แผนการจัดการเรียนรู้
ช่ือ-นามสกุล นางสาว ภานิชา หมนื่ สี(63121111040)
มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ค. 1.1 เขา้ ใจความหลากหลายของการแสดงจานวนระบบจานวน การดาเนินการ
ของจานวน ผลท่ีเกิดข้ึนจากการดาเนินสมบตั ขิ องการดาเนินการ และนาไปใช้
ตวั ชี้วัด
มาตรฐาน ค 1.1 ป.2/7 หาผลลพั ธ์การบวก ลบ คณู หารระคน ของจานวนนบั
ไม่เกิน 1,000 และ 0
จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้
-นกั เรียนสามารถหาผลบวกโดยการต้งั บวกไมม่ กี ารทดที่มผี ลบวกไมเ่ กิน1,000
ด้านทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์
-แสดงข้นั ตอนวธิ ีการแกป้ ัญหาผลบวกโดยการต้งั บวกไม่มกี ารทดทมี่ ีผลบวกไม่เกิน
1,000
ด้านคณุ ลักษณะอันพึงประสงค์
-มวี นิ ยั
- มงุ่ มน่ั ในการทางาน
หลกั ฐานการเรียนรู้
-ใบกิจกรรม
-ใบงาน
กิจกรรมการเรียนรู้
ข้นั นาเขา้ สู่บทเรียน
1.ใชข้ อ้ มลู เน้ือหาในหนงั สือเรียนเพ่อื กระตนุ้ ความสนใจและสรา้ งบทสนทนาโดยใชค้ าถาม
• นกั เรียนคดิ ว่า สถานท่ใี นภาพน้ีคอื ทใี่ ด
•โดยปกตแิ ลว้ ในตลาดสดจะขายอะไรบา้ ง
•จากภาพมีอะไรขายบา้ ง
• สินคา้ แต่ละชนิดในภาพราคาเทา่ ไร
•ซ้ือส้ม 1 กโิ ลกรมั กบั สบั ปะรด 1 กโิ ลกรมั ตอ้ งจ่ายเงนิ เทา่ ไร
เป็นคาถามกอ่ นท่จี ะนาเขา้ สู่บทเรียนว่าจะหาคาตอบไดต้ อ้ งใชค้ วามรูท้ ีจ่ ะเรียนในบทน้ีโดยการ
ถามเก่ียวกบั จานวนของต่าง ๆ ของรูปภาพในหนงั สือเรียนและอธิบายเรื่องการบวกจากรูปภาพ
เช่นอาจยกตวั อยา่ งจากจานวนผลไมโ้ ดยท่นี าผลไมม้ าบวกกนั จากน้นั จงึ ค่อยใชส้ ญั ลกั ษณ์แทน
จานวนผลไมน้ ้นั ๆ เป็นตน้ เพื่อทบทวนความรูเ้ ร่ืองการบวกและสัญลกั ษณ์ใหก้ บั นกั เรียน
ตวั อยา่ งการนารูปผลไมม้ าบวกกนั เพื่อทบทวนความรูด้ า้ นสัญลกั ษณแ์ ละการบวก
ข้นั สอน
1.ครูยกตวั อยา่ งถามตอบสถานการณ์โจทย์ และอธิบายวิธีการบวกเพื่อเตรียมความพร้อมของ
นกั เรียนเรื่องการบวกการต้งั บวกจะเขา้ สู่เน้ือหาโดย ครูนาเขา้ สู่บทเรียนโดยการสนทนากบั
นกั เรียนว่า ขนุ มมี ะนาว 217 ผลเกบ็ เพ่ิมอกี 62 ผลรวมมีมะนาวท้งั หครูถามว่าจะหาคาตอบได้
อยา่ งไรนกั เรียนตอบวา่ นา 217 บวกกบั 62 ครูถามวา่ จะหาผลบวกไดอ้ ยา่ งไรบา้ งนกั เรียนอาจ
ตอบว่าหาผลบวกโดยใชแ้ ผน่ ตารางรอ้ ยแผ่นตารางสิบและแผน่ ตารางหน่วยครูถามนกั เรียนว่าจะ
มวี ิธีอื่นในการหาผลบวกไดอ้ ีกหรือไม่นกั เรียนอาจตอบวา่ หาผลบวกโดยการต้งั บวกครูถาม
นกั เรียนวา่ การหาผลบวกโดยการต้งั บวกจะมีวธิ ีการต้งั บวกอยา่ งไรนกั เรียนควรตอบไดว้ ่าเขยี น
ตวั เลขในหลกั เดียวกนั ให้ตรงกนั แลว้ นาจานวนในหลกั เดียวกนั มาบวกกนั
2.เมอ่ื เตรียมความพร้อมให้กบั นกั เรียนแลว้ ให้ครูยกตวั อยา่ งโจทยจ์ ากในหนงั สือเรียน
เพอ่ื อธิบายให้นกั เรียนเขา้ ใจเรื่องการหาผลบวกโดยการต้งั บวกไม่มกี ารทดทีผ่ ลบวกไม่
เกิน1,000
จากน้นั ครูใหน้ กั เรียนแต่ละคนช่วยกนั คดิ กจิ กรรมการบวกหรรษาในใบงานของตวั เองท่ีคณุ ครู
ไดใ้ ห้ไป และ ในกิจกรรมน้ีให้นกั เรียนใชเ้ วลาในการคิด 5 นาที ให้นกั เรียนท่ีทาเสร็จแลว้
ออกมาเขยี นคาตอบและอธิบายข้นั ตอนการคดิ หนา้ กระดาน แลว้ ครูกบั เพอื่ นๆที่อยภู่ ายในห้อง
ชว่ ยกนั ตรวจคาตอบความถกู ตอ้ งของแตล่ ะขอ้ กจิ กรรมการบวกหรรษา
กิจกรรมการบวกหรรษา
เฉลยกิจกรรมการบวกหรรษา
ข้นั สรุป
ครูใหน้ กั เรียนสรุปเร่ืองที่เรียน กจิ กรรมที่ไดท้ า และแสดงความคดิ เหน็ เก่ียวกบั เรื่องการ
หาผลบวกโดยการต้งั บวกไมม่ กี ารทดท่มี ผี ลบวกไมเ่ กิน1,000แลว้ ให้นกั เรียนกลบั ไป
ทบทวนและทาใบงาน(การบา้ น)
การวดั การประเมินผลการเรียนรู้
ส่ิงท่ีตอ้ งการวดั /ประเมนิ ผล เคร่ืองมือวดั เกณฑก์ ารประเมินผล
- เกณฑ์ การใหค้ ะแนนใบ
ดา้ นความรู้ (K) - ใบงาน งานที่ 1
ตอบถูก ได้ 1 คะแนน
นกั เรียนสามารถจาแนก และ ตอบผดิ ได้ 0 คะแนน
บอกคา่ ของเงินเหรียญ และ
ธนบตั รได้
ดา้ นทกั ษะและกระบวนการ - ใบงาน -เกณฑก์ารตดั สินคุณภาพ
(P)การเช่ือมโยงความรูต้ า่ ง ๆ ได8้ -10 คะแนนถือวา่ ดีมาก
ในคณิตศาสตร์และเชื่อมโยง ได6้ -7 คะแนนถือว่า ดี
คณิตศาสตร์กบั ศาสตร์อน่ื ๆ ได4้ -5 คะแนนถอื ว่า พอใช้
ได้ ได1้ -3 คะแนนถือวา่ ปรบั ปรุง
ดา้ นคณุ ลกั ษณะอนั พงึ -แบบประเมินการสังเกต มีพฤติกรรมระดบั พอใชข้ ้นึ
ประสงค์ (A) พฤตกิ รรมรายบุคคล ไปถอื วา่ ผา่ นเกณฑ์
-มุ่งมน่ั ในการทางาน
-มวี นิ ยั
แบบประเมนิ การสงั เกตพฤตกิ รรมรายบคุ คล
คาช้ีแจง ใหผ้ สู้ อนสังเกตพฤตกิ รรมของนกั เรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียนแลว้
ทาเครื่องหมาย / ลงในระดบั คะแนน
เกณฑก์ ารประเมินคณุ ลกั ษณะอนั พึงประสงค์
เกณฑก์ ารตดั สินคณุ ภาพ
คะแนนรวม 0 ระดบั คุณภาพ 0 ปรับปรุง
คะแนนรวม 1 - 2 ระดบั คุณภาพ 1 พอใช้
คะแนนรวม 3 - 4 ระดบั คณุ ภาพ 2 ดี
ชื่อ–สกุล....................................................................................เลขที่...................ช้นั ..................
ใบงาน
เร่ืองการหาผลบวกโดยการต้งั บวกไมม่ กี ารทดทผ่ี ลบวกไม่เกิน1,000
•จงหาผลบวก
เฉลย
ใบงาน
เรื่องการหาผลบวกโดยการต้งั บวกไม่มกี ารทดทผ่ี ลบวกไมเ่ กิน1,000
•จงหาผลบวก