The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

แผนการจัดการเรียนรู้บุคลิกภาพ

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by fernrysmile, 2021-04-27 09:36:39

แผนการจัดการเรียนรู้บุคลิกภาพ

แผนการจัดการเรียนรู้บุคลิกภาพ

แผนการจัดการเรียนรู้

วชิ า การพัฒนาบคุ ลกิ ภาพ รหสั 2701-2002
หลักสตู รประกาศนียบตั รวชิ าชีพ พุทธศักราช 2556
ประเภทวิชา อุตสาหกรรมทอ่ งเที่ยว สาขาวิชาการโรงแรม

จัดทำโดย
นางสาวดวงรัตน์ วรี ะกาญจนพงษ์

ภาคเรยี นท่ี 1 ปีการศกึ ษา 2563
วิทยาลยั เทคโนโลยีรัตนโกสินทร์

คำนำ

แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาการพัฒนาบุคลิกภาพ รหัสวิชา 2701-2002 ฉบับนี้จัดทำขึ้นตาม
จุดประสงค์รายวิชา มาตรฐานรายวิชาและคำอธิบายรายวิชา หลักสูตรประกาศนียบัตรวิชาชีพ พุทธศักราช
2556 สำนักงานคณะกรรมการการอาชีวศึกษา กระทรวงศึกษาธิการ ซึ่งวิทยาลัยเทคโนโลยีรัตนโกสินทร์ได้
ตระหนักถึงภารกิจของครู-อาจารย์ ในการจัดการเรียนการสอน ให้สอดคล้องกับพระราชบัญญัติการศึกษา
แหง่ ชาติ โดยการบรู ณการคุณธรรม จรยิ ธรรม ค่านยิ ม มาตรฐานสถานศึกษา 3 D และลกั ษณะอนั พึงประสงค์
ไว้ในรายวชิ า เพื่อเป็นแนวทางในการสอนให้บรรลุตามจุดประสงค์ พัฒนาผู้เรียนให้มีความรู้ ความสามารถ
ความชำนาญ กอ่ ให้เกิดทกั ษะและสามารถนำไปใชไ้ ดใ้ นชีวิตประจำวนั

ผู้จัดทำหวงั เป็นอย่างยิ่งว่า แผนการจดั การเรยี นรูเ้ ล่มน้ีจะเป็นประโยชน์ต่อผู้เรยี น ครู-อาจารย์ผู้สอน
ได้ใช้เป็นแนวทางในการจัดการเรียนรู้ที่สอดรับกับอุดมการณ์ และหลักการในการจัดการเรียนการสอนของ
อาชวี ศึกษา ขอขอบพระคุณ คณะครู-อาจารย์ และทางวทิ ยาลยั ฯ ท่ีใหก้ ารสนับสนุน และอนเุ คราะห์ในเร่ือง
ตา่ ง ๆ มา ณ โอกาสนี้

นางสาวดวงรัตน์ วีระกาญจนพงษ์
ผู้จัดทำ

สารบญั หนา้

ลักษณะรายวิชา 1
สมรรถนะประจำหนว่ ย 2
ตารางวิเคราะหห์ ลกั สูตร 3
กำหนดการสอน 5
แผนการจัดการเรียนรู้หน่วยที่ 1
6
เรื่อง ความรเู้ บ้ืองตน้ เกย่ี วกบั การพัฒนาบุคลิกภาพ
แผนการจดั การเรยี นรู้หน่วยท่ี 2 9

เรื่อง หลกั วิธีการปรับปรุงบุคลิกภาพ 12
แผนการจดั การเรียนร้หู น่วยท่ี 3
16
เรอ่ื ง ศลิ ปะการแตง่ กาย
แผนการจดั การเรียนรู้หน่วยที่ 4 19

เรือ่ ง สุขอนามยั และการดแู ลรักษาสขุ อนามัย 22
แผนการจดั การเรยี นรหู้ น่วยท่ี 5

เรื่อง มารยาททางสังคม
แผนการจัดการเรียนรูห้ นว่ ยท่ี 6

เรื่อง วัฒนธรรมระหวา่ งประเทศ

ลกั ษณะรายวชิ า

รหัสวิชา 2701-2002 วชิ าการพัฒนาบคุ ลกิ ภาพ
หนว่ ยกิต 1-1-2 เวลาเรยี น 54 ชั่วโมง

รายวชิ าตามหลกั สูตร
จุดประสงค์รายวิชา เพ่อื ให้
1. มคี วามรู้ความเข้าใจเก่ยี วกับการพัฒนาบคุ ลกิ ภาพ
2. ปรบั ปรุงและพัฒนาบุคลกิ ภาพใหเ้ หมาะสมกับการทำงานในชวี ิตประจำวนั
3. มกี ิจนสิ ยั ท่ดี ีในการแสดงกิรยิ ามารยาทตามวัฒนธรรมไทยและสากลนิยม

สมรรถนะรายวิชา
1. แสดงความร้เู กย่ี วกบั การพฒั นาบุคลกิ ภาพ
2. พัฒนาบคุ ลกิ ภาพในเรอ่ื งการแต่งกาย การพูดและมารยาททางสงั คม ขนบธรรมเนียม
3. ประเพณไี ทยและสากลนยิ ม

คำอธิบายรายวชิ า
ศกึ ษาและปฏบิ ตั ิเกยี่ วกบั การพัฒนาบุคลกิ ภาพ หลักการท างานในชวี ิตประจ าวนั การเสรมิ สรา้ ง

บุคลกิ ภาพทีด่ ี ศลิ ปะการแตง่ กาย ศลิ ปะการพดู มารยาททางสังคม การแสดงกริ ยิ ามารยาทตาม
ขนบธรรมเนียม ประเพณีไทยและสากลนิยม และฝกึ ปฏิบัติการพฒั นาบคุ ลกิ ภาพ

ท่ี สมรรถนะประจำหน่วยการเรยี นรู้ คาบ

1. อธิบายความรทู้ ่ัวไปเกี่ยวกบั การพัฒนาบคุ ลิกภาพ 6
2. อธบิ ายหลักวิธีการปรับปรงุ บุคลิกภาพภายในและภายนอก 9
3. บอกลกั ษณะการแตง่ กายเพื่อให้มีบุคลิกภาพท่ีดี 9
4. แสดงความรู้ความเขา้ ใจเกยี่ วกับสุขอนามัยได้ 6
5. แสดงความร้เู กยี่ วกับความหมายและความสำคญั ของมารยาทได้ 9
6. แสดงความรู้เกี่ยวกับวัฒนธรรมในกล่มุ ประเทศอาเซยี นได้ 9

สอบกลางภาค 3
สอบปลายภาค 3
54
รวม

ตารางวเิ คราะหห์ ลกั สตู ร

รหัสวชิ า 2701-2002 ชือ่ วิชา การพฒั นาบคุ ลิกภาพ หนว่ ยกิต 2
ชัน้ ปวช.3/5 สาขาวชิ า/กล่มุ วิชา การโรงแรม

พทุ ธิพสิ ัย
พฤติกรรม ความ ู้ร
ความเ ้ขาใจ
ช่ือหน่วย นำไปใ ้ช
วิเคราะห์
ัสงเคราะห์
ประเมิน ่คา

ัทกษะพิ ัสย
ิจตพิสัย
รวม
ลำดับความสำ ัคญ
จำนวนคาบ

1. ความรู้เบ้อื งต้นเก่ยี วกับการพัฒนา 875 6 26 1 6
บคุ ลกิ ภาพ
2. หลักวธิ ีการปรบั ปรุงบคุ ลกิ ภาพ 876 4 25 2 6
3. ศลิ ปะการแตง่ กาย 644 1 - 15 3 12
531 2 1 12 5 9
4. สุขอนามัยและการดูแลรักษา
สขุ อนามัย 522 3 2 14 4 12
5. มารยาททางสังคม 221 12 8 6 9
6. วัฒนธรรมระหวา่ งประเทศ 34 25 19 7 15 100
123 54 54
รวม
ลำดับความสำคญั

เกณฑ์การประเมิน

- คะแนนเกบ็ 10 คะแนน 40 คะแนน
- ทดสอบย่อย 20 คะแนน
- ชนิ้ งาน 10 คะแนน 20 คะแนน
- แบบฝึกหัด
10 คะแนน 20 คะแนน
- จิตพสิ ัย 10 คะแนน 20 คะแนน
- เวลาเรยี น 100 คะแนน
- พฤติกรรม

- สอบกลางภาค
- สอบปลายภาค
รวม

หมายเหตุ : การกำหนดเกณฑ์คะแนนในกลมุ่ คะแนนเกบ็ ให้กำหนดการตัดสินผลการเรยี นท่ชี ่วย
ระดับคณุ ภาพของนักเรยี น นักศึกษา

ตัวอย่าง เช่น คะแนนเกบ็ จากเดิมตอ้ งได้ 50% ถึงจะผ่านเกณฑ์

ให้ปรบั เป็น 60% ถึงจะผ่านเกณฑ์ เปน็ ต้น

กำหนดการสอน

รหัส 2701-2002 วิชาการพฒั นาบคุ ลิกภาพ หนว่ ยกติ 2-2-3

หน่วยที่ ชอ่ื หน่วยสาระสำคญั สปั ดาห์ท่ี คาบที่
1-2 1-6
1 ความรเู้ บื้องตน้ เกี่ยวกับการพัฒนาบุคลกิ ภาพ

1. ความหมายของบคุ ลิกภาพ

2. องค์ประกอบของบคุ ลกิ ภาพ

3. วัตถปุ ระสงค์ของการพัฒนาบุคลกิ ภาพ

4. ลักษณะของบคุ ลกิ ภาพที่ดี

* ประเมินผลครัง้ ท่ี 1 แบบทดสอบยอ่ ย ทา้ ยบท

2 หลักวธิ กี ารปรบั ปรงุ บุคลิกภาพ 3-5 7-15

1.การพัฒนาบุคลิกภาพภายนอก

2.การพัฒนาบุคลิกภาพภายใน

* ประเมินผลคร้งั ท่ี 2 แบบทดสอบยอ่ ย ท้ายบท 6-8 16-24
3 ศิลปะการแต่งกาย
9 25-27
1. หลักทั่วไปของการแต่งกาย 10-11 28-33
2. การแตง่ กายให้เหมาะกับรปู รา่ ง
3. มารยาทในการแต่งกายของสุภาพชน 12-14 34-42
* ประเมนิ ผลครั้งท่ี 1 สอบปฏบิ ัติ (จดั เตรียมห้องสำหรับการประชุม)
สอบกลางภาคเรียน 15-17 43-51
4 สขุ อนามัยและการดแู ลรกั ษาสุขอนามัย 18 52-54
1. ความหมายของสุขอนามยั
2. องค์ประกอบทช่ี ว่ ยให้บคุ คลมีสุขอนามัยทด่ี ี
3. การปรับปรงุ สขุ อนามัยเพื่อพัฒนาบุคลิกภาพ
4. หลักการออกกำลังกายเพ่ือพฒั นาบคุ ลกิ ภาพ
* ประเมินผลครัง้ ที่ 3 แบบทดสอบยอ่ ย ท้ายบท
5 มารยาททางสงั คม
1. มารยาทพนื้ ฐานทางสังคม
2. การทำความเคารพแบบไทย
3. มารยาทการรบั ประทานอาหาร
* ประเมินผลครั้งที่ 3 สอบปฏิบตั ิ (จัดโต๊ะอาหารสำหรบั การประชุม)
6 วัฒนธรรมระหว่างประเทศ
1. วฒั นธรรมในกลุ่มประเทศอาเซียน 10 ประเทศ

* ประเมนิ ผลครงั้ ที่ 4 แบบทดสอบย่อย ท้ายบท
สอบปลายภาคเรียน

วิชา การพฒั นาบุคลิกภาพ แผนการจดั การเรียนรู้
หนว่ ยท่ี 1 รหัส 2701-2002
ชอื่ หน่วย ความรเู้ บอ้ื งต้นเก่ยี วกับการพฒั นา
คาบท่ี 1-6 บุคลกิ ภาพ
จำนวน 3 คาบ

ช่อื เร่อื ง ความรูเ้ บอื้ งต้นเก่ียวกับการพัฒนา สัปดาห์ท่ี 1-2
บุคลิกภาพ

1. สาระสำคัญ
ความน่าประทับใจคร้ังแรกของบคุ คลท่ตี ิดต่อประสานงานกัน สว่ นหนึ่งเกดิ จากการมบี ุคลกิ ภาพทดี่ ี

บุคลิกบางอยา่ งได้รับการถา่ ยทอดมาจากพันธกุ รรม หรือได้รบั การหลอ่ หลอมมาจากส่ิงแวดล้อม ซึ่งอาจ
ก่อให้เกิดบุคลกิ ภาพท่ีไม่น่าประทับ ใจแต่เราสามารถปรบั ปรุง และพัฒนาบคุ ลกิ ภาพด้อยเหล่าน้ัน ให้เปน็
บคุ ลิกภาพที่ดไี ด้

2. สมรรถนะประจำหนว่ ยการเรยี นรู้
อธบิ ายความรู้ทว่ั ไปเกย่ี วกับการบรกิ าร

3. จุดประสงค์การเรยี นรู้
3.1 จดุ ประสงคท์ ่ัวไป
1. เพ่อื ใหม้ คี วามร้คู วามเข้าใจเก่ยี วกบั การพัฒนาบคุ ลกิ ภาพ
3.2 จุดประสงคเ์ ชิงพฤติกรรม
1. อธิบายความหมายของการพฒั นาบคุ ลกิ ภาพได้
2. อธบิ ายองค์ประกอบของบคุ ลกิ ภาพได้
3. อธิบายวัตถุประสงค์ของการพฒั นาบุคลกิ ภาพได้
4. ระบลุ ักษณะของบคุ ลกิ ภาพท่ีดแี ละไมด่ ไี ด้
5. เพอื่ ให้มกี ิจนสิ ยั ความมวี นิ ัย ละเอียด รอบคอบ รบั ผิดชอบต่องานที่มอบหมาย
6. นำปรัชญาเศรษฐกิจพอเพยี งมาประยุกต์ใช้ในส่วนทเ่ี กย่ี วขอ้ ง

4. สาระการเรียนรู้
1. ความหมายของบุคลกิ ภาพ
2. องคป์ ระกอบของบุคลกิ ภาพ
3. วตั ถปุ ระสงคข์ องการพฒั นาบคุ ลิกภาพ
4. ลกั ษณะของบุคลกิ ภาพที่ดี

5. ขัน้ บรู ณาการ
การบูรณาการกบั หลกั ปรชั ญาของเศรษฐกจิ พอเพียง
5.1 ความมเี หตผุ ล
- ผูเ้ รยี นอธิบายความรู้เบือ้ งตน้ เกี่ยวกบั ความรู้ท่วั ไปเก่ยี วกับการพฒั นาบคุ ลิกภาพ

5.2 ความพอประมาณ
- ผเู้ รียนไดร้ ับรู้ความร้เู บอื้ งตน้ เก่ยี วกบั ความรู้ทัว่ ไปเกยี่ วกบั การพัฒนาบคุ ลกิ ภาพไดอ้ ยา่ ง
ถูกต้อง และนำไปใช้ให้ค้มุ ค่า

5.3 การมภี มู คิ ุ้มกันในตัวทดี่ ี
- ผู้เรียนทำงานด้วยความมีระเบียบวินยั รอบคอบ อดทน รกั ษาความปลอดภยั และ
สิง่ แวดลอ้ ม

5.4 เง่อื นไขความรู้
- ผู้เรียนอธบิ ายความรูเ้ บ้ืองต้นเก่ียวกับความร้ทู ัว่ ไปเก่ยี วกับการพฒั นาบคุ ลกิ ภาพ

5.5 เง่อื นไขคณุ ธรรม
- ผ้เู รยี นมีวนิ ัย. ความสนใจใฝร่ ู้
- ผเู้ รยี นมคี วามสามัคคี, ความซ่ือสตั ย์

การบรู ณาการกบั มาตรฐานสถานศกึ ษา 3 D
1. ด้านประชาธิปไตย
- มีการคัดเลอื กหัวหนา้ กลมุ่ ในการนำอภิปรายหวั ข้อเรยี น และเปดิ โอกาสให้นกั เรียนแสดง
ความคดิ เหน็ และยอมรับความคิดเหน็ ของผู้อ่นื รวมทง้ั ให้เปล่ยี นตำแหน่งหัวหนา้ และเลขา
2. ด้านคณุ ธรรม จริยธรรม และความเปน็ ไทย
- ผเู้ รยี นรู้รกั -รกู้ ตัญญู มีวนิ ยั ความสนใจใฝ่รู้ มมี นุษยสมั พนั ธ์ อดทนอดกลน้ั ความซ่อื สัตย์
สุจริต มีความประหยัด ความรับผิดชอบ
3. ด้านภมู ิคุ้มกันภัยจากยาเสพตดิ
- ใช้เวลาว่างในการทำงานท่ไี ด้รบั มอบหมาย มีความรับผดิ ชอบตอ่ หน้าท่ีของตนเอง ไม่ยงุ่
เกีย่ วกับยาเสพติด

6. กิจกรรมการเรียนรู้
- ขนั้ ตอนและข้อตกลง
- ผู้สอนให้นกั เรียนนัง่ สมาธิก่อนเรียน 5 นาที โดยการกำหนดลมหายใจเข้า ออก ระหว่างที่
นักเรียนฝึกสมาธิครูผู้สอน พูดด้วยน้ำเสียงนุ่มนวล เบา เกี่ยวกับความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับพัฒนา
บุคลิกภาพพอเข้าใจและให้นกั เรยี นค่อยๆลืมตา
- ผู้สอนสนทนากับผู้เรียนโดยอธิบายลักษณะรายวิชา แผนการสอน Course syllabus
เกณฑก์ ารใหค้ ะแนนและงานท่ีจะไดร้ บั มอบหมาย (ศลี )
6.1 ขน้ั นำเข้าสู่บทเรยี น
- ผู้สอนยกตัวอยา่ งการมบี ุคลกิ ภาพที่ดี
- ผู้เรียนแสดงความคิดเหน็ ว่า บุคลกิ ภาพที่ดจี ะส่งผลดตี ่อตนเองอยา่ งไร

6.2 ขั้นกจิ กรรม
(สปั ดาห์ที่ 1) - ผสู้ อนอธิบายเนื้อหา โดยใช้สือ่ เอกสารประกอบการเรยี น ดงั ต่อไปน้ี

o สรา้ งความมั่นใจ
o สร้างความสำเรจ็
o สรา้ งการยอมรบั
o กล้าแสดงออก
o ปรับตวั ได้ดี
o ยอมรบั ความแตกตา่ งระหว่างบคุ คล
o การคาดหมายพฤตกิ รรม
ปฏิบัติตนตามสงั คม
1.2.1 ความหมายของบุคลิกภาพ
1.2.2 ขอบขา่ ยของบคุ ลกิ ภาพ
1.2.3 ความสำคญั ของบคุ ลกิ ภาพ
- ผสู้ อนและผู้เรยี นร่วมกันอภปิ ราย เรื่อง ความสำคัญของการมบี ุคลิกภาพท่ดี ีในสงั คมจากส่ือ
(สัปดาหท์ ่ี 2) - ให้ผเู้ รยี นทำใบงานที่ 1 เร่ือง ลกั ษณะของบคุ ลกิ ภาพทด่ี ี
- ใหผ้ ู้เรยี นทำแบบทดสอบยอ่ ยทา้ ยบทเรยี น (สมาธิ)

6.3 ข้นั สรปุ
- ผู้สอนและผเู้ รียนสรปุ เนื้อหาสาระท่ีสำคญั ของหน่วย
- ผู้สอนมอบหมายให้ผเู้ รียนทำแบบทดสอบเพือ่ ประเมินผลหลังการเรยี นรู้ เพ่ือการทบทวน
- ให้ผู้เรียนนำส่ิงทมี่ อบหมายให้ทำเป็นรายบคุ คลหรือกลมุ่ สง่ คนื ผู้สอน
(ปญั ญา)

7. ส่ือและแหลง่ การเรยี นรู้
1. เอกสารประกอบการสอนวชิ าการพัฒนาบคุ ลิกภาพ (2701-2002)
2. สอื่ Power Point เรอื่ ง ความรู้เบ้อื งต้นเก่ียวกบั การพัฒนาบุคลิกภาพ

8. การวัดและประเมินผล
8.1 วิธวี ัดและประเมนิ ผล
- ใบงานที่ 1 เรอื่ ง ลักษณะของบคุ ลิกภาพท่ดี ี
- แบบทดสอบยอ่ ยท้ายบทเรียน
8.2 ชิ้นงาน/ผลงาน

- แบบทดสอบทา้ ยบทเรียน
- ผลจากกิจกรรมการนำเสนอแลกเปลย่ี นเรอื่ งความสำคัญของการมบี คุ ลกิ ภาพทดี่ ใี นสังคม

แผนการจดั การเรียนรู้

วิชา การพฒั นาบคุ ลิกภาพ รหัส 2701-2002

หน่วยที่ 2 ชอ่ื หนว่ ย หลักวิธีการปรบั ปรงุ บุคลิกภาพ

คาบท่ี 16-24 จำนวน 3 คาบ

ชือ่ เรื่อง หลักวิธกี ารปรบั ปรุงบคุ ลิกภาพ สัปดาห์ที่ 6-8

1. สาระสำคัญ
การตดิ ต่อประสานกบั บุคลอืน่ อย่างประสบผลสำเรจ็ และบรรลุเป้าหมายตามท่ตี ้ังไว้จะต้อง

สามารถสรา้ งความประทับใจแก่ผู้นัน้ ตงั้ แต่แรกเห็น การดแู ลตนเองตั้งแต่ศีรษะจรดเท้า ใหส้ ะอาด น่ามอง
เปน็ การสร้างเสน่หด์ งึ ดูดให้บุคคลอน่ื ไมป่ ฏเิ สธในการสร้างสมั พันธไมตรี บคุ คลจึงควรดูแล พัฒนา
ปรบั ปรงุ ตนเองใหม่บคุ ลิกภาพท่ีดีโดยเรม่ิ ตั้งแต่บคุ ลกิ ภาพภายนอก

คำกลา่ วท่วี ่า “จิตเป็นนาย กายเป็นบ่าว” แสดงใหเ้ ห็นวา่ จิตมอี ำนาจส่ังใหบ้ คุ คลแสดงออกตาม
สภาพของจติ เมื่อโกรธสีหน้าจะบ้ึงตงึ และจะยิ้มแยม้ เมอ่ื รสู้ กึ สุขใจหรือยินดเี พอ่ื การแสดงออกทีด่ ีบคุ คลจึง
ควรพัฒนาสขุ ภาพจิตของตน ให้เปน็ ผู้ทีม่ ีสขุ ภาพจติ ท่ีดี เพอ่ื การดำรงชวี ิตท่เี ป็นสขุ

2. สมรรถนะประจำหน่วยการเรยี นรู้
อธบิ ายหลักวธิ ีการปรบั ปรุงบคุ ลิกภาพภายในและภายนอก

3. จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1 จุดประสงคท์ ั่วไป
1. เพ่ือให้มีความรู้ในหลักวธิ ีการปรบั ปรุงบุคลิกภาพภายในและภายนอก
3.2 จดุ ประสงคเ์ ชิงพฤตกิ รรม
1. อธบิ ายความสำคัญของการปรบั ปรุงบุคลกิ ภาพภายในและภายนอกได้
2. อธิบายหลกั และขน้ั ตอนการปรบั ปรุงบุคลิกภาพภายในและภายนอก

3. อธิบายทฤษฎีที่เกีย่ วข้องกบั การปรับปรงุ บุคลกิ ภาพได้
4. เพ่ือให้มีกจิ นิสยั ความมวี นิ ัย ละเอียด รอบคอบ รบั ผิดชอบต่องานท่ีมอบหมาย
5. นำปรัชญาเศรษฐกจิ พอเพียงมาประยกุ ต์ใช้ในส่วนท่ีเกย่ี วข้อง
4. สาระการเรียนรู้
1. หลักวิธกี ารปรับปรงุ บคุ ลกิ ภาพภายใน
2. หลักวธิ ีการปรบั ปรุงบคุ ลกิ ภาพภายนอก
3. ความสำคญั ของการปรบั ปรุงบุคลิกภาพภายใน
4. ความสำคัญของการปรับปรงุ บุคลิกภาพภายใน
5. ทฤษฎีท่ีเกีย่ วขอ้ งกับการปรบั ปรุงบุคลิกภาพ

5. ข้นั บูรณาการ
การบรู ณาการกับหลักปรชั ญาของเศรษฐกจิ พอเพยี ง
5.1 ความมีเหตผุ ล
- ผูเ้ รยี นอธิบายหลกั วธิ ีการปรับปรุงบุคลิกภาพภายในและภายนอก
5.2 ความพอประมาณ
- ผู้เรยี นได้รบั รู้อธิบายหลกั วิธกี ารปรบั ปรุงบุคลิกภาพภายในและภายนอกไดอ้ ย่างถกู ต้อง
และนำไปใชใ้ ห้คมุ้ ค่า
5.3 การมีภูมคิ มุ้ กนั ในตวั ท่ดี ี
- ผูเ้ รยี นทำงานดว้ ยความมีระเบยี บวินัย รอบคอบ อดทน รกั ษาความปลอดภัยและ
ส่งิ แวดล้อม
5.4 เง่อื นไขความรู้
- ผเู้ รยี นอธบิ ายหลกั วธิ ีการปรบั ปรงุ บคุ ลกิ ภาพภายในและภายนอก
5.5 เงอื่ นไขคณุ ธรรม
- ผเู้ รียนมีวนิ ยั . ความสนใจใฝ่รู้
- ผูเ้ รยี นมีความสามัคคี, ความซือ่ สัตย์

การบรู ณาการกับมาตรฐานสถานศึกษา 3 D
1. ดา้ นประชาธิปไตย
- มกี ารคัดเลอื กหวั หน้ากลุ่มในการนำอภิปรายหัวขอ้ เรยี น และเปดิ โอกาสให้นักเรยี นแสดง
ความคิดเหน็ และยอมรบั ความคิดเหน็ ของผอู้ ื่น รวมทงั้ ใหเ้ ปลี่ยนตำแหนง่ หัวหนา้ และเลขา
2. ด้านคณุ ธรรม จรยิ ธรรม และความเปน็ ไทย

- ผูเ้ รียนรู้รัก-รกู้ ตญั ญู มีวินยั ความสนใจใฝ่รู้ มมี นุษยสัมพนั ธ์ อดทนอดกล้นั ความซื่อสัตย์
สุจรติ มีความประหยัด ความรบั ผดิ ชอบ
3. ดา้ นภูมคิ ุ้มกนั ภยั จากยาเสพติด

- ใช้เวลาวา่ งในการทำงานทไี่ ดร้ บั มอบหมาย มีความรับผิดชอบต่อหน้าที่ของตนเอง ไม่ยุ่ง
เกย่ี วกับยาเสพติด

6. กิจกรรมการเรยี นรู้
6.1 ข้นั นำเข้าส่บู ทเรียน
- ผู้สอนให้นกั เรียนนัง่ สมาธิกอ่ นเรียน 5 นาที โดยการกำหนดลมหายใจเข้า ออก ระหว่างที่
นกั เรยี นฝึกสมาธคิ รผู สู้ อน พูดด้วยนำ้ เสียงนุม่ นวล เบา เก่ียวกับหลักวธิ ีการปรับปรงุ บุคลกิ ภาพภายใน
และภายนอกพอเขา้ ใจและให้นกั เรียนคอ่ ยๆลมื ตา
- ผสู้ อนอธิบายเน้ือหา เร่อื งบุคลิกภาพภายนอก โดยใชส้ ่ือ PowerPoint ประกอบ
- ผู้สอนบอกอวยวั ะร่างกายหรือบุคลกิ ภายนอกที่ควรดแู ล (ศลี )

6.2 ข้ันกจิ กรรม
(สัปดาหท์ ี่ 3) - ผู้สอน ใช้สื่อเอกสารประกอบการเรียนอธิบายความหมายของสัดส่วนที่พอดีซึ่งหมายถึง

น้ำหนักกับส่วนสูงอยู่ในอัตราสว่ นท่ีพอเหมาะ
- ผู้เรียนแสดงความคดิ เหน็ เก่ียวกับการลดน้ำหนักทถ่ี ูกวิธโี ดยไม่กอ่ ให้เกิดอันตรายแกส่ ภุ าพ

กายและสุขภาพจติ
- ผู้เรียนระบลุ ักษณะใบหน้าของตนพร้อมทัง้ วาดภาพประกอบ และเขียนวิธีการแกไข้ใบหน้า

ของตนเพื่อให้มบี คุ ลิกภาพภายนอกดี
- ผู้สอนแสดงรูปภาพและอธบิ ายเก่ยี วกับการแต่งหน้าในโอกาสต่าง ๆ

(สปั ดาห์ที่ 4) - ผสู้ อนอธิบายโดยใช้สอ่ื Power Point ประกอบการสอนเรื่องบคุ ลกิ ภาพภายในซึ่งเป็นส่ิงท่ี
มองไม่เหน็ เปน็ ส่งิ กา หนดกิรยิ า อาการตา่ ง ๆ ทแี่ สดงออกมาให้ผู้อืน่ ได้เหน็ อาจกลา่ วได้วา่ “ใจเป็น
ตวั กำหนดกายและวาจา” การพฒั นาบคุ ลิกภาพภายใน จงึ เป็นการพัฒนาความคดิ อารมณ์ ความรสู้ ึก
นสิ ยั ใจคอให้ดขี นึ้ เพื่อให้บคุ คลแสดงพฤติกรรมทดี่ อี อกมา
- ผสู้ อนบอกความหมายของจติ ว่าเปน็ พลังทแี่ ฝงอยู่ในสมอง เปน็ ตัวกำหนดความคดิ เป็นสิ่งที่
จุดประกายความสำเร็จต่าง ๆ ให้กับชีวิตท้ังทางโกและทางธรรม จิตเป็นสิง่ ที่ไมม่ ีตัวตนจับต้อง ไม่ได้
ดนิ้ รน ไมห่ ยุดน่งิ

(สัปดาหท์ ่ี 5) - ให้ผูเ้ รยี นทำใบงานที่ 2 เรือ่ ง การพฒั นาบุคลิกภาพภายใน
- ให้ผูเ้ รยี นทำแบบทดสอบย่อยทา้ ยบทเรียน (สมาธิ)

6.3 ขั้นสรุป

- ผู้สอนและผ้เู รียนสรุปเน้อื หาสาระท่ีสำคัญของหน่วย
- ผ้สู อนมอบหมายให้ผเู้ รยี นทำแบบทดสอบเพอ่ื ประเมนิ ผลหลังการเรียนรู้ เพ่อื การทบทวน
- ใหผ้ ูเ้ รยี นนำสง่ิ ที่มอบหมายใหท้ ำเปน็ รายบคุ คลหรอื กลุ่มส่งคืนผู้สอน
(ปัญญา)

7. สอ่ื และแหล่งการเรียนรู้
1. เอกสารประกอบการสอนวชิ าการพฒั นาบุคลิกภาพ (2701-2002)
2. ส่อื Power Point เรอื่ ง หลกั วิธกี ารปรับปรุงบุคลิกภาพภายในและภายนอก

8. การวดั และประเมินผล
8.1 วธิ วี ดั และประเมินผล
- ใบงานที่ 2 เร่อื ง การพัฒนาบุคลิกภาพภายใน
- แบบทดสอบยอ่ ยทา้ ยบทเรียน
8.2 ชน้ิ งาน/ผลงาน
- แบบทดสอบท้ายบทเรยี น
- ช้ินงานลกั ษณะใบหนา้ ของตอนเอง

วชิ า การพัฒนาบุคลิกภาพ แผนการจดั การเรยี นรู้
หนว่ ยท่ี 3 รหัส 2701-2002
คาบท่ี 16-24 ช่ือหนว่ ย ศิลปะการแต่งกาย
ชื่อเรือ่ ง ศิลปะการแตง่ กาย จำนวน 3 คาบ
สปั ดาห์ที่ 6-8

1. สาระสำคัญ
สง่ิ ทช่ี ว่ ยเสรมิ บุคลิกภาพของบุคคลให้ดูสงา่ งาม คือการแตง่ กายอยา่ งเหมาะสม บคุ ลจึงควรให้

ความสำคญั กับการเลือกเส้ือผา้ สำหรบั สวมใส่ในโอกาสตา่ ง ๆ นอกจากน้ียงั ตอ้ งเลือกเครอ่ื งประดับ และ
แต่งหน้าใหเ้ ข้ากับลักษณะของบุคลิกภาพภายนอกของตนเองด้วย

2. สมรรถนะประจำหนว่ ยการเรียนรู้
บอกลกั ษณะการแตง่ กายเพอ่ื ใหม้ ีบุคลิกภาพท่ีดี

3. จดุ ประสงค์การเรยี นรู้
3.1 จดุ ประสงคท์ วั่ ไป
1. เพื่อใหม้ คี วามรู้ในหลกั วธิ ีการปรบั ปรงุ บุคลกิ ภาพภายในและภายนอก
3.2 จุดประสงค์เชิงพฤตกิ รรม
1. อธบิ ายหลกั ทว่ั ไปของการแตง่ กาย
2. อธบิ ายการแต่งกายให้เหมาะกับรปู ร่าง
3. อธบิ ายมารยาทในการแตง่ กายของสุภาพชน
4. เพ่ือให้มีกิจนสิ ัย ความมวี ินยั ละเอยี ด รอบคอบ รับผิดชอบตอ่ งานท่ีมอบหมาย
5. นำปรชั ญาเศรษฐกจิ พอเพียงมาประยุกต์ใช้ในส่วนทีเ่ กี่ยวข้อง

4. สาระการเรียนรู้
1. หลักท่ัวไปของการแตง่ กาย
2. การแตง่ กายใหเ้ หมาะกบั รปู ร่าง
3. มารยาทในการแต่งกายของสภุ าพชน

5. ขน้ั บูรณาการ
การบูรณาการกบั หลักปรัชญาของเศรษฐกจิ พอเพยี ง
5.2 ความมีเหตผุ ล
- ผ้เู รยี นอธบิ ายการแต่งกายเพอ่ื ใหม้ บี ุคลิกภาพทด่ี ี
5.2 ความพอประมาณ
- ผู้เรียนได้รับรู้อธิบายหลกั วิธีการปรับปรุงบุคลกิ ภาพภายในและภายนอกไดอ้ ยา่ งถกู ตอ้ ง
และนำไปใชใ้ ห้คุ้มค่า
5.6 การมีภมู ิคุ้มกันในตัวท่ดี ี
- ผเู้ รียนทำงานด้วยความมีระเบยี บวนิ ัย รอบคอบ อดทน รักษาความปลอดภยั และ
ส่ิงแวดลอ้ ม
5.7 เงื่อนไขความรู้
- ผู้เรยี นอธิบายการแต่งกายเพือ่ ใหม้ บี ุคลกิ ภาพท่ีดี
5.8 เงอื่ นไขคุณธรรม

- ผู้เรยี นมีวินัย. ความสนใจใฝร่ ู้
- ผู้เรียนมคี วามสามัคคี, ความซ่อื สตั ย์

การบรู ณาการกับมาตรฐานสถานศึกษา 3 D
1. ด้านประชาธิปไตย
- มีการคดั เลือกหัวหนา้ กลุ่มในการนำอภปิ รายหัวข้อเรยี น และเปิดโอกาสให้นกั เรยี นแสดง
ความคดิ เห็นและยอมรับความคิดเห็นของผู้อ่นื รวมท้งั ให้เปลย่ี นตำแหนง่ หัวหนา้ และเลขา
2. ด้านคุณธรรม จรยิ ธรรม และความเป็นไทย
- ผู้เรียนรู้รัก-รู้กตญั ญู มีวนิ ัย ความสนใจใฝร่ ู้ มีมนุษยสมั พันธ์ อดทนอดกลน้ั ความซื่อสัตย์
สุจริต มีความประหยัด ความรบั ผดิ ชอบ
3. ด้านภมู ิคมุ้ กนั ภัยจากยาเสพติด
- ใช้เวลาว่างในการทำงานทไ่ี ด้รบั มอบหมาย มคี วามรับผดิ ชอบตอ่ หน้าท่ีของตนเอง ไม่ยุ่ง
เก่ยี วกับยาเสพตดิ

6. กจิ กรรมการเรยี นรู้
6.1 ขั้นนำเขา้ สูบ่ ทเรยี น
- ผู้สอนให้นักเรียนนั่งสมาธิกอ่ นเรียน 5 นาที โดยการกำหนดลมหายใจเข้า ออก ระหว่างที่
นกั เรียนฝกึ สมาธิครูผสู้ อน พูดดว้ ยน้ำเสยี งนมุ่ นวล เบา เก่ียวกับการแตง่ กายเพือ่ ใหม้ บี ุคลิกภาพท่ีดีพอ
เขา้ ใจและใหน้ กั เรยี นคอ่ ยๆลมื ตา
- ผู้สอนอธิบายเนื้อหา เร่อื งบคุ ลกิ ภาพภายนอก โดยใชส้ ่ือ PowerPoint ประกอบ
- ผ้สู อนบอกอวยัวะร่างกายหรอื บคุ ลกิ ภายนอกท่ีควรดูแล (ศีล)

6.2 ข้ันกจิ กรรม
(สัปดาหท์ ่ี 6) - ผ้สู อนแสดงภาพการบุคคลแต่งการอย่างมีศิลปะถกู ต้อง เหมาะสมกับ สถานการณแ์ ละตัวผู้

สวมใส่โดยใช้ส่อื PowerPoint ประกอบ
- ผสู้ อนบอกหลกั การแตง่ กายเพอื่ เสรมิ สร้างบคุ ลกิ ภาพ โดยใชสื่อPowerPoint ประกอบ
-ผ้สู อนให้ผ้เู รียนจับฉลากโอกาสต่าง ๆ ขน้ึ มาคนละ 1 ตัวอยา่ งและเตรียมเสื้อผา้ สำหรับใส่ไป
ในโอกาสนนั้ และออกมานำเสนอ
(สัปดาหท์ ี่ 7) - ผู้สอนบอกการแต่งกายเพ่ือชว่ ยแก้ไขข้อบกพร่องหรือข้อดอ้ ยใหด้ ูดีขน้ึ
- ผู้เรยี นรวมกล่มุ ๆ ละไม่เกิน 5 – 6 คน ไดร้ บั มอบหมายงานจากผสู้ อน ทำการนำเสนอ โดย
ใช้สื่อ PowerPoint ประกอบการอธิบาย เรื่องแบบเส้ือผ้าที่เสริมบุคลิกภาพสำหรับสุภาพสตรีและ
แบบของเสื้อผา้ ทีเ่ สรมิ บคุ ลิกภาพของสภุ าพบรุ ษุ
(สัปดาหท์ ่ี 8) - ใหผ้ ้เู รยี นทำใบงานท่ี 3 เรือ่ ง การแตง่ กายในงานพธิ ีตา่ ง ๆ

- ใหผ้ ู้เรยี นทำแบบทดสอบยอ่ ยทา้ ยบทเรยี น (สมาธิ)

6.3 ข้นั สรปุ
- ผสู้ อนและผูเ้ รียนสรุปเนอ้ื หาสาระทส่ี ำคัญของหน่วย
- ผู้สอนมอบหมายให้ผ้เู รียนทำแบบทดสอบเพ่อื ประเมินผลหลังการเรยี นรู้ เพอ่ื การทบทวน
- ใหผ้ เู้ รยี นนำสง่ิ ทีม่ อบหมายใหท้ ำเปน็ รายบคุ คลหรอื กล่มุ สง่ คนื ผู้สอน
(ปัญญา)

7. สอื่ และแหล่งการเรยี นรู้
1. เอกสารประกอบการสอนวิชาการพัฒนาบคุ ลกิ ภาพ (2701-2002)
2. สอ่ื Power Point เร่อื ง ศลิ ปะการแตง่ กาย

8. การวดั และประเมนิ ผล
8.1 วธิ ีวดั และประเมินผล
- ใบงานที่ 3 เรือ่ ง การแตง่ กายในงานพิธีต่างๆ
- แบบทดสอบย่อยทา้ ยบทเรียน ผ่าน Application Quizz
- กจิ กรรมการแตง่ กายในโอกาสตา่ งๆ
- power point นำเสนอ เรอื่ ง แบบเสื้อผ้าท่ีเสริมบุคลกิ ภาพสำหรับสุภาพสตรแี ละแบบของ
เสอื้ ผ้าทเ่ี สรมิ บุคลกิ ภาพของสุภาพบรุ ุษ
8.2 ช้นิ งาน/ผลงาน
- แบบทดสอบท้ายบทเรียน
- ใบงานที่ 3 เรอ่ื ง การแต่งกายในงานพธิ ีตา่ งๆ
- ชิ้นงาน power point นำเสนอ เรื่อง แบบเสื้อผ้าที่เสริมบุคลิกภาพสำหรับสุภาพสตรแี ละ
แบบของเสอ้ื ผ้าทเี่ สริมบคุ ลิกภาพของสภุ าพบุรษุ

วิชา การพฒั นาบคุ ลิกภาพ แผนการจัดการเรยี นรู้
หนว่ ยที่ รหสั 2701-2002
คาบท่ี 25-27 ช่ือหนว่ ย สอบกลางภาคเรียน
ชื่อเรอ่ื ง จำนวน 3 คาบ
สปั ดาห์ที่ 9

แผนการจัดการเรยี นรู้

วิชา การพัฒนาบุคลกิ ภาพ รหัส 2701-2002

หนว่ ยที่ 4 ชอ่ื หนว่ ย สขุ อนามยั และการดูแลรักษาสุขอนามัย

คาบท่ี 28-33 จำนวน 3 คาบ

ช่อื เรอื่ ง สุขอนามัยและการดูแลรกั ษาสขุ อนามยั สัปดาห์ที่ 10-11

1. สาระสำคัญ
สุขภาพเปน็ สิ่งสำคญั ผู้ท่ีดูแลใส่ใจสุขอนามัยของตนเอง สง่ ผลดที ั้งสขุ ภาพกายและสุขภาพใจและ

ยงั ส่งผลถึงประสิทธภิ าพในการปฏบิ ัติหนา้ ที่ดว้ ย บุคคลจงึ ควรใหค้ วามสำคญั และดูแลตนเองเพือ่ ใหม้ ีสขุ ภาพ
อนามยั ท่ดี ี ปราศจากโรคภยั ไขเ้ จ็บ
2. สมรรถนะประจำหนว่ ยการเรยี นรู้

แสดงความรคู้ วามเข้าใจเกยี่ วกบั สุขอนามัยได้
3. จดุ ประสงค์การเรยี นรู้

3.1 จดุ ประสงคท์ ัว่ ไป
1. เพ่ือให้มคี วามรู้สุขอนามัยและการดูแลรกั ษาสุขอนามยั
3.2 จุดประสงคเ์ ชิงพฤติกรรม
1. อธบิ ายความหมายของสุขอนามยั ได้
2. อธิบายองค์ประกอบทชี่ ว่ ยใหบ้ คุ คลมสี ุขอนามัยทด่ี ได้
3. อธิบายการปรบั ปรงุ สขุ อนามยั เพ่อื พัฒนาบคุ ลกิ ภาพได้
4. อธบิ ายหลักการออกกำลังกายเพ่ือพฒั นาบุคลิกภาพ
5. เพือ่ ให้มกี จิ นสิ ัย ความมวี นิ ยั ละเอียด รอบคอบ รับผิดชอบต่องานทม่ี อบหมาย
6. นำปรชั ญาเศรษฐกจิ พอเพียงมาประยกุ ต์ใช้ในส่วนทเ่ี กยี่ วขอ้ ง
4. สาระการเรยี นรู้

1. ความหมายของสุขอนามัย
2. องคป์ ระกอบทช่ี ว่ ยใหบ้ ุคคลมีสขุ อนามัยท่ีดี
3. การปรับปรงุ สขุ อนามยั เพอ่ื พฒั นาบุคลิกภาพ
4. หลกั การออกกำลงั กายเพ่อื พัฒนาบคุ ลิกภาพ
5. ขัน้ บูรณาการ
การบูรณาการกับหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง

5.1ความมีเหตุผล
- ผเู้ รยี นอธิบายความรูส้ ขุ อนามัยและการดูแลรกั ษาสุขอนามยั
5.2 ความพอประมาณ
- ผเู้ รยี นได้รับรู้อธบิ ายความรสู้ ขุ อนามยั และการดูแลรักษาสุขอนามัยได้อย่างถกู ต้อง และ

นำไปใช้ใหค้ ุ้มค่า
5.3 การมีภูมิค้มุ กนั ในตัวทดี่ ี
- ผเู้ รยี นทำงานด้วยความมรี ะเบียบวนิ ัย รอบคอบ อดทน รักษาความปลอดภยั และ

สง่ิ แวดล้อม
5.4 เงอ่ื นไขความรู้
- ผู้เรียนอธิบายการแต่งกายเพอื่ ใหม้ บี ุคลกิ ภาพท่ีดี
5.5 เง่ือนไขคณุ ธรรม
- ผู้เรยี นมวี ินัย. ความสนใจใฝ่รู้
- ผู้เรยี นมคี วามสามัคค,ี ความซ่ือสตั ย์

การบรู ณาการกับมาตรฐานสถานศกึ ษา 3 D
1. ดา้ นประชาธิปไตย
- มีการคัดเลอื กหัวหนา้ กลุม่ ในการนำอภปิ รายหวั ขอ้ เรยี น และเปิดโอกาสใหน้ กั เรียนแสดง
ความคดิ เหน็ และยอมรบั ความคิดเหน็ ของผอู้ ่ืน รวมทงั้ ใหเ้ ปลยี่ นตำแหนง่ หัวหนา้ และเลขา
2. ดา้ นคณุ ธรรม จรยิ ธรรม และความเปน็ ไทย
- ผูเ้ รยี นรู้รกั -รู้กตญั ญู มีวนิ ยั ความสนใจใฝร่ ู้ มมี นุษยสัมพนั ธ์ อดทนอดกล้ัน ความซ่ือสัตย์
สจุ ริต มีความประหยดั ความรบั ผิดชอบ
3. ดา้ นภูมิคุม้ กนั ภัยจากยาเสพตดิ
- ใช้เวลาว่างในการทำงานที่ไดร้ ับมอบหมาย มีความรบั ผดิ ชอบต่อหน้าท่ีของตนเอง ไม่ยุ่ง
เกี่ยวกบั ยาเสพติด

6. กิจกรรมการเรยี นรู้
6.1 ข้นั นำเขา้ ส่บู ทเรยี น

- ผู้สอนให้นกั เรียนนั่งสมาธิกอ่ นเรียน 5 นาที โดยการกำหนดลมหายใจเข้า ออก ระหว่างท่ี
นักเรียนฝึกสมาธคิ รูผู้สอน พูดด้วยนำ้ เสียงนุ่มนวล เบา เกี่ยวกับความรูส้ ุขอนามัยและการดูแลรกั ษา
สุขอนามยั พอเข้าใจและให้นกั เรยี นค่อยๆลืมตา

- ผสู้ อนกลา่ วถงึ สุขภาพว่าเป็นสิง่ สำคญั การดูแลตนเองเพือ่ ใหม้ ีสุขภาพอนามัยที่ดีจะส่งผลดี
ทั้งสขุ ภาพกายและสขุ ภาพใจ และยังสง่ ผลถงึ ประสทิ ธภิ าพในการปฏบิ ัติหนา้ทด่ี ้วย

- ผูเ้ รยี นยกตัวอย่างพฤตกิ รรมการดแู ลตนเองทีม่ ักกระทำ เป็นประจำ (ศลี )

6.3 ข้ันกิจกรรม
(สปั ดาห์ท่ี 10) - ผสู้ อนใชส้ ื่อ Power point เรือ่ ง สุขอนามยั และการดูแลรกั ษาสขุ อนามัย

- ผู้สอนและผู้เรยี นรว่ มกันอภปิ รายลกษั ณะของผู้ท่ีมีสขุ ภาพดีซ่ึงควรมีดงั น้ี
1). แข็งแรงทำงานได้อย่างคล่องแคลว่ สามารถร่วมกิจกรรมต่าง ๆ ของสังคมได้สะดวก เข้า
กบั ผูอ้ น่ื ได้ และเป็นทีย่ อมรับของผอู้ ืน่ ด้วย
2). มหี นา้ ตายิ้มแย้ม แจม่ ใส ผวิ พรรณมนี ้ำ มีนวล กิรยิ าทา่ ทางสนกุ สนาน ร่นื เรงิ เป็นทน่ี ่าคบ
หาสมาคมของบุคคลทั่วไป
3). ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บ ทำให้ส่วนต่าง ๆ ของร่างกาย สง่างาม เป็นที่ชื่นชมแก่ผู้พบเห็น
เชน่ มีผวิ พรรณสะอาด ผมเปน็ เงางาม เปน็ ตน้
(สัปดาห์ที่ 11) - ผูเ้ รยี นอ่านเรอ่ื งการทานอาหารท่มี ีคณุ ค่าต่อร่างกาย และจับกล่มุ ๆ ละไม่เกิน 5 คน เขียน
แผนผังความคดิ หรอื Mind Mapping ออกมานำเสนอหน้าชั้นเรียน
- ให้ผเู้ รยี นทำใบงานท่ี 4 เรือ่ ง การปฏิบัติตนด้านสุขอนามยั 1
- ให้ผูเ้ รยี นทำใบงานท่ี 5 เรอ่ื ง การปฏบิ ัตติ นด้านสขุ อนามัย2
- ใหผ้ เู้ รียนทำแบบทดสอบย่อยท้ายบทเรยี น (สมาธิ)

6.3 ขั้นสรปุ
- ผู้สอนและผเู้ รียนสรปุ เนอื้ หาสาระที่สำคัญของหนว่ ย
- ผ้สู อนมอบหมายให้ผ้เู รียนทำแบบทดสอบเพื่อประเมนิ ผลหลังการเรยี นรู้ เพอ่ื การทบทวน
- ใหผ้ ้เู รยี นนำส่งิ ทีม่ อบหมายให้ทำเปน็ รายบุคคลหรือกลมุ่ สง่ คนื ผูส้ อน
(ปญั ญา)

7. สอ่ื และแหล่งการเรียนรู้
1. เอกสารประกอบการสอนวิชาการพฒั นาบคุ ลิกภาพ (2701-2002)
2. สือ่ Power Point เร่อื ง สขุ อนามยั และการดูแลรกั ษาสุขอนามยั

8. การวดั และประเมินผล

8.1 วธิ วี ดั และประเมนิ ผล
- ใบงานท่ี 4 เรื่อง การปฏบิ ตั ิตนดา้ นสุขอนามยั 1
- ใบงานท่ี 5 เรือ่ ง การปฏิบตั ิตนด้านสุขอนามยั 2
- แบบทดสอบย่อยทา้ ยบทเรียน ผา่ น Application Quizz

เสอื้ ผ้าท่เี สริมบุคลิกภาพของสภุ าพบุรุษ
8.2 ชน้ิ งาน/ผลงาน

- แบบทดสอบทา้ ยบทเรยี น
- ใบงานท่ี 3 เรอ่ื ง การแต่งกายในงานพธิ ตี า่ งๆ
- ชิ้นงาน power point นำเสนอ เรื่อง แบบเสื้อผ้าที่เสริมบุคลิกภาพสำหรับสุภาพสตรแี ละ
แบบของเสือ้ ผ้าท่ีเสรมิ บคุ ลกิ ภาพของสุภาพบรุ ษุ

วชิ า การพัฒนาบคุ ลกิ ภาพ แผนการจดั การเรยี นรู้
หน่วยท่ี 5 รหัส 2701-2002
คาบที่ 34-42 ช่ือหน่วย มารยาททางสังคม
ชอื่ เรอ่ื ง มารยาททางสงั คม จำนวน 3 คาบ
สปั ดาห์ที่ 12-14

1. สาระสำคญั
การแสดงมารยาทที่ดเี ป็นสิ่งท่ีน่าประทบั ใจ บคุ คลจึงควรเรียนรถู้ ึงมารยาทไทยทพี่ งึ ปฏิบัติอนั เป็น

มารยาททอี่ อ่ นช้อย งดงาม เป็นที่ประทับ ใจแก่บุคคลท่ัวโลก นอกจากนี้ยังตอ้ งศกึ ษาเกยี่ วกับการปรากฏตัวใน
ท่ีต่าง ๆ เพ่อื การแสดงออกทถี่ กู ต้อง เหมาะสม และเปน็ ทีน่ า่ ชมเชยแก่ผู้พบเห็น

2. สมรรถนะประจำหน่วยการเรียนรู้
แสดงความรู้เกย่ี วกบั ความหมายและความสำคัญของมารยาทได้

3. จุดประสงค์การเรยี นรู้
3.1 จุดประสงค์ท่วั ไป
1. เพื่อใหม้ คี วามรู้เกยี่ วกับมารยาททางสงั คม
3.2 จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1. อธิบายความหมายของมารยาทพนื้ ฐานทางสังคมได้
2. อธิบายความสำคญั ของมารยาทพน้ื ฐานทางสงั คมได้
3. อธิบายหลกั การการทำความเคารพแบบไทยได้
4. อธิบายมารยาทการรบั ประทานอาหาร
5. เพ่ือให้มีกิจนสิ ยั ความมีวนิ ัย ละเอียด รอบคอบ รบั ผดิ ชอบตอ่ งานท่ีมอบหมาย
6. นำปรชั ญาเศรษฐกิจพอเพียงมาประยุกตใ์ ช้ในส่วนที่เกี่ยวขอ้ ง

4. สาระการเรยี นรู้
1. มารยาทพ้ืนฐานทางสงั คม
2. การทำความเคารพแบบไทย
3. มารยาทการรับประทานอาหาร

5. ขนั้ บรู ณาการ
การบูรณาการกับหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพยี ง
5.3 ความมเี หตผุ ล
- ผูเ้ รียนอธิบายความรู้เกีย่ วกบั มารยาททางสังคม
5.2 ความพอประมาณ
- ผู้เรยี นได้รบั รู้อธิบายความรู้เก่ยี วกับมารยาททางสังคมได้อยา่ งถูกต้อง และนำไปใชใ้ ห้
ค้มุ ค่า
5.9 การมภี มู คิ ุ้มกนั ในตวั ท่ีดี
- ผเู้ รียนทำงานด้วยความมรี ะเบียบวนิ ยั รอบคอบ อดทน รักษาความปลอดภัยและ
สง่ิ แวดลอ้ ม
5.10 เงอ่ื นไขความรู้
- ผู้เรยี นอธบิ ายความรูเ้ กย่ี วกับมารยาททางสังคม
5.11 เง่อื นไขคุณธรรม
- ผ้เู รียนมีวนิ ัย. ความสนใจใฝ่รู้
- ผู้เรียนมีความสามัคคี, ความซอ่ื สัตย์

การบรู ณาการกับมาตรฐานสถานศกึ ษา 3 D

1. ด้านประชาธิปไตย
- มีการคดั เลือกหัวหนา้ กลุม่ ในการนำอภปิ รายหัวขอ้ เรียน และเปดิ โอกาสใหน้ กั เรยี นแสดง

ความคดิ เหน็ และยอมรบั ความคิดเห็นของผอู้ น่ื รวมทัง้ ใหเ้ ปลย่ี นตำแหนง่ หวั หน้าและเลขา
2. ดา้ นคุณธรรม จรยิ ธรรม และความเปน็ ไทย

- ผ้เู รียนรู้รกั -รกู้ ตัญญู มวี นิ ัย ความสนใจใฝร่ ู้ มมี นษุ ยสมั พนั ธ์ อดทนอดกล้นั ความซอ่ื สัตย์
สจุ ริต มีความประหยดั ความรบั ผดิ ชอบ
3. ด้านภูมิคุ้มกนั ภัยจากยาเสพติด

- ใช้เวลาวา่ งในการทำงานทีไ่ ด้รบั มอบหมาย มีความรับผดิ ชอบต่อหนา้ ที่ของตนเอง ไม่ยุ่ง
เก่ียวกบั ยาเสพติด

6. กจิ กรรมการเรียนรู้
6.1 ข้นั นำเข้าสบู่ ทเรียน
- ผู้สอนให้นกั เรียนนัง่ สมาธิก่อนเรียน 5 นาที โดยการกำหนดลมหายใจเข้า ออก ระหว่างที่
นักเรียนฝึกสมาธิครูผู้สอน พูดด้วยน้ำเสียงนุ่มนวล เบา ความรู้เกี่ยวกับมารยาททางสังคมพอเข้าใจ
และใหน้ ักเรยี นคอ่ ยๆลืมตา
- ผู้สอนกล่าวว่า การแสดงมารยาทท่ีดีเป็นสิ่งที่นา่ ประทับใจ บุคคลจึงควรเรียนรู้ถึงมารยาท
ไทยทีพ่ ึงปฏบิ ตั ิ
- ผเู้ รียนยกตัวอย่างของการแสดงมารยาทที่ดี
(ศีล)

6.4 ข้ันกจิ กรรม
(สัปดาหท์ ่ี 12) - ผู้สอนใช้สื่อ https://www.youtube.com/watch?v=30U9sdtvGg0 เรื่อง ฝาหรั่งมา

เรียนมารยาทไทย
- ผู้เรียนทลี ะ 6คน เขา้ แสดงการการกราบแบบเบญจางคประดิษฐ์ และการถวายบังคม โดยมี
ผู้สอนคอยประเมินความถูกต้อง
(สปั ดาห์ท่ี 13) - ผู้สอนใช้ส่ือ https://www.youtube.com/watch?v=3c3-PHgawws เรอ่ื ง มารยาทการ
เดิน/ยืน/ น่ัง/ไหว้
- ผู้เรียนเรียนจับคกู่ ัน จำลองการไหว้ในทกุ ๆ กรณีได้แกก่ ารไหว้พระสงฆ์การไหว้ผู้อาวุโสสูง
กว่าการไหว้ผู้ที่อาวุโสเท่ากัน และการรับไหว้โดยผู้เรยี นท้ังสองจะต้องประเมินว่าผู้เรียนอีก
คนน้ันแสดงการไหว้ได้ถูกตอ้ ง เหมาะสมอย่างไรถ้าไม่เพราะอะไร
ฝึกมารยาทการเดิน/ยืน/ นั่ง/ไหว้

(สปั ดาห์ท่ี 14) - ผู้สอนใช้สือ่ Power point เรือ่ ง มารยาทในการรบั ประทานอาหาร

- ให้ผู้เรียนทำใบงานท่ี 6 เรือ่ ง มารยาทในการรับประทานอาหาร
- ให้ผ้เู รียนทำแบบทดสอบย่อยท้ายบทเรยี น (สมาธิ)

6.3 ขน้ั สรปุ
- ผู้สอนและผู้เรยี นสรุปเน้ือหาสาระทส่ี ำคัญของหนว่ ย
- ผู้สอนมอบหมายใหผ้ ู้เรยี นทำแบบทดสอบเพ่อื ประเมินผลหลงั การเรยี นรู้ เพือ่ การทบทวน
- ให้ผ้เู รียนนำสง่ิ ท่มี อบหมายใหท้ ำเปน็ รายบคุ คลหรอื กลุ่มส่งคืนผสู้ อน
(ปญั ญา)

7. สอ่ื และแหลง่ การเรียนรู้
1. เอกสารประกอบการสอนวชิ าการพัฒนาบุคลกิ ภาพ (2701-2002)
2. สอื่ Power Point เร่อื ง มารยาทในการรับประทานอาหาร
3. สื่อ Youtube https://www.youtube.com/watch?v=30U9sdtvGg0 เรื่อง ฝาหรั่งมาเรียน
มารยาทไทย
4. สื่อ Youtube https://www.youtube.com/watch?v=3c3-PHgawws เรื่อง มารยาทการเดิน/
ยนื / นง่ั /ไหว้

8. การวดั และประเมนิ ผล
8.1 วธิ ีวัดและประเมนิ ผล
- ใบงานท่ี 6 เรื่อง มารยาทในการรับประทานอาหาร
- กิจกรรมจบั คไู่ หว้
- กจิ กรรมการกราบรายบคุ คล
- แบบทดสอบยอ่ ยทา้ ยบทเรยี น ผ่าน Application Quizz
เสอ้ื ผ้าทเี่ สรมิ บคุ ลิกภาพของสุภาพบรุ ุษ
8.2 ช้นิ งาน/ผลงาน
- แบบทดสอบทา้ ยบทเรียน
- ใบงานที่ 6 เรอ่ื ง มารยาทในการรับประทานอาหาร

วชิ า การพฒั นาบคุ ลกิ ภาพ แผนการจดั การเรยี นรู้
หน่วยที่ 6 รหัส 2701-2002
คาบท่ี 43-51 ช่ือหนว่ ย วฒั นธรรมระหวา่ งประเทศ
ชื่อเร่อื ง วฒั นธรรมระหวา่ งประเทศ จำนวน 3 คาบ
สัปดาห์ท่ี 15-17

1. สาระสำคัญ
การรวมกลุ่มของประเทศในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้หรอื กลมุ่ อาเซยี น เพ่ือสรา้ งความ

แขง็ แกร่งทางการเมือง รวมถงึ เศรษฐกิจ ประชาชนในประเทศกลมุ่ อาเซียน มีการตดิ ตอ่ สอ่ื สารด้านตา่ ง ๆ
มากขนึ้ จงึ จำเป็นต้องศึกษาวฒั นธรรมของประเทศตา่ ง ๆ เพ่อื ให้สามารถปฏิบัติตนได้อย่างถกู ต้องกอ่ ให้เกิด
สมั พันธภาพท่ีดีตอ่ กันสบื ไป
2. สมรรถนะประจำหนว่ ยการเรยี นรู้

แสดงความร้เู กี่ยวกบั วฒั นธรรมในกลมุ่ ประเทศอาเซียนได้
3. จดุ ประสงค์การเรียนรู้

3.1 จุดประสงคท์ ว่ั ไป
1. เพื่อให้มคี วามร้เู ก่ียวกับวัฒนธรรมในกลมุ่ ประเทศอาเซยี น
3.2 จดุ ประสงคเ์ ชงิ พฤติกรรม
1. อธบิ ายวฒั นธรรมของกล่มุ ประเทศอาเซียนได้
2. อธบิ ายความสำคญั ของวฒั นธรรมระหวา่ งประเทศได้
3. เพ่อื ให้มีกิจนสิ ัย ความมีวนิ ัย ละเอียด รอบคอบ รับผดิ ชอบต่องานท่ีมอบหมาย
4. นำปรชั ญาเศรษฐกจิ พอเพยี งมาประยกุ ต์ใช้ในส่วนทเ่ี ก่ยี วขอ้ ง
4. สาระการเรยี นรู้
1. วัฒนธรรมของประเทศในกลุ่มประเทศอาเซียน 10 ประเทศ
5. ขน้ั บรู ณาการ
การบรู ณาการกับหลักปรชั ญาของเศรษฐกิจพอเพียง

5.1 ความมีเหตผุ ล
- ผเู้ รียนอธบิ ายความรู้เก่ียวกับวฒั นธรรมในกลุ่มประเทศอาเซียน

5.2 ความพอประมาณ
- ผเู้ รียนได้รบั รู้อธบิ ายความรู้เกย่ี วกับมารยาททางสังคมได้อยา่ งถูกตอ้ ง และนำไปใชใ้ ห้

ค้มุ ค่า
5.3 การมภี ูมิคุ้มกนั ในตัวท่ีดี
- ผูเ้ รียนทำงานด้วยความมรี ะเบยี บวนิ ยั รอบคอบ อดทน รกั ษาความปลอดภัยและ

ส่งิ แวดล้อม
5.4 เงื่อนไขความรู้
- ผู้เรียนอธบิ ายความรู้เก่ยี วกบั วัฒนธรรมในกลมุ่ ประเทศอาเซียน
5.5 เง่อื นไขคณุ ธรรม
- ผเู้ รยี นมวี ินยั . ความสนใจใฝร่ ู้
- ผู้เรียนมีความสามัคค,ี ความซอื่ สตั ย์

การบูรณาการกบั มาตรฐานสถานศึกษา 3 D
1. ดา้ นประชาธปิ ไตย
- มีการคดั เลอื กหัวหน้ากล่มุ ในการนำอภิปรายหวั ข้อเรยี น และเปดิ โอกาสให้นกั เรียนแสดง
ความคดิ เห็นและยอมรับความคิดเห็นของผอู้ น่ื รวมทง้ั ให้เปล่ยี นตำแหน่งหวั หนา้ และเลขา
2. ด้านคณุ ธรรม จริยธรรม และความเปน็ ไทย
- ผู้เรียนรูร้ กั -รู้กตัญญู มวี นิ ยั ความสนใจใฝร่ ู้ มีมนษุ ยสัมพันธ์ อดทนอดกลน้ั ความซอ่ื สัตย์
สจุ รติ มีความประหยัด ความรับผดิ ชอบ
3. ด้านภมู ิคุ้มกันภยั จากยาเสพตดิ
- ใช้เวลาวา่ งในการทำงานทไี่ ดร้ บั มอบหมาย มคี วามรับผิดชอบตอ่ หน้าที่ของตนเอง ไม่ยงุ่
เกี่ยวกบั ยาเสพตดิ

6. กจิ กรรมการเรียนรู้
6.1 ข้นั นำเข้าสู่บทเรียน
- ผู้สอนให้นกั เรียนนัง่ สมาธิกอ่ นเรียน 5 นาที โดยการกำหนดลมหายใจเข้า ออก ระหว่างท่ี
นักเรียนฝึกสมาธิครูผูส้ อน พูดด้วยน้ำเสียงนุ่มนวล เบา ความรู้เกี่ยวกับความรู้เก่ียวกบั วฒั นธรรมใน
กล่มุ ประเทศอาเซยี นพอเข้าใจและใหน้ ักเรียนค่อยๆลมื ตา
- ผสู้ อนกลา่ วถึงการรวมกลุ่มของประเทศในภมู ภิ าคเอเชยี ตะวันออกเฉยี งใตห้ รือกลุม่ อาเซียน
ประชาชนในประเทศกลุ่มอาเซียน มีการติดต่อสื่อสารด้านต่าง ๆ มากขึ้น จึงจำเป็นต้องศึกษา
วัฒนธรรมของประเทศต่าง ๆ เพือ่ ให้สามารถปฏิบัติตนไดอย้ ่างถูกต้องก่อให้เกดิ สมั พันธภาพที่ดีต่อกัน
สืบไป (ศลี )

5.2 ขนั้ กิจกรรม
(สปั ดาห์ท่ี 15) - สอ่ื Power point เรื่อง วัฒนธรรมในกลมุ่ ประเทศอาเซียน ดังน้ี

o 1. บรูไน ดารสุ ซาลาม (Brunei Darussalam)
o 2. กมั พชู า (Cambodia)
o 3. อนิ โดนเี ซีย (Indonesia)
o 4. ลาว (Laos)
o 5. มาเลเซีย (Malaysia)
- ผู้สอนใหผ้ ู้เรียนเขียนสรุปวัฒนธรรมในกล่มุ ประเทศอาเซียนลงในใบงานท่ี ผู้สอนได้มอบ
ให้
(สปั ดาหท์ ่ี 16) - สื่อ Power point เรือ่ ง วัฒนธรรมในกลุม่ ประเทศอาเซยี น ดงั น้ี
o 6. พมา่ (Myanmar)
o 7. ฟิลิปปนิ ส์ (Philippines)
o 8. สิงคโปร์ (Singapore)
o 9. เวียดนาม (Vietnam)
- 10. ประเทศไทย (Thailand)
- ผู้สอนใหผ้ เู้ รยี นเขียนสรุปวฒั นธรรมในกลมุ่ ประเทศอาเซียนลงในใบงานท่ี ผู้สอนได้มอบ
ให้
(สปั ดาหท์ ่ี 17) - ผู้สอนให้ผู้เรียนแบ่งกลุ่มเป็น 10 กลุ่ม โดยจับฉลากรายชื่อประเทศจากกลุ่มประเทศ
อาเซียนมากลุ่มละ 1 ประเทศ และให้ร่วมกันทำ Power point นำเสนอ เรื่อง วัฒนธรรม
ของประเทศอาเซยี น โดยมีรายละเอยี ดหัวขอ้ ดังน้ี

1. การทักทาย
2. ระบอบการปกครอง
3. อาหารประจำชาติ
4. วัฒนธรรมการกิน
5. ประเพณีทสี่ ำคัญ (สมาธิ)

6.3 ขนั้ สรุป
- ผู้สอนและผู้เรยี นสรุปเนือ้ หาสาระทีส่ ำคญั ของหน่วย
- ผูส้ อนมอบหมายให้ผู้เรยี นทำแบบทดสอบเพือ่ ประเมินผลหลังการเรยี นรู้ เพอื่ การทบทวน
- ใหผ้ ู้เรียนนำสง่ิ ทมี่ อบหมายใหท้ ำเปน็ รายบุคคลหรือกลุม่ สง่ คืนผสู้ อน
(ปัญญา)

7. ส่ือและแหลง่ การเรียนรู้

1. เอกสารประกอบการสอนวิชาการพัฒนาบุคลิกภาพ (2701-2002)
2. สื่อ Power Point เรอ่ื ง วัฒนธรรมในกลมุ่ ประเทศอาเซียน

8. การวดั และประเมนิ ผล
8.1 วิธีวัดและประเมนิ ผล
- ใบงานท่ีสรุปวฒั นธรรมประเทศอาเซียน
- Power point นำเสนอ เรื่อง วฒั นธรรมของประเทศอาเซียน
8.2 ช้นิ งาน/ผลงาน
- แบบทดสอบทา้ ยบทเรยี น
- ใบงานท่สี รุปวฒั นธรรมประเทศอาเซยี น
- Power point นำเสนอ เรือ่ ง วฒั นธรรมของประเทศอาเซียน

วชิ า การพฒั นาบุคลกิ ภาพ แผนการจัดการเรียนรู้
หนว่ ยท่ี รหสั 2701-2002
คาบที่ 52-54 ชอ่ื หน่วย สอบปลายภาคเรยี น
ช่อื เรื่อง สอบปลายภาคเรียน จำนวน 3 คาบ
สปั ดาห์ที่ 18

รายการตรวจสอบและอนญุ าตให้ใช้

 ควรอนญุ าตให้ใช้ทำการสอนได้
 ควรปรับปรงุ เก่ียวกบั ...........................................................................................................................................
...................................................................................................................................................................................

ลงชอื่ .......................................................................

(...............................................................................)
หัวหน้าแผนก

.................../................../................
 ควรอนญุ าตให้ใชท้ ำการสอนได้
 ควรปรบั ปรงุ ตามทเี่ สนอมา
 อ่นื ๆ ...................................................................................................................................................................
............................................................................................................................. .......................................................

ลงชอ่ื .......................................................................

()
รองผอู้ ำนวยการฝ่ายวชิ าการ
.................../................../................

 ควรอนุญาตใหใ้ ชท้ ำการสอนได้
 อนื่ ๆ ...................................................................................................................................................................
............................................................................................................................. .......................................................

ลงชื่อ.......................................................................

( นางสาวนารีรตั น์ ทรัพยป์ ระเสริฐ )
ผู้อำนวยการวทิ ยาลยั เทคโนโลยรี ัตนโกสินทร์

.................../................../................


Click to View FlipBook Version