The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

แผนการสอนป 2 หน่วยที่ 4 (12 ชั่วโมง)

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by suwikarn23, 2022-07-15 23:29:10

แผนการสอนป 2 หน่วยที่ 4 My family(12 ชั่วโมง)

แผนการสอนป 2 หน่วยที่ 4 (12 ชั่วโมง)

แผนการจัดการเรียนรู้

กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ รายวิชาภาษาอังกฤษ
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2
เรื่อง MY FAMILY เวลา 1 ชั่วโมง ภาคเรียนที่ 1

วันที่.....เดือน.............พ.ศ........ ครูผู้สอนนางสาวสุวิกานต์ วงษ์ปางมูล

มาตราฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด สาระสำคัญ
มุ่งให้นักเรียนสามารถบอกความ
ต 1.1 ป.2/1 ต 1.1 ป.2/2 หมายคำศัพท์เกี่ยวกับสมาชิกใน
ต 1.1 ป.2/3 ต 1.1 ป.2/4 ครอบครัวได้
ต 1.2 ป.2/2 ต 1.3 ป.2/1
ต 3.1 ป2/1 การวัดประเมินผล
ต 4.2 ป2/1 1) เครื่องมือที่ใช้
- แบบสังเกต

2) การวัดผล
-การเล่นเกม

-สังเกต

สาระการเรียนรู้ กิจกรรมการเรียนรู้

GRANDFATHER,
GRANDMOTHER, FATHER,
MOTHER, UNCLE, AUNT, ETC.

สมรรถนะที่สำคัญ สมรรถนะในการคิด
สมรรถนะในการใช้เทคโนโลยี
สมรรถนะในการสื่อสาร
สมรรถนะในการแก้ปัญหา

คุณลักษณะอันพึงประสงค์ ขั้นนำ - ครูทักทายนักเรียน ครูให้
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการทำงาน สัญญาณการเตรียมความพร้อม โดยถาม
นักเรียนถาม “EVERYONE READY?”
สื่อ/อุปกรณ์/เครื่องมือที่ใช้ในการสอน นักเรียนตอบ “I’M READY. I’M READY.
YES. YES.”
จุดประสงค์การเรียนรู้(KPA)
K 1. .นักเรียนสามารถบอกความหมายของคำศัพท์ ขั้นสอน- ครูเปิดคลิปวิดีโอ ชื่อ “ KIDS
เกี่ยวกับสมาชิกในครอบครัวได้ VOCABULARY-FAMILY” บน
P 2. นักเรียนสามารถอ่านออกเสียงคำศัพท์เกี่ยวกับ WWW.YOUTUBE.COM นักเรียนดูและ
สมาชิกในครอบครัวได้ ฟัง
- ครูเปิดคลิปวิดีโอ ชื่อ “ KIDS
VOCABULARY-FAMILY”ครูมอบหมาย
ให้นักเรียนฟังคำศัพท์ของสมาชิกใน
ครอบครัวคนละ 1 คำ เมื่อวิดีโอจบ นักเรียน
บอกคำศัพท์ครูคนละ 1 คำ
- นักเรียนเล่นเกมโดยครูทำสลากความ
หมาย เช่น พ่อ,แม่ เป็นต้น จากนั้นนักเรียน
จับสลากแล้วออกเสียงคำศัพท์ให้ตรงตาม
ความหมายในสลากที่จับได้

ขั้นสรุป- ครูเปิดคลิปวิดีโอ ชื่อ “ KIDS
VOCABULARY-FAMILY” นักเรียนออก
เสียงคำศัพท์ตามคลิปวิดีโอ

แผนการจัดการเรียนรู้

กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ รายวิชาภาษาอังกฤษ
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2
เรื่อง MY FAMILY เวลา 1 ชั่วโมง ภาคเรียนที่ 1

วันที่.....เดือน.............พ.ศ........ ครูผู้สอนนางสาวสุวิกานต์ วงษ์ปางมูล

มาตราฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด สาระสำคัญ
มุ่งให้นักเรียนสามารถบอกความ
ต 1.1 ป.2/1 ต 1.1 ป.2/2 หมายคำศัพท์เกี่ยวกับสมาชิกใน
ต 1.1 ป.2/3 ต 1.1 ป.2/4 ครอบครัวได้
ต 1.2 ป.2/2 ต 1.3 ป.2/1
ต 3.1 ป2/1 การวัดประเมินผล
ต 4.2 ป2/1 1) เครื่องมือที่ใช้
- แบบสังเกต

2) การวัดผล
-การเล่นเกม

-สังเกต

สาระการเรียนรู้ กิจกรรมการเรียนรู้

GRANDFATHER,
GRANDMOTHER, FATHER,
MOTHER, UNCLE, AUNT, ETC.

สมรรถนะที่สำคัญ สมรรถนะในการคิด
สมรรถนะในการใช้เทคโนโลยี
สมรรถนะในการสื่อสาร
สมรรถนะในการแก้ปัญหา

คุณลักษณะอันพึงประสงค์ ขั้นนำ - ครูทักทายนักเรียน ครูให้
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการทำงาน สัญญาณการเตรียมความพร้อม โดย
ถามนักเรียนถาม “EVERYONE
สื่อ/อุปกรณ์/เครื่องมือที่ใช้ในการสอน READY?” นักเรียนตอบ “I’M READY.
I’M READY. YES. YES.” ครูเปิดคลิป
วิดีโอ ชื่อ “ KIDS VOCABULARY-
FAMILY” นักเรียนออกเสียงคำศัพท์
ตามคลิปวิดีโอ

จุดประสงค์การเรียนรู้(KPA) ขั้นสอน- ครูแจกใบงานที่ 1 เรื่อง
K 1. .นักเรียนสามารถบอกความหมายของคำศัพท์ VOCABULARY ครูอ่านออกเสียงคำ
เกี่ยวกับสมาชิกในครอบครัวได้ ศัพท์แล้วนักเรียนอ่านตามในใบงานที่ 1
P 2. นักเรียนสามารถอ่านออกเสียงคำศัพท์เกี่ยวกับ - นักเรียนฝึกอ่านคำศัพท์ในใบงานที่ 1
สมาชิกในครอบครัวได้ -ครูเรียกนักเรียนตามเลขที่ จากนั้นครูชี้
ภาพสมาชิกในครอบครัวในใบงานที่ 1
แล้วนักเรียนพูดคำศัพท์ให้ถูกต้อง

ขั้นสรุป- ครูและนักเรียนร่วมกันสรุป
เนื้อหาในบทเรียน และสาระบทเรียน
ทบทวนคำศัพท์ทั้งหมด ครูเปิดโอกาสให้
นักเรียนซักถามข้อสงสัย

แผนการจัดการเรียนรู้

กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ รายวิชาภาษาอังกฤษ
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2
เรื่อง MY FAMILY เวลา 1 ชั่วโมง ภาคเรียนที่ 1

วันที่.....เดือน.............พ.ศ........ ครูผู้สอนนางสาวสุวิกานต์ วงษ์ปางมูล

มาตราฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด สาระสำคัญ
มุ่งให้นักเรียนสามารถอ่านออก
ต 1.1 ป.2/1 ต 1.1 ป.2/2 เสียงคำศัพท์เกี่ยวกับสมาชิกใน
ต 1.1 ป.2/3 ต 1.1 ป.2/4 ครอบครัวได้
ต 1.2 ป.2/2 ต 1.3 ป.2/1
ต 3.1 ป2/1 การวัดประเมินผล
ต 4.2 ป2/1 1) เครื่องมือที่ใช้
- แบบประเมินการออกเสียง

- แบบสังเกต
2) การวัดผล

-การเล่นเกม
-สังเกต
สาระการเรียนรู้
กิจกรรมการเรียนรู้
GRANDFATHER,
GRANDMOTHER, FATHER,
MOTHER, UNCLE, AUNT, ETC.

สมรรถนะที่สำคัญ สมรรถนะในการคิด
สมรรถนะในการใช้เทคโนโลยี
สมรรถนะในการสื่อสาร
สมรรถนะในการแก้ปัญหา

คุณลักษณะอันพึงประสงค์ ขั้นนำ - ครูทักทายนักเรียน ครูให้สัญญาณ
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการทำงาน การเตรียมความพร้อม โดยถามนักเรียนถาม
“EVERYONE READY?” นักเรียนตอบ “I’M
สื่อ/อุปกรณ์/เครื่องมือที่ใช้ในการสอน READY. I’M READY. YES. YES.” ครูเขียนคำ
ศัพท์เกี่ยวกับสมาชิกในครอบครัวบนกระดาน 5
จุดประสงค์การเรียนรู้(KPA) คำ แล้วนักเรียนอ่าน
K 1. .นักเรียนสามารถบอกความหมายของคำศัพท์
เกี่ยวกับสมาชิกในครอบครัวได้ ขั้นสอน- ครูเปิดคลิปวิดีโอ ชื่อ “ KIDS
P 2. นักเรียนสามารถอ่านออกเสียงคำศัพท์เกี่ยวกับ VOCABULARY-FAMILY” บน
สมาชิกในครอบครัวได้ WWW.YOUTUBE.COM นักเรียนดูและฟัง ครู
ให้คำศัพท์เพิ่มเติมได้แก่ GRANDPARENT (แก
รนด์แพ๊เรินท์) = ปู่,ย่า,ตา,ยาย และ PARENT
(แพ๊เรินท์) = พ่อแม่
ครูเขียนคำศัพท์เกี่ยวกับสมาชิกในครอบครัวจาก
คลิปวิดีโอบนกระดาน แล้วนักเรียนฝึกอ่าน
นักเรียนเข้าแถวตอนลึก จากนั้นครูชี้คำศัพท์บน
กระดานแล้วนักเรียนอ่าน คนละ 3 คำ ภายในเวลา
10 วินาที ใครตอบไม่ทันไปต่อแถวใหม่

ขั้นสรุป- ครูเปิดคลิปวิดีโอ ชื่อ “ KIDS
VOCABULARY-FAMILY” นักเรียนออก
เสียงคำศัพท์ตามคลิปวิดีโอ

แผนการจัดการเรียนรู้

กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ รายวิชาภาษาอังกฤษ
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2
เรื่อง MY FAMILY เวลา 1 ชั่วโมง ภาคเรียนที่ 1

วันที่.....เดือน.............พ.ศ........ ครูผู้สอนนางสาวสุวิกานต์ วงษ์ปางมูล

มาตราฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด สาระสำคัญ
มุ่งให้นักเรียนสามารถอ่านออก
ต 1.1 ป.2/1 ต 1.1 ป.2/2 เสียงคำศัพท์เกี่ยวกับสมาชิกใน
ต 1.1 ป.2/3 ต 1.1 ป.2/4 ครอบครัวได้
ต 1.2 ป.2/2 ต 1.3 ป.2/1
ต 3.1 ป2/1 การวัดประเมินผล
ต 4.2 ป2/1 1) เครื่องมือที่ใช้
- แบบประเมินการออกเสียง

- แบบสังเกต
2) การวัดผล

-การเล่นเกม
-สังเกต
สาระการเรียนรู้
กิจกรรมการเรียนรู้
GRANDFATHER,
GRANDMOTHER, FATHER,
MOTHER, UNCLE, AUNT, ETC.

สมรรถนะที่สำคัญ สมรรถนะในการคิด
สมรรถนะในการใช้เทคโนโลยี
สมรรถนะในการสื่อสาร
สมรรถนะในการแก้ปัญหา

คุณลักษณะอันพึงประสงค์ ขั้นนำ - ครูทักทายนักเรียน ครูให้
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการทำงาน สัญญาณการเตรียมความพร้อม โดยถาม
นักเรียนถาม “EVERYONE READY?”
สื่อ/อุปกรณ์/เครื่องมือที่ใช้ในการสอน นักเรียนตอบ “I’M READY. I’M READY.
YES. YES.”
จุดประสงค์การเรียนรู้(KPA)
K 1. .นักเรียนสามารถบอกความหมายของคำศัพท์ ขั้นสอน- ครูแจกใบงานที่ 2 เรื่อง
เกี่ยวกับสมาชิกในครอบครัวได้ TRACING ครูอ่านออกเสียงคำศัพท์และ
P 2. นักเรียนสามารถอ่านออกเสียงคำศัพท์เกี่ยวกับ ความหมาย นักเรียนฟังและชี้ตาม จากนั้น
สมาชิกในครอบครัวได้ ครูอ่านคำศัพท์และความหมาย นักเรียนชี้และ
อ่านตามครู
- นักเรียนทำใบงานที่ 2 คัดคำศัพท์ตามรอย
ประ แล้วฝึกอ่าน
- นักเรียนอ่านคำศัพท์ในใบงานที่ 2 ให้ครูฟัง
โดยใช้เวลาคนละ 5 นาทีแล้วนับจำนวนคำที่
อ่านได้

ขั้นสรุป - ครูและนักเรียนร่วมกันสรุป
เนื้อหาในบทเรียน และสาระบทเรียน ทบทวน
คำศัพท์ทั้งหมด ครูเปิดโอกาสให้นักเรียนซัก
ถามข้อสงสัยดีโอ ชื่อ “ KIDS
VOCABULARY-FAMILY” นักเรียนออก
เสียงคำศัพท์ตามคลิปวิดีโอ

แผนการจัดการเรียนรู้

กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ รายวิชาภาษาอังกฤษ
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2
เรื่อง MY FAMILY เวลา 1 ชั่วโมง ภาคเรียนที่ 1

วันที่.....เดือน.............พ.ศ........ ครูผู้สอนนางสาวสุวิกานต์ วงษ์ปางมูล

มาตราฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด สาระสำคัญ
มุ่งให้นักเรียนสามารถบอกความ
ต 1.1 ป.2/1 ต 1.1 ป.2/2 หมายและเขียนคำศัพท์เกี่ยวกับ
ต 1.1 ป.2/3 ต 1.1 ป.2/4 สมาชิกในครอบครัว ได้
ต 1.2 ป.2/2 ต 1.3 ป.2/1
ต 3.1 ป2/1 การวัดประเมินผล
ต 4.2 ป2/1 1) เครื่องมือที่ใช้
- แบบบันทึกคะแนน

- แบบสังเกต
2) การวัดผล

-ใบงาน
-สังเกต
สาระการเรียนรู้
กิจกรรมการเรียนรู้
GRANDFATHER,
GRANDMOTHER, FATHER,
MOTHER, UNCLE, AUNT, ETC.

สมรรถนะที่สำคัญ สมรรถนะในการคิด

สมรรถนะในการสื่อสาร
สมรรถนะในการแก้ปัญหา

คุณลักษณะอันพึงประสงค์ ขั้นนำ - ครูทักทายนักเรียน จากนั้น
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการทำงาน ครูให้สัญญาณการเตรียมความพร้อม
โดยถามนักเรียนถาม “EVERYONE
READY?” นักเรียนตอบ “I’M READY.
I’M READY. YES. YES.”

สื่อ/อุปกรณ์/เครื่องมือที่ใช้ในการสอน ขั้นสอน- ครูเขียนคำศัพท์เกี่ยวกับ
สมาชิกในครอบครัวบนกระดาน แล้ว
จุดประสงค์การเรียนรู้(KPA) นักเรียนอ่านคำศัพท์พร้อมความหมาย ครู
K 1. .นักเรียนสามารถบอกความหมายของคำศัพท์ ช่วยเสริมเรื่องสำเนียงการออกเสียง
เกี่ยวกับสมาชิกในครอบครัวได้ -ครูสุ่มเรียกนักเรียนออกมาโยงเส้นจับคู่
P 2. นักเรียนสามารถอ่านออกเสียงคำศัพท์เกี่ยวกับ คำศัพท์และความหมายบนกระดาน
สมาชิกในครอบครัวได้ -ครูแจกใบงานที่ 3 เรื่อง MATCHING
3. นักเรียนสามารถเขียนคำศัพท์เกี่ยวกับสมาชิกใน นักเรียนเขียนคำศัพท์ลงให้ตารางให้ตรง
ครอบครัว ได้ กับหมายเลขที่กำหนดให้

ขั้นสรุป - ครูและนักเรียนร่วมกัน
สรุปเนื้อหาในบทเรียน และสาระบทเรียน
ทบทวนคำศัพท์ทั้งหมด ครูเปิดโอกาสให้
นักเรียนซักถามข้อสงสัย

แผนการจัดการเรียนรู้

กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ รายวิชาภาษาอังกฤษ
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2
เรื่อง MY FAMILY เวลา 1 ชั่วโมง ภาคเรียนที่ 1

วันที่.....เดือน.............พ.ศ........ ครูผู้สอนนางสาวสุวิกานต์ วงษ์ปางมูล

มาตราฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด สาระสำคัญ
มุ่งให้นักเรียนสามารถบอกความ
ต 1.1 ป.2/1 ต 1.1 ป.2/2 หมายและเขียนคำศัพท์เกี่ยวกับ
ต 1.1 ป.2/3 ต 1.1 ป.2/4 สมาชิกในครอบครัว ได้
ต 1.2 ป.2/2 ต 1.3 ป.2/1
ต 3.1 ป2/1 การวัดประเมินผล
ต 4.2 ป2/1 1) เครื่องมือที่ใช้
- แบบบันทึกคะแนน

- แบบสังเกต
2) การวัดผล

-ใบงาน
-สังเกต
สาระการเรียนรู้
กิจกรรมการเรียนรู้
GRANDFATHER,
GRANDMOTHER, FATHER,
MOTHER, UNCLE, AUNT, ETC.

สมรรถนะที่สำคัญ สมรรถนะในการคิด

สมรรถนะในการสื่อสาร
สมรรถนะในการแก้ปัญหา

คุณลักษณะอันพึงประสงค์ ขั้นนำ - ครูทักทายนักเรียน จาก
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการทำงาน นั้นครูให้สัญญาณการเตรียมความ
พร้อม โดยถามนักเรียนถาม
สื่อ/อุปกรณ์/เครื่องมือที่ใช้ในการสอน “EVERYONE READY?” นักเรียนตอบ
“I’M READY. I’M READY. YES.
จุดประสงค์การเรียนรู้(KPA) YES.”
K 1. .นักเรียนสามารถบอกความหมายของคำศัพท์
เกี่ยวกับสมาชิกในครอบครัวได้ ขั้นสอน- ครูวาดตารางจากใบงานที่
P 2. นักเรียนสามารถอ่านออกเสียงคำศัพท์เกี่ยวกับ 3 แล้วเขียนคำศัพท์ลงในตารางให้ตรง
สมาชิกในครอบครัวได้ ตามหมายเลขที่กำหนดให้
3. นักเรียนสามารถเขียนคำศัพท์เกี่ยวกับสมาชิกใน -นักเรียนตรวจสอบความถูกต้องของ
ครอบครัว ได้ ใบงานตนเอง แล้วฝึกอ่าน
-ครูชี้ภาพสมาชิกในครอบครัวในใบงาน
ที่ 3 ของนักเรียนแต่ละคนทุกภาพ แล้ว
นักเรียนพูดคำศัพท์ให้ถูกต้อง

ขั้นสรุป - ครูและนักเรียนร่วมกัน
สรุปเนื้อหาในบทเรียน และสาระบทเรียน
ทบทวนคำศัพท์ทั้งหมด ครูเปิดโอกาสให้
นักเรียนซักถามข้อสงสัย

แผนการจัดการเรียนรู้

กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ รายวิชาภาษาอังกฤษ
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2
เรื่อง MY FAMILY เวลา 1 ชั่วโมง ภาคเรียนที่ 1

วันที่.....เดือน.............พ.ศ........ ครูผู้สอนนางสาวสุวิกานต์ วงษ์ปางมูล

มาตราฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด สาระสำคัญ
มุ่งให้นักเรียนสามารถบอกความ
ต 1.1 ป.2/1 ต 1.1 ป.2/2 หมายและเขียนคำศัพท์เกี่ยวกับ
ต 1.1 ป.2/3 ต 1.1 ป.2/4 สมาชิกในครอบครัว ได้
ต 1.2 ป.2/2 ต 1.3 ป.2/1
ต 3.1 ป2/1 การวัดประเมินผล
ต 4.2 ป2/1 1) เครื่องมือที่ใช้
- แบบประเมินการสนทนา

- แบบสังเกต
2) การวัดผล

-สังเกต

สาระการเรียนรู้ กิจกรรมการเรียนรู้

-GRANDFATHER, GRANDMOTHER, FATHER,
MOTHER, UNCLE, AUNT, ETC.
-WHO IS HE/SHE? HE/SHE IS MY ………………….
.

สมรรถนะที่สำคัญ สมรรถนะในการคิด
สมรรถนะในการใช้ทักษะชีวิต
สมรรถนะในการสื่อสาร
สมรรถนะในการแก้ปัญหา

คุณลักษณะอันพึงประสงค์ ขั้นนำ - ครูทักทายนักเรียน ครูให้
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการทำงาน สัญญาณการเตรียมความพร้อม โดย
ถามนักเรียนถาม “EVERYONE
READY?” นักเรียนตอบ “I’M READY.
I’M READY. YES. YES.”

สื่อ/อุปกรณ์/เครื่องมือที่ใช้ในการสอน ขั้นสอน- นักเรียนแจกใบงานที่ 4
เรื่อง CONVERSATION จากนั้นครู
จุดประสงค์การเรียนรู้(KPA) อ่านบทสนทนา นักเรียนฟังและชี้ตามที
ละประโยค
K 1. .นักเรียนสามารถบอกความหมายของคำศัพท์เกี่ยวกับสมาชิก -ครูอ่านบทสนทนาในใบงานที่ 4
ในครอบครัวได้ นักเรียนอ่านตาม จากนั้นนักเรียนฝึก
P 2. นักเรียนสามารถอ่านออกเสียงคำศัพท์เกี่ยวกับสมาชิกใน สนทนากับเพื่อน
ครอบครัวได้ -นักเรียนจับคู่กับเพื่อน แล้วสนทนาให้
3. นักเรียนสามารถเขียนคำศัพท์เกี่ยวกับสมาชิกในครอบครัว ได้ ครูฟัง โดยใช้บทสนทนาในใบงานที่ 4
4.นักเรียนสามารถสนทนาสั้น ๆ เกี่ยวกับสมาชิกในครอบครัวได้
ขั้นสรุป - ครูและนักเรียนร่วมกัน
สรุปเนื้อหาในบทเรียน และสาระบทเรียน
ทบทวนคำศัพท์ทั้งหมด ครูเปิดโอกาสให้
นักเรียนซักถามข้อสงสัย

แผนการจัดการเรียนรู้

กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ รายวิชาภาษาอังกฤษ
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2
เรื่อง MY FAMILY เวลา 1 ชั่วโมง ภาคเรียนที่ 1

วันที่.....เดือน.............พ.ศ........ ครูผู้สอนนางสาวสุวิกานต์ วงษ์ปางมูล

มาตราฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด สาระสำคัญ
มุ่งให้นักเรียนสามารถบอกความ
ต 1.1 ป.2/1 ต 1.1 ป.2/2 หมายและเขียนคำศัพท์เกี่ยวกับ
ต 1.1 ป.2/3 ต 1.1 ป.2/4 สมาชิกในครอบครัว ได้
ต 1.2 ป.2/2 ต 1.3 ป.2/1
ต 3.1 ป2/1 การวัดประเมินผล
ต 4.2 ป2/1 1) เครื่องมือที่ใช้
- แบบประเมินการสนทนา

- แบบสังเกต
2) การวัดผล

-สังเกต

สาระการเรียนรู้ กิจกรรมการเรียนรู้

-GRANDFATHER, GRANDMOTHER, FATHER,
MOTHER, UNCLE, AUNT, ETC.
-WHO IS HE/SHE? HE/SHE IS MY ………………….
.

สมรรถนะที่สำคัญ สมรรถนะในการคิด
สมรรถนะในการใช้ทักษะชีวิต
สมรรถนะในการสื่อสาร
สมรรถนะในการแก้ปัญหา

คุณลักษณะอันพึงประสงค์ ขั้นนำ -ครูทักทายนักเรียน จากนั้นครู
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการทำงาน ให้สัญญาณการเตรียมความพร้อม โดย
ถามนักเรียนถาม “EVERYONE
READY?” นักเรียนตอบ “I’M READY.
I’M READY. YES. YES.”

สื่อ/อุปกรณ์/เครื่องมือที่ใช้ในการสอน ขั้นสอน- นักเรียนดูใบงานที่ 4 จากนั้น
ครูอธิบายการถามตอบเกี่ยวกับสมาชิกใน
จุดประสงค์การเรียนรู้(KPA) ครอบครัวโดยใช้ประโยค WHO IS
HE/SHE? โดยครูอธิบายเสริมว่า HE ใช้
K 1. .นักเรียนสามารถบอกความหมายของคำศัพท์เกี่ยวกับสมาชิก สำหรับ ผู้ชาย , SHE ใช้สำหรับ ผู้หญิง
ในครอบครัวได้ -ครูเขียนคำศัพท์เกี่ยวกับสมาชิกใน
P 2. นักเรียนสามารถอ่านออกเสียงคำศัพท์เกี่ยวกับสมาชิกใน ครอบครัวบนกระดาน จากนั้นนักเรียนเข้า
ครอบครัวได้ แถวตอนลึก จากนั้นครูชี้คำศัพท์บน
3. นักเรียนสามารถเขียนคำศัพท์เกี่ยวกับสมาชิกในครอบครัว ได้ กระดานแล้วนักเรียนตอบ HE/SHE ให้ถูก
4.นักเรียนสามารถสนทนาสั้น ๆ เกี่ยวกับสมาชิกในครอบครัวได้ ต้อง ใครตอบไม่ถูกไปต่อแถวใหม่ ใครตอบ
ถูกกลับไปนั่งที่เดิม

ขั้นสรุป - ครูและนักเรียนร่วมกันสรุป
เนื้อหาในบทเรียน และสาระบทเรียน
ทบทวนคำศัพท์ทั้งหมด ครูเปิดโอกาสให้
นักเรียนซักถามข้อสงสัย

แผนการจัดการเรียนรู้

กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ รายวิชาภาษาอังกฤษ
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2
เรื่อง MY FAMILY เวลา 1 ชั่วโมง ภาคเรียนที่ 1

วันที่.....เดือน.............พ.ศ........ ครูผู้สอนนางสาวสุวิกานต์ วงษ์ปางมูล

มาตราฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด สาระสำคัญ

ต 1.1 ป.2/1 ต 1.1 ป.2/2 มุ่งให้นักเรียนสามารถบอกความหมาย,
ต 1.1 ป.2/3 ต 1.1 ป.2/4 อ่านออกเสียง, เขียนคำศัพท์เกี่ยวกับ
ต 1.2 ป.2/2 ต 1.3 ป.2/1 สมาชิกในครอบครัวได้ และสนทนาสั้น
ต 3.1 ป2/1 ๆ เกี่ยวกับสมาชิกในครอบครัวได้
ต 4.2 ป2/1
การวัดประเมินผล

1) เครื่องมือที่ใช้
- แบบบันทึกคะแนน

- แบบสังเกต
2) การวัดผล
สาระการเรียนรู้ - ใบงาน
-สังเกต
-GRANDFATHER, GRANDMOTHER, FATHER,
MOTHER, UNCLE, AUNT, ETC. กิจกรรมการเรียนรู้
-WHO IS HE/SHE? HE/SHE IS MY ………………….
.

สมรรถนะที่สำคัญ สมรรถนะในการคิด
สมรรถนะในการใช้ทักษะชีวิต
สมรรถนะในการสื่อสาร
สมรรถนะในการแก้ปัญหา

คุณลักษณะอันพึงประสงค์ ขั้นนำ -ครูทักทายนักเรียน ครูให้
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการทำงาน สัญญาณการเตรียมความพร้อม โดยถาม
นักเรียนถาม “EVERYONE READY?”
สื่อ/อุปกรณ์/เครื่องมือที่ใช้ในการสอน นักเรียนตอบ “I’M READY. I’M READY.
YES. YES.”
จุดประสงค์การเรียนรู้(KPA)
ขั้นสอน- นักเรียนดูใบงานที่ 4 จากนั้น
K 1. .นักเรียนสามารถบอกความหมายของคำศัพท์เกี่ยวกับสมาชิก ครูอธิบายการถามตอบเกี่ยวกับสมาชิกใน
ในครอบครัวได้ ครอบครัวโดยใช้ประโยค WHO IS
P 2. นักเรียนสามารถอ่านออกเสียงคำศัพท์เกี่ยวกับสมาชิกใน HE/SHE? โดยครูอธิบายเสริมว่า HE ใช้
ครอบครัวได้ สำหรับ ผู้ชาย , SHE ใช้สำหรับ ผู้หญิง และ
3. นักเรียนสามารถเขียนคำศัพท์เกี่ยวกับสมาชิกในครอบครัว ได้ หาก HE/SHE เป็นคำแรกของประโยคให้
4.นักเรียนสามารถสนทนาสั้น ๆ เกี่ยวกับสมาชิกในครอบครัวได้ เขียนขึ้นต้นด้วยตัวอักษรพิมพ์ใหญ่ เช่น HE
IS MY BROTHER.
- ครูเขียนประโยคคำถามและคำตอบ โดย
เว้นช่องว่างที่คำว่า HE/SHE และ HE/SHE
จากนั้นนักเรียนออกมาเติมคำศัพท์ให้ถูก
ต้อง

ขั้นสรุป - ครูและนักเรียนร่วมกัน
สรุปเนื้อหาในบทเรียน และสาระบทเรียน
ทบทวนคำศัพท์ทั้งหมด ครูเปิดโอกาสให้
นักเรียนซักถามข้อสงสัย

แผนการจัดการเรียนรู้

กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ รายวิชาภาษาอังกฤษ
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2
เรื่อง MY FAMILY เวลา 1 ชั่วโมง ภาคเรียนที่ 1

วันที่.....เดือน.............พ.ศ........ ครูผู้สอนนางสาวสุวิกานต์ วงษ์ปางมูล

มาตราฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด สาระสำคัญ

ต 1.1 ป.2/1 ต 1.1 ป.2/2 มุ่งให้นักเรียนสามารถบอกความหมาย,
ต 1.1 ป.2/3 ต 1.1 ป.2/4 อ่านออกเสียง, เขียนคำศัพท์เกี่ยวกับ
ต 1.2 ป.2/2 ต 1.3 ป.2/1 สมาชิกในครอบครัวได้ และสนทนาสั้น
ต 3.1 ป2/1 ๆ เกี่ยวกับสมาชิกในครอบครัวได้
ต 4.2 ป2/1
การวัดประเมินผล

1) เครื่องมือที่ใช้
- แบบบันทึกคะแนน

- แบบสังเกต
2) การวัดผล
สาระการเรียนรู้ - ใบงาน
-สังเกต
-GRANDFATHER, GRANDMOTHER, FATHER,
MOTHER, UNCLE, AUNT, ETC. กิจกรรมการเรียนรู้
-WHO IS HE/SHE? HE/SHE IS MY ………………….
.

สมรรถนะที่สำคัญ สมรรถนะในการคิด
สมรรถนะในการใช้ทักษะชีวิต
สมรรถนะในการสื่อสาร
สมรรถนะในการแก้ปัญหา

คุณลักษณะอันพึงประสงค์ ขั้นนำ -ครูทักทายนักเรียน ครูให้
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการทำงาน สัญญาณการเตรียมความพร้อม โดย
ถามนักเรียนถาม “EVERYONE
READY?” นักเรียนตอบ “I’M
READY. I’M READY. YES. YES.”

สื่อ/อุปกรณ์/เครื่องมือที่ใช้ในการสอน ขั้นสอน- ครูเขียนบทสนทนา (จาก
ใบงานที่ 5) บนกระดานครูอ่านบท
จุดประสงค์การเรียนรู้(KPA) สนทนาจากนั้น นักเรียนดูในใบงานที่ 5
ของตนเองแล้วตรวจสอบความถูก
K 1. .นักเรียนสามารถบอกความหมายของคำศัพท์เกี่ยวกับสมาชิก ต้อง
ในครอบครัวได้ - นักเรียนจับคู่กับเพื่อน แล้วเลือกบท
P 2. นักเรียนสามารถอ่านออกเสียงคำศัพท์เกี่ยวกับสมาชิกใน สนทนาในใบงานที่ 5 จำนวน 5 ข้อ
ครอบครัวได้ แล้วสนทนาให้ครูฟัง
3. นักเรียนสามารถเขียนคำศัพท์เกี่ยวกับสมาชิกในครอบครัว ได้
4.นักเรียนสามารถสนทนาสั้น ๆ เกี่ยวกับสมาชิกในครอบครัวได้ ขั้นสรุป - ครูและนักเรียนร่วมกันสรุป
เนื้อหาในบทเรียน และสาระบทเรียน
ทบทวนคำศัพท์ทั้งหมด ครูเปิดโอกาส
ให้นักเรียนซักถามข้อสงสัย

แผนการจัดการเรียนรู้

กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ รายวิชาภาษาอังกฤษ
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2
เรื่อง MY FAMILY เวลา 1 ชั่วโมง ภาคเรียนที่ 1

วันที่.....เดือน.............พ.ศ........ ครูผู้สอนนางสาวสุวิกานต์ วงษ์ปางมูล

มาตราฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด สาระสำคัญ

ต 1.1 ป.2/1 ต 1.1 ป.2/2 มุ่งให้นักเรียนสามารถบอกความหมาย,
ต 1.1 ป.2/3 ต 1.1 ป.2/4 อ่านออกเสียง, เขียนคำศัพท์เกี่ยวกับ
ต 1.2 ป.2/2 ต 1.3 ป.2/1 สมาชิกในครอบครัวได้ และสนทนาสั้น
ต 3.1 ป2/1 ๆ เกี่ยวกับสมาชิกในครอบครัวได้
ต 4.2 ป2/1
การวัดประเมินผล

1) เครื่องมือที่ใช้
- แบบบันทึกคะแนน

- แบบสังเกต
2) การวัดผล
สาระการเรียนรู้ - แบบทดสอบ
-สังเกต
-GRANDFATHER, GRANDMOTHER, FATHER,
MOTHER, UNCLE, AUNT, ETC. กิจกรรมการเรียนรู้
-WHO IS HE/SHE? HE/SHE IS MY ………………….
.

สมรรถนะที่สำคัญ สมรรถนะในการคิด
สมรรถนะในการใช้ทักษะชีวิต
สมรรถนะในการสื่อสาร
สมรรถนะในการแก้ปัญหา

คุณลักษณะอันพึงประสงค์ ขั้นนำ-ครูทักทายนักเรียน จากนั้น
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการทำงาน ครูให้สัญญาณการเตรียมความพร้อม
โดยถามนักเรียนถาม “EVERYONE
สื่อ/อุปกรณ์/เครื่องมือที่ใช้ในการสอน READY?” นักเรียนตอบ “I’M READY.
I’M READY. YES. YES.”
จุดประสงค์การเรียนรู้(KPA)
ขั้นสอน- ครูเขียนคำศัพท์เกี่ยวกับ
K 1. .นักเรียนสามารถบอกความหมายของคำศัพท์เกี่ยวกับสมาชิก สมาชิกในครอบครัว และบทสนทนา (จาก
ในครอบครัวได้ ใบงานที่ 4) บนกระดาน แล้วนักเรียนอ่าน
P 2. นักเรียนสามารถอ่านออกเสียงคำศัพท์เกี่ยวกับสมาชิกใน - ครูวาดแผนภูมิต้นไม้ แล้วเขียนความ
ครอบครัวได้ หมายแทนรูปภาพ เช่น ปู่,ตา เป็นต้น จาก
3. นักเรียนสามารถเขียนคำศัพท์เกี่ยวกับสมาชิกในครอบครัว ได้ นั้นครูสุ่มเรียกนักเรียนออกมาเขียนคำ
4.นักเรียนสามารถสนทนาสั้น ๆ เกี่ยวกับสมาชิกในครอบครัวได้ ศัพท์ให้ตรงตามตำแหน่งในแผนภูมิ โดย
เลือกคำศัพท์บนกระดานที่ครูเขียนไว้จาก
นั้นครูวาดตาราง 2 ช่อง ดังนี้
HE SHE
แล้วนักเรียนเติมคำศัพท์ลงในตารางให้
ตรงตามคำสรรพนามที่กำหนดให้

ขั้นสรุป - ครูให้นักเรียนนำใบงานที่ 1-6
กลับไปทบทวนเพื่อเตรียมตัวทำแบบ
ทดสอบในชั่วโมงต่อไป

แผนการจัดการเรียนรู้

กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ รายวิชาภาษาอังกฤษ
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2
เรื่อง MY FAMILY เวลา 1 ชั่วโมง ภาคเรียนที่ 1

วันที่.....เดือน.............พ.ศ........ ครูผู้สอนนางสาวสุวิกานต์ วงษ์ปางมูล

มาตราฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด สาระสำคัญ

ต 1.1 ป.2/1 ต 1.1 ป.2/2 มุ่งให้นักเรียนสามารถบอกความหมาย,
ต 1.1 ป.2/3 ต 1.1 ป.2/4 อ่านออกเสียง, เขียนคำศัพท์เกี่ยวกับ
ต 1.2 ป.2/2 ต 1.3 ป.2/1 สมาชิกในครอบครัวได้ และสนทนาสั้น
ต 3.1 ป2/1 ๆ เกี่ยวกับสมาชิกในครอบครัวได้
ต 4.2 ป2/1
การวัดประเมินผล

1) เครื่องมือที่ใช้
- แบบบันทึกคะแนน

- แบบสังเกต
2) การวัดผล
สาระการเรียนรู้ - แบบทดสอบ
-สังเกต
-GRANDFATHER, GRANDMOTHER, FATHER,
MOTHER, UNCLE, AUNT, ETC. กิจกรรมการเรียนรู้
-WHO IS HE/SHE? HE/SHE IS MY ………………….
.

สมรรถนะที่สำคัญ สมรรถนะในการคิด
สมรรถนะในการใช้ทักษะชีวิต
สมรรถนะในการสื่อสาร
สมรรถนะในการแก้ปัญหา

คุณลักษณะอันพึงประสงค์ ขั้นนำ-ครูทักทายนักเรียน จาก
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการทำงาน นั้นครูให้สัญญาณการเตรียมความ
พร้อม โดยถามนักเรียนถาม
สื่อ/อุปกรณ์/เครื่องมือที่ใช้ในการสอน “EVERYONE READY?” นักเรียน
ตอบ “I’M READY. I’M READY.
จุดประสงค์การเรียนรู้(KPA) YES. YES.”

K 1. .นักเรียนสามารถบอกความหมายของคำศัพท์เกี่ยวกับสมาชิก ขั้นสอน- ครูเขียนคำศัพท์และบท
ในครอบครัวได้ สนทนาบนกระดาน แล้วนักเรียนอ่าน
P 2. นักเรียนสามารถอ่านออกเสียงคำศัพท์เกี่ยวกับสมาชิกใน พร้อมบอกความหมาย
ครอบครัวได้ - คครูแจกแบบทดสอบ LESSON 4
3. นักเรียนสามารถเขียนคำศัพท์เกี่ยวกับสมาชิกในครอบครัว ได้ : MY FAMILY แล้วนักเรียนทำแบบ
4.นักเรียนสามารถสนทนาสั้น ๆ เกี่ยวกับสมาชิกในครอบครัวได้ ทดสอบ
- ครูเฉลยแบบทดสอบ แล้วบันทึก
คะแนน

ขั้นสรุป - ครูและนักเรียนร่วมกัน
สรุปเนื้อหาในบทเรียน และสาระบท
เรียน ทบทวนคำศัพท์ทั้งหมด ครูเปิด
โอกาสให้นักเรียนซักถามข้อสงสัย


Click to View FlipBook Version