The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

20700 -1001 อุตสาหกรรมท่องเที่ยว

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by fernrysmile, 2021-05-10 04:22:14

20700 -1001 อุตสาหกรรมท่องเที่ยว

20700 -1001 อุตสาหกรรมท่องเที่ยว

แผนการจัดการเรียนรู้

วิชา อตุ สาหกรรมทอ่ งเที่ยว รหัส 20700 - 1001
หลกั สตู รประกาศนยี บตั รวชิ าชพี พุทธศักราช 2562

ประเภทวิชาอุตสาหกรรมท่องเทย่ี ว

จดั ทำโดย
นางสาวดวงรตั น์ วรี ะกาญจนพงษ์

ภาคเรียนที่ 1 ปกี ารศึกษา 2564
วทิ ยาลยั เทคโนโลยีรตั นโกสินทร์

คำนำ

แผนการจดั การเรียนรู้ วิชาอุตสาหกรรมท่องเท่ียว รหสั วิชา 20700-1001 ฉบบั นจ้ี ัดทำขนึ้ ตาม
จดุ ประสงคร์ ายวิชา มาตรฐานรายวชิ าและคำอธบิ ายรายวิชา หลกั สตู รประกาศนยี บัตรวิชาชพี พุทธศักราช
2562 สำนักงานคณะกรรมการการอาชวี ศึกษา กระทรวงศึกษาธิการ ซึ่งวทิ ยาลัยเทคโนโลยรี ตั นโกสนิ ทร์ได้
ตระหนักถึงภารกจิ ของครู-อาจารย์ ในการจดั การเรียนการสอน ให้สอดคล้องกับพระราชบญั ญัติการศกึ ษา
แหง่ ชาติ โดยการบูรณการคุณธรรม จริยธรรม ค่านยิ ม มาตรฐานสถานศึกษา 3 D และลกั ษณะอนั พึงประสงค์
ไวใ้ นรายวชิ า เพือ่ เป็นแนวทางในการสอนใหบ้ รรลุตามจุดประสงค์ พฒั นาผเู้ รยี นใหม้ คี วามรู้ ความสามารถ
ความชำนาญ ก่อให้เกิดทักษะและสามารถนำไปใชไ้ ดใ้ นชีวติ ประจำวัน

ผู้จัดทำหวังเปน็ อยา่ งยิ่งว่า แผนการจัดการเรยี นรูเ้ ล่มนี้จะเปน็ ประโยชน์ตอ่ ผูเ้ รยี น ครู-อาจารย์ผู้สอน
ได้ใช้เปน็ แนวทางในการจดั การเรยี นรู้ที่สอดรบั กับอดุ มการณ์ และหลกั การในการจดั การเรียนการสอนของ
อาชวี ศึกษา ขอขอบพระคุณ คณะครู-อาจารย์ และทางวทิ ยาลัยฯ ที่ให้การสนบั สนุน และอนเุ คราะห์ในเรอ่ื ง
ตา่ ง ๆ มา ณ โอกาสน้ี

(นางสาวดวงรัตน์ วีระกาญจนพงษ์)
ผู้จดั ทำ

สารบญั ก

ลกั ษณะรายวชิ า ค
สมรรถนะประจำหนว่ ยการเรยี นรู้ ง
ตารางวเิ คราะหห์ ลักสูตร จ
เกณฑ์การประเมนิ 1
กำหนดการสอน
แผนการจดั การเรยี นรู้สปั ดาหท์ ี่ 1 5

เรื่อง ความรูเ้ บ้อื งต้นเก่ียวกบั อุตสาหกรรมทอ่ งเที่ยว 9
แผนการจดั การเรียนรสู้ ปั ดาหท์ ี่ 2
13
เรอ่ื ง ลักษณะ องคป์ ระกอบ และผลกระทบของอตุ สาหกรรมทอ่ งเท่ยี ว
แผนการจัดการเรยี นรู้สปั ดาห์ที่ 3-4 18

เรือ่ ง นกั ทอ่ งเทีย่ ว 22
แผนการจดั การเรยี นรสู้ ัปดาห์ท่ี 5-6
23
เรอ่ื ง ทรัพยากรการท่องเที่ยว
แผนการจัดการเรียนรสู้ ัปดาหท์ ี่ 7-8 27

เรื่อง ธุรกิจขนส่ง 31
แผนการจดั การเรยี นรู้สปั ดาหท์ ี่ 9
35
สอบกลางภาค
แผนการจัดการเรยี นรู้สัปดาห์ที่ 10-11 39

เร่ือง ธรุ กจิ ทพ่ี กั 40
แผนการจัดการเรยี นร้สู ัปดาห์ที่ 12-13 41

เร่ือง ธรุ กจิ อาหารและเครอ่ื งด่ืม
แผนการจดั การเรียนรสู้ ัปดาห์ที่ 14-15

เร่อื ง ธรุ กจิ นำเท่ยี วและมัคคุเทศก์
แผนการจัดการเรยี นรูส้ ปั ดาห์ที่ 16-17

เรื่อง ธรุ กิจสนิ คา้ ของท่ีระลึกและธุรกจิ ที่เกี่ยวข้อง
แผนการจดั การเรยี นรู้สปั ดาห์ที่ 18

สอบปลายภาค
รายการตรวจสอบและอนญุ าตให้ใช้
ภาคผนวก



ลักษณะรายวชิ า

วิชา อตุ สาหกรรมทอ่ งเท่ียว รหสั วิชา 20700-1001

จำนวน 2 หนว่ ยกติ เวลาเรียน 54 ชั่วโมง

รายวชิ าตามหลกั สูตร

จุดประสงค์รายวิชา เพ่ือให้

1. เข้าใจเกี่ยวกับหลักการเบ้ืองตน้ พ้ืนฐานงานอตุ สาหกรรมท่องเที่ยว องค์ประกอบ ปจั จัยสนับสนนุ และ

ผลกระทบของอตุ สาหกรรมท่องเท่ียวต่อเศรษฐกจิ สังคมและการเมอื ง

2. มีทกั ษะในการปฏิบตั งิ านกิจกรรมสง่ เสริมงานอาชพี อุตสาหกรรมทอ่ งเท่ียว

3. มีเจคติท่ีดีตอ่ งานบรกิ ารและวชิ าชีพอุตสาหกรรมท่องเท่ียว

สมรรถนะรายวิชา

1. แสดงความรเู้ กี่ยวกบั หลักการและพื้นฐานงานอุตสาหกรรมทอ่ งเที่ยว และผลกระทบของ

อุตสาหกรรมทอ่ งเท่ียวตอ่ เศรษฐกจิ สังคมและการเมือง

2. ประยุกตใ์ ช้ความรู้เกี่ยวกบั หลักการและพ้ืนฐานงานอุตสาหกรรมท่องเทย่ี วในการปฏิบตั งิ านการ

ทอ่ งเที่ยว

3. ประสานงานและปฏิบตั ิกิจกรรมท่ีส่งเสริมด้านอุตสาหกรรมท่องเที่ยวตามลกั ษณะงานอาชีพ

คำอธิบายรายวชิ า

ศกึ ษาและปฏบิ ัติเก่ียวกับอุตสาหกรรมท่องเที่ยว ความหมาย ความสำคญั และผลกระทบของ

อตุ สาหกรรมทอ่ งเท่ียวต่อเศรษฐกจิ สงั คม และการเมือง องค์ประกอบของอตุ สาหกรรมท่องเท่ียว บริษทั นำ

เทย่ี ว ตวั แทนการท่องเท่ียว ธุรกิจโรงแรมและท่ีพักอื่นๆ ธุรกิจการขนส่ง ธรุ กิจการจำหนา่ ยสินค้าที่ระลกึ ธรุ กิจ

ภตั ตาคารและรา้ นอาหาร ธรุ กิจสถานบนั เทงิ และธุรกจิ บริการอื่นๆ ท่ีเกย่ี วข้อง ทรพั ยากรการทอ่ งเท่ียว ปจั จัย

สนับสนุนของอุตสาหกรรมทอ่ งเท่ียว ฝกึ ปฏิบัติกจิ กรรมท่ีสง่ เสริมดา้ นอตุ สาหกรรมทอ่ งเท่ียว

ท่ี สมรรถนะประจำหนว่ ยการเรยี นรู้ ข

1 อธิบายความร้เู บ้อื งตน้ เกยี่ วกับอตุ สาหกรรมทอ่ งเที่ยว คาบ
2 บอกลักษณะ องค์ประกอบ และผลกระทบของอุตสาหกรรมทอ่ งเท่ยี ว
3 ระบุนักทอ่ งเที่ยว 3
4 อธบิ ายทรัพยากรการทอ่ งเทย่ี ว 3
5 ปฏิบตั ิธุรกิจขนส่ง 6
6 ปฏิบตั ิธรุ กิจที่พัก 6
7 ปฏบิ ตั ิธุรกิจอาหารและเครอื่ งด่มื 6
8 ปฏบิ ตั ิธรุ กจิ นำเท่ยี วและมคั คุเทศก์ 6
9 ปฏิบัติธุรกจิ สนิ คา้ ของท่ีระลกึ และธรุ กจิ ท่ีเกย่ี วขอ้ ง 6
6
สอบกลางภาค 6
สอบปลายภาค 3
รวม 3
54



ตารางวิเคราะหห์ ลักสูตร

รหสั 20700-1001 วชิ าอตุ สาหกรรมทอ่ งเที่ยว จำนวน 2 หนว่ ยกติ 1-2-2

ระดับชนั้ ประกาศนียบัตรวชิ าชีพ สาขาวชิ าการโรงแรม

พฤตกิ รรม พุทธพิ ิสยั

ช่อื หน่วย ความรู้
ความเ ้ขาใจ
นำไปใ ้ช
วิเคราะห์
ัสงเคราะห์
ประเ ิมน ่คา
ัทกษะพิ ัสย
ิจตพิ ัสย
รวม
ลำ ัดบความสำ ัคญ
จำนวนคาบ

1. ความรู้เบ้อื งต้นเกี่ยวกับ 4 3 3 1 - - 1 1 13 2 3
อตุ สาหกรรมทอ่ งเท่ียว

2. ลกั ษณะ องคป์ ระกอบ และ

ผลกระทบของอุตสาหกรรม 4 4 3 2 - - 1 1 15 1 3

ทอ่ งเทย่ี ว

3. นกั ท่องเท่ยี ว - 4 3 3 - - 1 1 12 3 6

4. ทรพั ยากรท่องเทย่ี ว - 4 3 3 - - 1 1 12 3 6

5. ธุรกจิ ขนสง่ - 3 2 3 - - 1 1 10 4 6

6. ธุรกจิ ที่พัก - 3 2 3 - - 1 1 10 4 6

7. ธุรกจิ อาหารและเครื่องดื่ม - 3 2 3 - - 1 1 10 4 6

8. ธรุ กจิ นำเท่ยี วและมัคคุเทศก์ - 3 2 2 - - 1 1 9 5 6

9. ธรุ กจิ สนิ คา้ ของที่ระลึกและ -322- -1 1 956
ธรุ กจิ ท่เี กยี่ วขอ้ ง

สอบกลางภาค 3
สอบปลายภาค
รวม 3
ลำดับความสำคัญ
8 30 22 22 - - 9 9 100 - 54

4122 33 - - -



เกณฑ์การประเมนิ

- คะแนนเก็บ 10 คะแนน 40 คะแนน
- ทดสอบย่อย 20 คะแนน
- ชนิ้ งาน 10 คะแนน 20 คะแนน
- แบบฝึกหดั
10 คะแนน 20 คะแนน
- จิตพสิ ัย 10 คะแนน 20 คะแนน
- เวลาเรยี น 100 คะแนน
- พฤตกิ รรม

- สอบกลางภาค
- สอบปลายภาค
รวม

หมายเหตุ : การกำหนดเกณฑ์คะแนนนกลุ่มคะแนนเกบ็ ใหก้ ำหนดการตัดสินผลการเรียนท่ชี ว่ ยระดับ
คณุ ภาพของนกั เรียน นักศึกษา

ตวั อยา่ ง เช่น คะแนนเกบ็ จากเดมิ ตอ้ งได้ ร้อยละ 50 ถงึ จะผ่านเกณฑ์
ให้ปรับเปน็ ร้อยละ 60 ถึงจะผา่ นกณฑ์ เป็นตน้



รหัส 20700 - 1001 กำหนดการสอน จำนวน 2 หนว่ ยกิต

วชิ า อุตสาหกรรมท่องเทย่ี ว

หนว่ ยท่ี ชือ่ หนว่ ยสาระสำคัญ สปั ดาหท์ ่ี คาบท่ี

1 ความรูเ้ บือ้ งต้นเกี่ยวกบั อุตสาหกรรมท่องเท่ียว 1 1-3

1. ประวตั กิ ารทอ่ งเท่ียว

2. ความหมายของการทอ่ งเทยี่ ว

3. ความหมายอตุ สาหกรรมทอ่ งเทย่ี ว

4. ความสำคัญของอุตสาหกรรมท่องเทีย่ ว

2 ลกั ษณะ องคป์ ระกอบ และผลกระทบของอุตสาหกรรมท่องเทยี่ ว 2 4-6

1. ลกั ษณะของอตุ สาหกรรมทอ่ งเท่ยี ว

2. องคป์ ระกอบของอตุ สาหกรรมทอ่ งเทย่ี ว

3. ผลกระทบของอตุ สาหกรรมทอ่ งเท่ียว

3 นกั ท่องเทยี่ ว 3-4 7-12

1. ความหมายของนักทอ่ งเท่ยี ว

2. ประเภทนกั ทอ่ งเทีย่ ว

3. กล่มุ นักท่องเท่ียว

* สอบย่อยครั้งที่ 1 เร่ือง ประเภทนักทอ่ งเท่ียวและกลมุ่ นักท่องเทยี่ ว

4 ทรพั ยากรการท่องเท่ยี ว 5-6 13-18

1. ความหมายของทรัพยากรการทอ่ งเที่ยว

2. ประเภทของทรพั ยากรการทอ่ งเท่ียว

3. ทรพั ยากรการท่องเทย่ี วของประเทศไทย

* สอบยอ่ ย ครั้งท่ี 2 สอบท่องรายชือ่ อุทยานแหง่ ชาติ สง่ ผลงาน แผ่นพบั (Brochure) เรอื่ ง ทรพั ยากรการทอ่ งเทยี่ วของประเทศไทย

5 ธรุ กจิ ขนสง่ 7-8 19-24

1. ความหมายของการขนส่ง

2. รปู แบบการคมนาคมขนสง่ ในอตุ สาหกรรมทอ่ งเทย่ี ว

* สอบย่อย ครง้ั ที่ 3 เรือ่ ง การจบั คู่ประเภทป้ายรถยนต์ และสง่ ผลงาน PP Board รายชือ่ สนามบนิ ในประเทศไทย (โค้ด)

สอบกลางภาค 9 25-27

6 ธรุ กิจทพ่ี ัก 10-11 28-33

1. ความหมายของธุรกิจที่พกั 2. ความสำคัญของธุรกิจที่พัก

* สอบปฏบิ ัติ ครัง้ ท่ี 1 เร่อื ง ธรุ กิจทพ่ี ัก



หน่วยที่ ช่ือหน่วยสาระสำคญั สัปดาหท์ ่ี คาบท่ี
12-13 34-39
7 ธุรกจิ อาหารและเครื่องดื่ม

1. ประวตั ิววิ ัฒนาการของธุรกิจอาหารและเครอ่ื งดื่ม

2. ประเภทของภตั ตาคารและรา้ นอาหาร

3. องค์ประกอบในการดำเนินธรุ กิจอาหารและเครอื่ งด่มื

* สอบปฏิบัติ ครัง้ ท่ี 2 เร่อื ง ประเภทของภัตตาคารและรา้ นอาหารพรอ้ ม

8 ธรุ กิจนำเทีย่ วและมัคคุเทศก์ 14-15 40-45
16-17 46-51
1. ธรุ กิจนำเที่ยว 18 52-54

2. มคั คเุ ทศก์

9 ธุรกิจสนิ คา้ ของทรี่ ะลกึ และธุรกิจทีเ่ กย่ี วข้อง

1. ธรุ กจิ สินค้าของทีร่ ะลกึ

2. ธุรกจิ อ่นื ๆทเี่ กี่ยวข้องกบั อตุ สาหกรรมทอ่ งเที่ยว

* สอบปฏบิ ัติ ครงั้ ที่ 3 เรอื่ ง การจดั แสดงโชว์สินค้าของท่รี ะลกึ 5 ภาค

สอบปลายภาค

1

แผนการจดั การเรียนรู้

วชิ า อตุ สาหกรรมทอ่ งเท่ียว รหัส 20700-1001

หนว่ ยท่ี 1 ช่ือหนว่ ย ความรู้เบื้องต้นเกีย่ วกับอุตสาหกรรมทอ่ งเท่ยี ว

คาบท่ี 1-3 จำนวน 3 คาบ

ช่ือเรอื่ ง ความรเู้ บอ้ื งต้นเกีย่ วกบั อตุ สาหกรรม สัปดาห์ที่ 1

ทอ่ งเท่ียว

1. สาระสำคัญ

อตุ สาหกรรมทอ่ งเท่ียวเป็นแหล่งทม่ี าของรายไดภ้ ายในประเทศที่สำคญั และการทอ่ งเทย่ี วยังมี
บทบาทช่วยกระตุ้นให้มกี ารนำทรพั ยากรภายในประเทศมาใช้ประโยชน์อยา่ งกวา้ งขวาง โดยผูท้ อี่ าศัยอยู่ใน
ท้องถน่ิ ตา่ ง ๆ สามารถนำทรัพยากรทม่ี อี ย่ภู ายในท้องถิน่ นน้ั ๆ มาประดษิ ฐ์เป็นสนิ ค้าพ้นื บา้ นเพื่อขายเป็นของ
ทร่ี ะลกึ ใหก้ บั นักท่องเท่ยี วได้

2. สมรรถนะประจำหน่วยการเรยี นรู้
อธิบายความรู้เบื้องตน้ เกี่ยวกับอุตสาหกรรมทอ่ งเท่ียว

3. จดุ ประสงค์การเรียนรู้
3.1 จดุ ประสงค์ทว่ั ไป
1. เพ่ือให้มคี วามรูค้ วามเข้าใจเกี่ยวกบั ประวัตกิ ารทอ่ งเทย่ี ว
2. เพ่ือใหม้ คี วามรคู้ วามเข้าใจเกยี่ วกบั ความหมายของการท่องเทยี่ ว
3. เพือ่ ใหม้ มี ีความรู้พ้ืนฐานเก่ียวกบั อตุ สาหกรรมทอ่ งเท่ยี ว
4. เพื่อให้มคี วามรคู้ วามเขา้ ใจเกี่ยวกับความสำคัญของอุตสาหกรรมทอ่ งเท่ยี วท่มี ตี ่อเศรษฐกิจ
สังคม วฒั นธรรม และการเมอื ง
5. เพอ่ื ตระหนักถึงความสำคัญของอุตสาหกรรมท่องเทย่ี วทมี่ ีตอ่ เศรษฐกิจ สงั คม วัฒนธรรม
และการเมอื ง
6. มเี จตคตทิ ่ีดีต่อวชิ าชพี อตุ สาหกรรมท่องเทย่ี ว
3.2 จุดประสงค์เชงิ พฤตกิ รรม
1. บอกประวตั ิการทอ่ งเท่ียวได้
2. อธิบายความหมายของการท่องเท่ยี วได้
3. อธิบายความหมายของอุตสาหกรรมท่องเที่ยวได้

2

การเมอื ง 4. อธิบายความสำคญั ของอุตสาหกรรมท่องเที่ยวที่มตี ่อเศรษฐกิจ สังคม วัฒนธรรม และ
ได้

5. ตระหนกั ถงึ ความสำคัญของอตุ สาหกรรมทอ่ งเที่ยวทม่ี ีต่อเศรษฐกิจ สงั คม วัฒนธรรม และ
การเมืองได้

6. มีเจตคตทิ ่ดี ีตอ่ วชิ าชพี อุตสาหกรรมทอ่ งเทีย่ วได้

4. สาระการเรยี นรู้
1. อุตสาหกรรมท่องเทยี่ วเปน็ แหล่งท่ีมาของรายได้ภายในประเทศทีส่ ำคญั และการทอ่ งเท่ยี วยังมี

บทบาทช่วยกระตนุ้ ให้มกี ารนำทรพั ยากรภายในประเทศมาใช้ประโยชน์อย่างกวา้ งขวาง โดยผทู้ อ่ี าศัยอยู่ใน
ทอ้ งถน่ิ ตา่ ง ๆ สามารถนำทรัพยากรที่มีอยู่ภายในทอ้ งถ่นิ นั้น ๆ มาประดษิ ฐเ์ ปน็ สินคา้ พ้นื บ้านเพื่อขายเปน็ ของ
ท่ีระลึกให้กับนกั ทอ่ งเท่ียวได้

5. ข้ันบรู ณาการ
การบูรณาการกบั หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
5.1 ความมเี หตุผล
- ผเู้ รยี นปฏบิ ตั ิงานตามทีไ่ ดร้ ับมอบหมายโดยยดึ หลักความรอบร้แู ละความมเี หตุผลตาม
หลกั ปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพยี ง
5.2 ความพอประมาณ
- ผเู้ รียนมเี จตคตทิ ด่ี ีตอ่ วชิ าชีพอตุ สาหกรรมท่องเท่ยี ว
5.3 การมีภูมคิ ุ้มกันในตัวทีด่ ี
- ผเู้ รียนทำงานด้วยความมรี ะเบียบวินยั รอบคอบ อดทน รกั ษาความปลอดภัยและ
สง่ิ แวดล้อม
5.4 เงอ่ื นไขความรู้
- ผู้เรยี นอธบิ ายความรเู้ บอื้ งต้นเกยี่ วกบั อุตสาหกรรมท่องเทีย่ ว
5.5 เงอื่ นไขคุณธรรม
- ผเู้ รียนมวี นิ ัย. ความสนใจใฝ่รู้
- ผเู้ รียนมีความสามัคคี, ความซื่อสัตย์
การบรู ณาการกับมาตรฐานสถานศึกษา 3 D
1. ด้านประชาธปิ ไตย
- กลา้ แสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล และยอมรบั ในความคิดเหน็ ของผอู้ ่ืน
2. ด้านคณุ ธรรม จริยธรรม และความเป็นไทย

3

- ผูเ้ รียนรรู้ กั -รู้กตญั ญู มีวนิ ยั ความสนใจใฝร่ ู้ มมี นุษยสมั พันธ์ อดทนอดกลน้ั ความซื่อสัตย์
สุจรติ มีความประหยัด ความรับผดิ ชอบ
3. ด้านภูมิคุม้ กันภยั จากยาเสพติด

- ใช้เวลาว่างในการทำงานท่ีไดร้ บั มอบหมาย มคี วามรบั ผดิ ชอบต่อหน้าที่ของตนเอง ไมย่ ุง่
เก่ยี วกบั ยาเสพติด

6. กิจกรรมการเรียนรู้
- ข้นั ตอนและขอ้ ตกลง
- ผู้สอนให้นกั เรียนนั่งสมาธิกอ่ นเรยี น 5 นาที โดยการกำหนดลมหายใจเข้า ออก ระหวา่ งท่ี
นักเรียนฝกึ สมาธิครผู ู้สอน พูดดว้ ยน้ำเสยี งนุ่มนวล เบา เกยี่ วกับความรู้เบือ้ งตน้ เก่ียวกบั อุตสาหกรรม
ทอ่ งเท่ยี วพอเขา้ ใจและให้นกั เรยี นคอ่ ยๆลมื ตา (สัปดาหท์ ่ี 1) (สมาธิ)
- ผู้สอนสนทนากับผเู้ รียนโดยอธิบายลักษณะรายวิชา แผนการสอน Course syllabus
เกณฑก์ ารใหค้ ะแนนและงานทจี่ ะไดร้ บั มอบหมาย (สัปดาหท์ ่ี 1)
6.1 ขนั้ นำเขา้ สบู่ ทเรยี น
- ผู้สอนแนะนำการเรยี นการสอนวิชาอุตสาหกรรมทอ่ งเทย่ี วตามหลกั สตู รและให้ทำ

แบบทดสอบเพอื่ ประเมนิ ผลกอ่ นการเรียนรู้ และเลา่ ประสบการณ์เกีย่ วกบั อุตสาหกรรมทอ่ งเที่ยวที่ผู้เรยี นรู้จกั
(ผู้สอนแจ้งผลการเรียนรู้ที่คาดหวังและทำแบบทดสอบเพอ่ื ประเมินผลกอ่ นการเรยี นร)ู้ (สัปดาหท์ ่ี 1)

6.2 ขนั้ กิจกรรม
- ผู้สอนอธบิ ายเนือ้ หาเร่ืองความรเู้ บื้องตน้ เกยี่ วกบั อตุ สาหกรรมท่องเทีย่ ว จากสื่อ Power

Point (สปั ดาหท์ ี่ 1)
- แบง่ กลุม่ ผู้เรียน กลมุ่ ละ 4 คน (Home Group) ให้แต่ละกลมุ่ ศกึ ษาคน้ ควา้ เก่ียวกับ

ความสำคัญของอุตสาหกรรมท่องเทยี่ วแต่ละประเทศในกลุ่มประเทศสมาชิกอาเซียน แล้วนำเสนอหน้าช้นั เรียน
โดยให้ทำส่อื จาก Power Point (กจิ กรรมตามสมรรถนะวิชาชพี ) (สัปดาหท์ ่ี 1) (สต)ิ

6.3 ขัน้ สรุป
- ผู้สอนและผู้เรยี นร่วมกันสรปุ เนื้อหาตามจดุ ประสงค์การเรียนรู้
- ผู้เรียนทำกิจกรรมตรวจสอบความเขา้ ใจ และแบบทดสอบเพือ่ ประเมินผลหลงั การเรยี นรู้
- ทำการทดสอบเรือ่ งความรูเ้ ก่ียวกบั ความรเู้ บ้ืองต้นเก่ยี วกบั อตุ สาหกรรมทอ่ งเท่ียว

(สปั ดาห์ที่ 1) (ปัญญา)

7. สอื่ และแหลง่ การเรียนรู้
- หนงั สือเรยี นวิชาอตุ สาหกรรมทอ่ งเท่ียว
- ส่ือ Power Point เรื่อง ความรู้เบ้อื งต้นเกีย่ วกบั อุตสาหกรรมท่องเที่ยว
- หอ้ งปฏิบตั กิ ารการโรงแรมและการทอ่ งเท่ยี ว

4

8. การวดั และประเมนิ ผล
8.1 วิธีวดั และประเมนิ ผล
- กจิ กรรมตามสมรรถนะวิชาชีพ เร่อื ง ความสำคัญของอตุ สาหกรรมทอ่ งเที่ยว หน้า 16
- กจิ กรรมตรวจสอบความเขา้ ใจ หนา้ 16
- แบบทดสอบหลังเรยี น หนา้ 19-21
- แบบประเมินตนเองหน่วยการเรียนรทู้ ี่ 1 หนา้ 18

8.2 ช้นิ งาน/ผลงาน
- กิจกรรมตามสมรรถนะวิชาชีพ เรอื่ ง ความสำคัญของอุตสาหกรรมท่องเที่ยว หน้า 16
- กิจกรรมตรวจสอบความเขา้ ใจ หน้า 16
- แบบทดสอบหลังเรยี น หน้า 19-21
- แบบประเมินตนเองหน่วยการเรยี นร้ทู ี่ 1 หน้า 18
- ผลงาน Power Point ความสำคญั ของอุตสาหกรรมทอ่ งเทีย่ วแตล่ ะประเทศในกลุ่ม

ประเทศสมาชกิ อาเซียน (ของแต่ละกลุม่ )

5

แผนการจัดการเรียนรู้

วชิ า อุตสาหกรรมท่องเท่ยี ว รหสั 20700-1001
หนว่ ยที่ 2 ชื่อหน่วย ลกั ษณะ องคป์ ระกอบ และผลกระทบของ
อุตสาหกรรมทอ่ งเท่ียว
คาบท่ี 4-6 จำนวน 3 คาบ
ช่อื เรอ่ื ง ลักษณะ องค์ประกอบ และผลกระทบของ สปั ดาห์ท่ี 2
อุตสาหกรรมทอ่ งเที่ยว

1. สาระสำคัญ

อตุ สาหกรรมทอ่ งเทีย่ วเป็นอตุ สาหกรรมทมี่ ีลกั ษณะเฉพาะ เน้นการใช้แรงงานและการบรกิ ารเป็นหลกั
สินคา้ ทางด้านอุตสาหกรรมท่องเที่ยวเป็นสินค้าท่ีจับต้องไมไ่ ด้ ผูซ้ อ้ื ตอ้ งจา่ ยเงินกอ่ นไดร้ ับสนิ ค้าและบรกิ ารและ
ไมส่ ามารถจัดสง่ สินคา้ ใหก้ บั ผซู้ อ้ื ไดถ้ ึงท่ี แต่เป็นลักษณะทผี่ ู้ซือ้ สนิ คา้ จะตอ้ งเดินทางมารับสินค้าหรอื บริการด้วย
ตนเอง ซงึ่ อตุ สาหกรรมทอ่ งเท่ียวนน้ั เป็นอุตสาหกรรมท่สี ร้างรายไดเ้ ป็นอย่างสูงใหก้ ับประเทศและใน
ขณะเดยี วกันกส็ ง่ ผลกระทบทงั้ ดา้ นบวกและดา้ นลบให้แก่ประเทศเชน่ กนั ถา้ ไมม่ กี ารบรหิ ารจดั การท่ีดี

องค์ประกอบหลักของอตุ สาหกรรมท่องเท่ียวประกอบไปด้วย 8 ส่วนทสี่ ำคัญ ซึ่งประกอบไปด้วย
นกั ทอ่ งเที่ยว ทรัพยากรการท่องเทีย่ ว ธุรกจิ ขนสง่ ธุรกิจท่พี กั ธุรกิจอาหารและเครอ่ื งดื่ม ธุรกจิ นำเที่ยวและ
มัคคเุ ทศก์ ธุรกจิ จำหนา่ ยสินค้าทีร่ ะลึก และธรุ กจิ การจัดประชุม สมั มนา นทิ รรศการ และการท่องเท่ียวเพ่ือ
เป็นรางวลั นอกจากนั้นยงั มีองคป์ ระกอบทสี่ นับสนุนธุรกจิ อุตสาหกรรมทอ่ งเที่ยว ไดแ้ ก่ ขอ้ มลู ขา่ วสารทางการ
ทอ่ งเที่ยว ความปลอดภยั และการอำนวยความสะดวกในการเขา้ เมือง โครงสร้างพนื้ ฐาน และการสนบั สนุนของ
หนว่ ยงานภาครัฐและภาคเอกชน

2. สมรรถนะประจำหน่วยการเรยี นรู้
บอกลกั ษณะ องคป์ ระกอบ และผลกระทบของอตุ สาหกรรมทอ่ งเที่ยว

3. จดุ ประสงค์การเรยี นรู้
3.1 จุดประสงคท์ ่ัวไป
1. เพอื่ ให้มีความรู้ความเขา้ ใจเก่ียวกับลักษณะของอตุ สาหกรรมท่องเทีย่ ว
2. เพอื่ ให้มคี วามร้คู วามเขา้ ใจเก่ยี วกับองคป์ ระกอบของอตุ สาหกรรมท่องเทย่ี ว
3. เพ่ือมคี วามรู้พน้ื ฐานเกี่ยวกับลักษณะและองคป์ ระกอบต่าง ๆ ของอตุ สาหกรรมทอ่ งเท่ียว

6

4. เพ่อื เข้าใจปัญหาและผลกระทบของอุตสาหกรรมทอ่ งเท่ียวท่ีมีต่อประเทศทง้ั ทางดา้ น
เศรษฐกิจ สงั คม และการเมอื ง

5. เพ่ือปฏิบตั ิงานตามที่ไดร้ บั มอบหมายโดยยึดหลักความรอบรู้และความมีเหตุผลตามหลกั
ปรชั ญาของเศรษฐกิจพอเพียง
3.2 จุดประสงคเ์ ชงิ พฤติกรรม

1. บอกลักษณะของอตุ สาหกรรมท่องเที่ยวได้
2. บอกองคป์ ระกอบของอตุ สาหกรรมท่องเที่ยวได้
3. ระบุผลกระทบของอตุ สาหกรรมทอ่ งเท่ียวได้
4. ปฏิบัติงานตามท่ีไดร้ บั มอบหมายโดยยึดหลักความรอบรู้และความมเี หตุผลตามหลกั
ปรชั ญาของเศรษฐกจิ พอเพยี งได้ดี
5. มีเจตคติท่ีดตี ่อวชิ าชพี อตุ สาหกรรมทอ่ งเที่ยว

4. สาระการเรยี นรู้
1. ลกั ษณะของอุตสาหกรรมทอ่ งเทย่ี ว
2. องคป์ ระกอบของอตุ สาหกรรมท่องเที่ยว
3. ผลกระทบของอุตสาหกรรมทอ่ งเท่ยี ว

5. ขน้ั บรู ณาการ
การบูรณาการกับหลักปรชั ญาของเศรษฐกิจพอเพยี ง
5.1 ความมเี หตุผล
- ผู้เรยี นอธิบายลกั ษณะ องคป์ ระกอบ และผลกระทบของอุตสาหกรรมทอ่ งเทย่ี ว
5.2 ความพอประมาณ
- ผู้เรยี นปฏิบตั งิ านตามที่ได้รับมอบหมายโดยยดึ หลักความรอบรูแ้ ละความมีเหตผุ ลตาม
หลกั ปรชั ญาของเศรษฐกิจพอเพยี ง
5.3 การมภี ูมคิ ุ้มกนั ในตัวที่ดี
- ผเู้ รียนทำงานดว้ ยความมรี ะเบยี บวินยั รอบคอบ อดทน รักษาความปลอดภัยและ
สง่ิ แวดล้อม
5.4 เงอ่ื นไขความรู้
- ผู้เรยี นตระหนักถึงความสำคัญของอตุ สาหกรรมท่องเทย่ี วท่ีมีตอ่ เศรษฐกจิ สงั คม
วัฒนธรรม และการเมืองได้
5.5 เงอื่ นไขคุณธรรม
- ผ้เู รียนมวี ินัย. ความสนใจใฝร่ ู้

7

- ผ้เู รียนมคี วามสามัคคี, ความซ่อื สัตย์
การบูรณาการกบั มาตรฐานสถานศกึ ษา 3 D

1. ดา้ นประชาธิปไตย
- กลา้ แสดงความคดิ เหน็ อย่างมเี หตุผล และยอมรับในความคิดเห็นของผู้อื่น

2. ด้านคุณธรรม จริยธรรม และความเป็นไทย
- ผูเ้ รียนรรู้ กั -รูก้ ตญั ญู มีวินยั ความสนใจใฝร่ ู้ มมี นุษยสัมพันธ์ อดทนอดกลั้น ความซ่อื สัตย์

สจุ ริต มีความประหยัด ความรบั ผิดชอบ
3. ด้านภมู ิคมุ้ กนั ภยั จากยาเสพตดิ

- ใช้เวลาว่างในการทำงานที่ไดร้ บั มอบหมาย มีความรับผดิ ชอบต่อหน้าที่ของตนเอง ไมย่ ุง่
เก่ยี วกับยาเสพตดิ

6. กิจกรรมการเรียนรู้

6.1 ขนั้ นำเขา้ สบู่ ทเรียน
- ผู้สอนใหน้ ักเรยี นน่ังสมาธกิ ่อนเรยี น 5 นาที โดยการกำหนดลมหายใจเข้า ออก ระหว่างท่ี

นักเรยี นฝึกสมาธิครูผ้สู อน พูดด้วยนำ้ เสียงนุ่มนวล เบา เก่ยี วกับลักษณะ องค์ประกอบ และผลกระทบ
ของอตุ สาหกรรมท่องเท่ียวพอเขา้ ใจและให้นกั เรียนคอ่ ยๆลืมตา (สัปดาหท์ ่ี 2) (สมาธิ)

- ผู้สอนแนะนำการเรียนการสอนวิชาอตุ สาหกรรมท่องเท่ียวตามหลกั สตู รและใหท้ ำ
แบบทดสอบเพ่อื ประเมนิ ผลก่อนการเรยี นรู้ และเลา่ ประสบการณ์เก่ียวกบั อุตสาหกรรมท่องเทย่ี วที่
ผู้เรียนรจู้ กั (ผู้สอนแจง้ ผลการเรยี นรู้ทค่ี าดหวังและทำแบบทดสอบเพ่ือประเมนิ ผลก่อนการเรยี นรู)้
(สัปดาหท์ ่ี 2)
6.2 ขั้นกจิ กรรม

- ผู้สอนอธิบายเน้อื หาเร่ืองลกั ษณะ องคป์ ระกอบ และผลกระทบของอุตสาหกรรมท่องเทย่ี ว
จากส่ือ Power Point (สัปดาห์ท่ี 2)

- แบง่ กลุม่ ผู้เรียน กลุ่มละ 4 คน (Home Group) ใหแ้ ต่ละกลมุ่ ศึกษาค้นคว้าเก่ยี วกับ
ผลกระทบด้านต่างๆของอุตสาหกรรมทอ่ งเที่ยวแตล่ ะประเทศในกล่มุ ประเทศสมาชกิ อาเซยี น แลว้
นำเสนอหน้าชั้นเรยี นโดยให้ทำสื่อจาก Power Point (กจิ กรรมตามสมรรถนะวิชาชีพ) (สัปดาหท์ ี่ 2)
(สติ)
6.3 ขนั้ สรปุ

- ผู้สอนและผู้เรยี นรว่ มกนั สรุปเน้อื หาตามจดุ ประสงคก์ ารเรยี นรู้
- ผเู้ รียนทำกิจกรรมตรวจสอบความเข้าใจ และแบบทดสอบเพอื่ ประเมินผลหลงั การเรยี นรู้
- ทำการทดสอบเรือ่ งความรเู้ ก่ยี วกบั ลกั ษณะ องค์ประกอบ และผลกระทบของอุตสาหกรรม
ทอ่ งเที่ยว (สปั ดาหท์ ่ี 2) (ปัญญา)

8

7. ส่อื และแหล่งการเรยี นรู้
- หนังสอื เรียนวิชาอุตสาหกรรมท่องเทยี่ ว
- สอ่ื Power Point เรื่อง ลกั ษณะ องคป์ ระกอบ และผลกระทบของอตุ สาหกรรมท่องเทย่ี ว
- หอ้ งปฏิบัตกิ ารการโรงแรมและการท่องเที่ยว

8. การวดั และประเมนิ ผล
8.1 วธิ วี ดั และประเมินผล
- กิจกรรมตามสมรรถนะวชิ าชีพ เรื่อง ลักษณะ องคป์ ระกอบ และผลกระทบของ
อุตสาหกรรมทอ่ งเทยี่ ว หน้า 35
- กจิ กรรมตรวจสอบความเขา้ ใจ หนา้ 35
- แบบทดสอบหลงั เรยี น หน้า 38-39
- แบบประเมนิ ตนเองหนว่ ยการเรยี นรู้ที่ 1 หนา้ 37

8.2 ช้ินงาน/ผลงาน
- กจิ กรรมตามสมรรถนะวชิ าชพี เรื่อง ลักษณะ องคป์ ระกอบ และผลกระทบของ

อตุ สาหกรรมท่องเทย่ี ว หน้า 35
- กจิ กรรมตรวจสอบความเข้าใจ หน้า 35
- แบบทดสอบหลงั เรียน หนา้ 38-39
- แบบประเมนิ ตนเองหน่วยการเรยี นรู้ท่ี 2 หนา้ 37
- ผลงาน Power Point ผลกระทบด้านต่างๆของอตุ สาหกรรมท่องเท่ียวแตล่ ะประเทศใน

กลุ่มประเทศสมาชิกอาเซียน (ของแตล่ ะกลุม่ )

9

วิชา อุตสาหกรรมทอ่ งเทยี่ ว แผนการจัดการเรยี นรู้
หน่วยที่ 3 รหัส 20700-1001
คาบท่ี 7-12 ชื่อหน่วย นกั ท่องเที่ยว
ชื่อเรอ่ื ง นกั ท่องเทีย่ ว จำนวน 6 คาบ
สัปดาห์ที่ 3-4

1. สาระสำคัญ
นักท่องเทยี่ วนานาชาติ (International Tourist) เป็นนกั ท่องเท่ียวทเี่ ดินทางไปพำนักอยูใ่ นประเทศ

อ่ืนท่ไี มใ่ ชถ่ ่นิ ทีอ่ ย่ขู องตนในระยะเวลาไม่น้อยกว่าหน่ึงคืน แตไ่ ม่เกนิ หนงึ่ ปี ดว้ ยวตั ถุประสงค์ตา่ ง ๆ ทไ่ี ม่ใชก่ าร
หารายได้ ส่วนนักท่องเที่ยวภายในประเทศ (Domestic Tourists) หมายถงึ บุคคลใดกต็ ามท่ีพำนกั อยใู่ น
ประเทศหนึง่ และจะเป็นคนสญั ชาติน้ันหรือไม่ก็ตาม เดินทางไปสถานทอ่ี ืน่ ภายในประเทศนั้น นอกเหนือจาก
การเป็นอย่ตู ามปกติของเขาในชว่ งเวลาไมน่ ้อยกวา่ 24 ชั่วโมง หรอื หนึ่งคนื โดยมวี ตั ถปุ ระสงคอ์ ่ืน ๆ ที่ไมใ่ ช่
กิจกรรมท่เี ป็นรายไดจ้ ากสถานที่นั้น

2. สมรรถนะประจำหน่วยการเรียนรู้
ระบนุ ักทอ่ งเทยี่ ว

3. จดุ ประสงค์การเรยี นรู้
3.1 จดุ ประสงคท์ วั่ ไป
1. เพอ่ื ให้มีความรู้ความเขา้ ใจเกยี่ วกับธุรกจิ ทเี่ กี่ยวขอ้ งกับความหมายของนกั ทอ่ งเท่ียว
2. ปฏิบตั ิธรุ กิจทเ่ี กยี่ วข้องกับอตุ สาหกรรมทอ่ งเท่ียว
3. เพ่ือใหม้ ีทักษะความรูเ้ กีย่ วกับนักท่องเท่ียว
4. เพื่อใหม้ ีเจตคติท่ีดตี อ่ วิชาชพี อุตสาหกรรมท่องเทีย่ ว
3.2 จดุ ประสงค์เชงิ พฤติกรรม
1. อธิบายความหมายของนักทอ่ งเทยี่ วได้
2. ระบเุ กณฑก์ ารแบง่ ประเภทนักทอ่ งเทย่ี วทนี่ ิยมใช้ได้
3. อธิบายความแตกตา่ งของนกั ท่องเทีย่ วแต่ละกลุ่มได้
4. มีทกั ษะความรเู้ กีย่ วกบั นักท่องเที่ยวได้
5. มีเจตคตทิ ด่ี ีต่อวิชาชีพอุตสาหกรรมทอ่ งเที่ยว

10

4. สาระการเรียนรู้
1. ความหมายของนักทอ่ งเทย่ี ว
2. ประเภทนกั ท่องเทีย่ ว
3. กล่มุ นักท่องเทีย่ ว

5. ขนั้ บูรณาการ
การบรู ณาการกบั หลักปรชั ญาของเศรษฐกจิ พอเพยี ง
5.1 ความมีเหตุผล
- ผเู้ รยี นบอกข้อมลู ทีเ่ กย่ี วข้องกับนักทอ่ งเทย่ี ว
5.2 ความพอประมาณ
- ผเู้ รยี นบอกขอ้ มูลที่เก่ียวขอ้ งกับนักทอ่ งเที่ยว
5.3 การมภี ูมิคมุ้ กนั ในตวั ที่ดี
- ผู้เรยี นทำงานด้วยความมีระเบยี บวนิ ัย รอบคอบ อดทน รักษาความปลอดภัยและ
สง่ิ แวดล้อม
5.4 เงอื่ นไขความรู้
- ผู้เรยี นบอกขอ้ มูลที่เกย่ี วขอ้ งกับนกั ท่องเท่ยี ว
5.5 เง่ือนไขคณุ ธรรม
- ผูเ้ รียนมีวินยั . ความสนใจใฝร่ ู้
- ผ้เู รียนมคี วามสามัคคี, ความซ่อื สัตย์

การบรู ณาการกับมาตรฐานสถานศกึ ษา 3 D
1. ด้านประชาธิปไตย
- มกี ารคัดเลือกหวั หนา้ กลุ่มในการนำอภปิ รายหัวข้อเรียน และเปดิ โอกาสใหน้ ักเรยี นแสดง
ความคดิ เห็นและยอมรบั ความคิดเห็นของผอู้ ื่น รวมทง้ั ให้เปลยี่ นตำแหน่งหัวหน้าและเลขา
2. ดา้ นคุณธรรม จริยธรรม และความเปน็ ไทย
- ผูเ้ รียนรูร้ กั -รูก้ ตัญญู มวี นิ ยั ความสนใจใฝร่ ู้ มมี นษุ ยสมั พันธ์ อดทนอดกลน้ั ความซือ่ สัตย์
สจุ รติ มีความประหยดั ความรับผดิ ชอบ
3. ด้านภมู คิ มุ้ กนั ภัยจากยาเสพตดิ
- ใช้เวลาว่างในการทำงานท่ีได้รับมอบหมาย มคี วามรับผดิ ชอบต่อหนา้ ท่ีของตนเอง ไมย่ ุ่ง
เกย่ี วกับยาเสพตดิ

11

6. กิจกรรมการเรยี นรู้
6.1 ข้นั นำเขา้ ส่บู ทเรียน
- ผู้สอนใหน้ กั เรียนนงั่ สมาธกิ อ่ นเรียน 5 นาที โดยการกำหนดลมหายใจเข้า ออก ระหว่างท่ี
นกั เรียนฝึกสมาธคิ รูผู้สอน พดู ด้วยน้ำเสียงนุ่มนวล เบา เกยี่ วกบั นักท่องเท่ียวพอเข้าใจและใหน้ กั เรยี น
คอ่ ยๆลืมตา
- ผู้สอนแนะนำการเรียนการสอนวิชาอุตสาหกรรมท่องเที่ยวตามหลักสตู รและให้ทำ
แบบทดสอบเพ่อื ประเมินผลก่อนการเรียนรู้ และเลา่ ประสบการณ์เกยี่ วกบั การเดนิ ทางท่องเท่ียว
(ผู้สอนแจ้งผลการเรยี นร้ทู ่ีคาดหวังและทำแบบทดสอบเพอ่ื ประเมินผลกอ่ นการเรียนรู้) (สัปดาห์ท่ี 3-
4) (สมาธิ)
- ผู้สอนเปดิ คลปิ https://www.youtube.com/watch?v=vzoaK8I7oeU เรอื่ ง
นกั ท่องเที่ยวจนี แฉคลิปงานลอยกระทงไม่หรูหราตามท่จี ่ายใหน้ กั เรียนชมก่อนเข้าสู่บทเรยี น)
(สปั ดาหท์ ่ี 3)
6.2 ข้นั กิจกรรม
- ผู้สอนอธิบายเนื้อหาเร่อื งนกั ทอ่ งเท่ียวจาก ส่อื Power Point (สปั ดาห์ท่ี 3-4)
- ใหน้ กั เรียนแบง่ กลมุ่ กลุม่ 4 กลุ่มเทา่ ๆกันและให้หัวหน้ากลุ่มออกมาจับฉลากหวั ข้อประเภท
นกั ทอ่ งเที่ยว
1. นกั เดินทางอาสาสมัคร (Drifter)
2. นักสำรวจ (Explorer)
3. นักท่องเที่ยวที่เดนิ ทางเป็นกลุ่มอิสระ (Individual Mass Tourist)
4. นักทอ่ งเที่ยวท่ีเดนิ ทางเปน็ กลุ่ม (Organised Mass Tourist) (สัปดาหท์ ี่ 3)
- ใหน้ กั เรยี นรว่ มกนั อภิปรายและทำ mind mapping ประเภทนกั ทอ่ งเทีย่ วท่ีได้และออกมา
นำเสนอหนา้ ชน้ั เรียนทีละกล่มุ (สปั ดาห์ท่ี 3)
- ใหน้ กั เรียนแบ่งกลุ่ม กลมุ่ 9 กล่มุ เท่าๆกันและให้หวั หนา้ กลมุ่ ออกมาจับฉลากหัวขอ้ กลุ่ม
นกั ท่องเทย่ี ว
1. นกั ท่องเที่ยวกลุ่มครอบครวั (Family Market)
2. นกั ท่องเที่ยวกลุ่มเท่ยี วเพื่อความสำราญ (Hedonistic Market)
3. นักท่องเทีย่ วกลมุ่ แบกเป้ (Backpacker Market)
4. นักท่องเทย่ี วกล่มุ เยยี่ มเพอ่ื นเยีย่ มญาติ (Visiting Friends and Relatives)
5. นกั ทศั นาจร (Excursionists หรือ One-day Tourists)
6. นักทอ่ งเทย่ี วเชงิ การศกึ ษา (Educational Tourists)
7. นกั ทอ่ งเท่ียวเชงิ ศาสนา (Religious Tourists)
8. นักท่องเทีย่ วกลุ่มหนีหนาว (Snowbird Market)
9. นักท่องเทย่ี วกลุ่มผูส้ ูงอายุ (Elderly Tourists) (สปั ดาหท์ ี่ 4)

12

- ให้นักเรียนร่วมกันอภปิ รายและทำ mind mapping กลุ่มนกั ท่องเท่ียวทไ่ี ด้และออกมา
นำเสนอ หนา้ ชั้นเรียนทีละกลมุ่ (สปั ดาห์ที่ 4) (สติ)

6.3 ขน้ั สรุป
- ผู้สอนและผเู้ รยี นร่วมกนั สรุปเน้ือหาตามจดุ ประสงคก์ ารเรยี นรู้ (สปั ดาห์ท่ี 3-4)
- ผู้สอนสอบเก็บคะแนนยอ่ ยประเภทนักทอ่ งเท่ียวและกลุ่มนกั ทอ่ งเที่ยวโดยการดูจากภาพ

และเขยี นคำตอบท้ังภาษาไทยและอังกฤษเพื่อทบทวนความรู้ท่เี รียนมา (สัปดาหท์ ี่ 4)
- ผเู้ รยี นทำกิจกรรมตรวจสอบความเข้าใจ และแบบทดสอบเพื่อประเมนิ ผลหลังการเรยี นรู้

(สปั ดาหท์ ่ี 4) (ปัญญา)

7. ส่ือและแหล่งการเรียนรู้
- หนังสือเรยี นวิชาอุตสาหกรรมท่องเท่ียว
- สอ่ื Power Point เร่ือง นกั ท่องเท่ียว
- ห้องปฏบิ ัตกิ ารการโรงแรมและการทอ่ งเทีย่ ว
- คลปิ https://www.youtube.com/watch?v=vzoaK8I7oeU เรอื่ ง นักท่องเที่ยวจนี แฉ

คลปิ งานลอยกระทงไม่หรหู ราตามท่ีจา่ ย

8. การวัดและประเมนิ ผล
8.1 วธิ ีวัดและประเมินผล
- กิจกรรมตามสมรรถนะวิชาชีพ เรือ่ ง นกั ทอ่ งเท่ยี ว หนา้ 51
- กจิ กรรมตรวจสอบความเข้าใจ หน้า 51
- แบบทดสอบหลงั เรียน หนา้ 54-55
- แบบประเมินตนเองหนว่ ยการเรียนรู้ท่ี 3 หน้า 53
- แบบประเมินการทดสอบยอ่ ยรายบุคคลหลังเรียน
8.2 ชน้ิ งาน/ผลงาน
- กจิ กรรมตามสมรรถนะวิชาชพี เร่อื ง นกั ทอ่ งเที่ยว หนา้ 51
- กจิ กรรมตรวจสอบความเขา้ ใจ หนา้ 51
- แบบทดสอบหลงั เรียน หนา้ 54-55
- แบบประเมนิ ตนเองหน่วยการเรียนร้ทู ่ี 1 หนา้ 53
- การทดสอบยอ่ ยรายบุคคลหลงั เรยี น
- mind mapping ประเภทนกั ท่องเทยี่ ว
- mind mapping กลุม่ นักท่องเทย่ี ว

13

วิชา อุตสาหกรรมท่องเทีย่ ว แผนการจัดการเรยี นรู้
หน่วยท่ี 4 รหัส 20700-1001
คาบท่ี 13-18 ชอ่ื หน่วย ทรพั ยากรการท่องเทีย่ ว
ช่อื เร่ือง ทรพั ยากรการทอ่ งเทย่ี ว จำนวน 6 คาบ
สปั ดาห์ที่ 5-6

1. สาระสำคัญ
ทรัพยากรการท่องเทย่ี วนับเป็นสนิ คา้ ท่ีสำคญั อย่างมากในอุตสาหกรรมท่องเท่ียว เปน็ วัตถุดิบที่ไม่มีขีด

จำกัดในการใช้ หากสินค้าทางการท่องเทย่ี วไม่มีคุณภาพ ไม่มีเสน่ห์ดงึ ดดู ใจนกั ทอ่ งเท่ียว การเดินทางทอ่ งเท่ยี ว
กจ็ ะไม่เกดิ ขึ้น และจะสง่ ผลตอ่ ธรุ กิจในอตุ สาหกรรมท่องเที่ยวด้วย

ประเทศไทยเป็นประเทศท่ีไดเ้ ปรยี บในด้านทรัพยากรการทอ่ งเที่ยว เน่ืองจากมแี หลง่ ท่องเที่ยวท่หี ลาก
หลายนา่ สนใจ มคี วามงดงาม มีเสน่หด์ งึ ดดู ใจและมีเอกลักษณ์เฉพาะตวั และดว้ ยสงิ่ เหล่าน้ีเองทำให้ประเทศ
ไทยเป็นอนั ดบั ตน้ ๆ ของแหล่งทอ่ งเทย่ี วยอดนิยมของโลกท่นี ักท่องเท่ียวนิยมเดนิ ทางมา เช่น กรงุ เทพฯ ไดร้ ับ
การโหวตใหเ้ ปน็ เมอื งทอ่ งเท่ียวท่ดี ีทส่ี ุดในโลก (The World’s Best Award 2013) จากการโหวตของเวบ็ ไซต์
ของนิตยสารเทรเวลแอนดเ์ ลเชอร์ (Travel & Leisure) นิตยสารท่องเทย่ี วยอดนิยมของสหรัฐอเมริกาท่ีได้
พิจารณาจากสถานท่ีท่องเทีย่ ว ทัศนียภาพ ความสวยงาม และความรม่ รื่น ศลิ ปวัฒนธรรมและประเพณี อาหาร
การกิน แหล่งจบั จ่ายใชส้ อย ความเป็นมติ รของผู้คนและความคุม้ คา่ ของเงนิ หรอื ความพงึ พอใจทไ่ี ด้รบั จากการ
จบั จ่าย ซึง่ กรงุ เทพฯ ไดเ้ ป็นอันดับ 1 ของการโหวตในแต่ละครัง้ มาถงึ 4 ปีซ้อน

2. สมรรถนะประจำหน่วยการเรียนรู้
อธิบายทรพั ยากรการท่องเท่ยี ว

3. จุดประสงค์การเรยี นรู้
3.1 จดุ ประสงคท์ ัว่ ไป
1. เพือ่ ใหม้ คี วามรู้ความเขา้ ใจเก่ียวกับความหมายของทรัพยากรการทอ่ งเทย่ี ว
2. ปฏิบตั ิธรุ กจิ ที่เก่ียวขอ้ งกบั ทรพั ยากรการทอ่ งเที่ยว
3. เพอ่ื ใหม้ ีทักษะความรู้เกย่ี วกบั ทรัพยากรการทอ่ งเที่ยว
4. เพอ่ื ใหม้ ีเจตคติทีด่ ีตอ่ วิชาชีพอตุ สาหกรรมท่องเทยี่ ว

14

3.2 จุดประสงคเ์ ชิงพฤติกรรม
1. อธิบายความหมายของทรพั ยากรการท่องเทยี่ วได้
2. จำแนกประเภทของทรัพยากรการท่องเที่ยวได้
3. ระบุทรัพยากรการท่องเทีย่ วแตล่ ะภาคของประเทศไทยได้
4. เข้าใจแนวทางและวิธีการอนุรักษ์ทรัพยากรการทอ่ งเท่ียวและส่ิงแวดล้อมได้
5. ให้ข้อมูลความรแู้ ละแนะนำนกั ทอ่ งเท่ียวในการอนุรกั ษ์ทรพั ยากรการทอ่ งเท่ียวและ

ส่ิงแวดลอ้ มในขณะท่องเท่ยี วได้

4. สาระการเรียนรู้
1. ความหมายของทรพั ยากรการท่องเท่ยี ว
2. ประเภทของทรัพยากรการท่องเทีย่ ว
3. ทรัพยากรการท่องเทยี่ วของประเทศไทย

5. ขน้ั บูรณาการ
การบูรณาการกบั หลักปรชั ญาของเศรษฐกิจพอเพยี ง
5.1 ความมเี หตผุ ล
- ผูเ้ รียนบอกข้อมลู ทเี่ กีย่ วขอ้ งกับทรพั ยากรการท่องเที่ยว
5.2 ความพอประมาณ
- ผูเ้ รยี นบอกขอ้ มลู ท่เี กี่ยวข้องกบั ทรัพยากรการท่องเท่ยี ว
5.3 การมภี ูมิคมุ้ กันในตัวท่ดี ี
- ผเู้ รียนทำงานด้วยความมีระเบียบวนิ ัย รอบคอบ อดทน รกั ษาความปลอดภยั และ
สิ่งแวดล้อม
5.4 เงื่อนไขความรู้
- ผู้เรียนบอกข้อมูลทเี่ กยี่ วขอ้ งกบั ทรพั ยากรการทอ่ งเที่ยว
5.5 เง่อื นไขคณุ ธรรม
- ผู้เรียนมวี ินัย. ความสนใจใฝ่รู้
- ผูเ้ รียนมีความสามัคค,ี ความซื่อสตั ย์
การบรู ณาการกบั มาตรฐานสถานศึกษา 3 D
1. ดา้ นประชาธปิ ไตย
- มกี ารคัดเลอื กหวั หน้ากลุ่มในการนำอภิปรายหัวขอ้ เรยี น และเปดิ โอกาสให้นกั เรียนแสดง
ความคิดเหน็ และยอมรับความคิดเหน็ ของผู้อ่ืน รวมท้งั ใหเ้ ปลีย่ นตำแหน่งหวั หน้าและเลขา
2. ดา้ นคณุ ธรรม จริยธรรม และความเปน็ ไทย

15

- ผู้เรียนรู้รัก-รูก้ ตญั ญู มีวนิ ัย ความสนใจใฝร่ ู้ มมี นษุ ยสมั พนั ธ์ อดทนอดกลัน้ ความซ่อื สัตย์
สจุ รติ มีความประหยัด ความรับผิดชอบ
3. ด้านภูมิคุม้ กนั ภยั จากยาเสพตดิ

- ใช้เวลาวา่ งในการทำงานท่ไี ด้รับมอบหมาย มคี วามรับผดิ ชอบตอ่ หนา้ ที่ของตนเอง ไมย่ งุ่
เก่ยี วกบั ยาเสพติด

6. กจิ กรรมการเรียนรู้
6.1 ข้ันนำเขา้ สบู่ ทเรียน
- ผู้สอนให้นกั เรยี นนั่งสมาธกิ ่อนเรยี น 5 นาที โดยการกำหนดลมหายใจเข้า ออก ระหว่างท่ี
นกั เรยี นฝึกสมาธคิ รผู ู้สอน พดู ด้วยน้ำเสียงน่มุ นวล เบา เกยี่ วกบั ทรัพยากรการท่องเทย่ี วพอเขา้ ใจและ
ใหน้ ักเรยี นค่อยๆลมื ตา
- ผู้สอนแนะนำการเรยี นการสอนวชิ าอุตสาหกรรมทอ่ งเทยี่ วตามหลักสตู รและให้ทำ

แบบทดสอบเพ่อื ประเมินผลกอ่ นการเรียนรู้ และนำเสนอภาพแหลง่ ทอ่ งเท่ยี วที่มชี อ่ื เสียงในประเทศไทย
(ผ้สู อนแจง้ ผลการเรยี นรทู้ ่ีคาดหวังและทำแบบทดสอบเพ่ือประเมนิ ผลกอ่ นการเรยี นรู้ (สปั ดาห์ที่ 5-6)
(สมาธิ)

6.2 ขั้นกจิ กรรม
- ผู้สอนอธิบายเนือ้ หาเรื่องทรพั ยากรการทอ่ งเทย่ี วจากสอ่ื Power Point (สปั ดาหท์ ี่ 5-6)
- ให้นกั เรยี นฝกึ ทอ่ งรายชือ่ อุทยานแหง่ ชาตแิ ต่ละภาคของประเทศไทยและออกมาจบั ฉลากอุ

ทยานแห่งชาตแิ ต่ละภาคของประเทศไทยคนละ 1 ภาค (สัปดาหท์ ่ี 5)
- ใหน้ กั เรียนจัดทำแผ่นพบั (Brochure) และ Power Point เร่ือง ทรัพยากรการท่องเท่ยี ว

ของประเทศไทย โดยให้เลือกคนละ 1 ภาค (สัปดาห์ที่ 6)
1. ทรพั ยากรการท่องเที่ยวท่ีสำคญั ของภาคเหนือ
2. ทรัพยากรการท่องเทย่ี วที่สำคัญของภาคกลาง
3. ทรัพยากรการท่องเท่ียวทสี่ ำคญั ของภาคตะวันออกเฉยี งเหนือ
4. ทรพั ยากรการท่องเท่ียวท่ีสำคัญของภาคใต้
5. ทรพั ยากรการท่องเท่ยี วทีส่ ำคญั ของภาคตะวนั ออก
- ใหน้ ักเรียนนำเสนอผลงานหนา้ ชนั้ เรียนตามเลขที่ (สัปดาห์ที่ 6) (สต)ิ

6.3 ขั้นสรปุ
- ผู้สอนและผเู้ รียนรว่ มกันสรุปเนอ้ื หาตามจุดประสงคก์ ารเรียนรู้ (สปั ดาห์ท่ี 5-6)
- สอบท่องรายช่ืออุทยานแห่งชาตแิ ต่ละภาคของประเทศไทย (รายบุคคล คนละ 1 ภาค)
(สปั ดาหท์ ี่ 5)
- ผเู้ รียนทำกิจกรรมตรวจสอบความเขา้ ใจ และแบบทดสอบเพ่ือประเมนิ ผลหลงั การเรยี นรู้

(สัปดาห์ที่ 6)(ปญั ญา)

16

7. ส่ือและแหล่งการเรยี นรู้
- หนังสอื เรียนวิชาอตุ สาหกรรมทอ่ งเทีย่ ว
- ส่อื Power Point เรือ่ ง ทรัพยากรการท่องเทีย่ ว
- สือ่ Power Point เรือ่ ง รูปภาพทรัพยากรการทอ่ งเทยี่ ว
- ห้องปฏิบตั ิการการโรงแรมและการทอ่ งเที่ยว

8. การวัดและประเมินผล
8.1 วิธวี ดั และประเมินผล
- กจิ กรรมตรวจสอบความเขา้ ใจ หน้า 82
- แบบทดสอบหลงั เรยี น หนา้ 85-86
- แบบประเมนิ ตนเองหนว่ ยการเรยี นรูท้ ี่ 1 หน้า 84
- แบบประเมนิ การสอบท่องรายชือ่ อุทยานแหง่ ชาตแิ ตล่ ะภาคของประเทศไทย
(รายบุคคล คนละ 1 ภาค)
8.2 ช้ินงาน/ผลงาน
- กิจกรรมตรวจสอบความเข้าใจ หนา้ 82
- แบบทดสอบหลังเรียน หนา้ 85-86
- แบบประเมินตนเองหน่วยการเรียนรทู้ ่ี 4 หน้า 84
- การสอบทอ่ งรายช่ืออทุ ยานแหง่ ชาติแต่ละภาคของประเทศไทย(รายบคุ คล คนละ 1 ภาค)
- แผ่นพบั (Brochure) เรื่อง ทรัพยากรการท่องเที่ยวของประเทศไทย
- Power Point เรอื่ ง ทรัพยากรการท่องเทยี่ วของประเทศไทย

17

แบบประเมนิ การสอบทอ่ งรายช่อื อุทยานแหง่ ชาตแิ ต่ละภาคของประเทศไทย (รายบคุ คล)

ชือ่ ...............................นามสกลุ ............................เลขที่................... ภาค..................

ภาค มี ไมม่ ี หมายเหตุ

18

วชิ า อุตสาหกรรมทอ่ งเที่ยว แผนการจัดการเรียนรู้
หน่วยท่ี 5 รหัส 20700-1001
คาบที่ 19-24 ชอ่ื หน่วย ธุรกิจขนส่ง
ช่ือเรื่อง ธรุ กจิ ขนสง่ จำนวน 6 คาบ
สปั ดาห์ที่ 7-8

1. สาระสำคัญ
ธุรกิจขนส่งเปน็ การบรกิ ารดา้ นการเดนิ ทางขนส่งแก่นักทอ่ งเท่ยี วใหส้ ามารถเดนิ ทางเขา้ ถึงแหลง่

ทอ่ งเทีย่ วได้โดยปลอดภยั ถอื เปน็ อกี หน่งึ ปจั จยั สำคญั ท่ีทำใหน้ ักท่องเที่ยวสามารถทำการทอ่ งเท่ียวได้
ธุรกจิ ขนสง่ หมายถงึ การประกอบธรุ กจิ ให้บริการเคลอ่ื นยา้ ยนักทอ่ งเท่ยี วจากที่พกั อาศัยประจำไปยัง

แหลง่ ทอ่ งเที่ยวต่าง ๆ ตามต้องการดว้ ยยานพาหนะ สามารถแบง่ รูปแบบของการขนส่งได้ 3 ประเภท คอื การ
ขนส่งทางบก (Land Transportation) การขนสง่ ทางนา้ํ (Water Transportation) การขนสง่ ทางอากาศ (Air
Transportation)

การขนส่งทางบก (Land Transportation) เปน็ การขนส่งผูโ้ ดยสารทางบก ทำได้ 2 ทาง คือ การขนสง่
ทางถนน (Road Transportation) และการขนส่งทางรถไฟ (Rail Transportation)

การขนส่งทางน้ํา (Water Transportation) เปน็ การใหบ้ รกิ ารขนส่งด้วยเรอื จากทอ่ี ยูอ่ าศัยประจำไปยัง
แหล่งทอ่ งเที่ยวซง่ึ เป็นจดุ หมายปลายทางของการทอ่ งเท่ียวตามความต้องการของนักท่องเทย่ี ว

การขนสง่ ทางอากาศ (Air Transportation) เป็นการให้บรกิ ารขนสง่ ดว้ ยเคร่ืองบินจากที่อยอู่ าศัย
ประจำไปยังแหลง่ ท่องเท่ียวซงึ่ เปน็ จุดหมายปลายทางตามความตอ้ งการของนกั ท่องเทยี่ ว

2. สมรรถนะประจำหน่วยการเรยี นรู้
ปฏิบัติธุรกจิ ขนสง่

3. จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1 จดุ ประสงค์ท่ัวไป
1. เพอื่ ใหม้ ีความรคู้ วามเข้าใจเก่ยี วกับการขนสง่
2. เพือ่ ใหม้ ที กั ษะความร้เู กย่ี วกับธุรกิจขนส่ง
3. เพ่ือใหม้ ีเจตคติท่ีดีต่อวชิ าชพี อตุ สาหกรรมท่องเทีย่ ว

19

3.2 จดุ ประสงค์เชงิ พฤตกิ รรม
1. อธิบายความหมายของการขนสง่ ได้
2. ระบุรูปแบบการคมนาคมขนส่งในอุตสาหกรรมทอ่ งเทย่ี วได้
3. วางแผนการเดนิ ทางทีเ่ หมาะสมกับรปู แบบการคมนาคมขนสง่ ในอุตสาหกรรมท่องเที่ยวได้
4. ให้ขอ้ มูลความรู้และแนะนำนักทอ่ งเท่ยี วในการอนุรกั ษท์ รพั ยากรการทอ่ งเทย่ี วและ

สงิ่ แวดล้อมในขณะทอ่ งเที่ยวได้

4. สาระการเรยี นรู้
1. ความหมายของการขนส่ง
2. รปู แบบการคมนาคมขนส่งในอตุ สาหกรรมท่องเทยี่ ว

5. ขัน้ บรู ณาการ
การบูรณาการกับหลกั ปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
5.1 ความมเี หตผุ ล
- ผู้เรยี นบอกขอ้ มลู ทเ่ี กี่ยวข้องกบั การขนส่ง
5.2 ความพอประมาณ
- ผู้เรยี นบอกขอ้ มลู ทเ่ี ก่ยี วขอ้ งกบั การขนส่ง
5.3 การมีภูมิคุม้ กนั ในตวั ท่ีดี
- ผเู้ รียนทำงานด้วยความมรี ะเบยี บวนิ ยั รอบคอบ อดทน รักษาความปลอดภัยและ
ส่ิงแวดล้อม
5.4 เงื่อนไขความรู้
- ผ้เู รียนบอกข้อมลู ทเ่ี กยี่ วข้องกับการขนส่ง
5.5 เงอ่ื นไขคุณธรรม
- ผู้เรียนมีวินัย. ความสนใจใฝ่รู้
- ผู้เรียนมคี วามสามัคค,ี ความซื่อสัตย์

การบรู ณาการกบั มาตรฐานสถานศึกษา 3 D
1. ด้านประชาธปิ ไตย
- มกี ารคัดเลือกหัวหน้ากลมุ่ ในการนำอภปิ รายหัวขอ้ เรียน และเปิดโอกาสให้นักเรียนแสดง
ความคิดเห็นและยอมรับความคิดเหน็ ของผู้อ่ืน รวมทง้ั ให้เปลี่ยนตำแหน่งหัวหน้าและเลขา
2. ดา้ นคณุ ธรรม จริยธรรม และความเปน็ ไทย

20

- ผู้เรียนรรู้ ัก-รกู้ ตญั ญู มีวนิ ยั ความสนใจใฝร่ ู้ มมี นษุ ยสัมพนั ธ์ อดทนอดกลนั้ ความซอื่ สัตย์
สุจรติ มีความประหยดั ความรับผิดชอบ
3. ดา้ นภมู คิ ุ้มกนั ภัยจากยาเสพตดิ

- ใช้เวลาว่างในการทำงานท่ีไดร้ บั มอบหมาย มีความรับผดิ ชอบต่อหนา้ ท่ีของตนเอง ไม่ยงุ่
เกยี่ วกับยาเสพติด

6. กิจกรรมการเรียนรู้
6.1 ขัน้ นำเขา้ สูบ่ ทเรียน
- ผู้สอนใหน้ กั เรียนน่งั สมาธกิ ่อนเรยี น 5 นาที โดยการกำหนดลมหายใจเข้า ออก ระหวา่ งท่ี
นักเรยี นฝึกสมาธคิ รผู สู้ อน พูดดว้ ยนำ้ เสียงนุ่มนวล เบา เกยี่ วกับการขนสง่ พอเข้าใจและให้นักเรียน
คอ่ ยๆลมื ตา
- ผู้สอนแนะนำการเรียนการสอนวิชาอุตสาหกรรมทอ่ งเท่ียวตามหลกั สูตรและให้ทำ
แบบทดสอบเพื่อประเมินผลกอ่ นการเรยี นรู้ และเล่าประสบการณ์การเดนิ ทางโดยการขนสง่ รปู แบบ
ตา่ ง ๆ (ผู้สอนแจ้งผลการเรยี นรู้ที่คาดหวังและทำแบบทดสอบเพ่อื ประเมินผลกอ่ นการเรียนรู้
(สัปดาหท์ ี่ 7-8) (สมาธิ)

6.2 ข้นั กิจกรรม
- ผู้สอนอธิบายเน้ือหาเรื่องการขนส่งจากส่ือ Power Point (สปั ดาหท์ ่ี 7-8)
- ผู้สอนเปิดคลปิ https://www.xn--n3cgydc8h.com เร่ือง ความหมายของสปี ้ายทะเบยี น

(สปั ดาหท์ ่ี 7)
- ผู้สอนอธิบาย เส้นทางบินในประเทศ พร้อม ภาพประกอบของแตล่ ะสายการบิน

(สัปดาหท์ ่ี 8)
- ใหผ้ ู้เรยี นจดั ทำ PP Board รายชอื่ สนามบินในประเทศไทย (โค้ด) (สปั ดาหท์ ี่ 8) (สติ)

6.3 ขั้นสรปุ
- ผู้สอนและผ้เู รยี นร่วมกันสรปุ เนอ้ื หาตามจดุ ประสงค์การเรียนรู้ (สปั ดาห์ที่ 7-8)
- ใหน้ ักเรยี นสอบย่อยจับคูป่ ระเภทป้ายรถยนต์ (รายบคุ คล) (สปั ดาห์ที่ 7)
- สง่ ผลงาน PP Board รายชื่อสนามบินในประเทศไทย (โค้ด)ในสปั ดาห์ที่ 9 (สปั ดาหท์ ่ี 8)
- ผู้เรียนทำกิจกรรมตรวจสอบความเข้าใจ และแบบทดสอบเพือ่ ประเมนิ ผลหลงั การเรียนรู้

(สปั ดาหท์ ่ี 8) (ปัญญา)

21

7. ส่ือและแหลง่ การเรียนรู้
- หนงั สือเรียนวชิ าอตุ สาหกรรมทอ่ งเที่ยว
- สอ่ื Power Point เรอ่ื ง การขนสง่
- ส่อื คลปิ https://www.xn--n3cgydc8h.com เรอื่ ง ความหมายของสีป้ายทะเบยี น
- ห้องปฏิบตั ิการการโรงแรมและการท่องเทยี่ ว

8. การวดั และประเมนิ ผล
8.1 วธิ วี ดั และประเมินผล
- กิจกรรมตรวจสอบความเข้าใจ หน้า 108
- แบบทดสอบหลงั เรยี น หนา้ 111-112
- แบบประเมินตนเองหนว่ ยการเรียนรู้ท่ี 5 หนา้ 110
- แบบประเมินการสอบยอ่ ยจับคู่ประเภทปา้ ยรถยนต์ (รายบุคคล)
- แบบประเมินช้นิ งาน PP Board รายช่ือสนามบินในประเทศไทย (โคด้ )
8.2 ช้นิ งาน/ผลงาน
- กิจกรรมตรวจสอบความเขา้ ใจ หน้า 108
- สอบหลงั เรยี น หนา้ 111-112
- แบบประเมินตนเองหนว่ ยการเรยี นรทู้ ่ี 1 หน้า 110
- การสอบย่อยจับคปู่ ระเภทปา้ ยรถยนต์ (รายบุคคล)
- ช้นิ งาน PP Board รายชือ่ สนามบินในประเทศไทย (โค้ด)

22

วิชา อุตสาหกรรมท่องเที่ยว แผนการจดั การเรยี นรู้
หน่วยท่ี รหสั 20700-1001
คาบท่ี 25-27 ชื่อหนว่ ย สอบกลางภาค
ช่อื เร่ือง สอบกลางภาค จำนวน 3 คาบ
สปั ดาห์ท่ี 9

23

วิชา อตุ สาหกรรมท่องเทยี่ ว แผนการจดั การเรียนรู้
หน่วยที่ 6 รหัส 20700-1001
คาบที่ 28-33 ช่ือหน่วย ธรุ กจิ ทพี่ ัก
ชอื่ เรื่อง ธุรกจิ ทพ่ี กั จำนวน 6 คาบ
สปั ดาห์ที่ 10-11

1. สาระสำคญั
โรงแรม หมายถึง สถานท่พี ักที่จัดตัง้ ขนึ้ โดยมีวัตถุประสงคใ์ นทางธรุ กจิ เพอื่ ใหบ้ ริการท่พี กั ชั่วคราว

สำหรับคนเดินทางหรอื บุคคลอื่นใดโดยมีค่าตอบแทน ธุรกจิ ทพี่ ักเปน็ ปจั จยั สำคญั ทางการทอ่ งเทีย่ ว ก่อให้เกิด
การหมนุ เวียนของกระแสการเงินภายในประเทศและระหวา่ งประเทศ คา่ ใชจ้ ่ายของนกั ทอ่ งเท่ียวท่ีจ่ายใหเ้ ปน็
ค่าพักแรมอย่ใู นอันดบั สองรองจากคา่ ใช้จ่ายในการซื้อสิง่ ของ รปู แบบของโรงแรมมีมากมายหลายประเภท ทั้งน้ี
เพ่ือสนองตอบความต้องการของนักท่องเท่ยี ว จะเหน็ ได้จากการพฒั นาจนปจั จุบันที่มีความกา้ วหนา้ ใช้
เทคโนโลยีท่ีทันสมยั

2. สมรรถนะประจำหนว่ ยการเรยี นรู้
ปฏิบตั ธิ รุ กิจทพี่ กั

3. จุดประสงค์การเรยี นรู้
3.1 จุดประสงคท์ ว่ั ไป
1. เพื่อให้มคี วามรคู้ วามเขา้ ใจเกีย่ วกับธรุ กจิ ท่ีพัก
2. เพอ่ื ใหม้ ที ักษะความรเู้ ก่ียวกบั ธุรกิจทีพ่ กั
3. เพ่ือวเิ คราะห์ความสำคัญของธุรกิจที่พัก
4. เพอ่ื ใหม้ ีเจตคติทดี่ ตี อ่ งานบรกิ ารและวชิ าชีพอตุ สาหกรรมทอ่ งเท่ียว
5. เพอ่ื ตระหนักถงึ ความสำคัญของธุรกิจที่พกั ในอตุ สาหกรรมทอ่ งเท่ียว

3.2 จดุ ประสงคเ์ ชิงพฤตกิ รรม
1. อธิบายความหมายธรุ กิจที่พกั ได้
2. บอกความสำคัญของธุรกิจทพ่ี กั ได้

24

3. ระบเุ กณฑ์การแบง่ ประเภทของโรงแรมได้
4. อธบิ ายโครงสร้างของโรงแรมได้
5. ระบเุ กณฑก์ ารแบง่ มาตรฐานของโรงแรมได้
4. สาระการเรยี นรู้
1. ความหมายของธุรกจิ ที่พัก
2. ความสำคัญของธุรกจิ ท่พี ัก

5. ขั้นบรู ณาการ
การบูรณาการกบั หลกั ปรัชญาของเศรษฐกจิ พอเพียง
5.1 ความมเี หตผุ ล
- ผเู้ รียนบอกข้อมลู ที่เก่ียวขอ้ งกบั ธุรกจิ ทพี่ ัก
5.2 ความพอประมาณ
- ผู้เรยี นบอกขอ้ มูลทเ่ี ก่ยี วข้องกบั ธรุ กิจท่พี ัก
5.3 การมภี ูมคิ ้มุ กนั ในตัวทดี่ ี
- ผ้เู รียนทำงานด้วยความมรี ะเบียบวนิ ยั รอบคอบ อดทน รกั ษาความปลอดภัยและ
สิ่งแวดล้อม
5.4 เง่ือนไขความรู้
- ผเู้ รียนบอกขอ้ มูลท่ีเก่ยี วขอ้ งกบั ธุรกิจท่พี ัก
5.5 เง่ือนไขคณุ ธรรม
- ผู้เรยี นมีวินัย. ความสนใจใฝ่รู้
- ผูเ้ รียนมคี วามสามัคคี, ความซื่อสัตย์

การบรู ณาการกับมาตรฐานสถานศกึ ษา 3 D
1. ดา้ นประชาธิปไตย
- มกี ารคัดเลอื กหัวหน้ากลมุ่ ในการนำอภิปรายหัวข้อเรียน และเปิดโอกาสใหน้ ักเรียนแสดง
ความคิดเหน็ และยอมรับความคิดเห็นของผ้อู น่ื รวมทง้ั ให้เปลย่ี นตำแหนง่ หวั หนา้ และเลขา
2. ดา้ นคณุ ธรรม จรยิ ธรรม และความเป็นไทย
- ผู้เรียนรรู้ กั -รกู้ ตญั ญู มีวนิ ยั ความสนใจใฝร่ ู้ มีมนุษยสมั พนั ธ์ อดทนอดกล้ัน ความซ่อื สัตย์
สจุ รติ มีความประหยัด ความรบั ผดิ ชอบ
3. ดา้ นภมู ิคุ้มกันภัยจากยาเสพติด
- ใช้เวลาวา่ งในการทำงานทไี่ ดร้ บั มอบหมาย มีความรับผดิ ชอบต่อหน้าท่ีของตนเอง ไม่ยุ่ง
เก่ยี วกบั ยาเสพติด

25

6. กจิ กรรมการเรยี นรู้
6.1 ขน้ั นำเขา้ สู่บทเรยี น
- ผู้สอนให้นักเรยี นน่งั สมาธกิ ่อนเรียน 5 นาที โดยการกำหนดลมหายใจเข้า ออก ระหว่างท่ี
นกั เรยี นฝึกสมาธคิ รผู ู้สอน พดู ด้วยนำ้ เสยี งนุ่มนวล เบา เกีย่ วกับธุรกิจที่พักพอเข้าใจและใหน้ ักเรียน
ค่อยๆลมื ตา

- ผู้สอนแนะนำการเรียนการสอนวิชาอตุ สาหกรรมทอ่ งเท่ียวตามหลักสตู รและให้ทำ
แบบทดสอบเพือ่ ประเมินผลก่อนการเรียนรู้ และสอบถามผู้เรียนเร่ืองธรุ กิจท่พี กั ในจังหวัดของตนเอง
(ผสู้ อนแจ้งผลการเรียนรู้ท่ีคาดหวังและทำแบบทดสอบเพ่อื ประเมนิ ผลก่อนการเรยี นร)ู้

(สัปดาห์ท่ี 10-11) (สมาธิ)

6.2 ข้ันกิจกรรม
- ผู้สอนอธิบายเนอ้ื หาเรอ่ื งธรุ กิจที่พกั จากส่อื Power Point (สปั ดาห์ท่ี 10-11)
- ผู้สอนเปดิ คลิป https://www.youtube.com/watch?v=kLeftYdpWqo เรื่อง 10 อนั ดบั

โรงแรมทแี่ พงที่สุดในโลก King Of 10 (สัปดาหท์ ่ี 10)
- ผู้สอนให้นกั เรยี นศึกษาค้นคว้าด้วยตนเองทาง Internet หวั ขอ้ โรงแรมในฝนั มาคนละ 1

โรงแรมพร้อมออกมานำเสนอหน้าชัน้ เรียน (จดลงสมุดรายวิชาอุตสาหกรรมท่องเที่ยวและทำใบงาน
โรงแรมในฝนั 1 หน้ากระดาษ A4 พรอ้ มตกแต่งใหส้ วยงาม) (สัปดาหท์ ่ี 10)

- ผู้สอนอธบิ ายโครงสรา้ งของโรงแรมจากแผนภาพแสดงโครงสร้างการบรหิ ารงานโรงแรม
จากสอ่ื Power Point ในหนงั สอื หน้า 128 และมาตรฐานของโรงแรม (สัปดาห์ท่ี 11) (สติ)
6.3 ข้ันสรุป

- ผู้สอนและผ้เู รียนรว่ มกันสรุปเน้ือหาตามจุดประสงค์การเรียนรู้ (สัปดาหท์ ี่ 10-11)
- ให้นกั เรยี นสอบปฏิบัติ เกมส์ทายชอ่ื โรงแรม10 อันดับโรงแรมท่แี พงทส่ี ุดในโลก ตามภาพท่ี
ผสู้ อนจดั เตรียมให้เพื่อทบทวนบทเรียน (สัปดาห์ท่ี 10)
- ผเู้ รียนทำกิจกรรมตรวจสอบความเขา้ ใจ และแบบทดสอบเพ่ือประเมินผลหลังการเรยี นรู้
(สัปดาหท์ ่ี 11) (ปัญญา)

7. สือ่ และแหล่งการเรยี นรู้ โรงแรมท่แี พง
- หนังสอื เรียนวชิ าอุตสาหกรรมท่องเทยี่ ว
- สื่อ Power Point เรอื่ ง ธรุ กิจทพี่ กั
- สือ่ คลปิ https://www.youtube.com/watch?v=kLeftYdpWqo เร่อื ง 10 อนั ดบั

ทสี่ ุดในโลก King Of 10

26

- หอ้ งปฏิบตั ิการการโรงแรมและการท่องเทย่ี ว
- เกมส์ทายรูปภาพ 10 อนั ดับโรงแรมที่แพงทส่ี ุดในโลก King Of 10

8. การวดั และประเมนิ ผล
8.1 วิธวี ดั และประเมนิ ผล
- กิจกรรมตรวจสอบความเขา้ ใจ หน้า 129-130
- แบบทดสอบหลังเรยี น หนา้ 132-133
- แบบประเมนิ ตนเองหน่วยการเรียนรูท้ ่ี 6 หน้า 131
- แบบประเมนิ สอบปฏบิ ัติ เกมส์ทายรูปภาพ 10 อนั ดับโรงแรมทแี่ พงทส่ี ุดในโลก
8.2 ช้ินงาน/ผลงาน
- กิจกรรมตรวจสอบความเขา้ ใจ หน้า 129-130
- แบบทดสอบหลงั เรยี น หน้า 132-133
- แบบประเมนิ ตนเองหน่วยการเรียนร้ทู ี่ 6 หนา้ 131
- สมุดรายวิชาอุตสาหกรรมทอ่ งเที่ยว (เร่อื งโรงแรมในฝัน)
- ใบงานโรงแรมในฝัน

27

วชิ า อุตสาหกรรมทอ่ งเทยี่ ว แผนการจดั การเรยี นรู้
หนว่ ยที่ 7 รหสั 20700-1001
คาบที่ 34-39 ชือ่ หนว่ ย ธุรกิจอาหารและเครือ่ งด่มื
ชื่อเรื่อง ธรุ กิจอาหารและเครือ่ งด่มื จำนวน 6 คาบ
สปั ดาห์ท่ี 12-13

1. สาระสำคัญ
ธุรกิจอาหารและเครอ่ื งด่มื เปน็ ปจั จยั ที่สำคัญในการชกั จงู ใหน้ กั ท่องเท่ยี วไปเท่ยี ว ณ สถานท่นี ้ัน ๆ ส่ิง

ชักจูงใจอาจเป็นรสชาติของอาหาร ความหรูหราของสถานที่ ความแปลกพเิ ศษของอาหาร ซึง่ มกั จะไม่มีขาย ณ
ที่อื่น ๆ ธรุ กิจอาหารและเครอื่ งดืม่ มปี ระวตั ิความเปน็ มาตัง้ แต่ยคุ โบราณซงึ่ พอสรุปความเปน็ มาท่ีสำคญั ๆ
ออกเปน็ 3 ยุค คอื ยุคต้น ยุคกลาง และยคุ ปัจจุบัน การแบ่งประเภทของภัตตาคาร ร้านอาหาร สามารถแบง่
ตามลกั ษณะของอาหารท่ีบรกิ ารและสถานทีต่ ั้งได้ดงั นี้ คอฟฟช่ี ็อป (Coffee Shop) คาเฟทีเรีย (Cafeteria)
ภัตตาคารชน้ั หรู (Gourmet Restaurant) ภัตตาคารเฉพาะกลุ่ม (Ethnic Restaurant) รา้ นอาหารจานด่วน
(Fast Food Restaurant) ร้านเดลี (Deli Shop) บุฟเฟต์ภตั ตาคาร (Buffet Restaurant) และอนิ เทอร์เน็ตคา
เฟ่หรือไซเบอร์คาเฟ่ (Internet Café or Cyber Cafe) ในการดำเนินธรุ กิจอาหารและเครื่องด่มื ในปัจจุบัน
จะตอ้ งคำนึงถงึ องคป์ ระกอบท่สี ำคัญ 5 ประการ คอื สภาพแวดลอ้ ม (Good Environment) การบรกิ ารเปน็
กนั เอง (Good Friendly Service) อาหารและเครือ่ งด่มื มีรสชาติดี (Good Food and Beverages) ราคาท่ี
เหมาะสม (Good Value) และการจดั การและการควบคมุ กิจการดี (Good Management Control)

2. สมรรถนะประจำหน่วยการเรียนรู้
ปฏิบตั ิธรุ กิจอาหารและเคร่ืองดื่ม

3. จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1 จดุ ประสงค์ทั่วไป
1. เพ่อื ใหม้ คี วามรคู้ วามเขา้ ใจเกย่ี วกับธรุ กิจอาหารและเครื่องด่ืม
2. เพื่อใหม้ ที กั ษะความรเู้ กยี่ วกับธุรกิจอาหารและเครอื่ งด่ืม
3. เพ่ือจำแนกประเภทของภตั ตาคารและรา้ นอาหาร
4. เพ่อื ใหว้ ิเคราะห์องคป์ ระกอบในการดำเนนิ ธุรกจิ อาหารและเครือ่ งด่ืม
5. เพอ่ื ตระหนกั ถึงความสำคัญของธรุ กิจทพ่ี ักในอตุ สาหกรรมทอ่ งเทยี่ ว

28

3.2 จดุ ประสงคเ์ ชงิ พฤติกรรม
1. บอกประวตั วิ วิ ัฒนาการของธุรกจิ อาหารและเครือ่ งดืม่ ได้
2. อธิบายประเภทของภัตตาคารและรา้ นอาหารได้
3. อธบิ ายองคป์ ระกอบในการดำเนนิ ธรุ กิจอาหารและเครือ่ งดืม่ ได้

4. สาระการเรยี นรู้
1. ประวัตวิ วิ ฒั นาการของธรุ กจิ อาหารและเครอ่ื งดม่ื
2. ประเภทของภัตตาคารและรา้ นอาหาร
3. องค์ประกอบในการดำเนนิ ธุรกจิ อาหารและเครอื่ งดื่ม

5. ขนั้ บูรณาการ
การบูรณาการกบั หลักปรชั ญาของเศรษฐกิจพอเพยี ง
5.1 ความมีเหตุผล
- ผู้เรียนบอกข้อมูลทเี่ กย่ี วข้องกบั ธุรกจิ อาหารและเคร่ืองดมื่
5.2 ความพอประมาณ
- ผเู้ รยี นบอกขอ้ มูลทเ่ี ท่ีเก่ียวข้องกบั ธุรกจิ อาหารและเครอ่ื งด่ืม
5.3 การมีภูมคิ ุ้มกันในตวั ท่ีดี
- ผเู้ รียนทำงานด้วยความมีระเบยี บวินยั รอบคอบ อดทน รกั ษาความปลอดภัยและ
สง่ิ แวดลอ้ ม
5.4 เงือ่ นไขความรู้
- ผู้เรียนบอกข้อมลู ทเี่ กย่ี วข้องกบั ธุรกิจอาหารและเครอื่ งดมื่
5.5 เงื่อนไขคุณธรรม
- ผ้เู รยี นมีวนิ ยั . ความสนใจใฝ่รู้
- ผเู้ รยี นมีความสามัคคี, ความซื่อสัตย์

การบูรณาการกบั มาตรฐานสถานศกึ ษา 3 D
1. ดา้ นประชาธิปไตย
- มีการคดั เลอื กหัวหนา้ กลุ่มในการนำอภปิ รายหัวข้อเรียน และเปดิ โอกาสให้นกั เรียนแสดง
ความคดิ เหน็ และยอมรบั ความคิดเหน็ ของผู้อน่ื รวมท้ังให้เปล่ียนตำแหนง่ หัวหน้าและเลขา
2. ด้านคณุ ธรรม จรยิ ธรรม และความเป็นไทย

29

- ผู้เรยี นรู้รัก-รู้กตญั ญู มวี นิ ัย ความสนใจใฝ่รู้ มมี นุษยสัมพนั ธ์ อดทนอดกลน้ั ความซื่อสัตย์
สุจรติ มีความประหยดั ความรับผดิ ชอบ
3. ด้านภมู ิคุม้ กนั ภยั จากยาเสพตดิ

- ใช้เวลาว่างในการทำงานทีไ่ ดร้ บั มอบหมาย มคี วามรบั ผดิ ชอบต่อหนา้ ที่ของตนเอง ไม่ย่งุ
เกีย่ วกบั ยาเสพติด
6. กจิ กรรมการเรยี นรู้
6.1 ขนั้ นำเขา้ สู่บทเรียน

- ผู้สอนให้นกั เรียนนงั่ สมาธกิ อ่ นเรยี น 5 นาที โดยการกำหนดลมหายใจเข้า ออก ระหวา่ งท่ี
นักเรยี นฝึกสมาธิครผู สู้ อน พดู ดว้ ยน้ำเสยี งน่มุ นวล เบา เกี่ยวกับธรุ กจิ อาหารและเครื่องด่ืมพอเข้าใจ
และใหน้ ักเรียนค่อยๆลืมตา

- ผู้สอนแนะนำการเรยี นการสอนวิชาอุตสาหกรรมท่องเท่ยี วตามหลักสตู รและใหท้ ำ
แบบทดสอบเพอื่ ประเมนิ ผลก่อนการเรียนรู้ และสอบถามผู้เรียนเรอ่ื งรา้ นอาหารทม่ี ชี อ่ื เสยี งในจงั หวัด
(ผูส้ อนแจ้งผลการเรยี นร้ทู ี่คาดหวังและทำแบบทดสอบเพอ่ื ประเมนิ ผลก่อนการเรยี นรู้) (สปั ดาหท์ ่ี
12-13) (สมาธิ)
6.2 ขนั้ กิจกรรม

- ผู้สอนอธิบายเนอื้ หาเรือ่ งธุรกิจอาหารและเครื่องดืม่ จากสอ่ื Power Point
(สปั ดาห์ที่ 12-13)

- ผู้สอนให้นักเรยี นแบ่งกลุม่ ออกเปน็ 3 กลมุ่ เท่าๆกันให้หวั หนา้ กบมุ่ ออกมาจับฉลากและรับ
อปุ กรณ์ท่ผี ู้สอนจดั เตรยี มไว้ให้

1. ยคุ ต้น (Stone Age)
2. ยคุ กลาง (Middle Age)
3. ยุคปัจจบุ นั (Present Period) (สัปดาหท์ ี่ 12)
- ใหน้ ักเรยี นแตล่ ะกลุ่มจัดบธู นำเสนอธุรกิจอาหารและเครอื่ งด่ืมตามยคุ ของแต่ละกลมุ่
นำเสนอสัปดาหท์ 1ี่ 3 (สัปดาหท์ ี่ 12)

- นำเสนอผลงานของแตล่ ะกลุ่ม (สปั ดาห์ที่ 13) (สติ)
6.3 ขั้นสรุป

- ผู้สอนและผเู้ รียนรว่ มกันสรปุ เน้ือหาตามจุดประสงคก์ ารเรียนรู้ (สัปดาหท์ ่ี 12-13)
- สอบปฏิบัติเรอื่ ง ธุรกจิ อาหารและเครือ่ งดื่มของแตล่ ะยุค งานกล่มุ (สปั ดาหท์ ่ี 13)
- ผเู้ รยี นทำกิจกรรมตรวจสอบความเขา้ ใจ และแบบทดสอบเพื่อประเมนิ ผลหลังการเรียนรู้
(สปั ดาห์ท่ี 13) (ปัญญา)

30

7. ส่อื และแหลง่ การเรียนรู้
- หนงั สือเรียนวิชาอุตสาหกรรมทอ่ งเท่ยี ว
- สื่อ Power Point เรื่อง ธุรกิจอาหารและเครื่องดื่ม
- หอ้ งปฏบิ ัตกิ ารการโรงแรมและการท่องเทย่ี ว
- ส่อื Power Point เรอ่ื ง รปู ภาพประเภทของภตั ตาคารและร้านอาหาร

8. การวดั และประเมนิ ผล
8.1 วิธวี ัดและประเมินผล
- กิจกรรมตรวจสอบความเข้าใจ หน้า 149
- แบบทดสอบหลังเรียน หนา้ 152-153
- แบบประเมนิ ตนเองหนว่ ยการเรียนรู้ที่ 7 หนา้ 151
- แบบทดสอบปฏิบัติ การจดั บูธนำเสนอธุรกิจอาหารและเครื่องดื่มตามยคุ
8.2 ชน้ิ งาน/ผลงาน
- กิจกรรมตรวจสอบความเขา้ ใจ หน้า 149
- แบบทดสอบหลังเรียน หนา้ 152-153
- แบบประเมินตนเองหนว่ ยการเรียนรูท้ ่ี 7 หนา้ 151
- การจดั บูธนำเสนอธุรกิจอาหารและเคร่อื งดม่ื ตามยุค

31

แผนการจดั การเรยี นรู้

วิชา อุตสาหกรรมทอ่ งเทีย่ ว รหัส 20700-1001

หนว่ ยที่ 8 ชอ่ื หนว่ ย ธุรกจิ นำเที่ยวและมัคคุเทศก์

คาบที่ 40-45 จำนวน 6 คาบ

ชือ่ เรือ่ ง ธรุ กจิ นำเทยี่ วและมัคคุเทศก์ สปั ดาห์ท่ี 14-15

1. สาระสำคญั
ธรุ กจิ นำเที่ยวโดยเฉพาะบริษัทจดั นำเท่ียว (Travel Agency) ซง่ึ เป็นตวั จักรสำคัญในระบบการ

ทอ่ งเที่ยวในประเทศจำเป็นต้องเปล่ียนแปลงพัฒนาองค์การ จึงตอ้ งการบุคลากรทมี่ ีความสามารถในการ
บริหารงานและจดั การกับปัจจัยสิ่งแวดล้อมและพฤติกรรมความต้องการของนักท่องเที่ยวท่ีเปลี่ยนแปลงอยู่
เสมอ องคก์ ารจงึ ต้องมีการคดิ รเิ ริม่ สร้างสรรค์ส่งิ ใหม่ ๆ หาตลาดการทอ่ งเท่ยี วใหม่ ๆ ซึ่งธุรกิจนำเท่ียวเป็นการ
ประกอบธรุ กจิ เก่ียวกับการจัด หรือการใหบ้ รกิ าร หรอื การอำนวยความสะดวกเกีย่ วกับการเดินทาง สถานที่พกั
อาหาร ทัศนาจร และมคั คุเทศกใ์ ห้แกน่ กั ทอ่ งเท่ียว ธรุ กจิ นำเท่ียวจึงแบ่งออกตามลักษณะกลุม่ ลูกค้าหรือ
นักทอ่ งเทย่ี วท่ีใชบ้ ริการและตามลักษณะการเข้ามาท่องเท่ียว

2. สมรรถนะประจำหน่วยการเรียนรู้
ปฏบิ ัติธุรกจิ นำเท่ียวและมคั คุเทศก์

3. จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1 จดุ ประสงค์ท่ัวไป
1. เพื่อใหม้ คี วามรคู้ วามเข้าใจเก่ยี วกับธรุ กิจนำเท่ียวและมัคคุเทศก์
2. เพอ่ื ใหม้ ีทักษะความรเู้ กีย่ วกบั ธรุ กิจนำเทย่ี วและมัคคเุ ทศก์
3. เพ่อื นำคณุ สมบัติ บทบาทหน้าท่ขี องมัคคุเทศก์มาประยุกต์ใชใ้ นการนำชมสถานท่ที ่องเทยี่ ว
4. เพือ่ ใหน้ ำชมสถานท่ที ่องเท่ยี ว วางแผนและคดิ รายการนำเทยี่ ว
5. เพื่อตระหนักถึงความสำคญั ของธรุ กิจนำเทีย่ วและมัคคุเทศก์ในอุตสาหกรรมทอ่ งเท่ียว
6. เพือ่ มเี จตคตทิ ด่ี ีต่องานบรกิ ารและวิชาชีพอุตสาหกรรมทอ่ งเท่ยี ว
3.2 จดุ ประสงคเ์ ชงิ พฤตกิ รรม
1. อธิบายความหมายของคำท่ีเกี่ยวข้องกบั ธรุ กิจนำเท่ียวได้
2. บอกความสำคญั ของธุรกิจนำเทยี่ วได้

32

3. อธบิ ายความหมายของมคั คุเทศก์ได้
4. ระบุประเภทของมคั คุเทศก์ได้
5. อธบิ ายบุคลกิ ลกั ษณะที่ดขี องมัคคเุ ทศก์ได้
6. อธบิ ายคุณสมบตั ิของมัคคุเทศก์
7. อธบิ ายบทบาทหน้าที่ของมคั คเุ ทศกไ์ ด้

4. สาระการเรยี นรู้
1. ธรุ กจิ นำเทย่ี ว
2. มคั คุเทศก์

5. ขนั้ บรู ณาการ
การบรู ณาการกบั หลักปรชั ญาของเศรษฐกจิ พอเพยี ง
5.1 ความมีเหตุผล
- ผเู้ รยี นบอกขอ้ มลู ที่เก่ียวข้องกับธรุ กจิ นำเท่ยี วและมคั คุเทศก์
5.2 ความพอประมาณ
- ผู้เรียนบอกข้อมูลทเ่ี ทเ่ี กยี่ วข้องกบั ธรุ กิจนำเท่ียวและมคั คุเทศก์
5.3 การมีภูมิคุม้ กันในตัวท่ีดี
- ผู้เรียนทำงานด้วยความมีระเบยี บวนิ ัย รอบคอบ อดทน รกั ษาความปลอดภยั และ
ส่ิงแวดล้อม
5.4 เงือ่ นไขความรู้
- ผู้เรียนบอกขอ้ มูลทเี่ กี่ยวข้องกบั ธรุ กจิ นำเทยี่ วและมัคคุเทศก์
5.5 เงื่อนไขคุณธรรม
- ผู้เรียนมวี นิ ยั . ความสนใจใฝร่ ู้
- ผเู้ รียนมีความสามัคคี, ความซ่ือสตั ย์

การบูรณาการกับมาตรฐานสถานศกึ ษา 3 D
1. ด้านประชาธปิ ไตย
- มกี ารคดั เลอื กหัวหน้ากลุ่มในการนำอภปิ รายหัวข้อเรยี น และเปิดโอกาสใหน้ ักเรยี นแสดง
ความคดิ เหน็ และยอมรบั ความคิดเห็นของผูอ้ น่ื รวมท้ังใหเ้ ปลี่ยนตำแหน่งหัวหน้าและเลขา
2. ด้านคณุ ธรรม จริยธรรม และความเปน็ ไทย
- ผเู้ รียนรู้รัก-รกู้ ตัญญู มวี นิ ัย ความสนใจใฝ่รู้ มมี นษุ ยสมั พนั ธ์ อดทนอดกลั้น ความซอ่ื สัตย์
สุจริต มีความประหยัด ความรบั ผิดชอบ

33

3. ดา้ นภมู คิ มุ้ กันภัยจากยาเสพติด
- ใช้เวลาว่างในการทำงานที่ไดร้ ับมอบหมาย มคี วามรับผิดชอบต่อหน้าที่ของตนเอง ไม่ยงุ่

เกย่ี วกับยาเสพติด

6. กิจกรรมการเรียนรู้
6.1 ข้ันนำเขา้ สู่บทเรยี น
- ผู้สอนใหน้ กั เรียนนง่ั สมาธิกอ่ นเรยี น 5 นาที โดยการกำหนดลมหายใจเข้า ออก ระหวา่ งที่
นักเรียนฝึกสมาธคิ รผู ู้สอน พดู ดว้ ยนำ้ เสียงนุม่ นวล เบา เกย่ี วกบั ธรุ กจิ นำเท่ียวและมัคคเุ ทศก์พอเข้าใจ
และใหน้ กั เรยี นค่อยๆลมื ตา
- ผู้สอนแนะนำการเรยี นการสอนวิชาอตุ สาหกรรมท่องเท่ียวตามหลกั สตู รและให้ทำ
แบบทดสอบเพื่อประเมนิ ผลก่อนการเรยี นรู้ และสอบถามถึงขอ้ ดขี องการใช้บรกิ ารบริษทั นำเทีย่ ว
(ผสู้ อนแจ้งผลการเรยี นร้ทู ่คี าดหวงั และทำแบบทดสอบเพือ่ ประเมนิ ผลกอ่ นการเรยี นร)ู้
(สปั ดาห์ท่ี 14-15) (สมาธิ)
6.2 ขน้ั กิจกรรม
- ผู้สอนอธิบายเนื้อหาเร่ืองธุรกิจนำเท่ยี วและมคั คเุ ทศก์จากส่อื Power Point
(สัปดาหท์ ่ี 14-15)
- ผู้สอนให้นักเรียนชมตวั อย่างใบอนุญาตประกอบธุรกิจนำเท่ยี วจากส่อื Power Point และ
ชมคลิป http://www.geniusbusinessgroup.com/2018/01/blog-post_29.html เร่ือง
คำแนะนำการขออนุญาตประกอบธรุ กจิ นำเทยี่ ว (สัปดาหท์ ี่ 14)
- ผู้สอนใหน้ กั เรียนชมใบอนุญาตเป็นมคั คุเทศก์ของครูผู้สอน(ของจริง) และชมคลปิ
https://www.youtube.com/watch?v=2leGM3X3ss0 เร่ือง การขอใบอนญุ าตมคั คเุ ทศก์
(สปั ดาห์ท่ี 15) (สต)ิ
6.3 ขนั้ สรปุ
- ผู้สอนและผู้เรียนร่วมกนั สรปุ เนอ้ื หาตามจุดประสงค์การเรียนรู้ (สัปดาห์ท่ี 14-15)
- ใหน้ กั เรยี นจดบนั ทึกหลงั จากชมคลิปคำแนะนำการขออนุญาตประกอบธรุ กิจนำเท่ยี วลง
สมุดรายวิชาอุตสาหกรรมท่องเทย่ี ว (สัปดาหท์ ี่ 14)
- ใหน้ ักเรยี นจดบันทึกหลังจากชมคลิปคำแนะนำการขอใบอนุญาตมัคคุเทศก์ ลงสมดุ รายวิชา
อตุ สาหกรรมท่องเที่ยว (สัปดาหท์ ่ี 15)
- ผู้เรียนทำกิจกรรมตรวจสอบความเข้าใจ และแบบทดสอบเพื่อประเมินผลหลงั การเรียนรู้
(สปั ดาหท์ ่ี 15) (ปัญญา)

34

7. สือ่ และแหล่งการเรียนรู้
- หนงั สอื เรยี นวชิ าอตุ สาหกรรมท่องเทยี่ ว
- สื่อ Power Point เร่ือง ธุรกิจนำเท่ยี วและมคั คุเทศก์
- ห้องปฏบิ ัติการการโรงแรมและการท่องเที่ยว
- สอ่ื Power Point ตวั อยา่ งใบอนญุ าตประกอบธุรกิจนำเที่ยว
- ส่อื ใบอนุญาตเปน็ มัคคุเทศก์ (ของครูผ้สู อน)

8. การวัดและประเมนิ ผล
8.1 วิธีวัดและประเมนิ ผล
- กจิ กรรมตรวจสอบความเขา้ ใจ หน้า 168
- แบบทดสอบหลังเรยี น หน้า 171-173
- แบบประเมินตนเองหน่วยการเรียนรทู้ ่ี 8 หนา้ 170
8.2 ชนิ้ งาน/ผลงาน
- กจิ กรรมตรวจสอบความเข้าใจ หนา้ 168
- แบบทดสอบหลังเรียน หนา้ 171-173
- แบบประเมนิ ตนเองหนว่ ยการเรยี นรู้ที่ 8 หน้า 170

35

แผนการจดั การเรียนรู้

วชิ า อุตสาหกรรมทอ่ งเท่ียว รหสั 20700-1001

หน่วยที่ 9 ช่อื หน่วย ธรุ กิจสนิ ค้าของท่ีระลึกและธรุ กจิ ท่ี

เกีย่ วข้อง

คาบที่ 46-51 จำนวน 6 คาบ

ชื่อเร่ือง ธุรกจิ สินคา้ ของท่ีระลกึ และธุรกิจที่ สปั ดาห์ที่ 16-17

เก่ยี วข้อง

1. สาระสำคญั

สนิ คา้ ทีร่ ะลึก หมายถึง สนิ ค้าท่นี ักทอ่ งเท่ียวซ้อื จากแหลง่ ท่องเทีย่ วทไี่ ปเยือนและนำกลับไปยัง
ภูมลิ ำเนาของตนเอง ลักษณะของสนิ คา้ ท่รี ะลกึ มลี ักษณะดงั ต่อไปน้ี เป็นผลิตภัณฑ์ที่ผลิตขน้ึ ในท้องถ่ินน้ัน
มลี ักษณะเปน็ เอกลกั ษณ์ เปน็ จดุ เด่นทีส่ ามารถเป็นตวั แทนของท้องถิน่ นนั้ ๆ เป็นผลติ ภัณฑท์ หี่ ายาก มแี ต่แหล่ง
ทอ่ งเทย่ี วนั้น ๆ เปน็ ต้นกำเนิด เป็นผลิตภัณฑร์ าคาถูก เมือ่ ซ้อื ในแหล่งผลติ นนั้ ๆ เป็นสินค้าทีห่ าซื้อไดง้ ่าย
นักทอ่ งเที่ยวสามารถหาซื้อได้งา่ ยในแหล่งท่องเท่ยี วตา่ ง ๆ เป็นสินคา้ ท่ีใชว้ ัสดุในทอ้ งถน่ิ นนั้ ๆ เปน็ สินค้าท่ีไดร้ บั
การออกแบบและผลติ อยา่ งประณีตงดงาม คุ้มคา่ ในการซอื้ และมปี ระโยชนใ์ นการใช้สอย เปน็ สนิ คา้ ที่สาธติ
ขนั้ ตอนในการผลติ ให้นกั ทอ่ งเท่ียวได้ชมหรอื มโี อกาสทดลองทำซ่งึ ทำใหน้ กั ท่องเทยี่ วเกดิ ความประทับใจและ
ตัดสินใจซอื้ ผลติ ภัณฑ์ เปน็ สินค้าทมี่ รี ายละเอยี ดอธิบายสว่ นประกอบต่าง ๆ ของผลติ ภัณฑ์และวธิ ีการประกอบ
ผลิตภัณฑ์น้ัน ๆ ธรุ กิจอืน่ ๆ ท่ีเกี่ยวข้องกับอตุ สาหกรรมการทอ่ งเท่ียว ไดแ้ ก่ ธรุ กิจจัดการประชุม (Conven-
tions/Conferences Business) ธรุ กจิ จัดแสดงนทิ รรศการ (Exhibitions Business) ธรุ กิจนนั ทนาการและ
บันเทงิ (Entertainments and Recreation Business) และธุรกิจพิพิธภัณฑ์และแกลเลอรี

2. สมรรถนะประจำหน่วยการเรยี นรู้
ปฏิบตั ิธรุ กจิ สินค้าของทีร่ ะลกึ และธุรกจิ ทเี่ ก่ียวขอ้ ง

3. จุดประสงค์การเรยี นรู้
3.1 จุดประสงค์ท่วั ไป
1. เพอ่ื ให้มคี วามรู้ความเข้าใจเก่ียวกับธรุ กิจสนิ ค้าของทร่ี ะลกึ และธรุ กิจทเ่ี ก่ยี วข้อง
2. เพอื่ ใหม้ ที ักษะความรู้เกย่ี วกับธรุ กจิ จำหนา่ ยสนิ ค้าที่ระลึกและธรุ กิจทเี่ กีย่ วขอ้ ง

36

3. เพื่อวิเคราะหธ์ ุรกจิ จำหน่ายสนิ ค้าทีร่ ะลึกเพ่ือดำเนินการจัดการผลติ และจัดจำหนา่ ยสนิ ค้า
ทรี่ ะลกึ ในภูมิภาคต่าง ๆ ของประเทศไทยได้

4. เพอ่ื ปฏิบตั ิงานตามท่ีไดร้ ับมอบหมายโดยยึดหลักความรอบรู้และความมเี หตุผลตามหลัก
ปรัชญาของเศรษฐกจิ พอเพยี ง

5. เพอ่ื ตระหนกั ถงึ ความสำคญั ของธรุ กจิ จำหน่ายสนิ คา้ ที่ระลกึ และธุรกจิ ที่เก่ียวขอ้ งใน
อตุ สาหกรรมท่องเทย่ี ว

6. เพ่ือมีเจตคตทิ ่ดี ีต่องานบริการและวชิ าชีพอตุ สาหกรรมท่องเทย่ี ว
3.2 จดุ ประสงคเ์ ชงิ พฤตกิ รรม

1. อธิบายความหมายของสินค้าท่ีระลึกได้
2. ระบุลักษณะของสนิ คา้ ท่รี ะลึกได้
3. อธิบายวธิ กี ารผลติ และการจำหน่ายสินค้าท่ีระลึกได้
4. อธบิ ายธรุ กิจอื่น ๆ ที่เก่ียวขอ้ งกับอุตสาหกรรมท่องเท่ยี วได้

4. สาระการเรยี นรู้
1. ธรุ กจิ สินคา้ ของที่ระลกึ
2. ธรุ กิจอ่นื ๆ ท่เี กยี่ วข้องกับอตุ สาหกรรมท่องเท่ียว

5. ข้ันบูรณาการ
การบรู ณาการกบั หลกั ปรชั ญาของเศรษฐกจิ พอเพียง
5.1 ความมีเหตุผล
- ผู้เรยี นบอกขอ้ มูลท่ีเกยี่ วข้องกับธรุ กจิ สนิ ค้าของทรี่ ะลึกและธรุ กิจท่ีเกยี่ วข้อง
5.2 ความพอประมาณ
- ผู้เรยี นบอกขอ้ มลู ทเี่ ที่เก่ยี วขอ้ งกับธุรกจิ สินคา้ ของที่ระลกึ และธุรกจิ ที่เกี่ยวขอ้ ง
5.3 การมภี ูมคิ ุ้มกนั ในตวั ทีด่ ี
- ผเู้ รยี นทำงานดว้ ยความมีระเบยี บวนิ ยั รอบคอบ อดทน รักษาความปลอดภัยและ
สงิ่ แวดล้อม
5.4 เงอ่ื นไขความรู้
- ผู้เรียนบอกขอ้ มลู ทเ่ี กยี่ วข้องกับธุรกจิ สนิ ค้าของที่ระลกึ และธรุ กิจที่เกยี่ วข้อง
5.5 เง่ือนไขคณุ ธรรม
- ผเู้ รยี นมีวินยั . ความสนใจใฝ่รู้
- ผู้เรยี นมีความสามัคคี, ความซอื่ สตั ย์

37

การบรู ณาการกบั มาตรฐานสถานศกึ ษา 3 D
1. ดา้ นประชาธิปไตย
- มกี ารคดั เลอื กหัวหนา้ กลุ่มในการนำอภปิ รายหัวขอ้ เรยี น และเปิดโอกาสให้นักเรียนแสดง
ความคดิ เหน็ และยอมรบั ความคิดเหน็ ของผ้อู ื่น รวมทั้งใหเ้ ปล่ียนตำแหน่งหัวหนา้ และเลขา
2. ด้านคณุ ธรรม จริยธรรม และความเปน็ ไทย
- ผู้เรียนรู้รกั -รกู้ ตัญญู มวี ินัย ความสนใจใฝ่รู้ มมี นษุ ยสัมพันธ์ อดทนอดกลัน้ ความซอ่ื สัตย์
สจุ รติ มีความประหยัด ความรับผดิ ชอบ
3. ด้านภมู ิคมุ้ กนั ภยั จากยาเสพตดิ
- ใช้เวลาว่างในการทำงานที่ไดร้ ับมอบหมาย มคี วามรบั ผิดชอบต่อหนา้ ที่ของตนเอง ไม่ยุ่ง
เกย่ี วกบั ยาเสพติด

6. กิจกรรมการเรียนรู้
6.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
- ผู้สอนให้นักเรียนนง่ั สมาธกิ ่อนเรยี น 5 นาที โดยการกำหนดลมหายใจเข้า ออก ระหว่างที่
นักเรยี นฝึกสมาธิครผู ้สู อน พดู ดว้ ยน้ำเสียงนุ่มนวล เบา เกยี่ วกับธรุ กิจสนิ คา้ ของทีร่ ะลกึ และธุรกิจที่
เกี่ยวขอ้ งพอเขา้ ใจและให้นกั เรียนคอ่ ยๆลืมตา
- ผู้สอนแนะนำการเรยี นการสอนวิชาอุตสาหกรรมทอ่ งเทย่ี วตามหลักสตู รและใหท้ ำ
แบบทดสอบเพ่อื ประเมินผลก่อนการเรยี นรู้ และสอบถามถงึ ผลิตภัณฑ์พ้นื เมืองและของทร่ี ะลกึ ของ
จงั หวัด (ผู้สอนแจ้งผลการเรยี นรูท้ ่คี าดหวงั และทำแบบทดสอบเพ่อื ประเมนิ ผลก่อนการเรียนรู้)
(สัปดาห์ท่ี 16-17) (สมาธิ)
6.2 ขน้ั กิจกรรม
- ผู้สอนอธิบายเนอื้ หาเร่อื งธุรกจิ สนิ คา้ ของที่ระลกึ และธุรกจิ ท่ีเก่ียวข้องจากสื่อ Power Point
(สปั ดาหท์ ี่ 16-17)
- ผู้สอนใหน้ กั เรียนชมตวั อยา่ งสินคา้ ของท่รี ะลกึ จากสอื่ Power Point (สปั ดาหท์ ่ี 16)
- ให้นกั เรยี นแบง่ กลมุ่ เท่าๆกนั พร้อมออกมาจับฉลาก (สัปดาห์ท่ี 16)
- ให้นกั เรยี นจัดทำรายงานสินคา้ ของท่ีระลกึ สนิ คา้ ของที่ระลึก 5 ภาค ให้ครบ 77 จังหวดั
พร้อมจดั โชว์สนิ ค้าจริง (งานกลมุ่ ) (สัปดาหท์ ี่ 16) (สติ)
- ใหน้ กั เรยี นนำเสนอรายงานสินค้าของทีร่ ะลกึ สินคา้ ของทร่ี ะลกึ 5 ภาค ทีละกลมุ่ หนา้ ชัน้
เรยี นพรอ้ มจัดโชว์สินคา้ จริง (สัปดาห์ท่ี 17) (สติ)
6.3 ขนั้ สรุป
- ผู้สอนและผูเ้ รียนรว่ มกนั สรปุ เนื้อหาตามจดุ ประสงคก์ ารเรยี นรู้ (สปั ดาห์ที่ 16-17)

38

- ให้สมาชิกของแต่ละกลุ่มสง่ ข้อมลู ภาคที่จบั ฉลาดไดพ้ รอ้ มขอ้ มูลรายงานและชนิ้ งานที่จะ
นำเสนอทีจ่ ดลงสมดุ รายวชิ าอุตสาหกรรมทอ่ งเที่ยว (สัปดาหท์ ่ี 16)

- ผเู้ รยี นทำกิจกรรมตรวจสอบความเขา้ ใจ และแบบทดสอบเพ่อื ประเมนิ ผลหลังการเรยี นรู้
(สัปดาห์ที่ 17) (ปญั ญา)

7. สอ่ื และแหล่งการเรียนรู้
- หนังสอื เรียนวิชาอุตสาหกรรมทอ่ งเทยี่ ว
- สอื่ Power Point เรอื่ ง ธุรกิจสนิ ค้าของท่ีระลึกและธุรกิจท่ีเกี่ยวขอ้ ง
- ห้องปฏบิ ตั ิการการโรงแรมและการท่องเทยี่ ว
- ส่อื Power Point ตัวอย่างสนิ ค้าของที่ระลกึ

8. การวัดและประเมินผล
8.1 วธิ ีวดั และประเมินผล
- กจิ กรรมตรวจสอบความเข้าใจ หน้า 192
- แบบทดสอบหลังเรยี น หนา้ 195-196
- แบบประเมินตนเองหน่วยการเรียนรทู้ ่ี 9 หนา้ 194
- สมุดรายวิชาอุตสาหกรรมทอ่ งเท่ียว
- แบบประเมินรายงาน เร่อื ง สนิ ค้าของท่ีระลึก 5 ภาค (งานกล่มุ )
- แบบประเมนิ การจดั แสดงโชว์สินค้าของท่ีระลึก
8.2 ช้นิ งาน/ผลงาน
- กจิ กรรมตรวจสอบความเขา้ ใจ หนา้ 168
- แบบทดสอบหลงั เรียน หน้า 171-173
- แบบประเมนิ ตนเองหนว่ ยการเรยี นร้ทู ี่ 8 หนา้ 170
- สมดุ รายวิชาอุตสาหกรรมทอ่ งเทย่ี ว 5 ภาค
- รูปเล่มรายงานเร่ือง สินค้าของทรี่ ะลึก 5 ภาค
- การจัดแสดงโชว์สนิ ค้าของท่ีระลึก 5 ภาค

39

วชิ า อุตสาหกรรมท่องเทย่ี ว แผนการจดั การเรียนรู้
หนว่ ยที่ รหสั 20700-1001
คาบท่ี 52-54 ช่อื หนว่ ย สอบปลายภาค
ช่ือเรื่อง สอบปลายภาค จำนวน 3 คาบ
สปั ดาห์ท่ี 18

40

รายการตรวจสอบและอนุญาตใหใ้ ช้

 ควรอนญุ าตให้ใช้ทำการสอนได้
 ควรปรับปรุงเกยี่ วกับ
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................

ลงชือ่ .......................................................................

(...............................................................................)
หวั หนา้ แผนก

.................../................../................
 ควรอนญุ าตให้ใช้ทำการสอนได้
 ควรปรับปรงุ ตามท่ีเสนอมา
 อ่ืน ๆ
...................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................

ลงช่ือ.......................................................................

()
รองผอู้ ำนวยการฝ่ายวิชาการ
.................../................../................
 ควรอนุญาตให้ใช้ทำการสอนได้
 อ่ืน ๆ
...................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................

ลงชือ่ .......................................................................

( นางสาวนารรี ัตน์ ทรพั ยป์ ระเสริฐ )
ผอู้ ำนวยการวทิ ยาลยั เทคโนโลยีรตั นโกสินทร์

.................../................../...............

41

ภาคผนวก


Click to View FlipBook Version