The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

แผนการจัดประสบการณ์ ปฐมวัย อนุบาล3

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by nuk.lukkana, 2021-05-30 15:22:53

แผนการจัดประสบการณ์ ปฐมวัย อนุบาล3

แผนการจัดประสบการณ์ ปฐมวัย อนุบาล3

1

แผนการจดั ประสบการณก์ ารเรยี นรู้

ระดบั ปฐมวัย ช้นั อนบุ าลปีที่ 3

โดย
คณุ ครู ลักขณา อินทรต์ ุ้ม

ตาแหนง่ ครอู ตั ราจ้าง

โรงเรยี นวัดบึงคา
สานักงานเขตพ้นื ทก่ี ารศึกษาประถมศกึ ษาสุพรรณบรุ ีเขต1

2

คานา

กระทรวงศึกษาธิการประกาศให้สถานศกึ ษาหรือสถานพฒั นาเดก็ ปฐมวยั ทุกสังกัดใช้หลักสูตรการศกึ ษาปฐมวัยพุทธศักราช 2560 โดยเริ่มตน้ ใช้ตั้งแตป่ ี
การศึกษา 2561 เปน็ ตน้ ไป ในการนี้ สาํ นกั บรหิ ารงานการศึกษาภาคบงั คบั สํานกั งานคณะกรรมการการศึกษาข้ันพ้นื ฐาน จงึ ได้แต่งตั้งคณะทาํ งานจดั ทําแผนการจดั
ประสบการณ์ชั้นอนบุ าลปีท่ี 1 ชัน้ อนุบาลปีท่ี 2 และชั้นอนุบาลปีที่ 3 (3 – 5 ขวบ) ทสี่ อดคล้องกบั ปรชั ญาการศกึ ษาปฐมวัยและหลักการของหลักสูตรการศึกษา
ปฐมวยั พทุ ธศกั ราช 2560 โดยมเี ป้าหมายในการพัฒนาเดก็ ปฐมวัยใหม้ ีพฒั นาการและความพรอ้ มดา้ นร่างกาย อารมณ์ จติ ใจ สงั คมและสติปญั ญา

อย่างไรกต็ าม แผนการจดั ประสบการณ์ช้นั อนบุ าลปีท่ี 3 ท่ีจัดทําขน้ึ นเ้ี ปน็ เพยี งแนวทางและตัวอยา่ งเสนอแนะซงึ่ สถานศึกษาสามารถปรับปรุงให้เหมาะสม
กบั เหตุการณ์และสภาพท้องถ่ิน ตลอดจนนําไปเป็นแนวคดิ ในการพัฒนาหลักสูตรสถานศกึ ษาระดบั ปฐมวยั ให้ไดม้ าตรฐานตามจุดหมายหลักสตู รการศึกษาปฐมวยั
พทุ ธศกั ราช 2560

สาํ นกั งานคณะกรรมการการศกึ ษาข้นั พน้ื ฐาน กระทรวงศึกษาธิการ ขอขอบคณุ ผู้ทรงคุณวฒุ แิ ละคณะทาํ งานทกุ ท่านท่ีรว่ มมือรว่ มใจจัดทําแผนการจัด
ประสบการณช์ น้ั อนบุ าลปีท่ี 3 จนสําเร็จลุลว่ งไปด้วยดแี ละเป็นประโยชนต์ อ่ การจัดการศกึ ษาปฐมวัยของประเทศต่อไป

(นางสาวลักขณา อินทรต์ ุ้ม)
ครอู ตั ราจา้ ง

สารบัญ 3

คาํ นํา 4
คาํ ชี้แจง
หนว่ ยการจัดประสบการณ์ ช้นั อนบุ าล3 ภาคเรียนที่1 6
37
หน่วยท่ี 1 ปฐมนิเทศ 72
หนว่ ยท่ี 2 โรงเรยี นของเรา 97
หน่วยท่ี 3 ตัวเรา 131
หน่วยที่ 4 หนทู าํ ได้ 170
หนว่ ยที่ 5 ครอบครัวมีสุข 207
หน่วยที่ 6 อาหารดีมีประโยชน์ 242
หนว่ ยท่ี 7 ฝน 273
หนว่ ยท่ี 8 ขา้ ว
หน่วยท่ี 9 ปลอดภัยไว้ก่อน
บรรณนกุ รม

4

คาชีแ้ จง

1.แนวทางการจัดทาํ แผนการจดั ประสบการณ์
การจดั ทําแผนการจัดประสบการณช์ ั้นอนุบาลปีท่ี 1 – 3 สาํ หรบั เด็กวยั 3 – 5 ขวบ จัดทาํ โดยวเิ คราะห์หลักสูตรการศกึ ษาปฐมวัย พทุ ธศักราช 2560 โดยมีขนั้ ตอน
ดังน้ี

1.วเิ คราะห์โครงสรา้ งหน่วยการจัดประสบการณ์ตามหลักสูตรการศกึ ษาปฐมวัย พทุ ธศักราช 2560 โดยวเิ คราะหร์ วม 3 ชั้น ไดแ้ ก่ ช้ันอนุบาลปที ่ี 1 – 2 – 3
เพอื่ จัดเรียงลาํ ดบั ความยากงา่ ยให้เหมาะสมกับวยั ของเด็กองคป์ ระกอบท่วี เิ คราะห์ ประกอบด้วย

2.กาํ หนดรายละเอยี ดหนว่ ยการจดั ประสบการณ์ ใหค้ รอบคลมุ พฒั นาการทง้ั 4 ดา้ น ได้แกด่ ้านร่างกาย อารมณ์-จติ ใจ สงั คมและสติปัญญา เพอื่ พจิ ารณา
ความสอดคลอ้ งระหวา่ งมาตรฐานหลกั สูตรปฐมวยั จดุ ประสงคก์ ารเรียนรแู้ ละสาระการเรียนรู้

3. วางแผนกิจกรรมรายหน่วยการจัดประสบการณ์ เพอ่ื ให้ครอบคลมุ กิจกรรมหลกั 6 กจิ กรรมไดแ้ ก่
3.1 กิจกรรมเคล่อื นไหวและจังหวะ
3.2 กิจกรรมเสริมประสบการณ์
3.3 กิจกรรมศิลปะสร้างสรรค์
3.4 กิจกรรมเลน่ ตามมมุ
3.5 กิจกรรมกลางแจ้ง
3.6 กิจกรรมเกมการศกึ ษา

5

4. นาํ กิจกรรมหลัก 6 กจิ กรรมที่วางแผนไวม้ าจดั ทําเปน็ ผังความคิดแผนการจัดประสบการณ์ เพอ่ื นําเสนอภาพรวมของการจดั กจิ กรรมตลอด 1 สปั ดาห์

5. จดั ทําแผนการจัดประสบการณ์รายวนั ท่ีสอดคลอ้ งกับการวเิ คราะหห์ ลกั สูตรและการวางแผนกจิ กรรมหลัก 6 กจิ กรรม องค์ประกอบแผนการจัด
ประสบการณ์

รายวันประกอบด้วย
5.1 จุดประสงค์การเรยี นรู้
5.2 สาระการเรยี นรู้ (ประสบการณ์สาํ คญั /สาระท่คี วรเรยี นร้)ู
5.3 กิจกรรมการเรียนรู้
5.4 สอื่
5.5 การประเมินพัฒนาการ

6

การวเิ คราะหโ์ ครงสรา้ งหน่วยการจัดการประสบการณ์ตามหลกั สูตรการศกึ ษาปฐมวยั พุทธศักราช 2560
หน่วยท่ี 1 ปฐมนิเทศ ชนั้ อนบุ าลปที ่ี 1 – 3 ภาคเรยี นท่ี 1

รายการ อนุบาลปีท่ี 1 อนบุ าลปที ่ี 2 อนบุ าลปที ี่ 3
สาระทคี่ วรเรียนรู้
1. ชอื่ ครูและช่อื พีเ่ ลยี้ ง 1. การปฏิบัตติ นในการรับประทานอาหาร 1. การปฏบิ ัตติ นในการรับประทานอาหาร

2. ช่ือตนเอง 2. การปฏิบัติกิจวัตรประจําวัน/ กิจกรรม 2. การปฏิบัตกิ ิจวตั รประจําวนั / กจิ กรรมต่างๆ

3. สัญลักษณ์ประจําตัวและของใช้ส่วนตัว ต่างๆ ดว้ ยตนเอง ด้วยตนเอง

ของเดก็ 3. การเล่นและการทํากิจกรรมด้วยตนเอง 3. การเลน่ และการทํากจิ กรรมด้วยตนเองและ

4. การปฏิบตั ิกจิ วตั รประจําวัน และกบั ผู้อน่ื ไดอ้ ยา่ งปลอดภยั กับผอู้ ่นื ได้อย่างปลอดภัย

5. การเล่นอยา่ งปลอดภัย 4. การพดู แนะนาํ ชอื่ ของตนเอง 4. การพูดแนะนําชื่อเด็กชื่อครูชื่อพี่เลี้ยงและ

5. ช่อื ครปู ระจาํ ชัน้ ชอ่ื ครพู เี่ ล้ียง ช่อื เพื่อน

6. การแนะนําสัญลักษณ์ประจําตัวของเด็ก 5. การแนะนําสัญลักษณ์ประจําตัวของเด็ก

และของใชส้ ่วนตวั และของใช้ส่วนตัว

7. การแนะนํา และสํารวจสถานที่ต่างๆ 6. การแนะนํา และสํารวจสถานที่ต่างๆ

เกยี่ วข้องกับตนเอง เช่น หอ้ งเรียน โรงอาหาร เกยี่ วขอ้ งกบั ตนเอง เช่น ห้องเรียน โรงอาหาร

หอ้ งนา้ํ หอ้ งนํ้า

8. การปฏบิ ัตติ นตามมารยาทไทย –การสวัสดี 7. การปฏบิ ตั ติ นตามขอ้ ตกลงของห้องเรียน

–การขอบคุณ –การขอโทษ 8. การปฏบิ ัตติ นตามมารยาทไทย

9. การพดู แสดงความคิดความรู้สึก และความ –การสวสั ดี –การขอบคณุ

ต้องการ –การขอบใจ –การขอโทษ

10. การบอกลักษณะของสิ่งต่างๆ จากการ 9. การพดู เล่าเร่ืองราวทเี่ กย่ี วกับตนเอง

สังเกตโดยใช้ประสาทสมั ผสั

7

รายการ อนุบาลปีท่ี 1 อนุบาลปีท่ี 2 อนุบาลปีที่ 3

มาตรฐาน มฐ 1 ตบช 1.3 (1.3.1) มฐ 1 ตบช 1.2 (1.2.1) (1.2.2) มฐ 1 ตบช 1.2 (1.2.1) (1.2.2)
ตวั บ่งช้ี มฐ 2 ตบช2.1 (2.1.1) (2.2.2) ตบช 1.3 (1.3.1) ตบช 1.3 (1.3.1)
สภาพท่พี งึ ประสงค์ มฐ 4 ตบช4.1 (4.1.1) (4.1.3)
มฐ 6 ตบช6.1 (6.1.2) (6.1.3) มฐ 2 ตบช2.1 (2.1.3) มฐ 2 ตบช2.1 (2.1.3)
มฐ. 3 ตบช 3.2 (3.2.1) มฐ. 3 ตบช 3.2 (3.2.1)
ตบช 6.2 (6.2.1) มฐ 4 ตบช4.1 (4.1.1) (4.1.3) มฐ 4 ตบช4.1 (4.1.1) (4.1.3)
มฐ 8 ตบช 8.3 (8.3.1) มฐ 5 ตบช 5.1 (5.1.1) มฐ 5 ตบช 5.1 (5.1.1)
มบ 10 ตบช.10.2 (10.2.2) มฐ 6 ตบช 6.2 (6.2.1) มฐ 6 ตบช 6.1 (6.1.1)
มฐ 7 ตบช 7.2 (7.2.1)
ประสบการณส์ าคัญ รา่ งกาย มฐ 8 ตบช 8.2 (8.2.1) ตบช 6.2 (6.2.1)
1.1.1 (1) การเคลื่อนไหวอยูก่ บั ที่ มฐ 10 ตบช10.1 (10.1.1) มฐ 7 ตบช 7.1 (7.1.1)
มฐ 12 ตบช12.2 (12.1.2)
(2) การเคลื่อนไหวเคลอื่ นท่ี ตบช 7.2 (7.2.1)
1.1.2 (2) การเขียนภาพ รา่ งกาย มฐ 8 ตบช 8.2 (8.2.1)
(1) การเคลอ่ื นไหวอยกู่ บั ที่ มฐ 9 ตบช 9.1 (9.1.2)
มฐ 10 ตบช10.1 (10.1.1)
(2) การเคล่ือนไหวเคลื่อนท่ี มฐ 12 ตบช12.2 (12.1.2)
(5) การเล่นเครื่องเล่นสนามอยา่ งอสิ ระ ร่างกาย
1.1.3 (1) การเคล่ือนไหวอยูก่ ับที่

(2) การเคล่ือนไหวเคล่อื นท่ี
(5) การเลน่ เคร่อื งเล่นสนามอย่างอสิ ระ

8

หนว่ ยการจดั ประสบการณท์ ่ี 1 ปฐมนเิ ทศ ชนั้ อนุบาลปที ี่ 3
แนวคิด
ปฐมนิเทศเปน็ สปั ดาหแ์ รกที่ครูแนะนําเดก็ ให้มคี วามค้นุ เคยเก่ยี วกบั โรงเรียน ของใช้ส่วนตัว ชือ่ ตนเอง ช่อื เพื่อน ชอื่ ครู ชือ่ พี่ลี้ยง สญั ลักษณป์ ระจาํ ตวั สถานท่ีใน
โรงเรียน การปฏิบตั ติ นตามข้อตกลงและมารยาทไทย เพื่อนาํ มาใชใ้ นกิจวัตรประจําวันได้อย่างถกู ต้อง การปฏบิ ตั ิตนตามสุขอนามยั สขุ นิสัยทดี่ ี การเล่นและทาํ
กจิ กรรมรว่ มกบั กลมุ่ เพอ่ื น การแบง่ ปนั และการอยรู่ ่วมกับผู้อื่นได้อยา่ งมคี วามสุข

มาตรฐานหลักสตู รปฐมวยั สาระการเรยี นรู้
ตัวบ่งชี้ สภาพที่พงึ ประสงค์ จุดประสงค์การเรยี นรู้
มาตรฐาน ประสบการสาคัญ สาระทคี่ วรเรยี นรู้

มาตรฐานที่ 1 1.2 มีสุขภาพอนามัยสุข 1.2.1 รับประทาน 1. รับประทานอาหาร 1.1.3 การรักษาสุขภาพอนามัย 1 . ก า ร ป ฏ ิ บ ั ต ิ ต น ใ น ก า ร

ร่างการเจริญเตบิ โตตาม นิสัยที่ดี อาหารที่มีประโยชน์ ที่มีประโยชน์ได้หลาย ส่วนตน รบั ประทานอาหาร

วัยและมีสขุ นสิ ยั ทีด่ ี ได้หลายชนิดและดื่ม ชนิดและด่ืมนํ้าสะอาด ( 1 ) ก า ร ป ฏ ิ บ ั ต ิ ต น ต า ม 2. การปฏิบัติกิจวัตรประจําวัน/

นํ้าสะอาดได้ด้วย ได้ด้วยตนเอง สุขอนามัย สุขนิสัยที่ดีใน กิจกรรมต่างๆด้วยตนเอง

ตนเอง ชวี ิตประจําวัน 3. การเล่นและการทํากิจกรรม

ด้วยตนเองและผู้อื่นได้อย่าง

1.2.2 ล้างมือก่อน 1 . 2 ล ้ า ง ม ื อ ก ่ อ น 1.3 .1 การ ปฏิบัติก ิจว ัตร ปลอดภยั

รับประทานอาหาร รับประทานอาหาร ประจาํ วัน 4. การพูดแนะนําชื่อเด็ก ชื่อครู

แหละ หลัง จาก ใช้ แ ห ล ะ ห ล ั ง จ า ก ใ ช้ (1) การช่วยเหลือตนเองใน ชือ่ พี่เลย้ี ง และช่อื เพื่อน

ห้องนํ้าห้องส้วมด้วย ห้องนํ้าห้องส้วมด้วย กจิ วัตรประจําวัน 5 . ก า ร แ น ะ น ํา สั ญ ลั ก ษ ณ์

ตนเอง ตนเอง ประจําตัวของเด็กและของใช้

สว่ นตวั

9

มาตรฐานที่ 2 2.1 เคลื่อนไหวร่างกาย 2.1.3 วิ่งหลบหลีกสิ่ง 4. วิ่งหลบหลีกสิ่งกีด 1.1.1 การใชก้ ล้ามเนอ้ื ใหญ่ 8. การปฏิบตั ติ นตามมารยาทไทย

กล้ามเนื้อใหญ่และ อ ย ่ า ง ค ล ่ อ ง แ ค ล ่ ว ก ี ด ข ว า ง ไ ด ้ อ ย ่ า ง ขวางได้ (1) การเคลือ่ นไหวอยกู่ ับท่ี - การสวัสดี

กล้ามเนื้อเล็กแข็งแรง ประสานสัมพันธ์และ คล่องแคล่ว 5. เล่นเครื่องเล่น (2) การเคล่ือนไหวเคลอื่ นที่ - การขอบคุณ

ใช้ได้อย่างคล่องแคล่ว ทรงตัวได้ สนามอยา่ งปลอดภยั (5) ดารเล่นเครื่องเล่นสนาม - ขอบใจ

และประสานสมั พนั ธก์ นั อย่างอิสระ - การขอโทษ

9. การพูดเล่าเร่อื งเกีย่ วกบั ตนเอง

มาตรฐานที่ 3 3.2 มีความรู้สึกที่ดีต่อ 3.2.1 กล้าพูดกล้า 6 . ก ล ้ า พ ู ด ก ล ้ า 1.4.1 การใช้ภาษา 10. การบอกลกั ษณะของสิ่งต่างๆ

มีสุขภาพจิตที่ดีและมี ตนเองและผูอ้ ื่น แ ส ด ง อ อ ก อ ย ่ า ง แ ส ด ง อ อ ก อ ย ่ า ง (2) การฟังและปฏิบัติตาม จากการสังเกตโดยใช้ประสาท

ความสขุ เ ห ม า ะ ส ม บ า ง เหมาะสม คาํ แนะนํา สัมผสั

สถานการณ์ (4) การพูดแสดงความคิด

ความรู้สึก และความตอ้ งการ

(5) พดู เลา่ เรอ่ื งเก่ยี วกับตัวเอง

มาตรฐานท่ี 4

ชื่นชมและแสดงออก 4.1 สนใจ มีความสุข 4 . 1 . 1 ส น ใ จ มี 7. ทํางานศิลปะอย่าง 1.1.2 การใช้กลา้ มเนื้อเลก็

ทางศิลปะ ดนตรี และ และแสดงออกผ่านงาน ค ว า ม ส ุ ข แ ล ะ มีความสขุ (2) การเขียนภาพและการเล่น

การเคลอื่ นไหว ศิลปะ ดนตรี และการ แสดงออกผ่านงาน กับสี

เคลอื่ นไหว ศิลปะ (3) การปั้น

10

มาตรฐานหลักสูตรปฐมวัย สาระการเรียนรู้
ตัวบง่ ชี้ สภาพทีพ่ งึ ประสงค์ จดุ ประสงค์การเรียนรู้
มาตรฐาน ประสบการสาคัญ สาระที่ควรเรยี นรู้

มาตรฐานที่ 5 5.1 ซ่ือสตั ย์สจุ รติ 5.1.1 ขออนญุ าต หรือ 9. ขออนุญาตหรือ รอ 1.3.4 การมปี ฏสิ มั พันธม์ ีวนิ ัย

มีคุณธรรม จริยธรรม รอคอยเมื่อต้องการ คอ ย เ ม ื ่ อ ต ้ อ ง ก า ร มสี ว่ นร่วมและบทบาทสมาชิก

และมจี ิตใจทีด่ งี าม สิ่งของของผู้อื่นด้วย สิ่งของของผู้อื่นด้วย ของสังคม

ตนเอง ตนเองได้ (2) การปฏิบัติตนเป็นสมาชิก

ที่ดีของหอ้ งเรยี น

(3) ให้ความร่วมมือในการ

ปฏบิ ตั กิ จิ กรรมตา่ งๆ

มาตรฐานท่ี 6 6.1 ช่วยเหลือตนเองใน 6.1.1 แต่งตัวด้วย 10.ปฏิบัตติ น เกี่ยวกับ 1.3.1 ก าร ปฏิบัติก ิจว ัตร

มที ักษะชีวิตและปฏิบัติ ก า ร ป ฏ ิ บ ั ต ิ ก ิ จ ว ั ต ร ต น เ อ ง ไ ด ้ อ ย ่ า ง กิจวตั รประจําวัน และ ประจาํ วัน

ตนตามหลักปรัชญา ประจาํ วนั คลอ่ งแคลว่ กิจกรรมต่างๆได้ด้วย (1) การช่วยเหลือตนเองใน

ของเศรษฐกิจพอเพียง ตนเอง กจิ วัตรประจาํ วนั

6.2 มวี นิ ยั ในตนเอง 6.2.1 เก็บของเล่นของ 11.เกบ็ ของเล่นของใช้ 1.3.4 การมปี ฏิสมั พนั ธม์ ีวินยั

ใช้เข้าทีอ่ ย่างเรียบร้อย เข้าที่ดว้ ยตนเองได้ มีส่วนรว่ มและบทบาทสมาชิก

ดว้ ยตนเอง ของสังคม

(1)การร่วมกําหนดข้อตกลง

ของห้องเรยี น

(2)การปฏบิ ตั ิตนเป็นสมาชิกที่

ดขี องห้องเรยี น

(4) การดแู ลห้องเรยี นรว่ มกนั

11

มาตรฐานหลักสตู รปฐมวัย สาระการเรียนรู้
ตัวบง่ ชี้ สภาพที่พึงประสงค์ จุดประสงค์การเรยี นรู้
มาตรฐาน ประสบการสาคัญ สาระที่ควรเรียนรู้

มาตรฐานท่ี 7 7.1 ดแู ลรักษาธรรมชาติ 7.1.2 ท้งิ ขยะไดถ้ ูกท่ี 12.ทิ้งขยะถูกที่ด้วย 1.3.2 การดูแลรักษาธรรมชาติ

รกั ธรรมชาติ และส่ิงแวดล้อม ตนเองได้ และสิ่งแวดล้อม

สิ่งแวดล้อมวัฒนธรรม (1) การมีส่วนรว่ มรบั ผดิ ชอบดูแล

และความเป็นไทย รักษาสิ่งแวดล้อมทั้งภายใน

ภายนอกห้องเรียน

7.2 มีมารยาทตาม 7 . 2 . 2 ก ล ่ า ว ค ํ า 13. ปฏิบัติตนตาม 1.3.3 การปฏิบัติตามวัฒนธรรม

วัฒนธรรมไทยและความ ขอบคุณและขอโทษ มารยาทไทย กล่าวคํา ทอ้ งถิน่ และความเปน็ ไทย

เป็นไทย ดว้ ยตนเอง สวัสดี ขอบใจขอบคุณ (1) การปฏิบัติตนในความเป็น

ขอโทษ ไดด้ ้วยตนเอง ไทย

มาตรฐานที่ 8 8.2 มีปฏิสัมพันธ์ที่ดีกับ 8.2.1 เล่นหรือทํางาน 14 เล่นหรือทํางาน 1.2.2 การเลน่

อยู่ร่วมกับผู้อื่นได้อย่าง ผอู้ ่นื ร่วมกับเพ่ือน ร่วมกับเพื่อนอย่างมี (1)การเล่นอิสระ

มีความสุขและปฏิบัติ อย่างมเี ปา้ หมาย เปา้ หมายได้ (2) การเล่นรายบุคคล กลุ่มย่อย

ตน เป็นสมาชิกที่ดีของ 8.2.2 ยม้ิ ทักทายและ และกล่มุ ใหญ่

สังคมในระบอบ พูดคุยกับผู้ใหญ่ และ (3)การเล่นตามมุม

ป ร ะ ช า ธ ิ ป ไ ต ย อ ั น มี บ ุ ค ค ล ท ี ่ ค ุ ้ น เ ค ย ไ ด้ ประสบการณ/์ มุมเลน่ ต่าง ๆ

พระมหากษัตริย์ทรง เหมาะสมกับ

เป็นประมุข สถานการณ์ 1.4.1 การใช้ภาษ

มาตรฐานที่ 9 9.1 สนทนาโตต้ อบและ 9.1.2 เล่าเปน็ เรอื่ งราว 14. พดู เล่าเร่อื งราว

12

มาตรฐานท่ี 10 10.1 มีความสามารถใน 10.1.1 บอกลกั ษณะ 15. บอกลกั ษณะ 1.4.2 การคดิ รวบยอดการคิด
มคี วามสามารถในการ
คดิ ท่เี ปน็ พน้ื ฐานในการ การคิดรวบยอด ส่ ว น ปร ะ ก อ บ ก า ร ความสัมพนั ธข์ องสิง่ เชิงเหตุผลการตัดสินใจและ
เรียนรู้
เปลี่ยน แปลง หร ือ ตา่ งๆจากการสงั เกตได้ การแก้ปญั หา

ความสัมพันธ์ของสิ่ง 1. การสังเกตลักษณะ

ต่างๆจากการสังเกต ส่วนประกอบ การ

โดยใช้ประสาทสมั ผัส เปลี่ยนแปลง และ

ความสมั พันธ์ของสิ่งต่างๆโดย

ใช้ประสาทสัมผัสอย่าง

เหมาะสม

1.4.1การใช้ภาษา

มาตรฐานท่ี 12 12.1 มเี จตคตทิ ่ีดีตอ่ 12.1.2กระตอื รือร้น 1 6 . ร ่ว มก ิ จก ร ร ม (2) การฟังและปฏิบัติตาม

มีเจตคติทีดีต่อการ การเรียนรู้ ใ น ก า ร เ ข ้ า ร ่ ว ม สํารวจสิ่งต่างๆและ คาํ แนะนาํ

เรียนรู้และมีความ กจิ กรรม แหล่งเรยี นรู้รอบตวั ได้

สามารถในการแสดงหา 1.4.4 เจตคติท่ดี ีตอ่ การเรียนรู้

ความรู้ได้เหมาะสมกับ และการแสวงหาความรู้

วยั (1) สาํ รวจสง่ิ ต่างๆและแหล่ง

เรียนรูร้ อบตวั

13

การวางแผนกจิ กรรมรายหนว่ ยการจดั ประสบการณ์
หนว่ ยที่ 1 ปฐมนเิ ทศ ช้นั อนบุ าลปีที่ ๓

วนั ท่ี เคลอื่ นไหวและจังหวะ เสริมประสบการณ์ กจิ กรรม

ศลิ ปะสร้างสรรค์ การเล่นตามมมุ การเลน่ กลางแจง้ เกมการศกึ ษา

1 -เคลอ่ื นไหวพน้ื ฐาน แนะนาํ ชื่อเด็ก ชอ่ื ครู 1 วาดภาพอิสระด้วยสีเทียน เ ล ่ น ต า ม ม ุ ม เกมส่งลูกโปง่ เกม จบั ค่ภู าพเหมอื น

-เคลื่อนไหวประกอบ ชอ่ื พเ่ี ลีย้ ง ชอื่ เพื่อน 2. ปน้ั ดนิ นา้ํ มนั อสิ ระ ประสบการณ์

เพลง ชื่อของเธอ

2 -เคลือ่ นไหวพ้นื ฐาน แน ะ น ํา ส ั ญ ลั ก ษ ณ์ 1. ระบายสสี ัญลกั ษณ์ เลน่ ตามมุม กระโดดขาเดียวไปขา้ งหนา้ จับคู่ภาพสัมพันธ์ของใช้

เคลื่อนไหวประกอบเพลง ประจําตัวและของใช้ ของตนเอง(รปู ภาพน่ารกั ) ประสบการณ์ (อิสระ) สว่ นตวั

ชา้ – เร็ว ส่วนตัว 2. วาดภาพของใช้สว่ นตัว

3 -เคลื่อนไหวพืน้ ฐาน แนะนําเดนิ สํารวจ 1. วาดภาพอิสระดว้ ย เลน่ ตามมุม เดินตอ่ เทา้ ถอยหลังบน ภาพตดั ต่อโรงเรียน

-เคลือ่ นไหวประกอบ - หอ้ งเรยี น สีเทียน ประสบการณ์ เส้นตรง

อปุ กรณ์ - หอ้ งนํา้ 2. ป้ันดนิ นา้ํ มัน

- โรงอาหาร

- สนามเดก็ เลน่

- อาคารเรยี น

มารยาทในการ

รบั ประทานอาหาร

4 -เคลื่อนไหวพน้ื ฐาน ก าร ปฏ ิบ ัติ ตน ตา ม 1. การหยดสบี น เลน่ ตามมุม ว่ิงซกิ แซก็ เรียงลําดับเหตุการณ์การมา

-เคล่อื นไหวตามคําสงั่ ขอ้ ตกลงของหอ้ งเรยี น กระดาษเปยี ก ประสบการณ์ หลบเครอื่ งกดี ขวาง โรงเรยี น

(คณติ /ทิศทางซ้าย ขวา) 2. ขยํากระดาษ

5 -เคลื่อนไหวพนื้ ฐาน มารยาทไทย การแสดง 1 วาดภาพอิสระดว้ ยสีเทียน เลน่ ตามมุม เล่นเคร่อื งเลน่ สนาม 14

จบั คภู่ าพกับจาํ นวน

-เคล่ือนไหว ผู้นํา ผู้ตาม ความเคารพ กล่าวคํา 2. ป้ันดินน้าํ มัน ประสบการณ์

สวัสดี ขอบใจ ขอบคุณ

ขอโทษ

15

ผังความคดิ แผนการจดั ประสบการณ์หนว่ ยที่ 1 ปฐมนเิ ทศ ชัน้ อนุบาลปที ่ี ๓

๑. กจิ กรรมเคลือ่ นไหวและจงั หวะ ๒. กจิ กรรมเสริมประสบการณ์ ๓. กจิ กรรมศลิ ปะสรา้ งสรรค์

๑. เคล่อื นไหวประกอบเพลง “ชอ่ื ของเธอ” ๑. แนะนําชือ่ เดก็ ชือ่ ครู ช่อื พเ่ี ลยี้ ง ช่ือเพ่ือน ๑. วาดภาพอสิ ระ,ปน้ั ดนิ น้าํ มันอิสระ
๒. เคลอ่ื นไหวอิสระ ๒. แนะนําสัญลักษณป์ ระจําตัวและของใช้ส่วนตัว ๒. ระบายสีสญั ลกั ษณ์ตนเอง (รูปภาพการต์ นู
๓. เคลอ่ื นไหวประกอบอุปกรณ์ลูกบอล ๓. แนะนาํ เดนิ สํารวจห้องเรียน ห้องนํ้า โรงอาหาร สนามเด็กเลน่ นา่ รัก) วาดภาพของใช้สว่ นตัว
๔. เคลือ่ นไหวตามคําสั่ง ทิศทางซ้าย – ขวา อาคารเรียนและมารยาทในการรบั ประทานอาหาร ๓. วาดภาพอสิ ระดว้ ยสเี ทยี น ป้นั ดินนา้ํ มนั
๕. เคลือ่ นไหวตามผูน้ ํา ผ้ตู าม ๔. การปฏิบตั ติ นตามขอ้ ตกลงของห้องเรยี น ๔. การหยดสีบนกระดาษเปยี ก ป้นั ดนิ นา้ํ มัน
๕. มารยาทไทยการแสดงความเคารพกลา่ วสวัสดี ขอบใจ ขอบคุณ ๕. วาดภาพอสิ ระดว้ ยสีเทียน ป้ันดินนํา้ มนั
ขอโทษ

๔. กจิ กรรมเล่นตามมุม หน่วย ๖. กิจกรรมเกมการศึกษา
เลน่ ตามมมุ ประสบการณ์ ปฐมนเิ ทศ
๑. เกมจับคภู่ าพเหมอื น
๕. กิจกรรมการเล่นกลางแจง้ ๒. เกมจับคภู่ าพสัมพนั ธข์ องใชส้ ว่ นตัว
๓. เกมภาพตัดตอ่ โรงเรียน
๑. เกมสง่ ลกู โป่ง ๔. เกมเรียงลาํ ดับภาพเหตกุ ารณก์ ารมาโรงเรียน
๒. กระโดดขาเดียวไปขา้ งหน้า ๕. เกมจับคภู่ าพกับจํานวน
๓. เดินต่อเทา้ ถอยหลงั บนเสน้ ตรง
๔. วิ่งซิกแซ็กหลบเครอื่ งกดี ขวาง
๕. เล่นเคร่ืองเล่นสนาม

16

แผนการจัดประสบการณ์รายวัน วนั ที่ ๑ หนว่ ยที่ ๑ ปฐมนิเทศ ช้ันอนบุ าลท่ี ๓

จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้ กิจกรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมนิ
การเรียนรู้ ประสบการณส์ าคัญ สาระท่คี วรเรียนรู้ พัฒนาการ

กิจกรรมเคลื่อนไหว (1) การเคลื่อนไหวอยู่ 1. กิจกรรมพ้นื ฐาน ใหเ้ ดก็ เคลอื่ นไหวร่างกายไป 1. เคร่อื งเคาะจังหวะ ส ั ง เ ก ต ก า ร ร ่ ว ม

และจงั หวะ กับท่ี ทั่วบริเวณอย่างอิสระตามจังหวะ เมื่อได้ยิน 2. เพลง ช่อื ของเธอ ก ิ จ ก ร ร ม ก า ร

ร่วมกิจกรรมการ (2) การเคลื่อนไหว สัญญาณ“หยุด “ ให้หยุดเคลื่อนไหวในท่านั้น เคลื่อนไหวประกอบ

เคลื่อนไหวประกอบ เคล่อื นท่ี ทันที เพลงและดนตรีอย่างมี

เพลงและดนตรีอย่างมี (3) การเคลื่อนไหวตาม 2. ครูแนะนาํ เพลง “ช่ือของเธอ” ให้เด็กร่วมกัน ความสุข

ความสขุ เสียงเพลงละดนตรี ร้องเพลง และแสดงท่าทางประกอบเพลงอย่าง

อสิ ระ

กิจกรรมเสริม (4) พูดเล่าเรื่องราว การพดู แนะนํา 1. ครูและเด็กร่วมกันร้องเพลง “ชื่อของเธอ” 1. เพลง ชือ่ ของเธอ สังเกตการกล้าพูดกล้า

ประสบการณ์ เก่ียวกับตัวเอง -ชอ่ื เดก็ และทาํ ทา่ ประกอบเพลง แสดงออกอย่าง

กล้าพูดกล้าแสดงออก -ชอ่ื ครู 2. แบ่งเด็กออกเป็น 2 กลุ่ม กลุ่มหนึ่งเป็นผู้ร้อง เหมาะสมบาง

อย่างเหมาะสมบาง -ชือ่ พ่ีเลีย้ ง เพลง กลุ่มสองเป็นผู้ทําท่าประกอบเพลง เมื่อ เหตกุ ารณ์

สถานการณไ์ ด้ -ชือ่ เพอ่ื น กลุ่มที่ร้องเพลงร้องจบ ให้เด็กชี้ไปทาง กลุ่มที่

ทําท่าประกอบเพื่อให้เด็กแต่ละคนลุกขึ้น พูด

แนะนําชื่อตนเองหนึง่ คน สลบั กนั รอ้ งเพลง และ

ทําท่าประกอบเพลงเด็กแนะนําชื่อจนครบทุก

คน

3. ครูแนะนําชื่อครู ชื่อพี่เลี้ยง ครูให้เด็กจําชื่อ

แลว้ ทบทวนว่าเด็กจาํ ชือ่ ครูและพีเ่ ลยี้ งหรือไม่

4. เดก็ และครูรว่ มกนั สนทนาชอื่ เพื่อนที่เด็กรู้จัก

และที่จําได้

17

จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้ กจิ กรรมการเรยี นรู้ ส่ือ การประเมนิ พฒั นาการ
การเรยี นรู้ ประสบการณ์สาคญั สาระทคี่ วรเรยี นรู้

กจิ กรรมศิลปะ (2) การเขียนภาพและ 1. ครูและเด็กร่วมกันร้องเพลง ชื่อของเธอ พร้อม 1.เพลง ชือ่ ของเธอ สงั เกต
1. การทาํ งานศิลปะอย่าง
สร้างสรรค์ การเล่นกบั สี ทําท่าทางประกอบเพลง 2. กระดาษวาดภาพ มคี วามสขุ
2.การกล้าพูดกล้า
1. ทาํ งานศิลปะอย่างมี (3) การปั้น 2. ครูแนะนาํ กิจกรรมสร้างสรรค์ประกอบด้วย 3. สเี ทยี น แสดงออก
3. การแสดงความพอใจ
ความสขุ - วาดภาพตนเอง 4. ดนิ น้ํามนั ในผลงานของตนเอง

2.กล้าพูดกล้า - การปน้ั ดินน้ํามันอิสระ 5. แผน่ รองปัน้

แสดงออก 3. ให้เด็กเลือกทํากิจกรรมสร้างสรรค์ 2 กิจกรรม

3. แสดงความพอใจใน ตามความสนใจ

ผลงานของตนเอง 4. ในระหว่างทเี่ ด็กทาํ กจิ กรรมครูคอยให้ คําแนะนํา

การใช้ดินนํ้ามัน การใช้สีเทียน และอุปกรณ์ในการ

วาดภาพ

5. เมื่อเวลาหมดครใู หส้ ัญญาณ เดก็ ชว่ ยกนั เก็บของ

6. ให้เด็กนําเสนอผลงานของตนเอง และบอก

ความรสู้ กึ ท่มี ีต่อผลงาน

18

จดุ ประสงค์ สาระการเรยี นรู้ กิจกรรมการเรยี นรู้ สื่อ การประเมินพัฒนาการ
การเรยี นรู้ ประสบการณ์สาคัญ สาระทคี่ วรเรียนรู้

กจิ กรรมการเล่น (2) การเลน่ รายบุคคล 3. ครูนําเดก็ ลงไปทีส่ นาม แบ่งเด็กออกเป็น 5 กลุ่มๆ 1. ลกู โป่ง สังเกตการเล่น ทํา

กลางแจง้ กลมุ่ ยอ่ ย และกลุ่มใหญ่ ละ 6 คนใหย้ ืนเขา้ แถวตอนเรยี งหนง่ึ 2. เครื่องเคาะจังหวะ กิจกรรมและปฏิบัติต่อ

เล่น ทํากิจกรรมและ 2. ครูนําลูกโป่งที่เป่าแล้วมา 6 ลูก และให้แจกให้ ผู้อื่นอย่างปลอดภัยด้วย

ปฏิบัติต่อผู้อื่นอย่าง เดก็ คนทย่ี นื ดา้ นหนา้ สดุ เป็นผูถ้ อื ตนเอง

ปลอดภัยดว้ ยตนเองได้ 3. จากนนั้ ครูอธิบายวิธีการเล่นเกมส่งลูกโป่งให้เด็ก

ฟัง เม่ือครูให้สญั ญาณเครอื่ งเคาะจังหวะให้เด็กที่ถือ

ลกู โปง่ วิ่งไปอ้อมตะกร้าทคี่ รูวางไว้ด้านหน้าแถวของ

ตัวเองแล้งวิ่งเอาลูกโป่งมาส่งให้เพื่อนคนต่อไปจน

ครบท้งั แถว

กจิ กรรมเกมการศึกษา (13) การ จับคู่ก าร ก าร เปร ี ยบเทีย บ 1. ครแู นะนําการจับคภู่ าพทีเ่ หมือนกนั 1. เกมจับคู่ภาพท่ี ส ั ง เ ก ต ก า ร จ ั บ ค ู่

จบั คภู่ าพเหมือนได้ เป ร ี ยบ เท ีย บค ว า ม ความเหมือนความ 2. แบ่งเด็กออกเป็น 5 กลุ่ม ให้เด็ก 1 กลุ่มรับเกม เหมอื นกนั ภาพเหมือน

เหมอื นความต่าง ต่าง ที่จับคู่ภาพเหมือนไปเล่น กลุ่มอื่นๆ เล่นเกม 2. เกมการศึกษาชุด

การศกึ ษาชดุ เดมิ เดมิ

3. ครใู หส้ ญั ญาณหมดเวลา เด็กเกบ็ เกมการศึกษา

19

แผนการจดั ประสบการณ์รายวนั วนั ท่ี ๒ หนว่ ยท่ี ๑ ปฐมนเิ ทศ ช้ันอนุบาลที่ ๓

จดุ ประสงค์ สาระการเรยี นรู้ กิจกรรมการเรียนรู้ ส่ือ การประเมนิ พัฒนาการ
การเรียนรู้ ประสบการณ์สาคัญ สาระทีค่ วรเรียนรู้

กจิ กรรมเคลอื่ นไหว (1) การเคลื่อนไหวอยู่ 1.กิจกรรมพื้นฐาน ให้เด็กเคลื่อนไหวร่างกายไปทั่ว 1. เครอ่ื งจังหวะ สงั เกตการสนใจและมี

และจงั หวะ กับท่ี บริเวณอย่างอิสระตามจังหวะ เมื่อได้ยินสัญญาณ 2. เพลง สวสั ดเี ธอจ๋า ความสขุ และแสดง

สนใจและมีความสุข (2) การเคลื่อนไหว “หยดุ “ ให้หยดุ เคลอ่ื นไหวในท่าน้นั ทันที ทา่ ทาง/เคล่ือนไหว

แล ะ แส ด ง ท ่ าท า ง / เคลอ่ื นท่ี 2. ครูแนะนําเพลง “สวัสดีเธอจ๋า” ให้เด็กร่วมกัน ประกอบเพลงจังหวะ

เคลื่อนไหวประกอบ 3) การเคลื่อนไหวตาม รอ้ งเพลง และแสดงท่าทางประกอบเพลงอยา่ งอิสระ และดนตรี

เพลงจังหวะและดนตรี เสยี งเพลงและดนตรี

กจิ กรรมเสริม (1) การสังเกตตัวอักษร การแนะนาํ ช่ือ 1. เด็กและครูร่วมกันร้องและทําท่าทางประกอบ 1. เพลง“สวสั ดเี ธอ สงั เกตการกระตือรือรน้
ในการเขา้ รว่ มกิจกรรม
ประสบการณ์ ในชือ่ ของตนเองหรือคํา -สญั ลักษณ์ประจําตวั เพลง “สวัสดเี ธอจ๋า” จา๋ ”

กระตอื รือรน้ ในการเข้า ท่ีคนุ้ เคย -ของใชส้ ว่ นตวั 2. ครูนําภาพสัญลักษณ์ประจําตัวมาให้เด็กดูพร้อม 2. ภาพสญั ลกั ษณ์

ร่วมกิจกรรมได้ กันแลว้ ใหบ้ อกว่าเป็นภาพอะไร เช่น พยัญชนะ ก – ประจําตัวเดก็

ฮ แนะนําภาพที่เป็นสัญลักษณ์ประจําตัวเด็กแต่ละ

คน

3. ครูนําภาพสัญลกั ษณท์ งั้ หมดใส่ลงในภาชนะ และ

ลว้ งข้นึ ที่ละภาพ ให้เจ้าของสัญลักษณ์มารับไปและ

นําไปหาของใช้ส่วนตัวให้ตรงกับภาพสัญลักษณ์

ประจําตัวเดก็

20

จดุ ประสงค์ สาระการเรยี นรู้ กจิ กรรมการเรยี นรู้ สื่อ การประเมิน
การเรียนรู้ ประสบการณ์สาคัญ สาระท่ีควรเรียนรู้ พฒั นาการ
สังเกตการสร้าง
กิจกรรมสร้างสรรค์ (2) การเขียนภาพและ 1. ครแู นะนํากิจกรรมสรา้ งสรรค์ประกอบด้วย 1. กระดาษวาดภาพ ผลงานศิลปะเพื่อ
สร้างผลงานศิลปะเพื่อ การเล่นกับสี สื่อสารความคิด
ส ื ่ อ ส า ร ค ว า ม ค ิ ด (3) การปน้ั - ระบายสีภาพสัญลกั ษณ์ด้วยสเี ทียน 2. สีเทยี น ความรู้สกึ ของตนเอง
ความรสู้ ึกของตนเอง
- การปนั้ ดินน้าํ มันอสิ ระ 3. ดนิ นํ้ามนั สงั เกตการเลน่ ทํางาน
ร่วมกับผู้อื่นอย่างมี
2. ใหเ้ ดก็ ทาํ กจิ กรรมสร้างสรรค2์ กจิ กรรมตามความสนใจ 4. แผ่นรองปน้ั เป้าหมาย

๓. ในระหว่างที่เด็กทํากิจกรรมครูคอยให้คําแนะนํา การ

ใชด้ นิ นา้ํ มนั การใชส้ ีเทยี นและอุปกรณ์ในการวาดภาพ

๔. ให้เดก็ นําเสนอผลงานของตนเอง และบอกความรู้สึกที่

มตี ่อผลงาน

กิจกรรมเล่นตามมุม (1) การเลน่ อิสระ 1. ครแู นะนาํ มุมประสบการณ์ กตกิ าและวธิ ีการ เล่นในแต่ มุมประสบการณ์ใน
เล่น ทํางานร่วมกับ (2) การเลน่ รายบคุ คล
ผ้อู ่ืนอยา่ งมเี ปา้ หมาย กล่มุ ยอ่ ยกลุ่มใหญ่ ละมมุ และให้เดก็ เลือกเลน่ มมุ ตามความสนใจ หอ้ งเรียน

(3) การเล่นตามมุม 2. เด็กเลือกกิจกรรมเสรีตามมุมประสบการณ์ตามความ
ประสบการณ์
(2) การเล่นและ สนใจ เช่น
ทํางานรว่ มกับผู้อ่ืน
-มุมธรรมชาติศกึ ษา - มุมหนังสอื

-มุมบล็อก - มุมบทบาทสมมติ

3. เมอ่ื หมดเวลาเดก็ เก็บของเลน่ เข้าทีใ่ ห้เรียบร้อย

กิจกรรมกลางแจ้ง (2) การเลน่ รายบุคคล 1.ครูแนะนํา การเคลื่อนไหวร่างกายด้วยการสะบัดมือ 1. ลูกบอล 21
เ ล ่ น ห ร ื อ ท ํ า ง า น กลมุ่ ยอ่ ย และกลุ่ม เท้า หมุนไหล่ กระโดดเพื่ออบอุ่นร่างกายและแนะนํา 2. นกหวดี
รว่ มกับเพื่อนเป็นกลุ่ม ใหญ่ กิจกรรม การกระโดดขาเดยี วไปขา้ งหน้า สังเกตการเล่นหรือ
ได้ 2.แบง่ เด็กออกเป็น 5 กลมุ่ ๆละ 6คน ให้เข้าแถวเรียงหน้า ทํางานร่วมกับเพื่อน
กระดานแล้วให้กระโดดขาเดียวไปข้างหน้าพร้อมๆกันไป เปน็ กล่มุ
จนถึงจุดหมาย
3.จากนั้นให้กลุ่มอื่นๆเข้าแถวเรียงหน้ากระดานทํา
กิจกรรมเหมือนกลมุ่ แรก

จุดประสงค์ สาระการเรยี นรู้ กิจกรรมการเรยี นรู้ ส่อื การประเมนิ
การเรยี นรู้ ประสบการณ์สาคัญ สาระทค่ี วรเรยี นรู้ พฒั นาการ

กิจกรรมเกมการ (2) การเล่นและทํางาน จับคู่ภาพสัมพันธ์ 1. ครูแนะนาํ การจับคู่ภาพทีส่ มั พนั ธก์ ัน 1. เกมจับคู่ภาพท่ี สงั เกต

ศึกษา รว่ มกบั ผู้อืน่ ของใช้ส่วนตวั 2. แบ่งเด็กออกเป็น 5 กลุ่ม ให้เด็ก 1 กลุ่มรับเกม ไปเล่น สัมพันธ์กนั 1. การเก็บของเล่น

1. เก็บของเล่นของใช้ (1) การสังเกตลักษณะ กล่มุ อื่นๆ เลน่ เกมการศกึ ษาชุดเดิม 2. เกมการศึกษาชุด ของใช้เข้าที่อย่าง

เข้าที่อย่างเรียบร้อย ส ่ ว น ป ร ะ ก อ บ 3. ครูใหส้ ัญญาณหมดเวลา เดก็ เก็บเกมการศึกษา เดมิ เรยี บร้อยดว้ ยตนเอง

ด้วยตนเอง ความสัมพันธ์ของสิ่ง 2. การบอกลักษณะ

2.บ อ ก ล ั ก ษ ณ ะ ต่ า ง ๆ โ ด ย ป ร ะ ส า ท ความสัมพันธ์ของสิ่ง

ความสัมพันธ์ของสิ่ง สมั ผัส ต่างๆจากการสงั เกต

ต่างๆจากการสังเกต

ได้

22

แผนการจัดประสบการณ์รายวัน วนั ที่ ๓ หน่วยที่ ๑ ปฐมนเิ ทศ ชั้นอนุบาลที่ ๓

จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้ กจิ กรรมการเรยี นรู้ ส่ือ การประเมนิ พัฒนาการ
การเรยี นรู้ ประสบการณ์สาคัญ สาระท่คี วรเรยี นรู้

กิจกรรมเคลื่อนไหว (2) การเคลื่อนไหว 1.กิจกรรมพื้นฐานให้เด็กเคลื่อนไหวไปทั่วบริเวณ 1. เคร่ืองเคาะจงั หวะ สังเกตการณ์สนใจและมี

และจงั หวะ เคลอ่ื นท่ี อยา่ งอิสระตามจังหวะเคาะเมื่อได้ยินสัญญาณหยุด 2. เพลงกาํ มือ แบมอื ค ว า ม ส ุ ข แ ล ะ แ ส ด ง

สนใจและมีความสุข (3)การเคล่ือนไหว ให้หยดุ เคล่อื นไหวทนั ที ท่าทาง/เคลื่อนไหว

และ แสดงท่าทาง/ พร้อมวัสดอุ ุปกรณ์ 2.ครูแนะนาํ กจิ กรรมและอุปกรณ์ โดยนําลูกบอลมา ประกอบเพลงจงั หวะและ

เคลื่อนไหวประกอบ 1 ลูก ดนตรี

เพลงจังหวะและดนตรี 3. ครูแนะนําวิธีการเล่น การส่งบอลโดยให้เด็กยืน

เป็นวงกลมนําลูกบอลมาให้เด็กคนแรกเริ่มส่งไปให้

เพื่อนๆไปรอบวงกลม พร้อมกับร้องเพลง กํามือแบ

มอื

4.กติกาการเลน่ สง่ บอลใหเ้ ด็กสง่ บอลไปให้เพื่อนๆไป

เรือ่ ยๆตามเสียงเพลงกํามือ แบมือ และเครื่องเคาะ

จังหวะเมื่อเสียงเครื่องเคาะจังหวะหยุดที่ใครให้คน

นั้นออกนอกวงกลมและให้เด็กคนอื่นเล่นต่อไปจน

เหลอื ผู้เลน่ ตามจํานวนท่คี รูกําหนด

23

กจิ กรรมเสริม (1) การปฏิบัติตนตาม 1.การแนะนาํ 1.เด็กและครูพูดคาํ คลอ้ งจอง ของใช้ 1.คําคล้องจองของใช้ สังเกต

ประสบการณ์ สุขอนามัย สุขนิสัยที่ดี สถานท่ี 2.ครูพาเด็กเขา้ แถวเดนิ สํารวจห้องต่างๆในโรงเรียน 2 . ห ้ อ ง ต ่ า ง ๆ ใ น 1 . ก า ร ล ้ า ง ม ื อ ก ่ อ น

1 . ล ้ า ง ม ื อ ก ่ อ น ในชวี ติ ประจาํ วนั (เดนิ สํารวจ) พร้อมกบั แนะนาํ วธิ ีการปฏิบัติตนในการใชห้ อ้ งต่างๆ โรงเรยี น รับประทานอาหารและ

รับประทานอาหารและ (1 ) ก าร ช ่ ว ยเ ห ล ื อ -ห้องเรยี น ใหถ้ ูกต้อง 3. อาคารเรียน หลังจากใช้ห้องนํ้าห้อง

หลังจากใช้ห้องนํ้าห้อง ต น เ อ ง ใ น ก ิ จ ว ั ต ร -ห้องนํ้า - ห้องเรียน - ห้องนาํ้ - อาคารเรยี น 4.สนามเด็กเลน่ สว้ มด้วยตนเอง

ส้วมด้วยตนเองได้ ประจําวนั -อาคารเรยี น - สนามเด็กเล่น – โรงอาหาร -มารยาทในการ 5.โรงอาหาร 2.การรับประทานอาหาร

2.รับประทานอาหารท่ี -สนามเดก็ เล่น รบั ประทานอาหาร 6.ถาดอาหาร ช้อน ที่มีประโยชน์และดื่มนํ้า

มีประโยชน์และดื่มนํ้า -โรงอาหาร 3.สนทนากับเด็กเกี่ยวกับชื่อของใช้ในคําคล้องจอง ส้อม แกว้ นํ้า สะอาด

สะอาดได้ด้วยตนเอง วา่ มีอะไรบา้ งเด็กเคยเหน็ หรือไมใ่ ช้ทําอะไรบ้าง

จดุ ประสงค์ สาระการเรียนรู้ กจิ กรรมการเรยี นรู้ ส่ือ การประเมนิ พฒั นาการ

การเรียนรู้ ประสบการณส์ าคัญ สาระทคี่ วรเรยี นรู้

-ม า ร ย า ท ใ น ก า ร 3. ครูสาธติ การล้างมือก่อนรับประทานอาหารแล้ว
รบั ประทานอาหาร ให้เด็กได้ปฏบิ ัตจิ ริง

4.ครูสาธิตการใช้ช้อนส้อมในการรับประทาน
อาหารและการเก็บเมอื่ รับประทานเสร็จแล้ว
5.ให้เด็กทดลองปฏิบัติจริงเช่นการจับช้อนส้อม
รับประทานอาหาร การถือถาดอาหาร (ครูต้องคอย
ติดตามและสังเกตเด็กในการขณะรับประทาน
อาหารกลางวนั ทกุ วนั )

24

กจิ กรรมศลิ ปะ (2) การเขียนภาพและ 1. ครูและเด็กร่วมกันร้องเพลง กํามือ แบมือพร้อม 1.เพลง กํามอื แบมอื สังเกตการสร้างผลงาน

สร้างสรรค์ การเล่นกบั สี ทาํ ทา่ ทางประกอบเพลง 2. กระดาษวาดภาพ ศ ิ ล ป ะ เ พ ื ่ อ ส ื ่ อ ส า ร

สร้างผลงานศิลปะเพื่อ (3) การปั้น 2.ครแู นะนํากิจกรรมสร้างสรรคป์ ระกอบด้วย 2. สีเทยี น ความคิดความรู้สึกของ

ส ื ่ อ ส า ร ค ว า ม ค ิ ด (๔) การพูดแสดง - วาดภาพอสิ ระด้วยสเี ทียน 3.ดนิ นา้ํ มนั ตนเอง

ความรู้สึกของตนเอง ความคิด ความรสู้ กึ - การปัน้ ดินนา้ํ มันอิสระ 4.แผน่ รองปนั้

และความตอ้ งการ 3. ให้เด็กทํากิจกรรมสร้างสรรค์ และเลือกเล่นมุม

ประการณ์ เมอื่ เวลาหมดครูให้สัญญาณ เด็กช่วยกัน

เกบ็ ของ

4. ให้เด็กนําเสนอผลงานของตนเอง และบอก

ความรสู้ กึ ท่ีมีต่อผลงาน

กิจกรรมการเล่นตาม (1) การเลน่ อิสระ 1. ครแู นะนาํ มุมประสบการณ์ กติกาและวิธีการเล่น มุมประสบการณ์ใน สั ง เ ก ตก า ร เ ล่ น ห ร ื อ

มมุ (2) การเล่นรายบุคคล ในแต่ละมมุ และให้เดก็ เลอื กเล่นมมุ ตามความสนใจ หอ้ งเรียน ทํางานร่วมกับเพื่อนได้

เลน่ หรอื ทาํ งานรว่ มกบั กลุม่ ย่อยกลุม่ ใหญ่ 2. เด็กเลอื กกิจกรรมเสรีตามมมุ ประสบการณ์ตาม อย่างมีเปา้ หมาย

เ พ ื ่ อ น ไ ด ้ อ ย ่ า ง มี (3) การเล่นตามมุม ความสนใจ เชน่

เป้าหมาย ประสบการณ์ - มุมธรรมชาติศึกษา - มุมหนังสอื

-มุมบล็อก - มมุ บทบาทสมมติ

3. เมือ่ หมดเวลาเดก็ เกบ็ ของเลน่ เข้าที่ใหเ้ รียบรอ้ ย

25

จุดประสงค์ สาระการเรยี นรู้ กจิ กรรมการเรยี นรู้ ส่ือ การประเมนิ พัฒนาการ
การเรียนรู้ ประสบการณส์ าคญั สาระท่คี วรเรียนรู้

กจิ กรรมการเลน่ (๒) การเคลื่อนไหว เดินต่อเท้าถอยหลัง 1. ครูสาธิตการเดินต่อเท้าถอยหลังบนเส้นตรงให้ เชอื กฟาง สังเกตเล่นหรือทํางาน
กลางแจง้ ร่วมกับเพื่อนได้อย่างมี
เคลอ่ื นท่ี บนเส้นตรง เด็กดู

เล่นหรือทํางานร่วมกบั (๒) การเล่นและทํางาน 2. ให้เด็กเข้าแถวหันหลังยืนบนเส้นตรงต่อกันเว้น เปา้ หมาย
เ พ ื ่ อ น ไ ด ้ อ ย ่ า ง มี ร่วมกบั ผอู้ ื่น ระยะ 3 กา้ วตอ่ จากเพือ่ น
เปา้ หมาย 3. จากนั้นให้เด็กเดินต่อเท้าถอยหลังบนเส้นตรงไป

เรอ่ื ยๆจนถึงจุดหมาย

กิจกรรมเกมการศกึ ษา (2) เล่นและทํางาน การสังเกต 1. ครแู นะนาํ เกมภาพตดั ต่อโรงเรยี น 1. เกมภาพตัดต่อ สังเกต

1. เก็บของเลน่ เขา้ ท่ีได้ รว่ มกับผอู้ ื่น รายละเอยี ดของภาพ 2. แบ่งเด็กออกเป็น 5 กลุ่ม ให้เด็ก 1 กลุ่มรับเกม โรงเรยี น 1. การเก็บของเล่นเข้าที่

ดว้ ยตนเอง ไปเล่น กลุม่ อ่นื ๆ เลน่ เกมการศกึ ษาชุดเดมิ 2. เกมการศึกษาชุด ได้ด้วยตนเอง

2. ต่อส่วนประกอบ 3. ครูให้สญั ญาณหมดเวลา เดก็ เกบ็ เกมการศึกษา เดิม 2. การต่อส่วนประกอบ
ข อ ง ภ า พ เ ป ็ น ภ า พ ท ่ี ขอ ง ภ า พ เ ป็ น ภ า พ ท ่ี
สมบรู ณ์ได้ สมบรู ณ์

26

แผนการจดั ประสบการณ์รายวนั วนั ท่ี ๔ หนว่ ยท่ี ๑ ปฐมนิเทศ ช้นั อนบุ าลท่ี ๓

จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้ กิจกรรมการเรยี นรู้ สอื่ การประเมนิ พัฒนาการ
การเรยี นรู้ ประสบการณ์สาคัญ สาระท่ีควรเรยี นรู้
สังเกตการสนใจและมี
กิจกรรมเคลื่อนไหว (1) การเคลอ่ื นไหว .กิจกรรมพื้นฐาน ให้เด็กเคลื่อนไหวร่างกายไปทั่ว เคร่ืองเคาะจงั หวะ ความสุขและแสดง
ท่าทาง/เคลอื่ นไหว
และจงั หวะ เคลอ่ื นที่ บริเวณอย่างอิสระตามจังหวะ เมื่อได้ยินสัญญาณ ประกอบเพลงจงั หวะ
และดนตรี
สนใจและมีความสุข “หยดุ ” ให้หยุดเคล่ือนไหวในท่านัน้ ทนั ที
สงั เกต
และ แสดงท่าทาง/ 2.ครแู นะนํากิจกรรรมเคลือ่ นไหวตามคาํ ส่งั เชน่ ไป 1.การกระตอื รอื รน้ ในการ
ร่วมกจิ กรรม
เคลื่อนไหวประกอบ ทางซา้ ย – ขวา 2.การกล้าพูดกล้า
แสดงออก
เพลงจงั หวะและดนตรี 3.ครสู งั่ ใหเ้ คลอ่ื นไหวไปทางซา้ ย เคาะสัญญาณ หยุด

เคล่ือนไหวไปทางขวา เคาะสัญญาณหยุด

4. ปฏบิ ตั ิตามขอ้ 3 ซาํ้ อกี

กจิ กรรมเสริม (2) การปฏิบัติตน เป็น การปฏิบัติตนตาม 1. เดก็ และครรู ว่ มกันรอ้ งเพลง “เล่นกัน” 1. เพลง เล่นกัน

ประสบการณ์ ส ม า ช ิ ก ท ี ่ ด ี ข อ ง ข ้ อ ต ก ล ง ข อ ง 2.เดก็ และครูร่วมกนั สนทนาและแสดงความ คิดเห็น 2. ชาร์จ การปฏบิ ตั ิ

1. กระตือรือร้นในการ หอ้ งเรยี น ห้องเรียน ในการปฏบิ ตั ติ นตามเนอ้ื เพลง ตนตามขอ้ ตกลงของ

ร่วมกจิ กรรมได้ 3.เดก็ และครรู ่วมกําหนดขอ้ ตกลงในหอ้ งเรียน หอ้ งเรยี น

2. กล้าพูดกล้า 4.สร้างสถานการณ์สมมุติให้เด็กได้ใช้สถานการณ์

แสดงออก แกป้ ญั หา

5.เด็กและครูร่วมกันร้องเพลงและทําท่าทาง

ประกอบเพลง “เลน่ กัน”

ก ิ จ ก ร ร ม ศ ิ ล ป ะ (2) การเลน่ กบั สี 1. ครแู ละเดก็ ร่วมกันร้องเพลง เลน่ กัน 1.เพลง เล่นกัน 27
2. ครูแนะนํากิจกรรมสรา้ งสรรค์ประกอบด้วย 2. กระดาษA4
สรา้ งสรรค์ (3) การปน้ั - การหยดสบี นกระดาษเปยี ก 3. สนี ้าํ สังเกตการสร้างผลงาน
- การปั้นดินนํ้ามนั อิสระ 4.พู่กนั ศิลปะเพื่อสื่อสาร
สร้างผลงานศิลปะเพื่อ 3. ครูสาธติ การหยดสีบนกระดาษเปียก 5.สําลี ความคิดวามรู้สึกของ
4. ให้เด็กปฏบิ ตั ติ ามขนั้ ตอน 6.นาํ้ ตนเอง
สื่อสารความคิดวาม 5. ป้ันดนิ น้าํ มันอสิ ระ 7.ดนิ น้าํ มัน
6. นําเสนอผลงานและแสดงความคิดเห็น 8.แผน่ รองปนั้
ร้สู กึ ของตนเอง

จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้ กจิ กรรมการเรียนรู้ สื่อ 28
การเรยี นรู้ ประสบการณ์สาคัญ สาระทีค่ วรเรยี นรู้
การประเมนิ พฒั นาการ
กิจกรรมการเล่นตาม (1)การเล่นอสิ ระ 1.ครูแนะนํามมุ ประสบการณ์ กติกาและวธิ ีการเลน่ มุมประสบการณใ์ น สงั เกต
มมุ (2) การเล่นรายบุคคล ในแต่ละมมุ และให้เดก็ เลือกเล่นมมุ ตามความสนใจ ห้องเรยี น 1.การขออนุญาต/รอ
คอยเมื่อต้องการสิ่งของ
(1)ขออนุญาต/รอคอย กล่มุ ย่อยกลมุ่ ใหญ่ 2.ครแู นะนํามุมประสบการณ์ กตกิ าและวธิ ีการเลน่ ของผู้อน่ื ดว้ ยตนเอง
เมื่อ ต้องการสิ่งของ (3) การเล่นตามมุม ในแตล่ ะมมุ และให้เด็กเลือกเล่นมุมตามความสนใจ 2.การเก็บของเล่นเขา้ ที่
ของผอู้ น่ื ดว้ ยตนเองได้ ประสบการณ์ 3. เดก็ เลือกกจิ กรรมเสรตี ามมมุ ประสบการณ์ตาม
สังเกตการณ์เล่นทํา
(2)เกบ็ ของเล่นเขา้ ที่ได้ (2) การเล่นและทํางาน ความสนใจ เช่น กิจกรรมและปฏิบัติต่อ
-มุมธรรมชาตศิ ึกษา ผู้อื่นอย่างปลอดภัยด้วย
ดว้ ยตนเอง รว่ มกบั ผู้อ่นื ตนเอง

- มมุ หนังสอื
-มมุ บล็อก
- มุมบทบาทสมมติ

4. เมอ่ื หมดเวลาเดก็ เกบ็ ของเลน่ เขา้ ท่ีให้เรยี บรอ้ ย

กจิ กรรมการเล่น (1) การปฏิบัติตนให้ เล่นและทํากิจกรรม 1 ครูแนะนําวิธีเล่นและกติกาข้อตกลงในการวิ่ง 1.สนามโรงเรียน

กลางแจง้ ปลอดภัยในกิจวัตร ปฏิบัติต่อผู้อื่นอย่าง ซิกแซ็ก หลบเคร่ืองกดี ขวางอย่างปลอดภยั 2.กรวยยาง

เล่นทํากิจกรรมและ ประจําวัน ปลอดภยั 2.ใหเ้ ดก็ เข้าแถวและว่ิงซกิ แซก็ หลีกเครื่องกีดขวาง 3. นกหวีด

ปฏิบัติ ต่อผู้อื่นอย่าง (1) เคล่อื นไหวเคลือ่ นท่ี ทีล่ ะคนจนครบ

ปลอดภยั ดว้ ยตนเองได้ 3. เมื่อครูให้สัญญาณหมดเวลา เด็กช่วยกันเก็บ
อุปกรณ์

29

กิจกรรมเกมการศกึ ษา (2) การเล่นและทํางาน ก า ร เ ร ี ย ง ล ํ า ด ั บ 1. ครูแนะนําเกมเรียงลําดับเหตุการณ์การมา 1. เกมเรียงลําดับ สังเกต

1. เกบ็ ของเล่นเข้าทไ่ี ด้ รว่ มกับผู้อ่ืน เหตุการณ์ได้ โรงเรยี น เหตุการณ์ 1.การเก็บของเลน่ เข้าท่ี

ด้วยตนเอง 2. แบ่งเด็กออกเป็น 5 กลุ่ม ให้เด็ก 1 กลุ่มรับเกม 2. เกมการศกึ ษาชดุ 2.การกระตือรอื รน้ ในการ

2. กระตือรือร้นในการ ไปเลน่ กลมุ่ อ่ืนๆ เลน่ เกมการศกึ ษาชุดเดมิ เดิม เข้าร่วมกจิ กรรม

เขา้ ร่วมกจิ กรรม 3. ครูใหส้ ญั ญาณหมดเวลา เด็กเก็บเกมการศึกษา

แผนการจัดประสบการณร์ ายวนั วนั ท่ี ๕ หนว่ ยที่ ๑ ปฐมนิเทศ ชั้นอนบุ าลท่ี ๓ 30

จุดประสงค์ สาระการเรยี นรู้ กิจกรรมการเรยี นรู้ สอื่ การประเมนิ พฒั นาการ
การเรยี นรู้ ประสบการณ์สาคญั สาระที่ควรเรยี นรู้ สังเกตการสนใจและมี
ความสุขและแสดง
กิจกรรมเคลือ่ นไหว (1) การเคลื่อนไหวอยู่ การชื่นชมแสดงออก 1.กิจกรรมพื้นฐาน ให้เด็กเคลื่อนไหวร่างกายไปทั่ว 1. เครื่องใหจ้ งั หวะ ท่าทาง/เคลื่อนไหว
ประกอบเพลงจังหวะและ
และจังหวะ กบั ท่ี ทางดนตรีและการ บริเวณอย่างอิสระตามจังหวะ เมื่อได้ยินสัญญาณ ดนตรี

สนใจและมีความสุข (2) การเคลื่อนไหว เคลอ่ื นไหว “หยดุ “ ให้หยุดเคลือ่ นไหวในทา่ น้นั ทันที สังเกตการปฏิบัติตนตาม
มารยาทไทย รู้จักกล่าว
แล ะ แส ด ง ท ่ าท า ง / เคลอ่ื นที่ 2.ให้เด็กยืนเป็นวงกลม หันหน้าเข้าในวงกลมให้มี คําสวัสดี ขอบใจ ขอบคุณ
ขอโทษ ได้ดว้ ย
เคลอ่ื นไหวประกอบ ระยะห่างพอกนั สมควร ตนเอง

เพลงจังหวะและดนตรี 3.ให้อาสาสมคั รออกมาเปน็ ผนู้ ํา ทําท่าตามความคิด

ของตนเองแล้วให้เดก็ ที่เหลือทาํ ตาม

4.หมุนเวียนให้เด็กคนอื่นออกมาเป็นผู้นําในการ

เคลื่อนไหว

กิจกรรมเสรมิ (1) การปฏิบัติตนใน ม า ร ย า ท ไ ท ย ก า ร 1.ครูและเด็กร่วมกันสนทนามารยาทไทยที่ควร ภาพการไหว้

ประสบการณ์ ความเป็นไทย แสดงความเคารพ ปฏิบัติ - การกราบ

ปฏบิ ตั ติ นตามมารยาท ด้ว ยก า ร ไ หว ้ ก า ร -การไหว้ -การกราบ –การโคง้ คํานับ - การโค้งคํานับ

ไทย รู้จักกลา่ วคําสวัสดี กราบ การโคง้ คาํ นับ 2.ฝึกให้เด็กทําความเคารพด้วยการไหว้ การกราบ

ขอบใจ ขอบคุณ ขอ การโคง้ คํานบั

โทษ ไดด้ ว้ ยตนเอง 3.ให้เด็กแสดงวิธีทําความเคารพเมื่ออยู่ใน

สถานการณต์ า่ งๆ เชน่

-เมอ่ื ไปวดั -เม่ือพบญาติผู้ใหญ่

-เม่ือไดย้ นิ เพลงชาติ

4.เด็กและครูรว่ มสนทนามารยาทไทยดีงามและ

การปฏบิ ตั ิ

31

จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้ กิจกรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมนิ พฒั นาการ
การเรียนรู้ ประสบการณส์ าคญั สาระที่ควรเรียนรู้

กจิ กรรมศลิ ปะ (2) การเขียนภาพและ 1.ครูและเด็กร่วมกันร้องเพลง สวัสดีเธอจ๋า ครู 1.เพลงสวสั ดเี ธอจา๋ สังเกตการสร้างผลงาน
สร้างสรรค์ การเล่นกบั สี ศิลปะเพื่อสื่อสาร
แนะนาํ กจิ กรรมสร้างสรรคป์ ระกอบด้วย 2.กระดาษA4 ความคิดความรู้สึกของ
ตนเอง
สร้างผลงานศลิ ปะเพอ่ื (3) การปัน้ - วาดภาพอสิ ระด้วยสีเทยี น 2. สีเทียน
สื่อสารความคิด สงั เกต
- ป้นั ดินนาํ้ มนั อสิ ระ 3.ดินน้าํ มนั 1.การขออนุญาต/รอ
คอยเมื่อต้องการสิ่งของ
ความรู้สึกของตนเอง 2. ให้เด็กทํากิจกรรมสร้างสรรค์ และเลือกเล่นมุม 4.แผน่ รองปน้ั ของผู้อื่นดว้ ยตนเองได้
2.การเก็บของเล่นเข้าท่ี
ประสบการณ์ เมื่อเวลาหมดครูให้สัญญาณเด็ก ได้ดว้ ยตนเอง

ชว่ ยกันเกบ็ ของ

3. ให้เด็กนําเสนอผลงานของตนเอง และบอก

ความรสู้ ึกที่มีตอ่ ผลงาน

กิจกรรมการเล่นตาม (1) การเลน่ อสิ ระ 1.ครแู นะนํามุมประสบการณ์ กติกาและวิธีการเล่น มมุ ประสบการณใ์ น

มมุ (2) การเล่นรายบุคคล ในแต่ละมุมและให้เดก็ เลอื กเล่นมมุ ตามความสนใจ ห้องเรียน

1.ขออนุญาต/รอคอย กลุ่มย่อยกล่มุ ใหญ่ 2. เด็กเลือกกิจกรรมเสรีตามมุมประสบการณ์ตาม

เมื่อ ต้องการสิ่งของ (3) การเล่นตามมุม ความสนใจ อยา่ งน้อย 4 มุม เช่น

ของผ้อู นื่ ดว้ ยตนเองได้ ประสบการณ์ -มุมธรรมชาตศิ ึกษา

2.เก็บของเล่นเข้าที่ได้ (2) การเล่นและทํางาน - มุมหนงั สือ

ดว้ ยตนเอง รว่ มกบั ผู้อ่ืน -มมุ บลอ็ ก

- มมุ บทบาทสมมติ

3. เมื่อหมดเวลาเด็กเกบ็ ของเลน่ เขา้ ที่ใหเ้ รยี บร้อย

กจิ กรรมการเลน่ (5) การเล่นเครื่องเล่น 1.ครูแนะนาํ ข้อตกลงในการเล่นเครื่องเล่นสนามแต่ เครื่องเล่นสนาม 32
ละชนิดพร้อมท้งั แนะนําวิธีการเล่นอยา่ งปลอดภยั
กลางแจง้ สนามใหญอ่ ย่างอิสระ 2.เด็กเล่นเครื่องเลน่ สนามโดยมีครูดูแลอยา่ งใกล้ชดิ สังเกตการเล่นเครื่องเล่น
3.เมื่อครูให้สัญญาณหมดเวลาเด็กเข้าแถวและทํา อย่างปลอดภยั
ความสะอาดร่างกาย
เล่นเครื่องเล่นอย่าง

ปลอดภยั

จดุ ประสงค์ สาระการเรยี นรู้ กิจกรรมการเรียนรู้ สื่อ การประเมินพฒั นาการ
การเรียนรู้ ประสบการณ์สาคญั สาระท่ีควรเรียนรู้

กจิ กรรมเกมการศึกษา (13) การ จับคู่ก าร ก า ร ส ั ง เ ก ต 1.ครแู นะนําเกมจับคู่ตวั เลขกบั ภาพ 1.เกมจับคู่ตัวเลขกับ สังเกตการจับคู่และ

จบั ค่แู ละเปรยี บเทียบ เปรียบเทียบและการ เปรียบเทียบความ 2.แบ่งเด็กออกเป็น 5 กลุ่ม ให้เด็ก 1 กลุ่มรับเกมท่ี ภาพ เปรียบเทียบความ

คว ามแตก ต่าง แล ะ เรยี งลําดับสิ่งต่างๆตาม แ ต ก ต ่ า ง ค ว า ม แนะนําไปเล่น และกลุ่มอ่นื เลน่ เกมการศึกษาชดุ เดมิ 2.เกมการศึกษาชุด แตกต่างและความเหมือน

ความเหมือนของสิ่ง ลักษณะ เหมอื น 3.ใหเ้ ด็กเกบ็ เกมการศกึ ษา เดิม ของสิง่ ตา่ งๆ

ต่างๆ

33

บนั ทึกหลงั การจดั กิจกรรม

1. กิจกรรมเคลอื่ นไหวและจงั หวะ

..........................................................................................................................................................................................................................

......................................................................................................................................................................................................................................................

2. กจิ กรรมเสรมิ ประสบการณ์

................................................................................................................................................................................................................................

......................................................................................................................................................................................................................................................

3. กจิ กรรมสรา้ งสรรค์

............................................................................................................................................................................................................................................

......................................................................................................................................................................................................................................................

4. กจิ กรรมเลน่ ตามมมุ

..........................................................................................................................................................................................................................................

......................................................................................................................................................................................................................................................

5. กจิ กรรมเสรี/กลางแจ้ง

.....................................................................................................................................................................................................................................

......................................................................................................................................................................................................................................................

34

กจิ กรรมเกมการศึกษา
.............................................................................................................................................................................................................................

......................................................................................................................................................................................................................................................
6. ปัญหาและ

อปุ สรรค……………………………………………………………………………….…………………………………………………………………………………………………………………………
......................................................................................................................................................................................................................................................
7. ขอ้ เสนอแนะ/แนว

ทางแก้ไข……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
......................................................................................................................................................................................................................................................

ลงช่อื ……………................…………………..ครูผู้สอน
( นางสาวลักขณา อนิ ทร์ตมุ้ )

ความคดิ เห็นของผู้อานวยการโรงเรียน
.............................................................................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................................................................................................................
.........................

ลงชอื่ ………………..............………………..ผูอ้ านวยการโรงเรียน
()

1 เลขท่ี ช่อื –นามสกลุ
2
3
4
5
6
7
8
9
10

1.เลน่ ทํากจิ กรรมและปฏิบัติกบั ผอู้ ืน่ อยา่ งปลอดภัย ดา้ นรา่ งกาย
2.กระโดดขาเดยี วไปข้างหนา้ ได้อย่างต่อเน่ืองโดยไมเ่ สียการ
ทรงตวั ดา้ นอารมณ์ – จติ ใจ แบบสังเกตพฤตกิ รรมเด็ก หนว่ ยการจดั ประสบการณท์ ่ี ๑ ปฐมนเิ ทศ ชัน้ อนุบาลปที ี่ ๓
3.รอ้ ยวสั ดใุ นสิง่ แวดลอ้ มเป็นพวงมาลยั ได้
ดา้ นสังคม พฒั นาการ
4.กล้าพูด กลา้ แสดงออกอยา่ งเหมาะสมตามสถานการณ์
ดา้ นสตปิ ญั ญา
5.สนใจ มีความสุขและแสดงออกผ่านดนตรีและการ
เคล่ือนไหว
6.ทํางานทีไ่ ด้รับมอบหมายจนเสรจ็

7.ปฏบิ ัตติ นตามมารยาทไทยได้ตามกาลเทศะ

8.เลน่ ร่วมกบั ผอู้ นื่ ได้

9.รว่ มสรา้ งขอ้ ตกลงและปฏบิ ตั ติ ามขอ้ ตกลงด้วยตนเอง

10.ฟงั ผู้อื่นพดู จนจบและสนทนาโตต้ อบอยา่ งต่อเนือ่ งเชื่อมโยง
กับเรือ่ งทฟี่ ังได้
11.อ่านภาพสัญลักษณ์คําพร้อมชี้หรือกวาดตามองจุดเริ่มต้น
และจุดจบของขอ้ ความ
12.เขยี นช่ือของตนเองตามแบบ เขียนข้อความด้วยวิธีที่คิดขึ้น
เองได้
13.จบั คูแ่ ละเปรียบเทียวความแตกต่างและความเหมอื นของ
ส่งิ ตา่ งๆโดยใช้ลกั ษณะทสี่ งั เกตพบสองลักษณะข้นึ ไป

14.ค้นหาคําตอบข้อสงสัยต่างๆ โดยวิธีที่หลากหลายด้วย
ตนเอง

หมายเหตุ 35

11 เลขท่ี ชือ่ –นามสกลุ
12
13 1.เลน่ ทํากิจกรรมและปฏิบัติกับผู้อนื่ อยา่ งปลอดภยั ดา้ นร่างกาย
14 2.กระโดดขาเดยี วไปขา้ งหนา้ ได้อย่างตอ่ เนอ่ื งโดยไมเ่ สยี การ
15 ทรงตัว ดา้ นอารมณ์ – จติ ใจ
3.รอ้ ยวัสดใุ นส่ิงแวดลอ้ มเปน็ พวงมาลยั ได้
คาอธบิ าย ครูสงั เกตพฤตกิ รรมเดก็ รายบคุ คล จดบันทกึ สรปุ เปน็ รายสปั ดาห์ระบรุ ะดบั คุณภาพเป็น ๓ ระดับ คือ พฒั นาการ
ระดบั ๓ ดี ระดบั ๒ ปานกลาง ระดับ ๑ ควรสง่ เสริม 4.กล้าพูด กล้าแสดงออกอย่างเหมาะสมตามสถานการณ์ ดา้ นสังคม

5.สนใจ มีความสุขและแสดงออกผ่านดนตรีและการ ดา้ นสตปิ ัญญา
เคล่ือนไหว
6.ทํางานท่ีไดร้ บั มอบหมายจนเสรจ็

7.ปฏบิ ตั ิตนตามมารยาทไทยไดต้ ามกาลเทศะ

8.เลน่ ร่วมกับผู้อืน่ ได้

9.รว่ มสรา้ งขอ้ ตกลงและปฏิบัตติ ามข้อตกลงดว้ ยตนเอง

10.ฟงั ผอู้ น่ื พูดจนจบและสนทนาโตต้ อบอย่างตอ่ เนอ่ื งเชื่อมโยง
กับเรือ่ งทฟ่ี งั ได้
11.อ่านภาพสัญลักษณ์คําพร้อมชี้หรือกวาดตามองจุดเริ่มต้น
และจดุ จบของขอ้ ความ
12.เขยี นช่ือของตนเองตามแบบ เขียนข้อความด้วยวิธีที่คิดขึ้น
เองได้
13.จบั คูแ่ ละเปรียบเทียวความแตกตา่ งและความเหมือนของ
ส่งิ ตา่ งๆโดยใชล้ ักษณะท่สี งั เกตพบสองลกั ษณะขนึ้ ไป

14.ค้นหาคําตอบข้อสงสัยต่างๆ โดยวิธีที่หลากหลายด้วย
ตนเอง

หมายเหตุ 36

37

หน่วยการจัดประสบการณ์ที่ ๒ โรงเรยี นของเรา ช้ันอนุบาลปที ี่ ๓
แนวคิด

โรงเรียนคือสถานที่ให้ความรู้ เปน็ ส่งิ แวดล้อมใหมส่ าํ หรับเด็ก เด็ก ๆ ควรทาํ ความรู้จักบุคคลในโรงเรียนที่ดูแลช่วยเหลือเด็ก รู้จักสถานที่ต่าง ๆ ในโรงเรียนและ
บรเิ วณที่เด็กไมค่ วรไปตามลําฟัง การอย่รู ่วมกนั ในโรงเรยี นอยา่ งมคี วามสขุ ทกุ คนต้องปฏบิ ัติตามระเบยี บข้อตกลงของห้องเรยี นและโรงเรยี น

มาตรฐานหลกั สูตรปฐมวยั สาระการเรยี นรู้
ตัวบง่ ช้ี สภาพท่พี ึงประสงค์ จุดประสงค์การเรยี นรู้
มาตรฐาน ประสบการสาคัญ สาระท่คี วรเรยี นรู้

มาตรฐานท่ี 1 รา่ งกาย 1.3 รักษาความปลอดภัย 1.3.1เลน่ ทาํ กจิ กรรม 1. เลน่ ทํากิจกรรม 1.1.1 การใชก้ ลา้ มเน้อื ใหญ่ โรงเรยี น คือสถานท่ีใหค้ วามรู้

เจริญเติบโตตามวัยและ ของตนเองและผู้อนื่ และปฏบิ ัติกบั ผู้อน่ื และปฏบิ ัตกิ ับผู้อื่น (๒) การเคลอ่ื นไหวเคลื่อนท่ี มสี ถานทีแ่ ละบุคคลตา่ งๆใน

มสี ขุ นิสัยทดี่ ี อยา่ งปลอดภยั อยา่ งปลอดภยั (๓) การเคลอ่ื นไหวพร้อม โรงเรียนท่ีเกย่ี วข้องกบั นักเรยี น

วัสดอุ ปุ กรณ์(เชือก) ๑. ความรพู้ ้ืนฐานเกีย่ วกบั หนังสือและ

(๕) การเลน่ เคร่ืองเลน่ สนาม ตัวหนังสือ

อย่างอิสระ ๒. สถานท่ตี ่างๆในโรงเรยี น

๑.๑.๔ การรกั ษาความปลอดภัย ๓. ทําแผนผังในโรงเรยี น

(๑) การปฏิบตั ิตนให้ ๔. บุคคลในโรงเรียนและบทบาท

ปลอดภัยในชีวิตประจําวัน หนา้ ที่ของบุคคล

๑.๓.๓ การปฏิบตั ติ าวฒั นธรรม ๕. ทําแผนท่ีการเดินทางมาโรงเรียน

ทอ้ งถนิ่ และความเป็นไทย ๖. สร้างข้อตกลงและการปฏบิ ตั ิ

(๔) การศึกษานอกสถานที่ ของห้องเรียนและโรงเรียน

๗. การจับคู่ภาพเหมือนการจับคู่ภาพ

กับจํานวน (ตัวเลข)การต่อภาพให้

สมบูรณ์

38

มาตรฐานหลกั สูตรปฐมวัย สาระการเรียนรู้
ตัวบง่ ช้ี สภาพท่ีพึงประสงค์ จดุ ประสงค์การเรยี นรู้
มาตรฐาน ประสบการสาคัญ สาระที่ควรเรยี นรู้

มาตรฐานท่ี 2 ๒.๑ เคลื่อนไหวรา่ งกาย ๒.๑.๒ กระโดดขา ๒. กระโดดขาเดยี วไป ๑.๑.๕ การตระหนกั รู้ การเรยี งลาํ ดบั เหตุการณ์

กล้ามเนื้อใหญ่และ อยา่ งคลอ่ งแคล่ว เดียวไปข้างหน้าได้ ขา้ งหนา้ ได้อยา่ ง เก่ียวกบั รา่ งกายตนเอง การจบั คภู่ าพกับสัญลักษณ์

กล้ามเน้อื เล็กแข็งแรง ประสานสัมพันธ์และ อย่างต่อเนื่องโดยไม่ ตอ่ เนื่องโดยไมเ่ สียการ (๑) การเคล่ือนไหวโดควบคมุ (บัตรคาํ )

ใช้ได้คล่องแคล่วและ ทรงตวั ได้ เสยี การทรงตัว ทรงตัว ตนเองไปในทศิ ทางระดับ และ

ประสานสมั พันธก์ นั พื้นท่ี

2.2 ใช้มอื และตา 2.2.3 รอ้ ยวัสดุทมี่ รี ู ๓. ร้อยวัสดใุ น ๑.๑.๒ การใชก้ ลา้ มเนอื้ เล็ก
ประสานสมั พันธ์กัน (๕) การหยิบจับ การใช้
ขนาดเสน้ ผ่าศูนยก์ ลาง สง่ิ แวดล้อมเปน็ กรรไกร การฉกี การตัด
การปะและร้อยวัสดุ
0.๒5 ซ.ม.ได้ พวงมาลัยได้

มาตรฐานท่ี 3 ๓.๒ มคี วามรสู้ ึกท่ีดตี อ่ 3.2.1 กล้าพดู กล้า ๔. กลา้ พูด กล้า 1.4.1 การใช้ภาษา
มีสขุ ภาพจิต ตนเองและผอู้ นื่ แสดงออกอยา่ ง แสดงออกอยา่ ง (๔) การพูดแสดงความคิดเห็น
ดแี ละมีความสขุ เหมาะสมตาม เหมาะสมตาม ความรสู้ ึกและความต้องการ
สถานการณ์ สถานการณ์ (๖) การพูดอธบิ ายเกยี่ วกบั
สิง่ ของ เหตกุ ารณ์ และ
ความสาํ คญั ของสิง่ ต่างๆ
(๗) การพูดอยา่ งสร้างสรรค์
ในการเลน่ และการกระทํา

39

มาตรฐานหลักสูตรปฐมวยั สาระการเรียนรู้
ตวั บง่ ชี้ สภาพทีพ่ ึงประสงค์ จุดประสงค์การเรยี นรู้
มาตรฐาน ประสบการสาคญั สาระทคี่ วรเรียนรู้

มาตรฐานที่ 4 ช่ืนชม 4.1 สนใจมีความสุขและ 4.1.3 สนใจมคี วามสขุ ๕. ร่วมกิจกรรมการ ๑.๒.๔ การแสดงออกทาง
และแสดงออกทาง อารมณ์
ศิลปะดนตรแี ละการ แสดงออกผ่านงานศลิ ปะ แสดงทา่ ทาง/ เคล่ือนไหวประกอบ (๓) การเคล่อื นไหวตาม
เคล่ือนไหว เสยี งเพลง/ดนตรี
ดนตรี และการ เคลอื่ นไหวประกอบ เพลงสวัสดีอย่างมี (๔) การเลน่ บทบาทสมมติ

เคล่ือนไหว เพลงจังหวะและดนตรี ความสขุ

มาตรฐานที่ 5 ๕.๔ มีความรบั ผดิ ชอบ 5.4.1 ทํางานทไ่ี ดร้ ับ ๖. ทํางานศลิ ปะท่ี ๑.๑.๒ การใชก้ ลา้ มเน้อื เลก็
มอบหมายจนสาํ เร็จ ได้รับมอบหมายจน (๒) การเขยี นภาพและ
มีคุณธรรมจริยธรรม ด้วย สาํ เร็จดว้ ยตนเอง การเล่นกับสี
ตนเอง (๓) การปัน้
และมจี ิตใจดีงาม ๑.๒.๒ การเล่น
(๓) การเลน่ ตามมมุ
ประสบการณ์
(๔) การเลน่ นอกหอ้ งเรยี น
๑.๓.๒ การดแู ลรักษา
ธรรมชาตแิ ละส่ิงแวดลอ้ ม
(๓) การทาํ งานศิลปะที่นาํ
วัสดหุ รือสงิ่ ของเครื่องใชท้ ่ี
ใชแ้ ล้วมาใชซ้ ้ํา

40

มาตรฐานหลกั สูตรปฐมวัย สาระการเรยี นรู้
ตวั บง่ ช้ี สภาพที่พึงประสงค์ จดุ ประสงค์การเรยี นรู้
มาตรฐาน ประสบการสาคญั สาระที่ควรเรยี นรู้

มาตรฐานที่ 7 7.2 มมี ารยาทตาม 7.2.1 ปฏบิ ตั ิตนตาม ๗. ปฏบิ ตั ิตนในการ ๑.๓.๓ การปฏบิ ตั ติ าม
มารยาทไทย ไดต้ าม ทกั ทาย ตามมารยาท วัฒนธรรมทอ้ งถน่ิ และความ
รกั ธรรมชาติสง่ิ แวดลอ้ ม วัฒนธรรมไทยและรกั กาลเทศะ ไทยได้ตามกาลเทศะ เป็นไทย
(๑) การเล่นบทบาทสมมติ
วัฒนธรรมและ ความเปน็ ไทย การปฏิบตั ติ นในความเปน็ ไทย
(๕) การละเลน่ พ้ืนบ้านของไทย
ความเปน็ ไทย ๑.๓.๕ การเลน่ และทํางานแบบ
ร่วมมือรว่ มใจ
มาตรฐานท่ี 8 ๘.๑ ยอมรบั ความ ๘.๑.๑ เล่นและทาํ ๘.เล่นรว่ มกบั ผอู้ ่นื ได้ (๒) การเลน่ และทํางานร่วมกับ
กจิ กรรมร่วมกับเด็กที่ กับผู้อนื่
อยู่ร่วมกับผู้อื่นได้อย่าง เหมือน แตกต่างไปจากตน
1.3.4 การมีปฏิสมั พันธม์ วี ินัย
มีความสุขและปฏิบัติ และความแตกต่าง มสี ว่ นรว่ มและบทบาทสมาชกิ
ของสังคม
ตนเป็นสมาชิกท่ีดขี อง ระหวา่ งบุคคล (๑) การรว่ มกําหนดขอ้ ตกลง
ของห้องเรยี น
สงั คมในระบอบ 1.4.1 การใชภ้ าษา

ประชาธิปไตยอนั มี

พระมหากษัตริย์ทรง 8.3 ปฏิบตั ิตนเบอ้ื งตน 8.3.1 มสี ่วนรว่ มใน ๙.รว่ มสร้างข้อตกลง
การสรา้ งข้อตกลงและ และปฏิบตั ิตาม
เปน็ ประมุข ในการเป็นสมาชกิ ท่ีดี ปฏบิ ัตติ ามข้อตกลง ข้อตกลงด้วยตนเอง
ดว้ ยตนเอง
ของสงั คม
9.1.1 ฟงั ผอู้ น่ื พดู จน ๑๐. ฟงั และพโู ตต้ อบ
มาตรฐานท่ี 9 ใชภ้ าษา 9.1 สนทนาโตต้ อบและ จบและสนทนาโต้ตอบ เกย่ี วกับนิทาน
สื่อสารได้เหมาะสมกับ เล่าเร่ืองใหผ้ ู้อ่ืนเขา้ ใจ อย่างต่อเนือ่ งเช่อื มโยง
วัย

41

มาตรฐานหลกั สตู รปฐมวยั จุดประสงค์การเรียนรู้ สาระการเรียนรู้
ตวั บ่งช้ี สภาพท่พี งึ ประสงค์
มาตรฐาน ประสบการสาคัญ สาระท่คี วรเรยี นรู้

9.2 อ่าน เขียนภาพและ 9.2.1 อ่านภาพ (๔) การพดู แสดงความคิดเหน็
สญั ลักษณ์ได้ สัญลกั ษณ์ คําพรอ้ ม ความรสู้ ึกและความตอ้ งการ
ทงั้ ช้ีหรอื กวาดตามอง (๘) การรอจงั หวะทีเ่ หมาะสม
จดุ เร่มิ ต้นและจดุ จบ ในการพดู
ของข้อความ ๑๑. อา่ นภาสัญลักษณ์ (๑๐) การอ่านหนงั สอื ภาพ
คาํ พร้อมชีห้ รือกวาด นทิ าน
ตามองจดุ เร่ิมตน้ และ หลากหลายประเภท รปู แบบ
จุดจบของข้อความ (๑๒) การเหน็ แบบอยา่ งของ
การอา่ นทีถ่ กู ต้อง
(๑๓) การสงั เกตทิศทางการ
อา่ นตัวอักษร คาํ และขอ้ ความ
(๑๔) การอา่ นและชี้ข้อความ
โดยกวาดสายตาตามบรรทัด
จากซ้ายไปขวา จากบนลงล่าง
(๑๗) การคาดเดา คํา วลีหรือ
ประโยค ท่ีมีโครงสรา้ งซํา้ ๆกนั
จากนทิ าน
๑๒. เขยี นช่อื ของ
ตนเองตามแบบ

42

มาตรฐานหลกั สูตรปฐมวัย สาระการเรยี นรู้
ตัวบง่ ช้ี สภาพทพี่ งึ ประสงค์ จดุ ประสงค์การเรยี นรู้
มาตรฐาน ประสบการสาคญั สาระที่ควรเรยี นรู้

มาตรฐานที่ 10 มี 10.1 มคี วามสามารถ ๑๐.๑.๒ จบั คแู่ ละ ๑๓.จบั คูแ่ ละ 1.4.2 การคิดรวบยอด การคิด
ความสามารถในการคิด ในการคดิ รวบยอด
ที่เป็นพื้นฐานในการ เปรียบเทียบความ เปรยี บเทียบความ เชิงเหตผุ ล การตัดสนิ ใจและ
เรยี นรู้
แตกตา่ งและความ แตกตา่ งและความ แกป้ ัญหา

เหมือนของสง่ิ ตา่ งๆ เหมอื นของสงิ่ ต่างๆ (๘)การนับและแสดงจํานวน

โดยใชล้ กั ษณะท่ี โดยใชล้ กั ษณะที่ ของสิง่ ตา่ งๆในชวี ิตประจําวนั

สังเกตพบสองลกั ษณะ สังเกตพบสองลักษณะ (๑๓)การจับคู่ กาเปรียบเทยี บ

ข้ึนไป ข้ึนไป และการเรียงลาํ ดบั สงิ่ ต่างๆ

ตามลักษณะ ความยาว ความ

สงู น้ําหนกั ปริมาตร

มาตรฐานที่ 12 12.2 มคี วามสามารถใน 12.2.1 คน้ หาคาํ ตอบ ๑๔. คน้ หาคําตอบข้อ ๑.4.4 เจตคติที่ดีต่อการเรยี นรู้
มีเจตคตทิ ด่ี ตี ่อการ การแสวงหาความรู้
เรยี นรูแ้ ละมีความ ของขอ้ สงสยั ต่าง ๆ สงสัยตา่ ง ๆ โดยใช้วธิ ี และการแสวงหาความรู้
สามารถในการ
แสวงหาความรไู้ ด้ โดยใช้วธิ ีทห่ี ลากหลาย ท่ี (๑) การสาํ รวจสิง่ ตา่ ง ๆและ

ด้วยตนเอง หลากหลายด้วย แหลง่ เรียนรรู้ อบตัว

ตนเอง (๒) การตง้ั คาํ ถามในเรอ่ื งที่

สนใจ

43

การวางแผนกจิ กรรมรายหน่วย การจดั ประสบการณ์
หนว่ ยท่ี 2 โรงเรยี นของเรา ช้ันอนุบาลปที ี่ ๓

วนั ท่ี เคลื่อนไหวและจงั หวะ เสริมประสบการณ์ กจิ กรรม การเล่นกลางแจง้ เกมการศึกษา
ศิลปะสรา้ งสรรค์ การเล่นตามมุม เกมภาพตดั ตอ่ หมีนอ้ ย
จะไปโรงเรยี น
1 การเคล่อื นไหวตามบท พัฒนาการทางภาษาและการร้หู นงั สือ ๑. ป้ันอิสระด้วยดนิ มุมหนงั สอื แนะนาํ เล่นเครื่องเลน่ สนาม
เกมจบั ค่ภู าพกบั เงา
เพลง สวสั ดี ๑.คาดคะเนเรือ่ งจากปกนิทานเรอ่ื ง นํ้ามนั หนังสอื เรอ่ื งหมนี อ้ ย เครือ่ งแต่งกาย

หมนี อ้ ยจะไปโรงเรยี น ๒. ทาํ กระปอ๋ งออม จะไปโรงเรียนและ เกมเรยี งลาํ ดับ
เหตกุ ารณห์ มนี ้อยจะไป
2.สถานที่ต่างๆในโรงเรียน สินจากเศษวัสดุ หนงั สือเกย่ี วกบั โรงเรยี น

โรงเรียนท่ีมุหนังสือ

2 การเคลื่อนไหวตาม พัฒนาการทางภาษาและการรหู้ นังสือ ๑. การทาํ แผนผัง มุมประสบการณ์ การเล่นนา้ํ - เลน่ ทราย

คําส่ังและขอ้ ตกลง ๑.แนะนําองค์ประกอบของหนงั สอื โรงเรยี น อย่างนอ้ ย ๔ มุม

และฝกึ การต้งั คําถามจากปกนิทาน ๒. การพบั กระดาษ มุมสรา้ งสรรค์เพ่ิม

เร่อื งหมนี ้อยจะไปโรงเรยี น เปน็ อาคารเรยี น อปุ กรณใ์ นการ

๒. เดก็ และครชู ว่ ยกนั ทาํ แผนผังใน ทาํ งานศลิ ปะ เช่น

โรงเรยี น การพบั กระดาษ

3 การเคลอ่ื นไหวพร้อม พฒั นาการทางภาษาและการรู้หนังสอื 1. วาดภาพระบายสี มุมประสบการณ์ การเลน่ น้าํ - เลน่ ทราย

อุปกรณ์ดว้ ยเชือก ๑. กจิ กรรมอา่ นรว่ มกนั และเติมคํา จากไปสํารวจ อยา่ งนอ้ ย ๔ มุม

ปากเปล่าจากปกนทิ านเรื่องหมนี อ้ ย โรงเรยี น

จะไปโรงเรียน 2. พิมพ์ภาพอิสระ

2. บคุ คลในโรงเรียนและหนา้ ทีข่ อง จากสอื่ ธรรมชาติเช่น

บคุ คลในโรงเรียน ใบไม้

4 การเลียนแบบท่าทาง พฒั นาการทางภาษาและการรู้หนังสือ 1. การพบั สนี าํ้ มมุ ประสบการณ์ การละเลน่ ของ 44
ไทย ตัง้ เต
ยานพาหนะที่มา ๑. กจิ กรรมการอา่ นรว่ มกนั และการ 2. สร้างแผนที่การ อยา่ ง เกมจบั คูภ่ าพกับ
การเลน่ กลางแจ้ง สญั ลกั ษณ์(บัตรคํา)
โรงเรียน ปิดคําให้เด็กทายจากปกนิทานเร่ือง เดนิ ทางมาโรงเรยี น น้อย ๔ มุม เกมว่ิงผลัดกระโดดขา พรอ้ มบตั รตรวจสอบ
เดียว
หมีนอ้ ยจะไปโรงเรียน เกมการศกึ ษา
เกมจับคูภ่ าพการนับ
2. การเดนิ ทาง มาโรงเรียน และแสดงจาํ นวน ๑-๕

วนั ที่ เคลอ่ื นไหวและจงั หวะ เสรมิ ประสบการณ์ กจิ กรรม
ศิลปะสรา้ งสรรค์ การเล่นตามมุม

5 การเคล่ือนไหวเคล่อื นท่ี พฒั นาการทางภาษาและการรู้หนงั สือ 1. วาดภาพระบายสี มุมประสบการณ์

แบบเป็นผูน้ าํ -ผู้ตาม ๑. กจิ กรรมการอา่ นร่วมกันและ อยา่ งอสิ ระ อยา่ งนอ้ ย ๔ มมุ

อาสาสมัครเด็กอา่ นคําจากปกนิทาน 2. การร้อยวัสดจุ าก

เรอื่ งหมีน้อยจะไปโรงเรยี น วสั ดหุ ลากหลาย เชน่

๒.ขอ้ ปฏบิ ตั ิของหอ้ งเรียนและ ไมด้ อกไม้

โรงเรยี น

๓. ทบทวนคณิตศาสตรจ์ ํานวน ๑-๕

45

ผังความคิดแผนการจัดประสบการณ์หนว่ ยท่ี 2 โรงเรยี นของเรา ช้นั อนุบาลปีท่ี 3

๒. กิจกรรมเสรมิ ประสบการณ์

1.กิจกรรมเคล่ือนไหวและจังหวะ 1. การสํารวจสถานที่ตา่ งๆในโรงเรียน ๓. กจิ กรรมศิลปะสรา้ งสรรค์
2. การทําแผนผังโรงเรียน
1. การเคลือ่ นไหวตามบท เพลงสวัสดี 3. การรู้จกั บุคลากรในโรงเรียนและหนา้ ท่ขี องบุคลากรในโรงเรียน 1. การปั้นดินน้าํ มนั
2. การเคลอื่ นไหวตามคําสัง่ และขอ้ ตกลง 4. การเดนิ ทางมาโรงเรยี น 2. การประดิษฐก์ ระป๋องออมสนิ จากวัสดุ
3. การเคลือ่ นไหวพรอ้ มอุปกรณด์ ว้ ย 5. การปฏิบัตติ นตามข้อตกลงของหอ้ งเรยี น และโรงเรียน เหลือใช้
เชอื ก 3. พมิ พภ์ าพอสิ ระจากสื่อธรรมชาติเช่นใบไม้
4. การเลยี นแบบท่าทางยานพาหนะที่มา หนว่ ย 4. การพบั กระดาษเปน็ อาคารเรียน
โรงเรยี น โรงเรียนของเรา 5. สรา้ งแผนทก่ี าร
5. การเคลอื่ นไหวเคลื่อนที่แบบเป็นผู้นาํ - ๖. การวาดภาพอิสระ
ผ้ตู าม เดินทางมาโรงเรยี น6. ภาพพิมพม์ อื
สร้างสรรค์
๔. กจิ กรรมเล่นตามมุม 7. ก๖าร.ปกริจะกดรษิ รฐม์มเกือมสกร้างรสศรึกรษคา์

1. การเลน่ ตามมมุ ประสบการณ์ ๕. กิจกรรมการเลน่ กลางแจง้ 1. เกมภาพตัดตอ่ หมีนอ้ ยจะไปโรงเรยี น
2. มมุ หนังสือ แนะนําหนังสือเกย่ี วกบั การ 2. เกมจบั ค่ภู าพกบั เงาเครื่องแตง่ กาย
มาโรงเรียน ๑. การเล่นเครื่องเลน่ สนาม 3. เกมเรียงลําดับเหตกุ ารณห์ มีน้อยจะไปโรงเรยี น
3. มมุ ศลิ ปะ เพมิ่ อปุ กรณ์ทาํ งานศลิ ปะ ๒. การเลน่ น้ํา – ทราย 4. เกมจบั คภู่ าพกับสญั ลักษณ์(บตั รคํา)พรอ้ มบัตร
เชน่ การพบั กระดาษ ๓. กาลเลน่ ตงั้ เต ตรวจสอบ
๔. การวง่ิ ผลดั กระโดดขาเดียว 5. เกมจบั คู่ภาพการนับและแสดงจาํ นวน ๑-๕
เดียว

46

แผนการจดั ประสบการณร์ ายวนั วนั ที่ 1 หน่วยที่ ๒ โรงเรยี นของเรา ชั้นอนุบาลปที ี่ ๓

จุดประสงค์ สาระการเรยี นรู้ กิจกรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมนิ พัฒนาการ
การเรยี นรู้ ประสบการณ์สาคญั สาระทค่ี วรเรียนรู้
1. แนะนําเพลงสวสั ดี โดยรอ้ งใหเ้ ดก็ ฟัง 1 รอบ ๑.เครื่องเคาะจงั หวะ สังเกต การสนใจ
กิจกรรมเคลื่อนไหว (1) การเคลอื่ นไหว 2. เด็กร้องตามทลี ะบทอีกหน่งึ รอบ เช่น แทมบลู นิ มคี วามสุขและแสดงออก
และจังหวะ เคลอื่ นที่ 3. เด็กรอ้ งเพลงพร้อมครู 2. เพลงสวัสดี ดนตรี เสียงเพลงและ
ร่วมกิจกรรมการ (๓) การเคลอ่ื นไหวตาม 4. ใหเ้ ด็กทาํ ทา่ ทางประกอบ. เพลงสวสั ดีอย่างอิสระ การเคล่ือนไหว
เคลอ่ื นไหวประกอบ เสียงเพลง และดนตรี 5. เม่ือไดย้ ินสญั ญาณหยุดให้หนั หนา้ จบั คแู่ ล้ว
เพลงสวสั ดอี ย่างมี กลา่ วคาํ ว่า “สวสั ดคี ะ่ สวัสดคี รับ”
ความสขุ ๖. ทาํ เชน่ นอ้ี ีก 4-5 ครัง้

47

กิจกรรมเสรมิ (๓) การฟงั นทิ าน ๑. พฒั นาการทาง ๑. พฒั นาการทางภาษาและการรู้หนงั สอื - หนังสือนิทาน หมี การสังเกต การฟังและพู
ประสบการณ์ (๔) การพดู แสดงความ
ฟงั และพดู โต้ตอบ คดิ เหน็ ความรูส้ ึกและ ภาษาและการรู้ 1.๑ นาํ หนงั สอื นทิ านเรอ่ื งหมนี ้อยจะไปโรงเรยี น น้อย ดาํ โต้ตอบเก่ยี วกบั นิทาน
เกี่ยวกับนิทานเรอ่ื ง ความตอ้ งการ
หมีน้อยจะไป (๘) การรอจงั หวะ หนังสอื มาให้เดก็ ดูหนา้ ปกหนังสอื จะไปโรงเรยี น เรือ่ งหมีนอ้ ยจะไป
โรงเรียนได้ ทเ่ี หมาะสมในการพูด
(๑๗) การคาดเดา คาํ 2. สถานที่ต่างๆใน ๑.๒. ให้เดก็ คาดคะเน เร่ืองจากปกว่าเปน็ เร่ือง - ศึกษานอกสถานท่ี โรงเรียนได้
วลหี รือประโยค ทม่ี ี
โครงสรา้ งซํ้าๆกัน โรงเรยี นและทําความ เกี่ยวอะไร ปา้ ยช่อื โรงเรียน
จากนทิ าน
รูจ้ ักกบั บุคคลท่ี ๑.๓. จดบนั ทึกช่อื เดก็ พรอ้ มขอ้ ความที่เดก็ คาดคะเน คาํ ขวัญ เอกลักษณ์

เกี่ยวขอ้ ง ๑.๔ ครูอ่านหนงั สอื นทิ านหมีนอ้ ยจะไปโรงเรยี น อตั ลกั ษณ์

จนจบ โดยช้คี าํ ตรงกบั เสยี งอา่ น

๑.๕ ครูอา่ นข้อความท่ีเด็กคาดคะเนไวแ้ ละถาม

ความเห็นเรื่องชื่อของนิทานอีกครง้ั หนึ่ง

จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้ กจิ กรรมการเรียนรู้ สื่อ การประเมินพฒั นาการ
การเรียนรู้ ประสบการณ์สาคญั สาระท่ีควรเรยี นรู้

(๔) การเลน่ นอก ๑.๖ สนทนาซกั ถามเดก็ สืบเนื่องจากนิทาน นทิ าน
หอ้ งเรียน มชี ื่อเรือ่ งโรงเรียนของเรามีชื่อหรือไม่ ใครรู้บ้าง
อย่ทู ีไ่ หน
2. พาเดก็ ไปดูสถานทต่ี า่ งๆในโรงเรียนและทําความ
รู้จักกบั บุคคลท่เี ก่ยี วขอ้ ง

กจิ กรรมศลิ ปะ (๓) การปัน้ ๑. ทํากระป๋องออมสินจากส่ิงเหลือใช้ 48
สร้างสรรค์ (๕) การหยบิ จบั ๑.๑ ใหเ้ ด็กนาํ กระปอ๋ งหรอื กล่องเหลือใชม้ าจาก
๑. ทํางานศลิ ปะท่ี การใชก้ รรไกร การฉีก บา้ นตน 1. กระป๋อง ,กล่อง สังเกต ทาํ งานท่ีไดร้ ับ
ได้รับมอบหมายจน การตดั การปะ ๑.๒ ออกแบบตบแต่งกระป๋องของตนเองตาม ต่างๆ มอบหมายจนสาํ เรจ็
สาํ เรจ็ ดว้ ยตนเอง (๑) การพูดสะท้อน จินตนาการ ด้วยการตดั กระดาษสีตกแตง่ สวยงาม 2 กาว กรรไกร ดว้ ยตนเอง
๒. แสดงความพอใจ ความรู้สกึ ของตนเอง 2. ปั้นดินนํ้ามนั อยา่ งอสิ ระ กระดาษสีต่างๆ
ในผลงานของตนเอง และผอู้ ื่น ๓. ทาํ เสรจ็ นําเสนอผลงานที่สําเร็จ 3. ดินน้าํ มนั
(๓) การทํางานศลิ ปะท่ี 4. ไม้รองปั้นดิน
กิจกรรม นาํ วสั ดหุ รือสิ่งของ น้ํามนั
เลน่ ตามมมุ เครื่องใช้แล้วมาใชซ้ า้ํ
เล่นรว่ มกบั ผู้อ่ืนได้ (๓) การเลน่ ตามมุม มมุ ประสบการณ์ควรมอี ยา่ งน้อย ๔ มุม อุปกรณ์มมุ สังเกต การเลน่ รว่ มกับ
ประสบการณ์ 1. เด็กเลือกกจิ กรรมตามมมุ ประสบการณต์ าม ประสบการณ์ ผอู้ ื่นได้
ความสนใจ ไดแ้ ก่ ในห้องเรียน
1. มุมหนังสอื แนะนาํ หนังสอื เร่ืองหมนี อ้ ยจะไป
โรงเรียนและหนงั สือเก่ยี วกับโรงเรียนทีม่ มุ หนงั สือ

49

จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้ กจิ กรรมการเรยี นรู้ ส่อื การประเมนิ พฒั นาการ
การเรียนรู้ ประสบการณส์ าคัญ สาระทค่ี วรเรยี นรู้

กิจกรรมกลางแจง้ 2. มมุ บลอ็ ก 3. มุมธรรมชาติ
เลน่ ทาํ กจิ กรรม
และปฏิบตั กิ บั ผอู้ ื่น 4. มมุ สร้างสรรค์ ๕. มุมวทิ ยาศาสตร์
อย่างปลอดภัย
๖. มมุ เขยี น
เกมการศกึ ษา
เล่นเกมภาพตัดตอ่ ได้ 2. เมอ่ื หมดเวลาเด็กเก็บของเข้าท่ีใหเ้ รยี บร้อย

(๑) การปฏิบัตติ นให้ 1. เด็กเลือกเล่นอุปกรณ์ในสนามเด็กเล่นตามความ ๑. สนามเด็กเล่น การสงั เกต เล่นและทาํ
ปลอดภยั ใน กจิ กรรมอย่างปลอดภัย
ชวี ิตประจาํ วัน สนใจอยา่ งอิสระ ๒. อปุ กรณ์ทรงตัว ดว้ ยตนเอง
(๕) การเล่นเครื่องเล่น
สนามอย่างอสิ ระ 2. เมื่อหมดเวลา ช่วยกันเก็บทําความสะอาดสนาม ๓. การกระโดดเท้าคู่
(๔) การเลน่ บทบาท
สมมติ ลา้ งมอื กลับเข้าห้องเรยี น เทา้ เดยี่ ว
(๔) การเล่นนอก
ห้องเรียน ๔. กจิ กรรมปนี ป่าย
(๒) การเลน่ รายบุคคล
กลมุ่ ยอ่ ย กลมุ่ ใหญ่ การเลน่ ภาพตัดต่อ 1. แนะนําเกมภาพตดั ต่อ หมีน้อยจะไปโรงเรียน 1. เกมภาพตดั ต่อหมี สงั เกต การเลน่ เกมภาพ
(๖) การตอ่ ของชิน้ เลก็ 2. แบ่งเดก็ เปน็ กล่มุ 2-3 คน ตามความสมัครใจ นอ้ ยจะไปโรงเรียน ตัดต่อได้
เตมิ ในชนิ้ ใหญใ่ ห้ มอบเกมใหม่ให้เดก็ 1 กลุ่ม กลุ่มอื่น ๆ เล่นเกมที่มี 2. เกมชุดเดิมในมุม
สมบูรณ์ อยแู่ ล้ว เกม
3. หมนุ เวยี นการเล่นจนหมดเวลา การศกึ ษา
4. เดก็ เกบ็ เกมภาพศึกษาเข้าทเี่ ดมิ

50

แผนการจดั ประสบการณร์ ายวนั วันท่ี ๒ หน่วยท่ี ๒ โรงเรียนของเรา ชั้นอนุบาลปที ่ี ๓

จุดประสงค์ สาระการเรยี นรู้ กิจกรรมการเรียนรู้ สือ่ การประเมินพฒั นาการ
การเรียนรู้ ประสบการณส์ าคญั สาระทค่ี วรเรยี นรู้ เครอ่ื งเคาะจังหวะ สงั เกต สนใจ มีความสขุ
1. การเคลอ่ื นไหวเคลอื่ นทต่ี ามสัญญาหรอื คําส่ัง และแสดงออกผ่าน ดนตรี
กิจกรรมเคล่ือนไหว (๑) การพดู สะท้อน ตามทไี่ ดต้ กลงไว้ก่อนเร่ิมกจิ กรรม เชน่ ให้เดก็ ๑. บรเิ วณรอบ ๆ และการเคล่อื นไหว
เคลื่อนท่ไี ปรอบๆ ห้องดว้ ยกิรยิ าท่าทางตา่ ง ๆ โรงเรียน
เคาะจงั หวะ ความร้สู ึกของตนเอง ไดย้ ินสญั ญาณหยดุ ให้หยุดในทา่ น้นั แลว้ บอกวา่ ๒. สีเทยี น ๑. สงั เกต การกลา้ พูด
ตนเองเคล่ือนท่ดี ว้ ยทา่ ทางอะไร กล้าแสดงออก
สนใจ มคี วามสุขและ และผอู้ นื่ 2. เร่ิมสัญญาณใหมใ่ ห้เปล่ยี นทา่ ทางทาํ เชน่ น้ี ๒. การค้นหาคําตอบขอ้
4-5 ครั้งหรือจนกว่าจะครบกาํ หนดเวลา สงสัยตา่ ง ๆด้วยตนเองได้
แสดงออกผ่าน ดนตรี (๓) การเคลือ่ นไหว
๑. ความรพู้ ื้นฐานเกย่ี วกับหนงั สือและตวั หนงั สือ
และการเคลอ่ื นไหว ตามเสยี งเพลง/ดนตรี 1.๑. เดก็ อ่านหนังสอื นิทานหมนี ้อยจะไปโรงเรยี น
พรอ้ มกนั จนจบ ๑ รอบ
กิจกรรมเสรมิ (๒) การฟังและ ๑. ความรู้พืน้ ฐาน ๑.๒ ครแู นะนาํ สว่ นประกอบหนงั สือท่ีละหนา้
ประสบการณ์ ไดแ้ ก่ ปกหนา้ ปกใน ช่อื ผแู้ ต่ง ผวู้ าดภาพ
๑.กลา้ พดู กลา้ ปฏิบตั ิตามคําแนะนํา เกยี่ วกบั หนังสอื และ ผ้แู ต่งเรอ่ื ง
แสดงออก ๑.๓ ครชู ักชวนใหเ้ ดก็ ต้งั คําถามเก่ยี วกับนทิ านหมี
๒. คน้ หาคําตอบ (๔) การพูดแสดง ตวั หนังสอื น้อยจะไปโรงเรยี น หมีนอ้ ยมาโรงเรยี นอย่างไร
ข้อสงสัยต่าง ๆ และเปดิ โอกาสให้เพ่ือนในหอ้ งชว่ ยกันตอบ
ด้วยตนเองได้ ความคิดเห็นความรู้สึก ๒. ทําแผนผงั ใน ๒.เด็กและครชู ่วยกนั ทาํ แผนผงั ในโรงเรียน

และความตอ้ งการ โรงเรียน

(๖) การพดู อธบิ าย

เกย่ี วกบั ส่งิ ของ

เหตุการณ์ และ

ความสําคญั ของสิง่

ตา่ งๆ


Click to View FlipBook Version