The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

รางวัลรองชนะเลิศอันดับ1-แผนการจัดการเรียนรู้ picaro - นางสาวพิมภาพร

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by Mail Tips, 2019-08-29 04:22:17

รางวัลรองชนะเลิศอันดับ1-แผนการจัดการเรียนรู้ picaro - นางสาวพิมภาพร

รางวัลรองชนะเลิศอันดับ1-แผนการจัดการเรียนรู้ picaro - นางสาวพิมภาพร

แผนการจดั การเรยี นรู้
วชิ า ภาษาองั กฤษพนื้ ฐาน รหสั วชิ า อ15101

ระดบั ชั้นประถมศึกษาปที ี่ 5
ภาคเรียนที่ 1 ปกี ารศกึ ษา 2561

หนว่ ยกำรเรยี นรทู้ ี่ 2 All About Food

แผนกำรจัดกำรเรยี นรู้ท่ี 1 I’m Hungry!

จดั ทำโดย...
นำงสำวพมิ ภำพร แจม่ หมอ้ ตำแหน่ง ครูผชู้ ่วย
กลุ่มสำระกำรเรียนรภู้ ำษำต่ำงประเทศ สำขำวชิ ำภำษำองั กฤษ
โรงเรยี นบำ้ นผำเวยี ง สำนกั งำนเขตพน้ื ที่กำรศึกษำประถมศึกษำสโุ ขทยั เขต 2

หนว่ ยพฒั นำครู: บรษิ ทั ไทยอินฟอร์เมช่ันพบั ลชิ ช่ิงซิสเตม็ ส์ จำกดั

แผนการจดั การเรียนรู้

กลมุ่ สาระการเรียนรภู้ าษาตา่ งประเทศ วชิ าภาษาอังกฤษพน้ื ฐาน รหัสวิชา อ15101

หน่วยการเรียนรทู้ ่ี 2 เรอ่ื ง All about Food เวลา 6 ชัว่ โมง

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 เร่ือง I’m hungry! เวลา 1 ช่ัวโมง

ชั้นประถมศกึ ษาปีท่ี 5 ครผู สู้ อน นางสาวพมิ ภาพร แจม่ หมอ้

………………………………………………………………………………………………………………..............……..

มาตรฐานการเรียนรู/้ ตัวช้วี ดั

มาตรฐานการเรยี นรู้

ต 1.2 มีทักษะการสือ่ สารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมลู ข่าวสาร แสดงการความรสู้ ึก

และความคดิ เห็นอย่างมปี ระสทิ ธภิ าพ

ต 4.1 ใช้ภาษาตา่ งประเทศในสถานการณ์ต่าง ๆ ทง้ั ในสถานศึกษา ชุมชน และสังคม

ตวั ชีว้ ดั

ต 1.2 ป.5/1 พูด/เขยี นโต้ตอบในการส่อื สารระหวา่ งบคุ คล

ต 1.2 ป.5/3 พูด/เขยี นแสดงความต้องการ ขอความชว่ ยเหลอื ตอบรับและปฏิเสธการให้

ความช่วยเหลือในสถานการณ์งา่ ย ๆ

ต 1.2 ป.5/5 พดู /เขียนแสดงความรูส้ กึ ของตนเองเกี่ยวกับเรือ่ งต่าง ๆ

ต 4.1 ป.5/1 ฟงั พดู และอ่าน/เขยี นในสถานการณ์ตา่ ง ๆ ทเี่ กดิ ขนึ้ ในห้องเรียนและ

สถานศกึ ษา

จุดประสงค์การเรียนรู้สตู่ วั ช้ีวัด
1. จับคู่ภาพและคาศัพท์อาหาร (K)
2. พดู โตต้ อบตามบทสนทนาทเ่ี รยี น (P)
3. ใหค้ วามร่วมมอื ในกจิ กรรมการเรยี นภาษาอังกฤษ (A)

สาระสาคญั
การเรียนรู้คาศัพท์หมวดอาหารและเครื่องดื่ม การฝกึ พดู ประโยคตามโครงสร้างประโยค I’m hungry!

และบทสนทนา What would you like to eat? I’d like ___(food and drink)___. ซง่ึ นักเรยี นจะ
สามารถนาคาศพั ทแ์ ละประโยคภาษาอังกฤษดังกลา่ วไปประยุกตใ์ ช้ตามสถานการณ์ตา่ ง ๆ ในชีวติ ประจาวนั ได้
อยา่ งมีประสิทธภิ าพ

สาระการเรยี นรู้
Vocabulary
fish rice ice cream sausages milk chicken mangoes burgers tomatoes meat
lemonade
Sentence
I am hungry!
Conversation
A: What would you like to eat?
B: I’d like ___(food and drink)___.

คณุ ลักษณะอันพึงประสงค์
1. มวี ินยั
2. ใฝเ่ รียนรู้

สมรรถนะสาคญั ของผู้เรยี น
1. ความสามารถในการสอ่ื สาร
2. ความสามารถในการใช้ทักษะชีวติ
3. ความสามารถการใช้เทคโนโลยี

ทกั ษะในศตวรรษที่ 21
1. ความรพู้ ้นื ฐาน (Foundational literacies)
1.1 ภาษา
1.2 เทคโนโลยี
2. สมรรถนะของผเู้ รียน (Competencies)
2.1 การสื่อสาร
2.2 การมสี ่วนร่วม
3. คุณลกั ษณะของผ้เู รียน (Character Qualities)
3.1 ความกระตือรือรน้
3.2 ความเปน็ ผู้นา

ชิน้ งาน/ภาระงาน(หลกั ฐาน ร่องรอยแสดงความร้)ู
1. ใบงานท่ี 2.1
2. การสนทนาภาษาอังกฤษตามบทสนทนาทเ่ี รยี น
3. แบบทดสอบก่อนเรยี นและหลังเรียน

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ขัน้ นา (Warm Up)
1. ครแู ละนักเรยี นกลา่ วทักทายกันเปน็ ภาษาอังกฤษ
2. ครูเปิดเพลง What Would You Like To Eat? ให้นักเรยี นฟัง 1 รอบ จาก

https://www.youtube.com/watch?v=OESBH5SK_9c ซงึ่ มีเนือ้ ร้องดังน้ี
What would you like to eat?
What would you like to eat?
eat, eat, eat, eat
eat, eat, eat, eat
eat, eat, eat, eat, eat
I would like an apple. I would like an apple.
I would like an orange. I would like an orange.
I would like a grape. I would like a grape.
I would like a banana. I would like a banana.
Here you are. Here you are. Thank you!

3. ครสู อนนักเรียนร้องเพลงและทาท่าประกอบ
4. นักเรยี นและครูร้องเพลงและทาท่าประกอบพร้อมกนั 1 รอบ
5. ครูนา monsters 1 ตวั ที่ครูจัดเตรยี มไวข้ ึ้นมา และเลา่ เร่อื งให้นกั เรียนฟังดังนี้

“This is a story about a hungry monster. It’s our new story this week. Our
monster likes to eat a lot. Today he eats a lot of food. He eats 4 burgers, 1 onion, 3
mangoes, 2 chicken and some milk.” (ครจู ับอาหารใสป่ ากกา monster ตามจานวนในบทอ่าน)

6. ครถู ามนกั เรยี น ดังนี้
Is the story about the monkey? (No)
What is this? (monster)
Does the hungry monster eat a lot of food? (Yes)
What does the monster have today? (burgers, tomato, mangoes, chicken, milk)
How many burgers does he have? (4 burgers)
“You know? What are you going to learn today?”

ข้ันนาเสนอ (Presentation)
7. ครูพูดประโยค I’m hungry! 2-3 ครั้ง และทาท่าลบู ทอ้ ง
8. นกั เรยี นทาท่าตาม
9. ครูแจกใบความรู้ให้นักเรียนคนละ 1 แผ่น

10. ครูเขียนประโยค I’m hungry! บนกระดาน และสอนนักเรยี นอา่ น 1-2 คร้ัง
11. นักเรยี นพูดประโยค I’m hungry! 2-3 คร้งั และทาท่าลูบทอ้ ง
12. ครูนาเสนอคาศพั ท์โดยใช้ flashcard ดงั นี้ fish rice ice cream sausages milk chicken
mangoes burgers tomatoes meat lemonade
13. ครูอ่านออกเสยี งคาศัพท์ 2-3 ครั้งและนักเรียนอ่านออกเสียงตาม และสะกด
14. ครเู ปิด PowerPoint แสดงประโยค ดังนี้

A: What would you like to eat?
B: I’d like ___(food and drink)___.
15. ครูอ่านออกเสยี งประโยคและให้นักเรยี นอา่ นตามจนคลอ่ ง
ขน้ั ฝกึ (Practice)
16. นักเรียนตวั แทนที่ครเู ลือกไว้ 3 คน ออกมาสนทนากบั ครถู อื monster อ้าปาก 1 ตัว ดงั น้ี
Teacher: I am hungry!
Student1: What would you like to eat?
Teacher: I’d like some milk. (นักเรียนตวั แทนจงึ นา flashcard รปู นมใสใ่ นปาก
ของ monster)
Teacher: I am hungry!
Student2: What would you like to eat?
Teacher: I’d like a sausage. (นกั เรียนตัวแทนจึงนา flashcard รูปไสก้ รอกใสใ่ น
ปากของ monster)
Teacher: I am hungry!
Student3: What would you like to eat?
Teacher: I’d like a mango. (นักเรียนตวั แทนจึงนา flashcard รูปมะม่วงใส่ในปาก
ของ monster)
17. ครูแบ่งแบ่งกล่มุ นกั เรยี นกลุม่ ละ 7-8 คน โดยครูคละนักเรียนกลุ่ม เก่ง ปานกลาง และอ่อน
18. ครแู จก monster และ flashcard ให้นกั เรยี นกลมุ่ ละ 1 ชดุ
19. นกั เรียนเกง่ ของแตล่ ะกลุ่ม เปน็ monster คอยจับ monster อ้าปาก และให้สมาชิกในกล่มุ
สนทนาด้วยประโยค
A: I am hungry!
B: What would you like to eat?
A: I’d like ___(food and drink)___. (นักเรียนท่ีถูกถามจงึ นา flashcard รปู
อาหารน้ัน ๆ ท่ีได้ฟังใส่ในปากของ monster)

20. ครูควบคมุ ให้นักเรยี นได้ร่วมกิจกรรมทุกคน อาจเปลี่ยนให้นกั เรยี นคนอื่น ๆ มาเป็น monster
บ้าง

ขัน้ นาไปใช้ (Production)
21. นักเรียนเลน่ เกมจากโปรแกรม Picaro Unit 8 Topic 14 Game 2
22. โดยครใู ห้เลน่ เป็นกลมุ่ ทีละกลมุ่ โดยให้สมาชิกทกุ คนในกล่มุ ได้ออกมาเล่นเกมทุกคน
23. นกั เรยี นจับคู่ ออกมาสนทนาด้วยประโยค

A: What would you like to eat?
B: I’s like _____________. (นกั เรียนบอกอาหารที่ตนเองต้องการรับประทาน)
24. นักเรียนสลบั กนั สนทนา
25. นักเรยี นทาใบงานที่ 2.1 โดยก่อนเริ่มทาแบบฝึกหดั ครูอนญุ าตใหน้ ักเรียนทบทวนคาศัพท์จาก
flashcard ดว้ ยตนเองก่อนได้
ข้นั สรุป (Wrap up)
26. ครเู ลอื กนักเรยี นท่ีเป็นนักเรียนเรียนออ่ นออกมาช่วยกนั เลน่ เกม Picaro Unit 6 Topic 14
Game 1
27. ครแู ละนักเรียนกลา่ วลากันเป็นภาษาอังกฤษ

สอื่ การเรยี นรู้
1. flashcards เรอื่ ง food and drink สาหรับสอนคาศัพท์
2. PowerPoint แสดงบทสนทนา
3. monsters ทคี่ รสู ร้างขนึ้ และ flashcards จานวน 4 ชุด สาหรับทากิจกรรมขนั้ practice
4. โปรแกรม Picaro Unit 6 Topic 14 Game 1 และ Unit 8 Topic 14 Game 2
5. เพลง What Would You Like To Eat? จาก

https://www.youtube.com/watch?v=OESBH5SK_9c

การวดั และประเมนิ ผล เครื่องมือ เกณฑ์กำรประเมิน
ประเดน็ กำรประเมิน วิธกี ำรวัดและประเมนิ ผล

1. จับคภู่ าพและคาศัพท์ การตรวจใบงาน ใบงานที่ 2.1 ได้คะแนนรอ้ ยละ 50 ถือ
อาหาร (K) วา่ ผา่ นเกณฑ์

2. พดู โต้ตอบตามบท การประเมินการพดู โตต้ อบ แบบประเมนิ การพูด ไดค้ ะแนนรอ้ ยละ 50 ถือ
สนทนาทเี่ รยี น (P) โต้ตอบ ว่าผ่านเกณฑ์

3. ให้ความร่วมมอื ใน การสังเกตการใหค้ วาม แบบประเมินการให้ ได้ผลการประเมินระดับ
กิจกรรมการเรียน รว่ มมอื ในกิจกรรมการ ความรว่ มมือในกิจกรรม คุณภาพ พอใช้ ขึน้ ไป ถือ
ภาษาอังกฤษ (A) เรยี นภาษาองั กฤษ การเรยี นภาษาอังกฤษ วา่ ผ่านเกณฑ์



Worksheet 2.1

Name……………………………………………………………………..Class……………….No. …………………

Direction: Match words and pictures by writing numbers in the boxes.

lemonade 1. 2.

tomatoes

mangoes 3. 4.

milk

fish 5. 6.

sausages

ice cream 7. 8.

rice

meat 9.

burgers

10.

Worksheet 2.1 (KEY)

Name……………………………………………………………………..Class……………….No. …………………

Direction: Match words and pictures by writing numbers in the boxes.

lemonade 1 1. 2.

tomatoes 3 3. 4.
mangoes 4 5. 6.
milk 7
fish 10

sausages 6 7. 8.
ice cream 2

rice 5

meat 9 9.

burgers 8

10.

*ไดค้ ะแนนรอ้ ยละ 50 หรือ 5
คะแนนข้นึ ไป ถือว่าผา่ นเกณฑ์

แบบทดสอบกอ่ นเรยี น

Name……………………………………………………………………..Class……………….No. …………………

Direction: Tick  the correct answer.

1. ___________would you like to drink? 7. At a fast food restaurant

a. How often A: ____________________________

b. What B: I’d like a cheeseburger and a small

c. How much coke.

2. ___________would you like to eat? a. Would you like to have?

a. How often b. What would you like to drink?

b. What c. What would you like to have?

c. How many 8. What would you like to eat?
3. __________________ you like to eat?

a. What would

b. How much

c. How many a. I’d like some chickens.
4. A: ____________________________? b. I’d like some potatoes.
c. I’d like some burgers.
B: A pizza, please.

a. Where are you going? 9. What would you like to eat?

b. What would you like to eat?

c. What are you doing?

5. Waiter: What would you like to

have, madame? a. I’d like one burger.
Anna: _____________________ b. I’d like two bananas.
c. I’d like three sausages.
mix fruit salad. 10. What would you like to eat?
a. I don’t want a. I’d like some lemonade.
b. I’d like b. I’d like some ice cream.
c. I don’t like c. I’d like some milk.
6. What would you like to drink?
a. I’d like one burger.

b. I’d like three sausages.

c. I’d like some milk.

แบบทดสอบหลังเรยี น

Name……………………………………………………………………..Class……………….No. …………………

Direction: Tick  the correct answer.

1. ___________would you like to drink? 7. At a fast food restaurant

a. How often A: ____________________________

b. What B: I’d like a cheeseburger and a small

c. How much coke.

2. ___________would you like to eat? a. Would you like to have?

a. How often b. What would you like to drink?

b. What c. What would you like to have?

c. How many 8. What would you like to eat?
3. __________________ you like to eat?

a. What would

b. How much

c. How many a. I’d like some chickens.
4. A: ____________________________? b. I’d like some potatoes.
c. I’d like some burgers.
B: A pizza, please.

a. Where are you going? 9. What would you like to eat?

b. What would you like to eat?

c. What are you doing?

5. Waiter: What would you like to

have, madame? a. I’d like one burger.
Anna: _____________________ b. I’d like two bananas.
c. I’d like three sausages.
mix fruit salad. 10. What would you like to eat?
a. I don’t want a. I’d like some lemonade.
b. I’d like b. I’d like some ice cream.
c. I don’t like c. I’d like some milk.
6. What would you like to drink?
a. I’d like one burger.

b. I’d like three sausages.

c. I’d like some milk.

เฉลยแบบฝกึ หดั ก่อนเรียนและหลังเรยี น

1. b
2. b
3. a
4. b
5. b
6. c
7. c
8. c
9. c
10. b

*ได้คะแนนร้อยละ 50 หรือ 5 คะแนนข้นึ ไปถือว่าผา่ นเกณฑ์

ใบควำมรู้

I’m hungry. (ไอมฺ ฮังกริ) ฉนั หิว

Vocabularies rice ice cream sausages
fish
Milk chicken mangoes burgers

tomatoes meat lemonade

แบบประเมนิ กำรพดู โต้ตอบ
เรือ่ ง ………………………………………………………………………………….…. ชน้ั ประถมศกึ ษำปีที่ …………..
รำยวชิ ำ ภำษำอังกฤษพน้ื ฐำน โรงเรยี นบ้ำนผำเวียง อำเภอศรีสชั นำลยั จังหวดั สุโขทัย

รำยกำร

ท่ี ชื่อ กำรออกเสยี ง ไวยำกรณ์ ควำมคลอ่ งแคลว่ กำรแสดงทำ่ ทำง รวม
(Pronunciation) (Grammar) (Fluency) (Posture)

4 44 4

1

2

3

4

5

6

7

8

9

10

11

12

13

14

15

16

17

18

19

20

ลงชอื่ .........................................................ผปู้ ระเมิน
(นางสาวพิมภาพร แจม่ หม้อ)
……../……………./…………

เกณฑ์กำรประเมนิ กำรสนทนำโตต้ อบ
กำรออกเสยี ง (Pronunciation)

1 พดู ยงั ไม่ได้และโต้ตอบไมไ่ ด้
2 ออกเสียงผิด และพูดเข้าใจยาก
3 ออกเสยี งผดิ เป็นบางครัง้
4 ออกเสยี งถูกต้อง พดู ได้
ไวยำกรณ์ (Grammar)
1 ใช้โครงสรา้ งไวยากรณ์ผดิ ไม่สามารถสอื่ สารได้
2 ใชไ้ วยากรณเ์ บื้องต้นผิด วลีถูกตอ้ งบ้าง
3 ใชโ้ ครงสรา้ งไวยากรณ์ได้ถูกต้อง แต่มีข้อผิดพลาดเล็กน้อย
4 ไมม่ ีขอ้ ผิดพลาด ทง้ั ในการใช้คาศัพทแ์ ละโครงสรา้ ง
ควำมคล่องแคล่ว (Fluency)
1 พดู แล้วหยุดนาน พูดไม่จบประโยคหรอื โตต้ อบไม่ได้
2 พดู ๆ แล้วพูดต่อไมไ่ ด้ พยายามพดู ต่อไปโดยเร่ิมใหม่
3 สนทนาธรรมชาติและต่อเนอ่ื ง บางคร้งั ยงั ตะกุกตะกัก
4 สนทนาเป็นธรรมชาติ หยดุ บา้ งเชน่ เดยี วกับเจ้าของภาษา
กำรแสดงทำ่ ทำง (Posture)
1 ไม่มีการแสดงท่าทางเลย
2 แสดงทา่ ทางไมเ่ ป็นธรรมชาติขาดความน่าสนใจ
3 แสดงท่าทางเหมาะสมกับบทสนทนา แตไ่ มต่ ่อเนื่อง
4 แสดงทา่ ทางประกอบแสดงท่าทางเหมาะสมกับบทสนทนา นา่ สนใจ

เกณฑก์ ำรผำ่ นกำรประเมิน
ไดค้ ะแนนร้อยละ 50 ถือว่าผ่านเกณฑ์

แบบบันทึกกำรประเมนิ พฤติกรรม (มีส่วนร่วมในกิจกรรมกำรเรยี นภำษำองั กฤษ)

หนว่ ยท่ี ................... เรื่อง …………………………………………………………….. ช้นั ประถมศึกษำปี ...................

คำช้แี จง ทาเครื่องหมาย  ในชอ่ งคะแนนที่ตรงกับความจริงมากทสี่ ุด

ท่ี ชอ่ื -สกุล ดีมาก ดี พอใช้ ต้องปรบั ปรุง
(4) (3) (2) (1)
1
2
3
4
5
6
7
8
9
10
11
12
13
14
15
16
17
18
19
20

ลงชื่อ.........................................................ผปู้ ระเมิน

(นางสาวพมิ ภาพร แจม่ หมอ้ )
................./................./.................

เกณฑก์ ำรประเมนิ กำรสังเกตพฤตกิ รรมนกั เรียน (มสี ่วนร่วมในกจิ กรรมกำรเรยี นภำษำองั กฤษ)

เกณฑ์กำรใหค้ ะแนน

ดมี ำก(4) ด(ี 3) พอใช้(2) ตอ้ งปรับปรุง(1)

รว่ มมอื และชว่ ยเหลอื ใน ร่วมมอื และช่วยเหลือใน รว่ มมอื และชว่ ยเหลือใน ไมม่ ีความร่วมมือในขณะทา
การทากิจกรรมอยา่ งดี การทากจิ กรรมเปน็ ส่วน การทากจิ กรรมเป็น กิจกรรม
ใหญ่ บางครงั้

เกณฑ์กำรผำ่ นกำรประเมนิ
ไดผ้ ลการประเมินระดบั คณุ ภาพ พอใช้ ข้ึนไป ถือว่าผา่ นเกณฑ์

ภำคผนวก

ส่อื กำรสอน

PowerPoint

Flashcard สำหรับสอนคำศพั ท์
Monsters จำนวน 4 ตวั

Flashcard ภำพ food and drink สำหรบั ทำกจิ กรรมข้นั Practice

โปรแกรม Picaro Unit 6 Topic 14 Game 1
โปรแกรม Picaro Unit 8 Topic 14 Game 2

หนว่ ยพัฒนำครู: บรษิ ทั ไทยอนิ ฟอร์เมช่นั พับลชิ ชิ่งซสิ เตม็ ส์ จำกดั


Click to View FlipBook Version