The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.
Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by mint-3350, 2022-01-15 11:04:01

คู่มือวิจัย

คู่มือวิจัย

46

5.ใหเ้ ด็กๆลงมอื ทำกิจกรรมด้วยตนเอง ให้เวลา 30 นาที
สรุป
6.ครแู ละเด็กตรวจสอบความถูกต้องของสีลูกปัด
7.เมื่อเด็กๆ ทำกจิ กรรมเสรจ็ เรียบรอ้ ยแล้ว ใหช้ ว่ ยกันเก็บอุปกรณ์เขา้ ท่ี

สอื่ /อุปกรณ์ทใี่ ช้
1.ลูกปัด (ขนาดเล็ก)
2.รูปตวั อย่างการร้อยลูกปัดแบบสเี ขยี ว 1 เมด็ สลับกับ สีมว่ ง 2 เมด็
3.เชือกสำหรบั การรอ้ ยลกู ปัด
4. คำคล้องจอง “มือของฉนั น้ันแสนวเิ ศษ”

การประเมนิ ผล
1.สังเกตขณะเดก็ ทำกจิ กรรมการร้อยลกู ปดั
2.สังเกตจากผลงานท่ีเดก็ ลงมอื ทำ

47

กจิ กรรมท่ี 7

กิจกรรมการร้อยลกู ปัดตามแบบ (ขนาดเลก็ )
สีชมพู 1เมด็ สีเขียว 2เมด็ สีนำ้ ตาล 1เม็ด

48

อุปกรณ์

1. บัตรภาพตวั อย่าง
2. เส้นเอน็ ยาว 30 เซนตเิ มตร ขนาด 0.5 มิลลเิ มตร
3. ลกู ปัด (ขนาดเลก็ ) สีชมพู จำนวน 4 ลกู สเี ขยี ว จำนวน 8 ลูก และสีน้ำตาล จำนวน 4 ลกู

วธิ ีทำ
1. ให้เด็กๆใช้มอื 1 ข้างจับเส้นเอ็น แล้วใชน้ ิ้วหัวแม่มือกับนิ้วช้ขี องมอื อกี ข้างจับลูกปดั

ตวั อยา่ ง

49

2. นำเสน้ เอน็ ร้อยเขา้ รูตรงกลางของลกู ปัด สีชมพู
3. นำเสน้ เอน็ ร้อยเขา้ รูตรงกลางของลูกปัด สีเขยี ว

50

4. นำเส้นเอ็นร้อยเขา้ รตู รงกลางของลูกปดั สนี ้ำตาล

5. ร้อยลกู ปัดตามขอ้ 2, 3 และ 4 จนลกู ปดั ครบตามจำนวนท่กี ำหนด
ตวั อย่าง

51

เสรจ็ สมบรู ณ์

แผนประกอบชดุ กจิ กรรมการรอ้ ยลูกปดั ตามตวั อยา่ ง กจิ กรรมท่ี 7 52

แผนการจัดกิจกรรมการรอ้ ยลกู ปดั ตามตัวอย่าง (ขนาดเล็ก)

สีชมพู 1เมด็ สีเขียว 2เมด็ สีน้ำตาล 1เม็ด

สาระทคี่ วรเรียนรู้

กิจกรรมการร้อยลกู ปดั ตามตัวอยา่ ง (ขนาดเลก็ ) สชี มพู 1เม็ด สีเขยี ว 2เมด็ สีนำ้ ตาล 1เมด็

ประสบการณ์สำคญั

1.การรอ้ ยลูกปัดตามตวั อย่าง(ขนาดเล็ก) สีชมพู 1เม็ด สเี ขยี ว 2เมด็ สีน้ำตาล 1เมด็

2. เก็บของเลน่ เขา้ ทไ่ี ดด้ ้วยตนเอง

3.ทำกิจกรรมอย่างปลอดภัยด้วยตนเอง

จุดประสงค์

1.เพ่อื ให้เดก็ ได้รับการพัฒนากล้ามเน้อื เลก็

2.เพอื่ ให้เดก็ สามารถรอ้ ยลูกปดั ตามตัวอย่างได้

การจัดกิจกรรม

ขั้นนำ

1.ครแู ละเด็กร่วมกันรอ้ งเพลง “มอื ของฉนั นนั้ แสนวเิ ศษ” พร้อมกบั ทำท่าประกรอบ

2.ครแู นะนำชุดกิจกรรมการรอ้ ยลูกปดั ตามตัวอย่าง (ขนาดเล็ก) สีชมพู 1เม็ด สีเขยี ว 2เม็ด

สนี ำ้ ตาล 1เม็ด

ขัน้ สอน

3.ใหเ้ ด็กๆดรู ูปภาพตัวอย่างการรอ้ ยลูกปัด และให้เด็กๆหยบิ สีและขนาดของลกู ปดั ให้ตรง

กับภาพตัวอย่าง

4.ครสู าธติ วธิ กี ารร้อยลกู ปัดตามตัวอยา่ ง ดงั น้ี

4.1 ให้เดก็ ๆใช้มือ 1 ขา้ งจบั เส้นเอ็น แล้วใชน้ ว้ิ หัวแมม่ ือกบั นิ้วชขี้ องมอื อกี ข้างจบั ลกู ปัด

4.2 นำเสน้ เอน็ ร้อยเข้ารตู รงกลางของลกู ปดั สีชมพู

4.3 นำเสน้ เอ็นรอ้ ยเข้ารูตรงกลางของลกู ปัด สีเขียว

4.4 นำเสน้ เอ็นรอ้ ยเข้ารตู รงกลางของลกู ปัด สนี ้ำตาล

4.5 ร้อยลูกปดั ตามข้อ 4.2, 4.3 และ 4.4 จนลูกปัดครบตามจำนวนที่กำหนด

5.ให้เด็กๆลงมอื ทำกจิ กรรมดว้ ยตนเอง ให้เวลา 30 นาที 53
สรุป
6.ครูและเด็กตรวจสอบความถกู ต้องของสีลกู ปัด
7.เมือ่ เดก็ ๆ ทำกิจกรรมเสร็จเรยี บรอ้ ยแล้ว ให้ชว่ ยกันเก็บอุปกรณ์เขา้ ท่ี

ส่ือ/อปุ กรณ์ท่ใี ช้
1.ลกู ปดั (ขนาดเลก็ )
2.รปู ตัวอย่างการรอ้ ยลกู ปัดแบบสชี มพู 1เม็ด สีเขยี ว 2เมด็ สีน้ำตาล 1เมด็
3.เชือกสำหรับการรอ้ ยลูกปัด
4. คำคล้องจอง “มอื ของฉันนั้นแสนวิเศษ”

การประเมินผล
1.สงั เกตขณะเดก็ ทำกจิ กรรมการรอ้ ยลกู ปัด
2.สังเกตจากผลงานทเี่ ดก็ ลงมือทำ

54

กจิ กรรมที่ 8

กจิ กรรมการรอ้ ยลูกปัดตามแบบ (ขนาดเลก็ )
สีนำ้ ตาล สชี มพู สีเขียว สมี ่วง เรยี งต่อกนั

55

อุปกรณ์

1. บตั รภาพตัวอยา่ ง
2. เสน้ เอน็ ยาว 30 เซนติเมตร ขนาด 0.5 มิลลเิ มตร
3. ลูกปัด (ขนาดเล็ก) สนี ้ำตาล จำนวน 4 ลูก สชี มพู จำนวน 4 ลูก สีเขยี ว จำนวน 4 ลกู

และสมี ่วง จำนวน 4 ลกู

วธิ ีทำ
1. ให้เด็กๆใชม้ อื 1 ข้างจับเชือก แล้วใช้น้วิ หัวแม่มือกับนิว้ ชข้ี องมืออีกข้างจับลกู ปัด

ตวั อยา่ ง

56

2. นำเสน้ เอ็นรอ้ ยเขา้ รูตรงกลางของลกู ปัด สนี ้ำตาล
3. นำเสน้ เอน็ รอ้ ยเขา้ รูตรงกลางของลูกปดั สชี มพู

57

4. นำเสน้ เอ็นรอ้ ยเข้ารตู รงกลางของลกู ปัด สเี ขยี ว

5. นำเสน้ เอน็ รอ้ ยเข้ารูตรงกลางของลูกปดั สีมว่ ง

58

6. รอ้ ยลกู ปดั ตามขอ้ 2, 3, 4 และ 5 จนลูกปดั ครบตามจำนวนท่กี ำหนด

ตวั อย่าง

เสรจ็ สมบรู ณ์

59

60

แผนประกอบชุดกจิ กรรมการรอ้ ยลกู ปดั ตามตัวอยา่ ง กจิ กรรมที่ 8
แผนการจัดกจิ กรรมการร้อยลกู ปดั ตามตัวอย่าง (ขนาดเลก็ )
สนี ้ำตาล สีชมพู สีเขียว สีมว่ ง เรียงต่อกนั

สาระทีค่ วรเรียนรู้
กิจกรรมการร้อยลูกปดั ตามตวั อยา่ ง (ขนาดเล็ก) สีน้ำตาล สีชมพู สเี ขียว สมี ว่ ง เรียงตอ่ กนั

ประสบการณ์สำคัญ
1.การรอ้ ยลกู ปดั ตามตัวอย่าง (ขนาดเล็ก) สนี ้ำตาล สีชมพู สเี ขยี ว สมี ว่ ง เรียงตอ่ กนั
2. เก็บของเล่นเขา้ ที่ได้ด้วยตนเอง
3.ทำกจิ กรรมอย่างปลอดภยั ด้วยตนเอง

จุดประสงค์

1.เพ่ือให้เด็กไดร้ ับการพฒั นากลา้ มเน้อื เล็ก
2.เพ่ือให้เด็กสามารถรอ้ ยลูกปัดตามตวั อยา่ งได้
การจดั กิจกรรม
ขั้นนำ
1.ครแู ละเดก็ ร่วมกนั ร้องเพลง “มอื ของฉันน้นั แสนวิเศษ” พร้อมกบั ทำทา่ ประกรอบ
2.ครูแนะนำชุดกจิ กรรมการรอ้ ยลกู ปดั ตามตวั อย่าง (ขนาดเลก็ ) สนี ำ้ ตาล สชี มพู สเี ขียว สี
ม่วง เรียงตอ่ กนั
ขั้นสอน
3.ให้เดก็ ๆดูรปู ภาพตวั อย่างการร้อยลกู ปัด และให้เดก็ ๆหยบิ สีและขนาดของลกู ปดั ให้ตรง
กับภาพตวั อย่าง
4.ครสู าธติ วิธกี ารรอ้ ยลูกปัดตามตวั อยา่ ง ดังนี้

4.1 ให้เด็กๆใช้มือ 1 ขา้ งจับเสน้ เอ็น แลว้ ใชน้ ิ้วหัวแมม่ อื กับน้ิวชข้ี องมอื อีกขา้ งจับลกู ปัด
4.2 นำเส้นเอ็นรอ้ ยเข้ารูตรงกลางของลูกปัด สีน้ำตาล
4.3 นำเสน้ เอน็ รอ้ ยเข้ารตู รงกลางของลูกปดั สีชมพู
4.4 นำเส้นเอน็ รอ้ ยเข้ารตู รงกลางของลูกปัด สีเขียว

61

4.5 นำเส้นเอ็นร้อยเข้ารูตรงกลางของลกู ปัด สมี ่วง
4.6 ร้อยลูกปดั ตามข้อ 4.2, 4.3, 4.4 และ 4.5 จนลูกปดั ครบตามจำนวนท่กี ำหนด

5.ใหเ้ ด็กๆลงมือทำกิจกรรมด้วยตนเอง ให้เวลา 30 นาที
สรปุ
6.ครูและเดก็ ตรวจสอบความถกู ต้องของสลี กู ปดั
7.เมือ่ เดก็ ๆ ทำกจิ กรรมเสรจ็ เรียบรอ้ ยแล้ว ใหช้ ว่ ยกันเกบ็ อุปกรณ์เข้าที่

สอ่ื /อปุ กรณ์ทใ่ี ช้
1.ลูกปัด (ขนาดเล็ก)
2.รูปตวั อย่างการร้อยลูกปัดแบบสีน้ำตาล สีชมพู สเี ขียว สมี ่วง เรียงตอ่ กัน
3.เชือกสำหรับการร้อยลูกปดั
4. คำคล้องจอง “มอื ของฉันน้ันแสนวิเศษ”

การประเมนิ ผล
1.สังเกตขณะเด็กทำกิจกรรมการรอ้ ยลกู ปัด
2.สงั เกตจากผลงานท่ีเดก็ ลงมือทำ

62

การประเมนิ เชิงปฏบิ ัตกิ ารพัฒนาดา้ นกลา้ มเนอ้ื มัดเลก็ ของเด็กปฐมวัย

1. แบบประเมินเชิงปฏิบัติพัฒนาการด้านกล้ามเนื้อเล็กสำหรับเด็กปฐมวัย โดยแบงออก
เปน็ 3 ด้าน คอื ความคลองแคลว ความถกู ตองและความสามารถในการควบคุม และการประสาน
สมั พนั ธก์ ันระหวา่ งมือกับตา

1.1 ความคลอ่ งแคล่ง

ระดับ 2 หมายถึง การใชมือและนิ้วมือในการปฏิบัติกิจกรรมการร้อยลูกปัดตาม
ตวั อยา่ งได้อยา่ งคลองแคลว และเสร็จกอนเวลาท่ีกำหนด

ระดับ 1 หมายถึง การใช้มอื และนิว้ มอื ในการปฏบิ ตั ิกิจกรรมการร้อย
ลูกปดั ตามตวั อย่างได้โดยมีผชู้ ่วยเหลอื

ระดบั 0 หมายถึง การใช้มือและนิว้ มอื ในการปฏบิ ตั กิ ิจกรรมการรอ้ ย
ลูกปัดตามแบบไมค่ ลองแคลว หรือปฏิบัตกิ จิ กรรมไม่สำเรจ็

1.2 ความถกู ตองและความสามารถในการควบคุม

ระดับ 2 หมายถึง การใชมือและนิ้วมือในการร้อยลูกปัดตามแบบ ควบคุมการ
ทำงานของมอื และไดอ้ ยา่ งม่นั คง

ระดับ 1 หมายถึง การใชมือและนิ้วมือในการร้อยลูกปัดตามแบบ ควบคุมการ
ทำงานของมอื ได้ โดยมผี ูช้ ว่ ยเหลอื

ระดับ 0 หมายถึง การใชมือและนิ้วมือในการร้อยลูกปัดตามแบบ ควบคุมการ
ทำงานของมือสวนใหญค่ วบคมุ การทำงานของมือไม่ได้

1.3 การประสานสมั พนั ธ์กนั ระหว่างมอื กับตา
ระดับ 2 หมายถึง ใช้มือและตาประสานสัมพนั ธ์กัน ในการร้อยลูกปัดตามตัวอย่าง
ได้
ระดับ 1 หมายถึง ใช้มือและตาประสานสัมพันธ์กัน ในการร้อยลูกปัดตามตัวอย่าง
ได้โดยมผี ู้ชว่ ยเหลอื
ระดับ 0 หมายถึง ไม่สามารถใชมือและตาประสานสัมพันธ์กัน ในการร้อยลูกปัด
ตาม แบบได้

แบบประเมินเชงิ ปฏิบตั พิ ัฒ

สปั ดาหท์ ่ี.................................วนั ที.่ ...................................เดือน..............

ชือ่ เดก็ ชาย/เด็กหญิง................................................................................

คำชี้แจง กรุณาทำเครือ่ งหมาย  ในขอ้ ทต่ี รงกบั ความเป็นจริงและในชอ่ งท่ีต

ผ้ปู ระเมิน ผวู้ ิจัย ผปู้ กครอง

รายการพฤติก

ที่ ช่อื – สกลุ ความคลองแคล่ว
ความ ูถกต้องและ

21 021

1 ด.ช.โชติ อักษรรตั น์
2 ด.ช.คณุ ภัทร สมี าพล
3 ด.ช.ณัฏฐกติ ต์ิ ทองคำ
4 ด.ญ.สุภาวิณี กลั สมุ าโส
5 ด.ญ.พชิ ญาภา วอนขำ
6 ด.ญ.วรนิ รัตน์ ศริ ิมากร

63

ฒนาการด้านกล้ามเนื้อเล็ก
..........................................................................พ.ศ.................................
..ช้ันอนบุ าล...................หอ้ ง........................อาย.ุ .................................ปี
ตรงกับความคิดเหน็ ของท่านมากท่ีสดุ

กรรมท่สี ังเกต รวม หมายเหตุ

ความสามารถใน
การควบ ุคม
การประสาน

สัม ัพนธ์ระห ่วาง ืมอ
กับตา

021 0

หมายเหตุ : 1. ความคล่องแคล่ง

ระดับ 2 หมายถงึ การใชมือและนว้ิ มือในการปฏิบตั กิ ิจกร
และเสร็จกอนเวลาทก่ี ำหนด

ระดับ 1 หมายถงึ การใช้มือและนวิ้ มอื ในการปฏิบตั กิ จิ กร
ระดับ 0 หมายถึง การใช้มือและน้วิ มือในการปฏบิ ัติกจิ กร

2. ความถกู ตองและความสามารถในการควบคุม

ระดบั 2 หมายถึง การใชมือและนวิ้ มือในการร้อยลูกปัดต
ระดบั 1 หมายถงึ การใชมอื และน้ิวมือในการรอ้ ยลกู ปดั ต
ระดับ 0 หมายถึง การใชมือและนว้ิ มือในการรอ้ ยลูกปัดต
3. การประสานสัมพันธ์กันระหว่างมอื กบั ตา
ระดบั 2 หมายถงึ ใชม้ ือและตาประสานสัมพันธ์กัน ในการ
ระดบั 1 หมายถงึ ใชม้ ือและตาประสานสัมพนั ธ์กัน ในการ
ระดับ 0 หมายถงึ ไม่สามารถใชมือและตาประสานสมั พัน

64

รรมการร้อยลกู ปัดตามตัวอยา่ งได้อย่างคลองแคลว

รรมการรอ้ ยลูกปัดตามตัวอย่างได้โดยมีผชู้ ว่ ยเหลอื
รรมการร้อยลูกปัดตามแบบไมค่ ลองแคลว หรือปฏิบตั ิกจิ กรรมไมส่ ำเรจ็

ตามแบบ ควบคมุ การทำงานของมอื และไดอ้ ย่างมั่นคง
ตามแบบ ควบคมุ การทำงานของมือได้ โดยมผี ูช้ ่วยเหลือ
ตามแบบ ควบคุมการทำงานของมอื สวนใหญ่ควบคุมการทำงานของมือไมไ่ ด้

รร้อยลกู ปดั ตามตัวอย่างได้
รร้อยลกู ปัดตามตัวอยา่ งได้โดยมีผู้ชว่ ยเหลอื
นธ์กัน ในการรอ้ ยลูกปดั ตามแบบได้

65

บรรณานกุ รม

อธษิ ฐาน พลู ศิลปศ์ กั ดิ์กุล (2556).การใช้กล้ามเน้อื มัดเล็ก โดยใช้กจิ กรรมศลิ ปะของ
เดก็ อนุบาล 1/2 โรงเรียนเทศบาล 1 วดั ศรเี มอื ง

รวิพร ผาดา่ น (2557). ความสามารถในการใชก้ ล้ามเนื้อมดั เล็กของเด็กปฐมวัยทีไ่ ดร้ บั การ
จัดกิจกรรม ศลิ ปะสร้างสรรคก์ ารฉกี ปะเศษวัสดุตัด

66


Click to View FlipBook Version