แผนการจัดการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย รายวชิ าภาษาไทย รหสั วชิ า ท๒๑๑๐๑
ช้นั มธั ยมศึกษาปี ที่ ๑ ภาคเรียนท่ี ๑ ปี การศึกษา ๒๕๖๔
หน่วยการเรียนรู้ที่ ๔ เรื่อง พหูสูตรหลกั ภาษา เวลา ๑o ชวั่ โมง
แผนการจดั การเรียนรู้ท่ี ๑๒ เรื่อง คาพอ้ ง เวลา ๒ ชวั่ โมง
ผสู้ อน วา่ ท่ีร้อยตรีอรรถพนั ธ์ แยม้ แสง
มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ท ๔.๑ เขา้ ใจธรรมชาติของภาษาและหลกั ภาษา การเปลี่ยนแปลงของภาษาและพลงั
ของภาษา ภมู ิปัญญาทางภาษา และรักษาภาษาไทยไวเ้ ป็นสมบตั ิของชาติ
ตวั ชี้วดั
ท ๔.๑ ม. ๑/๒ สร้างคาในภาษาไทย
สาระสาคญั
คาพ้อง เป็ นคาท่ีเขียนรูปหรือออกเสียงเหมือนกัน แต่ความหมายต่างกัน หรือความหมาย
เหมือนกนั แต่เขียนรูปหรือออกเสียงจะต่างกนั ผูเ้ รียนตอ้ งมีความเขา้ ใจในความหมายและหลกั ของการ
จาแนกคาพอ้ งรูป คาพอ้ งเสียง และคาพอ้ งความ เพ่ือให้เขา้ ใจความหมายของคาในบริบทท่ีต่างกนั ไดด้ ี
ยง่ิ ข้ึน และสามารถนาไปใชเ้ ป็นประโยชน์ในการอ่านงานต่างๆ ในชีวติ ประจาวนั ไดแ้ ละเห็นคุณค่าของ
คาพอ้ ง
จุดประสงค์การเรียนรู้
๑. นกั เรียนอธิบายความหมายของคาพอ้ งได้ (K)
๒. นกั เรียนสามารถเขียนจาแนกคาพอ้ งรูป คาพอ้ งเสียงได้ (P)
๓. นกั เรียนเห็นความสาคญั ของคาพอ้ ง (A)
สมรรถนะสาคัญ
๑. ความสามารถในการส่ือสาร
๒. ความสามารถในการคิด
คุณลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์
๑. ใฝ่ เรียนรู้
๒. มุง่ มนั่ ในการทางาน
ชิ้นงาน/หลกั ฐานการเรียนรู้ของผู้เรียน
ใบงาน เรื่อง คาพอ้ ง
สาระการเรียนรู้
๑. ความหมายของคาพอ้ ง ความหมายของคาเสียง ความหมายของคาพอ้ งรูป
๒.ชนิดของคาพอ้ ง
กระบวนการเรียนรู้/รูปแบบการเรียนรู้
๑.กระบวนการปฏิบตั ิ (Active Learning)
กระบวนการจัดการเรียนรู้ (ชั่วโมงท่ี ๑)
ข้นั นาเข้าสู่บทเรียน
๑. ครูถามคาถามเพอ่ื ทบทวนความรู้เดิม เร่ือง คาพอ้ ง ดงั น้ี
๑.๑ ครูใหน้ กั เรียนดู PowerPoint เร่ือง คาพอ้ ง จากน้นั ใหน้ กั เรียนช่วยกนั สงั เกตวา่ มีคา
ใดท่ีอ่านออกเสียงเหมือนกนั หรือเขียนเหมือนกนั (ตวั อยา่ งดงั แนบในภาคผนวก)
- ก่อนสิ้นใจ ยา่ ไดม้ อบผา้ ซิ่นไวใ้ หฉ้ นั ๑ ผนื
- เขานงั่ ขดั สมาธิเพื่อทาสมาธิ
๒. ครูสรุปใหน้ กั เรียนฟังวา่ คาในภาษาไทย บางคาสามารถมีไดห้ ลากหลายความหมาย หรือ
บางคาท่ีมีความหมายเดียวกนั กส็ ามารถเขียนไดห้ ลายแบบ คาเหล่าน้ีเรียกวา่ “คาพอ้ ง”
ข้นั สอน
๓. ครูอธิบายนกั เรียนเรื่องคาพอ้ งในภาษาไทย ดงั น้ี
๓.๑ ครูอธิบายเร่ืองคาพอ้ งเสียงจาก (PowerPoint เร่ือง คาพอ้ ง)
-ครูนาส่ือ (PowerPoint เรื่องคาพอ้ ง) คาพอ้ งเสียงประกอบการอธิบาย
-ครูใชเ้ ทคนิคการใชเ้ กม รู้เสียงไม่รู้ใจ ประกอบการสอนคาพอ้ งเสียง
ตวั อยา่ งส่ือคาพอ้ งเสียง
-ครูยกตวั อยา่ งประโยคประกอบ
๓.๒ ครูอธิบายเร่ือง คาพอ้ งรูป จาก (PowerPoint เร่ืองคาพอ้ ง)
-ครูนาส่ือ (PowerPoint เร่ืองคาพอ้ ง) คาพอ้ งรูปประกอบการอธิบาย
ตวั อยา่ งสื่อคาพอ้ งรูป
-ครูยกตวั อยา่ งประโยคประกอบ
๔. นกั เรียน ร่วมกนั เล่นเกม Kahoot คาพอ้ ง (ตวั อยา่ งดงั แนบในภาคผนวก) บรู ณาการคุณธรรม
จริยธรรมเรื่อง ใฝ่ เรียนรู้
๕.นกั เรียนรับใบความรู้เพม่ิ เติมจากครู (ตวั อยา่ งดงั แนบในภาคผนวก)
๖. นกั เรียนรับ แบบฝึกหดั ท่ี ๑.๑ แบบฝึกหดั ที่ ๑.๒ คนละ ๑ ชุด (ตวั อยา่ งดงั แนบในภาคผนวก)
บรู ณาการคุณธรรมจริยธรรม เร่ือง มุ่งมน่ั ในการทางาน
๗.ครูใชร้ ะบบบริหารจดั การช้นั เรียนรูปแบบออนไลน์ (Classdojo) (ตวั อยา่ งดงั แนบในภาคผนวก)
ข้ันสรุป
๘. นกั เรียนและครูร่วมกนั สรุปทบทวนบทเรียนท่ีเรียนในชวั่ โมง ความหมายของคาพอ้ งรูป คาพอ้ งเสียง
การเขียนจาแนกและความสาคญั ของคาพอ้ งในภาษาไทย (โดยใชว้ ธิ ีการต้งั คาถาม)
สื่อและแหล่งเรียนรู้
๑. หนงั สือเรียนรายวชิ าพ้ืนฐานภาษาไทย วรรณคดีและวรรณกรรม ช้นั มธั ยมศึกษาปี ท่ี ๑
๒. ใบความรู้ เรื่องคาพอ้ ง
๓. แบบฝึกหดั ที่ ๑.๑ เรื่องคาพอ้ งเสียง
๔. แบบฝึกหดั ที่ ๑.๒ เร่ืองคาพอ้ งรูป
๕. (PowerPoint เร่ืองคาพอ้ ง)
๖. เกม kahoot คาพอ้ ง
๗. Classdojo
เกณฑ์การประเมนิ
สิ่งทต่ี ้องการวดั วธิ ีการประเมิน เครื่องมือวดั เกณฑ์การประเมนิ
ใบงาน ผา่ นเกณฑร์ ะดบั พอใช้ ข้ึนไป
นกั เรียนอธิบายความหมาย ตรวจใบงาน
เรื่องคาพอ้ ง ผา่ นเกณฑร์ ะดบั พอใช้
ของคาพอ้ งได้ (K) ใบงาน ข้ึนไป
ผา่ นเกณฑร์ ะดบั พอใช้ ข้ึนไป
นกั เรียนสามารถเขียนจาแนก ตรวจใบงาน เร่ืองคาพอ้ ง
แบบสงั เกต
คาพอ้ งรูปคาพอ้ งเสียงได้ (P) พฤติกรรมผเู้ รียน
นกั เรียนเห็นความสาคญั ของ สังเกตพฤติกรรม
คาพอ้ ง (A)
แบบประเมินความรู้ (K)
กล่มุ สาระการเรียนรู้ภาษาไทย ช้ันมัธยมศึกษาปี ท่ี ๑
หน่วยการเรียนรู้ที่ ๔ เรื่อง พหูสูตรหลกั ภาษา
ประเด็นการประเมิน เกณฑ์การให้คะแนน
อธิบายความหมายของคา ๓ ๒ ๑
พอ้ งได้ อธิบายความหมายของคา ไม่สามารถอธิบาย
อธิบายความหมายของคา พอ้ งไดถ้ ูกตอ้ ง ๑ ประเดน็ ความหมายของคาพอ้ งได้
พอ้ งไดถ้ ูกตอ้ งครบท้งั ๒
ประเด็น ไดแ้ ก่
-คาพอ้ งเสียง หมายถึง คาที่
อ่านออกเสียงเหมือนกนั
เขียนตา่ งกนั ความหมาย
ตา่ งกนั
-คาพอ้ งรูป หมายถึง คาท่ี
เขียนเหมือนกนั อ่านออก
เสียงต่างกนั ความหมาย
ตา่ งกนั
เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ
ระดบั คะแนน ผลการประเมนิ เกณฑ์การประเมนิ
๓ ดี
๒ ผเู้ รียนตอ้ งผา่ นเกณฑร์ ะดบั ๒ คะแนนข้ึนไป
๑ พอใช้ หรือระดบั พอใช้ ข้ึนไป
ปรับปรุง
แบบประเมนิ ทกั ษะการปฏบิ ัติ (P)
กล่มุ สาระการเรียนรู้ภาษาไทย ช้ันมัธยมศึกษาปี ท่ี ๑
หน่วยการเรียนรู้ที่ ๔ เร่ือง พหูสูตรหลกั ภาษา
ประเด็นการประเมิน ๓ เกณฑ์การให้คะแนน ๑
สามารถทาแบบฝึกหดั คา สามารถทาแบบฝึกหดั คา
การเขียนจาแนกคาพอ้ ง พอ้ งเสียงถูกตอ้ ง ๘-๑o ขอ้ ๒ พอ้ งเสียงถูกตอ้ ง ๑-๔ ขอ้
เสียง สามารถทาแบบฝึ กหดั สามารถทาแบบฝึกหดั คา สามารถทาแบบฝึ กหดั
การเขียนจาแนกคาพอ้ งรูป คาพอ้ งรูปถูกตอ้ ง ๘-๑o ขอ้ พอ้ งเสียงถูกตอ้ ง ๕-๗ ขอ้ คาพอ้ งรูปถูกตอ้ ง ๑-๔ ขอ้
สามารถทาแบบฝึ กหดั
คาพอ้ งรูป ถูกตอ้ ง ๕-๗ ขอ้
เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ
ระดับคะแนน ผลการประเมนิ เกณฑ์การประเมนิ
๕-๖ ดี
๓-๔ ผเู้ รียนตอ้ งผา่ นเกณฑร์ ะดบั ๔ คะแนนข้ึนไป
๑-๒ พอใช้ หรือระดบั พอใช้ ข้ึนไป
ปรับปรุง
แบบประเมนิ เจตคติ (A)
กล่มุ สาระการเรียนรู้ภาษาไทย ช้ันมธั ยมศึกษาปี ท่ี ๑
หน่วยการเรียนรู้ที่ ๔ เร่ือง พหูสูตหลกั ภาษา
ประเด็นการประเมิน เกณฑ์การให้คะแนน ๑
เห็นความสาคญั ของคาพอ้ ง บอกความสาคญั ของคา
๓๒ พอ้ งได้ ๑ ประเด็น
บอกความสาคญั ของคา บอกความสาคญั ของคา
พอ้ งไดค้ รบท้งั ๓ ประเด็น พอ้ งได้ ๒ ประเด็น
๑.ช่วยในการเขา้ ใจ
ความหมายของคาในบริบท
ต่างๆ
๒.ช่วยใหเ้ ราสามารถอ่าน
คาประพนั ธ์ท่ีมีคาพอ้ งได้
เขา้ ใจยง่ิ ข้ึน
๓.ช่วยใหส้ ามารถนาไป
พฒั นางานเขียนไดใ้ น
อนาคต
เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ
ระดบั คะแนน ผลการประเมิน เกณฑ์การประเมนิ
๓ ดี
๒ ผเู้ รียนตอ้ งผา่ นเกณฑร์ ะดบั ๒ คะแนนข้ึนไป
๑ พอใช้ หรือระดบั พอใช้ ข้ึนไป
ปรับปรุง
แบบประเมินคุณลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย ช้ันมธั ยมศึกษาปี ที่ ๑
หน่วยการเรียนรู้ที่ ๔ เร่ือง พหูสูตรหลกั ภาษา
ประเด็นการประเมิน ๓ เกณฑ์การให้คะแนน ๑
ใฝ่ เรียนรู้ ตอบคาถามหรือซกั ถามขอ้
สงสัย เม่ือครูเปิ ดโอกาส ๒ ตอบคาถามหรือซกั ถามขอ้
มุง่ มน่ั ในการทางาน โดยที่ครูไม่ตอ้ งเจาะจง ตอบคาถามหรือซกั ถามขอ้ สงสัย เม่ือครูเปิ ดโอกาส โดยท่ี
สงสัย เม่ือครูเปิ ดโอกาส ครูตอ้ งเจาะจงและใชค้ าสงั่ ให้
เอาใจใส่ในหนา้ ที่ ที่ไดร้ ับ โดยครูตอ้ งเจาะจง ตอบ
มอบหมาย ขยนั อดทน ใน เอาใจใส่ในหนา้ ท่ี ท่ีไดร้ ับ
การทางาน พฒั นาการ เอาใจใส่ในหนา้ ท่ี ที่ไดร้ ับ มอบหมาย ขยนั อดทน ในการ
ทางานดีข้ึน มอบหมาย ขยนั อดทน ใน ทางาน แตข่ าดความรับผิดชอบ
การทางาน พฒั นาการ
ทางานค่อนขา้ งบ่อย
เกณฑ์การตดั สินคุณภาพ ผลการประเมนิ เกณฑ์การประเมนิ
ดี
ระดับคะแนน ผเู้ รียนตอ้ งผา่ นเกณฑร์ ะดบั ๓ คะแนนข้ึนไป
๕-๖ พอใช้ หรือระดบั พอใช้ ข้ึนไป
๓-๔ ปรับปรุง
๑-๒
แบบประเมนิ สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย ช้ันมัธยมศึกษาปี ท่ี ๑
หน่วยการเรียนรู้ที่ ๔ เร่ือง พหูสูตรหลกั ภาษา
ประเด็นการประเมิน ๓ เกณฑ์การให้คะแนน ๑
๒ สามารถส่ือสารกบั เพือ่ นเขา้ ใจ
พดู คุยกบั ผสู้ อน ไมร่ ู้เรื่อง ขาด
มีความสามารถใน สามารถส่ือสารกบั เพอ่ื น สามารถสื่อสารกบั เพอ่ื น ความเขา้ ใจในคาสัง่ ของผสู้ อน
การส่ือสาร เขา้ ใจ พดู คุยกบั ผสู้ อน รู้เรื่อง เขา้ ใจ พดู คุยกบั ผสู้ อน รู้ ไมส่ ามารถทางานไดส้ าเร็จตาม
เวลา
เขา้ ใจคาสั่งของผสู้ อนไดเ้ ป็ น เรื่อง แต่บางคร้ังยงั ขาด
อยา่ งดี ความเขา้ ใจในคาส่ังของ
ผสู้ อน
มีความสามรถใน สามารถทางานไดส้ าเร็จตาม สามารถทางานไดส้ าเร็จ
การคิด เวลา โดยไม่ตอ้ งถามผเู้ รียน ตามเวลา โดยตอ้ งถาม
ผเู้ รียนในบางคร้ัง
เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ผลการประเมนิ เกณฑ์การประเมิน
ดี
ระดบั คะแนน ผเู้ รียนตอ้ งผา่ นเกณฑร์ ะดบั ๓ คะแนนข้ึนไป
๕-๖ พอใช้ หรือระดบั พอใช้ ข้ึนไป
๓-๔ ปรับปรุง
๑-๒
ตารางสรุปผลการประเมนิ ด้านความรู้ (K)
หน่วยการเรียนรู้ท่ี ๔ เรื่อง พหูสูตรหลกั ภาษา
ท่ี ชื่อ-สกลุ รายการประเมิน รวม สรุป ผลการ
๓๒ ๑ คะแนน ประเมิน
เกณฑ์การตดั สินคุณภาพ
ระดับคะแนน ผลการประเมนิ เกณฑ์การประเมิน
๓ ดี
๒ ผเู้ รียนตอ้ งผา่ นเกณฑ์ระดบั ๒ คะแนนข้ึนไป
๑ พอใช้ หรือระดบั พอใช้ ข้ึนไป
ปรับปรุง
ตารางสรุปผลการประเมนิ ทกั ษะกระบวนการ (P)
หน่วยการเรียนรู้ที่ ๔ เร่ือง พหูสูตรหลกั ภาษา
ท่ี ชื่อ-สกลุ รายการประเมนิ รวม สรุป ผลการ
๓๒ ๑ คะแนน ประเมิน
เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ
ระดับคะแนน ผลการประเมนิ เกณฑ์การประเมนิ
๕-๖ ดี ผู้เรียนต้องผ่านเกณฑ์ระดบั ๔ คะแนนขึน้ ไป
๓-๔ หรือระดับ พอใช้ ขนึ้ ไป
๑-๒ พอใช้
ปรับปรุง
ตารางสรุปผลการประเมิน เจตคติ (A)
หน่วยการเรียนรู้ที่ ๔ เรื่อง พหูสูตรหลกั ภาษา
ที่ ชื่อ-สกุล รายการประเมิน รวม สรุป ผลการ
๓๒ ๑ คะแนน ประเมนิ
เกณฑ์การตดั สินคุณภาพ
ระดบั คะแนน ผลการประเมนิ เกณฑ์การประเมนิ
๓ ดี
๒ ผเู้ รียนตอ้ งผา่ นเกณฑ์ระดบั ๒ คะแนนข้ึนไป
๑ พอใช้ หรือระดบั พอใช้ ข้ึนไป
ปรับปรุง
ตารางสรุปแบบประเมินคุณลักษณะอนั พงึ ประสงค์
หน่วยการเรียนรู้ท่ี ๔ เร่ือง พหูสูตรหลกั ภาษา
ท่ี ชื่อ-สกลุ รายการประเมิน รวม สรุป ผลการ
๓๒ ๑ คะแนน ประเมนิ
เกณฑก์ ารตดั สินคุณภาพ ผลการประเมนิ เกณฑ์การประเมนิ
ดี
ระดบั คะแนน ผเู้ รียนตอ้ งผา่ นเกณฑ์ระดบั ๓ คะแนนข้ึนไป
๕-๖ พอใช้ หรือระดบั พอใช้ ข้ึนไป
๓-๔ ปรับปรุง
๑-๒
ตารางสรุปแบบประเมนิ สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน
หน่วยการเรียนรู้ท่ี ๔ เร่ือง พหูสูตรหลกั ภาษา
ท่ี ชื่อ-สกลุ รายการประเมิน รวม สรุป ผลการ
๓๒ ๑ คะแนน ประเมิน
เกณฑก์ ารตดั สินคุณภาพ
ระดบั คะแนน ผลการประเมนิ เกณฑ์การประเมนิ
๕-๖ ดี
๓-๔ ผเู้ รียนตอ้ งผา่ นเกณฑ์ระดบั ๓ คะแนนข้ึนไป
๑-๒ พอใช้ หรือระดบั พอใช้ ข้ึนไป
ปรับปรุง
บนั ทกึ หลงั การสอน กลุ่มสาระการเรียนรู้ วชิ าภาษาไทย ช้นั มธั ยมศึกษาปี ท่ี …………………
หน่วยการเรียนรู้ท่ี…………………………………เร่ือง………………………………………….
แผนการจดั การเรียนรู้ท่ี……………... เวลาเรียน……………….. ชวั่ โมง
วนั ท่ี................................................................................
ผลการสอน
....................................................................................................................................................................
....................................................................................................................................................................
....................................................................................................................................................................
....................................................................................................................................................................
ปัญหาและอปุ สรรค
....................................................................................................................................................................
....................................................................................................................................................................
....................................................................................................................................................................
กจิ กรรมเสนอแนะและเพมิ่ เติม
....................................................................................................................................................................
....................................................................................................................................................................
(ลงชื่อ)...............................................................ครูผสู้ อน
( วา่ ที่ร้อยตรีอรรถพนั ธ์ แยม้ แสง )
ความคดิ เห็นผ้บู ริหาร
....................................................................................................................................................................
....................................................................................................................................................................
....................................................................................................................................................................
(ลงชื่อ)............................................................
( นางรุ่งทิวา เรือนไทย )
ผอู้ านวยการโรงเรียน……………………