ด้านท่ี 2 ดา้ นการปฏิบัตงิ าน
ตัวชว้ี ัดท่ี 1 การจัดการเรยี นการสอน
1.1 การนาผลการวิเคราะห์หลักสูตร มาตรฐานการเรียนรู้ และตัวชี้วัด หรือผลการเรียนรู้มาใช้ในการ
จดั ทารายวชิ า และออกแบบหนว่ ยการเรยี นรู้
ข้าพเจ้านาผลการวิเคราะห์หลักสูตร มาตรฐานการเรียนรู้ และตัวช้ีวัด หรือผลการเรียนรู้มาใช้จัดทา
รายวชิ า และออกแบบหนว่ ยการเรียนรู้ โดยขา้ พเจา้ ไดด้ าเนนิ การตามขน้ั ตอน ดังนี้
1) วิเคราะห์มาตรฐานและสาระการเรียนรู้ กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ ตามหลักสูตรแกนกลาง
การศึกษาขั้นพ้ืนฐาน พ.ศ.2551 (ฉบับปรับปรุง 2560) ในแต่ละช้ันเรียน ให้มีความครอบคลุมตาม
จดุ ประสงคก์ ารเรยี นรู้ทก่ี าหนดไว้
2) วิเคราะห์หลักสูตรและสาระการเรียนรู้จากหลักสูตรของสถานศึกษา นามาจัดทาหน่วยการเรียนรู้
ในการเรยี นการสอนเพ่ือพฒั นาผู้เรยี น
3) ศึกษาตัวชี้วัด คาอธิบายรายวิชาและจัดทาผลการเรียนรู้ของผู้เรียนให้สอดคล้องกับหลักสูตร
แกนกลางการศกึ ษาขน้ั พ้ืนฐาน
4) จัดทาโครงสร้างรายวิชา โดยแบ่งช่วั โมงที่ใชใ้ นการสอนในแต่ละหน่วยการเรียนรู้ของกลุ่มสาระการ
เรียนรูใ้ หม้ ีความเหมาะสม
5) จัดทาแผนการจัดการเรียนรู้ โดยเน้นผู้เรียนเป็นศูนย์กลาง วิเคราะห์มาตรฐานการเรียนรู้ตาม
หลักสูตรแกนกลางการศึกษาขั้นพื้นฐาน พ.ศ.2551 (ฉบับปรับปรุง 2560) ของกลุ่มสาระการเรียนรู้
คณิตศาสตร์
6) จัดการเรียนรู้และบันทึกหลังการสอนทุกครั้งตามจุดประสงค์การเรียนรู้ ท่ีได้กาหนดไว้ตาม
แผนการจัดการเรยี นการสอน
7) ประเมินผลการจัดการเรียนรู้ โดยออกข้อสอบตามมาตรฐานการเรียนรู้และตัวช้ีวัดในรายวิชา
คณติ ศาสตร์
หลกั ฐานอ้างองิ
- การนาผลการวิเคราะห์หลักสูตร มาตรฐานการเรียนรู้ และตัวชี้วัด หรือผลการเรียนรู้ มาใช้ในการ
จดั ทารายวิชา และออกแบบหน่วยการเรียนรู้
รปู ที่ ๑ การจดั ทาแผนการเรียนรู้
ดา้ นที่ 2 ด้านการปฏิบัติงาน
ตัวชีว้ ัดที่ 1 การจัดการเรยี นการสอน
1.2 การออกแบบการจดั การเรียนรโู้ ดยเนน้ ผู้เรียนเป็นสาคัญ เพ่ือให้ผเู้ รียนมคี วามรู้ ทกั ษะ
คุณลักษณะประจาวชิ า คณุ ลกั ษณะอันพึงประสงค์ และสมรรถนะทีส่ าคัญตามหลกั สตู ร
การออกแบบการจัดการเรียนรู้ ข้าพเจ้าได้ศึกษามาตรฐานการเรียนรู้และตัวช้ีวัดของกลุ่ม
สาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ ตามหลักสูตรแกนกลางการศึกษาข้ันพื้นฐาน 2551 (ฉบับปรุง
2560) เพื่อเตรียมการสอนให้ครอบคลุมเน้ือหาและเพื่อให้เกิดผลสัมฤทธ์ิทางการเรียน โดยได้
จัดทาแผนการเรียนรู้แบบมุ่งเน้นสมรรถนะครบและครอบคลุมเนื้อหาทุกหน่วยการเรียนรู้ และ
จุดประสงค์การเรียนรู้ โดยข้าพเจ้าออกแบบกิจกรรมการเรียนรู้ท่ีหลากหลาย มุ่งเน้นผู้เรียนเป็น
ศูนย์กลาง ใช้ส่ือการเรียนรู้มาช่วยในการจัดการเรียนการสอน รวมถึงใช้เทคโนโลยีเข้ามาช่วยใน
การจัดการเรียนการสอน ส่งเสริมสนับสนุนให้ผู้เรียนรู้จักคิดวิเคราะห์ด้วยตนเอง ให้ผู้เรียนได้
ค้นคว้าหาความรู้ด้วยตนเอง ผ่านการทากิจกรรมและการลงมือปฏิบัติจริง นาสิ่งแวดล้อมรอบตัว
มาช่วยในการจัดการเรียนรู้ เพ่ือให้ผู้เรียนสามารถเช่ือมโยงความรู้กับชีวิตประจาวันได้ ใช้วิธีการ
ประเมินที่หลากหลายโดยประเมนิ ตามสภาพจริง ซ่งึ การออกแบบการจดั การเรยี นรูด้ ังกล่าวจะช่วย
ให้ผู้เรียนมีความสามารถในการคิดวิเคราะห์ และสามารถนาความรู้ท่ีได้ไปประยุกต์ใช้ใน
ชวี ติ ประจาวนั ได้
หลกั ฐานอา้ งองิ
- การออกแบบการจัดการเรียนรู้โดยเน้นผู้เรียนเป็นสาคัญ เพ่ือให้ผู้เรียนมีความรู้ ทักษะ
คุณลักษณะประจาวชิ า คุณลักษณะอันพึงประสงค์ และสมรรถะที่สาคัญของผู้เรียน
รูปท่ี 2 และ 3 จัดกิจกรรมในนกั เรียนได้ลงมือปฏิบัติ
ดา้ นท่ี 2 ด้านการปฏิบัติงาน
ตัวชวี้ ัดท่ี 1 การจัดการเรียนการสอน
1.3 การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ อานวยความสะดวกในการเรียนรู้ และส่งเสริมการเรียนรู้
ด้วยวิธกี ารทีห่ ลากหลายโดยเน้นผู้เรียนเป็นสาคัญ
ข้าพเจ้าจัดการเรียนรู้ที่เน้นผเู้ รียนเป็นสาคัญ โดยผู้เรียนจะตอ้ งอาศัยกระบวนการเรียนรู้ที่
หลากหลาย กระบวนการเรียนรู้ท่ีจาเป็นสาหรับผู้เรียน เช่น กระบวนการเรียนรู้แบบบูรณาการ
เรยี นร้จู ากการลงมือปฏบิ ตั จิ รงิ เรียนรจู้ ากกระบวนการกลมุ่ เปน็ ต้น
หลกั ฐานอา้ งอิง
- การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ อานวยความสะดวกในการเรียนรู้ และส่งเสริมการเรียนรู้ดว้ ย
วธิ ีการท่ีหลากหลายโดยเนน้ ผเู้ รียนเป็นสาคญั
รูปที่ 4 จัดกจิ กรรมโดยบูรณาการกับรายวชิ าภาษาต่างประเทศ (ภาษาองั กฤษ)
รูปท่ี 5 และ 6 เรยี นรจู้ ากกระบวนการกลมุ่
ดา้ นที่ 2 ดา้ นการปฏิบัติงาน
ตัวช้ีวัดท่ี 1 การจัดการเรียนการสอน
1.4 การเลอื กและใชส้ ่ือเทคโนโลยี และแหล่งเรียนรู้ที่สอดคลอ้ งกับกจิ กรรมการเรยี นรู้
ข้าพเจ้าจัดการเรียนการสอนโดยใช้ส่ือเทคโนโลยีเข้ามาช่วยในการจัดการเรียนการสอน
ซ่ึงการเลือกใช้สื่อจะคานึงถึงเน้ือหาของบทเรียนน้ัน ๆ การเลือกใช้สื่อเทคโนโลยีมาช่วยในการ
จัดการเรียนการสอน ทาให้การเรียนการสอนมีความหมายมากขึ้น ประหยัดเวลา ทาให้ผู้เรียน
เขา้ ใจบทเรยี นและเหน็ เปน็ รูปธรรมมากยิง่ ขึ้น
หลักฐานอา้ งองิ
- การเลือกและใช้สอื่ เทคโนโลยี และแหลง่ เรียนรูท้ ส่ี อดคลอ้ งกบั กิจกรรมการเรียนรู้
รปู ที่ 7, 8 และ 9 นาสอ่ื เทคโนโลยมี าใช้ในการจัดการเรียนการสอน
รปู ท่ี 10 ตัวอย่างสอ่ื การสอน เร่ือง พืน้ ทีผ่ ิวและปริมาตร
รปู ท่ี 11 ตวั อยา่ งสื่อการสอน เรื่อง การหาพื้นทีข่ องรปู หลายเหลย่ี มโดยใชร้ ูปสามเหล่ยี ม
ด้านท่ี 2 ด้านการปฏิบัติงาน
ตัวช้ีวัดที่ 1 การจัดการเรียนการสอน
1.5 การวัดและประเมนิ ผลการเรยี นรู้ ด้วยวิธกี ารท่ีหลากหลาย
การวัดและประเมินผล หลังจากท่ีข้าพเจ้าได้จัดการเรียนรู้ในหน่วยการเรียนรู้แต่ละหน่วย
แล้ว ข้าพเจ้าได้ทาการบันทึกผลการจัดการเรียนรู้ ในแต่ละหน่วยไว้ในแผนการจดั การเรียนรู้ และ
ทาการศึกษาหาสาเหตุและปัญหาที่เกิดขึ้นในหน่วยนั้น ๆ เพื่อนามาปรับปรุงพัฒนาการจัดการ
เรียนการสอนครั้งต่อไป และข้าพเจ้ายังได้มีการวัดประเมินผลที่หลากหลาย เช่น การใช้เกมส์มา
ช่วยในการทดสอบความเข้าใจในบทเรยี น การใช้ใบงาน เปน็ ตน้
หลกั ฐานอา้ งอิง
- การวัดและประเมนิ ผลการเรียนรู้ ดว้ ยวธิ ีการทห่ี ลากหลาย
รปู ที่ 12 การใชก้ จิ กรรมมาช่วยในการประเมนิ ผล
รูปท่ี 13 การจดั ทาใบงาน
ดา้ นที่ 2 ดา้ นการปฏิบัติงาน
ตัวช้ีวัดที่ 1 การจัดการเรียนการสอน
1.6 คณุ ภาพของผู้เรียน ได้แก่
1. ผลสมั ฤทธ์ิทางวิชาการของผู้เรียน
2. คณุ ลกั ษณะอันพงึ ประสงค์ของผูเ้ รียน
การเรียนรู้ของผู้เรียนที่แสดงออกถึงความรู้ ความสามารถ ทักษะตามหลักสูตร
สถานศึกษา และมีพัฒนาการตามวนั มีสมรรถนะท่ีสาคัญและคุณลักษณะท่พี ึงประสงค์
หลักฐานอา้ งอิง
- คณุ ภาพของผู้เรยี น
ผลการเรียนวิชาคณติ ศาสตรข์ องนักเรยี นช้นั ประถมศึกษาปีที่ 6
ผลการเรยี น 0 ผลการเรยี น 1 ผลการเรยี น 1.5 ผลการเรียน 2
ผลการเรียน 2.5 ผลการเรียน 3 ผลการเรยี น 3.5 ผลการเรยี น 4
รปู ท่ี 14 แผนภมู วิ งกลมแสดงผลการเรยี นวิชาคณิตศาสตร์ของนกั เรยี นชั้นประถมศึกษาปีท่ี 6
ผลการเรียนวชิ าคณิตศาสตร์ของนกั เรยี นช้นั มธั ยมศึกษาปีท่ี 1
ผลการเรยี น 0 ผลการเรียน 1 ผลการเรียน 1.5 ผลการเรียน 2
ผลการเรยี น 2.5 ผลการเรียน 3 ผลการเรียน 3.5 ผลการเรียน 4
รปู ท่ี 15 แผนภมู ิวงกลมแสดงผลการเรียนวชิ าคณิตศาสตรข์ องนกั เรียนชั้นมัธยมศกึ ษาปีที่ 1