The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.
Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by wisanupongsongkong, 2021-08-02 11:53:44

แผนครูกฤษณะพงศ์

แผนการจัดการเรียนรู้ออนไลน์




กลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพ































































นายกฤษณะพงศ์ สงคง


ต าแหน่ง ครู

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1

หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง การดูแลเสื้อผ้า

เรื่อง การดูแลเสื้อผ้า รหัส ง 23101
ชื่อรายวิชาการงานอาชีพ 5 กลุ่มสาระการเรียนรู้ การงานอาชพ

ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 เวลา 2 ชั่วโมง ครูผู้สอน นายกฤษณะพงศ์ สงคง



1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
1. ง.1.1 เข้าใจการท างาน มีความคิดสร้างสรรค์ มีทักษะกระบวนการท างาน ทักษะการจัดการ
ทักษะกระบวนการแก้ปัญหา ทักษะการท างานร่วมกัน และทักษะการแสวงหาความรู้ มีคุณธรรม และ
ลักษณะนิสัยในการท างาน มีจิตส านึกในการใช้พลังงาน ทรัพยากร และสิ่งแวดล้อมเพอการด ารงชีวิตและ
ื่
ครอบครัว
ง 1.1 ม.3/1 อภิปรายขั้นตอนการท างานที่มีประสิทธิภาพ
ง 1.1 ม.3/2 ใช้ทักษะในการท างานร่วมกันอย่างมีคุณธรรม

ง 1.1 ม.3/3 อภิปรายการท างานโดยใช้ทักษะการจัดการเพื่อการประหยัดพลังงาน
ทรัพยากร และสิ่งแวดล้อม
2. สาระการเรียนรู้แกนกลาง
1. ขั้นตอนการท างานที่มีประสิทธิภาพเป็นการปฏิบัติตามกระบวนการท างาน โดยการท าตามล าดับ


ขั้นตอน มีความสามารถท างานส าเร็จตามเป้าหมายที่วางไว้ เช่น การซัก ตาก พบ เก็บเสื้อผ้าที่ต้องดูแลอย่าง
ประณีต
2. ทักษะการท างานร่วมกัน เป็นการสร้างให้ผู้เรียนสามารถท างานและอยู่ร่วมกันได้อย่างมีความสุข
และมีคุณธรรม

3. สาระส าคัญ
การดูแลรักษา ซ่อมแซม ดัดแปลง ตกแต่ง และตัดเย็บเสื้อผ้าจะต้องท างานอย่างเป็นขั้นตอน มี
ประสิทธิภาพ โดยใช้ทักษะในการท างานร่วมกันอย่างมีคุณธรรม และทักษะการจัดการเพอการประหยัด
ื่
พลังงาน ทรัพยากร และสิ่งแวดล้อม

4. สมรรถนะส าคัญของผู้เรียน

 ความสามารถในการสื่อสาร  ความสามารถในการคิด  ความสามารถในการแก้ปัญหา
 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต  ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
5. จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้ (Knowledge)

1. อธิบายขั้นตอนการท างานได้
ด้านทักษะ (Process)
1. มีทักษะในการปฏิบัติงานตามกระบวนการท างานได้

ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (Affective)
ความรักชาติ ศาสน์ กษัตริย์  ความซื่อสัตย์สุจริต มีวินัย
ใฝ่เรียนรู้ อยู่อย่างพอเพียง มุ่งมั่นในการท างาน
รักความเป็นไทย  มีจิตสาธารณะ

6. แนวความคิดเพื่อการเรียนรู้ในศตวรรษที่ 21

สาระวิชาหลัก (Core Subjects) ทักษะด้านการเรียนรู้และนวัตกรรม
ทักษะด้านสารสนเทศ สื่อ และเทคโนโลยี ทักษะด้านชีวิตและอาชีพ
7. กิจกรรมการเรียนรู้

วิธีสอน โดยใช้กระบวนการสืบเสาะความรู้ (Inquiry Cycle หรือ Inquiry Method : 5E)
ชั่วโมงที่ 1-2
ขั้นสร้างความสนใจ (Engagement)
1. ครูและนักเรียนร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับวิธีการดูแลรักษาเสื้อผ้าและเครื่องแต่งกายต่าง ๆ

2. ครูยกตัวอย่างเสื้อผ้าและเครื่องแต่งกาย แล้วสุ่มนักเรียน 2-3 คน บอกวิธีการดูแลรักษา โดยเพื่อน
เป็นผู้ตรวจสอบความถูกต้อง และแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม

3. นักเรียนตอบคาถามกระตุ้นความคิด
3.1 นักเรียนมีวิธีการดูแลรักษาเสื้อผ้าเหมือนกันทุกตัวหรือไม่ จงอธิบาย (พิจารณาตาม

ค าตอบของนักเรียน โดยให้อยู่ในดุลยพินิจของครูผู้สอน)
ขั้นส ารวจและค้นหา (Exploration)
นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน ตามความสมัครใจ แล้วให้แต่ละคนศึกษาความรู้เรื่อง การดูแลรักษา
เสื้อผ้า จากหนังสือเรียนตามประเด็นที่ก าหนด

- คนที่ 1 ศึกษาความรู้เรื่อง หลักการดูแลรักษาเสื้อผ้า
- คนที่ 2 ศึกษาความรู้เรื่อง วิธีการดูแลรักษาเสื้อผ้า : การขจัดรอยเปื้อน การซักผ้าและการตากผ้า
- คนที่ 3 ศึกษาความรู้เรื่อง วิธีการดูแลรักษาเสื้อผ้า : การรีดผ้า และการจัดเก็บเสื้อผ้าเครื่องแต่งกาย

- คนที่ 4 ศึกษาความรู้เรื่อง วิธีการดูแลรักษาเสื้อผ้า : การดูแลรักษาเครื่องประกอบการแต่งกาย
แล้วบันทึกความรู้ที่ได้จากการศึกษาลงในแบบบันทึกการอ่าน
ขั้นอธิบายและลงข้อสรุป (Explanation)
1. สมาชิกแต่ละคนผลัดกันอธิบายความรู้ที่ได้จากการศึกษาให้เพื่อนในกลุ่มฟัง แล้วซักถามความรู้หรือ
ข้อสงสัยเพิ่มเติม จนทุกคนในกลุ่มมีความรู้ความเข้าใจที่ถูกต้อง ตรงกัน

2. สมาชิกแต่ละกลุ่มร่วมกันท าใบงานที่ 2.1 เรื่อง การดูแลรักษาเสื้อผ้า เสร็จแล้วให้ครูและนักเรียน
ร่วมกันเฉลยค าตอบ
ขั้นขยายความรู้ (Elaboration)

1. ครูน าเสื้อผ้าที่มีรอยเปื้อนต่าง ๆ มาแจกให้นักเรียนแต่ละกลุ่ม จากนั้นให้สมาชิกแต่ละกลุ่มช่วยกัน
หาวิธีการขจัดรอยเปื้อนบนเสื้อผ้า แล้วส่งตัวแทนกลุ่มน าเสนอวิธีการขจัดรอยเปื้อนหน้าชั้นเรียน
2. สมาชิกแต่ละกลุ่มร่วมกันอภิปรายวิธีการดูแลรักษาเสื้อผ้าและเครื่องแต่งกายโดยใช้ทักษะการ
จัดการเพื่อการประหยัดพลังงาน ทรัพยากร และสิ่งแวดล้อม เสร็จแล้วน าเสนอผลการอภิปรายหน้าชั้นเรียน

3. ครูแนะน านักเรียนเกี่ยวกับวิธีการเลือกใช้ผลิตภัณฑ์ท าความสะอาดและดูแลรักษาเสื้อผ้าที่มีการ
โฆษณาตามสื่อต่าง ๆ
ขั้นประเมิน (Evaluation)
1. นักเรียนร่วมกันอภิปรายสรุปความรู้เรื่อง การดูแลรักษาเสื้อผ้า

2. ครูตรวจสอบความรู้ความเข้าใจของนักเรียนจากการน าเสนอวิธีการขจัดรอยเปื้อนบนเสื้อผ้า การ
น าเสนอผลการอภิปราย และการอภิปรายสรุปความรู้

8. สื่อการสอน/แหล่งการเรียนรู้

9.1 สื่อการเรียนรู้
1) หนังสือเรียน การงานอาชีพ ม.3
2) ใบงานที่ 1.1 เรื่อง การดูแลรักษาเสื้อผ้า

9.2 แหล่งการเรียนรู้
1) ห้องสมุด
2) แหล่งข้อมูลสารสนเทศ
- เว็บไซต์บทเรียนออนไลน์ Krufirst Classroom
9. ภาระงาน / ชิ้นงาน

1. ใบงาน
2. แผ่นพับ

10. ก าหนดภาระงาน / ชิ้นงาน (พิจารณาจากตัวชี้วัด/ผลการเรียนรู้ ก าหนดให้มีความรู้ความสามารถ)
10.1 การประเมินชิ้นงาน(ตามจ านวนชิ้นงาน)

- การประเมินชิ้นงาน แผ่นพบ เรื่อง การดูแลเสื้อผ้า

น้ าหนักคะแนน
ดีมาก ดี พอใช้ ปรับปรุง
2
1
4
3
เกณฑ ์
เนื้อหา และการ
สรุปความ
การจัดล าดับ

ความคิด
ความคิด
สร้างสรรค์

ความสะอาด
สวยงาม เป็น
ระเบียบ


10.2 การประเมินภาระงาน (ครูผู้สอนสามารถระบุเกณฑได้ตามความเหมาะสม)
วิธีการวัดผล เครื่องมือที่ใช้วัดผล เกณฑ์การประเมิน
ตรวจใบงานที่ 1.1 ใบงานที่ 1.1 ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์

สังเกตพฤติกรรมการท างาน แบบสังเกตพฤติกรรมการท างาน ระดับคณภาพ 2 ผ่านเกณฑ ์

รายบุคคล รายบุคคล

แบบสังเกตพฤติกรรมการท างาน

สังเกตพฤติกรรมการท างานกลุ่ม ระดับคณภาพ 2 ผ่านเกณฑ ์
กลุ่ม

สังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ อยู่ แบบประเมินคุณลักษณะอันพึง ระดับคณภาพ 2 ผ่านเกณฑ ์
อย่างพอเพียง และมุ่งมั่นในการ ประสงค์
ท างาน

ใบงานที่ 2.1 เรื่อง การดูแลรักษาเสื้อผ้า


ี่
ค าชี้แจง ให้นักเรียนตอบค าถามทก าหนดให้ถูกต้อง
1. ถ้าเสื้อผ้ามีรอยเปื้อนหมึกหยด ควรเลือกขจัดรอยเปื้อนด้วยวิธีใด




2. เพราะเหตุใดจึงต้องแยกผ้าสีและผ้าขาวออกจากกันก่อนซักผ้า




3. การตากผ้าสีควรตากอย่างไร เพื่อเป็นการถนอมผ้า




4. การรีดผ้าแบบรีดทับและแบบรีดไถแตกต่างกันอย่างไร




5. เพราะเหตุใดจึงต้องใช้กระดาษช าระสีขาววางปิดบนรองเท้าผ้าใบสีขาวก่อนน าไปตากแดด

เฉลยใบงานที่ 2.1 เรื่อง การดูแลรักษาเสื้อผ้า

ี่
ค าชี้แจง ให้นักเรียนตอบค าถามทก าหนดให้ถูกต้อง
1. ถ้าเสื้อผ้ามีรอยเปื้อนหมึกหยด ควรเลือกขจัดรอยเปื้อนด้วยวิธีใด


ให้รีบน้ำไปซัก โดยกำรขยี้ในน้้ำผสมสำรซักฟอก ถ้ำยังมรอยเปื้อนตกค้ำงให้ใช้กรดออกซำลิกผสมน้้ำ

หรือไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์แช่เฉพำะส่วนที่เปื้อน แล้วจึงน้ำไปซักน้้ำผสมสำรซักฟอกตำมปกติ

2. เพราะเหตุใดจึงต้องแยกผ้าสีและผ้าขาวออกจากกันก่อนซักผ้า

เพื่อให้ซักผ้ำได้สะอำด และป้องกันสีจำกผ้ำสีตกใส่ผ้ำขำว



3. การตากผ้าสีควรตากอย่างไร เพื่อเป็นการถนอมผ้า
กำรตำกผ้ำสีควรกลับเอำด้ำนในออก ตำกในที่ลมโกรกหรือมีแดดร้ำไร และไม่ควรตำกแดดจัด เพรำะ

จะท้ำให้สีผ้ำซีดจำงและเสื่อมสภำพ


4. การรีดผ้าแบบรีดทับและแบบรีดไถแตกต่างกันอย่างไร

กำรรีดทับเป็นกำรรีดโดยใช้เตำรีดยกทับผ้ำทีละส่วน เหมำะส้ำหรับเสื้อผ้ำที่เสียรูปทรงได้ง่ำย และ
ต้องกำรกำรดูแลเป็นพิเศษ ส่วนกำรรีดไถเป็นกำรรีดโดยใช้เตำรีดไถไปมำบริเวณที่ต้องกำรรีด วิธีนี้จะท้ำให้
รีดได้รวดเร็ว แต่ถ้ำรีดด้วยไฟแรงหรือรีดแรงๆ พื้นผิวของผ้ำอำจเสียหำย เกิดรอยต้ำหนิได้ หรือท้ำให้ผ้ำ
เป็นมันเฉพำะส่วนที่เป็นรอยพับ

5. เพราะเหตุใดจึงต้องใช้กระดาษช าระสีขาววางปิดบนรองเท้าผ้าใบสีขาวก่อนน าไปตากแดด
เพื่อป้องกันรอยด่ำงที่จะเกิดบนรองเท้ำผ้ำใบ เมื่อรองเท้ำผ้ำใบแห้ง

แบบสังเกตพฤติกรรมการเรียน


รายการประเมิน 1. ตั้งใจเรียน
2. เอาใจใส่และมีความเพียรพยายามในการเรียนรู้

3. เข้าร่วมกิจกรรมการเรียนรู้ต่างๆ
รายการประเมิน สรุป
เลขที่ ชื่อ – สกุล
1 2 3 รวม ผ่าน ไม่ผ่าน





















เกณฑ์การให้คะแนนควรปรับปรุงคือ 0, ผ่านคือ 1, ดีคือ 2, ดีเยี่ยมคือ 3
เกณฑ์การประเมินการผ่านการประเมินทุกรายการต้องได้ 1 ขึ้นไป
เกณฑคะแนนรวมพฤติกรรมไม่น้อยกว่าร้อยละ70


ข้อเสนอแนะเพิ่มเติม..........................................................................................................................................
............................................................................................................................................................................

ลงชื่อ ………………………………………….… ผู้ประเมิน

(นายกฤษณะพงศ์ สงคง )
ครูผู้สอน
…………… / ……………… / ……………

บันทึกผลการจัดการเรียนรู้


1. ผลการจัดการเรียนรู้
………………………………………………………………………………………………………………………………………………...……….

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
2. ปัญหาและอุปสรรค
………………………………………………………………………………………………………………………………………………...……….

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
3. ข้อเสนอแนะ/แนวทางแก้ไข
………………………………………………………………………………………………………………………………………………...……….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….

ลงชื่อ........................................................ครูผู้สอน

(นายกฤษณะพงศ์ สงคง)
.........../............................./..........
บันทึก : แสดงความคิดเห็นของหัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้
น าไปใช้ด าเนินการจัดการเรียนรู้ได้

ควรปรับปรุง ในเรื่อง.............................................................................................................................
ข้อเสนอแนะ
………………………………………………………………………………………………………………………………………………...……….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….



ลงชื่อ.........................................................
(นางสาวบัวภา จางวางแก้ว)

หัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพ
............../............../...........

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2

หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง การดูแลเสื้อผ้า

เรื่อง การซ่อมแซมเสื้อผ้า รหัส ง 23101
ชื่อรายวิชาการงานอาชีพ 5 กลุ่มสาระการเรียนรู้ การงานอาชีพ

ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 เวลา 2 ชั่วโมง ครูผู้สอน นายกฤษณะพงศ์ สงคง



ี้
1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชวัด
1. ง.1.1 เข้าใจการท างาน มีความคิดสร้างสรรค์ มีทักษะกระบวนการท างาน ทักษะการจัดการ

ทักษะกระบวนการแก้ปัญหา ทักษะการท างานร่วมกัน และทักษะการแสวงหาความรู้ มีคุณธรรม และ
ื่
ลักษณะนิสัยในการท างาน มีจิตส านึกในการใช้พลังงาน ทรัพยากร และสิ่งแวดล้อมเพอการด ารงชีวิตและ
ครอบครัว

ม.3/1 อภิปรายขั้นตอนการท างานที่มีประสิทธิภาพ
ม.3/2 ใช้ทักษะในการท างานร่วมกันอย่างมีคุณธรรม
2. สาระการเรียนรู้แกนกลาง
- ขั้นตอนการท างานที่มีประสิทธิภาพเป็นการปฏิบัติตามกระบวนการท างาน โดยการท าตามล าดับ

ขั้นตอน มีความสามารถท างานส าเร็จตามเป้าหมายที่วางไว้
3. สาระส าคัญ
การซ่อมแซมเสื้อผ้าช ารุดจะต้องท าตามขั้นตอนอย่างถูกต้อง

4. สมรรถนะส าคัญของผู้เรียน
 ความสามารถในการสื่อสาร  ความสามารถในการคิด  ความสามารถในการแก้ปัญหา

 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต  ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
5. จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้ (Knowledge)

1. อธิบายวิธีการซ่อมแซมเสื้อผ้าช ารุดได้อย่างถูกต้อง
ด้านทักษะ (Process)
1. มีทักษะในการปฏิบัติงานตามกระบวนการท างานได้
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (Affective)

ความรักชาติ ศาสน์ กษัตริย์  ความซื่อสัตย์สุจริต มีวินัย
ใฝ่เรียนรู้ อยู่อย่างพอเพียง มุ่งมั่นในการท างาน
รักความเป็นไทย  มีจิตสาธารณะ

6. แนวความคิดเพื่อการเรียนรู้ในศตวรรษที่ 21
สาระวิชาหลัก (Core Subjects) ทักษะด้านการเรียนรู้และนวัตกรรม

ทักษะด้านสารสนเทศ สื่อ และเทคโนโลยี ทักษะด้านชีวิตและอาชีพ
7. กิจกรรมการเรียนรู้
วิธีสอนโดยใช้การ สาธิต
ชั่วโมงที่ 1-2

ขั้นเตรียมการสาธิต
ครูจัดเตรียมเสื้อผ้าช ารุด วัสดุ อุปกรณ์ และเครื่องมือที่ใช้ในการซ่อมแซมเสื้อผ้าช ารุด
ขั้นสาธิต

ครูให้นักเรียนแต่ละคนจัดเตรียมเสื้อผ้าช ารุดมาล่วงหน้า
1. นักเรียนแต่ละคนศึกษาความรู้เรื่อง หลักการซ่อมแซม ตกแต่งและดัดแปลงเสื้อผ้า และการ
ซ่อมแซมเสื้อผ้าช ารุด จากหนังสือเรียน
2. ครูแจ้งให้นักเรียนทราบว่า ครูจะสาธิตการซ่อมแซมเสื้อผ้าช ารุดให้นักเรียนดูเป็นตัวอย่าง แล้ว
สาธิตการซ่อมแซมเสื้อผ้าช ารุดให้นักเรียนดูเป็นตัวอย่างทีละอย่าง พร้อมอธิบายประกอบทีละขั้นตอนอย่าง

ละเอียด ชัดเจน
3. นักเรียนแต่ละคนจับคู่กับเพื่อนที่นั่งใกล้เคียง แล้วช่วยกันทบทวนวิธีการซ่อมแซมเสื้อผ้าช ารุดตามที่
ได้ดูการสาธิต

4. นักเรียนแต่ละคนซ่อมแซมเสื้อผ้าช ารุดที่ตนเองเตรียมมา จากนั้นน าเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน แล้ว
ให้เพื่อนติชมผลงานอย่างสร้างสรรค์
สรุปการสาธิต

นักเรียนร่วมกนสรุปวิธีการซ่อมแซมเสื้อผ้าช ารุด
วัดผลประเมินผล
ครูประเมินผลงานการซ่อมแซมเสื้อผ้าช ารุดของนักเรียน จากนั้นเสนอแนะเพิ่มเติม แล้วเปิดโอกาสให้
นักเรียนซักถามความรู้ ข้อสงสัย หรือแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม
8. สื่อการสอน/แหล่งการเรียนรู้

8.1 สื่อการเรียนรู้
1) หนังสือเรียน การงานอาชีพและเทคโนโลยี ม.3
2) เสื้อผ้าช ารุด
3) วัสดุ อุปกรณ์ และเครื่องมือที่ใช้ในการซ่อมแซมเสื้อผ้าช ารุด

8.2 แหล่งการเรียนรู้
1) ห้องสมุด
2) แหล่งข้อมูลสารสนเทศ

- เว็บไซต์บทเรียนออนไลน์ Krufirst Classroom

9. เกณฑ์การประเมิน
วิธีการวัดผล เครื่องมือที่ใช้วัดผล เกณฑ์การประเมิน


ตรวจแบบบันทึกการอ่าน แบบบันทึกการอาน ระดับคณภาพ 2 ผ่านเกณฑ ์

สังเกตพฤติกรรมการท างาน แบบสังเกตพฤติกรรมการท างาน ระดับคณภาพ 2 ผ่านเกณฑ ์

รายบุคคล รายบุคคล

แบบสังเกตพฤติกรรมการท างาน

สังเกตพฤติกรรมการท างานกลุ่ม ระดับคณภาพ 2 ผ่านเกณฑ ์
กลุ่ม

สังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ อยู่ แบบประเมินคุณลักษณะอันพึง ระดับคณภาพ 2 ผ่านเกณฑ ์
อย่างพอเพียง และมุ่งมั่นในการ ประสงค์
ท างาน

แบบสังเกตพฤติกรรมการเรียน


รายการประเมิน 1. ตั้งใจเรียน
2. เอาใจใส่และมีความเพียรพยายามในการเรียนรู้
3. เข้าร่วมกิจกรรมการเรียนรู้ต่างๆ

รายการประเมิน สรุป
เลขที่ ชื่อ – สกุล
1 2 3 รวม ผ่าน ไม่ผ่าน






















เกณฑ์การให้คะแนนควรปรับปรุงคือ 0, ผ่านคือ 1, ดีคือ 2, ดีเยี่ยมคือ 3
เกณฑ์การประเมินการผ่านการประเมินทุกรายการต้องได้ 1 ขึ้นไป
เกณฑคะแนนรวมพฤติกรรมไม่น้อยกว่าร้อยละ70


ข้อเสนอแนะเพิ่มเติม..........................................................................................................................................

............................................................................................................................................................................

ลงชื่อ ………………………………………….… ผู้ประเมิน
(นายกฤษณะพงศ์ สงคง )
ครูผู้สอน

…………… / ……………… / ……………

บันทึกผลการจัดการเรียนรู้


1. ผลการจัดการเรียนรู้
………………………………………………………………………………………………………………………………………………...……….

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
2. ปัญหาและอุปสรรค
………………………………………………………………………………………………………………………………………………...……….

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
3. ข้อเสนอแนะ/แนวทางแก้ไข
………………………………………………………………………………………………………………………………………………...……….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….

ลงชื่อ........................................................ครูผู้สอน

(นายกฤษณะพงศ์ สงคง)
.........../............................./..........
บันทึก : แสดงความคิดเห็นของหัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้
น าไปใช้ด าเนินการจัดการเรียนรู้ได้

ควรปรับปรุง ในเรื่อง.............................................................................................................................
ข้อเสนอแนะ
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………….


ลงชื่อ.........................................................
(นางสาวบัวภา จางวางแก้ว)
หัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพ

............../............../...........

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3

หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง การดูแลเสื้อผ้า

เรื่อง การดัดแปลงและตกแต่งเสื้อผ้า รหัส ง 23101
ชื่อรายวิชาการงานอาชีพ 5 กลุ่มสาระการเรียนรู้ การงานอาชีพ

ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 เวลา 2 ชั่วโมง ครูผู้สอน นายกฤษณะพงศ์ สงคง



1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชวัด
ี้
1. ง.1.1 เข้าใจการท างาน มีความคิดสร้างสรรค์ มีทักษะกระบวนการท างาน ทักษะการจัดการ

ทักษะกระบวนการแก้ปัญหา ทักษะการท างานร่วมกัน และทักษะการแสวงหาความรู้ มีคุณธรรม และ
ลักษณะนิสัยในการท างาน มีจิตส านึกในการใช้พลังงาน ทรัพยากร และสิ่งแวดล้อมเพอการด ารงชีวิตและ
ื่
ครอบครัว

ม.3/1 อภิปรายขั้นตอนการท างานที่มีประสิทธิภาพ
ม.3/3 อภิปรายการท างานโดยใช้ทักษะการจัดการเพอการประหยัดพลังงาน ทรัพยากร และ
ื่
สิ่งแวดล้อม
2. สาระการเรียนรู้แกนกลาง

- ขั้นตอนการท างานที่มีประสิทธิภาพเป็นการปฏิบัติตามกระบวนการท างาน โดยการท าตามล าดับ
ขั้นตอน มีความสามารถท างานส าเร็จตามเป้าหมายที่วางไว้
3. สาระส าคัญ
ื่
การดัดแปลงและตกแต่งเสื้อผ้าจะต้องท าตามขั้นตอน โดยใช้ทักษะการจัดการเพอการประหยัด
พลังงาน ทรัพยากร และสิ่งแวดล้อม

4. สมรรถนะส าคัญของผู้เรียน
 ความสามารถในการสื่อสาร  ความสามารถในการคิด  ความสามารถในการแก้ปัญหา
 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต  ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี

5. จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้ (Knowledge)
1. อธิบายขั้นตอนการดัดแปลงและตกแต่งเสื้อผ้าได้อย่างถูกต้อง
ด้านทักษะ (Process)
1. ใช้ทักษะการจัดการดัดแปลงและตกแต่งเสื้อผ้าได้อย่างเหมาะสม

ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (Affective)
ความรักชาติ ศาสน์ กษัตริย์  ความซื่อสัตย์สุจริต มีวินัย
ใฝ่เรียนรู้ อยู่อย่างพอเพียง มุ่งมั่นในการท างาน

รักความเป็นไทย  มีจิตสาธารณะ

6. แนวความคิดเพื่อการเรียนรู้ในศตวรรษที่ 21
สาระวิชาหลัก (Core Subjects) ทักษะด้านการเรียนรู้และนวัตกรรม
ทักษะด้านสารสนเทศ สื่อ และเทคโนโลยี ทักษะด้านชีวิตและอาชีพ

7. กิจกรรมการเรียนรู้

วิธีสอนโดยใช้การ สาธิต
ชั่วโมงที่ 1-2

ขั้นเตรียมการสาธิต
1. นักเรียนร่วมกันสนทนาว่า การดัดแปลงและตกแต่งเสื้อผ้าจะต้องค านึงถึงปัจจัยใดบ้าง แล้วครู
อธิบายเพิ่มเติมในส่วนที่ขาดหายหรือบกพร่อง
2. นักเรียนแต่ละคนดัดแปลงและตกแต่งเสื้อผ้าที่ตนเองเตรียมมา โดยครูคอยสังเกตการณ์ ให้ความ

ช่วยเหลือและเน้นย้ าให้นักเรียนตระหนักถึงความปลอดภัยในการท างาน
3. นักเรียนตอบค าถามกระตุ้นความคิด
ขั้นสาธิต

1. ครูให้นักเรียนแต่ละคนจัดเตรียมเสื้อผ้า วัสดุ อปกรณ์ และเครื่องมือที่ใช้ในการดัดแปลงและ
ตกแต่งเสื้อผ้า และศึกษาความรู้เรื่อง การดัดแปลงและตกแต่งเสื้อผ้า จากหนังสือเรียนมาล่วงหน้า
2. ครูแจ้งให้นักเรียนทราบว่า ครูจะสาธิตการดัดแปลงและตกแต่งเสื้อผ้าให้นักเรียนดูเป็นตัวอย่าง
แล้วสาธิตการดัดแปลงและตกแต่งเสื้อผ้าทีละอย่าง พร้อมอธิบายประกอบทุกขั้นตอนอย่างละเอียด ชัดเจน
3. ครูเปิดโอกาสให้นักเรียนสอบถามความรู้หรือข้อสงสัยเพิ่มเติม

4. นักเรียนร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับปัจจัยที่จะต้องค านึงถึงในการดัดแปลงและตกแต่งเสื้อผ้า แล้วครู
อธิบายเพิ่มเติมในส่วนที่ขาดหายหรือบกพร่อง
5. นักเรียนแต่ละคนดัดแปลงและตกแต่งเสื้อผ้าที่ตนเองเตรียมมา จากนั้นแลกเปลี่ยนผลงานกับเพอน
ื่
ที่นั่งใกล้เคียง แล้วผลัดกันติชมผลงานอย่างสร้างสรรค์
6. นักเรียนรวบรวมผลงานการดัดแปลงและตกแต่งเสื้อผ้าส่งครู
ขั้นสรุปการสาธิต
นักเรียนร่วมกันสรุปขั้นตอนการดัดแปลงและตกแต่งเสื้อผ้า และประโยชน์ที่ได้รับจากการดัดแปลง
และตกแต่งเสื้อผ้า โดยครูเป็นผู้ตรวจสอบความถูกต้อง และอธิบายเพิ่มเติมในส่วนที่บกพร่อง

ขั้นวัดผลประเมินผล
ครูประเมินผลงานการซ่อมแซมเสื้อผ้าช ารุดของนักเรียน จากนั้นเสนอแนะเพิ่มเติม แล้วเปิดโอกาสให้
นักเรียนซักถามความรู้ ข้อสงสัย หรือแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม

8. สื่อการสอน/แหล่งการเรียนรู้
8.1 สื่อการเรียนรู้
1) เสื้อผ้า
2) วัสดุ อุปกรณ์ และเครื่องมือที่ใช้ในการดัดแปลงและตกแต่งเสื้อผ้า

8.2 แหล่งการเรียนรู้
1) ห้องสมุด
2) แหล่งข้อมูลสารสนเทศ
- เว็บไซต์บทเรียนออนไลน์ Krufirst Classroom

9. เกณฑ์การประเมิน
วิธีการวัดผล เครื่องมือที่ใช้วัดผล เกณฑ์การประเมิน


ตรวจแบบบันทึกการอ่าน แบบบันทึกการอาน ระดับคณภาพ 2 ผ่านเกณฑ ์

สังเกตพฤติกรรมการท างาน แบบสังเกตพฤติกรรมการท างาน ระดับคณภาพ 2 ผ่านเกณฑ ์

รายบุคคล รายบุคคล

แบบสังเกตพฤติกรรมการท างาน

สังเกตพฤติกรรมการท างานกลุ่ม ระดับคณภาพ 2 ผ่านเกณฑ ์
กลุ่ม

สังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ อยู่ แบบประเมินคุณลักษณะอันพึง ระดับคณภาพ 2 ผ่านเกณฑ ์
อย่างพอเพียง และมุ่งมั่นในการ ประสงค์
ท างาน

แบบสังเกตพฤติกรรมการเรียน


รายการประเมิน 1. ตั้งใจเรียน
2. เอาใจใส่และมีความเพียรพยายามในการเรียนรู้
3. เข้าร่วมกิจกรรมการเรียนรู้ต่างๆ

รายการประเมิน สรุป
เลขที่ ชื่อ – สกุล
1 2 3 รวม ผ่าน ไม่ผ่าน






















เกณฑ์การให้คะแนนควรปรับปรุงคือ 0, ผ่านคือ 1, ดีคือ 2, ดีเยี่ยมคือ 3
เกณฑ์การประเมินการผ่านการประเมินทุกรายการต้องได้ 1 ขึ้นไป
เกณฑคะแนนรวมพฤติกรรมไม่น้อยกว่าร้อยละ70


ข้อเสนอแนะเพิ่มเติม..........................................................................................................................................

............................................................................................................................................................................

ลงชื่อ ………………………………………….… ผู้ประเมิน
(นายกฤษณะพงศ์ สงคง )
ครูผู้สอน

…………… / ……………… / ……………

บันทึกผลการจัดการเรียนรู้


1. ผลการจัดการเรียนรู้
………………………………………………………………………………………………………………………………………………...……….

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
2. ปัญหาและอุปสรรค
………………………………………………………………………………………………………………………………………………...……….

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
3. ข้อเสนอแนะ/แนวทางแก้ไข
………………………………………………………………………………………………………………………………………………...……….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….

ลงชื่อ........................................................ครูผู้สอน

(นายกฤษณะพงศ์ สงคง)
.........../............................./..........
บันทึก : แสดงความคิดเห็นของหัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้
น าไปใช้ด าเนินการจัดการเรียนรู้ได้

ควรปรับปรุง ในเรื่อง.............................................................................................................................
ข้อเสนอแนะ
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………….


ลงชื่อ.........................................................
(นางสาวบัวภา จางวางแก้ว)
หัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพ

............../............../...........

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4

หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง การดูแลเสื้อผ้า

เรื่อง การตัดเย็บเสื้อผ้า รหัส ง 23101
ชื่อรายวิชาการงานอาชีพ5 กลุ่มสาระการเรียนรู้ การงานอาชีพ

ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 เวลา 2 ชั่วโมง ครูผู้สอน นายกฤษณะพงศ์ สงคง



1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชวัด
ี้
1. ง.1.1 เข้าใจการท างาน มีความคิดสร้างสรรค์ มีทักษะกระบวนการท างาน ทักษะการจัดการ

ทักษะกระบวนการแก้ปัญหา ทักษะการท างานร่วมกัน และทักษะการแสวงหาความรู้ มีคุณธรรม และ
ื่
ลักษณะนิสัยในการท างาน มีจิตส านึกในการใช้พลังงาน ทรัพยากร และสิ่งแวดล้อมเพอการด ารงชีวิตและ
ครอบครัว

ม.3/1 อภิปรายขั้นตอนการท างานที่มีประสิทธิภาพ
ม.3/3 อภิปรายการท างานโดยใช้ทักษะการจัดการเพอการประหยัดพลังงาน ทรัพยากร และ
ื่
สิ่งแวดล้อม
2. สาระการเรียนรู้แกนกลาง
1. ขั้นตอนการท างานที่มีประสิทธิภาพเป็นการปฏิบัติตามกระบวนการท างาน โดยการท าตามล าดับ

ขั้นตอน มีความสามารถท างานส าเร็จตามเป้าหมายที่วางไว้
2. ทักษะการจัดการ เป็นการจัดระบบงานและระบบคน เพอให้ท างานส าเร็จตามเป้าหมายอย่างมี
ื่
ประสิทธิภาพ

3. สาระส าคัญ

การตัดเย็บเสื้อผ้าจะต้องท าตามขั้นตอน ใช้ และเก็บรักษาวัสดุ อปกรณ์ และเครื่องมือ โดยใช้ทักษะ
การจัดการเพื่อการประหยัดพลังงาน ทรัพยากร และสิ่งแวดล้อม

4. สมรรถนะส าคัญของผู้เรียน

 ความสามารถในการสื่อสาร  ความสามารถในการคิด  ความสามารถในการแก้ปัญหา
 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต  ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
5. จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้ (Knowledge)
1. อธิบายวิธีการใช้ และวิธีการเก็บรักษาวัสดุ อุปกรณ์ และเครื่องมือในการตัดเย็บเสื้อผ้า

2. อธิบายขั้นตอนการตัดเย็บเสื้อผ้าได้อย่างถูกต้อง
ด้านทักษะ (Process)
1. ใช้ทักษะการจัดการตัดเย็บเสื้อผ้าได้อย่างเหมาะสม

ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (Affective)
ความรักชาติ ศาสน์ กษัตริย์  ความซื่อสัตย์สุจริต มีวินัย

ใฝ่เรียนรู้ อยู่อย่างพอเพียง มุ่งมั่นในการท างาน
รักความเป็นไทย  มีจิตสาธารณะ

6. แนวความคิดเพื่อการเรียนรู้ในศตวรรษที่ 21
สาระวิชาหลัก (Core Subjects) ทักษะด้านการเรียนรู้และนวัตกรรม

ทักษะด้านสารสนเทศ สื่อ และเทคโนโลยี ทักษะด้านชีวิตและอาชีพ
7. กิจกรรมการเรียนรู้
วิธีสอนโดยใช้การ สาธิต
ชั่วโมงที่ 1-2

ขั้นที่ 1 สังเกต รับรู้

1. ครูน าตัวอย่างวัสดุ อุปกรณ์ และเครื่องมือที่ใช้ในการตัดเย็บเสื้อผ้ามาแสดงหน้าชั้นเรียน แล้วสุ่ม
นักเรียนให้บอกชื่อ วิธีการใช้ และวิธีการเก็บรักษาวัสดุ อุปกรณ์ และเครื่องมือนั้นๆ
2. ครูอธิบายให้นักเรียนเข้าใจเกี่ยวกับวัสดุ อุปกรณ์ เครื่องมือ วิธีการใช้ และวิธีการเก็บรักษาวัสดุ

อุปกรณ์ และเครื่องมือในการตัดเย็บเสื้อผ้า
3. นักเรียนแต่ละคนศึกษาความรู้เรื่อง การตัดเย็บเสื้อผ้า จากหนังสือเรียน
4. ครูแจ้งให้นักเรียนทราบว่า ครูจะสอนให้นักเรียนตัดเย็บกระเป๋าแขวนผนัง แล้วตัดเย็บกระเป๋าแขวน
ผนังให้นักเรียนดูเป็นแบบอย่าง พร้อมอธิบายประกอบอย่างละเอียดทุกขั้นตอน
ขั้นที่ 2 ท าตามแบบ

นักเรียนแต่ละคนตัดเย็บกระเป๋าแขวนผนังตามขั้นตอนที่ครูท าให้ดู
ขั้นที่ 3 ท าเองโดยไมมีแบบ

นักเรียนร่วมกันอภิปรายทบทวนขั้นตอนการตัดเย็บกระเป๋าแขวนผนัง

นักเรียนแต่ละคนตัดเย็บกระเป๋าแขวนผนังด้วยตนเอง โดยไม่มีแบบอย่าง จากนั้นตรวจสอบความ
เรียบร้อยของผลงาน แล้วแลกเปลี่ยนกันดูกบเพื่อน เพอติชมผลงานอย่างสร้างสรรค์
ื่

ครูชมเชยและติชมผลงานการตัดเย็บกระเป๋าแขวนผนังของนักเรียน
ขั้นที่ 4 ฝึกท าให้ช านาญ

ครูให้นักเรียนแต่ละคนตัดเย็บผ้ากันเปื้อน (นอกเวลาเรียน) โดยใช้เศษผ้าหรือเสื้อผ้าที่ไม่ใช้แล้วมา
ดัดแปลงและตกแต่งให้สวยงาม
ขั้นวัดผลประเมินผล
ิ่
ครูประเมินผลงานของนักเรียน จากนั้นเสนอแนะเพมเติม แล้วเปิดโอกาสให้นักเรียนซักถามความรู้
ข้อสงสัย หรือแสดงความคดเห็นเพิ่มเติม


8. สื่อการสอน/แหล่งการเรียนรู้

8.1 สื่อการเรียนรู้
1) เศษผ้าหรือเสื้อผ้าที่ไม่ใช้แล้ว
2) วัสดุ อุปกรณ์ และเครื่องมือที่ใช้ในการตัดเย็บเสื้อผ้า
8.2 แหล่งการเรียนรู้
1) ห้องสมุด
2) แหล่งข้อมูลสารสนเทศ

- เว็บไซต์บทเรียนออนไลน์ Krufirst Classroom


9. เกณฑ์การประเมิน
วิธีการวัดผล เครื่องมือที่ใช้วัดผล เกณฑ์การประเมิน


ตรวจแบบบันทึกการอ่าน แบบบันทึกการอาน ระดับคณภาพ 2 ผ่านเกณฑ ์

สังเกตพฤติกรรมการท างาน แบบสังเกตพฤติกรรมการท างาน ระดับคณภาพ 2 ผ่านเกณฑ ์

รายบุคคล รายบุคคล
แบบสังเกตพฤติกรรมการท างาน

สังเกตพฤติกรรมการท างานกลุ่ม ระดับคณภาพ 2 ผ่านเกณฑ ์
กลุ่ม

สังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ อยู่ แบบประเมินคุณลักษณะอันพึง ระดับคณภาพ 2 ผ่านเกณฑ ์
อย่างพอเพียง และมุ่งมั่นในการ ประสงค์
ท างาน

แบบสังเกตพฤติกรรมการเรียน


รายการประเมิน 1. ตั้งใจเรียน
2. เอาใจใส่และมีความเพียรพยายามในการเรียนรู้
3. เข้าร่วมกิจกรรมการเรียนรู้ต่างๆ

รายการประเมิน สรุป
เลขที่ ชื่อ – สกุล
1 2 3 รวม ผ่าน ไม่ผ่าน






















เกณฑ์การให้คะแนนควรปรับปรุงคือ 0, ผ่านคือ 1, ดีคือ 2, ดีเยี่ยมคือ 3
เกณฑ์การประเมินการผ่านการประเมินทุกรายการต้องได้ 1 ขึ้นไป
เกณฑคะแนนรวมพฤติกรรมไม่น้อยกว่าร้อยละ70


ข้อเสนอแนะเพิ่มเติม..........................................................................................................................................

............................................................................................................................................................................

ลงชื่อ ………………………………………….… ผู้ประเมิน
(นายกฤษณะพงศ์ สงคง )
ครูผู้สอน

…………… / ……………… / ……………

บันทึกผลการจัดการเรียนรู้


1. ผลการจัดการเรียนรู้

………………………………………………………………………………………………………………………………………………...……….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
2. ปัญหาและอุปสรรค
………………………………………………………………………………………………………………………………………………...……….

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
3. ข้อเสนอแนะ/แนวทางแก้ไข

………………………………………………………………………………………………………………………………………………...……….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….

ลงชื่อ........................................................ครูผู้สอน

(นายกฤษณะพงศ์ สงคง)
.........../............................./..........
บันทึก : แสดงความคิดเห็นของหัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้

น าไปใช้ด าเนินการจัดการเรียนรู้ได้
ควรปรับปรุง ในเรื่อง.............................................................................................................................
ข้อเสนอแนะ
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………………………………….

ลงชื่อ.........................................................
(นางสาวบัวภา จางวางแก้ว)
หัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพ

.........../............................./..........


Click to View FlipBook Version