The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

แผนการสอน เรื่อง สึนามิ

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by saowalak.b, 2023-02-24 10:22:45

แผนการสอน เรื่อง สึนามิ

แผนการสอน เรื่อง สึนามิ

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 25 กลุ่มสาระการเรียนรู้สังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม รายวิชา สังคมศึกษา ระดับชั้นประถมศึกษาปีที่ 6 ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2565 หน่วยการเรียนรู้ที่3 ภัยพิบัติในประเทศไทย เวลา 6 ชั่วโมง แผนการเรียนรู้ที่25 เรื่อง สึนามิ เวลา 1 ชั่วโมง ชื่อผู้สอน นางสาวเสาวลักษณ์ บัวค า สอนวันที่........................................................................... มาตรฐานการเรียนรู้ มาตรฐาน ส 5.1 เข้าใจลักษณะทางกายภาพของโลกและความสัมพันธ์ของสรรพสิ่งซึ่งมีผลต่อกัน ใช้ แผนที่ และเครื่องมือทางภูมิศาสตร์ในการค้นหา วิเคราะห์ และสรุปข้อมูลตามกระบวนการทางภูมิศาสตร์ ตลอดจนใช้ภูมิสารสนเทศอย่างมีประสิทธิภาพ ตัวชี้วัด ส 5.1 ป.6/2 อธิบายความสัมพันธ์ระหว่างลักษณะทางกายภาพกับภัยพิบัติในประเทศไทยเพื่อ เตรียมพร้อมรับมือภัยพิบัติ สาระส าคัญ สึนามิ เป็นภัยพิบัติทางธรรมชาติที่เกิดจากคลื่นนํ้าทะเลขนาดใหญ่เคลื่อนเข้าสู่ชายฝั่งอย่างรุนแรง รวดเร็ว และมีความสูงของคลื่นมากสร้างความเสียหายต่อชีวิต ทรัพย์สิน ที่อยู่อาศัยและสิ่งก่อสร้างต่าง ๆ รวมถึงระบบนิเวศชายฝั่ง เช่น แนวปะการัง พื้นที่ป่าชายเลน สาเหตุของการเกิดสึนามิส่วนใหญ่มีสาเหตุมาจากการเกิดแผ่นดินไหวรุนแรงโดยมีศูนย์กลางการเกิด แผ่นดินไหวอยู่ใต้ท้องทะเล นอกจากนี้ยังมีสาเหตุอื่น ๆ เช่น ภูเขาไฟปะทุอย่างรุนแรง การทรุดถล่มของชั้น ตะกอนขนาดใหญ่ หรือการถล่มของธารนํ้าแข็งขนาดใหญ่ลงในทะเลหรือมหาสมุทร ซึ่งบริเวณพื้นที่ที่มีโอกาส เกิดสึนามิในประเทศไทยมากที่สุด คือ บริเวณชายฝั่งทะเลอันดามัน การเตรียมพร้อมรับมือจากสึนามิ 1.ขณะอยู่บริเวณชายฝั่ง เมื่อทราบว่าแผ่นดินไหวให้รีบออกจากบริเวณชายฝั่งไปอยู่ในที่สูง 2.ถ้าสังเกตเห็นระดับนํ้าทะเลลดลงอย่างรวดเร็วผิดปกติ ให้รีบออกจากบริเวณชายฝั่งทันที และขึ้นไป อยู่ที่สูง 3. ถ้าอยู่ในเรือให้รีบนําเรือออกจากฝั่งโดยเร็วที่สุด 4. ติดตามประกาศจากทางราชการ และปฏิบัติตามคําแนะนําของเจ้าหน้าที่อย่างเคร่งครัด


จุดประสงค์การเรียนรู้ 1. นักเรียนสามารถอธิบายสาเหตุ ผลกระทบของภัยพิบัติสึนามิได้ 2. นักเรียนสามารถอธิบายแนวทางการรับมือกับภัยพิบัติสึนามิได้ สาระการเรียนรู้ 1. สึนามิ คุณลักษณะอันพึงประสงค์ 1. ใฝ่เรียนรู้ 2. อยู่อย่างพอเพียง 3. มีจิตสาธารณะ ทักษะในศตวรรษที่ 21 1. ทักษะการสังเกต 2. ทักษะการแปลความข้อมูลทางภูมิศาสตร์ 3. ทักษะการใช้เทคนิคและเครื่องมือทางภูมิศาสตร์ กิจกรรมการเรียนรู้ ขั้นน าเข้าสู่บทเรียน 1. ครูนําเสนอวิดีโอ ข่าวเรื่อง ย้อนเหตุการณ์คลื่นสึนามิถล่ม 6 จังหวัดฝั่งอันดามัน (https://www.youtube.com/watch?v=cTTuM6tRfgg&feature=youtu.be) ความยาว 2.29 นาที ซึ่ง ภายในวิดีโอจะพูดถึงเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในวันที่ 26 ธันวาคม ปี 2547 ซึ่ง 6 จังหวัดฝั่งอันดามันของไทยกําลัง เผชิญกับความสูญเสียครั้งใหญ่จากเหตุคลื่นยักษ์สึนามิพัดถล่มที่สร้างความเสียหายทั้งชีวิตและทรัพย์สิน 2. ครูตั้งคําถามหลังจากนักเรียนดูวิดีโอจบว่า 2.1 จากภาพเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในคลิปวิดีโอ เป็นภาพของเหตุการณ์อะไร 2.2 นักเรียนคิดว่าเหตุการณ์นี้จะเกิดที่ภาคใดของประเทศไทยได้บ้าง เพราะอะไร 2.3 จากคลิปวิดีโอมีสัญญาณเตือนจากธรรมชาติอะไรบ้างก่อนจะเกิดเหตุ 2.4 นักเรียนคิดว่าจะสามารถหลีกเลี่ยงเหตุการณ์ในคลิปวีดีโอด้วยวิธีการใดได้บ้าง 2.5 ถ้านักเรียนจําเป็นต้องตกอยู่ในสถานการณ์ที่เกิดขึ้นในคลิปวิดีโอ นักเรียนคิดว่าจะทําอย่างไร 3. จากนั้นครูพูดเชื่อมโยงเข้าสู่บทเรียนโดยครูสรุปเนื้อหาในคลิปวิดีโอคร่าวๆว่า จากในคลิปวิดีโอได้ กล่าวถึงเหตุการณ์การเกิดสึนามิที่รุนแรงครั้งแรกในประเทศไทยที่เกิดในวันที่ 26 ธันวาคม 2547 ซึ่งในตอนนั้น ถือเป็นเรื่องที่เป็นความรู้ที่ใหม่มากของคนไทย ทําให้ขาดความรู้และประสบการณ์ ไม่รู้สาเหตุและไม่รู้วิธีการ รับมือ ส่งผลให้การเกิดสึนามิในครั้งนั้นคร่าชีวิตและทรัพย์สินไปเป็นจํานวนมาก และในวันนี้เราจะมาเรียนรู้กัน ในเรื่องของสึนามิ


ขั้นสอน 1. ครูอธิบายเนื้อหาเรื่อง สึนามิให้นักเรียนฟังโดยใช้สื่อ PowerPoint และหนังสือเรียน สังคมศึกษา ป.6 ประกอบการอธิบาย 2. ครูเปิดคลิปวิดีโอ เรื่อง กลไกของคลื่นสึนามิความยาวรวมประมาณ 3.37 นาที (https://www.youtube.com/watch?v=Z1rDX8eqNcM) ซึ่งภายในคลิปวิดีโอจะอธิบายถึงกลไกของการ เกิดคลื่นสึนามิซึ่งหลังจากดูคลิปวิดีโอจบ ครูจะมีการสรุปใจความสําคัญของคลิปวิดีโอให้กับนักเรียน และมี การตั้งคําถามหลังจากนักเรียนดูวิดีโอจบด้วย 3. ครูเปิดคลิปวิดีโอ เรื่อง การเตรียมพร้อมเพื่อรับมือสึนามิความยาวรวมประมาณ 2.12 นาที (https://www.youtube.com/watch?v=rUEgape9C6A) ซึ่งภายในคลิปวิดีโอจะอธิบายถึงการเตรียมพร้อม เพื่อรับมือกับภัยพิบัติสึนามิซึ่งหลังจากดูคลิปวิดีโอจบ ครูจะมีการสรุปใจความสําคัญของคลิปวิดีโอให้กับ นักเรียน และมีการตั้งคําถามหลังจากนักเรียนดูวิดีโอจบด้วย 4. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มออกเป็นกลุ่มละ 8 คน เพื่อช่วยกันแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับหัวข้อที่ กําหนดให้ คือ ให้นักเรียนช่วยกันแสดงความคิดว่า ถ้าวันหนึ่งนักเรียนและเพื่อนๆได้เดินทางไปเที่ยวในพื้นที่ที่ มีความเสี่ยงที่จะเกิดเหตุการณ์สึนามิขึ้น นักเรียนจะมีวิธีการอย่างไรในการป้องกันและรับมือจากเหตุการณ์ สึนามิจากนั้นให้นักเรียนเขียนลงในกระดาษและออกมานําเสนอหน้าชั้นเรียน ขั้นสรุป 1. ครูและนักเรียนสรุปเกี่ยวกับสึนามิร่วมกัน รวมถึงเปิดโอกาสให้นักเรียนซักถาม และแลกเปลี่ยน เรียนรู้ซึ่งกันและกัน สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ 1. หนังสือเรียน สังคมศึกษา ป.6 2. สื่อการสอน PowerPoint เรื่อง สึนามิ 3. แบบฝึกหัดสังคมศึกษา ป.6 วิธีการวัดผลประเมินผล วิธีวัด เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน ระดับคุณภาพ ตรวจแบบฝึกหัด 1. เนื้อหาและความถูกต้อง 2. การตอบคําถาม 3. การแสดงความคิดเห็นใน ประเด็นที่ครูนําเสนอ 4. ความรับผิดชอบ แบบสังเกตพฤติกรรม รายบุคคล คะแนน 13 - 16 หมายถึง ดีมาก คะแนน 9 - 12 หมายถึง ดี คะแนน 5 - 8 หมายถึง พอใช้ คะแนน 1 - 4 หมายถึง ปรับปรุง ผ่านเกณฑ์การประเมินระดับ พอใช้ ขึ้นไป


สื่อการสอน PowerPoint เรื่อง สึนามิ


แบบสังเกตพฤติกรรมรายบุคคล กิจกรรม........................................................................................ชั้น.......................... ......................................... ค าชี้แจง : ให้ครูผู้สอนตรวจผลงานของนักเรียนและประเมินการทํากิจกรรมภายในห้องเรียนตามเกณฑ์การให้ คะแนนที่กําหนด โดยใส่เครื่องหมาย √ ตรงกับเกณฑ์การให้คะแนน ล าดับ ที่ ชื่อ-สกุล เกณฑ์การให้คะแนน เนื้อหา การตอบ ค าถาม การแสดง ความ คิดเห็น ความ รับผิดชอบ รวม 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1 16 ลงชื่อ………………………………………….ผู้สังเกต (……………………………………….) …………/…………/……….. หมายเหตุคะแนน 13 – 16 ระดับคุณภาพ ดีมาก คะแนน 9 - 12 ระดับคุณภาพ ดี คะแนน 5 - 8 ระดับคุณภาพ พอใช้ คะแนน 1 - 4 ระดับคุณภาพ ปรับปรุง ผ่านเกณฑ์การประเมินระดับ พอใช้ ขึ้นไป


ประเด็น การประเมิน ระดับคุณภาพและเกณฑ์ ดีมาก(4) ดี(3) พอใช้(2) ปรับปรุง(1) 1. เนื้อหา 1. นักเรียนสามารถอธิบาย สาเหตุ ผลกระทบของ ภัยพิบัติสึนามิได้อย่าง ถูกต้องและชัดเจน 2. นักเรียนสามารถอธิบาย แนวทางการรับมือกับ ภัยพิบัติสึนามิได้อย่าง ถูกต้องและชัดเจน 1. นักเรียนสามารถ อธิบายสาเหตุ ผลกระทบของภัยพิบัติ สึนามิได้อย่างถูกต้อง 2. นักเรียนสามารถ อธิบายแนวทางการ รับมือกับภัยพิบัติ สึนามิได้อย่างถูกต้อง 1. นักเรียนสามารถ อธิบายสาเหตุ ผลกระทบของภัยพิบัติ สึนามิได้อย่างค่อนข้าง ถูกต้อง 2. นักเรียนสามารถ อธิบายแนวทางการ รับมือกับภัยพิบัติ สึนามิได้อย่างค่อนข้าง ถูกต้อง 1. นักเรียนสามารถ อธิบายสาเหตุ ผลกระทบของ ภัยพิบัติสึนามิได้ 2. นักเรียนสามารถ อธิบายแนวทางการ รับมือกับภัยพิบัติ สึนามิได้ 2. การตอบ ค าถาม 1. นักเรียนสนใจและตั้งใจ ตอบคําถามอย่าง สร้างสรรค์ ให้ความ ร่วมมืออย่างเต็มที่ 2. นักเรียนตอบคําถามได้ ตรงประเด็นชัดเจนถูกต้อง และครอบคลุม 3. นักเรียนสนใจตอบ คําถามอย่างสม่ําเสมอ สามารถสื่อความหมายได้ ชัดเจน 1. นักเรียนสนใจและ ตั้งใจตอบคําถาม ให้ ความร่วมมืออย่างเต็มที่ 2. นักเรียนตอบคําถาม ได้ตรงประเด็นชัดเจน ถูกต้อง 3. นักเรียนสนใจตอบ คําถามอย่างสม่ําเสมอ 1. นักเรียนสนใจและ ตั้งใจตอบคําถาม 2. นักเรียนตอบคําถาม ได้ตรงประเด็นชัดเจน 3. นักเรียนสนใจตอบ คําถาม 1. นักเรียนไม่สนใจ และตั้งใจตอบ คําถาม 2. นักเรียนตอบ คําถามไม่ตรง ประเด็น 3. นักเรียนไม่มีการ ตอบคําถาม 3. การแสดง ความคิดเห็น ในประเด็นที่ ครูน าเสนอ 1. นักเรียนสามารถแสดง ความคิดเห็นได้อย่าง คล่องแคล่วโดยไม่สะดุด ชะงัก ฟังราบรื่น และ เข้าใจง่าย 2. นักเรียนใช้น้ําเสียงหนัก เบาในการแสดงความ คิดเห็น อย่างเป็น ธรรมชาติ 3. นักเรียนสามารถใช้ ท่าทางประกอบแสดง ความคิดเห็นเพื่อช่วย ความเข้าใจและให้เรื่อง น่าสนใจ 1. นักเรียนสามารถ แสดงความคิดเห็นได้ อย่างคล่องแคล่วโดยไม่ สะดุดชะงัก ฟังราบรื่น และเข้าใจง่าย 2. นักเรียนไม่ค่อยใช้ น้ําเสียงหนักเบาในการ แสดงความคิดเห็น 3. นักเรียนสามารถใช้ ท่าทางประกอบแสดง ความคิดเห็นเพื่อช่วย ความเข้าใจและให้เรื่อง น่าสนใจ 1. นักเรียนสามารถ แสดงความคิดเห็นได้ อย่างไม่สะดุดชะงัก ฟัง แล้วเข้าใจ 2. นักเรียนไม่ใช้น้ําเสียง หนักเบาในการแสดง ความคิดเห็น 3. นักเรียนสามารถไม่ใช้ ท่าทางประกอบแสดง ความคิดเห็นเพื่อช่วย ความเข้าใจและให้เรื่อง น่าสนใจ 1. นักเรียนไม่แสดง ความคิดเห็น 2. นักเรียนไม่ใช้ น้ําเสียงหนักเบาใน การแสดงความ คิดเห็น 3. นักเรียนไม่ใช้ ท่าทางประกอบ แสดงความคิดเห็น เพื่อช่วยความเข้าใจ และให้เรื่องน่าสนใจ เกณฑ์การให้คะแนน (Scoring Rubrics)


ประเด็น การประเมิน ระดับคุณภาพและเกณฑ์ ดีมาก(4) ดี(3) พอใช้(2) ปรับปรุง(1) 4. ความ รับผิดชอบ 1. มีความรับผิดชอบ ตั้งใจ สนใจในการทํางานดีมาก 2. ส่งงานตามเวลาที่ กําหนดทํางานครบตามที่ ครูสั่งและงานส่วนใหญ่ทํา ถูกต้อง 1. มีความรับผิดชอบ ตั้งใจ สนใจในการ ทํางานดี 2. ส่งงานตามเวลาที่ กําหนดทํางานครบ ตามที่ครูสั่งแต่งานส่วน ใหญ่ทําไม่ถูกต้อง 1. มีความรับผิดชอบ ตั้งใจ สนใจในการ ทํางานน้อย 2. ส่งงานตามเวลาที่ กําหนดแต่ทํางานไม่ครบ ตามที่ครูสั่ง 1. มีความ รับผิดชอบ ตั้งใจ สนใจในการทํางาน น้อยมาก 2. ไม่ส่งงานตาม เวลาที่กําหนด เกณฑ์การตัดสิน คะแนน 13 – 16 ระดับคุณภาพ ดีมาก คะแนน 9 - 12 ระดับคุณภาพ ดี คะแนน 5 - 8 ระดับคุณภาพ พอใช้ คะแนน 1 - 4 ระดับคุณภาพ ปรับปรุง เกณฑ์การผ่าน ผ่านเกณฑ์การประเมินระดับ พอใช้ ขึ้นไป เกณฑ์การให้คะแนน (Scoring Rubrics)


บันทึกความคิดเห็นของครูพี่เลี้ยงก่อนสอน ............................................................................................................................. ................................................. ....................................................................................................................................................................... ....... ............................................................................................................................ .................................................. ............................................................................................................................. ................................................. ............................................................................................................................................................. ................. .................................................................................................................. ............................................................ ............................................................................................................................. ................................................. ลงชื่อ.................................................................. (นางศุภรดา วินัยโรจน์) วันที่.............เดือน............................พ.ศ................ บันทึกความคิดเห็นครูพี่เลี้ยงหลังสอน ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ลงชื่อ.................................................................. (นางศุภรดา วินัยโรจน์) วันที่.............เดือน............................พ.ศ................


บันทึกผลหลังสอน ผลการสอน ............................................................................................................................. ................................................. .............................................................................................................................................................................. ............................................................................................................................. ................................................. ............................................................................................................................. ................................................. .............................................................................................................................................................................. ............................................................................................................................. ................................................. ............................................................................................................................. ................................................. .............................................................................................................................................................................. ปัญหา/อุปสรรค ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… แนวทางแก้ไข ............................................................................................................................. ................................................. ............................................................................................................................. ................................................. .............................................................................................................................................................................. ............................................................................................................................. ................................................. ............................................................................................................................. ................................................. ............................................................................................................................................................................. . ............................................................................................................................. ................................................. ลงชื่อ…………………………………..............นักศึกษา (นางสาวเสาวลักษณ์บัวคํา) วันที่.............เดือน............................พ.ศ................


Click to View FlipBook Version