การคานวณต้นทุนปยุ๋ สูตรเทยี บแม่ปุ๋ย
ศูนย์วจิ ยั ปาลม์ นามนั สุราษฎรธ์ านี กรมวชิ าการเกษตร
22 สงิ หาคม 2564
ขนั ตอนการคานวณ
1) คานวณราคาเนอื ธาตุอาหาร (100 กรัม) จากปยุ๋ เชงิ เด่ยี ว หรือแมป่ ยุ๋
ตัวอย่าง 46-0-0 ราคา 820 บาท/กระสอบ (บรรจุ 50 กก./กระสอบ)
ดงั น้นั 46-0-0 1 กก.ราคา =820/50=16.4 บาท/กก. และ 46-0-0 1 กก.
มเี น้อื ไนโตรเจน (N) 460 กรมั ดังน้ัน เนือไนโตรเจน 100 กรมั ราคา =
(100*16.4)/460 = 3.57 บาท หรอื 0-0-60 ราคา 720 บาท/กระสอบ
ดงั น้นั ราคา 0-0-60 1 กก. = 720/50=14.4 บาท เนอื โพแทสเซยี ม 100
กรมั = (100*14.4)/600 = 2.4 บาท
ขนั ตอนการคานวณ
(ตอ่ ) สาหรับ 18-46-0 ราคา 1,070 บาท/กระสอบ ราคา 18-46-0 1 กก. =
1,070/50= 21.4 บาท แต่เนือ่ งจาก 18-46-0 1 กก.มเี นือ้ ไตรเจน 180 กรัม
เราจึงต้องคานวณราคาเน้ือไนโตรเจน 180 กรัม (ไนโตรเจน 100 กรัมราคา
3.57 บาท) ซ่งึ = (180*3.57)/100 = 6.42 บาท จากนน้ั นาราคาไนโตรเจน
6.42 บาท หกั ออกจากราคา 18-46-0 = 21.4-6.42=14.98 บาท แสดงว่า
18-46-0 1 กก. ทม่ี เี น้ือฟอสฟอรัส 460 กรมั ราคา 14.98 บาท ดังนนั้
ราคาเนอื ฟอสฟอรัส 100 กรมั = (100*14.98)/460 = 3.26 บาท
เนอื ไนโตรเจน 100 กรัม ราคา 3.57 บาท
เนือฟอสฟอรัส 100 กรมั ราคา 3.26 บาท
เนอื โพแทสเซียม 100 กรัม ราคา 2.40 บาท
หากราคาแม่ปยุ๋ เปลย่ี นไป สามารถเทยี บราคาใหม่ไดจ้ ากสไลด์ท่ี 2-3
4
ขนั ตอนการคานวณ
2) คานวณราคาเนอื ปยุ๋ สตู รทเ่ี ราทราบราคาว่า หากใชร้ าคาเนอื ธาตุ
อาหารท่ีคานวณจากแม่ปยุ๋ ราคาจะแตกตา่ งกนั หรอื ไม่ ยกตวั อยา่ ง ดงั นี
21-5-5 ราคา 660 บาท/กระสอบ (บรรจุ 50 กก./กระสอบ) ดงั น้ัน
21-5-5 1 กก.ราคา =660/50=13.2 บาท/กก. และ 21-5-5 1 กก.มี เน้ือ
ไนโตรเจน 210 กรมั เน้อื ฟอสฟอรัส 50 กรมั และเน้ือโพแทสเซียม 50 กรมั
จากนน้ั นาราคาเน้อื N (3.57 บาท) P (3.26 บาท) K (2.40 บาท) 100 กรัม
มาคานวณ = ((210*3.57)/100))+((50*3.26)/100))+((50*2.40)/100)) =
7.50+1.63+1.20 = 10.33 บาท ซง่ึ ถูกกว่าป๋ยุ สตู ร=13.2-10.3= 2.90 บาท
ขันตอนการคานวณ
2) (ตอ่ ) หรอื 13-13-21 ราคา 880 บาท/กระสอบ (บรรจุ 50 กก./กระสอบ)
ดงั น้นั 13-13-21 1 กก.ราคา =880/50=17.6 บาท/กก. และ 13-13-21
1 กก.มี เนือ้ ไนโตรเจน 130 กรัม ฟอสฟอรสั 130 กรัมและโพแทสเซยี ม 210
กรมั จากนั้นนาราคาเนอื้ N (3.57 บาท) P (3.26 บาท) K (2.40 บาท) 100
กรัม คานวณ=((130*3.57)/100))+((130*3.26)/100))+((210*2.40)/100))
=4.64+4.24+5.04 = 13.9 บาท ซ่งึ ถูกกว่าปยุ๋ สูตร=17.6-13.9= 3.69 บาท
แสดงตารางสรปุ การคานวณ สไลด์ถดั ไปเพอื่ เปรยี บเทียบใหช้ ัดเจนข้ึน
ปยุ๋ สูตร ราคา/ ราคา/กก. ราคาคานวณจากปยุ๋ ราคารวม สว่ นตา่ งเม่อื
กระสอบ เชิงเด่ยี ว(บาท/เนอื ปุ๋ย) (บาท) เทยี บป๋ยุ สูตร
(บาท) (บาท/กก.)
NPK
21-5-5 660 13.2 7.49 1.63 1.20 10.32 2.88
13-13-21 880 17.6 4.63 4.23 5.04 13.91 3.69
14-7-35 890 17.8 4.99 2.28 8.40 15.67 2.13
15-15-15 820 16.4 5.35 4.89 3.60 13.83 2.57
หมายเหตุ : ราคาป๋ ยุ เชงิ เดยี่ ว 46-0-0 820 บาท/กระสอบ 18-46-0 1,070 บาท/กระสอบ 0-0-60 720 บาท/กระสอบ
7
สรปุ
ทรี่ าคาปยุ๋ 46-0-0 820 บาท/กระสอบ 18-46-0 1,070 บาท/กระสอบ
0-0-60 720 บาท/กระสอบ เมื่อคานวณราคาตอ่ เนอื้ ปุ๋ย 100 กรัม และนาไป
เปรยี บเทียบกบั ราคาของปุ๋ยสูตร 21-5-5 660 บาท/กระสอบ, 13-13-21
880 บาท/กระสอบ, 14-7-35 890 บาท/กระสอบ หรือ 15-15-15 820
บาท/กระสอบ พบว่า การนาแม่ปุ๋ยหรอื ปุย๋ เชงิ เดีย่ วมาผสมใหไ้ ดส้ ตู รดังกล่าว
ยังมีตน้ ทนุ ท่ถี ูกกว่าปยุ๋ สตู ร แสดงว่า ตอ่ ใหร้ าคาแม่ปยุ๋ ขน้ึ ราคา ก็ยงั มตี น้ ทนุ
ต่ากว่าปยุ๋ สูตรทผ่ี สมมาแล้ว 2-4 บาท/กก. หรอื 100-200 บาท/กระสอบ
DOA Agri Factor
Application of DOA
10
11
12