The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

แผนการจัดการเรียนรู้วิชาการสื่อสารกาาตลาด

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by krookan8639, 2021-03-22 02:46:16

แผนการจัดการเรียนรู้วิชาการสื่อสารกาาตลาด

แผนการจัดการเรียนรู้วิชาการสื่อสารกาาตลาด

แผนการจัดการเรียนรู้

วิชา การสื่อสารการตลาด
รหสั 3211-2005

หลักสตู รประกาศนยี บตั รวชิ าชพี ชั้นสงู (ปวส.)
พุทธศกั ราช 2563

จัดทาโดย
นางสาวกานตพ์ ิชชา ผายป้องนา

รหสั 3202-2004 การสื่อสารการตลาด 3-0-3
(Marketing Communication)

จุดประสงค์รายวิชา เพอ่ื ให้
1. มีความรูแ้ ละความเข้าใจเกยี่ วกบั หลักการและกระบวนการสือ่ สารการตลาด
2. มีทักษะในการวางแผนสอื่ สารการตลาด
3. มเี จตคตแิ ละกิจนสิ ยั ท่ีดีต่อการส่อื สารการตลาด

สมรรถนะรายวิชา
1. แสดงความรู้เกี่ยวกบั หลกั การและกระบวนการสอื่ สารการตลาด
2. วางแผนสื่อสารการตลาดตามหลกั การและสถานการณ์
3. แสดงเจตคตแิ ละกจิ นิสยั ที่ดใี นการสอื่ สารการตลาด

คาอธิบายรายวิชา
ศึกษาเก่ียวกับหลักการส่ือสารการตลาด กระบวนการส่ือสารการตลาด การวิเคราะห์สถานการณ์

การตลาด การวางแผนและการกาหนดกลยุทธ์การส่ือสารการตลาด ปัจจัยท่ีมีผลต่อการสื่อสารการตลาด
งบประมาณการส่อื สารการตลาด เครอื่ งมอื สอื่ สารการตลาด การวดั ผลและประเมินผลการสือ่ สารการตลาด

ตารางวเิ คราะหส์ มรรถนะรายวิชา

หนว่ ยที่ ชอ่ื หนว่ ยการเรียนรู้ สมรรถนะรายวิชา
1
2 ความรู้เกี่ยวกับการสื่อสารและการส่งเสรมิ เข้าใจและมีความรู้เรื่องความสัมพันธ์กันระหว่างการ

3 การตลาด ส่อื สารกบั การสง่ เสรมิ การตลาด
4
การวิเคราะห์สถานการณ์ทางการตลาด เข้าใจการวิเคราะห์สถานการณ์ทางการตลาดจาก

องค์ประกอบ ได้แก่ สภาพแวดล้อมทางการตลาด

พฤตกิ รรมผู้บริโภค

การวางแผนและการกาหนดกลยทุ ธก์ าร เข้าใจเร่ืองการสื่อสารการตลาด การวางแผนและการ

สื่อสารการตลาด กาหนดกลยุทธ์การส่งเสริมทางการตลาด

วตั ถปุ ระสงค์และงบประมาณการ มีความรู้ความเข้าใจเร่ืองวัตถุประสงค์ของการสื่อสาร

สอื่ สารการตลาด การตลาดซ่ึงต้องกาหนดก่อนงบประมาณการสื่อสาร
การตลาด

5 เคร่อื งมอื สือ่ สารการตลาด สว่ นท่ี 1 เข้าใจสาระสาคัญของเคร่ืองมือส่ือสารการตลาด เร่ือง

ก า ร สื่ อ ส า ร ก า ร ต ล า ด ด้ า น ก า ร โ ฆ ษ ณ า แ ล ะ

ดา้ นการสง่ เสริมการขาย

6 เครื่องมอื สอ่ื สารการตลาด สว่ นที่ 2 เข้าใจสาระสาคัญของเคร่ืองมือสื่อสารการตลาด เรื่อง

การสอื่ สารการตลาดด้านการประชาสัมพันธ์ โดยบุคคล

การตลาดทางตรง และกิจกรรมทางการตลาด

7 การวดั ผลประเมนิ ผลการสอื่ สารการตลาด มีความรู้เกี่ยวกับการวัดผลประเมินผลการสื่อสาร

การตลาดว่าหมายถึงอะไร ประกอบด้วยกิจกรรมใดบ้าง

และเครื่องมือสื่อสารการตลาด แต่ละด้านมีการวัด

ประเมินผลมีลกั ษณะทแ่ี ตกตา่ งกันอย่างไร

ตารางวเิ คราะหม์ า

หน่วย ระดบั พฤติกรรมท
ท่ี ชื่อหนว่ ยการเรยี นรู้
พุทธิพสิ ัย
1 ความรู้เก่ยี วกบั การสอื่ สารและการส่งเสริม 123 45
การตลาด  

2 การวิเคราะห์สถานการณ์ทางการตลาด 
3 การวางแผนและการกาหนดกลยทุ ธก์ ารสือ่ สาร  

การตลาด  
4 วัตถุประสงค์และงบประมาณการสื่อสารการตลาด  
5 เคร่ืองมอื สอ่ื สารการตลาด สว่ นท่ี 1  
6 เครอ่ื งมือสอื่ สารการตลาด สว่ นที่ 2  
7 การวดั ผลประเมินผลการส่อื สารการตลาด

สอบปลายภาค
รวม
ความสาคญั /สัดส่วนคะแนน (ร้อยละ)

หมายเหตุ ระดบั พทุ ธิพิสัย 1 = ความจา 2 = ความเข้าใจ 3 =

าตรฐานสมรรถนะ

ท่พี งึ ประสงค์ การบูรณาการหลกั ปรัชญาของ เง่ือนไข (เวลา)
เศรษฐกจิ พอเพยี ง คุณธรรม ชั่วโมง
ทักษะ จิต
6 พสิ ยั พสิ ยั พอ มี ภูมิคุ้ม เงอื นไข  6
 ประมาณ เหตเุ ผล กนั ความรู้

  

    6
     9

     6
       9
     9
     6

3
54

การนาไปใช้ 4 = วเิ คราะห์ 5 = สงั เคราะห์ 6 = ประเมินคา่

โครงการสอน

สปั ดาห์ท่ี หนว่ ยท่ี ชอื่ หน่วยการเรยี นรู้ จานวนช่วั โมง
1-2 1 ความร้เู กี่ยวกบั การสอื่ สารและการส่งเสรมิ การตลาด 6
3-4 2 การวเิ คราะหส์ ถานการณ์ทางการตลาด 6
5-7 3 การวางแผนและการกาหนดกลยทุ ธ์การสอ่ื สารการตลาด 9
8-9 4 วตั ถปุ ระสงค์และงบประมาณการสื่อสารการตลาด 6
10-12 5 เคร่ืองมือสอ่ื สารการตลาด ส่วนท่ี 1 9
13-15 6 เครื่องมือส่อื สารการตลาด ส่วนท่ี 2 9
16-17 7 การวดั ผลประเมินผลการสอื่ สารการตลาด 6
18 - ทดสอบปลายภาค 3
54
รวม

แผนการจดั การเรียนรู้ หนว่ ยที่ 1
ชือ่ วิชา การสอื่ สารการตลาด สปั ดาหท์ ี่ 1-2
ชอ่ื หนว่ ย ความรเู้ กี่ยวกับการส่อื สารและการสง่ เสรมิ จานวน 6 ชว่ั โมง

การตลาด

1. สาระสาคญั
การสื่อสารเป็นกระบวนการส่งข่าวสารข้อมูล การแลกเปล่ียนความคิดเห็นหรือเป็นกระบวนการที่บุคคล

สองฝา่ ย สอ่ื ความหมายให้ทราบระหวา่ งกันเพ่ือให้มีความคิดเห็นและความเข้าใจตรงกัน ในเร่ืองใดเรื่องหนึ่ง การ
ทาใหบ้ คุ คลท้งั สองฝ่ายสื่อสารความคิด ความเข้าใจตรงกันเป็นเรื่องยาก เนื่องจากการสื่อสารประกอบด้วยปัจจัย
หลายประการ และสามารถบริหารจัดการการส่ือสารประสบความสาเร็จได้ ก่อให้เกิดประโยชน์โดยเฉพาะ
การส่ือสารด้านการตลาด ซึ่งเป็นเทคนิคข้ันเริ่มต้นของผู้บริหารการตลาดที่ต้องการมุ่งเน้นความสาคัญในกลุ่ม
ตลาดเป้าหมาย

2. จุดประสงคก์ ารเรียนรู้
1. บอกความหมายของการส่อื สารได้
2. บอกกระบวนการสื่อสารและองค์ประกอบของการสื่อสารได้
3. อธิบายความหมายและวัตถปุ ระสงคข์ องการส่งเสรมิ การตลาดได้
4. อธบิ ายรูปแบบของการสง่ เสรมิ การตลาดได้
5. เขา้ ใจสว่ นประสมการสง่ เสรมิ การตลาด
6. อธิบายปจั จัยกาหนดการตัดสินใจที่เกี่ยวกบั ส่วนประสมการสง่ เสริมการตลาดได้
7. บอกกระบวนการสื่อสารที่นามาใช้ในการสง่ เสริมการตลาดได้
2.1 จดุ ประสงค์เชงิ พฤติกรรม/บูรณาการเศรษฐกจิ พอเพยี ง
1) พุทธพิ ิสัย
ผูเ้ รยี นสามารถเข้าใจความหมาย กระบวนการ วตั ถปุ ระสงค์ รปู แบบ ส่วนประสม
การส่งเสรมิ การตลาด
2) ทักษะพสิ ัย
-
3) จติ พิสัย
ผู้เรียนมคี วามรบั ผดิ ชอบต่อหน้าทีง่ านทไี่ ดร้ บั มอบหมาย

3. สมรรถนะ
1. สามารถแสดงความหมาย กระบวนการ วตั ถุประสงค์
2. สรปุ รูปแบบ ส่วนประสมการส่งเสรมิ การตลาด

4. สาระการเรียนรู้
1. ความหมายของการขายตรง
2. แนวความคดิ และคณุ ลกั ษณะของการขายตรง
3. รูปแบบของธรุ กจิ ขายตรง และองคป์ ระกอบทส่ี าคัญ
4. คุณลักษณะเดน่ ของธรุ กจิ ขายตรง
5. ความหมายของการบริหารธรุ กิจขายตรง

5. กิจกรรมการเรยี นรู้

กจิ กรรมผูส้ อน กิจกรรมผเู้ รียน

5.1 ขัน้ นาเข้าสู่บทเรียน

ผู้สอนเล่าเก่ียวการส่งเสริมการตลาดในปัจจุบัน ผู้เรียนร่วมคดิ และตอบคาถาม

ให้ผู้เรียนฟัง

5.2 ขนั้ สอน

ผู้สอนอธิบายเร่ือง.ความหมายของการขาย ผู้เรียนฟังการบรรยาย และศึกษาเอกสาร

ตรงแนวความคิดและคุณลักษณะของการขายตรง ประกอบการเรียนตาม และร่วมตอบคาถามถึง

รูปแบบของธุรกิจขายตรง และองค์ประกอบที่สาคัญ ความหมายของการขายตรงแนวความคิดและ

คุณลักษณะเด่นของธุรกิจขายตรง ความหมายของ คุณลักษณะของการขายตรง รูปแบบของธุรกิจขาย

การบรหิ ารธุรกิจขายตรง ตรง และองค์ประกอบท่ีสาคัญคุณลักษณะเด่นของ

ธุรกิจขายตรง ความหมายของการบริหารธุรกิจขาย

ตรง

5.3 ขั้นสรุป

ผู้สอนให้ผู้เรียนแบ่งกลุ่มจานวน 5 กลุ่มให้แต่ ผู้สอนเรียนแต่ละกลุ่มศึกษา เรื่องท่ีได้รับมอบหมาย

ละกล่มุ สรปุ สาระสาคญั ของแตเ่ ร่อื งตามจดุ ประสงค์ ส่งตัวแทนออกมาสรปุ ใหห้ น้าชน้ั เรียน

ผู้สอนทาการสรุปแต่ละเรื่องให้ผู้เรียนฟังจน ผูเ้ รยี นฟังเพ่อื นและผสู้ อนสรปุ อีกคร้ัง

เข้าใจ

6. ส่ือสารเรยี นรูแ้ ละแหลง่ การเรยี นรู้
1) หนังสอื เรียนวชิ า การส่ือสารการตลาด สานกั พิมพ์ ศนู ย์ส่งเสริมวชิ าการ
2) อินเทอรเ์ น็ต
3) สือ่ VCD
4) สื่อ Power Point

7. การบูรณาการเช่ือมโยง
7.1 สาระการเรยี นรู้
1. ความหมายของการส่ือสาร เป็นกระบวนการส่งข่าวสารข้อมูลจากผู้ส่งข่าวสารไปยังผู้รับข่าวสร
โดยมีวัตถุประสงค์หลกั เพ่ือชกั จงู ใหผ้ ้รู บั ขา่ วสารมีปฏิกริ ิยาตอบสนองกลับโดยหวงั ว่าเปน็ ไปตามต้องการ
2. กระบวนการและองคป์ ระกอบของการสอ่ื สารประกอบด้วย ผูส้ ่งข่าวสาร ถ่ า ย ท อ ด
ความคิดมาเป็นรหัสสัญลักษณ์ต่าง ๆ ทาเป็นข่าวสาร ส่งผ่านช่องทางการส่ือสาร ผู้รับข่าวสาร
ตีความของข่าวสารท่ีได้รับผู้รับข่าวสาร มีปฏิกิริยาตอบสนองเม่ือได้รับข่าวสาร ขณะเดียวกัน
ทกุ ขนั้ ตอนจะมสี ิ่งรบกวน
3. ความหมายและวัตถุประสงค์การส่งเสริมการตลาด ประกอบด้วย 1) การส่งเสริมการตลาด
หมายถึง กจิ กรรมทางการตลาดทุกชนิดท่ีจะช่วยกระตุ้นเร่งเร้าให้ผู้บริโภคและคนกลางเกิดความต้องการ
สินคา้ และบรกิ าร 2) วัตถปุ ระสงค์ไดแ้ ก่ เพม่ิ ยอดขาย รกั ษาส่วนครองตลาด เพ่ิมการระลึกถึง แจ้งข้อมูล
ขา่ วสาร สร้างความแตกตา่ งกับคูแ่ ข่งขัน
4. รูปแบบการส่งเสริมการตลาด ได้แก่ การโฆษณา การใช้พนักงานขาย การส่งเสริมการขาย
การบอกขา่ ว เผยแพร่ข่าวสาร (การประชาสมั พนั ธ)์
5. ส่วนประสมการส่งเสริมการตลาด ประกอบด้วยการโฆษณา การประชาสัมพันธ์ การส่งเสริม
การขาย การขายโดยบุคคลหรือพนกั งานขาย การตลาดทางตรง และการตลาดเชงิ กิจกรรม
6. ปัจจัยกาหนดการตัดสินใจเกี่ยวกับส่วนประสมการส่งเสริมการตลาด ได้แก่ ผู้รับข่าวสาร
เป้าหมาย วัตถปุ ระสงคข์ องการสง่ เสรมิ การตลาด ลักษณะของผลิตภณั ฑ์ ขัน้ ของวงจรชีวิตผลิตภัณฑ์ และ
ทรัพยากรทอ่ี งคก์ รมอี ยู่
7. กระบวนการส่ือสารและการส่งเสริมการตลาด ได้แก่ การใส่รหัส ส่งผ่านข้อมูล
ถอดรหสั การตอบสนอง ข้อมลู ยอ้ นกลับ สิ่งรบกวน
7.2 การบูรณาการ
ผู้เรียนควรศึกษาหาความรู้ ในเรื่องต่าง ๆ เพื่อเข้าใจความหมาย รูปแบบ การส่งเสริมการตลาดได้
อย่างถูกต้อง

7.3 กิจกรรม
7.3.1 แลกเปลย่ี นความคดิ
- กจิ กรรมพฒั นาการเรยี นรู้
7.3.2 การทาเป็นกลุม่
- ใบงานมอบหมายงานที่ 1

8. การวดั และการประเมินผล
1) แบบประเมินพฤติกรรมรายกลุ่ม
2) แบบประเมนิ คุณธรรม จริยธรรม ค่านยิ มและคุณลกั ษณะพงึ ประสงค์

แผนการจัดการเรียนรู้ หนว่ ยที่ 2
ชอื่ วชิ า การสอ่ื สารการตลาด สัปดาห์ท่ี 3-4
ชื่อหน่วย การวเิ คราะหส์ ถานการณท์ างการตลาด จานวน 6 ชั่วโมง

1. สาระสาคัญ
การดาเนินงานขององคก์ รธรุ กจิ หนง่ึ ๆ จะมีการเปลี่ยนแปลงอยู่ตลอดเวลาทง้ั นี้เนอื่ งจากการเปลี่ยนแปลง

สภาพแวดล้อมทางการตลาด การท่ีองคก์ รธุรกิจจะประสบความสาเร็จและอยู่รอดในตลาดได้นานผู้บริหารจะต้อง
ทาการวิเคราะหส์ ถานการณท์ างการตลาด ซึ่งเป็นการวิเคราะห์ถึงสภาพแวดล้อมท่ีเกี่ยวข้องและส่งผลกระทบต่อ
การดาเนนิ งานทางการตลาดขององค์กรธุรกจิ หรือหน่วยงานต่าง ๆ ปัจจัยท่ีส่งผลกระทบได้ทั้งจากสภาพแวดล้อม
ภายนอกและภายในองค์กร การวิเคราะห์ SWOT พฤติกรรมของตลาด แบบจาลองพฤติกรรมของผู้บริโภค และ
การวเิ คราะห์สถานการณก์ ารแขง่ ขัน เพ่ือผบู้ ริหารการตลาดจะนามาใช้ประกอบในการวางแผนการตลาดและวาง
แผนการสื่อสารการตลาดให้เหมาะสมกับสถานการณใ์ นแต่ละชว่ งเวลา

2. จุดประสงค์การเรยี นรู้
1. บอกสถานการณ์ของธุรกจิ ได้
2. วเิ คราะหส์ ภาพแวดล้อมทางการตลาดได้
3. อธบิ ายการวิเคราะห์ SWOT ได้
4. วิเคราะหพ์ ฤติกรรมของตลาดได้
5. อธิบายแบบจาลองพฤตกิ รรมของผบู้ รโิ ภคได้
6. บอกกระบวนการตดั สนิ ใจซ้อื ของผ้บู รโิ ภคได้
7. วิเคราะห์สถานการณ์การแขง่ ขนั ได้
2.1 จุดประสงค์เชงิ พฤติกรรม/บรู ณาการเศรษฐกจิ พอเพยี ง
1) พทุ ธพิ สิ ยั
ผ้เู รียนสามารถเข้าใจวเิ คราะห์ SWOT วเิ คราะหพ์ ฤติกรรมผูบ้ รโิ ภค กระบวนการตัดสินใจ
ซอื้ ของผู้บริโภค
2) ทักษะพิสยั
-

3) จิตพิสยั
ผเู้ รียนมีความรับผดิ ชอบต่อหนา้ ท่ีงานทไี่ ดร้ ับมอบหมาย

3. สมรรถนะ
1. สามารถวเิ คราะห์ SWOT วเิ คราะห์พฤตกิ รรมผบู้ รโิ ภค
2. สรุปกระบวนการตดั สินใจซ้ือของผบู้ ริโภค

4. สาระการเรียนรู้
1. สถานการณ์ของธรุ กจิ
2. การวเิ คราะห์สภาพแวดลอ้ มทางการตลาด
3. การวเิ คราะห์ SWOT
4. การวิเคราะห์พฤตกิ รรมของตลาด
5. แบบจาลองพฤติกรรมของผูบ้ รโิ ภค
6. กระบวนการตดั สินใจซื้อของผู้บริโภค
7. การวิเคราะห์สถานการณ์การแข่งขนั

5. กจิ กรรมการเรยี นรู้

กจิ กรรมผ้สู อน กิจกรรมผูเ้ รยี น

5.1 ขัน้ นาเขา้ สู่บทเรียน

ผสู้ อนใหผ้ ู้เรียนยกตวั อยา่ งพฤตกิ รรมการซ้ือ ผ้เู รยี นรว่ มคดิ และตอบคาถาม

สนิ ค้าของผเู้ รยี น 1-3 คน

5.2 ข้นั สอน

ผ้สู อนอธบิ ายเร่ือง สถานการณ์ของธรุ กิจ ผู้เรียนฟังการบรรยาย และศึกษาเอกสาร

การวเิ คราะห์สภาพแวดล้อมทางการตลาด ประกอบการเรียนตาม และร่วมตอบคาถามถงึ

การวิเคราะห์ SWOT การวิเคราะห์พฤติกรรมของ สถานการณข์ องธรุ กจิ
ตลาด แบบจาลองพฤตกิ รรมของผบู้ รโิ ภค
การวเิ คราะห์สภาพแวดลอ้ มทางการตลาด
กระบวนการตัดสินใจซื้อของผู้บริโภค การวิเคราะห์ การวเิ คราะห์ SWOT การวเิ คราะห์พฤติกรรม
สถานการณก์ ารแขง่ ขนั
ของตลาด แบบจาลองพฤตกิ รรมของผูบ้ ริโภค

กระบวนการตัดสนิ ใจซอื้ ของผู้บรโิ ภค การวิเคราะห์

สถานการณก์ ารแขง่ ขัน

5.3 ขั้นสรุป

ผ้สู อนให้ผู้เรยี นแตล่ ะคนสรุปสาระสาคญั ของ ผู้เรยี นแต่ละคน ทางานท่ไี ด้รับมอบหมายสง่ ผู้สอน
แตเ่ รอื่ งตามจดุ ประสงค์ลงในกระดาษ A4 และเลอื กตวั แทน1-2 ออกมาสรุปให้หนา้ ช้นั เรียน
ผูเ้ รียนฟงั เพอ่ื นและผูส้ อนสรปุ อกี ครั้ง
ผู้สอนทาการสรปุ แตล่ ะเร่อื งใหผ้ ู้เรยี นฟังจน
เขา้ ใจ

6. สื่อสารเรียนร้แู ละแหล่งการเรียนรู้
1) หนังสอื เรียนวชิ า การสือ่ สารการตลาด สานักพมิ พ์ ศูนย์สง่ เสรมิ วิชาการ
2) อินเทอร์เนต็
3) สอื่ VCD
4) สอ่ื Power Point

7. การบูรณาการเช่ือมโยง
7.1 สาระการเรยี นรู้
1. สถานการณ์ของธุรกิจ โดยผูบ้ ริหารตลาดตอ้ งเข้าใจเรอ่ื งของประวัตคิ วามเปน็ มาของธุรกจิ และ

ผลติ ภัณฑ์ และผลการดาเนินธรุ กิจและเรอ่ื งของประวตั กิ ลยุทธท์ างการตลาดขององคก์ ร
2. การวเิ คราะห์สภาพแวดล้อมทางการตลาดแบ่งออกได้ 1) ภายนอกองคก์ ร ไดแ้ ก่ ด้านเศรษฐกจิ

เทคโนโลยี การเมือง กฎหมาย สังคมวัฒนธรรม ด้านธรรมชาติ ผูส้ ง่ มอบสนิ คา้ ให้องค์กร ผมู้ ีส่วนได้สว่ นเสยี
สหภาพแรงงาน ลกู คา้ คแู่ ข่งขนั สมาคมการคา้ ซ่งึ เป็นสภาพแวดล้อมทอ่ี งค์กรควบคมุ ไมไ่ ด้ 2) สภาพแวดลอ้ ม
ภายในองคก์ ร ไดแ้ ก่ โครงสรา้ งองค์กร วฒั นธรรมองค์กร ทรัพยากรขององค์กร ซงึ่ สภาพแวดลอ้ มภายในองค์กร
สามารถบรหิ ารจดั การได้

3. การวิเคราะห์ SWOT เป็นการกล่าวถึงเร่อื งของการวิเคราะหจ์ ดุ แข็ง จุดออ่ น โอกาสและอุปสรรคของ
องคก์ ร ซงึ่ จะต้องนามาใช้ในการวางแผนกลยุทธ์ทางการตลาด

4. การวเิ คราะหพ์ ฤตกิ รรมของตลาด ทมี่ ผี ูบ้ รหิ ารการตลาดต้องหาคาตอบให้ได้จากคาถามทีว่ ่าใครคือ
ตลาดเปา้ หมาย ตลาดซอื้ อะไร ทาไมจึงซือ้ ใครมสี ่วนรว่ มในการซอื้ ซอ้ื เมอื่ ใด ซือ้ ทไี่ หน และซือ้ อยา่ งไร

5. แบบจาลองพฤตกิ รรมของผบู้ ริโภค เปน็ การศึกษาถึงเหตจุ งู ใจที่ทาให้การตดั สนิ ใจซ้ือประกอบดว้ ย สงิ่
กระตนุ้ ใหผ้ บู้ ริโภคเกดิ ความต้องการ กล่าวถงึ คอื ความรู้สึกนึกคดิ ของผบู้ รโิ ภค การตอบสนอง เป็นการตดั สนิ ใจ
ของผ้บู ริโภค

6. กระบวนการตัดสนิ ใจซ้ือของผู้บริโภค แบง่ ได้ 5 ขั้นตอน คอื 1) การรับรู้ปญั หาหรือความต้องการ

2) การค้นหาข้อมูลท้ังแหล่งภายในและแหล่งภายนอก 3) การประเมินผลทางเลือกเพื่อทาการตัดสินใจ
4) การตดั สนิ ใจซื้อเพือ่ สนองความต้องการ 5) พฤติกรรมหลงั การตดั สินใจซ้ือว่าพอใจหรอื ไม่พอใจ

7. การวิเคราะหส์ ถานการณก์ ารแข่งขัน โดยการพิจารณาองค์ประกอบต่อไปนี้ ได้แก่ การระบุคู่แข่งขันได้
ถูกต้อง กาหนดวัตถุประสงค์ของคู่แข่งขันแต่ละราย วิเคราะห์จุดอ่อนจุดแข็งของคู่แข่งขัน ปฏิกิริยาโต้ตอบของ
คูแ่ ขง่ ขนั

7.2 การบรู ณาการ
ผู้เรียนควรศกึ ษาหาความรู้ ในเร่ืองตา่ ง ๆ เรอื่ งการวเิ คราะห์ SWOT พฤตกิ รรมผ้บู รโิ ภค ได้อย่าง

ถูกตอ้ ง
7.3 กิจกรรม

7.3.1 แลกเปล่ียนความคดิ
- กจิ กรรมพฒั นาการเรยี นรู้

7.3.2 การทาเปน็ กลมุ่
- ใบงานมอบหมายงานท่ี 2

8. การวัดและการประเมนิ ผล
1. แบบประเมินพฤตกิ รรมรายกลมุ่
2. แบบประเมิน คุณธรรม จรยิ ธรรม ค่านิยมและคุณลกั ษณะพึงประสงค์

แผนการจัดการเรยี นรู้ หน่วยที่ 3
ชอื่ วิชา การสอ่ื สารการตลาด สปั ดาห์ที่ 5-7
ชือ่ หน่วย การวางแผนและการกาหนดกลยทุ ธก์ ารสอื่ สาร จานวน 9 ช่ัวโมง

การตลาด

1. สาระสาคัญ

ในยุคปัจจุบันการตลาดมีการแข่งขันกันมากขึ้น การที่ผู้ผลิตคิดว่าสามารถผลิตผลิตภัณฑ์ท่ีดีมีมาตรฐาน
มากเท่าคู่แข่งขัน การกาหนดราคาเหมาะสมและการวางจาหน่ายที่เหมาะสมแล้วจะทาให้องค์กรธุรกิจของตน
สามารถตอ่ สกู้ ับค่แู ขง่ ขัน และประสบความสาเรจ็ ไดแ้ ต่ในความเป็นจรงิ แล้วเป็นไม่ได้ตราบใดที่ลูกค้าท้ังในปัจจุบัน
และอนาคตไมม่ โี อกาสได้รับรู้ถึงผลิตภัณฑ์ท่ีมีคุณค่าในท้องตลาด ดังนั้น ผู้บริหารการตลาดต้องให้ความสาคัญใน
เรอ่ื งของการส่อื สารการตลาด การวางแผนและการกาหนดกลยุทธก์ ารส่อื สารการตลาด เพื่อนามาใช้เป็นเคร่ืองมือ
ในการส่งเสรมิ การตลาดใหม้ ปี ระสทิ ธภิ าพ

2. จดุ ประสงคก์ ารเรยี นรู้
1. บอกความหมายและวตั ถปุ ระสงค์การสือ่ สารการตลาดได้
2. บอกกลุ่มเป้าหมายในการสอ่ื สารการตลาดได้
3. อธิบายปัจจยั ทมี่ ผี ลตอ่ การสอื่ สารการตลาดได้
4. เขา้ ใจกระบวนการสือ่ สารการตลาด
5. บอกปัจจัยทคี่ วรคานึงถึงในการวางแผนกลยุทธก์ ารสอ่ื สารการตลาดได้
6. อธิบายการวางแผนกลยุทธก์ ารสือ่ สารการตลาดได้
2.1 จุดประสงคเ์ ชงิ พฤติกรรม/บรู ณาการเศรษฐกจิ พอเพียง
1) พุทธิพิสัย
ผ้เู รยี นสามารถบอกความหมาย วตั ถุประสงค์ กลุ่มเป้าหมาย ปัจจัยท่ีมีผลต่อการส่ือสาร
การวางแผนกลยุทธก์ ารส่อื สารการตลาด
2) ทักษะพสิ ัย
-
3) จิตพสิ ยั
ผ้เู รยี นมคี วามรับผดิ ชอบตอ่ หน้าที่งานทไ่ี ด้รบั มอบหมาย

3. สมรรถนะ
1. สามารถบอกความหมายวัตถุประสงค์ กลมุ่ เป้าหมาย ปจั จยั ท่มี ผี ลต่อการสือ่ สาร
2. สรปุ การวางแผนกลยทุ ธก์ ารสือ่ สารการตลาด

4. สาระการเรยี นรู้
1. ความหมายและวัตถปุ ระสงคก์ ารส่อื สารการตลาด
2. กลมุ่ เปา้ หมายในการสอ่ื สารการตลาด
3. ปัจจัยทม่ี ผี ลตอ่ การสือ่ สารการตลาด
4. กระบวนการสื่อสารการตลาด
5. ปจั จัยทค่ี วรคานึงถงึ ในการวางแผนกลยทุ ธก์ ารสอ่ื สารการตลาด
6. การวางแผนกลยทุ ธก์ ารสอื่ สารการตลาด

5. กจิ กรรมการเรียนรู้

กจิ กรรมผ้สู อน กิจกรรมผเู้ รียน

5.1 ข้นั นาเขา้ สู่บทเรียน

ผูส้ อนยกตวั อยา่ งวธิ กี ารโฆษณาสินค้าในปัจจบุ นั ผู้เรียนร่วมคดิ และตอบคาถาม

5.2 ขน้ั สอน

ผู้สอนอธิบายเร่ือง สถานการณ์ของธุรกิจ ผู้เรียนฟังการบรรยาย และศึกษาเอกสาร

ความหมายและวัตถปุ ระสงคก์ ารส่อื สารการตลาด ประกอบการเรยี นตาม และรว่ มตอบคาถามถงึ

กลุ่มเป้าหมายในการส่ือสารการตลาด ปัจจัยที่มีผล สถานการณ์ของธุรกิจ ความหมายและวัตถุประสงค์
ต่อการส่ือสารการตลาด กระบวนการส่ือสาร การส่ือสารการตลาด กลุ่มเป้าหมายในการสื่อสาร
การตลาด ปจั จัยทคี่ วรคานงึ ถึงในการวางแผนกลยุทธ์ การตลาด ปัจจัยท่ีมีผลต่อการส่ือสารการตลาด
การส่อื สารการตลาด การวางแผนกลยุทธ์การสื่อสาร กระบวนการสื่อสารการตลาด ปจั จัยทค่ี วรคานึงถึงใน
การตลาด
ก า ร ว า ง แ ผ น ก ล ยุ ท ธ์ ก า ร สื่ อ ส า ร ก า ร ต ล า ด

การวางแผนกลยทุ ธ์การสื่อสารการตลาด

5.3 ข้นั สรุป

ผู้ ส อ น ใ ห้ ผู้ เ รี ย น แ บ่ ง ก ลุ่ ม 6 ก ลุ่ ม ส รุ ป ผู้เรียนแต่ละกลุ่ม ทางานท่ีได้รับมอบหมายส่งผู้สอน

สาระสาคัญสาระการเรียนรู้ กลุ่มละ 1 ข้อแล้วส่ง และเลอื กตัวแทนกลุม่ ออกมาสรุปให้หน้าชัน้ เรียน

ตัวแทนออกมานาเสนอหนา้ ช้นั เรยี น ผ้เู รยี นฟงั เพอ่ื นและผู้สอนสรุปอีกคร้งั

ผู้สอนทาการสรุปแต่ละเรื่องให้ผู้เรียนฟังจน
เข้าใจ

6. สื่อสารเรียนรแู้ ละแหลง่ การเรียนรู้
1) หนังสือเรียนวิชา การส่อื สารการตลาด สานักพมิ พศ์ นู ย์สง่ เสรมิ วิชาการ
2) อินเทอร์เนต็
3) สื่อ VCD
4) สื่อ Power Point

7. การบรู ณาการเชื่อมโยง
7.1 สาระการเรยี นรู้
1. ความหมายและวัตถุประสงค์การส่ือสารการตลาด แยกพิจารณาได้ดังน้ี 1) การสื่อสารการตลาดเป็น

การแจง้ ข่าวสาร จูงใจและเตือนความทรงจา เกีย่ วกบั ผลิตภัณฑ์แก่ลูกค้าทั้งทางตรงและทางอ้อม 2) วัตถุประสงค์
การสอื่ สารการตลาด เพอ่ื เป็นการบอกกลา่ วแกล่ ูกคา้ เกีย่ วกบั ผลติ ภัณฑ์ เพ่ือโน้มน้าวใจให้ลูกค้าซื้อผลิตภัณฑ์ เพื่อ
นกึ ถึงตราผลิตภัณฑ์

2. กลุ่มเป้าหมายในการสื่อสารการตลาด แบ่งออกได้ 2 ประเภท คือ 1) กลุ่มเป้าหมายภายนอกองค์กร
ได้แก่ ลูกค้า หมายถงึ ลกู คา้ ในอดตี ปจั จุบนั และอนาคต คแู่ ขง่ ขนั พอ่ คา้ คนกลาง 2) กลุ่มเป้าหมายภายในองค์กร
เปน็ บุคคลท่เี ก่ียวข้องกบั องคก์ รได้แก่ พนกั งาน ผถู้ อื หนุ้ และเจา้ หน้าทฝี่ า่ ยต่าง ๆ ภายในองคก์ ร

3. ปัจจยั ทมี่ ผี ลการสอื่ สารการตลาด ไดแ้ ก่ 1) ตลาดเป้าหมายขององค์กร มีผลต่อการการเลือกเคร่ืองมือ
ทางการส่งเสริมการตลาด 2) ลักษณะของการติดต่อสื่อสารของลูกค้าเป้าหมาย 3) วัฏจักรชีวิตผลิตภัณฑ์ ได้แก่
ขั้นแนะนา เติบโต เติบโตเต็มท่ี ขั้นตกต่า 4) คู่แข่งขันขององค์กร 5) วัตถุประสงค์ขององค์กร 6) กลยุทธ์ของ
องค์กร

4. กระบวนการสื่อสารการตลาด ประกอบด้วย 8 ข้ันตอน คือ การระบุปัญหาหรือโอกาส การกาหนด
วัตถุประสงค์ การเลือกผู้รับสารเป้าหมาย การสร้างสาร การเลือกใช้สื่อ การกาหนดงบประมาณ การปฏิบัติตาม
แผน และการวดั ผลประเมนิ ผล

5. ปัจจัยท่ีควรคานงึ ถึงในการวางแผนกลยุทธ์ การสอื่ สารการตลาดมี 4 ประการ ได้แก่ 1) ความสามารถ
ในการบริหารงานเชงิ กลยทุ ธ์ 2) ผลงานการดาเนินงานในอดีต 5) การสื่อสารการตลาดขององค์กรธุรกิจ 4) ความ
นา่ เช่อื ถือของผบู้ รหิ ารในองค์กรธรุ กิจ

6. การวางแผนกลยุทธ์การสอื่ สารการตลาด ได้แก่ 1) การกาหนดกลุ่มเป้าหมายหรือกลุ่มผู้สนับสนุน 2)
การกาหนดวัตถุประสงคใ์ นการสื่อสารการตลาด 3) การสร้างข่าวสารท่ีมีประสิทธภาพ สามารถบรรลุเป้าหมาย 4)
การเลือกช่องทางการส่ือสารท่ีเหมาะสมกับองค์กร 5) การกาหนดงบประมาณสาหรับช่องทางการส่ือสาร 6)
กาหนดส่วนประสมการสือ่ สารการตลาด 7) ประเมนิ ผลการส่งเสริมการตลาด

7.2 การบรู ณาการ
ผเู้ รยี นควรศึกษาหาความรู้ ในเรื่องต่าง ๆ เร่อื งกลยุทธ์การสอ่ื สารการตลาดไดอ้ ย่างถูกตอ้ ง

7.3 กิจกรรม
7.3.1 แลกเปลีย่ นความคดิ
- กิจกรรมพฒั นาการเรียนรู้
7.3.2 การทาเปน็ กลมุ่
- ใบงานมอบหมายงานที่ 3

8. การวดั และการประเมนิ ผล
1) แบบประเมินพฤตกิ รรมรายกลมุ่
2) แบบประเมิน คณุ ธรรม จริยธรรม ค่านิยมและคุณลักษณะพึงประสงค์

แผนการจัดการเรยี นรู้ หน่วยที่ 4

ชื่อวชิ า การสอื่ สารการตลาด สัปดาหท์ ่ี 8-9

ช่ือหน่วย วัตถุประสงค์และงบประมาณการส่ือสาร จานวน 6 ชว่ั โมง

การตลาด

1. สาระสาคญั
การกาหนดงบประมาณต่อเน่อื งจากการวางแผนกลยทุ ธต์ ่าง ๆ สาเร็จแล้วแต่ในทางปฏิบัติองค์กรธุรกิจจะ

จดั งบประมาณในแบบการตลาดทาให้ผบู้ รหิ ารฝ่ายการสือ่ สารตอ้ งไว้ก่อนงบประมาณที่จัดสรรนามาบริหารจัดการ
ซ่ึงจะทาให้เกิดปัญหาตามมา ดังน้ันการจัดตั้งงบประมาณท่ีมีประสิทธิภาพ ควรต้องเข้าใจเรื่องของการกาหนด
วัตถปุ ระสงค์ในการสื่อสารการตลาด

2. จดุ ประสงคก์ ารเรียนรู้
1. บอกการกาหนดวัตถุประสงคก์ ารสอื่ สารการตลาดได้
2. บอกแนวทางการกาหนดวตั ถปุ ระสงคก์ ารส่ือสารการตลาดได้
3. เขา้ ใจการต้ังงบประมาณการสอ่ื สารการตลาด
4. อธิบายปัจจยั ท่ีมีผลต่อการต้ังงบประมาณการสื่อสารการตลาดได้
5. อธบิ ายผลกระทบงบประมาณการสื่อสารการตลาดต่อยอดขายได้
2.1 จุดประสงคเ์ ชงิ พฤติกรรม/บรู ณาการเศรษฐกจิ พอเพียง
1) พทุ ธพิ ิสยั
ผู้เรียนสามารถบอกความหมาย วัตถุประสงค์ กลุ่มเป้าหมาย ปัจจัยท่ีมีผลต่อการส่ือสาร
การวางแผนกลยทุ ธก์ ารส่อื สารการตลาด
2) ทักษะพิสยั
-
3) จิตพสิ ัย
ผูเ้ รยี นมคี วามรับผิดชอบตอ่ หน้าท่ีงานทไี่ ดร้ บั มอบหมาย
3. สมรรถนะ
1. สามารถบอกวัตถปุ ระสงค์ งบประมาณ ปัจจัยทม่ี ีผลต่อการตง้ั งบประมาณ
2. สรปุ ผลกระทบทีม่ ีผลตอ่ การตงั้ งบประมาณ
4. สาระการเรยี นรู้
1. การกาหนดวตั ถปุ ระสงค์การสื่อสารการตลาด
2. แนวทางการกาหนดวัตถุประสงคก์ ารสือ่ สารการตลาด

3. การตง้ั งบประมาณการสื่อสารการตลาด
4. ปัจจยั ทีม่ ผี ลต่อการต้งั งบประมาณการสอื่ สารการตลาด
5. ผลกระทบงบประมาณการส่อื สารการตลาดตอ่ ยอดขาย

5. กิจกรรมการเรียนรู้

กจิ กรรมผูส้ อน กจิ กรรมผู้เรียน

5.1 ขั้นนาเขา้ สบู่ ทเรยี น

ผูส้ อนยกตัวอย่างการใช้เงินในการโฆษณาสินค้า ผู้เรียนร่วมคิดและตอบคาถาม

แตล่ ะชนดิ

5.2 ข้นั สอน

ผู้สอนอธิบายเรื่อง สถานการณ์ของธุรกิจ ผู้เรียนฟังการบรรยาย และศึกษาเอกสาร

วัตถุประสงค์การส่ือสารการตลาด แนวทางการ ประกอบการเรียนตาม และรว่ มตอบคาถามถึง

กาหนดวตั ถปุ ระสงค์การสอ่ื สารการตลาด สถานการณ์ของธุรกิจ วัตถุประสงค์การส่ือสาร

การตั้งงบประมาณการส่ือสารการตลาด การตลาด แนวทางการกาหนดวัตถุประสงค์

ปัจจัยที่มีผลต่อการต้ังงบประมาณการส่ือสาร การส่ือสารการตลาดการต้ังงบประมาณการส่ือสาร

การตลาด ผลกระทบงบประมาณการสื่อสาร การตลาด ปัจจัยท่ีมีผลต่อการตั้งงบประมาณ

การตลาดต่อยอดขาย การส่ือสารการตลาด ผลกระทบงบประมาณ

การสือ่ สารการตลาดตอ่ ยอดขาย

5.3 ขัน้ สรปุ
ผู้ ส อ น ใ ห้ ผู้ เ รี ย น แ บ่ ง ก ลุ่ ม 3 ก ลุ่ ม ส รุ ป ผู้เรียนแต่ละกลุ่ม ทางานที่ได้รับมอบหมายส่งผู้สอน

สาระสาคัญสาระการเรียนรู้ วิธีการตั้งงบประมาณ และเลือกตวั แทนกลุ่ม ออกมาสรุปใหห้ น้าชน้ั เรียน
กลมุ่ ละ 1 ชนดิ แล้วส่งตัวแทนออกมานาเสนอหน้าชั้น ผูเ้ รยี นฟังเพือ่ นและผสู้ อนสรปุ อีกคร้ัง
เรียน

ผู้สอนทาการสรุปแต่ละเร่ืองให้ผู้เรียนฟังจน
เข้าใจ

6. ส่ือสารเรยี นรูแ้ ละแหลง่ การเรยี นรู้
1) หนงั สอื เรยี นวชิ า การส่ือสารการตลาด สานักพมิ พ์ศนู ยส์ ง่ เสรมิ วิชาการ
2) อินเทอรเ์ นต็
3) สอื่ VCD
4) ส่อื Power Point

7. การบรู ณาการเชื่อมโยง
7.1 สาระการเรยี นรู้
1. วัตถุประสงค์ในการสื่อสารการตลาด แบ่งออกได้ 1) วัตถุประสงค์เน้นการขายผู้บริหาร
การตลาดมองวา่ การส่ือสารการตลาด ตอ้ งทาใหย้ อดขายเพิ่มข้ึน 2) วัตถุประสงค์เน้นการสื่อสารผู้บริหาร
การตลาดเชอื่ วา่ การส่อื สารการตลาดต้องเน้นที่การส่ือสารเพื่อให้ผู้บริโภคทราบข้อมูลข่าวสารท่ีต้องการ
บอก มวี ัตถปุ ระสงค์เพ่ือทาให้คนรจู้ กั ผลติ ภัณฑ์
2. แนวทางการกาหนดวัตถุประสงค์ Colley ไดเ้ สนอแบบจาลองแบบลาดบั ขั้นของกระบวนการ
สื่อสารมี 4 ข้ัน คือ ขั้นตระหนักรู้ ข้ันความเข้าใจ ขั้นความเช่ือ และขั้นการกระทา ซึ่งวัตถุประสงค์ที่ดี
ต้องมีลักษณะ คือ เป็นรูปธรรมและสามารถวัดได้ ระบุกลุ่มเป้าหมาย ระบุจุดเร่ิมต้นและระดับการ
เปล่ยี นแปลง และระบชุ ่วงเวลา
3. การตั้งงบประมาณการสื่อสารการตลาด มี 2 วิธี ดังนี้ 1) การตั้งงบประมาณการส่ือสาร
การตลาด จากบนลงล่างโดยผู้บริหารกาหนดขีดจากัด ใช้เงิน ตั้งงบประมาณไม่เกินขีดจากัด มีวิธีคือ
ใชง้ บประมารเท่าทม่ี อี ยู่ วธิ ีทก่ี าหนดขึ้นมาเอง วธิ ใี ช้ผลตอบแทนจากการลงทุน วิธีเทียบเคียงกับคู่แข่งขัน
วิธีคิดร้อยละของยอดขาย 2) การต้ังงบประมาณจากล่างข้ึนบนโดยกาหนดวัตถุประสงค์และงาน
วิธกี ารวางแผนการจ่ายเงิน
4. ปัจจัยท่ีมีผลต่อการตั้งงบประมาณ ได้แก่ ขนาดของตลาด ศักยภาพและส่วนแบ่งตลาด
ลักษณะขององค์กร ช่องว่างการวางแผน ภาวะวิกฤต ภาวะเศรษฐกิจถดถอย แผนสารอง ซ่ึงผู้บริหาร
การตลาดต้องพยายามตดิ ตามปจั จยั ตา่ ง ๆ เหลา่ น้ีเพื่อปรับแผนใหเ้ ข้ากบั สถานการณ์อย่ตู ลอดเวลา
5. ผลกระทบของงบประมาณต่อยอดขาย พิจารณาได้จาก 1) แบบจาลองการตอบสนอง
ต่อยอดขายแบบเว้า ถือเป็นไปตามกฎการลดลงของผลตอบแทน 2) แบบจาลองการตอบสนองด้าน
ยอดขายแบบรปู ตวั เอส กลา่ วถงึ เพิม่ ยอดขายถงึ จดุ อ่ิมตัวจะสื่อสารเทา่ ใด ยอดขายกไ็ มเ่ พมิ่
7.2 การบรู ณาการ
ผเู้ รียนควรศึกษาหาความรู้ ในเร่อื งตา่ ง ๆ การตง้ั งบประมาณการส่อื สารการตลาดได้อย่างถกู ตอ้ ง
7.3 กิจกรรม
7.3.1 แลกเปล่ียนความคิด
- กจิ กรรมพัฒนาการเรยี นรู้
7.3.2 การทาเปน็ กล่มุ
- ใบงานมอบหมายงานที่ 4

8. การวัดและการประเมินผล
1) แบบประเมินพฤติกรรมรายกลมุ่
2) แบบประเมนิ คุณธรรม จรยิ ธรรม คา่ นยิ มและคุณลกั ษณะพงึ ประสงค์

แผนการจัดการเรยี นรู้ หน่วยที่ 5
ชอื่ วิชา การสอื่ สารการตลาด สัปดาหท์ ่ี 10-12
ช่ือหน่วย เครอ่ื งมอื ส่อื สารการตลาด ส่วนที่ 1 จานวน 9 ชั่วโมง

1. สาระสาคญั
เครื่องมือสื่อสารทางการตลาดที่องค์กรธุรกิจนามาใช้ในการส่งเสริมการตลาดประกอบด้วย การโฆษณา

การประชาสัมพนั ธ์ การสง่ เสริมการขาย การขายโดยบุคคล การตลาดทางตรง และการสนับสนนุ กจิ กรรม ท้ังนี้เป็น
กระบวนการนาเสนอสิ่งเร้าจานวนหนึ่งท่ีถูกบูรณาการเข้าด้วยกัน ด้วยความต้ังใจที่จะกระตุ้นให้ผู้รับสาร
เกดิ การตอบสนองตามที่ต้องการ โดยสรา้ งช่องทางในการรับด้วยเคร่ืองมือทางการตลาดข้างต้น ในที่น้ีจะกล่าวถึง
เร่อื งของการใช้เครือ่ งมือการส่ือสารการตลาดด้านการโฆษณาและการสง่ เสรมิ การตลาด

2. จดุ ประสงคก์ ารเรียนรู้
1. บอกการสอ่ื สารการตลาดด้านการโฆษณาได้
2. บอกการสื่อสารการตลาดด้านการส่งเสรมิ การขายได้
2.1 จดุ ประสงค์เชิงพฤติกรรม/บรู ณาการเศรษฐกิจพอเพียง
1) พทุ ธิพสิ ยั
ผู้เรยี นสามารถบอกการสอื่ สารดา้ นการโฆษณา ดา้ นการส่งเสริมการขาย
2) ทกั ษะพิสัย
-
3) จติ พสิ ยั
ผเู้ รียนมคี วามรับผิดชอบตอ่ หนา้ ท่ีงานทีไ่ ด้รับมอบหมาย
3. สมรรถนะ
1. สามารถสื่อสารด้านการโฆษณาดา้ นการส่งเสริมการขาย
2. สรุปการสื่อสารด้านการโฆษณาดา้ นการส่งเสริมการขาย

4. สาระการเรียนรู้
1. การสื่อสารการตลาดดา้ นการโฆษณา
2. การสอื่ สารการตลาดดา้ นการส่งเสรมิ การขาย

5. กิจกรรมการเรียนรู้

กจิ กรรมผสู้ อน กจิ กรรมผู้เรียน

5.1 ขั้นนาเข้าสู่บทเรยี น

ผู้สอนยกตัวอยา่ งจุดประสงคก์ ารสือ่ สารด้านการ ผู้เรยี นรว่ มคดิ และตอบคาถาม

โฆษณา

5.2 ขน้ั สอน

ผสู้ อนอธิบายเรื่อง การสื่อสารการตลาดด้านการ ผู้เรียนฟังการบรรยาย และศึกษาเอกสาร

โฆษณา การสื่อสารการตลาดด้านการส่งเสริม ประกอบการเรียนตาม และร่วมตอบคาถามถึง

การขาย การส่ือสารการตลาดด้านการโฆษณา การสื่อสาร

การตลาดด้านการส่งเสริมการขาย

5.3 ขน้ั สรุป

ผู้ ส อ น ใ ห้ ผู้ เ รี ย น แ บ่ ง ก ลุ่ ม 2 ก ลุ่ ม ส รุ ป ผู้เรียนแต่ละกลุ่ม ทางานท่ีได้รับมอบหมายส่งผู้สอน

สาระสาคัญสาระการเรียนรู้ วิธีการต้ังงบประมาณ และเลือกตวั แทนกล่มุ ออกมาสรุปใหห้ น้าชั้นเรยี น

กลมุ่ ละ 1 ชนดิ แลว้ สง่ ตวั แทนออกมานาเสนอหน้าชั้น ผู้เรียนฟงั เพือ่ นและผู้สอนสรปุ อีกครงั้

เรยี น

ผู้ เ รี ย น ท า ก า ร ส รุ ป แ ต่ ล ะ เ รื่ อ ง ใ ห้ ผู้ เ รี ย น ฟั ง

จนเขา้ ใจ

6. สอื่ สารเรยี นรู้และแหล่งการเรียนรู้
1) หนงั สอื เรยี นวิชา การส่อื สารการตลาด สานักพิมพ์ศูนยส์ ง่ เสรมิ วิชาการ
2) อนิ เทอร์เนต็
3) สอ่ื VCD
4) สอื่ Power Point

7. การบรู ณาการเชื่อมโยง

7.1 สาระการเรียนรู้

1. การส่ือสารการตลาดดา้ นการโฆษณา ประกอบดว้ ย 1) การโฆษณา หมายถึง รูปแบบการสื่อสารที่ไม่ใช้

บุคคล เกี่ยวกับองค์กร ผลิตภัณฑ์ ความคิด โดยมีการระบุผู้อุปถัมภ์ และมีการชาระเงิน 2) ความสาคัญของการ

โฆษณา ได้แก่ การนาเสนอข้อมูล กระตุ้นผู้บริโภคให้เกิดความต้องการ 3) วัตถุประสงค์ ได้แก่ การให้ข้อมูล

ข่าวสาร ชักชวนจูงใจ และเตือนความทรงจา 4) องค์กรที่เกี่ยวข้องกันการโฆษณา ได้แก่ ผู้โฆษณา สานักงาน

โฆษณา สอ่ื 5) ประเภทของการโฆษณา ได้แก่ การโฆษณาระดับชาติ เพื่อการค้าปลีก เพื่ออุตสาหกรรม

6) การออกแบบข่าวสารโฆษณา มีรูปแบบเป็นเหตุผลและอารมณ์ 7) การตัดสินใจเลือกสื่อโฆษณา ได้แก่ สื่อ
สิง่ พมิ พ์ อเิ ลก็ ทรอนิกส์ กลางแจ้ง

2. การสื่อสารการตลาดด้านการส่งเสริมการขาย ประกอบด้วย 1) การส่งเสริมการตลาด หมายถึง
กจิ กรรมหรอื ผลติ ภณั ฑ์ใชเ้ ป็นแรงจูงใจ กระตุ้นให้เกิดการซื้อขาย ในช่วงระยะเวลาจากัด 2) ความสาคัญของการ
สง่ เสรมิ การขาย ได้แก่ เอาชนะคแู่ ขง่ ขนั เพื่อยอดขาย กระตุ้นลูกค้าเปา้ หมาย 3) ลักษณะของการส่งเสริมการขาย
ได้แก่ สนับสนุนการขาย กระตุ้นให้ซ้ือทันที 4) ประเภทของการส่งเสริมการขายสาหรับผู้บริโภคได้แก่ ของแจก
ของแถม คูปอง สาหรับคนกลาง ไดแ้ ก่ การโฆษณาร่วม สว่ นลด การจดั แสดงผลติ ภณั ฑ์

7.2 การบูรณาการ
ผเู้ รียนควรศึกษาหาความรู้ ในเรอ่ื งต่าง ๆ การตั้งงบประมาณการสือ่ สารการตลาดได้อย่างถูกต้อง

7.3 กจิ กรรม
7.3.1 แลกเปลีย่ นความคิด
- กิจกรรมพฒั นาการเรยี นรู้
7.3.2 การทาเป็นกล่มุ
- ใบงานมอบหมายงานท่ี 5

8. การวดั และการประเมนิ ผล
1) แบบประเมนิ พฤติกรรมรายกลมุ่
2) แบบประเมิน คณุ ธรรม จรยิ ธรรม คา่ นยิ มและคุณลักษณะพงึ ประสงค์

แผนการจัดการเรยี นรู้ หน่วยที่ 6
ช่ือวิชา การสือ่ สารการตลาด สัปดาหท์ ี่ 13-15
ชอ่ื หนว่ ย เครื่องมอื สือ่ สารการตลาด ส่วนท่ี 2 จานวน 9 ชว่ั โมง

1. สาระสาคญั
จากการเรียนรู้เคร่ืองมือส่ือสารการตลาดด้านการโฆษณาและด้านการส่งเสริมการขายแล้วถือได้ว่า

มีความสาคัญกับองค์กรธุรกิจในส่วนของการส่งเสริมการตลาด เป็นอย่างมากแต่ยังมีเครื่องมือสื่อสารการตลาด
อีกหลาย ๆ ด้านท่ีจะทาให้การสื่อสารการตลาดประสบความสาเร็จได้ด้วย ได้แก่ การสื่อสารการตลาด
ดา้ นการประชาสมั พนั ธ์โดยบคุ คล ตลาดทางตรง และดา้ นกิจกรรมทางการตลาด

2. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. บอกการสอ่ื สารการตลาดด้านการประชาสมั พันธ์ได้
2. บอกการสอ่ื สารการตลาดโดยบคุ คลได้
3. บอกการสอื่ สารการตลาดด้านการตลาดทางตรงได้
4. บอกการสอ่ื สารการตลาดด้านกจิ กรรมทางการตลาดได้
2.1 จดุ ประสงค์เชงิ พฤติกรรม/บรู ณาการเศรษฐกจิ พอเพียง
1) พุทธิพิสัย
ผเู้ รยี นสามารถบอกการสอื่ สารการตลาดด้านการประชาสัมพันธ์โดยบุคคลตลาดทางตรง และ
ด้านกิจกรรมทางการตลาด
2) ทกั ษะพิสยั
-
3) จติ พสิ ัย
ผเู้ รยี นมคี วามรบั ผิดชอบตอ่ หนา้ ที่งานทไ่ี ดร้ ับมอบหมาย
3. สมรรถนะ
1. สามารถสื่อสารด้านการประชาสัมพันธ์โดยบคุ คล ตลาดทางตรง และด้านกิจกรรม
ทางการตลาด
2. สรปุ ดา้ นการประชาสมั พนั ธ์โดยบคุ คล ตลาดทางตรง และด้านกิจกรรมทางการตลาด

4. สาระการเรยี นรู้

1. การสื่อสารการตลาดด้านการประชาสัมพนั ธ์

2. การสอื่ สารการตลาดโดยบคุ คล

3. การสอ่ื สารการตลาดด้านการตลาดทางตรง

4. การสือ่ สารการตลาดด้านกจิ กรรมทางการตลาด

5. กิจกรรมการเรียนรู้

กจิ กรรมผู้สอน กจิ กรรมผเู้ รียน

5.1 ขนั้ นาเข้าสู่บทเรยี น

ผูส้ อนเลา่ ประสบการณก์ ารจัดกรรมทางการ ผูเ้ รียนร่วมคิดและตอบคาถาม

ตลาด

5.2 ข้นั สอน

ผู้สอนอธิบายเร่ือง การสื่อสารการตลาดด้าน ผู้เรียนฟังการบรรยาย และศึกษาเอกสาร

การประชาสัมพันธ์ การส่อื สารการตลาดโดยบุคคล ประกอบการเรยี นตาม และรว่ มตอบคาถามถึง
การส่ือสารก ารตลาดด้าน การตลาดทางตร ง สอื่ สารการตลาดด้านการประชาสัมพันธ์ การสื่อสาร
การส่ือสารการตลาดดา้ นกจิ กรรมทางการตลาด การตลาดโดยบุคคล การสื่อสารการตลาดด้าน

การตลาดทางตรง การส่ือสารการตลาดด้านกิจกรรม

ทางการตลาด

5.3 ขน้ั สรุป

ผู้ ส อ น ใ ห้ ผู้ เ รี ย น แ บ่ ง ก ลุ่ ม 4 ก ลุ่ ม ส รุ ป ผู้เรียนแต่ละกลุ่ม ทางานท่ีได้รับมอบหมายส่งผู้สอน

สาระสาคัญสาระการเรียนรู้ กลุ่มละ 1 ชนิดแล้วส่ง และเลือกตัวแทนกล่มุ ออกมาสรุปให้หน้าช้ันเรียน

ตวั แทนออกมานาเสนอหนา้ ชั้นเรยี น ผู้เรยี นฟงั เพื่อนและผสู้ อนสรปุ อกี ครัง้

ผสู้ อนทาการสรุปแตล่ ะเรอื่ งให้ผูเ้ รยี นฟงั

จนเข้าใจ

6. สื่อสารเรียนรูแ้ ละแหลง่ การเรยี นรู้
1) หนงั สอื เรียนวชิ า การสอ่ื สารการตลาด สานกั พิมพ์ ศูนย์ส่งเสรมิ วิชาการ
2) อินเทอรเ์ นต็
3) สอ่ื VCD
4) ส่อื Power Point

7. การบรู ณาการเช่อื มโยง
7.1 สาระการเรียนรู้
1. การส่ือสารการตลาดด้านการประชาสัมพันธ์ มีสาระสาคัญ ดังน้ี 1) การประชาสัมพันธ์

หมายถึง การส่ือสารขององค์กรธุรกิจ ในการส่งเสริมการตลาดเพ่ือให้ผู้ที่เกี่ยวข้อง มีความเข้าใจอันดีต่อองค์กร
2) วัตถปุ ระสงค์ ได้แก่ เผยแพรข่ ้อมลู ใหผ้ เู้ ก่ยี วขอ้ งรบั ทราบสงิ่ ทีด่ ี 3) กลุ่มเป้าหมาย ได้แก่ พนักงานขายในองค์กร
ผู้ถือหุ้น ผู้จาหน่ายวัตถุดิบ สถาบันการเงิน ส่ือ ชุมชน 4) ประเภทของประชาสัมพันธ์ ได้แก่ สื่อมวลชนสัมพันธ์
การประชาสัมพันธ์องค์กร 5) เครื่องเมือการประชาสัมพันธ์ ได้แก่ การอุปถัมภ์ การตลาดเคลื่อนที่ การใช้ส่ือ
สิ่งพมิ พ์

2. การส่ือสารทางการตลาดด้านบุคคล ประกอบด้วย 1) ความหมายการตลาดด้านบุคคล คือการนา
ผลิตภัณฑ์ที่ถูกต้องในเรื่องของ ปริมาณ คุณภาพ ราคา ไปสัมผัสกับลูกค้าในเวลาและสถานท่ีท่ีถูกต้องเพื่อ
ก่อใหเ้ กิดการโอนความเปน็ เจ้าของ 2) ประเภทของการสื่อสารการตลาดด้านบุคคล ได้แก่ การขายภายในองค์กร
และการขายภายนอกองคก์ ร 3) ประเภทของงานขายได้แก่ การรบั คาสั่งซ้อื การขายแบบสร้างสรรค์ การขายแบบ
มสิ ชนั นารี 4) กลมุ่ เป้าหมาย ได้แก่ ผู้บริโภค กลุ่มวิชาชีพ กลมุ่ ร้านคา้ 5) กระบวนการด้านบุคคลมี 5 ขัน้ ตอน

3. การสื่อสารการตลาดทางตรง ประกอบด้วย 1) ความหมาย คือองค์ประกอบรวมของการใช้
ความพยายามในเร่ืองของการส่งเสริมการตลาด 2) วัตถุประสงค์สร้างความสัมพันธ์กับลูกค้า 3) ลักษณะเหมาะ
สาหรับการจดั จาหน่ายผลิตภัณฑ์ทางตรง และการตอบกลับของลูกค้า 4) รูปแบบมี 2 รูแบบ ได้แก่ แบบข้ันตอน
เดียว และแบบสองขั้นตอน 5) ประเภทของเคร่ืองมือ ได้แก่ จดหมายตรง โทรศัพท์ ส่ือมวลชน ลูกค้าเข้ามา
หนงั สือพิมพ์ วิทยุ

4. กิจกรรมตลาด การสนับสนุนกิจกรรม การส่ือสาร ณ จุดซื้อ และการบริการลูกค้า ประกอบด้วย
1) กิจกรรมตลาด หมายถึง การส่ือสารการตลาดจากโอกาสและช่วงเวลา เพ่ือดึงดูดเป้าหมาย 2) การสนับสนุน
กิจกรรมเป็นการสนับสนนุ ทางการเงนิ เพ่ือการรบั รู้ตราสินค้า 3) การสนับสนุนการจัดกิจกรรมทางการตลาด เช่น
การแสดงคนเสิร์ต สนับสนุนการแสดงวัฒนธรรม 4) การส่ือสาร ณ จุดซ้ือจัดเป็นจุดติดต่อท่ีมีความสาคัญ
5) การบริการลกู คา้ หมายถงึ กระบวนการในการบริหารประสบการณท์ ม่ี ลี กู คา้ มตี ่อตราสินค้า

7.2 การบรู ณาการ
ผ้เู รยี นควรศึกษาหาความรู้ ในเรื่องตา่ ง ๆ วธิ ีการสื่อสารการตลาดรูปแบบต่าง ๆ ได้อยา่ งถูกตอ้ ง

7.3 กิจกรรม
7.3.1 แลกเปลย่ี นความคดิ
- กจิ กรรมพฒั นาการเรยี นรู้
7.3.2 การทาเป็นกลุม่
- ใบงานมอบหมายงานที่ 6

8. การวดั และการประเมนิ ผล
1) แบบประเมินพฤติกรรมรายกลุ่ม
2) แบบประเมนิ คุณธรรม จริยธรรม ค่านยิ มและคุณลกั ษณะพงึ ประสงค์

แผนการจัดการเรียนรู้ หน่วยที่ 7
ชอ่ื วิชา การสื่อสารการตลาด สัปดาห์ท่ี 16-17
ชอื่ หน่วย การวดั ผลประเมนิ ผลการสือ่ สารการตลาด จานวน 6 ชั่วโมง

1. สาระสาคญั
การวดั ผลประเมินผลการส่ือสารการตลาดเป็นการเปรียบเทียบกับวัตถุประสงค์ที่องค์กรกาหนดไว้ในการ

วางแผนการส่อื สารการตลาด ซง่ึ ประกอบด้วยหลายกิจกรรม บางกิจกรรมวัดได้ไม่ยากนัก เพราะผลท่ีเกิดข้ึนจาก
กิจกรรมการสอ่ื สารการตลาดเพยี งกิจกรรมเดยี วแต่บางกิจกรรมการวัดผลประเมินผลทาได้ยากและผลตอบกลับมา
อาจเกิดจากหลายปัจจัย แต่ถึงอย่างไรก็ตามการวัดผลประเมินผลจะช่วยให้ผู้บริหารการตลาดได้ทราบว่าการ
ส่ือสารการตลาด บรรลุวัตถุประสงค์หรือไม่และเคร่ืองมือสื่อสารการตลาดด้านใดที่เหมาะสมและมีประสิทธิผล
ประสิทธิภาพต่อองค์กรได้มากทส่ี ดุ

2. จดุ ประสงค์การเรียนรู้
1. บอกความรพู้ ้ืนฐานการวัดผลประเมินผลการสอ่ื สารการตลาดได้
2. เข้าใจเหตุผลในการวดั ผลประเมินผลการสื่อสารการตลาด
3. อธบิ ายช่วงเวลาและวิธีการวัดผลประเมนิ ผลการสื่อสารการตลาดได้
4. อธิบายการวัดผลประเมนิ ผลเครื่องมือการสอ่ื สารการตลาด
2.1 จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม/บูรณาการเศรษฐกจิ พอเพยี ง
1) พทุ ธพิ ิสยั
ผเู้ รียนสามารถบอก เหตุผล ชว่ งเวลาและวิธีการ การวัดผลประเมนิ ผลการส่ือสารการตลาด

2) ทักษะพสิ ัย
-

3) จติ พสิ ัย
ผู้เรียนมีความรับผดิ ชอบต่อหนา้ ท่งี านทีไ่ ดร้ บั มอบหมาย

3. สมรรถนะ
1. สามารถเหตุผล ชว่ งเวลาและวธิ กี ารการสื่อสารการตลาด
2. สรุปการวัดผลประเมินผลการสื่อสารการตลาด

4. สาระการเรยี นรู้
1. ความรพู้ นื้ ฐานการวัดผลประเมนิ ผลการสอื่ สารการตลาด

2. เหตผุ ลในการวัดผลประเมนิ ผลการส่อื สารการตลาด
3. ชว่ งเวลาและวิธีการวัดผลประเมินผลการสอื่ สารการตลาด
4. การวัดผลประเมนิ ผลเคร่ืองมือการสือ่ สารการตลาด

5. กิจกรรมการเรียนรู้

กิจกรรมผสู้ อน กจิ กรรมผูเ้ รยี น

5.1 ขัน้ นาเขา้ ส่บู ทเรียน

ผู้สอนเลา่ วิธกี ารวัดผลการส่ือสารการตลาด ผู้เรยี นรว่ มคิดและตอบคาถาม

5.2 ข้นั สอน

ผู้สอนอธบิ ายเร่ือง ความร้พู ้ืนฐานการวัดผล ผู้เรียนฟังการบรรยาย และศึกษาเอกสาร

ประเมนิ ผลการส่อื สารการตลาด ประกอบการเรยี นตาม และร่วมตอบคาถามถงึ

เหตผุ ลในการวัดผลประเมนิ ผลการส่ือสารการตลาด ความรู้พ้ืนฐานการวัดผลประเมินผลการสื่อสาร

ช่วงเวลาและวิธีการวัดผลประเมินผลการส่ือสาร การตลาด เหตุผลในการวัดผลประเมินผลการส่ือสาร

การตลาด การวัดผลประเมินผลเคร่ืองมือการ การตลาด ช่วงเวลาและวิธีการวัดผลประเมินผล

สอื่ สารการตลาด การสอื่ สารการตลาด การวดั ผลประเมินผลเคร่ืองมือ

การสอ่ื สารการตลาด

5.3 ขัน้ สรปุ

ผ้สู อนให้ผเู้ รียนแบง่ กลุ่ม 4 กลุ่มสรุปสาระสาคัญ ผ้เู รียนแต่ละกลุ่ม ทางานท่ไี ด้รบั มอบหมายสง่ ผู้สอน

สาระการเรียนรู้ กลุ่มละ 1 ชนิดแล้วส่งตัวแทน เลือกตัวแทนกล่มุ ออกมาสรุปหน้าชัน้ เรียน ผู้เรียนฟงั

ออกมานาเสนอหน้าชน้ั เรยี น เพือ่ นและผู้สอนสรุปอีกครั้ง

ผู้สอนทาการสรุปแตล่ ะเรอื่ งให้ผ้เู รียนฟังจน

เข้าใจ

6. ส่อื สารเรียนรู้และแหล่งการเรียนรู้
1) หนังสอื เรยี นวิชา การสอ่ื สารการตลาด สานกั พิมพ์ ศนู ยส์ ่งเสริมวชิ าการ
2) อนิ เทอร์เนต็
3) ส่ือ VCD
4) สอื่ Power Point

7. การบรู ณาการเช่ือมโยง
7.1 สาระการเรียนรู้

1. ความรูพ้ น้ื ฐานการวัดผลประเมินผลการส่ือสารการตลาด ผู้บริหารการตลาดต้องคานึงถึง เรื่อง
1) สิ่งท่ีควรทราบจากการวัดผล ได้แก่ 1) ส่ิงที่ควรทราบจาการการวัดผล ได้แก่ ผลทางด้านการส่ือสาร
และผลดา้ นพฤติกรรมของผู้บริโภค 2) อุปสรรคของการวัดผลประเมินผล เนื่องจากวัตถุประสงค์ของฝ่าย
ตา่ ง ๆ ในองค์กรแตกต่างกัน 3) การวัดผลประเมินผลการสื่อสารการตลาดตามวัตถุประสงค์ต้องมีความ
เหมาะสม 4) องคป์ ระกอบของการสอื่ สาร ไดแ้ ก่ ข้อความ เสียง สี ภาพ เป็นต้น 5) ช่องทางการส่ือสารสู่
ลกู คา้ เป้าหมาย

2. เหตุผลในการวัดผลประเมินผลการส่ือสารการตลาด ได้แก่ 1) งบประมาณท่ีลงทุนต้องไม่สูญ
เปล่า 2) สามารถตัดสินใจเลือกทางเลือกท่ีดีท่ีสุด 3) ทาให้ทราบว่าแบบการสื่อสารบรรลุวัตถุประสงค์
หรอื ไม่ เพราะอะไร

3. ช่วงเวลาและวิธีการวัดผลประเมินผลการสื่อสารการตลาด มีดังนี้ ช่วงเวลาการวัดผล
ประเมินผลการสอ่ื สารแบ่งออกได้ 3 เวลา ได้แก่ การทดสอบกอ่ นทจี่ ะส่ือสาร การทดสอบในเวลาเดียวกัน
ขณะกาลังดาเนนิ อยู่ในตลาด การทดสอบการส่อื สารในตลาดแลว้

4. การวดั ผลประเมินผลเครื่องมือสอื่ สารการตลาด โดยวัดในดา้ น 1) การโฆษณา การทดสอบก่อน
การโฆษณาออกอากาศ ขณะโฆษณาออกอากาศ 3) ด้านการส่งเสริมการขาย จุดประสงค์เพื่อกระตุ้นให้
เกิดการซ้อื ทนั ที 4) ดา้ นการขายโดยบคุ คล เพอ่ื แก้ปัญหาเกี่ยวกับการขาย 5) ด้านการตลาดทางตรง เป็น
การสื่อสาร 2 ทางจากลูกค้าและไปยังลูกค้า 6) ด้านการสนับสนุนกิจกรรมจะช่วยให้บรรลุเป้าหมาย
วตั ถุประสงคล์ กู ค้าในการสื่อสารการตลาด
7.2 การบูรณาการ

ผู้เรยี นควรศกึ ษาหาความรู้ ในเร่อื ง วธิ ีการวัดผลประเมนิ ผล ได้อยา่ งถกู ตอ้ ง
7.3 กิจกรรม

7.3.1 แลกเปลี่ยนความคิด
- กจิ กรรมพฒั นาการเรียนรู้

7.3.2 การทาเปน็ กลมุ่
- ใบงานมอบหมายงานที่ 7

8. การวดั และการประเมนิ ผล
1) แบบประเมนิ พฤติกรรมรายกลมุ่
2) แบบประเมิน คุณธรรม จรยิ ธรรม คา่ นิยมและคุณลกั ษณะพงึ ประสงค์


Click to View FlipBook Version