แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
เซลล์ของสิ่งมีชีวิต
เวลา 5 ชั่วโมง
1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
1.1 ตัวชี้วัด
ว 1.2 ม.1/2 ใช้กล้องจุลทรรศน์ใช้แสงศึกษาเซลล์และโครงสร้างต่าง ๆ ภายในเซลล ์
ม.1/3 อธิบายความสัมพันธ์ระหว่างรูปร่างกับการทำหน้าที่ของเซลล ์
ม.1/4 อธิบายการจัดระบบของสิ่งมีชีวิต โดยเริ่มจากเซลล์ เนื้อเยื่อ อวัยวะ ระบบอวัยวะ
จนเป็นสิ่งมีชีวิต
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายความสัมพันธ์ระหว่างรูปร่างของเซลล์ต่อการทำหน้าที่ของเซลล์ได (K)
้
2. อธิบายการจัดระบบของสิ่งมีชีวิตได (K)
้
้
3. ใช้งานกล้องจุลทรรศน์แบบใชแสงตามขั้นตอนที่ถูกต้องได (P)
้
4. ปฏิบัติตามขั้นตอนการใช้งานกล้องจุลทรรศน์แบบใช้แสงได (A)
้
3. สาระการเรียนรู้
สาระการเรียนรู้แกนกลาง สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
ิ่
ี
- เซลล์เป็นหน่วยพื้นฐานของสิ่งมีชวิต สงมีชวิตบางชนิด พิจารณาตามหลักสตรของสถานศึกษา
ู
ี
มีเซลล์เพียงเซลล์เดียว เช่น อะมีบา พารามีเซียม ยีสต ์
บางชนิดมีหลายเซลล์ เช่น พืช สัตว์
- เซลล์ของสิ่งมีชีวิตมีรูปร่างลกษณะทหลากหลาย และมี
ี่
ั
ความเหมาะสมกับหน้าที่ของเซลล์นั้น เช่น เซลล ์
ประสาทส่วนใหญ่มีเส้นใยประสาทเป็นแขนงยาว
นำกระแสประสาทไปยังเซลล์อื่น ๆ ที่อยู่ไกลออกไป
์
เซลล์ขนรากเป็นเซลลผิวของรากทมีผนังเซลลและ เยื่อ
์
ี่
้
หุ้มเซลล์ยื่นยาวออกมา ลักษณะคลายขนเส้นเล็ก ๆ เพื่อ
เพิ่มพื้นที่ผิวในการดูดน้ำและแร่ธาต ุ
48
- พืชและสัตว์เป็นสงมีชีวิตหลายเซลล์มีการจดระบบ โดย
ั
ิ่
เริ่มจาก เซลล์ไปเป็นเนื้อเยื่อ อวัยวะ ระบบอวัยวะ และ
็
สิ่งมีชีวิต ตามลำดับ เซลล์หลายเซลล์มารวมกันเปน
เนื้อเยื่อ เนื้อเยื่อหลายชนิดมารวมกันและทำงานร่วมกัน
เป็นอวัยวะ อวัยวะต่าง ๆ ทำงานร่วมกัน
4. สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
เซลล์ (cell) เป็นหน่วยพื้นฐานที่เล็กที่สุดของสิ่งมีชีวิต ทั้งสิ่งมีชีวิตเซลล์เดียวและสิ่งมีชีวิตหลาย
เซลล์ ซึ่งเซลล์แต่ละชนิดจะมีรูปร่างและลักษณะที่แตกต่างกัน โดยทั่วไปเซลล์ของสิ่งมีชีวิตจะมีขนาดเลก
็
ไม่สามารถมองเห็นได้ด้วยตาเปล่า จึงต้องใช้กล้องจุลทรรศน์ในการศึกษารูปร่างและลักษณะของเซลล ์
5. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียนและคุณลักษณะอันพึงประสงค์
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. ความสามารถในการสื่อสาร 1. มีวินัย
2. ความสามารถในการคิด 2. ใฝ่เรียนรู้
1) ทักษะการสังเกต 3. มุ่งมั่นในการทำงาน
2) ทักษะการระบุ
3) ทักษะการเปรียบเทียบ
4) ทักษะการจำแนกประเภท
5) ทักษะการสำรวจ
3. ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
6. กิจกรรมการเรียนรู้
แนวคิด/รูปแบบการสอน/วิธีสอน/เทคนิค : สบเสาะหาความรู้ 5Es (5Es Instructional Model)
ื
49
ชั่วโมงที่ 1
ขั้นนำ
กระตุ้นความสนใจ (Engage)
1. ครูแจ้งผลการเรียนรู้ให้นักเรียนทราบ
2. ครูให้นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน เพื่อวัดความรู้เดิมของนักเรียนก่อนเข้าสู่บทเรียน
3. ครูกระตุ้นความสนใจของนักเรียนเกี่ยวกับเรื่องที่จะเรียนวันนี้ โดยให้นักเรียนดูภาพสิ่งมีชีวิตเซลล ์
ี
เดียวและสิ่งมีชีวิตหลายเซลล์ จาก PPT จากนั้นครูถามคำถาม Big Question ว่า สิ่งที่เล็กท่สุด
ในร่างกายของเราคืออะไร แล้วให้นักเรียนระดมความคิดในการตอบคำถาม
(แนวคำตอบ เซลล์ เป็นหน่วยที่เล็กที่สุดในร่างกายของสิ่งมีชีวิตทุกชนิด)
ขั้นสอน
สำรวจค้นหา (Explore)
1. ครูถามคำถามเพื่อทบทวนความรู้เดิมว่า สิ่งมีชีวิตแตกต่างจากสิ่งไม่มีชีวิตอย่างไร เพราะเหตใดจง
ึ
ุ
เป็นเช่นนั้น
(แนวคำตอบ สิ่งมีชีวิตสามารถเจริญเติบโต เคลื่อนไหว หายใจ ขับถ่าย สืบพันธุ์ และตอบสนอง
ต่อ สิ่งเร้าได้ ส่วนสิ่งไม่มีชีวิตไม่มีคุณสมบัติของลักษณะดังกล่าว เพราะสิ่งมีชีวิตทุกชนิดล้วน
ประกอบไปด้วยเซลล์ที่เป็นหน่วยพื้นฐานให้สิ่งมีชีวิตดำเนินกิจกรรมต่าง ๆ เพื่อใช้ในการ
ี
ดำรงชวิต)
ี่
2. ครูถามคำถามเพื่อโยงเข้าสู่หัวข้อทจะเรียนว่า ร่างกายของสิ่งมีชีวิตแต่ละชนิดจะมีโครงสร้าง และ
จำนวนเซลล์ในการดำรงชีวิตเหมือนกันหรือไม่
(แนวคำตอบ ร่างกายของสิ่งมีชีวิตแต่ละชนิดจะมีโครงสร้าง และจำนวนเซลล์ในการดำรงชีวิต
ไม่เหมือนกัน)
3. ครูให้นักเรียนศึกษาวีดิทัศน์การเคลื่อนที่ของพารามีเซียมกับการเคลื่อนที่ของสัตว์ แล้วให้นักเรียน
ร่วมกันอภิปรายเปรียบเทียบความแตกต่างระหว่างสิ่งมีชีวิตทั้งสองชนิด ในประเด็นของจำนวน
เซลล์ และการทำงานร่วมกันของเซลล์ที่มีผลต่อการเคลื่อนที่
4. ครูให้นักเรียนศึกษา เรื่อง ประเภทเซลล์ของสิ่งมีชีวิต ในหัวข้อสิ่งมีชีวิตเซลล์เดียว และยกตัวอย่าง
ภาพสิ่งมีชีวิตเซลล์เดียวจากหนังสือเรียนวิทยาศาสตร์ ม.1 เล่ม 1 หน้าที่ 29
50
ชั่วโมงที่ 2
ขั้นสอน
สำรวจค้นหา (Explore)
1. ครูถามคำถามเพื่อโยงเข้าสู่หัวข้อถัดไปว่า เซลล์ต่าง ๆ ที่อยู่บนร่างกายของเรามีรูปร่างและ
หน้าที่เหมือนกันหรือไม่ อย่างไร
(แนวคำตอบ เซลล์บนร่างกายมนุษย์มีรูปร่างแตกต่างกันตามความเหมาะสมกับหน้าที่การ
ทำงานของเซลล์แต่ละชนิด เช่น เซลล์กล้ามเนื้อเกี่ยวข้องกับการเคลื่อนที่ เซลล์รับแสงในดวงตา
เป็นต้น)
2. ครูให้นักเรียนศึกษาตัวอย่างสิ่งมีชีวิตหลายเซลล เช่น พืช สัตว์ เป็นต้น โดยให้นักเรียนศึกษา
์
รูปร่างและหน้าที่ของเซลล์จาก PPT หรือหนังสือเรียนวิทยาศาสตร์ ม.1 เล่ม 1 หน้าที่ 30-31
์
3. ครูให้นักเรียนจับกลุ่ม กลุ่มละ 4-5 คน ร่วมกันยกตัวอย่างเซลลของสิ่งมีชีวิตมา 10 ชนิด พร้อม
ี่
์
อธิบายความสัมพันธ์ระหว่างรูปร่างกับหน้าทของเซลลชนิดนั้น แล้วส่งตัวแทนออกมานำเสนอ
หน้าชั้นเรียน
ชั่วโมงที่ 3
ขั้นสอน
สำรวจค้นหา (Explore)
ิ่
ู่
1. ครูถามคำถามเกริ่นนำเข้าสหัวข้อที่จะเรียนว่า เราจะศึกษารูปร่างและลักษณะเซลลของสงมีชวิต
์
ี
เซลล์เดียว และเซลล์ของสิ่งมีชีวิตหลายเซลล์ได้อย่างไร
์
์
(แนวคำตอบ การศึกษาเซลล์ของสิ่งมีชีวิตเซลลเดียว และเซลล์ของสิ่งมีชีวิตหลายเซลลตองอาศย
ั
้
กล้องจุลทรรศน์เข้ามาช่วยในการศึกษา)
2. ครูนำเข้าสู่บทเรียนโดยการเล่าประวัติของรอเบิร์ต ฮุค พอสังเขป พร้อมทั้งอธิบายเพิ่มเตม
ิ
เกี่ยวกับกล้องจุลทรรศน์ที่รอเบิร์ต ฮุค เป็นผู้ผลิตขึ้นเพื่อใช้ในการศึกษาเซลล์ จากนั้นครูตั้งคำถาม
เพื่อกระตุ้นความสนใจของนักเรียนว่า เซลล ที่รอเบิร์ต ฮุค ค้นพบมีลักษณะอย่างไร
์
ู
(แนวคำตอบ รอเบิร์ต ฮุค ใช้กล้องจุลทรรศน์ส่องดไม้คอร์กที่เฉือนบาง ๆ และพบช่องขนาดเล็ก
จำนวนมาก เรียกช่องเหล่านี้ว่า เซลล์ (cell) แต่เซลล์ที่รอเบิร์ต ฮุค เห็นนั้นเป็นเซลล์ที่ตายแล้ว
เพราะ ภายในไม่มีองค์ประกอบที่มีชีวิตอยู่มีเพียงผนังเซลล์เรียงติดกันเป็นช่องสี่เหลี่ยม)
3. ครูอธิบายส่วนประกอบของกล้องจุลทรรศน์จาก PPT หรือหนังสือเรียนวิทยาศาสตร์ ม.1 เล่ม 1
หน้าที่ 32
51
ื
4. ครูสาธิตการใช้งานกล้องจลทรรศน์แบบใช้แสงตามขั้นตอนทถูกต้อง จาก PPT หรือหนังสอเรียน
ุ
ี่
วิทยาศาสตร์ ม.1 เล่ม 1 หน้าที่ 33
5. ครูแจกใบงานที่ 2.1 เรื่อง เซลล์ของสิ่งมีชีวิต แล้วให้นักเรียนศึกษาคำชี้แจงในใบงาน
6. ครูให้นักเรียนจับกลุ่ม กลุ่มละ 4-5 คน ฝึกปฏิบัติใช้งานกล้องจุลทรรศน์ โดยใช้สไลด์ตัวอย่างท ี่
จัดเตรียมไว้แลว ได้แก่ พารามีเซียม ยูกลีนา เซลล์เม็ดเลอดแดง เซลล์อสุจิ เซลล์ประสาท เซลล ์
ื
้
คุม เป็นต้น โดยแต่ละกลุ่มจะได้รับสไลด์ตัวอย่างที่แตกต่างกัน จากนั้นครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่ม
สังเกตรูปร่าง แล้ววาดภาพและบรรยายลักษณะและหน้าที่ของเซลล์ แต่ละชนิดลงในใบงานท ี่
2.1 เรื่อง เซลล์ของสิ่งมีชีวิต
ชั่วโมงที่ 4
ขั้นสอน
อธิบายความรู้ (Explain)
1. ครูสุ่มเลือกนักเรียน 4 คน ออกมานำเสนอใบงานที่ 2.1 หน้าชั้นเรียน โดยนักเรียนแต่ละคน
นำเสนอในหัวข้อ ดังนี้
นักเรียนคนที่ 1 นำเสนอขั้นตอนการใช้กล้องจุลทรรศน์
นักเรียนคนที่ 2 นำเสนอความแตกต่างระหว่างสิ่งมีชีวิตเซลล์เดียวกับสิ่งมีชีวิตหลายเซลล์
ี่
นักเรียนคนที่ 3 และ 4 นำเสนอความสัมพันธ์ระหว่างรูปร่างของเซลลต่อการทำหน้าทของเซลล ์
์
จากสไลด์ตัวอย่าง
2. ครูอธิบายเพิ่มเติมเพื่อเสริมความเข้าใจหลังจากนักเรียนแต่ละคนนำเสนอจบ
ชั่วโมงที่ 5
ขั้นสรุป
ขยายความเข้าใจ (Expand)
1. ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดลงในแบบฝึกหัดวิทยาศาสตร์ ม.1 เล่ม 1
ตรวจสอบผล (Evaluate)
1. ครูตรวจใบงานที่ 2.1 เรื่อง เซลล์ของสิ่งมีชีวิต
2. ครูตรวจแบบฝึกหัดในแบบฝึกหัดวิทยาศาสตร์ ม.1 เล่ม 1
3. ครูประเมินพฤติกรรมการทำงานรายกลมจากการศึกษาองค์ประกอบและการใช้งานของกล้องจลทรรศน์
ุ
ุ่
4. ครูประเมินการนำเสนอใบงาน โดยใช้แบบประเมินการนำเสนอผลงาน
52
7. การวัดและประเมินผล
รายการวัด วิธีการ เครื่องมือ เกณฑการประเมิน
์
7.1 การประเมินก่อนเรียน
- แบบทดสอบก่อน - ตรวจแบบทดสอบก่อน - แบบทดสอบก่อนเรียน ประเมินตามสภาพ
เรียน หน่วยการ เรียน จริง
เรียนรู้ที่ 2 เรื่อง
หน่วยของสิ่งมีชีวิต
7.2 ประเมินระหว่างการจัด
กิจกรรมการเรียนรู้
1) เซลล์ของสิ่งมีชีวิต - ตรวจใบงานที่ 2.1 เรื่อง - เฉลยใบงานที่ 2.1 เรื่อง ร้อยละ 60
เซลล์ของสิ่งมีชีวิต เซลล์ของสิ่งมีชีวิต ผ่านเกณฑ์
2) การนำเสนอผลงาน - ประเมินการนำเสนอ - แบบประเมินการนำเสนอ ระดับคุณภาพ 2
ผลงาน ผลงาน ผ่านเกณฑ์
3) พฤติกรรมการ - สังเกตพฤติกรรม - แบบสังเกตพฤติกรรม ระดับคุณภาพ 2
ทำงานรายกลุ่ม การทำงานรายกลุ่ม การทำงานรายกลุ่ม ผ่านเกณฑ์
ุ
ร
ะ
4) คณลักษณะอันพึง - สังเกตความมีวินัย - แบบประเมินคุณลักษณะ ับคุณภาพ 2
ด
ประสงค ์ ใฝเรียนรู้ และมุ่งมั่น อันพึงประสงค ์ ผ่านเกณฑ์
่
ในการทำงาน
8. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
8.1 สื่อการเรียนร ู้
1) หนังสือเรียนวิทยาศาสตร์ ม.1 เล่ม 1
2) แบบฝึกหัดวิทยาศาสตร์ ม.1 เล่ม 1
3) ใบงานที่ 2.1 เรื่อง เซลล์ของสิ่งมีชีวิต
4) PowerPoint นำเสนอภาพสิ่งมีชีวิตหลายเซลล์ และรูปร่างของเซลล์ในสิ่งมีชีวิตหลายเซลล ์
5) PowerPoint นำเสนอภาพส่วนประกอบและขั้นตอนการใช้กล้องจุลทรรศน์แบบใช้แสง
6) กล้องจุลทรรศน์
7) สไลดสิ่งมีชีวิตตัวอย่าง เช่น พารามีเซียม ยูกลนา เซลล์เม็ดเลือดแดง เซลล์อสจิ เป็นต้น
ุ
์
ี
53
8.2 แหล่งการเรียนร ู้
1) ห้องเรียน
2) ห้องปฏิบัติการ
54
ใบงานที่ 2.1
เรื่อง เซลล์ของสิ่งมีชีวิต
์
คำชี้แจง จงวาดภาพเซลล หรือสิ่งมีชีวิตภายใต้กล้องจุลทรรศน์ และอธิบายลักษณะหรือหน้าที่ของเซลล ์
สิ่งมีชีวิตชนิดนั้นลงในตารางให้สมบูรณ ์
ภาพที่เห็นภายใต้กล้องจุลทรรศน์
ประเภทของเซลล์ ลักษณะ/หน้าที่ของ
(เซลล์/สิ่งมีชีวิต) เซลล์
ภาพวาดรูปร่างของเซลล์ ชื่อ
55
56
ใบงานที่ 2.1 เฉลย
เรื่อง เซลล์ของสิ่งมีชีวิต
์
คำชี้แจง จงวาดภาพเซลล หรือสิ่งมีชีวิตภายใต้กล้องจุลทรรศน์ และอธิบายลักษณะหรือหน้าที่ของเซลล ์
สิ่งมีชีวิตชนิดนั้นลงในตารางให้สมบูรณ ์
ภาพที่เห็นภายใต้กล้องจุลทรรศน์
ประเภทของเซลล์ ลักษณะ/หน้าที่ของ
(เซลล์/สิ่งมีชีวิต) เซลล์
ภาพวาดรูปร่างของเซลล์ ชื่อ
เซลล์มีรูปร่างคล้าย
์
พารามีเซียม สิ่งมีชีวิตเซลลเดียว รองเท้าและมีขนเล็ก ๆ
รอบเซลล ์
เซลล์มีลักษณะคลายกับ
้
รูปกระสวยปลายหัว
์
ยูกลีนา สิ่งมีชีวิตเซลลเดียว
และท้ายแหลม มีขน
ยาว 1 เส้น
เซลล์มีลักษณะเป็นทรง
เซลล์เม็ดเลือด เซลล์ของสิ่งมีชีวิต กลม ตรงกลางมีรอยบุ๋ม
แดง หลายเซลล ์ เพื่อทำหน้าที่จับกับ
ออกซิเจน
เซลล์มีลักษณะคล้าย
ั
เซลล์ของสิ่งมีชีวิต ลูกอ๊อด มีส่วนหัว ลำตว
ุ
เซลล์อสจ ิ
หลายเซลล ์ และหางซึ่งใช้ในการ
เคลื่อนที่ไปหาเซลล์ไข่
เซลล์มีลักษณะเปนแฉก
็
เซลล์ของสิ่งมีชีวิต
เซลล์ประสาท ทำหน้าที่รับส่งกระแส
หลายเซลล ์
ประสาท
57
เซลล์มีลักษณะคล้าย
เซลล์ของสิ่งมีชีวิต เมล็ดถั่ว 1 คู่ ประกบกัน
เซลล์คุม
หลายเซลล ์ ตรงกลางมีช่องว่าง
เรียกว่า ปากใบ
58
บันทึกผลหลังการสอน
ด้านความรู้
ด้านสมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค ์
ด้านความสามารถทางวิทยาศาสตร์
ด้านอื่น ๆ (พฤติกรรมเด่น หรือพฤติกรรมที่มีปัญหาของนักเรียนเป็นรายบุคคล (ถ้ามี))
ปัญหา/อุปสรรค
แนวทางการแก้ไข
ลงชื่อ .................................
(นายประสพโชค ประภา)
ตำแหน่ง ครชำนาญการพิเศษ
ู
60
ึ
ี่
ความเห็นของผู้บริหารสถานศกษาหรือผู้ทได้รับมอบหมาย
ข้อเสนอแนะ
ลงชื่อ .................................
(นางสาวสุภัสตรา ฝ่ายสงค)
์
ตำแหน่ง รองผู้อำนวยการโรงเรียนโคกโพธิ์ไชยศึกษา
ี่
ความเห็นของผู้บริหารสถานศกษาหรือผู้ทได้รับมอบหมาย
ึ
ข้อเสนอแนะ
ลงชื่อ .................................
(นางสาวสุภัสตรา ฝ่ายสงค)
์
ตำแหน่ง รองผู้อำนวยการโรงเรียนโคกโพธิ์ไชยศึกษา
60
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2
เซลล์พืชและเซลล์สัตว์
เวลา 3 ชั่วโมง
1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
1.1 ตัวชี้วัด
ั
ี
ี่
ว 1.2 ม.1/1 เปรียบเทยบรูปร่างและโครงสร้างของเซลล์พืชและเซลล์สตว์ รวมทั้งบรรยายหน้าทของ
ิ
์
์
ผนังเซลล เยื่อหุ้มเซลล ไซโทพลาซึม นิวเคลียส แวควโอล ไมโทคอนเดรีย และคลอโรพ
ลาสต ์
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. บรรยายหน้าที่องค์ประกอบของเซลล์ได (K)
้
2. เปรียบเทียบรูปร่างและโครงสร้างของเซลล์พืชและเซลล์สัตว์ได (P)
้
3. รับผิดชอบหน้าที่และงานที่ได้รับมอบหมาย (A)
3. สาระการเรียนรู้
สาระการเรียนรู้แกนกลาง สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
- โครงสร้างพื้นฐานที่พบทั้งในเซลล์พืชและเซลล์สัตว์ พิจารณาตามหลักสตรของสถานศึกษา
ู
และสามารถสังเกตได้ด้วยกล้องจุลทรรศน์ใช้แสง
ได้แก่ เยื่อหุ้มเซลล ไซโทพลาซึม และนิวเคลียส
์
โครงสร้างที่พบในเซลล์พืชแต่ไม่พบในเซลล์สัตว์
ได้แก่ ผนังเซลล์และคลอโรพลาสต ์
- โครงสร้างต่าง ๆ ของเซลล์มีหน้าที่แตกต่างกัน
• ผนังเซลล์ ทำหน้าที่ให้ความแข็งแรงแก่เซลล์
์
ุ
• เยื่อหุ้มเซลล์ ทำหน้าที่ห่อหุ้มเซลล และควบคม
การลำเลียงสารเข้าและออกจากเซลล ์
• นิวเคลียส ทำหน้าที่ควบคุมการทำงานของเซลล์
่
• ไซโทพลาซึม มีออร์แกเนลล์ที่ทำหน้าทแตกตางกัน
ี่
• แวคิวโอล ทำหน้าที่เก็บน้ำและสารต่าง ๆ
• ไมโทคอนเดรีย ทำหน้าที่เกี่ยวกับการสลาย
สารอาหารเพื่อให้ได้พลังงานแก่เซลล์
• คลอโรพลาสต์ เป็นแหล่งที่เกิดการสังเคราะห์ด้วยแสง
61
4. สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
ี
เซลล์สิ่งมีชีวิตมีส่วนประกอบพื้นฐานสำคัญ 3 ส่วน ได้แก่ เยื่อหุ้มเซลล์ ไซโทพลาซึม และนิวเคลยส
ั
์
แต่เซลล์พืชและเซลลสตว์จะมีบางส่วนประกอบทแตกตางกัน เช่น เซลล์พืชจะมีผนังเซลลห่อหุ้มเยื่อหุ้ม
ี่
์
่
เซลล์อีกชั้นหนึ่ง และมีคลอโรพลาสต ทำหน้าที่สร้างอาหารให้แก่เซลล ซึ่งทั้งผนังเซลล์และคลอโรพ
์
์
ลาสต์จะไม่พบในเซลล์สัตว์
5. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียนและคุณลักษณะอันพึงประสงค์
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. ความสามารถในการสื่อสาร 1. มีวินัย
2. ความสามารถในการคิด 2. ใฝ่เรียนรู้
1) ทักษะการสังเกต 3. มุ่งมั่นในการทำงาน
2) ทักษะการระบุ
3) ทักษะการเปรียบเทียบ
4) ทักษะการรวบรวมข้อมูล
5) ทักษะการจำแนกประเภท
3. ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
6. กิจกรรมการเรียนรู้
ื
แนวคิด/รูปแบบการสอน/วิธีสอน/เทคนิค : สบเสาะหาความรู้ 5Es (5Es Instructional Model)
ชั่วโมงที่ 1
ขั้นนำ
กระตุ้นความสนใจ (Engage)
1. ครูตั้งคำถามกระตุ้นความคิดนักเรียนว่า เซลล์พืชและเซลล์สัตว์มีลักษณะเหมือนหรือต่างกัน
อย่างไร แล้วให้นักเรียนช่วยกันระดมความคิดในการตอบคำถาม
(แนวคำตอบ เซลล์พืชและเซลล์สัตว์จะมีโครงสร้างพื้นฐานสำคัญ 3 ส่วนที่เหมือนกัน คือ ส่วนท ี่
ห่อหุ้มเซลล์ ไซโทพลาซึม และนิวเคลียส แต่แตกต่างกันที่รูปร่างของเซลล์ ซึ่งเซลล์พืชจะมีรูปร่าง
เหลี่ยม ส่วนเซลล์สัตว์จะมีรูปร่างกลม)
62
ขั้นสอน
สำรวจค้นหา (Explore)
1. ครูให้นักเรียนศึกษาแผนภาพโครงสร้างของเซลล์สิ่งมีชีวิตทั้งเซลล์พืชและเซลล์สัตว์ จาก PPT
หรือหนังสือเรียนวิทยาศาสตร์ ม.1 เล่ม 1 หน้าที่ 34-35 จากนั้นครูอธิบายเพิ่มเติมเกี่ยวกับ
โครงสร้างพื้นฐานสำคัญของเซลล์สิ่งมีชีวิตพอสังเขป
2. ครูถามคำถามทักษะการคิดขั้นสูง (H.O.T.S.) ว่า ถ้าเซลล์ไม่มีนิวเคลียส สิ่งมีชีวิตจะสามารถ
ดำรงชีวิตได้ตามปกติหรือไม่
(แนวคำตอบ เนื่องจากนิวเคลียสทำหน้าที่ควบคุมกิจกรรมต่าง ๆ ของเซลล์ ซึ่งหากเซลล์สิ่งมีชีวิต
ไม่มีนิวเคลียส พบว่า ถ้าเป็นสิ่งมีชีวิตเซลล์เดียว เซลล์จะไม่สามารถดำรงชีวิตได้ เนื่องจากไม่มี
นิวเคลียสควบคุมกิจกรรมต่าง ๆ ที่เกิดขึ้นภายในเซลล์ แต่ถ้าเป็นสิ่งมีชีวิตหลายเซลล์ หากเซลล ์
ไม่มีนิวเคลียสจะยังคงสามารถดำรงชีวิตได้อย่างปกติ เนื่องจากร่างกายของสิ่งมีชีวิตหลายเซลล ์
ประกอบด้วยเซลล์จำนวนมาก หากบางเซลลไม่มีนิวเคลียส เซลล์อื่น ๆ ที่มีลักษณะหรือหน้าท ี่
์
เหมือนกัน จะสามารถทำหน้าที่ทดแทนเซลล์ที่ไม่มีนิวเคลียสได้)
ชั่วโมงที่ 2
ขั้นสอน
สำรวจค้นหา (Explore)
1. ครูใช้รูปแบบการเรียนรู้แบบสี่สหาย มาจัดกระบวนการเรียนรู้ โดยให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ
4 คน ทำกิจกรรม รูปร่างและส่วนประกอบของเซลล์พืชและเซลล์สัตว์ ในหนังสือเรียน
วิทยาศาสตร์ ม.1 เล่ม 1 หน้าที่ 36-37 เพื่อสังเกตรูปร่างลักษณะของเซลล์ภายใต้กล้องจุลทรรศน์
พร้อมวาดภาพส่วนประกอบที่เห็นภายใต้กล้องจุลทรรศน์ และเปรียบเทียบกับแผนภาพของเซลล ์
ซึ่งระบุส่วนประกอบสำคัญของเซลล์ ดังนี้
สมาชิก 2 คน : ศึกษาสไลด์ของเซลล์พืช เช่น เซลล์ใบสาหร่ายหางกระรอก เซลล์เยื่อหอม เป็นต้น
สมาชิก 2 คน : ศึกษาสไลด์ของสิ่งมีชีวิตหลายเซลล์ เช่น เซลล์เยื่อบุข้างแก้ม เป็นต้น
2. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มเปรียบเทียบเซลล์พืชและเซลล์สัตว์ที่สังเกตเห็นภายใต้กล้องจุลทรรศน์
และอภิปรายผลร่วมกันว่า เซลล์พืชและเซลล์สัตว์มีส่วนประกอบใดที่เหมือนกัน และ
่
ส่วนประกอบใดที่แตกต่างกัน และอธิบายหน้าที่ของสวนประกอบต่าง ๆ ของเซลล์ พร้อมทั้งตอบ
คำถามท้ายกิจกรรมลงในแบบฝึกหัดวิทยาศาสตร์ ม.1 เล่ม 1
63
อธิบายความรู้ (Explain)
1. ครูสุ่มเลือกนักเรียน 2-3 กลุ่ม ออกมานำเสนอข้อมูลการเปรียบเทียบเซลล์พืชและเซลลสัตว์ และ
์
อธิบายหน้าที่ของส่วนประกอบต่าง ๆ ของเซลล์ และตอบคำถามท้ายกิจกรรม
2. ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายผลจากการทำกิจกรรม และเฉลยคำตอบจากคำถามท้ายกิจกรรม
ในแบบฝึกหัดวิทยาศาสตร์ ม.1 เล่ม 1
ชั่วโมงที่ 3
ขั้นสรุป
ขยายความเข้าใจ (Expand)
1. ครูตั้งคำถามเพื่อต่อยอดการทำกิจกรรมว่า นอกจากรูปร่างของเซลล์ที่แตกต่างกันแล้ว นักเรียน
คิดว่า เซลล์พืชและเซลล์สัตว์มีอะไรที่แตกต่างกัน
(แนวคำตอบ เซลล์พืชจะพบผนังเซลล์และคลอโรพลาสต์ ส่วนในเซลล์สัตว์จะพบเพียงเซนทริโอล)
2. ครูให้นักเรียนร่วมกันสรุปและทำแผ่นพับ เรื่อง เซลล์พืชและเซลล์สัตว์ ในประเด็นต่าง ๆ ดังนี้
โครงสร้างและหน้าที่ ส่วนประกอบต่าง ๆ ของเซลล์ และความแตกต่างระหว่างเซลล์พืชและ
เซลล์สัตว์
3. ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดในแบบฝึกหัดวิทยาศาสตร์ ม.1 เล่ม 1
ตรวจสอบผล (Evaluate)
1. ครูตรวจแบบฝึกหัดในแบบฝึกหัดวิทยาศาสตร์ ม.1 เล่ม 1
2. ครูประเมินการทำกิจกรรม เรื่อง รูปร่างและส่วนประกอบของเซลล์พืชและเซลล์สัตว์ โดยใช
้
แบบประเมินการปฏิบัติการ
3. ครูประเมินพฤติกรรมการทำงานรายกลุ่ม
64
7. การวัดและประเมินผล
รายการวัด วิธีวัด เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน
7.1 การประเมินระหว่าง
การจดกิจกรรม
ั
1) เซลล์พืชและเซลล ์ - ตรวจแบบฝึกหัด - แบบฝึกหัด ร้อยละ 60
สัตว์ วิทยาศาสตร์ ม.1 เล่ม ผ่านเกณฑ์
- ประเมินแผ่นพับ เรื่อง 1 ระดับคุณภาพ 2
เซลล์พืชและเซลล ์ - แบบประเมินชิ้นงาน ผ่านเกณฑ์
สัตว์
2) การปฏิบัติการ - ประเมินการ - แบบประเมิน ระดับคุณภาพ 2
ปฏิบัติการ การปฏิบัติการ ผ่านเกณฑ์
3) พฤติกรรมการทำงาน - สังเกตพฤติกรรม - แบบสังเกตพฤติกรรม ระดับคุณภาพ 2
รายกลม การทำงานรายกลม การทำงานรายกลุ่ม ผ่านเกณฑ์
ุ่
ุ่
4) คุณลักษณะอันพึง - สังเกตความมีวินัย - แบบประเมิน ระดับคุณภาพ 2
ประสงค ์ ใฝเรียนรู้ และมุ่งมั่น คุณลักษณะ อันพึง ผ่านเกณฑ์
่
ในการทำงาน ประสงค ์
8. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
8.1 สื่อการเรียนร ู้
1) หนังสือเรียนวิทยาศาสตร์ ม.1 เล่ม 1
2) แบบฝึกหัดวิทยาศาสตร์ ม.1 เล่ม 1
3) กล้องจุลทรรศน์
์
ั
4) สไลดตัวอย่างของเซลล์พืชและเซลล์สตว์
8.2 แหล่งการเรยนร ู้
ี
1) ห้องเรียน
2) ห้องปฏิบัติการ
65
บันทึกผลหลังการสอน
ด้านความรู้
ด้านสมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค ์
ด้านความสามารถทางวิทยาศาสตร์
ด้านอื่น ๆ (พฤติกรรมเด่น หรือพฤติกรรมที่มีปัญหาของนักเรียนเป็นรายบุคคล (ถ้ามี))
ปัญหา/อุปสรรค
แนวทางการแก้ไข
ลงชื่อ .................................
(นายประสพโชค ประภา)
ตำแหน่ง ครชำนาญการพิเศษ
ู
66
ึ
ี่
ความเห็นของผู้บริหารสถานศกษาหรือผู้ทได้รับมอบหมาย
ข้อเสนอแนะ
ลงชื่อ .................................
์
(นางสาวสุภัสตรา ฝ่ายสงค)
ตำแหน่ง รองผู้อำนวยการโรงเรียนโคกโพธิ์ไชยศึกษา
ี่
ความเห็นของผู้บริหารสถานศกษาหรือผู้ทได้รับมอบหมาย
ึ
ข้อเสนอแนะ
ลงชื่อ .................................
์
(นางสาวสุภัสตรา ฝ่ายสงค)
ตำแหน่ง รองผู้อำนวยการโรงเรียนโคกโพธิ์ไชยศึกษา
67
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3
การแพร่และออสโมซิส
เวลา 4 ชั่วโมง
1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
1.1 ตัวชี้วัด
ว 1.2 ม.1/5 อธิบายกระบวนการแพร่และออสโมซิสจากหลักฐานเชิงประจักษ์ และยกตัวอย่างการ
แพร่และการออสโมซิสในชีวิตประจำวัน
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายกระบวนการแพร่และออสโมซิสได (K)
้
้
2. อธิบายความแตกต่างของการแพร่และออสโมซิสได (K)
3. ใช้งานอุปกรณ์ทางวิทยาศาสตร์ได้อย่างถูกต้อง (P)
4. รับผิดชอบต่อหน้าที่และงานที่ได้รับมอบหมาย (A)
3. สาระการเรียนรู้
สาระการเรียนรู้แกนกลาง สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
้
- เซลล์มีการนำสารเขาสู่เซลล์เพื่อใช้ในการ พิจารณาตามหลักสตรของสถานศึกษา
ู
เจริญเติบโต การแบ่งเซลล์ การสืบพันธุ์ และ มี
การขจัดสารบางอย่างที่เซลล์ไม่ต้องการออก
้
นอกเซลล์ การนำสารเขาและออกจากเซลล
์
มีหลายวิธี เช่น การแพร่ ซึ่งเป็นกระบวนการ
เคลื่อนที่ของอนุภาคสารจากบริเวณที่มี
ความเข้มข้นสูงไปสู่บริเวณที่มีความเข้มข้นต่ำ
และออสโมซิสซึ่งเป็นกระบวนการเคลื่อนที่ของ
โมเลกุลน้ำจากบริเวณที่มีความเข้มข้นของ
สารละลายต่ำไปสู่บริเวณที่มีความเข้มข้นของ
สารละลายสูง
68
4. สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
ี
้
เซลล์ของสิ่งมีชีวิตตองมีกระบวนการนำสารเข้าและออกจากเซลล์ เพื่อใช้ในกระบวนการดำรงชวิต
ของเซลล์ เช่น การแพร่เป็นกระบวนการเคลื่อนที่ของอนุภาคสารจากบริเวณที่มีความเข้มข้นสูงไปส ู่
บริเวณที่มีความเข้มข้นต่ำ หรือการออสโมซิสเป็นกระบวนการเคลื่อนที่ของโมเลกุลน้ำจากบริเวณท่มี
ี
ความเข้มข้นของสารละลายต่ำไปสู่บริเวณที่มีความเข้มข้นความเข้มข้นของสารละลายสูง เป็นต้น
5. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียนและคุณลักษณะอันพึงประสงค์
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. ความสามารถในการสื่อสาร 1. มีวินัย
2. ความสามารถในการคิด 2. ใฝ่เรียนรู้
1) ทักษะการสังเกต 3. มุ่งมั่นในการทำงาน
2) ทักษะการระบุ
3) ทักษะการเปรียบเทียบ
4) ทักษะการเชื่อมโยง
5) ทักษะการรวบรวมข้อมูล
3. ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
6. กิจกรรมการเรียนรู้
แนวคิด/รูปแบบการสอน/วิธีสอน/เทคนิค : สบเสาะหาความรู้ 5Es (5Es Instructional Model)
ื
ชั่วโมงที่ 1
ขั้นนำ
กระตุ้นความสนใจ (Engage)
1. ครูถามคำถามเพื่อกระตุ้นความสนใจและทบทวนความรู้ของนักเรียนว่า พืชสามารถดดน้ำและแร่
ู
ธาตุจากดินเข้าสู่ลำต้นผ่านอวัยวะใด
(แนวคำตอบ พืชจะดูดน้ำและแร่ธาตุจากดินเข้าสู่ลำต้นผ่านทางราก ซึ่งมีท่อลำเลียงน้ำ หรือไซ
เล็ม (xylem) ทำหน้าที่ในการลำเลียงน้ำและแร่ธาตุ)
69
ขั้นสอน
สำรวจค้นหา (Explore)
1. ครูให้นักเรียนศึกษาหลักการแพร่และตัวอย่างการแพร่ที่เกิดขึ้นในชีวิตประจำวันและในสิ่งมีชีวิต
2. ครูให้นักเรียนศึกษากระบวนการแพร่ของสารผ่านเข้าและออกจากเซลล์ เมื่อความเข้มข้นของสาร
ภายนอกและภายในเซลล์แตกต่างกัน รวมถึงปัจจัยที่มีผลต่อการแพร่ของสาร ในหนังสือเรียน
วิทยาศาสตร์ ม.1 เล่ม 1 หน้าที่ 39-40 จากนั้นครูอธิบายเพิ่มเติม
3. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 4-5 คน ทำกิจกรรม การแพร่ของด่างทับทิมในน้ำ ตามหนังสอ
ื
เรียนวิทยาศาสตร์ ม.1 เล่ม 1 หน้าที่ 41 แล้วให้นักเรียนสังเกตและบันทึกผลที่ได้จากกิจกรรมลง
ในแบบฝึกหัดวิทยาศาสตร์ ม.1 เล่ม 1
ชั่วโมงที่ 2
ขั้นสอน
อธิบายความรู้ (Explain)
1. ครูสุ่มเลือกนักเรียน 2-3 กลุ่ม ออกมานำเสนอผลการอภิปรายจากกิจกรรมการแพร่ของด่าง
ทับทิม ในน้ำ และตอบคำถามท้ายกิจกรรม
้
2. ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายผลจากการทำกิจกรรม และเฉลยคำตอบของคำถามทายกิจกรรม
ขั้นสรุป
ขยายความเข้าใจ (Expand)
ิ
1. ครูให้นักเรียนทำกิจกรรมท้าทายความคดขั้นสูง (H.O.T.S.) ในแบบฝึกหัดวิทยาศาสตร์ ม.1 เล่ม 1
ชั่วโมงที่ 3
ขั้นสอน
สำรวจค้นหา (Explore)
1. ครูทบทวนความรู้เดิมจากชั่วโมงที่แล้วเกี่ยวกับกระบวนการแพร่ของสาร พอสังเขป
70
2. ครูให้นักเรียนศึกษาหลักการออสโมซิสและตัวอย่างการออสโมซิสที่เกิดขึ้นในสิ่งมีชีวิตและ
ในชีวิตประจำวัน รวมถึงปัจจัยที่มีผลต่อการออสโมซิสของน้ำ ในหนังสือเรียนวิทยาศาสตร์ ม.1
เล่ม 1 หน้าที่ 42 จากนั้นครูอธิบายเพิ่มเติม
3. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 4-5 คน ทำกิจกรรม การแพร่ผ่านเยื่อเลือกผ่าน เพื่อศึกษา
การออสโมซิสของน้ำในสารละลายซูโครสผ่านเยื่อเลือกผ่าน ตามหนังสือเรียนวิทยาศาสตร์ ม.1
เล่ม 1 หน้าที่ 43 แล้วให้นักเรียนสังเกตและบันทึกผลที่ได้จากกิจกรรมลงในแบบฝึกหัด
วิทยาศาสตร์ ม.1 เล่ม 1
อธิบายความรู้ (Explain)
1. ครูสุ่มเลือกกลุ่มนักเรียน 2-3 กลุ่ม ออกมานำเสนอผลจากการทำกิจกรรม เรื่อง การแพร่ผ่าน
เยื่อเลือกผ่าน แล้วให้นักเรียนตอบคำถามท้ายกิจกรรมในแบบฝึกหัดวิทยาศาสตร์ ม.1 เล่ม 1
2. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันอภิปรายถึงการออสโมซิสของน้ำในสารละลายซูโครสผ่านเยื่อ
ั
เลือกผ่าน สาเหตุที่ทำให้ระดับของเหลวในหลอดแก้วเพิ่มขึ้น และสิ่งที่สงเกตได้จากกิจกรรม
พร้อมเฉลยคำตอบท้ายกิจกรรมในแบบฝึกหัดวิทยาศาสตร์ ม.1 เล่ม 1
ขั้นสรุป
ขยายความเข้าใจ (Expand)
1. ครูถามคำถามนักเรียนว่า การแพร่และการออสโมซิสมีความแตกต่างกันอย่างไร
(แนวคำตอบ การแพร่ เป็นการเคลื่อนที่ของอนุภาคสาร จากบริเวณที่มีความเข้มข้นของ
สารละลายสูงไปต่ำ แต่การออสโมซิส เป็นการเคลื่อนที่ของโมเลกุลน้ำ จากบริเวณที่มีความ
เข้มข้นของสารละลายต่ำไปสูง)
2. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 4-5 คน จัดทำรายงาน เรื่อง การแพร่และการออสโมซิส และ
ยกตัวอย่างการแพร่และการออสโมซิสในชีวิตประจำวัน มาอย่างน้อย 5 เหตุการณ์ และอธิบาย
่
ความสอดคล้องของเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นกับหลักการของการแพร่และการออสโมซิสลงในเลม
รายงาน
3. ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดลงในแบบฝึกหัดวิทยาศาสตร์ ม.1 เล่ม 1
ชั่วโมงที่ 4
ขั้นสรุป
ขยายความเข้าใจ (Expand)
1. ครูให้นักเรียนทำแบบทดสอบหลังเรียน
2. ครูให้นักเรียนทำแบบทดสอบท้ายหน่วยที่ 2 ในแบบฝึกหัดวิทยาศาสตร์ ม.1 เล่ม 1
71
3. ครูให้นักเรียนทำแบบทดสอบท้ายเล่ม
4. ครูให้นักเรียนตรวจสอบตนเองด้วยการทำ self-check และตอบคำถาม Unit Question ใน
หนังสือเรียนวิทยาศาสตร์ ม.1 เล่ม 1 หน้าที่ 45
5. ครูให้นักเรียนทำแบบทดสอบท้ายหน่วยที่ 2 ในแบบฝึกหัดวิทยาศาสตร์ ม.1 เล่ม 1
ตรวจสอบผล (Evaluate)
1. ครูตรวจสอบผลจากการทำรายงานในหัวข้อ เรื่อง การแพร่และการออสโมซิส
2. ครูตรวจแบบฝึกหัดในแบบฝึกหัดวิทยาศาสตร์ ม.1 เล่ม 1
3. ครูตรวจแบบทดสอบท้ายหน่วยที่ 2 ในแบบฝึกหัดวิทยาศาสตร์ ม.1 เล่ม 1
4. ครูตรวจแบบทดสอบท้ายเล่มในแบบฝึกหัดวิทยาศาสตร์ ม.1 เล่ม 1
72
7. การวัดและประเมินผล
รายการวัด วิธีวัด เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน
7.1 การประเมิน
ระหว่าง
การจัดกิจกรรม - ตรวจแบบฝึกหัด - แบบฝกหัด ร้อยละ 60
ึ
่
1) การแพร่และ วิทยาศาสตร์ ม.1 เลม ผ่านเกณฑ์
ออสโมซิส - ตรวจแบบทดสอบท้าย 1 ร้อยละ 60
ึ
หน่วยที่ 2 - แบบฝกหัด ผ่านเกณฑ์
- ตรวจแบบทดสอบท้ายเล่ม วิทยาศาสตร์ ม.1 เลม ร้อยละ 60
่
1 ผ่านเกณฑ์
- ประเมินรายงาน เรื่อง - แบบฝกหัด ระดับคุณภาพ 2
ึ
่
การแพร่และการออสโม วิทยาศาสตร์ ม.1 เลม ผ่านเกณฑ์
ซิส 1
- แบบประเมินชิ้นงาน
2) การปฏิบัติการ - ประเมินการปฏิบัติการ - แบบประเมิน ระดับคุณภาพ 2
การปฏิบัติการ ผ่านเกณฑ์
3) พฤติกรรมการ - สังเกตพฤติกรรม - แบบสังเกต ระดับคุณภาพ 2
ุ่
ทำงานรายกลม การทำงานรายกลม พฤติกรรม ผ่านเกณฑ์
ุ่
การทำงานรายกลุ่ม
4) คุณลักษณะอันพึง - สังเกตความมีวินัย - แบบประเมิน ระดับคุณภาพ 2
่
ประสงค ์ ใฝเรียนรู้ และมุ่งมั่น คุณลักษณะอัน ผ่านเกณฑ์
ในการทำงาน พึงประสงค ์
7.2 ประเมินหลังเรียน
1) แบบทดสอบหลัง - ตรวจแบบทดสอบหลัง - แบบทดสอบหลัง ประเมินตามสภาพ
เรียน หน่วยการ เรียน เรียน จริง
เรียนรู้ที่ 2 เรื่อง
หน่วยของ
สิ่งมีชีวิต
73
8. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
8.1 สื่อการเรียนร ู้
1) หนังสือเรียนวิทยาศาสตร์ ม.1 เล่ม 1
2) แบบฝึกหัดวิทยาศาสตร์ ม.1 เล่ม 1
3) อุปกรณ์การทดลอง เรื่อง การแพร่ของด่างทับทิมในน้ำ
4) อุปกรณ์การทดลอง เรื่อง การแพร่ผ่านเยื่อเลือกผ่าน
ี
8.2 แหล่งการเรยนร ู้
1) ห้องเรียน
2) ห้องปฏิบัติการ
74
บันทึกผลหลังการสอน
ด้านความรู้
ด้านสมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค ์
ด้านความสามารถทางวิทยาศาสตร์
ด้านอื่น ๆ (พฤติกรรมเด่น หรือพฤติกรรมที่มีปัญหาของนักเรียนเป็นรายบุคคล (ถ้ามี))
ปัญหา/อุปสรรค
แนวทางการแก้ไข
ลงชื่อ .................................
(นายประสพโชค ประภา)
ตำแหน่ง ครชำนาญการพิเศษ
ู
75
ึ
ี่
ความเห็นของผู้บริหารสถานศกษาหรือผู้ทได้รับมอบหมาย
ข้อเสนอแนะ
ลงชื่อ .................................
(นางสาวสุภัสตรา ฝ่ายสงค)
์
ตำแหน่ง รองผู้อำนวยการโรงเรียนโคกโพธิ์ไชยศึกษา
ี่
ความเห็นของผู้บริหารสถานศกษาหรือผู้ทได้รับมอบหมาย
ึ
ข้อเสนอแนะ
ลงชื่อ .................................
(นางสาวสุภัสตรา ฝ่ายสงค)
์
ตำแหน่ง รองผู้อำนวยการโรงเรียนโคกโพธิ์ไชยศึกษา
76
77