The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

นวัตกรรมเกมการศึกษาเพื่อเตรียมความพร้อมทางคณิตศาสตร์(กู้คืนอัตโนมัติ)

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by Chonticha Yui Sompradit, 2022-09-28 03:16:24

นวัตกรรมเกมการศึกษาเพื่อเตรียมความพร้อมทางคณิตศาสตร์(กู้คืนอัตโนมัติ)

นวัตกรรมเกมการศึกษาเพื่อเตรียมความพร้อมทางคณิตศาสตร์(กู้คืนอัตโนมัติ)

ค่มู ือการพัฒนาเกมการศกึ ษาเพ่ือเตรยี มความพร้อมทางคณิตศาสตร์
สำหรบั นกั เรยี นชั้นอนุบาล 1

จัดทำโดย
นางสาวชลธิชา สมประดิษฐ์

ครู อตั ราจ้าง
โรงเรียนวัดบางกระเจา้
สำนกั งานเขตพนื้ ท่กี ารศึกษาประถมศกึ ษาสมุทรสาคร
สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน
กระทรวงศึกษาธิการ



คำนำ

เกมการศกึ ษาเพ่อื เตรยี มความพร้อมทางคณิตศาสตร์ สำหรับนกั เรียนช้นั อนบุ าล 1
จัดทำข้ึนเพอ่ื เตรียมความพรอ้ มทางคณิตศาสตร์ โดยใชส้ ื่อท่เี น้นผู้เรียนเป็นสำคัญ ผู้จัดทำ
ไดใ้ ช้ประสบการณ์ ในการจัดกิจกรรม การศกึ ษาคน้ ควา้ รวบรวมจากคู่มือเอกสารประกอบ
การจัดประสบการณ์ต่าง ๆ แล้วนำมาปรับปรุงให้สอดคล้องกับแผนการจัดประสบการณ์
เพ่ือใช้ในการพัฒนาเกมการศกึ ษาเพื่อเตรยี มความพรอ้ มทางคณติ ศาสตร์ สำหรับนักเรียน
ช้ันอนบุ าล 1 เปน็ นวตั กรรมทป่ี ระกอบดว้ ยเกมการศึกษา มี 5 เกม 1. เกมหยอดกระปกุ 2.
เกมนับสนุก 3.เกมสวัสดีปีใหม่ 4. เกมสนุกกับตัวเลข 5. เกมรูปร่างรูปทรง ซ่ึงประกอบ
ด้วย สาระสำคัญ จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้ กิจกรรมการเรียนรู้ สื่อการเรียนรู้ การวัด
และประเมินผล ประโยชน์ทีเ่ ด็กจะไดร้ ับมีความหลากหลายทีค่ รูผูส้ อนสามารถนำไปใชไ้ ด้
จรงิ ในการจดั ประสบการณ์ประจำวัน ซง่ึ จะทำใหเ้ ดก็ มพี น้ื ฐานทางคณิตศาสตร์

ขอขอบพระคุณท่านผู้อำนวยการสถานศึกษาโรงเรียนวัดบางกระเจ้าผู้เชี่ยวชาญ
เพื่อนครู ผู้ที่เกี่ยวข้องทุกท่านท่ีให้ความอนุเคราะห์ ให้คำปรึกษาแนะนำ สนับ สนุนช่วย
เหลอื และเป็นกำลังใจในการพฒั นาจัดทำเกมการศึกษา

สารบญั ข

เรอ่ื ง หน้า

คู่มือการใช้แผนการจัดประสบการณ์เกม 1
การศกึ ษา
กจิ กรรมที่ 1 เกมหยอดกระปุก 3
กจิ กรรมที่ 2 เกมนับสนุก 6
กจิ กรรมที่ 3 เกมสวสั ดปี ีใหม่ 9
กิจกรรมท่ี 4 เกมสนกุ กับตัวเลข 11
กจิ กรรมที่ 5 เกมรูปรา่ งรูปทรง 15

1

ค่มู อื การใช้แผนการจัดประสบการณเ์ กมการศึกษา

คำชีแ้ จง
การจัดประสบการณ์เกมการศึกษาเป็นการจัดประสบการณ์ที่พัฒนาความพร้อม

ทางคณิตศาสตร์ วัตถุประสงค์เพื่อพัฒนาเกมการศึกษาเพื่อเตรียมความพร้อมทางคณิต
ศาสตร์สำหรับเด็กปฐมวัย เวลาในการจัดประสบการณ์เกมการศึกษา กิจกรรมละ 30 นาที
จำนวนทง้ั ส้ิน 5 กิจกรรม

จุดประสงค์
เพ่อื พฒั นาความพรอ้ มทางคณติ ศาสตร์สำหรับเดก็ ปฐมวัย

เน้ือหา
กิจกรรมเกมการการศึกษา 5 กจิ กรรม

การดำเนินกิจกรรม
ขนั้ นำ
- ครแู นะนำช่อื เกม และสนทนาและทำทา่ ทางประกอบการทอ่ งคำ

คลอ้ งจอง ทีม่ เี น้ือหาสอดคล้องกับทักษะพนื้ ฐานทางคณิตศาสตร์ เพอ่ื กระตนุ้ ใหเ้ ด็กเกิด
ความสนใจและมีความพรอ้ มกอ่ นเขา้ สกู่ จิ กรรม

ขัน้ สอน
1. เดก็ และครรู ว่ มกันสร้างขอ้ ตกลงในการเล่นเกม เช่น รู้จักผลัดเปลย่ี นกันเล่น
2. ครูแนะนำช่อื เกม อธิบาย กตกิ า วธิ ีการเลน่ เกม และครูหาอาสาสมคั รเด็ก
ออกมาสาธิตการเล่นเกม เปน็ ตวั อย่างกอ่ นการเล่นเกมจริง
3. ครใู หเ้ ด็กแบง่ กล่มุ เล่นเกม
4. ครูให้เด็กๆ ผลดั เปล่ยี นกนั เลน่ เกมจนครบทกุ กล่มุ

ข้นั สรปุ

2

1. เมื่อเลน่ เกมเสร็จครแู ละเดก็ รว่ มกนั สรุปกิจกรรม ดังนี้
- เกมทเ่ี ราเลน่ มีช่อื วา่ เกมอะไร
- เดก็ ๆ ชอบเลน่ เกมน้หี รือไม่ ไดร้ ้จู กั เลขอะไรจากเกมน้ี

2. นักเรียนเกบ็ เกมเขา้ ท่เี มือ่ เลิกเล่น

การประเมนิ ผล
1. สังเกตจากการตอบคำถาม
2. สงั เกตจากการรว่ มกจิ กรรม

3

กจิ กรรมที่ 1 เกมหยอดกระปุก

1. สาระสำคญั
เกมหยอดกระปุก เป็นเกมฝึกการรจู้ กั คา่ จำนวนนบั 1-3 เป็นเกมจับคเู่ หรยี ญ

กับตวั เลขท่ีกำหนดไว้ ชว่ ยให้เด็กไดฝ้ กึ การปฏิบตั ิตามกฎ กตกิ า และข้อตกลงในการ
เล่นเกม รู้จัก เล่นและทำกิจกรรมร่วมกับผู้อื่น และเรียนรู้ทีจ่ ะปฏิบัติหน้าท่ีท่ีได้รับ
มอบหมายในการเลน่ เกม

2. จดุ ประสงคก์ ารเรียนรู้
2.1 จับคู่จำนวนเหรยี ญกับตัวเลขได้
2.2 สังเกต จำแนก และเปรยี บเทยี บสง่ิ ต่าง ๆ ได้
2.3 เก็บเกมการศึกษาเข้าที่เมือ่ เลิกเล่นได้

3. สาระการเรียนรู้
3.1 สาระทีค่ วรเรียนรู้
เกมจับคูจ่ ำนวนเหรยี ญกับตัวเลข
3.2 ประสบการณ์สำคญั
3.2.1 การจับคู่จำนวนเหรยี ญกบั ตัวเลข (การสังเกต การจำแนกและการ

เปรยี บเทียบ)
3.2.2 การเกบ็ เกมการศึกษาเขา้ ที่เมือ่ เลิกเล่น (การเรยี นรทู้ างสังคม)

4. กจิ กรรมการเรยี นรู้
ข้ันนำ
4.1 ครแู นะนำชอื่ เกม หยอดกระปุก
ขนั้ สอน
4.2 เด็กและครรู ว่ มกันสรา้ งข้อตกลงในการเล่นเกม เชน่ รู้จักผลัดเปลยี่ นกันเลน่

4

4.3 ครแู นะนกชื่อเกม อธิบาย กตกิ า วธิ กี ารเลน่ เกม และครหู าอาสาสมคั ร
เดก็ ออกมาสาธติ การเลน่ เกม เป็นตวั อย่างก่อนการเล่นเกมจริง

4.4 ครใู ห้เดก็ แบ่งกลมุ่ เลน่ เกม รถไฟตัวเลข
4.5 ครใู หเ้ ดก็ ๆ ผลัดเปล่ียนกนั เล่นเกมจนครบทกุ กลุม่
ขั้นสรุป
4.6 เมือ่ เลน่ เกมเสรจ็ ครแู ละเด็กรว่ มกนั สรุปกจิ กรรม ดงั น้ี

- เกมท่ีเราเลน่ มีชือ่ ว่าเกมอะไร
- เด็ก ๆ ชอบเลน่ เกมนห้ี รือไม่ ไดร้ จู้ กั เลขอะไรจากเกมนี้
4.7 นกั เรยี นเกบ็ เกมเขา้ ทีเ่ ม่ือเลิกเลน่

5. สอ่ื การเรียนรู้
เกมหยอดกระปกุ

6. การวัดและประเมนิ ผล
6.1 สงั เกตจากการตอบคำถาม
6.2 สงั เกตจากการร่วมกิจกรรม

5

เกมหยอดกระปกุ

วธิ ีการเลน่
1. นับจำนวนเหรียญให้ไดจ้ ำนวนตามตัวเลขท่ีอยขู่ ้างหนา้ กระปุก
2. หยอดเหรยี ญตามจำนวนตัวเลขทอี่ ยูข่ า้ งหนา้ เชน่ เลข 1 ให้

หยอด 1 เหรยี ญ , เลข 2 ให้หยอด 2 เหรยี ญ , เลข 3 ให้หยอด 3 เหรยี ญ

6

กจิ กรรมที่ 2 เกมนับสนกุ

1. สาระสำคัญ
เกมนับสนุก เป็นเกมฝึกการนับเลขจำนวนนับ 1-3 เป็นเกมนับจำนวนฝาน้ำ จับคู่

กบั ตัวเลขทีก่ ำหนดใหบ้ ตั รคำตวั เลขชว่ ยให้เด็กไดฝ้ กึ การปฏบิ ตั ิตามกฎ กติกา และขอ้ ตกลง
ใน การเล่นเกม รู้จักเล่นและทำกิจกรรมร่วมกับผู้อืน่ และเรียนรู้ที่จะปฏิบัติหนา้ ทีท่ ี่ได้รบั
มอบหมายในการเล่นเกม

2. จุดประสงค์การเรยี นรู้
2.1 นบั จำนวนฝานำ้ จับคกู่ ับตวั เลขได้
2.2 สงั เกต จำแนก และเปรยี บเทยี บสิ่งต่าง ๆ ได้
2.3 เกบ็ เกมการศึกษาเข้าทเ่ี มอ่ื เลิกเล่นได้

3. สาระการเรียนรู้
3.1 สาระท่ีควรเรียนรู้ เกมนับสนุก
3.2 ประสบการณ์สำคัญ
3.2.1 การนับเลขจำนวนนบั 1-5 (การสังเกต การจำแนก และการ

เปรยี บเทียบ)
3.2.2 การเกบ็ เกมการศึกษาเขา้ ท่ีเม่ือเลกิ เล่น (การเรยี นรทู้ าง

สังคม)

4. กจิ กรรมการเรยี นรู้
ขั้นนำ
4.1 ครูแนะนำชอื่ เกม เกมนับสนกุ
ข้ันสอน
4.2 เดก็ และครรู ว่ มกนั สร้างข้อตกลงในการเล่นเกม เช่น รจู้ กั ผลัดเปลย่ี น

กันเล่น

7

4.3 ครูแนะนำช่อื เกม อธิบาย กติกา วธิ กี ารเลน่ เกม และครูหาอาสา
สมัคร เดก็ ออกมา สาธิต

การเล่นเกม เป็นตวั อย่างกอ่ นการเลน่ เกมจริง
4.4 ครใู หเ้ ดก็ แบ่งกลุ่ม เล่นเกม เกมสนกุ นบั กับสตั วน์ ้˚า
4.5 ครูใหเ้ ด็ก ๆ ผลัดเปล่ียนกนั เล่นเกมจนครบทกุ กล่มุ

ขั้นสรปุ
4.6 เมอ่ื เลน่ เกมเสรจ็ ครูและเดก็ รว่ มกนั สรุปกิจกรรม ดังนี้

- เกมทีเ่ ราเล่นมีช่อื ว่าเกมอะไร
- เดก็ ๆ ชอบเลน่ เกมนี้หรอื ไม่ ได้ร้จู กั เลขอะไรจากเกมน้ี
4.7 นกั เรยี นเกบ็ เกมเขา้ ทีเ่ มอ่ื เลิกเล่น

5. ส่อื การเรียนรู้
เกมนับสนกุ

6. การวัดและประเมินผล
6.1 สงั เกตจากการตอบคำถาม
6.2 สงั เกตจากการรว่ มกิจกรรม

8

เกมนบั สนุก

วธิ กี ารเลน่

1. สงั เกตบัตรคำว่ามหี มายเลขใดบา้ ง

2. ใหน้ ับจำนวนฝาน้ำให้ตรงตามจำนวนบัตรคำ

9

กิจกรรมที่ 3 เกมสวสั ดปี ีใหม่

1. สาระสำคัญ
เกมสวัสดีปีใหม่ เป็นเกมฝึกการนับเลขจำนวนนับ 1-5 เป็นเกมนับจำนวนสิ่งของใน

บัตรภาพ ชว่ ยใหเ้ ดก็ ไดฝ้ ึกการปฏิบัติตามกฎ กติกา และขอ้ ตกลงในการเลน่ เกม รู้จักเล่นและ
ทำกจิ กรรมรว่ มกบั ผ้อู น่ื และเรียนรู้ท่จี ะปฏบิ ัติหนา้ ทท่ี ีไ่ ด้รับมอบหมายในการเลน่ เกม

2. จดุ ประสงคก์ ารเรยี นรู้
2.1 นับจำนวนส่งิ ของในภาพได้
2.2 สังเกต จำแนก และเปรียบเทยี บสิง่ ตา่ ง ๆ ได้
2.3 เกบ็ เกมการศึกษาเข้าท่เี มอ่ื เลิกเล่นได้

3. สาระการเรียนรู้
3.1 สาระทีค่ วรเรียนรู้ เกมวงลอ้ แสนสนกุ
3.2 ประสบการณ์สำคัญ
3.2.1 การนับเลขจำนวนนับ 1-5 (การสังเกต การจำแนก และการ
เปรยี บเทียบ)
3.2.2 การเก็บเกมการศึกษาเข้าที่เม่อื เลกิ เลน่ (การเรยี นรู้ทางสงั คม)

4. กจิ กรรมการเรียนรู้

ขั้นนำ
4.1 ครูแนะนำช่อื เกม สวสั ดีปีใหม่

ขน้ั สอน
4.2 เดก็ และครูร่วมกันสร้างข้อตกลงในการเล่นเกม เชน่ ร้จู กั ผลดั เปลีย่ นกันเลน่
4.3 ครูแนะนำชื่อเกม อธิบาย กติกา วิธีการเล่นเกม และครูหาอาสาสมัครเด็ก
ออกมาสาธติ การเลน่ เกมเปน็ ตัวอยา่ งกอ่ นการเลน่ เกมจริง
4.4 ครูให้เด็กแบง่ กลุ่มเล่นเกม
4.5 ครูใหเ้ ดก็ ๆ ผลัดเปลย่ี นกันเลน่ เกมจนครบทกุ กลมุ่

10

ขนั้ สรปุ
4.6 เม่อื เล่นเกมเสรจ็ ครแู ละเดก็ รว่ มกันสรุปกจิ กรรม ดงั น้ี

- เกมทเี่ ราเลน่ มีช่ือวา่ เกมอะไร
- เดก็ ๆ ชอบเลน่ เกมนหี้ รือไม่ ไดร้ จู้ กั เลขอะไรจากเกมนี้
4.7 นักเรียนเก็บเกมเข้าท่ีเม่อื เลิกเลน่

5. สือ่ การเรียนรู้
เกมสวสั ดปี ีใหม่

6. การวดั และประเมินผล
6.1 สงั เกตจากการตอบคำถาม
6.2 สังเกตจากการร่วมกิจกรรม

11

เกมสวัสดปี ีใหม่

วธิ กี ารเลน่
1. สงั เกตบัตรภาพวันปใี หม่
2. นับจำนวนภาพทีก่ ำหนดให้ จากน้นั นำบตั รภาพตัวเลขมาติดขา้ งหลังให้ถกู ต้อง

12

กจิ กรรมท่ี 4 เกมสนกุ กับตัวเลข

1. สาระสำคัญ
เกมสนุกกับตัวเลข เป็นเกมฝึกการนับเลขจำนวนนับ 1-5 เป็นเกมนับจำนวน

รูปภาพ จากน้ันนำมาไมห้ นบี หนีบมาหนบี ที่จานตวั เลขใหต้ รงกบั จำนวนรูปภาพท่ีจาน ช่วย
ใหเ้ ดก็ ได้ฝกึ การปฏบิ ัตติ ามกฎ กตกิ า และข้อตกลงในการเลน่ เกม รู้จักเลน่ และทำกิจกรรม
ร่วมกบั ผอู้ นื่ และเรยี นรทู้ จ่ี ะปฏิบตั หิ นา้ ทท่ี ีไ่ ดร้ บั มอบหมายในการเลน่ เกม

2. จุดประสงค์การเรยี นรู้
2.1 นบั จำนวนรปู ภาพให้ตรงกบั บัตรคำได้
2.2 สังเกต จำแนก และเปรียบเทียบสิ่งตา่ ง ๆ ได้
2.3 เกบ็ เกมการศึกษาเข้าที่เมอื่ เลิกเลน่ ได้

3. สาระการเรยี นรู้
3.1 สาระท่คี วรเรยี นรู้ เกมสนกุ กับตวั เลข
3.2 ประสบการณส์ ำคัญ
3.2.1 การนับเลขจำนวนนบั 1-5 (การสงั เกต การจำแนก และการ
เปรยี บเทียบ)
3.2.2 การเกบ็ เกมการศึกษาเข้าทีเ่ มอื่ เลกิ เล่น (การเรยี นร้ทู างสังคม)

4. กจิ กรรมการเรียนรู้
ขน้ั นำ
4.1 ครแู นะนำช่อื เกม

ข้ันสอน
4.2 เดก็ และครูร่วมกนั สร้างข้อตกลงในการเลน่ เกม เช่น รูจ้ กั ผลดั เปล่ยี นกัน
เล่น

13

4.3 ครแู นะนำช่อื เกม อธบิ าย กตกิ า วิธกี ารเลน่ เกม และครูหาอาสาสมัคร
เดก็ ออกมาสาธิตการเล่นเกม เป็นตวั อยา่ งก่อนการเลน่ เกมจรงิ

4.4 ครูให้เด็กแบง่ กลุ่ม เล่นเกม เกมสนุกนับกับดอกไม้
4.5 ครูให้เด็ก ๆ ผลัดเปลย่ี นกันเลน่ เกมจนครบทกุ กลมุ่

ขั้นสรุป
4.6 เม่ือเล่นเกมเสรจ็ ครแู ละเด็กรว่ มกันสรปุ กิจกรรม ดงั น้ี

- เกมทเ่ี ราเล่นมชี ่อื วา่ เกมอะไร
- เดก็ ๆ ชอบเล่นเกมนหี้ รือไม่ ได้รจู้ กั เลขอะไรจากเกมนี้
4.7 นักเรียนเกบ็ เกมเข้าท่เี มื่อเลกิ เล่น

5. ส่ือการเรยี นรู้
เกมสนุกกบั ตัวเลข

6. การวัดและประเมนิ ผล
6.1 สงั เกตจากการตอบคำถาม
6.2 สงั เกตจากการร่วมกจิ กรรม

14

เกมสนกุ กบั ตวั เลข

วธิ ีการเล่น
1. สงั เกตจำนวนรูปภาพทจ่ี าน
2. นับจำนวนรูปภาพบนจาน
3. เลอื กหนีบไม้หนีบใหต้ รงตามจำนวนรปู ภาพ

15

กิจกรรมท่ี 5 เกมรปู รา่ งรปู ทรง

1. สาระสำคญั
เกมรูปร่างรูปทรง เป็นเกมฝึกการนับเลขจำนวนนับ 1-5 เป็นเกมนับจำนวน

รูปทรงและตดิ ตัวเลข ช่วยใหเ้ ด็กไดฝ้ กึ การปฏบิ ัติตามกฎ กติกา และข้อตก ลงในการ
เล่นเกม รู้จักเล่นและทำกิจกรรมร่วมกับผู้อื่น และเรียนรู้ที่จะปฏิบัติหน้าที่ที่ได้รับ
มอบหมายในการเลน่ เกม

2. จดุ ประสงค์การเรียนรู้
2.1 นบั จำนวนรูปทรงและตดิ ตัวเลขได้
2.2 สงั เกต จำแนก และเปรยี บเทยี บสง่ิ ตา่ ง ๆ ได้
2.3 เก็บเกมการศึกษาเข้าทเ่ี ม่อื เลกิ เล่นได้

3. สาระการเรยี นรู้
3.1 สาระที่ควรเรยี นรู้ เกมรูปรา่ งรปู ทรง
3.2 ประสบการณส์ ำคัญ
3.2.1 การนบั เลขจำนวนนับ 1-5 (การสังเกต การจำแนก และ
การเปรยี บเทยี บ)
3.2.2 การเก็บเกมการศกึ ษาเขา้ ที่เม่อื เลกิ เล่น (การเรยี นรทู้ าง
สงั คม)

4. กิจกรรมการเรยี นรู้
ขน้ั นำ
4.1 ครแู นะนำชื่อเกม

ข้ันสอน
4.2 เดก็ และครูรว่ มกันสร้างขอ้ ตกลงในการเล่นเกม เช่น ร้จู ักผลัดเปลี่ยน
กนั เล่น

16

4.3 ครแู นะนำช่อื เกม อธิบาย กติกา วิธีการเลน่ เกม และครูหาอาสาสมัคร
เด็กออกมาสาธติ การเล่นเกม เปน็ ตัวอยา่ งก่อนการเล่นเกมจรงิ

4.4 ครูให้เด็กแบง่ กล่มุ เล่นเกม
4.5 ครใู หเ้ ดก็ ๆ ผลดั เปลีย่ นกนั เล่นเกมจนครบทุกกล่มุ

ขั้นสรุป
4.6 เมอื่ เล่นเกมเสร็จครูและเด็กร่วมกันสรปุ กจิ กรรม ดงั นี้

- เกมทเี่ ราเล่นมีชือ่ ว่าเกมอะไร
- เด็ก ๆ ชอบเล่นเกมน้ีหรอื ไม่ ไดร้ ู้จักเลขอะไรจากเกมนี้
4.7 นกั เรียนเกบ็ เกมเขา้ ทีเ่ มื่อเลิกเล่น

5. สอ่ื การเรยี นรู้
เกมรปู ทรงหรรษา

6. การวดั และประเมินผล
6.1 สังเกตจากการตอบคำถาม
6.2 สงั เกตจากการรว่ มกิจกรรม

17

เกมรูปรา่ งรูปทรง

วธิ ีการเล่น
1. สังเกตรปู ร่างรูปทรงในแตล่ ะข้อ
2. นบั จำนวนรปู ร่างรปู ทรง
3. นำตวั เลขมาติดให้ถูกตอ้ งกบั จำนวนทีน่ ับได้

18


Click to View FlipBook Version