แผนการจัดการเรียนรู้
รหัสวิชา 20203-2107 วิชาการพฒั นาบคุ ลกิ ภาพ
หลกั สตู รประกาศนยี บตั รวชิ าชพี ชน้ั สูง พุทธศกั ราช 2562
ประเภทวิชาพาณชิ ยกรรม
โดย
นางสาวกานตพ์ ชิ ชา ผายปอ้ งนา
ครู (พนกั งานราชการ)
แผนกวิชาการบัญชี
ภาคเรียนท่ี 2 ปกี ารศกึ ษา 2563
การถอดรหสั ปรชั ญาของเศรษฐกิจพอเพยี ง วชิ า การพัฒนาบคุ ลกิ ภาพ
รหสั วชิ า (20203-2107)
บรู ณาการหนว่ ยท่ี 1 หลักการพัฒนาบคุ ลกิ าพนัก
เงอ่ื นไขความรู้ เงอ่ื นไขคุณธรรม
มคี วามร้แู ละเข้าใจเกยี่ วกับหลักการพฒั นาบุคลกิ ภาพ ผเู้ รยี นมีความรบั ผดิ ชอบ มีมนษุ ยสัมพนั ธ์ สนใจใฝร่ ู้
นักการตลาด, เทคนิคและหนา้ ทพี่ ื้นฐานของนกั การ และมีวินัยในการปฏบิ ัตงิ าน
ตลาด
พอประมาณ
ผเู้ รียนเตรยี มอุปกรณไ์ ด้เหมาะสมกับ
การปฏิบตั ิตามกจิ กรรมเสนอแนะ, รู้
บทบาท หนา้ ที่ ของตนเอง
มีเหตผุ ล มภี ูมิคมุ้ กนั
ผู้เรียนวางแผนการปฏิบัติงานด้วย 1.ผ้เู รยี นปฏิบัตงิ านทีไ่ ด้รบั มอบหมาย
วิธีการอย่างง่ายตามขั้นตอน, รู้ เสร็จทันตามเวลา 2.ปฏิบตั งิ านร่วม
ประเภทของงานขายที่แบ่งตาม กบั ผ้อู นื่ ได้ 3.แสวงหาความรูใ้ หมๆ่
ลกั ษณะของงาน 4.ปฏบิ ตั ิตนอยู่ในกฎระเบียบของ
สถานศกึ ษา
เศรษฐกิจ สงั คม ส่งิ แวดล้อม วัฒนธรรม
เศรษฐกิจของประเทศพัฒนา การมีสว่ นร่วมในทางานและ สามารถเลอื กใชท้ รัพยากรให้ มีความสนใจใฝ่รู้ ความคดิ
เหมาะสมกับงานโดยไม่ ริเริม่ สรา้ งสรรค์ และความ
กา้ วทนั ต่อโลกยุคโลกาภิวัฒน์ ประสานความร่วมมอื กับ ทาลายสงิ่ แวดล้อม รับผดิ ชอบ
ให้ดาเนนิ ไปในทงสายกลาง ชมุ ชน
ศาสตร์ราชา ศาสตร์สากล ศาสตร์ภูมิปัญญา
ใช้หลกั การทรงงานของในหลวงร.9 ใชห้ ลักการบรู ณาการด้านวชิ าการ ใช้หลกั ภมู ิปัญญา
1.จะทาอะไรต้องศกึ ษาข้อมลู ให้ ตามสมรรถนะของรายวิชา 1.การจดบันทกึ
เป็นระบบ 1.การมีความรบั ผดิ ชอบ, รูบ้ ทบาท 2.ความสนใจใฝร่ ู้
2.ทาตามลาดับขน้ั หนา้ ที่ของตนเอง 3.ความร้ใู นหลักทฤษฎี
3.ทางานแบบองคร์ วม 2.มีความเข้าใจและความรอบรู้ 4.การคิดวเิ คราะห์
4.เศรษฐกิจพอเพยี ง 3.สนในใฝเ่ รียนรู้ มงุ่ พฒั นาตนเอง
5.ความซ่ือสตั ย์ สจุ ริต จรงิ ใจตอ่ กัน
6.ทางานอยา่ งมีความสุข
7.ความเพียร
วิชาการพฒั นาบคุ ลิกภาพ
Personality Development
รหสั วชิ า 20203-2107 จานวน 1 – 2 - 2 หนว่ ยกติ
จุดประสงค์รายวิชา เพอื่ ให้
1. เขา้ ใจเก่ียวกบั หลักการและการพฒั นาบุคลกิ ภาพ
2. มที กั ษะการพฒั นาบุคลกิ ภาพ
3. มีเจตคตแิ ละกิจนสิ ัยที่ดีตอ่ การพัฒนาบคุ ลิกภาพ
สมรรถนะรายวิชา
1. แสดงความรูเ้ กย่ี วกับหลักการพัฒนาบุคลิกภาพ
2. พัฒนาบุคลิกภาพตามหลักการ และกระบวนการ
3. แสดงเจตคตแิ ละกจิ นสิ ยั ท่ีดีต่อการพัฒนาบคุ ลิกภาพ
คาอธิบายรายวชิ า
ศึกษาและปฏบิ ัตเิ กี่ยวกบั หลักการพัฒนาบคุ ลิกภาพนักการตลาด จิตวิทยาและทฤษฎีบุคลิกภาพ
คุณสมบตั ิ กระบวนการพัฒนาบคุ ลกิ ภาพ ศิลปะการส่อื สาร มารยาททางสงั คม และการ
สร้างความประทับใจตอ่ ลกู ค้า
ตารางวเิ คราะหห์ นว่ ยการเรยี นรูต้ ามจดุ ประสงค์รายวิชาและสมรรถนะรายวชิ า
วชิ า การพฒั นาบุคลกิ ภาพ (20203-2107) 1–2-2 หน่วยกติ
หนว่ ยการเรียนรู้ จุดประสงคร์ ายวิชา สมรรถนะรายวชิ า
1 2 34 12 3
1.หลักการพัฒนาบคุ ลิกภาพ
2.จิตวิทยาและทฤษฎีบุคลิกภาพ
3.คณุ สมบัตขิ องพนักงาน
4.กระบวนการพมั นาบุคลิกภาพ
5.ศิลปะการส่อื สาร
6.มารยาททางสัมคม
7.การสรา้ งความประทับใจตอ่ ลกู ค้า
(นางสาวกานต์พิชชา ผายปอ้ งนา)
ครู (พนักงานราชการ)
หนว่ ยการเรยี นรู้
- ครูผสู้ อนสอดแทรกหลักเศรษฐกิจพอเพียงให้สอดคลอ้ งกบั บทเรยี นในรายวิชาท่สี อน
- ครูผสู้ อนสอดแทรกสาระเนื้อหาการตระหนกั ในปญั หาการทจุ ริต มคี ่านยิ มตวามซอื่ สัตย์สุจรติ และดารง
ฐานะดว้ ยความสจุ ริตตามหลกั เศรษฐกิจพอเพยี ง
สปั ดาห์ ชอื่ หน่วยการเรียน/หวั ขอ้ กิจกรรมการสอน จานวน
ท่ี /คาบ หลกั การพฒั นาบคุ ลิกภาพ ชว่ั โมง
ท่ี อธิบาย 3
1.
อธบิ าย 6
2. จติ วทิ ยาและทฤษฎีบุคลกิ ภาพ อธิบาย 9
3. คุณสมบัติของพนกั งาน
4. ทดสอบกลางภาคเรียน 2/2562 -3
5. กระบวนการพฒั นาบุคลกิ ภาพ อธิบาย/ปฏบิ ัติ 9
6. ศิลปะการส่อื สาร อธิบาย/ปฏบิ ัติ 9
7. มารยาททางสังคม อธิบาย/ปฏิบตั ิ 9
8. การสร้างความประทับใจต่อลกู ค้า อธิบาย 3
9. ทดสอบปลายภาคเรียน 2/2562 -3
รวม 54
สอ่ื การเรยี นการสอน เอกสารประกอบการสอน
1. หนังสอื เรยี นการพัฒนาบุคลิกภาพ รหัสวชิ า 20203-210
2. สไลดป์ ระกอบการสอน Power point
3. บทเรียนออนไลน์ http://www.bbc-bangpakong.ac.th/
แผนการเรียนร้แู บบบูรณาการปรัชญาแบบเศรษฐกจิ พอเพยี ง
รหสั วชิ า 20203-2107 ชอื่ วิชา การพฒั นาบคุ ลิกภาพ หน่วนกิต (ชม.) 1-2-2
หลักสูตร ประกาศนยี บัตรวชิ าชพี ประเภทวิชา พาณิชยกรรม
แผนกวชิ า การบญั ชี สาขางาน การบัญชี
ชื่อหน่วย หลักการพฒั นาบคุ ลกิ ภาพ
ชอื่ เรอื่ ง หลักการพฒั นาบุคลิกภาพ จานวน 3 ชม.
1. หัวขอ้ เรื่อง
1.1 ความรูเ้ กี่ยวกบั บคุ ลิกภาพ
1.2 เทคนคิ การปรับปรงุ บุคลิกภาพ
1.3 หนา้ ท่ีพ้ืนฐานหลกั กับการพัฒนาบุคลกิ ภาพ
1.4 หลกั การพัฒนาบคุ ลิกภาพ
2. สาระสาคญั
บคุ ลกิ ภาพท่ดี ี เปน็ ส่ิงจาเปน็ สาหรบั อาชพี ทาใหล้ กู คา้ ประทับใจ และเปิดโอกาสให้เสนอขายสินค้าได้
งา่ ยขึน้ บุคลกิ ภาพทีด่ เี ป็นสงิ่ ทส่ี ามารถพัฒนาได้ โดยศึกษาถึงกลักการและลงมือปฏิบัติตามหลักการน้ันควบคู่
กับการฝกึ ฝน และนาไปปฏบิ ัตอิ ย่างสมา่ เสมอ
3. สมรรถนะประจาหน่วย
3.1 แสดงความรู้เก่ียวกับหลักการพัฒนาบคุ ลกิ ภาพ
3.2 พฒั นาบคุ ลิกภาพตามหลักการพฒั นาบคุ ลกิ ภาพของพนกั งานได้
3.3 แสดงพฤติกรรมความสนใจใฝ่รู้ ความคิดริเร่ิมสร้างสรรค์ ความรับผิดชอบ ความเป็น
ประชาธปิ ไตย และห่างไกลยาเสพติด
4. จุดประสงค์การเรียนรู้
4.1 อธิบายความร้ทู ั่วไปเกย่ี วกับบุคลิกภาพได้
4.2 บอกเทคนิคการปรับปรุงบุคลกิ ภาพได้
4.3 บอกหน้าทพ่ี น้ื ฐานหลกั การของนกั การตลาดกบั การพฒั นาบุคลิกภาพได้
4.4 พัฒนาบุคลกิ ภาพตามหลักการพฒั นาบคุ ลกิ ภาพของนกั ขายได้
4.5 ศึกษาค้นคว้าความรูใ้ หม่ ๆ ด้วยตนเอง มคี วามสนใจใฝร่ ู้ มีความเพยี รพยายามในการ
ปฏบิ ตั ิงานท่ีได้รับมอบหมายให้เสรจ็ ภายในเวลาทกี่ าหนด
5. สาระการเรียนรู้
5.1 ความรู้เก่ยี วกับบคุ ลิกภาพ
5.2 เทคนคิ การปรบั ปรงุ บุคลิกภาพ
5.3 หนา้ ท่พี นื้ ฐานหลักของนกั การตลาดกบั การพฒั นาบคุ ลิกภาพ
5.4 หลกั การพัฒนาบคุ ลิกภาพ
6. การบรู ณาการกับปรชั ญาเศรษฐกิจพอเพยี ง
6.1 ความพอประมาณ
- ใชว้ ัสดุ อุปกรณ์อยา่ งประหยัด และคุม้ คา่
- เลือกใช้วสั ดุ อุปกรณ์ เหมาะสมกับงานที่ปฏบิ ตั ิ
6.2 ความมเี หตผุ ล
- บอกหน้าท่ีของนกั การตลาดไดอ้ ยา่ งถกู ต้องตามหลักการ
- พฒั นาปรับปรุงบคุ ลกิ ภาพของนกั การตลาดได้
6.3 การมภี ูมิคมุ้ กันในตวั ทีด่ ี
- ปฏิบัติงานทีไ่ ด้รับมอบหมายดว้ ยความรอบคอบ
- ปฏบิ ตั ิงานโดยคานงึ ถึงความปลอดภยั
6.4 เงอื่ นไขความรู้
- มีความรู้ ความเขา้ ใจท่ีถกู ต้องในเรอ่ื ง หลกั การพัฒนาบคุ ลกิ ภาพ
6.5 เงื่อนไขคุณธรรม
- มีความสนใจใฝ่รู้
- มีความคิดรเิ ริม่ สร้างสรรค์
- มีความรับผิดชอบ
7. กจิ กรรมการเรียนรู้
7.1 ครนู าเขา้ สู่บทเรยี นโดยนาสนทนาเก่ียวกบั บุคลกิ ภาพท่ีดี
7.2 ครูให้ผูเ้ รียนทาแบบทดสอบก่อนเรยี น จากนัน้ ตรวจและบันทึกคะแนนของผู้เรียนรายบคุ คล
7.3 ดาเนินการสอนโดยวิธบี รรยายพรอ้ มใชส้ ่อื ประกอบ
7.4 ผเู้ รยี นมีส่วนร่วมในการอภิปราย แสดงความคดิ เห็น โดยครสู งั เกตพฤติกรรมผ้เู รยี น
7.5 ครแู ละผู้เรียนรว่ มกนั สรุปเน้ือหา
7.6 ครใู ห้ผเู้ รยี นทาแบบฝกึ หัดท้ายหน่วยและแบบทดสอบหลงั เรียนจากน้ันตรวจแล้วบันทกึ คะแนน
ของผ้เู รียนรายบุคคล
7.7 ครูมอบหมายงานให้ผเู้ รยี นปฏบิ ตั ิตามกจิ กรรมเสริมการเรียนรู้
7.8 ครตู รวจแบบฝกึ หดั ท้ายหนว่ ยและผลงานของผู้เรยี น
8. สื่อการเรียนรู้
8.1 https://sites.google.com/site/karphathna104/xngkh-prakxb-thi-mi-xiththiphl-tx-
bukhlikphaph
8.2 หนังสือ ตารา หรอื เอกสารต่าง ๆ ที่มีเนอื้ หาเกีย่ วข้อง
8.3 อนิ เทอร์เน็ต
9. หลักฐานการเรยี นรู้
9.1 หลักฐานความรู้
- แบบบนั ทึกคะแนนจากการทาแบบทดสอบและแบบฝึกหัดของผู้เรยี นรายบคุ คล
9.2 หลกั ฐานการปฏบิ ัติงาน
- แบบประเมนิ ผลการปฏบิ ัตงิ านตามกิจกรรมเสริมการเรยี นรู้
10. การวัดผลประเมินผล
เกณฑ์การใหค้ ะแนนแบบทดสอบ
- ผู้เรียนตอบถูกได้ข้อละ 1 คะแนน ตอบผิดหรอื ไมต่ อบได้ 0 คะแนน
เกณฑก์ ารประเมินผลการทดสอบ
- ผู้เรยี นตอ้ งตอบถูก 50 % ขนึ้ ไป จึงผา่ นเกณฑ์
เกณฑก์ ารประเมินผลกิจกรรมเสริมการเรียนรู้
- 4 หมายถงึ ดีมาก 3 หมายถึง ดี
- 2 หมายถงึ พอใช้ 1 หมายถึง ปรับปรงุ
กิจกรรมเสนอแนะ
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………..........................................................................................................................................
ใบงานท่ี 1
จากเอกลกั ษณ์เฉพาะบุคคลของผ้เู รียน ใหผ้ ู้เรยี นพจิ ารณาวา่ เอกลักษณ์ใดที่ควรปรบั ปรุง พรอ้ มนา
เทคนคิ การปรับปรงุ บคุ ลกิ ภาพตามท่เี รียนมาใช้ บันทกึ ลงในช่องวา่ งด้านล่าง
เอกลักษณเ์ ฉพาะบุคคลของขา้ พเจา้ เทคนคิ การปรับปรุงบคุ ลิกภาพทนี่ ามาใช้
ทคี่ วรปรับปรงุ
สิ่งทไ่ี ดร้ บั จากการปฏิบตั กิ ิจกรรม
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
แผนการเรียนรูแ้ บบบูรณาการปรชั ญาแบบเศรษฐกิจพอเพยี ง
รหสั วชิ า 20203-2107 ช่ือวชิ า การพฒั นาบคุ ลกิ ภาพ หน่วนกิต (ชม.) 1-2-2
หลกั สตู ร ประกาศนียบตั รวชิ าชีพ ประเภทวชิ า พาณิชยกรรม
แผนกวชิ า การบญั ชี สาขางาน การบญั ชี
ชื่อหนว่ ย จติ วิทยาและทฤษฎีบุคลิกภาพ
ชอื่ เรื่อง จิตวทิ ยาและทฤษฎีบุคลิกภาพ จานวน 6 ชม.
1. หัวข้อเรื่อง
1.1 จิตวทิ ยา
1.2 ทฤษฎบี ุคลกิ ภาพ
2. สาระสาคญั
จิตวิทยาเปน็ วชิ าท่ศี กึ ษาเกย่ี วกบั พฤติกรรมของมนุษย์ท่ีมีความแตกต่างกันออกไป ศึกษาโดยการวิจัย
ทดลอง ทดสอบ ตามหลกั การทางวทิ ยาศาสตร์ จากการศึกษาด้านจิตวิทยา นักจิตวิทยาได้แสดงความคิดเห็น
ออกเป็นกลุ่มต่าง ๆ สาหรับทฤษฎีบุคลิกภาพเป็นแนวทางที่นักจิตวิทยาใช้ในการอธิบายธรรมชาติของ
บคุ ลิกภาพของมนษุ ย์ เพ่ใื หเ้ ข้าใจความแตกตา่ งของมนุษยใ์ นแตล่ ะคน
3. สมรรถนะประจาหน่วย
3.1 แสดงความรู้เก่ียวกับจิตวทิ ยาและทฤษฎบี คุ ลิกภาพ
3.2 อธิบายทฤษฎเี กี่ยวกบั จิตวิทยาตา่ ง ๆ ได้
3.3 แสดงพฤติกรรมความสนใจใฝ่รู้ ความคิดริเริ่มสร้างสรรค์ ความรับผิดชอบ ความเป็น
ประชาธิปไตย และห่างไกลยาเสพตดิ
4. จุดประสงคก์ ารเรียนรู้
4.1 อธบิ ายความรทู้ ว่ั ไปเกี่ยวกบั จติ วิทยาและทฤษฎบี คุ ลิกภาพได้
4.2 บอกทฤษฎจี ิตวเิ คราะหข์ องซกิ มัน ฟรอยดไ์ ด้
4.3 บอกทฤษฎีสงั คมของอีริค อีรคิ สนั ได้
4.4 บอกทฤษฎจี ิตวทิ ยามนุษยนยิ ม ของมาสโลว์ได้
4.5 ศึกษาค้นควา้ ความร้ใู หม่ ๆ ดว้ ยตนเอง มีความสนใจใฝ่รู้ มีความเพยี รพยายามในการ
ปฏิบตั งิ านทไี่ ด้รบั มอบหมายให้เสร็จภายในเวลาทกี่ าหนด
5. สาระการเรยี นรู้
5.1 ความรู้เกยี่ วกับจติ วิทยาและทฤษฎบี คุ ลกิ ภาพ
5.2 ทฤษฎีจติ วิเคราะห์ของซิกมัน ฟรอยด์
5.3 ทฤษฎสี งั คมของอรี ิค อรี ิคสนั
5.4 ทฤษฎจี ิตวิทยามนษุ ยนยิ มของมาสโลว์
5.5 ทฤษฎบี ุคลกิ ภาพของโรเจอร์
5.6 ทฤษฎีสัมพันธภาพระหว่างบคุ คลของแฮร่สี แตค ซุลลแิ วน
5.7 ทฤษฎจี ติ วิทยารายบุคคลของแอดเลอร์
6. การบูรณาการกบั ปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง
6.1 ความพอประมาณ
- ใชว้ สั ดุ อปุ กรณ์อยา่ งประหยัด และคุ้มค่า
- เลือกใชว้ สั ดุ อปุ กรณ์ เหมาะสมกับงานทปี่ ฏิบัติ
6.2 ความมีเหตผุ ล
- บอกหน้าท่ีของนักการตลาดไดอ้ ย่างถูกต้องตามหลกั การ
- พัฒนาปรบั ปรุงบุคลิกภาพได้
6.3 การมภี มู ิคุ้มกนั ในตวั ท่ดี ี
- ปฏบิ ัตงิ านทีไ่ ด้รับมอบหมายด้วยความรอบคอบ
- ปฏิบัตงิ านโดยคานงึ ถงึ ความปลอดภยั
6.4 เงอ่ื นไขความรู้
- มคี วามรู้ ความเขา้ ใจที่ถูกตอ้ งในเรอ่ื ง หลักการพฒั นาบุคลกิ ภาพ
6.5 เงื่อนไขคุณธรรม
- มีความสนใจใฝร่ ู้
- มีความคิดริเรมิ่ สรา้ งสรรค์
- มคี วามรับผดิ ชอบ
7. กิจกรรมการเรียนรู้
7.1 ครนู าเขา้ สู่บทเรยี นโดยนาสนทนาเก่ยี วกบั จิตวทิ ยาและทฤษฎีบุคลิกภาพ
7.2 ครูให้ผ้เู รยี นทาแบบทดสอบก่อนเรียน จากนน้ั ตรวจและบนั ทกึ คะแนนของผเู้ รียนรายบคุ คล
7.3 ดาเนินการสอนโดยวิธีบรรยายพรอ้ มใชส้ ื่อประกอบ
7.4 ผู้เรียนมสี ว่ นรว่ มในการอภปิ ราย แสดงความคิดเห็น โดยครูสังเกตพฤตกิ รรมผเู้ รียน
7.5 ครแู ละผู้เรียนรว่ มกนั สรุปเน้อื หา
7.6 ครใู ห้ผ้เู รยี นทาแบบฝกึ หัดท้ายหนว่ ยและแบบทดสอบหลังเรยี นจากนั้นตรวจแล้วบันทึกคะแนน
ของผเู้ รยี นรายบุคคล
7.7 ครมู อบหมายงานให้ผเู้ รยี นปฏิบัตติ ามกจิ กรรมเสริมการเรียนรู้
7.8 ครูตรวจแบบฝกึ หัดทา้ ยหนว่ ยและผลงานของผู้เรยี น
8. สอื่ การเรยี นรู้
8.1 https://sites.google.com/site/karphathna104/xngkh-prakxb-thi-mi-xiththiphl-tx-
bukhlikphaph
8.2 หนังสือ ตารา หรอื เอกสารต่าง ๆ ทม่ี ีเนอื้ หาเกีย่ วขอ้ ง
8.3 อนิ เทอรเ์ น็ต
9. หลักฐานการเรียนรู้
9.1 หลักฐานความรู้
- แบบบนั ทกึ คะแนนจากการทาแบบทดสอบและแบบฝึกหดั ของผ้เู รยี นรายบคุ คล
9.2 หลกั ฐานการปฏบิ ตั ิงาน
- แบบประเมนิ ผลการปฏิบัตงิ านตามกจิ กรรมเสริมการเรียนรู้
10. การวัดผลประเมนิ ผล
เกณฑก์ ารใหค้ ะแนนแบบทดสอบ
- ผู้เรยี นตอบถูกได้ข้อละ 1 คะแนน ตอบผิดหรือไม่ตอบได้ 0 คะแนน
เกณฑก์ ารประเมินผลการทดสอบ
- ผู้เรียนต้องตอบถกู 50 % ข้ึนไป จงึ ผ่านเกณฑ์
เกณฑ์การประเมินผลกิจกรรมเสริมการเรยี นรู้
- 4 หมายถึง ดีมาก 3 หมายถงึ ดี
- 2 หมายถึง พอใช้ 1 หมายถึง ปรบั ปรงุ
กิจกรรมเสนอแนะ
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………..........................................................................................................................................
ใบงานที่ 2.1
วเิ คราะหบ์ คุ ลิกภาพของบคุ คลเหลา่ น้ี วา่ มขี ้ันตอนการพฒั นาจติ ใจอย่างไร อธิบายรายละเอียดดว้ ย
พฤตกิ รรม วเิ คราะห์
แสดงออกเรอ่ื งเพศ
ดื้อรั้น ประหยัด ไมแ่ บง่ ปัน
เลยี นแบบคนเพศเดียวกัน
จิตใจดี ปรับตวั เข้ากับสังคมได้
พูดมาก กินจบุ จบิ
สิ่งท่ไี ดร้ ับจากการปฏบิ ตั กิ ิจกรรม
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………….........................................................................................................................................
ใบงานที่ 2.2
ผู้เรยี นพิจารณาตนเอง ว่าบุคลิกภาพสว่ นใดบา้ งทไี่ ด้รบั อิทธิพลมาจากพันธกุ รรม(ท้ังบคุ ลิกภาพ
ภายนอก และบุคลิกภาพภายใน) และบุคลิกภาพนน้ั ได้เปลยี่ นไปแลว้ เนือ่ งจากสภาพแวดล้อม บันทกึ ลงใน
ทีว่ ่างดา้ นลา่ ง
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………….........................................................................................................................................
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………….........................................................................................................................................
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………….........................................................................................................................................
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………….........................................................................................................................................
สง่ิ ทีไ่ ด้รบั จากการปฏบิ ตั กิ ิจกรรม
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………….........................................................................................................................................
แผนการเรยี นรแู้ บบบูรณาการปรัชญาแบบเศรษฐกจิ พอเพยี ง
รหสั วชิ า 20203-2107 ช่ือวชิ า การพฒั นาบคุ ลกิ ภาพ หน่วนกติ (ชม.) 1-2-2
หลกั สตู ร ประกาศนียบตั รวชิ าชีพ ประเภทวชิ า พาณิชยกรรม
แผนกวชิ า การบญั ชี สาขางาน การบญั ชี
ช่อื หน่วย คณุ สมบัตพิ นกั งาน
ชอ่ื เร่อื ง คุณสมบัตนิ กั การตลาด จานวน 3 ชม.
1. หัวขอ้ เรื่อง
1.1 คณุ สมบัตพิ นกั งาน
1.2 บทบาทและหนา้ ที่
1.3 ทักษะทจ่ี าเปน็
2. สาระสาคญั
งานการตลาดส่วนใหญ่ มักจะอยู่ในรูปแบบของการส่งเสริมการขาย นักการตลาด ต้องรู้ว่าปัจจัย
อะไรบ้างทีผ่ ้บู ริโภคใชใ้ นการตัดสินใจเลือกซ้ือสินค้า เพื่อนาข้อมูลเหล่าน้ันมาวิเคราะห์ เพ่ือช่วยประกอบการ
วางแผนกลยทุ ธก์ ารตลาดใหด้ ี และรดั กุมยิ่งขน้ึ การท่ีจะเปน็ นกั การตลาดมืออาชพี ได้น้นั ต้องมคี ุณสมบตั ิทดี่ ี
3. สมรรถนะประจาหน่วย
3.1 แสดงความร้เู กยี่ วกบั คณุ สมบัติ
3.2 อธิบายทฤษฎีเก่ียวกบั ทกั ษะทจี่ าเป็น
3.3 แสดงพฤติกรรมความสนใจใฝ่รู้ ความคิดริเร่ิมสร้างสรรค์ ความรับผิดชอบ ความเป็น
ประชาธิปไตย และห่างไกลยาเสพติด
4. จุดประสงคก์ ารเรยี นรู้
4.1 อธิบายความรู้ท่ัวไปเกย่ี วกบั จติ วทิ ยาและทฤษฎบี คุ ลกิ ภาพได้
4.2 บอกทฤษฎจี ิตวเิ คราะหข์ องซิกมนั ฟรอยด์ได้
4.3 บอกทฤษฎสี ังคมของอีรคิ อรี ิคสนั ได้
4.4 บอกทฤษฎีจติ วิทยามนษุ ยนิยม ของมาสโลว์ได้
4.5 ศกึ ษาคน้ คว้าความรูใ้ หม่ ๆ ด้วยตนเอง มีความสนใจใฝร่ ู้ มีความเพียรพยายามในการ
ปฏิบัตงิ านทไ่ี ด้รับมอบหมายให้เสร็จภายในเวลาที่กาหนด
5. สาระการเรยี นรู้
5.1 คณุ สมบตั ินกั การตลาดท่ี
ถ.2 บทบาทและหนา้ ที่
5.3 ทกั ษะท่จี าเป็น
6. การบรู ณาการกับปรัชญาเศรษฐกจิ พอเพียง
6.1 ความพอประมาณ
- ใชว้ ัสดุ อุปกรณอ์ ยา่ งประหยัด และคมุ้ ค่า
- เลือกใชว้ ัสดุ อุปกรณ์ เหมาะสมกบั งานทปี่ ฏบิ ัติ
6.2 ความมเี หตผุ ล
- บอกหนา้ ที่ของนกั การตลาดได้อย่างถกู ตอ้ งตามหลกั การ
- พฒั นาปรบั ปรงุ บคุ ลกิ ภาพของนักการตลาดได้
6.3 การมภี ูมิคมุ้ กันในตัวท่ดี ี
- ปฏิบตั ิงานท่ีไดร้ บั มอบหมายดว้ ยความรอบคอบ
- ปฏบิ ัตงิ านโดยคานึงถงึ ความปลอดภัย
6.4 เงื่อนไขความรู้
- มีความรู้ ความเข้าใจท่ีถกู ต้องในเร่อื ง หลกั การพฒั นาบุคลกิ ภาพของนกั การตลาด
6.5 เง่ือนไขคุณธรรม
- มีความสนใจใฝร่ ู้
- มีความคดิ รเิ รม่ิ สร้างสรรค์
- มีความรับผดิ ชอบ
7. กจิ กรรมการเรียนรู้
7.1 ครนู าเขา้ สู่บทเรยี นโดยนาสนทนาเก่ียวกับคุณสมบตั ิ
7.2 ครูให้ผูเ้ รยี นทาแบบทดสอบก่อนเรยี น จากน้นั ตรวจและบนั ทกึ คะแนนของผเู้ รียนรายบคุ คล
7.3 ดาเนินการสอนโดยวิธบี รรยายพรอ้ มใชส้ ่ือประกอบ
7.4 ผเู้ รยี นมีส่วนรว่ มในการอภปิ ราย แสดงความคดิ เหน็ โดยครูสังเกตพฤตกิ รรมผู้เรยี น
7.5 ครูและผู้เรียนร่วมกันสรปุ เนอ้ื หา
7.6 ครูให้ผเู้ รยี นทาแบบฝกึ หัดทา้ ยหน่วยและแบบทดสอบหลงั เรยี นจากน้นั ตรวจแล้วบันทกึ คะแนน
ของผ้เู รียนรายบุคคล
7.7 ครมู อบหมายงานให้ผเู้ รียนปฏิบัตติ ามกิจกรรมเสริมการเรยี นรู้
7.8 ครูตรวจแบบฝึกหดั ทา้ ยหน่วยและผลงานของผ้เู รยี น
8. สื่อการเรียนรู้
8.1 https://sites.google.com/site/karphathna104/xngkh-prakxb-thi-mi-xiththiphl-tx-
bukhlikphaph
8.2 หนังสือ ตารา หรอื เอกสารต่าง ๆ ทมี่ ีเน้อื หาเก่ียวข้อง
8.3 อินเทอร์เน็ต
9. หลักฐานการเรยี นรู้
9.1 หลักฐานความรู้
- แบบบนั ทึกคะแนนจากการทาแบบทดสอบและแบบฝึกหัดของผู้เรยี นรายบคุ คล
9.2 หลกั ฐานการปฏบิ ัติงาน
- แบบประเมนิ ผลการปฏบิ ัตงิ านตามกิจกรรมเสริมการเรยี นรู้
10. การวัดผลประเมินผล
เกณฑ์การใหค้ ะแนนแบบทดสอบ
- ผู้เรียนตอบถูกได้ข้อละ 1 คะแนน ตอบผิดหรอื ไมต่ อบได้ 0 คะแนน
เกณฑก์ ารประเมินผลการทดสอบ
- ผู้เรยี นตอ้ งตอบถูก 50 % ขนึ้ ไป จึงผา่ นเกณฑ์
เกณฑก์ ารประเมินผลกิจกรรมเสริมการเรียนรู้
- 4 หมายถงึ ดีมาก 3 หมายถึง ดี
- 2 หมายถงึ พอใช้ 1 หมายถึง ปรับปรงุ
กิจกรรมเสนอแนะ
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………..........................................................................................................................................
ใบงานที่ 3.1
ให้นักเรยี นค้นหาคุณสมบตั นิ กั การตลาดที่ดี ของกจิ การท่สี นใจมา 1 กิจการ โดยให้ทาเป็น Mind
Mapping ลงในชอ่ งดา้ นล่าง
สงิ่ ท่ไี ด้รบั จากการปฏิบตั กิ ิจกรรม
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………….........................................................................................................................................
แผนการเรียนรู้แบบบรู ณาการปรชั ญาแบบเศรษฐกิจพอเพยี ง
รหสั วชิ า 20203-2107 ชื่อวชิ า การพฒั นาบคุ ลกิ ภาพ หนว่ นกิต (ชม.) 1-2-2
หลกั สตู ร ประกาศนียบตั รวชิ าชีพ ประเภทวชิ า พาณิชยกรรม
แผนกวชิ า การบญั ชี สาขางาน การบญั ชี
ชื่อหนว่ ย กระบวนการพฒั นาบุคลิกภาพ
ช่อื เร่ือง กระบวนการพัฒนาบุคลิกภาพ จานวน 9 ชม.
1. หัวขอ้ เรอ่ื ง
1.1 บุคลิกภาพในงานอาชีพ
1.2 กระบวนการพฒั นาบคุ ลิกภาพภายนอก
1.3 กระบวนการพฒั นาบุคลกิ ภาพภายใน
2. สาระสาคญั
นักการตลากเปน็ ตัวแทนของกจิ การ จงึ ตอ้ งพมั นาตนเองในทุก ๆ ด้าน ไม่ว่าด้านการแต่งกาย และใจ
เพ่ือใหผ้ พู้ บเหน็ แลว้ เกิดความประทบั ใจ ถือเปน็ การสรา้ งบคุ ลิกภาพที่ดี รวมทั้งปฏิบัตามคุณสมบัติของนักการ
ตลาดทีด่ ี ตามทน่ี ายจา้ งตอ้ งการ ส่ิงดดี ีเหลา่ นจ้ี ะช่วยให้ประสบความสาเร็จในอาชีพได้
3. สมรรถนะประจาหน่วย
3.1 แสดงความรู้เกย่ี วกบั กระบวนการพัฒนาบคุ ลิกภาพได้
3.2 บอกเกีย่ วกับกระบวนการพฒั นาบุคลิกภาพภายนอกได้
3.3 บอกเกี่ยวกบั กระบวนการพฒั นาบุคลิกภาพภายในได้
3.4 แสดงพฤติกรรมความสนใจใฝ่รู้ ความคิดริเริ่มสร้างสรรค์ ความรับผิดชอบ ความเป็น
ประชาธิปไตย และหา่ งไกลยาเสพติด
4. จุดประสงคก์ ารเรยี นรู้
4.1 อธิบายแนวทางการสรา้ งบคุ ลิกภาพท่ดี ีได้
4.2 อธิบายคณุ สมบตั ิท่ีสาคญั ของนักการตลาดได้
4.3 พัฒนาตนเองให้มีบคุ ลกิ ภาพของนักการตลาดทีน่ ายจา้ งตอ้ งการได้
4.4 พัฒนาบุคลิกภาพท่ีชว่ ยให้นกั การตลาดประสบความสาเรจ็ ได้
4.5 ศกึ ษาค้นคว้าความรูใ้ หม่ ๆ ดว้ ยตนเอง มคี วามสนใจใฝ่รู้ มีความเพยี รพยายามในการ
ปฏิบตั ิงานท่ีไดร้ ับมอบหมายใหเ้ สร็จภายในเวลาที่กาหนด
5. สาระการเรยี นรู้
5.1 การสร้างบุคลิกภาพทด่ี ีของนกั การตลาด
5.2 การพฒั นาบุคลิกภาพภายนอกด้วยการดแู ลอวยั วะของร่างกาย
5.3 แนวทางการพฒั นาบคุ ลกิ ภาพ
5.4 ความรู้เก่ียวกบั บคุ ลกิ ภายใน
5.5 วิธีการพฒั นาบคุ ลกิ ภาพภายใน
5.6 การพมั นาบุคลิกภาพดา้ นจิตใจ
5.7 การส่งเสรมิ สขุ ภาพจิต
6. การบรู ณาการกับปรัชญาเศรษฐกจิ พอเพียง
6.1 ความพอประมาณ
- ใชว้ สั ดุ อปุ กรณอ์ ย่างประหยัด และคุ้มคา่
- เลอื กใช้วัสดุ อปุ กรณ์ เหมาะสมกับงานทป่ี ฏิบัติ
6.2 ความมีเหตุผล
- บอกหนา้ ที่ของนกั การตลาดได้อย่างถกู ตอ้ งตามหลกั การ
- พฒั นาปรับปรุงบุคลิกภาพของนกั การตลาดได้
6.3 การมีภมู ิคุ้มกนั ในตัวทดี่ ี
- ปฏิบตั งิ านท่ีได้รับมอบหมายดว้ ยความรอบคอบ
- ปฏิบตั งิ านโดยคานึงถงึ ความปลอดภัย
6.4 เงอื่ นไขความรู้
- มีความรู้ ความเข้าใจที่ถกู ตอ้ งในเร่อื ง กระบวนการพัฒนาบุคลิกภาพ
6.5 เง่ือนไขคณุ ธรรม
- มีความสนใจใฝร่ ู้
- มีความคดิ ริเริม่ สรา้ งสรรค์
- มีความรับผิดชอบ
7. กจิ กรรมการเรยี นรู้
7.1 ครนู าเข้าสูบ่ ทเรียนโดยนาสนทนาเกีย่ วกบั บุคลิกภาพภายนอกและภายใน
7.2 ครใู ห้ผ้เู รียนทาแบบทดสอบกอ่ นเรยี น จากนนั้ ตรวจและบันทกึ คะแนนของผู้เรยี นรายบคุ คล
7.3 ดาเนนิ การสอนโดยวธิ บี รรยายพร้อมใชส้ อื่ ประกอบ
7.4 ผเู้ รียนมีสว่ นรว่ มในการอภิปราย แสดงความคดิ เห็น โดยครูสังเกตพฤตกิ รรมผู้เรยี น
7.5 ครูและผู้เรยี นร่วมกันสรุปเน้ือหา
7.6 ครใู ห้ผู้เรยี นทาแบบฝึกหดั ทา้ ยหน่วยและแบบทดสอบหลงั เรียนจากนน้ั ตรวจแล้วบันทกึ คะแนน
ของผู้เรียนรายบุคคล
7.7 ครูมอบหมายงานให้ผเู้ รียนปฏิบตั ิตามกจิ กรรมเสรมิ การเรียนรู้
7.8 ครูตรวจแบบฝึกหัดทา้ ยหนว่ ยและผลงานของผู้เรยี น
8. สอื่ การเรียนรู้
8.1 https://sites.google.com/site/karphathna104/xngkh-prakxb-thi-mi-xiththiphl-tx-
bukhlikphaph
8.2 หนงั สอื ตารา หรอื เอกสารต่าง ๆ ที่มเี นอ้ื หาเกี่ยวขอ้ ง
8.3 อนิ เทอร์เนต็
9. หลักฐานการเรียนรู้
9.1 หลักฐานความรู้
- แบบบนั ทกึ คะแนนจากการทาแบบทดสอบและแบบฝกึ หัดของผู้เรียนรายบุคคล
9.2 หลักฐานการปฏบิ ตั ิงาน
- แบบประเมนิ ผลการปฏิบัติงานตามกจิ กรรมเสริมการเรยี นรู้
10. การวัดผลประเมนิ ผล
เกณฑก์ ารให้คะแนนแบบทดสอบ
- ผู้เรียนตอบถูกไดข้ อ้ ละ 1 คะแนน ตอบผดิ หรอื ไมต่ อบได้ 0 คะแนน
เกณฑก์ ารประเมนิ ผลการทดสอบ
- ผู้เรียนตอ้ งตอบถกู 50 % ขน้ึ ไป จึงผ่านเกณฑ์
เกณฑ์การประเมินผลกจิ กรรมเสรมิ การเรียนรู้
- 4 หมายถงึ ดีมาก 3 หมายถึง ดี
- 2 หมายถงึ พอใช้ 1 หมายถึง ปรับปรงุ
กิจกรรมเสนอแนะ
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………..........................................................................................................................................
ใบงาน 4.1
ผ้เู รยี นบอกวิธกี ารพฒั นาตนเองเพื่อใหเ้ ป็น “บุคลิกภาพของนกั พนกั งานท่ีนายจ้างตอ้ งการ” โดยแสดง
ความคดิ เห้นลงในตารางด้านลา่ ง
ตวั อยา่ ง
บุคลกิ ภาพ วิธีการพฒั นาตนเอง
ความซอ่ื สัตย์ ยดึ ถอื และปฏบิ ตั ิตามหลักคาสอนของพระพทุ ธศาสนาอยา่ งเคร่งครดั โดยการแสดงออก
ตอ่ ผอู้ ่ืนอย่างจริงใจ และตรงไปตรงมา
บุคลกิ ภาพ วิธีการพัฒนาตนเอง
ความจาดี
มีความไว้วางใจ
มีความตืน่ ตวั
การตดั สนิ ใจทด่ี ี
ความสามารถทาง
คณติ ศาสตร์
มจี ินตนาการ
สิ่งทีไ่ ด้รบั จากการปฏบิ ัตกิ ิจกรรม
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………….........................................................................................................................................
ใบงาน 4.2
1. ผ้เู รยี นบอกอาหารท่กี ินเปน็ ประจา แล้ววเิ คราะหว์ า่ อาหารนน้ั มีอาหารหลัก 5 หมู่ อะไรบา้ งและ
ควรทจ่ี ะกจิ บ่อย ๆ หรอื ไม่ พร้อมบอกเหตุผล
.........................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................
2. ผ้เู รียนแนะนาเมนูอาหารท่คี วรกิน เพอ่ื ให้เปน็ ผทู้ ี่มบี คุ ลิกภาพท่ีดี พรอ้ มอธิบายอย่างละเอียดวา่
อาหารดงั กลา่ วมีอาหารหลัก 5 หม่อู ะไรบ้าง และก่อให้เกิดประโยชน์ตอ่ รา่ งกายอยา่ งไร
.........................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................
สง่ิ ท่ีได้รับจากการปฏิบตั ิกิจกรรม
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………….........................................................................................................................................
ใบงานที่ 4.3
1. ผู้เรยี นถ่ายภาพของตนเองขณะแต่งชดุ นกั เรียน ปรนิ๊ ส์ และติดลงในช่องว่าง
2. ผ้เู รียนหาเครื่องแต่งกายท่เี หมาะสมกบั ตนเองมาใส่ พรอ้ มสวมเครอื่ งประดับและแต่งหน้าอย่าง
เหมาะสม
3. ถ่ายรปู ผ้เู รยี นทแ่ี ตง่ กายเหมาะสม ปริ๊นส์ และตดิ ลงในช่องวา่ ง
4. บอกเหตุผลที่เลือกแตง่ กายเช่นนั้น พร้อมอธบิ ายวา่ การแตง่ กายนั้นเหมาะสมกบั ตนเองอยา่ งไร
ลงในทว่ี ่าง
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
ส่งิ ท่ีไดร้ บั จากการปฏิบัติกิจกรรม
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………….........................................................................................................................................
แผนการเรียนรู้แบบบูรณาการปรชั ญาแบบเศรษฐกิจพอเพยี ง
รหสั วชิ า 20203-2107 ชื่อวชิ า การพฒั นาบคุ ลกิ ภาพ หนว่ นกิต (ชม.) 1-2-2
หลกั สตู ร ประกาศนียบตั รวชิ าชีพ ประเภทวชิ า พาณิชยกรรม
แผนกวชิ า การบญั ชี สาขางาน การบญั ชี
ช่ือหน่วย ศลิ ปะการสอื่ สาร
ช่ือเรอื่ ง ศิลปะการสื่อสาร จานวน 9 ชม.
1. หัวข้อเรอ่ื ง
1.1 ศปิ ละการสื่อสาร
2. สาระสาคัญ
การพูด เป็นการสื่อสารที่มนุษย์ใช้มากที่สุด สร้างความเข้าใจได้ดีท่ีสุด ผู้พูดจึงต้องพัฒนา
ความสามารถ ในการพูดของตนเองใหม้ ีประสทิ ธิภาพ เพอื่ การสื่อสารท่ีดี และเพ่ือความสาเร็จในการประกอบ
อาชีพดว้ ย
3. สมรรถนะประจาหนว่ ย
3.1 แสดงความรู้เกย่ี วกบั การสอ่ื สารได้
3.2 บอกเกี่ยวกบั บนั ได 7 ขน้ั เพ่อื ความสาเรจ็ ในการพูดได้
3.3 พัฒนาตนเองเพือ่ การสอ่ื สารได้
3.4 แสดงพฤติกรรมความสนใจใฝ่รู้ ความคิดริเริ่มสร้างสรรค์ ความรับผิดชอบ ความเป็น
ประชาธปิ ไตย และหา่ งไกลยาเสพติด
4. จดุ ประสงค์การเรยี นรู้
4.1 อธบิ ายความรเู้ ก่ยี วกบั การส่อื สารได้
4.2 อธบิ ายเกี่ยวกบั การพัฒนาความสามารถในการสือ่ สารได้
4.3 พัฒนามารยาทในการพูดได้
4.4 พฒั นาทกั ษะพื้นฐานในการพูดได้
4.5 พฒั นาศิลปะการพดู ในทป่ี ระชมุ ได้
4.6 อธิบายความรเู้ ก่ียวกบั บนั ได 7 ขน้ั เพื่อความสาเรจ็ ในการพูดได้
4.7 พฒั นาตนเองเพ่อื การส่ือสารได้
4.8 ศกึ ษาคน้ คว้าความร้ใู หม่ ๆ ดว้ ยตนเอง มีความสนใจใฝร่ ู้ มีความเพยี รพยายามในการ
ปฏบิ ตั ิงานทไี่ ดร้ บั มอบหมายใหเ้ สรจ็ ภายในเวลาทก่ี าหนด
5. สาระการเรยี นรู้
5.1 ความรูเ้ กยี่ วกับการส่ือสาร
5.2 มารยาทในการพูด
5.3 การพดู ในทช่ี ุมชน
5.4 ศลิ ปะการพดู จงู ใจ
5.5 การพัฒนาความสามารถในการพูด
5.6 ทักษะพนื้ ฐานในการพดู
5.7 บนั ได 7 ขน้ั เพอ่ื ความสาเรจ็ ในการพูด
5.8 การพฒั นาตนเองเพอื่ การสือ่ สาร
6. การบรู ณาการกบั ปรัชญาเศรษฐกจิ พอเพยี ง
6.1 ความพอประมาณ
- ใชว้ สั ดุ อปุ กรณ์อยา่ งประหยัด และคุ้มค่า
- เลอื กใช้วัสดุ อุปกรณ์ เหมาะสมกบั งานทป่ี ฏิบตั ิ
6.2 ความมเี หตุผล
- บอกหน้าที่ของนักการตลาดไดอ้ ย่างถูกต้องตามหลกั การ
- พัฒนาปรับปรุงบคุ ลกิ ภาพของนักการตลาดได้
6.3 การมภี ูมคิ มุ้ กนั ในตัวทีด่ ี
- ปฏิบตั งิ านท่ีได้รับมอบหมายดว้ ยความรอบคอบ
- ปฏิบตั งิ านโดยคานึงถงึ ความปลอดภยั
6.4 เง่อื นไขความรู้
- มคี วามรู้ ความเข้าใจทถี่ กู ต้องในเรือ่ ง ศิลปะการสื่อสาร
6.5 เงอ่ื นไขคณุ ธรรม
- มีความสนใจใฝ่รู้
- มคี วามคิดริเริ่มสรา้ งสรรค์
- มีความรบั ผดิ ชอบ
7. กจิ กรรมการเรียนรู้
7.1 ครนู าเข้าสู่บทเรียนโดยนาสนทนาเกยี่ วกับศิลปะการสื่อสาร
7.2 ครูให้ผู้เรยี นทาแบบทดสอบกอ่ นเรียน จากนน้ั ตรวจและบันทกึ คะแนนของผู้เรยี นรายบคุ คล
7.3 ดาเนนิ การสอนโดยวิธีบรรยายพร้อมใชส้ ่อื ประกอบ
7.4 ผูเ้ รียนมสี ว่ นร่วมในการอภปิ ราย แสดงความคิดเหน็ โดยครสู ังเกตพฤตกิ รรมผเู้ รยี น
7.5 ครแู ละผู้เรยี นร่วมกันสรปุ เน้ือหา
7.6 ครูให้ผ้เู รียนทาแบบฝกึ หดั ท้ายหน่วยและแบบทดสอบหลังเรยี นจากน้นั ตรวจแลว้ บันทกึ คะแนน
ของผู้เรยี นรายบคุ คล
7.7 ครูมอบหมายงานให้ผู้เรียนปฏบิ ัตติ ามกจิ กรรมเสริมการเรยี นรู้
7.8 ครตู รวจแบบฝึกหดั ท้ายหนว่ ยและผลงานของผ้เู รยี น
8. ส่ือการเรยี นรู้
8.1 https://sites.google.com/site/karphathna104/xngkh-prakxb-thi-mi-xiththiphl-tx-
bukhlikphaph
8.2 หนงั สือ ตารา หรอื เอกสารต่าง ๆ ท่มี เี นื้อหาเกี่ยวข้อง
8.3 อินเทอรเ์ น็ต
9. หลักฐานการเรยี นรู้
9.1 หลักฐานความรู้
- แบบบนั ทกึ คะแนนจากการทาแบบทดสอบและแบบฝึกหดั ของผเู้ รียนรายบคุ คล
9.2 หลักฐานการปฏบิ ัตงิ าน
- แบบประเมนิ ผลการปฏบิ ัตงิ านตามกจิ กรรมเสริมการเรยี นรู้
10. การวัดผลประเมนิ ผล
เกณฑก์ ารให้คะแนนแบบทดสอบ
- ผู้เรยี นตอบถกู ไดข้ ้อละ 1 คะแนน ตอบผิดหรือไมต่ อบได้ 0 คะแนน
เกณฑ์การประเมินผลการทดสอบ
- ผู้เรยี นตอ้ งตอบถูก 50 % ขน้ึ ไป จงึ ผ่านเกณฑ์
เกณฑ์การประเมนิ ผลกจิ กรรมเสริมการเรยี นรู้
- 4 หมายถงึ ดีมาก 3 หมายถึง ดี
- 2 หมายถึง พอใช้ 1 หมายถึง ปรบั ปรงุ
กิจกรรมเสนอแนะ
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………..........................................................................................................................................
ใบงานที่ 5.1
สมมตวิ า่ ผู้เรยี นเปน็ นักการตลาด ผู้เรยี นมกี ารเตรียมตัวและเตรียวคาพดู สาหรับการเสนอขายอยง่ ไร
อธบิ ายโดยละเอยี ด
การเตรียมตวั และการเสนอขา
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
สิง่ ทไ่ี ดร้ บั จากการปฏิบตั ิกิจกรรม
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………….........................................................................................................................................
ใบงานที่ 5.2
ผู้เรียนพจิ ารณาด้านการสอื่ สารของตนเอง และแสดงความคิดเหน็ เพอื่ การพัฒนาตนเองใหส้ ามารถ
สื่อสารไดอ้ ยา่ งมีประสิทธิภาพ
คณุ สมบตั ิของตนเอง ความเหมาะสม แนวทางการพัฒนา
1. บุคลิกภาพทางกาย เหมาะสม
ไม่เหมาะสม
2. ความรู้ เหมาะสม
ไมเ่ หมาะสม
3. การปรับอารมณแ์ ละควบคมุ เหมาะสม
การแสดงออก ไมเ่ หมาะสม
4. มนุษย์สัมพันธ์ดา้ นการพดู เหมาะสม
ไม่เหมาะสม
สงิ่ ทไ่ี ดร้ ับจากการปฏบิ ตั ิกิจกรรม
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………….........................................................................................................................................
แผนการเรยี นรูแ้ บบบรู ณาการปรชั ญาแบบเศรษฐกิจพอเพยี ง
รหสั วชิ า 20203-2107 ช่ือวชิ า การพฒั นาบคุ ลกิ ภาพ หนว่ นกติ (ชม.) 1-2-2
หลกั สตู ร ประกาศนียบตั รวชิ าชีพ ประเภทวชิ า พาณิชยกรรม
แผนกวชิ า การบญั ชี สาขางาน การบญั ชี
ชอ่ื หน่วย มารยาททางสงั คม
ช่ือเรอื่ ง มารยาททางสงั คม จานวน 9 ชม.
1. หวั ขอ้ เรือ่ ง
1.1 ความรู้เก่ยี วกับมารยาททางสมั คม
1.2 มารยาทตามพื้นฐานวัฒนธรรมไทย
1.3 การปฏิบัตติ นในการเข้าสงั คม
1.4 มารยาทในการทางาน
2. สาระสาคญั
การอยรู่ ่วมกนั ในสังคม ควรปฏิบตั ิตนตามระเบยี บ แบบแผนทป่ี ฏิบตั ิตอ่ เน่อื งกันมาอย่างดีงามผู้ปฏิบัติ
ตามมารยาททางสงั คม มักเป้นท่ีชนื่ ชมต่อผพู้ บเห็นและผทู้ ี่ปฏิสัมพันธ์ด้วย เป็นท่ียอมรับสามารถปฏิบัติงานได้
อยา่ งราบรนื่ และประสบความสาเรจ็ ได้โดยงา่ ย
3. สมรรถนะประจาหน่วย
3.1 แสดงความรเู้ กีย่ วกบั มารยาททางสังคมได้
3.2 แสดงพฤติกรรมความสนใจใฝ่รู้ ความคิดริเร่ิมสร้างสรรค์ ความรับผิดชอบ ความเป็น
ประชาธปิ ไตย และห่างไกลยาเสพติด
4. จดุ ประสงคก์ ารเรยี นรู้
4.1 ปฏิบัตติ นตามมารยาททางสงั คมได้
4.2 พฒั นามารยาทตามพืน้ ฐานวฒั นธรรมไทยได้
4.3 พัฒนาตนในการเข้าสังคมได้
4.4 ปฏบิ ตั ิตนตามมารยาทในการทางานได้
4.5 ศกึ ษาค้นควา้ ความรู้ใหม่ ๆ ด้วยตนเอง มีความสนใจใฝ่รู้ มีความเพยี รพยายามในการ
ปฏิบตั งิ านท่ไี ดร้ บั มอบหมายใหเ้ สร็จภายในเวลาท่กี าหนด
5. สาระการเรียนรู้
5.1 ความรู้เก่ยี วกบั มารยาททางสมั คม
5.2 มารยาทตามพนื้ ฐานวัฒนธรรมไทย
5.3 การปฏบิ ัตติ นในการเข้าสังคม
5.4 มารยาทในการทางาน
6. การบรู ณาการกบั ปรชั ญาเศรษฐกจิ พอเพียง
6.1 ความพอประมาณ
- ใชว้ ัสดุ อปุ กรณอ์ ยา่ งประหยดั และคุ้มค่า
- เลือกใชว้ สั ดุ อุปกรณ์ เหมาะสมกับงานทป่ี ฏบิ ตั ิ
6.2 ความมเี หตผุ ล
- บอกหน้าท่ีของนกั การตลาดได้อยา่ งถกู ต้องตามหลกั การ
- พฒั นาปรับปรุงบคุ ลกิ ภาพของนักการตลาดได้
6.3 การมภี ูมิคมุ้ กันในตัวทด่ี ี
- ปฏิบตั งิ านทไี่ ดร้ ับมอบหมายด้วยความรอบคอบ
- ปฏบิ ตั ิงานโดยคานงึ ถึงความปลอดภยั
6.4 เงื่อนไขความรู้
- มีความรู้ ความเข้าใจท่ถี กู ต้องในเร่อื ง มารยาททางสงั คม
6.5 เง่ือนไขคุณธรรม
- มีความสนใจใฝร่ ู้
- มีความคดิ ริเรม่ิ สร้างสรรค์
- มีความรบั ผิดชอบ
7. กจิ กรรมการเรียนรู้
7.1 ครนู าเขา้ สบู่ ทเรียนโดยนาสนทนาเก่ียวกบั มารยาททางสมั คม
7.2 ครูให้ผูเ้ รยี นทาแบบทดสอบกอ่ นเรยี น จากนนั้ ตรวจและบนั ทึกคะแนนของผเู้ รียนรายบคุ คล
7.3 ดาเนินการสอนโดยวธิ บี รรยายพรอ้ มใชส้ ือ่ ประกอบ
7.4 ผเู้ รยี นมีส่วนรว่ มในการอภปิ ราย แสดงความคิดเห็น โดยครสู ังเกตพฤติกรรมผูเ้ รยี น
7.5 ครแู ละผู้เรยี นรว่ มกันสรุปเนอื้ หา
7.6 ครใู ห้ผเู้ รยี นทาแบบฝกึ หดั ทา้ ยหน่วยและแบบทดสอบหลงั เรยี นจากนนั้ ตรวจแลว้ บนั ทึกคะแนน
ของผู้เรียนรายบุคคล
7.7 ครูมอบหมายงานให้ผเู้ รยี นปฏิบัตติ ามกจิ กรรมเสริมการเรียนรู้
7.8 ครตู รวจแบบฝกึ หัดท้ายหนว่ ยและผลงานของผู้เรยี น
8. สื่อการเรียนรู้
8.1 https://sites.google.com/site/karphathna104/xngkh-prakxb-thi-mi-xiththiphl-tx-
bukhlikphaph
8.2 หนังสอื ตารา หรือเอกสารตา่ ง ๆ ที่มเี นอ้ื หาเกย่ี วขอ้ ง
8.3 อนิ เทอร์เน็ต
9. หลักฐานการเรยี นรู้
9.1 หลักฐานความรู้
- แบบบนั ทึกคะแนนจากการทาแบบทดสอบและแบบฝึกหัดของผู้เรยี นรายบุคคล
9.2 หลกั ฐานการปฏบิ ัติงาน
- แบบประเมนิ ผลการปฏบิ ัตงิ านตามกิจกรรมเสริมการเรยี นรู้
10. การวัดผลประเมินผล
เกณฑ์การใหค้ ะแนนแบบทดสอบ
- ผู้เรียนตอบถูกได้ข้อละ 1 คะแนน ตอบผิดหรือไมต่ อบได้ 0 คะแนน
เกณฑก์ ารประเมินผลการทดสอบ
- ผู้เรยี นตอ้ งตอบถูก 50 % ขนึ้ ไป จึงผา่ นเกณฑ์
เกณฑก์ ารประเมินผลกิจกรรมเสริมการเรียนรู้
- 4 หมายถงึ ดีมาก 3 หมายถึง ดี
- 2 หมายถงึ พอใช้ 1 หมายถึง ปรับปรงุ
กิจกรรมเสนอแนะ
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………..........................................................................................................................................
ใบงานท่ี 6.1
ผเู้ รยี นถา่ ยภาพตนเอง ขณะปฏิบัตมิ ารยาทไทยแบบใดแบบหน่ึง พรอ้ มอธิบายรายละเอียดของ
มารยาทน้นั บนั ทกึ ลงในทวี่ า่ งดา้ นลา่ ง
รปู ภาพ คาบรรยาย
สิ่งทไ่ี ด้รบั จากการปฏิบัตกิ ิจกรรม
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………….........................................................................................................................................
ใบงานท่ี 6.2
เมือ่ ผเู้ รยี นไดร้ บั เชญิ ไปงานแต่งงาน ซงึ่ เป็นการจดั เล้ยี งแบบบุฟเฟต์ ในโรงแรมแหง่ หนง่ึ ให้อธบิ ายถึง
การเตรียมตวั ต้ังแต่เร่อื งการแต่งกาย การปฏิบัตเิ มื่อเขา้ งาน จนถงึ การรว่ มรับประทานอาหาร โดยบนั ทกึ ลงใน
ท่ีวา่ งดา้ นล่าง
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
สง่ิ ท่ไี ด้รบั จากการปฏบิ ตั ิกิจกรรม
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………….........................................................................................................................................
แผนการเรียนรู้แบบบรู ณาการปรชั ญาแบบเศรษฐกจิ พอเพยี ง
รหสั วชิ า 20203-2107 ชื่อวชิ า การพฒั นาบคุ ลกิ ภาพ หนว่ นกิต (ชม.) 1-2-2
หลกั สตู ร ประกาศนียบตั รวชิ าชีพ ประเภทวชิ า พาณิชยกรรม
แผนกวชิ า การบญั ชี สาขางาน การบญั ชี
ชื่อหนว่ ย การสร้างความประทับใจต่อลูกค้า
ช่ือเร่อื ง การสรา้ งความประทบั ใจต่อลูกค้า จานวน 6 ชม.
1. หัวข้อเรื่อง
1.1 หลักการพื้นฐนของงานบริการ
1.2 หลกั การสร้างความประทบั ใจของนกั การตลาด
2. สาระสาคญั
งานขายและงานบริการเป็นงานท่ีให้ความสาคัญกับลูกค้า จนมีคากล่าวว่า “ลูกค้าคือประราชา”
นอกจากจะได้รับสนิ คา้ ท่ีมคี ณุ ภาพแล้ว ยังต้องได้รับการบริการท่ีดีด้วย นักการตลาดจึงต้องมีความรู้ด้านงาน
บริการเปน็ อย่างดี จงึ จะสามารถดงึ ดดู และสรา้ งความประทบั ใจให้เกดิ ขึ้นแกล่ ูกค้า นอกจากน้ีพนักงานขายที่มี
คณุ ภาพยงั มโี อกาสประสบความสาเร็จกา้ วสูต่ าแหนง่ ท่ีสงู ข้ึนไดอ้ กี ด้วย
3. สมรรถนะประจาหนว่ ย
3.1 แสดงความร้เู กย่ี วกับการสรา้ งความประทับใจ
3.2 แสดงพฤติกรรมความสนใจใฝ่รู้ ความคิดริเริ่มสร้างสรรค์ ความรับผิดชอบ ความเป็น
ประชาธิปไตย และหา่ งไกลยาเสพตดิ
4. จดุ ประสงค์การเรยี นรู้
4.1 อธิบายหลกั การพ้นื ฐานของงานบริการได้
4.2 บอกหลักการสร้างความประทับใจได้
4.3 ศกึ ษาคน้ ควา้ ความรู้ใหม่ ๆ ดว้ ยตนเอง มีความสนใจใฝร่ ู้ มคี วามเพียรพยายามในการ
ปฏิบัติงานท่ีได้รับมอบหมายให้เสรจ็ ภายในเวลาท่กี าหนด
5. สาระการเรียนรู้
5.1 หลกั การพนื้ ฐนของงานบริการ
5.2 หลกั การสร้างความประทบั ใจต่อลูกค้า
6. การบูรณาการกบั ปรัชญาเศรษฐกจิ พอเพยี ง
6.1 ความพอประมาณ
- ใชว้ ัสดุ อปุ กรณอ์ ยา่ งประหยดั และคุม้ คา่
- เลอื กใชว้ สั ดุ อุปกรณ์ เหมาะสมกบั งานท่ีปฏิบตั ิ
6.2 ความมเี หตผุ ล
- บอกหนา้ ที่ของนกั การตลาดไดอ้ ย่างถูกตอ้ งตามหลักการ
- พฒั นาปรับปรุงบคุ ลิกภาพได้
6.3 การมีภมู คิ มุ้ กันในตัวท่ดี ี
- ปฏิบัตงิ านท่ีได้รบั มอบหมายดว้ ยความรอบคอบ
- ปฏบิ ัตงิ านโดยคานงึ ถงึ ความปลอดภยั
6.4 เงอ่ื นไขความรู้
- มคี วามรู้ ความเข้าใจทถ่ี กู ตอ้ งในเรือ่ ง การสร้างความประทบั ใจต่อลูกคา้
6.5 เงื่อนไขคณุ ธรรม
- มีความสนใจใฝร่ ู้
- มีความคิดรเิ ริ่มสรา้ งสรรค์
- มีความรับผิดชอบ
7. กจิ กรรมการเรียนรู้
7.1 ครนู าเขา้ ส่บู ทเรยี นโดยนาสนทนาเกยี่ วกบั การสร้างความประทบั ใจตอ่ ลูกค้า
7.2 ครใู ห้ผูเ้ รียนทาแบบทดสอบกอ่ นเรียน จากนั้นตรวจและบนั ทึกคะแนนของผเู้ รียนรายบุคคล
7.3 ดาเนินการสอนโดยวธิ บี รรยายพรอ้ มใช้สือ่ ประกอบ
7.4 ผ้เู รียนมีส่วนร่วมในการอภิปราย แสดงความคดิ เห็น โดยครูสังเกตพฤติกรรมผ้เู รียน
7.5 ครูและผู้เรียนร่วมกันสรปุ เน้อื หา
7.6 ครูให้ผู้เรียนทาแบบฝึกหดั ทา้ ยหน่วยและแบบทดสอบหลังเรียนจากนัน้ ตรวจแลว้ บนั ทกึ คะแนน
ของผู้เรยี นรายบุคคล
7.7 ครมู อบหมายงานให้ผเู้ รยี นปฏิบตั ติ ามกิจกรรมเสรมิ การเรียนรู้
7.8 ครตู รวจแบบฝึกหดั ทา้ ยหนว่ ยและผลงานของผูเ้ รียน
8. สอื่ การเรียนรู้
8.1 https://sites.google.com/site/karphathna104/xngkh-prakxb-thi-mi-xiththiphl-tx-
bukhlikphaph
8.2 หนังสือ ตารา หรือเอกสารต่าง ๆ ทีม่ ีเนือ้ หาเก่ยี วข้อง
8.3 อนิ เทอร์เน็ต
9. หลักฐานการเรยี นรู้
9.1 หลักฐานความรู้
- แบบบนั ทึกคะแนนจากการทาแบบทดสอบและแบบฝึกหัดของผู้เรยี นรายบคุ คล
9.2 หลกั ฐานการปฏบิ ัติงาน
- แบบประเมนิ ผลการปฏบิ ัตงิ านตามกิจกรรมเสริมการเรยี นรู้
10. การวัดผลประเมินผล
เกณฑ์การใหค้ ะแนนแบบทดสอบ
- ผู้เรียนตอบถูกได้ข้อละ 1 คะแนน ตอบผิดหรอื ไมต่ อบได้ 0 คะแนน
เกณฑก์ ารประเมินผลการทดสอบ
- ผู้เรยี นตอ้ งตอบถูก 50 % ขนึ้ ไป จึงผา่ นเกณฑ์
เกณฑก์ ารประเมินผลกิจกรรมเสริมการเรียนรู้
- 4 หมายถงึ ดีมาก 3 หมายถึง ดี
- 2 หมายถงึ พอใช้ 1 หมายถึง ปรับปรงุ
กิจกรรมเสนอแนะ
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………..........................................................................................................................................
ใบงานท่ี 7.1
สมมติผู้เรยี นมีเงนิ ทนุ สาหรับการประกอบกิจการ ผู้เรยี นจะตั้งชือ่ กิจการว่าอยา่ งไร และมกี ารบรกิ าร
อยา่ งไร เพ่ือใหล้ กู ค้าเกดิ ความประทบั ใจ โดยบันทกึ ลงในทวี่ ่างดา้ นลา่ ง
ชื่อกจิ การ..............................................................................................................................................................
สนิ ค้าหรอื บรกิ ารทจ่ี าหน่ายคอื .............................................................................................................................
บริการท่ีจะทาให้ลูกค้าเกิดความประทบั ใจ มรี ายละเอียดดังน้ี
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
สง่ิ ทไี่ ด้รับจากการปฏิบตั กิ ิจกรรม
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………….........................................................................................................................................
แผนการเรยี นร้แู บบบูรณาการปรัชญาแบบเศรษฐกิจพอเพยี ง
รหสั วชิ า 20203-2107 ชื่อวชิ า การพฒั นาบคุ ลกิ ภาพ หน่วนกิต (ชม.) 1-2-2
หลกั สตู ร ประกาศนียบตั รวชิ าชีพ ประเภทวชิ า พาณิชยกรรม
แผนกวชิ า การบญั ชี สาขางาน การบญั ชี
ชอ่ื หน่วย -
ช่อื เรื่อง - จานวน 3 ชม.
ทดสอบกลางภาคเรยี นท่ี 2/2562
แผนการเรยี นรแู้ บบบูรณาการปรัชญาแบบเศรษฐกิจพอเพยี ง
รหสั วชิ า 20203-2107 ช่ือวชิ า การพฒั นาบคุ ลกิ ภาพ หน่วนกิต (ชม.) 1-2-2
หลกั สตู ร ประกาศนียบตั รวชิ าชีพ ประเภทวชิ า พาณิชยกรรม
แผนกวชิ า การบญั ชี สาขางาน การบญั ชี
ช่อื หนว่ ย การสร้างความประทับใจต่อลูกคา้
ช่อื เรื่อง การสร้างความประทับใจต่อลูกค้า จานวน 3 ชม.
ทดสอบปลายภาคเรยี นท่ี 2/2562