หนว่ ยการเรียนรู้ที่ ๑๐ การเขียนแสดงความคดิ เหน็ จากสอ่ื
วชิ า ภาษาไทย ท 21101 ชัน้ มธั ยมศึกษาปที ่ี 1
ภาคเรยี นที่ 1 ปีการศกึ ษา 2565
โรงเรยี นหนองก่ีพทิ ยาคม อาเภอหนองกี่ จงั หวัดบุรรี ัมย์
แผนฯ ท่ี ช่อื เรื่อง จานวน หนงั สอื สอื่ การเรียน
ชว่ั โมง
๑ หลักการเขยี นแสดงความคดิ เหน็ ๑ - หนังสือหลกั ภาษา
- บทความ
๑ เพาเวอร์พอยท์
๒ หลกั การเขยี นแสดงความคิดเหน็
- หนังสอื อ่านนอกเวลา ๑ Google Site
๓ หลักการเขยี นแสดงความคิดเหน็ ๑
- ข่าวและเหตุการณป์ ระจาวนั
๔ เขียนแสดงความคิดเหน็
- เหตุการณส์ าคญั ต่าง ๆ
รวม ๔
แผนผงั ความคดิ การบูรณาการการเรยี นรู้
ภายในกลมุ่ สาระ
แผนผงั ความคดิ การบรู ณาการ
นอกกลมุ่ สาระ การเรยี นรู้
แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี ๑
กลมุ่ สาระการเรียนรภู้ าษาไทย (รายวิชา ท ๒๑๑๐๑) ช้ันมัธยมศึกษาปที ี่ ๑
ช่อื หน่วยการเรยี นรูท้ ่ี ๑๐ การเขียนแสดงความคิดเหน็ จากส่ือ เวลา ๔ ชั่วโมง
เร่ือง หลักการเขยี นแสดงความคิดเหน็ - บทความ เวลา ๑ ชั่วโมง
สอนวันท่ี...............เดือน...........................................พ.ศ..................................เวลา..........................น.
สาระท่ี ๒ การเขยี น
มาตรฐาน ท ๒.๑ คดั ลายมอื ตวั บรรจงครงึ่ บรรทดั เขยี นสอื่ สารโดยใช้ถอ้ ยคาถูกต้อง ชดั เจน เหมาะสม และ
สละสลวย เขียนบรรยายประสบการณโ์ ดยระบุสาระสาคัญและรายละเอียดสนบั สนุน เขยี นย่อความจากเรอื่ งที่อ่าน
เขียนจดหมายสว่ นตวั และจดหมายกิจธรุ ะ มีมารยาทในการเขียน
ตวั ชว้ี ดั ท ๒.๑ ม.๑/๒ เขียนสื่อสารโดยใชถ้ อ้ ยคาถูกต้อง ชดั เจน เหมาะสม และสละสลวย
ท 2.1 ม.1/6 เขียนแสดงความคิดเห็นเก่ียวกบั สาระจากสือ่ ท่ีได้รบั
สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน
๑. ความสามารถในการสื่อสาร
๒. ความสามารถในการคิด
๑) ทักษะการตีความ
๒) ทักษะการสรปุ ลงความเห็น
๓. ความสามารถในการใชท้ ักษะชีวิต
คุณลกั ษณะอันพงึ ประสงค์
๑. มีวนิ ยั ๒. ใฝเ่ รยี นรู้
๓. มุ่งม่นั ในการทางาน ๔. รกั ความเปน็ ไทย
สาระสาคัญ
1.หลักการเขียนแสดงความคดิ เหน็ เก่ยี วกับสาระของบทความ
2. มารยาทในการเขียน
จุดประสงค์การเรยี นรู้
๑. นักเรยี นสามารถอธิบายหลกั การเขียนแสดงความคดิ เห็นเกี่ยวกบั บทความได้
๒. นักเรยี นเข้าใจหลกั การเขยี นแสดงความคิดเหน็ เกี่ยวกับบทความได้
๓. นกั เรียนมีมารยาทในการเขียน
หลักฐานการเรียนรู้ / ภาระงาน
๑. นกั เรียนเรยี นรหู้ ลักการเขียนแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกบั บทความ
๒. นกั เรียนเรียนรมู้ ารยาทในการเขยี น
สาระการเรียนรู้
- การเขยี นแสดงความคิดเห็นเกย่ี วกบั สาระจากส่ือตา่ งๆ เชน่ บทความ
กระบวนการจัดการเรียนรู้
กจิ กรรมการเรียนรู้
ข้นั นา
๑. ครูนานกั เรียนทากจิ กรรม BBL ดว้ ยการรอ้ งเพลงประกอบจงั หวะเพลงจบั ใจ ในส่อื เพาเวอรพ์ อยท์
๒. ครูและนักเรียนสนทนาถงึ ความสาคัญของการฟังและการดสู อื่
ขัน้ เสนอ
1.ครนู าขา่ ว บทความ หรือสารคดีสน้ั ๆ จากหนังสอื พิมพร์ ายวนั มาอ่านให้นักเรยี นฟัง แลว้ ใหน้ กั เรียนแสดง
ความคิดเห็นว่า ส่งิ ท่ีครูอา่ นให้ฟังน้นั เป็นเร่อื งประเภทใด
2.นักเรยี นตอบคาถามกระต้นุ ความคิด
- ถา้ นักเรยี นจะเขียนบทความและสารคดที ่ีดนี กั เรียนควรเขียนในลกั ษณะใด
(ให้ข้อมลู ถูกตอ้ งตามความเป็นจรงิ มหี ลกั ฐานอา้ งองิ ทน่ี ่าเชือ่ ถอื แสดงความคิดเห็นในทางที่เป็นประโยชน)์
๓.ครใู หน้ กั เรียนศึกษาความร้เู ร่ือง หลกั การเขยี นแสดงความคดิ เหน็ และการเขียนแสดงความคิดเห็นผ่านสือ่
ตา่ งๆ จากหนังสือเรยี น และใบความรู้ เรื่อง การเขียนแสดงความคิดเห็น และเร่ือง ลกั ษณะของบทความและสารคดี
๔.นกั เรียนและครูรว่ มกันสรปุ ประเด็นความรู้ จากหนงั สอื เรยี นและใบความรู้ เพ่ือใหเ้ กดิ ความรคู้ วามเข้าใจที่
ถกู ต้อง
ขั้นสรุป
- นกั เรียนรว่ มกนั สรปุ หลักการเขยี นแสดงความคดิ เห็นจากสอื่ ต่างๆ
ส่อื /แหลง่ เรยี นรู้ กิจกรรมท่ีใช้ แหลง่ ทไ่ี ด้มา
ครูอธบิ าย/นกั เรยี นอ่านเพอื่ สรปุ เน้อื หา ครจู ดั เตรียม
ลาดับท่ี รายการสื่อ
๑. ส่อื เพาเวอรพ์ อยท์ เตรยี มความพร้อมนักเรยี น ครูจัดเตรยี ม
สงั เกตพฤตกิ รรม ครูจัดเตรียม
๒. ทา่ บรหิ ารสมองจีบ แอล (BBL) สอ่ื การเรยี นรู้ ครูจดั เตรียม
๓. แบบบนั ทึกพฤติกรรมรายบุคคล นกั เรียนศกึ ษาและตอบคาถถาม ครจู ัดเตรียม
๔. เพลงจบั ใจ
๕. คาถามกระตนุ้ ความคิด / ใบความรู้
การวัดผลประเมินผล เครือ่ งมอื ท่ีใชใ้ น วิธีการประเมนิ เกณฑ์การประเมิน
จุดประสงค์การเรยี นรู้ การประเมนิ ประเมนิ รายบุคคล
ตอบคาถามได้ ๑ ขอ้ ขน้ึ ไป
ด้านความรู้ (K) คาถามกระตุ้นความคิด (ผ่าน)
๑. นักเรียนสามารถอธบิ ายหลักการเขยี นแสดง
ความคดิ เห็นเก่ียวกับบทความได้
ดา้ นทักษะ (P) ตอบคาถาม ประเมนิ รายบุคคล เกณฑ์ ๒ คะแนนขึ้นไป
๒. นกั เรยี นเขา้ ใจหลักการเขยี นแสดงความ (ผา่ น)
คดิ เหน็ เกยี่ วกบั บทความได้และดู แบบบนั ทึกการสงั เกต สังเกตรายบุคคล
พฤติกรรมรายบคุ คล เกณฑ์ ๒ คะแนนข้ึนไป
ด้านคุณลกั ษณะ (A) (ผ่าน)
๓. นักเรียนมีมารยาทในการเขียน
กจิ กรรมเสนอแนะ
………………………………………………………………………………………………….………………………………………………………………………
………………………….………………………………………………………………………………………………….……………………………………………
………………………………………………….………………………
บันทกึ ผลหลงั การจดั การเรยี นรู้
๑. ผลการเรยี นรู้
............................................................................................................................. ..................................................................
.............................................................................................................................................................................................. .
............................................................................................................................. ..................................................................
....................................................................................
๒. ปัญหาและอุปสรรค
.............................................................................................. .................................................................................................
.....................................................................................................
๓. แนวทางแก้ไข
.......................................................................................................................................................................... .....................
....................................................................................................
๔. สะท้อนผลการเรียนรู้
............................................................................................................................. ..................................................................
....................................................................................................
ลงช่ือ...............................................ผ้สู อน
(นางสาวลัดดา สนทิ พจน์)
ครู
............./......................../..............
ความเหน็ ของหัวหน้ากลมุ่ สาระการเรยี นรู้ภาษาไทย
............................................................................................................................. ..................................................................
............................................................................................................................. ...
ลงชื่อ.................................................
(นางปนัดดา ยอดแก้ว)
หวั หนา้ กลมุ่ สาระการเรียนรู้ภาษาไทย
............./......................../..............
ความเหน็ ของฝา่ ยวิชาการ
................................................................................................................................... ............................................................
................................................................................................................................
ลงช่ือ.................................................
(นายเฉลมิ พล คนชมุ )
รองผูอ้ านวยการฝ่ายวชิ าการ
............./......................../..............
ความเหน็ ของผอู้ านวยการโรงเรียน
............................................................................................................................. ..................................................................
................................................................................................................................
ลงชอื่ .................................................ผตู้ รวจสอบ
(นายชาตรี อคั รสุขบุตร)
ผอู้ านวยการโรงเรยี นหนองกี่พทิ ยาคม
............/......................../..............
ภาคผนวก
แบบสงั เกตพฤติกรรม การทางานรายบคุ คล
ช่อื ชนั้
คาชี้แจง : ให้ ผสู้ อน สงั เกตพฤตกิ รรมของนกั เรยี นในระหวา่ งเรยี นและนอกเวลาเรยี น แลว้ ขดี ลงในชอ่ ง ท่ี
ตรงกบั ระดบั คะแนน
ลาดบั ที่ รายการประเมิน 4 ระดบั คะแนน 1
32
1 การแสดงความคดิ เหน็
2 การยอมรบั ฟังความคดิ เหน็ ของผอู้ ่นื
3 การทางานตามหน้าทท่ี ไ่ี ดร้ บั มอบหมาย
4 ความมนี ้าใจ
5 การตรงต่อเวลา
รวม
ลงช่อื ...................................................ผปู้ ระเมนิ
............../.................../................
เกณฑก์ ารให้คะแนน เกณฑก์ ารตดั สินคณุ ภาพ
ปฏบิ ตั หิ รอื แสดงพฤตกิ รรมอย่างสมา่ เสมอ ให้ 4 คะแนน ช่วงคะแนน ระดบั คณุ ภาพ
ปฏบิ ตั หิ รอื แสดงพฤตกิ รรมบอ่ ยครงั้ ให้ 3 คะแนน 18 - 20 ดมี าก
ปฏบิ ตั หิ รอื แสดงพฤตกิ รรมบางครงั้ ให้ 2 คะแนน 14 - 17 ดี
ปฏบิ ตั หิ รอื แสดงพฤตกิ รรมน้อยครงั้ ให้ 1 คะแนน 10 - 13 พอใช้
ต่ากวา่ 10 ปรบั ปรงุ
ใบความรู้
การเขียนแสดงความคิดเห็น
ขนั้ แรกของการเขยี นแสดงความคดิ เห็นคอื การเขยี นเกรน่ิ นา หรอื อารมั ภบท เท้าความถึงขอ้ ความท่ไี ดอ้ ่าน
หรอื ไดย้ นิ ไดฟ้ ังมา เมอ่ื สามารถจบั ประเดน็ ของเร่อื งทอ่ี ่าน ทจ่ี ะแสดงความคดิ เหน็ ไดแ้ ลว้
ขนั้ ทส่ี อง ควรเขยี นใหช้ ดั เจนวา่ เหน็ ดว้ ยหรอื เหน็ ต่าง สนบั สนุนหรอื โตแ้ ยง้ ถา้ สนบั สนุนกต็ อ้ งเสนอความคดิ เหน็
คลอ้ ยตาม หรอื เพมิ่ เตมิ เพอ่ื ขยายความคดิ เหน็ ใหก้ วา้ งขน้ึ ละเอยี ดขน้ึ และชดั เจนขน้ึ ไมใ่ ช่เขยี นซา้ ซอ้ นกบั ขอ้ ความเดมิ
ทม่ี อี ย่แู ลว้ แต่ถา้ โตแ้ ยง้ กต็ ้องมกี ารเสนอความเหน็ ทต่ี ่างออกไป โดยชใ้ี หเ้ หน็ ว่า เหตุผลใดจงึ ไม่เหน็ ดว้ ย ดงั นนั้ จะเหน็
วา่ การใหเ้ หตุผลหรอื การอา้ งเหตุผลนนั้ เป็นสงิ่ สาคญั ในการแสดงความคดิ เหน็ ไม่ใชใ่ ชอ้ ารมณ์ความ รสู้ กึ แต่เพยี งฝ่าย
เดยี ว
ขนั้ สดุ ทา้ ย ขนั้ ตอนการสรุปรวม ในประเดน็ ทแ่ี สดงความคดิ เหน็ เพ่อื เป็นการย้าใหผ้ อู้ ่านไดเ้ กบ็ ไปคดิ ไตร่ตรอง
ต่อไป
การเขยี นกจ็ ะมลี กั ษณะเดยี วกนั หากไม่ใช่การนาเสนอข่าวหรอื หลกั วชิ าการท่ีแน่นอนหรอื การบนั ทกึ ประจาวนั
แลว้ นนั้ ถา้ ผเู้ ขยี นตอ้ งการเสนอความคดิ เหน็ สว่ นตวั ในเรอ่ื งใดกบั สง่ิ ทเ่ี ขยี น ควรจะทาตามหลกั การหรอื ขนั้ ตอนทงั้ สามน้ี
เพราะ
1. ประเดน็ ทเ่ี ขยี นไม่กลายเป็นประเดน็ หวั แตก คอื โยงไปเรอ่ื ยจนสรุปไมล่ ง
2. ผอู้ ่านไดค้ ดิ ตามจากสง่ิ ทไ่ี ดอ้ ่าน และมกี ารวเิ คราะห์ พจิ ารณาไตรต่ รองขอ้ มลู ทอ่ี ่านดว้ ยเหตุผล อา้ งองิ หรอื
ความรคู้ วามเขา้ ใจ
3. หากมกี ารแสดงความคดิ เหน็ กลบั มาไม่ว่าจะเหน็ ดว้ ยหรอื เหน็ ต่าง แบบมเี หตุผล ไม่ใช่การต่อว่ากนั จนผดิ
วตั ถุประสงคข์ องหวั ขอ้ ประเดน็ นนั้ ๆ กย็ อ่ มเป็นการขยายความคดิ ของผเู้ ขยี นเองไดด้ ว้ ย
ดงั นัน้ การเสนอความคดิ เห็นใดๆ ควรเป็นไปในรูปแบบของผูม้ เี หตุและผล ไม่ใช่การใชค้ วามคกึ คะนองของ
ถอ้ ยคาหรอื การใชอ้ ารมณ์สว่ นตวั ทข่ี าดเหตุผลรองรบั มาเผยแพรจ่ นเกนิ พอดี
ที่มา http://www.showded.com/myprofile/mainblog.php?user=JACKULA&jnId=13066
แผนการจัดการเรยี นรทู้ ี่ 2
กลุ่มสาระการเรียนรภู้ าษาไทย (รายวิชา ท ๒๑๑๐๑) ช้ันมัธยมศกึ ษาปีท่ี ๑
ช่อื หน่วยการเรยี นรู้ที่ ๑๐ การเขียนแสดงความคดิ เหน็ จากสอื่ เวลา ๔ ช่วั โมง
เรอ่ื ง หลักการเขยี นแสดงความคิดเหน็ – หนังสืออ่านนอกเวลา เวลา ๑ ช่ัวโมง
สอนวนั ที่...............เดอื น...........................................พ.ศ..................................เวลา..........................น.
สาระท่ี ๒ การเขียน
มาตรฐาน ท ๒.๑ คัดลายมอื ตวั บรรจงครง่ึ บรรทัด เขียนสื่อสารโดยใชถ้ อ้ ยคาถูกต้อง ชดั เจน เหมาะสม และ
สละสลวย เขยี นบรรยายประสบการณ์โดยระบสุ าระสาคญั และรายละเอยี ดสนบั สนุน เขียนย่อความจากเรอื่ งท่ีอ่าน
เขียนจดหมายส่วนตวั และจดหมายกิจธรุ ะ มมี ารยาทในการเขียน
ตัวช้วี ดั ท ๒.๑ ม.๑/๒ เขียนส่อื สารโดยใชถ้ อ้ ยคาถูกตอ้ ง ชัดเจน เหมาะสม และสละสลวย
ท 2.1 ม.1/6 เขยี นแสดงความคิดเห็นเก่ยี วกบั สาระจากสอื่ ท่ีได้รับ
สมรรถนะสาคัญของผเู้ รยี น
๑. ความสามารถในการสื่อสาร
๒. ความสามารถในการคดิ
๑) ทกั ษะการตีความ
๒) ทกั ษะการสรุปลงความเห็น
๓. ความสามารถในการใชท้ ักษะชีวิต
คณุ ลกั ษณะอันพึงประสงค์
๑. มีวนิ ยั ๒. ใฝ่เรียนรู้
๓. มุ่งม่นั ในการทางาน ๔. รกั ความเปน็ ไทย
สาระสาคญั
1.หลักการเขยี นแสดงความคดิ เห็นเก่ยี วกบั สาระของหนังสอื อา่ นนอกเวลา
2. มารยาทในการเขยี น
จดุ ประสงค์การเรยี นรู้
๑. นักเรยี นสามารถอธิบายหลักการเขียนแสดงความคดิ เห็นเกยี่ วกบั หนงั สอื อา่ นนอกเวลาได้
๒. นกั เรยี นเข้าใจหลกั การเขยี นแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกบั หนงั สืออา่ นนอกเวลาได้
๓. นกั เรียนมมี ารยาทในการเขียน
หลกั ฐานการเรยี นรู้ / ภาระงาน
๑. นกั เรียนเรยี นรู้หลักการเขยี นแสดงความคิดเห็นเกย่ี วกับหนังสืออา่ นนอกเวลา
๒. นักเรยี นเรยี นร้มู ารยาทในการเขยี น
สาระการเรยี นรู้
- การเขยี นแสดงความคดิ เหน็ เก่ียวกบั สาระจากสอ่ื ตา่ งๆ เช่น หนังสืออา่ นนอกเวลา
กระบวนการจดั การเรียนรู้
กิจกรรมการเรียนรู้
ข้นั นา
๑. ครนู านกั เรียนทากจิ กรรม BBL ดว้ ยการรอ้ งเพลงประกอบจงั หวะเพลงจบั ใจ ในสื่อเพาเวอรพ์ อยท์
๒. ครูและนักเรยี นสนทนาถงึ การเลือกฟงั และการดสู ่ือ
ขน้ั เสนอ
1. นกั เรยี นตอบคาถามกระตุ้นความคดิ
2. นกั เรยี นทบทวนความร้เู ดิมเกี่ยวกับการเขยี นแสดงความคิดเหน็ เพื่อเปน็ การเตรียมความรแู้ ละแนวทางใน
การปฏิบัตกิ จิ กรรมของนกั เรยี น
3. ครูแจ้งให้นักเรยี นทราบว่า นกั เรยี นจะต้องเขยี นแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกบั หนังสอื อ่านนอกเวลา เรือ่ ง
แมงมมุ เพ่ือนรกั หนังสืออา่ นนอกเวลาทีน่ ักเรียนเคยอา่ นเปน็ เลม่ แรกคือเรื่องอะไร และนักเรียนมคี วามคดิ เห็นอย่างไร
กับหนังสอื อา่ นนอกเวลาเรอ่ื งน้นั ๆ
(พจิ ารณาตามคาตอบของนักเรยี น โดยให้อยู่ใน ดลุ ยพินจิ ของครูผูส้ อน)
(เพื่อความสนกุ สนาน เพลดิ เพลิน)
๔. นกั เรยี นแต่ละคนอ่านหนงั สืออา่ นนอกเวลา เร่ือง แมงมุมเพ่ือนรกั
๕. ครูกาหนดประเด็นคาถามเปน็ ขอ้ ๆ เพอื่ ให้นักเรยี นเขียนอธิบาย และแสดงความคดิ เห็น ดังนี้
- หนงั สอื เลม่ นเี้ ขยี นโดยใคร
- จัดพมิ พท์ ่ีไหน เมื่อไร มีกีห่ น้า
- มขี นาดรปู เล่มอย่างไร รูปประกอบเปน็ อย่างไร
- แบง่ เนื้อหาเป็นกีบ่ ท ใช้เวลาอ่านมากนอ้ ยแค่ไหน
- ความยากง่ายของเนื้อเร่ือง เหมาะสมกบั วยั ผอู้ า่ นหรอื ไม่
- การใชภ้ าษาเป็นอยา่ งไร
- ตัวละครเดน่ ๆ มีใครบา้ ง
- เร่ืองนี้มีสาระอะไรบ้าง
๖. ครูให้นกั เรียนพิจารณาสาระสาคญั ของคาตอบและขยายความคิดเพือ่ แสดงความคิดเห็น
ข้ันสรุป
- นักเรียนรว่ มกันสรุปหลกั การเขียนแสดงความคิดเหน็ เกี่ยวกบั สาระจากการอ่านหนงั สืออ่านนอกเวลา และ
แนวทางในการนาไปใช้ในการอา่ นและรับส่ือตา่ งๆ
ส่ือ/แหลง่ เรียนรู้ กิจกรรมที่ใช้ แหล่งทไ่ี ด้มา
ครอู ธบิ าย/นกั เรียนอา่ นเพ่อื สรุปเนือ้ หา ครจู ัดเตรียม
ลาดบั ท่ี รายการส่ือ
๑. สื่อเพาเวอรพ์ อยท์ เตรยี มความพรอ้ มนักเรียน ครูจดั เตรยี ม
สงั เกตพฤตกิ รรม ครูจดั เตรยี ม
๒. ท่าบริหารสมองจีบ แอล (BBL) สอ่ื การเรียนรู้ ครจู ัดเตรียม
๓. แบบบนั ทึกพฤติกรรมรายกลุ่ม นักเรยี นตอบคาถาม ครูจดั เตรียม
๔. เพลงจบั ใจ
๕. คาถามกระตนุ้ ความคดิ
การวดั ผลประเมินผล เครือ่ งมอื ที่ใช้ใน วิธกี ารประเมิน เกณฑ์การประเมิน
จุดประสงค์การเรยี นรู้ การประเมิน ประเมินรายบุคคล
ตอบคาถามได้ ๑ ขอ้ ขน้ึ ไป
ด้านความรู้ (K) คาถามกระตนุ้ ความคิด (ผา่ น)
๑. นกั เรียนสามารถอธบิ ายหลกั การ
เขียนแสดงความคดิ เห็นเก่ียวกบั
หนังสอื อ่านนอกเวลาได้
ด้านทักษะ (P) ตอบคาถาม ประเมนิ รายกลุ่ม เกณฑ์ ๒ คะแนนข้นึ ไป
๒. นักเรียนเขา้ ใจหลักการเขียนแสดง (ผ่าน)
ความคดิ เหน็ เก่ียวกบั หนงั สืออา่ นนอก แบบบนั ทกึ การสงั เกต สงั เกตรายบคุ คล
เวลาได้ พฤติกรรมรายบุคคล เกณฑ์ ๒ คะแนนขึน้ ไป
(ผ่าน)
ดา้ นคุณลักษณะ (A)
๓. นักเรียนมมี ารยาทในการเขียน
กจิ กรรมเสนอแนะ
………………………………………………………………………………………………….………………………………………………………………………
………………………….………………………………………………………………………………………………….……………………………………………
………………………………………………….………………………
บนั ทึกผลหลงั การจัดการเรียนรู้
๖. ผลการเรยี นรู้
...................................................................................................................................................................... .........................
.......................................................................................................... .....................................................................................
............................................................................................................................. ..................................................................
....................................................................................
๗. ปญั หาและอุปสรรค
............................................................................................................................. ..................................................................
.....................................................................................................
๘. แนวทางแก้ไข
...............................................................................................................................................................................................
....................................................................................................
๙. สะท้อนผลการเรยี นรู้
......................................................................................................................................................... ......................................
............................................................................................. .......
ลงช่ือ...............................................ผสู้ อน
(นางสาวลดั ดา สนิทพจน)์
ครู
............./......................../..............
ความเหน็ ของหวั หนา้ กลุม่ สาระการเรยี นรูภ้ าษาไทย
............................................................................................................................. ..................................................................
................................................................................................................................
ลงชื่อ.................................................
(นางปนัดดา ยอดแกว้ )
หัวหนา้ กลุม่ สาระการเรยี นรภู้ าษาไทย
............./......................../..............
ความเหน็ ของฝา่ ยวิชาการ
....................................................................................................................................... ........................................................
................................................................................................................................
ลงชอ่ื .................................................
(นายเฉลมิ พล คนชมุ )
รองผู้อานวยการฝ่ายวชิ าการ
............./......................../..............
ความเหน็ ของผอู้ านวยการโรงเรยี น
............................................................................................................................. ..................................................................
............................................................................................................................. ...
ลงช่ือ.................................................ผู้ตรวจสอบ
(นายชาตรี อัครสขุ บุตร)
ผอู้ านวยการโรงเรียนหนองก่ีพทิ ยาคม
............/......................../..............
ภาคผนวก
แบบสงั เกตพฤติกรรม การทางานกลุม่
ชื่อกลุ่ม ช้นั
คาชีแ้ จง : ให้ ผสู้ อน สังเกตพฤติกรรมของนักเรยี นในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรยี น แลว้ ขดี
ลงในชอ่ ง ท่ีตรงกับระดบั คะแนน
ลาดบั ท่ี รายการประเมิน ระดบั คะแนน ๑
๔๓๒
๑ การแบง่ หนา้ ที่กนั อยา่ งเหมาะสม
๒ ความร่วมมอื กันทางาน
๓ การแสดงความคดิ เห็น
๔ การรับฟังความคดิ เหน็
๕ ความมนี า้ ใจช่วยเหลอื กนั
รวม
ลงช่ือ...................................................ผู้ประเมิน
(นางสาวลัดดา สนิทพจน)์
............../.................../................
เกณฑ์การใหค้ ะแนน ให้ ๔ คะแนน เกณฑก์ ารตดั สินคณุ ภาพ
ปฏบิ ตั ิหรอื แสดงพฤติกรรมอยา่ งสม่าเสมอ ให้ ๓ คะแนน
ปฏบิ ัติหรือแสดงพฤตกิ รรมบ่อยคร้ัง ให้ ๒ คะแนน ช่วงคะแนน ระดบั คณุ ภาพ
ปฏิบัตหิ รอื แสดงพฤตกิ รรมบางครงั้ ให้ ๑ คะแนน
ปฏบิ ตั ิหรอื แสดงพฤติกรรมนอ้ ยคร้ัง ๑๘ – ๒๐ ดมี าก
๑๔ – ๑๗ ดี
๑๐ – ๑๓ พอใช้
ต่ากวา่ ๑๐ ปรบั ปรงุ
เอกสารประกอบการสอน
แมงมมุ เพ่ือนรกั เปน็ หนงั สอื อา่ นสาหรบั เยาวชน ชดุ ก่อนนทิ รา
อนั ดบั ท่ี 4/21 เขยี นโดย อ.ี บ.ี ไวท์ แปลโดย ผ้ใู ช้นามปากกาว่า มัลลิกา
เลม่ ทนี่ ามาอา่ นจดั พิมพ์โดย บริษัทโรงพมิ พไ์ ทยวฒั นาพานิช จากัด เม่ือ
พ.ศ 2533 หนังสือเลม่ นมี้ ีความยาว 163 หนา้ มขี นาดกะทดั รดั
สามารถพกพาไปในทต่ี า่ งๆได้งา่ ย แบ่งเนอื้ หาออกเปน็ 22 บท สามารถ
อ่านใหจ้ บได้ในเวลาไมก่ ช่ี ่วั โมง น่าเสยี ดายทภ่ี าพประกอบมีนอ้ ย แต่ก็มี
ครบทกุ ตอนและเปน็ เพยี งลายเส้นขาวดา ถา้ เปน็ ภาพสีจะชว่ ยให้หนงั สือ
เล่มนน้ี า่ อ่านย่งิ ขึน้ เนอ้ื เรือ่ งเหมาะสาหรบั เยาวชนที่เรยี นอยใู่ นระดบั ชั้น ม.
ต้น แสดงความรักและเมตตาของผู้หญงิ คนหนึง่ ท่มี ีต่อเจ้าหมแู สนรู้ รวมทั้ง
แสดงถึงความรกั ความผูกพันระหวา่ งสตั วท์ เี่ ปน็ เพ่ือนกนั แสดงถงึ ความ
เออ้ื เฟื้อ ไมตรจี ติ และความ
หว่ งใยอันบรสิ ุทธ์ิ ทาใหเ้ ห็นวา่ สงั คมโลกทง้ั มนุษยแ์ ละสตั ว์ ถา้ มีความเออ้ื
อาทรต่อกันจะชว่ ยจรรโลงสงั คมใหน้ า่ อยู่ย่ิงขึ้น
นอกจากความสนุกสนานนา่ ตดิ ตามแล้วส่ิงทท่ี าให้ผอู้ ่านสนใจและ
ศึกษาต่อคอื ธรรมชาตขิ องสตั วช์ นดิ อ่ืนๆ นอกเหนอื จากทป่ี รากฏในเร่ือง
ท้ังหมดน้ไี ด้รบั การถา่ ยทอดจากผู้แปลในลีลาสานวนภาษาทสี่ นั้ กระชับ
ง่าย นา่ ติดตาม
แผนการจดั การเรยี นรู้ท่ี ๓
กลุ่มสาระการเรียนร้ภู าษาไทย (รายวิชา ท ๒๑๑๐๑) ชน้ั มัธยมศึกษาปที ี่ ๑
ชอ่ื หน่วยการเรยี นร้ทู ่ี ๑๐ การเขยี นแสดงความคดิ เห็นจากสอื่ เวลา ๔ ชัว่ โมง
เรอ่ื ง หลักการเขียนแสดงความคิดเหน็ – ขา่ วและเหตกุ ารณป์ ระจาวัน เวลา ๑ ช่วั โมง
สอนวันท.่ี ..............เดือน...........................................พ.ศ..................................เวลา..........................น.
สาระที่ ๒ การเขียน
มาตรฐาน ท ๒.๑ คดั ลายมอื ตัวบรรจงครึง่ บรรทัด เขยี นส่อื สารโดยใช้ถอ้ ยคาถูกต้อง ชดั เจน เหมาะสม และ
สละสลวย เขียนบรรยายประสบการณ์โดยระบสุ าระสาคญั และรายละเอียดสนบั สนนุ เขียนยอ่ ความจากเรื่องทีอ่ ่าน
เขยี นจดหมายส่วนตัวและจดหมายกจิ ธุระ มมี ารยาทในการเขียน
ตวั ชวี้ ัด ท ๒.๑ ม.๑/๒ เขยี นส่อื สารโดยใชถ้ อ้ ยคาถูกต้อง ชดั เจน เหมาะสม และสละสลวย
สมรรถนะสาคัญของผู้เรยี น
๑. ความสามารถในการส่ือสาร
๒. ความสามารถในการคิด
๑) ทักษะการตีความ
๒) ทกั ษะการสรุปลงความเห็น
๓. ความสามารถในการใชท้ ักษะชวี ิต
คุณลักษณะอันพงึ ประสงค์
๑. มวี นิ ัย ๒. ใฝเ่ รียนรู้
๓. มงุ่ มัน่ ในการทางาน ๔. รักความเป็นไทย
สาระสาคัญ
1.หลักการเขียนแสดงความคิดเหน็ เกีย่ วกับสาระของขา่ วและเหตุการณป์ ระจาวนั
2. มารยาทในการเขยี น
จุดประสงค์การเรียนรู้
๑. นักเรียนสามารถอธิบายหลักการเขียนแสดงความคิดเห็นเกีย่ วกบั ขา่ วและเหตกุ ารณ์ประจาวันได้
๒. นกั เรียนเข้าใจหลกั การเขียนแสดงความคิดเหน็ เกย่ี วกบั ข่าวและเหตุการณป์ ระจาวันได้
๓. นักเรยี นมีมารยาทในการเขยี น
หลกั ฐานการเรยี นรู้ / ภาระงาน
๑. นกั เรยี นเรียนรูห้ ลักการเขยี นแสดงความคดิ เห็นเกีย่ วกบั ข่าวและเหตุการณ์ประจาวนั
๒. นกั เรียนเรยี นรมู้ ารยาทในการเขยี น
สาระการเรยี นรู้
- การเขยี นแสดงความคดิ เห็นเกยี่ วกับสาระจากสอื่ ต่างๆ เชน่ ขา่ วและเหตุการณป์ ระจาวัน
กระบวนการจดั การเรยี นรู้
กิจกรรมการเรียนรู้
ขน้ั นา
๑. ครูนานกั เรยี นทากจิ กรรม BBL ด้วยการรอ้ งเพลงประกอบจงั หวะเพลงตบมือ ตบตัก ตบไหล่
๒. ครนู าขา่ วท่นี ่าสนใจจากหนงั สือพมิ พ์รายวันมาเล่าให้นักเรียนฟัง
2. ครูสนทนาและซักถามให้นกั เรยี นแสดงความคดิ เหน็ เก่ียวกับข่าวที่ครอู ่านให้ฟัง
3. นักเรียนตอบคาถามกระตุ้นความคิด
- ข่าวทค่ี รนู ามาอ่านใหน้ ักเรยี นฟัง ให้ความรู้และข้อคิดเกี่ยวกบั สิ่งใด และนักเรยี นจะนาไปใชป้ ระโยชน์ได้
อยา่ งไร (พจิ ารณาตามคาตอบของนักเรยี น โดยใหอ้ ย่ใู น ดลุ ยพนิ ิจของครูผู้สอน)
ข้ันเสนอ (วธิ ีสอนแบบ SQ4R)
1.Survey (S) อ่านข่าวจากหนังสอื พมิ พร์ ายวันที่นักเรยี นสนใจ 1 ข่าว อยา่ งคร่าวๆ เพื่อหาจดุ สาคัญของเรื่อง
2.Question (Q) ตั้งคาถามเก่ียวกบั ข่าวที่อา่ นว่า ใจความสาคญั ท่ผี ้เู ขียนกาลังพูดถึงอยนู่ ้ันคืออะไร ทาไมจึง
สาคัญ สาคัญอยา่ งไร และเกีย่ วขอ้ งกบั อะไรหรือใครบา้ ง ตอนไหน และเมื่อไร อย่างไร
3.Read (R) อา่ นขา่ วนั้นซา้ อย่างละเอียดและในขณะเดียวกนั กค็ น้ หาคาตอบสาหรับคาถามทไี่ ดต้ ้ังไว้ และจับ
ประเดน็ สาคัญๆ ของขา่ ว
4.Record (R) จดบันทกึ ข้อมูลต่างๆ ท่ไี ดจ้ ากการอ่าน ในข้นั ตอนที่ 3 โดยใชข้ ้อความอยา่ งรัดกมุ หรอื ย่อ ๆ
ตามความเข้าใจ
5.Recite (R) เขยี นสรุปใจความสาคญั โดยใชภ้ าษาของตนเอง ถ้ายังไมแ่ น่ใจในบทใดหรือตอนใดให้
กลบั ไปอ่านซ้าใหม่
6.Reflect (R) วเิ คราะห์ วจิ ารณ์ข่าวที่อ่านแลว้ แสดงความคิดเห็นในประเดน็ ท่มี คี วามคิดเห็นสอดคล้อง หรือมี
ความคดิ เหน็ ไม่สอดคล้อง
ขั้นสรุป
๑. นกั เรยี นทาใบงาน เรือ่ ง การเขยี นแสดงความคดิ เหน็ จากขา่ ว
2. ครูประเมินผลงานของนักเรียน และให้ขอ้ เสนอแนะในการพัฒนาปรับปรุงงานในกรณที ่ยี ังมปี ญั หา
สอื่ /แหล่งเรียนรู้ กิจกรรมที่ใช้ แหลง่ ทไ่ี ด้มา
ครูอธิบาย/นักเรยี นอ่านเพอ่ื สรุปเนื้อหา ครจู ัดเตรียม
ลาดบั ท่ี รายการสือ่
๑. สอ่ื เพาเวอรพ์ อยท์ เตรยี มความพรอ้ มนักเรยี น ครูจดั เตรียม
สังเกตพฤตกิ รรม ครูจัดเตรียม
๒. ท่าบรหิ ารสมองจีบ แอล (BBL) สือ่ การเรยี นรู้ ครจู ดั เตรียม
๓. แบบบนั ทกึ พฤติกรรมรายกลุ่ม นักเรียนทาใบงาน ครูจัดเตรียม
๔. เพลงตบมือ ตบตกั ตบไหล่
๕ ใบงาน
การวดั ผลประเมินผล เคร่อื งมือท่ีใช้ใน วธิ ีการประเมนิ เกณฑ์การประเมนิ
จุดประสงค์การเรยี นรู้ การประเมิน ประเมินรายบุคคล
พูดตรงหลักการ
ด้านความรู้ (K) การเล่าเร่ือง /มีมารยาท (ผา่ น)
๑. นกั เรยี นสามารถเล่าเร่ืองย่อจาก
เร่อื งท่ีฟงั และดูได้ แบบบันทกึ การสังเกต สังเกตรายกลมุ่ เกณฑ์ ๒ คะแนนขน้ึ ไป
พฤติกรรมรายกลุ่ม สงั เกตรายกลุ่ม (ผ่าน)
ดา้ นทกั ษะ (P)
๒. นกั เรยี นเขา้ ใจและจับใจความ แบบบนั ทกึ การสงั เกต เกณฑ์ ๒ คะแนนขนึ้ ไป
สาคญั เรื่องทดี่ ไู ด้ พฤติกรรมรายกลุ่ม (ผา่ น)
ด้านคุณลกั ษณะ (A)
๓. นักเรยี นมคี วามใฝเ่ รียนรู้
กิจกรรมเสนอแนะ
………………………………………………………………………………………………….………………………………………………………………………
………………………….………………………………………………………………………………………………….……………………………………………
บันทกึ ผลหลังการจดั การเรียนรู้
๑๐. ผลการเรยี นรู้
............................................................................................................................. ..................................................................
.................................................................................................................................... ...........................................................
...............................................................................................................................................................................................
๑๑. ปญั หาและอปุ สรรค
................................................................................................................................................................ ...............................
.................................................................................................... .
๑๒. แนวทางแก้ไข
............................................................................................................................. ..................................................................
....................................................................................................
๑๓. สะท้อนผลการเรียนรู้
............................................................................................................................. ............................................................ ......
....................................................................................................
ลงช่อื ...............................................ผ้สู อน
(นางสาวลัดดา สนทิ พจน์)
ครู
............./......................../..............
ความเหน็ ของหวั หน้ากล่มุ สาระการเรยี นรูภ้ าษาไทย
............................................................................................ ...................................................................................................
............................................................................................................................. ...
ลงชือ่ .................................................
(นางปนัดดา ยอดแกว้ )
หวั หนา้ กลมุ่ สาระการเรยี นรูภ้ าษาไทย
............./......................../..............
ความเหน็ ของฝา่ ยวิชาการ
............................................................................................................................. ..................................................................
................................................................................................................................
ลงชื่อ.................................................
(นายเฉลมิ พล คนชุม)
รองผอู้ านวยการฝ่ายวิชาการ
............./......................../..............
ความเห็นของผอู้ านวยการโรงเรยี น
...............................................................................................................................................................................................
............................................................................................................................. ...
ลงชอ่ื .................................................ผตู้ รวจสอบ
(นายชาตรี อัครสุขบุตร)
ผู้อานวยการโรงเรียนหนองก่ีพิทยาคม
............/......................../..............
ภาคผนวก
แบบสงั เกตพฤติกรรม การทางานกลุม่
ชื่อกลุ่ม ช้นั
คาชีแ้ จง : ให้ ผสู้ อน สังเกตพฤติกรรมของนักเรยี นในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรยี น แลว้ ขดี
ลงในช่อง ที่ตรงกับระดบั คะแนน
ลาดบั ท่ี รายการประเมิน ระดบั คะแนน ๑
๔๓๒
๑ การแบง่ หนา้ ที่กนั อยา่ งเหมาะสม
๒ ความร่วมมอื กันทางาน
๓ การแสดงความคดิ เห็น
๔ การรับฟังความคดิ เหน็
๕ ความมนี า้ ใจช่วยเหลอื กนั
รวม
ลงช่ือ...................................................ผู้ประเมิน
(นางสาวลัดดา สนิทพจน)์
............../.................../................
เกณฑ์การใหค้ ะแนน ให้ ๔ คะแนน เกณฑก์ ารตดั สินคณุ ภาพ
ปฏบิ ตั ิหรอื แสดงพฤตกิ รรมอยา่ งสม่าเสมอ ให้ ๓ คะแนน
ปฏบิ ัติหรือแสดงพฤตกิ รรมบ่อยคร้ัง ให้ ๒ คะแนน ช่วงคะแนน ระดบั คณุ ภาพ
ปฏิบัตหิ รอื แสดงพฤตกิ รรมบางครงั้ ให้ ๑ คะแนน
ปฏบิ ตั ิหรอื แสดงพฤตกิ รรมนอ้ ยคร้ัง ๑๘ – ๒๐ ดมี าก
๑๔ – ๑๗ ดี
๑๐ – ๑๓ พอใช้
ต่ากวา่ ๑๐ ปรบั ปรงุ
ใบงาน
การเขยี นแสดงความคิดเห็นจากข่าว
คาช้แี จง ใหน้ ักเรยี นอ่านข่าวตอ่ ไปนี้ แลว้ เขียนแสดงความคิดเห็น
นกั เรยี น ม.6 ว่ิงหนีครู ก่อนดับปริศนาในป่าหลงั โรงเรยี น
จากกรณกี ารเสียชีวิตของ นอ้ งฟลิ ์ม นกั เรยี นหญงิ ช้ัน ม.6 โรงเรียนมัธยมดังใน จ.บรุ รี มั ย์ ที่หมดสตอิ ย่าง
ปรศิ นาในป่า หลังวิ่งหนีครฝู ่ายปกครองเพราะไม่เข้าคาบสวดมนต์ ตอ่ มาคณุ พ่อของนอ้ งฟลิ ์มได้เปดิ เผยวา่ แพทย์แจง้ ว่า
สาเหตุเกิดจากหวั ใจล้มเหลว โดยคุณพ่ออยากให้คณุ ครูชว่ ยออกมาชแี้ จงหรือเล่าถึงเร่ืองราวใหพ้ อ่ ทราบดว้ ย เพราะทุกคน
ตัง้ แตค่ รู นักเรยี น หรือคนที่ไปพบลูกสาวคนแรกก็ยังไม่รวู้ ่าเปน็ ใครน้ัน
รายงานความคบื หน้าเกย่ี วกับเรอื่ งนี้วา่ นายนิรสุ อายุ 40 ปี และนางนชุ จริ า อายุ 38 ปี พ่อและแม่ของน้อง
ฟิล์ม พร้อมญาตกิ วา่ 20 คน เขา้ ไปทาพิธเี ชิญดวงวิญญาณของน้องฟิล์มบรเิ วณป่าขา้ งโรงเรยี นตามประเพณี โดยช่วงนนั้
ได้มีครูของโรงเรียนไม่พอใจท่ีมีนักข่าวเข้ามาในโรงเรยี น อาจเป็นเพราะเกรงวา่ โรงเรียนจะเสียช่ือเสยี ง
ครฝู า่ ยปกครองเปดิ ใจ ไม่ได้แจ้งผูป้ กครอง เพราะไมร่ ูช้ ่ือนักเรยี น
จากน้ัน นายปณธิ าน อายุ 35 ปี ครูฝ่ายปกครอง ซึ่งเป็นครูท่ตี ามนักเรียนเขา้ ไปสวดมนต์ ได้พาไปช้จี ดุ ท่เี จอ
น้องฟลิ ์มหมดสตใิ นปา่ พร้อมเล่าเหตกุ ารณ์ในวันท่ีเกดิ เหตุว่า คาบสุดทา้ ยของวนั ศุกร์ ทางโรงเรยี นจะมกี ิจกรรมสวดมนต์
แตม่ ักจะมีเด็กนกั เรยี นจานวนหนง่ึ ไม่ชอบร่วมกจิ กรรม ตนซ่ึงอยู่ฝ่ายปกครอง จงึ ใช้วิธีตอ้ นใหเ้ ขา้ ไปสวดมนต์ แตว่ ันน้นั มี
เดก็ นกั เรียนมากกวา่ 10 คน ทไี่ ม่ยอมขึ้นไปสวดมนต์ จงึ ใช้นกหวีดเป่า แต่เดก็ กลุ่มนี้วิง่ หนีกันชุลมุน กลุ่มหนึง่ ว่ิงเขา้ ป่า
จึงออกไปตาม
กระทั่งเหน็ น้องฟลิ ม์ นอนหมดสตใิ นทา่ ตะแคงอยู่กลางป่า หา่ งจากโรงเรยี นประมาณ 300 เมตร แต่
ยงั มีลมหายใจ จงึ พยายามอมุ้ นอ้ งออกจากป่า แลว้ รบี นาส่งโรงพยาบาลทันที สว่ นสาเหตุทีไ่ ม่ไดแ้ จ้งผูป้ กครองทราบ
เพราะไม่รู้ว่าเด็กชอื่ อะไร เนื่องจากวันศุกร์ นกั เรียนจะใสเ่ สื้อยืดกจิ กรรม ซง่ึ ไม่มชี ื่อระบุ
แมน่ อ้ งฟลิ ม์ ไม่เช่ือลูกมโี รคประจาตัว ทีผ่ ่านมาไมเ่ คยบอกว่าเจ็บปวดตรงไหน
นางนุชจิรา แมข่ องน้องฟิลม์ กลา่ ววา่ ตนมีลูก 2 คน นอ้ งฟลิ ์มเป็นคนโต คนเลก็ เปน็ ผูช้ ายกาลังเรยี นอยชู่ ัน้
ม.3 เหตกุ ารณ์ทเ่ี กดิ ข้ึน สว่ นตัวคดิ ว่าลูกสาววง่ิ ระยะไกล สาหรบั โรคประจาตัวที่มีคนสงสยั ตนไม่เช่อื ว่าลูกสาวมโี รค
ประจาตัว เพราะทผ่ี ่านมาลูกสาวไม่เคยเอย่ ปากว่าเจ็บปวดตรงไหน
ทง้ั น้ี อยากให้โรงเรยี นเข้มงวดมากขน้ึ เพราะที่ผา่ นมามักจะเหน็ เด็กนกั เรียนออกไปเทย่ี วเตร่ตามตัวอาเภอใน
ชว่ งเวลาเรยี นเปน็ ประจา เนือ่ งจากโรงเรยี นไม่มรี ั้ว ทาให้เด็กออกทางไหนกไ็ ด้ เชน่ เดยี วกับลกู สาวทเ่ี สยี ชีวิต เพราะว่งิ
ออกจากโรงเรียนไดง้ ่าย
https://hilight.kapook.com/view/226859
แผนการจัดการเรยี นรู้ท่ี ๔
กล่มุ สาระการเรียนรภู้ าษาไทย (รายวิชา ท ๒๑๑๐๑) ช้นั มัธยมศกึ ษาปที ี่ ๑
ชือ่ หน่วยการเรียนรทู้ ่ี ๑๐ การเขียนแสดงความคดิ เหน็ จากสื่อ เวลา ๔ ชั่วโมง
เรอ่ื ง เขยี นแสดงความคดิ เห็น – เหตกุ ารณ์สาคัญตา่ ง ๆ เวลา ๑ ชั่วโมง
สอนวนั ท่ี...............เดือน...........................................พ.ศ..................................เวลา..........................น.
สาระที่ ๒ การเขียน
มาตรฐาน ท ๒.๑ คัดลายมอื ตวั บรรจงครงึ่ บรรทัด เขยี นสือ่ สารโดยใชถ้ ้อยคาถูกต้อง ชัดเจน เหมาะสม และ
สละสลวย เขยี นบรรยายประสบการณ์โดยระบุสาระสาคัญและรายละเอียดสนบั สนนุ เขยี นยอ่ ความจากเรอ่ื งทอ่ี ่าน
เขยี นจดหมายส่วนตวั และจดหมายกจิ ธรุ ะ มีมารยาทในการเขียน
ตัวชว้ี ดั ท ๒.๑ ม.๑/๒ เขยี นสอ่ื สารโดยใชถ้ ้อยคาถูกตอ้ ง ชัดเจน เหมาะสม และสละสลวย
สมรรถนะสาคัญของผเู้ รียน
๑. ความสามารถในการสื่อสาร
๒. ความสามารถในการคดิ
๑) ทกั ษะการตีความ
๒) ทกั ษะการสรุปลงความเห็น
๓. ความสามารถในการใชท้ ักษะชีวิต
คณุ ลักษณะอนั พงึ ประสงค์
๑. มีวนิ ัย ๒. ใฝเ่ รยี นรู้
๓. มุ่งมัน่ ในการทางาน ๔. รกั ความเป็นไทย
สาระสาคญั
1.หลักการเขียนแสดงความคิดเหน็ เก่ียวกบั สาระของเหตุการณส์ าคญั ต่าง ๆ
2. มารยาทในการเขียน
จดุ ประสงค์การเรยี นรู้
๑. นกั เรยี นสามารถอธบิ ายหลกั การเขียนแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกบั เหตกุ ารณ์สาคญั ตา่ ง ๆ ได้
๒. นกั เรียนเขา้ ใจหลักการเขยี นแสดงความคิดเห็นเก่ียวกบั เหตกุ ารณส์ าคัญได้
๓. นกั เรยี นมมี ารยาทในการเขยี น
หลักฐานการเรยี นรู้ / ภาระงาน
๑. นกั เรียนเรยี นรู้หลักการเขียนแสดงความคิดเหน็ เกีย่ วกบั เหตุการณ์สาคัญ
๒. นักเรยี นเรียนรมู้ ารยาทในการเขยี น
สาระการเรยี นรู้
- การเขยี นแสดงความคดิ เหน็ เกย่ี วกบั สาระจากส่ือต่างๆ เชน่ เหตกุ ารณ์สาคญั
กระบวนการจดั การเรยี นรู้
กิจกรรมการเรียนรู้
ขัน้ นา
๑. ครูนานกั เรยี นทากจิ กรรม BBL ด้วยการรอ้ งเพลงประกอบจงั หวะเพลงตบมือ ตบตัก ตบไหล่
๒. ครสู นทนากบั นักเรยี นเกี่ยวกับเหตุการณส์ าคญั ท่ีเกิดขึ้น
ขัน้ เสนอ
3. นกั เรยี นเลอื กเหตกุ ารณ์สาคญั ทน่ี กั เรียนสนใจจากหนังสอื พิมพร์ ายวัน หรอื จากแหล่งข้อมูลสารสนเทศ
คนละ 1 เหตกุ ารณ์ เพ่อื แสดงความคิดเห็น
๔.นกั เรยี นตอบคาถามกระตุ้นความคดิ
- ถ้าคนในสงั คมไมร่ ู้ว่ามีเหตุการณส์ าคัญอะไรเกิดข้นึ ในสังคมของตน โลกน้จี ะเปน็ อย่างไร
(พจิ ารณาตามคาตอบของนักเรียน โดยใหอ้ ยู่ในดลุ ยพินจิ ของครูผู้สอน)
๕. นกั เรียนร่วมกนั ทบทวนความรู้เร่อื ง หลกั การเขยี นแสดงความคิดเห็น และการเขยี นแสดงความคิดเหน็ ผา่ น
ส่ือตา่ งๆ
๖.ครูและนกั เรยี นร่วมกนั อภปิ รายสรปุ หลกั การเขียนแสดงความคิดเห็นเกยี่ วกบั เหตกุ ารณส์ าคญั
ข้ันสรปุ
- นักเรยี นทาใบงานท่ี 5.6 เรอื่ ง การเขยี นแสดงความคิดเห็นจากเหตกุ ารณส์ าคญั เป็นการตรวจสอบตาม
หลักการนน้ั ๆ เสร็จแล้วตรวจสอบความเรียบร้อยก่อนนาส่งครู
สอ่ื /แหล่งเรียนรู้ กจิ กรรมท่ีใช้ แหล่งทไี่ ด้มา
ครอู ธบิ าย/นกั เรียนอ่านเพอื่ สรุปเน้อื หา ครจู ัดเตรยี ม
ลาดับท่ี รายการสอ่ื
๑. ส่อื เพาเวอรพ์ อยท์ เตรยี มความพร้อมนกั เรยี น ครจู ัดเตรียม
สังเกตพฤตกิ รรม ครูจดั เตรยี ม
๒. ทา่ บริหารสมองจีบ แอล (BBL) ส่ือการเรยี นรู้ ครูจดั เตรียม
๓. แบบบนั ทึกพฤติกรรมรายกล่มุ
๔. เพลงตบมือ ตบตกั ตบไหล่
การวัดผลประเมนิ ผล เคร่อื งมือที่ใช้ใน วธิ ีการประเมนิ เกณฑ์การประเมนิ
จุดประสงค์การเรียนรู้ การประเมนิ ประเมินรายบุคคล
พดู ตรงหลักการ
ด้านความรู้ (K) การเล่าเรอ่ื ง /มีมารยาท (ผา่ น)
๑. นักเรยี นสามารถอธบิ ายหลักการเขยี นแสดงความ
คิดเหน็ เกย่ี วกับเหตุการณส์ าคัญต่าง ๆ ได้ ใบงาน สังเกตรายบคุ คล เกณฑ์ ๒ คะแนนขน้ึ ไป
๓. นกั เรยี นมีมารยาทในการเขยี น (ผ่าน)
ด้านทกั ษะ (P) แบบบันทกึ การสงั เกต สงั เกตรายกลมุ่
๒. นักเรยี นเข้าใจหลกั การเขียนแสดงความคดิ เหน็ พฤติกรรมรายกลุ่ม เกณฑ์ ๒ คะแนนขนึ้ ไป
เกีย่ วกับเหตกุ ารณ์สาคญั ได้ (ผา่ น)
ด้านคุณลกั ษณะ (A)
๓. นกั เรียนมมี ารยาทในการเขยี น
กจิ กรรมเสนอแนะ
………………………………………………………………………………………………….………………………………………………………………………
………………………….………………………………………………………………………………………………….……………………………………………
………………………………………………….………………………
บนั ทกึ ผลหลงั การจดั การเรยี นรู้
๑๔. ผลการเรยี นรู้
............................................................................................................................. ..................................................................
.................................................................................................................................... ...........................................................
...............................................................................................................................................................................................
....................................................................................
๑๕. ปญั หาและอุปสรรค
................................................................................................................................................................ ...............................
.................................................................................................... .
๑๖. แนวทางแก้ไข
............................................................................................................................. ..................................................................
....................................................................................................
๑๗. สะทอ้ นผลการเรียนรู้
............................................................................................................................. ............................................................ ......
....................................................................................................
ลงชือ่ ...............................................ผูส้ อน
(นางสาวลดั ดา สนทิ พจน)์
ครู
............./......................../..............
ความเห็นของหัวหนา้ กลุม่ สาระการเรยี นร้ภู าษาไทย
............................................................................................ ...................................................................................................
............................................................................................................................. ...
ลงชื่อ.................................................
(นางปนดั ดา ยอดแก้ว)
หัวหนา้ กลุ่มสาระการเรยี นรภู้ าษาไทย
............./......................../..............
ความเหน็ ของฝ่ายวิชาการ
............................................................................................................................. ..................................................................
................................................................................................................................
ลงชอ่ื .................................................
(นายเฉลิมพล คนชุม)
รองผอู้ านวยการฝ่ายวชิ าการ
............./......................../..............
ความเห็นของผู้อานวยการโรงเรยี น
...............................................................................................................................................................................................
............................................................................................................................. ...
ลงชื่อ.................................................ผ้ตู รวจสอบ
(นายชาตรี อัครสุขบุตร)
ผู้อานวยการโรงเรยี นหนองกี่พิทยาคม
............/......................../..............
ภาคผนวก
แบบสงั เกตพฤติกรรม การทางานกลุม่
ชื่อกลุ่ม ช้นั
คาชีแ้ จง : ให้ ผสู้ อน สังเกตพฤติกรรมของนักเรยี นในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรยี น แลว้ ขดี
ลงในช่อง ที่ตรงกับระดบั คะแนน
ลาดบั ท่ี รายการประเมิน ระดบั คะแนน ๑
๔๓๒
๑ การแบง่ หนา้ ที่กนั อยา่ งเหมาะสม
๒ ความร่วมมอื กันทางาน
๓ การแสดงความคดิ เห็น
๔ การรับฟังความคดิ เหน็
๕ ความมนี า้ ใจช่วยเหลอื กนั
รวม
ลงช่ือ...................................................ผู้ประเมิน
(นางสาวลัดดา สนิทพจน)์
............../.................../................
เกณฑ์การใหค้ ะแนน ให้ ๔ คะแนน เกณฑก์ ารตดั สินคณุ ภาพ
ปฏบิ ตั ิหรอื แสดงพฤตกิ รรมอยา่ งสม่าเสมอ ให้ ๓ คะแนน
ปฏบิ ัติหรือแสดงพฤตกิ รรมบ่อยคร้ัง ให้ ๒ คะแนน ช่วงคะแนน ระดบั คณุ ภาพ
ปฏิบัตหิ รอื แสดงพฤตกิ รรมบางครงั้ ให้ ๑ คะแนน
ปฏบิ ตั ิหรอื แสดงพฤตกิ รรมนอ้ ยคร้ัง ๑๘ – ๒๐ ดมี าก
๑๔ – ๑๗ ดี
๑๐ – ๑๓ พอใช้
ต่ากวา่ ๑๐ ปรบั ปรงุ