The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.
Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by Phannipa Khompromma, 2022-09-05 22:44:12

แผนการจัดการเรียนรู้ปัญหาทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมในจังหวัด

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 77ใหม๋new3

แผนการจดั การเรยี นรทู้ ี่ ๗๗

กลมุ่ สาระการเรียนรู้ สังคมศกึ ษา ศาสนา และวัฒนธรรม ระดับชน้ั ประถมศึกษาปีท่ี ๔

สาระที่ ๔ ภมู ศิ าสตร์ รหัสวชิ า 1๔101 เวลา ๑๑ ชั่วโมง

หน่วยการเรียนรู้ที่ ๑๑ เรื่อง มนษุ ยก์ ับส่งิ แวดล้อม เวลา 1 ชั่วโมง

แผนการจดั การเรยี นรทู้ ี่ ๗๗ เรอื่ ง ทรัพยากรธรรมชาติและสง่ิ แวดล้อมกับการดาเนนิ ชีวิต

วนั ท่ี ๑๗ เดือน พฤศจกิ ายน พ.ศ. 256๔ ภาคเรียนที่ ๒ ปีการศกึ ษา 256๔

ผสู้ อน นางสาวพรรณนภิ า คาพรมมา

ครโู รงเรยี นทองพูลอทุ ิศ สานกั งานเขตพ้นื ทีก่ ารศกึ ษาประถมศึกษาปทุมธานี เขต 2

มาตรฐานการเรียนรู้ / ตวั ชว้ี ัด
มาตรฐาน ส 5.๒ เขา้ ใจปฏสิ มั พันธร์ ะหว่างมนุษย์กับสงิ่ แวดลอ้ มทางกายภาพทีก่ อ่ ใหเ้ กิดการสร้างสรรคว์ ิถีการ
ดาเนินชีวิต มจี ิตสานึกและมสี ่วนร่วมในการจัดการทรัพยากรและสง่ิ แวดล้อมเพอื่ การพัฒนา
ท่ยี ั่งยืน
ตวั ชว้ี ัด ป.๔/๓ นาเสนอแนวทางการจดั การสิ่งแวดลอ้ มในจังหวดั

สาระสาคัญ
การจัดการทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมท่ียั่งยืนในจังหวัดแตกต่างกันไปตามลักษณะทางกายภาพและ

การดาเนินชีวิต

จุดประสงค์การเรยี นรู้
เม่ือนกั เรียนเรียนเร่อื ง ทรัพยากรธรรมชาตแิ ละส่งิ แวดล้อมกับการดาเนนิ ชีวิต แล้วนกั เรยี นสามารถ
1. ระบุและจาแนกทรัพยากรธรรมชาติและส่ิงแวดล้อมรวมท้ังการทาลายทรัพยากรธรรมชาติและ

สิง่ แวดล้อมได้ (K)
2. นาเสนอปญหหาทรพั ยากรธรรมชาตแิ ละสิ่งแวดล้อมในจงั หวดั แล้วเสนอแนวทางแกไ้ ขปหญ หาได้ (P)
3. เห็นความสาคัหและรู้คุณค่าของการรักษาทรัพยากรธรรมชาติและส่ิงแวดล้อมและนาความรู้ที่ได้รับไป

ปรับใชใ้ นการรักษาทรพั ยากรธรรมชาตแิ ละสง่ิ แวดลอ้ มในชุมชนหรือทอ้ งถิ่นของตนเองได้ (A)

สาระการเรียนรู้
- ทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมกบั การดาเนินชวี ติ
- แนวทางในการจัดการทรัพยากรและส่งิ แวดล้อมทยี่ ั่งยืนโดยมีจิตสานึกร้คู ุณคา่
- ผลจากการรักษาและทาลายทรัพยากรและส่ิงแวดล้อมในจงั หวัด

คุณลกั ษณะอันพงึ ประสงค์

ขอ้ ท่ี ๔ ใฝ่เรียนรู้

ตวั ชว้ี ดั

4.1 ต้งั ใจ เพียรพยายามในการเรยี น และเข้ารว่ มกิจกรรมการเรยี นรู้

พฤติกรรมบ่งช้ี
4.1.1 ต้ังใจเรยี น
4.1.2 เอาใจใส่และมีความเพียรพยายามในการเรียนรู้

4.1.3 สนใจเข้าร่วมกิจกรรมการเรียนรู้ตา่ งๆ

4.2 แสวงหาความร้จู ากแหล่งเรียนร้ตู ่างๆ ทัง้ ภายในและภายนอกโรงเรียน ด้วยการเลือกใช้สื่ออย่างเหมาะสม

บันทึกความรู้ วเิ คราะห์ สรุปเป็นองค์ความรู้ แลกเปลยี่ นเรียนรู้ และนาไปใชใ้ นชวี ติ ประจาวันได้

พฤตกิ รรมบ่งช้ี
4.2.1 ศกึ ษาค้นควา้ หาความร้จู ากหนงั สือ เอกสาร สิง่ พิมพ์ ส่ือเทคโนโลยตี ่างๆ แหล่งเรยี นรู้ทั้ง
ภายในและภายนอกโรงเรยี น และเลอื กใชส้ ่อื ได้อยา่ งเหมาะสม
4.2.2 บนั ทึกความรู้ วิเคราะห์ ตรวจสอบจากส่ิงท่ีเรยี นรู้ สรุปเป็นองค์ความรู้

4.2.3 แลกเปล่ียนเรยี นรดู้ ว้ ยวิธกี ารต่างๆ และนาไปใช้ในชีวิตประจาวนั
ข้อท่ี ๖ มุ่งม่ันในการทางาน

ตัวชี้วัด
6.1 ตั้งใจและรบั ผดิ ชอบในการปฏบิ ตั หิ นา้ ที่การงาน

พฤติกรรมบ่งชี้
6.1.1 เอาใจใสต่ อ่ การปฏิบัติหน้าที่ทไี่ ด้รบั มอบหมาย
6.1.2 ตั้งใจและรบั ผดิ ชอบในการทางานใหแ้ ลว้ เสรจ็

6.2 ทางานด้วยความเพยี รพยายาม และอดทนเพื่อใหง้ านสาเรจ็ ตามเป้าหมาย
พฤตกิ รรมบง่ ชี้
6.2.1 ท่มุ เททางาน อดทน ไมย่ ่อท้อต่อปญั หาและอปุ สรรคในการทางาน
6.2.2 พยายามแกป้ ญั หาและอุปสรรคในการทางานให้แล้วเสรจ็

ช้นิ งาน/ภาระงาน
1. ทาใบงานท่ี 1 เร่ือง ปญั หาทรพั ยากรธรรมชาตแิ ละสิ่งแวดล้อมในจงั หวัด

2. ทาใบงานที่ ๒ เร่อื ง เสนอปัญหาและแนวทางการแกไ้ ขปัญหาทรัพยากรธรรมชาตแิ ละสงิ่ แวดลอ้ มใน

จงั หวดั อย่างย่งั ยนื

กิจกรรมการเรยี นรู้ วิธกี ารสอน : การจดั การเรยี นรู้แบบใช้ปญหหาเปน็ ฐาน (Problem-based Learning : PBL)

ขั้นนา

๑. นกั เรยี นแตล่ ะกลมุ่ ระดมความคิดเกี่ยวกับทรพั ยากรธรรมชาตแิ ละส่ิงแวดล้อมผา่ นกจิ กรรม “อักษรนา
คาตอบทรพั ยากรธรรมชาติและส่ิงแวดล้อม ”

๒. นกั เรยี นจะต้องช่วยกนั บอกชื่อ ทรพั ยากรธรรมชาติและสิ่งแวดลอ้ ม ใหไ้ ด้มากท่ีสดุ

กตกิ าและวธิ กี ารเล่นเกม
๒.๑ ผู้เล่นทั้ง ๒ ทีมผลดั กันหยิบบล็อกตวั อักษรที่อยู่บนโต๊ะพร้อมตอบคาท่ีอยู่ในหมวดที่กาหนดท่ี
ขน้ึ ต้นด้วยตัวอักษรท่หี ยบิ มา เมื่อตอบถกู ให้ทิ้งบล็อกนน้ั ลงไปในตะกรา้ ของทมี ตนเอง ทีมไหนตอบ
ไม่ได้ สมาชิกของอีกทีมมีสิทธิหยิบบล็อกเพ่ิมคนละ 1 บล็อกเพื่อทาคะแนนเพิ่มอีก 4 - ๕ คะแนน
โดยใชเ้ วลาในการเล่นแตล่ ะรอบ ๑.๓๐ น.
๒.๒ เม่ือหมดเวลา นับจานวนวา่ แต่ละกล่มุ ได้จานวนเทา่ ไหร่
๒.๓ แขง่ ขนั ตดั สินกล่มุ ท่ีได้คะแนนมากท่ีสุด ๒ กล่มุ แรกเพื่อหาทมี ผชู้ นะ

ข้นั สอน

ขน้ั ที่ ๑ กำหนดปญั หำ

๑. นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันเสนอปญหหาทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมในจังหวดั ที่เกิดข้นึ ในให้
ได้มากทสี่ ุด ลงในใบงานท่ี ๑ เรือ่ ง ปญั หาทรัพยากรธรรมชาตแิ ละสิ่งแวดลอ้ มในจังหวัด

ขน้ั ตอน
๒.๑ แจกโจทย์ พร้อมใหเ้ วลาคดิ ๑ นาที
๒.๒ เมื่อหมดเวลา แตล่ ะกลุ่มเสนอปัญหาทรัพยากรธรรมชาตแิ ละสง่ิ แวดล้อมในจงั หวดั ว่ามอี ะไรบา้ ง
ให้เพ่อื นในช้นั เรยี นฟงญ
๒. นักเรียนดู Clip VDO สั้น ๆ จากสอ่ื ตา่ งๆ เกยี่ วกับทรัพยากรธรรมชาตแิ ละสงิ่ แวดล้อมที่ถกู ทาลาย
และมีผลตอ่ การดารงชีวิตของประชากรในชุมชนและโลกของเราอยา่ งไร
๓. นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันตัดสินใจเลือกปญหหาปญหหาทรัพยากรธรรมชาติและส่ิงแวดล้อม
จากปญหหาท่ีเสนอไป มา ๑ ปญหหา ท่ีกลุ่มตนเองสนใจ เพื่อนามาวิเคราะห์ประเด็นปญหหา เพ่ือเสนอ
แนวทางในการแก้ไขปญหหาปญหหาทรัพยากรธรรมชาติและส่ิงแวดล้อมอย่างย่ังยืน ลงในใบงานที่ ๒
เรอ่ื ง เสนอปัญหาและแนวทางการแกไ้ ขปัญหาทรัพยากรธรรมชาตแิ ละสิง่ แวดลอ้ มในประเทศไทยอย่าง
ยง่ั ยนื
ขน้ั ท่ี ๒ ทำควำมเข้ำใจกับปัญหำ
๔. สมาชิกภายในกลุ่มร่วมกันอภิปราย และทาความเข้าใจเก่ียวกับปญหหาทรัพยากรธรรมชาติและ
สิ่งแวดล้อมที่เกดิ ขึน้ ในจังหวดั ของตนเอง ตามหวั ข้อประเด็นปญหหาของท่ีกลุ่มตนเองตั้งประเดน็ ปหญ หาไว้
ครชู ่วยเสนอแนะเพม่ิ เตมิ
ขน้ั ที่ ๓ ดำเนินกำรศึกษำค้นควำ้
๕. นักเรียนแต่ละกลุ่มดาเนินการศึกษาค้นคว้าเกี่ยวกับประเด็นปญหหาทรัพยากรธรรมชาติและ
สิง่ แวดลอ้ มตามหัวข้อประเด็นปหญ หาของกลุม่ ตนเอง โดยครแู นะนาแหล่งขอ้ มูลสารสนเทศเพิ่มเติมให้กับ
นักเรียน(ปฏบิ ตั ิกจิ กรรมนอกช่ัวโมงเรียนเพ่มิ เติมได้)
ขัน้ ท่ี ๔ สงั เครำะห์ควำมรู้
๖. สมาชิกในแต่ละกลุ่มนาข้อมูลท่ีตนเองได้ศึกษาความรู้มาแลกเปล่ียนเรียนรู้ระหว่างกันภายในกลุ่ม
จากน้ันนาข้อมูลที่ได้แลกเปลี่ยนกันมาสังเคราะห์ความรู้ร่วมกันพร้อมทั้งเสนอแนวทางการแก้ไขปญหหา
ทรัพยากรธรรมชาตแิ ละส่ิงแวดลอ้ มตามประเด็นปญหหาของกลุ่มตนเอง

ขน้ั ท่ี ๕ สรปุ และประเมนิ คำ่ หำคำตอบ

๗. สมาชิกในแต่ละกลุ่มร่วมกันสรุปข้อมูลเก่ียวกับประเด็นปญหหาและแนวทางการแก้ไขปญหหา

ทรพั ยากรธรรมชาติและส่งิ แวดลอ้ มตามหัวข้อปญหหาของกลุ่มตนเอง ตามประเด็น

๑. ปัญหา ทรพั ยากรธรรมชาติและปญั หาสง่ิ แวดลอ้ ม ทีก่ ลุ่มเลือก คือ …………………………………

๒. สาเหตขุ องปัญหา คอื ………………………………………………………………………………………………………….……

๓. สง่ ผลกระทบกับใครบา้ ง ไดแ้ ก่ ……………………………………………………….……………………………………………...…

๔. แนวทางการแก้ไขปัญหา คอื …………………………………………………………………………………………………………..….

๘. สมาชกิ แต่ละกล่มุ นาข้อมลู ที่ได้จากการศึกษาและสรุปมาจดั ทาเป็นโปสเตอรเ์ พื่อใช้ในการนาเสนอ

ขน้ั สรุป

นักเรียนร่วมกันสรุปความรู้ท่ีได้จากการศึกษาค้นคว้าเก่ียวกับปญหหาทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม

ทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม แล้วเสนอแนวทางการแก้ไขปญหหาและการจัดการท่ียั่งยืน เพ่ือทบทวน

องคค์ วามร้อู ีกคร้งั รว่ มกบั คณุ ครู

สอื่ และแหล่งการเรยี นรู้
๑. “อกั ษรนาคาตอบปหญ หาทรพั ยากรธรรมชาตแิ ละสิ่งแวดล้อม ” ประกอบดว้ ย ตวั อักษรพยัหชนะไทย ๔๔ ตวั

๒. Clip VDO ทรัพยากรธรรมชาติและปัญหาส่งิ แวดล้อมท่ีควรจา !!
 https://www.youtube.com/watch?v=6HTDLAmBEgk

๓. ใบงานที่ ๑ เร่ือง ปัญหาทรพั ยากรธรรมชาติและสง่ิ แวดลอ้ มในจงั หวัด

๔. บนั ทึก Clip VDO ส้นั ๆ จากสื่อตา่ งๆ เก่ยี วกบั ทรัพยากรธรรมชาตแิ ละสิ่งแวดล้อมทีถ่ กู ทาลาย และมีผลต่อ

การดารงชีวิตของประชากร

 https://www.pexels.com/th-th/video/9323319/

๕. ใบงานท่ี ๒ เรือ่ ง เสนอปญั หาและแนวทางการแก้ไขปัญหาทรัพยากรธรรมชาติและสงิ่ แวดล้อมในประเทศ

ไทยอย่างย่งั ยนื

การวัดและประเมินผลการเรยี นรู้
๑. การวัดผลสัมฤทธิ์ตามจุดประสงค์การเรยี นรู้

จุดประสงคก์ ารเรยี นรู้ วิธีวัดผล เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน

1. ระบุและจาแนกทรพั ยากรธรรมชาติ - ตอบคาถาม - การสงั เกตพฤตกิ รรม

และสิ่งแวดล้อมรวมทั้งการทาลาย ในชน้ั เรยี น

ทรพั ยากรธรรมชาติและสงิ่ แวดลอ้ มได้ (K)

2. นาเสนอปัญหาทรัพยากรธรรมชาตแิ ละ - แสดงความคดิ เห็น - แบบประเมิน
กจิ กรรม เรอ่ื ง ปัญหา
ส่ิงแวดล้อมในจังหวัดแล้วเสนอแนว - ตอบคาถาม ทรัพยากรธรรมชาติ
และสง่ิ แวดลอ้ มใน
ทางแก้ไขปัญหาได้ (P) - ตรวจใบงาน ร้อยละ ๘๐
จงั หวัด
3. เห็นความสาคัญและรคู้ ุณคา่ ของการ - แสดงความคดิ เห็น
รกั ษาทรัพยากรธรรมชาตแิ ละสง่ิ แวดลอ้ ม - ตอบคาถาม - การสงั เกตพฤติกรรม
และนาความรู้ท่ไี ด้รบั ไปปรบั ใช้ในการรักษา ในชั้นเรยี น
ทรัพยากรธรรมชาติและสงิ่ แวดล้อมใน
ชุมชนหรือท้องถ่ินของตนเองได้ (A)

๒. การประเมนิ คณุ ลักษณะอันพงึ ประสงค์ / ความสามารถในการอ่านคดิ วเิ คราะห์และเขียน

ตวั ชวี้ ัด วิธีวัดผล เครือ่ งมือ เกณฑก์ ารประเมิน
ร้อยละ ๘๐
ขอ้ ท่ี ๔ ใฝเ่ รยี นรู้ สังเกตตาม แบบสังเกต
สภาพจริง พฤติกรรม,สอบถาม
4.1 ตง้ั ใจ เพียรพยายามในการเรียน และเข้า

รว่ มกจิ กรรมการเรยี นรู้

4.2 แสวงหาความรจู้ ากแหล่งเรยี นร้ตู ่างๆ ทัง้

ภายในและภายนอกโรงเรยี น ดว้ ยการเลือกใช้

สอื่ อย่างเหมาะสมบันทกึ ความรู้ วิเคราะห์สรุป

เปน็ องค์ความรู้ แลกเปล่ยี นเรียนรู้ และนาไปใช้

ในชีวิตประจาวนั ได้
ข้อที่ ๖ มุง่ ม่นั ในการทางาน
6.1 ต้งั ใจและรับผิดชอบในการปฏิบัติหน้าท่ี
การงาน
6.2 ทางานดว้ ยความเพียรพยายาม และอดทน
เพอ่ื ให้งานสาเร็จตามเป้าหมาย

๓. การประเมนิ ความสามารถในการอ่าน คดิ วิเคราะห์ และเขยี น

ตัวชวี้ ัด วิธีวดั ผล เคร่อื งมอื เกณฑ์การประเมิน
ร้อยละ ๘๐
การอ่าน สังเกตตาม แบบสังเกต
2. สามารถอ่านเพ่ือหาข้อมูลสารสนเทศเสรมิ สภาพจริง พฤติกรรม,สอบถาม
ประสบการณ์จากสอ่ื ประเภทต่าง ๆ

คดิ วิเคราะห์
4. สามารถแสดงความคดิ เห็นตอ่ เรื่องที่อ่าน
โดยมีเหตผุ ลสนับสนุน

เขยี น
5. สามารถถ่ายทอดความเขา้ ใจ ความคิดเหน็
คุณค่าจากเรือ่ งท่ีอา่ นโดยการเขยี น

เกณฑ์การวดั และประเมินผลการเรยี นรู้
1. การประเมนิ ผลสัมฤทธ์ทิ างการเรียนร้ตู ามจดุ ประสงค์การเรียนรู้

สิง่ ท่ตี ้องการจะวัด เกณฑ์การวดั ประเมิน

๑. ระบุและจาแนก 3 คะแนน 2 คะแนน 1 คะแนน 0 คะแนน
ทรพั ยากรธรรมชาติและ
สง่ิ แวดล้อมรวมทั้งการ นกั เรยี นสามารถระบุ นักเรียนสามารถระบุ นกั เรียนสามารถระบุ นักเรียนไม่สามารถ
ทาลาย
ทรัพยากรธรรมชาติและ และจาแนก และจาแนก และจาแนก ระบแุ ละจาแนก
สงิ่ แวดลอ้ มได้ (K)
ทรัพยากรธรรมชาติ ทรัพยากรธรรมชาติ ทรัพยากรธรรมชาติ ทรัพยากรธรรมชาติ
2. นาเสนอเกี่ยวกบั
ปญั หา และสง่ิ แวดลอ้ ม และสง่ิ แวดล้อม และส่งิ แวดล้อมรวมทัง้ และสง่ิ แวดลอ้ ม
ทรัพยากรธรรมชาติและ
สิง่ แวดลอ้ มที่เกดิ ข้นึ ใน รวมท้ังการทาลาย รวมทงั้ การทาลาย การทาลาย รวมท้งั การทาลาย
ประเทศไทย แลว้ เสนอ
แนวทางแก้ไขปัญหาได้ ทรพั ยากรธรรมชาติ ทรัพยากรธรรมชาติ ทรัพยากรธรรมชาติ ทรัพยากรธรรมชาติ
(P)
และ สง่ิ แวดล้อมดว้ ย และสงิ่ แวดล้อมได้ และ ส่งิ แวดล้อมได้ และ สิ่งแวดลอ้ มได้

ตนเองและถา่ ยทอด ถูกต้องสมบรู ณ์ ถกู ต้องโดยไดร้ ับการ

ความรู้ใหแ้ ก่เพื่อนได้ ช้แี นะจากครหู รือเพื่อน

นกั เรยี นสามารถ นักเรยี นสามารถ นกั เรียนสามารถ นกั เรยี นไม่สามารถ

นาเสนอเก่ียวกบั นาเสนอเก่ยี วกับ นาเสนอเกยี่ วกับปัญหา นาเสนอเกย่ี วกับ

ปญั หา ปัญหา ทรพั ยากรธรรมชาติ ปญั หา

ทรพั ยากรธรรมชาติ ทรพั ยากรธรรมชาติ และสงิ่ แวดลอ้ มที่ ทรัพยากรธรรมชาติ

และสง่ิ แวดล้อมท่ี และส่ิงแวดลอ้ มที่ เกิดขึ้นในประเทศไทย และสง่ิ แวดล้อมที่

เกดิ ขึน้ ในประเทศไทย เกดิ ขึ้นในประเทศไทย แลว้ เสนอ เกดิ ขึน้ ในประเทศ

แล้วเสนอ แล้วเสนอ แนวทางแก้ไขปัญหาได้ ไทย แล้วเสนอ

แนวทางแก้ไขปัญหา แนวทางแก้ไขปัญหา ถกู ต้องโดยมแี บบอยา่ ง แนวทางแก้ไข

ได้ถูกตอ้ งสมบูรณ์และ ได้ถูกตอ้ งสมบรู ณ์ หรอื ครูชี้แนะแนวทาง ปัญหาได้

เป็นแบบอยา่ งทดี่ ี

ส่ิงท่ตี ้องการจะวดั เกณฑ์การวัดประเมนิ

3 คะแนน 2 คะแนน 1 คะแนน 0 คะแนน

3. เห็นความสาคญั และรู้ นักเรยี นเหน็ นกั เรยี นเห็น นักเรยี นเห็น นกั เรยี นไม่เห็น

คุณค่าของการรกั ษา ความสาคัญและรู้ ความสาคัญและรู้ ความสาคญั และรู้ ความสาคญั และรู้

ทรัพยากรธรรมชาติและ คณุ คา่ ของการรักษา คุณคา่ ของการรกั ษา คุณค่าของการรักษา คณุ ค่าของการรักษา

ส่ิงแวดลอ้ มและนาความรู้ ทรพั ยากรธรรมชาติ ทรัพยากรธรรมชาติ ทรัพยากรธรรมชาติ ทรัพยากรธรรมชาติ

ทไี่ ด้รบั ไปปรับใช้ในการ และสง่ิ แวดลอ้ มและ และสิ่งแวดลอ้ มและ และสง่ิ แวดล้อมและนา และสิ่งแวดลอ้ มและ

รกั ษาทรัพยากรธรรมชาติ นาความรู้ท่ีไดร้ ับไป นาความรทู้ ี่ได้รับไป ความรู้ท่ีไดร้ ับไปปรบั นาความรูท้ ่ีได้รบั ไป

และส่ิงแวดล้อมในชุมชน ปรบั ใช้ในการรักษา ปรับใชใ้ นการรักษา ใช้ในการรกั ษา ปรบั ใชใ้ นการรกั ษา

หรอื ท้องถ่ินของตนเองได้ ทรพั ยากรธรรมชาติ ทรัพยากรธรรมชาติ ทรัพยากรธรรมชาติ ทรพั ยากรธรรมชาติ

(A) และส่ิงแวดลอ้ มใน และสิ่งแวดลอ้ มใน และสิง่ แวดล้อมใน และส่ิงแวดลอ้ มใน

ชุมชนหรอื ท้องถนิ่ ของ ชุมชนหรอื ทอ้ งถน่ิ ชมุ ชนหรือทอ้ งถ่นิ ของ ชมุ ชนหรอื ท้องถิน่

ตนเองเป็นแบบอย่าง ของตนเอง ตนเองโดยดจู าก ของตนเอง

ทด่ี ใี นการประยกุ ตใ์ ช้ แบบอยา่ งหรือครู

ในชีวติ ประจาวันได้ ช้ีแนะแนวทาง

เกณฑ์การใหค้ ะแนน

- การให้ และกรอกคะแนน ผลสัมฤทธทิ์ างการเรียนรู้ตามจดุ ประสงค์การเรยี นรู้ ใหก้ รอกเป็นตวั เลข

ระดับ 0, 1, 2 และ 3 ซง่ึ ตัวเลขมคี วามหมาย ดังนี้

ระดบั คุณภาพ 3 หมายถึง ระดับดีเย่ียม ระดับคุณภาพ 2 หมายถงึ ระดับดี

ระดับคุณภาพ 1 หมายถึง ระดบั ผ่าน ระดบั คุณภาพ 0 หมายถงึ ระดบั ไม่ผ่าน

ระดบั คณุ ภาพผลสัมฤทธทิ์ างการเรียนรูต้ ามจดุ ประสงคก์ ารเรยี นรู้

คะแนน ๙ - ๗ หมายถงึ ระดบั คุณภาพ ดีเยยี่ ม (3)

คะแนน ๖ - ๕ หมายถึง ระดบั คุณภาพ ดี (2)

คะแนน ๔ - ๓ หมายถึง ระดบั คุณภาพ ผ่าน (1)

คะแนน ๒ - ๐ หมายถึง ระดบั คุณภาพ ไมผ่ ่าน (0)

๒ . การประเมนิ คณุ ลักษณะอันพงึ ประสงค์

สง่ิ ที่ต้องการจะวดั ดีเยยี่ ม ๓ คะแนน เกณฑ์การวดั ประเมิน
ดี ๒ คะแนน ผา่ น ๑ คะแนน ไม่ผา่ น ๐ คะแนน

๔. ใฝเ่ รียนรู้ เข้าเรียนตรงเวลา เข้าเรียนตรงเวลา เข้าเรียนตรงเวลา ไมต่ ั้งใจเรยี น

4.1 ตั้งใจ เพียรพยายาม ตง้ั ใจเรยี น เอาใจใส่ ตั้งใจเรียน เอาใจใส่ ตงั้ ใจเรียน เอาใจใส่ ไม่ศึกษาคน้ คว้าหา
ในการเรียนสนใจเข้าร่วม ในการเรยี น และมี ในการเรียน และมี ในการเรยี น และมี ความรู้
กิจกรรมการเรียนรู้ต่าง ๆ
4.2 แสวงหา ศกึ ษา คน้ คว้า สว่ นรว่ มในการ สว่ นร่วมในการ สว่ นรว่ มในการ
ความรู้จากแหล่งการเรียนรู้ เรยี นรู้ และเข้าร่วม เรยี นรู้ และเขา้ ร่วม เรยี นรู้ และเขา้ ร่วม
ต่าง ๆ กจิ กรรมการเรยี นรู้ กจิ กรรมการเรียนรู้ กจิ กรรมการเรียนรู้
ตา่ งๆ ทั้งภายใน ต่างๆ บอ่ ยครั้ง ต่างๆ เป็นบางครั้ง

และภายนอก

โรงเรียนเปน็ ประจา

๖. มุ่งมั่นในการทางาน ต้ังใจและ ตง้ั ใจและ ตั้งใจและ ไม่ตั้งใจปฏบิ ัติ

6.1 ตง้ั ใจและรบั ผดิ ชอบ รับผดิ ชอบในการ รับผิดชอบในการ รบั ผดิ ชอบในการ หน้าทก่ี ารงาน
ในการทางานให้สาเร็จ ปฏิบตั ิหน้าท่ีท่ไี ด้รบั ปฏบิ ัตหิ นา้ ที่ทไี่ ดร้ บั ปฏิบัตหิ นา้ ทีท่ ่ีไดร้ บั
6.2 ทุม่ เททางาน อดทน มอบหมายใหส้ าเรจ็ มอบหมายใหส้ าเร็จ มอบหมายใหส้ าเร็จ
ไม่ยอ่ ทอ้ ตอ่ ปัญหาและ มกี ารปรบั ปรงุ และ มีการปรับปรงุ และ
อปุ สรรค
พัฒนาการทางาน พัฒนาการทางาน

ให้ดขี ้ึนภายในเวลา ใหด้ ีขึน้

ที่กาหนด

เกณฑก์ ารให้คะแนน

- การให้ และกรอกคะแนน คุณลกั ษณะอันพึงประสงค์ ของแต่ละข้อตามตัวชี้วดั ให้กรอกเปน็ ตวั เลข

ระดับ 0, 1, 2 และ 3 ซง่ึ ตวั เลขมีความหมาย ดังนี้

ระดับคุณภาพ 3 หมายถงึ ระดบั ดีเย่ียม ระดับคุณภาพ 2 หมายถึง ระดบั ดี

ระดบั คุณภาพ 1 หมายถึง ระดบั ผ่าน ระดับคุณภาพ 0 หมายถึง ระดบั ไม่ผ่าน

ระดับคุณภาพคณุ ลักษณะอันพงึ ประสงค์

5 – 6 คะแนน อยใู่ นเกณฑ์ ระดับ 3

4 – 3 คะแนน อย่ใู นเกณฑ์ ระดับ 2

ต่ากวา่ 2 คะแนน อยู่ในเกณฑ์ ระดับ 1

๒. การประเมนิ ความสามารถในการอ่าน คิดวิเคราะห์ และเขยี น

ส่งิ ทตี่ ้องการจะวดั ดเี ยย่ี ม ๓ คะแนน เกณฑ์การวดั ประเมนิ
ดี ๒ คะแนน ผา่ น ๑ คะแนน ไมผ่ ่าน ๐ คะแนน

การอ่าน อา่ นเพื่อหาข้อมลู ท่ี สามารถอ่านเพ่ือหา สามารถอ่านเพ่ือหา ไมส่ ามารถอ่านเพื่อ

2. สามารถอา่ นเพ่ือหา เป็นประโยชนเ์ พือ่ ขอ้ มลู ที่เปน็ ข้อมลู เปน็ หาข้อมูลท่ีเปน็

ข้อมลู สารสนเทศเสริม เสริมประสบการณ์ ประโยชนเ์ พ่ือเสรมิ ประโยชนเ์ พอ่ื เสริม ประโยชน์เพอื่ เสรมิ

ประสบการณ์จากสือ่ จากสือ่ ประเภท ประสบการณ์ จาก ประสบการณ์ จาก ประสบการณ์ จาก

ประเภทตา่ ง ๆ ตา่ งๆ ได้ถกู ต้อง ส่อื ประเภทตา่ งๆ สือ่ ประเภทตา่ งๆ ส่ือประเภทต่างๆได้

และเหมาะสมดว้ ย ไดถ้ ูกตอ้ ง และ ตามท่ีไดร้ ับ

ตนเองทุกครง้ั เหมาะสมด้วย มอบหมาย

ตนเองเปน็ ตนเอง

คิดวิเคราะห์ แสดงความคิดเห็น แสดงความคิดเห็น แสดงความคดิ เหน็ ไม่สามารถแสดง

4. สามารถแสดงความ ตอ่ เร่อื งทีอ่ ่านได้ ต่อเรื่องทอ่ี ่านได้ ต่อเรอื่ งที่อ่านได้ ความคิดเห็นต่อ

คิดเห็นตอ่ เร่ืองท่ีอา่ นโดย ถกู ต้องโดยมีเหตผุ ล ถกู ต้องโดยมเี หตผุ ล ค่อนข้างถูกตอ้ งแต่ เร่ืองที่อ่านและไม่มี

มีเหตผุ ลสนับสนุน สนบั สนนุ ได้อย่าง สนับสนุนได้ เหตุผล สนบั สนุน เหตุผลสนบั สนุน

ชัดเจน ค่อนข้างชัดเจน ยังไมช่ ดั เจน

เขียน สามารถถ่ายทอด เขียนถา่ ยทอด เขยี นถา่ ยทอด ไมส่ ามารถเขียน

5. สามารถถ่ายทอด ความเข้าใจความ ความเข้าใจความ ความเขา้ ใจความ ถา่ ยทอดความ

ความเขา้ ใจ ความ คดิ เหน็ คณุ คา่ จาก คิดเห็น คณุ คา่ จาก คดิ เหน็ คุณค่าจาก เขา้ ใจความคิดเห็น

คดิ เห็น คณุ ค่าจากเร่ือง เร่อื งท่ีอา่ นโดยการ เร่ืองท่ีอ่านโดย การ เร่อื งท่ีอ่านโดย การ คุณคา่ จากเร่ือง ท่ี

ท่อี ่านโดยการเขยี น เขยี น เขียนด้วยภาษาของ เขยี นดว้ ยภาษาของ อา่ นโดยการเขยี น

ตนเองและมี ตนเองและมี ด้วยภาษาของ

ใจความครอบคลุม ใจความครอบคลุม ตนเอง

เปน็ ส่วนใหญ่ และ เป็นบางส่วน และมี

มขี ้อบกพร่องใน ข้อบกพร่องในการ

การใช้ภาษา ไมเ่ กิน ใช้ภาษา ๓ แหง่ แต่

2 แหง่ ไม่เกนิ 5แหง่

เกณฑก์ ารใหค้ ะแนน

- การให้ และกรอกคะแนน ความสามารถในการอ่าน คิดวิเคราะห์ และเขียน ของแต่ละขอ้ ตามตัวชวี้ ดั

ใหก้ รอกเปน็ ตวั เลข ระดับ 0, 1, 2 และ 3 ซ่ึงตัวเลขมีความหมาย ดงั นี้

ระดบั คุณภาพ 3 หมายถงึ ระดบั ดเี ยี่ยม ระดับคุณภาพ 2 หมายถึง ระดบั ดี

ระดับคุณภาพ 1 หมายถงึ ระดบั ผา่ น ระดบั คุณภาพ 0 หมายถงึ ระดับไม่ผา่ น

ระดับคุณภาพ ความสามารถในการอา่ น คดิ วเิ คราะห์ และเขียน

คะแนน ๙ - ๗ หมายถงึ ระดับคุณภาพ ดเี ยีย่ ม (3)

คะแนน ๖ - ๕ หมายถงึ ระดบั คุณภาพ ดี (2)

คะแนน ๔ - ๓ หมายถึง ระดับคุณภาพ ผา่ น (1)

คะแนน ๒ - ๐ หมายถงึ ระดบั คุณภาพ ไมผ่ า่ น (0)

จดุ ประสงคก์ ารเรยี นรู้ แบบบนั ทึกผลการวัดแ
คุณล
รวมคะแนน
ท่ี ชือ่ – สกลุ 1. ระบุและจาแนก 2. นาเสนอ 3. เห็นความสาคัญ 1. ใฝ่เ

321032103210 43



















๑๐

๑๑

๑๒

๑๓

๑๔

๑๕

๑๖

และประเมินผลการเรียนรู้ ความสามารถในการอ่าน คดิ วิเคราะห์ และเขยี น
ลกั ษณะอันพงึ ประสงค์ รวมคะแนน
รวมคะแนน
เรยี นรู้ 2. มุ่งมัน่ ในการ 1. ความสามารถใน 2. คิดวิเคราะห์ ๓. คดิ วิเคราะห์
ทางาน การอา่ น

214321 32103210 3 21 0

จุดประสงคก์ ารเรียนรู้ รวมคะแนน คุณล

ชื่อ – สกลุ 1. ระบุและจาแนก 2. นาเสนอ 3. เหน็ ความสาคญั 1. ใฝเ่

321032103210 43

๑๗
๑๘
๑๙
๒๐
๒๑
๒๒
๒๓

ลักษณะอนั พงึ ประสงค์ ความสามารถในการอ่าน คิดวเิ คราะห์ และเขยี น
รวมคะแนน
2. มุ่งมน่ั ในการ รวมคะแนน
เรียนรู้ ทางาน 1. ความสามารถใน 2. คดิ วิเคราะห์ ๓. คดิ วเิ คราะห์
การอ่าน

214321 32103210 3 21 0

บนั ทึกผลการจดั การเรยี นรู้
1. การประเมินผลสัมฤทธิ์ทางการเรยี นรู้ตามจดุ ประสงคก์ ารเรยี นรู้

จดุ ประสงค์ ผลการจดั การเรียนรู้

1. ระบุ แ ละจาแน ก ท รัพ ย ากรธรรม ช าติ แล ะ จานวนนกั เรียนทง้ั หมด 16 คน

สิ่งแวดล้อมรวมทงั้ การทาลายทรัพยากรธรรมชาติและ จานวนนกั เรียนที่ผา่ นการประเมนิ 16 คน

ส่ิงแวดลอ้ มได้ (K) คิดเปน็ รอ้ ยละ 100

จานวนนกั เรียนที่ไมผ่ ่านการประเมิน - คน

คดิ เป็นร้อยละ -

เลขท่ีนักเรียนท่ีไม่ผ่านการประเมิน -

2. นาเสนอเกี่ยวกับปัญหาทรัพยากรธรรมชาติและ จานวนนกั เรยี นทั้งหมด 16 คน

สิ่งแวดล้อมที่เกิดขึ้นในประเทศไทย แล้วเสนอแนว จานวนนกั เรียนทผี่ ่านการประเมิน 16 คน

ทางแกไ้ ขปญั หาได้ (P) คดิ เปน็ ร้อยละ 100

จานวนนกั เรยี นทไี่ ม่ผ่านการประเมนิ - คน

คดิ เป็นร้อยละ -

เลขทน่ี กั เรยี นที่ไม่ผา่ นการประเมิน -

3. เห็นความสาคัญ และรู้คุณ ค่าของการรักษา จานวนนักเรยี นทัง้ หมด 16 คน

ทรัพยากรธรรมชาติและส่ิงแวดล้อมและนาความรู้ท่ี จานวนนักเรยี นทผ่ี ่านการประเมิน 16 คน

ได้รับไปปรับใช้ในการรักษาทรัพยากรธรรมชาติและ คดิ เปน็ รอ้ ยละ 100

สง่ิ แวดลอ้ มในชมุ ชนหรือทอ้ งถนิ่ ของตนเองได้ (A) จานวนนักเรยี นทไี่ มผ่ า่ นการประเมิน - คน

คดิ เปน็ ร้อยละ -

เลขทน่ี ักเรยี นที่ไมผ่ ่านการประเมิน -

๒. การประเมนิ คุณลกั ษณะอันพึงประสงค์

ตัวช้ีวัด ผลการจัดการเรยี นรู้

1. ใฝ่เรียนรู้ จานวนนกั เรยี นทั้งหมด 16 คน

จานวนนกั เรยี นท่ผี า่ นการประเมนิ 16 คน

คิดเป็นร้อยละ 100

จานวนนักเรยี นทไ่ี ม่ผ่านการประเมิน - คน

คดิ เป็นร้อยละ -

เลขที่นักเรียนท่ีไม่ผา่ นการประเมิน -

2. มุ่งมน่ั ในการทางาน จานวนนกั เรยี นทง้ั หมด 16 คน

จานวนนักเรยี นทผ่ี า่ นการประเมิน 16 คน

คิดเป็นรอ้ ยละ 100

จานวนนักเรยี นท่ีไม่ผ่านการประเมิน - คน

คิดเป็นรอ้ ยละ -

เลขท่นี กั เรียนท่ีไมผ่ า่ นการประเมิน -

๓. ความสามารถในการอา่ น คดิ วิเคราะห์ และเขียน

ตวั ช้วี ัด ผลการจดั การเรียนรู้
1. ความสามารถในการอา่ น
จานวนนกั เรยี นทง้ั หมด 16 คน
2. คดิ วเิ คราะห์
จานวนนกั เรยี นท่ผี า่ นการประเมิน 14 คน
๓. เขียน
คดิ เปน็ ร้อยละ 87.50

จานวนนักเรยี นทีไ่ มผ่ ่านการประเมนิ 2 คน

คิดเป็นรอ้ ยละ 12.50

เลขทีน่ กั เรียนท่ีไม่ผ่านการประเมนิ เลขท่ี 18 , 21

จานวนนกั เรียนทั้งหมด 16 คน

จานวนนักเรียนที่ผา่ นการประเมนิ 14 คน

คิดเป็นรอ้ ยละ 87.50

จานวนนกั เรียนทไ่ี ม่ผ่านการประเมิน 2 คน

คิดเป็นรอ้ ยละ 12.50

เลขท่ีนกั เรยี นท่ีไมผ่ า่ นการประเมิน เลขที่ 18 , 21

จานวนนกั เรยี นท้งั หมด 16 คน

จานวนนักเรยี นทผ่ี า่ นการประเมนิ 13 คน

คดิ เปน็ ร้อยละ 81.25

จานวนนักเรยี นที่ไม่ผ่านการประเมนิ 3 คน

คิดเป็นรอ้ ยละ 18.75

เลขที่นักเรียนที่ไม่ผ่านการประเมนิ เลขท่ี 3 , 18 , 21

บนั ทกึ เพิ่มเติมเก่ียวกบั ผลการจดั การเรียนรตู้ ามแผนการจัดการเรยี นรู้
ผลการจดั กิจกรรม

นักเรยี นสามารถ ระบแุ ละจาแนกทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมรวมทัง้ การทาลายทรพั ยากรธรรมชาติ
และสิ่งแวดล้อมได้ ซึ่งนักเรียนมีองค์ความรู้เดมิ นามาเชอ่ื มโยงในการจาแนกประเภทของทรพั ยากรและส่ิงแวดล้อม
ได้เกือบทุกคน มีบ้างคนท่ียังไม่มั่นใจในองค์ความรู้ของตนเอง ซึ่งเพ่ือน ๆ ในกลุ่มก็ช่วยแนะนาจึงทาให้นักเรียน
ดงั กลา่ วมีความม่ันใจในองค์ความรูเ้ ดิมของตนเอง

นักเรียนนาเสนอปัญหาทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมท่ีเกิดข้ึนในประเทศไทย โดยครูประเมินผลจาก
การสังเกตแล้ว นักเรียนมีการเรียนรู้จากประสบการณ์จริงของตนเองในชีวิตประจาวัน ซ่ึงสิ่งแวดล้อมท่ีนักเรียน
อาศัยอยู่ส่งผลต่อประสบการณ์การเรียนรู้ท่ียั่งยืน และนักเรียนให้ความสนใจในการค้นคว้าเพ่ิมเติมจากแหล่งการ
เรียนรูน้ อกชั้นเรียน เชน่ การเล่าประสบการณ์จริงของนักเรียน การวางแผนจะไปสืบคน้ จากอนิ เตอรเ์ น็ต หรือแหล่ง
การเรียนร้อู ื่น ๆ ที่สนใจกบั เพื่อ ๆ สมาชิกในกลุ่ม และแต่ละกลุ่มนาความรู้เดมิ หรือ ประสบการณ์ในชีวิตประจาวัน
มาพดู คยุ กนั ในกล่มุ เพอื่ เสนอแนวทางแก้ไขปญั หา

นักเรียนเห็นความสาคัญและรู้คุณค่าของการรักษาทรัพยากรธรรมชาติและส่ิงแวดล้อมและนาความรู้ที่ได้รับไป
ปรับใช้ในการรักษาทรัพยากรธรรมชาติและส่ิงแวดล้อมในชุมชนหรือท้องถ่ินของตนเอง ซึ่งครูประเมินผลจากการสังเกต
การพูดคุยกันในกลุ่มถึงแนวการแก้ไขปัญหาเบื้องต้นอย่างจริงจัง โดยที่นักเรียนกลุ่มหนึ่งได้ยกตัวอย่างและสะท้อนว่าถ้า
หากปญั หาน้ันมันใหญ่เกนิ ไปทเ่ี ราจะเขา้ ไปแกไ้ ขปัญหาได้ด้วยตนเอง เราก็ควรเรม่ิ แก้ไขปัญหาเหลา่ นน้ั โดยเริ่มจากจดุ เล็ก
ๆ ก่อนนนั่ คอื การเรมิ่ จากตนเองงา่ ย ๆ และบอกกล่าวคนในครอบครวั หรือผทู้ ีเ่ ราสามารถบอกได้
ปัญหาอุปสรรค

ในชั่วโมงเรียนของคาบนั้น นักเรียนหยุดเรียนไปหลายคนทาให้จานวนสมาชิกกลุ่มของนักเรียนต้อง
มจี านวนทีน่ ้อยลง แต่กส็ ามารถปรบั กลมุ่ ไดต้ ามจานวนนกั เรยี นได้ตามปกติ
ขอ้ เสนอแนะ / แนวทางแกไ้ ข

กรณีในช่ัวโมงท่ีจัดการเรียนการสอนแล้ว จานวนนักเรียนมีจานวนไม่เพียงพอตามแผนท่ีกาหนดไว้ คุณครู
ต้องปรับกิจกรรมให้มีความเหมาะสมกับจานวนนักเรียน โดยยึดการจัดกิจกรรมการเรียนการสอนท่ีตรงกับจัด
ประสงคก์ ารเรยี นรู้ และดาเนินการจัดกจิ กรรมเพ่ิมเติมให้แก่นักเรียนท่ีไมม่ านอกเวลา

ลงช่ือ........................................................ผู้สอน
(นางสาวพรรณนิภา คาพรมมา)
ครูโรงเรยี นทองพลู อทุ ิศ
(9/สงิ หาคม/๒๕๖๕)

ความคดิ เห็นของผบู้ รหิ ารสถานศกึ ษา/ฝ่ายวิชาการ/ผู้ทไ่ี ดร้ ับมอบหมาย
กิจกรรมมีความเหมาะสม สามารถดาเนินการจัดการเรียนการสอนเป็นไปตามแผนการจัดการเรียนรู้

มีกิจกรรมการเรียนรู้ท่ีหลายหลาย มีกบวนการกลุ่ม ผู้เรียนมีส่วนร่วมในการเรียนอย่างสนุกสนาน เกิดทักษะการ
คิดวเิ คราะห์ และสรุปองค์ดว้ ยตนเอง ทัง้ นี้นกั เรียนเกดิ ทักษะการแลกเปลี่ยนรว่ มกนั และค้นคว้าดว้ ยตนเองนอกช้ัน
เรียนจากแหล่งการเรยี นรทู้ ่หี ลากหลาย

ลงชอ่ื ......................................................................
( ดร.สมชาย สงั ข์สี)

ผู้อานวยการโรงเรียนทองพลู อุทิศ
(9/สิงหาคม/๒๕๖๕)

ภาคผนวก





……………………………………………………………………………………..สื่อ Power Poi

int ประกอบเรียน……………………………………………………………………………………..

……………………………………………………………………………………..สื่อ Power Poi

int ประกอบเรียน……………………………………………………………………………………..

……………………………………………………………………………………..สื่อ Power Poi

int ประกอบเรียน……………………………………………………………………………………..


Click to View FlipBook Version