The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 องค์ประกอบของระบบนิเวศ

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by นันทนา บุญชู, 2020-06-21 03:12:09

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 องค์ประกอบของระบบนิเวศ

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 องค์ประกอบของระบบนิเวศ

แผนการจัดการเรียนร้ทู ี่ 1

สาระการเรยี นรู้ วทิ ยาศาสตร์และเทคโนโลยี รายวชิ า วทิ ยาศาสตร์ ม.3

ชน้ั มธั ยมศกึ ษาปีที่ 3 ภาคเรียนที่ 1 ปกี ารศึกษา 2563

หนว่ ยการเรยี นรู้ที่ 1 ระบบนเิ วศ เรอื่ งองค์ประกอบของระบบนเิ วศ เวลา 3 ช่ัวโมง

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. มาตรฐานการเรยี นร/ู้ ตวั ชว้ี ดั

มาตรฐานการเรยี นรู้

มาตรฐาน ว 1.1 เข้าใจความหลากหลายของระบบนิเวศ ความสัมพันธ์ระหว่างสิ่งไม่มีชีวิต

กับสงิ่ มชี วี ิต และความสัมพันธ์ระหว่างสง่ิ มชี ีวติ กับสงิ่ มีชีวติ ต่าง ๆ ในระบบ

นิเวศ การถ่ายทอดพลังงาน การเปลี่ยนแปลงแทนที่ในระบบนิเวศ

ความหมายของประชากร ปัญหาและผลกระทบที่มีต่อทรัพยากรธรรมชาติ

และสิ่งแวดล้อม แนวทางในการอนุรักษ์ทรัพยากรธรรมชาติและการแก้ไข

ปัญหาสิ่งแวดล้อม รวมทงั้ นำ ความรู้ไปใชป้ ระโยชน์

ตัวชีว้ ัด

ว 1.1 ม.3/1 อธบิ ายปฏสิ มั พนั ธ์ขององค์ประกอบของระบบนิเวศท่ีได้จากการสำรวจ

2. จุดประสงค์การเรียนรู้สตู่ ัวช้วี ัด
2.1ความรู้ (K)
อธิบายความสัมพนั ธ์ขององคป์ ระกอบภายในระบบนเิ วศได้
2.2 ทักษะ/กระบวนการ/กระบวนการคิด (P)
สำรวจระบบนิเวศตา่ ง ๆ ในโรงเรยี นได้
2.3 คุณลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์ (A)
มีความซอ่ื สัตย์ ใฝ่เรียนรแู้ ละมุ่งม่ันในการทำงาน

3. สาระสำคญั
ระบบนิเวศ (ecosystem) หมายถึง กลุ่มสิ่งมีชีวติ ที่อาศัยอยู่ร่วมกันในบริเวณใดบริเวณหนึ่ง ระบบ

นเิ วศประกอบด้วยองคป์ ระกอบ 2 ส่วน ได้แก่ องค์ประกอบท่มี ชี ีวติ และองค์ประกอบท่ไี มม่ ชี วี ิต
- องค์ประกอบท่ีไม่มชี วี ิต (abiotic component) ไดแ้ ก่ นำ้ , แร่ธาตุ, แกส๊ , แสง, อุณหภูมิ เปน็ ตน้
- องคป์ ระกอบทม่ี ชี ีวติ (biotic component) ได้แก่ ผู้ผลิต (producer), ผ้บู รโิ ภค (consumer) และ

ผยู้ อ่ ยสลายสารอินทรีย์ (decomposer)

4. สาระการเรยี นรู้
4.1 ความรู้ (K)
อธิบายความสมั พันธ์ขององคป์ ระกอบภายในระบบนิเวศได้
4.2 ทกั ษะทสี่ ำคัญ (P)

สำรวจระบบนิเวศตา่ ง ๆ ในโรงเรียนได้
4.3 คณุ ลักษณะอนั พึงประสงค์ (A) (เฉพาะท่เี กิดในหนว่ ยการเรียนรนู้ ้ี)

 รกั ชาติ  ซ่ือสัตย์สุจรติ  มวี ินยั

 ใฝ่ความรู้  อยู่อย่างพอเพียง  มุ่งม่ันในการทำงาน

 รักความเป็นไทย  มีจิตสาธารณะ

5.สมรรถนะสำคญั ของผู้เรียน(เฉพาะทเี่ กดิ ในหนว่ ยการเรยี นรนู้ ้)ี

 ความสามารถในการสื่อสาร  ความสามารถในการคิด

 ความสามารถในการแกป้ ญั หา  ความสามารถในการใช้ทักษะชวี ติ

 ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี

6. ทกั ษะของผเู้ รียนในศตวรรษที่ 21 (3R 8C 2L) (จุดเนน้ สกู่ ารพัฒนาคณุ ภาพผเู้ รียน)

สมรรถนะสำคัญของผเู้ รียน(เฉพาะทเี่ กิดในหนว่ ยการเรยี นรู้น)้ี

 R1– Reading (อ่านออก)

 R2– (W)Riting (เขียนได)้

 R3 – (A)Rithmetics (คิดเลขเปน็ )

 C1 - Critical Thinking and Problem Solving (ทักษะด้านการคิดอย่างมีวิจารณญาณและ

ทักษะในการแกป้ ญั หา)

 C2 - Creativity and Innovation (ทักษะด้านการสร้างสรรค์และนวตั กรรม)

 C3 - Cross-cultural Understanding (ทกั ษะดา้ นความเข้าใจต่างวัฒนธรรม ต่างกระบวนทัศน์

 C4 - Collaboration, Teamwork and Leadership (ทักษะด้านความร่วมมือ การทำงานเป็น

ทีม และภาวะผู้นำ)

 C5 – Communications, Information and Media Literacy (ทักษะดา้ นการสือ่ สารสารสนเทศ

และรู้เทา่ ทันสอ่ื )

 C6 - Computing and ICT Literacy (ทักษะด้านคอมพิวเตอรแ์ ละเทคโนโลยีสารสนเทศและ

การส่ือสาร)

 C7 - Career and Learning Skills (ทกั ษะอาชพี และทักษะการเรียนรู)้

 C8 – Change (ทกั ษะการเปล่ียนแปลง)

 L1 – Learning (ทกั ษะการเรยี นรู้)
 L2 – Leadership (ทกั ษะความเปน็ ผู้นำ)
7. การบูรณาการตามหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพยี ง

ความพอประมาณ ความมเี หตุผล การมีภมู ิคุ้มกัน เงอ่ื นไขความรู้ เงือ่ นไขคุณธรรม

- ร้จู ักบริหารเวลาใน - แบง่ งานและหนา้ ที่ - มีการวางแผนการ - อธบิ าย - มงุ่ มน่ั ตงั้ ใจทำงาน
ท่ีไดร้ บั มอบหมาย
การทำกิจกรรม ตามความสามารถ ทำงานอยา่ งรอบคอบ ความสมั พันธ์ของ ด้วยความอดทน
และซื่อสัตย์
ผู้เรียน - ทำกจิ กรรมไดเ้ ต็ม - นำความรู้ท่ีได้ไป ดว้ ยความสามัคคีจน องคป์ ระกอบภายใน
- รกั และเมตตาตอ่
ศกั ยภาพของตนเอง ปรบั ใช้ใน ทำให้งานสำเร็จลุล่วง ระบบนเิ วศได้ ศษิ ย์
- รับผดิ ชอบ ตรงต่อ
ชวี ิตประจำวัน เวลา

-วเิ คราะห์และจัด - จดั กิจกรรมการ - มีการวางแผนและ - ศกึ ษาเรือ่ ง

กจิ กรรมให้ เรียนการสอน วิธกี าร เตรียมการสอนเพือ่ องค์ประกอบภายใน

เหมาะสมกบั สอน สอ่ื การวัดและ จดั กจิ กรรมการ ระบบนิเวศ

ระดับชัน้ และเวลา ประเมินผลให้ เรียนร้ใู ห้ตรงตาม

ของนกั เรียน สอดคล้องกับตวั ช้ีวัด แผนการจดั การ

ผ้สู อน - ออกแบบวิธกี ารวัด เนอ้ื หา มาตรฐานการ เรยี นรู้

ประเมนิ ผลให้ตรง เรียนรู้ และสาระการ - วางแผนตดิ ตาม

ตามมาตรฐานและ เรยี นรู้ และประเมนิ ผลการ

ตัวช้วี ัด ทำงานของนกั เรียน

เป็นระยะ ๆ อยา่ ง

ตอ่ เนื่อง

8. ช้นิ งานหรอื ภาระงาน (หลกั ฐาน / ร่องรอยแสดงความรู้)
1. ใบกจิ กรรม “นักสำรวจตัวนอ้ ย”
2. ใบงานท่ี 1 องคป์ ระกอบของระบบนิเวศ

9. การจดั กิจกรรมการเรียนรู้
ข้นั นำ
1. ครูนำเขา้ สู่กิจกรรมนกั สำรวจตวั นอ้ ย โดยใช้คำถามตอ่ ไปน้ี
- ในบริเวณของโรงเรียน เช่น สนามฟตุ บอล, หลังอาคาร 6 นักเรยี นเคยพบอะไรบ้างบริเวณ

น้นั (แนวคำตอบ: มด, นก, ตน้ ไม)้

- แล้วบรเิ วณพ้นื ทอี่ ่ืน นักเรยี นเคยพบอะไรบา้ งในบริเวณนนั้ ๆ
2. นกั เรียนแตล่ ะกล่มุ สำรวจระบบนเิ วศบรเิ วณต่าง ๆ ในโรงเรยี น วา่ พบอะไรบ้างในบริเวณ
นนั้ ใหเ้ วลาในการสำรวจ 15 นาที แลว้ บันทึกพร้อมวาดภาพพืน้ ที่สำรวจลงในใบกิจกรรม “นักสำรวจตวั นอ้ ย”
ขั้นสอน

1. นกั เรยี นแต่ละกลุ่มนำเสนอผลการสำรวจ กลุม่ ละ 3 นาที

2. ครูใช้คำถาม ตอ่ ไปนี้

- หากสิง่ มีชวี ติ หนง่ึ ตายลงหรอื สญู หายจากบริเวณน้ี จะส่งผลกระทบตอ่ สงิ่ มีชีวิตอ่ืนหรือไม่

อย่างไร (แนวคำตอบ: ไม่มีผลกระทบ/มีผลกระทบ เช่น หนอน หรือไส้เดือนทีเ่ ป็นอาหารของนก หากบริเวณ

นน้ั ไมม่ ีอาหารของมัน บริเวณนนั้ กจ็ ะมีปรมิ าณนกลดลง)

- จากการสำรวจแต่ละพ้ืนทขี่ องนกั เรยี น สามารถจำแนกสิ่งทีพ่ บได้ออกเป็นกป่ี ระเภท (แนว

คำตอบ: สง่ิ ท่มี ชี ีวิต เช่น พืชและสตั ว์ต่าง ๆ กบั สิ่งท่ไี ม่มชี วี ติ เชน่ ดิน นำ้ แสงแดด เปน็ ตน้ )

- บริเวณที่สิ่งมีชีวติ อาศัยอยู่ เราเรยี กวา่ อย่างไร (แนวคำตอบ: แหล่งที่อยู่ หรอื Habitat)
- สิ่งมีชีวิตหลาย ๆ ชนิดที่อาศัยอยู่ในบริเวณเดียวกัน เรียกว่าอย่างไร (แนวคำตอบ: กลุ่ม
สงิ่ มชี วี ิต)
- เมื่อกลุ่มสิ่งมีชีวิตมาอาศัยอยู่ร่วมกันในบริเวณแหล่งที่อยู่เดียวกัน และมีความสัมพันธ์
เกยี่ วข้องกันอยา่ งเปน็ ระบบ เรียกวา่ อยา่ งไร (แนวคำตอบ: ระบบนิเวศ)
3. ครอู ธิบายเพ่ิมเติมเก่ยี วกับองค์ประกอบของระบบนิเวศ ไดแ้ ก่ องค์ประกอบท่ีมีชีวิต และ

องค์ประกอบท่ีไมม่ ีชวี ติ

องค์ประกอบทไี่ ม่มีชีวติ

สารอนนิ ทรีย์ สารอนนิ ทรีย์ สภาพแวดล้อมทางกายภาพ

นา้ คาร์โบไฮเดรต แสง

แร่ธาตุ โปรตนี อณุ หภูมิ

แก๊ส ลพิ ดิ ดนิ

วติ ามนิ ความเป็ นกรด-เบสของดินและนา้

กรดนิวคลอี กิ

องค์ประกอบทม่ี ีชวี ิต ไดแ้ ก่ ผ้ผู ลติ ผ้บู รโิ ภค และผูย้ ่อยสลายสารอนิ ทรีย์
(1) ผู้ผลติ (producer) หมายถงึ ส่งิ มชี ีวิตท่สี ามารถสร้างอาหารเพ่ือการดำรงชวี ิตไดเ้ อง

ไดแ้ ก่ พชื และจุลนิ ทรยี ์บางชนิด เป็นจุดเริ่มตน้ ของพลังงานในระบบนิเวศ เนื่องจากผู้ผลิตเปลีย่ นพลังงาน

แสงอาทติ ย์ไปเป็นพลงั งานเคมใี นรูปของอาหารด้วยกระบวนการสังเคราะหด์ ว้ ยแง ซง่ึ เกบ็ สะสมไวใ้ นร่างกายผู้ผลิตใน
รูปของเนื้อเยือ่ แลว้ ถา่ ยทอดไปสผู่ ู้บรโิ ภค ผ่านการกนิ เป็นทอด ๆ ในโซอ่ าหารและสายใยอาหาร

(2) ผู้บริโภค (consumer) หมายถึง สิ่งมีชีวิตที่ไม่สามารถสร้างอาหารได้เอง
จำเป็นตอ้ งมกี ารบริโภคสิง่ มีชวี ติ อนื่ เพอื่ นการดำรงชวี ิต

4. ครนู ำเขา้ สู่กิจกรรม What do I eat? เพอ่ื ให้นักเรยี นเรยี นรเู้ กี่ยวกบั ผู้บริโภค โดยครูจะ
แสดงภาพสัตว์ตา่ ง ๆ บน power point จากนัน้ ให้นักเรียนตอบว่า เป็นสัตว์กนิ พชื กนิ สตั ว์ กินท้ังพืชกินทั้ง
สัตว์ กินซากสัตว์ หรือกินซากพืชซากสัตว์ ซึ่งในการตอบให้นักเรียนแต่ละกลุ่มแปะภาพสัตว์น้ัน ๆ ลงไปใน
ใบกิจกรรม What do I eat?

5. นกั เรียนและครูรว่ มกันสรุปประเภทของผูบ้ รโิ ภคจากกิจกรรม What do I eat?
1. ผบู้ รโิ ภคพชื (herbivore) เชน่ ช้าง มา้ ววั ควาย กวาง เป็นต้น

2. ผู้บริโภคสัตว์ (carnivore) เช่น สงิ โต เสอื ฉลาม เปน็ ต้น

3. ผู้บริโภคท้งั พชื และสัตว์ (omnivore) เช่น หมี มนุษย์ สนุ ขั ไก่ เป็นต้น

4. ผบู้ ริโภคซากสัตว์ (scavenger) เชน่ หนอน แร้ง เหยย่ี ว ไฮยีนา ปลาไหล เป็นต้น

5. ผู้บริโภคซากพชื ซากสัตว์ (Detritivore) เช่น ไสด้ อื น กิง้ กือ ปลวก เป็นตน้

6. ครอู ธบิ ายประเภทองค์ประกอบท่มี ีชีวิต (ต่อ)
(3) ผู้ย่อยสลายสารอินทรีย์ (Decomposer) หมายถึง สิ่งมีชีวิตที่ไม่สามารถสร้าง

อาหารเองได้ แต่ดำรงชีวิตโดยการสร้างเอนไซม์ออกมาย่อยสลายซากสิ่งมีชีวิตต่าง ๆ ให้กลายเป็น
สารอินทรยี ์ขนาดเลก็ แลว้ ดดู ซึมเข้าสเู่ ซลล์ เชน่ ยสี ต์ เห็ด รา เปน็ ต้น
ขนั้ สรปุ

1. นกั เรยี นและครรู ่วมกนั ทำสรปุ ความร้เู ก่ียวกับเรอ่ื ง องคป์ ระกอบของระบบนิเวศ โดยทำ
เปน็ mind mapping

2. นักเรียนทำใบงานที่ 1 องคป์ ระกอบของระบบนิเวศ
10. สอ่ื การสอน

1. สไลด์คอมพวิ เตอร์ เร่อื ง “องค์ประกอบของระบบนเิ วศ”
2. แผนภาพระบบนิเวศแบบต่าง ๆ ได้แก่ ระบบนิเวศน้ำจืด, ระบบนิเวศน้ำเค็ม, ระบบนิเวศป่าไม้,
ระบบนเิ วศทะเลทราย, ระบบนิเวศนำ้ กรอ่ ย, ระบบนเิ วศชายฝงั่ เปน็ ตน้
11. แหลง่ เรยี นรู้ในหรือนอกสถานที่
1. พ้นื ท่ีบริเวณรอบโรงเรียน เชน่ หลงั อาคาร 6 เปน็ ตน้

12. การวัดและประเมินผล

เปา้ หมาย วธิ ีการวดั และ เคร่ืองมอื เกณฑก์ ารประเมิน
ประเมนิ ผล
1. อธบิ ายความสมั พนั ธ์ของ - ตรวจใบงานที่ 1 - ใบงานที่ 1 - คะแนนเตม็ 10 คะแนน
องค์ประกอบภายในระบบ องคป์ ระกอบของ องคป์ ระกอบ
นิเวศได้ (K) ระบบนเิ วศ ของระบบนิเวศ 7-10 คะแนน ผา่ น
2. สำรวจระบบนิเวศตา่ ง ๆ - ตรวจใบกิจกรรม - ใบกจิ กรรม
ในโรงเรียนได้ (P) “นกั สำรวจตวั นอ้ ย” “นักสำรวจตวั 0-6 คะแนน ไมผ่ ่าน
น้อย”
3. มีความซอ่ื สัตย์ ใฝ่เรยี นรู้ - สงั เกตการณ์ทำงาน - ผ่านเกณฑ์ เมอ่ื สามารถสำรวจระบบนเิ วศ
และมงุ่ มัน่ ในการทำงาน (A) กลุม่ กิจกรรม - แบบประเมนิ
“นักสำรวจตวั น้อย” พฤติกรรมการ ภายในโรงเรียน บันทึกผลการสำรวจ โดยระบชุ อ่ื
ทำงานกลุ่ม
สิ่งมีชวี ิต ลกั ษณะรปู ร่างและจำนวนของสิ่งมชี ีวติ

บริเวณนน้ั รวมท้งั อภปิ รายผลการทดลองไดอ้ ยา่ ง

เรียบร้อยและถูกตอ้ ง ครบถ้วน และทำงานเสรจ็

ลุลว่ งภายในเวลาทก่ี ำหนดให้

เกณฑ์การให้คะแนน

พฤติกรรมหรอื ผลงานดี ให้ 3 คะแนน

พฤติกรรมหรือผลงานปานกลาง ให้ 2 คะแนน

พฤติกรรมหรอื ผลงานพอใช้ ให้ 1 คะแนน

พฤติกรรมท่ไี ม่ปฏิบัตงิ านหรือไมม่ ีผลงาน ถือวา่

ปรบั ปรุง ให้ 0 คะแนน

ระดบั คณุ ภาพคะแนน

คะแนน 10 - 12 = ดมี าก

คะแนน 7 - 9 = ดี

คะแนน 3 - 6 = พอใช้

คะแนน 0 - 2 = ปรับปรงุ

13. กิจกรรมเสนอแนะ
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..
14. บันทกึ ผลการเรยี นรู้ และขอ้ เสนอแนะ

ผลการจัดการเรียนรู้
………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………
ปญั หา อุปสรรค
………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………
แนวทางแกไ้ ขปญั หา อุปสรรค / ขอ้ เสนอแนะ
………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………

ลงชือ่ .............................................................
(นางสาวนนั ทนา บญุ ชู)
ตำแหน่ง ครูผู้ช่วย

แบบประเมินพฤตกิ รรมการทำงานกลุม่

สมาชกิ ภายในกลุม่

1................................................................................... 2....................................................................................

3 .............................................................................. 4.....................................................................................

5. ...............................................................................

คำชีแ้ จง ให้ทำเคร่อื งหมาย/ในชอ่ งที่ตรงกับความเป็นจริง

เกณฑก์ ารใหค้ ะแนน

พฤตกิ รรมหรือผลงานทชี่ ดั เจนถือวา่ ดใี ห้ 3 คะแนน

พฤตกิ รรมหรือผลงานเทยี บเท่าคนท่ัวไปถอื ว่าปานกลางให้ 2 คะแนน

พฤตกิ รรมหรอื ผลงานต่ำกว่าคนทัว่ ไปถอื ว่าพอใช้ให้ 1 คะแนน

พฤติกรรมทีไ่ ม่ปฏบิ ตั ิงานหรือไม่มผี ลงาน ถอื ว่า ปรบั ปรุง ให้ 0 คะแนน

ท่ี รายการพฤตกิ รรม คณุ ภาพการปฏิบตั ิ ไมป่ ฏบิ ตั ิ
ดี ปานกลาง พอใช้ ปรับปรุง
1 มคี วามตัง้ ใจทำงาน 321
2 มีการแบง่ หน้าทอี่ ยา่ งเหมาะสมและสมาชกิ ทำ 0

ตามหน้าทีท่ กุ คน
3 มกี ารให้ความชว่ ยเหลือกนั
4 ผลงานเสร็จทนั ตามกำหนดเวลา

รวม

ลงช่อื ......................................ผปู้ ระเมิน
............/............/..........

ใบกิจกรรม “นกั สำรวจตวั นอ้ ย”

จุดประสงค์

อธบิ ายความสมั พันธข์ ององค์ประกอบของระบบนเิ วศท่ีได้จากการสำรวจ

ระบุปญั หา

ระบบนเิ วศทแ่ี ตกตา่ งกันมีองค์ประกอบของระบบนิเวศแตกตา่ งกันหรอื ไม่ อยา่ งไร

สมมติฐาน

................................................................................................................................................................................................................. ...............

บนั ทกึ ผลการทดลอง

บริเวณท่ีทำการสำรวจ : …………………………… บรเิ วณที่ทำการสำรวจ : ……………………………

อภิปรายผลการทดลอง

............................................................................................................................. ......................................................................
................................................................................................................................................................................................................................
........................................................................................................................................................ ...........................................
...................................................................................................................................................................................................

ใบงานท่ี 1 ชอื่ .............................................................
ชน้ั ............... เลขที่ ..........
องค์ประกอบของระบบนเิ วศ

คำชี้แจง : ให้นกั เรยี นเติมคำตอบลงในช่องว่างใหถ้ ูกต้อง

1.
ระบบนิเวศ (ecosystem) หมายถงึ ..........................................................................................................................
.....................................................................................................................................................................................
.....................................................................................................................................................................................

2.
ระบบนเิ วศประกอบด้วย ........ ส่วน ไดแ้ ก่

➢ ............................................................................ เชน่ ...................................................................
➢ ............................................................................ เช่น ...................................................................

3.
นำคำท่กี ำหนดให้ต่อไปน้ี เตมิ หน้าขอ้ ความที่มีความสมั พันธ์กัน

ผูผ้ ลิต ผู้บริโภคพืช ผ้บู ริโภคสัตว์
ผูบ้ รโิ ภคพชื และสตั ว์ ผบู้ ริโภคซากสัตว์ ผูย้ อ่ ยสลายสารอนิ ทรยี ์

............................................... 1) ผลู้ ่าในระบบนเิ วศ มักมนี ิสัยดรุ า้ ย
............................................... 2) สรา้ งอาหารไดเ้ องผา่ นกระบวนการสังเคราะห์ด้วยแสง
............................................... 3) กินสิง่ มชี ีวิตทต่ี ายแลว้
............................................... 4) สิง่ มีชวี ติ กลมุ่ เหด็ รา ยีสต์
............................................... 5) มนษุ ย์ ไก่ หมี
............................................... 6) นำพลงั งานแสงมาเปลีย่ นเป็นพลงั งานเคมใี นรูปของอาหาร
............................................... 7) ช้าง มา้ ววั ควาย
............................................... 8) ปลอ่ ยเอนไซมอ์ อกมาย่อยสลายอาหาร แล้วดูดซมึ เข้าสู่รา่ งกาย
............................................... 9) เสอื สิงโต ฉลาม
............................................... 10) พืช สาหร่าย
..............................................

ใบกจิ กรรม
“what do I eat”


Click to View FlipBook Version