การจัดการเรียนรู้
แบบปรากฎการณ์ เป็ นฐาน
Phenomenon-based Learning
รู ปแบบการจัดการเรียนรู้
แบบปรากฎการณ์ เป็ นฐาน
เริ่มต้นจากปรากฎการณ์ หรือสถานการณ์ จริง
ชักชวนให้เด็กตั้งคำถาม
ค้นหาสาเหตุว่าเกิดจากอะไร
โดยให้เด็กดึงประสบการณ์ เดิมมาใช้
ช่วยกันหาสาเหตุว่าเกิดขึ้นจากอะไร
มีวิธีการป้ องกันอย่างไร
โดยเด็กเป็ นผู้กำหนดข้อความรู้
และค้นหาคำตอบด้วยตนเอง
ให้เด็กได้เรียนรู้จากสถานการณ์ ที่เกิดขึ้น
รอบตัวหรือสถานการณ์ ที่เกิดขึ้นจริง
แผนการจัดประสบการณ์ การเรียนรู้
หน่วยการเรียนรู้ ฤดูฝน เรื่อง การเกิดสายรุ้ง
จุดประสงค์การเรียนรู้
กิจกรรมเสริมประสบการณ์
เด็กสามารถ
1.บอกลักษณะของการเกิดฝนและการเกิดสายรุ้งได้
2.อธิบายเชื่อมโยงเหตุและผลที่เกิดขึ้นของการเกิดฝนและ
การเกิดสายรุ้งได้
3.กล้าพูด กล้าแสดงออกได้อย่างเหมาะสมตามสถานการณ์
4.ใช้ประโยคคำถามว่า
“เมื่อไหร่” หรือ “อย่างไร” ในการตอบคำถามได้
5.ค้นหาคำตอบของข้อสงสัยต่างๆ และหาวิธีแก้ปั ญหาได้
ประสบการณ์สำคัญ
-การลงมือศึ กษาปรากฏการณ์ด้วยการสืบค้น ทดลองปฏิบัติ
ภายใต้แนวคิดการสร้างองค์ความรู้ในตนเอง
-การสืบเสาะหาความรู้ เพื่อค้นหาคำตอบและข้อ สงสัยต่างๆ
-ทักษะการใช้คำถาม
การตั้งคำถามเกี่ยวกับปรากฏการณ์ที่สนใจ
-ทักษะการคิดแบบเป็ นระบบ
-ทักษะการสั งเกตปรากฏการณ์ ด้วยมุมมองที่ หลากหลาย
-ฟั งเพลง นิ ทาน
คำคล้องจอง บทร้อยกรอง หรือเรื่องราวต่างๆ
-การอธิบาย เชื่อมโยง สาเหตุและผลที่เกิดขึ้นใน
เหตุการณ์หรือการกระทำ
สาระที่ควรเรียนรู้
-การเกิดฝน
-การเกิดสายรุ้ง
กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำ
1.ครู เปิ ดเพลงเมฆฝน ให้เด็ก ๆ ร่วมกันฟั งและ
ทำท่าประกอบอย่างอิสระ
2.จากนั้ นร่วมกันสนทนา ครู ใช้คำถามดังนี้
-จากเพลงเมฆฝนเด็ก ๆ สังเกตเห็นอะไรบ้างคะ
-ใครเคยเห็นฟ้ าแลบหรือเคยได้ยินฟ้ าร้องบ้างเอ่ย
-เด็ก ๆ สังเกตเห็นอะไรบ้างคะหลังฝนตก
-เด็ก ๆ ทราบไหมคะว่าสายรุ้งเกิดขึ้นได้อย่างไร
ขั้นสอน
3.ครู อธิบาย “การเกิดสายรุ้ง” และ
เชื่อมโยงไปสู่ชุดกิจกรรม “นั กสร้างสายรุ้ง”
โดยดำเนิ นการตามขั้นตอน ดังนี้
-ครู แบ่งกลุ่มเด็ก 5 กลุ่ม กลุ่มละ 4 คน
-ให้ เด็ กส่ งตัวแทนออกมารับอุ ปกรณ์
-ครู ทบทวนอุปกรณ์ว่ามีอะไรบ้าง
โดยครู จะชูขึ้นมาทีละชิ้น พร้อมพูดชื่อของอุปกรณ์แล้วให้เด็กๆ
สั งเกตของตนจนครบทุกชิ้ น
-หลังจากนั้ น ครู ถามเด็ก ๆ ว่า
“จากอุปกรณ์ที่ได้รับเด็ก ๆ จะทำให้เกิดสายรุ้งได้อย่างไร”
แล้วให้ออกแบบขั้นตอนต่าง ๆ ลงไปในแบบบันทึกที่อยู่ในชุด
อุปกรณ์
-หากกลุ่มไหนต้องการความช่วยเหลือให้ยกมือ
-เมื่อทุกกลุ่มออกแบบขั้นตอนแล้ว ให้ลงมือปฏิบัติตามขั้น
ตอนให้เพื่อน ๆ ดูหน้ าห้องทีละ 1 กลุ่ม และบันทึกการทดลอง
ลงในแบบบันทึก
ขั้นสรุ ป
-เด็กและครู ช่วยกันสรุ ปเกี่ยวกับการ
เกิดสายรุ้งโดยครู ทำการทดลอง
การเกิดสายรุ้งเป็ นการสรุ ปอีกครั้ง
-และสนทนาเกี่ยวกับการเกิดฝน และการเกิดสายรุ้งหลัง
จากที่ฝนตก โดยให้แต่ละกลุ่มออกมาสะท้อนคิดว่า
กลุ่มของตนเองมีวิธีการอย่างไรบ้างเพื่อให้เกิดสายรุ้ง
สื่ อ
1.เพลงเมฆฝน
2.ชุ ดกิจกรรม
“นั กสร้างสายรุ้ง”
-แก้วน้ำ 2 ใบ
-เมจิกละลายน้ำได้สี ต่างๆ
-กระดาษทิชชู 1 ห่อ
-น้ำเปล่า
-แบบบันทึกกิจกรรม
3.บอร์ดขั้นตอนการทดลอง
การประเมินพัฒนาการ
แบบสั งเกตพฤติกรรม
1.บอกลักษณะของการเกิดฝนและการเกิดสายรุ้ง
2.ค้นหาคำตอบ ของข้อสงสัยต่างๆ และหาวิธีทำให้เกิดสายรุ้ง
วิดีโอ ชุดกิจกรรม “นั กสร้างสายรุ้ง”
นวัตกรรม
ชุดกิจกรรม “นั กสร้างสายรุ้ง”
ชุดกิจกรรม “นั กสร้างสายรุ้ง”
ชุดกิจกรรม “นั กสร้างสายรุ้ง”
ชุดกิจกรรม “นั กสร้างสายรุ้ง”
ชุดกิจกรรม “นั กสร้างสายรุ้ง”
ชุดกิจกรรม “นั กสร้างสายรุ้ง”
แบบบันทึก
กำหนดปั ญหา
สมมุติฐาน
การทดลอง
ก่อนการทดลอง
หลังการทดลอง
วิเคราะห์และประเมินผล
ผลการทดลอง
คณะผู้จัดทำ
นางสาวสุวัจนี สิทธิเขตรกรรณ์
รหัส 61111566031
นางสาวกัญณภัทร์สร พรหมอุทัย
รหัส 61111566051