The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.
Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by kanratchanan, 2021-10-26 13:05:17

แผนการจัดการเรียนรู้รายวิชาศาสนา ม.3

เกณฑ์การประเมิน ดีมาก ดี พอใช้ ควรปรับปรุง

พราหมณ์ - ฮินดู ที่ส่งผลต่อ ศาสนาพราหมณ์ ศาสนาพราหมณ์ ศาสนาพราหมณ์ พราหมณ์ - ฮินดู ที่
สังคมไทยในปัจจุบัน (A) - ฮินดู ที่ส่งผล - ฮินดู ที่ส่งผลต่อ - ฮินดู ที่ส่งผลต่อ ส่งผลต่อสังคมไทย
ต่อสังคมไทยใน สังคมไทยใน สังคมไทยใน ในปัจจุบันได้ อย่าง
ปัจจุบันได้ อย่าง ปัจจุบันได้ อย่าง ปัจจุบันได้ อย่าง สอดคล้อง
สอดคล้อง สอดคล้อง สอดคล้อง และไม่มีเค้าโครง

มีเค้าโครงของ มีเค้าโครงของ มีเค้าโครงของ ของความเป็นจริง
ความเป็นจริงได้ ความเป็นจริง ความเป็นจริง
อย่างดีมาก บางส่วน


เกณฑ์การให้คะแนน
คะแนน 9 – 10 ระดับ ดีมาก คะแนน 6 – 8 ระดับ ดี
คะแนน 4 – 6 ระดับ พอใช้ คะแนน 0 – 4 ระดับ ควรปรับปรุง






ลงชื่อ.....................................................
นางสาวรัชนัน สุยโพธิ์น้อย
(ผู้สอน)

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 10
กลุ่มสาระการเรียนรู้ สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม
รายวิชา ศาสนา ศีลธรรม และจริยธรรม 5 รหัสวิชา ส23102

ระดับชั้น มัธยมศึกษาปีที่ 3 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2564
เรื่อง การกำเนิดศาสนาคริสต์ เวลา 1 คาบเรียน
ครูผู้สอน นางสาวรัชนัน สุยโพธิ์น้อย


1. มาตรฐานการเรียนรู้
ส 1.1 รู้ และเข้าใจประวัติ ความสำคัญ ศาสดา หลักธรรมของพระพทธศาสนา หรือศาสนาที่ตนนับถือและ

ศาสนาอื่น มีศรัทธาที่ถูกต้อง ยึดมั่นและปฏิบัติตามหลักธรรม เพื่ออยู่ร่วมกันอย่างสันติสุข


2. ตัวชี้วัด

ส 1.1 ม.3/2 วิเคราะห์ความสำคัญของพระพุทธศาสนา หรือศาสนาที่ตนนับถือในฐานะที่ช่วยสร้างสรรค์

อารยธรรมและความสงบสุขแก่โลก

ส 1.1 ม.3/1,ม.3/4 วิเคราะห์พุทธประวัติจากพระพุทธรูปปางต่าง ๆ หรือประวัติศาสดาที่ตนนับถือและ
อธิบายการเผยแผ่พระพุทธศาสนาหรือศาสนาที่ตนนับถือสู่ประเทศต่าง ๆ ทั่วโลก


3. จุดประสงค์การเรียนรู้


1. สามารถอธิบายหลักการกำหนดโลก และการกำเนิดมนุษย์ ของศาสนาคริสต์ได้ (K)


2. สามารถวิเคราะห์ปัจจัยที่ส่งผลให้เกิดการเผยแผ่ศาสนาคริสต์ ผ่านการทำใบความรู้ได้ (P)


3. เห็นคุณค่า และความสำคัญของศาสนาคริสต์ ที่ส่งผลต่อการเปลี่ยนแปลงของสังคมโลก (A)

4. สาระสำคัญ


ศาสนาคริสต์เป็นศาสนาที่มีความเชื่อเรื่อง พระเจ้า และความรัก เป็นศาสนาที่ใช้ความรัก ในการสอนศาสนา

ดังคำกล่าวที่พูดถึงจุดมุ่งหมายของศานาคริสต์ที่ว่า “พระเจ้า ความรัก การรับใช้” ซึ่งศาสนาคริสต์เป็นศาสนาประเภท
เทวนิยม มีการนับถือเทพเจ้า และมีความเชื่อว่า พระเจ้า คือ ผูสร้างทุกสรรพสิ่งบนโลก ชาวคริสต์ เชื่อว่า พระเจ้าเป็น

คำตอบของทุกสิ่งบนโลก ซึ่งปัจจุบัน ศาสนาคริสต์ มีการแบ่งแยก ออกเป็นหลายนิกาย อีกทั้งบริบทต่าง ๆ ของศาสนา

คริสต์ ส่งผลต่อวัฒนธรรม และการดำรงชีวิตของสังคมโลกเป็นอย่างมาก

5. สาระการเรียนรู้


ความรู้
การกำเนิดศาสนาคริสต์

ทักษะ/กระบวนการ/การบวนการคิด
ทักษะวิเคราะห์ และจัดการขอมูล

คุณลักษณะอันพึงประสงค์
มีวินัย มุ่งมั่นในการทำงาน ใฝ่เรียนรู้


6. กิจกรรมการเรียนรู้


การนำเข้าสู่บทเรียน (5 นาที)


ื่
1. นักเรียนตอบคำถามครูเพอนำเข้าสู้บทเรียน (แนวคำถาม: หากพดถึงศาสนาคริสต์นักเรียนนึกถึงสิ่งใด
เพราะเหตุใด)

2. นักเรียนร่วมกันตอบคำถาม

การดำเนินการสอน (30 นาที)


1. นักเรียนร่วมรับฟังการบรรยายประกอบ Power point เรื่อง การสร้างโลก และการกำเนิดศาสนาคริสต์

2. นักเรียนจดข้อมูลลงในใบงานเรื่อง ศาสนาคริสต์


การสรุปผลการเรียนรู้ (5 นาที)

1. ครูเช็คความคืบหน้าของใบงาน

2. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้ที่ได้ในวันนี้


7. สื่อ / อุปกรณ์ / แหล่งเรียนรู้


1. Power point เรื่อง ศาสนาคริสต์
2. ใบงานเรื่อง ศาสนาคริสต์

8. การวัดและประเมินผลการเรียนรู้


1. วิธีการวัดและประเมินผล
1.1. สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในการร่วมกิจกรรม


2. เครื่องมือ
2.1. แบบประเมินความรู้
2.2. แบบประเมินทักษะวิเคราะห์ และจัดการข้อมูล
2.3. แบบประเมินความสำคัญของศาสนา

3. เกณฑ์การประเมิน
3.1. แบบประเมินความรู้

เกณฑ์การประเมิน ดีมาก ดี พอใช้ ควรปรับปรุง
สามารถอธิบาย สามารถอธิบาย สามารถอธิบาย ไม่สามารถอธิบาย
สามารถอธิบายหลักการ หลักการกำหนด หลักการกำหนด หลักการกำหนด หลักการกำหนด
กำหนดโลก และการกำเนิด โลก และการ โลก และการ โลก และการ โลก และการกำเนิด

มนุษย์ ของศาสนาคริสต์ กำเนิดมนุษย์ กำเนิดมนุษย์ ของ กำเนิดมนุษย์ ของ มนุษย์ ของศาสนา
ผ่านการทำใบความรู้ได้ (K) ของศาสนาคริสต์ ศาสนาคริสต์ ผ่าน ศาสนาคริสต์ คริสต์ ผ่านการทำ
ผ่านการทำใบ การทำใบความรู้ ผ่านการทำใบ ใบความรู้

ความรู้ได้ อย่าง ได้และมีความรง ความรู้ได้บ้าง ได้ อีกท้งไม่มีความ
ครบถ้วน ถูกต้อง ต่อเวลา แต่ไม่มีความตรง ตรงต่อเวลา
มีความตรงต่อ ต่อเวลา
เวลา


เกณฑ์การให้คะแนน (ได้ตั้งแต่ระดับดี ขึ้นไปถือว่า ผ่าน)
คะแนน 9 – 10 ระดับ ดีมาก คะแนน 6 – 8 ระดับ ดี
คะแนน 4 – 6 ระดับ พอใช้ คะแนน 0 – 4 ระดับ ควรปรับปรุง


3.2. แบบประเมินทักษะวิเคราะห์ และจัดการข้อมูล
เกณฑ์การประเมิน ดีมาก ดี พอใช้ ควรปรับปรุง

สามารถ สามารถวิเคราะห์ สามารถวิเคราะห์ สามารถวิเคราะห์
สามารถวิเคราะห์ปัจจัยที่ วิเคราะห์ปัจจัยที่ ปัจจัยที่ส่งผลให้ ปัจจัยที่ส่งผลให้ ปัจจัยที่ส่งผลให้เกิด
ส่งผลให้เกิดการเผยแผ่ ส่งผลให้เกิดการ เกิดการเผยแผ่ เกิดการเผยแผ่ การเผยแผ่ศาสนา
ศาสนาคริสต์ ผ่านการทำใบ เผยแผ่ศาสนา ศาสนาคริสต์ ผ่าน ศาสนาคริสต์ คริสต์ ผ่านการทำ

ความรู้ได้ (P) คริสต์ ผ่านการ การทำใบความรู้ ผ่านการทำใบ ใบความรู้ได้ อย่าง
ทำใบความรู้ได้ ได้ บ้างบางส่วน ความรู้ได้ บ้าง ไม่ครบถ้วน

อย่างครบถ้วน ใหญ่ เป็นส่วนน้อย ไม่ถกต้อง
ถูกต้อง

มีการอ้างอิงและ
สนับสนุนความ
คิดเห็นได้เป็น

อย่างดีเยี่ยม

เกณฑ์การให้คะแนน (ได้ตั้งแต่ระดับดี ขึ้นไปถือว่า ผ่าน)
คะแนน 9 – 10 ระดับ ดีมาก คะแนน 6 – 8 ระดับ ดี
คะแนน 4 – 6 ระดับ พอใช้ คะแนน 0 – 4 ระดับ ควรปรับปรุง

3.3. แบบประเมินความสำคัญของศาสนา ที่ส่งผลต่อชีวิตประจำวัน
เกณฑ์การประเมิน ดีมาก ดี พอใช้ ควรปรับปรุง

เห็นคุณค่า และ เห็นคุณค่า และ เห็นคุณค่า และ ไม่เห็นคุณค่า และ
เห็นคุณค่า และความสำคัญ ความสำคัญของ ความสำคัญของ ความสำคัญของ ความสำคัญของ
ของศาสนาคริสต์ ที่ส่งผลต่อ ศาสนาคริสต์ ที่ ศาสนาคริสต์ ที่ ศาสนาคริสต์ ที่ ศาสนาคริสต์ ที่
การเปลี่ยนแปลงของสังคม ส่งผลต่อการ ส่งผลต่อการ ส่งผลต่อการ ส่งผลต่อการ

โลก (A) เปลี่ยนแปลงของ เปลี่ยนแปลงของ เปลี่ยนแปลงของ เปลี่ยนแปลงของ
สังคมโลกได้ สังคมโลกอย่าง สังคมโลกอย่าง สังคมโลกอย่าง

อย่างสอดคล้อง ล้อง สอดคล้อง ม่สอดคล้อง
สอดค
มีเค้าโครงของ มีเค้าโครงของ มีเค้าโครงของ และไม่มีเค้าโครง
ความเป็นจริงได้ ความเป็นจริง ความเป็นจริง ของความเป็นจริง
อย่างดีมาก บางส่วน
เกณฑ์การให้คะแนน

คะแนน 9 – 10 ระดับ ดีมาก คะแนน 6 – 8 ระดับ ดี
คะแนน 4 – 6 ระดับ พอใช้ คะแนน 0 – 4 ระดับ ควรปรับปรุง





ลงชื่อ.....................................................

นางสาวรัชนัน สุยโพธิ์น้อย
(ผู้สอน)

บันทึกหลังสอน

รายวิชา ศาสนา ศีลธรรม จริยธรรม 5 หน่วยการเรียนรู้ แผนการเรียนรู้ที่
ส่วนที่ 1 ผลการประเมินตนเอง

ผลการประเมิน
ที่ รายการประเมิน
5 4 3 2 1

ความเหมาะสมของจุดประสงค์ (Objective) (หมายถึง กระบวนการจัดกิจกรรม
1 การเรียนรู้ตามวัตถุประสงค์ สามารถทำให้นักเรียนมีพัฒนาการด้าน KPA ตาม
ตัวชี้วัดหรือผลการเรียนรู้ที่กำหนดได้มากน้อยเพียงใด)
ความเหมาะสมของเนื้อหา (หมายถึง สามารถจัดการเรียนการสอนเนื้อหาตามท ี่
2
วางแผนไว้ได้มากน้อยเพียงใด)
ความเหมาะสมของกิจกรรมการเรียนการสอน (หมายถึง สามารถจัดการเรียน
3
การสอนได้ตามกิจกรรมที่วางแผนไว้ได้มากน้อยเพียงใด)

สื่อ แหล่งเรียนรู้ อุปกรณ์ช่วยสอนอื่น ๆ ที่วางแผนไว้เหมาะสมเพียงใด (หมายถึง
4 คุณภาพของสื่อ แหล่งเรียนรู้ อุปกรณ์ ฯลฯ สามารถสนับสนุนให้ผู้เรียนมี
พัฒนาการด้าน KPA ได้มากน้อยเพียงใด)
ความเหมาะสมของการวัดประเมินผล (หมายถึง คุณภาพของเครื่องมือและวิธี

5 กระบวนการประเมินวัดผล และสามารถนำไปใช้วัดละประเมินผลครบ
กระบวนการตามที่วางแผนไว้มากน้อยเพียงใด)
6 บรรยากาศในการจัดการเรียนการสอน เอื้อให้เกิดการเรียนรู้ในระดับใด

7 เวลาที่กำหนดไว้ตามแผนมีความเหมาะสมเพียงใด

ผลการประเมิน ระดับคุณภาพ ความหมาย



ส่วนที่ 2 ปัญหาที่เกิดขึ้นในระหว่างการเรียนการสอน





ส่วนที่ 3 แนวทางการแก้ปัญหา






ลงชื่อ

(นางสาวรัชนัน สุยโพธิ์น้อย)

ครูประจำวิชา/ผู้บันทึก

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 11
กลุ่มสาระการเรียนรู้ สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม
รายวิชา ศาสนา ศีลธรรม และจริยธรรม 5 รหัสวิชา ส23102

ระดับชั้น มัธยมศึกษาปีที่ 3 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2564
เรื่อง ความเชื่อ และพิธีกรรมของศาสนาคริสต์ เวลา 1 คาบเรียน
ครูผู้สอน นางสาวรัชนัน สุยโพธิ์น้อย


1. มาตรฐานการเรียนรู้

ส 1.1 รู้ และเข้าใจประวัติ ความสำคัญ ศาสดา หลักธรรมของพระพทธศาสนา หรือศาสนาที่ตนนับถือและ
ศาสนาอื่น มีศรัทธาที่ถูกต้อง ยึดมั่นและปฏิบัติตามหลักธรรม เพื่ออยู่ร่วมกันอย่างสันติสุข


2. ตัวชี้วัด
ส 1.1 ม.3/2 วิเคราะห์ความสำคัญของพระพุทธศาสนา หรือศาสนาที่ตนนับถือในฐานะที่ช่วยสร้างสรรค์

อารยธรรมและความสงบสุขแก่โลก
ส 1.1 ม.3/1,ม.3/4 วิเคราะห์พุทธประวัติจากพระพุทธรูปปางต่าง ๆ หรือประวัติศาสดาที่ตนนับถือและ
อธิบายการเผยแผ่พระพุทธศาสนาหรือศาสนาที่ตนนับถือสู่ประเทศต่าง ๆ ทั่วโลก


3. จุดประสงค์การเรียนรู้

1. สามารถอธิบายพิธีศักดิสิทธิ์ 7 ประการ ของศาสนาคริสต์ ผ่านการทำใบความรู้ได้ (K)


2. สามารถวิเคราะห์ความเชื่อของศาสนาคริสต์ ที่ส่งผลต่อการดำรงชีวิตของศาสนิกชน (P)


3. เห็นคุณค่า และความสำคัญของศาสนาคริสต์ ที่ส่งผลต่อการเปลี่ยนแปลงของสังคมโลก (A)


4. สาระสำคัญ


ศาสนาคริสต์เป็นศาสนาที่มีความเชื่อเรื่อง พระเจ้า และความรัก เป็นศาสนาที่ใช้ความรัก ในการสอนศาสนา
ดังคำกล่าวที่พูดถึงจุดมุ่งหมายของศานาคริสต์ที่ว่า “พระเจ้า ความรัก การรับใช้” ซึ่งศาสนาคริสต์เป็นศาสนาประเภท
เทวนิยม มีการนับถือเทพเจ้า และมีความเชื่อว่า พระเจ้า คือ ผู้สร้างทุกสรรพสิ่งบนโลก ชาวคริสต์ เชื่อว่า พระเจ้าเป็น

คำตอบของทุกสิ่งบนโลก ซึ่งปัจจุบัน ศาสนาคริสต์ มีการแบ่งแยก ออกเป็นหลายนิกาย อีกทั้งบริบทต่าง ๆ ของศาสนา
คริสต์ ส่งผลต่อวัฒนธรรม และการดำรงชีวิตของสังคมโลกเป็นอย่างมาก

5. สาระการเรียนรู้


ความรู้

ความเชื่อ และพิธีกรรมของศาสนาคริสต์

ทักษะ/กระบวนการ/การบวนการคิด

ทักษะวิเคราะห์ และจัดการขอมูล
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
มีวินัย มุ่งมั่นในการทำงาน ใฝ่เรียนรู้

6. กิจกรรมการเรียนรู้


การนำเข้าสู่บทเรียน (10 นาที)


1. นักเรียนร่วมอภิปรายรูปภาพ เกี่ยวกับวันแห่งความรัก (14 กุมภาพันธ์)

2. นักเรียนร่วมอภิปราย เรื่อง บริบทวันแห่งความรักในสังคมปัจจุบัน

การดำเนินการสอน (30 นาที)


1. นักเรียนร่วมรับฟังการบรรยายประกอบ Power point เรื่อง ความเชื่อ และพิธีกรรมของศาสนาคริสต์


2. นักเรียนจดข้อมูลลงในใบงาน

การสรุปผลการเรียนรู้ (5 นาที)


1. นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็นในประเด็นที่ว่า จากการเรียนรู้เรื่องราวเกี่ยวกับความเชื่อและพิธีกรรม
ของศาสนาคริสต์ นักเรียนประทับใจหรือชื่นชอบความเชื่อหรือพิธีกรรมใด เพราะเหตุใด

2. นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็น


7. สื่อ / อุปกรณ์ / แหล่งเรียนรู้


1. Power point เรื่อง ศาสนาคริสต์
2. ใบงานเรื่อง ศาสนาคริสต์



8. การวัดและประเมินผลการเรียนรู้

1. วิธีการวัดและประเมินผล

1.1. สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในการร่วมกิจกรรม

2. เครื่องมือ
2.1. แบบประเมินความรู้

2.2. แบบประเมินทักษะวิเคราะห์ และจัดการข้อมูล
2.3. แบบประเมินความสำคัญของศาสนา


3. เกณฑ์การประเมิน
3.1. แบบประเมินความรู้

เกณฑ์การประเมิน ดีมาก ดี พอใช้ ควรปรับปรุง

สามารถอธิบาย สามารถอธิบาย สามารถอธิบาย ไม่สามารถอธิบาย
สามารถอธิบายพิธีศักดิสิทธิ์ พิธีศักดิสิทธิ์ 7 พิธีศักดิสิทธิ์ 7 พิธีศักดิสิทธิ์ 7 พิธีศักดิสิทธิ์ 7
7 ประการ ของศาสนาคริสต์ ประการ ของ ประการ ของ ประการ ของ ประการ ของ

ผ่านการทำใบความรู้ได้ (K) ศาสนาคริสต์ ศาสนาคริสต์ ผ่าน ศาสนาคริสต์ ศาสนาคริสต์ ผ่าน

ผ่านการทำใบ การทำใบความรู้ ผ่านการทำใบ การทำใบความรู้ได้

ความรู้ได้ อย่าง ได้ และมีความ ความรู้ได้ บ้าง อีกทงไม่มีความตรง
ครบถ้วน ถูกต้อง ตรงต่อเวลา แต่ไม่มีความตรง ต่อเวลา
มีความตรงต่อ ต่อเวลา

เวลา

เกณฑ์การให้คะแนน (ได้ตั้งแต่ระดับดี ขึ้นไปถือว่า ผ่าน)
คะแนน 9 – 10 ระดับ ดีมาก คะแนน 6 – 8 ระดับ ดี

คะแนน 4 – 6 ระดับ พอใช้ คะแนน 0 – 4 ระดับ ควรปรับปรุง


3.2. แบบประเมินทักษะวิเคราะห์ และจัดการข้อมูล

เกณฑ์การประเมิน ดีมาก ดี พอใช้ ควรปรับปรุง
สามารถ สามารถวิเคราะห์ สามารถวิเคราะห์ สามารถวิเคราะห์
สามารถวิเคราะห์ความเชื่อ วิเคราะห์ความ ความเชื่อของ ความเชื่อของ ความเชื่อของ

ของศาสนาคริสต์ ที่ส่งผลต่อ เชื่อของศาสนา ศาสนาคริสต์ ที่ ศาสนาคริสต์ ที่ ศาสนาคริสต์ ที่

การดำรงชีวิตของศาสนิกชน คริสต์ ที่ส่งผลต่อ ส่งผลต่อการ ส่งผลต่อการ ส่งผลต่อการ
(P) การดำรงชีวิต ดำรงชีวิตของศา ดำรงชีวิตของศา ดำรงชีวิตของศา

ของศาสนิกชน สนิกชน ได้บ้าง สนิกชน ได้ สนิกชนได้
ได้อย่างครบถ้วน บางส่วนใหญ่ บ้างเป็นส่วนน้อย อย่าง
ถูกต้อง ไม่ครบถ้วน
มีการอ้างอิงและ ไม่ถกต้อง

สนับสนุนความ

คิดเห็นได้เป็น
อย่างดีเยี่ยม


เกณฑ์การให้คะแนน (ได้ตั้งแต่ระดับดี ขึ้นไปถือว่า ผ่าน)
คะแนน 9 – 10 ระดับ ดีมาก คะแนน 6 – 8 ระดับ ดี
คะแนน 4 – 6 ระดับ พอใช้ คะแนน 0 – 4 ระดับ ควรปรับปรุง

3.3. แบบประเมินความสำคัญของศาสนา ที่ส่งผลต่อชีวิตประจำวัน
เกณฑ์การประเมิน ดีมาก ดี พอใช้ ควรปรับปรุง

เห็นคุณค่า และ เห็นคุณค่า และ เห็นคุณค่า และ ไม่เห็นคุณค่า และ
เห็นคุณค่า และความสำคัญ ความสำคัญของ ความสำคัญของ ความสำคัญของ ความสำคัญของ
ของศาสนาคริสต์ ที่ส่งผลต่อ ศาสนาคริสต์ ที่ ศาสนาคริสต์ ที่ ศาสนาคริสต์ ที่ ศาสนาคริสต์ ที่
การเปลี่ยนแปลงของสังคม ส่งผลต่อการ ส่งผลต่อการ ส่งผลต่อการ ส่งผลต่อการ

โลก (A) เปลี่ยนแปลงของ เปลี่ยนแปลงของ เปลี่ยนแปลงของ เปลี่ยนแปลงของ
สังคมโลกได้ สังคมโลกอย่าง สังคมโลกอย่าง สังคมโลกอย่าง

อย่างสอดคล้อง ล้อง สอดคล้อง ม่สอดคล้อง
สอดค
มีเค้าโครงของ มีเค้าโครงของ มีเค้าโครงของ และไม่มีเค้าโครง
ความเป็นจริงได้ ความเป็นจริง ความเป็นจริง ของความเป็นจริง
อย่างดีมาก บางส่วน
เกณฑ์การให้คะแนน

คะแนน 9 – 10 ระดับ ดีมาก คะแนน 6 – 8 ระดับ ดี
คะแนน 4 – 6 ระดับ พอใช้ คะแนน 0 – 4 ระดับ ควรปรับปรุง





ลงชื่อ.....................................................

นางสาวรัชนัน สุยโพธิ์น้อย
(ผู้สอน)

บันทึกหลังสอน

รายวิชา ศาสนา ศีลธรรม จริยธรรม 5 หน่วยการเรียนรู้ แผนการเรียนรู้ที่
ส่วนที่ 1 ผลการประเมินตนเอง

ผลการประเมิน
ที่ รายการประเมิน
5 4 3 2 1

ความเหมาะสมของจุดประสงค์ (Objective) (หมายถึง กระบวนการจัดกิจกรรม
1 การเรียนรู้ตามวัตถุประสงค์ สามารถทำให้นักเรียนมีพัฒนาการด้าน KPA ตาม
ตัวชี้วัดหรือผลการเรียนรู้ที่กำหนดได้มากน้อยเพียงใด)
ความเหมาะสมของเนื้อหา (หมายถึง สามารถจัดการเรียนการสอนเนื้อหาตามท ี่
2
วางแผนไว้ได้มากน้อยเพียงใด)
ความเหมาะสมของกิจกรรมการเรียนการสอน (หมายถึง สามารถจัดการเรียน
3
การสอนได้ตามกิจกรรมที่วางแผนไว้ได้มากน้อยเพียงใด)

สื่อ แหล่งเรียนรู้ อุปกรณ์ช่วยสอนอื่น ๆ ที่วางแผนไว้เหมาะสมเพียงใด (หมายถึง
4 คุณภาพของสื่อ แหล่งเรียนรู้ อุปกรณ์ ฯลฯ สามารถสนับสนุนให้ผู้เรียนมี
พัฒนาการด้าน KPA ได้มากน้อยเพียงใด)
ความเหมาะสมของการวัดประเมินผล (หมายถึง คุณภาพของเครื่องมือและวิธี

5 กระบวนการประเมินวัดผล และสามารถนำไปใช้วัดละประเมินผลครบ
กระบวนการตามที่วางแผนไว้มากน้อยเพียงใด)
6 บรรยากาศในการจัดการเรียนการสอน เอื้อให้เกิดการเรียนรู้ในระดับใด

7 เวลาที่กำหนดไว้ตามแผนมีความเหมาะสมเพียงใด

ผลการประเมิน ระดับคุณภาพ ความหมาย



ส่วนที่ 2 ปัญหาที่เกิดขึ้นในระหว่างการเรียนการสอน





ส่วนที่ 3 แนวทางการแก้ปัญหา






ลงชื่อ

(นางสาวรัชนัน สุยโพธิ์น้อย)

ครูประจำวิชา/ผู้บันทึก

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 12
กลุ่มสาระการเรียนรู้ สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม
รายวิชา ศาสนา ศีลธรรม และจริยธรรม 5 รหัสวิชา ส23102
ระดับชั้น มัธยมศึกษาปีที่ 3 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2564

เรื่อง หลักคำสอนของศาสนาคริสต์ เวลา 1 คาบเรียน
ครูผู้สอน นางสาวรัชนัน สุยโพธิ์น้อย


1. มาตรฐานการเรียนรู้

ส 1.1 รู้ และเข้าใจประวัติ ความสำคัญ ศาสดา หลักธรรมของพระพทธศาสนา หรือศาสนาที่ตนนับถือและ
ศาสนาอื่น มีศรัทธาที่ถูกต้อง ยึดมั่นและปฏิบัติตามหลักธรรม เพื่ออยู่ร่วมกันอย่างสันติสุข


2. ตัวชี้วัด

ส 1.1 ม.3/2 วิเคราะห์ความสำคัญของพระพุทธศาสนา หรือศาสนาที่ตนนับถือในฐานะที่ช่วยสร้างสรรค์
อารยธรรมและความสงบสุขแก่โลก
ส 1.1 ม.3/1,ม.3/4 วิเคราะห์พุทธประวัติจากพระพุทธรูปปางต่าง ๆ หรือประวัติศาสดาที่ตนนับถือและ
อธิบายการเผยแผ่พระพุทธศาสนาหรือศาสนาที่ตนนับถือสู่ประเทศต่าง ๆ ทั่วโลก


3. จุดประสงค์การเรียนรู้


1. สามารถอธิบายความหมายของคัมภีร์ในศาสนาคริสต์ ผ่านการทำใบความรู้ได้ (K)
2. สามารถวิเคราะห์หลักคำสอนของศาสนาคริสต์ กับศาสนาอื่นได้ ผ่านการทำใบความรู้ได้ (P)

3. เห็นคุณค่า และความสำคัญของศาสนาคริสต์ ที่ส่งผลต่อการเปลี่ยนแปลงของสังคมโลก (A)


4. สาระสำคัญ

ศาสนาคริสต์มีรากฐานมาจากศาสนายิว โดยยิวมีโมเสสเป็นศาสดาและเป็นผู้รับ แผ่นศิลาพระโอวาท หรือ

แผ่นศิลาพระบัญญัติ 2 แผ่นบนภูเขาซีนาย จากพระเจ้า (พระยาห์เวห์) โดยบัญญัติถึงหลักธรรมคำสอนที่จารึกโดยลาย
พระหัตถ์ของพระเจ้าเอง ในบัญญัตินั้นมีคำสอนหลัก คือ ศาสนิกชนต้องมีความศรัทธาในพระเยซูสูงสุดในชีวิต ตลอด

ถึงเพื่อนมนุษย์ ดังปรากฏในหลักบัญญัติ 10 ประการ


5. สาระการเรียนรู้


ความรู้
หลักคำสอนของศาสนาคริสต์
ทักษะ/กระบวนการ/การบวนการคิด


ทักษะวิเคราะห์ และจัดการขอมูล

คุณลักษณะอันพึงประสงค์
มีวินัย มุ่งมั่นในการทำงาน ใฝ่เรียนรู้

6. กิจกรรมการเรียนรู้


การนำเข้าสู่บทเรียน (5 นาที)

1. นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดในประเด็นที่ว่า “นักเรียนคิดว่าวันสิ้นโลกมีจริงหรือไม่ เพราะเหตุใด”

2. นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็น


การดำเนินการสอน (30 นาที)

1. นักเรียนร่วมรับฟังการบรรยายประกอบ Power point เรื่อง หลักคำสอนของศาสนาคริสต์


2. นักเรียนบันทึกข้อมูลลงในใบงาน


การสรุปผลการเรียนรู้ (5 นาที)

1. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปบทเรียนที่ได้เรียนในวันนี้ และนักเรียนร่วมแสดงความคิดเห็นในประเด็นที่ว่า
“นักเรียนชื่นชอบหรือประทับใจหลักคำสอนใดในศาสนาคริสต์มากที่สุด เพราะเหตุใดและสามรถนำมาปรับใช้ในชีวิต
ได้อย่างไร”


2. นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็น

7. สื่อ / อุปกรณ์ / แหล่งเรียนรู้


1. Power point เรื่อง ศาสนาคริสต์

2. ใบงานเรื่อง ศาสนาคริสต์
8. การวัดและประเมินผลการเรียนรู้


1. วิธีการวัดและประเมินผล
1.1. สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในการร่วมกิจกรรม


2. เครื่องมือ
2.1. แบบประเมินความรู้

2.2. แบบประเมินทักษะวิเคราะห์ และจัดการข้อมูล
2.3. แบบประเมินความสำคัญของศาสนา

3. เกณฑ์การประเมิน
3.1. แบบประเมินความรู้


เกณฑการประเมิน ดีมาก ดี พอใช้ ควรปรับปรุง
สามารถอธิบาย สามารถอธิบาย สามารถอธิบาย ไม่สามารถอธิบาย
สามารถอธิบายความหมาย ความหมายของ ความหมายของ ความหมายของ ความหมายของ
ของคัมภีร์ในศาสนาคริสต์ คัมภีร์ในศาสนา คัมภีร์ในศาสนา คัมภีร์ในศาสนา คัมภีร์ในศาสนา

ผ่านการทำใบความรู้ได้ (K) คริสต์ ผ่านการ คริสต์ ผ่านการทำ คริสต์ ผ่านการทำ คริสต์ ผ่านการทำ

ทำใบความรู้ได้ ใบความรู้ได้ และ ใบความรู้ได้ บ้าง ใบความรู้ได้ อีกท้ง

อย่างครบถ้วน มีความรงต่อเวลา แต่ไม่มีความตรง ไม่มความตรงต่อ
ถูกต้อง ต่อเวลา เวลา
มีความตรงต่อ

เวลา

เกณฑ์การให้คะแนน (ได้ตั้งแต่ระดับดี ขึ้นไปถือว่า ผ่าน)
คะแนน 9 – 10 ระดับ ดีมาก คะแนน 6 – 8 ระดับ ดี

คะแนน 4 – 6 ระดับ พอใช้ คะแนน 0 – 4 ระดับ ควรปรับปรุง


3.2. แบบประเมินทักษะวิเคราะห์ และจัดการข้อมูล

เกณฑ์การประเมิน ดีมาก ดี พอใช้ ควรปรับปรุง
สามารถ สามารถวิเคราะห์ สามารถวิเคราะห์ สามารถวิเคราะห์
สามารถวิเคราะห์หลักคำ วิเคราะห์หลักคำ หลักคำสอนของ หลักคำสอนของ หลักคำสอนของ

สอนของศาสนาคริสต์ กับ สอนของศาสนา ศาสนาคริสต์ กับ ศาสนาคริสต์ กับ ศาสนาคริสต์ กับ

ศาสนาอื่นได้ ผ่านการทำใบ คริสต์ กับศาสนา ศาสนาอื่นได้ ผ่าน ศาสนาอื่นได้ ผ่าน ศาสนาอื่นได้ ผ่าน
ความรู้ได้ (P) อื่นได้ ผ่านการ การทำใบความรู้ การทำใบความรู้ การทำใบความรู้ได้

ทำใบความรู้ได้ ได้ บ้างบางส่วน ได้ บ้างเป็นส่วน อย่าง
อย่างครบถ้วน ใหญ่ น้อย ไม่ครบถ้วน
ถูกต้อง ไม่ถกต้อง

มีการอ้างอิงและ
สนับสนุนความ

คิดเห็นได้เป็น
อย่างดีเยี่ยม


เกณฑ์การให้คะแนน (ได้ตั้งแต่ระดับดี ขึ้นไปถือว่า ผ่าน)
คะแนน 9 – 10 ระดับ ดีมาก คะแนน 6 – 8 ระดับ ดี
คะแนน 4 – 6 ระดับ พอใช้ คะแนน 0 – 4 ระดับ ควรปรับปรุง

3.3. แบบประเมินความสำคัญของศาสนา ที่ส่งผลต่อชีวิตประจำวัน
เกณฑ์การประเมิน ดีมาก ดี พอใช้ ควรปรับปรุง

เห็นคุณค่า และ เห็นคุณค่า และ เห็นคุณค่า และ ไม่เห็นคุณค่า และ
เห็นคุณค่า และความสำคัญ ความสำคัญของ ความสำคัญของ ความสำคัญของ ความสำคัญของ
ของศาสนาคริสต์ ที่ส่งผลต่อ ศาสนาคริสต์ ที่ ศาสนาคริสต์ ที่ ศาสนาคริสต์ ที่ ศาสนาคริสต์ ที่
การเปลี่ยนแปลงของสังคม ส่งผลต่อการ ส่งผลต่อการ ส่งผลต่อการ ส่งผลต่อการ

โลก (A) เปลี่ยนแปลงของ เปลี่ยนแปลงของ เปลี่ยนแปลงของ เปลี่ยนแปลงของ
สังคมโลกได้ สังคมโลกอย่าง สังคมโลกอย่าง สังคมโลกอย่าง

อย่างสอดคล้อง ล้อง สอดคล้อง ม่สอดคล้อง
สอดค
มีเค้าโครงของ มีเค้าโครงของ มีเค้าโครงของ และไม่มีเค้าโครง
ความเป็นจริงได้ ความเป็นจริง ความเป็นจริง ของความเป็นจริง
อย่างดีมาก บางส่วน
เกณฑ์การให้คะแนน

คะแนน 9 – 10 ระดับ ดีมาก คะแนน 6 – 8 ระดับ ดี
คะแนน 4 – 6 ระดับ พอใช้ คะแนน 0 – 4 ระดับ ควรปรับปรุง





ลงชื่อ.....................................................

นางสาวรัชนัน สุยโพธิ์น้อย
(ผู้สอน)

บันทึกหลังสอน

รายวิชา ศาสนา ศีลธรรม จริยธรรม 5 หน่วยการเรียนรู้ แผนการเรียนรู้ที่
ส่วนที่ 1 ผลการประเมินตนเอง

ผลการประเมิน
ที่ รายการประเมิน
5 4 3 2 1

ความเหมาะสมของจุดประสงค์ (Objective) (หมายถึง กระบวนการจัดกิจกรรม
1 การเรียนรู้ตามวัตถุประสงค์ สามารถทำให้นักเรียนมีพัฒนาการด้าน KPA ตาม
ตัวชี้วัดหรือผลการเรียนรู้ที่กำหนดได้มากน้อยเพียงใด)
ความเหมาะสมของเนื้อหา (หมายถึง สามารถจัดการเรียนการสอนเนื้อหาตามท ี่
2
วางแผนไว้ได้มากน้อยเพียงใด)
ความเหมาะสมของกิจกรรมการเรียนการสอน (หมายถึง สามารถจัดการเรียน
3
การสอนได้ตามกิจกรรมที่วางแผนไว้ได้มากน้อยเพียงใด)

สื่อ แหล่งเรียนรู้ อุปกรณ์ช่วยสอนอื่น ๆ ที่วางแผนไว้เหมาะสมเพียงใด (หมายถึง
4 คุณภาพของสื่อ แหล่งเรียนรู้ อุปกรณ์ ฯลฯ สามารถสนับสนุนให้ผู้เรียนมี
พัฒนาการด้าน KPA ได้มากน้อยเพียงใด)
ความเหมาะสมของการวัดประเมินผล (หมายถึง คุณภาพของเครื่องมือและวิธี

5 กระบวนการประเมินวัดผล และสามารถนำไปใช้วัดละประเมินผลครบ
กระบวนการตามที่วางแผนไว้มากน้อยเพียงใด)
6 บรรยากาศในการจัดการเรียนการสอน เอื้อให้เกิดการเรียนรู้ในระดับใด

7 เวลาที่กำหนดไว้ตามแผนมีความเหมาะสมเพียงใด

ผลการประเมิน ระดับคุณภาพ ความหมาย



ส่วนที่ 2 ปัญหาที่เกิดขึ้นในระหว่างการเรียนการสอน





ส่วนที่ 3 แนวทางการแก้ปัญหา






ลงชื่อ

(นางสาวรัชนัน สุยโพธิ์น้อย)

ครูประจำวิชา/ผู้บันทึก

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 13
กลุ่มสาระการเรียนรู้ สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม
รายวิชา ศาสนา ศีลธรรม และจริยธรรม 5 รหัสวิชา ส23102

ระดับชั้น มัธยมศึกษาปีที่ 3 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2564
เรื่อง หลักตรีเอกกานุภาพ และนิกายในศาสนาคริสต์ เวลา 1 คาบเรียน
ครูผู้สอน นางสาวรัชนัน สุยโพธิ์น้อย


1. มาตรฐานการเรียนรู้
ส 1.1 รู้ และเข้าใจประวัติ ความสำคัญ ศาสดา หลักธรรมของพระพทธศาสนา หรือศาสนาที่ตนนับถือและ

ศาสนาอื่น มีศรัทธาที่ถูกต้อง ยึดมั่นและปฏิบัติตามหลักธรรม เพื่ออยู่ร่วมกันอย่างสันติสุข


2. ตัวชี้วัด


ส 1.1 ม.3/2 วิเคราะห์ความสำคัญของพระพุทธศาสนา หรือศาสนาที่ตนนับถือในฐานะที่ช่วยสร้างสรรค์
อารยธรรมและความสงบสุขแก่โลก

ส 1.1 ม.3/1,ม.3/4 วิเคราะห์พุทธประวัติจากพระพุทธรูปปางต่าง ๆ หรือประวัติศาสดาที่ตนนับถือและ

อธิบายการเผยแผ่พระพุทธศาสนาหรือศาสนาที่ตนนับถือสู่ประเทศต่าง ๆ ทั่วโลก
3. จุดประสงค์การเรียนรู้


1. สามารถอธิบายหลักการพระตรีเอกกานุภาพ ของศาสนาคริสต์ ผ่านการทำใบความรู้ได้ (K)

2. สามารถวิเคราะห์ปัจจัยที่ส่งผลต่อการเกิดนิกายต่าง ๆ ใน ศาสนาคริสต์ ผ่านการทำใบความรู้ได้ (P)


3. เห็นคุณค่า และความสำคัญของศาสนาคริสต์ ที่ส่งผลต่อการเปลี่ยนแปลงของสังคมโลก (A)

4. สาระสำคัญ


ศาสนาคริสต์เป็นศาสนาประเภท เทวนิยม มีการนับถือเทพเจ้าและมีความเชื่อว่า พระเจ้า คือ ผู้สร้างทุก

สรรพสิ่งบนโลก ชาวคริสต์เชื่อว่าพระเจ้าเป็นคำตอบของทุกสิ่งบนโลก ซึ่งปัจจุบันศาสนาคริสต์มีการแบ่งแยกออกเป็น
หลายนิกาย อีกทั้งบริบทต่าง ๆ ของศาสนาคริสต์ ส่งผลต่อวัฒนธรรม และการดำรงชีวิตของสังคมโลกเป็นอย่างมาก


5. สาระการเรียนรู้


ความรู้
หลักตรีเอกกานุภาพ และนิกายในศานาคริสต์


ทักษะ/กระบวนการ/การบวนการคิด
ทักษะวิเคราะห์ และจัดการขอมูล


คุณลักษณะอันพึงประสงค์
มีวินัย มุ่งมั่นในการทำงาน ใฝ่เรียนรู้

6. กิจกรรมการเรียนรู้

การนำเข้าสู่บทเรียน (ใช้เวลา 5 นาที)


1. ครูทดสอบความรู้รอบตัวของนักเรียน โดยการถามคำถาม (แนวคำถาม: นักเรียนรู้หรือไม่ว่าศาสนาคริสต์มี

การแบ่งแยกนิกาย และมการแบ่งเป็นนิกายใดบ้าง จงยกตัวอย่าง)

2. นักเรียนร่วมกันตอบคำถาม


การดำเนินการสอน (ใช้เวลา 30 นาที)

1. นักเรียนร่วมรับฟังการบรรยายประกอบ Power point เรื่อง หลักตรีเอกกานุภาพ และนิกายของศาสนา
คริสต์


2. นักเรียนบันทึกข้อมูลลงในใบงาน


การสรุปผลการเรียนรู้ (ใช้เวลา 5 นาที)

1. นักเรียนและครูผู้สอน ร่วมสรุปบทเรียน และนัดหมายการเรียนครั้งต่อไป


2. นักเรียนเข้ารับการตรวจสอบความคืบหน้าของใบความรู้ เรื่อง ศาสนาคริสต์ กับครูผู้สอน

7. สื่อ / อุปกรณ์ / แหล่งเรียนรู้


1. Power point เรื่อง ศาสนาคริสต์
2. ใบความรู้ เรื่อง ศาสนาคริสต์

8. การวัดและประเมินผลการเรียนรู้


1. วิธีการวัดและประเมินผล
1.1. สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในการร่วมกิจกรรม

2. เครื่องมือ
2.1. แบบประเมินความรู้
2.2. แบบประเมินทักษะวิเคราะห์ และจัดการข้อมูล

2.3. แบบประเมินความสำคัญของศาสนา
3. เกณฑ์การประเมิน
3.1. แบบประเมินความรู้
เกณฑ์การประเมิน ดีมาก ดี พอใช้ ควรปรับปรุง

สามารถอธิบาย สามารถอธิบาย สามารถอธิบาย ไม่สามารถอธิบาย
หลักการพระตรี หลักการพระตรี หลักการพระตรี หลักการพระตรีเอก
เอกกานุภาพ เอกกานุภาพ ของ เอกกานุภาพ ของ กานุภาพ ของ

เกณฑ์การประเมิน ดีมาก ดี พอใช้ ควรปรับปรุง

สามารถอธิบายหลักการพระ ของศาสนาคริสต์ ศาสนาคริสต์ ผ่าน ศาสนาคริสต์ ศาสนาคริสต์ ผ่าน
ตรีเอกกานุภาพ ของศาสนา ผ่านการทำใบ การทำใบความรู้ ผ่านการทำใบ การทำใบความรู้ได้

คริสต์ ผ่านการทำใบความรู้ ความรู้ได้อย่าง ได้ และมีความ ความรู้ได้บ้าง อีกทงไม่มีความตรง
ได้ (K) ครบถ้วน ถูกต้อง ตรงต่อเวลา แต่ไม่มีความตรง ต่อเวลา
ต่อเวลา
มีความตรงต่อ

เวลา

เกณฑ์การให้คะแนน (ได้ตั้งแต่ระดับดี ขึ้นไปถือว่า ผ่าน)

คะแนน 9 – 10 ระดับ ดีมาก คะแนน 6 – 8 ระดับ ดี
คะแนน 4 – 6 ระดับ พอใช้ คะแนน 0 – 4 ระดับ ควรปรับปรุง



3.2. แบบประเมินทักษะวิเคราะห์ และจัดการข้อมูล
เกณฑ์การประเมิน ดีมาก ดี พอใช้ ควรปรับปรุง
สามารถ สามารถวิเคราะห์ สามารถวิเคราะห์ สามารถวิเคราะห์

สามารถวิเคราะห์ปัจจัยที่ วิเคราะห์ปัจจัยที่ ปัจจัยที่ส่งผลต่อ ปัจจัยที่ส่งผลต่อ ปัจจัยที่ส่งผลต่อ
ส่งผลต่อการเกิดนิกายต่าง ๆ ส่งผลต่อการเกิด การเกิดนิกายต่าง การเกิดนิกายต่าง การเกิดนิกายต่าง

ใน ศาสนาคริสต์ ผ่านการทำ นิกายต่าง ๆ ใน ๆ ใน ศาสนา ๆ ใน ศาสนา ๆ ใน ศาสนาคริสต์
ศาสนาคริสต์ คริสต์ ผ่านการทำ คริสต์ ผ่านการทำ ผ่านการทำใบ
ใบความรู้ได้ (P)
ผ่านการทำใบ ใบความรู้ได้ บ้าง ใบความรู้ได้ บ้าง ความรู้ได้ อย่าง

ความรู้ได้ อย่าง บางส่วนใหญ่ เป็นส่วนน้อย ไม่ครบถ้วน
ครบถ้วน ถูกต้อง ไม่ถกต้อง

มีการอ้างอิงและ

สนับสนุนความ
คิดเห็นได้เป็น
อย่างดีเยี่ยม


เกณฑ์การให้คะแนน (ได้ตั้งแต่ระดับดี ขึ้นไปถือว่า ผ่าน)
คะแนน 9 – 10 ระดับ ดีมาก คะแนน 6 – 8 ระดับ ดี
คะแนน 4 – 6 ระดับ พอใช้ คะแนน 0 – 4 ระดับ ควรปรับปรุง

3.3. แบบประเมินความสำคัญของศาสนา ที่ส่งผลต่อชีวิตประจำวัน
เกณฑ์การประเมิน ดีมาก ดี พอใช้ ควรปรับปรุง

เห็นคุณค่า และ เห็นคุณค่า และ เห็นคุณค่า และ ไม่เห็นคุณค่า และ
เห็นคุณค่า และความสำคัญ ความสำคัญของ ความสำคัญของ ความสำคัญของ ความสำคัญของ
ของศาสนาคริสต์ ที่ส่งผลต่อ ศาสนาคริสต์ ที่ ศาสนาคริสต์ ที่ ศาสนาคริสต์ ที่ ศาสนาคริสต์ ที่
การเปลี่ยนแปลงของสังคม ส่งผลต่อการ ส่งผลต่อการ ส่งผลต่อการ ส่งผลต่อการ

โลก (A) เปลี่ยนแปลงของ เปลี่ยนแปลงของ เปลี่ยนแปลงของ เปลี่ยนแปลงของ
สังคมโลกได้ สังคมโลกอย่าง สังคมโลกอย่าง สังคมโลกอย่าง

อย่างสอดคล้อง ล้อง สอดคล้อง ม่สอดคล้อง
สอดค
มีเค้าโครงของ มีเค้าโครงของ มีเค้าโครงของ และไม่มีเค้าโครง
ความเป็นจริงได้ ความเป็นจริง ความเป็นจริง ของความเป็นจริง
อย่างดีมาก บางส่วน
เกณฑ์การให้คะแนน

คะแนน 9 – 10 ระดับ ดีมาก คะแนน 6 – 8 ระดับ ดี
คะแนน 4 – 6 ระดับ พอใช้ คะแนน 0 – 4 ระดับ ควรปรับปรุง





ลงชื่อ.....................................................

นางสาวรัชนัน สุยโพธิ์น้อย
(ผู้สอน)

บันทึกหลังสอน

รายวิชา ศาสนา ศีลธรรม จริยธรรม 5 หน่วยการเรียนรู้ แผนการเรียนรู้ที่
ส่วนที่ 1 ผลการประเมินตนเอง

ผลการประเมิน
ที่ รายการประเมิน
5 4 3 2 1

ความเหมาะสมของจุดประสงค์ (Objective) (หมายถึง กระบวนการจัดกิจกรรม
1 การเรียนรู้ตามวัตถุประสงค์ สามารถทำให้นักเรียนมีพัฒนาการด้าน KPA ตาม
ตัวชี้วัดหรือผลการเรียนรู้ที่กำหนดได้มากน้อยเพียงใด)
ความเหมาะสมของเนื้อหา (หมายถึง สามารถจัดการเรียนการสอนเนื้อหาตามท ี่
2
วางแผนไว้ได้มากน้อยเพียงใด)
ความเหมาะสมของกิจกรรมการเรียนการสอน (หมายถึง สามารถจัดการเรียน
3
การสอนได้ตามกิจกรรมที่วางแผนไว้ได้มากน้อยเพียงใด)

สื่อ แหล่งเรียนรู้ อุปกรณ์ช่วยสอนอื่น ๆ ที่วางแผนไว้เหมาะสมเพียงใด (หมายถึง
4 คุณภาพของสื่อ แหล่งเรียนรู้ อุปกรณ์ ฯลฯ สามารถสนับสนุนให้ผู้เรียนมี
พัฒนาการด้าน KPA ได้มากน้อยเพียงใด)
ความเหมาะสมของการวัดประเมินผล (หมายถึง คุณภาพของเครื่องมือและวิธี

5 กระบวนการประเมินวัดผล และสามารถนำไปใช้วัดละประเมินผลครบ
กระบวนการตามที่วางแผนไว้มากน้อยเพียงใด)
6 บรรยากาศในการจัดการเรียนการสอน เอื้อให้เกิดการเรียนรู้ในระดับใด

7 เวลาที่กำหนดไว้ตามแผนมีความเหมาะสมเพียงใด

ผลการประเมิน ระดับคุณภาพ ความหมาย



ส่วนที่ 2 ปัญหาที่เกิดขึ้นในระหว่างการเรียนการสอน





ส่วนที่ 3 แนวทางการแก้ปัญหา






ลงชื่อ

(นางสาวรัชนัน สุยโพธิ์น้อย)

ครูประจำวิชา/ผู้บันทึก

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 14
กลุ่มสาระการเรียนรู้ สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม

รายวิชา ศาสนา ศีลธรรม และจริยธรรม 5 รหัสวิชา ส23102
ระดับชั้น มัธยมศึกษาปีที่ 3 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2564
เรื่อง ประวัติความเป็นมาของศาสนาอิสลาม เวลา 1 คาบเรียน
ครูผู้สอน นางสาวรัชนัน สุยโพธิ์น้อย


1. มาตรฐานการเรียนรู้
ส 1.1 รู้ และเข้าใจประวัติ ความสำคัญ ศาสดา หลักธรรมของพระพทธศาสนา หรือศาสนาที่ตนนับถือและ

ศาสนาอื่น มีศรัทธาที่ถูกต้อง ยึดมั่นและปฏิบัติตามหลักธรรม เพื่ออยู่ร่วมกันอย่างสันติสุข


2. ตัวชี้วัด


ส 1.1 ม.3/2 วิเคราะห์ความสำคัญของพระพุทธศาสนา หรือศาสนาที่ตนนับถือในฐานะที่ช่วยสร้างสรรค์
อารยธรรมและความสงบสุขแก่โลก
ส 1.1 ม.3/1,ม.3/4 วิเคราะห์พุทธประวัติจากพระพุทธรูปปางต่าง ๆ หรือประวัติศาสดาที่ตนนับถือและ
อธิบายการเผยแผ่พระพุทธศาสนาหรือศาสนาที่ตนนับถือสู่ประเทศต่าง ๆ ทั่วโลก


3. จุดประสงค์การเรียนรู้


1. สามารถอธิบายประวัติความเป็นมาของศาสนาอิสลาม ผ่านการทำใบความรู้ได้ (K)
2. สามารถวิเคราะห์ปัจจัยที่ส่งผลต่อการเกิดศาสนาอิสลาม ผ่านการทำใบความรู้ได้ (P)

3. เห็นคุณค่าและความสำคัญของศาสนาอิสลามในฐานะศาสนาหนึ่งของโลก (A)


4. สาระสำคัญ


ศาสนาอิสลาม เป็นศาสนาประเภท เทวนิยม กล่าวคือ จะไม่เคารพบูชาเทพเจ้าอื่นใด นอกจาก
พระฮัลเลาะห์เพียงพระองค์องค์เดียว โดยศาสนาอิสลามถือเป็นศาสนาหลักศาสนาหนึ่งของสังคมโลก


5. สาระการเรียนรู้


ความรู้
ประวัติการกำเนิดศาสนาอิสลาม
ทักษะ/กระบวนการ/การบวนการคิด


ทักษะวิเคราะห์ และจัดการขอมูล
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
มีวินัย มุ่งมั่นในการทำงาน ใฝ่เรียนรู้

6. กิจกรรมการเรียนรู้


การนำเข้าสู่บทเรียน (ใช้เวลา 5 นาที)

1. ครูทดสอบความรู้รอบตัวของนักเรียน โดยให้นักเรียนร่วมกันแสดงควาคิดเห็นในประเด็นที่ว่า “หากพูดถึง

ศาสนาอิสลาม นักเรียนนึกถงสิ่งใดบ้าง”
2. นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็น
การดำเนินการสอน (ใช้เวลา 30 นาที)

1. นักเรียนร่วมรับฟังการบรรยายประกอบ power point เรื่อง การกำเนิดศาสนาอิสลาม
2. นักเรียนบันทึกข้อมูลลงในใบงาน

การสรุปผลการเรียนรู้ (ใช้เวลา 5 นาที)

1. ครูตรวจเช็คความเรียบร้อยของใบงาน
2. นักเรียนและครูร่วมกันสรุปความรู้ที่ได้เรียนในวันนี้

7. สื่อ / อุปกรณ์ / แหล่งเรียนรู้

1. Power point เรื่อง ศาสนาอิสลาม
2. ใบความรู้ เรื่อง ศาสนาอิสลาม

8. การวัดและประเมินผลการเรียนรู้

1. วิธีการวัดและประเมินผล

1.1. สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในการร่วมกิจกรรม
2. เครื่องมือ
2.1. แบบประเมินความรู้

2.2. แบบประเมินทักษะวิเคราะห์ และจัดการข้อมูล
2.3. แบบประเมินความสำคัญของศาสนา
3. เกณฑ์การประเมิน
3.1. แบบประเมินความรู้

เกณฑ์การประเมิน ดีมาก ดี พอใช้ ควรปรับปรุง
สามารถอธิบาย สามารถอธิบาย สามารถอธิบาย ไม่สามารถอธิบาย

สามารถอธิบายประวัติ ประวัติความเป็นมา ประวัติความ ประวัติความ ประวัติความเป็นมา
ความเป็นมาของศาสนา ของศาสนาอิสลาม เป็นมาของศาสนา เป็นมาของ ของศาสนาอิสลาม
อิสลาม ผ่านการ ศาสนาอิสลาม ผ่านการทำใบ
อิสลาม ผ่านการทำใบ ผ ่ า น ก า ร ท ำ ใ บ ทำใบความรู้ได้ ผ่านการทำใบ ความรู้ได้ อีกทงไม่

ความรู้ได้ (K) ความรู้ได้อย่าง และมีความตรง ความรู้ได้ บ้าง มีความตรงต่อเวลา

ครบถ้วน ถูกต้อง ต่อเวลา แต่ไม่มีความตรง

มีความตรงต่อเวลา ต่อเวลา
เกณฑ์การให้คะแนน (ได้ตั้งแต่ระดับดี ขึ้นไปถือว่า ผ่าน)

คะแนน 9 – 10 ระดับ ดีมาก คะแนน 6 – 8 ระดับ ดี
คะแนน 4 – 6 ระดับ พอใช้ คะแนน 0 – 4 ระดับ ควรปรับปรุง

3.2. แบบประเมินทักษะวิเคราะห์ และจัดการข้อมูล
เกณฑ์การประเมิน ดีมาก ดี พอใช้ ควรปรับปรุง

สามารถ สามารถวิเคราะห์ สามารถวิเคราะห์ สามารถวิเคราะห์
สามารถวิเคราะห์ปัจจัยที่ วิเคราะห์ปัจจัยที่ ปัจจัยที่ส่งผลต่อ ปัจจัยที่ส่งผลต่อ ปัจจัยที่ส่งผลต่อ

ส่งผลต่อการเกิดศาสนา ส่งผลต่อการเกิด การเกิดศาสนา การเกิดศาสนา การเกิดศาสนา
อิสลาม ผ่านการทำใบความรู้ ศาสนาอิสลาม อิสลาม ผ่านการ อิสลาม ผ่านการ อิสลาม ผ่านการทำ
ผ่านการทำใบ
ทำใบความรู้ได้
ทำใบความรู้ได้
ได้ (P) ความรู้ได้ อย่าง บ้างบางส่วนใหญ่ บ้างเป็นส่วนน้อย ใบความรู้ได้ อย่าง
ไม่ครบถ้วน
ครบถ้วน ถูกต้อง ไม่ถกต้อง

มีการอ้างอิงและ
สนับสนุนความ
คิดเห็นได้เป็น
อย่างดีเยี่ยม


เกณฑ์การให้คะแนน (ได้ตั้งแต่ระดับดี ขึ้นไปถือว่า ผ่าน)
คะแนน 9 – 10 ระดับ ดีมาก คะแนน 6 – 8 ระดับ ดี
คะแนน 4 – 6 ระดับ พอใช้ คะแนน 0 – 4 ระดับ ควรปรับปรุง



3.3. แบบประเมินความสำคัญของศาสนา ที่ส่งผลต่อชีวิตประจำวัน
เกณฑ์การประเมิน ดีมาก ดี พอใช้ ควรปรับปรุง

เห็นคุณค่าและ เห็นคุณค่าและ เห็นคุณค่าและ ไม่เห็นคุณค่าและ
เห็นคุณค่าและความสำคัญ ความสำคัญของ ความสำคัญของ ความสำคัญของ ความสำคัญของ
ของศาสนาอิสลามในฐานะ ศาสนาอิสลามใน ศาสนาอิสลามใน ศาสนาอิสลามใน ศาสนาอิสลามใน

ศาสนาหนึ่งของโลก (A) ฐานะศาสนาหนึ่ง ฐานะศาสนาหนึ่ง ฐานะศาสนาหนึ่ง ฐานะศาสนาหนึ่ง
ของโลก อย่าง ของโลก อย่าง ของโลก อย่าง ของโลก อย่าง

สอดคล้อง สอดคล้อง สอดคล้อง ม่สอดคล้อง
มีเค้าโครงของ มีเค้าโครงของ มีเค้าโครงของ และไม่มีเคาโครง

ความเป็นจริงได้ ความเป็นจริง ความเป็นจริง ของความเป็นจริง
อย่างดีมาก บางส่วน


เกณฑ์การให้คะแนน
คะแนน 9 – 10 ระดับ ดีมาก คะแนน 6 – 8 ระดับ ดี
คะแนน 4 – 6 ระดับ พอใช้ คะแนน 0 – 4 ระดับ ควรปรับปรุง




ลงชื่อ.....................................................
นางสาวรัชนัน สุยโพธิ์น้อย

(ผู้สอน)

บันทึกหลังสอน

รายวิชา ศาสนา ศีลธรรม จริยธรรม 5 หน่วยการเรียนรู้ แผนการเรียนรู้ที่
ส่วนที่ 1 ผลการประเมินตนเอง

ผลการประเมิน
ที่ รายการประเมิน
5 4 3 2 1

ความเหมาะสมของจุดประสงค์ (Objective) (หมายถึง กระบวนการจัดกิจกรรม
1 การเรียนรู้ตามวัตถุประสงค์ สามารถทำให้นักเรียนมีพัฒนาการด้าน KPA ตาม
ตัวชี้วัดหรือผลการเรียนรู้ที่กำหนดได้มากน้อยเพียงใด)
ความเหมาะสมของเนื้อหา (หมายถึง สามารถจัดการเรียนการสอนเนื้อหาตามท ี่
2
วางแผนไว้ได้มากน้อยเพียงใด)
ความเหมาะสมของกิจกรรมการเรียนการสอน (หมายถึง สามารถจัดการเรียน
3
การสอนได้ตามกิจกรรมที่วางแผนไว้ได้มากน้อยเพียงใด)

สื่อ แหล่งเรียนรู้ อุปกรณ์ช่วยสอนอื่น ๆ ที่วางแผนไว้เหมาะสมเพียงใด (หมายถึง
4 คุณภาพของสื่อ แหล่งเรียนรู้ อุปกรณ์ ฯลฯ สามารถสนับสนุนให้ผู้เรียนมี
พัฒนาการด้าน KPA ได้มากน้อยเพียงใด)
ความเหมาะสมของการวัดประเมินผล (หมายถึง คุณภาพของเครื่องมือและวิธี

5 กระบวนการประเมินวัดผล และสามารถนำไปใช้วัดละประเมินผลครบ
กระบวนการตามที่วางแผนไว้มากน้อยเพียงใด)
6 บรรยากาศในการจัดการเรียนการสอน เอื้อให้เกิดการเรียนรู้ในระดับใด

7 เวลาที่กำหนดไว้ตามแผนมีความเหมาะสมเพียงใด

ผลการประเมิน ระดับคุณภาพ ความหมาย



ส่วนที่ 2 ปัญหาที่เกิดขึ้นในระหว่างการเรียนการสอน





ส่วนที่ 3 แนวทางการแก้ปัญหา






ลงชื่อ

(นางสาวรัชนัน สุยโพธิ์น้อย)

ครูประจำวิชา/ผู้บันทึก

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 15
กลุ่มสาระการเรียนรู้ สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม
รายวิชา ศาสนา ศีลธรรม และจริยธรรม 5 รหัสวิชา ส23102

ระดับชั้น มัธยมศึกษาปีที่ 3 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2564

เรื่อง หลักธรรมของศาสนาอสลาม เวลา 1 คาบเรียน
ครูผู้สอน นางสาวรัชนัน สุยโพธิ์น้อย


1. มาตรฐานการเรียนรู้

ส 1.1 รู้ และเข้าใจประวัติ ความสำคัญ ศาสดา หลักธรรมของพระพทธศาสนา หรือศาสนาที่ตนนับถือและ
ศาสนาอื่น มีศรัทธาที่ถูกต้อง ยึดมั่นและปฏิบัติตามหลักธรรม เพื่ออยู่ร่วมกันอย่างสันติสุข


2. ตัวชี้วัด
ส 1.1 ม.3/2 วิเคราะห์ความสำคัญของพระพุทธศาสนา หรือศาสนาที่ตนนับถือในฐานะที่ช่วยสร้างสรรค์
อารยธรรมและความสงบสุขแก่โลก

ส 1.1 ม.3/1,ม.3/4 วิเคราะห์พุทธประวัติจากพระพุทธรูปปางต่าง ๆ หรือประวัติศาสดาที่ตนนับถือและ
อธิบายการเผยแผ่พระพุทธศาสนาหรือศาสนาที่ตนนับถือสู่ประเทศต่าง ๆ ทั่วโลก

3. จุดประสงค์การเรียนรู้


1. สามารถอธิบายหลักศรัทธา 6 ผ่านการทำใบความรู้ได้ (K)

2. สามารถวิเคราะห์หลักปฏิบัติ 5 ประการ ของศาสนาอิสลาม ผ่านกิจกรรมได้ (P)
3. เห็นคุณค่าและความสำคัญของศาสนาอิสลามในฐานะศาสนาหนึ่งของโลก (A)


4. สาระสำคัญ


ศาสนาอิสลามถือเป็นศาสนาหลักศาสนาหนึ่งของสังคมโลก โดยชาวมุสลิมจะปฏิบัติตน อยู่ในกรอบของหลัก
ปฏิบัติ 5 ประการ ประกอบไปด้วย การปฏิญาณตน การละหมาด การถือศีลอด กระบริจาคซะกาด และการประกอบ

พิธีฮัจญ์ โดยหลักปฏิบัติต่าง ๆ ที่กำหนดในศาสนาอิสลามจะครอบคลุมถึงวิถีชีวิตของศาสนิกชนอีกด้วย


5. สาระการเรียนรู้


ความรู้
หลักคำสอนของศาสนาอิสลาม
ทักษะ/กระบวนการ/การบวนการคิด

ทักษะวิเคราะห์ และจัดการขอมูล

คุณลักษณะอันพึงประสงค์
มีวินัย มุ่งมั่นในการทำงาน ใฝ่เรียนรู้


6. กิจกรรมการเรียนรู้


การนำเข้าสู่บทเรียน (ใช้เวลา 5 นาที)


1. นักเรียนทบทวนความรู้ที่ได้เรียนไปในคาบที่แล้ส โดยการตอบคำถามครู (แนวคำถาม: ศาสนาอิสลาม
จัดเป็นศาสนาประเภทใด เพราะอะไร, ใครคือศาสดาของศาสนาอิสลาม เป็นต้น)


2. นักเรียนร่วมกันตอบคำถาม


การดำเนินการสอน (ใช้เวลา 30 นาที)


1. นักเรียนร่วมรับฟังการบรรยายประกอบ power point เรื่อง หลักคำสอนของศาสนาอิสลาม


2. นักเรียนบันทึกข้อมูลลงในใบงาน

การสรุปผลการเรียนรู้ (ใช้เวลา 5 นาที)


1. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปบทเรียนที่ได้เรียนในวันนี้


2. นักเรียนร่วมแสดงความคิดเห็นในประเด็นที่ว่า “นักเรียนชื่นชอบหรือประทับใจหลักคำสอนใดในศาสนา

อิสลามมากที่สุด เพราะเหตุใดและสามรถนำมาปรับใช้ในชีวิตได้อย่างไร”


3. นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็น

7. สื่อ / อุปกรณ์ / แหล่งเรียนรู้

1. Power point เรื่อง ศาสนาอิสลาม

2. ใบความรู้ เรื่อง ศาสนาอิสลาม
8. การวัดและประเมินผลการเรียนรู้


1. วิธีการวัดและประเมินผล
1.1. สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในการร่วมกิจกรรม


2. เครื่องมือ
2.1. แบบประเมินความรู้
2.2. แบบประเมินทักษะวิเคราะห์ และจัดการข้อมูล

2.3. แบบประเมินความสำคัญของศาสนา

3. เกณฑ์การประเมิน
3.1. แบบประเมินความรู้

เกณฑ์การประเมิน ดีมาก ดี พอใช้ ควรปรับปรุง
สามารถอธิบาย สามารถอธิบาย สามารถอธิบาย ไม่สามารถอธิบาย

สามารถอธิบายหลักศรัทธา หลักศรัทธา 6 หลักศรัทธา 6 หลักศรัทธา 6 หลักศรัทธา 6 ผ่าน
6 ผ่านการทำใบความรู้ได้ (K) ผ่านการทำใบ ผ่านการทำใบ ผ่านการทำใบ การทำใบความรู้ได้
ความรู้ได้บ้าง

ความรู้ได้และมี
ความรู้ได้อย่าง ความตรงต่อเวลา แต่ไม่มีความตรง อีกทงไม่มีความตรง
ต่อเวลา
ครบถ้วน ถูกต้อง ต่อเวลา
มีความตรงต่อ
เวลา


เกณฑ์การให้คะแนน (ได้ตั้งแต่ระดับดี ขึ้นไปถือว่า ผ่าน)
คะแนน 9 – 10 ระดับ ดีมาก คะแนน 6 – 8 ระดับ ดี
คะแนน 4 – 6 ระดับ พอใช้ คะแนน 0 – 4 ระดับ ควรปรับปรุง




3.2. แบบประเมินทักษะวิเคราะห์ และจัดการข้อมูล

เกณฑ์การประเมิน ดีมาก ดี พอใช้ ควรปรับปรุง
สามารถ สามารถวิเคราะห์ สามารถวิเคราะห์ สามารถวิเคราะห์
สามารถวิเคราะห์หลักปฏิบัติ วิเคราะห์หลัก หลักปฏิบัติ 5 หลักปฏิบัติ 5 หลักปฏิบัติ 5

5 ประการ ของศาสนา ปฏิบัติ 5 ประการ ของ ประการ ของ ประการ ของ

อิสลาม ผ่านกิจกรรมได้ (P) ประการ ของ ศาสนาอิสลาม ศาสนาอิสลาม ศาสนาอิสลาม ผ่าน
ศาสนาอิสลาม ผ่านกิจกรรมได้ ผ่านกิจกรรมได้ กิจกรรมได้ อย่าง

ผ่านกิจกรรมได้ บ้างบางส่วนใหญ่ บ้างเป็นส่วนน้อย ไม่ครบถ้วน

อย่างครบถ้วน ไม่ถกต้อง

ถูกต้อง
มีการอ้างอิงและ
สนับสนุนความ

คิดเห็นได้เป็น
อย่างดีเยี่ยม


เกณฑ์การให้คะแนน (ได้ตั้งแต่ระดับดี ขึ้นไปถือว่า ผ่าน)
คะแนน 9 – 10 ระดับ ดีมาก คะแนน 6 – 8 ระดับ ดี
คะแนน 4 – 6 ระดับ พอใช้ คะแนน 0 – 4 ระดับ ควรปรับปรุง

3.3. แบบประเมินความสำคัญของศาสนา ที่ส่งผลต่อชีวิตประจำวัน
เกณฑ์การประเมิน ดีมาก ดี พอใช้ ควรปรับปรุง

เห็นคุณค่าและ เห็นคุณค่าและ เห็นคุณค่าและ ไม่เห็นคุณค่าและ
เห็นคุณค่าและความสำคัญ ความสำคัญของ ความสำคัญของ ความสำคัญของ ความสำคัญของ
ของศาสนาอิสลามในฐานะ ศาสนาอิสลามใน ศาสนาอิสลามใน ศาสนาอิสลามใน ศาสนาอิสลามใน
ศาสนาหนึ่งของโลก (A) ฐานะศาสนาหนึ่ง ฐานะศาสนาหนึ่ง ฐานะศาสนาหนึ่ง ฐานะศาสนาหนึ่ง

ของโลก อย่าง ของโลก อย่าง ของโลก อย่าง ของโลก อย่าง
สอดคล้อง สอดคล้อง สอดคล้อง ม่สอดคล้อง

มีเค้าโครงของ มีเค้าโครงของ มีเค้าโครงของ และไม่มีเค้าโครง

ความเป็นจริงได้ ความเป็นจริง ความเป็นจริง ของความเป็นจริง
อย่างดีมาก บางส่วน

เกณฑ์การให้คะแนน

คะแนน 9 – 10 ระดับ ดีมาก คะแนน 6 – 8 ระดับ ดี
คะแนน 4 – 6 ระดับ พอใช้ คะแนน 0 – 4 ระดับ ควรปรับปรุง





ลงชื่อ.....................................................

นางสาวรัชนัน สุยโพธิ์น้อย
(ผู้สอน)

บันทึกหลังสอน

รายวิชา ศาสนา ศีลธรรม จริยธรรม 5 หน่วยการเรียนรู้ แผนการเรียนรู้ที่
ส่วนที่ 1 ผลการประเมินตนเอง

ผลการประเมิน
ที่ รายการประเมิน
5 4 3 2 1

ความเหมาะสมของจุดประสงค์ (Objective) (หมายถึง กระบวนการจัดกิจกรรม
1 การเรียนรู้ตามวัตถุประสงค์ สามารถทำให้นักเรียนมีพัฒนาการด้าน KPA ตาม
ตัวชี้วัดหรือผลการเรียนรู้ที่กำหนดได้มากน้อยเพียงใด)
ความเหมาะสมของเนื้อหา (หมายถึง สามารถจัดการเรียนการสอนเนื้อหาตามท ี่
2
วางแผนไว้ได้มากน้อยเพียงใด)
ความเหมาะสมของกิจกรรมการเรียนการสอน (หมายถึง สามารถจัดการเรียน
3
การสอนได้ตามกิจกรรมที่วางแผนไว้ได้มากน้อยเพียงใด)

สื่อ แหล่งเรียนรู้ อุปกรณ์ช่วยสอนอื่น ๆ ที่วางแผนไว้เหมาะสมเพียงใด (หมายถึง
4 คุณภาพของสื่อ แหล่งเรียนรู้ อุปกรณ์ ฯลฯ สามารถสนับสนุนให้ผู้เรียนมี
พัฒนาการด้าน KPA ได้มากน้อยเพียงใด)
ความเหมาะสมของการวัดประเมินผล (หมายถึง คุณภาพของเครื่องมือและวิธี

5 กระบวนการประเมินวัดผล และสามารถนำไปใช้วัดละประเมินผลครบ
กระบวนการตามที่วางแผนไว้มากน้อยเพียงใด)
6 บรรยากาศในการจัดการเรียนการสอน เอื้อให้เกิดการเรียนรู้ในระดับใด

7 เวลาที่กำหนดไว้ตามแผนมีความเหมาะสมเพียงใด

ผลการประเมิน ระดับคุณภาพ ความหมาย



ส่วนที่ 2 ปัญหาที่เกิดขึ้นในระหว่างการเรียนการสอน





ส่วนที่ 3 แนวทางการแก้ปัญหา






ลงชื่อ

(นางสาวรัชนัน สุยโพธิ์น้อย)

ครูประจำวิชา/ผู้บันทึก

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 16
กลุ่มสาระการเรียนรู้ สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม
รายวิชา ศาสนา ศีลธรรม และจริยธรรม 5 รหัสวิชา ส23102

ระดับชั้น มัธยมศึกษาปีที่ 3 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2564

เรื่อง หลักขอห้ามของศาสนาอิสลาม เวลา 1 คาบเรียน
ครูผู้สอน นางสาวรัชนัน สุยโพธิ์น้อย


1. มาตรฐานการเรียนรู้

ส 1.1 รู้ และเข้าใจประวัติ ความสำคัญ ศาสดา หลักธรรมของพระพทธศาสนา หรือศาสนาที่ตนนับถือและ
ศาสนาอื่น มีศรัทธาที่ถูกต้อง ยึดมั่นและปฏิบัติตามหลักธรรม เพื่ออยู่ร่วมกันอย่างสันติสุข


2. ตัวชี้วัด

ส 1.1 ม.3/2 วิเคราะห์ความสำคัญของพระพุทธศาสนา หรือศาสนาที่ตนนับถือในฐานะที่ช่วยสร้างสรรค์
อารยธรรมและความสงบสุขแก่โลก


ส 1.1 ม.3/1,ม.3/4 วิเคราะห์พุทธประวัติจากพระพุทธรูปปางต่าง ๆ หรือประวัติศาสดาที่ตนนับถือและ
อธิบายการเผยแผ่พระพุทธศาสนาหรือศาสนาที่ตนนับถือสู่ประเทศต่าง ๆ ทั่วโลก

3. จุดประสงค์การเรียนรู้


1. สามารถอธิบายหลักข้อห้ามของศาสนาอิสลามของศาสนาอิสลาม ผ่านการทำใบความรู้ได้ (K)

2. สามารถวิเคราะห์ความแตกต่างของคำสอนศาสนาอิสลาม ผ่านการทำกิจกรรมได้ (P)


3. เห็นคุณค่าและความสำคัญของศาสนาอิสลามในฐานะศาสนาหนึ่งของโลก (A)


4. สาระสำคัญ


ในศาสนาอิสลามมีหลักปฏิบัติต่าง ๆ ข้อกำหนด และข้อห้ามในศาสนา ซึ่งทุกอย่างจะครอบคลุมถึงวิถีชีวิต
ของชาวมุสลิมอีกด้วย


5. สาระการเรียนรู้


ความรู้
หลักข้อห้ามของศาสนาอิสลาม

ทักษะ/กระบวนการ/การบวนการคิด

ทักษะวิเคราะห์ และจัดการข้อมูล

คุณลักษณะอันพึงประสงค์

มีวินัย มุ่งมั่นในการทำงาน ใฝ่เรียนรู้
6. กิจกรรมการเรียนรู้


การนำเข้าสู่บทเรียน (ใช้เวลา 5 นาที)

1. นักเรียนร่วมกันทบทวนความรู้ที่ได้เรียนมาในคาบที่แล้ว โดยการตอบคำถามครู (แนวคำถาม : หลักคำ
สอนของศาสนาอสลามมอะไรบ้าง จงอธิบาย)


2. นักเรียนร่วมกันตอบคำถาม

การดำเนินการสอน (ใช้เวลา 30 นาที)

1. นักเรียนร่วมกันทำกิจกรรม “อะไรบ้างนะที่ทำไม่ได้” โดยครูจะให้นักเรียนยกตัวอย่างข้อห้ามหรือข้อ
ปฏิบัติต่าง ๆ ที่ชาวมุสลิมต้องปฏิบัติตามหรือห้ามปฏิบัติ และร่วมกันอภิปรายว่า เพราะอะไรถึงต้องห้ามปฏิบัติ

หรือต้องปฏิบัติ

2. นักเรียนร่วมกันทำกิจกรรม

3. ครูอธิบายและยกตัวอย่างเพิ่มเติม


การสรุปผลการเรียนรู้ (ใช้เวลา 5 นาที)

1. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้

2. ครูแนะนำและให้ข้อคิดเกี่ยวกับการอยู่ร่วมกันภายใต้ความแตกต่างทางศาสนาให้นักเรียนฟัง เพอให้
ื่
นักเรียนสามารถนำไปปรับใช้ในชีวิต


7. สื่อ / อุปกรณ์ / แหล่งเรียนรู้

1. Power point เรื่อง ศาสนาอิสลาม

2. ใบความรู้ เรื่อง ศาสนาอิสลาม

8. การวัดและประเมินผลการเรียนรู้


1. วิธีการวัดและประเมินผล
1.1. สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในการร่วมกิจกรรม


2. เครื่องมือ
2.1. แบบประเมินความรู้
2.2. แบบประเมินทักษะวิเคราะห์ และจัดการข้อมูล

2.3. แบบประเมินความสำคัญของศาสนา

3. เกณฑ์การประเมิน
3.1. แบบประเมินความรู้

เกณฑ์การประเมิน ดีมาก ดี พอใช้ ควรปรับปรุง
สามารถอธิบาย สามารถอธิบาย สามารถอธิบาย ไม่สามารถอธิบาย

สามารถอธิบายหลักข้อห้าม หลักข้อห้ามของ หลักข้อห้ามของ หลักข้อห้ามของ หลักข้อห้ามของ
ของศาสนาอิสลามของ ผ่าน ศาสนาอิสลาม ศาสนาอิสลาม ศาสนาอิสลาม ศาสนาอิสลามของ
ของ ผ่านการทำ
ผ่านการทำใบ
ของ ผ่านการทำ
การทำใบความรู้ได้ (K) ของ ผ่านการทำ ใบความรู้ได้ และ ใบความรู้ได้ บ้าง ความรู้ได้ อีกทงไม่

ใบความรู้ได้ มีความตรงต่อ แต่ไม่มีความตรง มีความตรงต่อเวลา
อย่างครบถ้วน เวลา ต่อเวลา

ถูกต้อง
มีความตรงต่อ
เวลา


เกณฑ์การให้คะแนน (ได้ตั้งแต่ระดับดี ขึ้นไปถือว่า ผ่าน)
คะแนน 9 – 10 ระดับ ดีมาก คะแนน 6 – 8 ระดับ ดี

คะแนน 4 – 6 ระดับ พอใช้ คะแนน 0 – 4 ระดับ ควรปรับปรุง


3.2. แบบประเมินทักษะวิเคราะห์ และจัดการข้อมูล

เกณฑ์การประเมิน ดีมาก ดี พอใช้ ควรปรับปรุง
สามารถ สามารถวิเคราะห์ สามารถวิเคราะห์ สามารถวิเคราะห์
สามารถวิเคราะห์ความ วิเคราะห์ความ ความแตกต่างของ ความแตกต่าง ความแตกต่างของ

แตกต่างของคำสอนศาสนา แตกต่างของคำ คำสอนศาสนา ของคำสอน คำสอนศาสนา
อิสลาม ผ่านการทำกิจกรรม สอนศาสนา อิสลาม ผ่านการ ศาสนาอิสลาม อิสลาม ผ่านการทำ
ได้ (P) อิสลาม ผ่านการ ทำกิจกรรมได้ ผ่านการทำ กิจกรรมได้ อย่าง
ทำกิจกรรมได้ บ้างบางส่วนใหญ่ กิจกรรมได้ บ้าง ไม่ครบถ้วน
อย่างครบถ้วน เป็นส่วนน้อย ไม่ถกต้อง

ถูกต้อง
มีการอ้างอิงและ
สนับสนุนความ

คิดเห็นได้เป็น
อย่างดีเยี่ยม

เกณฑ์การให้คะแนน (ได้ตั้งแต่ระดับดี ขึ้นไปถือว่า ผ่าน)

คะแนน 9 – 10 ระดับ ดีมาก คะแนน 6 – 8 ระดับ ดี
คะแนน 4 – 6 ระดับ พอใช้ คะแนน 0 – 4 ระดับ ควรปรับปรุง

3.3. แบบประเมินความสำคัญของศาสนา ที่ส่งผลต่อชีวิตประจำวัน
เกณฑ์การประเมิน ดีมาก ดี พอใช้ ควรปรับปรุง

เห็นคุณค่าและ เห็นคุณค่าและ เห็นคุณค่าและ ไม่เห็นคุณค่าและ
เห็นคุณค่าและความสำคัญ ความสำคัญของ ความสำคัญของ ความสำคัญของ ความสำคัญของ
ของศาสนาอิสลามในฐานะ ศาสนาอิสลามใน ศาสนาอิสลามใน ศาสนาอิสลามใน ศาสนาอิสลามใน
ศาสนาหนึ่งของโลก (A) ฐานะศาสนาหนึ่ง ฐานะศาสนาหนึ่ง ฐานะศาสนาหนึ่ง ฐานะศาสนาหนึ่ง

ของโลก อย่าง ของโลก อย่าง ของโลก อย่าง ของโลก อย่าง
สอดคล้อง สอดคล้อง สอดคล้อง ม่สอดคล้อง

มีเค้าโครงของ มีเค้าโครงของ มีเค้าโครงของ และไม่มีเค้าโครง

ความเป็นจริงได้ ความเป็นจริง ความเป็นจริง ของความเป็นจริง
อย่างดีมาก บางส่วน
เกณฑ์การให้คะแนน
คะแนน 9 – 10 ระดับ ดีมาก คะแนน 6 – 8 ระดับ ดี

คะแนน 4 – 6 ระดับ พอใช้ คะแนน 0 – 4 ระดับ ควรปรับปรุง





ลงชื่อ.....................................................
นางสาวรัชนัน สุยโพธิ์น้อย

(ผู้สอน)

บันทึกหลังสอน

รายวิชา ศาสนา ศีลธรรม จริยธรรม 5 หน่วยการเรียนรู้ แผนการเรียนรู้ที่
ส่วนที่ 1 ผลการประเมินตนเอง

ผลการประเมิน
ที่ รายการประเมิน
5 4 3 2 1

ความเหมาะสมของจุดประสงค์ (Objective) (หมายถึง กระบวนการจัดกิจกรรม
1 การเรียนรู้ตามวัตถุประสงค์ สามารถทำให้นักเรียนมีพัฒนาการด้าน KPA ตาม
ตัวชี้วัดหรือผลการเรียนรู้ที่กำหนดได้มากน้อยเพียงใด)
ความเหมาะสมของเนื้อหา (หมายถึง สามารถจัดการเรียนการสอนเนื้อหาตามท ี่
2
วางแผนไว้ได้มากน้อยเพียงใด)
ความเหมาะสมของกิจกรรมการเรียนการสอน (หมายถึง สามารถจัดการเรียน
3
การสอนได้ตามกิจกรรมที่วางแผนไว้ได้มากน้อยเพียงใด)

สื่อ แหล่งเรียนรู้ อุปกรณ์ช่วยสอนอื่น ๆ ที่วางแผนไว้เหมาะสมเพียงใด (หมายถึง
4 คุณภาพของสื่อ แหล่งเรียนรู้ อุปกรณ์ ฯลฯ สามารถสนับสนุนให้ผู้เรียนมี
พัฒนาการด้าน KPA ได้มากน้อยเพียงใด)
ความเหมาะสมของการวัดประเมินผล (หมายถึง คุณภาพของเครื่องมือและวิธี

5 กระบวนการประเมินวัดผล และสามารถนำไปใช้วัดละประเมินผลครบ
กระบวนการตามที่วางแผนไว้มากน้อยเพียงใด)
6 บรรยากาศในการจัดการเรียนการสอน เอื้อให้เกิดการเรียนรู้ในระดับใด

7 เวลาที่กำหนดไว้ตามแผนมีความเหมาะสมเพียงใด

ผลการประเมิน ระดับคุณภาพ ความหมาย



ส่วนที่ 2 ปัญหาที่เกิดขึ้นในระหว่างการเรียนการสอน





ส่วนที่ 3 แนวทางการแก้ปัญหา






ลงชื่อ

(นางสาวรัชนัน สุยโพธิ์น้อย)

ครูประจำวิชา/ผู้บันทึก

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 17
กลุ่มสาระการเรียนรู้ สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม
รายวิชา ศาสนา ศีลธรรม และจริยธรรม 5 รหัสวิชา ส23102

ระดับชั้น มัธยมศึกษาปีที่ 3 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2564
เรื่อง นิกาย และความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับศาสนาอิสลาม เวลา 1 คาบเรียน
ครูผู้สอน นางสาวรัชนัน สุยโพธิ์น้อย


1. มาตรฐานการเรียนรู้

ส 1.1 รู้ และเข้าใจประวัติ ความสำคัญ ศาสดา หลักธรรมของพระพทธศาสนา หรือศาสนาที่ตนนับถือและ
ศาสนาอื่น มีศรัทธาที่ถูกต้อง ยึดมั่นและปฏิบัติตามหลักธรรม เพื่ออยู่ร่วมกันอย่างสันติสุข


2. ตัวชี้วัด

ส 1.1 ม.3/2 วิเคราะห์ความสำคัญของพระพุทธศาสนา หรือศาสนาที่ตนนับถือในฐานะที่ช่วยสร้างสรรค์

อารยธรรมและความสงบสุขแก่โลก

ส 1.1 ม.3/1,ม.3/4 วิเคราะห์พุทธประวัติจากพระพุทธรูปปางต่าง ๆ หรือประวัติศาสดาที่ตนนับถือและ
อธิบายการเผยแผ่พระพุทธศาสนาหรือศาสนาที่ตนนับถือสู่ประเทศต่าง ๆ ทั่วโลก


3. จุดประสงค์การเรียนรู้

1. สามารถอธิบายความสัมพันธ์ ของนิกาย ในศาสนาอิสลาม ผ่านการทำใบความรู้ได้ (K)


2. สามารถวิเคราะห์ความแตกต่าง ของนิกาย ในศาสนาอิสลาม ผ่านการทำใบความรู้ได้ (P)


3. เห็นคุณค่าและความสำคัญของศาสนาอิสลามในฐานะศาสนาหนึ่งของโลก (A)


4. สาระสำคัญ


การแยกนิกายของศาสนาอิสลามมีลักษณะพิเศษ คือ ไม่ได้เกิดจากความขัดแย้งเรื่องคำสอนหรือหลักปฏิบัติ
ในศาสนกิจ แต่เกิดจากความขัดแย้งทางการเมือง การปกครอง กล่าวคือ ผู้นำของโลกมุสลิมนอกจากจะเป็นผู้นำด้าน

ศาสนาแล้ว ยังเป็นผู้นำอาณาจักรในเวลาเดียวกันด้วย เมื่อท่านนบีมูฮมหมัดถึงแก่กรรม จึงหาข้อยุติไม่ได้ จึงนำไปสู่

การแตกแยกและก่อตั้งลัทธิ ต่าง ๆ ลัทธิที่สำคัญ

5. สาระการเรียนรู้


ความรู้

นิกาย และความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับศาสนาอิสลาม

ทักษะ/กระบวนการ/การบวนการคิด


ทักษะวิเคราะห์ และจัดการขอมูล
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
มีวินัย มุ่งมั่นในการทำงาน ใฝ่เรียนรู้


6. กิจกรรมการเรียนรู้


การนำเข้าสู่บทเรียน (ใช้เวลา 5 นาที)

1. นักเรียนทบทวนบทเรียนที่เรียนผ่านมาในคาบที่แล้ว โดยการตอบคำถามครู (แนวคำตอบ: จงยกตัวอย่าง
ข้อห้ามหรือข้อปฏิบัติที่ชาวมุสลิมต้องทำตาม)


2. นักเรียนร่วมกันยกตัวอย่าง

การดำเนินการสอน (ใช้เวลา 30 นาที)


1. นักเรียนร่วมรับฟังการบรรยายประกอบ Power point เรื่อง นิกาย และความรู้ทั่วไปของศาสนาอิสลาม

2. นักเรียนจดบันทึกข้อมูลลงในใบงาน


การสรุปผลการเรียนรู้ (ใช้เวลา 5 นาที)

1. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้ที่ได้เรียนในวันนี้

2. ครูเช็คความเรียบร้อยของใบงานนักเรียน


7. สื่อ / อุปกรณ์ / แหล่งเรียนรู้


1. Power point เรื่อง ศาสนาอิสลาม
2. ใบความรู้ เรื่อง ศาสนาอิสลาม


8. การวัดและประเมินผลการเรียนรู้

1. วิธีการวัดและประเมินผล

1.1. สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในการร่วมกิจกรรม
1.2.
2. เครื่องมือ

2.1. แบบประเมินความรู้
2.2. แบบประเมินทักษะวิเคราะห์ และจัดการข้อมูล
2.3. แบบประเมินความสำคัญของศาสนา

3. เกณฑ์การประเมิน

3.1. แบบประเมินความรู้
เกณฑ์การประเมิน ดีมาก ดี พอใช้ ควรปรับปรุง
สามารถอธิบาย สามารถอธิบาย สามารถอธิบาย ไม่สามารถอธิบาย

สามารถอธิบายความสัมพันธ์ ความสัมพันธ์ ความสัมพันธ์ ความสัมพันธ์ ความสัมพันธ์ ของ
ของนิกาย ในศาสนาอิสลาม ของนิกาย ใน ของนิกาย ใน ของนิกาย ใน นิกาย ในศาสนา

ผ่านการทำใบความรู้ได้ (K) ศาสนาอิสลาม ศาสนาอิสลาม ศาสนาอิสลาม อิสลาม ผ่านการทำ
ใบความรู้ได้ อีกท้ง
ผ่านการทำใบ
ผ่านการทำใบ
ผ่านการทำใบ ความรู้ได้ และมี ความรู้ได้ บ้าง ไม่มความตรงต่อ

ความรู้ได้ อย่าง ความตรงต่อเวลา แต่ไม่มีความตรง เวลา
ครบถ้วน ถูกต้อง ต่อเวลา
มีความตรงต่อ

เวลา

เกณฑ์การให้คะแนน (ได้ตั้งแต่ระดับดี ขึ้นไปถือว่า ผ่าน)

คะแนน 9 – 10 ระดับ ดีมาก คะแนน 6 – 8 ระดับ ดี
คะแนน 4 – 6 ระดับ พอใช้ คะแนน 0 – 4 ระดับ ควรปรับปรุง



3.2. แบบประเมินทักษะวิเคราะห์ และจัดการข้อมูล
เกณฑ์การประเมิน ดีมาก ดี พอใช้ ควรปรับปรุง
สามารถ สามารถวิเคราะห์ สามารถวิเคราะห์ สามารถวิเคราะห์

สามารถวิเคราะห์ความ วิเคราะห์ความ ความแตกต่าง ความแตกต่าง ความแตกต่าง ของ
แตกต่าง ของนิกาย ใน แตกต่าง ของ ของนิกาย ใน ของนิกาย ใน นิกาย ในศาสนา

ศาสนาอิสลาม ผ่านการทำใบ นิกาย ในศาสนา ศาสนาอิสลาม ศาสนาอิสลาม อิสลาม ผ่านการทำ
ผ่านการทำใบ
ความรู้ได้ (P) อิสลาม ผ่านการ ผ่านการทำใบ ความรู้ได้ บ้าง ใบความรู้ได้ อย่าง
ทำใบความรู้ได้
ไม่ครบถ้วน
ความรู้ได้ บ้าง
อย่างครบถ้วน บางส่วนใหญ่ เป็นส่วนน้อย ไม่ถกต้อง

ถูกต้อง
มีการอ้างอิงและ

สนับสนุนความ
คิดเห็นได้เป็น
อย่างดีเยี่ยม


เกณฑ์การให้คะแนน (ได้ตั้งแต่ระดับดี ขึ้นไปถือว่า ผ่าน)
คะแนน 9 – 10 ระดับ ดีมาก คะแนน 6 – 8 ระดับ ดี
คะแนน 4 – 6 ระดับ พอใช้ คะแนน 0 – 4 ระดับ ควรปรับปรุง

3.3. แบบประเมินความสำคัญของศาสนา ที่ส่งผลต่อชีวิตประจำวัน

เกณฑ์การประเมิน ดีมาก ดี พอใช้ ควรปรับปรุง
เห็นคุณค่าและ เห็นคุณค่าและ เห็นคุณค่าและ ไม่เห็นคุณค่าและ
เห็นคุณค่าและความสำคัญ ความสำคัญของ ความสำคัญของ ความสำคัญของ ความสำคัญของ
ของศาสนาอิสลามในฐานะ ศาสนาอิสลามใน ศาสนาอิสลามใน ศาสนาอิสลามใน ศาสนาอิสลามใน

ศาสนาหนึ่งของโลก (A) ฐานะศาสนาหนึ่ง ฐานะศาสนาหนึ่ง ฐานะศาสนาหนึ่ง ฐานะศาสนาหนึ่ง
ของโลก อย่าง ของโลก อย่าง ของโลก อย่าง ของโลก อย่าง

สอดคล้อง สอดคล้อง สอดคล้อง ม่สอดคล้อง
มีเค้าโครงของ มีเค้าโครงของ มีเค้าโครงของ และไม่มีเค้าโครง
ความเป็นจริงได้ ความเป็นจริง ความเป็นจริง ของความเป็นจริง
อย่างดีมาก บางส่วน
เกณฑ์การให้คะแนน

คะแนน 9 – 10 ระดับ ดีมาก คะแนน 6 – 8 ระดับ ดี
คะแนน 4 – 6 ระดับ พอใช้ คะแนน 0 – 4 ระดับ ควรปรับปรุง





ลงชื่อ.....................................................

นางสาวรัชนัน สุยโพธิ์น้อย
(ผู้สอน)

บันทึกหลังสอน

รายวิชา ศาสนา ศีลธรรม จริยธรรม 5 หน่วยการเรียนรู้ แผนการเรียนรู้ที่
ส่วนที่ 1 ผลการประเมินตนเอง

ผลการประเมิน
ที่ รายการประเมิน
5 4 3 2 1


ความเหมาะสมของจุดประสงค์ (Objective) (หมายถง กระบวนการจัดกิจกรรม
1 การเรียนรู้ตามวัตถุประสงค์ สามารถทำให้นักเรียนมีพัฒนาการด้าน KPA ตาม
ตัวชี้วัดหรือผลการเรียนรู้ที่กำหนดได้มากน้อยเพียงใด)
ความเหมาะสมของเนื้อหา (หมายถึง สามารถจัดการเรียนการสอนเนื้อหาตามท ี่
2
วางแผนไว้ได้มากน้อยเพียงใด)
ความเหมาะสมของกิจกรรมการเรียนการสอน (หมายถึง สามารถจัดการเรียน
3
การสอนได้ตามกิจกรรมที่วางแผนไว้ได้มากน้อยเพียงใด)

สื่อ แหล่งเรียนรู้ อุปกรณ์ช่วยสอนอื่น ๆ ที่วางแผนไว้เหมาะสมเพียงใด (หมายถึง
4 คุณภาพของสื่อ แหล่งเรียนรู้ อุปกรณ์ ฯลฯ สามารถสนับสนุนให้ผู้เรียนมี
พัฒนาการด้าน KPA ได้มากน้อยเพียงใด)
ความเหมาะสมของการวัดประเมินผล (หมายถึง คุณภาพของเครื่องมือและวิธี

5 กระบวนการประเมินวัดผล และสามารถนำไปใช้วัดละประเมินผลครบ
กระบวนการตามที่วางแผนไว้มากน้อยเพียงใด)
6 บรรยากาศในการจัดการเรียนการสอน เอื้อให้เกิดการเรียนรู้ในระดับใด

7 เวลาที่กำหนดไว้ตามแผนมีความเหมาะสมเพียงใด

ผลการประเมิน ระดับคุณภาพ ความหมาย



ส่วนที่ 2 ปัญหาที่เกิดขึ้นในระหว่างการเรียนการสอน





ส่วนที่ 3 แนวทางการแก้ปัญหา






ลงชื่อ

(นางสาวรัชนัน สุยโพธิ์น้อย)

ครูประจำวิชา/ผู้บันทึก

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 18
กลุ่มสาระการเรียนรู้ สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม
รายวิชา ศาสนา ศีลธรรม และจริยธรรม 5 รหัสวิชา ส23102

ระดับชั้น มัธยมศึกษาปีที่ 3 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2564
เรื่อง ประวัติความเป็นมาของศาสนาอื่น ๆ เวลา 2 คาบเรียน
ครูผู้สอน นางสาวรัชนัน สุยโพธิ์น้อย


1. มาตรฐานการเรียนรู้
ส 1.1 รู้ และเข้าใจประวัติ ความสำคัญ ศาสดา หลักธรรมของพระพทธศาสนา หรือศาสนาที่ตนนับถือและ

ื่
ศาสนาอื่น มีศรัทธาที่ถูกต้อง ยึดมั่นและปฏิบัติตามหลักธรรม เพออยู่ร่วมกันอย่างสันติสุข

2. ตัวชี้วัด

ส 1.1 ม.3/2 วิเคราะห์ความสำคัญของพระพุทธศาสนา หรือศาสนาที่ตนนับถือในฐานะที่ช่วยสร้างสรรค์

อารยธรรมและความสงบสุขแก่โลก

3. จุดประสงค์การเรียนรู้


1. สามารถอธิบายที่มาของศาสนาอื่น ๆ ที่เกิดขึ้นในโลกได้ (K)

2. สามารถวิเคราะห์ความแตกต่างของหลักคำสอนของแต่ละศาสนาที่ได้ (P)


3. เห็นคุณค่าและความสำคัญของศาสนาอื่น ๆ ในฐานะศาสนาหนึ่งของโลก (A)


4. สาระสำคัญ


บนโลกใบนี้มีศาสนาเกิดขึ้นมามากมาย และแม้ว่าแต่ละศาสนาจะมีความแตกต่างกัน แต่ทุกศาสนาก็สอน

ให้ศาสนิกชนประพฤติปฏิบัติตนเป็นคนดี ละเว้นการทำความชั่ว ดังนั้นการเรียนรู้ศาสนาจึงสำคัญ เพอจะช่วย
ื่
เสริมสร้างให้เกิดความสามัคคีละความเข้าใจอันดีต่อกัน


5. สาระการเรียนรู้

ความรู้
ศาสนาเต๋า ศาสนาขงจื้อ ศาสานาชินโต ศาสนาเชน ศาสนาสิข โซโรอัสเตอร์ ศาสนายูดาห์

ทักษะ/กระบวนการ/การบวนการคิด
ทักษะวิเคราะห์ และจัดการข้อมูล

คุณลักษณะอันพึงประสงค์
มีวินัย มุ่งมั่นในการทำงาน ใฝ่เรียนรู้

6. กิจกรรมการเรียนรู้

คาบที่ 1
การนำเข้าสู่บทเรียน (10 นาที)

1. ครูทดสอบความรู้รอบตัวของนักเรียน โดยการถามคำถาม (แนวคำถาม: จงยกตัวอย่างศาสนาที่เกิดขึ้นใน

โลกใบนี้ ที่นอกเหนือจากศาสนาที่เคยเรียนผ่านมา)
2. นักเรียนร่วมกันยกตัวอย่าง
การดำเนินการสอน (80 นาที)
1. นักเรียนร่วมรับฟังการบรรยายประกอบ Power point เรื่อง ประวัติความเป็นมาของศาสนาอื่น ๆ

(ศาสนาเต๋า ศาสนาขงจื้อ ศาสานาชินโต ศาสนาเชน)
2. นักเรียนบันทึกข้อมูลต่าง ๆ ลงในสมุดบันทึก

คาบที่ 2
3. นักเรียนร่วมรับฟังการบรรยายประกอบ Power point เรื่อง ประวัติความเป็นมาของศาสนาอื่น ๆ

(ศาสนาสิข โซโรอัสเตอร์ ศาสนายูดาห์)
4. นักเรียนบันทึกข้อมูลต่าง ๆ ลงในสมุดบันทึก

การสรุปผลการเรียนรู้ (10 นาที)
1. นักเรียนและครูร่วมกนสรุปความรู้ที่ได้เรียนมา

2. นักเรียนแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับแนวทางการอยู่ร่วมกันในสังคมที่มีความแตกต่างกันทางศาสนา
7. สื่อ / อุปกรณ์ / แหล่งเรียนรู้


1. Power point เรื่อง ประวัติความเป็นมาของศาสนาอื่น ๆ


8. การวัดและประเมินผลการเรียนรู้


1. วิธีการวัดและประเมินผล
1.1. สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในการร่วมกิจกรรม


2. เครื่องมือ
2.1. แบบประเมินความรู้
2.2. แบบประเมินทักษะวิเคราะห์ และจัดการข้อมูล
2.3. แบบประเมินความสำคัญของศาสนา


3. เกณฑ์การประเมิน
3.1. แบบประเมินความรู้
เกณฑ์การประเมิน ดี พอใช้ ควรปรับปรุง

สามารถอธิบาย สามารถอธิบายที่มา สามารถอธิบายที่มา ไม่สามารถอธิบาย
จุดประสงค์ในการ ของศาสนาอื่น ๆ ที่ ของศาสนาอื่น ๆ ที่ ที่มาของศาสนาอื่น
ึ้
สอนของศาส น า เกิดขึ้นในโลกได้บ้าง ๆ ที่เกิดขนในโลกได้

เกณฑ์การประเมิน ดี พอใช้ ควรปรับปรุง

อิสลาม ผ่านการทำ เกิดขึ้นในโลกได้อย่าง
ใบความรู้ได้ (K) ครบถ้วน ถูกต้อง



เกณฑ์การให้คะแนน (ได้ตั้งแต่ระดับดี ขึ้นไปถือว่า ผ่าน)

คะแนน 9 – 10 ระดับ ดี คะแนน 5 – 8 ระดับ พอใช้
คะแนน 0 – 4 ระดับ ควรปรับปรุง

3.2. แบบประเมินทักษะวิเคราะห์ และจัดการข้อมูล

เกณฑ์การประเมิน ดีมาก ดี พอใช้ ควรปรับปรุง
สามารถ สามารถวิเคราะห์ สามารถวิเคราะห์ สามารถวิเคราะห์
สามารถวิเคราะห์ความ วิเคราะห์ความ ความแตกต่างของ ความแตกต่าง ความแตกต่างของ

แตกต่างของหลักคำสอนของ แตกต่างของหลัก หลักคำสอนของ ของหลักคำสอน หลักคำสอนของแต่
แต่ละศาสนาที่ได้ (P) คำสอนของแต่ แต่ละศาสนาที่ได้ ของแต่ละศาสนา ละศาสนาที่ได้
ละศาสนาที่ได้ บ้างบางส่วนใหญ่ ที่ได้ บ้างเป็นส่วน อย่าง
อย่างครบถ้วน น้อย ไม่ครบถ้วน
ถูกต้อง ไม่ถกต้อง

มีการอ้างอิงและ
สนับสนุนความ
คิดเห็นได้เป็น

อย่างดีเยี่ยม

เกณฑ์การให้คะแนน (ได้ตั้งแต่ระดับดี ขึ้นไปถือว่า ผ่าน)
คะแนน 9 – 10 ระดับ ดีมาก คะแนน 6 – 8 ระดับ ดี

คะแนน 4 – 6 ระดับ พอใช้ คะแนน 0 – 4 ระดับ ควรปรับปรุง

3.3. แบบประเมินความสำคัญของศาสนา ที่ส่งผลต่อชีวิตประจำวัน

เกณฑ์การประเมิน ดีมาก ดี พอใช้ ควรปรับปรุง
เห็นคุณค่าและ เห็นคุณค่าและ เห็นคุณค่าและ ไม่เห็นคุณค่าและ
เห็นคุณค่าและความสำคัญ ความสำคัญของ ความสำคัญของ ความสำคัญของ ความสำคัญของ
ของศาสนาอื่น ๆ ในฐานะ ศาสนาอื่น ๆ ใน ศาสนาอื่น ๆ ใน ศาสนาอื่น ๆ ใน ศาสนาอื่น ๆ ใน

ศาสนาหนึ่งของโลก (A) ฐานะศาสนาหนึ่ง ฐานะศาสนาหนึ่ง ฐานะศาสนาหนึ่ง ฐานะศาสนาหนึ่ง
ของโลก อย่าง ของโลก อย่าง ของโลก อย่าง ของโลก อย่าง

สอดคล้อง สอดคล้อง สอดคล้อง ม่สอดคล้อง
มีเค้าโครงของ มีเค้าโครงของ มีเค้าโครงของ และไม่มีเค้าโครง

ความเป็นจริงได้ ความเป็นจริง ความเป็นจริง ของความเป็นจริง
อย่างดีมาก บางส่วน

เกณฑ์การให้คะแนน
คะแนน 9 – 10 ระดับ ดีมาก คะแนน 6 – 8 ระดับ ดี

คะแนน 4 – 6 ระดับ พอใช้ คะแนน 0 – 4 ระดับ ควรปรับปรุง





ลงชื่อ.....................................................
นางสาวรัชนัน สุยโพธิ์น้อย
(ผู้สอน)

บันทึกหลังสอน

รายวิชา ศาสนา ศีลธรรม จริยธรรม 5 หน่วยการเรียนรู้ แผนการเรียนรู้ที่
ส่วนที่ 1 ผลการประเมินตนเอง

ผลการประเมิน
ที่ รายการประเมิน
5 4 3 2 1

ความเหมาะสมของจุดประสงค์ (Objective) (หมายถึง กระบวนการจัดกิจกรรม
1 การเรียนรู้ตามวัตถุประสงค์ สามารถทำให้นักเรียนมีพัฒนาการด้าน KPA ตาม
ตัวชี้วัดหรือผลการเรียนรู้ที่กำหนดได้มากน้อยเพียงใด)
ความเหมาะสมของเนื้อหา (หมายถึง สามารถจัดการเรียนการสอนเนื้อหาตามท ี่
2
วางแผนไว้ได้มากน้อยเพียงใด)
ความเหมาะสมของกิจกรรมการเรียนการสอน (หมายถึง สามารถจัดการเรียน
3
การสอนได้ตามกิจกรรมที่วางแผนไว้ได้มากน้อยเพียงใด)

สื่อ แหล่งเรียนรู้ อุปกรณ์ช่วยสอนอื่น ๆ ที่วางแผนไว้เหมาะสมเพียงใด (หมายถึง
4 คุณภาพของสื่อ แหล่งเรียนรู้ อุปกรณ์ ฯลฯ สามารถสนับสนุนให้ผู้เรียนมี
พัฒนาการด้าน KPA ได้มากน้อยเพียงใด)
ความเหมาะสมของการวัดประเมินผล (หมายถึง คุณภาพของเครื่องมือและวิธี

5 กระบวนการประเมินวัดผล และสามารถนำไปใช้วัดละประเมินผลครบ
กระบวนการตามที่วางแผนไว้มากน้อยเพียงใด)
6 บรรยากาศในการจัดการเรียนการสอน เอื้อให้เกิดการเรียนรู้ในระดับใด

7 เวลาที่กำหนดไว้ตามแผนมีความเหมาะสมเพียงใด

ผลการประเมิน ระดับคุณภาพ ความหมาย



ส่วนที่ 2 ปัญหาที่เกิดขึ้นในระหว่างการเรียนการสอน





ส่วนที่ 3 แนวทางการแก้ปัญหา






ลงชื่อ

(นางสาวรัชนัน สุยโพธิ์น้อย)

ครูประจำวิชา/ผู้บันท

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 19
กลุ่มสาระการเรียนรู้ สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม

รายวิชา ศาสนา ศีลธรรม และจริยธรรม 5 รหัสวิชา ส23102
ระดับชั้น มัธยมศึกษาปีที่ 3 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2564
เรื่อง ทบทวนบทเรียนก่อนสอบปลายภาค เวลา 1 คาบเรียน
ครูผู้สอน นางสาวรัชนัน สุยโพธิ์น้อย


1. มาตรฐานการเรียนรู้

ส 1.1 รู้ และเข้าใจประวัติ ความสำคัญ ศาสดา หลักธรรมของพระพทธศาสนา หรือศาสนาที่ตนนับถือและ
ศาสนาอื่น มีศรัทธาที่ถูกต้อง ยึดมั่นและปฏิบัติตามหลักธรรม เพื่ออยู่ร่วมกันอย่างสันติสุข


2. ตัวชี้วัด


ี่
ม. 3/2 ปฏิบัติตนอย่างเหมาะสมต่อบุคคลต่าง ๆ ตามหลักศาสนา ตามทกำหนด
ม. 3/3 ปฏิบัติหน้าที่ของศาสนิกชนที่ดี

ม. 3/7 นำเสนอแนวทางในการธำรงรักษาศาสนาที่ตนนับถือ
ี่
ม. 3/5 อธิบายประวัติวันสำคัญทางศาสนาตามทกำหนดและปฏิบัติตนได้ถูกต้อง
ม. 3/4 ปฏิบัติตนในศาสนพิธี พิธีกรรมได้ถูกต้อง
ม. 3/10 วิเคราะห์ความแตกต่างและยอมรับวิถีการดำเนินชีวิตของศาสนิกชนในศาสนาอื่น ๆ

3. จุดประสงค์การเรียนรู้


1. เพื่อเป็นการทบทวนความรู้ทั้งหมดที่เรียนให้แก่นักเรียนสำหรับการเตรียมสอบปลายภาค

2. เพื่อให้นักเรียนได้เตรียมความพร้อมสำหรับการสอบปลายภาค
3. เพื่อเป็นการวัดความรู้และประเมินตนเองจากการให้ทำแบบทดสอบหลังเรียน


4. สาระสำคัญ


การทบทวนบทเรียนสำหรับการเตรียมสอบปลายภาค เป็นการสร้างความรู้ ความเข้าใจให้กับนักเรียน
เพื่อที่จะให้นักเรียนได้มีการเตรียมความพร้อมในการสอบ โดยมีการทบทวนเนื้อหาทั้งหมดที่เรียนในรายวิชาศาสนา
ศีลธรรม จริยธรรม 5 และมีการวัดความรู้และประเมินตนเองจากการให้นักเรียนได้ทำแบบทดสอบหลังเรียน


5. สาระการเรียนรู้


5.1 ความรู้ (K)
1. มีความรู้ ความเข้าใจจุดประสงค์ กิจกรรมและงานที่ได้รับมอบหมาย
2. มีความรู้ ความเข้าใจหลักเกณฑ์ การวัดผลและประเมินผล
3. มีความรู้ ความเข้าใจแนวปฏิบัติตนในการเรียนรายวิชา ส 23102 ศาสนา ศีลธรรม จริยธรรม5

4. มีความรู้ ความเข้าใจแหล่งการเรียนรู้รายวิชา ส 23102 ศาสนา ศีลธรรม จริยธรรม5
5.2 ทักษะที่สำคัญ (P)

1. ทักษะด้านการคิดอย่างมีวิจารณญาณและทักษะในการแก้ปัญหา
2. ทักษะด้านความร่วมมือ การทำงานเป็นทีมและภาวะผู้นำ

3. ทักษะด้านการสื่อสารสนเทศและรู้เท่าทนสื่อ
4. ทักษะการเรียนรู้

5.3 คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)
1. มีวินัย
2. ใฝ่เรียนรู้
3. มุ่งมั่นในการทำงาน

6. กิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูเปิดสื่อ Power point สรุปเนื้อหาทั้งหมด สำหรับการเตรียมสอบปลายภาค
2. ครูอธิบายเนื้อหาทั้งหมดที่สอน เพื่อทบทวนความรู้ให้นักเรียน
3. ครูทดสอบความรู้หลังเรียนของนักเรียนจากการให้นักเรียนตอบคำถาม 25 ข้อจาก Google forms

4. ครูเปิดโอกาสให้นักเรียนได้ซักถามสิ่งที่ไม่เข้าใจ
5. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเนื้อหาทั้งหมดที่ได้เรียนมา
7. สื่อ / อุปกรณ์ / แหล่งเรียนรู้

1. สื่อ Power point สรุปเนื้อหาสำหรับการเตรียมสอบปลายภาค
2. หนังสือเรียน รายวิชาพื้นฐาน วิชา พระพุทธศาสนา ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 กลุ่มสาระการเรียนรู้สังคมศึกษา
ศาสนาและวัฒนธรรม บริษัท อักษรเจริญทัศน์ อจท.จำกัด
3. หนังสือเรียน รายวิชาพื้นฐาน วิชา พระพุทธศาสนา ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 กลุ่มสาระการเรียนรู้สังคมศึกษา
ศาสนาและวัฒนธรรม บริษัท สำนักพิมพ์วัฒนาพานิช จำกัด

4. แบบทดสอบหลังเรียนในรูปแบบ Google forms
8. การวัดและประเมินผลการเรียนรู้



วิธีวัดการประเมิน เครื่องมือที่ใช้ เกณฑ์การประเมิน

ตรวจแบบทดสอบหลังเรียนเรียน แบบทดสอบหลังเรียน โดยใช้ 80% ขึ้นไป ถือว่าผ่านเกณฑการ

Google forms ประเมิน


ประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ แบบประเมินคุณลักษณะอันพึง 80% ขึ้นไป ถือว่าผ่านเกณฑ์การ
ประสงค์ ประเมิน




ลงชื่อ........................................................................

นางสาวรัชนัน สุยโพธิ์น้อย


(ผู้สอน)

บันทึกหลังสอน

รายวิชา ศาสนา ศีลธรรม จริยธรรม 5 หน่วยการเรียนรู้ แผนการเรียนรู้ที่
ส่วนที่ 1 ผลการประเมินตนเอง

ผลการประเมิน
ที่ รายการประเมิน
5 4 3 2 1

ความเหมาะสมของจุดประสงค์ (Objective) (หมายถึง กระบวนการจัดกิจกรรม
1 การเรียนรู้ตามวัตถุประสงค์ สามารถทำให้นักเรียนมีพัฒนาการด้าน KPA ตาม
ตัวชี้วัดหรือผลการเรียนรู้ที่กำหนดได้มากน้อยเพียงใด)
ความเหมาะสมของเนื้อหา (หมายถึง สามารถจัดการเรียนการสอนเนื้อหาตามท ี่
2
วางแผนไว้ได้มากน้อยเพียงใด)
ความเหมาะสมของกิจกรรมการเรียนการสอน (หมายถึง สามารถจัดการเรียน
3
การสอนได้ตามกิจกรรมที่วางแผนไว้ได้มากน้อยเพียงใด)

สื่อ แหล่งเรียนรู้ อุปกรณ์ช่วยสอนอื่น ๆ ที่วางแผนไว้เหมาะสมเพียงใด (หมายถึง
4 คุณภาพของสื่อ แหล่งเรียนรู้ อุปกรณ์ ฯลฯ สามารถสนับสนุนให้ผู้เรียนมี
พัฒนาการด้าน KPA ได้มากน้อยเพียงใด)
ความเหมาะสมของการวัดประเมินผล (หมายถึง คุณภาพของเครื่องมือและวิธี

5 กระบวนการประเมินวัดผล และสามารถนำไปใช้วัดละประเมินผลครบ
กระบวนการตามที่วางแผนไว้มากน้อยเพียงใด)
6 บรรยากาศในการจัดการเรียนการสอน เอื้อให้เกิดการเรียนรู้ในระดับใด

7 เวลาที่กำหนดไว้ตามแผนมีความเหมาะสมเพียงใด

ผลการประเมิน ระดับคุณภาพ ความหมาย



ส่วนที่ 2 ปัญหาที่เกิดขึ้นในระหว่างการเรียนการสอน





ส่วนที่ 3 แนวทางการแก้ปัญหา






ลงชื่อ

(นางสาวรัชนัน สุยโพธิ์น้อย)

ครูประจำวิชา/ผู้บันทึก


Click to View FlipBook Version