่วย สญั ลกั ษณ์ในงานควบคุมมอเตอร์ไฟฟ้ า

สอนคร้ังที่ 1 สัปดาห์ท่ี 1/18

2 เงอ่ื นไข

1. เง่อื นไขความรู้
- เรียนรู้ศึกษาคน้ ควา้ เพื่อใหเ้ กิดความรู้และความเขา้ ใจท่ีถูกตอ้ งเกี่ยวกบั สญั ลกั ษณ์ใน

การเขียนแบบ มาตรฐาน ชนิดของแบบวงจรการควบคุมเครื่องกลไฟฟ้ า
- ผเู้ รียนไดใ้ ชก้ ระบวนการคิด การจา ในการเขียนแบบงานควบคุมเครื่องกลไฟฟ้ า

(ความสนใจใฝ่ รู้ ความรอบรู้ ความรอบคอบ ระมดั ระวงั )
- ปฏิบตั ิงานดว้ ยความละเอียดรอบคอบ
- มีความรู้ ความเขา้ ใจเก่ียวกบั หลกั ปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
- นาความรู้ที่ไดศ้ ึกษาคน้ ควา้ มาประกอบการวางแผนดว้ ยความระมดั ระวงั เพอ่ื

ปฏิบตั ิงานใหถ้ ูกตอ้ งตามข้นั ตอน
2. เง่ือนไขคุณธรรม
- มีระเบียบวนิ ยั ปฏิบตั ิตามกฎเกณฑท์ ี่กาหนด แสวงหาความรู้เพิ่มเติมท่ีนอกเหนือจาก

การเรียนการสอนใหก้ บั ตนเอง
- ปฏิบตั ิงานท่ีไดร้ ับมอบหมายเสร็จตามกาหนดและตรงต่อเวลา
- ใชว้ สั ดุอยา่ งคุม้ คา่ ประหยดั
- มีความเพียรพยายามและกระตือรือร้นในการเรียนและปฏิบตั ิงาน
- ใหค้ วามร่วมมือกบั การทากิจกรรมของส่วนรวม มีจิตอาสาในการช่วยเหลืองานครู

และผอู้ ่ืน (แบ่งปัน)

4 มติ ิ
1. สังคม ผเู้ รียนมีระเบียบวนิ ยั รับผดิ ชอบตอ่ หนา้ ที่ มีภูมิคุม้ กนั ห่างไกลยาเสพติด
2. เศรษฐกจิ ผเู้ รียนมีกิจนิสยั ประหยดั อดออม
3. วฒั นธรรม ผเู้ รียนมีกิริยามารยาทท่ีดี มีสมั มาคาราวะผใู้ หญ่
4. สิ่งแวดล้อม หอ้ งเรียนสะอาดเป็นระเบียบเรียบร้อย ผเู้ รียนมีกิจนิสัยรักสะอาด

แผ บทท่ี 1
ระดบั ช้ัน ปวช.
วชิ า การควบคุมมอเตอร์ไฟฟ้ า รหัสวชิ า 2104-2009
ช่ัวโมงท่ี 1-5 / 90
ช่ือหน่วย สญั ลกั ษณ์ในงานควบคุมมอเตอร์ไฟฟ้ า

สอนคร้ังท่ี 1 สัปดาห์ที่ 1/18

4. กจิ กรรมการเรียนการสอน

4.1 ภาคทฤษฎี

การปฏิบัติการสอน เวลา กจิ กรรมครู กจิ กรรมนักเรียน
(นาท)ี

เตรียมความพร้อม เริ่มตน้ ดว้ ย 1. เขา้ สอนตรงเวลา 1. นกั เรียนเขา้ เรียนตรงเวลา

กิจกรรมสอดแทรกคุณธรรม 5 2. ใหน้ กั เรียนเขา้ แถวหนา้ 2. นกั เรียนตรวจสอบการ

จริยธรรม ค่านิยม และ ช้นั เรียน ตรวจสอบรายช่ือ แตง่ กายความเรียบร้อย/ขาน

คุณลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์ การแต่งกาย และความ ชื่อตวั เอง

เรียบร้อย

3. อบรมใหข้ อ้ คิดและ 3. รับฟังการอบรมและ

ช้ีแจงกิจกรรมการเรียนใน รับทราบกิจกรรมการเรียน

บทที่ 1 ในบทที่ 1

ข้นั สนใจปัญหา : M 4. นาเขา้ สู่บทเรียน โดย 4. ตอบคาถาม ร่วมแสดง

(Motivation) 20 วธิ ีการ ถาม-ตอบ เกี่ยวกบั ความคิดเห็น มีปฏิสมั พนั ธ์

สญั ลกั ษณ์และแบบวงจรที่ อยา่ งเหมาะสม /ทาแบบ

ใชใ้ นงานควบคุมมีลกั ษณะ ทดสอบการประเมินผลการ

เป็นอยา่ งไร เคยเรียนหรือ เรียนรู้ก่อนเรียน / ทา

เห็นหรือไม่ /ใหท้ า แบบทดสอบก่อนเรียน

แบบทดสอบการประเมิน

ผลการเรียนรู้ก่อนเรียน /

ใหท้ าแบบทดสอบก่อน

เรียน

ข้นั ใหเ้ น้ือหาความรู้ : I 5. บรรยาย / ถาม – ตอบ 5. ศึกษาจากสื่อ / เอกสาร

(Information) 60 โดยใชส้ ่ืออิเลก็ ทรอนิกส์ ประกอบการสอน บทที่ 1

และเอกสารประกอบการ

สอน บทท่ี 1

แผ บทที่ 1
ระดับช้ัน ปวช.
วชิ า การควบคุมมอเตอร์ไฟฟ้ า รหสั วชิ า 2104-2009
ช่ัวโมงที่ 1-5 / 90
ชื่อหน่วย สญั ลกั ษณ์ในงานควบคุมมอเตอร์ไฟฟ้ า

สอนคร้ังที่ 1 สัปดาห์ท่ี 1/18

การปฏิบตั กิ ารสอน เวลา กจิ กรรมครู กจิ กรรมนักเรียน
ข้นั ประยกุ ต์ : A (นาท)ี
(Application)
6. ใหน้ กั เรียนทา 6. นกั เรียนทาแบบฝึกหดั
ข้นั สาเร็จผล : P
(Progress) 15 แบบฝึกหดั บทท่ี 1 บทที่ 1

- คน้ ควา้ หาคาตอบ

7. เฉลยแบบฝึกหดั บทท่ี 1 7. แลกเปล่ียนกนั ตรวจสอบ

ร่วมกบั นกั เรียน ภายในหอ้ งเรียน

8. เตรียมแบบทดสอบหลงั 8. เตรียมตวั ทาแบบทดสอบ

20 เรียน บทที่ 1 หลงั เรียน บทที่ 1

9. ทดสอบเน้ือหา ประจา 9. ทาแบบทดสอบ

บทท่ี 1

10. ตรวจแบบทดสอบหลงั 10. แลกเปลี่ยนกนั ตรวจ /

เรียนแจง้ ผลการทดสอบ รับฟังผลการทดสอบ

11. นดั ซ่อมเสริมนกั เรียนที่ 11. เตรียมตวั สอบซ่อม
สอบไมผ่ า่ นเกณฑ์ นอก เสริมกรณีผลสอบไมผ่ า่ น
เวลา เกณฑท์ ี่กาหนด

4.2 ภาคปฏิบตั ิ

การปฏบิ ตั กิ ารสอน เวลา กจิ กรรมครู กจิ กรรมนักเรียน
(นาท)ี
ข้นั สนใจปัญหา : M
(Motivation) 1. เขา้ สู่บทเรียนดว้ ยคาถาม 1. ผเู้ รียนตอบคาถาม ระบุ

10 เกี่ยวกบั สัญลกั ษณ์ และ ส่วนท่ีเคยพบมาเก่ียวกบั

การเขียนแบบ สัญลกั ษณ์และงานเขียน

แบบ

แผ บทที่ 1
ระดบั ช้ัน ปวช.
วชิ า การควบคุมมอเตอร์ไฟฟ้ า รหัสวชิ า 2104-2009
ช่ัวโมงที่ 1-5 / 90
ชื่อหน่วย สญั ลกั ษณ์ในงานควบคุมมอเตอร์ไฟฟ้ า

สอนคร้ังที่ 1 สัปดาห์ที่ 1/18

การปฏบิ ัตกิ ารสอน เวลา กจิ กรรมครู กจิ กรรมนักเรียน
(นาท)ี
ข้นั ใหเ้ น้ือหาความรู้ : I
(Information) 2. ใหค้ วามรู้โดยการ ถาม – 2. ใหค้ วามสนใจ / ต้งั ใจฟัง

10 ตอบ / โตต้ อบ

ข้นั ประยกุ ต์ : A 3. มอบหมายใหน้ กั เรียน 3. แบง่ กลุ่มปฏิบตั ิงานตาม
(Application) ปฏิบตั ิตามใบปฏิบตั ิงาน ใบปฏิบตั ิงานงานท่ีไดร้ ับ
130 งานท่ี1 โดยครูคอยให้ มอบหมาย โดยให้
คาแนะนาและสงั เกต ความสาคญั กบั ความ
พฤติกรรมการทางานของ สะอาดเรียบร้อย และ
นกั เรียน พร้อมท้งั แบง่ กลุ่ม ถูกตอ้ ง
ปฏิบตั ิงานกลุ่มละ 3-5 คน
ปฏิบตั ิงานตลอดรายวชิ า
เพือ่ ลงมือปฏิบตั ิตามใบ
ปฏิบตั ิงานที่มอบหมาย

ข้นั สาเร็จผล : P 4. ประเมินผลจากการ 4. ส่งผลการปฏิบตั ิงาน /
(Progress) 20 สงั เกต / ใบปฏิบตั ิงานและ ใบปฏิบตั ิงาน จดั เก็บทา

ตรวจสอบผลการปฏิบตั ิ ความสะอาดหอ้ งและ
งานลงในแบบประเมินผล บริเวณพ้ืนท่ีปฏิบตั ิงาน

5.ประเมิน/แบบเกณฑก์ าร 5.รับฟังการประเมินผล
ประเมินผลการสังเกต
พฤติกรรม

แผ บทที่ 1
ระดับช้ัน ปวช.
วชิ า การควบคุมมอเตอร์ไฟฟ้ า รหัสวชิ า 2104-2009
ช่ัวโมงที่ 1-5 / 90
ช่ือหน่วย สัญลกั ษณ์ในงานควบคุมมอเตอร์ไฟฟ้ า

สอนคร้ังที่ 1 สัปดาห์ที่ 1/18

การปฏิบัติการสอน เวลา กจิ กรรมครู กจิ กรรมนักเรียน
(นาท)ี
เตรียมความพร้อมสิ้นสุด
กิจกรรมการเรียนการสอน 10 6. สรุปกิจกรรมการเรียน 6. เขา้ แถวรับฟังการสรุป
สอดแทรกคุณธรรม จริยธรรม
ค่านิยม และคุณลกั ษณะอนั พึง การสอน และการอบรมรับฟัง
ประสงค์
7. อบรมคุณธรรม 7.รับฟังการอบรมคุณธรรม

จริยธรรม ความพอเพียง จริยธรรม ความพอเพียง

8. แจง้ รายละเอียดการสอน 8. รับทราบการสอนคร้ัง

คร้ังต่อไป ต่อไป

9. จบกระบวนการ การ 9. สิ้นสุดกิจกรรมการเรียน

เรียนการสอน บทที่ 1

รวม 300 นาที (5 ชว่ั โมง)

แผ บทที่ 1
ระดบั ช้ัน ปวช.
วชิ า การควบคุมมอเตอร์ไฟฟ้ า รหสั วชิ า 2104-2009
ชั่วโมงที่ 1-5 / 90
ช่ือหน่วย สัญลกั ษณ์ในงานควบคุมมอเตอร์ไฟฟ้ า

สอนคร้ังท่ี 1 สัปดาห์ที่ 1/18

5. ส่ือและโสตทศั น์ ในการเรียนการสอน

5.1 หนงั สือเรียนบทท่ี 1 / ส่ืออิเลก็ ทรอนิกส์ / แบบฝึกหดั / เฉลยแบบฝึกหดั / แบบทดสอบ
ประจาบทท่ี 1 / เฉลยแบบทดสอบประจาบทท่ี 1 / ใบปฏิบตั ิงานบทที่ 1 / เฉลยใบปฏิบตั ิงานที่ 1

5.2 ปากกาไวทบ์ อร์ด / เครื่องฉายภาพทึบแสง / เครื่องฉายภาพโปรเจคเตอร์

6. การวดั และประเมนิ ผล

การวดั ผล

6.1 ก่อนเรียน ตรวจสอบการตรงต่อเวลา การมีวนิ ยั การแต่งกายที่เหมาะสม แบบทดสอบก่อน
เรียน

6.2 ขณะเรียน สงั เกตความสนใจ ความพร้อม การตอบคาถาม การโตต้ อบ การมีปฏิสมั พนั ธ์ร่วม
ระหวา่ งครูกบั นกั เรียน / แบบฝึกหดั บทที่ 1 / ใบปฏิบตั ิงานที่ 1

6.3 หลงั เรียน ถาม-ตอบ ตรวจแบบฝึกหดั / ประเมินผลตามเน้ือหาบทที่ 1 / ประเมินผลการ
ปฏิบตั ิงานตามใบปฏิบตั ิงานที่ 1 / ประเมินผลแบบทดสอบหลงั เรียน

การประเมินผล
6.4 แบบทดสอบหลงั เรียน เกณฑผ์ า่ นไมต่ ่ากวา่ ร้อยละ 60
6.5 แบบฝึกหดั และใบปฏิบตั ิงาน เกณฑผ์ า่ นไม่ต่ากวา่ ร้อยละ 80
6.6 พฤติกรรมของนกั เรียนเกี่ยวกบั ความสนใจ ความต้งั ใจเรียน ต้งั ใจปฏิบตั ิงาน รอบคอบ

ปลอดภยั มีคุณธรรม และมีจริยธรรม การทางานเป็ นทีม การมีส่วนร่วมในกิจกรรมต่างๆที่ครู
ไดม้ อบหมายใหท้ า สงั เกตพฤติกรรมในการนอ้ มนาหลกั เศรษฐกิจพอเพยี งไปใชใ้ นการ
ปฏิบตั ิงาน เกณฑผ์ า่ นไม่ต่ากวา่ ร้อยละ 80

7. งานทม่ี อบหมาย

7.1 ใหน้ กั เรียนทาแบบฝึกหดั บทที่ 1
7.2 ใหน้ กั เรียนปฏิบตั ิตามใบปฏิบตั ิงานบทท่ี 1


Click to View FlipBook Version