แผนการจัดการเรียนรู้
รหัสวชิ า 3211-2006 วชิ า กลยุทธ์ธุรกจิค้าปลีก
หลกั สูตรประกาศนียบตั รวิชาชีพช้ันสูง พทุ ธศักราช 2563
ประเภทวชิ าพาณชิ ยกรรม
โดย
นางสาวกานต์พชิ ชา ผายป้องนา
ครู (พนักงานราชการ)
แผนกวิชาธุรกจิ ค้าปลกี
ภาคเรียนที่ 1 ปี การศึกษา 2563
3211-2006 กลยุทธ์ธรุ กจิค้าปลีก 3-0-3
(Retailing Business Strategy)
จุดประสงค์รายวชาิ
เพือ่ ให้
1. มีความรคู้ วามเขา้ ใจ หลกั การและกลยุทธ์ธุรกจิ ค้าปลกี
2. มีทักษะเก่ยี วกบั กลยทุ ธ์ของธรุ กิจค้าปลกี ประเภทต่าง ๆ
3. ประยกุตก์ ลยทุ ธ์การตลาดมาใช้ในธรุ กจิ ค้าปลกี
สมรรถนะรายวิชา
1. แสดงความรูเ้ ก่ียวกับการวเิ คราะหล์ กั ษณะธรุ กจิ คา้ ปลกี
2. สารวจทาเลท่ตี ้ังทเ่ี หมาะสมของธุรกิจค้าปลีก
3. วิจยั เพื่อพฒั นาธุรกิจค้าปลกี
4. วเิ คราะหแ์ ละปรบั ปรงุ ยอดขาย
คาอธิบายรายวิชา
ศกึ ษาเกยี่ วกบั สภาพแวดลอ้ มของธรุ กจิ ค้าปลกี การจัดการเชิงกลยทุ ธ์ ปจั จัยความสาเรจ็ ในการ
แข่งขันของธรุ กิจค้าปลีก ประกอบด้วยทาเลทต่ี ง้ั รา้ นค้าปลีก การผลิต โลจสิ ติกส์ การเงิน การวจิ ยั และ
พัฒนาการตลาดการบรหิ ารจดั การ และระบบสารสนเทศ แนวคดิ และหลักการท่ัวไปในการสร้างความ
ได้เปรยี บทางการแขง่ ขันเพ่อื ให้ธุรกจิ สามารถแข่งขันไดอ้ ยา่ งมีประสทิ ธิภาพ ภายในสถานการณ์ความไม่
แนน่ อน และภายใตก้ ระแสโลกาภวิ ัตน์
โครงการจัดการเรียนรู้
สัปดาห์ ชื่อหน่วยการเรียน/หัวข้อ กิจกรรมการ จานวน
ที่ /คาบท่ี สอน ชัว่ โมง
อธบิ าย
1-4 การวเิ คราะหล์ ักษณะธุรกจิ คา้ ปลกี 12
อธบิ าย
5-7 การเลือกทะเลทต่ี ง้ั ของธุรกจิ ค้าปลกี - 9
8 ทดสอบกลางภาค 3
9-11 การวิจยั พัฒนาการตลาดการบรหิ ารจดั การ อธิบาย 9
12-13 ระบบสารสนเทศ อธิบาย 6
14-15 แนวคิดและหลกั การทว่ั ไปในการสรา้ งความ อธิบาย 6
ได้เปรียบทางการแขง่ ขนั อธบิ าย 6
16-17 โลจสิ ตกิ ส์
18 ทดสอบปลายภาค -3
รวม 54
แผนการเรยี นรู้ หน่วยท่ี 1
รหัสวชิ า 3211-2006 สอนครง้ั ที่ 1-4
วชิ า กลยุทธ์ธรุ กจิ ค้าปลกี สาขางาน ธรุ กิจคา้ ปลีก
แผนกวิชา ธรุ กจิ คา้ ปลีก ปวส.1
ชอื่ หน่วย การวิเคราะห์ลกั ษณะธรุ กจิ ค้าปลกี
สาระสาคญั
ทกุ ธรุ กจิ ทจี่ าหน่ายสินค้าและบริการรวมถึงร้านอาหารด้วยสามารถเข้าข่ายธุรกจิ คา้ ปลกี ซึ่งโดยทวั่ ไป
แล้วเปน็ ธุรกจิ ทสี่ ามารถวเิ คราะหไ์ ด้ไม่ยากนักธรุ กจิ ค้าปลีกมกี ารแขง่ ขนั ทร่ี ุนแรง ตง้ั แต่ค้าปลกี รายย่อยไป
จนถงึ คา้ ปลกี รายใหญ่ และปจั จบุ ันยงั มกี ารเขา้ มาของ eCommerce ทาให้อตุ สาหกรรมดุเดอื นมากขึน้ ดว้ ย
แต่เดิม ธุรกจิ ค้าปลีกในไทยเปน็ ร้านขายของชาขนาดเลก็ ทค่ี อยจัดหาสนิ ค้ามาจาหน่ายจากผู้คา้ สง่ แต่ปจั จุบัน
รูปแบบรา้ นค้าปลีกได้กลายเปน็ ร้านค้าทันสมัยมากขึ้น ท่ีผปู้ ระกอบการเปน็ นายทุนรายใหญแ่ ละมสี าขาจานวน
มาก ค้าปลกี สมัยใหม่มกี ารบรหิ ารจดั การอย่างเปน็ ระบบ มรี ะบบขนสง่ และศนู ยก์ ระจายสินคา้ ทที่ ันสมยั มี
เทคโนโลยดี ้านปฏิบตั กิ ารต่างๆ เพ่อื สรา้ งความได้เปรียบดา้ นการแข่งขัน
สมรรถนะประจาหน่วย
แสดงความรเู้ กย่ี วกับการวเิ คราะหล์ ักษณะธุรกจิ ค้าปลีก
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1. บอกสภาพแวดล้อมของธรุ กจิ คา้ ปลีก
2. บอกปจั จยั ความสาเรจ็ ในการแข่งขันของธุรกจิ คา้ ปลกี
3. บอกการจัดการเชิงกลยุทธ์
สาระการเรยี นรู้
1. สภาพแวดลอ้ มของธรุ กจิ ค้าปลีก
2. ปัจจัยความสาเรจ็ ในการแข่งขันของธรุ กจิ ค้าปลกี
3. การจดั การเชิงกลยุทธ์
กจิ กรรมการเรียนการสอน
กิจกรรมผสู้ อน กจิ กรรมผเู้ รียน
1 ข้ันนาเขา้ สบู่ ทเรยี น
ครยู กตัวอยา่ งรปู แบบของธรุ กจิ สมัยใหม่ ใน ผเู้ รยี นรว่ มคดิ และตอบคาถาม
ปจั จบุ นั ใหผ้ เู้ รียนฟงั
2 ขั้นสอน
อธบิ ายสภาพแวดล้อมของธุรกิจค้าปลีก, ปัจจัย ผู้ เ รี ย น ฟั ง ก า ร บ ร ร ย า ย แ ล ะ ศึ ก ษา เ อ ก ส า ร
ความสาเร็จในการแข่งขันของธุรกิจค้าปลีก, การ ประกอบการเรียนตาม และร่วมตอบคาถามถึง การ
จัดการเชิงกลยทุ ธ์ วเิ คราะห์ลักษณะธุรกจิ ค้าปลกี
3 ข้ันสรุป
แบ่งกลุ่มผู้เรียนจานวน 4 กลุ่มให้แต่ละกลุ่ม ผู้เรียนแต่ละกลุ่มส่งตัวแทนออกมาสรุปเพื่อนฟัง
สรปุ สาระสาคัญของแต่เรื่องตามจดุ ประสงค์ หนา้ ชน้ั เรียน
และผสู้ อนสรุปแตล่ ะเรื่องใหผ้ เู้ รียนฟังจนเขา้ ใจ
ส่ือสารเรียนร้แู ละแหล่งการเรียนรู้
1) หนังสอื เรียนวชิ า กุลยทุ ธ์ธุรกิจค้าปลีก
2) อนิ เทอร์เน็ต
3) ส่ือ VCD
4) สื่อ Power Point
การวัดและการประเมนิ ผล
1) แบบประเมนิ พฤตกิ รรมรายกลมุ่
2) แบบประเมนิ คุณธรรม จรยิ ธรรม ค่านยิ มและคณุ ลักษณะพึงประสงค์
แผนการเรียนรู้ หน่วยท่ี 2
รหัสวิชา 3211-2006 สอนครั้งที่ 5-7
วิชา กลยทุ ธ์ธรุ กจิ คา้ ปลกี สาขางาน ธรุ กจิ คา้ ปลกี
แผนกวิชา ธรุ กจิ ค้าปลกี ปวส.1
ช่ือหน่วย การเลือกทะเลที่ต้ังของธรุ กจิ คา้ ปลกี
สาระสาคัญ
การเลอื กทาเลทีต่ ้งั สถานประกอบธุรกจิ มีความสาคญั ต่อความสาเร็จขององคก์ ารธรุ กจิ กล่าวคอื หาก
เลอื กทาเลท่ีไมเ่ หมาะสม จะทาใหอ้ งค์การธุรกจิ ประสบปญั หาอื่น ๆ ตามมา เชน่ คา่ ขนส่งสงู เนอ่ื งจากสถาน
ประกอบธรุ กจิ อยไู่ กลจากแหลง่ วตั ถดุ บิ และตลาด นอกจากน้ี อาจขาดแคลนแรงงานท่ีมคี ุณภาพ ขาดแคลน
วตั ถดุ บิ รวมไปถึงปัจจัยอื่น ๆ ซง่ึ เปน็ อุปสรรคตอ่ การผลิต และการปฏบิ ตั งิ านขององคก์ ารธรุ กจิ โดยท่วั ไป
ลักษณะของทาเล จะไม่มลี ักษณะใด ทด่ี กี ว่ากนั อย่างชดั เจน แต่จะเกิดจากการพิจารณาลักษณะดีของแตล่ ะ
ทาเล นามาประกอบกัน เพือ่ การตดั สินใจเลอื กท่ใี ช้ต้งั สถานประกอบธุรกิจ ท่อี าจกอ่ ให้เกิดปญั หาในอนาคต
ใหน้ ้อยทสี่ ดุ การเลอื กทาเลท่ีตง้ั สถานประกอบธรุ กจิ ต่าง ๆ โดยทั่วไปมักจะพยายามหาแหลง่ หรือทาเลทท่ี าให้
ตน้ ทนุ รวม ของการผลติ สนิ ค้าและ บรกิ ารท่ีต่าที่สดุ เท่าทจี่ ะเป็นไปไดแ้ ตล่ กั ษณะของการประกอบธรุ กจิ และ
สถานทีป่ ระกอบกจิ การยอ่ มแตกตา่ งกันในเรอื่ งของชนดิ สนิ ค้า ค่าใชจ้ า่ ยและการลงทุน ดงั น้นั การพิจารณา
เลอื กทาเลจงึ ตอ้ งคานงึ ถงึ ปจั จัยตา่ ง ๆ หลายประการเพราะการเลอื กทาเลท่ตี ัง้ มีความสาคัญต่อการ
ดาเนนิ งานขององค์การธรุ กจิ ตา่ ง ๆ เชน่ การวางแผนระบบการผลติ การวางผังโรงงาน การลงทนุ และรายได้
เป็นตน้
สมรรถนะประจาหนว่ ย
รแู้ ละเขา้ ใจการเลือกทาเลท่ตี ้ังของธุรกจิ ค้าปลกี
จุดประสงค์เชิงพฤตกิ รรม
1. บอการวิเคราะห์ทาเลท่ตี งั้ Location Analysis
2. บอกการวเิ คราะหเ์ ลือกท่ตี ั้งของรา้ นคา้ ปลกี
3. ประเภทของทาเลท่ีตง้ั กิจการค้าปลีก Store Location
4. การวางผงั ตามประเภทของสินค้า Types of Goods
5. บอกองค์ประกอบของการเลือกพน้ื ที่
สาระการเรียนรู้
1. วเิ คราะหท์ าเลทีต่ ง้ั Location Analysis
2. การวิเคราะหเ์ ลอื กท่ีต้งั ของร้านค้าปลกี
3. ประเภทของทาเลที่ตงั้ กจิ การคา้ ปลกี Store Location
4. การวางผังตามประเภทของสนิ ค้า Types of Goods
5. บอกองคป์ ระกอบของการเลอื กพนื้ ที่
กจิ กรรมการเรียนการสอน กิจกรรมผู้เรยี น
กิจกรรมผ้สู อน ผู้เรยี นร่วมคดิ และตอบคาถาม
ข้นั นาเขา้ สบู่ ทเรยี น
ยกตัวอยา่ งรา้ นสะดวกซือ้ เพอื่ ใหผ้ เู้ รยี นวเิ คราะห์ ผู้เรียนฟังการบรรยาย และศึกษาเอกสาร
ข้นั สอน ประกอบ และร่วมตอบคาถามถึง การเตรียมพ้ืนท่ี
บรรยายหวั ขอ้ วเิ คราะหท์ าเลทีต่ ง้ั Location ขายและทาเลท่ตี ั้ง
Analysis, การวิเคราะหเ์ ลือกท่ีตงั้ ของรา้ นค้าปลีก
,ประเภทของทาเลที่ต้ังกิจการค้าปลีก Store
Location , การวางผงั ตามประเภทของสินค้า
Types of Goods, บอกองคป์ ระกอบของการเลอื ก
พนื้ ที่
ข้ันสรุป ผู้เรยี นแต่ละกลมุ่ ศกึ ษา เรื่องทีไ่ ด้รบั มอบหมายสง่
ขณะทาการสอนครจู ะหาโอกาสสอดแทรกความรู้ ตัวแทนออกมาสรุปหนา้ ชน้ั เรยี น
ด้านคุณธรรม จรยิ ธรรมแกผ่ ูเ้ รียน
ผู้เรียนฟงั เพ่อื นและฟงั ผสู้ อนสรปุ อีกครง้ั
สอ่ื สารเรียนรู้และแหล่งการเรียนรู้
1) หนงั สอื เรียนวิชา กลุ ยุทธธ์ ุรกจิ ค้าปลีก
2) อนิ เทอรเ์ นต็
3) ส่อื VCD
4) สอ่ื Power Point
การวดั และการประเมนิ ผล
1) แบบประเมนิ พฤติกรรมรายกลมุ่
2) แบบประเมิน คุณธรรม จรยิ ธรรม ค่านยิ มและคณุ ลกั ษณะพงึ ประสงค์
แผนการเรยี นรู้ หน่วยท่ี -
รหสั วิชา 3211-2004 สอนครั้งที่ 8
วิชา การจดั การสินคา้ ในธุรกจิ คา้ ปลกี สาขางาน ธรุ กิจค้าปลกี
แผนกวชิ า ธุรกจิ ค้าปลีก ปวส.1
ช่ือหนว่ ย ทดสอบกลางภาคเรียน 1/2563
ทดสอบกลางภาคเรียน 1/2563
แผนการเรียนรู้
รหัสวชิ า 3211-2004 หน่วยที่ 3
วิชา การจัดการสินคา้ ในธรุ กิจคา้ ปลีก สอนครั้งที่ 9-11
แผนกวชิ า ธรุ กจิ คา้ ปลีก ปวส.1 สาขางาน ธุรกิจคา้ ปลกี
ชอ่ื หนว่ ย การวิจยั พัฒนาการตลาดการบรหิ ารจัดการ
สาระสาคัญ
1. การวจิ ยั ตลาดหมายถึง การเกบ็ รวบรวมขอ้ มลู การวเิ คราะหข์ ้อมูลอย่างมรี ะบบมหี ลักเกณฑ์ทาง
วิทยาศาสตร์ ผู้บรหิ ารการตลาดนาผลการวจิ ยั ตลาดเปน็ เครอ่ื งมอื ในการตัดสินปัญหาของกจิ การ
2. ข้นั ตอนของการวจิ ยั ตลาดมี 6 ขัน้ ตอน คือการคน้ หาปญั หาและการวเิ คราะห์ปญั หา การออกแบบ
การวจิ ัย การกาหนดตัวอยา่ ง การเกบ็ รวบรวมข้อมลู การประมวลผลและการวเิ คราะห์ขอ้ มลู การ
สรปุ ผลและการเขยี นรายงาน
3. จรรยาบรรณของนกั วจิ ยั ตลาด คอื หลกั คุณธรรมจริยธรรมทนี่ กั วจิ ยั ตลาดใชย้ ึดถือปฏิบตั ิ เน่ืองจาก
วจิ ยั ตลาดต้องเกี่ยวขอ้ งกบั ผู้คนหลายฝ่าย
4. ขอ้ จากัดในการวจิ ัยตลาดทส่ี าคญั คอื ความผิดพลาดของขอ้ มลู เวลา บุคลากร และการใช้อปุ กรณ์
เครอื่ งมอื ในการวจิ ยั
สมรรถนะประจาหน่วย
แสดงความรเู้ กย่ี วกับการวิจัยพฒั นาการตลาดการบรหิ ารจดั การ
จดุ ประสงค์เชิงพฤติกรรม
1. บอกความหมายของการวิจัยตลาด
2. บอกลกั ษณะของการวิจัยตลาดกบั วิธีการทางวทิ ยาศาสตร์
3. บอกความสาคัญของการวิจยั ตลาด
4. บอกประโยชนข์ องการวิจัยตลาด
5. ชีแ้ จงปัญหาและอปุ สรรคพฒั นาการตลาดการบรหิ ารจดั การ
สาระการเรยี นรู้
1. ความหมายของการวจิ ยั ตลาด
2. บอกลักษณะของการวจิ ยั ตลาดกบั วธิ ีการทางวิทยาศาสตร์
3. บอกความสาคญั ของการวิจัยตลาด
4. บอกประโยชนข์ องการวจิ ยั ตลาด
5. ชีแ้ จงปญั หาและอุปสรรคพฒั นาการตลาดการบริหารจดั การ
กิจกรรมการเรยี นการสอน
กิจกรรมผู้สอน กิจกรรมผเู้ รยี น
ขัน้ นาเขา้ สู่บทเรยี น
นายกตัวอย่างการวิจยั ตลาดใหผ้ ู้เรียนดู ผเู้ รยี นรว่ มคดิ และตอบคาถาม
ขัน้ สอน
บรรยายหัวขอ้ วิเคราะหท์ าเลทต่ี งั้ Location ผู้เรียนฟังการบรรยาย และศึกษาเอกสาร
Analysis, การวเิ คราะหเ์ ลือกที่ตง้ั ของร้านคา้ ปลกี ประกอบ และร่วมตอบคาถามถึง การเตรียมพื้นท่ี
,ประเภทของทาเลทตี่ งั้ กิจการค้าปลีก Store ขายและทาเลที่ต้ัง
Location , การวางผังตามประเภทของสนิ คา้
Types of Goods, บอกองค์ประกอบของการเลอื ก
พืน้ ที่
ขนั้ สรุป ผู้เรียนแต่ละกลุ่มศกึ ษา เรือ่ งที่ไดร้ บั มอบหมายส่ง
ขณะทาการสอนครจู ะหาโอกาสสอดแทรกความรู้ ตัวแทนออกมาสรปุ หน้าชนั้ เรียน
ดา้ นคณุ ธรรม จริยธรรมแกผ่ ู้เรียน
ผเู้ รยี นฟังเพ่อื นและฟังผสู้ อนสรุปอีกครง้ั
ส่อื สารเรียนรแู้ ละแหล่งการเรียนรู้
1) หนังสอื เรียนวชิ า กลุ ยทุ ธธ์ ุรกิจคา้ ปลีก
2) อินเทอรเ์ น็ต
3) สอื่ VCD
4) ส่ือ Power Point
การวัดและการประเมินผล
1) แบบประเมนิ พฤติกรรมรายกลมุ่
2) แบบประเมิน คุณธรรม จริยธรรม ค่านยิ มและคณุ ลักษณะพงึ ประสงค์
แผนการเรียนรู้
รหสั วชิ า 3211-2004 หนว่ ยที่ 4
วิชา การจัดการสนิ ค้าในธรุ กิจค้าปลกี สอนครงั้ ท่ี 12-13
แผนกวิชา ธรุ กิจคา้ ปลกี ปวส.1 สาขางาน ธรุ กจิ คา้ ปลกี
ชอื่ หนว่ ย ระบบสารสนเทศ
สาระสาคญั
มนุษย์มคี วามตอ้ งการในเรอ่ื งปจั จัย 4 โดยจะมคี วามต้องการอยา่ งไม่มที สี่ ิ้นสดุ การตลาดเปล่ยี นจาก
ระบบการตลาดสมยั เก่ามาสตู่ ลาดสมัยใหม่ ซงึ่ ตอ้ งจะมกี ารวจิ ยั ตลาด เพือ่ ทาใหล้ ูกคา้ เกิดความพงึ พอใจมาก
ที่สุด มกี ารใช้เทคโนโลยที นั สมยั ทเ่ี กย่ี วกบั การขาย และประยุกต์ใชง้ านเทคโนโลยีสารสนเทศมาใชใ้ นหลาย
สาขาวชิ าชีพ ทง้ั ด้านการศึกษา ด้านธุรกจิ อตุ สาหกรรม ด้านการประกอบธุรกจิ การทางาน การใช้สอ่ื โฆษณา
ทาง E-Commerce การขายสนิ ค้าผ่านทาง Internet การใชก้ ารตลาดแบบอเิ ลก็ ทรอนกิ ส์
สมรรถนะประจาหนว่ ย
แสดงความรเู้ กยี่ วระบบสารสนเทศ
จดุ ประสงค์เชิงพฤติกรรม
1. บอกความหมายและข้ันตอนของ E-Commerce
2. อธบิ ายประเภทและประโยชน์ของ E-Commerce
3. บอกความหมายของอนิ เทอรเ์ น็ต และอธบิ ายถึงการขายสนิ ค้าผ่านทางอินเทอรเ์ น็ต
4. อธิบายส่ิงทีค่ วรทราบ เก่ียวกบั รปู แบบของ E-Commerce
5. บอกความหมายและลกั ษณะของการตลาดแบบอเิ ลก็ ทรอนิกส์
6. ความแตกตา่ งระหว่างการตลาดแบบอเิ ลก็ ทรอนกิ ส์กบั การตลาดแบบดั้งเดิม
7. ประโยชนข์ องการตลาดแบบอเิ ลก็ ทรอนิกส์
8. สาเหตทุ ่กี ารตลาดแบบอิเลก็ ทรอนิกสไ์ มป่ ระสบความสาเรจ็
9. สามารถประยกุ ต์ใชเ้ ทคโนโลยสี ารสนเทศในชีวิตประจาวนั ได้
สาระการเรยี นรู้
1. ความหมายและขั้นตอนของ E-Commerce
2. ประเภทและประโยชนข์ อง E-Commerce
3. ความหมายของอนิ เทอรเ์ นต็ และการขายสินคา้ ผ่านทางอนิ เทอร์เนต็
4. ส่ิงทีค่ วรทราบเกี่ยวกับรปู แบบของ E-Commerce
5. ความหมายและลักษณะของการตลาดแบบอเิ ลก็ ทรอนิกส์
6. ประโยชน์ของเทคโนโลยบี าร์โค้ด
7. การประยุกต์ใช้งานเทคโนโลยสี ารสนเทศในดา้ นต่างๆ
กจิ กรรมการเรยี นการสอน
กจิ กรรมผสู้ อน กิจกรรมผเู้ รยี น
ขน้ั นาเข้าสูบ่ ทเรียน
ใหผ้ ู้เรียนดูยทู ปู เกีย่ วกับการขายออนไลน์ ผู้เรียนร่วมคิดและตอบคาถาม
ขั้นสอน
บรรยายหวั ข้อ ความหมายและข้ันตอนของ E- ผู้เรียนฟังการบรรยาย และศึกษาเอกสาร
Commerce ประเภทและประโยชน์ของ E- ประกอบ และร่วมตอบคาถามถึง การเตรียมพื้นท่ี
Commerce ความหมายของอินเทอรเ์ นต็ และการ ขายและทาเลทต่ี ัง้
ขายสินค้าผ่านทางอินเทอรเ์ น็ต ส่ิงทค่ี วรทราบ
เก่ยี วกบั รูปแบบของ E-Commerce ความหมาย
และลกั ษณะของการตลาดแบบอเิ ลก็ ทรอนกิ ส์
ประโยชนข์ องเทคโนโลยบี ารโ์ คด้ การประยุกต์ใช้งาน
เทคโนโลยีสารสนเทศในดา้ นต่างๆ
ข้นั สรุป ผู้เรียนแตล่ ะกลุม่ ศกึ ษา เรอ่ื งที่ไดร้ บั มอบหมายส่ง
ขณะทาการสอนครจู ะหาโอกาสสอดแทรกความรู้ ตวั แทนออกมาสรปุ หน้าช้นั เรยี น
ดา้ นคณุ ธรรม จรยิ ธรรมแกผ่ ู้เรยี น
ผ้เู รยี นฟังเพ่ือนและฟงั ผสู้ อนสรุปอีกครง้ั
ส่ือสารเรียนรูแ้ ละแหล่งการเรียนรู้
1) หนังสอื เรียนวิชา กุลยุทธธ์ ุรกจิ คา้ ปลกี
2) อนิ เทอร์เนต็
3) สอ่ื VCD
4) ส่อื Power Point
การวดั และการประเมนิ ผล
1) แบบประเมินพฤตกิ รรมรายกลมุ่
2) แบบประเมิน คณุ ธรรม จรยิ ธรรม คา่ นิยมและคุณลักษณะพึงประสงค์
แผนการเรียนรู้
รหสั วิชา 3211-2004 หน่วยที่ 5
วชิ า การจัดการสินค้าในธรุ กิจค้าปลีก สอนคร้ังที่ 14-15
แผนกวชิ า ธุรกิจคา้ ปลกี ปวส.1 สาขางาน ธุรกิจคา้ ปลีก
ชือ่ หน่วย แนวคดิ และหลกั การทวั่ ไปในการสรา้ งความไดเ้ ปรียบทางการแขง่ ขนั
สาระสาคัญ
คแู่ ขง่ ขนั เปน็ บุคคล กลมุ่ บุคคล หรือสถาบันทด่ี าเนินธุรกจิ ประเภทเดยี วกนั หรอื ใกลเ้ คยี งกบั กจิ การท่ี
สามารถทดแทนกนั ได้ ซึ่งมีการแขง่ ขันกันเพอ่ื ให้มสี ่วนครองตลาดมากทีส่ ุด คู่แข่งขันมี 2 ประเภท ได้แก่ คู่
แขง่ ขนั ทางตรง และคู่แข่งขนั ทางออ้ ม ธุรกจิ ท่ีมีการแขง่ ขนั กันอยา่ งเสรยี อ่ มเปน็ ผลดตี อ่ ลูกคา้ ในการทมี่ โี อกาส
เลอื กซ้ือสนิ ค้าอย่างหลากหลายในราคาทส่ี มเหตุสมผล กจิ การต่าง ๆ ตอ้ งวิเคราะห์ตาแหนง่ ทางการแข่งขันใน
ตลาด เพอ่ื เลือกกลยทุ ธ์การตลาดทีเ่ หมาะสมในสถานการณต์ ่าง ๆ พนกั งานขายตอ้ งศึกษาขอ้ มูลเกี่ยวกบั คู่
แขง่ ขันอยา่ งใกล้ชิดจากแหลง่ ความรู้ต่าง ๆ อยา่ งสม่าเสมอ เพือ่ นามาใช้ประโยชน์ในการปฏิบตั งิ านขาย
รวมทง้ั การปรบั กลยทุ ธใ์ ห้เหมาะสมกบั สภาพการแขง่ ขันของผู้บรหิ ารกจิ การดว้ ย
สมรรถนะประจาหนว่ ย
แสดงความรเู้ กี่ยวกับแนวคดิ และหลกั การท่ัวไปในการสรา้ งความไดเ้ ปรยี บทางการแขง่ ขนั
จุดประสงค์เชิงพฤตกิ รรม
1.บอกความหมายและความสาคญั ของคูแ่ ข่งขัน
2.บอกความจาเปน็ ท่ตี อ้ งมคี วามรเู้ ก่ียวกบั คู่แข่งขัน
3.บอกส่ิงที่ควรรพู้ รอ้ มแหลง่ ข้อมลู เกี่ยวกบั ค่แู ขง่ ขนั
4.สรปุ วิธีการทพ่ี นกั งานขายจะชนะคแู่ ขง่ ขนั
5.บอกประโยชนข์ องการมคี วามรูเ้ กีย่ วกับคแู่ ข่งขนั
6.มกี ารพฒั นาคณุ ธรรม จรยิ ธรรม ค่านยิ ม และคณุ ลักษณะอนั พึงประสงค์ทผี่ สู้ อนสามารถสังเกตเหน็
ไดใ้ นดา้ นความมมี นษุ ยสมั พนั ธ์ ความมวี ินยั ความรับผิดชอบ ความเชือ่ มนั่ ในตนเอง ความสนใจ
ใฝร่ ู้ ความรักสามคั คี ความกตัญญูกตเวที
สาระการเรยี นรู้
1.ความหมายและความสาคญั ของคู่แขง่ ขัน
2.ความจาเป็นทตี่ อ้ งมีความร้เู กยี่ วกบั คูแ่ ข่งขัน
3.สงิ่ ทคี่ วรรู้เก่ยี วกับค่แู ข่งขนั
4.แหล่งข้อมูลเกี่ยวกับคแู่ ข่งขัน
5.วธิ ีการทีพ่ นกั งานขายจะชนะค่แู ขง่ ขนั
6.ประโยชน์ของการมคี วามรู้เกย่ี วกบั คู่แข่งขนั
กิจกรรมการเรียนการสอน
กิจกรรมผสู้ อน กิจกรรมผ้เู รยี น
ขนั้ นาเขา้ สบู่ ทเรียน ครูและนกั เรยี นร่วมกนั สรปุ ผลการอภปิ ราย
ครยู กตวั อยา่ งบรษิ ัทเสรมิ สุข จากัด ผผู้ ลติ “แป๊ปซ”ี่
และบรษิ ัทไทยนา้ ทิพย์ ผู้ผลิต “โค๊ก” ซงึ่ เปน็ กจิ การที่
มกี ารแข่งขันกนั มานานในตลาดนา้ ดา และชว่ ยกัน
อภปิ รายแสดงขอ้ คิดเหน็ ในเร่อื งความสาคญั ของคู่
แขง่ ขัน โดยครนู าการอภปิ ราย
ขัน้ สอน
นกั เรียนแบ่งกล่มุ ตามความเหมาะสม เพือ่ ทากจิ กรรม
ประสบการณก์ ารเรียนรู โดยใช้เวลาประมาณ 60
นาทีในการจัดทาและนาเสนอผลการวิเคราะห์หน้า
ช้ันเรียน
1.นกั เรยี นแบ่งกลุ่มใหมต่ ามความเหมาะสม เพอ่ื
ศกึ ษาและจดบนั ทกึ สรปุ ตามหัวขอ้ ตอ่ ไปน้ี
2. ความหมายและความสาคัญของคแู่ ข่งขนั
3. ความจาเป็นที่ตอ้ งมีความรเู้ ก่ยี วกบั คแู่ ข่งขนั
4. สิ่งทคี่ วรรู้เก่ียวกบั คู่แข่งขนั
5. แหล่งขอ้ มลู เกยี่ วกบั คู่แขง่ ขัน
6. วธิ กี ารท่ีพนักงานขายจะชนะคู่แขง่ ขนั
7. ประโยชน์ของการมคี วามรเู้ กี่ยวกบั คู่แข่งขนั
8. ครอู ธิบายเรอื่ งการสรา้ งผงั มโนทศั น์ และ
ยกตัวอย่างผงั มโนทัศน์ให้นักเรียนเข้าใจ
9. นักเรยี นแต่ละกลมุ่ รว่ มกันอภิปรายและเขยี นผงั
มโนทัศนก์ ลุ่มละ 1 เรื่อง บนแผน่ ใสดงั น้ี
กลุ่มท่ี 1ส่ิงทคี่ วรรเู้ กย่ี วกับค่แู ขง่ ขนั
กล่มุ ที่ 2แหลง่ ข้อมูลเกี่ยวกบั คู่แข่งขนั
กลมุ่ ที่ 3วธิ กี ารทีพ่ นกั งานขายจะชนะคู่
แข่งขนั
กลุ่มที่ 4ประโยชน์ของการมีความรู้เก่ยี วกับ
คแู่ ข่งขัน
10. ตวั แทนกลุ่มนาเสนอบนแผ่นใส พรอ้ มอธิบาย
ประกอบ ครใู หค้ าแนะนาแกไ้ ขแกก่ ลุ่มที่เขยี นไม่
ถกู ตอ้ ง
ข้นั สรุป ผเู้ รียนแตล่ ะกลมุ่ ศกึ ษา เรอ่ื งทไ่ี ด้รบั มอบหมายสง่
ครแู ละนักเรียนร่วมกันสรปุ เน้อื หา โดยวธิ ี ตวั แทนออกมาสรุปหนา้ ช้ันเรียน
ถาม – ตอบ และซกั ถามข้อสงสยั พร้อมทากจิ กรรม
ส่งเสริมการเรียนรู้ และแบบประเมนิ ผลการเรยี นรู้ ผเู้ รียนฟงั เพอื่ นและฟังผสู้ อนสรุปอีกครง้ั
สือ่ สารเรียนรแู้ ละแหล่งการเรียนรู้
1) หนังสอื เรียนวชิ า กลุ ยุทธ์ธรุ กิจค้าปลกี
2) อนิ เทอร์เนต็
3) ส่ือ VCD
4) สอื่ Power Point
การวัดและการประเมนิ ผล
1) แบบประเมินพฤตกิ รรมรายกลมุ่
2) แบบประเมนิ คณุ ธรรม จรยิ ธรรม ค่านิยมและคุณลกั ษณะพึงประสงค์
แผนการเรยี นรู้ หนว่ ยที่ 6
รหสั วิชา 3211-2004 สอนครั้งที่ 16-17
วชิ า การจัดการสนิ ค้าในธุรกิจค้าปลีก สาขางาน ธุรกจิ คา้ ปลีก
แผนกวชิ า ธรุ กิจคา้ ปลกี ปวส.1
ชื่อหน่วย โลจิสติกส์
สาระสาคัญ
ปจั จุบันแนวโน้มเศรษฐกจิ ขยายตัวสงู ขนึ้ การค้าระหว่างประเทศมีอัตราเตบิ โต สงู เทา่ กบั อตั ราการ
เตบิ โตการผลติ ของโลก มผี ลทาใหม้ กี ารขยายแหลง่ ผลิตวัสดแุ ละสนิ ค้าสาเร็จรูปไปยงั ส่วนต่าง ๆ ท่ัวภมู ิภาค
ของโลก ทาใหว้ ัสดุและผลติ ภณั ฑ์เคลอ่ื นย้ายกนั ไปมาระหวา่ งประเทศ ข้ามประเทศกวา่ จะถงึ ผบู้ รโิ ภค การ
กระจายของแหลง่ ผลติ ประกอบดว้ ย การกระจายแหล่งวสั ดุ ชิน้ ส่วน ส่วนประกอบ และผลิตภัณฑ์สาเรจ็ รปู ซง่ึ
มีผลทาใหต้ อ้ งการใชบ้ ริการขนสง่ จากแหลง่ วัสดุ ไปยงั แหลง่ ผลิต หรือแหลง่ ประกอบสนิ ค้าสาเร็จรปู และนา
สินค้าสาเร็จรปู ขนส่งโดยยานพาหนะ ไปยงั ผบู้ รโิ ภคซงึ่ อยูใ่ นสว่ นต่าง ๆ ของโลก การขนสง่ นอกจากเปน็ การ
เคลอื่ นยา้ ยสินคา้ แล้ว การขนสง่ ยงั ใหบ้ รกิ าร การเคลอ่ื นย้ายผู้โดยสาร ผเู้ ดนิ ทางโดยวัตถปุ ระสงค์ทีแ่ ตกตา่ งกัน
สมรรถนะหลกั ประจาหน่วย
1. แสดงความรูเ้ กย่ี วกบั ของการขนสง่ ได้
2. สามารถสรปุ รปู แบบการขนสง่ ได้
จุดประสงค์เชิงพฤตกิ รรม
1. บอกความหมายและความสาคัญของการขนส่ง
2. อธิบายองคป์ ระกอบของระบบการขนสง่
3. แจกแจงรปู แบบการขนสง่
สาระการเรยี นรู้
1. ความหมายและความสาคญั ของการขนส่ง
2. องค์ประกอบของระบบการขนสง่
3. รูปแบบการขนส่ง
กิจกรรมการเรยี นการสอน กิจกรรมผู้เรยี น
กจิ กรรมผู้สอน ผ้เู รียนรว่ มคดิ และตอบคาถาม
ข้นั นาเขา้ สู่บทเรียน
ซักถามวา่ ผเู้ รียนรจู้ กั คาวา่ การขนสง่ คืออะไร พรอ้ ม ผู้เรียนฟงั การบรรยาย และศกึ ษาเอกสาร
อธบิ ายให้ผเู้ รยี นฟัง ประกอบ การเรยี นตาม และร่วมตอบคาถามถึง
ขั้นสอน ความหมายและความสาคญั ของการขนสง่
อธบิ ายเรือ่ ง ความหมายและความสาคัญของการ องคป์ ระกอบของระบบ การขนสง่ และรปู แบบการ
ขนส่ง องค์ประกอบของระบบการขนสง่ รปู แบบการ ขนสง่
ขนส่ง
แตล่ ะกลมุ่ ทางานท่ีไดร้ บั มอบหมาย เลอื กตวั
ขน้ั สรุป ตัวแทน 4-5 คน ออกมาสรปุ หนา้ ช้ันเรยี นให้เพ่อื น
แบง่ กลุม่ ผ้เู รียนจานวน 4-5 กลมุ่ ใหผ้ ู้เรยี นสรุป ฟัง
สาระสาคัญการขนสง่ แตล่ ะชนดิ ใช้เวลา 30 นาที
และผสู้ อนสรปุ แต่ละเรอ่ื งใหผ้ ูเ้ รียนฟงั จนเขา้ ใจ
ส่ือสารเรียนรูแ้ ละแหล่งการเรียนรู้
1) หนงั สอื เรยี นวิชา กุลยทุ ธธ์ ุรกิจคา้ ปลกี
2) อนิ เทอรเ์ นต็
3) สือ่ VCD
4) สอ่ื Power Point
การวดั และการประเมินผล
1) แบบประเมนิ พฤติกรรมรายกลมุ่
2) แบบประเมิน คณุ ธรรม จริยธรรม คา่ นยิ มและคณุ ลกั ษณะพงึ ประสงค์