แผนการจัดกิจกรรมเสริมประสบการณ์ ระดับชั้นอนุบาลปีที่ 3
มาตรฐานที่ 1 ร่างกายเจริญเติบโตตามวัยและมีสุขนิสัยที่ดี
ตัวบ่งชี้ 1.3 รักษาความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่น
จัดทำโดย
1.นางสาวกนกวรรณ ศรีวิชัย รหัสนักศึกษา 60121701
2.นางสาวจารุนันท์ คำหน่วย รหัสนักศึกษา 60121709
3.นางสาวดวงนภา ทรัพย์กรม รหัสนักศึกษา 60121720
4.นางสาวทานตะวัน กลิ่นขจรไกล รหัสนักศึกษา 60121721
5.นางสาวบงกช โกฎธิ รหัสนักศึกษา 60121728
6.นางสาวพิชามญชุ์ สายเพียร รหัสนักศึกษา 60121735
หมู่เรียน กฐ60.ค.บ5.1
เสนอ
อาจารย ดร.พิมพ์ทอง สังสุทธิพงศ์
์
สาขาการศึกษาปฐมวัย คณะครุศาสตร์
มหาวิทยาลัยราชภัฏเชียงใหม่
ปีการศึกษา 1/2563
แผนการจัดประสบการณ์ระดับปฐมวย
ั
ระดับชั้น อนุบาลปีที่ 3 สัปดาห์ที่ 1 หน่วย ปลอดภัยไว้ก่อน
เรื่อง การใช้รถใช้ถนน สอนวันที่ 31 เดือน กรกฎาคม พ.ศ. 2563
.......................................................…………………………………………………………………………………………………
ชื่อกิจกรรม เสริมประสบการณ์ เวลา 20 นาที
สาระสำคัญ
วิธีการปฏิบัติตนให้ปลอดภัยเมื่อใช้รถใช้ถนน เช่น วิธีการเดินข้ามถนน การโดยสาร รถยนต์ และ
รถประจำทาง เพื่อป้องกันไม่ให้เกิดอันตรายต่อตนเองและผู้อื่น
สาระการเรียนรู้
สาระที่ควรเรียนรู้ ประสบการณ์สำคัญ
เรื่องราวเกี่ยวกับตัวเด็ก ด้านร่างกาย
- การระมัดระวังความปลอดภัย - การเคลื่อนไหวเคลื่อนที่
บุคคลและสถานที่แวดล้อมรอบตัวเด็ก ด้านอารมณ์จิตใจ
- กฎจราจร การใช้ถนน - การตอบโต้เสียงดนตรี การร้องเพลง
ธรรมชาติรอบตัวเด็ก ด้านสังคม
- - ทักษะชีวิตและทกษะสังคมในการใช้รถ
ั
สิ่งต่าง ๆ รอบตัวเด็ก ใช้ถนน การสังเกตไฟจราจรและ
- สัญญาณไฟจราจร การข้ามถนน
ด้านสติปัญญา
- การเล่าประสบการณ์ของตนเอง
มาตรฐานและตัวบ่งชี้
มาตรฐานที่ 1 ร่างกายเจริญเติบโตตามวัยและมีสุขนิสัยที่ดี
ตัวบ่งชี้ 1.3 รักษาความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่น
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. เด็กสามารถบอกวิธีการปฏิบัติตนให้ปลอดภัยเมื่อใช้รถใช้ถนนได้
2. เด็กสามารถปฏิบัติตนให้ปลอดภัยเมื่อข้ามถนนได้
3. เด็กฟังและปฏิบัติตามคำสั่งได้
วิธีดำเนินกิจกรรม
ขั้นนำ
1. ครูและเด็ก ๆ ร่วมกันร้องเพลง “ข้ามถนน” โดยครูจะร้องเพลงให้เด็กฟงก่อน 1 รอบ จากนั้น
ั
ร้องทีละวรรคให้เด็กร้องตาม และครูกับเด็กร้องพร้อมกันอีก 1 รอบ แล้วทำท่าประกอบเพลง
2. ครูสนทนากับเด็ก ๆ โดยให้เด็กเล่าประสบการณ์ของตนเองที่เกี่ยวกับการใช้รถใช้ถนนที่เด็ก ๆ เคย
ปฏิบัติกัน
ขั้นดำเนินกิจกรรม
3. ครูสนทนากับเด็ก ๆ โดยใช้คำถามในการถามเด็ก ดังนี้
- เราทุกคนควรปฏิบัติตนอย่างไรในการข้ามถนนให้ปลอดภัย
- เด็ก ๆ มีวิธีการใดบ้างที่จะช่วยให้เราข้ามถนนได้อย่างปลอดภัย
4. ครูชูบัตรภาพการใช้รถใช้ถนน แล้วให้เด็ก ๆ สังเกตบัตรภาพแต่ละภาพว่าเป็นภาพอะไร
คนในภาพกำลังทำอะไร เช่น
- บัตรภาพเด็กข้ามถนนโดยใช้ทางม้าลาย
- บัตรภาพเด็กเล่นกันที่ริมถนน
- บัตรภาพเด็กยื่นหัวออกมานอกรถ
5. ครูและเด็กสนทนาเกี่ยวกับภาพว่า เป็นการปฏิบัติที่ปลอดภัยหรือไม่ อย่างไร
6.ครูให้เด็กดูบัตรภาพเกี่ยวกับสัญญาณจราจรบนท้องถนน แล้วให้เด็ก ๆ สังเกตบัตรภาพแต่ละภาพ
ว่าเป็นป้ายอะไร และควรปฏิบัติอย่างไร เช่น
- สัญญาณไฟเขียว ไฟเหลือง ไฟแดง
- ป้ายห้ามจอด
- ป้ายห้ามเลี้ยว
7. ครูให้เด็กเล่นเกม “ไฟเขียว ไฟแดง” โดยครูแบ่งกลุ่มเด็กออกเป็น 2 กลุ่ม ได้แก่ กลุ่มคนขับรถ
และกลุ่มคนเดินถนน โดยครูจะชูป้าย STOP ให้คนขับรถผ่านไปได้ กลุ่มคนเดินถนนรออยู่ริมถนน
ถ้าครูชูป้าย GO ให้คนหยุดขับรถ กลุ่มคนเดินถนนข้ามถนนได้ โดยให้เด็กผลัดกันเป็นคนขับรถ
และคนเดินถนน
ขั้นสรุป
ี่
8. ครูถามเด็ก ว่า “วันนี้เด็ก ๆ ได้เรียนรู้เรื่องเกยวกับอะไรบ้าง” และสรุปร่วมกันว่าการเดินทางโดย
รถโดยสารจะต้องนั่งให้เรียบร้อย ไม่วิ่งเล่นกันบนรถ และเมื่อโดยสารรถจักรยานยนต์จะต้องสวม
หมวกนิรภัยทุกครั้ง ถ้าข้ามถนนต้องข้ามถนนตรงทางม้าลายหรือสะพานลอย
ั
9. ครูและเด็ก ๆ ร่วมกันอ่านคำคล้องจอง “ปลอดภัยไว้ก่อน” โดยครูจะอ่านให้เด็กฟงก่อน 1 รอบ
่
จากนั้นครูอานทีละบรรทัดให้เด็กอ่านตาม และครูกับเด็กอานพร้อมกันอีก 1 รอบ
่
สื่อการสอน/แหล่งการเรียนรู้
1. เพลง “ข้ามถนน”
2. บัตรภาพ “การใช้รถใช้ถนน”
3. สัญญาณ “ไฟเขียว ไฟเหลือง ไฟแดง” ป้ายห้ามจอด ป้ายห้ามเลี้ยว
4. คำคล้องจอง “ปฏิบัติตามคำสั่ง”
5. พื้นถนนทางม้าลาย
6. รถจำลอง
การประเมินผล
รายการประเมิน วิธีการประเมิน เครื่องมือ
เด็กสามารถบอกวิธีการปฏิบัติตน
สอบถาม แบบสอบถาม
ให้ปลอดภัยเมื่อใช้รถใช้ถนนได้
เด็กสามารถปฏิบัติตนให้ปลอดภัย สังเกต แบบสังเกต
เมื่อข้ามถนนได้
เด็กฟังและปฏิบัติตามคำสั่งได้ สังเกต แบบสังเกต
แบบประเมินพฤติกรรม
วัน ................... ที่ ....... เดือน ............................... พ.ศ. .....................
เด็กสามารถบอก เด็กสามารถ เด็กฟังและ
วิธีการปฏิบัติตน ปฏิบัติตนให้ ปฏิบัติตามคำสั่ง
เลข ให้ปลอดภัยเมื่อ ปลอดภัยเมื่อ ได้ รวม ค่า
ที่ ชื่อ-สกุล ใช้รถใช้ถนนได้ ข้ามถนนได้ คะแนน เฉลี่ย สรุป
3 2 1 3 2 1 3 2 1
1
2
3
4
5
6
7
8
9
10
รวมคะแนน
ค่าเฉลี่ย
เกณฑ์การประเมิน
ระดับคุณภาพ 3 หมายถึง ดี
ระดับคุณภาพ 2 หมายถึง พอใช้
ระดับคุณภาพ 1 หมายถึง กำลังพัฒนา
เกณฑ์การประเมินคุณภาพ
รายการประเมิน ระดับคุณภาพ
3 (ดี) 2 (พอใช้) 1 (กำลังพัฒนา)
เด็กสามารถบอกวิธีการ เด็กสามารถบอกวิธีการ เด็กสามารถบอกวิธีการ เด็กสามารถบอกวิธีการ
ปฏิบัติตนให้ปลอดภัย ปฏิบัติตนให้ปลอดภัย ปฏิบัติตนให้ปลอดภัย ปฏิบัติตนให้ปลอดภัย
เมื่อใช้รถใช้ถนนได้ เมื่อใช้รถใช้ถนนได้ เมื่อใช้รถใช้ถนนได้ เมื่อใช้รถใช้ถนนได้
อย่างครบถ้วน สมบูรณ์ อย่างถูกต้อง แต่ไม่ โดยมีผู้ชี้แนะ
สมบูรณ์
เด็กสามารถปฏิบัติตนให้ เด็กสามารถปฏิบัติตนให้ เด็กสามารถปฏิบัติตนให้ เด็กไม่สามารถปฏิบัติตน
ปลอดภัยเมื่อข้ามถนนได้ ปลอดภัยเมื่อข้ามถนน ปลอดภัยเมื่อข้ามถนนได้ ให้ปลอดภัยเมื่อข้ามถนน
ได้ด้วยตนเอง โดยมีผู้ชี้แนะ ได้
ั
ั
เด็กฟงและปฏิบัติตาม เด็กฟงและปฏิบัติตาม เด็กฟงและปฏิบัติตาม เด็กไม่สามารถฟงและ
ั
ั
คำสั่งได้ คำสั่งได้ด้วยตนเอง คำสั่งได้โดยมีผู้ชี้แนะ ปฏิบัติตามคำสั่งได้
์
เกณฑเทียบค่าระดับ
ระดับคุณภาพ 3 หมายถึง ดี ค่าเฉลี่ย 2.51 - 3.00
ระดับคุณภาพ 2 หมายถึง พอใช้ ค่าเฉลี่ย 1.51 - 2.50
ระดับคุณภาพ 1 หมายถึง กำลังพัฒนา ค่าเฉลี่ย 1.00 - 1.50
ภาคผนวก
เพลงข้ามถนน
จะข้ามถนน ต้องข้ามตรงทางม้าลาย
สัญญาณไฟเขียว เราหยุดให้รถผ่านไป
เราจะข้ามได้ เมื่อเปิดไฟแดงสัญญาณ (2)
(ไม่ทราบชื่อผู้แต่ง)
ปลอดภัยไว้ก่อน
เราจะข้ามถนนเราต้องข้ามทางม้าลาย
และต้องมองขวาซ้ายมองกันให้ดีดี
จะขี่มอเตอร์ไซค์ใส่หมวกกันน็อคกันด้วยสิ
นั่งรถยนต์ทุกทีต้องคาดเข็มขัดนิรภัย
(ไม่ทราบชื่อผู้แต่ง)
บันทึกหลังการสอน
ผลการสอน
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………….…………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..
ปัญหา / อุปสรรค
………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………….………………………………………………………………………………….
…………………………………………………………………….…………………………………………………………………………………….
ข้อเสนอแนะ/แนวทางแก้ไข
................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
ลงชื่อ……………………………………
( ………………………………………………)
สื่อ