แผนการจัดประสบการณ์
การเรียนรู้
สัปดาห์ที่ 18 วันที่ 19 มกราคม 2565 ภาคเรียนที่ 2/2564
สาระการเรียนรู้ ตัวเรา หน่วย วิทยาศาสตร์ เรื่องของแข็ง
กิจกรรมเกมการศึกษา
สาระสำคัญ
กิจกรรมเกมการศึกษาเป็ นเกมการเล่นที่ช่วยพัฒนาสติปั ญญามี
กฎเกณฑ์ กติกา ช่วยให้เด็กรู้จักการสังเกตคิดหาเหตุผลและเกิด
ความคิดรวบยอด สามารถแก้ไขปั ญหาได้อย่างคล่องแคล่ว และเล่น
ร่วมกับผู้อื่นได้อย่างมีความสุข
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. รู้จักจำแนก เปรียบเทียบ ม.ฐ. 1 บ.ช 4 (4.4)
2. การแบ่งปั นและการรอคอย ม.ฐ. 1 บ.ช 3 (3.1)
3. สามารถเล่นร่วมกับผู้อื่นได้ ม.ฐ. 1 บ.ช 3 (3.2)
4. เด็กรู้จักการเก็บของเข้าที่ให้เรียบร้อย ม.ฐ. 1 บ.ช 3 (3.1)
สาระการเรียนรู้
1. สาระที่ควรเรียนรู้
1. การเล่นเกมจับคู่ภาพเหมือน
2. ประสบการณ์สำคัญ
1. จำแนกและการเปรียบเทียบแก้ปั ญหา
2. การตั้งใจฟั งและทำตามคำแนะนำ
3. การเล่นร่วมกับผู้อื่น
กิจกรรมการเรียนรู้
1. เด็กแบ่งกลุ่มออกเป็ น 4 กลุ่ม
2. อธิบายเกมจับภาพจับคู่ภาพเหมือน
3. เมื่อเด็กเล่นเกมครบหมดแล้วให้เด็กช่วยกันเก็บเกมการศึกษา
เข้าที่ให้เรียบร้อย
แผนการจัดประสบการณ์
การเรียนรู้
ขั้นสรุป
เด็กและครูร่วมกันสรุปของแข็ง
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
1. ชาร์ตภาพกิจกรรม
2. ห้องเรียน
การประเมินผลการเรียนรู้
1. เด็กสามารถเล่นเกมกับเพื่อนได้อย่างมีความสุข
2. เด็กสามารถรักษากฎระเบียบข้อตกลงในการเล่นได้
3. เด็กสามารถตอบคำถามได้
เกณฑ์การประเมิน
1. เด็กสามารถบอกเกี่ยวกับของแข็งได้ ร้อยละ 75
2. เด็กร่วมสนทนากับครูและเพื่อนได้ ร้อยละ 75
3. ส่งเสริมพัฒนาการทางภาษา ร้อยละ 75
ภาคผนวก
แผนการจัดประสบการณ์
การเรียนรู้
แผนการจัดประสบการณ์
การเรียนรู้
สัปดาห์ที่ 19 วันที่ 24 มกราคม 2565 ภาคเรียนที่ 2/2564
สาระการเรียนรู้ สิ่งต่าง ๆ รอบตัวเรา หน่วย คณิตศาสตร์
แสนสนุก เรื่อง ขนาด
กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
สาระสำคัญ
การเคลื่อนไหวส่วนต่างๆของร่างกายอย่างอิสระเพื่อพัฒนา
กล้ามเนื้อมัดเล็ก-ใหญ่และพัฒนาทักษะในการฟั งจังหวะและปฏิบัติ
ตามคำสั่งได้อย่างถูกต้อง
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. เด็กสามารถเคลื่อนไหวส่วนต่างๆของร่างกายได้ ม.ฐ. 1 บ.ช 1
(1.1)
2. พัฒนากล้ามเนื้อมัดเล็ก-ใหญ่ ม.ฐ. 1 บ.ช 1 (1.1)
3. พัฒนาทักษะการฟั งจังหวะ ม.ฐ. 1 บ.ช 4 (4.3)
4. เด็กเคลื่อนไหวร่างกายโดยใช้อุปกรณ์ประกอบได้ ม.ฐ. 1 บ.ช 1
(1.1)
สาระการเรียนรู้
1. สาระที่ควรเรียนรู้
1. การเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกาย
2. การเคลื่อนไหวโดยใช้อุปกรณ์
3. การฟั งจังหวะช้า เร็ว หยุด
2. ประสบการณ์สำคัญ
1. การมีทักษะในการเคลื่อนไหว
2. การเริ่มต้นและการเคลื่อนไหวตามสัญญาณ
3. การเคลื่อนไหวโดยใช้อุปกรณ์ประกอบ
แผนการจัดประสบการณ์
การเรียนรู้
กิจกรรมการเรียนรู้
1. ให้เด็กเคลื่อนไหวร่างกายไปรอบ ๆ บริเวณห้องตามจังหวะช้า
เร็ว หยุด เมื่อได้ยินสัญญาณเคาะ 2 ครั้ง ให้หยุดทันที
2. เด็กฟั งคำสั่งจากครู โดยครูจะแปะตัวเลขและไว้ตามจุดต่าง ๆ
เพื่อให้นักเรียนหาและฟั งคำสั่ง เช่น
- เด็ก ๆ ไปที่เลข 3
- เด็ก ๆ ไปที่เลข 5
- เด็ก ๆ ไปที่เลข 9
- เด็ก ๆ ไปที่เลข 8
3. เด็ก ๆ ปฏิบัติซ้ำอีก 2 ครั้ง
4. เมื่อเสร็จกิจกรรมแล้วให้เด็กผ่อนคลายกล้ามเนื้อ โดยการนวด
แขน ขา เบา ๆ
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
1. เครื่องเคาะจังหวะ
2. กระดาษที่มีตัวเลข
การประเมินผลการเรียนรู้
1. สังเกตการร่วมกิจกรรม
2. สังเกตการฟั งจังหวะ
3. สังเกตการณ์เคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกาย
เกณฑ์การประเมิน
1. เด็กสามารถเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกายได้ ร้อยละ 80
2. เด็กมีความกล้าแสดงออกและมีความคิดสร้างสรรค์
ร้อยละ 80
3. เด็กมีทักษะในการฟั งจังหวะ ร้อยละ 80
4. เด็กสามารถปฏิบัติตามคำสั่งของครูได้ ร้อยละ 75
แผนการจัดประสบการณ์
การเรียนรู้
สัปดาห์ที่ 19 วันที่ 24 มกราคม 2565 ภาคเรียนที่ 2/2564
สาระการเรียนรู้ สิ่งต่าง ๆ รอบตัวเรา หน่วย คณิตศาสตร์
แสนสนุก เรื่อง ขนาด
กิจกรรมเสริมประสบการณ์
สาระสำคัญ
ขนาด เล็ก ใหญ่ ยาว สั้น
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. สังเกตขนาดที่แตกต่างกันของสิ่งมีชีวิต ม.ฐ. 1 บ.ช 4 (4.3)
2. รู้จักขนาดเล็ก ใหญ่ ม.ฐ. 1 บ.ช 4 (4.1)
3. บอกขนาดและสิ่งของรอบตัวได้ ม.ฐ. 1 บ.ช 4 (4.3)
สาระการเรียนรู้
1. สาระที่ควรเรียนรู้
1. สิ่งต่าง ๆ รอบตัวเรามีขนาดแตกต่างกัน เช่น รองเท้าของ
เด็ก ๆ
2. ประสบการณ์สำคัญ
1. การสังเกตสิ่งต่าง ๆ รอบตัวเรา
2. การแยกความแตกต่างขนาดเล็ก – ใหญ่
3. การฝึ กทักษะการคิดผ่านหมวก
กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำ
1. หยิบของมา 1 ชิ้น พูดคุยถึงสิ่งนั้น แล้วเด็ก ๆ หาของที่มีขนาด
ใหญ่กว่ามา 1 ชิ้น
ขั้นสอน
1. เด็กหยิบของที่มีขนาดเล็กกว่าของครูมา 1 ชิ้นแล้วเปรียบเทียบ
ความแตกต่างกัน
แผนการจัดประสบการณ์
การเรียนรู้
2. เด็กดูสิ่งของต่าง ๆ ที่มีขนาดแตกต่างกัน เช่น รองเท้าของ
เด็ก ๆ กับรองเท้าของครู ลูกปั ดกับบล็อกไม้ จากนั้นพูดคุยกันถึงสิ่ง
ที่นำมาว่าสิ่งไหนขนาดใหญ่ สิ่งไหนขนาดเล็ก พร้อมทำท่าทาง
ประกอบ “ใหญ่” (กางแขนทั้ง 2 ข้างออก) และ “เล็ก” (ทำมือให้ใกล้
กันที่สุด)
3. เด็ก ๆ เลือกสิ่งของในห้องมาคนละ 2 ชิ้น และบอกว่าชิ้นใดมี
ขนาดเล็ก ชิ้นใดมีขนาดใหญ่
ขั้นสรุป
1. เด็กวาดภาพลูกบอลในฝั นของหนู แล้วนำมาเปรียบเทียบทีละ
คน ว่าของใครใหญ่หรือเล็กกว่ากัน
นวัตกรรม/สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
1. นวัตกรรม สิ่งของในห้อง (เช่น รองเท้าเด็ก รองเท้าครู)
2. สื่อ กระดาษ / ลูกบอล / ดินสอสี / สีไม้ / สีเทียน
3. แหล่งการเรียนรู้ ในห้องเรียน
การประเมินผลการเรียนรู้
1. เด็กสามารถเล่นเกมกับเพื่อนได้อย่างมีความสุข
2. เด็กสามารถรักษากฎระเบียบ ข้อตกลงในการเล่นในห้องได้
3. เด็กสามารถตอบคำถามได้
เกณฑ์การประเมิน
1. เด็กสามารถบอกงานหัตถกรรม ร้อยละ 75
2. เด็กสามารถร่วมสนทนากับครูและเพื่อนได้ ร้อยละ 75
3. ส่งเสริมพัฒนาการทางด้านภาษา ร้อยละ 75
แผนการจัดประสบการณ์
การเรียนรู้
สัปดาห์ที่ 19 วันที่ 24 มกราคม 2565 ภาคเรียนที่ 2/2564
สาระการเรียนรู้ สิ่งต่าง ๆ รอบตัวเรา หน่วย คณิตศาสตร์
แสนสนุก เรื่อง ขนาด
กิจกรรมสร้างสรรค์
สาระสำคัญ
กิจกรรมสร้างสรรค์เป็ นกิจกรรมที่ทำให้เกิดความคิดและ
จินตนาการ พัฒนากล้ามเนื้อมัดเล็ก
การประสานสัมพันธ์กันระหว่างมือกับตา
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. พัฒนาการด้านการประสานสัมพันธ์กันระหว่างมือกับตา ม.ฐ. 1
บ.ช 1 (1.1)
2. ส่งเสริมความคิดริเริ่มสร้างสรรค์ ม.ฐ. 1 บ.ช 4 (4.4)
3. เด็กรู้จักเก็บของเข้าที่ให้เรียบร้อย ม.ฐ. 1 บ.ช 3 (3.1)
4. เด็กรู้จักการทำงานร่วมกับผู้อื่น ม.ฐ. 1 บ.ช 3 (3.2)
สาระการเรียนรู้
1. สาระที่ควรเรียนรู้
การเป่ าสี การพับสี การปั้ นดินน้ำมัน
2. ประสบการณ์สำคัญ
1. การวางแผนและตัดสินใจในการทำ
2. การชื่นชมผลงานของตัวเองและสร้างสรรค์ผลงานที่
สวยงาม
3. การทำงานร่วมกับผู้อื่น
แผนการจัดประสบการณ์
การเรียนรู้
กิจกรรมการเรียนรู้
1. เด็กแบ่งกลุ่มทำกิจกรรมออกเป็ น 2 กลุ่ม
- กลุ่มที่ 1 ทำกิจกรรมเป่ าสี
- กลุ่มที่ 2 ทำกิจกรรมพับสี
2. เด็กทำกิจกรรมทั้ง 2 จนครบโดยการหมุนเวียนกัน เสร็จแล้วให้ไป
ปั้ นดินน้ำมัน
3. เมื่อเด็กทำกิจกรรมเสร็จแล้วเด็กช่วยกันเก็บวัสดุ อุปกรณ์เข้าที่ให้
เรียบร้อย
สื่อการสอน
1. กระดาษ A4
2. หลอด
3. สีน้ำ
4. ดินน้ำมัน
การประเมินผลการเรียนรู้
1. สังเกตการพัฒนาทักษะความคิดสร้างสรรค์
2. สังเกตความรับผิดชอบในการทำกิจกรรม
เกณฑ์การประเมิน
1. เด็กใช้กล้าเนื้อมักเล็กได้อย่างดีและประสนสัมพันธ์กัน
ระหว่างมือกับตา ร้อยละ 75
2. เด็กสร้างผลงานที่แตกต่าง และหลากหลายตาม
จินตนาการของตนเอง ร้อยละ 75
3. เด็ก ๆ เก็บของเข้าที่หลังจากทำกิจกรรมเสร็จ ร้อยละ 75
4. เด็ก ๆ รู้จักการแบ่งปั นในการทำงานร่วมกับผู้อื่น
ร้อยละ 75
แผนการจัดประสบการณ์
การเรียนรู้
สัปดาห์ที่ 19 วันที่ 24 มกราคม 2565 ภาคเรียนที่ 2/2564
สาระการเรียนรู้ สิ่งต่าง ๆ รอบตัวเรา หน่วย คณิตศาสตร์
แสนสนุก เรื่อง ขนาด
กิจกรรมเสรี
สาระสำคัญ
กิจกรรมเล่นตามมุมประสบการณ์เป็ นกิจกรรมที่เปิ ดโอกาส
ให้เด็กได้เล่นอย่างอิสระ และความสนใจของตนเองทั้งรายบุคคลและ
รายกลุ่ม
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. ส่งเสริมการเรียนรู้ด้วยตนเองโดยการเล่นตามมุมต่าง ๆ ม.ฐ. 1
บ.ช 4 (4.1)
2. เด็กรู้จักการทำงานร่วมกับผู้อื่น ม.ฐ. 1 บ.ช 3 (3.2)
3. เด็กรู้จักการแบ่งปั นและการรอคอย ม.ฐ. 1 บ.ช 4 (4.1)
4. เด็กรู้จักเก็บของเข้าที่ให้เรียบร้อย ม.ฐ. 1 บ.ช 3 (3.1)
สาระการเรียนรู้
1. สาระที่ควรเรียนรู้
การเล่นเสรีในมุมประสบการณ์ต่าง ๆ ภายในห้องเรียน
เป็ นการเปิ ดโอกาสให้เด็กได้เล่นอย่างมีอิสระตามความต้องการและ
ความสนใจธรรมชาติของเด็ก เช่น มุมบ้าน มุมหนังสือ มุมบล็อก มุม
เกมการศึกษา มุมดนตรี เป็ นต้น
2. ประสบการณ์สำคัญ
1. การวางแผนและตัดสินใจในการทำ
2. การชื่นชมผลงานของตัวเองและสร้างสรรค์ผลงานที่
สวยงาม
3. การทำงานร่วมกับผู้อื่น
แผนการจัดประสบการณ์
การเรียนรู้
กิจกรรมการเรียนรู้
1. เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงและแนะนำเกี่ยวกับการเล่นในมุม
ต่าง ๆ ดังนี้
- เด็กเล่นตามมุมที่ตนเองสนใจ
- มีน้ำใจในการแบ่งปั นและการรอคอย
- เมื่อเล่นเสร็จช่วยกันเก็บของเข้าที่ให้เรียบร้อย
2. เด็กแบ่งกลุ่มกันเล่นตามความสนใจของตนเอง
3. เด็กเล่นเสร็จแล้วช่วยกันเก็บของเข้าที่ก่อนจะไปทำกิจกรรมต่อไป
สื่อการสอน
มุมต่าง ๆ ภายในห้องเรียน เช่น มุมบ้าน มุมหนังสือ มุม
บล็อก มุมเกมการศึกษา มุมดนตรี เป็ นต้น
การประเมินผลการเรียนรู้
1. ความสนใจในการเข้าร่วมกิจกรรม
2. ความรับผิดชอบในการเก็บของเข้าที่เมื่อเล่นเสร็จ
เกณฑ์การประเมิน
1. เด็กมีการเรียนรู้ด้วยตนเองจากการเล่นตามมุมต่าง ๆ
ร้อยละ 75
2. เด็กสามารถเล่นร่วมกับผู้อื่นได้ ร้อยละ 80
3. เด็กรู้จักการแบ่งปั นและการรอคอยจากการเล่นตามมุม
ต่าง ๆ ร้อยละ 80
4. เด็กรู้จักการเก็บของเข้าที่ให้เรียบร้อย ร้อยละ 7
แผนการจัดประสบการณ์
การเรียนรู้
สัปดาห์ที่ 19 วันที่ 24 มกราคม 2565 ภาคเรียนที่ 2/2564
สาระการเรียนรู้ สิ่งต่าง ๆ รอบตัวเรา หน่วย คณิตศาสตร์
แสนสนุก เรื่อง ขนาด
กิจกรรมกลางแจ้ง
สาระสำคัญ
กิจกรรมกลางแจ้งเป็ นกิจกรรมที่จัดให้เด็กได้มีโอกาสออก
มานอกห้องเรียนเพื่อออกกำลังกาย ทำให้ร่างกายแข็งแรงพัฒนา
กล้ามเนื้อมักเล็ก – ใหญ่ เพื่อให้เกิดความสนุกสนานรู้จักปรับตัวเข้า
กับผู้อื่นรวมทั้งการแก้ปั ญหาด้วยตนเอง
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. เพื่อพัฒนากล้ามเนื้อมัดเล็ด – ใหญ่ ม.ฐ. 1 บ.ช 1 (1.1)
2. เด็กรู้จักอันตรายจากการเล่น ม.ฐ. 1 บ.ช 3 (3.1)
3. เกิดความสนุกสนานเพลิดเพลิน ม.ฐ. 1 บ.ช 2 (2.2)
4. รู้จักการปฏิบัติตามกฎกติกา ม.ฐ. 1 บ.ช 3 (3.1)
สาระการเรียนรู้
1. สาระที่ควรเรียนรู้
1. การเล่นอิสระ
2. การเล่นนอกห้องเรียน
3. การเล่นร่วมกับผู้อื่น
2. ประสบการณ์สำคัญ
1. การวางแผนและตัดสินใจในการทำ
2. การชื่นชมผลงานของตัวเองและสร้างสรรค์ผลงานที่
สวยงาม
3. การทำงานร่วมกับผู้อื่น
แผนการจัดประสบการณ์
การเรียนรู้
กิจกรรมการเรียนรู้
1. เด็ก ๆ อบอุ่นร่างกายเพื่อเตรียมความพร้อมในการลงสนาม โดย
การทำท่าทางกายบริหาร
2. เด็กฟั งครูสาธิตวิธีการเล่นเกมเก็บบอลใส่ตะกร้า โดยมีขั้นตอน
ดังนี้
- เด็กแบ่งกลุ่มออกเป็ น 2 กลุ่ม
- มียืนต่อแถวตอนลึกเป็ น 2 แถวโดยแข่งขันกันเล่นเกม
กลุ่มไหนเก็บของใส่ตะกร้าเสร็จก่อนเป็ นฝ่ ายชนะ
3. เมื่อเด็ก ๆ เล่นเก็บของใส่ตะกร้าเสร็จแล้วให้เด็ก ๆ เล่นเครื่อง
เล่นสนามเด็กเล่น โดยมีครูดูแลอย่างใกล้ชิด
4. เด็กทำความสะอาดล้างกายก่อนเข้าห้องเรียน
สื่อการสอน
- สิ่งของต่าง ๆ
- นกหวีด
- เครื่องเล่นสนาม
- ตะกร้า
การประเมินผลการเรียนรู้
1. สังเกตการเล่นร่วมกับผู้อื่น
2. สังเกตการณ์ปฏิบัติตามข้อตกลงในการเล่น
เกณฑ์การประเมิน
1. เด็กออกกำลังกายบริหารกล้าเนื้อให้แข็งแรงได้ดี
ร้อยละ 80
2. เด็กรู้จักระมัดระวังในการเล่น ร้อยละ 75
3. เด็กเกิดความสนุกสนานเพลิดเพลิน ร้อยละ 80
4. เด็กรู้จักปฏิบัติตามกฎ – กติกาได้อย่างถูกต้อง ร้อยละ 75
แผนการจัดประสบการณ์
การเรียนรู้
สัปดาห์ที่ 19 วันที่ 24 มกราคม 2565 ภาคเรียนที่ 2/2564
สาระการเรียนรู้ สิ่งต่าง ๆ รอบตัวเรา หน่วย คณิตศาสตร์
แสนสนุก เรื่อง ขนาด
กิจกรรมเกมการศึกษา
สาระสำคัญ
กิจกรรมเกมการศึกษาเป็ นเกมการเล่นที่ช่วยพัฒนาสติ
ปั ญญามีกฎเกณฑ์ กติกา ช่วยให้เด็กรู้จักการสังเกตคิดหาเหตุผลและ
เกิดความคิดรวบยอด สามารถแก้ไขปั ญหาได้อย่างคล่องแคล่ว และ
เล่นร่วมกับผู้อื่นได้อย่างมีความสุข
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. เด็กรู้จักการจำแนกและการเปรียบเทียบ ม.ฐ. 1 บ.ช 4 (4.1)
2. เด็กรู้จักการแบ่งปั นและการรอคอย ม.ฐ. 1 บ.ช 3 (3.1)
3. เด็กสามารถเล่นร่วมกับผู้อื่นได้ ม.ฐ. 1 บ.ช 3 (3.2)
4. เด็กรู้จักการเห็บของเข้าที่ให้เรียบร้อย ม.ฐ. 1 บ.ช 3 (3.1)
สาระการเรียนรู้
1. สาระที่ควรเรียนรู้
1. เกมจับภาพคู่กับเงา
2. เกมเรียงลำดับเหตุการณ์
2. ประสบการณ์สำคัญ
1. การจำแนกและเปรียบเทียบแก้ปั ญหา
2. การตั้งใจฟั งและทำตามคำแนะนำ
3. การเล่นเกมร่วมกับผู้อื่น
กิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูแบ่งเด็กนักเรียนออกเป็ น 4 กลุ่ม
2. ครูอธิบายวิธีการเล่นเกมจับภาพคู่กับเงาและเกมเรียงลำดับ
เหตุการณ์
แผนการจัดประสบการณ์
การเรียนรู้
สื่อการสอน
1. เกมจับภาพคู่กับเงา
2. เกมเรียงลำดับเหตุการณ์
การประเมินผลการเรียนรู้
1. สังเกตการเล่นร่วมกับผู้อื่น
2. สังเกตการณ์การเล่นเกมต่าง ๆ
เกณฑ์การประเมิน
1. เด็กสามรถจำแนกและเปรียบเทียบสิ่งของได้ ร้อยละ 80
2. เด็กสามารถเล่นเกมการศึกษาร่วมกับผู้อื่นได้ ร้อยละ 80
3. เด็กรู้จักการแบ่งปั นและการรอคอย ร้อยละ 75
4. เด็กรู้จักการเก็บของเข้าที่ให้เรียบร้อย ร้อยละ 75
ภาคผนวก
ตอนที่
3
ข้อมูลความสัมพันธ์
ระหว่างโรงเรียนกับชุมชน
- ประวัติ
ตำบลท่าตะโก ในสมัยก่อนการคมนาคมยังไม่เจริญต้องอาศัยเส้นทาง
คมนาคมทางน้ำ ชาวบ้านใน ตำบลท่าตะโกก็เช่นกัน เมื่อก่อนมีท่าจอด
เรือบริเวณหลังตลาดท่าตะโกซึ่งมีต้นตะโกใหญ่อยู่ต้นหนึ่งที่ขึ้นอยู่ที่ท่า
น้ำ การจอดเรือแรกเริ่มเดิมทีนั้นเรียกท่าน้ำนี้ว่าท่ายายหมา เพราะมี
ศาลาของยายหมาตั้งอยู่ตรงนั้น แต่นั้นมาชาวบ้านเห็นว่าชื่อนี้ไม่ไพเราะ
ผู้ที่สัญจรไปมาจึงเปลี่ยนชื่อท่าใหม่โดยยึดเอาสัญลักษณ์ของท่าคือต้น
ตะโกเมื่อถามว่าไปค้าขายที่ไหนพ่อค้าเหล่านั้นก็จะตอบว่าท่าตะโก
จึงติดปากผู้คนจนกระทั่งเป็ นชื่อของตำบล และเป็ นชื่อของอำเภอ
ท่าตะโก ซึ่งเป็ นหนึ่งในจังหวัดนครสวรรค์
- ขนาดพื้นที่
607.2 ตร.กม. (234.4 ตร.ไมล์)
- ลักษณะภูมิอากาศ
แบบมรสุม 3 ฤดู คือ
ฤดูร้อน เดือนมีนาคม - พฤษภาคม
ฤดูฝน เดือนมิถุนายน - กันยายน
ฤดูหนาว เดือนตุลาคม – กุมภาพันธ์
ข้อมูลความสัมพันธ์
ระหว่างโรงเรียนกับชุมชน
- ลักษณะภูมิประเทศ
สภาพพื้นที่ส่วนใหญ่ของจังหวัด เป็ นที่ราบค่อนข้างเรียบแคบบริเวณ
ที่ราบลุ่มแม่น้ำโดยเฉพาะตอนกลางของจังหวัด ซึ่งอยู่ในเขตอำเภอ
เมืองนครสวรรค์ อำเภอบรรพตพิสัย อำเภอชุมแสง อำเภอท่าตะโก
อำเภอโกรกพระ อำเภอเก้าเลี้ยว และอำเภอพยุหะคีรี สภาพพื้นที่ทาง
ทิศตะวันตก (เขตอำเภอลาดยาวอำเภอแม่วงก์ อำเภอแม่เปิ นและ
อำเภอชุมตาบง) และทิศตะวันออก (เขตอำเภอหนองบัว อำเภอไพศาลี
อำเภอตากฟ้ าและอำเภอตาคลี) มีลักษณะเป็ นแบบลอนลูกคลื่น ยกตัว
ขึ้นจากตอนกลางของจังหวัดสูงจากระดับน้ำทะเลปานกลาง
20 - 100 เมตร
- อาณาเขตติดต่อ
ทิศเหนือ ติดต่อกับ ต.พนมรอก และ ต.ดอนคา อ.ท่าตะโก
จ.นครสวรรค์
ทิศใต้ ติดต่อกับ ต.หัวถนน อ.ท่าตะโก จ.นครสวรรค์
ทิศตะวันออก ติดต่อกับ ต.ดอนคา และ ต.ทำนบ อ.ท่าตะโก
จ.นครสวรรค์
ทิศตะวันตก ติดต่อกับ ต.วังมหากร อ.ท่าตะโก จ.นครสวรรค์
- จำนวนประชากร
37,436 คน
ข้อมูลความสัมพันธ์
ระหว่างโรงเรียนกับชุมชน
- ลักษณะภูมิประเทศ
สภาพพื้นที่ส่วนใหญ่ของจังหวัด เป็ นที่ราบค่อนข้างเรียบแคบบริเวณ
ที่ราบลุ่มแม่น้ำโดยเฉพาะตอนกลางของจังหวัด ซึ่งอยู่ในเขตอำเภอ
เมืองนครสวรรค์ อำเภอบรรพตพิสัย อำเภอชุมแสง อำเภอท่าตะโก
อำเภอโกรกพระ อำเภอเก้าเลี้ยว และอำเภอพยุหะคีรี สภาพพื้นที่ทาง
ทิศตะวันตก (เขตอำเภอลาดยาวอำเภอแม่วงก์ อำเภอแม่เปิ นและ
อำเภอชุมตาบง) และทิศตะวันออก (เขตอำเภอหนองบัว อำเภอไพศาลี
อำเภอตากฟ้ าและอำเภอตาคลี) มีลักษณะเป็ นแบบลอนลูกคลื่น ยกตัว
ขึ้นจากตอนกลางของจังหวัดสูงจากระดับน้ำทะเลปานกลาง
20 - 100 เมตร
- อาณาเขตติดต่อ
ทิศเหนือ ติดต่อกับ ต.พนมรอก และ ต.ดอนคา อ.ท่าตะโก
จ.นครสวรรค์
ทิศใต้ ติดต่อกับ ต.หัวถนน อ.ท่าตะโก จ.นครสวรรค์
ทิศตะวันออก ติดต่อกับ ต.ดอนคา และ ต.ทำนบ อ.ท่าตะโก
จ.นครสวรรค์
ทิศตะวันตก ติดต่อกับ ต.วังมหากร อ.ท่าตะโก จ.นครสวรรค์
- จำนวนประชากร
37,436 คน
ข้อมูลความสัมพันธ์
ระหว่างโรงเรียนกับชุมชน
รายงานผลการเข้าร่วมโครงการที่เกี่ยวกับการส่งเสริม
อนุรักษ์วัฒนธรรมและภูมิปั ญญาท้องถิ่นของสถานศึกษา
1. ข้อมูลเกี่ยวกับโครงการ
1. ชื่อโครงการ
การจัดการเรียนรู้ตามปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงสู่สถานศึกษา
2. หน่วยงานที่รับผิดชอบโครงการ
3. ผู้รับผิดชอบโครงการ
นางสาวลักษมณี เส็งฉนวน
4. หลักการและเหตุผล
จากการดำเนินโครงการการจัดการเรียนรู้ตามปรัชญาของ
เศรษฐกิจพอเพียงสู่สถานศึกษาในปี การศึกษา 2563 นั้นผลการดำเนิน
การเป็ นดังนี้คือครูได้อบรมความรู้เบื้องต้นในการจัดการเรียนการสอน
ตามหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงจัดทำแผนการเรียนรู้ประจำ
ฐานการเรียนรู้หลักจะขยายเครือข่ายที่บูรณาการเกี่ยวกับการนำหลัก
ปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงมาจัดกิจกรรมการเรียนรู้ดังนี้ฐานการ
เรียนรู้ห้องของพ่อฐานเรียนรู้สู่อาเซียน (ห้องสมุดอาเซียน) ฐานการใช้
โปรแกรมนำเสนอห้องคอมพิวเตอร์) ฐานว่ายน้ำเพื่อชีวิต (สระว่ายน้ำ)
ข้อมูลความสัมพันธ์
ระหว่างโรงเรียนกับชุมชน
ฐานลูกประคบสมุนไพรห้องวิทยาศาสตร์) ฐานการเขียนเชิง
สร้างสรรค์สู่หนังสือเล่มเล็ก (ห้องสมุด) ฐานดอกไม้จันทน์สัมพันธ์
ชุมชนห้องคหกรรม) และครูผู้สอนจัดทำแผนการจัดการเรียนรู้บูรณา
การในการเรียนการสอนปรับปรุงห้องเพื่อเป็ นสื่อการเรียนหลัก
ปรัชญาของเศรษฐกิจสนับสนุนให้นักเรียนได้รับการเรียนรู้ในทุกระดับ
ชั้นพอเพียงสิ่งที่ต้องพัฒนาคือการจัดทำแผนการเรียนรู้ของครูผู้สอน
ทุกคนในทุกกรายวิชาและส่งเสริม
ดังนั้นเพื่อให้การดำเนินโครงการการจัดการเรียนรู้ตามปรัชญา
ของเศรษฐกิจพอเพียงสู่สถานศึกษาเป็ นไปอย่างต่อเนื่องและประสบ
ความสำเร็จจึงจัดโครงการดังกล่าวในปี การศึกษา ๒๕๖๔ ต่อไป
5. วัตถุประสงค์
1. เพื่อส่งเสริมให้ครูจัดทำแผนการจัดการเรียนรู้ที่บูรณาการ
หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
2. เพื่อส่งเสริมสนับสนุนให้นักเรียนได้รับการเรียนรู้บูรณาการ
หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงในทุกระดับชั้น
6. เป้ าหมาย
6.1 ด้านปริมาณ
- นักเรียนไม่น้อยกว่าร้อยละ 80 รู้และมีความเข้าใจเกี่ยวกับปรัชญา
ของเศรษฐกิจพอเพียง
- นักเรียนไม่น้อยกว่าร้อยละ 70 มีความรู้ตามหลักสูตรรู้จักคิด
วิเคราะห์มีคุณลักษณะอันพึงประสงค์และสามารถปรับตัวต่อการ
เปลี่ยนแปลงที่เกิดขึ้นตามเกณฑ์ที่โรงเรียนกำหนด
ข้อมูลความสัมพันธ์
ระหว่างโรงเรียนกับชุมชน
- นักเรียนไม่น้อยกว่าร้อยละ 50 สามารถเป็ นแกนนำในการขับเคลื่อน
หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงสู่ภายนอกสถานศึกษาได้-ครูไม่น้อย
กว่าร้อยละ 80 นำแนวทางปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงไปพัฒนาการ
เรียนรู้ของผู้เรียนได้อย่างมีประสิทธิภาพทั้งภายในและภายนอก
โรงเรียน
6.2 ด้านคุณภาพ
- มีการบริหารจัดการคุณภาพของสถานศึกษาอย่างเป็ นระบบในระดับ
ดีมาก
- มีการบริหารด้านบุคลากรเพียงพอต่อการจัดการเรียนการสอนใน
ระดับดีมาก
- มีการบริหารด้านทรัพยากรทางการศึกษาที่พอเพียงกับผู้เรียนใน
ระดับดีมาก
- มีการร่วมมือของทุกฝ่ ายภายใต้การบริหารจัดการที่น้อมนำหลัก
ปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงในระดับดีมาก
7. วิธีดำเนินการ
กิจกรรมที่ 1 การวางแผนกาดำเนินงาน(P)
ขั้นตอนการดำเนินงาน
ประชุมชี้แจงหัวหน้าสายชั้นละหัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้
ระยะเวลาในการดำเนินการ
เม.ย.64 - พ.ค.65
ผู้รับผิดชอบ
ผอ. ชูชาติ โพธิ์เพ็ชร
ข้อมูลความสัมพันธ์
ระหว่างโรงเรียนกับชุมชน
กิจกรรมที่ 2 ดำเนินการตามแผน (D)
ขั้นตอนการดำเนินงาน
จัดกิจกรรมการเรียนการสอนบูรณาการตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอ
เพียงในทุกระดับชั้น
ระยะเวลาในการดำเนินการ
ตลอดปี การศึกษา
ผู้รับผิดชอบ
บุคลากรทุกคนในสถานศึกษา
กิจกรรมที่ 2 การกำกับ นิเทศ ติดตาม (C)
ขั้นตอนการดำเนินงาน
นิเทศการจัดการเรียนการสอน
ระยะเวลาในการดำเนินการ
ครั้งที่ 1 ต.ค.64
ครั้งที่ 2 มี.ค.65
ผู้รับผิดชอบ
ผอ./รอง. ผอ
หัวหน้าวิชาการ
หัวหน้าสายชั้น
ข้อมูลความสัมพันธ์
ระหว่างโรงเรียนกับชุมชน
กิจกรรมที่ 4 การปรับปรุงและการพัฒนา(A)
ขั้นตอนการดำเนินงาน
สรุปรายการผลการดำเนินการ
ระยะเวลาในการดำเนินการ
มี.ค.65
ผู้รับผิดชอบ
นางสาวลักษมณี เส็งฉนวน
8. ระยะเวลาในการดำเนินการ /แผนปฏิบัติงาน
ระยะเวลา ปี การศึกษา 2564
สถานที่ โรงเรียนอนุบาลท่าตะโก
9. ระยะเวลาในการดำเนินโครงการ
ระยะเวลา ปี การศึกษา 2564-2565
10. งบประมาณและทรัพยากรที่ต้องใช้
10.1 งบประมาณจากเงินบำรุงการศึกษา จำนวน 10,000 บาท
(หนึ่งหมื่นบาทถ้วน)
ตอนที่
4
สะท้อนคิด
และประยุกต์ใช้
ได้เรียนรู้เรื่องเทคนิคการเก็บเด็กและควบคุม
เด็ก
เรียนรู้การทำงานร่วมกับผู้อื่น การเสียสละ
การมีน้ำใจเอื้อเฝื่ อเผื่อแผ่
เด็กบางคนร้องไห้ครูพี่เลี้ยงสอนเทคนิคการ
รับมือเพื่อที่จะทำให้เด็กหยุดร้องไห้
อุปสรรค
เนื่องจากสถานการณ์โควิด ทำให้ไม่ค่อยมี
ภาพกิจกรรมร่วมกับเด็กสักเท่าไหร่
เด็กยังไม่คุ้นชินเลยยังไม่ค่อยสนใจในการทำ
กิจกรรมของผู้ช่วยครู