แผนการจัดการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้
สังคมศึกษาศาสนาและวัฒนธรรม
นายเกียรติก้องวังคะฮาต
6321112011
BANSOMDEJCHAOPRAYA
RAJABHATUNIVERSITY
รายงาน
เร่อื ง แผนการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้สงั คมศึกษาศาสนาและวัฒนธรรม รายวชิ าภูมศิ าสตร์ ชั้นมัธยมศึกษาปีท่ี 1
เสนอ
อาจารย์ ผศ.ดร.พัชรภี รณ์ บางเขียว
จัดทำโดย
นายเกยี รติกอ้ ง วังคะฮาต
รหสั นักศกึ ษา 6321112011 เลขที่ 9 หมเู่ รียน D5
สาขาคอมพิวเตอร์ศึกษา (คบ.4ปี) คณะครศุ าสตร์
มหาวิทยาลัยราชภฏั บ้านสมเด็จเจ้าพระยา
รายงานฉบับนี้เป็นสว่ นหนง่ึ ของการศึกษารายวิชา การจัดการเรยี นรู้และการจดั การชัน้ เรียน
ภาคเรียนที่ 1 ปกี ารศึกษา 2565
คำนำ
คู่มอื ครแู ผนการจดั การเรียนรภู้ ูมศิ าสตรม์ .1เลม่ น้ีเป็นส่ือการเรยี นรทู้ จ่ี ดั ทำขน้ึ เพ่ือใช้เปน็
แนวทางในการจัดการเรยี นร้โู ดยยดึ หลกั การออกแบบการจัดการเรียนรตู้ ามแนวคิด ท่ีเน้นผู้เรียนเป็นศนู ย์กลางตาม
หลักการเนน้ ผู้เรยี นเป็นสำคัญ ให้นกั เรยี นมสี ว่ นรว่ มในกจิ กรรมและกระบวนการเรยี นรู้ สามารถสรา้ งองค์ความร้ไู ด้
ดว้ ยตนเอง ทั้งเป็นรายบุคคลและรายกลุ่ม บทบาทของครูมีหน้าทเี่ อ้ืออำนวยความสะดวกใหน้ กั เรียนประสบ
ผลสำเรจ็ โดยสรา้ งสถานการณ์การเรยี นร้ทู ้ังในห้องเรยี นและนอกหอ้ งเรยี น ทำให้นักเรยี นนสามารถเช่ือมโยง
ความรูใ้ นกลมุ่ สาระการเรยี นรู้อ่นื ๆ ได้ในเชงิ บรู ณการดว้ ยวธิ ีการท่ีหลากหลาย เนน้ กระบวนการคดิ วเิ คราะห์
สงั เคราะห์ และสรปุ ความรดู้ ้วยตนเอง ทำให้นักเรียนไดร้ บั การพฒั นาทง้ั ดา้ นความรู้ ดา้ นทักษะ/กระบวนการ และ
ดา้ นคณุ ธรรม จรยิ ธรรม และค่านิยมท่ีดี นำไปสกู่ ารอยู่รว่ มกนั ในสังคมอยา่ งสันตสิ ุข
เกียรตกิ อ้ ง วังคะฮาต
วันที่ 2 พฤศจกิ ายน 2565
สารบญั
หน่วยท่ี หนา้ ท่ี
คำนำ ก
สารบญั ข
แผนการจดั การเรียนรรู้ ายปี 1
คำอธิบายรายวชิ า 3
โครงสรา้ งตารางแผนรายปี 4
แผนการจัดการเรยี นรู้ท่ี 1 6
แผนการจัดการเรยี นรู้ที่ 2 39
แผนการจดั การเรยี นรู้ที่ 3 79
แผนการจดั การเรยี นรู้ท่ี 4 118
บรรณานกุ รม 146
แผนการจัดการเรยี นรู้รายปี
รายวชิ า ภูมศิ าสตร์ กลมุ่ สาระการเรียนรู้สังคมศึกษาศาสนาและวฒั นธรรม
ชัน้ มัธยมศกึ ษาปที ี่ 1
ครผู สู้ อน นาย เกียรติกอ้ ง วังคะฮาต ปกี ารศึกษา 2565 จำนวน 20 ชั่วโมง
1.มาตรฐานการเรยี นรู้และตวั ช้ีวดั
มาตรฐานการเรยี นรู้
มาตรฐานการเรียนรู้และตัวชว้ี ัด
มาตรฐาน ส 5.1 เขา้ ใจลักษณะของโลกทางกายภาพ และความสัมพันธ์ของสรรพส่ิงซงึ่ มีผลต่อกนั และกนั
ในระบบของธรรมชาติ ใช้แผนทแ่ี ละเคร่ืองมอื ทางภมู ศิ าสตร์ ในการคน้ หาวิเคราะห์ สรุป และสรปุ ใช้ข้อมูลภูมิ
สารสนเทศอยา่ งมีประสิทธภิ าพ
ส 5.2 อธิบายมาตราสว่ น ทิศ และสัญลกั ษณ์
2.สาระสำคญั /ความคิดรวบยอด
เครื่องมือทางภูมิศาสตร์ หมายถึง เครื่องมือในการตรวจสอบและศึกษาสิ่งที่อยู่บนพื้นผิวโลก และบรรยากาศ
ของโลก จึงได้ถูกออกแบบมาเพือ่ ตรวจสอบและบันทกึ ข้อมูลทางด้านภูมิศาสตร์ ทั้งทางด้านข้อมูลเชิงปริมาณและ
ข้อมูลทางคุณภาพ เช่น การกำหนดพิกัดบนพ้ืนผวิ โลก การวัดทิศทางการเก็บข้อมลู ภาคสนาม ในพ้นื ทีต่ ่าง ๆ หรือ
ใชเ้ ป็นเครอ่ื งมอื ประกอบการเรียนรใู้ นหอ้ งปฏิบตั ิการท่เี กีย่ วขอ้ งกับภมู ิศาสตร์
3.จุดประสงค์การเรียนรู้
1. นักเรยี นสามารถจำแนกประเภทของเคร่ืองมือทางภมู ศิ าสตร์ไดอ้ ย่างถูกต้อง (K)
2. นักเรียนสามารถประยุกตใ์ ชเ้ คร่อื งมือทางภูมศิ าสตรใ์ นการวิเคราะหล์ กั ษณะทางกายภาพของ ทวปี เอเชีย (P)
3. นักเรียนเห็นคณุ ค่าของการใช้เครอ่ื งมือทางภมู ศิ าสตรใ์ นการศึกษาเพ่ือหาแนวทางในการแกไ้ ข ปญั หาตา่ ง ๆ ที่
เกีย่ วกับมนุษย์และส่ิงแวดล้อม (A)
4.สาระการเรียนรู้/เน้ือหา
ความรู้ - เคร่ืองมือทางภมู ิศาสตรไ์ ดแ้ ก่ ลกู โลก แผนที่ รูปถ่ายทางอากาศ ภาพจากดาวเทียม อินเทอรเ์ น็ต ระบบ
กำหนดตำแหน่งบนพนื้ โลก ระบบสารสนเทศทางภมู ศิ าสตร์ (ละตจิ ูดและลองจจิ ูด) - พิกัดทางภูมิศาสตร์ - เส้นแบ่ง
เวลา ทักษะ/กระบวนการ - ทักษะการคิดวเิ คราะห์ - ทกั ษะการเรยี นรู้ดว้ ยตนเอง – ทักษะการใช้เทคโนโลยี
สารสนเทศ
วชิ า ภมู ศิ าสตร์ คำอธบิ ายรายวิชา
ช้ันมธั ยมศึกษาปที ่ี 1
กลุ่มสาระการเรยี นรู้สังคมศึกษาศาสนาและวฒั นธรรม
เวลา 20 ชวั่ โมง/ปี
ศึกษาวิเคราะห์เลอื กใช้เคร่ืองมือทางภมิศาสตร์ในการสืบค้นข้อมูลของลักษณะทางกายภาพ และ
สังคมของประเทศไทย ทวปี เอเชยี ออสเตรเลยี และ โอเชยี เนีย เส้นแบ่งเวลาของประเทศไทยกับทวีปต่าง ๆ
ความแตกตา่ งของเวลามาตรฐานกับเวลาท้องถน่ิ ภัยธรรมชาติ และการระวังภยั ทเ่ี กิดขน้ึ ในประเทศไทย
และทวีปเอเชีย ออสเตรเลยี โอเชียเนีย การเปล่ยี นแปลงประชากรเศรษฐกิจสังคม และวัฒนธรรมในทวีป
เอเชยี ออสเตรเลยี และโอเชียเนยี การกอ่ เกิดสง่ิ แวดล้อมใหมท่ างสังคม แนวทางการใช้ทรพั ยากรของคน
ในชมุ ชนให้ใช้ ได้ นานข้ึน โดยมจี ิตสำนกึ รูค้ ุณค่าของทรัพยากร แผนอนรุ กั ษท์ รัพยากรในทวปี เอเชยี
ออสเตรเลยี และโอเชยี เนีย ความร่วมมอื ระหว่างประเทศในทวีปเอเชีย ออสเตรเลยี และโอเชียเนีย ท่ีมีผล
ตอ่ ส่ิงแวดล้อมทางธรรมชาติ การสำรวจทำเลท่ีต้ังกจิ กรรมทางเศรษฐกจิ และสังคมในทวีปเอเชียออสเตรเลีย
และโอเชยี เนยี ปัจจัยทางกายภาพและสังคมท่ีมีผลต่อการเคลอ่ื นไหลของความคิด เทคโนโลยีสินค้าและประชากร
ในทวีปเอเชียออสเตรเลยี และโอเชยี เนยี โดยใช้กระบวนการคิดวิเคราะห์ กระบวนการสืบคนขอ้ มูล กระบวนการ
สร้างความตระหนัก กระบวนการกลุ่ม เพื่อให้เกดิ ความรคู้ วามเข้าใจ เหน็ คุณคา่ มจี ติ สำนึก มีส่วนรว่ มในการ
อนุรกั ษ์ทรพั ยากรและสง่ิ แวดล้อมเพ่ือการพฒั นาทย่ี ั่งยืน รวมทั้งมคี ุณธรรม จริยธรรม และคา่ นยิ มท่ีเหมาะสม
มาตรฐานการเรยี นรู้และตัวช้ีวดั ชั้นปี
ส 5.1 ม. 1/1 ส 5.1 ม. 1/2 ส 5.1 ม. 1/3 ส 5.2 ม. 1/1 ส 5.2 ม. 1/2
ส 5.2 ม. 1/3 ส 5.2 ม. 1/4
รวมทงั้ หมด 7 ตัวชี้วดั
โครงสร้างรายวชิ า
รายวชิ า ภูมิศาสตร์ รหัสวชิ า ส 21101 กลุ่มสาระการเรยี นรู้สังคมศึกษาศาสนาและวฒั นธรรม
มธั ยมศึกษาปที ่ี 1
ปีการศกึ ษา 2565 จำนวน 20 ช่วั โมง/ 1 หนว่ ยกติ
หน่วยการเรียนรู้ มาตรฐานตัวช้วี ดั เวลา นำ้ หนกั
(ช่วั โมง) (คะแนน)
1.แผนท่แี ละเครอ่ื งมือทางภูมิศาสตร์ ส 5.1 ม.1/1 3 17
2 10
2.ระบบเวลา ส 5.1 ม.1/2 4 28
5 28
3.ทวีปเอเชยี ส 5.1 ม.1/3 ส 5.1 ม.1/4
3 17
4.ออสเตรเลยี และโอเชยี เนยี ส 5.1 ม.1/3 ส 5.1 ม.1/4
17 100
5.วกิ ฤตการณท์ างธรรมชาติทีเ่ กิดข้ึนใน ส 5.1 ม.1/3
ประเทศไทย ทวีปเอเชีย ออสเตรเลยี ส 5.1 ม.1/1 ส 5.1 ม.1/2
และโอเชยี เนีย
รวม
หมายเหตุ ส21101 ราชวิชาพื้นฐาน ภูมิศาสตร์ ม.1 จัดเวลาเรียนให้นกั เรียนไดเ้ รียนตลอดภาคเรยี น
เท่ากับ 20 ช่ัวโมง การจดั ทำโครงสร้างเวลาเรียนได้กำหนดเวลาเรียนไว้ 17 ชั่วโมง เวลาปฐมนิเทศ
1 ชั่วโมงและเวลาในการทดสอบกลางภาคและปลายภาค 2 ชั่วโมง
แผนการจดั
การเรยี นรทู้ ่ี 1
6
รายงาน
เรื่อง แผนการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้สังคมศึกษาศาสนาและวฒั นธรรม รายวิชาภมู ศิ าสตร์ ชัน้ มธั ยมศึกษาปีท่ี 1
เสนอ
อาจารย์ ผศ.ดร.พชั รภี รณ์ บางเขียว
จัดทำโดย
นายเกยี รตกิ อ้ ง วังคะฮาต
รหสั นักศึกษา 6321112011 เลขที่ 9 หมู่เรียน D5
สาขาคอมพิวเตอร์ศึกษา (คบ.4ปี) คณะครศุ าสตร์
มหาวิทยาลัยราชภัฏบา้ นสมเดจ็ เจ้าพระยา
รายงานฉบับน้ีเป็นส่วนหนงึ่ ของการศกึ ษารายวชิ า การจัดการเรียนรูแ้ ละการจัดการชั้นเรียน
ภาคเรยี นท่ี 1 ปีการศกึ ษา 2565
7
แผนการจัดการเรียนรูท้ ่ี 1
รายวิชา ภูมศิ าสตร์ กลมุ่ สาระการเรยี นรู้สงั คมศกึ ษาศาสนาและวฒั นธรรม
ช้นั มัธยมศกึ ษาปที ี่ 1 ภาคเรยี นที่ 1 ปกี ารศึกษา 2565
หน่วยการเรียนรู้ท่ี 1 เครอื่ งมือทางภมู ศิ าสตร์ เป็นเวลา 6 ชั่วโมง
1.มาตรฐานการเรยี นรู้และตวั ชีว้ ดั
มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐานการเรยี นรู้และตวั ชวี้ ดั
มาตรฐาน ส 5.1 เขา้ ใจลักษณะของโลกทางกายภาพ และความสัมพนั ธข์ องสรรพส่งิ ซึง่ มีผลต่อกันและกนั
ในระบบของธรรมชาติ ใชแ้ ผนที่และเครื่องมอื ทางภมู ศิ าสตร์ ในการคน้ หาวิเคราะห์ สรปุ และสรุปใช้ข้อมลู ภมู ิ
สารสนเทศอยา่ งมปี ระสิทธิภาพ
ส 5.2 อธบิ ายมาตราส่วน ทศิ และสัญลักษณ์
2.สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
เครื่องมือทางภูมิศาสตร์ หมายถึง เคร่ืองมือในการตรวจสอบและศึกษาส่ิงท่ีอยู่บนพ้ืนผิวโลก และบรรยากาศ
ของโลก จึงได้ถูกออกแบบมาเพ่ือตรวจสอบและบันทึกข้อมูลทางด้านภูมิศาสตร์ ท้ังทางด้านข้อมูลเชิงปริมาณและ
ข้อมลู ทางคุณภาพ เช่น การกำหนดพิกัดบนพ้ืนผิวโลก การวัดทิศทางการเก็บข้อมูลภาคสนาม ในพ้ืนท่ีต่าง ๆ หรือ
ใชเ้ ปน็ เครอ่ื งมือประกอบการเรียนรู้ในห้องปฏบิ ตั ิการที่เกย่ี วขอ้ งกับภมู ิศาสตร์
3.จุดประสงค์การเรียนรู้
1. นักเรียนสามารถจำแนกประเภทของเคร่ืองมือทางภูมิศาสตรไ์ ด้อยา่ งถกู ต้อง (K)
2. นกั เรียนสามารถประยกุ ตใ์ ชเ้ คร่อื งมือทางภูมศิ าสตรใ์ นการวเิ คราะหล์ ักษณะทางกายภาพของ ทวปี เอเชีย (P)
3. นักเรียนเหน็ คณุ ค่าของการใช้เคร่ืองมือทางภูมิศาสตร์ในการศกึ ษาเพือ่ หาแนวทางในการแก้ไข ปัญหาตา่ ง ๆ ท่ี
เกี่ยวกับมนษุ ย์และส่ิงแวดล้อม (A)
8
4.สาระการเรยี นรู้/เนื้อหา
ความรู้ - เครือ่ งมือทางภูมิศาสตรไ์ ดแ้ ก่ ลูกโลก แผนที่ รปู ถ่ายทางอากาศ ภาพจากดาวเทียม อนิ เทอรเ์ น็ต ระบบ
กำหนดตำแหน่งบนพนื้ โลก ระบบสารสนเทศทางภูมิศาสตร์ (ละติจดู และลองจิจดู ) - พิกัดทางภูมศิ าสตร์ - เสน้ แบง่
เวลา ทักษะ/กระบวนการ - ทักษะการคดิ วเิ คราะห์ - ทักษะการเรยี นรดู้ ้วยตนเอง – ทักษะการใชเ้ ทคโนโลยี
สารสนเทศ
5.สมรรถนะสำคัญ หรือคุณธรรมจรยิ ธรรมทีส่ อดแทรก
สมรรถนะ
1. ความสามารถในการสือ่ สาร
2. ความสามารถในการคดิ
3. ความสามารถในการแก้ปญั หา
4. ความสามารถในการใชท้ ักษะชวี ิต
5. ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
คุณธรรมจริยธรรมท่ีสอดแทรก
ให้นักเรียนมีความขยันและช่ือสัตย์ คือ ผู้ท่ีมีความต้ังใจเพียรพยายามทำหน้าท่ีการงานอย่างจริงจัง
และต่อเนื่อง ในเรื่องที่ถูกท่ีควร สู้งาน มีความพยายาม ไม่ท้อถอย กล้าเผชิญอุปสรรค รักงานที่ทำ ต้ังใจทำหน้าที่
อย่างจรงิ จงั ไม่คดโกง ไมเ่ อาเปรยี บผู้อนื่ ซื่อสตั ย์ต่อทกุ ส่งิ ทกุ อยา่ งเพ่ือใหเ้ ป็นแบบอยา่ งของสังคม
6.คุณลักษณะอันพึงประสงค์ตามหลกั สตู รแกนกลางการศึกษาขัน้ พนื้ ฐาน พทุ ธศกั ราช 2551
1. รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์ 2. ซอ่ื สตั ย์สุจริต
3. มีวินยั 4. ใฝเ่ รียนรู้
5. อยอู่ ย่างพอเพยี ง 6. มงุ่ มั่นในการทำงาน
7. รักความเปน็ ไทย 8. มีจติ สาธารณะ
9
7.ทักษะของผู้เรยี นในศตวรรษที่ 21 ( 3R+8C ) สู้การพัฒนาคุณภาพผู้เรยี น
Reading-อา่ นออก
Riting-เขยี นได้
Rithmatic-มีทักษะในการคำนวณ
Critical Thinking and Problem Solving : มที ักษะในการคดิ วิเคราะห์ การคดิ อยา่ งมวี ิจารณญาณ
และแก้ไขปัญหาได้
Creativity and Innovation : คิดอยา่ งสร้างสรรค์ คิดเชิงนวตั กรรม
Collaboration Teamwork and Leadership : ความร่วมมือ การทำงานเปน็ ทีมและภาวะผ้นู ำ
Communication Information and Media Literacy : ทกั ษะในการส่อื สารและการรูเ้ ท่าทันสื่อ
Cross-cultural Understanding : ความเขา้ ใจความแตกต่างทางวฒั นธรรมกระบวนการคิดขา้ ม
วฒั นธรรม
Computing and ICT Literacy : ทักษะการใช้คอมพวิ เตอร์ และการร้เู ท่าทันเทคโนโลยี
Career and Learning Skills : ทักษะทางอาชีพ และการเรียนรู้
Compassion : มีคณุ ธรรม มีเมตตา กรุณา มีระเบยี บวนิ ัย
8. กระบวนการทใ่ี ชส้ อน (ระบเุ ฉพาะทใ่ี ชใ้ นช่ัวโมงหรือคาบสอน และระบไุ ด้มากกว่า ๑ ขอ้ )
กระบวนการเรียนความรู้ความเข้าใจ กระบวนการปฏบิ ตั ิ กระบวนการกลุม่
กระบวนการสรา้ งความคิดรวบยอด กระบวนกรสรา้ งคา่ นิยม กระบวนการแก้ปัญหา
กระบวนการสร้างความตระหนัก กระบวนการเรียนภาษา กระบวนการสร้างเจตคติ
กระบวนการคณิตศาสตร์ ทักษะกระบวนการ 9 ข้นั อื่นๆ................................
กระบวนการทางวิทยาศาสตร์ กระบวนการคิดอยา่ งมวี ิจารณญาณ
กระบวนการอา่ น กระบวนการวเิ คราะห์
9.วธิ ีการสอนทใี่ ชใ้ นการจดั การเรียนรู้ (ระบเุ ฉพาะที่ใชใ้ นชวั่ โมงหรอื คาบสอน และระบุไดม้ ากกว่า ๑ ข้อ)
การบรรยาย (Lecture) การสาธติ (Demonstration) การทดลอง (Experiment)
แบบทัศนศึกษา (Field Trip) แบบนริ นัย (Deduction) แบบอุปนยั (Induction)
การอภิปรายรายกลุ่มย่อย (Small Group Discussion) การแสดงละคร (Dramatization)
แบบศนู ย์การเรียน (Learning Center) กรณตี ัวอย่าง (Case study)
การใชส้ ถานการณ์จำลอง (Simulation) การแสดงบทบาทสมมติ (Role Playing)
การบทเรยี นโปรแกรม (Programmed Instruction) อื่ การใชเ้ กม (Game) อ่ื อ่ืนๆ........................
นน
ๆๆ
10
10.การจัดกจิ กรรมเรยี นรู้ เรื่อง เครือ่ งมอื ทางภูมศิ าสตร์ จำนวน 6 ชัว่ โมง
หน่วยยอ่ ยท่ี 1 เรอื่ ง ประเภทของเคร่ืองมอื ทางภมู ศิ าสตร์ 2 ชวั่ โมง
ใช้รปู แบบกระบวนการเรียนการสอนแบบ สืบเสาะหาความรู้ (5ES)
ช่วั โมงที่ 1
ขั้นนำเข้าสบู่ ทเรยี น
ขนั้ ตอนท่ี1. กระต้นุ ความสนใจ
1. ครูตง้ั คำถามกระตนุ้ ความคิดนักเรยี นวา่
2. “นักเรียนเคยเดินทางไปต่างจังหวดั หรือไม่
3. “นกั เรียนใชว้ ธิ กี ารใดในการศึกษาเสน้ ทางโดยให้นกั เรียน (แนวคำตอบ แผนท่ี Google Map GPS อินเทอร์เน็ต
เปน็ ตน้ )
4. ครเู ชอ่ื มโยงคำตอบของนักเรียนว่า คำตอบของนักเรยี นเป็นเคร่อื งมอื ทางภมู ิศาสตร์ทใี่ ชใ้ นการระบตุ ำแหน่งทีต่ ั้ง
จากนน้ั ชีแ้ จงจุดประสงคก์ ารเรียนรู้ และนำเข้าสูบ่ ทเรียน
ขั้นสอน
ขน้ั ตอนท่ี2. สำรวจค้นหา
กิจกรรมพัฒนาผเู้ รยี น
1. ครอู ธบิ ายเชือ่ มโยงเข้าสู่บทเรียนถึงเคร่ืองมือทางภมู ิศาสตร์ ว่า เปน็ เครือ่ งมือทใี่ ช้ให้เข้าทถี่ งึ ตำแหน่งทีต่ ั้งของ
พนื้ ที่ และเวลาเพ่ือใช้ในการวิเคราะหข์ ้อมูลเร่ือง เครื่องมือ ทางภมู ศิ าสตร์ ประกอบการอธบิ าย และเอกสาร
ประกอบการเรียนวิชาภูมิศาสตร์ ช้ันมธั ยมศึกษาปีที่ 1 ให้นักเรยี นมีความเขา้ ใจเนื้อหาการเรยี นการสอน และให้
นกั เรยี นจดบนั ทึกสรปุ ความรู้ลงในสมดุ ประจำรายวชิ า
2. ครไู ดส้ อนเน้ือหาและมกี ารสนทนา ถาม-ตอบ ระหวา่ งผเู้ รยี นเปน็ ระยะ ๆ โดยใช้วธิ ีการสุม่ เรียก นกั เรยี นเพอ่ื
ทดสอบความเข้าใจของนักเรียน
11
ขั้นตอนท่ี 3 ค้นควา้ และคิด
1. ผสู้ อนแจกใบความรู้ที่ 1.1 เครื่องมือทางภูมิศาสตร์ พร้อมอธิบายความรเู้ กี่ยวกบั เครื่องมือภมู ศิ าสตร์
2. ให้นกั เรียนเตมิ ข้อความในตาราง พรอ้ มบอกคุณสมบัติและการใชป้ ระโยชนข์ องเครื่องมือ
ช่ัวโมงท่ี 2
ขน้ั สอน (ต่อ)
1. ผู้สอนอธบิ ายอีกหนึ่งใบงานพร้อมแนะความร้เู ก่ียวกบั ส่ิงแวดลอ้ มรอบตวั เรา ไม่วา่ จะเปน็ ส่ิงแวดลอ้ มที่
เกิดข้ึนเองตามธรรมชาติ และสิ่งแวดลอ้ มทม่ี นษุ ยส์ ร้างขึน้
2. ผ้สู อนแจกใบงานที1่ .2 สิ่งแวดลอ้ มรอบๆตวั เรา ใหผ้ ู้เรียนทำใบงานเร่ืองสง่ิ แวดลอ้ มรอบๆตัวเรา โดยให้
ตอบคำถามลงในช่องวา่ ง
ขัน้ ตอนที่ 4 นำเสนอ
1. ผสู้ อนสมุ่ ผเู้ รียนออกมานำเสนอใบงานพร้อมกับให้ผเู้ รยี นคนอื่นๆร่วมกันเสนอแนะ แสดง ความคิดเห็น
เพ่อื เปน็ แนวทางในการพฒั นาตอ่ ไป
ขั้นสรุป
ขั้นตอนที่ 5 ประเมินผล
1. ผู้สอนและผเู้ รยี นรว่ มกันสรุปเก่ยี วกับใบงาน
2. ผสู้ อนเปดิ โอกาสใหผ้ ูเ้ รียนสอบถามเพิ่มเตมิ
11.ช้นิ งานหรือภาระงาน (หลักฐาน/ร่องรอยการเรยี นรู้)
ใบงานท่ี 1.1 เรื่อง เคร่ืองมือทางภมู ศิ าสตร์
ใบงานท่ี 1.2 เร่ือง ส่ิงแวดล้อมรอบตัวเรา
12.สอื่ / แหล่งการเรยี นรู้
1) หนังสอื เรยี นรายวิชาภูมิศาสตร์ ม.1 เรอื่ ง เคร่อื งมือภมู ศิ าสตร์
2) หนงั สอื แบบฝึกหดั รายวิชาภูมิศาสตร์ ป.1 เรื่อง ส่ิงแวดล้อมรอบตวั เรา
3) วีดิทัศนเ์ รื่องการแปลอักษรจาก https://www.youtube.com/watch?v=5alIdOPqIGE
12
13. การวัดและการประเมนิ ผล
13.1 การประเมินระหวา่ งการจัดกิจกรรม
ชิน้ งาน / ภาระ วธิ ีการประเมนิ เครือ่ งมอื การประเมนิ เกณฑ์การประเมนิ
ใบงานท่ี 1.1เคร่ืองมือ ตรวจใบงานที่ 1.1 แบบประเมินผลงาน ผ่านเกณฑ์อย่างน้อยใน
ทางภมู ิศาสตร์ เคร่ืองมือทางภูมศิ าสตร์ ระดบั พอใช้
ใบงานท่ี 1.1.2 เร่อื ง ตรวจใบงานท่ี 1.1.2 เรอื่ ง แบบประเมนิ ผลงาน ผา่ นเกณฑ์อยา่ งน้อยใน
สง่ิ แวดลอ้ มรอบตวั เรา สิ่งแวดล้อมรอบตวั เรา ระดับ พอใช้
13.2 การประเมินสมรรถนะของผเู้ รียน
การประเมณิ สมรรถนะ วิธกี ารวัด เครอ่ื งมอื ท่ใี ช้ เกณฑก์ ารประเมณิ และเกณฑก์ ารผ่าน
1. ความสามารถในการ -ใช้แบบประเมิณ -แบบประเมิน
สือ่ สาร รายบุคคล ความสามารถในการ 5 = มีความสามารถในการสื่อสารทด่ี มี าก
ส่ือสาร 4 = มคี วามสามารถในการสื่อสารท่ดี ี
2.ความสามารถในการ -ใช้แบบประเมนิ 3 = มคี วามสามารถในการสื่อสารปาน
คดิ รายบคุ คล -แบบประเมิน
ความสามารถใน กลาง
ความคดิ 2 = มคี วามสามารถในการส่ือสารที่นอ้ ย
1 = มีความสามารถในการส่ือสารนอ้ ย
ท่ีสดุ
****ผ่านเกณฑ์การประเมนิ อย่างน้อยใน
ระดับปานกลาง *
5 = มคี วามสามารถในการคดิ ที่ดมี าก
4 = มีความสามารถในการคิดที่ดี
3 = มีความสามารถในการคดิ ปาน
กลาง
2 = มีความสามารถในการคดิ ทนี่ ้อย
1 = มคี วามสามารถในการคดิ นอ้ ย
ทสี่ ุด
****ผ่านเกณฑก์ ารประเมนิ อยา่ งนอ้ ยใน
13
ระดบั ปานกลาง *
3.ความสามารถในการ -ใชแ้ บบประเมิน -แบบประเมนิ 5 = มคี วามสามารถในการแก้ปญั หาที่ดีมาก
แกป้ ัญหา รายบคุ คล
ความสามารถในการ 4 = มีความสามารถในการแก้ปัญหาท่ีดี
4.ความสามารถในการ -ใชแ้ บบประเมนิ
ใชท้ กั ษะชวี ิต รายบุคคล แกป้ ัญหา 3 = มคี วามสามารถในการแก้ปญั หาปาน
กลาง
2 = มีความสามารถในการแก้ปญั หาทน่ี ้อย
1 = มคี วามสามารถในการแก้ปญั หาน้อย
ทสี่ ดุ
****ผ่านเกณฑ์การประเมินอย่างน้อยใน
ระดบั ปานกลาง *
-แบบประเมนิ 5 = มคี วามสามารถในทกั ษะชีวติ ทด่ี ีมาก
ความสามารถในทักษะ 4 = มคี วามสามารถในทกั ษะชีวิตทีด่ ี
ชีวติ 3 = มคี วามสามารถในทักษะชวี ติ ปาน
กลาง
2 = มีความสามารถในทักษะชีวิตที่นอ้ ย
1 = มคี วามสามารถในทักษะชีวิตน้อย
ทีส่ ดุ
****ผา่ นเกณฑ์การประเมนิ อย่างน้อยใน
ระดบั ปานกลาง *
14
13.3 คณุ ลกั ษณะอนั พึงประสงคข์ องผู้เรยี น
การประเมณิ คณุ ลกั ษระอนั พงึ วธิ กี ารวัด เครอื่ งมอื ทีใ่ ช้ เกณฑก์ ารประเมณิ และเกณฑก์ ารผ่าน
ประสงค์
-ใช้แบบประเมิณ -แบบประเมนิ ความมีวนิ ัย 5 = มีวินัยในการเรียนดมี าก
1. มวี ินยั รายบคุ คล
4 = มีวินยั ในการเรยี นดี
3 = มีวนิ ัยในการเรยี นปานกลาง
2 = มีวนิ ัยในการเรยี นทีน่ ้อย
1 = มีวนิ ยั ในการเรยี นน้อยท่ีสดุ
****ผ่านเกณฑก์ ารประเมินอย่างน้อยใน
ระดับปานกลาง *
2.ใฝเ่ รียนรู้ -ใชแ้ บบประเมนิ -แบบประเมนิ ความใฝ่เรียนรู้ 5 = มีความใฝเ่ รยี นรู้ที่ดีมาก
รายบคุ คล
4 = มีความสามารถในการคิดทีด่ ี
3 = มคี วามใฝเ่ รียนรู้ปานกลาง
2 = มคี วามใฝ่เรียนรู้นอ้ ย
1 = มีความใฝ่เรียนรู้นอ้ ยทส่ี ดุ
****ผา่ นเกณฑก์ ารประเมินอยา่ งนอ้ ยใน
ระดบั ปานกลาง *
3.ม่งุ ม่ันในการทำงาน -ใช้แบบประเมิน -แบบประเมนิ ความมงุ่ ม่นั ใน 5 = มีความมงุ่ ม่นั ในการทำงานดีมาก
รายบุคคล
การทำงาน 4 = มีความมุ่งม่นั ในการทำงานดี
3 = มีความม่งุ ม่ันในการทำงานปานกลาง
2 = มคี วามสามารถในการแก้ปัญหาที่
นอ้ ย
1 = มีความมงุ่ มน่ั ในการทำงานนอ้ ยท่สี ุด
****ผา่ นเกณฑ์การประเมนิ อย่างนอ้ ยใน
ระดับปานกลาง*
15
13.4 ทกั ษะของผเู้ รียนในศตวรรษที่ 21
การประเมณิ ของ วธิ กี ารวดั เครอ่ื งมือทใ่ี ช้ เกณฑก์ ารประเมณิ และเกณฑก์ ารผา่ น
-แบบประเมินทกั ษะ
ผู้เรียนในศตวรรษท่ี 21 การอา่ น 5 = มีทกั ษะการอา่ นดีมาก
4 = มีทกั ษะการอ่านดี
1. ทกั ษะการอ่าน -ใช้แบบประเมิณ -แบบประเมินใบ 3 = มีทกั ษะการอ่านปานกลาง
กจิ กรรมการเรยี นรู้ 2 = มีทักษะการอา่ นที่น้อย
รายบคุ คล 1 = มีทักษะการอ่านน้อยทส่ี ุด
-แบบประเมนิ ใบ ****ผ่านเกณฑก์ ารประเมินอย่างนอ้ ยใน
2.ทักษะการเขียน -ใช้แบบประเมิน กจิ กรรมการเรียนรู้ ระดับปานกลาง *
รายบุคคล 5 = มีทกั ษะการเขยี นทดี่ ีมาก
-แบบประเมินการมี 4 = มีทกั ษะการเขียนทีด่ ี
3.ทักษะในการ -ใช้แบบประเมิน สว่ นรว่ มในกจิ กรรม 3 = มีทกั ษะการเขยี นปานกลาง
วเิ คราะห์การคิดอย่าง รายบคุ คล 2 = มีทักษะการเขียนน้อย
มวี ิจารณญาณและ 1 = มีทกั ษะการเขียนนอ้ ยท่สี ุด
แก้ไขได้ ****ผ่านเกณฑก์ ารประเมินอยา่ งนอ้ ยใน
ระดับปานกลาง *
4.ทกั ษะการใช้ -ใช้แบบประเมนิ 5 = มีทกั ษะในการวเิ คราะห์การคิดอย่างมีวจิ ารณญาณดี
มาก
คอมพิวเตอร์และการ การมสี ่วนรว่ มใน 4 = มีทักษะในการวเิ คราะห์การคดิ อย่างมวี ิจารณญาณดี
3 = มีทกั ษะในการวเิ คราะห์การคิดอยา่ งมวี ิจารณญาณปาน
รู้เทา่ ทันเทคโนโลยี กิจกรรม กลาง
2 = มีทกั ษะในการวิเคราะห์การคิดอย่างมีวจิ ารณญาณท่ี
น้อย
1 = มีทักษะในการวเิ คราะห์การคิดอยา่ งมวี จิ ารณญาณทสี่ ดุ
****ผา่ นเกณฑ์การประเมนิ อยา่ งน้อยในระดับปานกลาง*
5 = มีทักษะการใช้คอมพวิ เตอร์และการรเู้ ท่าทนั ดีมาก
4 = มีทักษะการใช้คอมพวิ เตอรแ์ ละการร้เู ท่าทนั ดี
3 = มีทักษะการใชค้ อมพวิ เตอรแ์ ละการรู้เทา่ ทันปานกลาง
2 = มีทักษะการใชค้ อมพวิ เตอรแ์ ละการรู้เทา่ ทันทนี่ ้อย
1 = มีทักษะการใชค้ อมพิวเตอร์และการรเู้ ทา่ ทนั นอ้ ยท่ีสุด
****ผ่านเกณฑก์ ารประเมินอย่างนอ้ ยในระดับปานกลาง*
16
แบบการประเมนิ ใบงานท่ี 1.1 เรื่อง เคร่ืองมือทางภูมศิ าสตร์
ลำดับ ประเด็นการประเมนิ 543 2 1
ข้อท่ี (ดมี าก) (ดี) (พอใช)้ (ปรับปรุง) (ไม่มี
ผลงาน)
1 ความถกู ต้องของเน้อื หา
2 ออกแบบแนวคิดหรอื วิธกี ารแก้ปญั หา
อยา่ งเปน็ ลำดบั ขัน้ ตอน
3 การใหเ้ หตผุ ลประกอบการอธิบาย
แนวคิดหรอื วิธกี ารแกป้ ัญหา
รวมคะแนน
ลงชอ่ื ............................................ผปู้ ระเมิน
........................./............................/.....................
17
เกณฑก์ ารประเมนิ ใบงานที่ 1.1 เร่ือง เครือ่ งมือทางภมู ศิ าสตร์
ระดับคะแนน
ประเด็นท่ีประเมนิ 5 4 3 2 1
1. ความถูกต้องของเนื้อหา (ดมี าก) (ดี) (พอใช)้ (ปรับปรุง) (ผลงาน)
แนวคิดหรอื แนวคดิ หรือ แนวคิดหรอื วิธกี าร แนวคดิ หรือวธิ กี าร ไม่มีการนำเสนอ
วธิ กี ารแกป้ ัญหามี วธิ ีการแกป้ ญั หามี แกป้ ัญหามีความ แก้ปัญหามีความ ผลงานท่ี
ความถกู ตอ้ ง ตรง ความถูกตอ้ ง ถกู ต้อง ถูกต้อง มอบหมายให้
ตามเงือ่ นไขทุก แต่ตรงตาม แต่ตรงตามเงอ่ื นไข แตต่ รงตามเงอ่ื นไข
กรณี เงอื่ นไข 50% ข้ึน นอ้ ยกวา่ 50% น้อยกวา่ 25%
ไป
2. ออกแบบแนวคดิ หรือวธิ ีการ สามารถออกแบบ สามารถออกแบบ สามารถออกแบบ สามารถออกแบบ ไม่มีการนำเสนอ
แก้ปัญหาอย่างเป็นลำดับขน้ั ตอน แนวคดิ หรอื แนวคดิ หรือ แนวคดิ หรือวธิ กี าร แนวคิดหรอื วธิ ีการ ผลงานท่ี
วิธีการแก้ปญั หา วธิ ีการแกป้ ัญหา แก้ปัญหาได้ แตย่ งั แก้ปัญหาได้ แต่ยงั มอบหมายให้
ไดอ้ ยา่ งเป็นลำดับ ไดอ้ ยา่ งเปน็ ลำดับ ไมเ่ ปน็ ลำดบั ไมเ่ ปน็ ลำดบั ข้ันตอน
ข้นั ตอนทชี่ ดั เจน ขัน้ ตอน แตย่ ังไม่ ขั้นตอนท่ยี ังไม่
ชดั เจน ชัดเจน
3. การใหเ้ หตุผลประกอบการ อธิบายแนวคิด อธบิ ายแนวคิด อธิบายแนวคิดหรือ อธิบายแนวคิดหรือ ไม่มีการนำเสนอ
อธบิ ายแนวคดิ หรอื วธิ ีการ หรือวธิ กี าร หรือวิธกี าร วธิ ีการแก้ปญั หาได้ วธิ ีการแก้ปญั หา ผลงานท่ี
แก้ปัญหา แกป้ ญั หาไดพ้ ร้อม แกป้ ัญหาได้ พรอ้ มทั้งให้เหตผุ ล พร้อมได้ แต่ไมใ่ ห้ มอบหมายให้
ท้งั ใหเ้ หตุผล พร้อมท้ังให้ ประกอบ โดย เหตผุ ลประกอบ
ประกอบอย่าง เหตุผลประกอบ เหตผุ ลไมม่ ีความ
สมเหตสุ มผลทกุ โดยเหตุผลมีความ สมเหตสุ มผลน้อย
ประเด็น สมเหตุสมผล 50% ลงไป
มากกวา่ 50% ข้ึน
ไป
เกณฑ์การตดั สินคณุ ภาพ
ช่วงคะแนน ระดับคณุ ภาพ
8 - 10 ดีมาก
6-7 ดี
3-5 พอใช้
1-2 ปรบั ปรุง
18
แบบการประเมินใบงานที่ 1.2 เรอ่ื ง ส่ิงแวดล้อมรอบๆตัวเรา
ชือ่ -นามสกุล................................................................................................ชนั้ ......................เลขที่..................
ลำดับ ประเด็นการประเมนิ 543 2 1
ขอ้ ที่ (ดมี าก) (ดี) (พอใช)้ (ปรบั ปรุง) (ไม่มี
ผลงาน)
1 ความถกู ตอ้ งของเน้อื หา
2 กระบวนการทำงานหรือการแกป้ ัญหามี
ความเปน็ ลำดับข้ันตอน
3 การอธบิ ายโดยใชแ้ นวคดิ แบบตา่ ง ๆ
รวมคะแนน
ลงชื่อ............................................ผู้ประเมิน
........................./............................/.....................
19
เกณฑ์การประเมนิ ใบงานท่ี 1.2 ส่งิ แวดลอ้ มรอบๆตัวเรา
ระดบั คะแนน
ประเด็นทีป่ ระเมนิ 5 4 3 2 1
1. ความถกู ต้องของเนื้อหา (ดีมาก) (ด)ี (พอใช)้ (ปรบั ปรุง) (ผลงาน)
กระบวนการ กระบวนการ กระบวนการทำงาน กระบวนการทำงาน ไม่มีการนำเสนอ
ทำงานหรือการ ทำงานหรือการ หรอื การแกป้ ัญหามี หรอื การแก้ปัญหามี ผลงานที่
แกป้ ญั หามีความ แก้ปัญหามีความ ความถกู ต้องน้อย ความถูกตอ้ งน้อย มอบหมายให้
ถกู ต้อง 80% ขึน้ ถกู ต้อง 50% ข้ึน กว่า 50% กว่า 25%
ไป ไป
2. ออกแบบแนวคิดหรือวิธีการ ออกแบบ ออกแบบ ออกแบบ ออกแบบ ไม่มีการนำเสนอ
แกป้ ัญหาอย่างเป็นลำดบั ขนั้ ตอน กระบวนการ กระบวนการ กระบวนการทำงาน กระบวนการทำงาน ผลงานท่ี
ทำงานตาม ทำงานตาม ตามสถานการณ์ท่ี ตามสถานการณท์ ่ี มอบหมายให้
สถานการณ์ท่ี สถานการณ์ท่ี กำหนดได้ แตย่ งั ไม่ กำหนดได้ แตย่ งั ไม่
กำหนดได้อย่าง กำหนดได้อยา่ ง เป็นลำดบั ขน้ั ตอน เป็นลำดบั ขนั้ ตอน
เปน็ ลำดับขั้นตอน เป็นลำดับขัน้ ตอน บางสว่ น ทกุ สว่ น
ท่ชี ัดเจน แต่ยังไมช่ ดั เจน
3. การใหเ้ หตผุ ลประกอบการ สามารถวเิ คราะห์ สามารถวเิ คราะห์ สามารถวเิ คราะห์ สามารถวเิ คราะห์ ไมม่ ีการนำเสนอ
อธิบายแนวคิดหรือวธิ กี าร และใชแ้ นวคิด และใช้แนวคดิ สถานการณ์ท่ี สถานการณ์ที่ ผลงานที่
แกป้ ัญหา แบบลำดับ แบบ แบบลำดับ แบบ กำหนดใหไ้ ด้ แต่ใช้ กำหนดให้ได้ แต่ใช้ มอบหมายให้
วนซำ้ และแบบ วนซ้ำ และแบบ แนวคดิ การทำงาน แนวคดิ การทำงาน
เง่ือนไขในการ เง่อื นไขในการ แบบต่าง ๆ ในการ แบบตา่ ง ๆ ในการ
อธบิ าย อธบิ าย อธิบายไม่ครบทัง้ 2 อธิบายไม่ครบทั้ง 3
สถานการณ์ท่ี สถานการณ์ท่ี แนวคดิ แนวคิด
กำหนดให้ไดอ้ ยา่ ง กำหนดให้ได้อย่าง
สมเหตุสมผล สมเหตุสมผลเพียง
ท้ังหมด บางส่วน
เกณฑก์ ารตัดสินคณุ ภาพ
ช่วงคะแนน ระดับคณุ ภาพ
8 - 10 ดีมาด
6-7 ดี
3-5 พอใช้
1-2 ปรับปรุง
20
14.บันทกึ ผลหลังสอน
1) ผลการจัดกจิ กรรมการเรยี นรู้
............................................................................................................................. .......................................................
....................................................................................................................................................................................
............................................................................................................................. .......................................................
............................................................................................................................. .......................................................
............................................................................................................................................................................. .......
2) ปัญหา/อุปสรรค
................................................................................................ ....................................................................................
............................................................................................................................. .......................................................
............................................................................................................................. .......................................................
....................................................................................................................................................................................
............................................................................................................................. .......................................................
3) ข้อเสนอแนะ/แนวทางการแกไ้ ข
............................................................................................................................. .......................................................
............................................................................................................................. .......................................................
....................................................................................................................................................................................
............................................................................................................................. .......................................................
............................................................................................................................. .......................................................
ลงชอ่ื ................................................
(นายเกยี รติก้อง วงั คะฮาต)
21
ความคิดเหน็ /ขอ้ เสนอแนะของหัวหน้ากลุ่มสาระหรือผู้ท่ไี ด้รบั มอบหมาย
............................................................................................................................. .......................................................
....................................................................................................................................................................................
............................................................................................................................. .......................................................
............................................................................................................................. .......................................................
............................................................................................................................................................................ ........
ลงช่ือ......................................................
(…………………….....………………..)
หัวหน้ากลมุ่ สาระ..........................................
ข้อเสนอแนะของผู้บรหิ าร
............................................................................................................................. .......................................................
................................................................................................................................................ ....................................
............................................................................................... .....................................................................................
............................................................................................................................. .......................................................
............................................................................................................................. .......................................................
ลงชอ่ื ......................................................
(…………………….....………………..)
รองผู้อำนวยการกลุม่ บรหิ ารวิชาการ
ขอ้ เสนอแนะของผู้บริหาร
............................................................................................. .......................................................................................
............................................................................................................................. .......................................................
............................................................................................................................. .......................................................
....................................................................................................................................................................................
............................................................................................................................. .......................................................
ลงชอื่ ......................................................
(…………………….....………………..)
ผอู้ ำนวยการโรงเรียน..........................................
22
23
เฉลยใบงาน
24
แผนการจดั
การเรยี นรทู้ ่ี 2
6
รายงาน
เรื่อง แผนการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้สังคมศึกษาศาสนาและวฒั นธรรม รายวิชาภมู ศิ าสตร์ ชัน้ มธั ยมศึกษาปีท่ี 1
เสนอ
อาจารย์ ผศ.ดร.พชั รภี รณ์ บางเขียว
จัดทำโดย
นายเกยี รตกิ อ้ ง วังคะฮาต
รหสั นักศึกษา 6321112011 เลขที่ 9 หมู่เรียน D5
สาขาคอมพิวเตอร์ศึกษา (คบ.4ปี) คณะครศุ าสตร์
มหาวิทยาลัยราชภัฏบา้ นสมเดจ็ เจ้าพระยา
รายงานฉบับน้ีเป็นส่วนหนงึ่ ของการศกึ ษารายวชิ า การจัดการเรียนรูแ้ ละการจัดการชั้นเรียน
ภาคเรยี นท่ี 1 ปีการศกึ ษา 2565
7
แผนการจดั การเรียนรู้ท่ี 2
รายวชิ า ภมู ิศาสตร์ กลมุ่ สาระการเรยี นรู้สังคมศึกษาศาสนาและวัฒนธรรม
ชนั้ มธั ยมศกึ ษาปีท่ี 1 ภาคเรียนท่ี 1 ปกี ารศกึ ษา 2565
หนว่ ยการเรยี นรู้ท่ี 1 การใช้เคร่ืองมือทางภูมิศาสตร์ เปน็ เวลา 6 ชั่วโมง
มาตรฐานการเรยี นรู้
มาตรฐาน ส 5.1 เขา้ ใจลกั ษณะทางกายภาพของโลกและความสมั พันธ์ของสรรพส่ิงซึ่งมผี ลตอ่ กนั ใช้แผนท่ี
และเคร่ืองมือทางภูมิศาสตร์ในการคน้ หา วิเคราะห์ และสรุปขอ้ มลู ตามกระบวนการทางภมู ิศาสตร์ ตลอดจนใชภ้ มู ิ
สารสนเทศอยา่ งมีประสิทธภิ าพ
ตัวชี้วัดชน้ั ปี
ตวั ชว้ี ัด ส 5.1 ม.1/1 วเิ คราะห์ลักษณะทางกายภาพของทวปี เอเชีย ทวปี ออสเตรเลยี และโอเชยี เนยี โดยใช้
เครอื่ งมอื ทางภูมิศาสตรส์ บื ค้นข้อมูล
จดุ ประสงคก์ ารเรยี นรู้
1. นกั เรียนสามารถจำแนกประเภทของเครื่องมือทางภูมิศาสตรไ์ ดอ้ ยา่ งถกู ต้อง (K)
2. นักเรียนสามารถประยุกต์ใช้เครอื่ งมือทางภมู ศิ าสตร์ในการวิเคราะห์ลักษณะทางกายภาพของ ทวีปเอเชียได้
อย่างถูกต้อง (P)
3. นกั เรยี นเห็นคณุ ค่าในการน าเคร่ืองมือทางภมู ิศาสตร์มาประยุกตใ์ ชใ้ นชีวิตประจำวนั (A)
สาระสำคญั
การศกึ ษาพ้ืนทข่ี องดินแดนต่าง ๆ บนโลกจ าเปน็ ต้องใช้เคร่ืองมือทางภมู ิศาสตร์พิกัดทางภมู ิศาสตร์ และ
เสน้ แบ่งเวลาในการคน้ หา วิเคราะห์และสรุปข้อมลู เพื่อเข้าใจลักษณะทางกายภาพของโลก และ ความสมั พันธ์
ระหวา่ งมนุษย์กบั ส่งิ แวดล้อม
8
สาระการเรียนรู้
ความรู้
- การอา่ นและแปลความหมายจากแผนท่ี
- การอ่านและแปลความหมายจากรปู ถา่ ยทางอากาศ
- การอา่ นและแปลความหมายจากภาพถา่ ยดาวเทยี ม
- การนำเสนอข้อมลู โดยใช้เคร่ืองมือทางภมู ิศาสตร์ ทักษะ/กระบวนการ
- ทกั ษะการคดิ วเิ คราะห์
- ทักษะการเรยี นรูด้ ว้ ยตนเอง
- ทกั ษะการใชเ้ ทคโนโลยีสารสนเทศ
- ทักษะการกระบวนการกลมุ่
คุณลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์
1. มีวนิ ยั
2. ใฝ่เรียนรู้
3. มงุ่ ม่นั ในการท างาน
4. กลา้ คิด กล้าทำ กล้าแสดงออกอย่างเหมาะสม
สมรรถนะสำคญั
1. ความสามารถในการสื่อสาร
2. ความสามารถในการคดิ
3. ความสามารถในการแกป้ ัญหา
4. ความสามารถในการใชท้ ักษะชีวิต
5. ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
9
กิจกรรมการเรียนรู้
กจิ กรรมนำเขา้ สกู่ ารเรียน
1.ครูให้นกั เรยี นวีดีโอ การชว่ ยเหลือชีวติ 13 ทมี หมูปา่ ติดถ้าขุนน้ำนางนอน แลว้ ต้ังคำถาม กระตนุ้ ความคิด
ของนักเรยี นวา่ “ในการช่วยเหลือทีมหมูป่าต้องใช้เคร่ืองมือทางภูมิศาสตร์ชนิดใดบ้าง”
( แนวคำตอบ -ใชแ้ ผนทศี่ กึ ษาถงึ ลกั ษณะของภูมิประเทศของถ้ำขุนน้ำนางนอน
-ใช้รูปถา่ ยทางอากาศเพราะสามารถศึกษาลักษะทางกายภาพของพื้นทไี่ ดใ้ น
บริเวณกว้างได้เป็นตน้ )
2. ครตู ้ังคำถามกระตุน้ ความคิดของนักเรียนวา่ “นอกจากภารกจิ ในการช่วยชวี ิตทมี หมูป่า นักเรยี นคิด ว่าเราใช้
เครอ่ื งมือทางภูมิศาสตรใ์ นการแก้ไขปัญหาสงิ่ แวดล้อมใดของประเทศบา้ ง”
(แนวคำตอบ – ใช้ในการศึกษาสภาพปา่ ไม้ในประเทศไทย ใชศ้ ึกษาสภาพชายฝง่ั ทะเล ศึกษา จำนวน
ประชากร เป็นตน้ )
3. ครูตั้งคำถามกระตุน้ ความคิดของนักเรยี นว่า “นอกจากการแก้ไขปัญหาสิ่งแวดลอ้ มแลว้ นกั เรียนเคยใชเ้ คร่อื งมือ
ทางภูมิศาสตรใ์ นการแก้ไขปัญหาในชวี ติ ประจำวันหรือไม่อย่างไร”
(แนวคำตอบ – ใชใ้ นการศึกษาเส้นทาง เพื่อป้องกันการหลงทาง เป็นตน้ )
4. ครเู ชอ่ื มโยงคำตอบของนักเรยี น และนำเข้าสบู่ ทเรียน
กิจกรรมพัฒนาผเู้ รยี น
5. ครูอธบิ ายเชอื่ มโยงเขา้ สบู่ ทเรยี นถงึ การใช้เคร่อื งมือทางภมู ิศาสตร์ ว่า เป็นเครอ่ื งมือท่ีใชใ้ หเ้ ข้าทถี่ ึง ตำแหน่งท่ีต้ัง
ของพื้นที่ และเวลาเพื่อใชใ้ นการวเิ คราะห์ข้อมูลและสภาพลักษณะทางกายภาพ โดยใช้สอ่ื PowerPoint เรื่อง
เคร่อื งมือทางภูมิศาสตร์ ประกอบการอธิบาย และเอกสารประกอบการเรยี นวชิ าภูมศิ าสตร์ ชน้ั มัธยมศึกษาปที ี่ 1
ใหน้ กั เรียนมีความเขา้ ใจ
6. ครูอธบิ ายนกั เรยี นวา่ ในการนำเสนอข้อมลู ทางภูมิศาสตร์นน้ั จะกระทำในรูปแบบตา่ งๆ โดยใช้ ตารางสถิติ กราฟ
แผนผัง เปน็ ตน้
7. ครจู ัดกจิ กรรม “Coronavirus กับเคร่ืองมือทางภูมศิ าสตร์” โดยมขี ัน้ ตอนดังนี้
10
1) ครูใหน้ ักเรียนจับสลากหมายเลข หวั ข้อรปู แบบการนำเสนอข้อมลู ดังน้ี หมายเลขที่ 1 นำเสนอในรปู แบบ
แผนภมู วิ งกลม หมายเลขที่ 2 นำเสนอในรปู แบบแผนภูมิแท่ง
2) ครูใหน้ กั เรยี นแต่ละคนรับชุดกิจกรรม “Coronavirus กบั เครอ่ื งมือทางภมู ิศาสตร์”ซ่งึ ประกอบ ไปด้วย
คิวอารโ์ คด้ เวบ็ ไซต์ในการเช็คยอดผ้ตู ิดเชือ้ สะสม แบบเรยี ลไทม์ และกระดาษชารจ์
4) ใหแ้ ตล่ ะคน ศึกษาจำนวนผู้ติดเชอื้ Coronavirus ในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้
5) รวบรวมส่งทีห่ ัวหน้าหอ้ ง
กจิ กรรมรวบยอด
8. ครูส่มุ ตวั แทน ตอบคำถามกระต้นุ ความคิดของนักเรียนว่า “การนำเสนอข้อมูลทางภมู ิศาสตร์ มคี วามสำคัญต่อ
วชิ าภูมศิ าสตรอ์ ย่างไร” (แนวคำตอบ จะช่วยให้เข้าใจข้อมลู ไดง้ ่าย รวดเรว็ และถูกต้อง)
9. ครผู สู้ อนอธบิ ายเพ่ิมเติมวา่ การใชเ้ ครื่องมือทางภูมิศาสตร์ ได้สอดคลอ้ งกบั วัตถุประสงค์จะทำให้ ข้อมลู ทาง
ภูมศิ าสตร์ ทีไ่ ด้จากการรวบรวม วเิ คราะห์ และน าเสนอมีความถกู ต้อง และมปี ระสิทธิภาพ
10. ครมู อบหมายให้นักเรยี น ทำกจิ กรรม Activity ท2ี่ เรอ่ื งการแปลภาพถา่ ยดาวเทียมดว้ ยสายตา ในเอกสาร
ประกอบการเรียนหน้าท่ี 7 เป็นการบา้ น และรวบรวมส่งคาบเรยี นถดั ไป
สอ่ื การเรยี นรู้
1. วีดีโอ การชว่ ยเหลอื ชีวติ 13 ทมี หมปู า่ ตดิ ถำ้ ขนุ น้ำนางนอน
2. PowerPoint เร่อื ง เคร่ืองมือทางภมู ศิ าสตร์
3. ชดุ กิจกรรม“Coronavirus กับเครอื่ งมอื ทางภมู ิศาสตร”์
4. โปรแกรม Google Earth
แหลง่ การเรียนรู้
1. หนงั สือเรยี นวชิ าสงั คมศกึ ษา ชน้ั มธั ยมศึกษาปีที่ 1 (อจท.)
2. เอกสารประกอบการเรียนวชิ าภมู ศิ าสตร์ ชนั้ มธั ยมศกึ ษาปีท่ี 1
3. อนิ เตอรเ์ น็ต
11
การวัดและประเมินผล
เป้าหมาย หลักฐาน เครือ่ งมือวัด เกณฑก์ ารประเมนิ
สาระสำคัญ
กิจกรรม “Coronavirus กับ แบบประเมิน การให้คะแนน ได้คะแนน รอ้ ยละ 60
การศึกษาพ้ืนทข่ี องดินแดนต่าง ๆ เครือ่ งมือทาง ภมู ศิ าสตร์” กิจกรรม “Coronavirus กบั
บนโลกจำเป็นต้องใช้เคร่อื งมือทาง เครือ่ งมือทาง ภมู ศิ าสตร”์ ผา่ นเกณฑ์
ภูมศิ าสตร์พิกดั ทางภูมิศาสตร์และ เส้น Activity ที่ 2 “การแปล
แบง่ เวลาในการคน้ หา วเิ คราะห์ และ ภาพถ่าย ดาวเทยี มด้วย แบบประเมนิ การใหค้ ะแนน ไดค้ ะแนน
สรปุ ขอ้ มลู เพอ่ื เขา้ ใจลักษณะ ทาง Activity ท่ี 2 “การแปล รอ้ ยละ 60
กายภาพของโลก และ ความสมั พนั ธ์ สายตา” ภาพถ่าย ดาวเทยี มด้วย ผา่ นเกณฑ์
ระหว่างมนุษย์กับ สงิ่ แวดล้อม สายตา”
ตวั ชว้ี ดั
ชนั้ ปี ตัวชว้ี ดั ส 5.1 ม.1/1 วเิ คราะห์
ลกั ษณะทางกายภาพของทวปี เอเชยี
ทวีปออสเตรเลยี และโอเชยี เนยี โดยใช้
เครือ่ งมือทางภมู ิศาสตรส์ ืบค้น ข้อมลู
คณุ ลักษณะอนั พึงประสงค์ ผลการประเมิน แบบประเมิน ได้คะแนน
1. มวี นิ ยั คณุ ลกั ษณะอนั พึง คณุ ลกั ษณะอันพงึ ร้อยละ 60
2. ใฝ่เรียนรู้ ผา่ นเกณฑ์
3. มุง่ มน่ั ในการท างาน ประสงค์ ประสงค์
4. กลา้ คดิ กลา้ ทำ กลา้ แสดงออก อยา่ ง ได้คะแนน
เหมาะสม ผลการประเมนิ แบบประเมนิ รอ้ ยละ 60
สมรรถนะสำคัญ สมรรถนะสำคัญ ผา่ นเกณฑ
สมรรถนะสำคญั
1. ความสามารถในการส่อื สาร
2. ความสามารถในการคดิ
3. ความสามารถในการแก้ปญั หา
4. ความสามารถในการใช้ทกั ษะชวี ติ
5. ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
12
13.การวดั และการประเมินผล
13.1 การประเมินระหว่างการจัดกิจกรรม
ชิ้นงาน / ภาระ วิธีการประเมนิ เคร่อื งมือการประเมนิ เกณฑก์ ารประเมนิ
ใบงานที่ 1.1เครื่องมอื ตรวจใบงานท่ี 1.1เคร่ืองมือ แบบประเมินผลงาน ผา่ นเกณฑ์อยา่ งน้อยใน
ทางภูมิศาสตร์ ทางภูมิศาสตร์ ระดับ พอใช้
ใบงานท่ี 1.1.2 เรื่อง ตรวจใบงานท่ี 1.1.2 เรือ่ ง แบบประเมินผลงาน ผ่านเกณฑ์อย่างน้อยใน
สง่ิ แวดล้อมรอบตวั เรา สง่ิ แวดลอ้ มรอบตวั เรา ระดับ พอใช้
13.2 การประเมนิ สมรรถนะของผ้เู รียน
การประเมณิ สมรรถนะ วิธกี ารวัด เครอื่ งมอื ทใ่ี ช้ เกณฑก์ ารประเมิณและเกณฑก์ ารผ่าน
1. ความสามารถในการ -ใชแ้ บบประเมิณ -แบบประเมนิ
สือ่ สาร รายบุคคล ความสามารถในการ 5 = มคี วามสามารถในการส่ือสารทดี่ มี าก
ส่อื สาร 4 = มคี วามสามารถในการสื่อสารทด่ี ี
2.ความสามารถในการ -ใช้แบบประเมนิ 3 = มคี วามสามารถในการส่ือสารปาน
คดิ รายบุคคล -แบบประเมิน
ความสามารถใน กลาง
ความคดิ 2 = มคี วามสามารถในการสื่อสารทน่ี อ้ ย
1 = มคี วามสามารถในการส่ือสารนอ้ ย
ที่สุด
****ผ่านเกณฑก์ ารประเมินอยา่ งนอ้ ยใน
ระดับปานกลาง *
5 = มคี วามสามารถในการคิดท่ดี ีมาก
4 = มคี วามสามารถในการคิดที่ดี
3 = มีความสามารถในการคดิ ปาน
กลาง
2 = มีความสามารถในการคิดทนี่ ้อย
1 = มีความสามารถในการคิดนอ้ ย
ที่สดุ
****ผ่านเกณฑ์การประเมินอยา่ งนอ้ ยใน
13
ระดับปานกลาง *
3.ความสามารถในการ -ใชแ้ บบประเมิน -แบบประเมนิ 5 = มีความสามารถในการแก้ปญั หาที่ดีมาก
แกป้ ัญหา รายบคุ คล
ความสามารถในการ 4 = มีความสามารถในการแก้ปัญหาท่ีดี
4.ความสามารถในการ -ใชแ้ บบประเมนิ
ใชท้ กั ษะชวี ิต รายบุคคล แกป้ ัญหา 3 = มคี วามสามารถในการแก้ปญั หาปาน
กลาง
2 = มีความสามารถในการแก้ปญั หาทน่ี ้อย
1 = มีความสามารถในการแก้ปญั หาน้อย
ท่ีสุด
****ผา่ นเกณฑ์การประเมินอย่างน้อยใน
ระดับปานกลาง *
-แบบประเมนิ 5 = มคี วามสามารถในทกั ษะชวี ติ ทด่ี ีมาก
ความสามารถในทักษะ 4 = มคี วามสามารถในทกั ษะชีวิตทีด่ ี
ชีวติ 3 = มีความสามารถในทกั ษะชวี ติ ปาน
กลาง
2 = มีความสามารถในทักษะชีวิตที่นอ้ ย
1 = มีความสามารถในทกั ษะชีวิตน้อย
ท่สี ุด
****ผา่ นเกณฑ์การประเมนิ อย่างน้อยใน
ระดับปานกลาง *
14
13.3 คุณลักษณะอันพึงประสงค์ของผูเ้ รยี น
การประเมิณคุณลกั ษระอนั พึง วธิ ีการวัด เครอ่ื งมอื ทใ่ี ช้ เกณฑ์การประเมณิ และเกณฑก์ ารผ่าน
ประสงค์
-ใชแ้ บบประเมิณ -แบบประเมนิ ความมีวนิ ยั 5 = มีวินัยในการเรียนดมี าก
1. มวี ินยั รายบคุ คล
4 = มีวนิ ยั ในการเรยี นดี
3 = มีวินยั ในการเรยี นปานกลาง
2 = มีวนิ ัยในการเรยี นทีน่ ้อย
1 = มีวนิ ยั ในการเรยี นน้อยท่ีสดุ
****ผ่านเกณฑก์ ารประเมินอย่างน้อยใน
ระดับปานกลาง *
2.ใฝเ่ รยี นรู้ -ใชแ้ บบประเมนิ -แบบประเมินความใฝเ่ รยี นรู้ 5 = มคี วามใฝเ่ รยี นรู้ท่ีดีมาก
รายบุคคล
4 = มีความสามารถในการคิดทีด่ ี
3 = มคี วามใฝเ่ รียนรู้ปานกลาง
2 = มคี วามใฝ่เรียนรู้นอ้ ย
1 = มคี วามใฝ่เรียนรู้นอ้ ยทส่ี ดุ
****ผ่านเกณฑก์ ารประเมินอยา่ งนอ้ ยใน
ระดับปานกลาง *
3.มงุ่ มน่ั ในการทำงาน -ใช้แบบประเมิน -แบบประเมินความมุ่งมน่ั ใน 5 = มีความมงุ่ ม่นั ในการทำงานดีมาก
รายบคุ คล
การทำงาน 4 = มีความมุ่งม่นั ในการทำงานดี
3 = มีความม่งุ ม่ันในการทำงานปานกลาง
2 = มคี วามสามารถในการแก้ปัญหาที่
น้อย
1 = มีความมงุ่ มน่ั ในการทำงานนอ้ ยท่สี ุด
****ผ่านเกณฑ์การประเมนิ อย่างนอ้ ยใน
ระดบั ปานกลาง*
15
13.4 ทกั ษะของผเู้ รียนในศตวรรษท่ี 21
การประเมิณของ วธิ ีการวดั เครอ่ื งมอื ทใี่ ช้ เกณฑก์ ารประเมณิ และเกณฑก์ ารผา่ น
-แบบประเมนิ ทกั ษะ
ผู้เรยี นในศตวรรษท่ี 21 การอา่ น 5 = มีทักษะการอ่านดีมาก
4 = มีทักษะการอา่ นดี
1. ทกั ษะการอา่ น -ใชแ้ บบประเมิณ -แบบประเมินใบ 3 = มีทกั ษะการอา่ นปานกลาง
กิจกรรมการเรยี นรู้ 2 = มีทักษะการอา่ นทน่ี ้อย
รายบคุ คล 1 = มีทักษะการอ่านน้อยท่สี ุด
-แบบประเมินใบ ****ผ่านเกณฑ์การประเมินอย่างนอ้ ยใน
2.ทักษะการเขยี น -ใชแ้ บบประเมิน กิจกรรมการเรยี นรู้ ระดบั ปานกลาง *
รายบคุ คล 5 = มีทักษะการเขยี นที่ดีมาก
-แบบประเมินการมี 4 = มีทกั ษะการเขียนท่ดี ี
3.ทักษะในการ -ใช้แบบประเมิน สว่ นร่วมในกจิ กรรม 3 = มีทกั ษะการเขียนปานกลาง
วเิ คราะหก์ ารคดิ อย่าง รายบคุ คล 2 = มีทักษะการเขียนนอ้ ย
มีวิจารณญาณและ 1 = มีทักษะการเขยี นนอ้ ยทส่ี ุด
แก้ไขได้ ****ผ่านเกณฑ์การประเมนิ อยา่ งนอ้ ยใน
ระดบั ปานกลาง *
4.ทกั ษะการใช้ -ใช้แบบประเมนิ 5 = มีทกั ษะในการวเิ คราะห์การคิดอย่างมีวิจารณญาณดี
มาก
คอมพวิ เตอร์และการ การมีสว่ นรว่ มใน 4 = มีทกั ษะในการวิเคราะห์การคดิ อย่างมีวจิ ารณญาณดี
3 = มีทกั ษะในการวเิ คราะห์การคดิ อย่างมีวจิ ารณญาณปาน
รูเ้ ท่าทนั เทคโนโลยี กจิ กรรม กลาง
2 = มีทักษะในการวเิ คราะห์การคิดอย่างมวี จิ ารณญาณท่ี
น้อย
1 = มีทักษะในการวิเคราะห์การคิดอยา่ งมวี จิ ารณญาณที่สดุ
****ผ่านเกณฑก์ ารประเมินอยา่ งนอ้ ยในระดับปานกลาง*
5 = มีทกั ษะการใช้คอมพวิ เตอร์และการรูเ้ ท่าทนั ดมี าก
4 = มีทักษะการใช้คอมพวิ เตอร์และการรเู้ ทา่ ทนั ดี
3 = มีทักษะการใช้คอมพิวเตอร์และการรู้เทา่ ทนั ปานกลาง
2 = มีทักษะการใชค้ อมพวิ เตอรแ์ ละการรเู้ ทา่ ทนั ทนี่ ้อย
1 = มีทกั ษะการใชค้ อมพวิ เตอรแ์ ละการรู้เท่าทันนอ้ ยท่ีสุด
****ผ่านเกณฑ์การประเมินอย่างน้อยในระดบั ปานกลาง*
16
แบบการประเมนิ ใบงานที่ 1.1 เร่ือง การใช้เครื่องมือทางภมู ศิ าสตร์
ลำดบั ประเด็นการประเมิน 543 2 1
ข้อที่ (ดีมาก) (ด)ี (พอใช)้ (ปรบั ปรุง) (ไม่มี
ผลงาน)
1 ความถูกตอ้ งของเน้อื หา
2 ออกแบบแนวคิดหรือวธิ กี ารแกป้ ญั หา
อย่างเป็นลำดับขน้ั ตอน
3 การให้เหตผุ ลประกอบการอธิบาย
แนวคดิ หรือวธิ กี ารแกป้ ญั หา
รวมคะแนน
ลงช่อื ............................................ผู้ประเมิน
........................./............................/.....................
17
เกณฑก์ ารประเมินใบงานท่ี 1.1 เรื่อง การใช้เครอื่ งมือทางภูมิศาสตร์
ระดบั คะแนน
ประเด็นทปี่ ระเมิน 5 4 3 2 1
1. ความถกู ต้องของเน้ือหา (ดีมาก) (ดี) (พอใช)้ (ปรับปรุง) (ผลงาน)
แนวคิดหรือ แนวคิดหรอื แนวคิดหรือวิธีการ แนวคดิ หรือวิธีการ ไมม่ ีการนำเสนอ
วิธีการแกป้ ญั หามี วธิ กี ารแก้ปญั หามี แกป้ ญั หามีความ แก้ปญั หามีความ ผลงานท่ี
ความถูกตอ้ ง ตรง ความถกู ตอ้ ง ถูกต้อง ถกู ต้อง มอบหมายให้
ตามเงอ่ื นไขทกุ แตต่ รงตาม แต่ตรงตามเงอ่ื นไข แต่ตรงตามเงื่อนไข
กรณี เงื่อนไข 50% ขึ้น นอ้ ยกว่า 50% นอ้ ยกวา่ 25%
ไป
2. ออกแบบแนวคิดหรือวิธีการ สามารถออกแบบ สามารถออกแบบ สามารถออกแบบ สามารถออกแบบ ไม่มีการนำเสนอ
แก้ปัญหาอยา่ งเป็นลำดบั ข้นั ตอน แนวคิดหรือ แนวคิดหรอื แนวคดิ หรือวธิ ีการ แนวคดิ หรือวธิ ีการ ผลงานที่
วธิ ีการแก้ปัญหา วธิ ีการแกป้ ญั หา แก้ปัญหาได้ แต่ยงั แกป้ ัญหาได้ แต่ยัง มอบหมายให้
ไดอ้ ย่างเปน็ ลำดบั ไดอ้ ยา่ งเป็นลำดบั ไม่เปน็ ลำดบั ไม่เป็นลำดับข้นั ตอน
ขนั้ ตอนทช่ี ัดเจน ขัน้ ตอน แตย่ ังไม่ ขั้นตอนท่ียังไม่
ชดั เจน ชัดเจน
3. การให้เหตผุ ลประกอบการ อธบิ ายแนวคิด อธิบายแนวคิด อธิบายแนวคดิ หรือ อธบิ ายแนวคดิ หรอื ไม่มีการนำเสนอ
อธิบายแนวคดิ หรือวธิ กี าร หรือวิธกี าร หรอื วธิ ีการ วิธกี ารแก้ปญั หาได้ วธิ ีการแกป้ ญั หา ผลงานท่ี
แกป้ ญั หา แก้ปญั หาไดพ้ ร้อม แกป้ ญั หาได้ พรอ้ มทงั้ ให้เหตุผล พรอ้ มได้ แต่ไม่ให้ มอบหมายให้
ทงั้ ให้เหตุผล พร้อมท้งั ให้ ประกอบ โดย เหตผุ ลประกอบ
ประกอบอยา่ ง เหตผุ ลประกอบ เหตผุ ลไมม่ ีความ
สมเหตุสมผลทกุ โดยเหตุผลมคี วาม สมเหตสุ มผลนอ้ ย
ประเดน็ สมเหตสุ มผล 50% ลงไป
มากกวา่ 50% ข้ึน
ไป
เกณฑ์การตดั สินคณุ ภาพ
ช่วงคะแนน ระดับคณุ ภาพ
8 - 10 ดมี าก
6-7 ดี
3-5 พอใช้
1-2 ปรบั ปรุง
18
แบบการประเมินใบงานท่ี 1.2 เร่อื ง การใช้เครือ่ งมือทางภมู ิศาสตร์
ชอื่ -นามสกุล................................................................................................ชั้น......................เลขท่.ี .................
ลำดับ ประเดน็ การประเมนิ 543 2 1
ขอ้ ที่ (ดมี าก) (ดี) (พอใช)้ (ปรบั ปรุง) (ไมม่ ี
ผลงาน)
1 ความถูกตอ้ งของเนื้อหา
2 กระบวนการทำงานหรือการแกป้ ญั หามี
ความเปน็ ลำดับขน้ั ตอน
3 การอธิบายโดยใชแ้ นวคดิ แบบต่าง ๆ
รวมคะแนน
ลงช่ือ............................................ผู้ประเมิน
........................./............................/.....................
19
เกณฑ์การประเมินใบงานที่ 1.2 การใช้เครื่องมอื ทางภมู ิศาสตร์
ระดับคะแนน
ประเดน็ ทป่ี ระเมิน 5 4 3 2 1
1. ความถกู ต้องของเนื้อหา (ดมี าก) (ดี) (พอใช)้ (ปรบั ปรุง) (ผลงาน)
กระบวนการ กระบวนการ กระบวนการทำงาน กระบวนการทำงาน ไม่มีการนำเสนอ
ทำงานหรอื การ ทำงานหรอื การ หรอื การแกป้ ญั หามี หรอื การแกป้ ญั หามี ผลงานที่
แกป้ ัญหามีความ แกป้ ญั หามีความ ความถกู ตอ้ งน้อย ความถูกต้องน้อย มอบหมายให้
ถกู ต้อง 80% ข้นึ ถูกต้อง 50% ขนึ้ กวา่ 50% กวา่ 25%
ไป ไป
2. ออกแบบแนวคิดหรือวิธกี าร ออกแบบ ออกแบบ ออกแบบ ออกแบบ ไม่มีการนำเสนอ
แก้ปัญหาอยา่ งเป็นลำดบั ข้นั ตอน กระบวนการ กระบวนการ กระบวนการทำงาน กระบวนการทำงาน ผลงานที่
ทำงานตาม ทำงานตาม ตามสถานการณท์ ี่ ตามสถานการณ์ที่ มอบหมายให้
สถานการณ์ท่ี สถานการณ์ที่ กำหนดได้ แตย่ งั ไม่ กำหนดได้ แตย่ งั ไม่
กำหนดได้อย่าง กำหนดได้อยา่ ง เป็นลำดับขน้ั ตอน เปน็ ลำดับข้ันตอน
เป็นลำดบั ขนั้ ตอน เป็นลำดับขัน้ ตอน บางสว่ น ทกุ ส่วน
ทีช่ ดั เจน แตย่ งั ไมช่ ดั เจน
3. การใหเ้ หตผุ ลประกอบการ สามารถวเิ คราะห์ สามารถวเิ คราะห์ สามารถวเิ คราะห์ สามารถวเิ คราะห์ ไมม่ ีการนำเสนอ
อธบิ ายแนวคิดหรอื วิธกี าร และใช้แนวคดิ และใชแ้ นวคดิ สถานการณ์ท่ี สถานการณ์ที่ ผลงานที่
แกป้ ญั หา แบบลำดับ แบบ แบบลำดบั แบบ กำหนดให้ได้ แต่ใช้ กำหนดใหไ้ ด้ แต่ใช้ มอบหมายให้
วนซำ้ และแบบ วนซ้ำ และแบบ แนวคดิ การทำงาน แนวคิดการทำงาน
เง่อื นไขในการ เงอื่ นไขในการ แบบต่าง ๆ ในการ แบบตา่ ง ๆ ในการ
อธิบาย อธิบาย อธิบายไม่ครบท้ัง 2 อธิบายไม่ครบทง้ั 3
สถานการณ์ที่ สถานการณ์ที่ แนวคดิ แนวคิด
กำหนดให้ได้อยา่ ง กำหนดให้ได้อยา่ ง
สมเหตสุ มผล สมเหตสุ มผลเพยี ง
ทง้ั หมด บางสว่ น
เกณฑ์การตดั สนิ คุณภาพ
ชว่ งคะแนน ระดบั คุณภาพ
8 - 10 ดีมาด
6-7 ดี
3-5 พอใช้
1-2 ปรับปรุง
20
14.บันทกึ ผลหลังสอน
1) ผลการจัดกจิ กรรมการเรยี นรู้
............................................................................................................................. .......................................................
....................................................................................................................................................................................
............................................................................................................................. .......................................................
............................................................................................................................. .......................................................
............................................................................................................................................................................. .......
2) ปัญหา/อุปสรรค
................................................................................................ ....................................................................................
............................................................................................................................. .......................................................
............................................................................................................................. .......................................................
....................................................................................................................................................................................
............................................................................................................................. .......................................................
3) ข้อเสนอแนะ/แนวทางการแกไ้ ข
............................................................................................................................. .......................................................
............................................................................................................................. .......................................................
....................................................................................................................................................................................
............................................................................................................................. .......................................................
............................................................................................................................. .......................................................
ลงชอ่ื ................................................
(นายเกยี รติก้อง วงั คะฮาต)
21
ความคิดเหน็ /ขอ้ เสนอแนะของหัวหน้ากลุ่มสาระหรือผู้ท่ไี ด้รบั มอบหมาย
............................................................................................................................. .......................................................
....................................................................................................................................................................................
............................................................................................................................. .......................................................
............................................................................................................................. .......................................................
............................................................................................................................................................................ ........
ลงช่ือ......................................................
(…………………….....………………..)
หัวหน้ากลมุ่ สาระ..........................................
ข้อเสนอแนะของผู้บรหิ าร
............................................................................................................................. .......................................................
................................................................................................................................................ ....................................
............................................................................................... .....................................................................................
............................................................................................................................. .......................................................
............................................................................................................................. .......................................................
ลงชอ่ื ......................................................
(…………………….....………………..)
รองผู้อำนวยการกลุม่ บรหิ ารวิชาการ
ขอ้ เสนอแนะของผู้บริหาร
............................................................................................. .......................................................................................
............................................................................................................................. .......................................................
............................................................................................................................. .......................................................
....................................................................................................................................................................................
............................................................................................................................. .......................................................
ลงชอื่ ......................................................
(…………………….....………………..)
ผอู้ ำนวยการโรงเรียน..........................................
22
แผนการจดั
การเรยี นรทู้ ่ี 3
6
รายงาน
เรื่อง แผนการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้สังคมศึกษาศาสนาและวฒั นธรรม รายวิชาภมู ศิ าสตร์ ชัน้ มธั ยมศึกษาปีท่ี 1
เสนอ
อาจารย์ ผศ.ดร.พชั รภี รณ์ บางเขียว
จัดทำโดย
นายเกยี รตกิ อ้ ง วังคะฮาต
รหสั นักศึกษา 6321112011 เลขที่ 9 หมู่เรียน D5
สาขาคอมพิวเตอร์ศึกษา (คบ.4ปี) คณะครศุ าสตร์
มหาวิทยาลัยราชภัฏบา้ นสมเดจ็ เจ้าพระยา
รายงานฉบับน้ีเป็นส่วนหนงึ่ ของการศกึ ษารายวชิ า การจัดการเรียนรูแ้ ละการจัดการชั้นเรียน
ภาคเรยี นท่ี 1 ปีการศกึ ษา 2565
7
แผนการจัดการเรียนรทู้ ี่ 3
รายวิชา ภูมิศาสตร์ กลุม่ สาระการเรยี นรู้สงั คมศกึ ษาศาสนาและวฒั นธรรม
ชัน้ มัธยมศกึ ษาปที ี่ 1 ภาคเรยี นที่ 1 ปีการศึกษา 2565
หน่วยการเรยี นร้ทู ่ี 1 ภูมิศาสตร์ประเทศไทย เป็นเวลา 6 ชวั่ โมง
มาตรฐานการเรยี นรู้
มาตรฐาน ส 5.1 เขา้ ใจลักษณะทางกายภาพของโลกและความสัมพันธ์ของสรรพสงิ่ ซึง่ มผี ลต่อกนั ใชแ้ ผนที่
และเคร่ืองมือทางภูมิศาสตรใ์ นการคน้ หา วิเคราะห์ และสรุปข้อมูลตามกระบวนการทางภมู ศิ าสตร์ ตลอดจนใช้ภมู ิ
สารสนเทศอยา่ งมปี ระสิทธภิ าพ
ตัวชี้วดั ช้นั ปี
ตวั ชีว้ ดั ส 5.1 ม.1/1 วเิ คราะหล์ ักษณะทางกายภาพของทวปี เอเชยี ทวีปออสเตรเลีย และโอเชียเนีย โดยใช้
เครื่องมอื ทางภูมศิ าสตรส์ ืบค้นขอ้ มูล
จดุ ประสงคก์ ารเรียนรู้
1. นักเรียนสามารถจำแนกประเภทของเครื่องมือทางภมู ิศาสตรไ์ ด้อยา่ งถกู ต้อง (K)
2. นกั เรยี นสามารถประยุกตใ์ ช้เครือ่ งมือทางภมู ิศาสตร์ในการวเิ คราะหล์ ักษณะทางกายภาพของ ทวปี เอเชยี ได้
อยา่ งถูกต้อง (P)
3. นกั เรียนเหน็ คุณค่าในการน าเคร่อื งมือทางภูมศิ าสตร์มาประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวนั (A)
สาระสำคญั
การศึกษาพ้นื ท่ีของดินแดนตา่ ง ๆ บนโลกจ าเปน็ ต้องใชเ้ ครื่องมือทางภมู ิศาสตร์พกิ ัดทางภมู ิศาสตร์ และ
เส้นแบ่งเวลาในการค้นหา วเิ คราะห์และสรปุ ข้อมูล เพ่ือเข้าใจลักษณะทางกายภาพของโลก และ ความสัมพันธ์
ระหว่างมนษุ ย์กับสงิ่ แวดลอ้ ม
8
สาระการเรียนรู้
ความรู้
- การอา่ นและแปลความหมายจากแผนท่ี
- การอ่านและแปลความหมายจากรปู ถา่ ยทางอากาศ
- การอา่ นและแปลความหมายจากภาพถา่ ยดาวเทยี ม
- การนำเสนอข้อมลู โดยใช้เคร่ืองมือทางภมู ิศาสตร์ ทักษะ/กระบวนการ
- ทกั ษะการคดิ วเิ คราะห์
- ทักษะการเรยี นรูด้ ว้ ยตนเอง
- ทกั ษะการใชเ้ ทคโนโลยีสารสนเทศ
- ทักษะการกระบวนการกลมุ่
คุณลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์
1. มีวนิ ยั
2. ใฝ่เรียนรู้
3. มงุ่ ม่นั ในการท างาน
4. กลา้ คิด กล้าทำ กล้าแสดงออกอย่างเหมาะสม
สมรรถนะสำคญั
1. ความสามารถในการสื่อสาร
2. ความสามารถในการคดิ
3. ความสามารถในการแกป้ ัญหา
4. ความสามารถในการใชท้ ักษะชีวิต
5. ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี