The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

แผนหน่วยลอยกระทง

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search

แผนหน่วยลอยกระทง

แผนหน่วยลอยกระทง

กิจกรรมการเรียนรู้ สื่อ การประเมิน พัฒนาการ ตรียมความพร้อมร่างกายโดยเดินเป็น รอบๆสนาม 2 รอบ บายการเดินต่อเท้าไปข้างหน้าเป็นเส้นตรง งกางแขนดังนี้ กบนพื้นความยาวของเชือกประมาณ เดินจากต้นเชือกไปสุดปลายเชือก ทีละคนโดยคนที่เดินเสร็จแล้วจะต้องไป ว ดเวลาเด็กเข้าแถวท าความสะอาดร่างกาย นเรียน เชือก สังเกต การเดินต่อเท้าไป ข้างหน้าเป็นเส้นตรงโดย ไม่ต้องกางแขน ะน าอุปกรณ์พร้อมทั้งสาธิตวิธีการเล่นเกม กระทงที่มีจ านวนเท่ากัน กเป็น 5 กลุ่ม ให้เด็ก 1 กลุ่มรับเกมที่ ม่ไปเล่น กลุ่มอื่นๆ เล่นเกมการศึกษาชุด นเกมโดยหมุนเวียนสลับเปลี่ยนกันในแต่ ยทุกกลุ่มต้องได้เล่นเกมจับคู่ภาพกระทงที่ ท่ากัน บเกมการศึกษาเข้าที่หลังเลิกเล่นแล้ว 1. เกมจับคู่ภาพ กระทงที่มีจ านวน เท่ากัน 2. เกมการศึกษาชุด อื่นๆที่เคยเล่นมาแล้ว สังเกต การจับคู่และเปรียบเทียบ ความแตกต่างหรือความ เหมือนของสิ่งต่างๆโดย ใช้ลักษณะที่สังเกตพบ เพียงลักษณะเดียว


แผนการจัดประสบการณ์รายวัน วันที่ จุดประสงค์ การเรียนรู้ สาระการเรียนรู้ ประสบการณ์ส าคัญ สาระที่ควรเรียนรู้ กิจกรรมเคลื่อนไหว และจังหวะ สนใจ มีความสุขและ แสดงออกผ่าน ดนตรี และการ เคลื่อนไหว (1) การเคลื่อนไหว อยู่ กับที่ (2) การเคลื่อนไหว เคลื่อนที่ (3) การเคลื่อนไหวตาม เสียงเพลงและดนตรี 1. กิจกรรบริเวณอย่ได้ยินสัญญ2. ให้เด็กท“เด็กขับรถมีคนจ านวเนินสูง จาพระแม่ คง3. ให้ปฏิบักิจกรรมเสริม ประสบการณ์ ค้นหาค าตอบของข้อ สงสัยต่างๆ ตามวิธีการ ของตนเองได้ (4) การมีส่วนร่วมใน การรวบรวมข้อมูลและ น าเสนอข้อมูลจากการ สืบเสาะหาความรู้ใน รู ป แ บ บ ต่ าง ๆ แ ล ะ แผนภูมิอย่างง่าย รูปร่าง ขนาด พื้นที่ ของฐานกระทงที่มีผล ต่อการจมและลอย 1. ครูและการจมลอรูปร่างต่าง2. เด็กบันลอย/แปะภ3. เด็กน า


๔ หน่วยที่ ๒๐ ลอยกระทง ชั้นอนุบาลปีที่ 2 กิจกรรมการเรียนรู้ สื่อ การประเมิน พัฒนาการ มพื้นฐานให้เด็กเคลื่อนไหวร่างกายไปทั่ว างอิสระตามจังหวะเพลง ช้า เร็ว และเมื่อ ญาณหยุดให้หยุดในท่านั้นทันที ท าท่าตามคาบรรยายจากเรื่องที่ฟัง ดังนี้ ถตุ๊กๆ ไปลอยกระทงที่แม่น้ าขณะที่ขับรถ นมาก รถเลี้ยวขวา เลี้ยวซ้าย ตรงไป ขึ้น กนั้นก็มาถึงจอดรถเดินไปที่แม่น้ าขอขมา งคาแล้วน ากระทงลอยไปตามแม่น้ า” บัติตามข้อ 2 ซ้ าอีก 2 - 3 ครั้ง 1. เครื่องเคาะจังหวะ 2. เพลงบรรเลง สังเกต สนใจ มีความสุขและ แสดงท่าทาง / เคลื่อนไหวประกอบ จังหวะ และดนตรี ะเด็กทบทวนกิจกรรมทดลองในวันที่ 3 ยของฐานกระทงที่มี งกัน พื้นที่ต่างกัน ความหนาต่างกัน นทึกผลการทดลองโดยแปะภาพหน้ายิ้มที่ ภาพไม่ยิ้มที่จม เสนอบันทึกผลการทดลอง 1. แบบบันทึกผลการ ทดลอง 2. ภาพหน้ายิ้มและ ไม่ยิ้ม 3. กรรไกร 4. กาว สังเกต การค้นหาค าตอบของข้อ สงสัยต่างๆตามวิธีการ ของตนเอง


จุดประสงค์ การเรียนรู้ สาระการเรียนรู้ ประสบการณ์ส าคัญ สาระที่ควรเรียนรู้ กิจกรรมศิลปะ สร้างสรรค์ สนใจ มีความสุข และแสดงออกผ่าน งานศิลปะได้ (2) การเขียนภาพและ การเล่นกับสี (5) การท างานศิลปะ 1. ครูเตรีจินตนากา2. ครูแนะการปฏิบัติ3 . เด็กนจินตนากา4. เด็กร่วมกิจกรรมเล่นตามมุม เก็บของเล่นของใช้ เข้าที่ด้วยตนเอง (๓) การเล่นตามมุม ประสบการณ์ (4) การดูแลห้องเรียน ร่วมกัน 1. ครูแนะ2. เด็กเลือสนใจซึ่งคว- มุมหนังสื- มุมเกมก- มุมเครื่อง3. เมื่อหม


กิจกรรมการเรียนรู้ สื่อ การประเมิน พัฒนาการ รียมอุปกรณ์กิจกรรมวาดรูปกระทงตาม รโดยใช้รูปร่างเรขาคณิต ะน าอุปกรณ์ วิธีการปฏิบัติและข้อตกลงใน ติกิจกรรม น าดินน้ ามันที่ปั้นม าต่อเ รียงกันต าม รและตั้งชื่อผลงาน มกันเก็บอุปกรณ์และน าเสนอผลงาน 1. สีเทียน 2. กระดาษขาว 3. ดินน้ ามัน สังเกต ความสนใจมีความสุขและ แสดงออกผ่านงานศิลปะ ะน ากิจกรรมตามมุมประสบการณ์ อกกิจกรรมตามมุมประสบการณ์ตามความ วรจัดไว้ อย่างน้อย ๔ มุม เช่น สือ - มุมบล็อก ารศึกษา - บทบาทสมมติ งเล่นสัมผัส - มุมธรรมชาติศึกษา ดเวลาเด็กเก็บของเข้าที่ให้เรียบร้อย - มุมประสบการณ์ใน ห้องเรียน สังเกต การเก็บของเล่นเข้าที่ด้วย ต้นเอง


จุดประสงค์ การเรียนรู้ สาระการเรียนรู้ ประสบการณ์ส าคัญ สาระที่ควรเรียนรู้ กิจกรรมกลางแจ้ง เล่นและท ากิจกรรม ต่าง ๆ อย่างปลอดภัย ได้ด้วยตนเอง (1) การเคลื่อนไหวโดย ควบคุมตนเองไปใน ทิศทาง ระดับและพื้นที่ (2) การเล่นกลุ่มใหญ่ 1. เด็กเตบริหารส่วน2. ครูอธิบ- เด็กยืนเป็กันไว้ - ครูอธิบาเข้าไปหากั- ถ้าครูพูดวิ่งให้จับมือต้องดูแลใออก จากว3. เมื่อหมกลับห้องเรีเกมการศึกษา จ าแนกและจัดกลุ่มสิ่ง ต่างๆโดยใช้อย่างน้อย หนึ่งลักษณะเป็นเกณฑ์ ได้ (5) การคัดแยก การจัด กลุ่มและ การจ าแนกสิ่ง ต่างๆ ตามลักษณะและ รูปร่าง รูปทรง การสังเกตความ เหมือนและความ แตกต่างภาพและ สัญลักษณ์ 1. ครูแนะจัดหมวดห2. แบ่งเด็กแนะน าใหมเดิม 3. เด็กเล่นละกลุ่มโดยและสัญลัก4. เด็กเก็บ


กิจกรรมการเรียนรู้ สื่อ การประเมิน พัฒนาการ รียมความพร้อมร่างกายโดยท าท่า การ นต่างๆของร่างกายตามสัญญาณนกหวีด บายการเล่นเกมส่งกระทงดังนี้ ป็นวงกลมขนาดใหญ่พอสมควร โดยจับมือ ายข้อตกลงว่า ถ้าครูพูดว่า น้ าขึ้นให้เด็กวิ่ง กันกลางวง ดว่าน้ าลงให้เด็กวิ่งออกจากกลางวง ขณะ อกันเป็นวงกลม อย่าให้มือหลุดจากกันครู ให้เด็กระวังความปลอดภัยขณะวิ่งเข้า – วง มดเวลาเด็กไปท าความสะอาดร่างกายก่อน รียน 1. กระทง 2. เพลงวันเพ็ญเดือน สิบสอง สังเกต การเล่นและทากิจกรรม อย่างปลอดภัยด้วยตนเอง ะน าอุปกรณ์พร้อมทั้งสาธิตวิธีการเล่นเกม หมู่ภาพและสัญลักษณ์ กเป็น 5 กลุ่ม ให้เด็ก 1 กลุ่มรับเกมที่ ม่ไปเล่น กลุ่มอื่นๆ เล่นเกมการศึกษาชุด นเกมโดยหมุนเวียนสลับเปลี่ยนกันในแต่ ยทุกกลุ่มต้องได้เล่นเกมจัดหมวดหมู่ภาพ กษณ์ บเกมการศึกษาเข้าที่หลังเลิกเล่นแล้ว 1. เกมจัดหมวดหมู่ ภาพและสัญลักษณ์ 2. เกมการศึกษาชุด อื่นๆ ที่เคยเล่น มาแล้ว สังเกต การจ าแนกและจัดกลุ่ม สิ่งต่างๆ โดยใช้อย่างน้อย หนึ่งลักษณะเป็นเกณฑ์


แผนการจัดประสบการณ์รายวัน วันที่ จุดประสงค์ การเรียนรู้ สาระการเรียนรู้ ประสบการณ์ส าคัญ สาระที่ควรเรียนรู้ กิจกรรมเคลื่อนไหว และจังหวะ สนใจ มีความสุข และแสดงออกผ่าน ดนตรี และการ เคลื่อนไหว (๑) การเคลื่อนไหว โดยควบคุมตนเองไปใน ทิศทาง ระดับและพื้นที่ (3) การเคลื่อนไหวตาม เสียงเพลงและดนตรี 1. กิจกรรบริเวณอย่2. เด็กหระยะห่างพเคลื่อนไหวกับกระทงทิศทาง จัเพื่อนเมื่อไ3. ให้เด็กกิจกรรมตา4. เด็กนั่งออกช้าๆ กิจกรรมเสริม ประสบการณ์ ฟังผู้อื่นพูดจนจบและ สนทนาโต้ตอบ สอดคล้องกับเรื่องที่ฟัง ได้ (6) การพูดอธิบาย เกี่ยวกับสิ่งของ เหตุการณ์ และ ความสัมพันธ์ของสิ่ง ต่างๆ รูปร่าง ขนาด พื้นที่ ของฐานกระทงที่มีผล ต่อการจมและลอย 1. ครูและ2. ครูและตอบค าถา- ขนาดขอเด็กหาค าต- เด็กได้ค้น- พื้นที่กว้า- ความหน- เด็กคิดว่าจะลอยน้ าไ- ฐานกระทเด็กๆ ที่คิด


๕ หน่วยที่ ๒๐ ลอยกระทง ชั้นอนุบาลปีที่ 2 กิจกรรมการเรียนรู้ สื่อ การประเมิน พัฒนาการ รมพื้นฐานให้เด็กเคลื่อนไหวร่างกายไปทั่ว างอิสระตามจังหวะ ช้า เร็ว หยุด าพื้นที่โดยยืนทั่วบริเวณห้องเรียนให้มี พอดี จากนั้นครูเปิดเพลงบรรเลง ให้เด็ก วร่างกายสร้างสรรค์ตามจินตนาการพร้อม ที่ถือ ครูกระตุ้นให้เคลื่อนไหวอย่างมีพื้นที่ ังหวะ ระดับ และท่าทางที่แปลก ไม่ซ้ า ได้ยินสัญญาณหยุดให้หยุดในท่านั้นทันที จับกลุ่ม 2 คน 3 คนหรือ 4 คน ปฏิบัติ ามข้อ ๒ ลงแล้วผ่อนคลายกล้ามเนื้อ หายใจเข้า - 1. เครื่องเคาะจังหวะ 2. เพลงบรรเลง สังเกต ความสนใจ มีความสุขและแสดงออก ผ่านดนตรี และ การเคลื่อนไหว ะเด็กร้องเพลงลอยกระทงพร้อมกัน 2 จบ ะเด็กช่วยกันสรุปผลการทดลองโดยให้เด็ก มดังนี้ องฐานกระทงแบบใด ลอยน้ าได้ดีกว่ากัน ตอบอย่างไร นพบว่า รูปร่างแบบใดลอยน้ าได้ดีที่สุด าง/แคบ แบบใดลอยน้ าได้ดีที่สุด นาแบบใดลอย้ าาได้ดีที่สุด าเราควรจะออกแบบฐานกระทงแบบใดที่ ได้ดีที่สุด ทงที่ลอยน้ าได้ดี เหมือนหรือต่างจากที่ ด/วาดภาพไว้ตอนแรก เพลงลอยกระทง สังเกต การฟังผู้อื่นพูดจนจบ และสนทนาโต้ตอบ สอดคล้องกับเรื่องที่ฟัง


จุดประสงค์ การเรียนรู้ สาระการเรียนรู้ ประสบการณ์ส าคัญ สาระที่ควรเรียนรู้ กิจกรรมศิลปะ สร้างสรรค์ สนใจมีความสุขและ แ ส ดง อ อ ก ผ่ านง า น ศิลปะได้ (4) กา รประดิษฐ์สิ่ง ต่างๆ ด้วยเศษวัสดุ (5) การท างานศิลปะ 1. ครูเตรียกรวยไอศก2. ครูแนะการปฏิบัติ3. เด็กปรวัสดุที่ก าห4. เด็กร่วมกิจกรรมเล่นตามมุม เก็บของเล่นของใช้ เข้าที่ด้วยตนเอง (๓) การเล่นตามมุม ประสบการณ์ (4) การดูแลห้องเรียน ร่วมกัน 1. ครูแนะ2. เด็กเลือความสนใจ- มุมหนังสื- มุมเกมก- มุมเครื่อง3. เมื่อหม


กิจกรรมการเรียนรู้ สื่อ การประเมิน พัฒนาการ ยมอุปกรณ์กิจกรรมประดิษฐ์กระทงได้แก่ กรีม จานกระดาษ กาว ะน าอุปกรณ์ วิธีการปฏิบัติและข้อตกลงใน ติกิจกรรม ระดิษฐ์กระทงที่สามารถลอยน้ าได้โดยใช้ หนดให้ตามจินตนาการของตนเอง มกันเก็บอุปกรณ์และน าเสนอผลงาน 1. กรวยไอศกรีม 2. จานกระดาษ 3. กาว สังเกต ส นใ จ มี ค ว า ม สุ ข แ ล ะ แสดงออกผ่านงานศิลปะ ะน ากิจกรรมตามมุมประสบการณ์ อกกิจกรรมเล่นตามมุมประสบการณ์ตาม จซึ่งควรจัดไว้ อย่างน้อย ๔ มุม เช่น สือ - มุมบล็อก ารศึกษา - บทบาทสมมติ งเล่นสัมผัส - มุมธรรมชาติศึกษา ดเวลาเด็กเก็บของเข้าที่ให้เรียบร้อย มุมประสบการณ์ใน ห้องเรียน สังเกต การเก็บของเล่นเข้าที่ด้วย ตนเอง


จุดประสงค์ การเรียนรู้ สาระการเรียนรู้ ประสบการณ์ส าคัญ สาระที่ควรเรียนรู้ กิจกรรมกลางแจ้ง เล่นและท ากิจกรรม อย่ างป ล อดภั ย ด้ ว ย ตนเองได้ (1) การเคลื่อนไหวอยู่ กับที่ (1) การเคลื่อนไหวโดย ควบคุมตนเองไปใน ทิศทาง ระดับและพื้นที่ 1. เด็กเข้าบริหารส่วน2. ครูอธิบอยู่กับที่ ดั- ให้เด็กจับ- ครูเป่านเดียวขึ้นลง- เด็กๆ ผลกระโดดขาไหนก็ได้ เเดียวอยู่กับ3. เมื่อหมกลับห้องเรีเกมการศึกษา จ าแนกและจัดกลุ่มสิ่ง ต่างๆโดยใช้อย่างน้อย หนึ่งลักษณะเป็นเกณฑ์ ได้ (5) การคัดแยก การจัด กลุ่มและการจ าแนกสิ่ง ต่างๆตามลักษณะและ รูปร่าง รูปทรง การจ าแนกภาพวัสดุ นามาทากระทง 1. ครูแนะจัดหมวดห2. แบ่งเด็แนะน าใหเดิม 3. เด็กเล่นละกลุ่มโดวัสดุน ามาท4. เด็กเก็บ


กิจกรรมการเรียนรู้ สื่อ การประเมิน พัฒนาการ าแถวเดินลงสนามเตรียมพร้อมร่างกายโดย นต่างๆของร่างกายตามครู บายและสาธิตการเล่นเกมกระโดดขาเดียว ังนี้ บมือเป็นวงกลม นกหวีดให้สัญญาณ ให้เด็กๆ กระโดดขา งอยู่กับที่ จนคล่องแคล่ว ลัดเปลี่ยนกันออกมายืนตรงกลางจากนั้น าเดียวขึ้นลง 5 ครั้งแล้ววิ่งไปแตะเพื่อนคน เพื่อนที่โดนแตะออกมาท าท่ากระโดดขา บที่ต่อไปจนครบ ทุกคน มดเวลาเด็กทาความสะอาดร่างกายก่อน รียน นกหวีด สังเกต การเล่นและท ากิจกรรม อย่างปลอดภัยด้วยตนเอง ะน าอุปกรณ์พร้อมทั้งสาธิตวิธีการเล่นเกม หมู่ภาพวัสดุนามาท ากระทง ด็กเป็น 5 กลุ่ม ให้เด็ก 1 กลุ่มรับเกมที่ หม่ไปเล่น กลุ่มอื่นๆเล่นเกมการศึกษาชุด นเกมโดยหมุนเวียนสลับเปลี่ยนกันในแต่ ยทุกกลุ่มต้องได้เล่นเกมจัดหมวดหมู่ภาพ ท ากระทง บเกมการศึกษาเข้าที่หลังเลิกเล่นแล้ว เกมจับคู่ภาพกับ จ านวน ๑ต่อ๑ สังเกตการจับคู่ภาพและ จ านวนที่สัมพันธ์กันได้ ถูกต้อง


Click to View FlipBook Version